Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu, na naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini, lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya ajumaa mosi usiku kutoka katika studio hizi za jami jam hapa jijini Teheran. Tunasikika katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na vilevile tunasikika katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Tabora, Kigoma, Lindi na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 989356547. Email yetu ni swahili radio at irib.ir. Jina langu mimi ni Ahmed Rashi na usiku huu tutakuwa kama kawaida na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, zikiwa ni sehemu za kwanza za matangazo yetu. Baada ya hapo, tutaingiwa katika sehemu yetu ya pili ya vipindi, na itahusiana na makala mbili. Moja ni podcast kuhusiana na makosa kumi maarufu ya utawala wa kizayuni wa Israel, na baadaye tutakuwa na kipindi cha Afrika wiki hii. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho Saa moja na nusu usiku kwa majira ya Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Asema hatutokubali kutwishwa siasa za nchi za magharibi, tutaendelea kurutubisha urani. Afrika Kusini yaanza kuchunguza jinai za enzi za ubaguzi wa rangi wakati wa utawala wa makaburu. Rais wa Marekani amfanyia stizai Macroni kwa kuzabwa kibao na mkewe hadharani. Jeshi la Nigeria laua magaidi sitini wa Boko Haram katika jimbo la Borno. Habari kamili Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Said Abbas Araghchi, amepinga vikali mashinikizo ya nchi za magharibi ya kuitaka jamhuri ya Kiislamu iache kurutubisha madini ya yurani, akiyataja mashinikizo hayo kuwa ni njama za kulitwisha taifa la Irane siasa za madola ya kibeberu. Araghchi amesema hayo alipofanya ziara katika haram ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kusini mwa mji mkuu Teheran leo Jumamosi, na kujadidisha utiifu wake kwa itikadi za mwasisi huyo wa jamhuri ya Kiislamu. Wakati pande nyingine zinaposema lazima tukomeshe urutubishaji, kimsingi zinajaribu kutwisha aina fulani ya utawala na ukuu wake juu yetu, amesema Araji mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran ameeleza kuwa chini ya sheria za kimataifa, tuna haki sawa na no nchi nyingine yoyote ile kufaidika na teknolojia ya amani ya nyuklia, ikiwa ni pamoja na kurutubisha urani. Rakchi pia amepuuzilia mbali eti wasiwasi wa nchi za magharibi juu ya mpango wa kurutubisha urani wa Iran, akisisitiza kwamba hivyo ni vijisababu visivyo na msingi vya kujaribu kuinyima nchi yetu haki yake ya, ya kisheria Wanasema usirutubishe yurani kwa sababu tu wana wasiwasi. Lakini je, wasiwasi wao wasi ni sababu halali ya kutunyima haki ya kisheria na halali? ameuliza Said Said Arakchi. Waziri wa mambo ya nchi wa Iran ameonya kuwa kukubali matakwa hayo ya wa magharibi ni sawa na kukubali kutawaliwa na mataifa ya kigeni, jambo ambalo wananchi wa Iran hawawezi kulivumilia kamwe. Viongozi mbalimbali wa Iran wanasisitiza kuwa katu Jamhuri ya Kiislamu haitosalimu amri na wala kulegeza msimamo wake wa haki juu ya haki ya kihalali ya matumizi ya nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani. Rais Cyril Ramafosa wa Afrika Kusini amemteua jaji mstaafu wa mahakama ya katiba Sisi Hampepe kuwa mwenyekiti wa tume ya ukweli na maridhiano TRC ya kuchunguza ucheleweshaji wa mashtaka na uchunguzi wa jinai zilizofanyika enzi za ubaguzi wa rangi wakati wa utawala wa makaburu Afrika Kusini. Khampepe atasaidiwa na jaji mwandamizi mstaafu wa France Dialeg Gomo na wakili maarufu Andrea Gabriele. Tume hiyo itashughulikia na kuchunguza matukio ya kibaguzi yaliyofanyika kuanzia mwaka elfu mbili na tatu hadi hivi sasa. Rais Ramafosa amesaini tangazo la kuundwa tume hiyo ya kimahakama ya uchunguzi ili kubaini iwapo jaribio majaribio yaliyofanywa kuzuia uchunguzi na kufunguliwa mashtaka washukiwa wa uhalifu enzi za ubaguzi wa rangi yana hali gani. Katika taarifa ya ofisi ya rais, kuanzishwa tume ya uchunguzi ni sehemu ya makubaliano yaliyofikiwa katika majadiliano ya suluhu kwenye shauri la mahakama lililopelekwa na familia za waathiriwa wa uhalifu uliofanyika enzi za ubaguzi wa rangi au apartheid. Ramaphosa amesema kwa miaka mingi kumekuwa na madai ya kuingiliwa kesi hizi. Uingiliaji huo unadaiwa unaonekana kwa sababu ya kucheleweshwa kusikokubalika, upelelezi na mashtaka ya uhalifu wa kikatili uliofanywa chini ya utawala wa ubaguzi wa rangi. Hii imezisababisha familia za wahanga kupata uchungu na mfadhaiko, amesema. Duru mbalimbali duniani zimekuwa zikisisitiza kwamba Marekani haistahiki kujipiga kifua na kudai kuwa kinara kutetea na kulinda haki za binadamu duniani kutokana na rekodi yake nyeusi ikiwemo ya kuunga mkono mfumo wa apartheid nchini Afrika Kusini. Inaarifiwa kuwa kuna wakati Marekani iliunga mkono utawala wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini na shirika la ujasusi la Marekani CIA lilihusika katika kukamatwa Nelson Mandela aliyekuwa kiongozi wa mapambano ya kupinga ubaguzi wa rangi Afrika Kusini. Rais wa Marekani Donald Trump ameonekana kumfanyia dhihaka Rais mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron ambaye hivi karibuni alidhalilishwa na mkewe hadharani na mbele ya kamera za vyombo vya habari duniani. Wakati waandishi wa habari walipomtaka Trump atoe maoni yake kuhusu tukio la hivi karibuni la rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuzabwa kibao na mkewe Brigitte machoni pa ulimwengu mzima, rais huyo wa Marekani ametoa matamshi ambayo baadhi ya wadadisi wa wa mambo wanasema ni ya stihzai. Waandishi wa habari walipomtaka atoe ushauri kidogo, kama kiongozi wa ulimwengu kwa kiongozi wa ulimwengu juu ya tukio hilo, Trump alisema, hakikisha mlango unabaki umefungwa. Trump mwenye umri wa miaka 78 alitoa matamshi hayo ya kejeli huku akitabasamu kwa dharau katika mkutano na waandishi wa habari kwenye ofisi ya Oval, ikulu ya Marekani White House, jana Ijumaa, akiashiria jinsi tukio hilo la faragha lilivyofanyika mbele ya kamera za waandishi wa habari. Baada ya dhihaka hiyo ya Trump, alizungumzia tukio hilo kwa umakini zaidi, akibainisha kwamba nilizungumza naye Macron na yuko sawa, wako sawa. Video inayoonyesha mke wa Macron akimzaba kibao mumewe na baadaye kukataa kumshika mkono wakati wanashuka ndege imeenea kwa kasi ya umeme mitandaoni. Video hiyo iliyoenea sana kwenye mitandao ya kijamii inamwonyesha mke wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron eh, Brigitte Marie Claude Macron, ambaye ni bikizee wa miaka 72 akimpiga kibao cha uso mumewe baada ya ndege yao kutua Vietnam. Ikulu ya Ufaransa Elize ilifanya juhudi za kufifiliza tukio hilo bila mafanikio. Ndoa ya Macron imekuwa na utata tangu mwanzoni, kwani Brigitte wakati huo alikuwa mwalimu wa michezo ya kuigiza aliyekuwa na umri wa miaka 39 katika shule ya kikatoliki kaskazini mwa Ufaransa alikokuwa akisoma. Macron wakati huo akiwa na umri wa miaka 15 walipoanza kuchumbiana. Awali wazazi wa Macron hawakuunga mkono uchumba wa wawili hao kutokana na mwanya mkubwa wa umri baina yao naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jeshi la Nigeria limetangaza habari ya kuwaua wanachama sitini wa genge la kigaidi la Boko Haram baada ya kuzima shambulio dhidi ya kambi ya kijeshi huko Bita, eneo la Gwoza, kaskazini mashariki mwa jimbo la Borno. Magaidi hao waliwashambulia wanajeshi wa kituo cha brigedi ya 26 katika kambi ya kijeshi ya Bita mapema siku ya Ijumaa, kabla ya askari wa Nigeria kujibu mapigo na kuwapa vipigo vikali magaidi hao. Katika operesheni madhubuti na iliyoratibiwa vyema, wanajeshi hodari wa operesheni ya Hadin Kai walifanya shambulio la ardhini na angani dhidi ya maficho ya magaidi huko Bita, jimbo la Borno, mapema jana, imesema taarifa ya jeshi la Nigeria. Mapigano hayo makali yalisababisha kuangamizwa takriban magaidi sitini, kwa mujibu wa taarifa, msemaji wa jeshi la Nigeria Onyenyechi Anele. Hii ilikuwa ni shambulio la pili la kigaidi lililotibuliwa katika kambi za kijeshi za Borno ndani ya wiki moja. Hapo awali, magaidi hao walishambulia kambi tatu za kijeshi katika maeneo mbalimbali ya Borno mwezi Uhu, wa Mei, Mei kumi na tatu, kundi hilo la kigaidi lilishambulia kambi ya kijeshi katika eneo la Marte katika jimbo la Borno kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuua wanajeshi kadhaa. Boko Haram ni genge la wanamgambo lenye makao yake kaskazini mashariki mwa Nigeria na pia linaendesha harakati zake katika nchi jirani za Chad, Niger, kaskazini mwa Cameroon na Mali. Katika miezi ya hivi karibuni maelfu ya wanachama wa genge la kigaidi la Boko Haram na wenzao wa ISWAP wamekuwa wakijisalimisha kwa maafisa wa usalama kaskazini mwa Nigeria. Na baraza la jiji la Barcelona huko Uhispania limetangaza kuvunja uhusiano wa kitaasisi na utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo wa kizayuni kwenye ukanda wa Ghaza huko Palestina. Yaani Jumaa, baraza hilo lilipiga kura ya kuvunja uhusiano wa kitaasisi na utawala wa kizayuni wa Israel na kusitisha makubaliano yake ya kirafiki na Tel Aviv hadi sheria ya kimataifa itakapoheshimiwa na kuhakikishiwa haki za kimsingi za watu wa Palestina. Uamuzi huo ambao unajumuisha takriban hatua ishirini uliungwa mkono na chama tawala cha kisoshalisti Barcelona, vyama kadhaa vya vya mrengo wa kushoto na vikundi vinavyounga mkono uhuru. Hatua hiyo inaashiria kuvunjika uhusiano wa kitaasisi na serikali ya hivi sasa ya Israel sambamba na kusitishwa mkataba wa urafiki uliotoa saini Septemba 24, 1998 kati ya Barcelona na Tel Aviv. Nikumbuke kuwa mwaka 2023 mea wa jiji la Uhispania la Barcelona alitangaza kusimamisha uhusiano na Tel Aviv kutokana na Israel kukiuka haki za watu wa Palestina kwa njia iliyoratibiwa kitaasisi. Alitangaza uamuzi huo katika barua yake kwa waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu. Na huu ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia kutoka hapa jijini Teheran. Haya ni matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kutoka katika studio hizo za Jamijam hapa jijini Teheran. Na sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema: kwa nini Marekani inafuatilia sana kupanua uhusiano na utawala mpya wa Siria? <tune> baada ya rais wa marekani donald trump kuamuru kuondolewa vikwazo dhidi ya siria makazi ya balozi wa marekani mjini damaskus sasa yamefunguliwa tena baada ya kupita miaka kumi na tatu mbali na thomas barak mjumbe maalumu wa rais wa marekani katika masuala ya siria na baadhi ya wafanyakazi wa wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo asad ashaibani waziri wa mambo ya nje wa serikali ya mpito ya siria alihudhuria sherehe za ufunguzi wa makazi hayo ya balozi wa Marekani mjini Damaskas. Katika safari hii Thomas Baranka amekutana na Muhamed Julani, mkuu wa serikali ya mpito ya Siria. Wakati wa sherehe za ufunguzi wa makazi hayo, bendera ya Marekani ilipeperushwa juu ya viwanja vya makazi, kitendo ambacho wachambuzi wa mambo wanakichukulia kuwa ni kielelezo cha hamu ya pande mbili ya kufungua ukurasa mpya katika mahusiano ya nchi mbili. Aidha, makubaliano yalitiwa saini kati ya makampuni ya Marekani, Qatar na Uturuki kwa lengo la kukarabati gridi ya umeme ya Siria. Matukio hayo yanakuja baada ya rais wa Marekani Donald Trump kuamuru kuitambua rasmi serikali mpya ya Siria na kutangaza kuwa ameondoa vikwazo vya miongo kadhaa ya Marekani dhidi ya nchi hiyo ili kusaidia kuimarisha uchumi wake. Kwa hivyo swali muhimu ni kuwa, je, kwa nini Marekani imeweka kipaumbele katika kupanua uhusiano na serikali ya mpito ya Syria kwenye vipaumbele na ajenda zake kuu? ili kujibu swali hilo ifahamike kwanza kwamba sababu muhimu zaidi iliyopelekea Marekani kufungua ubalozi wake huko Damascus mwaka elfu mbili kumi na moja inahusiana na serikali ya zamani ya Damascus. Serikali hiyo ikiongozwa na Bashar al Asad ilipinga vikali kufanya mapatano ya udhalilishaji na utawala wake zayuni na kuamua kushirikiana na mhimili wa mukawama wa wa eneo la Asia Magharibi unaopinga ubeberu na unyanyasaji wa madola magharibi na vibaraka wao katika eneo hili. Kwa hivyo serikali ya Bashar al Asad nchini Siria ililazimishwa kupigana vita vikali ambavyo havijawahi kushuhudiwa tena tokea mwaka elfu mbili kumi na moja ambapo jeshi la nchi hiyo lililazimika kupambana na magenge ya kigaidi ambayo wanachama wake walitoka zaidi ya nchi 80 duniani. Aidha, Marekani iliwekea nchi hiyo vikwazo vikali ambavyo vilikuwa na madhara makubwa kwa uchumi wa Siria. Kufuatia kuanguka utawala wa rais Bashar al-Assad nchini Siria mwezi Disemba mwaka jana, serikali ya Marekani imekuwa ikiona kuimarika kwa serikali nchini Siria ambayo si tu kwamba haina uwezo wa kujilinda dhidi ya utawala wa kizayuni bali pia haina maingiliano yoyote na mhimili wa mkawama katika eneo la Asia Magharibi, ni kwa faida yake inavyohisi. Zaidi ya hayo, serikali ya mpito ya Julani si tishio lolote kwa Marekani na wala haipingi ukaliwa kwa mabavu ardhi ya nchi hiyo na wanajeshi wa Marekani. Kwa hivyo, kufuatia matukio ya hivi karibuni ya kisiasa nchini Siria na kuanguka serikali iliyopita, dalili zimejitokeza za Washington kutaka kufufua uhusiano wake na utawala mpya wa Damascus. Mwishoni mwa mwezi Disemba 2024 chini ya wiki mbili baada ya kuanguka utawala wa rais Bashar al Assad, ya ujumbe wa kidiplomasia kutoka Marekani ulielekea Damascus na kufanya mazungumzo na Julani, mkuu wa utawala mpya wa Syria. Na, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na mlikuwa mkisikiliza sehemu ya kwanza ya matangazo yetu haya ambayo imehusiana na taarifa habari za dunia pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Ama katika sehemu yetu hii ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu usiku huu tutakuwa na podcast ambayo ina kichwa cha maneno kinachosema makosa kumi maarufu ya Israeli. Baada ya podcast hiyo tutakuleteni kipindi chetu cha kila wiki cha Afrika Wiki Hii. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa dakika zilizobakia za matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. <mulia> Makosa, makosa kumi suni ya Wazayuni. Ni matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji popote pale ulipo na karibu kutegea sikio sehemu ya tano ya podcast hii ya makosa kumi mashuhuri kuhusu Israel. Katika podcast hii kama tulivyosema katika sehemu zilizotangulia tutabainisha mambo kumi kuhusu Israel ambayo watu wengi wanadhani ni ya kweli, kumbe si kweli bali ni uongo na uzushi mtupu. Katika sehemu ya tano ya podikasti hii, tutazungumzia madai na uongo mwingine kuhusu Israeli, ambayo ni kwamba mwaka 1948 Wapalestina waliondoka kwa hiari yao wenyewe katika ardhi na nchi yao weni nami hadi mwisho wa sehemu hii ya tano. Katika sehemu ya kitabu chake kiitwacho makosa kumi kuhusu Israel, Ilan Pape anachunguza na kukosoa hekaya ambayo kama kawaida ni uzushi wa Uzayuni, hadithi inayosema Wapalestina waliondoka kwa hiari katika nchi yao mnamo mwaka 1948. Ni hivi majuzi tu, baada ya miaka mingi ya kukanusha, wanahistoria wa kizayuni wanasisitiza kuwa viongozi wa harakati ya kizayuni walikuwa wakizingatia kwa uzito suala la kuwahamisha Wapalestina, kuwaondoa katika ardhi yao na kuwahamishia katika nchi nyingine. Viongozi na wana nadharia wote wa kizayuni walikuwa wakizungumza katika mikutano ya hadhara kuhusu kuwahamisha wapalestina kupitia makubaliano. Lakini hata hotuba hizo zinafichua ukweli mchungu kwamba hakuna kitu kama kuhamishwa kwa hiari. Berl Katznelson ni mmoja wa wananadharia wa kizayuni wa miaka ya 1930. Maoni yake juu ya kuhamishwa wa Palestina yalikuwa ya haraka sana na ya wazi na aliyaunga mkono. Akiwahutubia washiriki wa, wa, wa kongamano la 20 alisema: Dhamira yangu iko wazi kabisa, jirani wa mbali ni bora kuliko adui wa karibu. E, hivyo aliposikia kwamba serikali ya Uingereza inafikiria uwezekano wa kuhamisha Wapalestina ndani ya Palestina, alifadhaika sana na kukata tamaa. Kwa hiyo Berl Katznelson akatangaza hivi: kuhamia mahali fulani ndani ya Palestina si sawa, ninaamini kwamba mustakabali wao uko Siria na Iraqi. Viongozi kama Cart Nelson walitumaini kwamba Waingereza wangeshawishi au kuwalazimisha wakazi wa eneo hilo kuondoka katika nchi yao. Ben Gurion aliunga mkono maneno ya Bell Cart Nelson mwaka huo huo akisema, uhamishaji wa kulazimishwa wa Waarabu kutoka katika tambarare na mabonde ya nchi inayopendekezwa ya Wayahudi inatupa kitu ambacho hatujawahi kuwa nacho hapo awali. Tunapewa fursa ambayo hatukuweza kufikiria hata katika ndoto zetu kubwa zaidi. Hii ni zaidi ya nchi, serikali na haki ya kutawala. Huu ni uimarishaji wa kitaifa katika nchi huru. Hata hivyo, viongozi wa kizayuni walikuwa na matumaini kwamba kuhamishwa wa Palestina kutoka katika nchi yao kungefanywa na Waingereza, lakini kwa vyovyote vile kufanywa hilo na Uingereza au bila wao. Ben Gurion alikuwa amebainisha wazi kufukuzwa wa Palestina kuwa ni mradi wa mustakabali wa kizayuni huko Palestina. Ben Gurion, kiongozi wa vuguvugu hilo, na wana nadharia wa wengine kama vile Kurt Nelson, wote walitetea kile kilichoitwa kuhama kwa hiari. Ndio maana Ben Gurion alisema kuhama kwa Waarabu ni rahisi zaidi kuliko uhamiaji mwingine wowote katika historia, kwa sababu kuna idadi ya nchi za Kiarabu katika eneo hili. Lakini kwa vyovyote vile, nyadhifa hizi hazikuwa za uaminifu na zisizowezekana. Ukweli ni kwamba halikuwa jambo la kueleweka kwamba kuwahamisha watu wa nchi kutoka nchi yao wenyewe, ambapo walikuwa wameishi kwa karne nyingi, vipi linaweza kuwa jambo la hiari? Uhamisho huu haukuwezekana isipokuwa kwa nguvu. Katika dakika zilizosalia za kikao cha viongozi wa kizayuni mwaka 1938 Kurt Nelson anaeleza kuwa kulazimishwa kulimaanisha kushinda mukawama wa Palestina wenyewe dhidi ya matakwa yao ya kubakia katika ardhi yao. Nadharia ya viongozi wa kizayuni ilikuwa ni hadaa. Kulikuwa na mazungumzo ya uhamisho wa hiari, lakini mkakati ulikuwa kuongeza idadi ya uhamisho wa kulazimishwa hadi fursa ya uhamisho mkubwa ipatikane fursa ambayo ilipatikana mnamo mwaka 1948. Kwa ujumla tunajifunza kutoka katika kumbukumbu za mkutano wa mwaka 1938 kwamba neno kuhama kwa hiari kwa kweli linamaanisha kuhama kwa kulazimishwa. Ben Gurion mwenyewe alitangaza kwa kusema, ninaunga mkono kuhamishwa kwa kulazimishwa, sioni chochote kisicho cha maadili katika hili. katika kuchunguza ngano na simulizi hii kwamba wapalestina waliondoka kwa hiari katika nchi yao mnamo mwaka 1948 ilan pape anarejelea wasikilizaji wake kwenye kitabu chake kingine cha usafishaji wa kikaumu wa palestina katika kitabu hicho pape alichunguza kufukuzwa kwa wingi kwa wapalestina mnamo machi 1948 inayojulikana kama plan d yani mpango d pape anaendelea mstari mkuu wa israel wa kuhalalisha na propaganda haujabadilika kwa miaka mingi waisrael walisema kuwa wakimbizi waki wali wa kipalestina walikimbia wao wenyewe wakati wa vita vya mwaka 1948 hao ni wapalestina waliofukuzwa na israel wakati wa vita huu ni uzushi uliotungwa na wizara ya mambo ya nje ya Israel mnamo mwaka 1949. Wamarekani walishinikiza Israel kuwarudisha wakimbizi wa kipalestina nchini kwao, lakini uzayuni haukukubali. Marekani iliweka vikwazo, lakini kwa hali yoyote ilikuwa shinikizo la muda mfupi. Vita baridi vilipozidi, wamarekani walipoteza hamu ya kufuatilia tatizo la wakimbizi hadi John F. Kennedy alipoingia madarakani. Historia inasema alikuwa rais wa mwisho wa Marekani kukataa kutoa msaada wa kijeshi kwa Israel. Lakini baada ya kuuawa John F Kennedy, bomba hili la maji la msaada wa kijeshi lilifunguliwa tena, hali ambayo ilimfanya Oliver Stone, mkurugenzi, mwandishi na mtengeneza filamu wa Kimarekani kuashiria kwa siri kuhusu uhusiano wa Israel na mauaji ya raisi katika filamu yake ya JFK. Ben Gurion alisikitishwa sana na uamuzi wa utawala wa Kennedy wa kujaribu kuwarejesha makwao wakimbizi wa Kipalestina. Alifikiri kwamba pengine Umoja wa Mataifa kwa msaada wa Marekani ungeweza kuilazimisha Israel kuwarejesha wakimbizi hao katika nchi yao. Ndio maana akatoa wito kwa wasomi wa vyuo vikuu wa Israel kutunga historia potofu na kusema kuwa Wapalestina walihama wenyewe kwa hiari yao kutoka makwao na katika ardhi zao. toban hii, kwamba Wapalestina waliacha nyumba na ardhi zao kwa hiari yao, siyo maneno pekee ya uongo kuhusu vita vya mwaka 1948 Wazayuni kwa mujibu wa maoni yao wenyewe pia wanaibua makosa mengine matatu. Kosa la kwanza ni kusema kwamba Wapalestina wanapaswa kujilaumu wenyewe kwa yale yaliyowapata, kwa sababu hawakukubali azimio nambari mia moja na themanini na moja la Umoja wa Mataifa ambalo liligawanya Palestina kuwa nchi mbili za Kiarabu na Kiyahudi. Dai hili linapuuza asili ya ukoloni ya Uzayuni. Ni kichekesho kuhalalisha mauaji ya kizazi ya wa Wapalestina kwa kutokubali mpango wa Umoja wa Mataifa kama adhabu, na huo ulikuwa mpango ambao uliandaliwa bila mashauriano yoyote na Wapalestina wenyewe kuhusu mustakabali wa nchi yao. Kosa jingine la kuchekesha kuhusu 1948 ni kwamba Israel alikuweko Daudi ambaye alikuwa akipigana na Jalut Mwarabu. Israel iliponyosha mkono wa amani, Wapalestina na ulimwengu wa Kiarabu walikataa. Madai ya kichekesho ya vita vya Daudi na Jaluti ni kwamba Wapalestina hawakuwa na nguvu ya kijeshi ya kitambo hata kidogo. Kuhusu madai ya tatu yasiyo na msingi, ni kwamba Israel ilinyosha mkono wa amani kwa Wapalestina baada ya vita, ushahidi pia unaonyesha kinyume. Kwa hakika viongozi wa Israel wenye misimamo mikali walikataa kuingia katika mazungumzo kuhusu mustakabali wa Palestina. Hata magaidi wa Israel walimuua mpatanishi wa amani wa Umoja wa Mataifa mnamo Septemba 1948 na viongozi wa Israel walilifumbia macho kwa makusudi suala hilo. Kutopatana na uadui wa Israel kuliendelea kama mwanahistoria wa Kiisrael anavyoonyesha katika kitabu chake cha Iron Wall, yani ukuta wa chuma, ni Waisrael ndio ambao kwa bahati mbaya walikataa mapendekezo yote kwenye meza. Hata kama kungekuwa na mapendekezo hawangeonyesha upole wowote. Mnamo Februari mwaka 1947 Uingereza iliamua kuondoka eneo la asia magharibi. Jumuiya wa Palestina na viongozi wake waliona kujiondoa kwa Uingereza kama kitendo cha uhuru wa Palestina. Kama nchi nyingine za Kiarabu, walifikiri kwamba mamlaka na udhamini zingeamisha mamlaka hatua kwa hatua kwa wakazi wa kiasili na kwamba wao wenyewe wangeamua kidemokrasia asili ya serikali yao ya baadaye, lakini uzayuni ulikuwa umejitayarisha mapema. Mara tu baada ya London ilipojiondoa Palestina, viongozi wa kizayuni walijitayarisha kupigana katika pande mbili, katika uga wa kidiplomasia na upande wa kijeshi. Njia ya diplomasia ilikuwa ni kuhusisha suala la utata la mauaji ya kimbari ya Holocaust na hatima ya wayahudi kote ulimwenguni na hatima ya walowezi wa kiyahudi huko Palestina. Kwa hiyo wanadiplomasia wa kizayuni walijaribu kuaminisha jamii ya kimataifa kwamba mtawala mrithi wa Uingereza huko Palestina alikuwa na wasiwasi na hatima ya Wayahudi. Matokeo ya mbinu ya kidiplomasia ilikuwa azimio la Umoja wa Mataifa la Novemba 29 mwaka 1947 kuhusu kugawanywa Palestina. Hati hii ilitayarishwa na wawakilishi ambao walikuwa na habari kidogo kuhusu Palestina. Wazayuni walikuwa wamependekeza kuwa asilimia 80 ya ardhi ya Palestina liwe taifa la Kiyahudi, zingine zilizobakia zitaunganishwa na kusimamiwa na ufalme wa Jordan. Jordan ilikuwa na hisia zinazokinzana kuhusu suala hilo. Kwa upande mmoja, haikujali kuongeza udongo wenye rutuba katika nchi yake isiyo na maji, lakini kwa upande mwingine, haikutaka kuonekana kuwa imesaliti kadhia ya Palestina. Hali ya mambo ilizidi kuwa mbaya wakati viongozi wa Kiyahudi walipofikia makubaliano na mtawala wa Jordan na Wazayuni wakakaribia kuitikia madai yao. Hata hivyo, Wazayuni hawakuwa na udhibiti thabiti juu ya kamati maalumu ya Umoja Mataifa. Kwa hiyo chaguo la kuunganishwa na Jordan liliondolewa na kamati ilisisitiza kwamba madola mawili huru yanapaswa kuundwa nyaraka zilizovuja zinaonyesha kuwa viongozi wa Kizayuni waliokubali mpango huo mpya kwa sababu walijua Palestina wangeukataa. Kwa upande mwingine, walijua kwamba hatimaye kugawanywa ardhi ya Palestina kungeamuliwa kupitia hatua za kivitendo uwanjani na sio mazungumzo ndani ya chumba cha kamati. Matokeo muhimu zaidi ya mpango huu yalikuwa uhalalishaji wa kimataifa wa utawala wa Kiyahudi. Kwa hakika viongozi wa kizayuni walianzisha nchi isiyo na mipaka ya uhakika mwaka 1948 ambayo iliwaruhusu kuendelea kupanua mipaka hii katika siku zijazo. Ben Gurion aliazimia kwamba nchi yoyote itakayoundwa katika mustakabali inapaswa kuwa ya wayahudi pekee. Ilikuwa ni shauku iliyounda tabia ya Ben Gurion, sio tu kabla ya mwaka 1948 lakini hata baada ya kuanzishwa Israel. Mawazo haya yalimpelekea kutekeleza usafishaji wa kizazi wa Palestina katika miaka 1948 hata alifikia kusema katika ujumbe wake kwa majenerali kwamba kadiri wa Palestina watakavyokuwa wachache, ni bora zaidi. Mwisho wa mamlaka ulipokuwa ukikaribia, Waingereza walirudi nyuma kuelekea bandari ya Haifa. Kila eneo ambalo wa Waingereza waliondoka, lilichukuliwa na wanajeshi wa Kiyahudi na kuwaondoa wenyeji, hata kabla ya mwisho wa igizo. Hii ilifanyika chini ya mpango D. Mpango huu ulionyesha wazi njia ambazo zilipaswa kutumika katika mchakato wa kuangamiza wakazi wa eneo hilo. Kazi hizo ni pamoja na kuharibu vijiji kupitia kuwafyatulia risasi, kulipua, kutega mabomu ya ardhini, hasa katika vituo vyenye idadi kubwa ya watu ambavyo ni vigumu kuvidhibiti kabisa, kuzingira vijiji na kufanya upekuzi ndani yake. Ikitokea upinzani lazima waangamizwe, na watu wa Palestina lazima wafurushwe kutoka kwenye mipaka ya nchi yao. Lakini iliwezekanaje kwa jeshi dogo la Israel kujihusisha na usafishaji kwa kiwango kikubwa hivyo? Hili lilitokea katika hali ambayo Israel ilikuwa na shughuli nyingi za kukabiliana na majeshi ya zamani ya ulimwengu wa Kiarabu. Kwanza, Kabla ya kuwasili majeshi ya Waarabu, wakazi wa mijini wa Palestina walikuwa wa wameondolewa isipokuwa katika miji michache muhimu. Pili, maeneo ya Palestina yalikuwa tayari chini ya udhibiti wa Israel na makabiliano na jeshi la Waarabu yalikuwa kwenye mipaka, si ndani ya vijiji. Wajordan wangeweza kuwasaidia Wapalestina, lakini kamanda wa Uingereza wa jeshi la Jordan aliepuka kukabiliana na Israel. Hatimaye, hatua za kijeshi za vikosi vya waarabu hazikuwa na ufanisi. Tukiangalia kwa mapana jambo hili, tunatambua kwamba hatua za Israel zinaweza tu kuitwa uhalifu wa kivita. Kwa kweli, vitendo hivi havikuwa uhalifu wa kivita tu, bali pia uhalifu dhidi ya ubinadamu. Uhalifu ambao viongozi wa kizayuni wametenda na wanaoendelea kuufanya ni mauaji ya kizazi. Hili si tamko rahisi tu bali ni tangazo la hatia lenye athari pana za kisiasa, kisheria na kimaadili. Waathiriwa wa mauaji ya kikabila ni pamoja na wale waliokimbia makazi yao kwa hofu kama sehemu ya operesheni inayoendelea na wale walioondolewa kwa nguvu kutoka katika nyumba zao mnamo mwaka 1948 na kufukuzwa kwa wingi wa Palestina kuliambatana na mauaji, ubakaji na kufungwa kwa wanaume wenye umri wa zaidi ya miaka kumi katika kambi za kazi ngumu kwa muda wa zaidi ya mwaka mmoja. Matokeo ya kisiasa ya hili ni kwamba Israel pekee ndiyo ya kulaumiwa kwa kuunda tatizo la wakimbizi wa Kipalestina. Uhalifu huu kwa kawaida ulihusisha wajibu wa kisheria na kimaadili kwa Israel uhalifu ambao hakuna hata mmoja aliyefikishwa mahakamani. Matokeo ya kimaadili ya suala hili yamekuwa kwamba Uyahudi ulizaliwa kutokana na dhambi, na dhambi hii na uhalifu huu haujawahi kukubaliwa na Israel au kuungama. Mbaya zaidi, duru zingine zilikubali na kuhalalisha uhalifu huu, uhalifu ambao ulifanywa hapo awali na bado unaendelea kufanywa hadi leo hii. Baada ya mwaka 1948, na sera ya kizayuni ya usafishaji na uangamizaji wa kizazi ilichukua mkondo mpya na sura mbalimbali katika maeneo mbalimbali ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na ndani ya Israel. Sera ya kuwafukuza Wapalestina iligeuka kuwa marufuku kwa Wapalestina kuondoka katika vijiji au vitongoji vyao. Kuwaweka Wapalestina katika maeneo waliokuwa wakiishi kungefikia lengo sawa kabisa na kufukuzwa kwao. Wapalestina walipozingirwa katika maeneo yaliyofungwa kabisa, wa kabisa watunga sera wa Israel walifanikisha lengo lao, kwa sababu hii lilikuwa dhihirisho jingine la uangamizaji kizazi wa Israel. Hawakuwahi kuadhibiwa kwa uhalifu kama huo. Ilisemekana kuwa badala ya adhabu waathiriwa wangelipwa kwa hiyo katika azimio nambari 194 la Disemba mwaka 1948 na lililotolewa na Baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu fidia kwa wakimbizi wa Kipalestina lilikuwa kurejea bila masharti kwa wakimbizi na familia zao katika nchi yao na ikiwezekana kwenye makazi yao, azimio ambalo halijawahi kutekelezwa na hakuna hakikisho la utekelezaji linaloonekana kwa hilo hayo yote yamesemwa ili kuthibitisha kwamba wapalestina hawakuiacha nchi yao kwa hiari yao mwaka 1948 wapalestina hawakuiacha nchi yao isipokuwa kwa kulazimishwa kulazimishwa na kuogopa jinai za israel hii ndiyo hekaya ya tano ambayo pia ilikuwa kisingizio cha uzayuni cha kuficha uhalifu wake na kuhalalisha uwepo wake katika ardhi isiyo yake. Wapenzi wasikilizaji, tumefikia tamati ya podcast yetu ya tano kwa leo. Tukutane tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa makosa kumi mashuhuri kuhusu Israel. Asanteni na kwaahirini. Afrika wiki hii. Natumai humzima wa afya msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo, karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyotikisa anga barani Afrika katika kipindi cha juma moja lililopita. Miongoni mwa yale tutakaangazia hii leo ni pamoja na Senegal yataka fidia ya maana ya mauaji ya halaiki yaliyofanywa na wanajeshi wa Jerumani enzi za ukoloni, wanachua mfukuza balozi wa Israel katika chuo kikuu nchini Senegal, na mripuko wa kipindupindu waua makumi ya watu huko nchini Sudan pamoja na matukio mengine. Karibu. Wiki hii balozi wa Israel nchini Senegal, Yuval Wax, alilazimika kuondoka katika chuo kikuu cha Dakar baada ya wanafunzi kupinga uwepo wake huku akipiga nara za kuunga mkono wa Palestina chuoni hapo. Wax alikuwa amealikwa kuhutubia mkutano kuhusu mahusiano ya kimataifa katika chuo kikuu cha Sheikh Anta Diop, ambayo ni taasisi kubwa na maarufu zaidi ya elimu ya juu nchini humo, lakini alipofika makumi ya wanafunzi walikusanyika nje ya ukumbi wakiimba Palestina huru, Ghaza huru na Israel ni mhalifu wa vita. Video zilizosambaa mitandaoni zinaonyesha wanafunzi wakipeperusha bendera za Palestina na kumzomea mjumbe huyo mpya, sambamba na kumzuia kutoa hotuba yake. Waks aliondolewa hobela hobela na haraka na maafisa wa usalama chuoni bila kuhutubia hadhira. Waandamanaji waliendelea kumfuata huku akipiga kelele na kupeperusha bendera alipokuwa akiondoka. Ni kupe kionjo cha mambo yalivyokuwa chuoni hapo. Maandamano yamekuwa yakifanyika mara kwa mara katika mji mkuu wa Senegal, Dakar, kupinga jinai za utawala wa kizayuni hususan katika ukanda wa Ghaza. Wakati huo huo wa Afrika kwa mara nyingine tena wameonyesha hisia zao za kuthamini binadamu kwa kuenzi nafasi muhimu ya wanamapambano wa Palestina. Tuzo ya kila mwaka ya Kwame Tua kwa mwaka huu elfu mbili ishirini na tano amepewa kiongozi wa Palestina shujaa Shahid Yahya Sinwar almaarufu Abu Ibrahim, wakati wa sherehe za kuadhimisha siku ya uhuru wa Afrika. Shahid Yahya Sinwar, mkuu wa zamani wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, aliuawa kigaidi na Israel kwenye ukanda wa Ghaza mwaka jana. Katika hafla ya kuonyesha kuenzi na kuheshimu mapambano ya kimataifa dhidi ya ukoloni na ukandamizaji, chama cha Revolutionary Pan African Peoples kimeipa familia ya Yahya Sinwar tuzo yake ya kwa metua ya mwaka huu. Hatua hiyo imechukuliwa kutambua na kuenzi nafasi yake ya kwanza katika kuongoza mukawama wa palestina na mapambano ya haki na ya kishujaa wa Palestina dhidi ya uvamizi wa Israel. Sherehe za kukabidhiwa tunzo hiyo ziliambatana na kumbukumbu kumbu ya siku ya uhuru wa Afrika iliyoadhimishwa Mei 25. Katika hatua nyingine, mkuu wa kamandi ya jeshi la Marekani barani Afrika, kwa kifupi AFRICOM, ametangaza mpango wa kutathmini upya uwepo wa jeshi hilo katika bara la Afrika, huku mataifa mengi yakianza kupima upya ushirikiano wao wa kiulinzi na nchi za Magharibi na kueleza ushirikiano wao kwa nchi zingine zisizo za kibeberu. Hatua hii inakuja miezi michache baada ya wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, kulazimika kuondoa majeshi yake kutoka nchi kadhaa za eneo la Sahel barani Afrika. Kamanda wa AFRICOM Jenerali Michael Langley aliwaambia waandishi wa habari katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, kwamba tayari ameshafanya mazungumzo na mawaziri wa ulinzi pamoja na baadhi ya wakuu wa nchi barani Afrika kuhusu suala hilo. Langley alienda Kenya kushiriki kongamano la makamanda wa majeshi ya Afrika lililofanyika wiki hii. Hatua hii inajiri sambamba na taarifa zilizochapishwa katika vyombo vya habari vya Marekani zikidai kwamba serikali ya rais Donald Trump inatafakari kuunganisha AFRICOM na kamandi ya kijeshi ya Ulaya ya Marekani au EUCOM yenye makao yake huko Stuttgart nchini Ujerumani kwa lengo la kuongeza ufanisi wa kiutendaji. AFRICOM ilianzishwa mwaka 2008 ambapo lengo la kidhahiri lililotajwa lilikuwa ni kuratibu juhudi za kijeshi za Marekani barani Afrika na eti kujibu changamoto zinazoongezeka za kiusalama. Hata hivyo, wadadisi wa mambo wanasema tangu kuanzishwa AFRICOM si tu kuwa ugaidi haukupungua, bali umekuwa ukiongezeka barani Afrika na hivyo kutilia shaka lengo haswa Namibia wiki hii imefanya kumbukizi ya kuwaenzi wahanga wa mauaji ya kimbari wakati wa utawala wa kikoloni wa Ujerumani, huku viongozi, wanasiasa na wakuu wa jamii zilizoathirika na ukatili huo wa askari wa kijerumani wakitoa mwito mpya wa kulipwa fidia na Berlin. Rais wa Namibia Netumbo Nandi Ndaitwa aliwaambia umati uliohudhuria kumbukumbu hiyo katika bustani ya bunge jijini Windhoek Jumatano hii kwamba, na hapa na nukuu, tunapaswa kupata kiasi cha faraja kutokana na, na ukweli kwamba serikali ya Ujerumani imekiri kuwa wanajeshi wake walifanya mauaji ya halaiki, mwisho nukuu. Mwaka 2021 Ujerumani kwa mara ya kwanza ilikiri rasmi kuwa mauaji ya enzi za ukoloni yalikuwa ya halaiki na kukubali kufadhili miradi ya maendeleo yenye thamani ya yuro bilioni 1.1 katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika, lakini ikapuzilia mbali swala la kutoa fidia. Jeshi la Ujerumani liliua makumi ya maelfu ya watu wa jamii za Herero na Nama wakati wa ghasia za kupinga ukoloni kati ya mwaka 1904 na 1908 katika kile wanahistoria wa Umoja wa Mataifa wameita mauaji ya kwanza ya kimbari katika karne ya ishirini. Charles kakome jela mjukuu wa wahanga wa mauaji hayo ya halaiki aliyohudhuria hafla hiyo katika bustani ya bunge aliambia reuters kwamba mauaji hayo ya halaiki yanapaswa kuakisiwa zaidi katika mitaala ya shule kwa upande wake mchenry venani kiongozi wa upinzani nchini humo amesisitiza kuwa kiasi cha awali cha fidia kilichopendekezwa na ujerumani ni kidogo mno na hakitoshi Katika habari ya tanzia, Profesa Ngugi wa Thiongo gwiji wa fasihi ya Kiafrika na sauti isiyochoka ya ukombozi wa kiakili barani humo aliaga dunia wiki hii akiwa na umri wa miaka 87. Kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa familia, Ngugi alifariki siku ya Jumatano huko Atlanta, Marekani. Profesa Ngugi wa Thiongo alizaliwa mwaka 1938 nchini Kenya na atakumbukwa kama mmoja wa waandishi wa fasihi waliotengeneza njia mpya baada ya ukoloni. Maisha yake ya awali yaliathiriwa sana na vita vya Maumau, harakati za ukombozi zilizotikisa Kenya chini ya utawala wa Uingereza katika miaka ya 1950. Ngugi hakusita kukosoa ukandamizaji wa kikoloni pamoja na udhalimu wa mifumo ya baada ya uhuru. Kufuatia kuaga dunia Profesa Ngugi wa Thiong'o, wasomi walimu na wapenzi wa fasihi barani Afrika wanasema kuwa mti umeanguka, amefariki akituachia hazina kubwa sana, e, hasi, hazina ya fikra, hazina ya vitabu na hazina ya falsafa. Kwa hivyo mchango wa Ngugi umekuwa mkubwa, si tu katika kutetea lugha za Kiafrika, lakini pia kutetea fasihi ya Kiafrika na kutetea haki za wanyonge popote walipo. This is a man who has, who has fought against social injustice uh, without minding ni, ni lugha gani and uh, yeah, alikuwa na emphasize as long as wewe uko na content na unaweza na communicate uh, hufai kumind ni language gani unaandika nayo. Na makumi wa watu wameripotiwa kufariki dunia kutokana na ugonjwa wa kipindupindu katika nchi ya Sudan iliyogubikwa na mapigano kwa zaidi ya miaka miwili sasa. Wizara ya afya ya Sudan ilisema hayo Jumanne hii na kuongeza kwamba watu karibu elfu tatu wamekumbwa na ugonjwa huo katika kipindi cha wiki moja tu, ambapo zaidi ya mia moja sabini miongoni mwao wameaga dunia. Wizara hiyo imesema asilimia 90 ya kesi za kipindupindu zimerekodiwa katika jimbo la Hartum, ambapo nishati na usambazaji wa maji ulitatizwa katika wiki za hivi karibuni, huku kukiwa na mapigano kati ya jeshi la serikali na kikosi cha msaada wa haraka RSF. Na katika habari nyingine ya majanga, makumi ya watu wamepoteza maisha huku maelfu ya wengine wakilazimika kuhama makazi yao kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazonyesha nchini Nigeria. Timu ya waokoaji nchini humo zinaendelea kuopoa mili baada ya kujiri mafuriko hayo yaliyosababisha vifo vya watu wasiopungua mia moja ishirini katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi, hususan katika jimbo la Niger kaskazini ya kati na jimbo la kusini la Rivers. Tutakomea hapo kwa habari hizo za majanga. Sina la ziada hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.