Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya kumi na moja, mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitani rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Inna 'alayhi Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu basi Bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masal kheri, mpenzi msikilizaji. Natumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako inakuendea vyema. Ni shani na furaha iliyoje tunapokutana nayo tena, mpenzi msikilizaji, katika matangazo haya ukiwa nami Husein Hasan na kusihi twesote hadi tamati usiku huu. Kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na kwenye vipindi tutakuwa na darsa ya Qurani na vilevile vile kipindi maalum ni mawaidha kutoka kwake Shekh Hemidi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Atakuwa anazungumzia ibada ya Hija. Tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile kupitia intaneti na satelaiti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Mbali na Tanga, lakini idhaa hiyo inasikika pia katika mikoa mingine ya nchi hiyo ya kanda ya Afrika Mashariki ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki na nchi nyingine kadhaa za Afrika Mashariki na kati. Iwapo una kingamuzi cha Azam, wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie ujumbe mfupi kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha +989035065487. Navuta pumzi na muda si muda Narejea na, na taarifa ya habari za dunia inaelekea kutumia saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na 12 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo. Rais Pezeshkian wa Iran hasema silaha za nyuklia hazina nafasi katika doktrini ya jamhuri ya Kiislamu. Umoja wa Mataifa wasema Ghaza ndio eneo lenye njaa zaidi duniani, na magaidi wenye mfungamano na Alqaida washadidisha mashambulio yao huko Msumbiji, pamoja na habari nyinginezo. Moja juu ya alama magharibi kwa saa za Afrika Mashariki, habari kamili Rais Masud Pezeshkian wa Iran amesisitiza kuwa jamhuri ya, ya Kiislamu kamwe haitaacha haki yake ya kisheria ya kurutubisha madini ya urani. daktar Pezeshkian amesisitiza kwa mara nyingine tena kwamba kato Iran haitoacha kurutubisha madini ya urani kwa madhumuni ya matibabu, uchunguzi wa magonjwa afya, kilimo na viwanda na kueleza bayana kwamba silaha za nyuklia hazina nafasi katika mafundisho na itikadi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika ziara yake nchini Oman, Rais Masud Pezeshkian wa Iran alifafanua katika mahojiano na televisheni rasmi ya nchi hiyo kuhusu maswala ya pande mbili kati ya nchi hizo mbili pamoja na masilahi ya kieneo na kimataifa ya Iran na Oman na masuala muhimu zaidi ya hivi sasa duniani. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameweka ujumbe katika mtandao wa kijamii wa X kwa lugha ya Kiajemi na Kiarabu alipokuwa akirejelea safari yake ya siku mbili huko Maskat, mji mkuu wa Oman, na kuandika katika safari hiyo ya Oman, alipokuwa akikutana na kuzungumza na ndugu yangu Sultan Haitham bin Tariq, hati kumi na nane zilitiwa saini kati ya nchi hizo mbili na nyaraka za ushirikiano. Katika mazungumzo na runinga ya Oman, Rais Pezeshkian alisema tuko kwenye maelewano ya hali ya juu kisiasa, na mikutano yetu ya pamoja ilifanyika kwa mitazano au kwa mitazamo iliyowiana katika masuala yote ya kieneo ukiwemo mtazamo kuhusu Palestina, Ghaza na masuala yanayohusiana na amani na utulivu katika eneo hili. Kuna uratibu na ulinganifu mkubwa wa mitazamo kati ya Oman na Jamhuri ya Kiislamu Iran, hivyo tuna mafungamano mazuri katika ngazi ya kisiasa, amebainisha Rais Pezeshkian. Wakati huo huo, Imam wa muda wa swala ya Ijumaa hapa mjini Tehran amesema kuwa Iran katu haitolegeza msimamo kwa haki yake ya matumizi ya nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani. Ayatullah Said Ahmed Khatami amesema hayo katika hadhara ya waumini waliohudhuria ibada ya swala ya Ijumaa yaliyo hapa Teheran, na kusisitiza kwamba Iran ilirutubisha inarutubisha na itarutubisha madini ya urani na hakuna kulegeza msimamo katika hili. Khatibu wa swala ya hey, ijumaa mjini Teheran amesisitiza kwamba Iran haitaki kutengeneza bomu la atomiki na kwamba taifa hili kamwe halitaachana hali na haki yake ya wazi ya matumizi ya amani, yani ya amani ya nishati ya nyuklia. Ayatollah Khatami ameashiria misimamo ya hivi karibuni ya viongozi wa Marekani kuhusu haki ya Iran ya kurutubisha madini ya urani na kufafanua kwa kusema, wasiwasi wasi wa Trump mwaka huu sio Iran kuwa na bomu la atomiki, kwani yeye na wenzake wanajua kwamba sisi hatuna bomu la atomiki, si kwa sababu ya kuogopa wao, la hasha, bali ni kwa sababu Mwenyezi Mungu na mtume wake wametuambia kwamba hampaswi kumiliki silaha za maangamizi ya umati. Ayatullah Khatami katika sehemu ya pili ya hutuba zake za swala ya hey Ijumaa wiki hii hapa mjini Teheran amesema kuwa tunaelekea katika kumbukizi ya mwaka wa 36 wa kifo cha Imam Khomeini na mwaka wa 36 wa uongozi wa Ayatullah Imam Khamenei tunapaswa kuzingatia misingi ya mapinduzi ya Kiislamu yaliyoongozwa na Ruhullah Khomeini na uongozi wa miaka thelathini na sita wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Katika hatua nyingine, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu maswala ya binadamu, kwa kifupi Ocha, imelitaja ukanda wa Gaza wa eneo lenye njaa kubwa zaidi duniani na kutangaza kuwa shirika hilo liko tayari mara moja na kwa kiwango kikubwa kupeleka misaada ya kibinadamu katika eneo hilo lililozingirwa. Jens Lack, msemaji wa Ocha, amesema Umoja wa Mataifa una karibu vifurushi laki moja na thamanini elfu vya msaada wa chakula na vitu vingine muhimu, viko tayari kuingia Gaza. Lakamongeza kwamba gharama ya bidhaa hizi imelipwa na wafadhili wa kimataifa na ushuru wa forodha. Msaada huu uko tayari kusafirishwa na tunaweza kuuleta Gaza mara moja na kwa kiwango kikubwa. Msemaji wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu amesisitiza kwamba ukanda wa Gaza kwa sasa ndilo eneo lenye njaa kubwa zaidi duniani na kuonya kwamba wakati unapotea kwa kasi na maisha ya binadamu yanapotea kila saa. Hayo yanajiri katika hali ambayo Filipe Lazarini, mkuu wa shirika la misaada ya kibinadamu la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wa wakimbizi wa Palestina, kwa kifupi UNRWA, ametahadharisha kuhusu hali mbaya ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza na kusisitiza kuwa kuzingirwa eneo hilo na utawala wa kizayuni kunakwamisha misaada ya kibinadamu kuingia katika eneo hilo. Kwa hiyo wakazi wa eneo hilo wapo kwenye ukingo wa njaa. Wakati huo huo, mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF limeitaja hali ya Ghaza kuwa ya maafa na kutahadharisha kuwa kizazi chote kinakabiliwa na hatari ya kupoteza usalama, afya, elimu na matumaini. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja hivi sasa kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, kufuatia kushadidi mashambulio ya Israel dhidi ya ukanda wa Ghaza, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesisitiza haja ya kutambuliwa rasmi Palestina kama taifa huru. Wakati wa ziara yake nchini Singapore leo Ijumaa, Macron amewataka wazungu kuchukua msimamo wa pamoja dhidi ya Israel na kuainisha masharti ya kuitambua Palestina. Msimamo wa Macron unaweza kubadilisha diplomasia ya Ulaya kuhusu Palestina na kuathiri uhusiano wa kikanda. Kauli yake pia inaakisi mabadiliko katika sera za magharibi kuelekea Israel na kuangazia mzozo wa kibinadamu huko Gaza. Katika wiki za hivi karibuni, nchi za magharibi isipokuwa Marekani zimejitenga na Israel. Viongozi wengine wa Ulaya hata wameibua wasiwasi juu ya uwezekano wa kutengwa kwa Israel kimataifa kwa kutetea kutambuliwa kwa Palestina. Ufaransa inataka kuongeza shinikizo kwa Israel. Ikumbuko kuwa rais wa Ufaransa alitangaza katikati ya mwezi uliopita wa Aprili kwamba nchi yake inaweza kuitambua nchi huru ya Palestina mwezi ujao wa Juni sambamba na kufanyika mkutano kuhusu Palestina huko New York, kitendo ambacho kilimkasirisha Benjamin Netanyahu. Hadi sasa nchi ya Palestina imetambuliwa na takriban nchi 150 duniani, ingawa nchi nyingi kubwa za magharibi zikiwemo Marekani, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Japan bado hazijachukua hatua hiyo, huku mashambulizi ya mara kwa mara katika ukanda wa Gaza yakiingia mwezi wake wa ishirini nchi nne za Ulaya za Uhispania, Ireland, Slovenia na Norway zimetoa taarifa ya pamoja ya kutaka wanachama kamili wa Palestina katika Umoja wa Mataifa. Na wanamgambo wanaoaminika kuwa wanachama wa kundi la kigaidi linalojiita Ahlusunna Waljamaa lenye mfungamano na mtandao wa Al Qaida wameongoza au wameongeza mashambulio yao kaskazini mwa Msumbiji na kuzusha wasiwasi kwa mara nyingine. Eneo la kaskazini mwa Msumbiji linakabiliwa na shinikizo kubwa kutoka kwa magaidi. Wanamgambo hao wamedai kuhusika kwenye mitandao yake ya kijamii kwa mashambulizi mawili dhidi ya wanajeshi wa Msumbiji katika eneo la kaskazini la Cabo Delgado. Idadi ya waliouawa ni askari zaidi ya thelathini. Tangu mwanzoni mwa mwezi Mei magaidi hao wamekuwa wakiongeza mashambulizi yao katika eneo hilo. Kwenye mitandao yao ya kijamii magaidi hao wameonyesha vifaa ambavyo walivipata kutoka kwa jeshi baada ya mashambulizi hayo: safu nzima ya bunduki ndogo, makombora, risasi na hata taa za jua. Mnamo Mei ishirini na saba wanajihadi walishambulia kambi ya kijeshi huko Makomi ya karibu na au karibu kilomita 200 kaskazini mwa Pemba, mji mkuu wa Cabo Delgado, kaskazini mwa Msumbiji. Walidai kuhusika na vifo vya wanajeshi kumi. Shambulio hilo lilikuja muda mfupi baada ya shambulio kwenye kituo cha jeshi huko Mwidumbe, ambapo wanajeshi kumi na moja pia waliuawa. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo jeshi la Msumbiji lilitangaza mwezi uliopita wa Aprili kwamba limedhibiti kambi za mwisho za mafunzo zilizokuwa zikitumiwa na waasi katika mkoa wa kaskazini wa Cabo Delgado, ikiwa ni ishara ya kile walichokitaja maafisa wa jeshi hilo kuwa ni kumalizika kwa uasi wa miaka mingi katika eneo hilo lenye utajiri wa maliasili ya gesi. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji. Haya ni matangazo ya Ijumaa usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran, nikukumbusha kwamba leo ni Mei 30 mwafaka na tarehe tatu Dhulhija mwaka 1446 Hijria. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu una anwani inayohoji je Kubadilika mkakati wa kijeshi wa Marekani barani Afrika ni kurudi nyuma au kubadilishwa mbinu? Jeshi la Marekani linaendelea kubadilisha na kulegeza misimamo yake ya awali kuhusu utawala bora barani Afrika na kukabiliana na vyanzo vya uasi na machafuko na sasa linasisitiza li kwamba serikali dhaifu za Kiafrika zinazoshirikiana na Marekani zinapaswa kujitegemea zenyewe kijeshi na kiusalama. Mabadiliko haya ya kimkakati yalitangazwa wazi wakati wa kufanyika luteka ya African Lion, yani Simba Afrika, ambayo ni mazoezi makubwa zaidi ya kijeshi zoeimakubwa ya pamoja kati ya Marekani na nchi za Afrika. Akizungumza wakati wa kufanyika luteka hiyo, Jenerali Michael Langley, kamanda mkuu wa kamandi ya jeshi la Marekani barani Afrika, kwa kifupi AFRICOM, alisisitiza haja ya nchi za Kiafrika kufanya operesheni huru na kugawana gharama. Hata hivyo Langley amesema Marekani itaendelea kudumisha baadhi ya shughuli za kubadilishana habari za kijasusi na serikali za kijeshi katika eneo la Sahel barani Afrika, na pia kwamba inatafuta njia nyingine za kuendelea kushirikiana na nchi za eneo hilo. Jenerali huyo wa Marekani pia amesema kwamba licha ya kuongezeka hasira huko Washington kuhusu kuimarishwa mahusiano ya Nairobi na Beijing, lakini Kenya itasalia kuwa mshirika wa kimkakati na mshirika mkuu asiye wa NATO kwa Marekani. Mabadiliko haya ya kimkakati yanafanyika katika hali ambayo jeshi la Marekani linasemekana kuchukua hatua za eti kujenga kikosi kidogo chenye kasi lakini hatari zaidi ambazo zinaweza kujumuisha kupunguzwa nafasi za uongozi wa kijeshi katika maeneo kama vile Afrika, huku wapinzani wawili wakuu wa Marekani duniani, yani China na Rasia, wakiendelea kupanua ushawishi wao barani humo. Katika uwanja huo, China imeanzisha mipango muhimu ya mafunzo ya kijeshi kwa majeshi ya Afrika. Rasia nayo imepanua uwepo wake barani humo kupitia hatua za usalama na kijeshi, ambapo wakandarasi wake wa kijeshi haswa kundi la Wagner wanaimarisha nafasi zao za kiusalama kote kaskazini, magharibi na katikati mwa Afrika. AFRICOM ni mojawapo ya matawi kumi ya jeshi la Marekani katika pembe tofauti za dunia, lililoanzishwa Oktoba mwaka elfu mbili na saba na ambalo na lina makao makuu yake huko Stuttgart nchini Ujerumani. Inasimamia operesheni za kijeshi za Marekani ikiwa ni pamoja na kushughulikia changamoto na migogoro ya kikanda na kudumisha uhusiano wa kijeshi na nchi 53 za Afrika isipokuwa Misri ambayo inasimamiwa na CENTCOM. Barack Obama, rais wa zamani wa Marekani, aliongeza idadi ya kambi za kijeshi za AFRICOM kutoka tatu hadi 84 na hivyo kuongeza barani humo Ushindani wa kijeshi wa Marekani na nchi nyingine za magharibi kama vile Ufaransa. AFRICOM inasimamia takriban askari elfu tisa wa jeshi la Marekani katika nchi za Afrika. Hata hivyo, moja ya sera za kijeshi za Rais Donald Trump ni kupunguza uwepo wa jeshi la nchi hiyo katika maeneo mengine ya dunia kwa lengo la kupunguza gharama na pia kukabidhi usalama kwa serikali za kieneo. Hii ni Redio Teheran. ni saa mbili kasorobo usiku hapa jijini Teheran. Uchambuzi huo nimekudondolea dondolea tu, mpenzi msikilizaji, wewe unaweza kusoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu, ni some hapa maoni mawili matatu katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Elia Keitare kutoka Mombasa, Kenya, anasema shukran Redio Teheran kwa kutujuza yaliyotokea duniani kote. Anaandika Ijumaa mubarak. Na kwa kupia, Ilia Keitare, ukiwa hapo pwani ya Kenya, asante sana, na umepotea sana ndugu, kwema pwani huko. Sherali Fazil naye akiwa Dar es Salaam, Tanzania, baada ya salamu anaandika ikiwa kweli viongozi wa GCC walithubutu kumwonya Trump na wazaio ni kuanzisha vita na taifa waadilifu wenye maadili ya kibinadamu yani Iran. Anasema, jamii ya kimataifa, tunawashauri msi, anasemaje? Anasema tunawashauri msijaribu Iran. Haya, Sherali huyo akiwa da. Ismail Saki akiwa Mandewa Singida huko huko Tanzania, anasema naamini Ireland ni nchi ambayo ipo bara la Ulaya na ni mwanachama wa umoja wa Ulaya, lakini ni baadhi ya nchi chache sana huko barani Ulaya zinaamini kuwa Israel inaendesha mauaji ya kimbari huko Ghaza, na hili dunia yote inapaswa kujua kuwa waziri mkuu wa Israel anaendesha mauaji ya watu wasiokuwa na hatia katika ukanda wa Ghaza. Saki huyo akiwa Mandewa, Singida, Tanzania. Yazida Akida akiwa Chumbageni, Tanga, Tanzania, anatutumia hapa ubeti, anaandika: ni ijumaa tulivu siku iliyotukuka oga hutoe uchovu na msikitini kufika tasamehewa maovu na mola wetu rabuka swali uwache uvivu na mabaya kuepuka. Asante sana Daktari Yazid Akida kwa ubeti wako huo, ukiwa hapo Chumbageni, Tanga, Tanzania. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya elfu moja na tisini na tano baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya mia moja na tisa ya Alkafirun. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na kumi ya Anasr. An suratu nasri iliteremshwa Madina na ina aya tatu. Sura hii inazungumzia fathu ya Maka, yani kukombolewa mji huo mtukufu na Waislamu kwa nusra na msaada wa Allah subhanahu wa taala, na kuingia watu katika dini tukufu na ya haki ya Uislamu makundi kwa makundi. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minashaitani rajim. Bismillahir Rahmanir Rahim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Iza jaa nasrullahi wal fath. Itakapokuja nusura ya Mwenyezi Mungu na ushindi. Innahu kanat tawaba, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Katika mwaka wa sita Hijiria, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na maswahaba zake walikusudia kuingia Maka kwa ajili ya kufanya amali za umra na kuzuru nyumba tukufu ya Allah ya al-Kaaba lakini washirikina waliwakatalia na wakawazuia wasiingie kwenye mji huo mtakatifu. Muamala huo mwovu wa washirikina ulisababisha mvutano na uwezekano wa kutokea vita na makabiliano baina yao na Waislamu, lakini Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akaamua kufanya suluhu nao na kuandikiana nao hati ya mkataba uliokuja kujulikana kama Sulhu ya Hudaibia. Katika miaka iliyofuatia, washirikina walivunja ahadi walizopeana na Waislamu kwenye mkataba huo. Kwa sababu ya kuhalifu sulhu hiyo ya Hudaibia, katika mwaka wa nane Hijiria, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam alikusanya jeshi kubwa la Waislamu na kuondoka Madina kuelekea Makka ili kuukomboa mji huo. Jeshi la Waislamu lilipiga kambi karibu na mji huo mtakatifu. Habari hiyo ilimfikia Abu Sufyan, kinara wa washirikina wa Makka, naye akatoka nje ya mji na kwenda kwa Bwana Mtume ili kuomba apatiwe amani. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akamwambia yeyote atakayekwenda masjidu lharam au akabaki ndani ya nyumba yake mwenyewe atakuwa katika amani. Abu Sufyani akarudi zake Maka na kuwaambia watu wa mji huo, Waislamu wamejiandaa kuingia Maka na jeshi la watu wapatao elfu kumi ili kuukomboa mji huu. Sisi hatuna utayari wa kukabiliana nao, kwa hiyo bakini majumbani mwenu au nendeni kwenye msikiti mtukufu au njooni nyumbani kwangu, maana mimi nimepewa dhamana ya kupata amani. Na kwa uamuzi huo Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam na masahaba zake wakaingia Masjidul Haram na mji mtukufu wa Maka ukakombolewa na jeshi la Waislamu bila ya kutokea vita na umwagaji damu. Bwana umwagajidamu. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliporomoka chini akasujudu sijida ya kushukuru, baada ya kukumbuka siku ya Hijra yake alipohama Maka kwa kificho kuelekea Madina. Kisha akaingia Masjidul Haram huku anaisoma Suratul Fath inayoanza na aya, inna fatahna laka fathan mubina, yani hakika tumekufungulia ewe Mtume ushindi wa dhahiri. Baada ya kufanya hivyo Mtukufu huyo akaamuru masanamu yote yaliyomo ndani ya Al-Kaaba na nje yake yavunjwe vunjwe na nyumba hiyo ya Allah isafishwe na kutakaswa na uchafu wa masanamu. Kisha baada ya hapo mtume wa Allah akasimama kwenye mlango wa Al-Kaaba na kuwaambia watu wa Maka: nyinyi mliwaudhi mkawanyanyasa na kuwatesa Waislamu mkawatoa majumbani mwao wakabaki hawana pa kukaa. Leo nyinyi mnatarajia nini kwangu, mimi? Watu hao wakajibu msamaha, bwana. Mtume akasema kama ndugu yangu Yusuf alivyowasamehe kaka zake ambao walimfanyia dhuluma nyingi, na mimi leo pia ninakusameheni, na nyinyi nyote mumepata msamaha. Watu wa Maka ambao hawakutarajia katu kuonyeshwa na mtume wa Allah upole na huruma na ukarimu na uungwana kama huo, waliguswa na kuathiriwa mno na mwenendo huo wa nabii Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alaihi wa ali, kiasi kwamba walimwendea mtukufu huyo makundi kwa makundi, wakasilimu na kuingia kwenye dini ya haki ya Uislamu. Kusilimu huko tabaan, kwa baadhi yao kulitokana na imani ya dhati ya moyoni, na baadhi ya wengine walitamka shahada mbili na kujionyesha kidhahiri kuwa wamesilimu kwa sababu ya hofu na kwa kuwa sasa wamekuwa dhaifu. Ala kulli hal, baada ya muda mfupi Sauti ya fathu ya Makka na ushindi huo mkubwa wa kukombolewa mji huo mtukufu ilisambaa na kufika kwenye kila pembe ya Bara Arabu, Subhanallah. Kwa hakika fathu ya Maka ilifungua ukurasa mpya katika historia ya Uislamu kwa sababu ilisambaratisha kitovu cha shirki na makao makuu ya waabudu masanamu na kupageuza mahala hapo kuwa ngome kuu ya tauhidi na kumwabudu Mola mmoja pekee wa haki. Waabudu masanamu walikata tamaa na kupoteza matumaini na vizuizi mbalimbali vilivyowakwamisha watu kuufahamu na kuuamini Uislamu vikaondolewa, na kwa sababu hiyo fathu ya Makka inapasa kutambuliwa kama awamu ya kupata uthabiti Uislamu na kutawala katika bara Arabu na hatimaye ulimwenguni. Baada ya aya za Suratu Nasri kuashiria nusra na msaada wa Mwenyezi Mungu uliopelekea kukombolewa mji wa makka na kusilimu watu makundi kwa makundi na kuiamini dini ya haki ya uislamu zinamtaka bwana bwanamtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na waumini kwa ujumla waonyeshe ushukurivu kwa kupata ushindi huo kwa kumhimidi kumsabihi na kumtakasa mwenyezi mungu tabaraka wataala na kila mara kumuomba maghfira yeye Mola, ili rehma na fadhila zake ziendelee kuwashukia daima dawamu kwa waumini. Maana ya kuomba maghfira na kutubia iko wazi kabisa, kwa sababu wanadamu wakati wote huwa kwenye hatari ya kuteleza na kufanya makosa au hata dhambi. Na kwa kawaida kupata ushindi huwa kunaambatana na mtu kuingiwa na ghururi na majivuno, bali si hasha pale watu wanapomshinda adui yao wakapandwa na mori wa misimamo ya kufurutu mpaka na ulipizaji kisasi. Kwa sababu hiyo, inapasa kumuomba Allah msamaha na maghfirah. Ama istighfari ya mtume wa Allah huwa ni kwa ajili ya kung'arishwa zaidi moyo wake na nuru ya uongofu wa Mola wake na kulisafisha vumbi lolote la mghafala na la kumsahau Allah hata kwa lahadha ndogo ndani ya moyo wake. Mawalii wa Mwenyezi Mungu wao huwa muda wote wanajihisi wana taksiri katika kuonyesha ushukurivu wa rehma na fadhila za Mola wao kwa kufahamu kwamba kadiri watakavyomhimidi na kumsabihi Allahu jala jalalu haitawezekana kuonyesha ushukurivu kamili wa neema zake zote na hawataweza kumshukuru Mola vile hasa anavyostahiki kushukuriwa. Ni kwa sababu hiyo Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam alikuwa akiwaambia masahaba zake, mimi ninamuomba maghufira Allah kila siku mara sabini. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kila mwenye kuinusuru dini ya Mwenyezi Mungu, yeye mola humpa nusra na auni yake mja wake huyo, akawashinda maadui zake. Juhudi na jihadi ya miaka minane ya Bwana Mtume Muhammad salawatullahi wasalamuhu alayhi wa ali na masahaba zake walipokuwa Madina ndizo zilizoandaa mazingira ya kupatikana fathu ya Maka kwa kukombolewa mji huo mtakatifu na Waislamu kuwashinda washirikina. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa fathu ya Maka haukuwa ushindi wa kuikomboa ardhi tu lakini pia wa kuziteka nyoyo za watu wa Maka kwa kuwapa msamaha na kuwaonyesha upole, huruma na uungwana. Alkadhalika tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kama vitaondolewa vizuizi na Uislamu ukatangazwa kwa usahihi wake, watu watasilimu na kuingia kwenye dini hiyo ya haki makundi kwa makundi. Vilevile, aya hizi zinatutanabahisha kuwa ushindi na mafanikio yoyote tunayopata dhidi ya maadui visitutie ghururi, kwa sababu ushindi wowote tuupatao unatokana na Allah. Kwa hiyo tumhimidi na kumshukuru yeye Mola pamoja na kumsabihi na kumtakasa. Na pia inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba sambamba na kumhimidi na kumsabihi Mwenyezi Mungu, tuwe daima pia tunamwomba maghufira na msamaha kwa kila tunalomkosea, kwa kujua au kwa kutojua, kwani hakika yeye Allah ni mwingi wa kusamehe na kupokea toba za waja wanaorejea kwake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na tisini na tano ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya mia moja na kumi ya Annasr. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kuelimika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atughufirie madhambi yetu, atupe ushindi dhidi ya maadui zetu, na aufanye mwema mwisho wetu. wassalamu alaikum Ewe Bwana wangu, ewe Bwana wetu, hakika sisi, hakika mimi, askantu min dhurriyati, nimewaweka wanangu biwadin ghairi dhi zar', kwenye ardhi ambayo haistawi mimea yoyote. Wanangu hawa niliyowaweka, nimewaweka kwenye nyumba yako takatifu. Hikma yake kubwa na falsafa yake kubwa liyuqimu sala ni kwa sababu wasimamishe swala Mungu, nakuomba watu wawapende watu hawa wanangu hawa na familia yangu hii, na uwaruzuku matunda na vyakula vingine tofauti, huenda wakamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Aya hii niliyoisoma inatupa mwanga na uwasili wa ibada hii ya hija, ya kwamba ibada hii inayofanywa katika ardhi takatifu ya Maka, ya kwamba chanzo chake na uwasilia wake ni Nabiyullahi Ibrahimul Khalil na mke wake Sara, ambaye mama huyu hakupata mtoto kwa muda mrefu, na alipojiona ya kwamba hakupata mtoto alikuwa na mjakazi wake kwa jina la Hajar, akampa zawadi Ibrahimu alaihi salamu, huenda Hajar akapata mtoto kwa kupitia Ibrahimu. Na kweli hazikupita siku nyingi, Hajar akapata mtoto ambaye ni Ismaili. Mama Sara yakamjia yanayowajilia wanawake miongoni mwa wivu, ikawa haiwezekani tena, lazima Ibrahimu amuondoe Hajar pamoja na mwanawe Ismaili. Akamwondoa na akamweka katika ardhi takatifu ya Maka kwa maelekezo ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mwenyezi Mungu dua hii akaikubali, watu kweli wakampenda Ismail, wakampenda na Hajar, na akaishi akawa kipenzi cha watu, na ikawa ni mahala pa kutembelewa na watu na mahala pa kuzuriwa na watu. Mwenyezi Mungu anatuelezea tena, baada ya wao kuishi katika nyumba ile na kuijenga, inna awala baitin wudia linnasi lladhi bibakka Tutazungumzia kwa haraka haraka nukta tano muhimu. Nukta ya kwanza ni kwamba aya hii inatuishiria kwamba nyumba iliyoko Makka ni awalu baitin liibadati llahi, subhanahu wa taala. Alkaba ni nyumba ya kwanza ya kuabudiwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Hii ni nukta ya kwanza. Nukta ya pili, hadha lbaitu linnasi jamia hii nyumba ya Makka ni ya watu wote. Nukta ya tatu, katika nyumba hii ndani yake kuna baraka, na mahala hapa Mwenyezi Mungu ameweka baraka. Nukta yetu ya nne, mahala hapa ni hudan linnas ni muongozo kwa watu nyumba hii. nini maana ya muongozo hapa lakini nukta muhimu vile vile tutakayoishiria ya kwamba Makka na Alkaba ni harama na amina, ni mahala pa amani, na mwisho ni uwezo kwa ajili ya ibada ya hija. Nukta ya kwanza ni nukta ya kwamba Alkaba pale na nyumba ile ni nyumba ya kwanza. Hii ni fahari kubwa kwa Waislamu, ni fahari kubwa kwa watu wa kibla ni fakhari kubwa kwa watu wote wanaosema la ilaha illallah Muhammadun rasulullah kwamba wana nyumba yao mahala hapo ni kwa ajili ya kumwabudu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kuna nyumba maalumu. Nyumba hiyo ni ya kuabudiwa Mungu na nyumba hiyo ni fahari kwetu kwa kuwa ndiyo nyumba ya kwanza iliyojengwa kwa ajili ya kumwabudu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala pasi na kumshirikisha chochote. Abu Dhar Alghifari rahmatullahi taala alaihi anamuuliza mbora wa viumbe mwanadamu aliyekamilika kiumbe ambaye hamkosei Mwenyezi Mungu Sayiduna Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam kwamba nyumba ya kwanza iliyojengwa kwa ajili ya ibada ni nyumba gani? Mtume anamwambia ni baitu lharam. Thumma mah, alafu nyumba ipi? Anamwambia ni baitu lmuqaddas. Baada ya kujengwa Alkaba, nyumba ya pili iliyojengwa kwa ajili ya kumwabudu Mwenyezi Mungu ni baitu lmuqaddas iliyoko katika ardhi ya Falestini. Muda gani? Miaka mingapi? Mtume anamwambia 40. Sana, kwa muda wa miaka 40, jaid. Hii nukta, nukta ya kwanza. Nukta ya kwanza, pili muhimu. Nyumba hii wudhi nnasi nyumba ya kwanza iliyowekwa kwa ajili ya watu wote. Mwenyezi Mungu hajasema nyumba hii ya kwanza imewekwa kwa ajili ya Mashia. Mwenyezi Mungu hajasema nyumba hii imewekwa kwa ajili ya Ahlusunna. Mwenyezi Mungu hajasema nyumba hii imewekwa kwa ajili ya Maibadhi. Mwenyezi Mungu hajasema nyumba hii imewekwa kwa ajili ya Waislamu. La, Mungu anasema nyumba hii imewekwa kwa ajili ya watu wote. Sasa angalia hikima katika hii aya. Mwanzo, tuna fahari ya kwamba Waislamu wanaposwali pamoja na madhehebu zao tofauti, wote wanaelekea mahala pamoja panapoitwa Makka na wote wanaelekea kwenye kibla kimoja na hapo hapo, nukta ya pili kwenye aya hiyo, kisoma Mungu anasema nyumba ile linasi jamia ni kwa ajili ya watu wote. Hapa kuna hikma gani? Kuna hikma mbili muhimu sana katika hii aya. Hikma ya kwanza, Mungu anataka azungumze kivitendo umoja na mshikamano kati ya watu wote wanaoswali kuelekea Alkaba. Mungu anataka awaambie hivi waislamu wanaosema la ilaha illallah Muhammadu rasulullah kwamba kibla chao ni kile ni ile nyumba iliyoko Maka, wanapotaka kusoma dua waelekee pale, pamoja na madhehebu zao tofauti, wakiomba dua waelekee pale, wakisoma Qurani waelekee pale wakisujudi sijidatu shukuri vile vile waelekee pale. Kwa hiyo Mungu anasomesha darasa ya kivitendo ya umoja wa Waislamu. Ni wajibu wa Waislamu kuitumia vizuri kwenye mikutano ile katika kuhakikisha maisha ya Waislamu yanaboreka duniani na vile vile amani ya dunia na sehemu zote ambazo zina matatizo nazo vile vile tunaweza kuzungumza namna gani kutibu na kuhali mashakili ya sehemu hizo. Walhamdulillahi rabbil alamin. Amen Ni redio Tehran. Ni saa mbili na robo usiku hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi muda wote huu ah, Hamis Swaleh wa Kalemie, Kongo DR. Katutumia ujumbe wa sauti. Asante sana kwa ujumbe wako huo, inshallah tutaurusha katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. Bin Taha al junaid anatuandikia, shukran tabaan, anatushukuru kwa habari akiwa bumbwini visiwani Zanzibar. Hamis Hashim Bilali yupo Mtwara, Tanzania anafuatilia, anafuatilia pia matangazo kama anavyofanya pia Jaffa Uledi akiwa Singida, Tanzania. Anaandika salamu alaikum, na mjibu wa alaikum salam. Anasema nipo hadhiri redio Hirana. Asante sana kwa kutufuatilia mubashara ukiwa hapo uh, Singida. Asante sana pia Shimbi Juma Shimbi anafuatilia matangazo akiwa Mwanza. Asante sana pia Abdallah figo anafuatilia matangazo akiwa Kigoma, anaandika asalamu alaikum na mjibu alaikum salam. Abdallah Ali Makajura anatushukuru pia kwa habari akiwa Tabora, anaandika shukran. Asante sana pia, nadhani ujumbe wake azida akida ubeto wake nishausoma. Asante sana pia Saki Ismail ukiwa Singida, ujumbe wake pia nishausoma. Maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini muda ndio hivyo tena, unakwenda kwa kasi moja kwa moja ni kusome habari za dunia kwa kifupi. Rais Masud Pezeshkian wa Iran amesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu kamwe haitoacha haki yake ya kisheria ya kurutubisha madini ya urani, na kusisitiza kwamba silaha za nyuklia hazina nafasi katika doktrini ya Teheran. Imamu wa muda wa swala ya Ijumaa hapa mjini Teheran amesema kuwa Iran katu haitulegeza msimamo kwa haki yake ya matumizi ya nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani. Ayatullah Said Ahmad Khatami amesema hayo akihutubia waumini waliohudhuria ibada ya swala ya Ijumaa hapa Tehran, akisisitiza kwamba Iran ilirutubisha, inarutubisha na itazidi kurutubisha madini ya urani, na hakuna kulegeza msimamo katika hilo. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA imelitaja ukanda wa Ghaza kuwa eneo lenye njaa kubwa zaidi duniani na kutangaza kwa shirika hilo liko tayari na kwa kiwango kikubwa kupeleka misaada ya kibinadamu katika eneo hilo kufuatia kushadidi mashambulio ya Israel dhidi ya Ghaza. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amesisitiza haja ya kutambuliwa rasmi Palestina kama taifa huru na wanamgambo wanaoaminika kuwa wanachama wa kundi la kigaidi linalojiita Ahlusunna Waljamaa lenye mfungamano na mtandao wa Alqaida wameshadidisha mashambulio yao huko kaskazini mwa Msumbiji na kuzusha wasiwasi wasi. Kwa mara nyingine, Mei ishirini na saba wanamgambo hao walishambulia kambi ya kijeshi huko Makomi ya karibu kilomita mia mbili kaskazini mwa Pemba, makao makuu ya mkoa wa Cabo Delgado kaskazini mwa Msumbiji. Sina la ziada ila kukushukuru. Mimi ni Hussein Hassan, kwaheri.