Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu, na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamwacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo, la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi, wala hawana uwezo wala lolote bismillahirahmanirahim assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai umzima wa afya hapo ulipo. Ni furaha yangu kuweza kujiunga nawe tena katika matangazo haya ya redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Jumatatu ya Juni pili mwafaka na tarehe sita Dhulhija mwaka elfu moja mia nne hijria. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan, nikikusihi tuwe sote hadi tamati mchana huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia makala ya sayansi na teknolojia mpya Hekaya za Aya, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti na satelaiti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, idhaa ambayo mbali na kusikika katika baadhi ya mikoa ya Tanzania, lakini pia inasikika katika nchi kadhaa za kanda ya Afrika Mashariki na Kati, iwapo una kingamuzi cha Azam. Wavuti wetu ni parstoday ir mkwaju sw. inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni mukhtasari wake. Waziri Harakchi wa Iran yupo Misri kujadili Ghaza na uhusiano wa Teheran na Kairo. Uwanja wa ndege wa Ben Gurion huko Tel Aviv wapigwa tena kombora la hypersonic. Na waziri mkuu mpya wa Sudan havunja serikali ya mpito. Hayo pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayid Abbas Arakchi yupo katika mji mkuu wa Misri Kairo kwa ajili ya kufanya mazungumzo na maafisa wakuu wa nchi hiyo juu ya uhusiano wa Iran na Misri pamoja na maendeleo katika eneo la Asia Magharibi, yakiwemo mauaji ya kimbari ya Israel katika ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Hirna, waziri Arakchi aliwasili mjini Kairo jana usiku. Anatazamia kukutana na kufanya mazungumzo na rais Abdul Fatah al Sisi wa Misri na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Badru Abdulati. Kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Iran ya majadiliano hayo yatahusu uhusiano wa pande mbili kati ya Teheran na Kairo pamoja na matukio ya kimataifa na kieneo, hususan vita vya Ghaza ambako Israel inaendeleza jinai na mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Viongozi wa nchi mbili hizi wamekuwa wakisisitiza juu lazima wa kukomeshwa mara moja hujuma za utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Ghaza na uchokozi na uvamizi wa Israel dhidi ya Lebanon na Siria. Kadhalika, maafisa wakuu wa Iran na Misri mara kwa mara wamekuwa wakisistizia haja ya kuimarisha uhusiano wa pande mbili kati ya Teheran na Cairo katika nyuga mbalimbali. Mwezi mbali uliopita, waziri wa mambo ya nje wa Iran katika mazungumzo ya simu na mwenzake wa Misri walijadili maendeleo ya kikanda na mazungumzo ya nyuklia yasiyo moja kwa moja kati ya Iran na Marekani. Walisisitiza kwamba kuna haja ya kukomeshwa mashambulizi ya utawala wa Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Baada ya kuitembelea Misri, waziri wa mambo ya nje wa Iran pia ameratibiwa kuizuru Lebanon. Katika hatua nyingine, wasomi huko nchini Nigeria wamesisitiza kuwa alama kuu ya kumbukumbu kumbu na urithi wa mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Imam Ruhullah Khomeini, ni msimamo wake kwamba mamlaka na nguvu za uongozi zipo mikononi mwa wananchi. Profesa Dauda Nalado wa chuo kikuu cha Aminu Kano huko Nigeria, katika mahojiano na Iran Press, amesema ushawishi wa kudumu wa falsafa ya Imam Khomeini unatokana na namna alivyosisitiza kwamba nguvu ya kweli iko kwa watu haswa vijana, na wala si mikononi mwa watawala madhalimu. Ameeleza bana kuwa miongo kadhaa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran, fikra za Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, zinaendelea kuhamasisha harakati za kimataifa za uadilifu na kujitawala msomi huyo mashuhuri wa Nigeria ameeleza bayana kuwa falsafa ya Imam Khomeini kwamba mamlaka ipo mikononi mwa watu imechagiza harakati za vijana na midahalo ya kisiasa duniani kote. Hapo jana jumuiya ya Azahara huko nchini Nigeria kwa ushirikiano na chuo cha Al Mustafa cha Kano na jukwaa la kitaaluma la harakati ya kiislamu ziliandaa kongamano huko mjini Kano, kaskazini mwa Nigeria, kwa ajili ya kutafakari maisha na mchango wa Imam Khomeni. Akizungumza katika mkutano huo, Profesa Abdullahi Danladi, mkuu wa jukwaa la rasilimali la harakati ya kiislamu ya Nigeria, ameeleza namna kipindi cha kabla ya mapinduzi ya kiislamu Iran wanafunzi wa Nigeria walivyokuwa wameathiriwa kwa kiasi kikubwa na mitindo ya maisha ya kimagharibi, kujitenga na mafundisho ya Kiislamu. Lakini baada ya mapinduzi ya Kiislamu, jumuiya ya wanafunzi wa Kiislamu ya Nigeria ilituma ujumbe ukiongozwa na Sheikh Ibrahim Zakzaki kwenda Iran mwaka 1979. Kwingineko, afisa mwandamizi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amelaani shambulizi la karibuni la Israel dhidi ya wananchi wa Kipalestina wenye njaa waliowa washahidi wakienda kuchukua chakula cha msaada huko kusini mwa Ghaza, akibainisha kwamba mauaji hayo yanatuma ujumbe wa wazi kwa ulimwengu wa Kiislamu kwamba wakati umefika wa kusimama dhidi ya wauaji. Sami Abu Zuhri amelaani shambulio hilo baya la Israel dhidi ya waumbaji misaada wa Ghaza, akieleza kuwa ni baya zaidi kuliko uhalifu wa kifashisti na manazi wa Ujerumani, huku akiutaka ulimwengu wa kiislamu kukabiliana na watendaji jinai hao. Mapema jana, ofisi ya vyombo vya habari vya serikali ya Ghaza iliripoti kuwa wanajeshi wa Israel waliofatulia risasi raia wa kipalestina karibu na kituo cha msaada huko Rafa na kuwa watu wasiopungua wa 30 huku wengine wengi wakijeruhiwa. Abu Zuhri amesema shambulio hilo ni zaidi ya ukatili wa mafashisti na manazi, ambapo ameibebesha dhima Marekani kwa kuwezesha na kufanikisha uchokozi huo kupitia uungaji mkono wake usioyumba kwa utawala ghasibu wa Israel. Mauaji ya leo akikusudia jana, na damu za mashahidi wetu zinatoa ujumbe kwa umma wa Kiislamu na watu wote huru duniani kote kwamba ni wakati wa kukabiliana na wauaji hawa, amesistiza Abu Zohri. Afisa huyo wa ngazi ya juu wa Hamas ameongeza kuwa sambamba na vita vya mauaji ya wavamizi bado tunashuhudia misimamo dhaifu ya baadhi ya nchi za kiarabu na Kiislamu. Wakati huo huo, mkurugenzi wa huduma za ambulensi huko Ghaza amesema vikosi vya Israel vinazuia magari hayo ya kubebea wagonjwa kufika eneo kulikojiri shambulio hilo mjini Rafa ili kutoa msaada kwa waliojeruhiwa. Ameongeza kuwa vituo vya usambazaji wa misaada katika ukanda wa Ghaza vimekuwa vituo vya udhalilishaji na jumuiya ya kimataifa lazima ivizuie. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika hatua nyingine, jeshi la Yemen limesema kuwa limeanzisha tena operesheni mpya za kulipiza kisasi dhidi ya maeneo yanayolengwa na Israel ndani kabisa ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, ili kukabiliana na jinai na uchokozi unaoendelea dhidi ya Wapalestina wa Ghaza. Jeshi la Yemen limesema katika taarifa ya leo Jumatatu asubuhi kwamba kikosi cha makombora cha wanajeshi wa Yemen kimefanya operesheni maalum ya kijeshi ikilenga uwanja wa ndege wa Ben Gurion katika eneo linalokaliwa kwa mabavu la Yafa, nje kidogo ya Tel Aviv, kwa kutumia kombora la balistiki la hypersonic. Limesema operesheni hiyo imefikia lengo lake kwa mafanikio na kusababisha mamilioni ya Wazayuni maghasibu kukimbilia kwenye makazi na mahandaki na kusimamisha shughuli katika angatua hiyo. Operesheni hiyo ya kupinga Israel ilifanyika leo asubuhi ambapo vyombo vya habari vya utawala huo vilithibitisha kwamba safari za ndege katika uwanja wa Ben Gurion zilisitishwa baada ya kombora hilo la balastiki la hypersonic kuvurumishwa kutoka Yemen. Vyombo hivyo pia vimeripoti kuwa vingora vya tahadhari kufuatia shambulio hilo la anga vilisikika magharibi mwa mji wa Al-Quds unaokaliwa kwa mabavu kutokana na ukubwa na hatari ya kombora hilo la balestiki kutoka Yemen. Jeshi la Yemen limekuwa likitekeleza wimbi la mashambulizi dhidi ya ngome za utawala haramu wa Israel na kusababisha utawala huo hasara kubwa za kijeshi na kiuchumi. Operesheni hizo za kishujaa za vikosi vya ulinzi vya Yemen zinafanywa kwa nia ya kuendelea kukabiliana na mauaji ya kimbari ya utawala huo pandikizi dhidi ya wa wapalestina katika ukanda wa Gaza. Jeshi la Yemen limesisitiza kuwa litaendeleza mashambulizi yake dhidi ya Israel hadi pale utawala huo utakapositisha jinai zake dhidi ya Wapalestina. Na waziri mkuu mpya wa Sudan, Kamil Idris, amevunja serikali ya mpito nchi hiyo ya kiarabu ya kaskazini mwa Afrika. Shirika la habari la serikali SUNA liliripoti habari hiyo jana Jumapili jioni na kuthibitisha kuwa Kamil Idris amevunja serikali ya muda ya nchi hiyo. SUNA haikueleza ni lini serikali mpya ambayo ni ya kwanza tangu vita vilipozuka kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya msaada wa haraka RSF itatangazwa. Idris amechukua hatua hiyo siku moja baada ya kula kiapo mbele ya Abdul Fattah al-Burhan mkuu wa baraza la mpito linalotawala nchini humo. Waziri mkuu mpya wa Sudan alisema jana kwamba vipaumbele vya serikali yake ni kurejesha usalama wa taifa na mamlaka ya serikali, miongoni mwa mambo mengine. Katika hotuba yake ya kwanza kwa taifa la Sudan iliyorushwa na runinga ya serikali, Idris pia alisisitiza haja ya ufufuaji wa misingi ya kitaifa, mazungumzo jumuishi yatakayoongozwa na serikali ya Sudan na kukabiliwa kwa ubaguzi wa kikanda na ubaguzi wa rangi. Nafasi ya waziri mkuu ilikuwa imesalia wazi tangu kujiuzulu kwa Abdullah Hamdok mnamo Januari mwaka elfu mbili ishirini na mbili kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na Al Burhan mnamo Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Hamdok na viongozi wengine wa kiraia walizuiliwa kwa muda kabla ya kurejeshwa chini ya mpango wa kugawana madaraka kwa muda mfupi. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Ufoto sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kutumwa silaha za nchi za magharibi Ukraine kunatisha vipi usalama wa Afrika. Mkuu wa idara ya ushirikiano na Afrika katika wizara ya mambo ya nje ya Rusia amesema kwamba silaha za magharibi zinazotumwa Kiev hatimaye zinaishia mikononi mwa makundi ya kigaidi yenye silaha barani Afrika. Tatiana Dovgalenko amesema hatua ya Kiev zinalenga kudhoofisha amani na usalama barani Afrika kwa kuimarisha ushirikiano na makundi ya kigaidi katika nchi za eneo la Sahel barani Afrika na kutoa mafunzo kwa wanamgambo, huku akigusia nyaraka zinazohusiana na uhamasishaji au uhamishaji wa silaha kutoka nchi za magharibi kwenda kwa makundi ya kihalifu na kigaidi duniani yakiwemo yale yanayoendeshea shughuli za kigaidi katika nchi za Kiafrika. Amesisitiza kuwa mapambano dhidi ya ugaidi na misimamo mikali ni moja ya mihimili muhimu ya ushirikiano wa Russia na Afrika. Awali Sergey Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Russia, alisema kuwa Ukraine inayounga mkono makundi ya kigaidi barani Afrika kwa ushirikiano kamili wa nchi za Magharibi. Kuchapishwa kwa taarifa ya mkuu wa idara ya ushirikiano na afrika katika wizara ya mambo ya nje ya Russia kwa mara nyingine tena kumeibua wasiwasi kuhusu kuenea ghasia zinazotokana na vita vya Ukraine katika maeneo mengine ya dunia. Kwa mujibu wa Dovgalenko, Silaha zinazotumwa na nchi za magharibi huko Ukraine hatimaye zimeingia mikononi mwa makundi ya kigaidi barani Afrika, jambo ambalo, iwapo litathibitishwa, linaashiria mwanzo wa wimbi jipya la kushadidi vitendo vya ugaidi katika maeneo mengine ya dunia. Katika vita vya Ukraine, nchi za magharibi zikiwemo Marekani, Uingereza, Ujerumani na no Ufaransa zimetuma huko silaha zenye thamani ya mabilioni ya dola ikiwa ni pamoja na makombora yenye nguvu kubwa, ndege zisizo na rubani au droni, magari ya kivita na deraya, silaha nyepesi na risasi za hali ya juu ambapo msaada huo wa kijeshi ungali unaendelea. Pamoja na hayo, kumekuwepo na wasiwasi mkubwa wa silaha hizo kuhamishiwa katika maeneo mengine, hususan katika nchi za Afrika kwa kutilia maanani ufisadi mkubwa ulioko kwenye muundo wa serikali ya Ukraine. Taasisi kama vile Umoja wa Mataifa na mashirika mengine huru ya uchunguzi na baadhi ya ripoti za usalama zimeonyesha au zimeonya kuhusu uwezekano wa uhamisho huo haramu wa silaha. Wakati huo huo, ripoti kutoka kaskazini mwa Mali, Niger na mikoa ya mpakani ya Burkina Faso zinaonyesha kuwa makundi ya kigaidi yanatumia silaha za kisasa na ndege zisizo na rubani ambazo bado hazijatambulika rasmi asili yake. Baadhi ya vyanzo vya ndani vya Afrika kaskazini vinasema kuwa zana hizi za kijeshi zinafanana sana na silaha za magharibi ambazo zimetumwa Ukraine. Haya ni matangazo ya Jumatatu mchana ya redio Teheran, ikiwa leo ni Juni pili mwafaka na tarehe 6 Dhulhija mwaka 1446 Hijria. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari nilizokusomea punde unaweza kuzisoma katika tovuti yetu ya Pars Today ir mkwaju sw yes, ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba bado una fursa ya kushiriki matangazo haya wa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie ujumbe kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487 Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Iran imepiga hatua kubwa katika nyanja ya tiba ya uzazi kwa kubuni na kuendeleza vifaa vya ndani kwa ajili ya kuhifadhi viinitete kwa baridi kali, yani embryo cryopreservation, jambo linalochukuliwa kama mafanikio makubwa ya kiteknolojia na kiafya hapa nchini. Kuhifadhi viinitete kwa baridi kali ni mbinu ya kuhifadhi uwezo wa kuzaa inayotumika katika tiba ya sasa. Mbinu hii haijaonyesha matatizo yoyote ya kijeni, na inaondoa haja ya kutumia mbinu ya upandikizaji wa kijusi katika maabara IVF, ambayo ni gharama kubwa na yanayohusisha matumizi e, makubwa ya dawa. Vifaa vya Iran vya a, kugandisha viini tete vinagharimu chini ya moja kwa kumi ya bei ya vifaa vya kigeni na sasa vinatumika katika vituo vyote vya matibabu ya utasa hapa nchini. Iran imekuwa nchi ya nne duniani kutengeneza teknolojia hii ikitanguliwa na Japani, Uhispania na Canada. Baada ya Iran, mataifa kama China, India, Pakistan na hivi karibuni turuki pia yameanza kuzalisha vifaa vya aina hiyo. Katika mchakato huu, viini tete vilivyo katika hatua ya mgawanyiko wa seli huwekwa kwenye mazingira maalum, kisha kugandishwa kwenye nitrojeni ya kiowevu kwa ubaridi wa asilimia 196. E, njia hii huwezesha viini tete kubaki hai na salama kwa miaka mingi. Kulingana na Farhango Abed, mkurugenzi wa utafiti na maendeleo katika moja ya makampuni ya kiteknolojia ya Iran, wazo hili linatokana na taaluma ya cryobiology na uh, limewezeshwa na maendeleo ya sasa ya tiba ya kisasa, amesema. Katika matibabu ya utasa mgonjwa hupewa dawa zinazochochea kutengenezwa kwa takribani vinitete kumi hadi kumi na tano. Kawaida vinitete tete vitatu huchaguliwa kuhamishiwa kwenye mfuko wa uzazi wa mwanamke kwa matumaini kwamba angalau kimoja kitapandikizwa na kusababisha ujauzito. Vinitete vilivyosalia hugandishwa na kuhifadhiwa. Ikiwa ujauzito hautapatikana, vinitete hivyo vinaweza kutumika katika mzunguko mwingine. Iwapo ujauzito utafikiwa, vinitete vilivyobaki huhifadhiwa kwa mimba za baadaye. Katika miongo michache iliyopita Iran imepiga hatua kubwa katika sayansi ya tiba na kujipatia nafasi ya uongozi katika ukanda wa mashariki ya kati au asia magharibi, katika nyanja kama vile bioteknolojia, utafiti wa selishina na utengenezaji wa vifaa tiba na chanjo. Mfumo wa afya wa Iran sasa unategemea mtandao mpana wa mashirika na taasisi za kitaaluma zenye msingi wa maarifa yani knowledge based, hali iliyoleta mapinduzi ya upatikanaji wa tiba kwa gharama nafuu. Iran pia imeweza kujitegemea katika maeneo mengi ya uzalishaji wa dawa ikiwemo kutengeneza biosimilars, yani dawa zinazofanana na za asili na tiba za saratani, jambo lililowezesha upatikanaji mpana wa tiba kwa wananchi wake. Iran imezindua laini ya kwanza kabisa ya uzalishaji ya ndani ya kifaa cha kuondoa uvimbe kwa kutumia electrochemotherapy ECT ambayo ni teknolojia ya kisasa kabisa katika matibabu ya saratani. Hii inaiweka Iran miongoni mwa nchi chache duniani zenye uwezo wa kutengeneza teknolojia hii ya kimatibabu. Hafla ya uzinduzi wa laini hii ya uzalishaji wa ECT imefanyika mwezi Mei katika Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia cha Tehran ambapo wataalamu kutoka kampuni ya Pisho Fanavaran German Pars walifanikiwa kuizindua. Electrochemotherapy ni mbinu mpya na sahihi ya matibabu kwa uvimbe wa saratani kwa kutumia mapigo ya umeme. ECT huongeza kwa kiasi kikubwa upitishaji wa utando wa seli na hivyo kuongeza ufanisi wa dawa za kuzuia saratani. Mafanikio hayo yametokana na utaalamu wa ndani na kuzingatia viwango vya kimataifa. Iran imekuwa nchi ya kwanza barani Asia kutengeneza teknolojia hii bunifu, ikijiunga na Italia na Uingereza. ECT imeonyesha matokeo bora katika matibabu ya aina mbalimbali za saratani kama vile saratani ya ngozi na saratani ya matiti. Hadi sasa zaidi ya wagonjwa elfu moja wamefanyiwa utaratibu huu huku takribani wagonjwa mia mbili wakipona kabisa. Wakati huo huo, kampuni ya Iran yenye msingi wa maarifa imefanikiwa kuunda njia mpya ya kutengeneza technetium 99mTc tilmanosept. Hii ni dawa ya mionzi ya kupiga picha inayotumika kugundua tezi za limfu ambazo zinaweza kuwa zikitoa maji kutoka kwenye uvimbe. Tangu mwaka 2013, Marekani imekuwa mtengenezaji pekee wa dawa hii ya mionzi, lakini sasa Iran imeweza kuvunja ukiritimba huo wa Marekani na e, sasa inatengeneza e, dawa hiyo muhimu. Wizara ya afya ya Iran inapanga kutekeleza mpango kabambe wa uchunguzi wa mapema wa aina tatu za saratani zinazojitokeza zaidi ambazo zinaweza kuzuilika, yaani saratani ya matiti, shingo ya kizazi na utumbo mpana mpango huu utaanza kama majaribio katika mikoa mitatu ya Qom, Isfahan na Mazandaran chini ya mfumo wa programu ya daktari wa familia. Daktari Jafar Jandaki, afisa wa wizara ya afya ya Iran, amesema makundi yaliyolengwa ni watu wenye umri wa miaka 30 hadi sabini, na katika baadhi ya hali wale walio na umri wa miaka 40 hadi 75. Uchunguzi wa mapema na wa hali ya juu kwa saratani ya matiti, shingo ya kizazi na utumbo mpana unapatikana Miezi sita tu baada ya kuanza kwa mpango huo utapanuliwa nchi nzima, amesema. Asilimia arobaini ya saratani zinaweza kuepukwa. Ugunduzi wa mapema kupitia uchunguzi utaongeza nafasi ya matibabu yenye mafanikio na kuboresha matarajio ya maisha ya wagonjwa. Alkadhalika amesema wakati katika nchi nyingine programu za uchunguzi hulenga tu makundi yenye hatari kubwa kama vile wale walio na historia ya saratani katika familia zao, Wizara ya afya Irani inakusudia kutekeleza mpango kabambe wa uchunguzi wa saratani zilizotajwa awali kwa watu wote, tangu kuzaliwa hadi miaka ya mwisho ya maisha, ndani ya mfumo wa huduma za afya ya msingi, yaani PHC. Hii itawezesha kufafanua matibabu na huduma za kusaidia maisha na matunzo ya nyumbani kwa wale wanaohitaji huduma hizi. Mpango wa uchunguzi utahusisha vifurushi mbalimbali vya huduma ikiwemo kinga, uh, matibabu na ukarabati. Wizara ya afya itatumia teknolojia za kisasa kama vile akili mnemba, yani artificial intelligence, ili kukuza zaidi ugunduzi na kutoa huduma. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Iran, saratani ndio visababishi vikuu vya vifo vya mapema nchini. Saratani husababisha zaidi ya vifo elfu hamsini na tano kila mwaka nchini Iran. Sensa ya kitaifa hivi karibuni ya saratani inaonyesha kuwa idadi ya visa vipya vya saratani nchini Iran inatarajiwa kuongezeka hadi Laki sitini elfu kufikia mwaka wa kalenda ya Iran elfu moja mia nne na nne, yaani baina ya Machi elfu mbili ishirini na tano na elfu mbili ishirini na sita, ikionyesha ongezeko la asilimia arobaini na tatu. Saratani kumi za kawaida nchini Iran ni pamoja na saratani ya matiti, tezi dume, utumbo mpana, tumbo, mapafu, kibofu cha mkojo, tezi dume, mfuko wa uzazi, ubongo na uti wa mgongo. Saratani za kawaida za wanawake wa Iran ni pamoja na saratani ya matiti, utumbo mpana, utu mpana tumbo, mfuko wa uzazi, liukimia ovari, ubongo na uti wa mgongo, mapafu na umio. Takribani wa Irani laki mbili hamsini elfu sasa hivi wanaishi na saratani. Na kwa kumalizia ni kuwa mitambo ya kwanza ya umeme wa upepo iliyotengenezwa nchini Iran yenye uwezo wa megawati mbili itaanza kufanya kazi ndani ya miezi sita ijayo katika mkoa wa Zanjan, magharibi mwa Teheran. Mitambo hii ni matokeo ya ushirikiano kati ya taasisi tatu za Iran: taasisi ya utafiti ya Niroo, kundi la Mapna na Tavanir. Awamu ya usanifu wa mradi ilianza mwaka 2007, lakini vikwazo vilivyoongozwa na Marekani vilizorotesha maendeleo yake. Abbas Bahri, meneja wa mradi wa mpango wa kitaifa wa mitambo ya umeme wa upepo nchini Iran amesema usanifu wa mitambo ulikamilika mwaka elfu mbili kumi na nne, lakini vikwazo vililazimisha uh, kujenga uwezo wetu wenyewe wa kiufundi ndani ya nchi. Leo tumefikia maendeleo ya asilimia sabini na ndani ya miezi sita mtambo huu utaanza kufanya kazi. Baharia ameongeza asilimia sitini na tano ya miongeza, asili ujenzi eh, eh, wa vijenzi vya mitambo hii vinatengenezwa nchini na kwa mahitaji ya kutosha, idadi hii inaweza uh, kufikia asilimia themanini na tano. Hata tunatengeneza uh, vilemba yani Blades, generator, na sanduku la gia uh, yani gearbox, sisi wenyewe. Mitambo hii ya megawatt mbili inaweza kusambaza umeme kwa nyumba mia sita. Kasi ya upepo katika maeneo yenye upepo mwingi ya Zanjani hufikia mita saba kwa sekunde na kasi hii inafaa kwa uzalishaji wa nishati kwa mujibu wa uamuzi wa baraza kuu la nishati la iran nchi hii inalenga kuzalisha megawati 30,000 za umeme kutoka vyanzo vinavyoweza kurejeshwa au jadidika ifikapo mwaka 2030 thamani ya kila mwaka ya yani nishati ya mafuta ghafi inayookolewa katika mitambo ya umeme ya iran inafikia dola bilioni 15 kiasi ambacho kinaweza kuhifadhiwa kwa kupanua nishati ya upepo Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie macho yetu magazetini. Jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na gazeti la Nipashe la huko nchini Tanzania, ambalo kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wake wa mbele kinasema Chadema na msajili bado kwa fukuta, Mnyika afunguka sakata la kututambulika ofisini h asema hawajakimbia uchaguzi, mashahidi kuanza kusikilizwa kesi za Lisu zikinguruma leo, na mchungaji ataka wanaomkejeli Rais Samia wakamatwe. Habari kuu kwenye gazeti la Wamachinga inasema CCM yampongeza Rais Samia kwa tunzo ya Bunge. Makala asema tunzo hiyo ni maalum ya heshima ya Bunge na ni kielelezo cha kuthibitisha mchango wa pekee wenye matokeo chanya wa kazi nzuri alizofanya Rais Samia katika kulijenga taifa la Tanzania. Sheikh mkoa wa Dodoma atoa neno kuhusu mitandao na NEMC kupunguza matumizi ya plastiki inayohatarisha viumbe hai. Mwanahabari limeandika waziri mkuu amewakilisha Rais Samia tunzo za BMT. RC Chalamila asema miradi 36 yenye thamani ya shilingi bilioni 79 yaendeshwa da. Habari kuu katika gazeti la The Guardian inasema wagonjwa wa saratani wanastahiki kutengewa bweni kwenye kituo kikuu. na waziri asema uwanja wa ndege wa Msalato kusaidia mapinduzi ya kiuchumi. Habari kuu kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi inasema fedha za vuruga vigogo serikalini. Maharsi na DC na wasomi na wakuu wa mashirika wapigana vikumbo na wanasiasa majimboni. Sumai afichua kiini cha tatizo, atoa angalizo: utendaji kuporomoka. Chadema yatoa ahadi Kufufua uchumi. Tanga, viungo vya binadamu vyabainika baada ya choo kuziba, na ofisi TFS ama ofisa TFS anayedaiwa kuwa raia kupanda kotini. Majira limeandika ACT Wazalendo kushiriki uchaguzi wa Oktoba, ikidai thamani ya kura, idadi ya waliokufa kwa mafuriko Nigeria yapindukia 151, na wanafunzi wa Tanzania wa ng'ara duniani. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Tunaanza na matoleo au toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation limeandika mwanaume mmoja wa Amerika kusini arudisha urithi wake wa kifalme wa Wanga wa Kenya, ufalme wa Wanga ulimkumbatia kwa urahisi, mfalme huyo aliyezaliwa utumwani nchini Venezuela, na somo ambalo Kenya inaweza kutoa kwa ajili ya kuwasaidia wavutaji sigara na kuwafanya waache ili kupunguza vifo vinavyohusiana na tumbaku. Toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo limevalia njuga habari za madaraka Day, miongoni mwake ni hizi zinazosema: Kalonzo Gashagwa na anatembea wajipa shughuli sherehe za madaraka, vijana watatiza usomaji wa hotuba ya rais katika madaraka Day, ugani Gusii, na Ruto asema serikali yangu ni kazi bila break na kazi yenyewe itanipa uh, tutam <laughs> aya. Kuhusu habari hii limeandika, Rais William Ruto ametetea rekodi ya serikali yake akihitaja mipango kadhaa ya maendeleo inayotekelezwa kwa nia ya kuimarisha maisha ya Wakenya. Na huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika Russia na Ukraine za shadidisha vita na mapigano baina yao katika mkesha wa mazungumzo ya amani. Limeandika wapatanishi wa Ukraine mjini Istanbul watawasilisha kwa upande wa Rasia ramani ya kufikia suluhisho la amani na la kudumu la mgogoro wa vita baina ya Rasia na Ukraine. Habari yake nyingine inasema chama cha DP kimeanza uchaguzi baada ya siku tatu za mkutano wenye machafuko. Na waziri mkuu wa Sudan avunja serikali. Idris aliteuliwa na mkuu wa jeshi Abdul Fattah Al Burhan kuunda serikali ya kiraia huko nchini Sudan. Hii ni Redio Teheran. Baadhi ya maoni yako nitayasoma baada ya kukuletea vipindi vilivyosalia mchana huu. Hekaya za aya Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ni wakati mwingine wamewadia wakuwa nanyi katika sehemu hii ya kipindi chetu cha hekaya za aya. Leo tutazungumzia sababu za kuteremshwa aya za 24 hadi 27 za Suratu Nahli. Wakati Muhammadi mwaminifu sallallahu alaihi waalihi wasalam alipopewa utume na akafikisha ujumbe wake kwa watu, alisadikishwa na kuaminiwa na binamu yake Ali bin Abitalib na mkewe Khadija binti Khuwailid alaihimassalama. Lakini haukupita muda kila kitu kilibadilika, na mwangwi wa wito wake ukaenea katika Hijazi nzima Muhammad na dini ya Uislamu ilikuwa habari ya mjini na alizungumziwa kila mahali. Mabishano na mijadala iliibuka baina ya vijana na wazee, baba na watoto, mabwana na watwana na kadhalika. Wazee walipendelea dini ya mababu zao na vijana waliikumbatia dini mpya iliyoletwa na Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Vijana wakiwa na shauku kubwa, mmoja baada ya mwingine waliitikia wito wa mtume na kuingia katika dini ya Uislamu. Maneno ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, yalikuwa na taathira kubwa kwa vijana na umati wa watu, wakiwemo wanaume na wanawake, vijana kwa wazee, matajiri na maskini. Mvuto wa mtume na ujumbe wake ulikuwa mkubwa sana, wenye taathira kubwa na wa mageuzi, kiasi kwamba viongozi wa Makuraishi waliwaita Waislamu kuwa ni subat kwa maana ya maashiki, na walikuwa wakiambiana kwamba inahofiwa Makuraishi wenye ushawishi na taathira kubwa katika fikra za watu, huenda wakaathiriwa na mvuto wa Muhamadi na kumwamini. Kwa msingi huo, Makuraishi waliwazuia watu waliokuwa chini ya udhibiti wao, hususan vijana na watumwa, kukutana na kusuhubiana na Muhamadi. Waliogopa sana kwamba kwa maneno na sura yake ya kuvutia angewaathiri watu wa kabila lao na kuwaingiza kwenye dini mpya. Viongozi wa Makuraish waliona kwa macho yao wenyewe kwamba watu waliokuwa na Muhammad na kusikiliza maneno yake walivutiwa na kukubali dini hiyo mpya, kiasi kwamba hawakuiacha tena, licha ya aina zote za vitisho, vishawishi au hata mateso na manyanyaso. Siku za ibada ya hija zilikuwa zinakaribia, na mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu waliokwenda Makka, wakati wa miezi mitukufu, waliweza kusikia kwa urahisi maneno ya Mtume wa Mwenyezi Mungu katika mazingira salama na yenye utulivu. Kwa hivyo viongozi wa Makuraish walikusanyika kwa mara nyingine tena na wakaambiana kwamba Muhammad ni mtu wa maneno matamu Mtu anapozungumza naye anamwathiri sana, kiasi kwamba utadhani ameyeyusha akili yake. Tunapaswa kuwa uangalifu, kwani mahujaji wa nyumba ya Mungu wanaathiriwa na propaganda za Muhammad katika siku hizi. Hata wasipoamini dini yake, basi kwa uchache wataingiwa na shaka kuhusu dini yao ya kuabudu masanamu, na watakaporejea katika miji yao watazungumzia Muhammad na maneno yake kwa wananchi wenzao. Kwa njia hii jina la Muhammad na dini yake mpya vitaenea katika Hijazi nzima. Kwa hivyo ni lazima tufanye jambo litakalowazuia watu kumwona Muhammad au hata kusikia sauti yake. Jambo bora zaidi la kufanya ni kuchagua watu mashuhuri na maarufu na kuwasambaza kwenye barabara na malango ya mji wa Maka ili waweze kuwaambia wasafiri kwamba mtu anayeitwa Muhammad ana madai ya ajabu. Msimsikilize wala kusikia maneno yake. Naam, kwa njia hii tunaweza kuzuia kuenea dini ya Muhammad na kukata mawasiliano ya jamii ya Waarabu na Muhammad Al-Amin. Hivyo ndivyo ilivyofanyika. Kila mmoja wa watu waliochaguliwa alikwenda kwenye mwanzo wa njia ya kuingia Makka na kumkaribia kila mtu aliyemwona kutoka nje ya mji huo kisha waliwakaribisha wasafiri na kuwapa tende na maji baridi na kuwaongoza kuingia mjini humo. Mbinu hii ilitumiwa kujenga uaminifu na kuandaa akili za wasafiri kukubali maneno yao. Kisha watu hawa wangeanza kuchukua hatua iliyofuata ya njama zao na kuisema vibaya Qurani, Uislamu na Mtume Muhammad kadiri walivyoweza. Makuraishi ambao walitaka kuzuia kuenea dini changa ya Uislamu kwa gharama yoyote, na kuchafua sura na sira ya Mtume. Waliwaambia wageni waliokwenda Maka kwamba Muhamadi ni mchawi na maneno yake ni hekaya na uongo mtupu, anazungumza kwa ajili ya burudani na ni wajinga tu wanaomsikiliza na kumfuata. Waepukeni huko mjini, msije mkaathiriwa na maneno ya Muhamad na hatimaye kupotea. Ni mtu anayeona ndoto za mchana na kusimulia hadithi za kale ili kuburudisha watu. Hakuna anayemfuata ila watu safihi wajinga na watumwa, walisisitiza Makuraishi. Miongoni mwa walioingia Maka walikuwamo watu kama Asad bin Zurara ambao hawakuathiriwa na maneno ya Makuraishi. Asad alikwenda Maka kutoka Yathrib, Madina ya sasa. Alijikuta kwenye njia ya Utba bin Rabia. Utuba ambaye alihesabiwa kuwa mmoja wa marafiki wa zamani wa Asaada alimwambia, ametokea mtu miongoni mwetu ambaye anadai kwamba ni mtume wa Mungu, anadunisha akili zetu, anazungumza vibaya kuhusu miungu na masanamu yetu, ameitawanya jamii yetu na kufisidi vijana wetu. Asaada aliuliza, anatoka familia gani? Utuba alisema, ni mtoto wa Abdullah, mjukuu wa Abdul Muttalib, na ametoka katika familia tukufu. Maneno haya yalimfanya Asad azame kwenye fikra na akakumbuka kwamba Wayahudi wa mji wake yani Madina, daima walikuwa wakizungumzia kutokea kwa nabii wa Mungu katika eneo la Maka. Asad alijisemeza mwenyewe, labda huyu ndiye yule ambaye Wayahudi wamekuwa wakimzungumzia. Kisha alimgeukia Utba na kuuliza, yuko wapi sasa? Alisema, sasa yuko kwenye msikiti wa Haram, lakini ikiwa unataka kwenda huko, usisikilize maneno yake na usiseme naye hata neno moja kwa sababu ni mchawi aliyebobea. Asad alimwambia Utba, sina chaguo jingine, nimekuwa muhrim na lazima nizunguke Alkaba, naye ameketi hapo. Unaniambia nisimkaribie, basi nifanyeje? Utba alisema, weka pamba masikioni mwako ili usisikie anachokisema. Asad aliingia kwenye Masjid ul Haram huku akiwa ameziba masikio yake mawili kwa pamba, na akaanza kufanya tawaf kando kando ya Alkaba. Baada ya muda, alijisemeza mwenyewe, hakuna mtu mjinga kuliko mimi. Inawezekanaje hadithi muhimu kama hii ikaenea Maka bila mimi kuijua na kutowajulisha watu wangu? Aliinua mkono akatoa pamba masikioni mwake na kuitupilia mbali. Kisha akasimama mbele ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salama na kuuliza, unatulingania nini? Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salama alisema kwa utulivu, kushahidia kwamba hakuna Mungu anayestahiki kuabudiwa ila Mwenyezi Mungu mmoja na kwamba mimi ni mtume wake. Kisha alimsomea baadhi ya amri na mafundisho ya Uislamu. Wapenzi wa wasikilizaji, Makuraish waliokuwa na hasira waliongeza wigo wa vitendo vyao vya uadui dhidi ya Uislamu ili kuwaweka Waislamu na Waislamu wapya chini ya mashinikizo ya kisaikolojia kwa kueneza uvumi na uongo dhidi ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Uvumi na mashinikizo hayo yaliendelea hadi zilipoteremka aya za 24 hadi 27 za suratul An-Nahl. Zikiwaonya juu ya matokeo mabaya ya kauli hizo za upotoshaji. Katika aya hizo, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema, wa idha qila lahum madha anzala rabbukum qalu asatiru lawalin, na wanapoambiwa kateremsha nini mola wenu mlezi husema ngano za watu wa kale, liyahmilu awzarahum kamilatan yawmal qiyamati wa min awzari alladhina yudhillunahum bighayri ilm ala saa ma yazirun, ili wabebe mizigo yao kwa ukamilifu siku ya kiyama, na sehemu ya mizigo ya wanao wapoteza bila kujua e Walipanga vitimbi waliokuwa kabla yao Mwenyezi Mungu akayasukua majengo yao kwenye misingi dari zikawaporomokea juu yao na adhabu ikawajia kutoka wasikokujua. Thumma yawma al-qiyamati yukhzihim wa yaqulu ayna shurakaa alladhina kuntum tushaqquna fihim qala alladhina utul ilma innal khizya al yawma was suu alal kafirin kisha siku ya kiyama atawahizi na atasema wako wapi hao washirika wangu ambao kwao mlikuwa mkiwatia mashaka manabii wangu watasema waliopewa elimu hakika leo ni hizaya na adhabu Itawashukia makafiri. Wapenzi wasikilizaji, wakati wa kipindi chetu umemalizika. Nawatakia rehma na baraka za Mungu mwenye upendo, nikiwa na matarajio ya kukutana nanyi tena katika ukumbi huu siku na wakati mwingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe sita Dhulhija mwaka 1446 Hijria, inayosadifiana na tarehe pili Juni mwaka 2025 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1188 na iliyopita alizaliwa Abu Ali Muhammad Ibni Hammam, mmoja wa maulama mashuhuri wa Iran. Ibni Hamam alikuwa akiishi mjini Baghdad, Iraq, ambapo alifanikiwa kusoma elimu ya hadithi kutoka kwa maulama wakubwa wa enzi zake. Msomi huyo pia alikuwa na idadi kubwa ya wanafunzi ambao walijifunza kwake elimu ya hadithi na elimu nyingine za Kiislamu. Abu Ali Muhammad Ibni Hamam ameacha vitabu kadhaa katika taaluma ya hadithi. Katika siku kama hii ya leo miaka 143 iliyopita alifariki dunia Giuseppe Garibaldi, kamanda mzalendo na kiongozi wa harakati ya umoja wa Italia. Giuseppe, wakati wa ujana wake, alifanya kazi mbalimbali mbali, na mwishowe kujiunga na jeshi. Baadaye alichaguliwa kuwa kamanda wa wanaharakati wa kupigania uhuru wa Italia na alifanya jitihada nyingi za kuleta umoja nchini humo. Kwa ajili hiyo alijulikana katika historia ya Italia kama shujaa wa taifa. Siku kama ya leo miaka 55 iliyopita Ayatullah Sayid Muhsin Hakim, mkuu wa kituo cha kidini cha Najaf, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 92, baada ya kuaga dunia Ayatullah Burujerdi ambaye alikuwa marja mashuhuri katika ulimwengu wa Kiislamu. Ayatullah Hakim alichukua nafasi yake na kufuatwa na Waislamu wengine na haswa wa Iraq. Kuhusiana na maswala ya kifiqhi, alipambana vikali na kila kundi au watu waliojaribu kuharibu jina la Uislamu. Fatwa yake mashuhuri ya kupinga fikra ya ukomunisti dhidi ya mafundisho ya dini ilileta mabadiliko makubwa nchini Iraq. Fatwa hiyo pia ilimpelekea kutoa amri ya kupigana jihadi dhidi ya utawala haramu wa Israel. Ujenzi wa maktaba, shule na vituo vya kidini na kiutamaduni, pamoja na uandishi wa vitabu kama vile Mustamsak Urwatul Uthka na Nahajul fuqaha ni miongoni mwa vitabu mashuhuri vilivyoandikwa na mwanachuoni huyo mashuhuri wa Kiislamu na miaka 25 iliyopita katika siku kama ya leo sawa na tarehe 12 Khordada mwaka 1379 Hijria Shamsia, alifariki dunia Hujjatul Islam Sayyid Ali Akbar Abu Turabi, mwanazoni mwenye mwamko na mwanaharakati wa Iran, katika ajali ya gari pamoja na baba yake Ayatullah Sayyid Abbas Abu Turabi. Hujjatul Islam Sayyid Ali Akbar Abu Turabi alizaliwa mwaka 1318 kwa mujibu wa kalenda Iran katika mji wa kidini wa Qom alijifunza elimu ya dini kutoka kwa maulama wakubwa, akiwemo Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Hujjatul Islam Abu Abuturabi, katika mapambano ya kabla ya mapinduzi ya Kiislamu, mara kadhaa alikamatwa na kuteswa na vibaraka wa Sha. Wakati wa vita vya Iran na Iraq mwaka 1359 alikamatwa mateka na askari wa utawala wa Baath wa Iraq na kufungwa kwa miaka kumi katika jela zenye mateso makali za Iraq, lakini alivumilia kiasi cha kuwa mashuhuri miongoni mwa mateka wa Iran kwenye jela hizo. Alipoachiliwa huru, aliteuliwa kwa mwakilishi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika masuala ya mateka na walioachiwa huru. Hii ni Radio Tehran. Kama nilivyokuahidi, mpenzi ya msikilizaji, nisome hapa maoni mawili matatu. Jafa Uledi wa Singida, Tanzania anaandika salamu alaykum, na mjibu alaykum salaam. Anasema nipo hadhiri redio Iran. Asante sana kwa kufuatilia matangazo haya ya mubashara. Jumanne Husein akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema Siria badala wasimame na wenzao kutokomeza ugaidi wanaofanya Marekani na utawala wa Kizayuni, wao wanashikamana nao. Wangeshirikiana na mataifa ya Misri, Siria, Lebanon na Palestina, yenyewe hao magaidi wangesambaratika wote. Jumanne huyo akiwa Dar es Salaam. Khadija Juma yupo Mfenesini, Zanzibar, anaandika lanatullahi la Israel kwa kuwaua wa Palestina katika ardhi yao. Khadija huyo akiwa Mfenesini visiwani Zanzibar. Nyota Suleiman akiwa Mombasa, Kenya, anaandika salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, namjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Asante sana kwa kufuatilia matangazo ukiwa hapo pwani ya Kenya. Maoni ni mengi. Hamira Awadh Ali akiwa Tanga, Tanzania anaandika redio yangu pendwa, mimi ni mgazija wa Msambweni jijini Tanga, Tanzania. Naomba kupatiwa kipindi cha wasifu wa Mahmud Abbas. Asante sana. Vichwa vya habari: waziri Arakchi yupo Misri kujadili Ghaza na uhusiano wa Teheran na Kairo. Wasomi Nigeria wamesema falsafa ya Imam Khomeini ni kwamba uongozi unatokana na watu, na Hamasi yasema jinai za Israel huko Ghaza zinashinda uhalifu wa Wanazi. Sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema. Kwa heri.