Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu, hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, ni mchana mtulivu tunapokutana katika matangazo haya ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Jina langu ni Hussein Hassan na kusihi tuesote hadi tamati. Leo ni Jumapili ya Juni mosi mwafaka na tarehe tano Dhulhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita Hijria. Mchana huu kama ada, mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia podkasti inayoangazia makosa kumi ya utawala wa Kizayuni kadhalika tutakuwa na makala fupi ya kila siku yaleo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia mpenzi msikilizaji tukumbushane kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti na satelaiti lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya fm hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko tanzania kupitia redio maarifa ya huko tanga inasikika pia katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati. Iwapo una king'amuzi cha Azam, wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju.sw. Inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo. Iran yasema ripoti ya IAEA imetolewa kwa mujibu wa matashi ya kisiasa. Jeshi la Israeli la ua wa Palestina 30 katika vituo vya misaada vya Marekani huko Ghaza. Na uchunguzi huonyesha kwamba Austria, nchi ya Ulaya, inashuhudia ongezeko la wasiojua kusoma na kuandika, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Iran imetoa mwito kwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kuakisi hali halisi kuhusu mpango wa amani wa nishati ya nyuklia wa jamhuri ya Kiislamu na kujiepusha na matashi ya kisiasa kwenye ufuatiliaji wake wa shughuli za nyuklia za jamhuri ya Kiislamu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi alitoa mwito huo wakati wa mazungumzo yake ya simu na mkurugenzi mkuu wa IAEA Rafael Grossi jana Jumamosi. Katika mazungumzo hayo ya simu, maafisa hao wamejadili miongoni mwa mambo mengine, ripoti mpya iliyochapishwa na shirika hilo la Umoja wa Mataifa kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA haupaswi kutoa maoni kwa kuzingatia mitazamo ya kisiasa. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran ameeleza bana kuwa matarajio ya Iran kutoka kwa mkurugenzi mkuu wa IAEA ni kwamba hafanye kazi ndani ya mipaka ya mamlaka na majukumu yake na kwa mujibu wa sheria na kanuni za shirika hilo. Rakchi amebainisha kuwa kutoa maoni kwa msingi wa uvumi na tetesi za kisiasa hakuko ndani ya mamlaka ya mkurugenzi mkuu wa wakala huo na wala hakusaidii kutatua lolote, na badala yake kunachochea anga na kuzua maingiliano au na kuzuia maingiliano yenye kujenga. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amebainisha kuwa mpango wa nyuklia wa Iran umethibitishwa mara nyingi kuwa unatekelezwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa na mkataba wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za nyuklia, kwa kifupi NPT. Mazungumzo ya Arakchi na Grosi yamekuja baada ya wizara ya mambo ya nje ya Iran na shirika la nishati ya atomiki la Iran AEOI kutoa taarifa ya pamoja iliyokosoa vikali ripoti hiyo ya IAEA. Katika hatua nyingine, vikosi vya utawala haramu wa Israel vimewamiminia risasi wa Palestina waliokuwa wamekusanyika katika vituo vya kusambaza misaada vinavyoendeshwa na kundi linaloungwa mkono na Marekani kusini na katikati mwa Ghaza na kuwashahidi takriban thelathini miongoni mwao huko Rafaa huku Mpalestina mwingine akiwa washahidi karibu na korido ya Nezarim. Ibrahim Abu Saud ambaye alishuhudia shambulizi la Israel dhidi ya watu wanaotafuta misaada karibu na Rafa amesema wanajeshi wa Israel waliwafyatulia risasi watu waliokuwa wakielekea kwenye kituo cha usambazaji misaada ya kibinadamu kinachoungwa mkono na utawala huo wa Kizayuni kulikuwa na watu wengi waliowa washahidi wakiwemo wanawake. Abu Saud mwenye umri wa miaka 40 amenukuliwa akisema hayo na shirika la habari la Associated Press. Ameeleza kuwa tulikuwa karibu mita 300 kutoka kwa jeshi la Israel. Abu Saud amesema aliona watu wengi wakiwa na majeraha ya risasi, akiwemo kijana mmoja ambaye aliripotiwa kufariki dunia katika eneo la tukio. Hatukuweza kumsaidia, ameongeza. Wakati huo huo Mkurugenzi wa huduma za ambulensi huko Ghaza amezungumza na Aljazira kuhusu shambulio hilo na masuala mapana yanayokabili huduma za ambulensi katika eneo hilo la pwani. Amesema vikosi vya Israel vinazuia magari ya kubebea wagonjwa kufika eneo kulikojiri shambulio la bomu mjini Rafaa ili kutoa msaada kwa waliojeruhiwa. Kwa mujibu wa afisa huyo, wahudumu wa afya wanahatarisha maisha yao ili kuwaokoa waliojeruhiwa kutokana na shambulio la bomu la Israel huko Rafah. Huku hayo yakiarifiwa, Abu Muhammad al Jolani, mkuu wa utawala wa Hayat Tahriru Sham unaoongoza nchini Siria, ameliambia gazeti linalohudumia jumuiya ya wayahudi huko Damascus kwamba ukweli ni kwamba tuna maadui wa pamoja na tunaweza kuwa na jukumu kubwa katika usalama wa kikanda matamshi hayo ya Jolani yanatilia nguvu msimamo ambao amehudumisha tangu alipotoa madaraka baada ya kuanguka kwa serikali ya Bashar al Asad mnamo Desemba mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Wakati huo Jolani aliashiria mabadiliko makubwa ya kisera kwa kueleza uwazi kuelekea utawala wa Israel huku akitaja kundi la mukawama la Hizbullah lenye makao yake makuu nchini Lebanon na Iran kuwa wapinzani wake wakuu. Tuko wazi kwa urafiki na kila mtu katika eneo hili, ikiwa ni pamoja na Israel. Hatuna maadui zaidi ya utawala wa Asad, Hizbullah na Iran, Julani alisema huko nyuma katika mahojiano mnamo Desemba 9 mwaka jana, licha ya mashambulizi ya anga yanayoendelea ya Israel huko Gaza na katika maeneo mengine ya eneo hili la Asia Magharibi, uvamizi wa maeneo na wizi wa rasilimali za Siria, Jolani amesistiza msimamo wake huo ghalati kwa jarida hilo la Kiyahudi. Katika mahojiano yake na jarida hilo, Jolani pia alionyesha kuunga mkono kufufua kanuni za mkataba wa kuondoa ushirikiano wa mwaka 1974 almaarufu mkataba wa Dofa, akionyesha sio tu kama njia ya kusitisha mapigano lakini kama msingi wa pande zote kujizuia na ulinzi wa raia. Mapema mwezi huliomalizika wa Mei, Jolani alithibitisha habari ya kuwepo mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya utawala huo na utawala wa Israel eti kwa lengo la kuzuia kile alichokiita mripuko usioweza kudhibitiwa wa hali ya mambo, wakati huu ambapo Telaviv inaendeleza uchokozi wa kijeshi usiokoma dhidi ya Syria. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwingineko, Kamil Idris aliapishwa jana Jumamosi kuwa waziri mkuu mpya wa Sudan mbele ya Abdul Fattah al Burhan, mkuu wa baraza la mpito linalotawala nchini humo. Kufuatia sherehe za kuapishwa, Burhan na wajumbe wengine wa baraza hilo walikutana na Idres kujadili vipaumbele vya serikali, ikiwa ni pamoja na kuleta utulivu wa uchumi, kulinda maisha ya raia na kurejesha utulivu katika majimbo ya nchi hiyo, imesema taarifa ya baraza hilo. Uteuzi Idres, wa Idres ulirasimishwa Mei 19 kupitia dikri ya kikatiba iliyotolewa na Alburhan ambaye pia anahudumu kama kamanda wa majeshi ya Sudan. Uamuzi huo ulikaribishwa na Umoja wa Mataifa, Kamisheni ya Umoja wa Afrika na jumuiya ya maendeleo ya kiserikali ya mashariki mwa afrika kwa kifupi IGAD. Nafasi ya waziri mkuu ilikuwa imesalia wazi tangu kujiuzulu kwa Abdullah Hamdok mnamo Januari mwaka elfu mbili ishirini na mbili, kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliongozwa na Al Burhan mnamo Oktoba Mwaka 2021, Hamdok na viongozi wengine wa kiraia walizuiliwa kwa muda kabla ya kurejeshwa chini ya mpango wa kugawana madaraka kwa muda mfupi. Alijiuzulu wiki kadhaa baadaye, akionya kwamba Sudan ilikuwa katika hatua ya hatari, huku maandamano makubwa yakizuka kupinga utawala wa kijeshi. Haya yanajiri huku vita kati ya jeshi la Sudan na waasi wa kikosi cha msaada wa haraka RSF vilivyoanza mwezi Aprili mwaka 2023 na, tatu, na kusababisha vifo vya makumi ya maelfu ya watu na kuwafurusha takriban watu milioni 13 kutoka makwao vikichachama. Na karibu thuluthi moja ya watu nchini Austria wana uwezo mdogo wa kusoma, jambo linaloashiria ongezeko la kuogofya la watu wasiojua kusoma na kuandika nchini humo. Ofisi ya takwimu za serikali ya nchi hiyo ya Umoja Ulaya imesema kupungua huko kwa uwezo wa kusoma na kuandika kunaonekana haswa miongoni mwa wale walio na kazi zinazohitaji sifa za kati au za chini. Shirika la takwimu la Austria limesema hayo katika taarifa yake ya karibuni nchini Austria. Uh, huko nchini Austria, nchi mwanachama wa Umoja wa Ulaya, ambayo ina jamii ya watu bilioni tisa, asilimia 29 au takriban watu milioni 2.6 wana kiwango cha chini cha kusoma na kuandika kwa mujibu wa data kwenye tovuti ya shirika hilo. Aidha, kwa mujibu wa takwimu hizo, idadi ya watu walio na matatizo ya kusoma iliongezeka kwa asilimia 11.9 kati ya mwaka 2012 na 2023. kiwango cha wastan cha kusoma na kuandika miongoni mwa wa Austria wenye umri wa miaka kumi na sita hadi sitini na mitano ni pointi mia mbili hamsini na nne ambayo ni chini sana ya wastani wa pointi mia mbili sitini zilizowekwa na kuainishwa na shirika la ushirikiano wa kiuchumi na maendeleo kwa kifupi OECD. Watu kati ya miaka kumi na sita hadi ishirini na nne wapo juu ya wastani wa vigezo vya OECD huku wazee wakionekana kuwa na ujuzi wa chini wa kusoma kuliko kiwango kinachotarajiwa, shirika hilo limesema. Kwa mujibu wa shirika la takwimu la Austria, idadi ya watu walio na ujuzi mdogo wa kufanya hesabu nyepesi za kila siku pia iliongezeka kwa asilimia 6.7 kati ya mwaka 2012 na mwaka 2023, ambayo ni sawa na asilimia 22 nukta 6 ya watu wote. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Haya, kumbe si kwetu tu, na Ulaya huko pia baadhi ya nchi zinapigwa chenga na hesabu nyepesi za mezani au baadhi wanavyosema hesabu nyepesi za vidole. Haya, ni matangazo ya Jumapili mchana ya Redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Juni mosi, siku ambayo taifa la Kenya linaadhimisha siku kuu ya Madaraka de. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho jibu la Iran kwa madai ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Wizara ya mambo ya nje na shirika la nishati ya atomiki la Iran zimejibwa katika taarifa ya pamoja, madai yasiyo na msingi na ya kisiasa ya hivi karibuni ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA, sehemu ya taarifa hiyo kuhusiana na ripoti ya Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki inasema, kukaririwa masuala yasiyo na msingi hakuwezi kuyapa itibari madai hayo na ni kisingizio tu cha kuandaa anga ya kisiasa dhidi ya Teheran. Taarifa hiyo imeendelea kusema kuwa serikali za Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Marekani zimekiuka mara kwa mara ahadi zao chini ya mpango kamili wa utekelezaji wa pamoja, kwa kifupi JCPOA, na azimio nambari 2231 la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, na wakati huo huo kuweka vikwazo na mashinikizo haramu ya upande mmoja dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ambayo ni kinyume na sheria za kimataifa. Taarifa hiyo ya pamoja imeongeza kuwa mtazamo huu kwa mara nyingine unathibitisha kwamba serikali tatu za Ulaya na Marekani si wa kweli katika madai yao ya eti kudumisha itibari ya IAEA na pia kujaribu kufikia makubaliano, hazijaacha juhudi zozote za kutumia wakala kama chombo cha kutoa mashinikizo ya kisiasa wakati Iran daima imekuwa ikitoa ushirikiano kamili na IAEA. Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa IAEA, kwa mara nyingine tena ameitaka Teheran isishirikiane zaidi na wakala huo, huku ripoti ya wakala huo yenyewe ikisema IAEA haina dalili ya kuaminika ya kuwepo mpango wa nyuklia uliopangwa ambao haujatangazwa na unaoendelea nchini Iran. Wakala wa kimataifa wa nishati atomiki umedai kuwa umeelezea wasiwasi wake mkubwa kuhusu ongezeko la urani iliyorutubishwa hadi asilimia 60 katika hifadhi ya Iran kati ya Februari na katikati ya mwezi uliomalizika wa Mei na kuelezea ushirikiano wa Teheran na ufuatiliaji wa mpango wake wa nyuklia kuwa chini ya kiwango cha kuridhisha. IAEA inadai kudhihirisha wasiwasi kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran katika hali ambayo kwa mujibu wa sheria za wakala huo wenyewe, haupaswi kuchukua msimamo au kutoa matamshi ya upendeleo dhidi ya nchi yoyote mwanachama, na jukumu lake ni kuwasilisha tu ripoti kwa wanachama bila kufanya upendeleo, Kazem Gharibabadi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayeshughulikia masuala ya kisheria na kimataifa, amesema akiashiria kuwa ripoti hii imeandaliwa kwa msingi wa msururu wa takwimu bandia za utawala wa kizoeni wa Israel. Kwamba nukta ya kuzingatiwa ni kwamba katika ripoti hiyo hakuna sehemu yoyote inayoashiria utata kuhusu shughuli za nyuklia za Iran au mkengeuko wowote katika shughuli hizo. ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp au wengine wanasema ni WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama kujumlisha plus 989035065487 naobn Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni, kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Kadhalika ni kukumbusha kwamba uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari nilizokusomea kitambo kifupi, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya Parstoday ir mkwaju sw. Makosa kumi ya Wazayuni. Ni matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu kutegea sikio sehemu ya tano ya podcast hii ya makosa kumi mashuhuri kuhusu Israel. Katika podcast hii kama tulivyosema katika sehemu zilizotangulia, tutabainisha mambo kumi kuhusu Israel ambayo watu wengi wanadhani ni ya kweli kumbe si kweli, bali ni uongo na uzushi mtupu. Katika sehemu ya tano ya podcasti hii tutazungumzia madai na uongo mwingine kuhusu Israeli ambayo ni kwamba mwaka 1948 Wapalestina waliondoka kwa hiari yao wenyewe katika ardhi na nchi yao. Kuweni nami hadi mwisho wa sehemu hii ya tano. Katika sehemu ya kitabu chake kiitwacho Makosa 10 Kuhusu Israel, Ilan Pape anachunguza na kukosoa hekaya ambayo, kama kawaida, ni uzushi wa uzayuni, hadithi inayosema wapalestina waliondoka kwa hiari katika nchi yao mnamo mwaka 1948. Na ni hivi majuzi tu, baada ya miaka mingi ya kukanusha, wanahistoria wa kizayuni wanasisitiza kuwa viongozi wa harakati ya kizayuni walikuwa wakizingatia kwa uzito suala la kuwahamisha Wapalestina, kuwaondoa katika ardhi yao na kuwahamishia katika nchi nyingine. Viongozi na wana nadharia wote wa kizayuni walikuwa wakizungumza katika mikutano ya hadhara kuhusu kuwahamisha wapalestina kupitia makubaliano, lakini hata hotuba hizo zinafichua ukweli mchungu kwamba hakuna kitu kama kuhamishwa kwa hiari. Bel Katz Nelson ni mmoja wa wana nadharia wa Kizayuni wa miaka ya 1930. Maoni yake juu ya kuhamishwa wa Palestina yalikuwa ya haraka sana, nayo wazi, na aliyaunga mkono. Akiwahutubia washiriki wa, wa, wa kongamano la ishirini alisema, dhamira yangu iko wazi kabisa, jirani wa mbali ni bora kuliko adui wa karibu. E, hivyo aliposikia kwamba serikali ya Uingereza inafikiria uwezekano wa kuhamisha Wapalestina ndani ya Palestina, alifadhaika sana na kukata tamaa. Kwa hiyo Berl Katznelson akatangaza hivi: kuhamia mahali fulani ndani ya Palestina si sawa, ninaamini kwamba mustakabali wao uko Siria na Iraki. Viongozi kama Katznelson walitumaini kwamba Waingereza wangeshawishi au kuwalazimisha wakazi wa eneo hilo kuondoka katika nchi yao. Ben Gurion aliunga mkono maneno ya Bell Cart Nelson mwaka huo huo akisema, uhamishaji wa kulazimishwa wa Waarabu kutoka katika tambarare na mabonde ya nchi inayopendekezwa ya Wayahudi inatupa kitu ambacho hatujawahi kuwa nacho hapo awali. Tunapewa fursa ambayo hatukuweza kufikiria hata katika ndoto zetu kubwa zaidi. Hii ni zaidi ya nchi serikali na haki ya kutawala. Huu ni uimarishaji wa kitaifa katika nchi huru. Hata hivyo, viongozi wa kizayuni walikuwa na matumaini kwamba kuhamishwa wa Palestina kutoka katika nchi yao kungefanywa na Waingereza. Lakini kwa vyovyote vile, kufanywa hilo na Waingereza au bila wao, Ben Gurion alikuwa amebainisha wazi kufukuzwa wa Palestina kuwa ni mradi wa mustakabali wa kizayuni huko Palestina. Ben Gurion, kiongozi wa vuguvugu hilo na wana nadharia wengine kama vile Kurt Nelson, wote walitetea kile kilichoitwa kuhama kwa hiari. Ndiyo maana Ben Gurion alisema kuhama kwa Waarabu ni rahisi zaidi kuliko uhamiaji mwingine wowote katika historia, kwa sababu kuna idadi ya nchi za Kiarabu katika eneo hili. Lakini kwa vyovyote vile nyadhifa hizi hazikuwa za uaminifu na zisizowezekana. Ukweli ni kwamba halikuwa jambo la kueleweka kwamba kuwahamisha watu wa nchi kutoka nchi yao wenyewe ambapo walikuwa wameishi kwa karne nyingi. Vipi linaweza kuwa jambo la hiari? Uhamisho huu haukuwezekana isipokuwa kwa nguvu katika dakika zilizo salia za kikao cha viongozi wa kizayuni mwaka 1938 Kurt Nelson anaeleza kuwa kulazimishwa kulimaanisha kushinda mukawama wa palestina wenyewe dhidi ya matakwa yao ya kubakia katika ardhi yao nadharia ya viongozi wa kizayuni ilikuwa ni hadaa kulikuwa na mazungumzo ya uhamisho wa hiari lakini mkakati ulikuwa kuongeza idadi ya uhamisho wa kulazimishwa hadi fursa ya uhamisho mkubwa ipatikane fursa ambayo ilipatikana mnamo mwaka 1948. Na kwa ujumla tunajifunza kutoka katika kumbukumbu za mkutano wa mwaka 1938 kwamba neno kuhama kwa hiari kwa kweli linamaanisha kuhama kwa kulazimishwa. Ben Gurion mwenyewe alitangaza kwa kusema, ninaunga mkono kuhamishwa kwa kulazimishwa, sioni chochote kisicho cha maadili katika hili. Katika kuchunguza ngano na simulizi hii kwamba wapalestina waliondoka kwa hiari katika nchi yao mnamo mwaka 1948 Ilan Pape anarejelea wasikilizaji wake kwenye kitabu chake kingine cha usafishaji wa kikaumu wa Palestina. Katika kitabu hicho, Pape alichunguza kufukuzwa kwa wingi kwa wapalestina mnamo Machi 1948 inayojulikana kama Plan D, yani mpango D. Pape Anaendelea, mstari mkuu wa Israeli wa kuhalalisha na propaganda haujabadilika kwa miaka mingi. Waisraeli walisema kuwa wakimbizi waki wali wa kipalestina walikimbia wao wenyewe wakati wa vita vya mwaka 1948 hao ni Wapalestina waliofukuzwa na Israel wakati wa vita. Huu ni uzushi uliotungwa na wizara ya mambo ya nje ya Israel mnamo mwaka 1949. Wamarekani walishinikiza Israel kuwarudisha wakimbizi wa kipalestina wa ki nchini kwao, lakini uzayuni haukukubali. Marekani iliweka vikwazo, lakini kwa hali yoyote ilikuwa shinikizo la muda mfupi. Vita baridi vilipozidi, wa Marekani walipoteza hamu ya kufuatilia tatizo la wakimbizi hadi John F. Kennedy alipoingia madarakani. Historia inasema alikuwa rais wa mwisho wa Marekani kukataa kutoa msaada wa kijeshi kwa Israel. Lakini baada ya kuuawa John F. Kennedy, bomba hili la maji la msaada wa kijeshi lilifunguliwa tena hali ambayo ilimfanya Oliver Stone, mkurugenzi, mwandishi na mtengeneza filamu wa Kimarekani, kuashiria kwa siri kuhusu uhusiano wa Israel na mauaji ya rais katika filamu yake ya JFK. Ben Gurion alisikitishwa sana na uamuzi wa utawala wa Kennedy wa kujaribu kuwarejesha makwao wakimbizi wa Kipalestina. Alifikiri kwamba pengine Umoja wa Mataifa kwa msaada wa Marekani ungeweza kuilazimisha Israel kuwarejesha wakimbizi hao katika nchi yao. Ndio maana akatoa wito kwa wasomi wa vyuo vikuu wa Israel kutunga historia potofu na kusema kuwa Wapalestina walihama wenyewe kwa hiari yao kutoka makwao na katika ardhi zao. taban hii kwamba Wapalestina waliacha nyumba na ardhi zao kwa hiari yao siyo maneno pekee ya uongo kuhusu vita vya mwaka 1948. Wazayuni, kwa mujibu wa maoni yao wenyewe, pia wanaibua wa makosa mengine matatu. Kosa la kwanza ni kusema kwamba wapalestina wanapaswa kujilaumu wenyewe kwa yale yaliyowapata, kwa sababu hawakukubali azimio nambari 181 na la Umoja wa Mataifa ambalo liligawanya Palestina kuwa nchi mbili za Kiarabu na Kiyahudi. Dai hili linapuuza asili ya ukoloni ya Uzayuni. Ni kichekesho kuhalalisha mauaji ya kizazi ya wa Wapalestina kwa kutokubali mpango wa Umoja wa Mataifa kama adhabu, na huo ulikuwa mpango ambao uliandaliwa bila mashauriano yoyote na Wapalestina wenyewe kuhusu mustakabali wa nchi yao. Kosa jingine la kuchekesha kuhusu 1948 ni kwamba Israel alikuweko Daudi ambaye alikuwa akipigana na Jaluti Mwarabu. Israel iliponyosha mkono wa amani, Wapalestina na ulimwengu wa Kiarabu walikataa. Madai ya kichekesho ya vita vya Daudi na Jaluti ni kwamba Wapalestina hawakuwa na nguvu ya kijeshi ya kitambo hata kidogo kuhusu madai ya tatu yasiyo na msingi ni kwamba israel ilinyosha mkono wa amani kwa wapalestina baada ya vita ushahidi pia unaonyesha kinyume kwa hakika viongozi wa israel wenye misimamo mikali walikataa kuingia katika mazungumzo kuhusu mustakabali wa palestina hata magaidi wa israel walimuua mpatanishi wa amani wa umoja wa mataifa mnamo septemba mwaka 1948 Viongozi wa Israel walilifumbia macho kwa makusudi suala hilo. Kutopatana na uadui wa Israel kuliendelea. Kama mwanahistoria wa Kiisrael anavyoonyesha katika kitabu chake cha Iron Wall, yaani ukuta wa chuma, ni Waisrael ndiyo ambao kwa bahati mbaya walikataa mapendekezo yote kwenye meza. Hata kama kungekuwa na mapendekezo, hawangeonyesha upole wowote. Mnamo Februari mwaka 1947 Uingereza iliamua kuondoka eneo la Asia Magharibi. Jumuiya wa Palestina na viongozi wake waliona kujiondoa kwa Uingereza kama kitendo cha uhuru wa Palestina. Kama nchi nyingine za Kiarabu, walifikiri kwamba mamlaka na udhamini zingeamisha mamlaka hatua kwa hatua kwa wakazi wa kiasili, na kwamba wao wenyewe wangeamua kidemokrasia asili ya serikali yao ya baadaye. Lakini uzayuni ulikuwa umejitayarisha mapema. Mara tu baada ya London ilipojiondoa Palestina, viongozi wa kizayuni walijitayarisha kupigana katika pande mbili, katika uga wa kidiplomasia na upande wa kijeshi. Njia ya diplomasia ilikuwa ni kuhusisha suala la utata la mauaji ya kimbari ya Holocaust na hatima ya wayahudi kote ulimwenguni na hatima walowezi wa kiyahudi huko Palestina. Kwa hiyo wanadiplomasia wa kizayuni walijaribu kuaminisha jamii ya kimataifa kwamba mtawala mrithi wa Uingereza huko Palestina alikuwa na wasiwasi na hatima ya Wayahudi. Matokeo ya mbinu ya kidiplomasia ilikuwa azimio la Umoja wa Mataifa la Novemba 29, 1947 kuhusu kugawanywa Palestina. Hati hii ilitayarishwa na wawakilishi ambao walikuwa na habari kidogo kuhusu Palestina. Wazayuni walikuwa wamependekeza kuwa asilimia 80 ya ardhi ya Palestina liwe taifa la Kiyahudi, zingine zilizobakia zitaunganishwa na kusimamiwa na ufalme wa Jordan. Jordan ilikuwa na hisia zinazokinzana kuhusu suala hilo. Kwa upande mmoja, haikujali kuongeza udongo wenye rutuba katika nchi yake isiyo na maji, lakini kwa upande mwingine haikutaka kuonekana kuwa imesaliti kadhia Palestina. Hali ya mambo ilizidi kuwa mbaya wakati viongozi wa Kiyahudi walipofikia makubaliano na mtawala wa Jordan na wazayuni wakakaribia kuitikia madai yao. Hata hivyo wazayuni hawakuwa na udhibiti thabiti juu ya kamati maalum ya Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo chaguo la kuunganishwa na Jordan liliondolewa, na kamati ilisisitiza kwamba madola mawili huru yanapaswa kuundwa. Nyaraka zilizovuja zinaonyesha kuwa viongozi wa kizayuni waliokubali mpango huo mpya kwa sababu walijua wapalestina wangeukataa. Kwa upande mwingine, walijua kwamba hatimaye kugawanywa ardhi ya Palestina kungeamuliwa kupitia hatua za kivitendo uwanjani na siyo mazungumzo ndani ya chumba cha kamati. Matokeo muhimu zaidi ya mpango huu yalikuwa uhalalishaji wa kimataifa wa utawala wa Kiyahudi. Kwa hakika, viongozi wa kizayuni walianzisha nchi isiyo na mipaka ya uhakika mwaka 1948 ambayo iliwaruhusu kuendelea kupanua mipaka hii katika siku zijazo. Ben Gurion aliazimia kwamba nchi yoyote itakayoundwa katika mustakabali inapaswa kuwa ya Wayahudi pekee. Ilikuwa ni shauku iliyounda tabia ya Ben Gurion sio tu kabla ya mwaka 1948, lakini hata baada ya kuanzishwa Israel. Mawazo haya yalimpelekea kutekeleza usafishaji wa kizazi wa Palestina katika miaka 1948. Hata alifikia kusema katika ujumbe wake kwa majenerali kwamba kadiri wa Palestina watakavyokuwa wachache, ni bora zaidi. Mwisho wa mamlaka ulipokuwa ukikaribia, waingereza walirudi nyuma kuelekea bandari ya Haifa. Kila eneo ambalo wa waingereza waliondoka, lilichukuliwa na wanajeshi wa kiyahudi na kuwaondoa wenyeji hata kabla ya mwisho wa igizo. Hii ilifanyika chini ya mpango D. Mpango huu ulionyesha wazi njia ambazo zilipaswa kutumika katika mchakato wa kuangamiza wakazi wa eneo hilo kazi hizo ni pamoja na kuharibu vijiji kupitia kuwafyatulia risasi, kulipua, kutega mabomu ya ardhini, hasa katika vituo vyenye idadi kubwa ya watu ambavyo ni vigumu kuvidhibiti kabisa, kuzingira vijiji na kufanya upekuzi ndani yake. Ikitokea upinzani, lazima waangamizwe, na watu wa Palestina lazima wafurushwe kutoka kwenye mipaka ya nchi yao. Lakini iliwezekanaje kwa jeshi dogo la Israel kujihusisha na usafishaji kwa kiwango kikubwa hivyo? He, hili lilitokea katika hali ambayo Israel ilikuwa na shughuli nyingi za kukabiliana na majeshi ya zamani ya ulimwengu wa Kiarabu. Kwanza, kabla ya kuwasili majeshi ya wa Waarabu, wakazi wa mijini wa Palestina walikuwa wameondolewa, isipokuwa katika miji michache muhimu. Pili, maeneo ya Palestina yalikuwa tayari chini ya udhibiti wa Israel na makabiliano na jeshi la Waarabu yalikuwa kwenye mipaka, si ndani ya vijiji. Wajordan wangeweza kuwasaidia wa Palestina, lakini kamanda wa Uingereza wa jeshi la Jordan aliepuka kukabiliana na Israel. Hatimaye hatua za kijeshi za vikosi vya Waarabu hazikuwa na ufanisi. Tukiangalia kwa mapana jambo hili, tunatambua kwamba hatua za Israel zinaweza tu kuitwa uhalifu wa kivita. Kwa kweli vitendo hivi havikuwa uhalifu wa kivita tu, bali pia uhalifu dhidi ya ubinadamu. Uhalifu ambao viongozi wa Kizayuni wametenda na wanaoendelea kuufanya ni mauaji ya kizazi hili. Si tamko rahisi tu, bali ni tangazo la hatia lenye athari pana za kisiasa, kisheria na kimaadili. Waathiriwa wa mauaji ya kikabila ni pamoja na wale waliokimbia makazi yao kwa hofu kama sehemu ya operesheni inayoendelea na wale, waliondolewa kwa nguvu kutoka katika nyumba zao mnamo mwaka 1948 kufukuzwa kwa wingi wa palestina kuliambatana na mauaji ubakaji na kufungwa kwa wanaume wenye umri wa zaidi ya miaka kumi katika kambi za kazi ngumu kwa muda wa zaidi ya mwaka mmoja matokeo ya kisiasa ya hili ni kwamba israeli pekee ndiyo ya kulaumiwa kwa kuunda tatizo la wakimbizi wa kipalestina Uhalifu huu kwa kawaida ulihusisha wajibu wa kisheria na kimaadili kwa Israel, uhalifu ambao hakuna hata mmoja aliyefikishwa mahakamani. Matokeo ya kimaadili ya suala hili yamekuwa kwamba uyahudi ulizaliwa kutokana na dhambi, na dhambi hii na uhalifu huu haujawahi kukubaliwa na Israel au kuungama. Mbaya zaidi, duru zingine zilikubali na kuhalalisha uhalifu huu. Uhalifu ambao ulifanywa hapo awali na bado unaendelea kufanywa hadi leo hii. Baada ya mwaka 1948, sera ya Kizayuni ya usafishaji na uangamizaji wa kizazi ilichukua mkondo mpya na sura mbalimbali katika maeneo mbalimbali ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na ndani ya Israel. Sera ya kuwafukuza Wapalestina iligeuka kuwa marufuku kwa Wapalestina kuondoka katika vijiji au vitongoji vyao. Kuwaweka Wapalestina katika maeneo waliokuwa wakiishi kungefikia lengo sawa kabisa na kufukuzwa kwao. Wapalestina walipozingirwa katika maeneo yaliyofungwa kabisa, watunga sera wa Israel walifanikisha lengo lao. Kwa sababu hii lilikuwa dhihirisho jingine la uangamizaji kizazi. Waisrael hawakuwahi kuadhibiwa kwa uhalifu kama huo. Ilisemekana kuwa badala ya adhabu, waathiriwa wangelipwa. Kwa hiyo katika azimio nambari 194 la Disemba mwaka 1948 lililotolewa na baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu fidia kwa wakimbizi wa Kipalestina, lilikuwa kurejea bila masharti kwa wakimbizi na familia zao katika nchi yao, na ikiwezekana kwenye makazi yao azimio ambalo halijawahi kutekelezwa na hakuna hakikisho la utekelezaji linaloonekana kwa hilo. Hayo yote yamesemwa ili kuthibitisha kwamba Wapalestina hawakuiacha nchi yao kwa hiari yao mwaka 1948. Wapalestina hawakuiacha nchi yao isipokuwa kwa kulazimishwa, kulazimishwa na kuogopa jinai za Israeli. Hii ndiyo hekaya ya tano ambayo pia ilikuwa kisingizio cha Uzayuni cha kuficha uhalifu wake na kuhalalisha uwepo wake katika ardhi isiyo yake. Wapenzi wasikilizaji, tumefikia tamati ya podcast yetu ya tano kwa leo. Tukutane tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa makosa kumi mashuhuri kuhusu Israel. Asanteni na kwaherini. Hii ni redio Teheran. Kabla ya kuangazia machoto magazetini, nisome hapa maoni mawili matatu. Selemani Rajabu wa airport Kigoma, Tanzania anasema, baada ya salamu, ndugu zangu, naomba kuuliza, hivi umoja wa Kiislamu unafanya kazi gani? Inasikitisha na inauma na kuumiza sana tena zaidi ndugu zetu Waislamu wa Palestina, watoto, wazee, wanawake wanavyouawa, wanateseka, wanadhalilishwa, wanadhulumiwa, na Umoja wa Kiislamu upo, wanayaona. Rajabu huyo akiwa Kigoma, Tanzania, na nadhani hapa katika Umoja wa Kiislamu atakuwa na anarejelea Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC au Haya, asante sana kwa ujumbe wako huo, kipala msi Bulemela wa Kirumba, Mwanza huko huko Tanzania. Anafuatilia matangazo haya, natushukuru kwa habari, asante sana pia Masud Kasim fond wa Kigoma, naona alijaribu kutupigia. Asante sana kwa kufuatilia matangazo. Asante sana pia Suleiman Haruna Riziki, anafuatilia matangazo akiwa visiwani Zanzibar. Karibu sasa tuangazie machoto magazetini. Tunaanza udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kutupia jicho gazeti la Sande Monita linalochapishwa nchini Uganda. Katika ukurasa wake wa mbele gazeti hilo limeangazia makala maalum kuhusu mchanganyiko wa pesa na siasa huku nchi hiyo ikijiandaa kwa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na sita. Sande Monita linaeleza wazi wazi kwamba kugombea kiti cha kisiasa nchini Uganda kwa sasa ni jambo linalohitaji utajiri mkubwa na bado tukiwa na Sandemoni tatu tunapashwa habari nyingine muhimu, ambapo kwa taarifa ya pamoja, Uganda na shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa zimetangaza kuwa wafadhili wametoa asilimia kumi na saba tu ya fedha zinazohitajika kwa ajili ya kuwahudumia wakimbizi nchini humo. Hali hii imelazimu UNHCR kuchukua maamuzi magumu, yaani kupunguza wafanyakazi na kukata baadhi ya huduma muhimu. Sasa tunaelekeza dira yetu ya udondozi nchini Tanzania, ambapo gazeti la Habari Leo Jumapili limeibuka na kichwa kikuu cha habari kisemacho, Bunge la koshwa utendaji wa Samia. Gazeti hilo linaeleza kuwa bunge limemkabidhi Rais Samia Suluhu Hassan tuzo maalum ya heshima kuashiria utawala bora na uwajibikaji. Habari hiyo imepambwa na picha ya Rais Samia akionyesha tuzo aliyokabidhiwa na spika wa bunge Dkt. Tulia Ackson kwenye viwanja vya bunge huko Dodoma hiyo jana. Kwa upande wa gazeti la Mzalendo, kichwa kikuu cha habari kinasema rais Dr. Samia aielezea tuzo aliyopewa bunge. Rais Samia anashukuru kwa tuzo hiyo, akisema ni alama muhimu kwake katika kuendelea kuitumikia nchi, huku akilipongeza bunge kwa kusimamia vyema serikali. Haya, gazeti la Mwananchi nalo halikubaki nyuma, limeibua habari nzito kwa kichwa kisemacho, sakata la Lisu la jeki vingine, wakili wake wa kimataifa amewasilisha malalamiko Umoja wa Mataifa kuhusu kuzuilia kwake, huku wanasheria wakijadili hatua wa hiyo. Kesi zake katika mahakama ya Kisutu zinatarajiwa kuendelea kesho. Na sasa tunaligeukia gazeti la Zanzibar leo ambalo limeakisi pia habari ya rais Samia kupokea tuzo hiyo maalum kutoka bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania. Lakini si hayo tu, linatufahamisha kuwa rais Hussein Mwinyi wa Zanzibar atakuwa mgeni rasmi katika mkutano wa viwango barani Afrika. Kwa upande wa gazeti la Nipashe, katika ukurasa wake wa wa mbele linaibua habari iliyobeba kichwa kisemacho, Samia asimulia aliyopitia alipoingia kuongoza nchi. Rais anasema alilazimika kumwomba Mungu ili kuhimili vishindo vya awali vya uongozi. Habari kamili ipo katika ukurasa wa pili wa gazeti hilo. Na sasa tunavuka mpaka hadi nchini Kenya, tukiangazia gazeti la Taifa Leo Jumapili ambalo lina habari kuu isemayo walimu 40,000 zaidi kuajiriwa. Serikali imetangaza mpango wa kuajiri walimu 40,000 ifikapo mwishoni mwa mwaka 2026 tukiwa bado na magazeti ya Kenya, gazeti la Sunday Nation linatujuza kuwa msajili wa vyama vya siasa Ann Nderito ametetea uteuzi wake kuwa kamishna mteule wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC, uteuzi ambao unaendelea kujadiliwa. Sunday Nation pia lina habari nyingine ya kuvutia. Wanaoagiza na kusambaza bidhaa za tumbaku nchini humo wamepata pigo kubwa. Hii ni baada ya waziri wa afya Aden Duale kufuta leseni zao. Ameyataka makampuni yaliyokuwa yameidhinishwa awali kuwasilisha maombi upya ndani ya siku ishirini na moja. Waziri Duale aliyesema hayo wakati dunia ikiadhimisha siku ya tumbaku hapo jana. Na hatimaye tunaligeukia sasa gazeti la Sunday Standard toleo la intaneti linaripoti kuwa maelfu ya watu wamefurika katika kaunti ya Homa Bay ambako sherehe za mwaka huu za siku ya madaraka au madaraka day zinafanyika kitaifa. Taarifa zinasema kuwa uwanja wa michezo wenye uwezo wa kubeba watu alfu kumi na mbili ulikuwa umejaa tangu alfajiri ya leo. Usalama umeimarishwa kwa kiasi kikubwa, kukiwa kia na ukaguzi mkali kwa kila anaingia. Hii ni Redio Teheran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe tano mfunguo tatu Dhulhija mwaka elfu moja mia nne na arobaini na sita Hijiria, mwafaka na tarehe mosi Juni mwaka elfu mbili na ishirini na tano Miladia. Miaka mia moja na kumi na moja iliyopita, katika siku kama ya leo kwa mujibu wa kalenda Hijria, alizaliwa Sheikh Muhammad al Ghazali, msomi, mwandishi na alimu mkubwa wa Kimisri. Muhamad Ghazali alizaliwa na kukulia katika familia iliyokuwa imeshikamana na dini. Kutokana na hima na idili kubwa aliyokuwa nayo katika masomo, Muhamad Ghazali alifanikiwa kuhitimu katika chuo kikuu cha Kiislamu cha Al Azhar akiwa na umri wa miaka 26 tu, sambamba na kupata idhini ya kufundisha chuoni hapo. Muhamad Ghazali ameandika vitabu visivyopungua 94. Siku kama ya leo miaka 85 iliyopita alifariki dunia huko Najaf wa Iraq, Allama Muhammad Husein Gharawi Isfahani, mashuhuri kwa jina la Kampani, mwana falsafa, fakihi na mwana irifani mkubwa. Alizaliwa mwaka 1296 Hijiria mjini Kadhimeini nchini Iraqi. Msomi huyo mkubwa alitabahari na kubobea katika elimu za falsafa, tiba, irfan, historia, jiografia, mashairi pamoja na fasihi. Mbali na hayo, Alama Huseini Kampani alikuwa na fikira pevu na uwezo mkubwa wa kubainisha mambo. Siku kama ya leo miaka 73 iliyopita aliaga dunia John Dewl, msomi na mwandishi mashuhuri wa Marekani alihitimu falsafa katika chuo kikuu cha Vermont kabla ya kuwa na umri wa miaka 20 na baada ya kupata shahada uzamivu katika taaluma ya falsafa alifundisha katika chuo kikuu cha Columbia. Dewi alibobea mno katika taaluma ya elimu na malezi. Mwanazuoni huyo alifanikiwa kuandika vitabu vingi kuhusiana na elimu na malezi. Miaka 43 iliyopita katika siku kama ya leo, Ustadh Sayid Husein Mirkhani, mmoja wa waanzilishi wa jumuiya ya waandishi wa hati nzuri Iran na mwalimu mahiri wa maandishi ya Nastalik aliyeaga dunia baada ya juhudi za maisha yake yote katika fani ya kaligrafi. Mwalimu Mirkhani alizaliwa mwaka elfu moja 1286 hijiriya shamsia na akaanza kufanya mazoezi ya kuandika maandishi akiwa mtoto na kufikia umri wa miaka 11 alikuwa tayari na mwandiko mzuri. Na katika siku kama ya leo miaka 38 iliyopita chama cha jamhuri ya kiislamu kikiwa chama kikubwa na kilichojumuisha watu wengi zaidi nchini Iran baada ya mapinduzi kilivunjwa kwa pendekezo la wanachama wake. Chama cha jamhuri ya Kiislamu kilianzishwa wiki moja baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na Sayyid Muhammad Husein Beheshti, Sayyid Ali Khamenei ambaye kwa sasa ndiye kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Seyida Abdul Karim Musawi Ardebili, Akbar Hashimi Rafsanjani na Daka Muhammad Jawad Bahunar. Hii ni Redio Teheran. Nisome tena hapa maoni mawili matatu. Shimbi Juma Shimbi Akiwa Nyehunge, Buchosa, Mwanza, Tanzania anaandika, baada ya salamu, Israel inashambulia Ghaza kwa vile kiranja mkuu ni Marekani. Anasema nchi za kiarabu na kiislamu tuungane, tumtwange huyo Mzayuni aache kuwaua kwa mabomu na njaa wa Palestina. Shimbi huyo anamalizia kwa kusema, Allah awalipe kheri watangazaji wa Redio Teheran. Asante sana, na pia akupe wewe kheri pamoja na wote wapendao ukiwa hapo Mwanza, asante sana. Naye Abdullah Ali Makajura anatushukuru kwa habari akiwa Tabora. Noel Chafwile akiwa Mwanza, Tanzania, anafuatilia matangazo, anasema Iran inazijua njama za adui, Iran imeshinda njama za adui. Leo hii, licha ya kuwa chini ya vikwazo vya adui, Iran imepiga hatua ya kimaendeleo katika sayansi na teknolojia. Chafwile huyo akiwa Mwanza, asante sana. Pia Jafa Uledi anafuatilia matangazo akiwa Singida, Tanzania. Jumanne mwajina wangu Husein akiwa Dar es Salaam Tanzania anatushukuru pia, anafuatilia matangazo akiwa Dar es Salaam. Ni kusomea vichwa vya habari tulizokuwa nazo mchana huu. Iran yasema ripoti ya IAEA imetolewa kwa mujibu wa matashi ya kisiasa. Israel imeua wapalestina 30 katika vituo vya misaada vya Marekani katika ukanda wa Ghaza. Jolani hazidi kujikomba kwa wazayuni. Amesema Siria na Israel zina maadui wa pamoja, na waziri mkuu mpya wa Sudan ala kiapo cha kikatiba. Sina la ziada ila kukushukuru kwa muda wako. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema. Kwa heri.