Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha e, katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia e, ni moja kwa moja mubashara a, kutoka hapa Teheran katika studio zetu za jamijam Jam. katika siku hii ya leo ambayo ni Ijumaa tarehe tatu Dhulhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria Kamaria, inasadifiana na thelathini ahi Mei elfu mbili ishirini na tano Miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni e, wakati huu kutoka hapa Teheran ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na tahariri yetu. Baada ya hapo, tawaleteni makala ya Iran juma hili, tafuatiwa na udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tawaleteni kipindi maalum kwa mnasaba wa siku hizi za msimu wa Hija, na baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia kupitia Uh, radio wa mshirika ambayo ni maarifa FM ya nchini Tanzania. Baada ya mda usio mrefu, wa upenza usikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa mbili unusu asubuhi uh, kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Saudi Arabia, Qatar na umoja wa falme za Kiarabu za mwonya Trump asithubutu kuanzisha vita na Iran. Vikosi vya Yemen vyashambulia uwanja wa ndege wa Ben Gurion kwa kombora la kasi ya juu huko Israel. na rais wa Sudan kusini amfuta kazi jaji mkuu aliyehudumu muda mrefu karibuni. Na sasa ni habari kamili. Tovuti ya habari ya Axios ya Marekani imeripoti kuwa viongozi wa Saudi Arabia, Qatar na Umoja wa Falme za Kiarabu au UAE wamepinga vikali shambulizi lolote dhidi ya Iran wakati walipoonana na Trump na kuonya juu ya madhara yake yasiyotabirika kwa washirika wa, wa Marekani kwenye eneo hilo. Shirika la habari la Fars limenukuu taarifa ya tovuti hiyo ya Marekani na kutangaza kuwa Axios imetangaza habari hiyo ikinukuu vyanzo vitatu vya vi habari vikisisitiza kuwa wakati wa ziara hivi karibuni ya rais wa Marekani kwenye eneo la Asia Magharibi, ambapo walizitembelea Saudi Arabia, Qatar na Imarati. Nchi zote hizo tatu za Kiarabu zilipinga vikali mashambulizi dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran na kumhimiza Trump kuendelea na mazungumzo ya kufikia makubaliano mapya ya nyuklia na Iran. Saudi Arabia, Imarati na baadhi ya mataifa ya Kiarabu ya Ghuba ya Uajemi ambayo yaliripotiwa kupinga makubaliano ya nyuklia ya Iran mwaka elfu mbili kumi na tano, hivi sasa yanaunga mkono mazungumzo yanayoendelea baina ya Iran na Marekani kuhusu kadhia ya nyuklia na kuondolewa vikwazo kwa upatanishi wa Oman. Tovuti ya habari ya Axios ya Marekani imeendelea kuripoti kwamba viongozi wa nchi za Kiarabu wa eneo hili wana wasiwasi kwamba waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel anaweza kumtumbukiza Trump kwenye janga la kuingia vitani na Iran, na pengine Trump ataachana na mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na Iran na kufanya kosa la kuchukua hatua za kijeshi, hivyo wamemwonya vikali asijaribu kuingia vitani na jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, maafa ya kibinadamu huko Gaza, uh, Palestina yamefika kileleni kiasi kwamba katika uhalifu wa karibuni zaidi wa utawala haramu wa Israeli, jeshi katili la utawala huo wa kizayuni limeshambulia vituo vya kusambaza chakula ambavyo Israeli yenyewe ilikubali viwepo na mpaka iliainisha viwepo maeneo gani. Duru za habari zimeripoti kuwa jana jioni ulisikika mlipuko mkubwa karibu na kituo cha usambazaji misaada kwenye eneo la Netzarim katikati mwa ukanda wa Gaza. Baada ya hapo, vyombo vya habari vya Palestina viliripoti kufanyika shambulio kubwa la Israeli na kusababisha maafa yasiyoelezeka kwa Wapalestina waliokwenda eneo hilo kupokea misaada ya kibinadamu. Kabla ya kutangaza habari hiyo, tayari wizara ya afya ya Palestina huko Ghaza ilikuwa imetangaza kuwa katika muda wa saa 48 zilizopita watu tisa walikuwa wameuawa shahidi na zaidi ya 60 kujeruhiwa, wakati wa shambulio jingine la kikatili lilofanywa na jeshi katili la Israeli karibu na vituo vya kusambaza misaada vinavyoendeshwa na kampuni moja ya kimarekani huko Rafah. Baadhi ya watumiaji wa mitandao ya kijamii walisambaza picha ya mmoja wa majeruhi wa uhalifu huu wa jinsi na jinsi alivyosafirishwa hadi mahala, uh, kwa ajili ya kupata matibabu, wakiandika hivi ndivyo mtu aliyejeruhiwa kwa risasi na jeshi la Israeli alipelekwa uh, kituo cha matibabu, na hii ndiyo hali ya Gaza. Maelezo mengine yanasema mtu huyu alikuwa anajaribu kufika kwenye kituo cha msaada cha Marekani kilichoko kati ya Rafah na Khan Younis. Haya si vituo vya kusambaza misaada bali ni maeneo yaliyotengwa na Marekani ili Israel ipate kuua na kuangamiza vijana zaidi wa Kipalestina. Wakati huo huo, vikosi vya kijeshi vya Yemen vimeendesha operesheni nyingine dhidi ya utawala dhalimu wa Israel kwa kulenga uwanja wa ndege wa Ben Gurion kwa kombora la kasi ya juu yani hypersonic, ikiwa ni jibu kwa mashambulizi ambayo Israel inaendeleza dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Akizungumza Alhamis, brigedia jenerali Yahya Swarii, msemaji wa majeshi ya Yemen, amesisitiza kwamba Yemen itaendelea kutekeleza wajibu wake wa kidini, kimaadili na kibinadamu kwa watu wa Palestina hadi wakati ambapo hujuma za Israeli zitakomeshwa na mzingiro dhidi ya Gaza kuondolewa. Jenerali Sarii alionya kuwa majeshi ya Yemen hayatasita kujibu mashambulizi yoyote kutoka kwa Israeli dhidi ya taifa hilo kwa mashambulizi ya kisasi ikiwemo marufuku ya usafiri wa anga kwenda na kutoka uwanja wa ndege wa Ben Gurion. Katika hatua ya kijeshi ya, ya kimkakati, Yemen imeweka mzingiro dhidi ya njia muhimu za anga na baharini za Israeli kwa lengo la kuzuia usambazaji wa vifaa vya kijeshi kwa utawala huo unaoendeleza vita vya mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza. Jenerali Sari ameongeza kuwa majeshi ya Yemen yataendelea na mashambulizi ya kisasi dhidi ya utawala wa kizaini wa Israeli hadi ndani kabisa ya maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina, na kwamba mashambulizi hayo yatazidi kuongezeka kwa kasi. Amesisitiza kuwa Yemen haitositisha operesheni zake za kijeshi hadi pale ambapo uvamizi wa Israeli dhidi ya Gaza utakaposimamishwa kikamilifu na mzingiro mkali unaoitesa Gaza kuondolewa bila masharti. Majeshi ya Yemen yametangaza bayana kuwa hayatositisha mashambulizi yao dhidi ya Israel hata kukiwemo mashinikizo. Tangu kuanza kwa mashambulizi makubwa ya utawala wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza mnamo Oktoba 2023 hadi Jumaa 5 tarehe 28 Mei 2025 ikiwa ni siku mia moja ya vita, siku ya mia sita ya ya vita, maisha ya kiraia katika eneo hilo yameporomoka kabisa chini ya mashambulizi ya sokoma ya wazayuni. Kwa mujibu wa ripoti huru na mashirika ya kimataifa, zaidi ya wa Wapalestina eh, hamsini na nne elfu wameuawa katika mauaji ya kimbari yanayoendelezwa na utawala wa Israeli, huku wengine wasiopungua laki ishirini na tatu elfu wakiwa wamejeruhiwa, na wengi wao ni wanawake, watoto na wazee. Hii ni hali ya janga la kibinadamu lisilo na mfano wake likiendelea mbele ya macho ya dunia nzima ikiwa na ukimya. Tuelekee sasa barani Afrika, na mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kiwajieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Salva Kiir wa Sudan amemfuta kazi jaji mkuu wa muda mrefu nchini humo aliyekuwa pia mkuu wa mahakama ya juu Chanrek Madut pamoja na naibu wake John Gatwek Lul. Haya yametangazwa na shirika la utangazaji la Sudan Kusini SSBC linalomilikiwa na serikali. Salva Kiir pia amemteua Binyamin dak e, yani Binyamin bakdeng kuchukua nafasi ya Madut na Laku Tranquilo Nyumbi kuwa naibu jaji mkuu. Kiongozi huyo wa Sudan Kusini hakutoa sababu za kufutwa kazi Madut na naibu wake. Madut aliteuliwa na Salva Kiir mwezi e, e, kushika nafasi hiyo mwezi Agosti mwaka elfu mbili kumi na moja, mda mfupi baada ya Sudan Kusini kujitenga na ardhi nyingine ya Sudan mwezi Julai e, mwaka huo na kujitangazia uhuru. Deng, jaji mkuu mpya, ni jaji mwenye uzoefu ambaye alihudumu nchini Sudan katika nyadhifa tofauti katika miaka ya kabla ya Sudan Kusini kujitenga na ardhi nyingine za Sudan hadi kuteuliwa kwake Jumatano, Denga alikuwa mkurugenzi wa mafunzo na utafiti na na pia mjumbe wa wa mahakama ya juu ya juu Sudan Kusini. Naibu wake mpya alikuwa mkurugenzi wa masuala yanayohusiana na majaji, kama ambavyo alikuwa pia mjumbe wa tume ya huduma ya mahakama ambayo inasimamia shughuli za mahakama zote Sudan Kusini. Kufutwa kazi Madut kumekuja huku kiongozi wa upinzani na makamu wa kwanza wa rais Riek Machar akiendelea kutumika kifungo cha nyumbani tangu Machi 26 mwaka huu. Tangu Sudan kusini ilipojitenga na Sudan mwezi Julai elfu mbili kumi na moja hadi hivi sasa, haijawahi kuwa na utulivu wa kutegemewa hata mara moja. Hata baada ya Riek Machar kujiunga na serikali, bado hali ni tete Sudan Kusini. Na kwa kumalizia, tuelekee magharibi mwa Afrika, nchini Nigeria, ambapo jeshi la nchi hiyo limewatia mbaroni wanajeshi kumi na nane maafisa 15 wa polisi na raia wanane katika operesheni maalum ya kupambana na maafisa wa usalama wanaoshirikiana na magenge ya kigaidi, ikiwa ni pamoja na kuwapa silaha magaidi hao. Shirika la habari la Fars limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa wakati ukosefu wa usalama unaendelea katika baadhi ya maeneo ya Nigeria kutokana na mashambulizi ya genge la kigaidi la Boko Haram, jeshi la nchi hiyo limeanzisha msako wa kuwatia mbaroni maafisa wa kijeshi. Uh, na operesheni hiyo imepewa jina la Hadin Kai na kufanikiwa kuwatia mbaroni maafisa kadhaa wa kijeshi na polisi kwa tuhuma za kuyapelekea silaha na risasi magenge ya kigaidi. Kwa upande wake, tovuti ya Daily Trust imeripoti kuwa watu hawa wamekamatwa huku Meja Jenerali Abdusalam Abubakar, kamanda wa operesheni hiyo, akiwashutumu mamluki wa kigeni kwa kuwapa mafunzo wanachama wa Boko Haram na Daesh au ISIS katika ukanda wa magharibi mwa Afrika. Huko nyuma baba Ghana, Zulu mkuu wa mkoa wa Bono alikuwa ameonya kuchukuliwa hatua kali magenge ya kijasusi ya kigeni ya yoten, na yote atakayebainika kushirikiana na magaidi hao. Bono e, imekuwa moja ya majimbo yasiyo na usalama nchini Nigeria katika miaka ya karibuni, na ni kitovu cha mashambulizi ya magaidi wa kufurishaji wa Boko Haram. Meja Jenerali Ademola Owela na afisa mkuu wa jeshi la Nigeria amesema kuwa hatua kali zitachukuliwa dhidi ya wahalifu hao na kwamba operesheni za hivi sasa zimeendeshwa katika majimbo 11. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakti wa kutegea sikio tahariri yetu yaleo, itahusu au inahoji hivi, je, utawala wa Trump unataka kubadilisha kisiasa mazingira ya vyuo vikuu vya Marekani? Kutokana na hali ya mvutano inayoendelea kati ya utawala wa rais Donald Trump wa Marekani na chuo kikuu cha Harvard, serikali imetaka kufutwa kwa kandarasi zote za kifedha na chuo hicho. Televisheni ya ABC News imemnukuu afisa mmoja wa ngazi za juu katika utawala wa Trump akisema idara ya huduma za umma katika ikulu ya White House inatarajiwa kutuma barua kwa mashirika ya shirikisho katika siku zijazo ikiyataka kuweka wazi kandarasi zote na Harvard na kujibu swali la iwapo yanaweza kufuta au kuzihamishia sehemu nyingine. Mzozo kati ya Harvard na serikali ya Marekani umeongezeka tangu kuanza kwa kipindi kipya cha urais wa Donald Trump. Chimbuko la mzozo huo lilianzia katika muhula wa kwanza wa utawala wa Trump, ambapo mara kwa mara alivishambulia vyuo vikuu kwa tuhuma za kupendelea mrengo wa kushoto na kukandamiza sauti za wahafidhina. Harvard, kama moja ya nembo za wasomi wa kiliberali huko Marekani, ililengwa mara kwa mara katika jumbe na hotuba za Trump. Maandamano ya wanafunzi wa chuo kikuu cha Harvard dhidi ya jinai za utawala wa kizayuni katika vita vya Gaza ni swala ambalo limemkasirisha sana Trump, ambaye ni muungaji mkono mkubwa wa utawala huo wa ubaguzi wa rangi. Kadiri jinai za utawala wa Israeli zilipozidi kuongezeka, wanafunzi wengi wa chuo kikuu cha Harvard walishiriki katika maandamano na kutoa taarifa za kulaani vitendo vya Israeli, huku wengine wakizungumzia waziwazi wazi, wazi, ubaguzi wa rangi wa utawala huo. Hali hiyo ilikabiliwa na radiamali kali kutoka kwa uungaji mkono wa Israeli huko Marekani, na hivyo kuongeza mashinikizo dhidi ya Harvard na vyuo vikuu vingine huru vya Marekani. Ikulu ya Marekani imedai kuwa chuo kikuu cha Harvard kimezembea katika kukabiliana na vitisho dhidi ya wanachuo wa kizayuni na kushindwa kuwapa nafasi salama. Hivyo utawala wa Trump umetangaza rasmi hivi karibuni kwamba utafutilia mbali mikataba yote ya kifedha iliyosalia na chuo kikuu cha Harvard ikiwa ni pamoja na misaada ya utafiti, vifaa vya elimu na bajeti ya masuala ya kiteknolojia. Hatua hiyo imesitisha msaada wa dola bilioni tatu kwa chuo hicho ambazo kimsingi hutumika katika miradi ya kielimu na matibabu. Kuhusiana na hili Alan Gaba, mkuu wa chuo kikuu cha Harvard, amesema katika taarifa yenye maneno makali kwamba uamuzi wa serikali wa kupunguza ufadhili ni jaribio la wazi la kuadhibu taasisi huru ya kielimu na sio hatua ya kulinda usalama wa kundi lolote. Amesema uamuzi huu haudhuru tu chuo kikuu bali pia miradi ya kielimu ambayo inadhamini mustakabali wa nchi. Amesisitiza kuwa vyuo vikuu havipaswi kufanywa kuwa chombo cha utii wa kisiasa, na kuwa chuo kikuu cha Harvard kitaendelea kusimama imara mbele ya mashinikizo ya kujaribu kupotosha historia na kudhibiti elimu. Vitendo vya utawala wa Trump havijaathiri chuo kikuu cha Harvard pekee, bali pia vyuo vikuu vingine vya Marekani. Kwa hakika, maafisa wa utawala wa Trump wanajaribu moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja kuvidhibiti vyuo vikuu na kuvizuia kukosoa au kuzungumzia jinai za utawala wa Kizayuni, kitendo ambacho kinachukuliwa rasmi kama zoezi la kujaribu kushinikiza na kudhibiti vyuo vikuu vya Marekani. Kwa hakika, hatua ya Trump si mjadala wa kisiasa wala kimaadili, bali ni hatua hatari inayotishia mustakabali wa kielimu na uhuru wa vyuo vikuu Jambo ambalo bila shaka linahatarisha hadhi ya kimataifa ya Marekani katika nyanja za sayansi na uvumbuzi. Kama tunavyoona kuendelea kwa siasa hizo za mashinikizo za utawala wa Trump kumepelekea nchi za Ulaya kualika vyuo vikuu vya Marekani kama vile Harvard kufungua matawi yao katika nchi hizo. Siku chache zilizopita, serikali ya Ujerumani ilipendekeza rasmi kuanzishwa tawi la chuo kikuu cha Harvard kwenye ardhi yake, ambapo Wolfram Weimer, waziri wa utamaduni wa nchi hiyo alisema katika taarifa rasmi kuwa vyuo vikuu viku, lazima viwe huru kufuatilia kufu, ukweli barabara bara kabisa. Wapenzi wa usikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio makala ya Iran Juma Hili. Karibu ni kusikiliza. Iran Juma Hili. Amjambo wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema hatua madhubuti zinahitajika kukomesha jinai za utawala haramu wa Israeli huko Ghaza, Iran na Oman zatiliana saini hati 18 za mikataba ya ushirikiano na waziri wa mambo ya nje wa Iran ashiriki sherehe za siku ya Afrika hapa Teheran, anasema Iran na Afrika zina azma ya kuimarisha ushirikiano. Atolah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesisitiza ulazima wa kuweko hatua za pamoja na zenye ufanisi baina ya Iran na Pakistan za kukomesha jinai za utawala wa Kizayuni wa Israeli huko Gaza, na ameashiria nafasi maalum ya Pakistani katika ulimwengu wa Kiislamu. Kiongozi mwadhamu ameasema hayo wiki hii wakti waziri mkuu wa Pakistan, Shahbaz Sharif, na ujumbe aliofuatana nao walipokwenda kumtembelea ofisini kwake hapa Teheran. Mwanzoni mwa mazungumzo hayo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameelezea kuridhishwa kwake na kumalizika vita kati ya Pakistani na India na kusema kuwa ana matumaini ya kuona zinatatuliwa tofauti za nchi hizo mbili kwa njia ya amani, akikumbusha uwezo mkubwa wa umma wa kiislamu wa kuwa na kauli na heshima kubwa zaidi katika dunia leo ya leo. Atola Khamenei amesema katika hali ambayo watu wanachochea vita duniani wana malengo mengi ya kuzusha machafuko na vita, jambo pekee linaloweza kuhakikishia usalama umma wa kiislamu ni umoja na mshikamano baina ya nchi za kiislamu na kuendeleza uhusiano mzuri kati ya nchi hizo. Ameitaja kadhia ya Palestina kuwa ni suala la kwanza la ulimwengu wa Kiislamu, na huku akiashiria hali ya kusikitisha mno ya Ghaza amesema hali ya Ghaza imefikia mahali ambapo hata watu wa kawaida wa Ulaya na Marekani wanaandamana dhidi ya serikali zao. Lakini katika mazingira hayo hayo, kwa bahati mbaya, baadhi ya serikali za nchi za Waislamu zinasimama upande wa utawala wa kizayuni akisisitiza kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran na Pakistan zinaweza kuletea manufaa makubwa ulimwengu wa kiislamu kwa kushirikiana na kulitatua suala la Palestina. Kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu amesema, hatuna matumaini makubwa kuhusu mustakabali wa ulimwengu wa kiislamu na matukio mengi yanathibitisha usahihi wa imani yetu hiyo. Hali kadhalika, ameashiria misimamo mizuri na thabiti ya Pakistan katika miaka ya hivi karibuni kuhusu kadhia ya Palestina na kusema wakati katika miaka ya hivi karibuni kumekuwa na vishawishi kwa nchi za kiislamu kuwa na uhusiano na utawala wa Kizayuni, lakini Pakistan haijawahi kuathiriwa na vishawishi hivyo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Oman zimetiliana saini hati 18 za mikataba ya ushirikiano katika nyanja mbalimbali katika mbali. Ziara rasmi ya Dr Masud Pezishkian, rais wa Iran mjini Maskat siku ya Jumanne, hati 18 za ushirikiano kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Oman zilitiwa saini mbele ya Sultan Haitham bin Tarik na rais Pezishkian. Nyaraka hizo zitakuwa msingi wa kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili katika nyanja za kisheria, kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni, elimu, afya na ulinzi, vyombo vya habari, teknolojia, nishati na madini. Wakati huo huo, Rais Pezeshkian amesema Teheran inathamini jukumu amilifu na la kujenga la Oman katika mchakato wa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ya Iran na Marekani na inatumai kuwa yataleta matokeo mazuri. Rais Pezeshkian amesema hayo katika mazungumzo yake na Sultan Haitham bin Tarik wa Oman mjini Maskat, na amesisitiza nafasi ya kistratejia ya Oman katika sera ya kigeni ya Iran. Rais Pezeshkian amesema Iran ina imani kamili na Oman, na uaminifu huu unaweka wajibu wa pamoja kwa pande zote mbili kuimarisha uhusiano. Rais Pezeshkian amesema Iran iko tayari kuinua ushirikiano na Oman katika nyanja zote, akiamini kuwa nchi hizo mbili zina uwezo ambao unaweza kutumika kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya kila moja na mataifa mengine katika eneo. Aidha, amesema kuwa ajenda ya ziara yake ya Oman pia imejumuisha mazungumzo kuhusu masuala ya amani na utulivu wa kikanda, hali ya ukanda wa Gaza na kufikia mtazamo wa pamoja katika masuala haya muhimu. Akifafanua ha kuhusu nukta hiyo, Rais Pezeshkian amesema keshvarhay mantaka boyad boya dasbedas aham bedan Mataifa ya eneo hili yanapaswa kushikamana na kushirikiana ili kusimamisha jinai ambazo hakuna mtu mwenye akili timamu au dhamira ya haki anaweza kuzivumilia. Hatua hizi ni lazima zipelekwe mbele ya jumuiya za kimataifa kwa msimamo thabiti. Abas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema kuwa serikali ya jamhuri ya kiislami ya Iran chini ya uongozi wa rais Masud Pezishkian inalipa kipaumbele maalum suala la mahusiano na bara la Afrika na ameonyesha matumaini ya mustakabali mwema katika ushirikiano wa pande mbili. Amesema kuwa Iran inatafuta fursa za ushirikiano wa kiuchumi na nchi za Afrika katika muktadha wa eneo huru la biashara la bara la Afrika. Akizungumza Jumapili usiku katika hafla ya kuadhimisha miaka sitini na miwili ya Umoja wa Afrika mjini Teheran, ambayo huadhimishwa kama siku ya Afrika, waziri Rakshi amelisifu bara la Afrika kwa historia yake ya kupinga ukoloni na kusisitiza mshikamano wa muda mrefu uliopo kati ya Iran na bara hili. Hafla hiyo iliyobeba kauli mbiu ya haki kwa Waafrika na watu wa asili ya Kiafrika kupitia fidia ilihudhuriwa na mabalozi kadhaa wa nchi za Afrika hapa Teheran, pamoja na Waafrika wanaoishi nchini Iran. Waziri Arakchi amesema kuwa kufanikiwa katika duru ya tatu ya jukwaa la ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika lililofanyika mwezi uliopita, ambalo liliungwa mkono kwa dhati na viongozi wa ngazi za juu wa Afrika ni ishara njema kabali ya mustakabali wa kupanua ushirikiano baina ya pande hizi mbili, uhusiano ambao utazidi kuimarika kupitia mikutano ijayo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kuwa kutokana na uhusiano wa kihistoria uliopo kati ya Iran na Afrika, pande mbili e, zinaweza kuimarisha uhusiano hasa kupitia eneo huru la biashara la Afrika. Akifafanua nukta hiyo, amesema kutokana na uhusiano wa kihistoria uliopo kati ya Jamhuri ya Kiislami ya Irani na Afrika, Iran inatafuta ushirikiano wa kiuchumi ndani ya mfumo wa eneo huru la biashara la bara la Afrika kwa imani kuwa Irani na mataifa ya Afrika yanaweza kukamilishana katika nyanja hii na kuimarisha uhusiano wao wa karne nyingi. Wingi wa rasilimali asilia barani Afrika pamoja na uwezo wa Irani katika teknolojia ya kisasa vinatoa jibu mwafaka kwa mahitaji ya pande zote mbili. na wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran ameonya kwamba hakutakuwa na msingi zaidi wa mazungumzo kati ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na Uingereza ikiwa London inayetaka Iran isitishe kabisa shughuli zake za amani za kurutubisha madini ya urani yanayotumika katika sekta ya nuklia, ikifuata kibubusa msimamo wa mshirika wake wa magharibi, yani Marekani, katika ujumbe aliotuma kwenye akaunti yake rasmi ya mtandao wa kijamii wa X Jumanne mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran ameeleza kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran imedumisha mashirikiano ya pande nyingi na Uingereza na wanachama wengine wa Ulaya wa mapatano ya nyuklia ya mwaka 2015 yanayofahamika kama mpango kamili wa pamoja utekelezaji JCPOA. Mwingiliano kama huo, ameandika, hadi sasa umefanyika kwa nia njema, ingawa Marekani inaendelea kutoonyesha nia katika kufanya mataifa ya Ulaya kushiriki katika mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Teheran na Washington. Matamshi hayo yamekuja baada ya Peter Mandelson, balozi wa Uingereza katika Umoja wa Mataifa, kusema katika hotuba yake katika Baraza la Atlantiki huko Washington DC kwamba Uingereza inaunga mkono kwa dhati mpango wa rais wa Marekani Donald Trump katika kujadili juu ya kuzuia Iran kurutubisha madini ya urani. Wakati huo huo, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Muhamad Islami naye amesisitiza kuwa Iran haiwezi kuachana na haki yake ya kisheria ya kurutubisha madini ya urani yanayotumika katika sekta ya nyuklia. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, Islamia amesema. Msimamo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni msimamo wa kisheria halali na wa msingi kabisa. Urutubishaji wa urani ni msingi na uti wa mgongo wa sekta ya nyuklia nchi. Kuzuia urutubishaji ni sawa na kusema mtu anaweza kuwa na mtandao wa kusambaza umeme, lakini hana haki ya kuwa na kituo cha kuzalisha umeme, hivyo mtandao huo hautakuwa na faida. Urutubishaji urani pia uko katika hali hiyo katika uzalishaji wa nishati ya nyuklia naam. Na kwa kauli hiyo ya Muhammad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, wa herini, waherini. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakti wa kutegesikia udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Naam na, na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Ijumaa hii kwa kuiangazia magazeti ya Tanzania. Tunaanza na gazeti la Habari Leo lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho, CCM yaja kivingine. Likifafanua, limeandika kuwa mikutano kufanywa kidijitali na ilani mpya kutangazwa leo. Habari hiyo imeandamana na picha inayowaonyesha wanachama wa Chama cha Mapinduzi CCM wa mikoa mbalimbali wakishiriki mkutano ma, mkuu maalum wa CCM taifa jijini Dodoma jana. Habari iliyo pia katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho buriani mwamba wa fasihi Afrika, Ngugi wa Thiong'o. Kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa familia Ngugi, ya Ngugi alifariki siku ya Jumatano huko Atlanta, Marekani. Gazeti la uh, Taifa Tanzania lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia aiongoza CCM kidijitali, mikutano sasa ruhusa kufanyika kwa njia ya mtandao. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha mwenyekiti wa chama cha mapinduzi CCM na rais wa muungano wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, Dr. Samia Suluhu Hassan akiwa na viongozi wengine wa chama hicho wakati wa ufunguzi wa mkutano mkuu maalum wa CCM ulioanza jana mjini um, Dodoma. Gazeti la Nipashe nalo na katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi, kichwa kikuu cha habari kisemacho: CCM usipime usajili, wanachama wafika milioni kumi na tatu, ya tamba utekelezaji ilani kwa kishindo, yajayo yanafurahisha. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili na pia watatu wa gazeti hilo. Mwananchi pia limeakisi kikao hicho cha CCM Dodoma, chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho fumbo la Samia ni kauli yake kuhusu wenye dhamira ya kuipasua CCM na kutaka kila moja ajiulize mwenyewe. Gazeti la Uhuru nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kishindo, uzinduzi ilani ya CCM 2025 ni ya uchaguzi mkuu wa mwaka huu kuzinduliwa leo katika mkutano mkuu, Rais Samia asema imebeba muhimu. Pia gazeti la Uhuru katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho wasomi na wanasiasa wamsifu Rais William Ruto wa Kenya kwa kuomba radhi wa Tanzania. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa tatu wa gazeti hilo la Uhuru. Gazeti la Majira nalo katika ukurasa wake wa mbele a, lina mnukuu Rais Samia akisema kuwa ilani ya CCM imeandikwa kwa weledi. Sasa nikiachana magazeti ya Tanzania na aliangazia gazeti la New Times la nchini Rwanda, ambalo linatupasha kuwa hospitali ya King Faisal imeweka historia kwa kuzindua darubini ya upasuaji ya roboti ya hali ya juu zaidi kuwahi kuwepo eneo la Afrika Mashariki. Hatua hiyo inayoboresha matibabu ya ubongo, uh, pia itaboresha matibabu ya uti wa mgongo teknolojia hiyo inayojulikana kama Zeiss Kinevo 900S eh, ndiyo mfumo pekee wenye vifaa kamili vya aina yake katika eneo la Afrika Mashariki na inaleta mageuzi makubwa katika namna upasuaji wa neva unavyofanyika kwa usahihi na usalama wa hali ya juu zaidi. Pia gazeti la The New Times linatupasha kuwa Rais eh, wa Jamhuri ya Rwanda Paul Kagame alishiriki Alhamisi Mei ishirini na tisa katika hafla ya ufunguzi wa jukwaa la kimataifa la Astana akijiunga na mwenyeji wake rais Kasim Jomart Tokayev wa Kazakistan pamoja na rais Gordana Sijanovska Davkova wa Macedonia Kaskazini. Nchini Uganda, gazeti la Montan inatupasha kuwa familia ya watu sita yakupoteza maisha kwenye moto huko Wakiso, na inadaiwa ulianzishwa na babu aliyekuwa na nia ya kujitoa uhai. Sasa sasa tuyaangazie magazeti ya nchini Kenya na, na alitupia jicho gazeti la Daily Nation lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Weep not child, yani usilie mtoto, ikiwa ni riwaya ya kwanza ya Ngugi wa Thiong'o bingwa fasihi barani Afrika, aliyeaga dunia Jumatano. Nalo gazeti la Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ni zama yetu sasa. Hiyo ni kauli ya kinara wa ODM Raila Odinga jana. Aki itaka ngome yake ya Nyanza kuunga mkono serikali ya Rais William Ruto kwa dhati, akisema ndio pekee ambayo itastawisha eneo hilo kupitia miradi ya maendeleo. Standard linatupasha kuwa mwandishi nguli na wafasihi ya Kiafrika Profesa Ngugi wa Thiong'o alijihusisha kikamilifu katika maandalizi ya tamthilia iliyotokana na moja ya kazi zake za jukwani katika siku zake za mwisho za uhai wake nam lazia lasina kutoka meza ya macho yetu magazetini. Hapa Teheran. Naam, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio uh, makala maalum kwa mnasaba wa msimu huu wa hija. Baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo msikilizaji mpenzi, na karibu kuwa nasi tena katika kipindi chetu cha leo ambacho kitatupia jicho baadhi ya mafundisho ya ibada ya hija. <mimikimu> <mimikimu> Katika siku hizi za ibada ya hija, baadhi ya Waislamu kutoka mabara kaumu na rangi tofauti kote duniani wameelekea kwenye kibla cha upendo, imani na usafi waroho, yani wa roho yaani mji mtukufu wa Makka. Waislamu hawa wa madhehebu mbalimbali na waliosahau rangi na saba na hata vyeo na nyadhifa zao wameelekea kwenye nyumba ya mola wao muumba kwa shauku kubwa wakiitika kwa sauti moja labek allahuma labeka labeka ewe mola wangu labeka. Wanaelekea Makka na kuzunguka Alqaba, nembo ya tauhid wakifaidika na baraka zake kama inavyosema Kurani Tukufu: hakika nyumba ya kwanza iliyojenga kwa ajili ya watu kufanya ibada ni ile iliyoko Maka yenye baraka na uongofu kwa walimwengu wote, Suratu Ali Imran, aya ya 96. Qurani Tukufu inasema kwamba moja kati ya hekima za kufaradhishwa ibada ya hija ni manufaa wanayoyashuhudia Waislamu wanapotekeleza ibada hiyo, kama inavyoashiria sehemu ya aya ya 28 ya Suratul Hajj kwamba ili washuhudie manufaa yao. Mfasiri mkubwa wa Qurani wa zama hizi Alama Muhammad Husein Tabatabai anasema manufaa muhimu zaidi yanayokusudiwa katika aya hii ni kuimarishwa zaidi mfungamano wa kidugu, muungano na mshikamano kati ya wa waumini na kudhihirisha uwezo wao kwa kulinda umoja na mshikamano huo. Kwa msingi huo, ili kufikia lengo hilo, ali Mwenyezi Mungu ameharamisha ugomvi na mabishano wakati wa hija. Mwisho wa kunukuu. Kuungana au muungano una maana ya kushikana vitu viwili au zaidi, na kwa kuwa kitu kimoja. Kwa kuzingatia hayo, hapana shaka kwamba iwapo waislamu watazingatia ipasavyo na kwa kina ibada ya hija na kutekeleza ibada hiyo inavyostahiki na bila ya kujali taasubi na chuki za kimadhehebu, basi wakati huo hija itakuwa moja ya vielelezo bora zaidi vya umoja na mshikamano wa Kiislamu na uwanja mzuri wa maelewano katika ulimwengu wa Kiislamu. Hivi ndivyo alivyokuwa akisisitiza hayati Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, pale aliposema moja ya falsafa za ibada ya hija ni kujenga maelewano na kuimarisha udugu baina ya Waislamu. Moja kati ya matunda ya ibada ya hija ni kuimarisha amani. Hii ni kwa sababu, kwa mujibu wa Qurani Tukufu, kuwepo amani na utulivu ni moja ya masharti ya ibada ya hija. Ibada ya hija hufanyika katika ardhi ya Maka ambayo imekuwa eneo la amani kutokana na dua na maombi ya Nabii Ibrahimu alaihi ssalam. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala pia ameifanya ardhi ya Makka kuwa eneo huru na kuipa utukufu wa juu kabisa. Aliipa jina la nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu, ambamo mwanadamu hana haki ya kufanya tendo lolote la kihasama dhidi ya kitu chochote kingine. Bila shaka, katika hali kama hiyo, amani hutawala viumbe vyote. Hujaji hana hata haki ya kumtupilia mbali siafu aliyempanda mwilini kwake, bali analazimika kuweka taratibu mahala pa amani na usalama. Kwa utaratibu huo, kila kitu katika ardhi ya Maka huwa katika kinga na amani. Kwa hivyo, tunaweza kusema kwamba usalama wa kijamii ni moja ya malengo muhimu ya ibada ya hija, kama anavyosema Mwenyezi Mungu mtukufu katika aya ya 97 ya suratu al-Imran kwamba anaingia humo, yani katika ardhi ya Maka huwa katika amani. Anasema katika aya nyingine ya Suratul Bakara kwamba nakumbuka tulipoifanya nyumba ya Alkaba iwe mahala pa kuendewa na watu na mahala pa salama na mahala alipokuwa akisimama Ibrahim, pafanyeni pawe pa kusalia na tulimwahidi Ibrahim na Ismaeli ya kwamba isafisheni nyumba yangu kwa ajili ya wale wanaoizunguka kutufu na wanaokaa hapo na kwa ajili ya wanaorukuu na kusujudu, suratul Baqara aya ya 125. Matunda muhimu zaidi ya aina zote za umoja ni kulinda amani, utulivu na usalama, na kujiepusha na vita, umwagaji damu na mifarakano, kwani umoja huimarisha hisia za kupendana na kushirikiana katika jamii ya kimataifa na huondoa fitna za kijamii zinazotokana na hisia za kizazi au kaumu moja kujiona bora kuliko nyingine. Vivyo hivyo umoja na mshikamano kati ya wa wafuasi wa dini za mbinguni hupunguza mivutano baina yao, na umoja kati ya wa waumini huondoa kabisa uwezekano wa kutokea mapigano kati yao. Kurani tukufu inautaja mfarakano kuwa ni ukingo wa moto wa Jahannam, na umoja na mshikamano ndio unaoepusha hatari ya kutumbukia katika shimo hilo. Sehemu moja ya aya ya mia moja na tatu ya suratul Baqara inasema: na mlikuwa ukingoni mwa shimo la moto wa Jahannam, naye akakuokweni nalo. Hivi ndivyo Mwenyezi Mungu anavyokubainisheni aya zake, ili mpate kuongoka. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Qur'ani tukufu ikautambua utengano na mifarakano kuwa ni sawa na vita, mabishano na umwagaji damu na inasisitiza katika aya 65 ya Suratul An'am kwamba au akufanyeni makundi makundi, yani yasiyopatana na kuonjesha baadhi yenu jeuri ya wenzao, ya bani, in akfatu, moja ya matunda ya hija yanayotajwa na Qurani ni kuimarisha dini Mwenyezimngu subhanahu wa taala, ameijalia Alqaba kuwa kituo kinachotumiwa na Waislamu kuimarisha uhusiano wao wa moja kwa moja na Mola muumba na itikadi zao za kidini. Anasema katika aya ya 97 ya Suratu Lmaida kwamba Mwenyezimngu ameifanya Alqaba hii nyumba tukufu kuwa tengenezo la maisha ya watu. Hii ni kwa sababu kuhudhuria kwa umati wa watu kwenye nyumba ya Al-Kaaba na kutekeleza ibada ya hija huimarisha zaidi imani yao kwa dini ya Mwenyezi Mungu na kuwatia nguvu zaidi ya kuendeleza njia ya mitume. Qurani tukufu inahitaja mizozano kuwa ni sababu ya kudhoofika safu ya waislamu kwa kusema, wala msizozane msije mkaharibikiwa na kupoteza nguvu na vumilieni hakika Mwenyezi Mungu yuko pamoja na wanaovumiliana. Suratul anfal aya ya 46. Katika sehemu nyingine ya Qurani tukufu, inawasifu waumini waliounda safu moja na kusimama imara kama ukuta katika kupigania njia ya Mwenyezi Mungu. Aya ya nne, ya suratul saff inasema kwa yakini Mwenyezi Mungu anawapenda wale wanaopigana katika njia yake safu safu, yani mkono mmoja, kana kwamba ni jengo lililokamatana barabara. Nukta hii inaonyesha kwamba kwa, kwa mahudhurio adhimu ambayo huwa kama jengo madhubuti na imara, katika ibada ya hija Waislamu hudhihirisha nguvu yao halisi na nguvu ya dini yao. Mjumuiko huo mkubwa wa Waislamu pia ni kielelezo kikubwa cha mfungamano wa Kiislamu na ngao inayowakinga na hitilafu na mifarakano. Tunaweza kusema kwamba kutotambuana na kujuana kwa watu ni moja ya sababu muhimu na za kimsingi za kutokea hitilafu na mfarakano. Kwa msingi huo, hija ni miongoni mwa njia bora zaidi na zenye taathira kubwa katika kubadilishana maoni na mitazamo na kuimarisha utamaduni wa dini ya Kiislamu. Ibada hiyo huhudhuriwa na kuwashirikisha Waislamu wa matabaka, makundi na mataifa mbalimbali. Mkusanyiko huo huwafanya watambue fikra na itikadi za kila upande miongoni mwao, kujadili matatizo na mahitaji yao, na hatimaye kuondoa nakisi na kuimarisha umoja na mshikamano. Kurani tukufu inasema kuwa hija ina manufaa kwa waislamu na kusisitiza kwamba: natangaza kwa watu habari ya hija, watakujia wengine kwa miguu na wengine juu ya kila mnyama aliyekonda kwa macho ya njiani wakija kutoka katika kila njia ya mbali ili washuhudie manufaa yao na wamtaji Mwenyezi Mungu katika siku mahsusi. Mkutano huo wa kimataifa wa ibada ya hija, na chini ya kivuli cha kujuana na kutambuana, hutayarisha uwanja wa kubadilishana mawazo na fikra, na kila kundi kutoka nchi tofauti hutoa matunda na uzoefu wake wa kielimu na maendeleo ya kiutamaduni na kiuchumi kwa ndugu zake wa kidini wa maeneo mengine ya dunia. Jambo hilo peke yake hujenga aina fulani ya mshikamano na umoja baina yao. Hayo ni baadhi ya manufaa na faida za hija zinazotajwa katika aya tuliyoitaja. Msimu huu wa hija, wapenzi wa usikilizaji, unapaswa kutumiwa kwa ajili ya kubainisha maswala muhimu ya Uislamu kwa Waislamu kote duniani. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akitoa hotuba ndefu kwa watu katika msimu wa hija na mara kwa mara akifafanua na kuwaelimishia watu masuala mbalimbali katika eneo la Swafa na Mina. Mtukufu huyo pia aliwalingania watu ujumbe muhimu wa kisiasa wa Mwenyezi Mungu katika siku ya Ghadir kwenye hija yake ya mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, mwezi tatu mfunguo tatu Dhulhija 1446 Hijiria, sawa na tarehe 30 Mei mwaka elfu mbili na ishirini na tano Miladia. Miaka 281 iliyopita katika siku kama ya leo, Alexander Pope, mshairi na mwanafalsafa mashuhuri wa Kiingereza, aliaga dunia. Alizaliwa mjini London, Uingereza, tarehe 21 Mei mwaka 1688 katika familia ya kitajiri. Hata hivyo, kutokana na kuwa na ulemavu wa viungo, baba na mama yake walimlea nje ya mji katika nyumba moja. Alipofikisha umri wa miaka 15, Alexander Pope alikuwa tayari anazifahamu vyema lugha za Kigiriki, Kifaransa na Kiitaliano. Alitoa diwani yake ya kwanza ya mashairi alipokuwa na umri wa miaka ishirini na tatu. Siku kama leo miaka 247 iliyopita, sawa na tarehe 30 Mei 1778 miladia, Francois Marie Arod, maarufu kwa jina la Voltaire, mwana falsafa na mwandishi wa Kifaransa, alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 84. Katika maisha yake Voltaire aliwahi kuwekwa mahabusu mara mbili na kubaidishwa kwa muda wa miaka mitatu nchini Uingereza. Kitendo hicho kilimkasirisha sana Voltaire na kumfanya kuwa dhidi ya utawala wa Kifaransa. Katika siku kama ya leo, miaka mia moja na moja iliyopita alifariki dunia Ali Akbar Han Nafisi aliyejulikana kama Nadhimul Atiba, daktari na mtaalamu wa lugha wa Kiirani, katika mji wa Teheran. Baada ya kumaliza masomo yake ya msingi, alianza kujifunza masomo ya kidini na udaktari katika chuo cha Darulfunun cha Teheran. Baadhi ya vitabu vilivyoandikwa na Nadhimul Atiba katika uwanja wa tiba vimetarujumiwa katika lugha za kigeni. Ali Akbar Khan Nafisi, ambaye pia alikuwa mtaalamu wa lugha, alifanya jitihada kubwa katika kukusanya maneno ya lugha ya Kifarsi na kuandika kamusi inayoitwa Kamusi ya Nafisi. Na tarehe thelathini Mei 1981 aliuawa Ziaur Rahman, rais wa Bangladeshi, baada ya kupigwa risasi katika mji wa Chittagong ulioko kusini mashariki mwa nchi hiyo. Rais Ziaur Rahman aliuawa baada ya kuchungulia dirishani kwenye nyumba ya wageni ya serikali katika mji huo. Watu wanane waliuawa kwenye shambulio hilo, wakiwemo wasaidizi na walinzi wa rais huyo. Nam wapenzi wasikilizaji. hapa huyonamwapenzskilizaji hapa ni Tehran na kabla ya kuondoka studioni ni muktasari wa habari za dunia. Tovuti moja ya Marekani imeripoti kuwa viongozi wa Saudi Arabia, Qatar na Umoja wa Falme za Kiarabu wamepinga vikali shambulizi lolote dhidi ya Iran wakati walipoonana na Trump na kuonya juu ya madhara yake yasiyotabirika kwa washirika wa Marekani kwenye eneo. Maafa ya kibinadamu yanaendelea huko ukanda wa Gaza ambapo utawala haramu wa Israel una endeleza jinai zake. Na vikosi vya Yemen vimeshambulia uwanja wa ndege wa Ben Gurion katika utawala haramu wa Israel, ikiwa ni jibu kwa mashambulizi ambayo Israeli inaendeleza dhidi ya Wapalestina huko Gaza. Lazima desana kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 98 9035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.