Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha e, katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia ni moja kwa moja kutoka studio zetu za Jame Jam hapa jijini Teheran katika siku hii ya leo ambayo ni Jumamosi tarehe nne dhul hijiri ya kamaria. Inasadifiana na 31 Mei 2025 Miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalia ni wakti huu, ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya tahariri hiyo utakuwa wakti wa kutegea sikio wa makala yetu ya darsa ya Quran. Baada ya darsa ya Quran tutaweza kuwaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutawaleteni makala ya hekima katika Nahjul Balagha na baada ya hapo ni makala yetu ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara, moja kwa moja, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na halikadhalika pia mnaweza uh, kutupata uh, kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia <mulia> Imetimia saa tano uh, oh, unusu kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa ni saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi, au Lubumbashi DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran ilalamika kufuatia matamshi ya kichochezi ya Austria kuhusu mpango wake wa nyuklia. Umoja wa Mataifa wasema ni uhalifu wa vita kuzuia chakula kuwafikia Wapalestina wa Gaza, na jeshi la Yemen lasema litageuza ndege za kivita za Israeli kuwa chanzo cha vihaka. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imemwita naibu balozi wa Austria hapa jijini Teheran kulalamikia kile ilichokitaja kuwa ni madai ya kutowajibika na ya kichochezi yaliyotolewa na idara ya ujasusi ya ndani ya Austria kuhusu mpango wa nuklea wa Iran ambao ni wa amani. Mikhaela Pacha aliitwa haraka wizara ya mambo ya nje Ijumaa na Aliridha Mulakadimi, mkuu wa idara ya magharibi wa Ulaya katika wizara ya mambo ya nje ya Iran. Katika ripoti yake ya kila mwaka kuhusu vitisho vya kimataifa iliyotolewa Mei 26, idara ya ujasusi wa ndani ya Austria DSN ilidai kuwa Iran inaendelea na juhudi za kutengeneza silaha za nyuklia na inaongeza uwezo wake wa makombora. Mulakadimi amepinga vikali madai hayo akiyataja kuwa hayana msingi wowote, na akasema yanapingana moja kwa moja na ripoti nyingi za shirika la kimataifa la nguvu za atomiki IAEA na amesisitiza kuwa mpango wa nyuklia wa Iran unazingatia kikamilifu sheria za kimataifa na unatekelezwa kwa mujibu wa mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklia NPT. Amelaani hatua ya shirika hilo la kijasusi la Austria kutilia shaka malengo ya amani ya mpango wa nyuklia wa Iran bila ushahidi wowote. Na kwa msingi huo ameitaka serikali ya Austria kutoa maelezo rasmi kuhusu suala hilo. Kwa upande wake, mwanadiplomasia huyo wa Austria ameahidi kuwasilisha malalamiko ya Tehran kwa serikali yake mapema ya Ijumaa. Pia msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Baghai, pia alikosoa vikali ripoti hiyo ya Austria na kuyataja madai hayo kuwa ya uongo na yasiyo na msingi, na akataka Vienna kueleza kwa nini imechukua hatua ya kutoa tuhuma hizo dhidi ya Iran. Mkuu wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa amesema kuwa hatua ya utawala wa Israel kuzuia misaada ya chakula kwa raia wa Palestina walioko kwenye njaa katika ukanda wa Gaza unaozingirwa kikamilifu ni uhalifu wa vita, hasa ikiwa inalenga kuwaondoa kwa lazima katika ardhi hiyo yao ya jadi. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na, na masuala ya kibinadamu Tom Fletcher katika mahojiano aliofanya Ijumaa amesema ana hapa na hapa, namnukulu: tunaona chakula kikiwa kimekwama mipakani na hakiruhusiwi kuingia, wakati kuna upande wa pili wa mpaka wanaokufa kwa njaa. Wakati huo huo, tunawasikia baadhi ya mawaziri wa Israeli wakisema kuwa hiyo ni njia ya kushinikiza Wapalestina wa Gaza. Amesema matumizi ya chakula kama silaha yanachukuliwa kama uhalifu wa kivita na kuongeza kuwa ni jukumu la mahakama na historia kutoa hukumu ya mwisho. Katika siku za hivi karibuni watu kadhaa waliokuwa wakijaribu kupata misaada ya kibinadamu wameuawa na vikosi vya utawala haramu wa Israel katika eneo la usambazaji wa misaada magharibi mwa Rafaa, kusini mwa Gaza, eneo ambalo sasa linadhibitiwa chini ya mpango wa pamoja kati ya Marekani na utawala haramu wa Israel. Mashirika ya kisiasa eh, ya misaada ya kimataifa tayari yameonya kuwa mipango ya Israel ya kudhibiti usambazaji wa misaada Gaza, ikiwemo ile inayoungwa mkono na Marekani itazidisha mateso kwa watu wa Palestina walioko kwenye hali mbaya sana. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, Filipe Lazaroni, amekosoa vikali mfumo mpya wa misaada unaoungwa mkono na Marekani, akisema kuwa ni njia ya kupoteza mwelekeo na kufunika maovu yanayoendelea Gaza. Israeli ilizuia kabisa misaada kuingia gaza tarehe e, pili machi kabla ya kuanza tena mashambulizi ya kijeshi tarehe 18 machi baada ya mazungumzo ya kusitisha mapigano kwa wiki e, sita kuvunjika Fletcher pia ameonya dhidi ya mpango wa israeli wa kuwahamisha kwa nguvu wa palestina kutoka gaza muungano wa kisiasa wa mrengo wa kulia unaoongozwa na waziri mkuu Benjamin Netanyahu umeonyesha kuunga mkono mapendekezo ya rais wa, wa Marekani Donald Trump ya kuwaondoa Palestina kabisa kutoka Gaza na kuligeuza eneo hilo kuwa eti eneo la kitalii kando ya bahari. Kwingineko, serikali ya Yemen imetangaza kuwa inafanya juhudi za kuboresha mifumo yake ya ulinzi wa anga huku ikikabiliana na mashambulizi ya mara kwa mara kutoka kwa Israeli na kuahidi kwamba karibuni ndege za kivita za Israeli zitageuka kuwa chanzo cha vihaka badala ya hofu. Mahdi Al Mashhat, kiongozi wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, alisema siku ya Ijumaa kuwa karibuni hivi kutakuwa na habari njema kuhusu ndege za adui wa Kizayuni, hasa zile zinazoshiriki katika uvamizi dhidi ya Yemen. Al Mashhat, kupitia taarifa kwa shirika la habari la Yemen Saba, amesema mtapokea habari njema kwa mapenzi ya Mwenyezi Mungu kuhusu ndege za adui wa kizayuni zinazotumiwa kutushambulia. Ameongeza kuwa vikosi vyetu vya ulinzi hasa vile vya anga vitazigeuza ndege za adui kuwa jambo la dhihaka au kuchekesha. Katika hatua ya kuimarisha usalama wa anga na bahari, Almashhat amesema kuwa serikali imechukua hatua ya kutangaza njia zote zinazotumiwa na Israeli kushambulia Yemen kuwa hatari kwa mashirika yote ya anga. Amebaini kuwa tumeweka miongozo kia, ya kiaskari inayotangaza kuwa njia zinazotumiwa na adui wa kizayuni kushambulia nchi yetu ni maeneo hatari kwa mashirika yote ya ndege. Hali kadhalika amesema kuwa vikosi vya Yemen vina uwezo wa kukabiliana na ndege za kivita za Israel bila kuhatarisha usalama wa safari za kiraia angani au baharini. Kwa mujibu wa serikali ya Yemen, Israeli imekuwa ikifanya mashambulizi kwa kutumia mbinu ya kujificha nyuma ya ndege za kiraia ili kukwepa mifumo ya ulinzi wa anga ya Yemen, jambo linalozua wasiwasi mkubwa kuhusu usalama wa raia. Katika wiki za hivi karibuni, mashambulizi ya Israeli dhidi ya Yemen yamekuwa yakiongezeka, huku taifa hilo la Kiarabu likisisitiza haki yake ya kujilinda dhidi ya uvamizi wowote. Majeshi ya Yemen yametangaza bayana kuwa hayatositisha mashambulizi yao hadi Israeli litakapositisha kabisa mashambulizi ya ardhini na angani dhidi ya ukanda wa Ghaza. Tuelekee sasa barani Afrika, ambapo vikosi vya kijeshi vya RSF vya Sudan vilishambulia jiji la El Obeid siku ya Ijumaa kwa kutumia droni na kuua uh, watu sita katika hospitali moja muhimu kusini mwa nchi, kwa mujibu wa vyanzo vya, vya kiti, kitabibu na kijeshi. Kundi hilo la waasi lilirusha droni dhidi ya hospitali ya bima ya Jamil likiwaua watu sita na kuwa jeruhi wengine kumi na wawili huku likishambulia pia maeneo ya makazi kwa mizinga mizito. Chanzo cha jeshi kililiambia shirika la habari la AP na kuongeza kuwa mashambulizi hayo pia yaliathiri hospitali nyingine katikati mwa mji huo. Chanzo cha kitabibu kutoka hospitali kuu ya El Obeid ambayo ni kituo kikuu cha afya mjini humo kimethibitisha idadi hiyo ya walopoteza maisha na kusema kuwa hospitali ya bima ya jamii ililazimika kufungwa kutokana na uharibifu mkubwa uliosababishwa na shambulio hilo la droni. Mji wa Elobeid ni wa kimkakati na uko takribani kilomita 400, kusini magharibi mwa Khartum, na pia ndio makao makuu ya jimbo la Kordofan Kaskazini. Kwa mujibu wa miaka um, kwa karibu miaka miwili sasa, mji huo umekuwa chini ya mzingiro wa waasi wa, wa RSF hadi jeshi la serikali lilipofanikiwa kuvunja mzingiro huo mwezi Februari. Tangu wakati huo Licha ya kushindwa katika baadhi ya maeneo kama Khartum, wasi wa RSF wameendelea kushambulia Elobeid, ambao unabaki kuwa kiungo muhimu cha usambazaji wa vifaa vya kijeshi kuelekea magharibi, ambako mji wa Alfashir, mji mkuu wa jimbo la Darfur, ndio pekee unaosalia mikononi mwa serikali katika eneo hilo. Katika wiki za hivi karibuni pia, mapigano makali yamekuwa yakiendelea kati ya RSF na jeshi kwenye barabara inayounganisha Elobeid na Alfashir serikali ya Sudan na tuhumu umoja wa falme za Kiarabu UAE kuwa unaunga mkono waasi hao wa RSF na kwa msingi huo imekata uhusiano wake wa kidiplomasia na nchi hiyo wa kiarabu. Na mchumi mashuhuri wa kimarekani Profesa Jeffrey Sachs amesema kuwa enzi ya marekani kuwa dola kuu duniani imefikia kikomo, lakini Washington bado haijakubali ukweli huo. Katika mahojiano na shirika la habari la TAS yaliyotolewa Jumamosi, Sachs amesema tunaishi katika dunia ya nchi nyingi ya ncha nyingi. Rusia ni taifa lenye nguvu, Marekani ni taifa lenye nguvu, China pia ni taifa lenye nguvu na India pia ni taifa lenye nguvu, jambo ambalo linaashiria kuwa tunaishi katika dunia ya ncha nyingi. Ameendelea kwa kuhoji, je, tunaweza kuishi kwa amani katika mazingira kama haya? Je, Marekani itakubali ukweli kuwa haiwezi tena kutoa maagizo kwa dunia? Sachs amesisitiza kuwa Marekani bado iko katika hatua ya kutokubali na inadhani bado ina sato ya kibeberu. Ameonya kuwa hali hiyo ya kutokubali kuwa satwa yake imedidimia ni hatari kwa marekani na pia kwa dunia nzima. na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, mpenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio, udondozi au tahariri yetu ya leo uh, itahusu au inahoji hivi je, suala la watu wa Gaza ni kutambuliwa tu taifa la Palestina huku mashambulizi ya kikatili ya mara kwa mara katika ukanda wa Gaza yakiingia katika mwezi wake wa ishirini, na picha za kutisha za watoto waliouawa wa kinyama zikionyeshwa kila siku, nchini za Ulaya zimetoa taarifa ya pamoja za kutaka wanachama kamili wa uh, Palestina utambuliwe rasmi katika Umoja wa Mataifa, zikisisitiza kuwa uamuzi huu sio wakimwonyesha tu wala kisiasa bali ni ishara ya kutekeleza sheria za kimataifa. Uhispania, Ireland, Slovenia na Norway zimejiunga na nchi nyingine ambazo zinasisitiza haja ya kuanzishwa taifa huru la Palestina katika fremu ya maazimio ya umoja wa Mataifa. Kabla ya hapo, Uhispania, Ireland na Norway zilitambua rasmi taifa la Palestina licha ya upinzani mkali kutoka kwa utawala wa kizayuni kuhusiana na swala hilo, baadhi ya nchi ikiwemo ufaransa zime pia tishia kuitambua Palestina yenye mji mkuu wake huko Kuds au Jerusalem ili kukabiliana na jinai zinazokithiri za utawala wa kizayuni dhidi ya wapalestina katika ukanda wa Gaza. Ufaransa inajaribu kuandaa mkutano wa kimataifa mjini New York kwa ushirikiano na Saudi Arabia. Lengo la mkutano huo ambao umepangwa kufanyika kuanzia uh, Juni 17 eh, hadi 20 ni kuandaa ramani ya kuanzishwa kwa taifa la Palestina na kudhamini usalama wa Israeli. Lakini swali kuu ni je, licha ya kuwa hatua hizi ni muhimu, lakini je, zinatosha kukabiliana na mauaji ya kimbari yanayoendelezwa na utawala haramu wa Israeli huko Gaza. Swali jingine ambalo uh, linaulizwa, je, lengo la mkutano huo ambao umepangwa kufanyika uh, Juni uh, 17 hadi 20 ni kuandaa ramani ya kuanzishwa kwa taifa la Palestina na kudhamini usalama wa Israeli? Lakini swali kuu ni je, licha ya kuwa hatua hizi ni muhimu, lakini je, zinatosha kukabiliana na mauaji ya kimbari ya kila siku huko katika ukanda wa Gaza? Je, kutoa taarifa za kidiplomasia tu kunaweza kuokoa maisha ya watoto wenye njaa na walojeruhiwa? Katika kambi za Rafana Derbala au ni sehemu tu ya mchezo wa kidiplomasia wa kujaribu kufunika kuporomoka kimaadili nchi za magharibi mbele ya macho ya walimwengu? Katika kukabiliana na wimbi jipya la kutambuliwa Palestina, Gideon Saar, waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa Israeli Ametishia kwamba ikiwa nchi za Ulaya, ikiwa ni pamoja na Ufaransa na Uingereza, zitalitambua taifa la Palestina, Israeli itajibu kwa kutangaza rasmi mamlaka yake juu ya vitongoji vyote vya walowezi wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Tishio hili la wazi, kabla ya kuwa ni ishara ya nguvu, linaonyesha hofu kubwa ya wazayuni kuhusiana na kuporomoka kwa ushawishi wa Israeli katika nchi za magharibi. Msimamo wa baadhi ya nchi za Ulaya katika kuitambua Palestina, ijapokuwa ni wa kimaonyesho tu, uh, lakini unakabiliana wazi na siasa za utawala wa kizawini ambao kwa miongo mingi umekuwa ukikanusha uwepo wa Palestina na kutumia nguvu za kijeshi katika kupora na kukalia kwa mabavu wa ardhi za Wapalestina. Je, hatua hii ya kidiplomasia ya Ulaya inaweza kweli kutoa mashinikizo ya kutosha dhidi ya Israel au ni ujanja tu wa kisiasa unaokusudiwa kuficha ushiriki wa nchi za magharibi katika mauaji ya kimbari huko Gaza. Tunachoshuhudia leo katika mitaa ya Ulaya, kutoka London hadi Madrid na Paris na Berlin, ni maandamano ya makumi ya maelfu ya watu wanaotaka kukomeshwa haraka na bila masharti mauaji ya kimbari huko Gaza na kuwekwa vikwazo dhidi ya utawala haramu wa Israeli. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakti wa kutegea sikio darsa ya Quran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na tisini na tano baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 109 ya ya Al-Kafirun, katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 110 ya An-Nasr. Suratu An-Nasr iliteremshwa Madina na ina aya tatu. Sura hii inazungumzia fathu ya Maka, yaani kukombolewa mji huo mtukufu na Waislamu kwa nusra na msaada wa Allah subhanahu wa ta'ala na kuingia watu katika dini tukufu na ya haki ya Uislamu makundi kwa makundi. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo ambazo zinasema, audhu billahi min shaitani rrajim Bismillahir Rahmanir Rahim. Wajina la Allah. Mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Iza jaa nasrullahi wal fath. Itakapokuja nusura ya Mwenyezi Mungu na ushindi. Innahu kanat tawaba, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Katika mwaka wa sita Hijiria, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na maswahaba zake walikusudia kuingia Maka kwa ajili ya kufanya amali za umra na kuzuru nyumba tukufu ya Allah ya Al-Kaaba lakini washirikina waliwakatalia na wakawazuia wasiingie kwenye mji huo mtakatifu. Mwamala huo mwovu wa washirikina ulisababisha mvutano na uwezekano wa kutokea vita na makabiliano baina yao na Waislamu, lakini Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akaamua kufanya suluhu nao na kuandikiana nao hati ya mkataba uliokuja kujulikana kama Sulhu ya Hudaibia. Katika miaka iliyofuatia washirikina, walivunja ahadi walizopeana na Waislamu kwenye mkataba huo, kwa sababu ya kuhalifu sulhu hiyo ya Hudaibia. Katika mwaka wa nane Hijiria, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam alikusanya jeshi kubwa la Waislamu na kuondoka Madina kuelekea Makka ili kuukomboa mji huo. Jeshi la Waislamu lilipiga kambi karibu na mji huo mtakatifu. Habari hiyo ilimfikia Abu Sufyan, kinara wa washirikina wa Makka, naye akatoka nje ya mji na kwenda kwa Bwana Mtume ili kuomba apatiwe amani. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akamwambia yeyote atakayekwenda masjidu lharam au akabaki ndani ya nyumba yake mwenyewe atakuwa katika amani. Abu Sufyani akarudi zake Makka na kuwaambia watu wa mji huo, waislamu wamejiandaa kuingia Makka na jeshi la watu wapatao elfu kumi ili kuukomboa mji huu. Sisi hatuna utayari wa kukabiliana nao, kwa hiyo bakini majumbani mwenu, au nendeni kwenye msikiti mtukufu, au njooni nyumbani kwangu, maana mimi nimepewa dhamana ya kupata amani. Na kwa uamuzi huo, Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam na masahaba zake wakaingia Masjidul Haram na mji mtukufu wa Makka ukakombolewa na jeshi la Waislamu bila ya kutokea vita na umwagaji damu. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam aliporomoka chini akasujudu sijida ya kushukuru baada ya kukumbuka siku ya hijra yake alipohama Makka kwa kificho kuelekea Madina kisha akaingia Masjidul Haram huku anaisoma Suratul Fath inayoanza na aya inna fatahna laka fathan mubina, yani hakika tumekufungulia ewe Mtume, ushindi wa dhahiri. Baada ya kufanya hivyo mtukufu huyo akaamuru masanamu yote yaliyomo ndani ya Alkaaba na nje yake yavunjwevunjwe na nyumba hiyo ya Allah isafishwe na kutakaswa na uchafu wa masanamu. Kisha baada ya hapo Mtume wa Allah akasimama kwenye mlango wa Alkaaba na kuwaambia watu wa Maka, nyinyi mliwaudhi mkawanyanyasa na kuwatesa Waislamu mkawatoa majumbani mwao, wakabaki hawana pa kukaa. Leo nyinyi mnatarajia nini kwangu mimi? Watu hao wakajibu msamaha, bwana. Mtume akasema, kama ndugu yangu Yusuf alivyowasamehe kaka zake ambao walimfanyia dhuluma nyingi, na mimi leo pia ninakusameheni na nyinyi nyote mumepata msamaha. Watu wa Maka ambao hawakutarajia katu kuonyeshwa na Mtume wa Allah upole na huruma na ukarimu na uungwana kama huo, waliguswa na kuathiriwa mno na mwenendo huo wa Nabii Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alaihi wa ali, kiasi kwamba walimwendea mtukufu huyo makundi kwa makundi, wakasilimu na kuingia kwenye dini ya haki ya Uislamu. Kusilimu huko taban kwa baadhi yao kulitokana na imani ya dhati ya moyoni, na baadhi ya wengine walitamka shahada mbili na kujionyesha kidhahiri kuwa wamesilimu kwa sababu ya hofu na kwa kuwa sasa wamekuwa dhaifu. Ala kulli hal, baada ya muda mfupi, Sauti ya fathu ya Makka na ushindi huo mkubwa wa kukombolewa mji huo mtukufu ilisambaa na kufika kwenye kila pembe ya Bara Arabu, Subhanallah. Kwa hakika fathu ya Makka ilifungua ukurasa mpya katika historia ya Uislamu kwa sababu ilisambaratisha kitovu cha shirki na makao makuu ya waabudu masanamu na kupageuza mahala hapo kuwa ngome kuu ya tauhidi na kumwabudu Mola mmoja pekee wa haki. Waabudu masanamu walikata tamaa na kupoteza matumaini na vizuizi mbalimbali vilivyowakwamisha watu kuufahamu na kuuamini Uislamu vikaondolewa. Na kwa sababu hiyo, fathu ya Makka inapasa kutambuliwa kama awamu ya kupata uthabiti Uislamu na kutawala katika bara Arabu na hatimaye ulimwenguni. Baada ya aya za Suratu Nasri kuashiria nusra na msaada wa Mwenyezi Mungu uliopelekea kukombolewa mji wa Makka na kusilimu watu makundi kwa makundi na kuiamini dini ya haki ya Uislamu, zinamtaka Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na waumini kwa ujumla waonyeshe ushukurivu kwa kupata ushindi huo kwa kumhimidi kumsabihi, na kumtakasa Mwenyezi Mungu tabaraka wataala na kila mara kumuomba maghufira yeye Mola ili rehma na fadhila zake ziendelee kuwashukia daima dawamu kwa waumini. Maana ya kuomba maghufira na kutubia iko wazi kabisa, kwa sababu wanadamu wakati wote huwa kwenye hatari ya kuteleza na kufanya makosa au hata dhambi, na kwa kawaida kupata ushindi huwa kunaambatana na mtu kuingiwa na ghururi na majivuno, bali si hasha pale watu wanapomshinda adui yao wakapandwa na mori wa misimamo ya kufurutu mpaka na ulipizaji kisasi. Kwa sababu hiyo inapasa kumuomba Allah msamaha na maghfira. Ama istighfari ya mtume wa Allah huwa ni kwa ajili ya kung'arishwa zaidi moyo wake na nuru ya uongofu wa Mola wake na kulisafisha vumbi lolote la mghafala na la kumsahau Allah hata kwa lahadha ndogo ndani ya moyo wake. Mawalii wa Mwenyezi Mungu, wao huwa muda wote wanajihisi wana taksiri katika kuonyesha ushukurivu wa rehma na fadhila za Mola wao kwa kufahamu kwamba kadiri watakavyomhimidi na kumsabihi Allahu jala jalalu, haitawezekana kuonyesha ushukurivu kamili wa neema zake zote na hawataweza kumshukuru Mola vile hasa anavyostahiki kushukuriwa. Ni kwa sababu hiyo Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akiwaambia masahaba zake, mimi ninamwomba maghufira Allah kila siku mara sabini. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kila mwenye kuinusuru dini ya Mwenyezi Mungu, yeye mola humpa nusra na auni yake, mja wake huyo akawashinda maadui zake. Juhudi na jihadi ya miaka minane ya Bwana Mtume Muhammad salawatullahi wa salamuhu alayhi wa ali na masahaba zake walipokuwa Madina, ndizo zilizoandaa mazingira ya kupatikana fathu ya Maka kwa kukombolewa mji huo mtakatifu na Waislamu kuwashinda washirikina. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa fathu ya Maka haukuwa ushindi wa kuikomboa ardhi tu lakini pia wa kuziteka nyoyo za watu wa Maka kwa kuwapa msamaha na kuwaonyesha upole, huruma na uungwana. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kama vitaondolewa vizuizi na Uislamu ukatangazwa kwa usahihi wake, watu watasilimu na kuingia kwenye dini hiyo ya haki makundi kwa makundi. Vilevile, aya hizi zinatutanabahisha kuwa ushindi na mafanikio yoyote tunayopata dhidi ya maadui visitutie ghururi, kwa sababu ushindi wowote tuupatao unatokana na Allah. Kwa hiyo tumhimidi na kumshukuru yeye Mola pamoja na kumsabihi na kumtakasa. Na pia inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba sambamba na kumhimidi na kumsabihi Mwenyezi Mungu, tuwe daima pia tunamwomba maghufira na msamaha kwa kila tunalomkosea kwa kujua au kwa kutojua, kwani hakika yeye Allah ni mwingi wa kusamehe na kupokea toba za waja wanaorejea kwake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na tisini na tano ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 110 ya Annasr. Insha Allah, tuwe tumeaidhika na kuelimika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atughufirie madhambi yetu, atupe ushindi dhidi ya maadui zetu, na aufanye mwema mwisho wetu. wassalamu alaikum Barabara kabisa hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, na sasa ni wakti wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya afrika mashariki. Naam, na nalikunjua na jamvi letu la udondozi wa magazeti ya afrika mashariki mchana huu kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Uganda, na ninaanza na gazeti la The Independent ambalo limeandika kuhusiana na mwito wa Raila Odinga, kiongozi wa upinzani nchini Kenya, wa kutatuliwa mgogoro wa mipaka katika ziwa Victoria baina ya Kenya na Uganda. Gazeti hilo linaandika kuwa waziri mkuu wa zamani wa Kenya, Raila Odinga, amemtaka Rais William Ruto kutafuta suluhu la kudumu la mgogoro wa mpaka kati ya Kenya na Uganda katika ziwa Victoria limeandika pia kuwa wizara ya afya imekaribisha utekelezaji wa mfumo wa kielektroniki wa adhabu ya haraka dhidi ya madereva wanaofanya makosa. Miongoni mwa habari zilizopewa nafasi kubwa katika gazeti la New Vision ni ya uamuzi wa baraza la jiji la Barcelona nchini Hispania kukata uhusiano rasmi na utawala wa kizaini wa Israeli, likilalamikia jinai na ukiukuaji wa haki za binadamu unaofanywa na utawala huo wa Israeli dhidi ya wa Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Baadhi ya habari zinazoonekana katika kurasa za Daily Monitor zinasema wasomi wazindua kikundi cha shinikizo kukabiliana na rais Museveni katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na sita. Pia gazeti hilo limeandika wataalamu watoa wito wa kuwepo mkakati wa kikanda juu ya uzalishaji endelevu wa mkaa na wataalamu wa afya ya akili wataka kutotambuliwa kuwa kosa jaribio la kujiua hii ni katika hali ambayo chini ya sheria ya sasa ya kanuni ya adhabu ya Uganda, kifungo cha mia mbili na kumi, jaribio la kujiua linachukuliwa kuwa kosa ambalo adhabu yake ni kifungo cha hadi miaka miwili jela. Nikiachana na magazeti ya Uganda, sasa nayaangazia magazeti nchini Kenya na naanza na Taifa Leo ambalo limeandika miungano ya wasiwasi wadadisi wasi wasema uh, rais ni mateka wa Raila pia kuna habari semayo matamshi makali ya Gashagwa ya tikisa muungano changa. Habari nyingine inasema kituo bandia cha polisi sasa ni baa huko eneo la magharibi mwa Kenya. Na pia kuna habari semayo mganga alivyopunja afisa shilingi milioni sita. Aidha taifa leo limeandika, uh, pigo kwa wafanyakazi wa Gashagwa baada ya koti ya uajiri kutupilia mbali kesi ya kufutwa kazi. Na katika habari za kimataifa taifa leo linatupasha kuwa utawala haramu wa Israeli uko tayari kusitisha vita vya Gaza. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard inasema viongozi wa ODM, Raila Odinga ametaka kuangaliwa upya kwa mpaka wa Ziwa Victoria kati ya Kenya na Uganda ili kuepusha ukosefu usalama. Alkadhalika, gazeti la Standard limeandika kuwa Spika wa bunge la kitaifa, Moses Wetangula amewaonya Wakenya dhidi ya kuhatarisha ari ya umoja katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Akizungumza katika kaunti ya Bungoma, Wetangula alikashifu kile alichotaja kuwa mwenendo unaotia wasiwasi wa baadhi ya wa Wakenya wanaosafiri kutoka nchi yao na kwenda katika nchi za kanda kuzua mivutano ya kisiasa badala ya kusawisha umoja ambapo Jumuiya ya Afrika Mashariki ilijengwa. Kwa hilo, gazeti la Standard nalo pamoja na habari zingine limeandika kuwa kiongozi wa chama cha upinzani cha Waipa Kalonzo Musyoka amesema upinzani utaadhimisha kumbukumbu kumbu ya mwaka wa kwanza wa maandamano ya Gen Z na kuvamiwa bunge Juni 25 kama sikukuu ya kuwaenzi vijana wa Kenya waliofariki dunia au kujeruhiwa wakati wa makabiliano na polisi. Sasa nikiachana na magazeti hayo ya Kenya na Uganda, sasa nahitimisha kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania, na naanza na gazeti la Nipashe ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari zifuatazo: Kishindo ilani uchaguzi, CCM yaainisha mambo tisa muhimu. Ya kuna habari semayo simulizi madai ya mtoto kunyonga kuwachinja baba na mama yake. Habari nyingine inasema mkakati wa mawasiliano ni shati safi wa uh, kupulika waiva. Pia kuna habari semayo chadema ya tia neno idadi ya wanachama CCM, na kortini kwa madai ya kumdhalilisha mwanafunzi wa chuo kikuu. Sasa nalichukua gazeti la Mwananchi. Na katika ukurasa wake wa mbele na kutana na habari zifuatazo: CCM yazindua ilani ya maisha na katiba; mtoto asakwa na polisi kwa tuhuma za kuua wazazi; Samia ataka magwajima waachwe kwenye mchujo; na Mnyika na Daktar Sla waendelea kupigania katiba mpya. Habari zinazoonekana kutamalaki katika ukurasa mkuu wa, ukura wa, ukura wa gazeti la habari leo zinasema Rais Samia asema ni ilani ya ushindi na inatekelezeka. Awataka watanzania wachape kazi kufanikisha utekelezaji na asema hata hajatuma mtu kugombea, asisitiza hakuna atakayebebwa uteuzi. Gazeti la Uhuru limeandika pitisheni wagombea makini, rais Samia asema. Nam, naona muda wetu umemalizika. Sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Marhaba kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutega sikio, makala ya hekima katika Nahjul Balagha, itafuatiwa na makala ya leo katika historia abla na n r lu Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 64 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 64 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya 56 Alghina fi lghurbati watanun walfakru fi lwatani ghurba, kuwa na utajiri ni kuwa mwenyeji hata nje ya mji wako, na kuwa na umaskini ni kuwa mgeni hata ndani ya mji wako. Katika hikma hii ya 56 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalam anagusia athari za amali na umaskini na kusema, alghina fi lghurbati watanun walfaqru fi lwatani ghurba, yani mtu anapokuwa tajiri huwa ni mwenyeji hata anapokwenda nje ya mji wake au nchi yake, lakini mtu anapokuwa maskini huwa ni mgeni hata ndani ya mji wake. Neno watan maana yake ni eneo ambalo mtu amezaliwa na kufumbua macho kwenye eneo au nchi hiyo, na kuona ndugu na jamaa zake wakiwa wamemzunguka. Ni eneo ambalo mtu ana marafiki katika kila kona, kwa lugha nyepesi, ni mwenyeji wa eneo hilo. Katika upande wa pili, mtu huambiwa yuko ugenini anapokosa mambo yaliyofafanuliwa kuhusu watan, ikiwa ni pamoja na kutokuwa na jamaa na marafiki katika eneo hilo. Imam Ali alaihis salam katika hikma hii ya 56 anasema tajiri ana uwezo wa kupata marafiki popote aendapo kutokana na mali yake, na watu wengi wanavutika kwake kwa sababu ya utajiri wake. Hivyo tajiri huwa hajihisi mpweke wala mtu aliyetengwa popote aendapo, kwani dhati ya wanadamu ni kuvutiwa na mali na utajiri. Lakini maskini huwa haheshimiwi hata katika nchi yake, na hiyo ndiyo kawaida ya wanadamu walio wengi, hata watu maarufu na wenye ushawishi. Kwa bahati mbaya, baadhi ya wakati utaona mtu anakataliwa na hata familia yake na kutupwa na hata marafiki zake wa karibu kwa sababu ya umaskini na ufukara wake na mwishowe atakuwa kiumbe aliyesahaulika. Tunapozingatia uhakika huo tutaona hikma iliyojificha ndani ya maneno hayo yenye thamani kubwa ya Imamu Ali alaihissalam kwamba kama unataka kupata heshima katika ulimwengu huu basi jipinde kwa kazi na juhudi kwa ajili ya kupiga vita umaskini, na pia tusijiweke katika mazingira ya kuwategemea watu wengine katika kila kitu, bali wenyewe tujifanyie mambo yetu hadi pale itakaposhindikana kabisa taban. Ni vyema kuongeza kusema hapa kwamba dunia ni mahali pa kupimwa, viumbe ni sehemu ya kutahiniwa wanadamu, kuona wameweza vipi kutumia vipao walivyopewa na Allah. Hivyo ni wajibu wa watu matajiri kutambua kwamba utajiri walio nao ni amana waliokabidhiwa na Mwenyezi Mungu. Wawape maskini haki zao, ili asibakie maskini hata mmoja katika jamii ya Waislamu. Watambue kuwa furaha ya kweli hailetwi na kujilimbikizia mali nyingi, lakini maskini nao wanapaswa kutambua kuwa wanaweza kufikia furaha ya kweli kwa kuwa na subira mbele ya matatizo na kufanya jitihada kubwa za kutafuta riziki za halali. Ndio maana pia katika sehemu nyingine tunamwona Imamu Ali alaihi ssalam anaomba dua ya kuondolewa matatizo ya kimaisha na kiuchumi na Mola wake Mlezi, anasema: ewe Mola wangu, nihifadhie heshima yangu kwa kunifanya ni kutegemee wewe tu, nisiwategemee viumbe, na usinitie kwenye umaskini ikawa sababu ya kudhalilika utu wangu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 4 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 31 Mei mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1496 iliyopita, dini ya Ukristo ilitambuliwa rasmi huko Roma kwa amri ya Constantin, mfalme wakati huo wa Roma. Kabla ya hapo, Wakristo walikuwa wakifanya ibada kwa siri huko Roma. Mwaka 324 miladia, mfalme Konstantin aliamua kuhamia mji wa Bizantin ambao walikuwa wameutangaza kama mji mkuu wa ufalme wake na uliojengwa na Wagiriki yapata karne nane kabla ya kuzaliwa Nabii ya Isa alaihi ssalam. Miaka sita baadaye, na baada ya kuhamia huko mfalme huyo, ndipo dini ya Ukristo ikatangazwa na kutambuliwa rasmi na wafuasi wake wakaruhusiwa kuabudu kwa uhuru kamili. Katika siku kama ya leo miaka 193 iliyopita, aliuawa Evariste Galois, mtaalamu mwenye kipawa cha hisabati wa Ufaransa. Galois alizaliwa karibu na mji mkuu wa nchi hiyo, Paris. Hadi kufikia umri wa miaka 12, Galois hakuwa na mwalimu mwingine zaidi ya mama yake. Kuanzia ya rika la uchipukizi, alianza kusoma vitabu vya kiwango cha juu mno vya hisabati na hivyo kuinukia kielimu. Baada ya hapo, alijiunga na chuo ambapo alikuwa akishika nafasi ya kwanza darasani katika kila somo. Baadaye Evaristi Galeis alianza kutalia elimu ya hisabati. Akiwa na umri wa miaka 18, alikamilisha kazi ya uandishi wa kitabu cha ukweli wa isabati, na baada ya hapo akaandika vitabu vitatu vipya katika taaluma hiyo na kujipatia mashuhuri mkubwa. Katika siku kama ya leo miaka 115 iliyopita, nchi ya Afrika Kusini iliundwa katika eneo la Kusini mwa Afrika kwa kuunganishwa makoloni mawili ya Uingereza na kupewa uhuru. Muungano huo ulipata uhuru kamili mwaka 1931. Hata hivyo, hatamu za madaraka ya nchi ziliingia mikononi mwa wazungu wachache. Lakini hatimaye, baada ya mapambano makali ya Waafrika Kusini wa zalendo wakiongozwa na shujaa Nelson Mandela mnamo mwaka 1991, wazungu makaburu walilazimika kuhitimisha mfumo wa ubaguzi wa rangi wa apartheid katika nchi hiyo. <tune> Siku kama ya leo miaka 16 iliyopita wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel walishambulia msafara wa meli zilizosheheni misaada ya kibinadamu kwa ajili ya watu wa ukanda wa Gaza waliozingirwa na utawala huo. Shambulio hilo liliwa watu 9 na kujeruhi wengine zaidi ya 50. Msafara huo uliokuwa na wanaharakati 663 kutoka nchi 37 duniani ulikuwa umebeba shehena misaada ya dawa na chakula kwa ajili ya wananchi wa ukanda wa Gaza wanaokabiliwa na mzingiro wa kidhuluma wa Zayuni. Shambulio hilo la kinyama lililaaniwa vikali na mataifa mbalimbali ya dunia na hatimaye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa likatoa azimio la kufanyika uchunguzi wa haraka nam. Na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa misaada ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa amesema kuwa hatua ya utawala wa Israeli ya kuzuia misaada ya chakula kwa raia wa Palestina walioko kwenye njaa katika ukanda wa Gaza unaozingirwa ni uhalifu wa vita, hasa iki, ikiwa inalenga kuwaondoa kwa lazima. Mchumi mashuhuri wa kimarekani Profesor Jeffrey Sachs amesema kuwa enzi ya Marekani kuwa dola kuu duniani imefikia kikomo, lakini Washington bado haijakubali ukweli huo. Na vikosi vya waasi wa RSF vya Sudan vimeushambulia mji wa El Obeid siku ya Jumaa kwa kutumia droni na kuwa watu sita katika hospitali moja muhimu kusini mwa nchi hiyo la ziara sina kutoka hapa Tehran ila kuwa shukuru ni kwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh