Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu na kila vilivyo viwili viwili na kila vilivyo kimoja kimoja na kwa usiku unapopita. Naapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi, yani Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humu ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday ir sw na pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio maarifa FM. Telegram na whatsapp yetu ni plus email e yetu ni swahili radio tribr, na mimi ni Ahmed Rashid. Usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, utafuatiwa na kipindi cha Iran juma hili. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi maalumu kwa mnasaba wa msimu huu mtukufu wa Hija. Tutakuwa pia na leo katika historia, muda ukituruhusu, tutakuleteni pia kaswida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo. Haya, baada ya Bada muda si mrefu tutakuleteni taarifa habari za dunia. Karibia saa moja na nusu usiku kwa majira hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia nam. Kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Pezeshkian asema Iran iko tayari kushirikiana kuthibitisha malengo ya amani ya nyuklia. <muchilio> Arakshi asema Iran haitoruhusu kuvurugwa uhusiano wake na Saudi Arabia. <muchilio> siku 600 za mauaji ya kimbari Ghaza, Israel yaendeleza jinai. Jeshi la Marekani la tafakari kuondoka barani Afrika. Habari kamili. Rais Masud Pezeshkian wa Iran amesema kuwa nchi yake iko tayari kushirikiana kikamilifu kwa njia yote ile ili kudhihirisha kuwa shughuli zake za nyuklia ni za amani kikamilifu, lakini haitokubali kwa vyovyote vile kuacha haki yake ya kimsingi ya kurutubisha madini ya urani na kunufaika na nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani. Akizungumza katika mahojiano na televisheni ya taifa ya Omane wakati wa ziara yake ya hivi karibuni katika nchi hiyo ya Ghuba ya Uajemi jana Jumatano, Rais Pezeshkiani amesema iwapo kuna haja ya kuhakikisha kuwa hatufuatilii silaha za nyuklia, tuko tayari kushirikiana kwa njia yoyote ile kuhakikisha ulimwengu na ukanda huu mzima wanajua wazi kwamba hatufanyi hivyo hatujawahi kufanya hivyo na katika siku za usoni hatutofanya kabisa. Ameongeza kwamba amri ya kidini yaani fatwa iliyotolewa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei imepiga marufuku wazi wazi juhudi zozote za Irani kutengeneza silaha za nyuklia. Licha ya hayo, Rais Pezeshkian amesisitiza kwamba Iran itaendelea na urutubishaji wa madini ya urani kwa madhumuni ya amani kama vile matibabu na uchunguzi wa kimatibabu, maendeleo ya kilimo, pamoja na uboreshaji wa viwanda. Amesema shughuli hizo zinafanyika kwa mujibu wa sheria za kimataifa, na Iran haitakubali kushinikizwa kusitisha shughuli zake za urutubishaji urani. Kuhusu masharti muhimu ya kufikiwa makubaliano yoyote na Marekani, Rais Pezeshkiani amesema masharti ni yale yale yanayowekwa na, na sheria za kimataifa. Kila nchi ina haki ya kufanya utafiti wa kisayansi katika urutubishaji wa urani na matumizi ya nishati ya nyuklia kwa njia ya amani. Aidha, amepongeza Oman kwa juhudi zake za upatanishi ambazo zimekuwa msaada mkubwa kwa Iran kufanikisha malengo yake katika mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana na Marekani yaliyoanza mwezi Aprili. Kuhusu uhusiano wa Iran na Oman, Rais Pezeshkian amesema kuwa ushirikiano wa kisiasa kati ya mataifa haya mawili uko katika kiwango cha juu mno. Aidha, amesema mataifa haya mawili yana mtazamo unaofanana kuhusu masuala ya kikanda, ikiwemo msimamo wa pamoja kuhusiana na suala la Palestina. Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesisitizia dhamira ya Teherani ya kudumisha uhusiano wa kidugu na Saudi Arabia, akisema kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitokubali kivyovyote vile na mtu yoyote ile kuvuruga mahusiano muhimu muhimu katika ulimwengu wa Kiislamu. Shirika rasmi la habari la Iran, IRNA, leo Alhamisi limemnukuu Arakchi akisema tuko makini kabisa kuhusu uhusiano wetu na Saudi Arabia. Sera yetu ya ujirani mwema, ambayo si mpya, ni muhimu sana. Saudia inashikilia nafasi ya kipekee katika sera hii, na tutaendeleza uhusiano wetu wa kiudugu na hatutoruhusu kuvurugwa uhusiano huu. Akizungumzia kukamatwa mmoja wa mahujaji wa Iran na polisi wa Saudi Arabia katika mji wa Madina. Waziri huyo ameongeza kuwa Teheran iko katika mawasiliano ya karibu na maafisa wa Iran walioko Saudi Arabia ili kuhakikisha kuwa hakuna usumbufu wowote kwa mahujaji wa Iran. Kupitia chapisho lake kwenye akaunti ya X ya juzi Jumanne, Arakshi alisema Iran ina laani vikali jaribio lolote la kuhujumu umoja wa Kiislamu, hasa katika mazingira ya kiroho ya ibada ya hija. Aidha, aliandika kwamba tumeazimia kutoruhusu yoyote kuhujumu uhusiano wetu wa kiudugu na majirani zetu, ikiwemo nchi ya maendeleo ya Iran na Saudi Arabia. Kwa upande mwingine, waziri wa mambo ya ndani wa Saudi Arabia Abdulaziz bin Saud bin Naif bin Abdulaziz Al Saud alisema Jumatano kwamba uhusiano mzuri na chanya kati ya Iran na Saudi Arabia utakuwa na manufaa kwa ulimwengu mzima wa Kiislamu na ukanda huo mzima alitoa kauli hiyo katika kikao chake na mkuu wa taasisi ya hija na umra ya Iran Alireza Bayati kilichofanyika mjini Jida ambapo walijadiliana masuala mbalimbali ya pande zote mbili na ya kimataifa. Tangu kuanza mashambulizi makubwa ya utawala wa Kizayunu wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza mwezi wa Oktoba elfu mbili ishirini na tatu hadi Jumatano tarehe 28 Mei 2025 ikiwa ni siku ya mia sita ya vita, maisha ya raia katika ukanda wa Gaza yameporomoka kabisa chini ya mashambulizi yasiyokoma ya Wazayuni. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na ripoti huru na mashirika ya kimataifa zaidi ya Wapalestina 54,000 wameshaua washahidi katika mauaji ya kimbari yanayoendelezwa na utawala katili wa Israeli, huku wengine laki moja na ishirini na tatu elfu wakijeruhiwa, wengi wao wakiwa ni wanawake, watoto wadogo na vizee. Hii ni hali ya janga la kibinadamu lisilo na mfano, likiendelea mbele ya macho ya dunia mzima. Utawala wa kizayuni wa Israeli unaendelea kupata msaada wa kijeshi, kiuchumi na kisiasa kutoka Marekani huku ukiendeleza mauaji ya kimbari ukandamizaji na uharibifu wa makusudi wa miundo mbinu ya raia. Wataalamu wa misaada ya kibinadamu wanasema hali ya Ghaza hivi sasa ni mbaya mno kuliko ilivyowahi kushuhudiwa katika historia ya kisasa asilimia zaidi ya 80 ya ardhi ya kilimo imeharibiwa, na Umoja wa Mataifa kupitia Ofisi ya Kuratibu Masuala ya Kibinadamu, OCHA, unakadiria kuwa asilimia 95 ya ardhi hiyo sasa haiwezi kutumika kuzalisha chakula, hali inayoongeza hatari ya baa la njaa. Huduma za afya zimeporomoka. kati ya vituo 22 vya afya vya shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa, wa Palestina, UNRWA, ni vituo sita pekee vinavyofanya kazi. Dawa zimekwisha, vifaa vya upasuaji havipo, na wagonjwa wanakufa kutokana na magonjwa yanayoweza kutibiwa kwa urahisi iwapo huduma zitapatikana. Kufikia Januari 2024 takriban asilimia 62 ya majengo yote ya Ghaza yalikuwa yameharibiwa au kusambaratishwa, kiwango cha uharibifu kinachozidi hata maeneo yaliyopigwa na zilizala yaliyopigwa na na tetemeko la ardhi. Mnaendelea kutegea sikio taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ngugi wa Thiong'o, gwiji wa fasihi ya Kiafrika na sauti isiyochoka ya ukombozi wa kiakili barani Afrika, ameaga dunia akiwa na umri wa miaka 87. Hayo yamethibitishwa na familia yake ni kwa moyo mzito tunapoarifu kuhusu kifo cha baba yetu mpendwa Ngungi wa Thiong'o, aliandika binti yake Wanjiku wa Ng'ungi kupitia ukurasa wake wa Facebook. Kwa mujibu wa taarifa kutoka katika familia, Ng'ungi alifariki siku ya Jumatano huko Atlanta, Marekani. Wanchiku amesema wa taarifa zaidi kuhusu kifo hicho zitatolewa hivi karibuni. Mprofesa Ngungi wa Thiong'o alizaliwa mwaka 1938 nchini Kenya na atakumbukwa kama mmoja wa waandishi wa fasihi waliotengeneza njia mpya baada ya ukoloni. Maisha yake ya awali yaliathiriwa sana na vita vya Maumau, harakati za ukombozi zilizotikisa Kenya chini ya utawala wa Uingereza katika miaka 1950. Ngungi hakusita kukosoa ukandamizaji wa kikoloni pamoja na udhalimu wa mifumo ya baada ya uhuru, aliandika kwa ujasiri kuhusu lugha, tamaduni, historia na utambulisho, akiangazia mkanganyiko wa mwafrika aliyeachwa kusimama baina ya mila na mwelekeo wa Magharibi. Katika miaka 1970 Ngunge alichukua hatua ya kihistoria na yenye utata kwa kuacha kuandika kwa Kiingereza na badala yake akaandika kwa lugha za Kikuyu na Kiswahili, uamuzi uliovuta hisia kali na mijadala mikubwa. Aliandika moja ya kazi zake maarufu zaidi kuondoa ukoloni wa kifikra demo de colonizing the mind 1986 akiwa ughaibuni. Katika kazi hiyo, Ngugi alitetea kwamba haiwezekani kujikomboa kiakili kwa kutumia lugha ya mkoloni. Rais wa Kenya Dkt William Ruto ameongoza Wakenya na Waafrika kwa ujumla kuomboleza kifo cha Profesa Ngugi wa Thiong'o. Kupitia ujumbe alioandika katika ukurasa wake wa X, Rais Ruto amemtaja Ngugi wa Thiong'o kuwa mtu shujaa na mwenye maono Aliacha alama isiyofutika katika namna tunavyotafakari uhuru wetu, haki ya kijamii na matumizi ya madaraka ya kisiasa na kiuchumi, amesema Rais William Ruto. Na mkuu wa komandi ya jeshi la marekani barani ya Afrika, AFRICOM, ametangaza mpango wa kutathmini upya uwepo wa jeshi la Marekani katika bara la Afrika, huku mataifa mengi yakianza kupima upya ushirikiano wao wa kiulinzi na nchi za Magharibi na kuelekeza ushirikiano wao na nchi nyingine zisizo za kibeberu. Hatua hiyo imekuja miezi michache baada ya wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, kulazimika kuondoa majeshi yake kutoka nchi kadhaa za eneo la Sahel barani Afrika. Kamanda wa AFRICOM, Jenerali Michael Langley, amewaambia waandishi wa habari katika mji mkuu wa Kenya na Nairobi kwamba tayari amefanya mazungumzo na mawaziri wa ulinzi pamoja na baadhi ya wakuu wa nchi za bara la Afrika kuhusu suala hilo. Lengli yuko nchini Kenya kushiriki kongamano la makamanda na ma, wa majeshi ya Afrika lililoanza jana. Amesema, nimezungumza na waziri wa ulinzi pamoja na mawaziri wa ulinzi kadhaa na marais wachache, na kueleza kuwa tunafanya tathmini Hatua hiyo inajiri sambamba na taarifa iliyochapishwa katika vyombo vya habari vya Marekani zikidai kwamba rais wa nchi hiyo Donald Trump anatafakari kuunganisha AFRICOM na kamandi ya kijeshi ya Ulaya ya Marekani, EUCOM, yenye makao yake Stuttgart, Ujerumani, kwa lengo la kuongeza ufanisi wa kiutendaji. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uchambuzi wetu wa kisiasa usiku huu una kichwa cha maneno kinachosema ni kwa nini Ujerumani, muungaji mkono mkubwa zaidi wa Ulaya kwa utawala wa kizayuni, sasa inaonekana kuukosoa utawala huo. Fredrik Mers, kansela wa Ujerumani, alibadilisha sauti yake kuhusiana na utawala wa kizayuni siku ya Jumanne, Mei 27, na kusema mashambulio makubwa ya kijeshi ya Waisraeli katika ukanda wa Gaza hayana mantiki tena kwangu. Kansela Merz amesisitiza kwamba anazitazama hatua za Israel kwa jicho la ukosoaji mkali na kuongeza, mimi si miongoni mwa watu wa kwanza kukosoa hatua hizi lakini nadhani sasa wakati umefika wa kutamka hadharani kwamba kinachoendelea Ghaza hakieleweki. Kauli hii ni muhimu sana, hasa kwa kutilia maanani ushindi wa Merz katika uchaguzi mkuu wa Ujerumani uliofanyika Februari mwaka huu na ahadi yake ya kumkaribisha Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israel, katika ardhi ya Ujerumani licha ya kutolewa hati ya kukamatwa kwake na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Waziri wake wa mambo ya nje Johanne Vadfule ametoa ukosoaji kama huo, na pia kumekuwa na mwito miongoni mwa wanachama wa chama cha Social Democratic, mshirika wa muungano wa Meretse, wa kusitishwa uuzaji silaha kwa Israeli. Matamshi hayo ya kansela wa Ujerumani aliyatoa wakati wa mkutano na waandishi wa habari nchini Finland yanaonekana kuakisi mabadiliko ya maoni miongoni mwa wananchi wa Ujerumani wa na pia ongezeko la ukosoaji wa viongozi wa Ujerumani dhidi ya jinai za Israel tangu Oktoba 7, 2023. Hii ni pamoja na kuwa Ujerumani na Marekani ni miongoni mwa waungaji mkono wakubwa wa utawala huwo ghasibu na wahalalishaji wakuu wa vitendo vya kijinai vya Israeli. Vita vya Ghaza vilivyoanza baada ya operesheni ya kimbunga cha Al Aksa tarehe 7 Oktoba 2023 hadi sasa vimeshapelekea kuwa washahidi zaidi ya watu 54,000. vile vile kujeruhiwa wengi zaidi ya laki moja elfu thelathini kwenye ukanda wa Gaza. Kwa hakika uungaji mkono wa kisiasa na kijeshi wa Marekani na Ujerumani umepelekea utawala wa kizayuni kufanya jinai za kutisha na mauaji ya kimbari ambayo hawajawahi kushuhudiwa dhidi ya Wapalestina wa, wa, wa Ghaza, huku ukipuuza wazi mwito mataifa, wa kimataifa wa kukomeshwa mashambulizi na jinai hizo. Ujerumani ni nchi ya pili kwa mauzo ya silaha kwa utawala wa kizayuni baada ya Marekani. Mwaka elfu mbili ishirini na tatu pekee, Ujerumani ilitoa leseni ya mauzo ya silaha zenye thamani ya euro milioni mia tatu na ishirini na sita nukta tano kwa Israel, ikiwa ni pamoja na manuari za hali ya juu, vifaru na vifaa vya elektroniki vya kijeshi. Ujerumani ilichukua hatua nyingine ya kuunga mkono wa utawala wa kizayuni ambapo Januari 2024 ilipinga malalamiko ya kimataifa kuhusu mauaji ya kimbari yanayofanywa na, na utawala wa kizayuni huko Gaza na kutangaza hadharani kwamba ilikuwa tayari kushiriki katika vikao vya mahakama ya kimataifa ya haki kwa ajili ya kutetea utawala wa kizayuni wa Israel. Berlin inaamini kwamba inaweza kuzuia kuhukumiwa na kulaaniwa utawala huo unaoua watoto katika mahakama hiyo ya kimataifa kwa kutetea na kuunga mkono vilivyo. Pamoja na hayo, ukweli ambao Ujerumani haiwezi kuupuuza ni kuzidi kudhoofika nafasi ya utawala wa kizayuni katika jukwaa la kimataifa na kuongezeka hasira za walimwengu dhidi ya utawala huo wa kihalifu kutokana na jinai unazotenda dhidi ya watu wasio na hatia hasa wanawake na watoto wadogo wa Kipalestina. Hata hivyo, misimamo iliyochukuliwa na baadhi ya nchi za Ulaya dhidi ya Israeli ya kulaani mauaji ya umati, utumiaji njaa kama silaha na kuzuia kutumwa misaada ya kibinadamu huko Ghaza kwa lengo la kuangamiza na kuwalazimisha wakazi wake kuondoka Ghaza. Inaonyesha kuwa zama za uungaji mkono wa pande zote na wakibubusa wa wazungu kwa Israeli zimefikia kikomo. Kuhusiana na hilo, zaidi ya uh, mawakili uh, wanazuoni na majaji mia nane wa Uingereza wamemtumia barua Kir Stama, waziri mkuu wa nchi hiyo, wakimtaka achukue hatua za kukabiliana na jinai za Israel huko Ghaza kwa msingi wa sheria za kimataifa. Hali hii imekuwa kwa namna ambayo hata Ujerumani ambayo hadi sasa imekataa kuacha kutuma silaha kwa Israeli imelazimika kumtumia kansela wake kufanya ukosoaji wa dhahir shahire dhidi ya jinai za utawala huo wa kizayuni huko Gaza. Ushahidi unaonyesha kwamba utawala wa kizayuni unazidi kupoteza nguvu zake laini na uwezo wa ushawishi katika maoni ya umma kwenye nchi za Magharibi. Nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, na mlikuwa mkisikiliza sehemu ya kwanza ya matangazo yetu ambayo imehusiana na habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Ama katika sehemu yetu ya pili na ya mwisho kwa matangazo haya ya usiku, idhaa ya Kiswahili redio Teheran inahusiana na vipindi vyetu, tutakuwa na Iran juma hili, kitafuatiwa na makala maalum kuhusiana na msimu huu mtukufu wa Hija. Tutakuwa pia na leo katika historia na kipande cha kaswida Tukiona matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu iliyobakia matangazo haya, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizo za Chamecham hapa jijini Teheran. Iran juma hili Mjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema hatua wa madhubuti zinahitajika kukomesha jinai za utawala haramu wa Israeli huko Ghaza; Iran na Oman zatiliana saini hati 18 za mikataba ya ushirikiano na waziri wa mambo ya nje wa Iran ashiriki sherehe za siku ya Afrika hapa Teheran, asema Iran na Afrika zina azma ya kuimarisha ushirikiano. Atolah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesisitiza ulazima wa kuweko hatua za pamoja na zenye ufanisi baina ya Iran na Pakistan za kukomesha jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli huko Gaza, na ameashiria nafasi maalum ya Pakistani katika ulimwengu wa Kiislamu. Kiongozi mwadhamu ameasema hayo wiki hii wakati waziri mkuu wa Pakistani, Shahbaz Sharif, na ujumbe aliofuatana nao walipokwenda kumtembelea ofisini kwake hapa Tehran. Mwanzoni mwa mazungumzo hayo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameelezea kuridhishwa kwake na kumalizika vita kati ya Pakistan na India na kusema kuwa ana matumaini ya kuona zinatatuliwa tofauti za nchi hizo mbili kwa njia ya amani, akikumbusha uwezo mkubwa wa umma wa Kiislamu wa kuwa na kauli na heshima kubwa zaidi katika dunia ya leo. Ayatollah Khamenei amesema, katika hali ambayo watu wanachochea vita duniani wana malengo mengi ya kuzusha machafuko na vita, jambo pekee linaloweza kuhakikishia usalama umma wa Kiislamu ni umoja na mshikamano baina ya nchi za Kiislamu na kuendeleza uhusiano mzuri kati ya nchi hizo. Ameitaja kadhia ya Palestina kuwa ni suala la kwanza la ulimwengu wa Kiislamu, na huku akiashiria hali ya kusikitisha mno ya Ghaza amesema hali ya Ghaza imefikia mahali ambapo hata watu wa kawaida wa Ulaya na Marekani wanaandamana dhidi ya serikali zao. Lakini katika mazingira hayo hayo, kwa bahati mbaya, baadhi ya serikali za nchi za Waislamu zinasimama upande wa utawala wa kizayuni akisisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Pakistani zinaweza kuletea manufaa makubwa ulimwengu wa Kiislamu kwa kushirikiana na kulitatua suala la Palestina. Kiongozi wa Mapinduzi ya Kiislamu amesema hatuna matumaini makubwa kuhusu mustakabali wa ulimwengu wa Kiislamu, na matukio mengi yanathibitisha usahihi wa imani yetu hiyo. Halikadhalika ameashiria misimamo mizuri na thabiti ya Pakistan katika miaka ya hivi karibuni kuhusu kadhia ya Palestina na kusema wakati katika miaka ya hivi karibuni kumekuwa na vishawishi kwa nchi za Kiislamu kuwa na uhusiano na utawala wa Kizayuni, lakini Pakistan haijawahi kuathiriwa na vishawishi hivyo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Oman zimetilia na saini hati 18 za mikataba ya ushirikiano katika nyanja mbalimbali katika ziara rasmi ya dr masud Pezishkian, rais wa Iran mjini Maskat siku ya Jumanne. Hati 18 za ushirikiano kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Oman zilitiwa saini mbele ya Sultan Haitham bin Tarik na rais Pezishkian. Nyaraka hizo zitakuwa msingi wa kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili katika nyanja za kisheria, kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni, elimu, afya, ulinzi, vyombo vya habari, teknolojia, nishati na madini. Wakati huo huo, Rais Pezeshkian amesema Teheran inathamini jukumu amilifu na la kujenga la Oman katika mchakato wa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ya Iran na Marekani na inatumai kuwa yataleta matokeo mazuri. Rais Pezeshkian amesema hayo katika mazungumzo yake na Sultan Haitham bin Tarik wa Oman mjini Maskat, na amesisitiza nafasi ya kistratejia ya Oman katika sera ya kigeni ya Iran. Rais Pezeshkian amesema Iran ina imani kamili na Oman, na uaminifu huu unaweka wajibu wa pamoja kwa pande zote mbili kuimarisha uhusiano. Rais Pezeshkian amesema Iran iko tayari kuinua ushirikiano na Oman katika nyanja zote, akiamini kuwa nchi hizo mbili zina uwezo ambao unaweza kutumika kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya kila moja na mataifa mengine katika eneo. Aidha amesema kuwa ajenda ya ziara yake ya Oman pia imejumuisha mazungumzo kuhusu masuala ya amani na utulivu wa kikanda, hali ya ukanda wa Gaza na kufikia mtazamo wa pamoja katika masuala haya muhimu. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, Rais Pezeshkian amesema kishvarhoyi mantaka boyad das bedas ham bedan Mataifa ya eneo hili yanapaswa kushikamana na kushirikiana ili kusimamisha jinai ambazo hakuna mtu mwenye akili timamu au dhamira ya haki anaweza kuzivumilia. Hatua hizi ni lazima zipelekwe mbele ya jumuiya za kimataifa kwa msimamo thabiti. Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema kuwa serikali ya jamhuri ya kiislamu ya Iran chini ya uongozi wa rais Masud Pezishkian inalipa kipaumbele maalum suala la mahusiano na bara la Afrika na ameonyesha matumaini ya mustakabali mwema katika ushirikiano wa pande mbili. Amesema kuwa Iran inatafuta fursa za ushirikiano wa kiuchumi na nchi za Afrika katika muktadha wa eneo huru la biashara la bara la Afrika. Akizungumza Jumapili usiku katika hafla ya kuadhimisha miaka sitini na miwili ya Umoja wa Afrika mjini Teheran, ambayo huadhimishwa kama siku ya Afrika, Waziri Arakshi amelisifu bara la Afrika kwa historia yake ya kupinga ukoloni na kusisitiza mshikamano wa muda mrefu uliopo kati ya Iran na bara hili. Hafla hiyo iliyobeba kauli mbiu ya haki kwa Waafrika na watu wa asili ya kiafrika kupitia fidia ilihudhuriwa na mabalozi kadhaa wa nchi za Afrika hapa Teheran pamoja na Waafrika wanaoishi nchini Iran. Waziri Arakchi amesema kuwa kufanikiwa katika duru ya tatu ya jukwaa la ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika lililofanyika mwezi uliopita, ambalo liliungwa mkono kwa dhati na viongozi wa ngazi za juu wa Afrika, ni ishara njema ya mustakabali wa kupanua ushirikiano baina ya pande hizi mbili uhusiano ambao utazidi kuimarika kupitia mikutano ijayo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kuwa kutokana na uhusiano wa kihistoria uliopo kati ya Iran na Afrika, pande mbili e, zinaweza kuimarisha uhusiano hasa kupitia eneo huru la biashara la Afrika. Akifafanua nukta hiyo, amesema kutokana na uhusiano wa kihistoria uliopo kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na Afrika Iran inatafuta ushirikiano wa kiuchumi ndani ya mfumo wa eneo huru la biashara la bara la Afrika kwa imani kuwa Irani na mataifa ya Afrika yanaweza kukamilishana katika nyanja hii na kuimarisha uhusiano wao wa karne nyingi. Wingi wa rasilimali asilia barani Afrika pamoja na uwezo wa Irani katika teknolojia ya kisasa vinatoa jibu mwafaka kwa mahitaji ya pande zote mbili. na wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran ameonya kwamba hakutakuwa na msingi zaidi wa mazungumzo kati ya jamhuri ya kiislamu ya Irani na Uingereza ikiwa London inayotaka Iran isitishe kabisa shughuli zake za amani za kurutubisha madini ya urani yanayotumika katika sekta ya nuklia, ikifuata kibubusa msimamo wa mshirika wake wa magharibi yaani Marekani. Katika ujumbe aliotuma kwenye akaunti yake rasmi ya mtandao wa kijamii wa X Jumanne, Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran ameeleza kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran imedumisha mashirikiano ya pande nyingi na Uingereza na wanachama wengine wa Ulaya wa mapatano ya nyuklia ya mwaka 2015 yanayofahamika kama mpango kamili wa pamoja utekelezaji JCPOA. Mwingiliano kama huo, ameandika, hadi sasa umefanyika kwa nia njema, ingawa Marekani inaendelea kutoonyesha nia katika kufanya mataifa ya Ulaya kushiriki katika mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Teheran na Washington. Matamshi hayo yamekuja baada ya Peter Mandelson balozi wa Uingereza katika Umoja wa Mataifa kusema katika hotuba yake katika Baraza la Atlantiki huko Washington DC kwamba Uingereza inaunga mkono kwa dhati mpango wa rais wa Marekani Donald Trump katika kujadili juu ya kuzuia Iran kurutubisha madini ya urani. Wakati huo huo, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Muhammad Islami naye amesisitiza kuwa Iran haiwezi kuachana na haki yake ya kisheria ya kurutubisha madini ya urani yanayotumika katika sekta ya nyuklia akifafanua kuhusu nukta hiyo, Islamia amesema: Msimamo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni msimamo wa kisheria halali na wa msingi kabisa. Urutubishaji wa urani ni msingi na uti wa mgongo wa sekta ya nyuklia nchi. Kuzuia urutubishaji ni sawa na kusema mtu anaweza kuwa na mtandao wa kusambaza umeme, lakini hana haki ya kuwa na kituo cha kuzalisha umeme, hivyo mtandao huo hautakuwa na faida. Urutubishaji urani pia uko katika hali hiyo katika uzalishaji wa nishati ya nyuklia nam. Na kwa kauli hiyo ya Muhammad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, waherini. Assalamu alaikum warahmatu llahi wabarakatuh. Hujambo msikilizaji mpenzi, na karibu kuwa nasi tena katika kipindi chetu cha leo ambacho kitatupia jicho baadhi ya mafundisho ya ibada ya hija ya. Katika siku hizi za ibada ya hija, baadhi ya Waislamu kutoka mabara kaumu na rangi tofauti kote duniani wameelekea kwenye kibla cha upendo, imani na usafi wa roho, yaani mji mtukufu wa Makka. Waislamu hawa wa madhehebu mbalimbali na waliosahau rangi na saba na hata vyeo na nyadhifa zao wameelekea kwenye nyumba ya mola wao muumba kwa shauku kubwa, wakiitika kwa sauti moja, labeik allahuma labeik, la labeka, ewe mola wangu labeka. Wanaelekea Makka na kuzunguka Alqaba, nembo ya tauhid wakifaidika na baraka zake kama inavyosema Qur'ani Tukufu: Hakika nyumba ya kwanza iliyojenga kwa ajili ya watu kufanya ibada ni ile iliyoko Maka, yenye baraka na uongofu kwa walimwengu wote. Suratu Ali Imran aya ya 96, Qurani Tukufu inasema kwamba moja kati ya hekima za kufaradhishwa ibada ya hija ni manufaa wanayoyashuhudia Waislamu wanapotekeleza ibada hiyo, kama inavyoashiria sehemu ya aya ya 28 ya Suratul Hajj kwamba ili washuhudie manufaa yao. Mfasiri mkubwa wa Qurani wa zama hizi alama Muhammad Husein Tabatabai anasema manufaa muhimu zaidi yanayokusudiwa katika aya hii ni kuimarishwa zaidi mfungamano wa kidugu, muungano na mshikamano kati ya wa waumini, na kudhihirisha uwezo wao kwa kulinda umoja na mshikamano huo. Kwa msingi huo, ili kufikia lengo hilo, ali Mwenyezi Mungu ameharamisha ugomvi na mabishano wakati wa hija. Mwisho wa kunukuu. Kuungana au muungano una maana ya kushikana vitu viwili au zaidi na kwa kuwa kitu kimoja. Kwa kuzingatia hayo, hapana shaka kwamba iwapo Waislamu watazingatia ipasavyo na kwa kina ibada ya hija na kutekeleza ibada hiyo inavyostahiki na bila ya kujali taasubi na chuki za kimadhehebu, basi wakati huo hija itakuwa moja ya vielelezo bora zaidi vya umoja na mshikamano wa Kiislamu na uwanja mzuri wa maelewano katika ulimwengu wa Kiislamu. Hivi ndivyo alivyokuwa akisisitiza hayati Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, pale aliposema moja ya falsafa za ibada ya hija ni kujenga maelewano na kuimarisha udugu baina ya Waislamu. Moja kati ya matunda ya ibada ya hija ni kuimarisha amani. Hii ni kwa sababu, kwa mujibu wa Qurani tukufu, kuwepo amani na utulivu ni moja ya masharti ya ibada ya hija. Ibada ya hija hufanyika katika ardhi ya Makka ambayo imekuwa eneo la amani kutokana na dua na maombi ya Nabii Ibrahimu alayhi ssalam. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala pia ameifanya ardhi ya Makka kuwa eneo huru na kuipa utukufu wa juu kabisa. Alipa jina la nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu ambamo mwanadamu hana haki ya kufanya tendo lolote la kihasama dhidi ya kitu chochote kingine. Bila shaka, katika hali kama hiyo amani hutawala viumbe vyote. Hujaji hana hata haki ya kumtupilia mbali siafu aliyempanda mwilini kwake, bali analazimika kuweka taratibu mahala pa amani na usalama. Kwa utaratibu huo, kila kitu katika ardhi ya Maka huwa katika kinga na amani. Kwa hivyo tunaweza kusema kwamba usalama wa kijamii ni moja ya malengo muhimu ya ibada ya hija, kama anavyosema Mwenyezi Mungu mtukufu katika aya ya 97 ya suratu Al-Imran, kwamba anaingia humo yani katika ardhi ya Makka huwa katika amani. Anasema katika aya nyingine ya suratu l-Baqara kwamba nakumbuka, tulipoifanya nyumba ya Al-Kaaba iwe mahala pa kuendewa na watu na mahala pa salama na mahala alipokuwa akisimama Ibrahim pafanyeni pawe pa kusalia, na tulimwahidi Ibrahim na Ismaeli ya kwamba isafisheni nyumba yangu kwa ajili ya wale wanawezunguka kutufu na wanaokaa hapo na kwa ajili ya wanaorukuu na kusujudu. Suratul bakara aya ya 125. Matunda muhimu zaidi ya aina zote za umoja ni kulinda amani, utulivu na usalama na kujiepusha na vita umwagaji damu na mifarakano, kwani umoja huimarisha hisia za kupendana na kushirikiana katika jamii ya kimataifa na huondoa fitna za kijamii zinazotokana na hisia za kizazi au kaumu moja kujiona bora kuliko nyingine. Vivyo hivyo, umoja na mshikamano kati ya wa wafuasi wa dini za mbinguni hupunguza mivutano baina yao, na umoja kati ya waumini huondoa kabisa uwezekano wa kutokea mapigano kati yao. Qurani tukufu inautaja mfarakano kuwa ni ukingo wa moto wa Jahannam, na umoja na mshikamano ndiyo unaoepusha hatari ya kutumbukia katika shimo hilo. Sehemu moja ya aya ya 103 ya Suratul Baqara inasema: na mlikuwa ukingoni mwa shimo la moto wa Jahannam, naye akakuokweni nalo. Hivi ndivyo Mwenyezi Mungu anavyokubainisheni aya zake, ili mpate kuongoka. Ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana Qurani tukufu ikautambua utengano na mifarakano kuwa ni sawa na vita, mabishano na umwagaji damu, na inasisitiza katika aya 65 ya suratu Lanam kwamba au akufanyeni makundi makundi, yani yasiyopatana na kuonjesha baadhi yenu jeuri ya wenzao. <tinyan> Moja ya matunda ya hija yanayotajwa na Qur'ani ni kuimarisha dini. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameijalia Al-Kaaba kuwa kituo kinachotumiwa na Waislamu kuimarisha uhusiano wao wa moja kwa moja na Mola Muumba na itikadi zao za kidini. Anasema katika aya ya 97 ya suratul Maida kwamba Mwenyezi Mungu ameifanya Al-Kaaba hii nyumba tukufu kuwa tengenezo la maisha ya watu. Hii ni kwa sababu kuhudhuria kwa umati wa watu kwenye nyumba ya Al-Kaaba na kutekeleza ibada ya hija huimarisha zaidi imani yao kwa dini ya Mwenyezi Mungu na kuwatia nguvu zaidi ya kuendeleza njia ya mitume. Kurani tukufu inahitaja mizozano kuwa ni sababu ya kudhoofika safu ya Waislamu kwa kusema wala msizozane, msije mkaharibikiwa na kupoteza nguvu na vumilieni, hakika Mwenyezi Mungu yuko pamoja na wanaovumiliana. Suratul Anfal aya ya 46. Katika sehemu nyingine ya Qurani tukufu inawasifu waumini waliounda safu moja na kusimama imara kama ukuta katika kupigania njia ya Mwenyezi Mungu, aya ya nne ya sura Saf inasema kwa yakini Mwenyezi Mungu anawapenda wale wanaopigana katika njia yake safu safu, yani mkono mmoja, kana kwamba ni jengo lililokamatana barabara. Nukta hii inaonyesha kwamba kwa mahudhurio adhimu ambayo huwa kama jengo madhubuti na imara, katika ibada ya hija Waislamu hudhihirisha nguvu yao halisi na nguvu ya dini yao. Mjumuiko huo mkubwa wa Waislamu pia ni kielelezo kikubwa cha mfungamano wa Kiislamu na ngao inayowakinga na hitilafu na mifarakano. Tunaweza kusema kwamba kutotambuana na kujuana kwa watu ni moja ya sababu muhimu na za kimsingi za kutokea hitilafu na mfarakano. Kwa msingi huo, hija ni miongoni mwa njia bora zaidi na zenye taathira kubwa katika kubadilishana maoni na mitazamo na kuimarisha utamaduni wa dini ya Kiislamu. Ibada hiyo huhudhuriwa na kuwashirikisha waislamu wa matabaka, makundi na mataifa mbalimbali. Mkusanyiko huo huwafanya watambue fikra na itikadi za kila upande miongoni mwao, kujadili matatizo na mahitaji yao, na hatimaye kuondoa nakisi na, na kuimarisha umoja na mshikamano. Kurani tukufu inasema kuwa hija ina manufaa kwa waislamu na kusisitiza kwamba, natangaza kwa watu habari ya hija, watakujia wengine kwa miguu na wengine juu ya kila mnyama aliyekonda kwa macho ya njiani wakija kutoka katika kila njia ya mbali, ili washuhudia manufaa yao na wamtaje Mwenyezi Mungu katika siku mahsusi. Mkutano huo wa kimataifa wa ibada ya hija, na chini ya kivuli cha kujuana na kutambuana, hutayarisha uwanja wa kubadilishana mawazo na fikra, na kila kundi kutoka nchi tofauti hutoa matunda na uzoefu wake wa kielimu na maendeleo ya kiutamaduni na kiuchumi kwa ndugu zake wa kidini wa maeneo mengine ya dunia. Jambo hilo peke yake hujenga aina fulani ya mshikamano na umoja baina yao. Hayo ni baadhi ya manufaa na faida za hija zinazotajwa katika aya tuliyoitaja. Msimu huu wa hija, wapenzi wa usikilizaji, unapaswa kutumiwa kwa ajili ya kubainisha maswala muhimu ya Uislamu kwa Waislamu kote duniani. Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa sallam alikuwa akitoa hotuba ndefu kwa watu katika msimu wa hija, na mara kwa mara akifafanua na kuwaelimishia watu masuala mbalimbali mbali katika eneo la Swafa na Mina. Mtukufu huyo pia aliwalingania watu ujumbe muhimu wa kisiasa wa Mwenyezi Mungu katika siku ya Ghadir kwenye hija yake ya mwisho mwishow. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe pili mfungo watatu wa Dhulhija 1446 ya hijiria, mwafaka May, na tarehe 29 Mei 2025 miladia. Katika siku kama hii ya leo miaka mia tatu ishirini na nne iliyopita sawa May, na tarehe 29 tisa Mei mwaka 1701 alizaliwa Anders Celsius, mwana fizikia na mtafiti wa Sweden. Familia yake ilikuwa ya wasomi na baba na babu yake walikuwa wanahisabati. Celsius alivutiwa sana na elimu ya nujumu na mwaka 1730 alifanikiwa kuwa mwalimu wa somo hilo katika Chuo Kikuu cha Uppsala. Mwaka 1742 alipendekeza kutumika daraja ya kipimo cha joto kwa mujibu wa Celsius, iliyoitwa kwa jina lake. Mpangilio huo ulikubaliwa rasmi na kuanza kutumika duniani mwaka 1945, mwaka mmoja baada ya kufariki dunia mwanafizikia huyo, siku kama ya leo miaka 116 iliyopita, sawa na tarehe 29 mwezi Mei 1908 helikopta ya kwanza iliyoruka angani kwa mafanikio. Mtengenezaji wa helikopta hiyo alikuwa Igor Sikoriski, raia wa Marekani mwenye asili ya Poland. Utengenezaji wa chombo hicho cha angani ulifungua ukurasa mpya katika mawasiliano na safari za anga. Chombo hicho kilikuwa na sifa kadhaa maalumu, zikiwemo za kupaa angani kwa kwenda mbele na kurudi nyuma na pia kuweza kutua na kupaa kikiwa wima. Helikopta hiyo pia iliweza kutulia sehemu moja angani bila kufanya harakati yoyote ile. Siku kama ya leo miaka 72 iliyopita, mwafaka na tarehe 29 Mei 1953 Edmund Hillary mpanda milima kutoka New Zealand na Tenzing Norgay mpanda milima kutoka Nepal walifanikiwa kufika kilele cha mlima Everest ambao ni mlima mrefu zaidi duniani. Mlima wa Everest wenye urefu wa mita 8848 ni kilele kirefu zaidi cha silsila ya milima ya Himalaya nchini Nepal. Baada ya Hilary na Norgay kufanikiwa kupanda mlima huo mwaka 1953, makundi mengine ya wapanda milima kutoka katika nchi nyingine duniani pia yaliweza kukwea kilele cha mlima huo katika miaka iliyofuata. na miaka 36 iliyopita katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe 8 mwezi Khordad mwaka 1368 hijiria shamsia, alifariki dunia Ayatullah Miri Sayid Ali Fania Isfahani, msomi wa Kiislamu. Alizaliwa katika mji wa Isfahan mwaka 1294 hijiria shamsia na alianza kujifunza elimu ya msingi ya kiislamu akiwa ni miaka tisa. Alimu huyo alistafidi na maulamaa wakubwa na kufikia daraja ya ijtihad, ambapo alihamia Najaf nchini Iraq na kwa muda wa miaka thelathini alifundisha kwenye mji huo masomo ya fiqhi, usul, ilmu ilmulqalam na akhlaqi mwaka 1352 hijiria shamsia Fidajja, tisaa ilal harami. Fishahri dhil hijja, dhil hijja. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio @irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.