Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. la Allah mwenye rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu, basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wa wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Redio Maarifa FM. Leo ni Jumaa tatu mwezi sita mfungo wa tatu Dhulhija elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria sawa na tarehe pili Juni elfu mbili na ishirini na tano miladia. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea vipindi vya sayansi na teknolojia mpya, macho yetu magazetini, hikaya za aya na leo katika historia. Ama kwa upande wa kuweza kuwasiliana nasi na kutoa maoni yenu, mnaweza kutumia Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 93565487. Imeil yetu ni swahili radio at irib ir. Ni matumani yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Ahmed Rashid, na baada ya muda si mrefu tutakuleteeni ni taarifa habari za dunia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Jeshi la anga la Iran liko imara kuilinda nchi kwa nguvu zote. Walowezi zaidi ya elfu kumi na mbili wavamia msikiti wa Al-Aqsa mwezi Mei pekee. Hamas yapongeza uamuzi wa baraza la jiji la Barcelona kuvunja uhusiano na Israeli na China asema Marekani ndilo chimbuko la ukosefu wa amani barani Asia. Habari kamili. Kamanda wa jeshi la anga la jamhuri ya kiislamu ya Iran, IRIAF, Brigadia Jenerali Hamid Vahedi amesema kuwa jeshi hilo liko imara na limejiandaa kikamilifu kulinda anga ya jamhuri ya kiislamu kwa hali yoyote ile. Kamanda Vahedi ameasema hayo katika mkutano wake na makamanda wa jeshi la wanahewa wa kituo cha anga cha Shahid Habibi kilichoko Mashhad, kaskazini mashariki mwa Iran, jana Jumapili. Amesema kuwa majibu ya haraka ni miongoni mwa msingi muhimu zaidi wa jeshi la anga la Iran, hasa kwa kuzingatia hali tete iliyopo katika eneo hili hivi sasa. Ameongeza kuwa kikosi chake lazima kidumishe utayari wake endelevu na kuimarisha uwezo wake muda wote. IRIAF iko tayari kutoa ulinzi madhubuti wa anga ya nchi yetu ya Iran kwa hali yoyote ile, amesema Brigedia Jenerali Vahedi. Vilevile vile amesitizia umuhimu wa kutumiwa maarifa asilia katika jeshi la anga na kusema, tuna wajibu wa kudumisha uwezo wa jeshi la anga la jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kiwango cha juu zaidi kwa kutegemea utaalamu na maarifa ya ndani. Kamanda wa jeshi la anga la jamhuri ya Kiislamu ya Iran vilevile amesema kuwa jeshi hilo ndio mstari wa mbele wa kukabiliana haraka na tishio lolote dhidi ya nchi kama hii inavyobainisha miongozo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei. Viongozi mbalimbali mbali wa Iran nao wamekuwa muda wote wakisisitizia kwamba jamhuri ya Kiislamu haitosita kuimarisha uwezo wake wa kijeshi ambao ni kwa ajili ya kujihami tu, na kwamba suala hilo si kitu cha kujadiliwa kabisa. Zaidi ya walowezi kumi na mbili elfu wa kizayuni wenye misimamu ya kufurutuada wamevamia msikiti mtakatifu wa Al Aksa, ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu, mwezi Mei pekee uliomalizika jana, uliomalizika juzi, na kufanya vitendo vya kichochezi katika eneo hilo takatifu. Kwa mujibu wa duru za Palestina, mwezi Mei elfu mbili ishirina tano Walowezi kumi na mbili elfu mia tatu sabini na nane wa kizayuni walivamia msikiti wa Al Aksa kwa visingizio mbalimbali vikiwemo vya eti utalii, huku akiungwa mkono na serikali inayoikalia kwa mabavu ardhi ya Palestina na vikosi vyake vya kijeshi, kwa mujibu wa kituo cha habari cha Palestina. Mwezi uliopita wa Mei, walowezi walianza kufanya ziara za uchochezi katika eneo la msikiti wa Al aksa na kufanya sherehe za Talmudi katika eneo hilo takatifu. Makundi ya wafuasi wa Kizayuni walisherehekea kile kinachoitwa siku ya umoja wa Kudsi katika msikiti wa al Akswa katika kumbukumbu kumbu ya mwaka huu. Na sherehe hizo zilihudhuriwa na marabi wakuu na mawaziri wa baraza la mawaziri la Netanyahu, akiwemo Ben Gvire, waziri wa usalama wa ndani, na Bazalele Smotrich, waziri wa fedha wa utawala huo ghasibu. Katika majuma hivi karibuni, mamia walowezi wa Kizayuni wamekuwa akivamia uwanja wa msikiti wal Akswa na kucheza ngoma na kufanya sherehe za Kizayuni za Talmudi katika milango ya msikiti wal Akswa kwenye eneo la kale la mji wa Baitun Makdis. Vitendo vya hujuma za walowezi wa Kizayuni dhidi ya msikiti wal Akswa vimekithiri zaidi baada ya kuingia madarakani serikali yenye misimamo mikali ya Benjamin Netanyahu, ambayo imekuwa ikionyesha chuki za waziwazi dhidi ya Wapalestina na maeneo yao matakatifu. Vitendo vya kuyavunjia heshima matukufu ya Kiislamu huko Palestina, kikiwemo kibla cha kwanza cha Waislamu yaani Baitul Makdis, vinafanyika katika hali ambayo viongozi wa nchi za Kiarabu na jamii ya kimataifa wameendelea kunyamaza kimya na kutochukua hatua yoyote. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imepongeza uamuzi wa baraza la jiji la Barcelona la nchini Uhispania la kuvunja uhusiano wa kitaasisi na utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo katika ukanda wa Ghaza. Taarifa ya Hamas imeeleza kuwa uamuzi huo wa baraza la jiji la Barcelona ni wa kuigwa na wengine. Harakati ya mapambano ya kisehemu ya Palestina Hamas imetangaza kuwa, tunazihimiza nchi za dunia kususia na kukata uhusiano na utawala unaokalia kwa mabavu ardhi za Palestina, kutenga na kuuadhibu kwa kuua kwake wanawake na watoto na kuwasababishia njaa wananchi wasio na ulinzi wa Palestina. Siku ya Ijumaa, baraza la jiji la Barcelona lilipiga kura ya kuvunja uhusiano kita wa kitaasisi na utawala wa kizayuno wa Israel na kusisitiza kwamba na kusitisha makubaliano yake ya urafiki na Tel Aviv hadi sheria ya kimataifa itakapoheshimiwa na kuhakikishiwa haki za kimsingi za watu wa Palestina. Uamuzi huo ambao unajumuisha takriban hatua 20 uliungwa mkono na chama tawala cha kisosialisti huko Barcelona, vyama kadhaa vya mrengo wa kushoto na vikundi vinavyounga mkono uhuru. Hatua hiyo inaashiria kuvunjika uhusiano wa kitaasisi na serikali ya hivi sasa ya Israel sambamba na kusitishwa mkataba wa urafiki uliotiwa saini tarehe 24 Septemba 1998 kati ya Barcelona na Tel Avive. Wizara ya mambo ya nje ya China imelaani matamshi ya uingiliaji mambo ya waziri wa ulinzi wa Marekani kuhusu bahari ya Kusini ya China na kusisitiza kwamba Marekani ikiwa nchi ya kibeberu imekuwa na mchango mkubwa katika kuyumbisha usalama wa bara la Asia. Wizara ya mambo ya nje ya China imetoa taarifa ikikosoa vikali matamshi ya hivi karibuni ya waziri wa ulinzi wa Marekani na kueleza kuwa Washington inajaribu kuchafua na kupaka matope sura ya Beijing kwa tuhuma zisizo na msingi. Taarifa hiyo imesema kwamba Marekani si tu haijapuuza mwito wa amani wa kikanda, si tu inapuuza mwito wa amani wa kikanda lakini pia inaendelea kueneza fikra za vita baridi. China imesisitiza kuwa matamshi ya waziri wa ulinzi wa Marekani yana uchochezi wa makusudi na yametolewa kwa lengo la kuleta hali ya wasiwasi na mifarakano kwenye eneo hilo. Aidha, taarifa hiyo imeeleza kuwa Washington imechochea kuongezeka mvutano kwa kupeleka silaha za mashambulizi katika bahari ya kusini ya China. Katika taarifa hiyo, China kwa mara nyingine tena imesisitiza kuwa suala la Taiwan ni suala la ndani kabisa, na kuionya Marekani kutoitumia Taiwan kama chombo cha mashinikizo. Waziri wa ulinzi wa Marekani Pete Hegseth alidai siku ya Jumaa katika mkutano na viongozi wa kijeshi wa kusini mashariki mwa Asia huko Singapore kwamba Beijing imevuruga eneo hilo kwa kunyanyasa majirani zake katika bahari ya kusini ya China na kupanua haraka jeshi lake. Alionya kuwa hivi karibuni jeshi la China linaweza kuidhibiti kwa nguvu Taiwan. Ikumbukwe kwamba mwaka elfu mbili kumi na tatu meya wa jiji la Uhispania la Barcelona na mnaendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunamalizia na habari inayosema kwamba idara ya taifa ya ujasusi ya Iraq imetangaza habari ya kutiwa mbaroni na kusambaratishwa mtandao wa uhalifu uliokuwa na nia kufanya operesheni za mauaji na kufuruga usalama wa umma nchini humo. Katika taarifa yake, shirika la ujasusi la Iraq limetangaza kuwa kwa idhini ya mahakama limefanikiwa kusambaratisha mtandao wa uhalifu ambao, kutokana na taarifa zilizopatikana, ulikusudia kufanya operesheni za mauaji na kuvuruga usalama wa raia kwenye maeneo tofauti ya Iraq. Taarifa hiyo imeendelea kusema kwamba maficho ya magaidi hao yalitibuliwa kwenye operesheni iliyofanyika kwa wakati mwafaka na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Haya ni matangazo yetu ya asubuhi. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, una kichwa cha maneno kinachosema je, Hamas inasisitizia vipaumbele vipi kabla ya kukubali usitishaji mapigano? Jihad Kwaha, msemaji wa harakati mapambano ya kisema Palestina, Hamas, amesema Tumemwomba mpatanishi wa Marekani atoe dhamana nzito na za kimaandishi kwa ajili ya kusimamisha vita vya utawala wa kizayuni wa Israel huko Ghaza. Msemaji huyo wa Hamas ameongeza kuwa harakati hiyo kwa kuwajibika ipasavyo na kwa uratibu na makundi mengine ya Mukawama imechunguza kwa kina pendekezo lililowasilishwa na mjumbe wa Marekani katika masuala ya mashariki ya kati, Steve Witkoff, kwa ajili ya kusitishwa mapigano Ghaza. Jihad Twaha amesema kwamba mpango uliopendekezwa na Witkoff hauna dhamana muhimu na kwamba hauzingatii matakwa mengi yaliyowasilishwa na Hamas kwa wapatanishi na wala hauna dhamana za wazi. Msemaji huyo wa Hamas amesisitiza kwamba makubaliano yoyote lazima yajumuishe usitishaji vita kamili na kuondoka kikamilifu vikosi vya Israel vinavyokalia kwa mabavu baadhi ya maeneo ya Ghaza. Amedokeza kwamba toleo la mwisho la mpango wa Witkoff halina dhamana yoyote ya mara moja au hata ya hatua kwa hatua kwa ajili ya kusitisha vita na kuongeza, tuna shaka kubwa kutokana na mpango wa Witkoff kuwa na utata mwingi na kutokuwa na dhamana ya wazi. Msemaji wa Hamas ametoa mwito kwa taasisi za kimataifa kutangaza hali ya hatari ili kuinusuru Gaza, kutokana na maafa ya kibinadamu yanayosababishwa na jeshi la Israeli. Awali, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, ilitoa taarifa ikisema kwamba inashauriana na pande na makundi ya Palestina kuhusu pendekezo lililopokea hivi karibuni kutoka kwa Steve Witkoff kupitia wapatanishi, mjumbe maalumu wa rais wa Marekani Donald Trump katika eneo la Mashariki ya Kati kuhusu usitishaji vita huko Ghaza. Hamas imeongeza kuwa imechunguza pendekezo hilo kwa uwajibikaji na kwa njia ambayo inahudumia maslahi ya watu wa Palestina kudhamini faraja yao na kupelekea kupatikana usitishaji vita wa kudumu huko Gaza. Viongozi wa Hamas wamekuwa wakisisitiza mara kwa mara kwamba mipango inayowasilishwa na nchi za Magharibi, hususan Marekani, haishughulikii kusimamisha vita bali ni kwa maslahi ya utawala wa kizayuni na ni dhidi ya Wapalestina. Harakati ya Hamas daima imekuwa ikisisitiza kwamba mipango inayopendekezwa kama vile mpango wa Witkof kupitia wapatanishi haitoi hakikisho linalohitajika kwa ajili ya kukomesha vita na kukaliwa kwa mabavu Gaza. Raza Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wasayansi tiba na teknolojia nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Iran imepiga hatua kubwa katika nyanja ya tiba ya uzazi kwa kubuni na kuendeleza vifaa vya ndani kwa ajili ya kuhifadhi vini tete kwa baridi kali, yaani embryo cryo preservation, jambo linalochukuliwa kama mafanikio makubwa ya kiteknolojia na kiafya hapa nchini. Kuhifadhi viini tete kwa baridi kali ni mbinu ya kuhifadhi uwezo wa kuzaa inayotumika katika tiba ya sasa. Mbinu hii haijaonyesha matatizo yoyote ya kijeni na inaondoa haja ya kutumia mbinu ya upandikizaji wa kijusi katika maabara IVF ambayo ni gharama kubwa na yanayohusisha matumizi e, makubwa ya dawa. Vifaa vya Iran vya kugandisha viini tete vinagharimu chini ya moja bei ya vifaa vya kigeni na sasa vinatumika katika vituo vyote vya matibabu ya utasa hapa nchini. Iran imekuwa nchi ya nne duniani kutengeneza teknolojia hii ikitanguliwa na Japani, Uhispania na Canada. Baada ya Iran, mataifa kama China, India, Pakistan na hivi karibuni turuki pia yameanza kuzalisha vifaa vya aina hiyo. Katika mchakato huu vini tete vilivyo katika hatua ya mgawanyiko wa seli huwekwa kwenye mazingira maalum kisha kugandishwa kwenye nitrojeni ya kioevu kwa ubaridi wa asilimia 196. E, njia hii huwezesha viini tete kubaki hai na salama kwa miaka mingi, kulingana na Farhango Abed, mkurugenzi wa utafiti na maendeleo katika moja ya makampuni ya kiteknolojia ya Iran. Wazo hili linatokana na taaluma ya criobiology na e, limewezeshwa na maendeleo ya sasa ya tiba ya kisasa. Amesema katika matibabu ya utasa, mgonjwa hupewa dawa zinazochochea kutengenezwa kwa takribani vinitete kumi hadi kumi na tano. Kawaida vinitete vitatu huchaguliwa kuhamishiwa kwenye mfuko wa uzazi wa mwanamke kwa matumaini kwamba angalau kimoja kitapandikizwa na kusababisha ujauzito. Vinitete vilivyosalia hugandishwa na kuhifadhiwa. Ikiwa ujauzito hautapatikana, vinitete hivyo vinaweza kutumika katika mzunguko mwingine. Iwapo ujauzito utafikiwa, vinitete vilivyobaki huhifadhiwa kwa mimba za baadaye. Katika miongo michache iliyopita, Iran imepiga hatua kubwa katika sayansi ya tiba na kujipatia nafasi ya uongozi katika ukanda wa mashariki ya kati au asia ya magharibi, katika nyanja kama vile bioteknolojia, utafiti wa seli shina, na utengenezaji wa vifaa tiba na chanjo. Mfumo wa afya wa Iran sasa unategemea mtandao mpana wa mashirika na taasisi za kitaaluma zenye msingi wa maarifa yani, hali iliyoleta mapinduzi ya upatikanaji wa tiba kwa gharama nafuu. Iran pia imeweza kujitegemea katika maeneo mengi ya uzalishaji wa dawa ikiwemo kutengeneza biosimilars, yani dawa zinazofanana na za asili na tiba za saratani, jambo lililowezesha upatikanaji mpana wa tiba kwa wananchi wake. Iran imezindua laini ya kwanza kabisa ya uzalishaji ya ndani ya kifaa cha kuondoa uvimbe kwa kutumia electrochemotherapy ECT, ambayo ni teknolojia ya kisasa kabisa katika matibabu ya saratani. Hii inaiweka Iran miongoni mwa nchi chache duniani zenye uwezo wa kutengeneza teknolojia hii ya kimatibabu. Hafla ya uzinduzi wa laini hii ya uzalishaji wa ECT imefanyika mwezi Mei katika Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia cha Tehran ambapo wataalamu kutoka kampuni ya Pisho Fanavaran German Pars walifanikiwa kuizindua. Electrochemotherapy ni mbinu mpya na sahihi ya matibabu kwa uvimbe wa saratani kwa kutumia mapigo ya umeme. ECT huongeza kwa kiasi kikubwa upitishaji wa utando wa seli na hivyo kuongeza ufanisi wa dawa za kuzuia saratani. Mafanikio hayo yametokana na utaalamu wa ndani na kuzingatia viwango vya kimataifa. Iran imekuwa nchi ya kwanza barani Asia kutengeneza teknolojia hii bunifu ikijiunga na Italia na Uingereza. ECT imeonyesha matokeo bora katika matibabu ya aina mbalimbali za saratani kama vile saratani ya ngozi na saratani ya matiti. Hadi sasa zaidi ya wagonjwa elfu moja wamefanyiwa utaratibu huu huku takribani wagonjwa mia mbili wakipona kabisa. Wakati huo huo, kampuni ya Iran yenye msingi wa maarifa imefanikiwa kuunda njia mpya ya kutengeneza teknetium 99 mtc tilmanosept. Hii ni dawa ya mionzi ya kupiga picha inayotumika kugundua tezi za limfu ambazo zinaweza kuwa zikitoa maji kutoka kwenye uvimbe. Tangu mwaka 2013 Marekani imekuwa mtengenezaji pekee wa dawa hii ya mionzi, lakini sasa Iran imeweza kuvunja ukiritimba huo wa Marekani na sasa inatengeneza eh, dawa hiyo muhimu. Wizara ya afya ya Iran inapanga kutekeleza mpango kabambe wa uchunguzi wa mapema wa aina tatu za saratani zinazojitokeza zaidi ambazo zinaweza kuzuilika, yaani saratani ya matiti, shingo ya kizazi na utumbo mpana. mpango huu utaanza kama majaribio katika mikoa mitatu ya Qum, Isfahan na Mazandaran, chini ya mfumo wa programu ya daktari wa familia. Daktari Jafar Jandaki, afisa wa wizara ya afya ya Iran, amesema makundi yaliyolengwa ni watu wenye umri wa miaka 30 hadi 70, na katika baadhi ya hali wale walio na umri wa miaka 40 hadi 75. Uchunguzi wa mapema na wa hali ya juu kwa saratani ya matiti, shingo ya kizazi na utumbo mpana unapatikana miezi sita tu baada ya kuanza kwa mpango huo utapanuliwa nchi nzima. Amesema asilimia 40 ya saratani zinaweza kuepukwa. Ugunduzi wa mapema kupitia uchunguzi utaongeza nafasi ya matibabu yenye mafanikio na kuboresha matarajio ya maisha ya wagonjwa. Halkadhalika amesema wakati katika nchi nyingine programu za uchunguzi hulenga tu makundi yenye hatari kubwa kama vile wale walio na historia ya saratani katika familia zao. Wizara ya afya Iran inakusudia kutekeleza mpango kabambe wa uchunguzi wa saratani zilizotajwa awali kwa watu wote tangu kuzaliwa hadi miaka ya mwisho ya maisha ndani ya mfumo wa huduma za afya ya msingi yani PHC. Hii itawezesha kufafanua matibabu na huduma za kusaidia maisha na matunzo ya nyumbani kwa wale wanaohitaji huduma hizi. Mpango wa uchunguzi utahusisha vifurushi mbalimbali vya huduma ikiwemo kinga uh, matibabu na ukarabati. Wizara ya afya itatumia teknolojia za kisasa kama vile akili mnemba yani artificial intelligence, ili kukuza zaidi ugunduzi na kutoa huduma. Kwa mujibu wa wizara ya afya Iran, saratani ndio visababishi vikuu vya vifo vya mapema nchini. Saratani husababisha zaidi ya vifo elfu hamsini na tano kila mwaka nchini Iran. Sensa ya kitaifa ya hivi karibuni ya saratani inaonyesha kuwa idadi ya visa vipya vya saratani nchini Iran inatarajiwa kuongezeka hadi laki sitini elfu kufikia mwaka wa kalenda ya Irani elfu moja mia nne na nne yani baina ya Machi elfu mbili ishirini na tano na elfu mbili ishirini na sita ikionyesha ongezeko la asilimia arobaini na tatu. Saratani kumi za kawaida nchini Iran ni pamoja na saratani ya matiti, tezi dume, utumbo mpana, tumbo, mapafu, kibofu cha mkojo, tezi dume, mfuko wa uzazi, ubongo na uti wa mgongo. Saratani za kawaida za wanawake wa Iran pamoja na saratani ya matiti, utumbo mpana, tumbo, mfuko wa uzazi, liukimia ovari ubongo na uti wa mgongo mapafu na umio. Takribani Wairani laki mbili hamsini elfu sasa hivi wanaishi na saratani. Na kwa kumalizia ni kuwa mitambo ya kwanza ya umeme wa upepo iliyotengenezwa nchini Iran yenye uwezo wa megawati mbili itaanza kufanya kazi ndani ya miezi sita ijayo katika mkoa wa Zanjan magharibi mwa Teheran. Mitambo hii ni matokeo ya ushirikiano kati ya taasisi tatu za Iran, taasisi ya utafiti ya Niru, kundi la Mapna na Tavanir. Awamu ya usanifu wa mradi ilianza mwaka elfu mbili na saba, lakini vikwazo vilivyoongozwa na Marekani vilizorotesha maendeleo yake. Abbas Bahri, meneja wa mradi wa mpango wa kitaifa wa mitambo ya umeme wa upepo nchini Iran amesema usanifu wa mitambo ulikamilika mwaka elfu mbili kumi na nne lakini vikwazo vililazimisha, uh, kujenga uwezo wetu wenyewe wa kiufundi ndani ya nchi. Leo tumefikia maendeleo ya asilimia sabini, na ndani ya miezi sita mtambo huu utaanza kufanya kazi. Bahari ameongeza asilimia sitini na tano ya asili ujenzi, eh, eh, wa vijenzi vya mitambo hii vinatengenezwa nchini na kwa mahitaji ya kutosha, idadi hii inaweza uh, kufikia asilimia themanini na tano. Hata tunatengeneza uh, vilemba, yani Blades, generator, na sanduku la gia uh, yani gearbox, sisi wenyewe. Mitambo hii ya megawati mbili inaweza kusambaza umeme kwa nyumba mia sita. Kasi ya upepo katika maeneo yenye upepo mwingi ya Zanjan hufikia mita saba kwa sekunde na kasi hii inafaa kwa uzalishaji wa nishati. Kwa mujibu wa uamuzi wa baraza kuu la nishati la Iran, nchi hii inalenga kuzalisha megawati 30,000 za umeme kutoka vyanzo vinavyoweza kurejeshwa au jadidika ifikapo mwaka 2030. Thamani ya kila mwaka ya nishati ya mafuta ghafi inayookolewa katika mitambo ya umeme ya Iran inafikia dola bilioni 15, kiasi ambacho kinaweza kuhifadhiwa kwa kupanua nishati ya upepo. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Sasa tunakuletea ni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatatu, Juni mbili elfu mbili na ishirini na tano kwa upande wa magazeti ya afrika Mashariki, linakunjuliwa na gazeti la Nipashe la nchini Tanzania ambalo kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele kinasema Chadema na msajili bado kwa fukuta, Mnyika afunguka sakata la kutotambulika ofisini, Hechi asema hawajakimbia uchaguzi, mashahidi kuanza kusikilizwa kesi za Lisu zikinguruma leo, na mchungaji ataka wanaomkejeli Rais Samia wakamatwe. Habari kuu kwenye gazeti la Wamachinga inasema CCM yampongeza Rais Samia kwa tunzo ya Bunge. Makala asema tunzo hiyo ni maalumu ya heshima ya Bunge na ni kielelezo cha kuthibitisha mchango wa pekee kwenye matokeo chanya wa kazi nzuri alizofanya Rais Samia katika kujenga taifa la Tanzania. Shehe mkoa wa Dodoma atoa neno kuhusu mitandao na Nemke kupunguza matumizi ya plastiki inayohatarisha viumbe hai Mwanahabari limeandika, waziri mkuu amwakilisha Rais Samia tunzo ya BMT. RC Chalamila asema miradi 36,000 yenye thamani ya shilingi bilioni 79 milioni 255 laki 1 60,719.44 yaendeshwa dae Habari kuu katika gazeti la The Guardian inasema wagonjwa wa saratani wanastahili kujengiwa bweni kwenye kituo kikuu, na waziri asema uwanja wa ndege wa Msalato kusaidia mapinduzi ya kiuchumi. Habari kuu kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi inasema fedha za vuruga vigogo serikalini, marc na DC, wasomi na wakuu wa mashirika wapigana vikumbo na wanasiasa majimboni Sumaya afichua kiini cha tatizo hatoa angalizo utendaji kuporomoka. Chadema yatoa ahadi kufufua uchumi Tanga, viongozi viungo vya binadamu vya bainika baada ya choo kuziba, na ofisa TFS anayedaiwa kuua raia kupanda kortini. Majira limeandika ACT Wazalendo kushiriki uchaguzi wa Oktoba ikidai thamani ya kura. Idadi ya waliokufa kwa mafuriko Nigeria yapindukia mia moja hamsini na moja na wanafunzi wa Tanzania wang'ara duniani. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Tunaanza na toleo la mtandao la gazeti la Daily Nation, limeandika mwanamume mmoja wa Amerika Kusini arudisha urithi wake wa kifalme wa Wanga wa Kenya. Ufalme wa Wanga ulimkumbatia kwa urahisi mfalme huyo aliyezaliwa utumwani nchini Venezuela, na somo ambalo Kenya inaweza kutoa kwa ajili ya kuwasaidia wavutaji sigara na kuwafanya waache, ili kupunguza vifo vinavyohusiana na tumbaku. Toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa leo limevalia njuga habari za madaraka dei. Miongoni mwa habari hizo zinasema: Kalonzo Gachagua na natembea wajipa shughuli sherehe za madaraka, vijana watatiza usomaji wa hotuba ya rais. Katika Madaraka Dei ugani Gusi, na Ruto asema serikali yangu ni kazi bila ya brek, ni kazi yenyewe itanipa tutam. Kuhusu habari hiyo limeandika Rais William Ruto ametetea rekodi ya serikali yake, akihitaja mipango kadhaa ya maendeleo inayotekelezwa kwa nia kuimarisha maisha ya Wakenya, akiongeza, akiongea jana Jumapili alipoongoza sherehe za 62 za Madaraka Dei katika kaunti ya Homa Bay. Dkt Ruto amesema kuwa ufanisi katika utekelezaji wa mipango hiyo ya maendeleo ni ithibati kuwa sera yake ya kuchochea maendeleo kuanzia mashinani inafanya kazi jinsi ilivyokusudiwa. Na kwa huko nchini Uganda gazeti la Daily Monitor limeandika Russia na Ukraine zashadidisha vita na mapigano baina yao katika mkesha wa mazungumzo ya amani. Ah, habari yake nyingine inasema chama cha DP kimeanza uchaguzi baada ya siku tatu za mkutano wenye machafuko, na waziri mkuu wa Sudani avunja serikali. Idris aliteuliwa na mkuu wa jeshi Abdel Fattah Burhan kuunda serikali ya kiraia nchini Sudan. Ni wakati mwingine wamewadia wa kuwa nanyi katika sehemu hii ya kipindi chetu cha Hekaya za Aya. Leo tutazungumzia sababu za kuteremshwa aya za 24 hadi 27 za Suratu Nahli. Wakati Muhammadi mwaminifu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipopewa utume na akafikisha ujumbe wake kwa watu, alisadikishwa na kuaminiwa na binamu yake Ali bin Abitalib na mkewe Khadija binti Khuwailid alaihim assalama. Lakini haukupita muda kila kitu kilibadilika, na mwangwi wa wito wake ukaenea katika Hijazi nzima Muhammad na dini ya Uislamu ilikuwa habari ya mjini na alizungumziwa kila mahali. Mabishano na mijadala iliibuka baina ya vijana na wazee, baba na watoto, mabwana na watwana na kadhalika. Wazee walipendelea dini ya mababu zao na vijana waliikumbatia dini mpya iliyoletwa na Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Vijana wakiwa na shauku kubwa, mmoja baada ya mwingine waliitikia wito wa mtume na kuingia katika dini ya Uislamu. Maneno ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, yalikuwa na taathira kubwa kwa vijana na umati wa watu, wakiwemo wanaume na wanawake, vijana kwa wazee, matajiri na maskini. Mvuto wa mtume na ujumbe wake ulikuwa mkubwa sana, wenye taathira kubwa na wa mageuzi, kiasi kwamba viongozi wa Makuraishi waliwaita Waislamu kuwa ni subat kwa maana ya maashiki na walikuwa wakiambiana kwamba inahofiwa Makuraishi wenye ushawishi na taathira kubwa katika fikra za watu huenda wakaathiriwa na mvuto wa Muhamadi na kumwamini. Kwa msingi huo, Makuraishi waliwazuia watu waliokuwa chini ya udhibiti wao, hususan vijana na watumwa kukutana na kusuhubiana na Muhamadi waliogopa sana kwamba kwa, kwa maneno na sura yake ya kuvutia angewaathiri watu wa kabila lao na kuwaingiza kwenye dini mpya. Viongozi wa Makuraish waliona kwa macho yao wenyewe kwamba watu waliokuwa na Muhammad na kusikiliza maneno yake walivutiwa na kukubali dini hiyo mpya, kiasi kwamba hawakuiacha tena, licha ya aina zote za vitisho, vishawishi au hata mateso na manyanyaso. Siku za ibada ya hija zilikuwa zinakaribia na mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu waliokwenda Maka wakati wa miezi mitukufu waliweza kusikia kwa urahisi maneno ya mtume wa Mwenyezi Mungu katika mazingira salama na yenye utulivu. Kwa hivyo viongozi wa Makuraish walikusanyika kwa mara nyingine tena na wakaambiana kwamba Muhammad ni mtu wa maneno matamu, mtu anapozungumza naye anamwathiri sana kiasi kwamba utadhani ameyeyusha akili yake. Tunapaswa kuwa uangalifu, kwani mahujaji wa nyumba ya Mungu wanaathiriwa na propaganda za Muhammad katika siku hizi. Hata wasipoamini dini yake, basi kwa uchache wataingiwa na shaka kuhusu dini yao ya kuabudu masanamu, na watakaporejea katika miji yao watazungumzia Muhammad na maneno yake kwa wananchi wenzao. Kwa njia hii jina la Muhammad na dini yake mpya vitaenea katika Hijazi nzima. Kwa hivyo, ni lazima tufanye jambo litakalowazuia watu kumwona Muhammad au hata kusikia sauti yake. Jambo bora zaidi la kufanya ni kuchagua watu mashuhuri na maarufu na kuwasambaza kwenye barabara na malango ya mji wa Maka ili waweze kuwaambia wasafiri kwamba mtu anayeitwa Muhammad ana madai ya ajabu Msimsikilize wala kusikia maneno yake. Naam, kwa njia hii tunaweza kuzuia kuenea dini ya Muhammad na kukata mawasiliano ya jamii ya Waarabu na Muhammad Al-Amin. Hivyo ndivyo ilivyofanyika. Kila mmoja wa watu waliochaguliwa alikwenda kwenye mwanzo wa njia ya kuingia Makka na kumkaribia kila mtu aliyemwona kutoka nje ya mji huo kisha waliwakaribisha wasafiri na kuwapa tende na maji baridi na kuwaongoza kuingia mjini humo. Mbinu hii ilitumiwa kujenga uaminifu na kuandaa akili za wasafiri kukubali maneno yao. Kisha watu hawa wangeanza kuchukua hatua iliyofuata ya njama zao na kuisema vibaya Qurani, Uislamu na Mtume Muhammad kadiri walivyoweza. Makuraishi ambao walitaka kuzuia kuenea dini changa ya Uislamu kwa gharama yoyote na kuchafua sura na sira ya Mtume, waliwaambia wageni waliokwenda Maka kwamba Muhammad ni mchawi na maneno yake ni hekaya na uongo mtupu, anazungumza kwa ajili ya burudani na ni wajinga tu wanaomsikiliza na kumfuata. Waepukeni huko mjini, msije mkaathiriwa na maneno ya Muhammad na hatimaye kupotea. Ni mtu anayeona ndoto za mchana na kusimulia hadithi za kale ili kuburudisha watu. Hakuna anayemfuata ila watu safihi, wajinga na watumwa, walisisitiza Makuraishi. Miongoni mwa walioingia Maka walikuwamo watu kama Asaad bin Zurara, ambao hawakuathiriwa na maneno ya Makuraishi. Asaad alikwenda Maka kutoka Yathrib, Madina ya sasa. Alijikuta kwenye njia ya Utba bin Rabia. Utuba ambaye alihesabiwa kuwa mmoja wa marafiki wa zamani wa Asad alimwambia, ametokea mtu miongoni mwetu ambaye anadai kwamba ni mtume wa Mungu, anadunisha akili zetu, anazungumza vibaya kuhusu miungu na masanamu yetu, ameitawanya jamii yetu na kufisidi vijana wetu. Asad aliuliza, anatoka familia gani? Utba alisema, ni mtoto wa Abdullah, mjukuu wa Abdul Muttalib, na ametoka katika familia tukufu. Maneno haya yalimfanya Asad azame kwenye fikra na akakumbuka kwamba Wayahudi wa mji wake yani Madina, daima walikuwa wakizungumzia kutokea kwa nabii wa Mungu katika eneo la Maka. Asad alijisemeza mwenyewe, labda huyu ndiye yule ambaye Wayahudi wamekuwa wakimzungumzia. Kisha alimgeukia Utba na kuuliza, yuko wapi sasa? Alisema, sasa yuko kwenye msikiti wa Haram, lakini ikiwa unataka kwenda huko, usisikilize maneno yake na usiseme naye hata neno moja kwa sababu ni mchawi aliyebobea. Asad alimwambia Utba, sina chaguo jingine, nimekuwa muhrim na lazima nizunguke Alkaba, naye ameketi hapo, unaniambia nisimkaribie, basi nifanyeje? Utba alisema, weka pamba masikioni mwako ili usisikie anachokisema. Asad aliingia kwenye Masjid ul Haramu huku akiwa ameziba masikio yake mawili kwa pamba na akaanza kufanya tawaf kando kando ya Alkaba. Baada ya muda, alijisemeza mwenyewe, hakuna mtu mjinga kuliko mimi. Inawezekanaje hadithi muhimu kama hii ikaenea Maka bila mimi kuijua na kutowajulisha watu wangu? Aliinua mkono akatoa pamba masikioni mwake na kuitupilia mbali, kisha akasimama mbele ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kuuliza unatulingania nini? Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam alisema kwa utulivu, kushahidia kwamba hakuna mungu anayestahiki kuabudiwa ila Mwenyezi Mungu mmoja, na kwamba mimi ni mtume wake. Kisha alimsomea baadhi ya amri na mafundisho ya Uislamu. Wapenzi wa wasikilizaji, Makuraish waliokuwa na hasira waliongeza wigo wa vitendo vyao vya uadui wa dhidi ya Uislamu ili kuwaweka waislamu na waislamu wapya chini ya mashinikizo ya kisaikolojia kwa kueneza uvumi na uongo dhidi ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Uvumi na mashinikizo hayo yaliendelea hadi zilipoteremka aya za 24 hadi 27 za Suratul An-Nahl zikiwaonya juu ya matokeo mabaya ya kauli hizo za upotoshaji katika aya hizo, Mwenyezimungu subhanahu wataala anasema waidha qila lahum madha anzala rabbukum qalu asatiru lawalin, na wanapoambiwa kateremsha nini mola wenu mlezi husema ngano za watu wa kale liyahmilu awzarahum kamilatan yawma al-qiyamati wa min awzari alladhina yudillunahum bighayri ilm ala saa ma yazirun, ili wabebe mizigo yao kwa ukamilifu siku ya kiyama na sehemu ya mizigo ya wanao wapoteza bila kujua e Walipanga vitimbi waliokuwa kabla yao, Mwenyezi Mungu akayasukua majengo yao kwenye misingi, dari zikawaporomokea juu yao, na adhabu ikawajia kutoka wasikokujua. Thumma yawma al-qiyamati yukhzihim wa yaqulu ayna shurakaa alladhina kuntum tushaqquna fihim qala alladhina utul ilma inal khizya al yawma wassua ala al kafirin kisha siku ya kiyama atawahizi na atasema wako wapi hao washirika wangu ambao kwao mlikuwa mkiwatia mashaka manabii wangu watasema waliopewa elimu hakika leo ni hizaya na adhabu itawashukia makafiri. Wapenzi wasikilizaji, wakati wa kipindi chetu umemalizika. Nawatakia rehma na baraka za Mungu mwenye upendo, nikiwa na matarajio ya kukutana nanyi tena katika ukumbi huu siku na wakati mwingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe sita Dhulhija mwaka 1446 Hijria, inayosadifiana na tarehe pili Juni mwaka elfu mbili na ishirini na tano Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1188 moja, moja, iliyopita alizaliwa Abu Ali Muhammad Ibni Hamam, mmoja wa maulama mashuhuri wa Iran. Ibni hamam alikuwa akiishi mjini Baghdad, Iraq, ambapo alifanikiwa kusoma elimu ya hadithi kutoka kwa maulama wakubwa wa enzi zake. Msomi huyo pia alikuwa na idadi kubwa ya wanafunzi ambao walijifunza kwake elimu ya hadithi na elimu nyingine za Kiislamu. Abu Ali Muhammad Ibni hamam ameacha vitabu kadhaa katika taaluma ya hadithi. Katika siku kama hii ya leo miaka 143 iliyopita alifariki dunia Giuseppe Garibaldi, kamanda mzalendo na kiongozi wa harakati ya umoja wa Italia. Giuseppe wakati wa ujana wake alifanya kazi mbalimbali mbali na mwishowe kujiunga na jeshi. Baadaye alichaguliwa kuwa kamanda wa wanaharakati wa kupigania uhuru wa Italia na alifanya jitihada nyingi za kuleta umoja nchini humo. Kwa ajili hiyo alijulikana katika historia ya Italia kama shujaa wa taifa. Siku kama ya leo miaka 55 iliyopita Ayatullah Sayyid Muhsin Hakim, mkuu wa kituo cha kidini cha Najaf, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 92. Baada ya kuaga dunia Ayatullah Burujirdi ambaye alikuwa marjaa mashuhuri katika ulimwengu wa Kiislamu, Ayatullah Hakim alichukua nafasi yake na kufuatwa na Waislamu wengine na haswa wa Iraq. Kuhusiana na maswala ya kifiqhi, alipambana vikali na kila kundi au watu waliojaribu kuharibu jina la Uislamu. Fatwa yake mashuhuri ya kupinga fikra ya ukomunisti dhidi ya mafundisho ya dini ilileta mabadiliko makubwa nchini Iraq. Fatwa hiyo pia ilimpelekea kutoa amri ya kupigana jihadi dhidi ya utawala haramu wa Israel. Ujenzi wa maktaba, shule na vituo vya kidini na kiutamaduni, pamoja na uandishi wa vitabu kama vile Mustamsak Urwatul Uthqa na Nahajul fuqaha ni miongoni mwa vitabu mashuhuri vilivyoandikwa na mwanachuoni huyo mashuhuri wa Kiislamu. Na miaka 25 iliyopita, katika siku kama ya leo, sawa na tarehe 12 Khordada mwaka 1379 Hijria Shamsia, alifariki dunia Hujjatu Lislam Said Ali Akbar Abuturabi, mwanazuoni mwenye mwamko na mwanaharakati wa Iran, katika ajali ya gari pamoja na baba yake Ayatullah Said Abbas Abuturabi. Hujjatu Lislam Said Ali Akbar Abuturabi alizaliwa mwaka 1318 kwa mujibu wa kalenda ya Iran katika mji wa kidini wa Qum. Alijifunza elimu ya dini kutoka kwa maulama wakubwa, akiwemo Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Hujjatul Islam abu turabi katika mapambano ya kabla ya mapinduzi ya Kiislamu mara kadhaa alikamatwa na kuteswa na vibaraka wa Shah. Wakati wa vita vya Iran na Iraq mwaka 1359 alikamatwa mateka na askari wa utawala wa Baath wa Iraq na kufungwa kwa miaka kumi katika jela zenye mateso makali za Iraq, lakini alivumilia kiasi cha kuwa mashuhuri miongoni mwa mateka wa Iran kwenye jela hizo. Alipoachiliwa huru aliteuliwa kwa mwakilishi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika masuala ya mateka na walioachiwa huru. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maoni yenu ni mengi, wasikilizaji wapenzi, tunakushukuru tunakushukuruni. Bwana Ali Magema wa Tanga, Tanzania, Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, Adrusa Aushan wa Tanga pia Tanzania, Bintahal Junaid wa Bumbwini, Zanzibar, Suleiman Simba wa Boswana, Nyota Suleiman wa Mombasa, Kenya, Wengi tu, Bi Khadija Juma wa Mfenesini Zanziba, Juma ne Huseini wa Dar es Salaam Tanzania, kusemakwele. Tunakushukuru sana, maoni yenu tutatumia katika baraza la wasikilizaji. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Kamanda wa jeshi la anga la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Brigedia Jenerali Hamed Vahedi amesema kuwa jeshi hilo liko imara na limejiandaa kikamilifu kulinda anga ya Jamhuri ya Kiislamu kwa hali yoyote ile zaidi ya walowezi 12,000 wa kizayuni wenye misimamo ya kufurada wamevamia msikiti mtakatifu Al Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu mwezi Mei pekee uliomalizika na kufanya vitendo vya kichochezi katika eneo hilo takatifu. Harakati ya mapambano ya kisema Palestina, Hamas, imepongeza uamuzi wa baraza la jiji la Barcelona la nchini Uhispania wa kuvunja uhusiano wa kitaasisi na utawala wa Israeli kutokana na mauaji ya kimbali yanayofanywa na, na utawala wa kizayuni akwenye ukanda wa Gaza. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.