Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha, bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa Hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo Hutama? ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa, na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jame jame jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya jioni ya leo ambapo mbali na katika satelaiti na internet tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika baadhi ya miji kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika masafa ya FM kupitia Maarifa FM katika miji ya Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kama ambavyo Maarifa FM sauti ya umoja inasikika pia katika kingamuzi cha Azam. Ama jioni ya leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, nimekuandalieni vipindi vya sayansi na teknolojia mpya, hekaya za Aya na makala ya kila siku ya Leo katika Historia, ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya jioni ya leo, nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi hadi tamati ya matangazo haya. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi kupitia WhatsApp yetu. Ni Redio Tehran, na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Mashabiki wa PSG waunga mkono Palestina katika mechi ya fainali ya klabu bingwa Ulaya. <mulia> Irani yatumia nishati ya nyuklia kuzalisha mpunga wakati wa ukame. Uganda yadondosha msaada wa chakula Sudani Kusini. Jeti za ndege kukimbia Israel za waadimu. Na sasa ni habari kamili. Mashabiki wa timu ya soka ya PSG ya Ufaransa wametangaza himaya na ungaji mkono wao kwa Palestina katika mechi ya jana fainali ya klabu bingwa barani Ulaya iliyochezwa katika uwanja wa Allianz Arena mjini Munich, Ujerumani, mashabiki wa timu hiyo walikuwa na bendera kubwa ya Palestina na maberamu yaliyokuwa na maandishi ya kuunga mkono Palestina. Mashabiki wa soka wa Paris Saint-Germain wakiwa katika uwanja wa Allianz Arena mjini Munich walilaani vikali vitendo vya kikatili vya utawala ghasibu wa kizayuni wa Israel na kubeba bendera kuiunga mkono Palestina. Beramu kubwa lililokuwa limebebwa na mashabiki wa PSG lilisomeka, komesheni mauaji ya kimbari huko Gaza. Klabu ya soka ya PSG ya Ufaransa ilitwaa jana kwa mara ya kwanza katika historia yake kombe la klabu bingwa barani Ulaya katika fainali hiyo baada ya kuitandika Inter Milan ya Italia mabao matano bila majibu. Himaya na uungaji mkono wa Palestina umeongezeka mno katika mashindano mbalimbali mbali ya michezo katika miezi ya hivi karibuni, huku Israel ikiendelea kutengwa na kukosolewa vikali kutokana na jinai zake dhidi ya Wapalestina. Karibuni hivi wakazi wa mji mkuu wa Hispania, Madrid, waliandamana wakipinga kuingia mjini humo timu ya mpira wa kikapu ya makabi ya utawala wa kizayuni wa Israel ambao unatenda jinai dhidi ya Wapalestina. Katika mwendelezo wa wimbi la kushinikizwa Israel hivi karibuni pia, Australia ambayo ilikuwa iandaye mashindano ya kombe la dunia ya mchezo wa hoki ya barafu ilijitoa ikihofia kufanyika maandamano dhidi ya Israel katika nchi yake wakati wa kufanyika mashindano hayo. Aidha, kufuatia mashinikizo makubwa kutoka kwa wafuasi wa Palestina, wachezaji wa Israel pia walizuiwa kushiriki katika mashindano ya dunia ya mchezo wa kubiringisha mpira, bowling juu ya nyasi huko Norfolk nchini Uingereza. Uzalishaji wa mpunga aina ya Kian ni mafanikio mapya na matumizi mafanikio mapya ya matumizi ya amani ya teknolojia ya nyuklia nchini Iran. Mpungo huo unastahamili ukame usio na kifani, na hilo ni suluhisho la kisayansi la kukabiliana na tatizo la maji katika mashamba ya mpunga. Shirika la habari la Tasnim limeandika makala maalum kuhusu suala hilo na kueleza: wakati linapozungumziwa suala la nishati ya nyuklia, akili za watu wengi huenda haraka kwenye uzalishaji wa nish, wa silaha za maangamizi ya umati, urutubishaji kwa wingi wa madini ya urani, au utengenezaji mabomu ya tumiki lakini ukweli ni kuwa teknolojia ya nyuklia duniani leo imeenda mbali zaidi. Teknolojia ya nyuklia ina jukumu muhimu katika maendeleo endelevu ya nchi, kuanzia kwenye kuongeza tija ya kilimo hadi kutibu magonjwa yasiyotibika, kutoka kwenye kudhibiti wadudu bila kutumia viuatilifu na sumu kali hadi kuboresha usalama wa chakula. Yote hayo ni mafanikio yanayoonekana ya sayansi hii tata, lakini yenye manufaa makubwa. Nchini Irani, shirika la nishati atomiki pia limekuwa likifanya jitihada kubwa za kustafidi na nishati ya nyuklia kwa matumizi ya amani, ikiwa ni pamoja na kubuni mbinu sahihi na bora za kustawisha maisha ya kila siku ya watu ripoti nyingi juu ya matumizi ya mionzi, uzalishaji wa dawa, mbegu zinazostahamili mazingira magumu sana na teknolojia za uchunguzi katika tasnia ya maziwa ni sehemu ya matunda ya jitihada hizo za kutumia nishati ya nyuklia kwa malengo ya kiraia. Kwa mujibu wa makala hiyo ya shirika la habari la kimataifa la Tasnim, uzalishaji wa aina ya mchele unaoitwa unastahamili ukame na ukata wa maji kupitia wizara ya jihadi ya kilimo ya Iran ni mafanikio mengine makubwa ya kutumiwa vizuri nishati ya nyuklia nchini Iran. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Soko la usafiri wa anga kutoka maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na wazayuni maghasibu limekumbwa na mgogoro usio na kifani kutokana na kuendelea mashambulizi ya ndege zisizo na rubani pamoja na makombora ya jeshi la wananchi wa Yemen. Kumradhi, pamoja na makombora ya jeshi la Yemen dhidi ya miundo mbinu muhimu ya utawala ghasibu wa kizayuni wa Israel. Kwa mujibu wa gazeti la kizayuni la Maarif, mashambulizi ya mara kwa mara ya jeshi la Yemen katika ka maeneo nyeti na muhimu mno ya utawala ghasibu wa Israel, hususan dhidi ya uwanja wa ndege wa Ben Gurion mjini Tel Avive yamezusha hofu na wasiwasi mkubwa miongoni mwa mashirika ya ndege ya kimataifa na kuongeza kwa kiasi kikubwa gharama za tiketi za ndege kwenda au kupitia Israel. Katika toleo lake la karibuni zaidi, gazeti hilo limeripoti kuwa mwanzoni mwa majira ya joto ya mwaka huu na kuendelea, wimbi la mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani kutoka Yemen, bei ya tiketi za ndege kutoka Israel imeongezeka kwa kiasi kikubwa na masharti ya uuzaji tiketi pia yameongeza gharama za usafiri. Gazeti hilo limeendelea kuandika katika makala yake hiyo kwamba masharti mazito yaliyowekwa katika ununuzi wa tiketi za ndege yamesababisha shinikizo kubwa la kiuchumi kwa abiria kawaida, wakati maafisa wa Israel ambao wanasafiri kwa kutumia madaraja ya juu wanapewa nafasi zaidi kuliko watu wengine na hawahisi sana machungu ya mgogoro huo. Kabla ya hapo shirika la habari la soba la Yemen lilikuwa limetangaza hiyo jana likimnukuu afisa mmoja wa Yemen akisema kwamba wawekezaji na makampuni yote ya kigeni yanayofanya kazi Israel yanatahadharishwa kuondoka katika maeneo hayo haraka iwezekanavyo, kwa sababu Israel haitakuwa salama tena, na sasa ni wakati mzuri wa kuondoka kabla ya fursa hiyo haijapotea. Ama huko barani Afrika, kiongozi mwandamizi wa Inkatha Freedom Party IFP kwa kifupi, huko nchini Afrika Kusini, ambaye ni mjumbe wa baraza kuu na naibu spika bungeni, Petros Sithole, ameuawa kwa kupigwa risasi Jumamosi jioni mjini Johannesburg. Msemaji wa IFP Mkulengwa amesema katika taarifa rasmi ya chama hicho kwamba IFP inatangaza kwa masikitiko makubwa taarifa kuuawa mheshimiwa Hethamabala Petros Sinthole mwenye umri wa miaka 68 kwa kupigwa risasi na watu wasiojulikana huko Katlehong jioni ya leo, yaani jana Jumamosi. Kwa mujibu wa taarifa chama hicho, kwa sasa maelezo yaliyopo ni ya, ya kugongana ni matarajio ya AFP kwamba vyombo vya sheria vya vita achana na jitihada zozote za, za kumfikisha mahakamani yoyote aliyohusika na mauaji hayo, imeeleza taarifa hiyo. Chama hicho kilichoasisiwa na mwanaharakati wa kupinga ubaguzi wa rangi Mangusuthu Buthelezi kinaongozwa na Velenkosini Labisa ambaye pia anatumikia taifa kama waziri wa utawala wa ushirika na masuala ya kimila kwenye serikali ya umoja wa kitaifa Afrika Kusini. Katikati kati ya mwaka jana, chama cha upinzani nchini Afrika Kusini cha Inkatha Freedom Party kilishirikiana na chama tawala cha African National Congress ANC kuunda serikali huko Afrika Kusini. Hatua hiyo ilichukuliwa baada ya uchaguzi wa Mei 29 mwaka jana na baada ya matokeo ya uchaguzi kuonyesha kuwa hakuna chama kilichopata ushindi mutlaki wa kukiwezesha kuunda serikali peke yake. Chama cha IFP kilipata viti 17 katika bunge la taifa lenye viti 400. Chama tawala cha ANC kilipata viti 159 na kililazimika kushirikiana na chama cha IFP kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Na jeshi la Uganda limetangaza kuwa limefanya zoezi la kudondosha tani mia sita za chakula muhimu kwa ajili ya wakazi wa maeneo kadhaa ya jimbo lililokumbwa na ghasia la Apanailo huko Sudani Kusini. Chris Mages, kaimu msemaji wa jeshi la Uganda UPDF, amesema jeshi hilo limesafirisha kwa ndege misaada ya kibinadamu iliyotolewa na washirika wa kimataifa kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Juba nchini Sudani kusini hadi maeneo yaliyoathirika sana katika kaunti za Ulang na Naser. Mwezi Machi, mapigano makali yalizuka mjini Naser kati ya jeshi la ulinzi la wananchi wa Sudani kusini na jeshi la White Army, kundi la wanamgambo ambalo serikali inadai ni la chama cha upinzani cha Sudan People's Liberation Movement in, Position. In Opposition kinachoongozwa na makamu wa kwanza wa rais Riek Machar Machari, kwa sasa yuko chini ya kifungo cha nyumbani kwenye mji mkuu Juba. Katika siku chache zilizopita, jeshi letu la anga limerusha hewani msaada wa dharura wa chakula katika maeneo yaliyokumbwa na hali ngumu ambapo maelfu ya watu waliokimbia makazi yao kwa sasa wanaishi katika mazingira njaa kufuatia kuzuka vurugu za kutumia silaha zilizoanza mapema mwaka huu, amesema kaimu msemaji wa jeshi la Uganda. Mwezi Machi mwaka huu, pia Uganda ilipeleka wanajeshi wake Sudani Kusini ili kuisaidia serikali kuimarisha usalama baada ya kuzuka mapigano makali. Chris Magezi amesema pia kuwa hali ya usalama katika eneo kubwa la mji mkuu Juba tangu wakati huo imetulia na imeruhusu ujumbe wa kigeni na shughuli za biashara kuanza tena. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa sasasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kisemacho jibu la Iran kwa madai ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. <tune> Wizara ya mambo ya nje na shirika la nishati ya atomiki la Iran zimejibu katika taarifa pamoja madai yasiyo na msingi na ya kisiasa hivi karibuni ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Sehemu ya taarifa hiyo kuhusiana na ripoti ya Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki inasema: kukaririwa masuala yasiyo na msingi hakuwezi kuyapa itibari madai hayo na ni kisingizio tu cha kuandaa anga ya kisiasa dhidi ya Tehran. Taarifa hiyo imeendelea kusema kuwa serikali ya Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Marekani zimekiuka mara kwa mara ahadi zao chini ya mpango kamili wa utekelezaji wa pamoja JCPOA na azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na wakati huo huo kuweka vikwazo na mashinikizo haramu ya upande mmoja dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo ni kinyume na sheria za kimataifa. Taarifa hiyo pamoja imeongeza kuwa mtazamo huu kwa mara nyingine tena unathibitisha kwamba serikali tatu za Ulaya na Marekani si wa kweli katika madai yao ya eti kudumisha itibari ya IAEA na pia kujaribu kufikia makubaliano hazijaacha juhudi zozote za kutumia wakala kama chombo cha kutoa mashinikizo ya kisiasa, wakati Irani daima imekuwa ikitoa ushirikiano kamili na IAEA. Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa IAEA, kwa mara nyingine tena ameitaka Tehran ishirikiane zaidi na wakala huo, huku ripoti ya IAEA yenyewe ikisema wakala huo hauna dalili ya kuaminika na ushahidi wa kutosha wa kuwepo mpango wa nyuklia uliopangwa ambao haujatangazwa na unaendelea nchini Iran. Wakala wa Kimataifa wa Nishati Atomiki umedai kuwa umeelezea wasiwasi wake mkubwa kuhusu ongezeko la urani iliyorutubishwa hadi asilimia 60 katika hifadhi ya Iran kati ya Februari na katikati ya Mei na kuelezea ushirikiano wa Teherani na ufuatiliaji wa mpango wake wa nyuklia kuwa chini ya kiwango cha kuridhisha. Wakala huo unadai kudhihirisha wasiwasi kuhusu mpango wa nyuklia wa Irani katika hali ambayo, kwa mujibu wa sheria za wakala huo wenyewe, haupasi kuchukua msimamo au kutoa matamshi ya upendeleo dhidi ya nchi yoyote mwanachama, na jukumu lake ni kuwasilisha tu ripoti kwa wanachama bila kufanya upendeleo. Kadhim Gharib Abadi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayeshughulikia maswala ya kisheria na kimataifa, amesema akiashiria ripoti hii akisema kuwa ripoti hii imeandaliwa kwa misingi na msururu wa takwimu bandia za utawala wa Kizayuni na kwamba nukta ya kuzingatiwa ni kuwa katika ripoti hiyo hakuna sehemu yoyote inayoashiria utata kuhusu shughuli za nyuklia za Iran au mkengeuko wote katika shughuli hizo. Mkurugenzi mkuu wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki alizungumza kwa njia ya simu na Seyed Abbas Araghchi, waziri wa wa mambo ya nje wa Iran siku ya Jumamosi, yaani jana, ambapo pande mbili zilipitia hatua za karibuni kuhusu mazungumzo ya nyuklia na kuondolewa vikwazo na pia kujadili ripoti mpya iliyochapishwa na wakala ya wa kimataifa wa nishati ya atomiki kuhusu Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, akizungumzia ushirikiano unaendelea kati ya Iran na wakala huo, alimtaka mkurugenzi mkuu huyo kuakisi ukweli wa mambo kwa njia ambayo haitoi fursa kwa baadhi ya nchi kuendeleza propaganda na malengo yao ya kisiasa dhidi ya taifa hili. Arakchi pia alimtaka Grossi aweke wazi ushirikiano wa Irani na shirika hilo wakati wa kikao cha bodi ya magavana wiki ijayo, na kubainisha madhara ya hatua yoyote ya kisiasa kwa sababu Iran itajibu ipasavyo hatua yoyote isiyofaa ya pande za Ulaya, ambapo dhima matokeo yake hasi itabebwa na pande zinazotumia vibaya wakala wa kimataifa wa nishati atomiki kama chombo cha ja kuendeleza ajenda zao za kisiasa dhidi ya taifa hili. Hii ni Redio Teheran. Na mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba, na teknolojia nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Iran imepiga hatua kubwa katika nyanja ya tiba ya uzazi kwa kubuni na kuendeleza vifaa vya ndani kwa ajili ya kuhifadhi vini tete kwa baridi kali, yaani embryo cryopreservation, jambo linalochukuliwa kama mafanikio makubwa ya kiteknolojia na kiafya hapa nchini. Kuhifadhi viini tete kwa baridi kali ni mbinu ya kuhifadhi uwezo wa kuzaa inayotumika katika tiba ya sasa. Mbinu hii haijaonyesha matatizo yoyote ya kijeni na inaondoa haja ya kutumia mbinu ya upandikizaji wa kijusi katika maabara IVF ambayo ni gharama kubwa na yanayohusisha matumizi e, makubwa ya dawa Vifaa vya Iran vya kugandisha vini tete vinagharimu chini ya moja kwa kumi ya bei ya vifaa vya kigeni na sasa vinatumika katika vituo vyote vya matibabu ya utasa hapa nchini. Iran imekuwa nchi ya nne duniani kutengeneza teknolojia hii ikitanguliwa na Japani, Uhispania na Kanada. Baada ya Iran, mataifa kama China, India, Pakistan na hivi karibuni turuki pia yameanza kuzalisha vifaa vya aina hiyo. Katika mchakato huu vinitete vilivyo katika hatua ya mgawanyiko wa seli huwekwa kwenye mazingira maalum kisha kugandishwa kwenye nitrojeni ya kioevu kwa ubaridi wa asilimia 196. E, njia hii huwezesha viini tete kubaki hai na salama kwa miaka mingi. Kulingana na Farhango Abed, mkurugenzi wa utafiti na maendeleo katika moja ya makampuni ya kiteknolojia ya Iran, wazo hili linatokana na taaluma ya cryobiology na Uh, limewezeshwa na maendeleo ya sasa ya tiba ya kisasa, amesema. Katika matibabu ya utasa mgonjwa hupewa dawa zinazochochea kutengenezwa kwa takribani viinitete kumi hadi kumi na tano. Kawaida viinitete vitatu huchaguliwa kuhamishiwa kwenye mfuko wa uzazi wa mwanamke kwa matumaini kwamba angalau kimoja kitapandikizwa na kusababisha ujauzito. Viinitete vilivyosalia hugandishwa na kuhifadhiwa. Ikiwa ujauzito hautapatikana, viinitete hivyo vinaweza kutumika katika mzunguko mwingine. Iwapo ujauzito utafikiwa, viinitete vilivyobaki huhifadhiwa kwa mimba za baadaye. Katika miongo michache iliyopita, Irani imepiga hatua kubwa katika sayansi ya tiba na kujipatia nafasi ya uongozi katika ukanda wa Mashariki ya Kati au Asia Magharibi, katika nyanja kama vile bioteknolojia, utafiti wa selishina na utengenezaji wa vifaa tiba na chanjo. Mfumo wa afya wa Iran sasa unategemea mtandao mpana wa mashirika na taasisi za kitaaluma zenye msingi wa maarifa yani knowledge based, hali iliyoleta mapinduzi ya upatikanaji wa tiba kwa gharama nafuu. Iran pia imeweza kujitegemea katika maeneo mengi ya uzalishaji wa dawa, ikiwemo kutengeneza biosimilars, yani dawa zinazofanana na za asili na tiba za saratani, jambo lililowezesha upatikanaji mpana wa tiba kwa wananchi wake. Iran imezindua laini ya kwanza kabisa ya uzalishaji ya ndani ya kifaa cha kuondoa uvimbe kwa kutumia electrochemotherapy ECT ambayo ni teknolojia ya kisasa kabisa katika matibabu ya saratani. Hii inaiweka Iran miongoni mwa nchi chache duniani zenye uwezo wa kutengeneza teknolojia hii ya kimatibabu. Hafla ya uzinduzi wa laini hii ya uzalishaji wa ECT imefanyika mwezi Mei katika Chuo Kikuu cha sayansi na teknolojia cha Tehran, ambapo wataalamu kutoka kampuni ya Pisho Fanavaran Derman Pars walifanikiwa kuizindua. Elektrokimotherapy ni mbinu mpya na sahihi ya matibabu kwa uvimbe wa saratani kwa kutumia mapigo ya umeme. ECT huongeza kwa kiasi kikubwa upitishaji wa utando wa seli na hivyo kuongeza ufanisi wa dawa za kuzuia saratani. Mafanikio hayo yametokana na utaalamu wa ndani na kuzingatia viwango vya kimataifa. Iran imekuwa nchi ya kwanza barani Asia kutengeneza teknolojia hii bunifu ikijiunga na Italia na Uingereza. ECT imeonyesha matokeo bora katika matibabu ya aina mbalimbali za saratani kama vile saratani ya ngozi na saratani ya matiti. Hadi sasa zaidi ya wagonjwa elfu moja wamefanyiwa utaratibu huu huku takribani wagonjwa mia mbili wakipona kabisa. Wakati huo huo, kampuni ya Iran yenye msingi wa maarifa imefanikiwa kuunda njia mpya ya kutengeneza technetium 99mTc tilmanosept. Hii ni dawa ya mionzi ya kupiga picha inayotumika kugundua tezi za limfu ambazo zinaweza kuwa zikitoa maji kutoka kwenye uvimbe. Tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu, Marekani imekuwa mtengenezaji pekee wa dawa hii ya mionzi, lakini sasa Iran imeweza kuvunja ukiritimba huo wa Marekani na e, sasa inatengeneza e, dawa hiyo muhimu. Wizara ya afya ya Iran inapanga kutekeleza mpango kabambe wa uchunguzi wa mapema wa aina tatu za saratani zinazojitokeza zaidi ambazo zinaweza kuzuilika yaani, saratani ya matiti, shingo ya kizazi na utumbo mpana. Mpango huu utaanza kama majaribio katika mikoa mitatu ya Qum, Isfahan na Mazandaran, chini ya mfumo wa programu ya daktari wa familia. Daktari Jafar Jandaki, afisa wa wizara ya afya ya Iran, amesema makundi yaliyolengwa ni watu wenye umri wa miaka 30 hadi 70, na katika baadhi ya hali wale walio na umri wa miaka 40 hadi 75. Uchunguzi wa mapema na wa hali ya juu kwa saratani ya matiti, shingo ya kizazi na utumbo mpana unapatikana miezi sita tu baada ya kuanza kwa mpango huo utapanuliwa nchi nzima. Amesema asilimia arobaini ya saratani zinaweza kuepukwa. Ugunduzi wa mapema kupitia uchunguzi utaongeza nafasi ya matibabu yenye mafanikio na kuboresha matarajio ya maisha ya wagonjwa. Alkadhalika amesema wakati katika nchi nyingine programu za uchunguzi hulenga tu makundi yenye hatari kubwa kama vile wale walio na historia ya saratani katika familia zao. Wizara ya afya Iran inakusudia kutekeleza mpango kabambe wa uchunguzi wa saratani zilizotajwa awali kwa watu wote tangu kuzaliwa hadi miaka ya mwisho ya maisha ndani ya mfumo wa huduma za afya ya msingi, yani PHC. Hii itawezesha kufafanua matibabu na huduma za kusaidia maisha na matunzo ya nyumbani kwa wale wanaohitaji huduma hizi. Mpango wa uchunguzi utahusisha vifurushi mbalimbali vya huduma ikiwemo kinga, matibabu na ukarabati. Wizara ya afya itatumia teknolojia za kisasa kama vile akili mnemba, yani artificial intelligence, ili kukuza zaidi ugunduzi na kutoa huduma. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Iran, saratani ndio visababishi vikuu vya vifo vya mapema nchini. Saratani husababisha zaidi ya vifo elfu hamsini na tano kila mwaka nchini Iran. Sensa ya kitaifa hivi karibuni ya saratani inaonyesha kuwa idadi ya visa vipya vya saratani nchini Iran inatarajiwa kuongezeka hadi laki sitini elfu kufikia mwaka wa kalenda Iran wa 144, yani baina ya Machi 2025 na 2026, ikionyesha ongezeko la asilimia 43. Saratani kumi za kawaida nchini Iran ni pamoja na saratani ya matiti, tezi dume, utumbo mpana, tumbo, mapafu, kibofu cha mkojo, tezi dume, mfuko wa uzazi, ubongo na uti wa mgongo. Saratani za kawaida za wanawake wa Iran pamoja na saratani ya matiti, utumbo mpana, tumbo, mfuko wa uzazi, liukimia, ovari, ubongo na uti wa mgongo, mapafu na umio. Takribani Wairani laki mbili hamsini elfu sasa hivi wanaishi na saratani. Na kwa kumalizia ni kuwa mitambo ya kwanza ya umeme wa upepo iliyotengenezwa nchini Iran yenye uwezo wa megawati mbili itaanza kufanya kazi ndani ya miezi sita ijayo katika mkoa wa Zanjan, magharibi mwa Tehran. Mitambo hii ni matokeo ya ushirikiano kati ya taasisi tatu za Iran: taasisi ya utafiti ya Niroo, kundi la Mapna na Tavanir. Awamu ya usanifu wa mradi ilianza mwaka elfu mbili na saba, lakini vikwazo vilivyoongozwa na Marekani vilizorotesha maendeleo yake. Abbas Bahri, meneja wa mradi wa mpango wa kitaifa wa mitambo ya umeme wa upepo nchini Iran amesema usanifu wa mitambo ulikamilika mwaka elfu mbili kumi na nne, lakini vikwazo vililazimisha uh, kujenga uwezo wetu wenyewe wa kiufundi ndani ya nchi. Leo tumefikia maendeleo ya asilimia sabini, na ndani ya miezi sita mtambo huu utaanza kufanya kazi. Bahari ameongeza asilimia sitini na tano ya miongeza, asili ujenzi eh, eh, wa vijenzi vya mitambo hii vinatengenezwa nchini na kwa mahitaji ya kutosha idadi hii inaweza uh, kufikia asilimia themanini na tano. Hata tunatengeneza uh, vilemba yani Blades, genereta, na sanduku la gear, uh, yani gearbox sisi wenyewe. Mitambo hii ya megawati mbili inaweza kusambaza umeme kwa nyumba mia sita. Kasi ya upepo katika maeneo yenye upepo mwingi ya zanjani hufikia mita saba kwa sekunde na kasi hii inafaa kwa uzalishaji wa nishati kwa mujibu wa uamuzi wa baraza kuu la nishati la iran nchi hii inalenga kuzalisha megawati 30,000 za umeme kutoka vyanzo vinavyoweza kurejeshwa au jadidika ifikapo mwaka 2030 thamani ya kila mwaka ya nishati ya mafuta ghafi inayookolewa katika mitambo ya umeme ya iran inafikia dola bilioni 15 kiasi ambacho kinaweza kuhifadhiwa kwa kupanua nishati ya upepo Hekaya za aya. Assalamu alaykum rahmatullahi wa wabarakatu. Ni wakati mwingine wamewadia wakuwa nanyi katika sehemu hii ya kipindi chetu cha hekaya za aya. Leo tutazungumzia sababu za kuteremshwa aya za 24 hadi 27 za suratu an-Nahl. Wakati Muhammadi mwaminifu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipopewa utume na akafikisha ujumbe wake kwa watu, alisadikishwa na kuaminiwa na binamu yake Ali bin Abitalib na mkewe Khadija binti Khuwailid alaihimassalama. Lakini haukupita muda kila kitu kilibadilika, na mwangwi wa wito wake ukaenea katika Hijazi nzima Muhammad na dini ya Uislamu ilikuwa habari ya mjini na alizungumziwa kila mahali. Mabishano na mijadala iliibuka baina ya vijana na wazee, baba na watoto, mabwana na watwana na kadhalika. Wazee walipendelea dini ya mababu zao, na vijana waliikumbatia dini mpya iliyoletwa na Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, vijana wakiwa na shauku kubwa, mmoja baada ya mwingine waliitikia wito wa Mtume na kuingia katika dini ya Uislamu. Maneno ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, yalikuwa na taathira kubwa kwa vijana na umati wa watu, wakiwemo wanaume na wanawake, vijana kwa wazee, matajiri na masikini. Mvuto wa Mtume na ujumbe wake ulikuwa mkubwa sana, wenye taathira kubwa na wa mageuzi, kiasi kwamba viongozi wa Makuraishi waliwaita Waislamu kuwa ni subat kwa maana ya maashiki, na walikuwa wakiambiana kwamba inahofiwa Makuraishi wenye ushawishi na taathira kubwa katika fikra za watu, huenda wakaathiriwa na mvuto wa Muhamadi na kumwamini. Kwa msingi huo, Makuraishi waliwazuia watu waliokuwa chini ya udhibiti wao, hususan vijana na watumwa, kukutana na kusuhubiana na Muhamadi. Waliogopa sana kwamba kwa maneno na sura yake ya kuvutia angewaathiri watu wa kabila lao na kuwaingiza kwenye dini mpya. Viongozi wa makuraish waliona kwa macho yao wenyewe kwamba watu waliokuwa na Muhammad na kusikiliza maneno yake walivutiwa na kukubali dini hiyo mpya, kiasi kwamba hawakuiacha tena, licha ya aina zote za vitisho, vishawishi au hata mateso na manyanyaso. Siku za ibada ya hija zilikuwa zinakaribia, na mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu waliokwenda Maka wakati wa miezi mitukufu waliweza kusikia kwa urahisi maneno ya Mtume wa Mwenyezi Mungu katika mazingira salama na yenye utulivu. Kwa hivyo viongozi wa Makuraish walikusanyika kwa mara nyingine tena na wakaambiana kwamba Muhammad ni mtu wa maneno matamu. Mtu anapozungumza naye anamwathiri sana kiasi kwamba utadhani ameyeyusha akili yake. Tunapaswa kuwa uangalifu, kwani mahujaji wa nyumba ya Mungu wanaathiriwa na propaganda za Muhammad katika siku hizi. Hata wasipoamini dini yake, basi kwa uchache wataingiwa na shaka kuhusu dini yao ya kuabudu masanamu, na watakaporejea katika miji yao watazungumzia Muhammad na maneno yake kwa wananchi wenzao. Kwa njia hii jina la Muhammadi na dini yake mpya vitaenea katika Hijazi nzima. Kwa hivyo, ni lazima tufanye jambo litakalowazuia watu kumwona Muhammad au hata kusikia sauti yake. Jambo bora zaidi la kufanya ni kuchagua watu mashuhuri na maarufu na kuwasambaza kwenye barabara na malango ya mji wa Maka, ili waweze kuwaambia wasafiri kwamba mtu anayeitwa Muhammad ana madai ya ajabu, msimsikilize wala kusikia maneno yake. Naam, kwa njia hii tunaweza kuzuia kuenea dini ya Muhamad na kukata mawasiliano ya jamii ya Waarabu na Muhamadi Al-Amin. Hivyo ndivyo ilivyofanyika. Kila mmoja wa watu waliochaguliwa alikwenda kwenye mwanzo wa njia ya kuingia Maka na kumkaribia kila mtu aliyemwona kutoka nje ya mji huo, kisha waliwakaribisha wasafiri na kuwapa tende na maji baridi na kuwaongoza kuingia mjini humo. Mbinu hii ilitumiwa kujenga uaminifu na kuandaa akili za wasafiri kukubali maneno yao. Kisha watu hawa wangeanza kuchukua hatua iliyofuata ya njama zao na kuisema vibaya Qurani, Uislamu na Mtume Muhammad kadiri walivyoweza. Makuraishi ambao walitaka kuzuia kuenea dini changa ya Uislamu kwa gharama yoyote na kuchafua sura na sira ya mtume Waliwaambia wageni waliokwenda Maka kwamba Muhamadi ni mchawi na maneno yake ni hekaya na uongo mtupu, anazungumza kwa ajili ya burudani na ni wajinga tu wanaomsikiliza na kumfuata. Waepukeni huko mjini, msije mkaathiriwa na maneno ya Muhamadi na hatimaye kupotea. Ni mtu anayeona ndoto za mchana na kusimulia hadithi za kale ili kuburudisha watu. Hakuna anayemfuata ila watu safihi wajinga na watumwa, walisisitiza Makuraishi. Miongoni mwa walioingia Maka walikuwamo watu kama Asad bin Zurara ambao hawakuathiriwa na maneno ya Makuraishi. Asad alikwenda Maka kutoka Yathrib, Madina ya sasa. Alijikuta kwenye njia ya Utba bin Rabia. Utba, ambaye alihesabiwa kuwa mmoja wa marafiki wa zamani wa Asad, alimwambia Ametokea mtu miongoni mwetu ambaye anadai kwamba ni mtume wa Mungu, anadunisha akili zetu, anazungumza vibaya kuhusu miungu na masanamu yetu, ameitawanya jamii yetu na kufisidi vijana wetu. Asada aliuliza, anatoka familia gani? Utuba alisema, ni mtoto wa Abdullah, mjukuu wa Abdul Muttalib, na ametoka katika familia tukufu. Maneno haya yalimfanya Asad azame kwenye fikra na akakumbuka kwamba Wayahudi wa mji wake yani Madina, daima walikuwa wakizungumzia kutokea kwa nabii wa Mungu katika eneo la Maka. Asad alijisemeza mwenyewe, labda huyu ndiye yule ambaye Wayahudi wamekuwa wakimzungumzia. Kisha alimgeukia Utba na kuuliza, yuko wapi sasa? Alisema, sasa yuko kwenye msikiti wa Haram, lakini ikiwa unataka kwenda huko, usisikilize maneno yake na usiseme naye hata neno moja kwa sababu ni mchawi aliyebobea. Asad alimwambia Utuba, sina chaguo jingine, nimekuwa muhrim na lazima nizunguke Alkaba, naye ameketi hapo, unaniambia nisimkaribie. Basi nifanyeje? Utuba alisema weka pamba masikioni mwako ili usisikie anachokisema. Asad aliingia kwenye Masjid ul Haram huku akiwa ameziba masikio yake mawili kwa pamba na akaanza kufanya tawaf kando kando ya Alkaba. Baada ya muda alijisemeza mwenyewe, hakuna mtu mjinga kuliko mimi. Inawezekanaje hadithi muhimu kama hii ikaenea Maka bila mimi kuijua na kutowajulisha watu wangu? Aliinua mkono akatoa pamba masikioni mwake na kuitupilia mbali, kisha akasimama mbele ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salama na kuuliza, unatulingania nini? Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salama alisema kwa utulivu, kushahidia kwamba hakuna mungu anayestahiki kuabudiwa ila Mwenyezi Mungu mmoja na kwamba mimi ni mtume wake. Kisha alimsomea baadhi ya amri na mafundisho ya Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, Makuraish waliokuwa na hasira waliongeza wigo wadui, wislamu, wa vitendo vyao vya uadui dhidi ya Uislamu ili kuwaweka Waislamu na Waislamu wapya chini ya mashinikizo ya kisaikolojia kwa kueneza uvumi na uongo dhidi ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Uvumi na mashinikizo hayo yaliendelea hadi zilipoteremka aya za 24 hadi 27 za Suratul An-Nahl zikiwaonya juu ya matokeo mabaya ya kauli hizo za upotoshaji. Katika aya hizo, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema: waidha qila lahum madha anzala rabbukum qalu asatiru lawalin, na wanapoambiwa kateremsha nini mola wenu mlezi husema ngano za watu wa kale liyahmilu awzarahum kamilatan yawma alqiyamati wa min awzari alladhina yudhillunahum bighayri ilm ala saa ma yazirun, Ili wabebe mizigo yao kwa ukamilifu siku ya kiyama na sehemu ya mizigo ya wanaowapoteza bila kujua eh Walipanga vitimbi waliokuwa kabla yao, Mwenyezi Mungu akayasukua majengo yao kwenye misingi, dari zikawaporomokea juu yao, na adhabu ikawajia kutoka wasikokujua. Thumma yawma al-qiyamati yukhzihim wa yaqulu ayna shurakaa alladhina kuntum tushaa i lym ws Kisha siku ya kiama atawahizi na atasema, wako wapi hao washirika wangu ambao kwao mlikuwa mkiwatia mashaka manabii wangu? Watasema waliopewa elimu Hakika leo ni hizaya na adhabu itawashukia makafiri. Wapenzi wasikilizaji, wakati wa kipindi chetu umemalizika. Nawatakia rehma na baraka za Mungu mwenye upendo, nikiwa na matarajio ya kukutana nanyi tena katika ukumbi huu siku na wakati mwingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe tano mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1446 Hijiria, muafaka na tarehe mosi Juni mwaka 2025 Miladia. Miaka 111 iliyopita katika siku kama ya leo kwa mujibu wa kalenda Hijiria, Alizaliwa Sheikh Muhammad Al Ghazali, msomi mwandishi na alimu mkubwa wa Kimisri. Muhammad Ghazali alizaliwa na kukulia katika familia iliyokuwa imeshikamana na dini. Kutokana na hima na idili kubwa aliyokuwa nayo katika masomo, Muhammad Ghazali alifanikiwa kuhitimu katika chuo kikuu cha Kiislamu cha Al Azhar akiwa na umri wa miaka 26 tu sambamba na kupata idhini ya kufundisha chuoni hapo. Muhamad Ghazali ameandika vitabu visivyopungua tisini na nne. Siku kama ya leo miaka themanini na tano iliyopita alifariki dunia huko Najafu wa Iraq Alama Muhamad Husein Gharawi Isfahani, mashuhuri kwa jina la Kampani, mwana falsafa, fakihi na mwana irifani mkubwa, alizaliwa mwaka 1296 hijiria mjini Kadhimeini nchini Iraqi. Msomi huyo mkubwa alitabahari na kubobea katika elimu za falsafa, tiba, irfan, historia, jiografia, mashairi pamoja na fasihi. Mbali na hayo, alama Huseini Kampani alikuwa na fikira pevu na uwezo mkubwa wa kubainisha mambo. Siku kama ya leo miaka 73 iliyopita aliaga dunia. John Dewey, msomi na mwandishi mashuhuri wa Marekani, alihitimu falsafa katika chuo kikuu cha Vermont kabla ya kuwa na umri wa miaka 20, na baada ya kupata shahada uzamivu katika taaluma ya falsafa alifundisha katika chuo kikuu cha Columbia. Dewi alibobea mno katika taaluma elimu na malezi. Mwanazuoni huyo alifanikiwa kuandika vitabu vingi kuhusiana na elimu na malezi. Miaka 43 iliyopita katika siku kama ya leo Ustadh Sayid Husein Mirkhani, mmoja wa waanzilishi wa jumuiya ya waandishi wa hati nzuri Iran, na mwalimu mahiri wa maandishi ya nastalik aliyeaga dunia baada ya juhudi za maisha yake yote katika fani ya kaligrafi. Mwalimu Mirkhani alizaliwa mwaka elfu moja 1286 hijiria shamsia na akaanza kufanya mazoezi ya kuandika maandishi akiwa mtoto na kufikia umri wa miaka 11 alikuwa tayari na mwandiko mzuri. na katika siku kama ya leo miaka 38, iliyopita, chama cha Jamhuri ya Kiislamu kikiwa chama kikubwa na kilichojumuisha watu wengi zaidi nchini Iran baada ya mapinduzi kilivunjwa kwa pendekezo la wanachama wake. Chama cha Jamhuri ya Kiislamu kilianzishwa wiki moja baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na Sayid Muhamad Husein Beheshti, Sayid Ali Khamenei, ambaye kwa sasa ndiye kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Sayid Abdulkarimu Musawi Ardebili, Akbar Hashimi Rafsanjani na Dr Muhammad Jawad Bahunar. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.