Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ni naye mwabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye mwabudu, Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenda msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazieni e, moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran e, katika siku hii ya leo ambayo ni Jumaapili e, tarehe tano Dhulhija mwaka 1446 hijiria ya kamaria ambayo inasadifiana na Juni mosi 2025 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni e, siku hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hii, wapenzi wasikilizaji, utakuwa wakati wa kutegea sikio kipindi cha Afrika juma hili baada ya makala hiyo tutawaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki, na baada ya hapo utakuwa wakati wa kutegea sikio makala ya tujue Uislamu na kisha makala yetu ya leo katika historia. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kwa kumsha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja, mubashara, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw Hali kadhalika pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM, inapatikana maeneo mbalimbali nchini Tanzania na pia kote Afrika Mashariki. Eh, kupitia eh, kiingamuzi. Eh, baada ya muda usio mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Kweli nasi hadi mwisho. na imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja kamili asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo nje wa Iran anasema Iran imepokea vipengele vya mapendekezo ya Marekani kupitia Oman. Mahakama nchini Misri yaanza kusikiliza kesi ya kiongozi mpya wa Siria. Na idadi ya walofariki kutokana na mafuriko nchini Nigeria yaongezeka na kufika 151. Karibuni. Na sasa ni habari kamili kutoka hapa Teheran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Abbas Arakchi, amethibitisha kuwa nchi yake imepokea baadhi ya vipengele vya mapendekezo kutoka kwa Marekani yaliyowasilishwa na waziri wa mambo ya nje wa Oman, ambaye nchi yake inatekeleza jukumu la upatanishi katika mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya Teheran na Washington. Arakchi ametoa taarifa hiyo kupitia chapisho katika ukurasa wake wa X, zamani Twitter, siku ya Jumamosi. Amesema hivi: Ndugu yangu Badr Albusaidi, mheshimiwa waziri wa mambo ya nje wa Oman, amefanya ziara fupi hapa Teheran na kuwasilisha vipengele fulani vya mapendekezo ya Marekani. Ingawa Arakchi hakufichua maudhui ya mapendekezo hayo, amesisitiza kuwa jibu la Teheran litazingatia maadili ya kitaifa, uhuru wa taifa na masilahi ya wananchi wa Iran. Katika tukio jingine Jumamosi jijini Teheran, Arakchi amepinga vikali mashinikizo ya nchi za magharibi ya kuitaka jamhuri ya Kiislamu ya Iran iache kurutubisha madini ya Iran, yakiyataja mashinikizo hayo kuwa ni juhudi za kulitwisha taifa la Iran matakwa yao. Araghchi amesema hayo alipofanya ziara katika haram ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kusini mwa mji mkuu Teheran Jumamosi, ili kujadidisha utiifu wake kwa itikadi za mwasisi huyo wa jamhuri ya Kiislamu. Amesema wakati pande nyingine zinaposema lazima tukomeshe urutubishaji, kimsingi zinajaribu kutwisha aina fulani ya utawala na ukuu wake juu yetu. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu zaidi wa Iran ameeleza kuwa chini ya sheria za kimataifa, Iran ina haki sawa na nchi nyingine yoyote ili kufaidika na teknolojia ya amani ya nuklia, ikiwa ni pamoja na kurutubisha madini ya urani. Tangu mwezi Aprili, Iran na Marekani zimekuwa katika mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kupitia uratibu wa Oman kwa lengo la kutatua masuala ya nuklia na vikwazo. Marekani imetoa vitisho mara kadhaa kwa kuchukua hatua Uh, vitisho vya kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya maeneo ya nuklia Iran, na pia imesisitiza kupunguzwa kwa kiwango cha urutubishaji urani hadi sifuri. Hata hivyo, Iran imeendelea kushikilia kuwa kutambuliwa kwa haki yake ya nuklia pamoja na kuondolewa kwa vikwazo vya upande mmoja vya Marekani ni maswala yasiyo na nafasi ya mazungumzo. Tuelekee sasa huko Palestina ambapo taarifa zinasema Brigedi za shahidi Muhammad Dhaif zimetangaza kuanzishwa rasmi katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni, sambamba na kutangaza utifu wake kwa damu toharifu ya mashahidi iliyomwagwa kwenye njia takatifu ya mukawama au mapambano ya kupigania ukombozi wa Palestina. Brigedi za shahidi Muhammad Dhaif zimetoa taarifa na kusema, sambamba na kutangaza utifu wetu kwa damu toharifu ya mashahidi wa haki E, na njia ya haki na kula kiapo chetu cha kuendesha njia ya mukawama. Leo yani jana, Jumamosi, tunatangaza kuanzishwa brigedi za shahidi Muhammad Dhaif katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni, taarifa hiyo imesema sisi ni kizazi ambacho kilizaliwa chini ya mashambulizi ya mabomu na sauti za bunduki, na hatukubali maisha ya kudhalilishwa, ima tutaishi maisha yanayowafurahisha marafiki au tutakufa shahidi kwa kifo kinachomkasirisha adui. Taarifa hiyo imesema tunamwambia adui mzayuni kwamba tutakuwa upanga mkali juu ya wanajeshi wako. Popote utakapoangalia utatuona. Tutapigana nawe kwa njia ya mbinu zote zitakazowezekana. Tutazitia hofu na kihoro nyoyo zenu na tutakutimueni katika ardhi yetu ya Palestina. Taarifa hiyo imeongeza kuwa Brigedi za Shahidi Muhammad Dhaif si chama au shirika, bali ni harakati ya kimapinduzi na ni harakati huru ambayo imejibanza katika kila utochoro na na barabara na imo katika kila kambi. Imesema sisi ni sauti ya ya kilio kutoka chini ya kifusi. Sisi ni sauti moja kutoka Gaza hadi Ukingwa Magharibi hadi Baitul Muqaddas na hadi katika ardhi zote za Palestina mnazozikalia kwa mabavu. Hatutanyamaza tena. Uwanja wa mapambano ndipo nyumbani petu, Jihadi au kufa shahidi. Kwa mujibu wa televisheni ya Ala Alalam, shahidi Muhamad Dhaif ambaye jina lake halisi ni Muhamad Diab Ibrahim Al Masri alipewa lakabu ya Abu Khalid na alizaliwa mwaka 1965 katika kambi wa ya wakimbizi ya Khanunis kusini mwa Ghaza. Alikuwa kamanda wa brigedi ya Kasam, tawi la kijeshi la Hamas, na aliwawashahidi wakati wa vita vya hivi karibuni kwa Ghaza pamoja na makamanda wengine kadhaa wa brigedi hizo. Utawala wa kizaini wa Israeli unaamini kuwa yeye ndiyo mpangaji mkuu wa shambulio la Hamas la tarehe saba Oktoba, nalojulikana kwa jina la Kimbunga cha Al Aksa. Kwingineko, licha ya Marekani e, kusimamia a, ye yenye licha ya Marekani kusimama e, kusaidia utawala wa Kizayuni wa Israeli na licha ya maadui hao kuwa na ndoto Uh, ya kwamba huenda Hizbullah ya Lebanon ikapoteza nguvu zake, lakini maadui hao wamejikuta wamo katikati ya vita tata mno ambavyo vinazidi kusambaratisha ndoto zao. Hayo uh, yamo kwenye makala iliyochapishwa na gazeti la Al-Akhbar la Lebanon kwa kalamu ya kichambuzi ya Haitham al Musawi, na kuandika, vita dhidi ya Lebanon havikuisha kwa tangazo la usitishaji vita la Novemba 27, 12, 24, bali viliingia katika awamu mpya kwa kasi na kwa mbinu tofauti, kiasi kwamba licha ya makamanda na viongozi wa ngazi za juu wa Hizbullah kuwa washahidi katika njia ya ukombozi wa kibla cha kwanza cha Waislamu eh, yaani msikiti wa Al Aqsa na mji mtakatifu wa Kuds yani Jerusalem, lakini maadui wameshindwa kufikia malengo yao ya kimkakati. Mwandishi wa makala hiyo amefichua pia wasiwasi mkubwa unaozitesa roho za viongozi wa Marekani na Israel kuhusu kuendelea kuwa na nguvu harakati ya Hizbullah. Makala hiyo imemnukuu Eyal Zamir, mkuu wa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel, akikiri hivi karibuni katika kikao kilichohudhuriwa na makamanda mbalimbali wa jeshi la Israel, akiwemo meja jenerali Uri Gordin na maafisa wengine wa kijeshi kwamba vita dhidi ya Hizbullah bado havijaisha. baada ya kuanguka utawala wa rais Bashar al-Assad. Serikali mpya ya Siria haifichi nia yake ya kujipendekeza kwa nchi za magharibi na kupigia magoti malengo ya madola hayo ya kibeberu katika eneo hili, hususan kulinda usalama wa utawala wa kizayuni. Lakini jambo jingine muhimu katika matukio ya kieneo baada ya vita hivi vya Lebanon ni kuibuka nguvu mpya ya kisiasa ambayo imechukua mkondo wa kupinga mukawama na mapambano dhidi ya Israeli ikitoa mwito wa kupokonywa silaha makuni ya muqawama na kupuuza tishio na hatari za utawala wa kizayuni wa Israel kwa maisha ya hivi sasa na ya baadaye ya Lebanon na pia nchi za eneo hili, lakini yote hayo hayaizuia Hizbullah ya Lebanon kuzidi kuimarisha nguvu zake. Kwingineko, mahakama moja ya kiidara ya Misri jana Jumamosi iliendesha kesi ya aina yake ambayo haijawahi kushuhudiwa dhidi ya Abu Muhammad al Julani, kinara uh, wa utawala wa hivi sasa wa Siria akiwa hayupo mahakamani. Kesi hiyo inaweza kuwa hatua ya kwanza ya kuwajibishwa wahusika wa jinai za kivita nchini Siria. Jana Jumamosi, kikao cha kwanza cha kesi hiyo kimesikilizwa bila ya Ahmad al-Sharaa kuwepo mahakamani. Kikao cha kusikiliza kesi ya mtuhumiwa huyo ambaye anajulikana pia kwa jina la Muhammad abu Muhamad al, al jolani kilifanyika katika mahakama ya kidara ya haki huko eh, Misri. Jambo hilo linachukuliwa kuwa ni hatua ya mahakama ya aina yake kabisa ambayo haijawahi kutokea na inalenga kuwahukumu wale waliohusika na vitendo vya jinai na uhalifu na mauaji ya kimbari dhidi ya makundi ya watu nchini Siria. Kesi hiyo dhidi ya mkuu wa utawala wa hivi sasa Siria iliendeshwa kwa mujibu wa kesi iliyofunguliwa mahakamani hapo na Muhamad Abu Zaid, wakili wa Misri aliyebobea katika kesi za ukiukwaji wa katiba. Katika kesi hii Abu Muhamad Julani anatuhumiwa kufanya uhalifu dhidi ya binadamu na dhidi ya watu wa jamii za wachache za Alawi na Druz huko Siria. Katika kesi hiyo Ahmad Shara ambaye pia ndiye Abu Muhamad Julani na ni kinara wa kundi la Hete Tahriri Sham yuko juu ya orodha ya washtakiwa wa vitendo wa vya uhalifu na anatajwa kuwa mhusika mkuu wa jinai zinazoenea dhidi ya raia katika mikoa mbalimbali mbali nchini Siria na idadi ya walofariki dunia kutokana na mafuriko makubwa kwenye mji wa Mokwa wa kaskazini e, kati mwa jimbo la Niger nchini Nigeria imepanda na kufikia hadi 151. Taarifa ya jana Jumamosi ya serikali za mitaa za mji huo imesema takwimu za hivi karibuni e, kabisa zilizotolewa na Ibrahim Huseini, msemaji wa wakala wa usimamizi wa dharura wa jimbo la Niger E, inaonyesha kuwa kufuatia mvua kubwa ilionyesha Jumatano jioni na kuendelea hadi Alhamisi e, e, kumetokea vifo mia hamsini na moja na watu elfu tatu wamelazimika kuhama makazi yao. Familia mia tano na tatu na nyumba mia mbili sitini na tano zimeathiriwa na maafa hayo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uh, makala hii ya tahariri, na inahoji hivi: kwa nini marekani inafuatilia sana kupanua uhusiano na utawala wa al julani huko Siria? Baada ya Rais Donald Trump wa Marekani kuamuru kuondolewa vikwazo dhidi ya Siria, makazi ya balozi wa Marekani mjini Damascus sasa yamefunguliwa tena baada ya miaka kumi na mitatu. Mbali na Thomas Barrack, mjumbe maalum wa rais wa Marekani katika masuala ya Siria, na baadhi ya wafanyakazi wa wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo, Asada Shaibani, waziri wa mambo nje ya nje wa serikali ya mpito ya Siria, pia alihudhuria sherehe za ufunguzi wa makazi hayo ya balozi wa Marekani jijini Damascus. Katika safari hii, Barak amekutana na Muhammad Jolani, mkuu wa serikali ya mpito ya Syria. Wakati wa sherehe za ufunguzi wa makazi hayo, bendera ya Marekani ilipepea juu ya viwanja vya makazi, kitendo ambacho wachambuzi wa mambo wanakichukulia kuwa kielelezo cha hamu ya pande mbili ya kufungua ukurasa mpya katika mahusiano. Hali kadhalika makubaliano yalitiwa saini kati ya makampuni ya Marekani, Qatar na Uturuki kwa lengo la kukarabati gridi ya umeme ya Siria. Matukio haya yanakuja baada ya rais uh, Trump kuamua kuitambua rasmi serikali mpya ya Siria na kutangaza kuwa ameondoa vikwazo vya miongo kadhaa vya Marekani dhidi ya nchi hiyo na e, ili kuisaidia kuimarisha uchumi wake. Kwa hiyo swali muhimu ni kuwa je, kwa nini Marekani imeweka kupanua uhusiano na serikali ya mpito ya Siria kwenye vipaumbele vya ajenda yake? Ili kujibu swali hili Ifahamike kwanza kwamba sababu muhimu zaidi iliyopelekea Marekani kufunga ubalozi wake huko Damascus mwaka 2011 inahusiana na serikali ya zamani ya Siria. Serikali hiyo ikiongozwa na Bashar al Assad ilipinga vikali kufanya mapatano ya udhalilishaji na utawala wa kizayuni wa Israeli na kuamua kushirikiana na mhimili wa mukawama katika eneo la ishi ya magharibi unaopinga ubeberu na uzayuni na unyenyesaji wa madola ya magharibi na vibaraka wake katika eneo. Kwa hiyo serikali ya Bashar al Assad nchini Siria ililazimishwa kupigana vita vikali ambavyo havijawahi kushuhudiwa tena tokea mwaka elfu mbili kumi na moja ambapo jeshi la nchi hiyo lilazimika kupambana na makundi ya kigaidi ambayo wanachama wake walitoka kutoka nchi zaidi ya themanini duniani. Halkadhalika, Marekani iliwekea nchi hiyo vikwazo vikali ambavyo vilikuwa na madhara makubwa kwa uchumi wake. Kufuatia kuanguka kwa utawala wa Asad nchini Siria mwezi Desemba mwaka jana, serikali ya Marekani imekuwa ikiona kuimarika kwa serikali nchini Siria ambayo sio tu kwamba haina uwezo wa kujilinda dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israeli bali pia haina maingiliano yoyote na mhimili wa mukawama katika eneo la ishi ya magharibi. Zaidi ya hayo, serikali ya mpito ya Julani Eh, si tishio lolote kwa Marekani na wala haipingi kukaliwa kwa mabavu nchi hiyo na wanajeshi wa Marekani. Kwa hiyo, kufuatia matukio ya hivi karibuni ya kisiasa nchini Siria na kuanguka kwa serikali iliyopita, dalili zimejitokeza za Washington kutaka kufufua uhusiano na utawala mpya wa Damascus. Mwishoni mwa Desemba 2024 chini ya wiki mbili baada ya kuanguka utawala wa Bashar al Assad, ujumbe wa kidiplomasia kutoka Marekani ulifika Damascus na kufanya mazungumzo na Julani. Kufuatia mkutano huo, serikali ya Marekani iliondoa baadhi ya vikwazo dhidi ya Siria, na hivi karibuni Trump alikutana na Julani huko Saudi Arabia, Riadha, ambapo alitangaza rasmi kuondolewa vikwazo dhidi ya Siria. Ijapokuwa hatua ya Marekani ya kuondoa vikwazo na kufungua tena makazi ya balozi wake huko Damascus inaweza kuimarisha nafasi ya Julani ndani ya Siria, lakini pia inaashiria kwamba Marekani iko tayari hata kushirikiana na magaidi wa zamani na wavaaji suti wa leo kwa ajili tu ya kufuatilia maslahi yake haramu katika eneo ambayo ni kupora utajiri wa eneo hili. Kauli mbiu ya kupambana na ugaidi kwa mtazamo wa Washington inaweza pia kumaanisha ushirikiano na ugaidi pale masilahi ya Marekani yanapohitaji kulindwa. Nam hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa wapenzi wasikilizaji, ni wakati, wakati wa kutegea sikio, makala ya Afrika wiki hii. Afrika, Afrika wiki hii. natumai hu mzima wa afya, msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo. Karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyotikisa anga barani Afrika katika kipindi cha juma moja lililopita. Miongoni mwa yale tutakaangazia hii leo ni pamoja na Senegal yataka fidia maana ya mauaji halaiki yaliyofanywa na wanajeshi wa Ujerumani enzi za ukoloni, wanachua mfukuza balozi wa Israel katika chuo kikuu nchini Senegal, na mripuko wa kipindupindu waua wa makumi wa watu huko nchini Sudan, pamoja na matukio mengine, karibu. Wiki hii balozi wa Israel nchini Senegal, Yuval Wax, alilazimika kuondoka katika chuo kikuu cha Dakar baada ya wanafunzi kupinga uwepo wake, huku akipiga nara za kuunga mkono wa Palestina chuoni hapo. Wax alikuwa amealikwa kuhutubia mkutano kuhusu mahusiano ya kimataifa katika chuo kikuu cha Sheikh Anta Diop, ambayo ni taasisi kubwa na maarufu zaidi ya elimu ya juu nchini humo, lakini alipofika makumi ya wanafunzi walikusanyika nje ya ukumbi wakiimba Palestina huru, Gaza huru na Israel ni mhalifu wa vita. Video zilizosambaa mitandaoni zinaonyesha wanafunzi wakipeperusha bendera za Palestina na kumzomea mjumbe huyo mpya, sambamba na kumzuia kutoa hotuba yake. Waks aliondolewa hobela hobela na haraka na maafisa wa usalama chuoni bila kuhutubia hadhira. Waandamanaji waliendelea kumfuata huku akipiga kelele na kupeperusha bendera alipokuwa akiondoka. Nikupe kionjo cha mambo yalivyokuwa chuoni hapo. <coughs> Maandamano yamekuwa yakifanyika mara kwa mara katika mji mkuu wa Senegal, Dakar, kupinga jinai za utawala wa kizayuni hususan katika ukanda wa Ghaza. Wakati huo huo wa Afrika kwa mara nyingine tena wameonyesha hisia zao za kuthamini binadamu kwa kuenzi nafasi muhimu ya wanamapambano wa Palestina. Tuzo ya kila mwaka ya Kwame Tua kwa mwaka huo elfu mbili ishirini na tano amepewa kiongozi wa Palestina shujaa Shahid Yahya Sinwar Almaarufu Abu Ibrahim, wakati wa sherehe za kuadhimisha siku ya uhuru wa Afrika. Shahid Yahya Sinwar, mkuu wa zamani wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, aliuawa kigaidi na Israel kwenye ukanda wa Ghaza mwaka jana. Katika hafla ya kuonyesha kuenzi na kuheshimu mapambano ya kimataifa dhidi ya ukoloni na ukandamizaji, chama cha Revolutionary Pan African Peoples kimeipa familia ya yahya Sinwar tuzo yake ya kwa metua ya mwaka huu. Hatua hiyo imechukuliwa kutambua na kuenzi nafasi yake ya kwanza katika kuongoza mukawama wa Palestina na mapambano ya haki na ya kishujaa wa Palestina dhidi ya uvamizi wa Israel. Sherehe za kukabidhiwa tunzo hiyo ziliambatana na kumbukumbu kumbu ya siku ya uhuru wa Afrika iliyoadhimishwa Mei 25. Katika hatua nyingine, mkuu wa kamandi ya jeshi la Marekani barani Afrika, kwa kifupi AFRICOM, ametangaza mpango wa kutathmini upya uwepo wa jeshi hilo katika bara la Afrika, huku mataifa mengi yakianza kupima upya ushirikiano wao wa kiulinzi na nchi za Magharibi na kueleza ushirikiano wao kwa nchi zingine zisizo za kibeberu. Hatua hii inakuja miezi michache baada ya wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, kulazimika kuondoa majeshi yake kutoka nchi kadhaa za eneo la Sahel barani Afrika. Kamanda wa AFRICOM Jenerali Michael Langley aliwaambia waandishi wa habari katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, kwamba tayari ameshafanya mazungumzo na mawaziri wa ulinzi pamoja na baadhi ya wakuu wa nchi barani Afrika kuhusu swala hilo. Langley alienda Kenya kushiriki kongamano la makamanda wa majeshi ya Afrika lililofanyika wiki hii. Hatua hii inajiri sambamba na taarifa zilizochapishwa katika vyombo vya habari vya Marekani zikidai kwamba serikali ya rais Donald Trump inatafakari kuunganisha AFRICOM na kamandi ya kijeshi ya Ulaya ya Marekani au EUCOM yenye makao yake huko Stuttgart nchini Ujerumani, kwa lengo la kuongeza ufanisi wa kiutendaji. AFRICOM ilianzishwa mwaka 2008 ambapo lengo la kidhahiri lililotajwa lilikuwa ni kuratibu juhudi za kijeshi za Marekani barani Afrika na eti kujibu changamoto zinazoongezeka za kiusalama. Hata hivyo, wadadisi wa mambo wanasema tangu kuanzishwa AFRICOM situkuwa ugaidi haukupungua bali umekuwa ukiongezeka barani Afrika, na hivyo kutilia shaka lengo haswa. Namibia wiki hii imefanya kumbukizi ya kuwaenzi wahanga wa mauaji ya kimbari wakati wa utawala wa kikoloni wa Ujerumani, huku viongozi, wanasiasa na wakuu wa jamii zilizoathirika na ukatili huo wa askari wa Kijerumani wakitoa mwito mpya wa kulipwa fidia na Berlin. Rais wa Namibia Netumbo Nandi-Ndaitwah aliwaambia umati uliohudhuria kumbukumbu hiyo katika bustani ya bunge jijini Windhoek Jumatano hii kwamba na hapa na nukuu, tunapaswa kupata kiasi cha faraja kutokana na, na ukweli kwamba serikali ya Ujerumani imekiri kuwa wanajeshi wake walifanya mauaji ya halaiki, mwisho nukuu. Mwaka 2021 Ujerumani kwa mara ya kwanza ilikiri rasmi kuwa mauaji ya enzi za ukoloni yalikuwa ya halaiki na kukubali kufadhili miradi ya maendeleo yenye thamani ya euro bilioni moja nukta moja katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika, lakini ikapuzilia mbali swala la kutoa fidia. Jeshi la Ujerumani liliua makumi ya maelfu ya watu wa jamii za Herero na Nama wakati wa ghasia za kupinga ukoloni kati ya mwaka 1904 na 1908 katika kile wanahistoria wa Umoja wa Mataifa wameita mauaji ya kwanza ya kimbari katika karne ya ishirini. Charles Kakome Jela mjukuu wa wahanga wa mauaji hayo ya halaiki, aliyehudhuria hafla hiyo katika bustani ya bunge, aliambia Reuters kwamba mauaji hayo ya halaiki yanapaswa kuakisiwa zaidi katika mitaala ya shule. Kwa upande wake, Mchenry Venani, kiongozi wa upinzani nchini humo, amesisitiza kuwa kiasi cha awali cha fidia kilichopendekezwa na Ujerumani ni kidogo mno na hakitoshi. Katika habari ya tanzia, Profesa Ngugi wa Thiong'o, gwiji wa fasihi ya Kiafrika na sauti isiyochoka ya ukombozi wa kiakili barani humo, aliaga dunia wiki hii akiwa na umri wa miaka 87 kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa familia, Nguge alifariki siku ya Jumatano huko Atlanta, Marekani. Profesa Nguge wa Thiong'o alizaliwa mwaka 1938 nchini Kenya na atakumbukwa kama mmoja wa waandishi wa fasihi waliotengeneza njia mpya baada ya ukoloni. Maisha yake ya awali yaliathiriwa sana na vita vya Maumau, harakati za ukombozi zilizotikisa Kenya chini ya utawala wa Uingereza katika miaka ya 1 miaka 50 Nguge hakusita kukosoa ukandamizaji wa kikoloni pamoja na udhalimu wa mifumo ya baada ya uhuru. Kufuatia kuaga dunia Profesa nguge wa Thiong'o, wasomi, walimu na wapenzi wa fasihi barani Afrika wanasema kuwa mti umeanguka, amefariki, akituachia hazina kubwa sana e, hasi, hazina ya fikra, hazina ya vitabu na hazina ya falsafa. Kwa hivyo mchango wa Ngugi umekuwa mkubwa, si tu katika kutetea lugha za Kiafrika lakini pia kutetea fasihi ya Kiafrika na kutetea haki za wanyonge popote walipo, ni lugha gani and uh, ye yeah, alikuwa wewe, uko na content na ni language gani unaandika nayo. Na makumi wa watu wameripotiwa kufariki dunia kutokana na ugonjwa wa kipindupindu katika nchi ya Sudan iliyogubikwa na mapigano kwa zaidi ya miaka miwili sasa. Wizara ya afya ya Sudan ilisema hayo Jumanne hii na kuongeza kwamba watu karibu elfu tatu wamekumbwa na ugonjwa huo katika kipindi cha wiki moja tu, ambapo zaidi ya mia moja sabini miongoni mwao wameaga dunia. Wizara hiyo imesema asilimia 90 ya kesi za kipindupindu zimerekodiwa katika jimbo la Hartum, ambapo nishati na usambazaji wa maji ulitatizwa katika wiki za hivi karibuni, huku kukiwa na mapigano kati ya jeshi la serikali na kikosi cha msaada wa haraka RSF na katika habari nyingine ya majanga makumi ya watu wamepoteza maisha huku maelfu ya wengine wakilazimika kuhama makazi yao kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazonyesha nchini Nigeria timu ya waokoaji nchini humo zinaendelea kuopoa mili baada ya kujiri mafuriko hayo yaliyosababisha vifo vya watu wasiopungua 120 katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi hususan katika jimbo la Niger kaskazini ya kati na jimbo la kusini la Rivers. Tutakomea hapo kwa habari hizo za majanga. Sina la ziada hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Barabara kabisa, wapenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio udondozi uh, wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa Jumapili hii Afrika Mashariki. Naam, na nalikunjua na Uh, jam vile tuliodondozwa magazeti ya Afrika Mashariki eh, tarehe ya eh, leo mosi Juni eh, kwa uh, kuangazia gazeti la Sunday Monitor kutoka nchini Uganda. Katika ukurasa wake wa mbele, gazeti hili limeangazia makala maalum kuhusu mchanganyiko wa pesa na siasa, huku nchi hiyo ikijiandaa kwa uchaguzi mkuu wa mwaka 2026. Sunday Monitor linaeleza waziwazi kuwa kugombea kiti cha kisiasa nchini Uganda kwa sasa ni jambo linalohitaji utajiri mkubwa. Na bado tukiwa na Sunday Monitor tunapashwa habari nyingine muhimu, ambapo kwa taarifa ya pamoja Uganda na shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR wametangaza kuwa wafadhili wametoa asilimia kumi na saba tu ya fedha zinazohitajika kwa ajili ya kuwahudumia wakimbizi nchini humo. Hali hii imeilazimu UNHCR kuchukua maamuzi magumu kupunguza wafanyakazi na kukata baadhi ya huduma muhimu. Sasa tunaelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Tanzania, ambapo gazeti la Habari Leo Jumapili limeibuka na kichwa kikuu cha habari kisemacho bunge la koshwa utendaji wa Samia. Gazeti linaeleza kuwa bunge limemkabidhi Rais Samia Suluhu Hassan tuzo maalum ya heshima kuashiria utawala bora na uwajibikaji. Habari hiyo imepambwa na picha ya Rais Samia akionyesha tuzo hiyo aliyokabidhiwa na spika wa bunge Daktari Tulia Akson kwenye viwanja vya bunge Dodoma hapo jana. Kwa upande wa gazeti la Mzalendo, kichwa kikuu ni Rais Daktari Samia aielezea tuzo aliopewa bunge. Rais Samia anashukuru kwa tuzo hiyo, akisema ni alama muhimu kwake katika kuendelea kuitumikia nchi, huku akilipongeza bunge kwa kusimamia vyema serikali. Gazeti la Mwananchi nalo halijabaki nyuma, limeibua habari nzito kwa kichwa kisemacho: sakata la Lisu laja kivingine. Wakili wake wa kimataifa awasilisha malalamiko kwa Umoja wa Mataifa kuhusu kuzuiliwa kwake, huku wanasheria wakijadili hatua hiyo. Kesi zake katika mahakama ya Kisutu zinatarajiwa kuendelea kesho. Na sasa twaligeukia gazeti la Zanzibar Leo, ambalo limeakisi pia habari ya Rais Samia kupokea tuzo hiyo maalum kutoka Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Lakini si hayo tu, linatufahamisha kuwa Rais Hussein Mwinyi wa Zanzibar atakuwa mgeni rasmi katika mkutano wa viwango barani Afrika. Kwa upande wa Nipashe, katika ukurasa wake wa mbele linaibua habari inayobeba kichwa kisemacho, Samia asimulia aliyopitia alipoingia, uh, kuongoza nchi Rais Samia anasema alilazimika kumwomba Mwenyezi Mungu ili kuhimili vishindo vya awali vya uongozi. Habari kamili, wasikilizaji, imo kwenye ukurasa wa pili wa gazeti hilo. Na sasa tunavuka mpaka hadi nchini Kenya, tukianza na gazeti la Taifa Leo Jumapili ambalo lina habari kuu isemayo, walimu elfu arobaini kuajiriwa. Serikali ya Kenya imetenga imetangaza mpango wa kuajiri waalimu wapatao elfu arobaini wa wa ifikapo mwisho wa mwaka elfu mbili ishirini na sita. Katibu wa elimu ya msingi Julius Bitok amesema kuwa waalimu elfu ishirini na nne wataajiriwa mwaka huu na wengine elfu kumi na sita mwanzoni mwa mwaka ujao. Tukiwa bado na magazeti ya Kenya, ya gazeti la Sunday Nation linatujuza kuwa msajili wa vyama vya siasa Bianderitu ametetea uteuzi wake kuwa kamishna mteule wa Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka ya ABC, uteuzi ambao unaendelea kujadiliwa. Uh, Sunday Nation pia lina habari nyingine ya kuvutia. Wanaoagiza na kusambaza bidhaa za tumbako nchini humo wamepata pigo kubwa. Hii ni baada ya waziri wa afya Dr Edendwale kufuta leseni zao. Ameataka makampuni yaliokuwa yameidhinishwa awali kuwasilisha maombi upya ndani ya siku ishirini na moja. Waziri Duale aliyasema hayo wakati dunia ikiadhimisha siku ya tumbako. Na hatimaye tunaligeukia gazeti la Sunday Standard lina uh, linaripoti kuwa maelfu ya watu wamefurika katika kaunti ya Homa Bay ambako sherehe za mwaka huu za Madaraka Dei zitafanyika kitaifa. Taarifa zinasema kuwa uwanja wa michezo wenye uwezo wa kuchukua watu elfu kumi na mbili ulikuwa umejaa tangu alfajiri ya leo. Uh, hayo ni kwa mujibu wa toleo la internet la Sunday Standard. Usalama umeimarishwa kwa kiasi kikubwa, uh, kukiwa na ukaguzi mkali kwa kila anaingia, na hivyo ndivyo tumefunga dira ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa leo. Jiunge nasi katika udondozi wengine hapo kesho wakati kama huu. Nam, barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Sasa ni wakati wa kutegea sikio wa makala ya tuju Uislamu, itafuatiwa na makala ya leo katika historia Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale yanapokufikieni matangazo haya, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Katika sehemu ya 56 ya mfululizo huu juma hili, kwa taufiki ya Allah, tutaashiria nukta zingine katika kukamilisha maudhui zinazohusiana na utume. Ni matumaini yangu kuwa mtanufaika na yale niliyokuandalieni kwa leo. Mitume kiujumla wamegawanyika katika makundi mawili. Kundi moja la mitume ni wale ambao walipewa wahai na kuja na amri na sheria kutoka kwa Mwenyezi Mungu na kutakiwa kuwafikishia wanadamu. Ujumbe waliokuja nao ulijumuisha sheria na maagizo ya maisha. Mitume hawa katika Qorani tukufu wanafahamika kiistilahi kama ulul azm, yaani wenye azma thabiti. Kwa maneno mengine ni kuwa wajumbe na mitume wanagawanyika katika makundi mawili. Kundi la kwanza ni wajumbe waanzilishi sheria, na kundi la pili ni wahubiri au uenezaji wa sheria. Qurani tukufu inasisitiza juu ya kuwepo kwa ubora wa baadhi ya manabii kuliko wengine. Baadhi ya manabii, mbali na unabii wao, pia walikuwa na hadhi ya utume, na wengine walikuwa pia na hadhi ya uimamu. Manabii walio ulu la azme, na sifa ya ulul azm au wanaojulikana kwa jina la ululazm, yaani wenye azma thabiti ni Nuhu, Ibrahim, Musa, Isa alaihimu ssalam na Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hakika hawa ni wabora zaidi kuliko manabii wengine na Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam ni mbora zaidi kuliko mitume na manabii wote. Mitume hao wanafahamika kuwa mitume waliokuja na sheria za kiungu. Ama kundi jingine ni manabii ambao hawakuja na maagizo na sheria pamoja nao, bali walikuwa na jukumu la kufikisha na kueneza sheria zilizoletwa na mitume wengine kwa maana kwamba walikuja kuhubiri na kueneza sheria za mitume waliotangulia. Akthari ya mitume wa Mwenyezi Mungu wanatokana na kundi hili. Baadhi ya manabii wamekuwa na vitabu vya mbinguni kwa mujibu wa aya za Qurani Tukufu: Zaburi ni kitabu cha Nabii Dauda alaihi salam, Taurati ni kitabu cha Nabii Musa alaihi salam, Injili ni kitabu cha Nabii Isa alaihi salam na Qurani tukufu ni kitabu cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Qurani haijataja kitabu makhususi kwa ajili ya Nabi Ibrahim alayhi salam, na badala yake imetumia neno suhuf kuhusiana na kitabu chake. Fauka ya hayo, kwa kuzingatia maelezo ya baadhi ya hadithi Mwenyezi Mungu alituma suhufu 50 kwa Nabii Sheith alaihi salam, suhufu 30 kwa Nabii Idrisa alaihi salam na suhufu 20 kwa Nabii Ibrahim alaihi salam. Qurani tukufu imeheshimu na kutukuza shakhsia na sifa za mitume ululazm zaidi kuliko ingine Kundi hili la manabii, kama tulivyoashiria hapo kabla, lilikuwa na kitabu na sheria, na manabii wa zama zao au manabii waliokuja baada yao waliwafuata na waliendelea kufanya hivyo mpaka nabii mwingine ulul azm alipotumwa. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 35 ya suratul Ahqaf, kwamba basi subiri kama walivyosubiri mitume wenye azma kubwa. Ululazma maana yake ni mtu mwenye azma thabiti na dhamira imara, ambaye haachi kufanya hima na idili katika kazi. Kwa vile mitume waliokuwa na sheria walileta mafundisho mapya, ilibidi wakabiliane na mwenendo jumla uliokuwa ukitawala katika jamii ya wakati huo. Wajumbe hao wa Allah walikataa vikali ushirikina na ada mbaya na zenye kupotosha watu. Kwa hiyo viongozi wa babe na wenye viburi katika jamii na wale waliohisi kwamba wanapoteza nafasi zao kijamii pamoja na masilahi yao kutokana na kuwekwa mafundisho ya mtume walipiga ngoma ya upinzani na kusimama dhidi yao. Maadui wakaidi walijitahidi sana kuwatenga na kuwakandamiza watu hao wa mbinguni. Ni dhahiri shahiri kwamba mitume walihitaji azma thabiti ya kukabiliana na maadui hao wenye chuki na kuondoa vizuizi vya ukuaji na mwongozo katika njia ya watu. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana kundi hili la mitume limefahamika kwa jina la ulu la azme. Na katika aya iliyotangulia, Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam anatakiwa na Mwenyezi Mungu asubiri wa kama walivyosubiri mitume ululazm yaani wenye azma na ustahmilifu mkubwa. Katika aya ya saba ya Suratu Lahzab kunaashiriwa kundi hili la mitume. Aya hiyo inasema: na tulipochukua ahadi kwa manabii na kwako wewe na Nuhu na Ibrahimu Musa na Isa mwana wa Maryam na tulichukua kwao ahadi ngumu. Awali aya hii inaashiria kwamba Mwenyezi Mungu alichukua ahadi kwa manabii, na kisha inaashiria kwa sura maalum mitume ulu la azm ambao walikuja na kitabu na sheria. Katika aya hii Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam ametajwa kabla ya wote kutokana na daraja kubwa aliyokuwa nayo, na kisha yamekuja ya majina manne ya mitume kwa mpangilio wa kutumwa kwao, yani Nuhu, Ibrahim, Musa na Isa alaihimu salam. Hii inaonyesha kuwa ahadi iliyochukuliwa na Mwenyezi Mungu ilikuwa ni kwa mitume wote, licha ya kuwa mitume ulul azm wametajwa kwa sura maalum mkabala wa ahadi hii. Kwa mujibu wa ahadi hiyo, mitume wanapaswa kubeba jukumu la mahubiri ya mafundisho ya Mwenyezi Mungu, kuwaongoza watu kwa njia nzuri, kuwalingania watu kwenye tauhidi kukiri wito wa mitume waliotangulia na kuandaa kaumu zao kuwakubali mitume watakaokuja baada yao. Kimsingi, kila kitu ambacho kiko ndani ya mfumo wa majukumu ya kinabii kinajumuishwa katika wigo wa ahadi hii. Katika vyanzo vya Kiislamu kuna hadithi nyingi zilizopokewa kuhusiana na maudhui hii ya kwamba mitume ululazm walikuwa watano. Imekuja katika hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imam Jafar Sadiq alaihi salam ya kwamba amesema, manabii na mitume wakubwa ni watano, wao ni mitume ululazm, na risala ya utume inazunguka katika mhimili wao, nao walikuwa ni Nuh, Ibrahim, Musa, Isa, na Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Bwana mmoja alimuuliza Imam Sajjadi alaihi salam kwamba kwa nini mitume hao wameitwa kuwa ni ulul azm. Katika kumjibu alisema, kwa sababu wao walitumwa na kubathiwa mashariki magharibi ya ardhi na kwa ajili ya majini na watu. Mitume ulul azm, yani wenye azma kubwa wana sifa tatu muhimu na bora ikilinganishwa na mitume wengine. Mwito wao ulikuwa jumuishi na kwa ajili ya watu wote, walikuwa na sheria za kujitegemea na walikuwa na kitabu. Hivyo inawezekana kusema kuwa kigezo cha kuwa ulo la azme ni kuwa na kitabu na sheria za kujitegemea zenye kujumuisha kanuni na maagizo pamoja na maamrisho. Hata hivyo, makusudio ya sheria za kujitegemea sio kwamba ni sheria za mtume mpya ambazo ni tofauti kabisa na sheria za mtume wa kabla yake au zisiwe na uwiano, bali makusudio na maana yake ni kwamba baadhi ya sheria hizo huwa tofauti kulingana na mazingira na zama, na bila shaka hilo ni jambo la kawaida. Katika kutoa ufafanuzi inapasa kusema kuwa hapana shaka kwamba katika dini zote za Mwenyezi Mungu kuna mafundisho ya kimsingi ya pamoja na yasiyobadilika. Hii ni katika hali ambayo mafundisho ya dini yamewekwa kwa kuzingatia hali na mazingira, zama, na kwa kubadilika mazingira, masharti na maslahi, hukumu zake nazo hubadilika. Kwa mfano, baadhi ya hukumu zilizowekwa katika mafundisho ya Yuhudi zilitokana na Bani Israeli kuasi na kukiuka mara kwa mara, na kwa muktadha huo sheria hizo ziliwekwa kwa ajili ya kuimarisha ari na moyo wa kutii na kuabudu. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki juma hili, kwa leo nalazimika kukomea hapa nikitaraji kuwa mtajiunga nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe tano mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1446 Hijria muafaka na tarehe mosi Juni mwaka 2025 Miladia. Miaka 111 iliyopita katika siku kama ya leo kwa mujibu wa kalenda Hijria, Alizaliwa Sheikh Muhammad Al Ghazali, msomi mwandishi na alimu mkubwa wa Kimisri. Muhammad Ghazali alizaliwa na kukulia katika familia iliyokuwa imeshikamana na dini. Kutokana na hima na idili kubwa aliyokuwa nayo katika masomo, Muhammad Ghazali alifanikiwa kuhitimu katika chuo kikuu cha kiislamu cha Al Azhar akiwa na umri wa miaka 26 tu sambamba na kupata idhini ya kufundisha chuoni hapo, Muhammad Ghazali ameandika vitabu visivyopungua tisini na nne. Siku kama ya leo miaka themanini na tano iliyopita alifariki dunia huko Najaf wa Iraq, Alama Muhammad Husein Gharawi Isfahani mashuhuri kwa jina la Kampani, mwanafalsafa fakihi na mwana irifani mkubwa alizaliwa mwaka 1296 hijiria mjini Kadhimeini nchini Iraqi. Msomi huyo mkubwa alitabahari na kubobea katika elimu za falsafa, tiba, irfan, historia, jiografia, mashairi pamoja na fasihi. Mbali na hayo, Alama Huseini Kampani alikuwa na fikira pevu na uwezo mkubwa wa kubainisha mambo Siku kama ya leo miaka 73 iliyopita aliaga dunia John Dewey, msomi na mwandishi mashuhuri wa Marekani. Alihitimu falsafa katika chuo kikuu cha Vermont kabla ya kuwa na umri wa miaka 20, na baada ya kupata shahada uzamivu katika taaluma ya falsafa alifundisha katika chuo kikuu cha Columbia. Dewey alibobea mno katika taaluma elimu na malezi. Mwanazuoni huyo alifanikiwa kuandika vitabu vingi kuhusiana na elimu na malezi. Miaka 43 iliyopita katika siku kama ya leo, Ustadh Sayid Husein Mirkhani, mmoja wa waanzilishi wa jumuiya ya waandishi wa hati nzuri Iran na mwalimu mahiri wa maandishi ya Nastalik, aliyeaga dunia baada ya juhudi za maisha yake yote katika fani ya kaligrafi. Mwalimu Mirkhani alizaliwa mwaka 1286 Hijiria Shamsia, na akaanza kufanya mazoezi ya kuandika maandishi akiwa mtoto, na kufikia umri wa miaka 11 alikuwa tayari na mwandiko mzuri. na katika siku kama ya leo miaka 38 iliyopita chama cha Jamhuri ya Kiislamu, kikiwa chama kikubwa na kilichojumuisha watu wengi zaidi nchini Iran baada ya mapinduzi, kilivunjwa kwa pendekezo la wanachama wake. Chama cha Jamhuri ya Kiislamu kilianzishwa wiki moja baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na Sayid Muhamad Husein Beheshti, Sayid Ali Khamenei ambaye kwa sasa ndiye kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Sayida Abdul Karimu Musawi Ardebili, Akbar Hashimi Rafsanjani na Daktar Muhammad Jawad Bahunar. Naam, na kabla ya kuondoka studioni, ni mukhtasari wa habari muhimu za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Sayid Abasarakchi, amethibitisha kuwa Iran imepokea baadhi ya vipengele vya mapendekezo kutoka kwa Marekani yaliyowasilishwa na waziri wa mambo ya nje wa Oman, ambayo nchi yake inatekeleza jukumu la upatanishi katika mazungumzo ya sio moja kwa moja kati ya Tehran na Washington, mazungumzo ambayo yalianza mwezi Aprili. Amesema kuwa a, a, mapendekezo hayo yaliwasilishwa na Badr al Busaidi, waziri wa mambo ya nje ya Oman aliyefika Tehran jana kwa safari fupi, licha ya Marekani kusimama uh, kusaidia utawala wa Kizayuni katika vita vyake. Hizbullah uh, uh, imeonyesha nguvu zake na imeporomosha ndoto za maadui. Mahakama moja ya kidara Misri jana ilianza kesi ya aina yake ambayo haijawahi kushuhudiwa dhidi ya Abu Muhammad Julani, kinara wa utawala wa hivi sasa wa Siria na brigedi za shahidi Muhammad Dhaif zimeanzishwa rasmi Palestina kuendeleza mapambano dhidi ya utawala wa kizoweni wa Israel. Lazima sina kutoka hapa Teheran, wapenzi wasikilizaji, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.