Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake, na akakutiishieni mito, na akakutiishieni jua na mwezi, maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu hamtaweza kuzihesabu bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Asubuhi kukuleteni matangazo haya ni mimi Salum Bendera. Ama leo ni Jumamosi, tarehe 4 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1446 hijiria sawa na tarehe 31 Mei mwaka 2025 miladi. Asubuhi hii mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na vipindi vya darsa ya Quran, kipindi maalum kitakachokujieni kwa mnasaba wa ibada tukufu ya hija pamoja na umuhimu wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu Al-Kaaba, tutakuwa pia kama kawaida na makala ya leo katika historia, bila kusahau udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na katika satellite na internet, tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM utobaani, katika baadhi tu ya mikoa ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga, na katika makao makuu ya Maarifa FM Sauti ya Umoja katika jiji la Tanga. Ni Redio Tehran, na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari la leo yanasema. Zetumbaku ya tumbaku yanaua watu milioni sita kila mwaka. Israeli ya mjibu wa rais wa Ufaransa Macron, kutambuliwa Palestina kutasalia kwenye karatasi tu. Na mafuriko yanaua makumi ya watu nchini Nigeria. Na sasa ni habari kamili. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa matumizi ya tumbaku huua takriban watu milioni sita kila mwaka. Watu laki sita kati ya hao hufa kutokana na kuathiriwa na moshi wa sigara zinazovutwa na watu wengine. Katika taarifa iliyotolewa kwa mnasaba wa siku ya dunia bila tumbaku inayoadhimishwa leo na ambayo huadhimishwa tarehe 31 Mei kila mwaka, na ambayo inajulikana pia kama siku ya kupambana na matumizi ya tumbaku, imeelezwa kuwa kuna haja ya kuchukuliwa hatua zaidi za kuelimisha watu madhara matumizi ya tumbaku. Nchi wanachama wa shirika la afya ulimwenguni ziliunda siku ya kupinga matumizi ya tumbaku duniani mwaka 1987 ili kueleza janga la tumbaku, vifo vinavyoweza kuzuilika na magonjwa yanayosababishwa na tumbaku. Matumizi ya tumbaku haswa kupitia sigara yana athari mbaya kwa mwili, hudhuru karibu kila kiungo katika mwili, na uvutaji sigara ni moja ya sababu kuu ya vifo vya mapema. Inakadiriwa kuwa kufikia mwaka elfu mbili na thelathini watu milioni nane watakuwa wanakufa kwa sababu ya tumbaku, kwa mujibu wa taasisi ya saratani ya Marekani. Katika nchi ya Marekani pekee uvutaji sigara husababisha vifo vya watu laki, laki nne na elfu themanini kila mwaka. Matumizi ya tumbaku barani Afrika na athari mbaya: kiafya, kimazingira na kiuchumi. Kwa upande wa afya, ni chanzo kikuu cha vifo vinavyoweza kuzuilika kutokana na magonjwa mbalimbali ya saratani, magonjwa ya moyo pamoja na mapafu. Maelfu ya watu walimiminika barabarani na mitaani katika miji yote ya Irani baada ya swala ya Ijumaa hapo jana kushiriki maandamano ya kitaifa ya Ijumaa ya ghadhabu wakitangaza uungaji mkono wao usioyumba kwa Wapalestina wa Gaza na kulaani mauaji ya kimbari ya Israel katika eneo hilo lililozingirwa. Mbali na mji mkuu Tehran, maandamano haya yalifanyika kwa wakati mmoja katika miji mbalimbali ya Iran. Washiriki wa maandamano hayo walibeba mabango yenye jumbe za kulaani jinai za Israel o huku wakipiga nara tofauti kama mauti kwa Marekani, mauti kwa Israel. Maandamano hayo yamedhihirisha hasira za wananchi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ya mauaji ya kimbari yanayofanywa na wazayuni katika ukanda wa Gaza. Wakati huo huo, wananchi wa Yemen katika mji wa Saada pamoja na miji mingine nchi hiyo, jana pia walifanya maandamano makubwa ya kuiunga mkono Palestina sanjari na kulaani vita vya mauaji halaiki vya utawala wa Israel katika ukanda wa Gaza, waandamanaji walitangaza kuunga mkono wa Palestina huko Gaza, huku wakilaani na kukosoa uhalifu wa kivita wa Israel kwa ushirikiano na Marekani. Aidha, walipeperusha bendera za Palestina na kubeba picha za watoto waliouawa wa shahidi katika mashambulizi ya anga ya Israel huko katika ukanda wa Gaza. Waziri wa vita wa Israel Israel Katz amemsuta na kumkejeli rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ambaye alisema mapema jana kwamba kutambuliwa kwa taifa la Palestina kwa masharti ni wajibu wa kimaadili katika ziara yake katika ukingo wa magharibi wa mtu Jordan, Katz alimkemea Macron akisema kwamba Kutambuliwa kwa taifa la Palestina kwenye karatasi kutakabiliwa na ujenzi wa vitongoji vipya vya walowezi wa kizayuni kwenye ardhi. Ziara ya kati katika ukingo wa magharibi inakuja baada ya Israel kuidhinisha ujenzi wa makazi mapya ishirini na mbili katika eneo hilo la Palestina linalokaliwa kwa mabavu ikiwa ni pamoja na ujenzi mpya wa Sa nor ambayo ilihamwa mwaka elfu mbili na tano sambamba na kujitenga Israel kutoka ukanda wa Gaza. Huku akipongeza uamuzi huo wa Tel Aviv na kuitaja kama lahadha ya kihistoria kwa walowezi, Kati alisema ujenzi huo unatuma ujumbe wa wazi kwa Macron na marafiki zake. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesisitiza haja ya kutambuliwa rasmi Palestina kama taifa. Wakati wa ziara yake nchini Singapore, Macron aliwataka wazungu kuchukua msimamo wa pamoja dhidi ya Israel na kuainisha masharti ya kuitambua Palestina. Hata hivyo, waziri wa vita wa Israel anasisitiza kuwa watalitambua taifa la Palestina kwenye karatasi, na sisi tutajenga taifa la kiyahudi la Israel ardhini. Karatasi hiyo itatupwa kwenye jala taka za historia lakini taifa la Israel litaendelea kustawi na kustawi. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa usalama wa ndani wa utawala wa kizaini wa Israel mwenye misimamo ya kufurutu ada, Itamar Ben Gvir ametoa wito wa kutumiwa nguvu kamili huko Gaza baada ya madai ya uongo kwamba harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imepinga pendekezo jipya la Marekani kuhusu usitishaji vita. hakuna visingizio tena, Ben Gvir alisema kwenye ukurasa wake rasmi wa mtandao wa kijamii wa Telegraf hapo jana, akitoa mwito kutumi wa kutumiwa mbinu za kikatili zaidi dhidi ya wa wakazi wa Gaza. Waziri huyo amesema mkanganyiko masumbuko, na udhaifu lazima viishe. Tumepoteza fursa nyingi, ni wakati wa kuingia kwa nguvu kamili, bila kupepesa macho, kuharibu na kuangamiza Hamas hadi wa mwisho hadi mwanachama wa mwisho. Waziri huyo wa kizayuni ametoa mwito kwa madai kwamba Hamas imepinga pendekezo la Marekani. Hii ni katika hali ambayo Hamas ilisema uongozi wa kundi hilo la mukawama unachunguza majibu ya mapendekezo hayo kwa uwajibikaji kamili wa kitaifa. Waziri huyo mwenye misimamo ya kufurutu ada wa Israel mara kwa mara amekuwa akitoa matamshi ya kichochezi mbali na kuvunjia heshima msikiti wa Al Akswa huku akisindikizwa na polisi wa utawala ghasibu wa Israel. Mauaji ya kimbari Gaza pamoja na vitendo vya kuyavunjia heshima matukufu ya kiislamu huko Palestina vinafanyika katika hali ambayo viongozi wa nchi za kiarabu pamoja na jamii ya kimataifa wameendelea kukaa kimya. Na makumi ya watu wamepoteza maisha huku maelfu ya wengine wakilazimika kuhama makazi yao kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoonyesha nchini Nigeria. Timu za uokozi nchini humo zinaendelea kuopoa miili baada ya kujiri mafuriko hayo yaliyosababisha vifo vya takriban watu 36 katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo, kwa mujibu wa maafisa wa dharura. Mvua hizo kubwa zimesababisha vifo vya watu 25 katika jimbo la Rivers lenye utajiri wa mafuta kusini mwa Nigeria. Habari zaidi zinasema kuwa mvua kubwa zinazoonyesha nchini humo zimesomba zaidi ya nyumba 50 katika jimbo la Niger kaskazi katikati ya nchi. Mafuriko haya yamesababisha maelfu ya watu kuhama makazi yao na, mae, na, na yameharibu au kuathiri mamia ya nyumba na mashamba yaliyokuwa na mazao ya kilimo. Mwaka jana, maalaki ya watu walipoteza maisha na wengine zaidi ya laki saba na elfu arobaini walilazimika kuhama makazi yao nchini Nigeria kutokana na mafuriko yaliyokumba maeneo mengi ya nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasasasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kumradhi, kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho, Je, uhusiano wa serikali ya Julani na utawala wa kizayuni unaelekea wapi? Vyanzo vya habari vimetangaza kuwa ujumbe unaohusiana na serikali ya mpito wa Syria umefanya mazungumzo ya siri na viongozi wa utawala haramu wa Israeli. Taarifa zaidi zinasema kuwa ujumbe wa Syria uliongozwa na gavana wa zamani wa Kunetra, lakini utambulisho wa mkuu wa ujumbe wa Israel haukuwekwa wazi, ingawa ni wazi kuwa alikuwa afisa wa usalama. Kanali ya televisheni ya Israel ya 12 pia imeripoti kuwa wiki chache zilizopita Israel ilifanya mazungumzo ya siri na maafisa wa muundo mpya uongozi nchini Siria. Tofauti ya Wala News ilitangaza katika ripoti yake kuhusu suala hili na kusema, Ahmed Dalati, gavana wa zamani wa Kuneitra na kwa sasa kamanda usalama wa ndani katika mkoa wa Sweida, mkoa wenye wakazi wengi wa kundi la Druze nchini Siria ndiye anayesimamia mazungumzo hayo. Kabla ya kuangushwa serikali ya Bashar al Asad, ndiye aliyekuwa ameainishwa kuwa mrithi wa kiongozi wa Ahrari Sham. Habari hizi zinaonyesha kuwa uhusiano kati ya serikali ya mpito wa Siria na utawala wa kizaini umeingia katika awamu mpya. Serikali ya Bashar al Asad ilianguka Disemba mwaka jana. Wakati uongozi wa Bashar al Asad, Israel na Siria hazikuwa na uhusiano wa kidiplomasia, na licha ya kuweko tofauti za kisiasa na kijiografia, aina fulani ya amani baridi ilitawala kati ya pande hizo mbili. Utawala wa Kizayuni, ambao pia ulikuwa na nafasi muhimu katika kuupindua utawala wa Bashar al Asad, ulikaribisha tukio hilo na unaliona kuwa moja matukio muhimu zaidi katika eneo la Asia magharibi kwa maslahi yake. Siku chache kabla ya kuanguka serikali ya Bashar al Asad, utawala huo ulitoa pigo kubwa kwa uwezo wa kijeshi wa Siria kwa kuanzisha mashambulizi makali dhidi yake. Baada ya kuanguka Asad, utawala wa kizayuni uliharibu miundo mbinu ya kijeshi ya Siria kupitia mashambulizi ya mara kwa mara. Hivyo Siria kwa hakika ikawa si tishio tena kwa utawala huo unaokalia palestina kwa mabavu. Aidha, utawala wa kizayuni pia umechukua sehemu kubwa ya ardhi ya Siria. Utawala huo umefanya mashambulizi makubwa dhidi ya Damascus, mji mkuu wa Siria, katika wiki za hivi karibuni kwa kisingizio cha kuwaunga mkono wa Durze. Kuhusiana na hilo, utawala wa mpito wa Julani umeonyesha kwamba hauna uwezo wa kujibu mashambulizi ya adui, na kwa hivyo umetosheka tu kwa kutoa taarifa zisizo na maana za eti kulani mashambulio hayo <tik> Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 1095, baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 109 ya Al-Kafirun. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya ya ya sura ya mia moja na kumi ya An-Nasr. Suratu Nasr iliteremshwa Madina na ina aya tatu. Sura hii inazungumzia fathu ya Maka, yani kukombolewa mji huo mtukufu na Waislamu kwa nusra na msaada wa Allah subhanahu wa taala na kuingia watu katika dini tukufu na ya haki ya Uislamu makundi kwa makundi. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitani rajim, bismillahir rahmanir rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehema na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi kwa makundi. fasabbih bihamdi rabbika wastaghfir, basi mtakase mola wako mlezi na kumhimidi na umtake maghfira. innahu kana tawwaba, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Katika mwaka wa sita Hijiria, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na maswahaba zake walikusudia kuingia Maka kwa ajili ya kufanya amali za umra na kuzuru nyumba tukufu ya Allah ya Al-Kaaba, lakini washirikina waliwakatalia na wakawazuia wasiingie kwenye mji huo mtakatifu. Mwamala huo mwovu wa washirikina ulisababisha mvutano na uwezekano wa kutokea vita na makabiliano baina yao na Waislamu, lakini Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akaamua kufanya suluhu nao na kuandikiana nao hati ya mkataba uliokuja kujulikana kama sulhu ya Hudaibia. Katika miaka iliyofuatia washirikina walivunja ahadi walizopeana na waislamu kwenye mkataba huo, kwa sababu ya kuhalifu sulhu hiyo ya Hudaibia. Katika mwaka wa nane Hijiria, bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikusanya jeshi kubwa la waislamu na kuondoka Madina kuelekea Maka ili kuukomboa mji huo. Jeshi la Waislamu lilipiga kambi karibu na mji huo mtakatifu. Habari hiyo ilimfikia Abu Sufyan, kinara wa washirikina wa Makka, naye akatoka nje ya mji na kwenda kwa Bwana Mtume ili kuomba apatiwe amani. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akamwambia, yeyote atakayekwenda Masjidu lharam au akabaki ndani ya nyumba yake mwenyewe atakuwa katika amani. Abu Sufyan akarudi zake Maka na kuwaambia watu wa mji huo, Waislamu wamejiandaa kuingia Maka na jeshi la watu wapatao elfu kumi ili kuukomboa mji huu. Sisi hatuna utayari wa kukabiliana nao, kwa hiyo bakini majumbani mwenu au nendeni kwenye msikiti mtukufu au njooni nyumbani kwangu, maana mimi nimepewa dhamana ya kupata amani. Na kwa uamuzi huo Bwana Mtume Bwanamtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na masahaba zake wakaingia Masjidul Haram na mji mtukufu wa Maka ukakombolewa na jeshi la Waislamu bila ya kutokea vita na umwagaji damu. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam aliporomoka chini, akasujudu sijida ya kushukuru baada ya kukumbuka siku ya hijra yake alipohama Maka kwa kificho kuelekea Madina, kisha akaingia Masjidul Haram, huku anaisoma suratul Fatih inayoanza na aya inna fatahna laka fathan mubina, yani hakika tumekufungulia ewe Mtume ushindi wa dhahiri. Baada ya kufanya hivyo mtukufu huyo akaamuru masanamu yote yaliyomo ndani al ya alkaaba na nje yake yavunjwevunjwe vunjwe, na nyumba hiyo ya Allah isafishwe na kutakaswa na uchafu wa masanamu. Kisha baada ya hapo Mtume wa Allah akasimama kwenye mlango wa Al-Kaaba na kuambia watu wa Maka, nyinyi mliwaudhi mkawanyanyasa na kuwatesa Waislamu, mkawatoa majumbani mwao, wakabaki hawana pa kukaa. Leo nyinyi mnatarajia nini kwangu mimi? Watu hao wakajibu, msamaha bwana. Mtume akasema kama ndugu yangu Yusuf alivyowasamehe kaka zake ambao walimfanyia dhuluma nyingi, na mimi leo pia ninakusameheni na nyinyi nyote mumepata msamaha. Watu wa Maka, ambao hawakutarajia katu kuonyeshwa na mtume wa Allah upole na huruma na ukarimu na uungwana kama huo, waliguswa na kuathiriwa mno na mwenendo huo wa Nabii Muhammad salawatu Rabbi, wasalamuhu alayhi wa ali, kiasi kwamba walimwendea mtukufu huyo makundi kwa makundi wakasilimu na kuingia kwenye dini ya haki ya Uislamu. Kusilimu huko taban kwa baadhi yao kulitokana na imani ya dhati ya moyoni. Na baadhi ya wengine walitamka shahada mbili na kujionyesha kidhahiri kuwa wamesilimu kwa sababu ya hofu na kwa kuwa sasa wamekuwa dhaifu. Ala kulli hal, baada ya muda mfupi sauti ya Fathu ya Makka na ushindi huo mkubwa wa kukombolewa mji huo mtukufu ilisambaa na kufika kwenye kila pembe ya bara Arabu. Subhanallah. Hakika fathu ya Maka ilifungua ukurasa mpya katika historia ya Uislamu kwa sababu ilisambaratisha kitovu cha shirki na makao makuu ya waabudu masanamu na kupageuza mahala hapo kuwa ngome kuu ya tauhidi na kumwabudu Mola mmoja pekee wa haki. Waabudu masanamu walikata tamaa na kupoteza matumaini na vizuizi mbalimbali vilivyowakwamisha watu kuufahamu na kuuamini Uislamu vikaondolewa. Na kwa sababu hiyo, fathu ya Makka inapasa kutambuliwa kama awamu ya kupata uthabiti Uislamu na kutawala katika bara Arabu na hatimaye ulimwenguni, baada ya aya za Suratu Nasri kuashiria nusra na msaada wa Mwenyezi Mungu uliopelekea kukombolewa mji wa Makka na kusilimu watu makundi kwa makundi na kuiamini dini ya haki ya Uislamu, zinamtaka Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na waumini kwa ujumla waonyeshe ushukurivu kwa kupata ushindi huo kwa kumhimidi kumsabihi na kumtakasa Mwenyezi Mungu tabaraka wa Taala, na kila mara kumuomba maghufira yeye Mola, ili rehma na fadhila zake ziendelee kuwashukia daima dawamu kwa waumini. Maana ya kuomba maghufira na kutubia iko wazi kabisa, kwa sababu wanadamu wakati wote huwa kwenye hatari ya kuteleza na kufanya makosa au hata dhambi na kwa kawaida kupata ushindi huwa kunaambatana na mtu kuingiwa na ghururi na majivuno, bali si hasha pale watu wanapomshinda adui yao wakapandwa na mori wa misimamo ya kufurutu mpaka na ulipizaji kisasi. Kwa sababu hiyo, inapasa kumwomba Allah msamaha na maghfirah. Ama istighfari ya Mtume wa Allah huwa ni kwa ajili ya kung'arishwa zaidi moyo wake na nuru ya uongofu wa Mola wake na kulisafisha vumbi lolote la mghafala na la kumsahau Allah hata kwa lahadha ndogo ndani ya moyo wake. Mawalii wa Mwenyezi Mungu, wao huwa muda wote wanajihisi wana taksiri katika kuonyesha ushukurivu wa rehma na fadhila za Mola wao kwa kufahamu kwamba kadiri watakavyomhimidi na kumsabihi Allahu jala jalalu haitawezekana kuonyesha ushukurivu kamili wa neema zake zote, na hawataweza kumshukuru mola vile hasa anavyostahiki kushukuriwa. Ni kwa sababu hiyo Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akiwaambia masahaba zake mimi ninamwomba maghufira Allah kila siku mara sabini. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kila mwenye kuinusuru dini ya Mwenyezi Mungu yeye mola humpa nusra na auni yake mja wake huyo akawashinda maadui zake. Juhudi na jihadi ya miaka minane ya Bwana Mtume Muhammad alayhi wa ali na masahaba zake walipokuwa Madina ndizo zilizoandaa mazingira ya kupatikana fathu ya Makka kwa kukombolewa mji huo mtakatifu na Waislamu kuwashinda washirikina. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa fathu ya Makka haukuwa ushindi wa kuikomboa ardhi tu lakini pia wa kuziteka nyoyo za watu wa Maka kwa kuwapa msamaha na kuwaonyesha upole, huruma na uungwana. Alkadhalika tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kama vitaondolewa vizuizi na Uislamu ukatangazwa kwa usahihi wake, watu watasilimu na kuingia kwenye dini hiyo ya haki makundi kwa makundi. Vilevile, aya hizi zinatutanabahisha kuwa ushindi na mafanikio yoyote tunayopata dhidi ya maadui visitutie ghururi, kwa sababu ushindi wowote tuupatao unatokana na Allah. Kwa hiyo tumhimidi na kumshukuru yeye Mola, pamoja na kumsabihi na kumtakasa. Na pia inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba sambamba na kumhimidi na kumsabihi Mwenyezi Mungu tuwe daima pia, tunamwomba maghufira na msamaha kwa kila tunalomkosea kwa kujua au kwa kutojua, kwani hakika yeye Allah ni mwingi wa kusamehe na kupokea toba za waja wanaorejea kwake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na tisini na tano ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya mia moja na kumi ya An-Nasr. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kuelimika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atughufirie madhambi yetu, atupe ushindi dhidi ya maadui zetu, na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum Nam, wapenzi wasikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. ikiwa leo ni Jumamosi, Mei 31, dira ya macho yetu magazetini inaanzia nchini Tanzania, na nikiangazia ukurasa wa mbele wa Nipashe na kutana na habari zisemazo: Kishindo, ilani ya uchaguzi CCM yaainisha mambo tisa muhimu. Simulizi, madai ya mtoto kunyonga kuwachinja baba na mama yake. Mkakati wa mawasiliano nishati safi ya kupikia waiva Chadema yatia neno, idadi wanachama CCM na kortini, kwa madai ya kumdhalilisha mwanafunzi wa chuo kikuu. Nalishika Mwananchi nani kitupia jicho ukurasa wake wa mbele na kutana na habari zisemazo, CCM yazindua ilani ya maisha na katiba, mtoto asakwa na polisi kwa tuhuma za kuua wazazi, Samia ataka Magwajima waachwe kwenye mchujo na Mnyika na Daktar Sla waendelea kupigania, ka, kupigania katiba uh, mpya. Habari zinazoonekana kutamalaki katika ukurasa mkuu wa gazeti la serikali la habari leo zinasema Samia, ni ilani ya ushindi na inatekelezeka. Hawataka Watanzania wachape kazi kufanikisha utekelezaji asema hajatuma mtu kugombea, asisitiza hakuna atakayebebwa uteuzi. Na wanachuo watatu kizimbani kwa tuma za kutisha na kudhalilisha. Uhuru limeandika pitisheni wagombea makini. Rais Samia asema wahariri watakiwa kuibua wagombea safi na waadilifu, ni ilani ya Watanzania. Profesa Kitila, tuna wajibu kumlinda Rais Samia. Nchini Kenya, naanza na Taifa Leo ambalo limeandika miungano ya wasiwasi, wadadisi wasema sasa rais ni mateka wa Raila. Matamshi makali ya Gachagua yatikisa muungano changa. Kituo bandia cha polisi sasa ni ba mganga, alivyopunja afisa shilingi milioni sita. Aidha, Taifa Leo limeandika pigo kwa wafanyakazi wa Gachagua. Korti ya uajiri yatupilia mbali kesi ya, ya kufutwa kazi. Na katika habari za kimataifa, Israel tayari kusitisha vita. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard inasema na kiongozi wa ODM Raila Odinga ametaka kuangaliwa upya kwa mpaka wazi wa ziwa Victoria kati ya Kenya na Uganda ili kuepusha ukosefu wa amani. Aidha limeandika spika wa bunge la kitaifa Moses Wetangula amewaonya Wakenya wa dhidi ya kuhatarisha ari ya umoja katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Akizungumza katika kaunti ya Bungoma, Wetangula alikashifu kile alichokitaja kuwa mwenendo unaotia wasiwasi wa Wakenya unaosafiri kote kanda hiyo kuzua mivutano ya kisiasa badala ya kustawisha umoja ambapo jumuiya ya Afrika Mashariki ilijengwa a, kwa hilo gazeti la Star pamoja na habari zingine limeandika. Kiongozi wa chama cha upinzani cha Wiper Kalonzo Musyoka amesema upinzani utaadhimisha kumbukumbu ya mwaka wa kwanza wa maandamano ya Gen Z na kuvamiwa bunge Juni 25 kama sikukuu ya kuwaenzi vijana wa Kenya waliofariki dunia au kujeruhiwa wakati wa makabiliano na polisi. Nahitimishia huko nchini Uganda na ninaanza na Independent ambalo limeandika kuhusiana na mwito wa Raila Odinga wa kutatuliwa mgogoro wa mipaka katika ziwa Victoria baina ya Kenya na Uganda. Waziri mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga amemtaka Rais William Ruto kutafuta suluhu la kudumu la mgogoro wa mpaka kati ya Kenya na Uganda katika ziwa Victoria. Limeandika pia wizara ya afya imekaribisha utekelezaji wa mfumo wa kielektroniki wa adhabu ya haraka dhidi ya madereva wanaofanya makosa. Miongoni mwa habari zilizopewa nafasi katika gazeti la New Vision ni ya uamuzi wa baraza la jiji la Barcelona nchini Hispania wa kukata uhusiano rasmi na utawala wa Kizayuni, likilalamikia jinai na ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina baadhi ya habari zinazoonekana katika kurasa za Daily Monita zinasema wasomi wazindua kikundi cha shinikizo kukabiliana na Museveni katika uchaguzi wa mwaka ujao elfu mbili na ishirini na sita, wataalamu watoa wito wa kuwepo mkakati wa kikanda juu ya uzalishaji endelevu wa mkaa, na wataalamu wa afya ya akili wataka kutotambuliwa kuwa kosa jaribio la kujiua. Hii ni katika hali ambayo chini ya sheria sasa ya kanuni ya adhabu ya ya Uganda kifungu cha mia mbili na kumi, jaribio la kujiua linachukuliwa kuwa kosa ambalo adhabu yake ni kifungo cha hadi miaka miwili jela. Ewe Bwana wangu, ewe Bwana wetu, hakika sisi, hakika mimi. Askantu min dhuriyati, nimewaweka wanangu biwadin ghairi dhi zar, kwenye ardhi ambayo haistawi mimea yoyote. Wanangu hawa niliyowaweka, nimewaweka kwenye nyumba yako takatifu. Hikma yake kubwa na falsafa yake kubwa, liyuqimu ssala, ni kwa sababu wasimamishe swala. Mungu nakuomba watu wawapende watu hawa wanangu hawa na familia yangu hii, na uwaruzuku matunda na vyakula vingine tofauti, huenda wakamshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Aya hii niliyoisoma inatupa mwanga na uwasili wa ibada hii ya hija ya kwamba ibada hii inayofanywa katika ardhi takatifu ya Makka, ya kwamba chanzo chake na uwasilia wake ni Nabiyullahi Ibrahimul Khalil na mke wake Sara, ambaye mama huyu hakupata mtoto kwa muda mrefu, na alipojiona ya kwamba hakupata mtoto alikuwa na mjakazi wake kwa jina la Hajar akampa zawadi Ibrahimu alaihi ssalamu, huenda Hajar akapata mtoto kwa kupitia Ibrahimu. Na kweli hazikupita siku nyingi, Hajar akapata mtoto ambaye ni Ismaili. Mama Sara yakamjia yanayowajilia wanawake miongoni mwa wivu, ikawa haiwezekani tena, lazima Ibrahimu amuondoe Hajar pamoja na mwanawe Ismaili. Akamuondoa na akamweka katika ardhi takatifu ya Maka kwa maelekezo ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Mwenyezi Mungu dua hii akaikubali, watu kweli wakampenda Ismail, wakampenda na Hajar, na akaishi akawa kipenzi cha watu, na ikawa ni mahala pa kutembelewa na watu na mahala pa kuzuriwa na watu. Mwenyezi Mungu anatuelezea tena baada ya wao kuishi katika nyumba ile na kuijenga, inna awala baitin wudia linnasi laladhi bibakka Tutazungumzia kwa haraka haraka nukta tano muhimu. Nukta ya kwanza ni kwamba aya hii inatuishiria kwamba nyumba iliyoko Makka ni awalu baitin liibadati llahi subhanahu wa taala. Alkaba ni nyumba ya kwanza ya kuabudiwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Hii ni nukta ya kwanza. Nukta ya pili, hadha lbaitu linnasi jamia, hii nyumba ya Makka ni ya watu wote. Nukta ya tatu, katika nyumba hii ndani yake kuna baraka na mahala hapa, Mwenyezi Mungu ameweka baraka. Nukta yetu ya nne, mahala hapa ni hudan linnas, ni muongozo kwa watu, nyumba hii. Nini maana ya muongozo hapa? Lakini nukta muhimu vile vile tutakayoishiria ya kwamba Makka na Alkaaba ni harama na amina, ni mahala pa amani, na mwisho ni uwezo kwa ajili ya ibada ya hija. Nukta ya kwanza ni nukta ya kwamba Alkaaba pale na nyumba ile ni nyumba ya kwanza. Hii ni fahari kubwa kwa Waislamu, ni fahari kubwa kwa watu wa qibla, ni fahari kubwa kwa watu wote wanaosema la ilaha illa llah muhammadun rasulullah, kwamba wana nyumba yao. Mahala hapo ni kwa ajili ya kumwabudu Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Kuna nyumba maalumu, nyumba hiyo ni ya kuabudiwa Mungu na nyumba hiyo ni fahari kwetu, kwa kuwa ndiyo nyumba ya kwanza iliyojengwa kwa ajili ya kumwabudu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, pasi na kumshirikisha chochote. Abu Dhar Alghifari rahmatullahi taala alaihi anamuuliza mbora wa viumbe mwanadamu aliyekamilika kiumbe ambaye hamkosei Mwenyezi Mungu Sayiduna Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba nyumba ya kwanza iliyojengwa kwa ajili ya ibada ni nyumba gani? Mtume anamwambia ni baitu lharam. Thumma mah, alafu nyumba ipi? Anamwambia ni baitu lmuqaddas, baada ya kujengwa Alkaba. Nyumba ya pili iliyojengwa kwa ajili ya kumwabudu Mwenyezi Mungu ni baitu lmuqaddas iliyoko katika ardhi ya Falestini. Muda gani? miaka mingapi? Mtume anamwambia 40. Sana, kwa muda wa miaka 40, jaid. Hii nukta ya kwanza. Nukta ya pili muhimu, nyumba hii wudi nasi nyumba ya kwanza iliyowekwa kwa ajili ya watu wote. Mwenyezi Mungu hajasema nyumba hii ya kwanza imewekwa kwa ajili ya Mashia. Mwenyezi Mungu hajasema nyumba hii imewekwa kwa ajili ya Ahlusunna. Mwenyezi Mungu hajasema nyumba hii imewekwa kwa ajili ya Maibadhi. Mwenyezi Mungu hajasema nyumba hii imewekwa kwa ajili ya Waislamu. La, Mungu anasema nyumba hii imewekwa kwa ajili ya watu wote. Sasa angalia hikma katika hii aya. Mwanzo, tuna fahari ya kwamba Waislamu wanaposwali pamoja na madhehebu zao tofauti, wote wanaelekea mahala pamoja panapoitwa Makka na wote wanaelekea kwenye kibla kimoja na hapo hapo, nukta ya pili kwenye aya hiyo, kisoma Mungu anasema nyumba ile linasi jamia ni kwa ajili ya watu wote. Hapa kuna hikma gani? Kuna hikma mbili muhimu sana katika hii aya. Hikma ya kwanza, Mungu anataka azungumze kivitendo umoja na mshikamano kati ya watu wote wanaoswali kuelekea Alkaba. Mungu anataka awaambie hivi waislamu wanaosema la ilaha illallah Muhammadu Rasulullah kwamba kibla chao ni kile, ni ile nyumba iliyoko Maka, wanapotaka kusoma dua waelekee pale pamoja na madhehebu zao tofauti, wakiomba dua waelekee pale, wakisoma Qurani waelekee pale, wakisujudi sijdatu shukuri vile vile waelekee pale. Kwa hiyo Mungu anasomesha darasa ya kivitendo ya umoja wa Waislamu. Ni wajibu wa Waislamu kuitumia vizuri kwenye mikutano hile katika kuhakikisha maisha ya Waislamu yanaboreka duniani na vile vile amani ya dunia na sehemu zote ambazo zina matatizo nazo vile vile tunaweza kuzungumza. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 4 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 31 Mei mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka elfu 1496 iliyopita, dini ya Ukristo ilitambuliwa rasmi huko Roma kwa amri ya Constantin, mfalme wakati huo wa Roma. Kabla ya hapo Wakristo walikuwa wakifanya ibada kwa siri huko Roma. Mwaka 324 na miladia, mfalme Konstantine aliamua kuhamia mji wa Bizantine ambao walikuwa wameutangaza kama mji mkuu wa ufalme wake na uliojengwa na Wagiriki yapata karne nane kabla ya kuzaliwa Nabii Isa alayhi salam. Miaka sita baadaye na baada ya kuhamia huko mfalme huyo, ndipo dini ya Ukristo ikatangazwa na kutambuliwa rasmi, na wafuasi wake wakaruhusiwa kuabudu kwa uhuru kamili. Katika siku kama ya leo miaka 193 iliyopita aliuawa Evariste Galois, mtaalamu mwenye kipawa cha hisabati wa Ufaransa. Galois alizaliwa karibu na mji mkuu wa nchi hiyo, Paris. Hadi kufikia umri wa miaka 12, Galois hakuwa na mwalimu mwingine zaidi ya mama yake. Kuanzia ya rika la uchipukizi, alianza kusoma vitabu vya kiwango cha juu mno vya hisabati na hivyo kuinukia kielimu. Baada ya hapo alijiunga na chuo ambapo alikuwa akishika nafasi ya kwanza darasani katika kila somo. Baadaye Evaristi Gales alianza kutalia elimu ya hisabati. Akiwa na umri wa miaka 18, alikamilisha kazi ya uandishi wa kitabu cha ukweli wa isabati na baada ya hapo akaandika vitabu vitatu vipya katika taaluma hiyo na kujipatia umashuhuri mkubwa. Katika siku kama ya leo miaka 115 iliyopita nchi ya Afrika Kusini iliundwa katika eneo la kusini mwa Afrika kwa kuunganishwa makoloni mawili ya Uingereza na kupewa uhuru. Muungano huo ulipata uhuru kamili mwaka 1931. Hata hivyo hatamu za madaraka ya nchi ziliingia mikononi mwa wazungu wachache, lakini hatimaye baada ya mapambano makali ya Waafrika Kusini wazalendo wakiongozwa na shujaa Nelson Mandela, mnamo mwaka 1991 wazungu makaburu walilazimika kuhitimisha mfumo wa ubaguzi wa rangi wa apartheid katika nchi hiyo. <tiple> Siku kama ya leo miaka 16 iliyopita, wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel walishambulia msafara wa meli zilizosheheni misaada ya kibinadamu kwa ajili ya watu wa ukanda wa Gaza waliozingirwa na utawala huo. Shambulio hilo liliwa watu 9 na kujeruhi wengine zaidi ya 50 Msafara huo uliokuwa na wanaharakati 663 kutoka nchi 37 duniani ulikuwa umebeba shehena misaada ya dawa na chakula kwa ajili ya wananchi wa ukanda wa Gaza wanaokabiliwa na mzingiro wa kidhuluma wa Zayuni. Shambulio hilo la kinyama lililaaniwa vikali na mataifa mbalimbali ya dunia na hatimaye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa likatoa azimio la kufanyika uchunguzi wa haraka. Na wapenzi wasikilizaji, kwa makala hiyo ya leo katika historia, ndio tunahitimisha matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwa herini. <muchas>