Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jumua. Aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu naacheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillah rahmani rahim. assalamu alikumwarahmatullahi taala wabarakatu. Wapenza uskilizaji, mimi ni Mubarak nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idha ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran katika siku hii ya leo, Ijumaa tarehe tatu Dulhij 446 hijeria kamariam inasadifiana na 3 Mei elfu mbili ishirini na tano miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni e, wakati huu wa leo ni taarifa ya habari za dunia na itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, utakuwa wakati wa kutegea sikio e, kipindi kuhusiana na msimu huu wa hija. Baada ya hapo, utakuwa ni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tawaleteni makala ya Afrika Wiki, makala ya Iran juma hili itafuatiwa na, na makala yetu ya leo katika historia. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Nam msikilizaji, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja kupitia tovuti yetu ya par sw, na pia kupitia redio mshirika ambao nchini Tanzania ni maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi, ya Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu waziri wa mambo ya nje wa Iran akanusha taarifa za kukaribia makubaliano na Marekani. Afisa wa Umoja wa Mataifa kuhusiana na masuala ya Palestina asema Waarabu wa wape wa Palestina sehemu ndogo tu ya matrilioni waliompa Trump, na mwanamke Afrika Kusini afungwa maisha jela kwa kumuuza binti yake. Sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Abbas Araghchi, amesisitiza dhamira ya, ya Teheran ya kuendelea kushiriki katika mchakato wa kidiplomasia, huku akilaani kile alichokieleza kuwa ni upotoshaji wa vyombo vya habari unaolenga kuvuruga mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja yanayoendelea kati ya Iran na Marekani kuhusu mpango wa nyuklia wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran wenye malengo ya amani. Kupitia ukurasa wake wa mtandao wa kijamii O ex, siku ya Alhamisi ya rakshi amejibu tetesi zinazoenea kwenye vyombo vya habari kuhusu uwezekano wa kufikiwa kwa makubaliano ya haraka kati ya Iran na Marekani. Amesema na hapa namnukulu, vyombo vya habari vinaeneza tetesi kuhusu makubaliano ya karibu kati ya Iran na Marekani. Hatuwezi kusema tupo hapo bado. Iran ina nia ya dhati ya kufikia suluhisho la kidiplomasia ambalo litazingatia maslahi ya pande zote, lakini hilo linawezekana tu kwa makubaliano yatakayohakikisha kuondolewa kwa vikwazo vyote na kuheshimu haki za nyuklia za Iran, ikiwemo uwezo wa kurutubisha urani. Akijibu taarifa ya kituo cha Fox News cha Marekani, Araqchi amesisitiza kuwa mafanikio ya maana yanaweza kupatikana tu kupitia mazungumzo na si kwa matamko ya vyombo vya habari. Kwa mujibu wa Fox News, ripoti mpya ya kiintelijensia imeibua madai kuwa Iran inaendelea na mpango wake wa silaha za nyuklia na kwamba mpango huo unaweza kutumika kurusha makombora ya masafa marefu. Hata hivyo, Fox News imekiri kuwa kile kilichoelezwa kuwa ni taarifa mpya kinakinzana na kauli ya mkurugenzi wa kitaifa wa ujasusi wa Marekani, Tulsi Gabbard, aliyeambia kamati ya Seneti ya usalama wa taifa mwezi Machi kuwa mashirika ya kiintelijensia ya Marekani yanaendelea kutathmini kuwa Iran haitengenezi silaha za nyuklia. Arakshi pia amekemea kile alichokitaja kuwa ni upotoshaji unaolenga kuvuruga juhudi za kidiplomasia, akiukosoa utawala haramu wa Israeli kwa kutumia jina la Iran kama njia ya kuwavunjia heshima wakosoaji wake. Marekani amesema kuwa mbinu hizo ni za kiwango cha chini hata kwa vigezo vya Israeli na zinaweza kudhoofisha juhudi za kweli za kutafuta suluhu kwa njia ya mazungumzo. Iran na Marekani tayari zimefanya duru tano za mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja tangu Aprili 12 na pande hizo mbili zinatarajiwa kukutana tena kwa ajili ya majadiliano yenye lengo la kufikia makubaliano mapya. Hata hivyo, mvutano bado upo kuhusu kiwango cha urutubishaji wa madini ya urani. Rais wa Marekani Donald Trump siku ya Jumatano alisema kuwa amemwonya binafsi waziri mkuu wa utawala wa Israel Benjamin Netanyahu kutovuruga mazungumzo hayo. Mkuu wa shirika la Umoja Mataifa linalowahudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, amezitaka nchi za kiarabu katika Ghuba ya Uajemi kutenga sehemu ndogo tu ya fedha zilizotajwa katika makubaliano makubwa kati yao na rais wa Marekani, Donald Trump, ili kusaidia wakimbizi wa Kipalestina wa ki wanaopambana kuendelea kuishi katika ardhi zao ambazo Israeli imezikalia kwa mabavu na pia wale wanaoishi katika nchi jirani. Filipe Lazarani ameiambia tovuti ya Middle East Eye kwamba Ameye, uh, utoaji mkubwa wa msaada kwa wakimbizi milioni sita wa Kipalestina kwa sasa unakabiliwa na upungufu wa kifedha ambao huenda ukaibua maamuzi magumu. Ameongeza kuwa kwa sababu, ikiwa hatuna rasilimali, hatuwezi kuwalipa wafanyakazi, huenda tukajikuta katika hali ambayo hata mishahara hatuwezi kuandaa. Na ikiwa hali hiyo itatokea, shirika uh, litashurutika kuchambua ni huduma zipi kati ya huduma muhimu ni za dharura zaidi kuliko nyingine. Shirika la UNRWA ambalo wafanyakazi wake wengi ni wakimbizi wa kipalestina limekuwa likilengwa na mashambulizi ya Israeli tangu kuanza kwa vita vya mauaji ya kimbari huko Gaza. Uh, eh, Oktoba, takribani wafanyakazi 2023 takriban wafanyakazi 310 wameuawa na jeshi katili la Israeli katika kipindi cha miezi 19 iliyopita huku zaidi ya asilimia 80 ya majengo yake yakiharibiwa kabisa. Lazarani amezihimiza nchi za Kiarabu za Ghuba ya Wajemi kuongeza ufadhili kwa UNRWA akisema angependa kuona mikataba ya matrilioni ya dola walioingia na Trump katika ziara yake ya karibuni ikijumuisha pia msaada kwa wakimbizi wa Kipalestina katika ziara yake ya magharibi trump alitembelea qatar saudi arabia na umoja wa falme za kiarabu ambako uh, mikataba yenye thamani ya zaidi ya dola bilioni mia saba ilisainiwa ikulu ya marekani ilitangaza kuwa jumla ya mikataba iliyokubaliwa ilikuwa dola trilioni mbili lazarani amesema natumai hata tone tu la hizo trilioni zote za dola zilizotangazwa lingewafikia pia wakimbizi wa kipalestina amesema kuwa hadi sasa nchi za kiarabu hazijatoa ufadhili wowote kwa UNRWA katika mwaka huu 2025, na ametoa wito kwa nchi hizo za Kiarabu kuwekeza katika shirika hilo sambamba na juhudi za kuunda taifa la Palestina lenye utawala kamili. Kwingineko, katika mjadala mkali uliotikisa bunge la Ireland, naibu waziri mkuu Simon Harris ametetea msimamo wa serikali kuwa Utawala wa kizaini wa Israel unatekeleza mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina huko Gaza, kwa mujibu wa shirika e, la utangazaji la kitaifa la Ireland, RTE. Akijibu hoja ya mbunge wa kujitegemea Catherine e, Connolly, Harris amesema wazi bungeni kuwa, sisi ndiyo serikali ya kwanza katika Umoja wa Ulaya kusema wazi kuwa kile ambacho Israeli inafanya Ghaza ni mauaji ya kimbari, narudia, ni mauaji ya kimbari. Connolly alikosoa vikali serikali kwa kile alichokiita kutofanya juhudi za kutosha kuiwajibisha Israel katika vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelezwa na utawala huo katika ukanda wa Gaza kwa miezi 19 sasa, ambavyo kwa mujibu wa wizara ya afya ya Palestina tayari vimesababisha vifo vya zaidi ya wa Wapalestina 54,000, zaidi ya nusu yao wakiwa ni watoto. Haris amesema kwa uchungu, nasikitishwa na kuchukizwa kuchukizwa kabisa kuona watoto wakifa kwenye runinga zetu kila siku, na ninapokuja kazini kila siku, nafanya kazi kwa ushirikiano na wenzangu hapa kuonyesha uongozi katika kipindi hiki cha vita vya maangamizi. Mwaka mmoja uliopita Ireland ilitambua rasmi taifa la Palestina na mnamo Januari mwaka huu iliungana na Afrika Kusini katika kesi ya mauaji ya kimbari dhidi ya Israeli katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ huko The Hague. Kwa mujibu wa gazeti la The Irish Times, Harris aliyeeleza kuwa mswada wa kuzuia biashara ya bidhaa kutoka makazi ya walowezi wa Israeli, ambayo kisheria ni haramu kimataifa, utawasilishwa kwa kamati ya mambo ya nje bungeni mwezi ujao. Aidha, serikali ya Ireland iko chini ya mashinikizo kutoka kwa makundi ya kiraia na wabunge kufuta ushiriki wa benki kuu ya taifa katika kuruhusu uuzaji wa dhamana za kifedha za Israeli ndani ya Umoja wa Ulaya na pia kupiga marufuku ndege zinazobeba silaha kuelekea Israel kuruka katika anga ya Ireland. Harris ameliambia bunge la Ireland kuwa, na hapa na mlukulu, najivunia uh, najivunia wananchi wa taifa hili kuwa tulipoingia kwenye uchaguzi haikujalisha ulikuwa chama gani, wote tulisimama na kusema tutasimama na watu wa Palestina. Msimamo wake huo meunga mkono mapema wiki na waziri mkuu Michael Martin, ambaye pia amesisitiza uh, msimamo wa serikali kuhusu Palestina alipohutubia bunge la Ireland ambalo linajulikana kama Dail Eireann. Martin amesema na hapa na mnukulu, tumekuwa thabiti tangu mwanzo katika kuunga mkono watu wa Palestina na haki yao ya kujiamulia mambo yao wenyewe, pamoja na kulaani uhalifu wa kivita na mauaji ya kimbari yanayoendelea hivi sasa. Tuelekee sasa barani Afrika, na mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwajini moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Sudan imetangaza ongezeko kubwa la visa vya kipindupindu katika jimbo la Khartum, ambapo kwa siku moja tu visa 1375 vipya vimeripotiwa na vifo 23 kuthibitishwa. Akizungumza na vyombo vya habari, bwana Muhammad Atijani, mkurugenzi wa dharura na udhibiti wa mlipuko katika wizara ya afya ya jimbo la Khartum, amesema kwa sasa wagonjwa 1116 wanapatiwa matibabu katika vituo maalum vya kutenga wagonjwa. Ameongeza kuwa vituo vya kutenga wagonjwa vimeanzishwa na pia kuna vituo vinne vya makazi ya muda katika maeneo yaliyoathirika zaidi, kwa lengo la kugundua mapema, kutoa tiba kwa haraka na kupunguza vifo. Kwa mujibu wa takwimu za awali, siku ya Jumanne kulikuwa na visa 942 vya kipindupindu na vifo 25, huku Jumatatu ikiwa na visa 1177 na vifo 45. Kwa jumla serikali ya Khartoum imeripoti jumla ya visa 60993 vya kipindupindu kote nchini tangu mlipuko uanze na vifo 1632 kuripotiwa hadi sasa. Kumbuka kuwa mwezi Agosti mwaka 2024 mamlaka za Sudan zilitangaza kipindupindu kuwa janga la kitaifa huduma za afya nchini humo zimeporomoka vibaya kutokana na vita vinavyoendelea kati ya jeshi la sudan na waasi wa kundi la rsf vita ambavyo vilianza mwezi aprili mwaka 2023 tokea wakati huo zaidi ya watu elfu ishirini eh, wameuawa na milioni 15 wamekimbia makazi yao sudani inailaumu serikali ya umoja wa falme za kiarabu kuwa inawaunga mkono waasi hao wa rsf ambao wameitumbukiza nchi hiyo katika vita na kwa kumalizia ni kuwa mwanamke mmoja kutoka Afrika Kusini amehukumiwa kifungo cha maisha gerezani kwa kosa la kumuuzia watu, kumuuzia watu binti yake mwenye umri wa miaka sita. Kwa mujibu wa nyaraka za mahakama, mtoto huyo aliyetambulika kwa jina la Joshlin Smith aliuzwa kwa kiasi cha takribani 1,122 dola sawa na randi 20,000 za Afrika Kusini, ingawa watu watatu waliopatikana na hatia ya utekaji na biashara haramu ya Joshlin Smith walihukumiwa kifungo cha maisha siku ya Alhamisi. Jeshi la polisi limesisitiza kuwa juhudi za kumtafuta mtoto huyo bado zinaendelea. Joshlin hajapatikana tangu alipotoweka kutoka nyumbani kwao eneo la Midlepos, Saldanha Bay mnamo Februari 19, 2024. Na huo ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa ni wakati wa kutegea sikio tahariri yetu ambayo inahoji: Je, utawala wa Donald Trump unataka kubadilisha kisiasa mazingira ya vyuo vikuu nchini Marekani? Kutokana na hali ya mvutano inayoendelea kati ya utawala wa rais Donald Trump wa Marekani na chuo kikuu cha Harvard, serikali imetaka kufutwa kwa kandarasi zote za kifedha na chuo hicho. Televisheni ya ABC News imemnukuu afisa mmoja wa ngazi za juu katika serikali Amerikani ya Marekani akisema idara ya huduma za umma katika ikulu ya White inatarajia kutuma barua kwa mashirika ya shirikisho la Marekani katika siku zijazo ikiyataka kuweka wazi kandarasi zote za Harvard na kujibu swali la iwapo yanaweza kufuta au kuzihamishia sehemu nyingine. Mzozo kati ya chuo kikuu cha Harvard na utawala wa Trump umeongezeka tangu kuanza kwa kipindi kipya cha uh, Trump, na chimbuko la mzozo huu lilianzia katika muhula wa kwanza wa utawala wa Trump, ambapo mara kwa mara alivishambulia vyuo vikuu kwa tuhuma za kupendelea mrengo wa kushoto na kukandamiza sauti za wahafidhina wa mrengo wa kulia. Harvard kama moja ya nembo za wasomi wa kiliberali huko Marekani ililengwa mara kwa mara katika jumbe za mitandao ya kijamii za Trump na pia hotuba zake. Maandamano wa ya wanafunzi wa chuo kikuu cha Harvard dhidi ya jinai za utawala wa kizayuni katika vita vya Gaza ni swala ambalo limemkasirisha sana Trump, ambaye ni muungaji mkono mkubwa wa utawala huo wa ubaguzi wa rangi. Kadiri jinai za utawala uh, wa kizayuni wa Israel zilipozidi kuongezeka, wanafunzi wengi wa chuo kikuu cha Harvard walishiriki katika maandamano na kutoa taarifa za kulaani vitendo e, vya kigaidi vya Israeli, huku wengine wakizungumzia waziwazi wazi wazi, ubaguzi wa rangi wa utawala huo wa kizayuni. Hali hiyo ilikabiliwa na uh, jibu kali kutoka kwa uungaji mkono wa utawala haramu Israel wa Israeli huko Marekani, na hivyo kuongeza mashinikizo dhidi ya Harvard na vyuo vikuu vingine huru vya Marekani. Ikulu ya White House imedai kuwa chuo kikuu cha Harvard kimezembea katika kukabiliana na vitisho dhidi ya wanachuo wa Kizayuni na kushindwa kuwapa nafasi salama. Hata hivyo utawala wa Trump uh, unaendeleza sera zake za kuwakandamiza wanafunzi na umetangaza rasmi hivi karibuni kwamba utafutilia mbali mikataba yote ya kifedha iliyosalia na chuo kikuu hicho cha Harvard ikiwa ni pamoja na misaada ya utafiti, vifaa vya elimu na bajeti ya masuala ya kiteknolojia. Hatua hiyo imesitisha misaada ya takribani dola bilioni tatu kwa chuo hicho ambazo kimsingi hutumika katika miradi ya kielimu na pia miradi ya matibabu. Kuhusiana hili Alan Garber, mkuu wa chuo kikuu cha Harvard, amesema katika taarifa yenye maneno makali kwamba uamuzi wa serikali wa kupunguza ufadhili ni jaribio la wazi la kuadhibu taasisi huru ya kielimu na sio hatua ya kulinda usalama wa kundi lolote. Uamuzi huu haudhuru tu chuo kikuu, bali pia miradi ya kielimu ambayo inadhamini mustakabali wa nchi. Kama tunavyoona, kuendelea kwa siasa hizo za mashinikizo za utawala wa Trump kumepelekea nchi za Ulaya kualika vyuo vikuu vya Marekani kama vile Harvard kufungua matawi katika nchi hizo. Siku chache zilizopita, serikali ya Ujerumani ilipendekeza rasmi kuanzishwa tawi la chuo kikuu cha Harvard kwenye ardhi yake, ambapo Wolfram Weimer, waziri wa utamaduni wa nchi hiyo, alisema katika taarifa rasmi eh, kuwa vyuo vikuu lazima viwe huru kufuatilia ukweli. Amesema Ujerumani inakaribisha ushirikiano na Harvard na kukitaka chuo kikuu hicho kuanzisha kituo cha elimu na utafiti barani Ulaya. Je, Marekani itawatoa wahanga wasomi wake kutokana na masuala ya kisiasa? Utafiti uliofanywa na taasisi nyingi za kielimu ikiwa ni pamoja na Brookings na Carnegie unaonyesha kuwa mtazamo wa Trump kwa vyuo vikuu ni wa kutaka kuvidhibiti kisiasa, jambo ambalo linaweza kupelekea kuhamia wasomi wa nchi hiyo katika nchi nyingine, na hivyo kupunguza hadhi na itibari ya kielimu ya Marekani katika ngazi ya kimataifa, na tayari hadhi hiyo imeshaanza kupungua. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza makala kuhusiana na msimu huu wa hija. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo, msikilizaji mpenzi, na karibu kuwa nasi tena katika kipindi chetu cha leo ambacho kitatupia jicho baadhi ya mafundisho ya ibada ya hija. Ya katika siku hizi za ibada ya hija, baadhi ya Waislamu kutoka mabara, kaumu na rangi tofauti kote duniani wameelekea kwenye kibla cha upendo imani na usafi wa roho, yani wa roho yaani mji mtukufu wa Makka. Waislamu hawa wa madhehebu mbalimbali na waliosahau rangi na saba na hata vyeo na nyadhifa zao wameelekea kwenye nyumba ya Mola wao muumba kwa shauku kubwa wakiitika kwa sauti moja labek allahuma labeka, la ewe Mola wangu labeka. Wanaelekea Makka na kuzunguka alqaba, nembo ya tauhid wakifaidika na baraka zake, kama inavyosema Qurani Tukufu: hakika nyumba ya kwanza iliyojenga kwa ajili ya watu kufanya ibada ni ile iliyoko Maka yenye baraka na uongofu kwa walimwengu wote. Suratu Ali Imran aya ya 96. Qurani Tukufu inasema kwamba moja kati ya hekima za kufaradhishwa ibada ya hija ni manufaa wanayoyashuhudia waislamu wanapotekeleza ibada hiyo, kama inavyoashiria sehemu ya aya ya 28 ya Suratul Hajj kwamba ili washuhudie manufaa yao. Mfasiri mkubwa wa Qurani wa zama hizi Alama Muhammad Husein Tabatabai anasema manufaa muhimu zaidi yanayokusudiwa katika aya hii ni kuimarishwa zaidi mfungamano wa kidugu, muungano na mshikamano kati ya wa waumini na kudhihirisha uwezo wao kwa kulinda umoja na mshikamano huo. Kwa msingi huo ili kufikia lengo hilo ali mwenyezimgu ameharamisha ugomvi na mabishano wakati wa hija, mwisho wa kunukuu. Kuungana au muungano una maana ya kushikana vitu viwili au zaidi na kwa kuwa kitu kimoja. Kwa kuzingatia hayo, hapana shaka kwamba iwapo Waislamu watazingatia ipasavyo na kwa kina ibada ya hija na kutekeleza ibada hiyo inavyostahiki na bila ya kujali taasubi na chuki za kimadhehebu, basi wakati huo hija itakuwa moja ya vielelezo bora zaidi vya umoja na mshikamano wa Kiislamu na uwanja mzuri wa maelewano katika ulimwengu wa Kiislamu. Hivi ndivyo alivyokuwa akisisitiza hayati Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, pale aliposema: moja ya falsafa za ibada ya hija ni kujenga maelewano na kuimarisha udugu baina ya Waislamu. Moja kati ya matunda ya ibada ya hija ni kuimarisha amani. Hii ni kwa sababu, kwa mujibu wa Qurani Tukufu, kuwepo amani na utulivu ni moja ya masharti ya ibada ya hija. Ibada ya hija hufanyika katika ardhi ya Maka ambayo imekuwa eneo la amani kutokana na dua na maombi ya Nabii Ibrahimu alaihi ssalam. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala pia ameifanya ardhi ya Maka kuwa eneo huru na kuipa utukufu wa juu kabisa aliipa jina la nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu ambamo mwanadamu hana haki ya kufanya tendo lolote la kihasama dhidi ya kitu chochote kingine. Bila shaka, katika hali kama hiyo amani hutawala viumbe vyote. Hujaji hana hata haki ya kumtupilia mbali siafu aliyempanda mwilini kwake, bali analazimika kuweka taratibu mahala pa amani na usalama. Kwa utaratibu huo, kila kitu katika ardhi ya Maka huwa katika kinga na amani. Kwa hivyo tunaweza kusema kwamba usalama wa kijamii ni moja ya malengo muhimu ya ibada ya hija kama anavyosema Mwenyezi Mungu mtukufu katika aya ya 97 ya Suratu Al Imran kwamba anaingia humo yani katika ardhi ya Makka huwa katika amani. Anasema katika aya nyingine ya Suratu Lbakara kwamba nakumbuka, tulipoifanya nyumba ya Alkaaba iwe mahala pa kuendewa na watu na mahala pa salama na mahala alipokuwa akisimama Ibrahim pafanyeni pawe pa kusalia na tulimwahidi Ibrahimu na Ismaeli ya kwamba isafisheni nyumba yangu kwa ajili ya wale wanaozunguka kutufu na wanaokaa hapo na kwa ajili ya wanaorukuu na kusujudu. Suratul Baqara aya ya 125. Matunda muhimu zaidi ya aina zote za umoja ni kulinda amani, utulivu na usalama, na kujiepusha na vita umwagaji damu na mifarakano, kwani umoja huimarisha hisia za kupendana na kushirikiana katika jamii ya kimataifa, na huondoa fitna za kijamii zinazotokana na hisia za kizazi au kaumu moja kujiona bora kuliko nyingine. Vivyo hivyo, umoja na mshikamano kati ya wafuasi wa dini za mbinguni hupunguza mivutano baina yao, na umoja kati ya waumini huondoa kabisa uwezekano wa kutokea mapigano kati yao. Qurani tukufu inaotaja mfarakano kuwa ni ukingo wa moto wa Jahannam, na umoja na mshikamano ndio unaoepusha hatari ya kutumbukia katika shimo hilo. Sehemu moja ya aya ya 13 ya Surabaara inasema, na mlikuwa ukingoni mwa shimo la moto wa Jahannam, naye akakuokueni. Nalo hivi ndivyo Mwenyezimngu anavyokubainisheni aya zake, ili mpate kuongoka. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Qurani tukufu yikautambua utengano na mifarakano kuwa ni sawa na vita, mabishano na umwagaji damu, na inasistiza katika aya 65 ya Suratul An'am kwamba au akufanyeni makundi makundi, yani yasiyopatana na kuonjesha baadhi yenu jeuri ya wenzao ya, ni, lani, in akun akfatu, Moja ya matunda ya hija yanayotajwa na Qur'ani ni kuimarisha dini. Mwenyezi Mungu Subhanahu ta wa Ta'ala ameijalia Al-Kaaba kuwa kituo kinachotumiwa na Waislamu kuimarisha uhusiano wao wa moja kwa moja na Mola Muumba na itikadi zao za kidini. Anasema katika aya ya 97 ya suratul Maida kwamba Mwenyezi Mungu ameifanya Al-Kaaba hii nyumba tukufu kuwa tengenezo la maisha ya watu. Hii ni kwa sababu kuhudhuria kwa umati wa watu kwenye nyumba ya Alkaaba na kutekeleza ibada ya hija huimarisha zaidi imani yao kwa dini ya Mwenyezi Mungu na kuwatia nguvu zaidi ya kuendeleza njia ya mitume. Qurani tukufu inahitaja mizozano kuwa ni sababu ya kudhoofika safu ya Waislamu kwa kusema, wala msizozane, msije mkaharibikiwa na kupoteza nguvu, na vumilieni hakika Mwenyezi Mungu yuko pamoja na wanaovumiliana. Suratul Anfal, aya ya 46. Katika sehemu nyingine ya Kurani tukufu inawasifu waumini waliounda safu moja na kusimama imara kama ukuta katika kupigania njia ya Mwenyezi Mungu. Aya ya nne ya Suratul Saff inasema kwa yakini, Mwenyezi Mungu anawapenda wale wanaopigana katika njia yake safu safu, yani mkono mmoja, kana kwamba ni jengo lililokamatana barabara. Nukta hii inaonyesha kwamba kwa mahudhurio adhimu ambayo huwa kama jengo madhubuti na imara, katika ibada ya hija Waislamu hudhihirisha nguvu yao halisi na nguvu ya dini yao. Mjumuiko huo mkubwa wa Waislamu pia ni kielelezo kikubwa cha mfungamano wa Kiislamu na ngao inayowakinga na hitilafu na mifarakano. Tunaweza kusema kwamba kutotambuana na kujuana kwa watu ni moja ya sababu muhimu na za kimsingi za kutokea hitilafu na mfarakano. Kwa msingi huo, hija ni miongoni mwa njia bora zaidi na zenye taathira kubwa katika kubadilishana maoni na mitazamo na kuimarisha utamaduni wa dini ya Kiislamu. Ibada hiyo huhudhuriwa na kuwashirikisha Waislamu wa matabaka makundi na mataifa mbalimbali. Mkusanyiko huo huwafanya watambue fikra na itikadi za kila upande miongoni mwao, kujadili matatizo na mahitaji yao, na hatimaye kuondoa nakisi na kuimarisha umoja na mshikamano. Kurani Tukufu inasema kuwa hija ina manufaa kwa waislamu na kusisitiza kwamba: natangaza kwa watu habari ya hija, watakujia wengine kwa miguu na wengine juu ya kila mnyama aliyekonda kwa macho ya njiani wakija kutoka katika kila njia ya mbali ili washuhudie manufaa yao na wamtaji Mwenyezi Mungu katika siku mahsusi. Mkutano huo wa kimataifa wa ibada ya hija, na chini ya kivuli cha kujuana na kutambuana, hutayarisha uwanja wa kubadilishana mawazo na fikra, na kila kundi kutoka nchi tofauti hutoa matunda na uzoefu wake wa kielimu na maendeleo ya kiutamaduni na kiuchumi kwa ndugu zake wa kidini wa maeneo mengine ya dunia. Jambo hilo peke yake hujenga aina fulani ya mshikamano na umoja baina yao. Hayo ni baadhi ya manufaa na faida za hija zinazotajwa katika aya tuliyoitaja. Msimu huu wa hija, wapenzi wasikilizaji, unapaswa kutumiwa kwa ajili ya kubainisha maswala muhimu ya Uislamu kwa Waislamu kote duniani. Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam alikuwa akitoa hotuba ndefu kwa watu katika msimu wa hija, na mara kwa mara akifafanua na kuwaelimishia watu masuala mbalimbali katika eneo la Swafa na Mina. Mtukufu huyo pia aliwalingania watu ujumbe muhimu wa kisiasa wa Mwenyezi Mungu katika siku ya Ghadir kwenye hija yake ya mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Barabara bara, kabisa wapenzi wa usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki ni baada ya mdoso mrefu <mulia> na barabara kabisa na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa uh, kuyatupia jicho magazeti ya nchini Kenya na naanza na gazeti la Daily Nation, ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Weep not child, yaani usilie mtoto, ikiwa ni riwaya ya kwanza ya Ngugi wa Thiong'o, bingwa wa fasihi barani Afrika aliaga dunia Jumatano. E, nalo gazeti la Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ni zamu yetu sasa. Hiyo ni kauli ya kinara wa ODM Raila Odinga ambayo alitoa jana, akiitaka ngome yake ya eneo la Nyanza kuunga mkono serikali ya Rais William Ruto kwa dhati, akisema ndiyo pekee ambayo itastawisha eneo hilo kupitia miradi ya maendeleo. Standard linatupasha kuwa mwandishi nguli wa fasihi ya Kiafrika, Profesa Ngugi wa Thiong'o alijihusisha kikamilifu katika maandalizi ya tamthilia iliyotokana na moja ya kazi zake za jukwani. Katika siku zake za mwisho, akiwa tayari na uzee, Ngugi alifurahishwa sana kuona kazi zake bado zinaendelea kupewa nafasi eh, katika sanaa ya maonyesho. Nikiachana na magazeti ya Kenya sasa na uh, litupia jicho gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda, ambalo linatupasha kuwa familia ya watu sita imepoteza maisha kwenye moto huko wa Kisio, na inadaiwa kuwa moto ulianzishwa na baba aliyekuwa na nia ya kujitoa uhai. Tukiachana na magazeti hayo ya Kenya na Uganda sasa tuliangazie au tuliangazia gazeti la The New Times la huko nchini Rwanda. Uh, gazeti hilo linatupasha kuwa hospitali ya King Faisal imeweka historia uh, kwa kuzindua darubini ya upasuaji ya roboti ya hali ya juu zaidi kuwahi kuwepo Afrika Mashariki, hatua inayoboresha matibabu ya ubongo na pia uti wa mgongo. Teknolojia hii inayojulikana kama Zeiss Kinevo 900, ndio mfumo pekee wenye vifaa kamili vya aina yake katika eneo hilo la Afrika Mashariki, inaleta mageuzi makubwa katika namna upasuaji wa neva unavyofanyika kwa usahihi na usalama wa hali ya juu zaidi. Pia gazeti la The New Times linatupasha kuwa Rais wa Jamhuri ya Rwanda Paul Kagame alishiriki Alhamisi, Mei 29 katika hafla ya ufunguzi wa jukwaa la kimataifa la Astana akijiunga na mwenzake Rais Kasim Jomart Tokayev wa Kazakistan pamoja na Rais Gordana Siljanovska Davoka wa Macedonia Kaskazini. Naam, tukiachana na tukia magazeti hayo ya Kenya, Uganda na Rwanda, sasa tumalizie kwa kuiangazia magazeti ya nchini Tanzania, na naanza na gazeti la Habari Leo lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho CCM yaja kivingine. Likifafanua gazeti hilo la Habari Leo limeandika kuwa mikutano kufanywa kidijitali na ilani mpya kutangazwa leo. Habari hiyo imeandamana na picha inayowaonyesha wanachama wa chama cha mapinduzi CCM wa mikoa mbalimbali wakishiriki mkutano maalum wa CCM taifa jijini Dodoma jana. Habari Leo katika ukurasa wake wa mbele pia lina kichwa cha habari kisemacho buriani mwamba wa fasihi Afrika Ngugi wa Thiong'o. Kwa mujibu wa taarifa Nguge alifariki siku ya Jumatano huko Atlanta, Marekani. Gazeti la uh, taifa Tanzania lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia aiongoza CCM kidijitali, mikutano sasa ruhusa kufanyika kwa njia ya mtandao. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha mwenyekiti wa chama cha mapinduzi CCM ambaye pia ni rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Dr. Samia Suluhu Hassan akiwa na viongozi wengine wa chama hicho wakati wa ufunguzi wa mkutano mkuu maalum wa CCM ulioanza jana uh, mjini Dodoma. Gazeti la Nipashe nalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari kisemacho CCM usipime usajili, wanachama wafika milioni 13, ya tamba utekelezaji ilani kwa kishindo, yajayo yanafurahisha habari kamili iko katika ukurasa wa pili na watatu. Mwananchi pia limeakisi kikao hicho cha CCM Dodoma chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho fumbo la Samia ni kauli yake kuhusu wenye dhamira ya uh, kuipasua CCM na kutaka kila mmoja ajiulize mwenyewe. Gazeti la Uhuru nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kishindo, uzinduzi ilani ya CCM 2025 ni ya uchaguzi mkuu wa mwaka huu kuzinduliwa leo katika mkutano mkuu Rais Samia asema imebeba uh, muhimu pia. Gazeti la Uhuru katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa uh, cha habari kisemacho wasomi na wanasiasa wa msifu Rais William Ruto wa Kenya kwa kuwaomba radhi wa Tanzania nam laziareia, kutoka meza ya udondozi wa magazeti. Msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Sasa ni wakati wa kutegea sikio <mucho> Makala ya Iran juma hili itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Iran juma hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema hatua wa madhubuti zinahitajika kukomesha jinai za utawala haramu wa Israeli huko Ghaza; Iran na Oman zatiliana saini hati 18 za mikataba ya ushirikiano na waziri wa mambo ya nje wa Iran ashiriki sherehe za siku ya Afrika hapa Teheran, anasema Iran na Afrika zina azma ya kuimarisha ushirikiano. Atolah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesisitiza ulazima wa kuweko hatua za pamoja na zenye ufanisi baina ya Iran na Pakistan za kukomesha jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli huko Gaza na ameashiria nafasi maalum ya Pakistan katika ulimwengu wa Kiislamu. Kiongozi mwadhamu ameyasema hayo wiki hii wakati waziri mkuu wa Pakistan, Shahbaz Sharif, na ujumbe aliofuatana nao walipokwenda kumtembelea ofisini kwake hapa Teheran. Mwanzoni mwa mazungumzo hayo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameelezea kuridhishwa kwake na kumalizika vita kati ya Pakistan na India na kusema kuwa ana matumaini ya kuona zinatatuliwa tofauti za nchi hizo mbili kwa njia ya amani, akikumbusha uwezo mkubwa wa umma wa kiislamu wa kuwa na kauli na heshima kubwa zaidi katika dunia ya leo. Ayatollah Khamenei amesema katika hali ambayo watu wanachochea vita duniani, wana malengo mengi ya kuzusha machafuko na vita, jambo pekee linaloweza kuhakikishia usalama umma wa kiislamu ni umoja na mshikamano baina ya nchi za kiislamu na kuendeleza uhusiano mzuri kati ya nchi hizo. Ameitaja kadhia ya Palestina kuwa ni suala la kwanza la ulimwengu wa Kiislamu, na huku akiashiria hali ya kusikitisha mno ya Ghaza amesema hali ya Ghaza imefikia mahali ambapo hata watu wa kawaida wa Ulaya na Marekani wanaandamana dhidi ya serikali zao. Lakini katika mazingira hayo hayo, kwa bahati mbaya, baadhi ya serikali za nchi za Waislamu zinasimama upande wa utawala wa kizayuni akisisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Pakistan zinaweza kuuletea manufaa makubwa ulimwengu wa Kiislamu kwa kushirikiana na kulitatua suala la Palestina, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema hatuna matumaini makubwa kuhusu mustakabali wa ulimwengu wa Kiislamu na matukio mengi yanathibitisha usahihi wa imani yetu hiyo. Hali kadhalika, ameashiria misimamo mizuri na thabiti ya Pakistan katika miaka ya hivi karibuni kuhusu kadhia ya Palestina na kusema wakati katika miaka ya hivi karibuni kumekuwa na vishawishi kwa nchi za kiislamu kuwa na uhusiano na utawala wa Kizayuni, lakini Pakistan haijawahi kuathiriwa na vishawishi hivyo. Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran na Oman zimetiliana saini hati 18 za mikataba ya ushirikiano katika nyanja mbalimbali, katika ziara rasmi ya Dr Masud Pezishkian, rais wa Iran mjini Maskat siku ya Jumanne. Hati kumi na nane za ushirikiano kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Oman zilitiwa saini mbele ya Sultan Haitham bin Tarik na rais Pezishkian. Nyaraka hizo zitakuwa msingi wa kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili katika nyanja za kisheria, kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni, elimu, afya, ulinzi, vyombo vya habari, teknolojia, nishati na madini. Wakati huo huo, Rais Pezeshkian amesema Teherani na inathamini jukumu amilifu na la kujenga la Oman katika mchakato wa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ya Iran na Marekani na inatumai kuwa yataleta matokeo mazuri. Rais Pezeshkian amesema hayo katika mazungumzo yake na Sultan Haitham bin Tarik wa Oman mjini Maskat na amesisitiza nafasi ya kistratejia ya Oman katika sera ya kigeni ya Iran. Rais Pezeshkian amesema Iran ina imani kamili na Oman, na uaminifu huu unaweka wajibu wa pamoja kwa pande zote mbili kuimarisha uhusiano. Rais Pezeshkian amesema Iran iko tayari kuinua ushirikiano na Oman katika nyanja zote, akiamini kuwa nchi hizo mbili zina uwezo ambao unaweza kutumika kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya kila moja na mataifa mengine katika eneo. Aidha amesema kuwa ajenda ya ziara yake ya Oman pia imejumuisha mazungumzo kuhusu masuala ya amani na utulivu wa kikanda, hali ya ukanda wa Gaza na kufikia mtazamo wa pamoja katika masuala haya muhimu. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, Rais Pezishkian amesema keshvarhoyi manteke boyad das bedas ham bedan Mataifa ya eneo hili yanapaswa kushikamana na kushirikiana ili kusimamisha jinai ambazo hakuna mtu mwenye akili timamu au dhamira ya haki anaweza kuzivumilia. Hatua hizi ni lazima zipelekwe mbele ya jumuiya za kimataifa kwa msimamo thabiti. Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema kuwa serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran chini ya uongozi wa Rais Masud Pezishkian inalipa kipaumbele maalum suala la mahusiano na bara la Afrika na ameonyesha matumaini ya mustakabali mwema katika ushirikiano wa pande mbili. Amesema kuwa Iran inatafuta fursa za ushirikiano wa kiuchumi na nchi za Afrika katika muktadha wa eneo huru la biashara la bara la Afrika. Akizungumza Jumapili usiku katika hafla ya kuadhimisha miaka sitini na miwili ya Umoja wa Afrika mjini Teheran, ambayo huadhimishwa kama Siku ya Afrika, Waziri Rakshi amelisifu bara la Afrika kwa historia yake ya kupinga ukoloni na kusisitiza mshikamano wa muda mrefu uliopo kati ya Iran na bara hili. Hafla hiyo iliyobeba kauli mbiu ya haki kwa Waafrika na watu wa asili ya kiafrika kupitia fidia ilihudhuriwa na mabalozi kadhaa wa nchi za Afrika hapa Teheran, pamoja na Waafrika wanaoishi nchini Iran. Waziri Arakchi amesema kuwa kufanikiwa katika duru ya tatu ya jukwaa la ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika lililofanyika mwezi uliopita, ambalo liliungwa mkono kwa dhati na viongozi wa ngazi za juu wa Afrika, ni ishara njema ya mustakabali wa kupanua ushirikiano baina ya pande hizi mbili, uhusiano ambao utazidi kuimarika kupitia mikutano ijayo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kuwa kutokana na uhusiano wa kihistoria uliopo kati ya Iran na Afrika, pande mbili e, zinaweza kuimarisha uhusiano hasa kupitia eneo huru la biashara la Afrika. Akifafanua nukta hiyo amesema: Kutokana na uhusiano wa kihistoria uliopo kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na Afrika, Iran inatafuta ushirikiano wa kiuchumi ndani ya mfumo wa eneo huru la biashara la bara la Afrika, kwa imani kuwa Irani na mataifa ya Afrika yanaweza kukamilishana katika nyanja hii na kuimarisha uhusiano wao wa karne nyingi wingi wa rasilimali ya asilia barani Afrika pamoja na uwezo wa Irani katika teknolojia ya kisasa vinatoa jibu mwafaka kwa mahitaji ya pande zote mbili. Na wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran ameonya kwamba hakutakuwa na msingi zaidi wa mazungumzo kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Uingereza ikiwa London inayetaka Iran isitishe kabisa shughuli zake za amani za kurutubisha madini ya urani yanayotumika katika sekta ya nyuklia ikifuata kibubusa msimamo wa mshirika wake wa Magharibi yaani Marekani. Katika ujumbe aliotuma kwenye akaunti yake rasmi ya mtandao wa kijamii wa X Jumanne, mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran ameeleza kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran imedumisha mashirikiano ya pande nyingi na Uingereza na wanachama wengine wa Ulaya wa mapatano ya nyuklia ya mwaka 2015 yanayofahamika kama mpango kamili wa pamoja utekelezaji JCPOA. Mwingiliano kama huo, ameandika, hadi sasa umefanyika kwa nia njema, ingawa Marekani inaendelea kutoonyesha nia katika kufanya mataifa ya Ulaya kushiriki katika mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Teheran na Washington. Matamshi hayo yamekuja baada ya Peter Mandelson, balozi wa Uingereza katika Umoja wa Mataifa, kusema katika hotuba yake katika Baraza la Atlantiki huko Washington DC kwamba Uingereza inaunga mkono kwa dhati mpango wa rais wa Marekani Donald Trump katika kujadili juu ya kuzuia Iran kurutubisha madini ya urani. Wakati huo huo, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Muhammad Islami naye amesisitiza kuwa Iran haiwezi kuachana na haki yake ya kisheria ya kurutubisha madini ya urani yanayotumika katika sekta ya nuklia. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, Islamia Moze, Islami amesema Msimamo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni msimamo wa kisheria halali na wa msingi kabisa. Urutubishaji wa urani ni msingi na uti wa mgongo wa sekta ya nyuklia nchi. Kuzuia urutubishaji ni sawa na kusema mtu anaweza kuwa na mtandao wa kusambaza umeme, lakini hana haki ya kuwa na kituo cha kuzalisha umeme, hivyo mtandao huo hautakuwa na faida. Urutubishaji urani pia uko katika hali hiyo, katika uzalishaji wa nishati ya nyuklia. Naam, na kwa kauli hiyo ya Muhammad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola wa herini. Leo, katika historia leo ni Jumaa, mwezi tatu, mfunguo tatu, Dhulhija 1446 hijiria sawa na tarehe 30 Mei mwaka 2025 miladia. Miaka 281 iliyopita katika siku kama ya leo, Alexander Pope, mshairi na mwanafalsafa mashuhuri wa Kiingereza, aliaga dunia. Alizaliwa mjini London, Uingereza, tarehe 21 Mei mwaka 1688 katika familia ya kitajiri. Hata hivyo, kutokana na kuwa na ulemavu wa viungo, baba na mama yake walimlea nje ya mji katika nyumba moja. Alipofikisha umri wa miaka 15, Alexander Pope alikuwa tayari anazifahamu vyema lugha za Kigiriki, Kifaransa na Kiitaliano. Alitoa diwani yake ya kwanza ya mashairi alipokuwa na umri wa miaka ishirini na tatu. Siku kama leo miaka 247 iliyopita, sawa na tarehe 30 Mei 1778 miladia, Francois Marie Arod maarufu kwa jina la Voltaire, mwana falsafa na mwandishi wa Kifaransa alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 84. Katika maisha yake Voltaire aliwahi kuwekwa mahabusu mara mbili na kubaidishwa kwa muda wa miaka mitatu nchini Uingereza. Kitendo hicho kilimkasirisha sana Voltaire na kumfanya kuwa dhidi ya utawala wa Kifaransa. Katika siku kama ya leo miaka 101 iliyopita alifariki dunia Ali Akbar Han Nafisi aliyejulikana kama Nadhimu Latiba, daktari na mtaalamu wa lugha wa Kiirani katika mji wa Teheran. Baada ya kumaliza masomo yake ya msingi, alianza kujifunza masomo ya kidini na udaktari katika chuo cha Darulfunun cha Teheran. Baadhi ya vitabu vilivyoandikwa na Nadhimu Latiba katika uwanja wa tiba vimetarujumiwa katika lugha za kigeni. Ali Akbar Khan Nafisi ambaye pia alikuwa mtaalamu wa lugha alifanya jitihada kubwa katika kukusanya maneno ya lugha ya Kifarsi na kuandika kamusi inayoitwa kamusi ya Nafisi. Na tarehe 30 Mei 1981 aliuawa Ziaur Rahman, rais wa Bangladeshi, baada ya kupigwa risasi katika mji wa Chitagong ulioko kusini mashariki mwa nchi hiyo. Rais Ziaur Rahman aliuawa baada ya kuchungulia dirishani kwenye nyumba ya wageni ya serikali katika mji huo. Watu wanane waliuawa kwenye shambulio hilo, wakiwemo wasaidizi na walinzi wa rais huyo. namna kabla ya kuondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza dhamira ya Tehran ya kuendelea kushiriki katika mchakato wa kidiplomasia, huku wakilaani kile alichokieleza kuwa ni upotoshaji wa vyombo vya habari unaolenga kuvuruga mazungumzo ya sio moja kwa moja yanayoendelea kati ya Iran na Marekani kuhusu mpango wa nyuklia wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran wenye malengo ya amani. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalowahudumia wakimbizi wa Kipalestina amezitaka nchi za Kiarabu katika Ghuba ya Kiajemi kutenga sehemu ndogo tu ya fedha zilizotajwa katika makubaliano makubwa kati yao na rais wa zamani, rais wa Marekani Donald Trump, kusaidia wakimbizi wa Kipalestina wa ki. Na katika mjadala mkali uliotikisa bunge la Ireland, naibu waziri mkuu Simon Harris ametetea msimamo wa serikali kuwa utawala wa kizaini wa Israeli unatekeleza mauaji ya kimbari huko Gaza. Laziada sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa shukuru, kuwa nasi hadi mwisho. Kwaherini.