Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Ali Imran, aya ya mia moja na thelathini hadi mia moja na thelathini na tatu Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba, mkizidisha zidisha na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa. Na ogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu, na mtiini Mwenyezi Mungu na mtume ili mpate kurehemewa. Na yaendeni upesi upesi maghfira ya Mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. Bsmllah rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai mzima wa afya. Jina langu ni Husein Hasan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Alhamisi mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran, ikiwoleo ni Mei 29 mwafaka na tarehe pili Dhul Hijja mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita Hijria. Mchana huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Baraza la Wasikilizaji, Hikma za Nahjul Balagha, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi wa msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Mbali na Tanzania, lakini idhaa hiyo inasikika pia katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na kati. Iwapo una king'amuzi cha Azam. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia inakaribia kuugonga saa sita kamili adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya kati, ifuatayo, ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia <muchas> lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo Balozi wa Israel hatimuliwa na huongaji mkono wa Palestina huko Senegal. Ansarullah ya Yemen yasema kuendelea jinai za Israel huko Gaza kutazidisha mashambulizi dhidi yake. Na Namibia yataka fidia ya maana ya mauaji ya halaiki ya Ujerumani katika enzi za ukoloni pamoja na habari nyinginezo. Imetimia saa 6 kamili ya dhuhuri, hapa jijini Teheran. Habari kamili. Balozi wa Israel nchini Senegal, Yuval Wax, alilazimika kuondoka katika chuo kikuu cha Dakar baada ya wanafunzi kupinga uwepo wake na kupiga nara za kuunga mkono wa Palestina. Wax alikuwa amealikwa kuhutubia mkutano kuhusu mahusiano ya kimataifa katika chuo kikuu cha Sheikh Anta Diop ambayo ni taasisi kubwa na maarufu zaidi ya elimu ya juu nchini humo. Lakini alipofika, makumi ya wanafunzi walikusanyika nje ya ukumbi wakiimba Palestina huru, Gaza huru, na Israel ni mhalifu wa kivita. Video zilizosambaa mitandaoni zinaonyesha wanafunzi wakipeperusha bendera za Palestina na kumzomea mjumbe huyo mpya, sambamba na kumzuia kutoa hotuba yake aliondolewa hobela hobela haraka na maafisa wa usalama chuoni bila kuhutubia hadhira. Waandamanaji waliendelea kumfuata huku akipiga kelele na kupeperusha bendera alipokuwa akiondoka. Waks, ambaye pia anahudumu kama balozi asiye mkaaji wa Israel nchini Gambia, Gine, Gine Bisau, Kevad na Chad, aliwasilisha hati zake za utambulisho kwa rais wa Senegal, Wasenegal Basiru Dumaye. Mnamo Mei nane, maandamano makubwa yamekuwa yakifanyika katika mji mkuu wa Senegal, Dakar, kupinga jinai za utawala wa kizayuni na Israel huko Ghaza. Aidha, wasanii wa Senegal wamechora jumbe za kuunga mkono wa Palestina na Lebanon kwenye kuta za Dakar, huku wakibainisha kuchukizwa kwao na jinai za Wazayuni. Kwingineko, harakati ya mapambano ya kiislamu wa Palestina Hamas imesema si imefikia makubaliano na mjumbe maalum wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi, Steve Witkoff, kuhusu mfumo jumla wa kusitisha mapigano katika ukanda wa Ghaza. Katika taarifa ya jana Jumatano, Hamas imesema inafanya juhudi kubwa kumaliza vita vya kikatili katika ukanda wa Ghaza, hatua ya vipunde zaidi ikiwa ni kufikia makubaliano na Witkoff juu ya mfumo jumla wa kusitisha mapigano hayo. Hamas imesema makubaliano hayo yatapelekea kuafikiwa usitishaji vita wa kudumu, uondoaji kamili wa vikosi vya mizi vya Israel katika ukanda wa Ghaza, kuingia misaada ya kibinadamu katika eneo hilo na kuundwa kamati ya kitaalamu ya kusimamia maswala ya ukanda huo mara baada ya kutangazwa kufikiwa makubaliano. Kadhalika, harakati hiyo ya mukawama ya Palestina imebainisha kuwa makubaliano hayo pia yanajumuisha kuachiwa huru kwa wafungwa kumi wa Israel na mili kadhaa mkabala wa idadi iliyokubaliwa ya wafungwa wa Kipalestina chini ya dhamana ya wapatanishi. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesema kundi hilo la kupigania ukombozi wa Palestina sasa linasubiri jibu la mwisho juu ya mfumo huo. Taarifa hiyo ya Hamas imekuja siku moja baada ya ripoti kusema kwamba harakati hiyo ya mukawama na Witkof wamekubaliana na yaliyomo kwenye rasimu ya mpango huo katika mkutano wa Doha, mji mkuu wa Qatar. Wakati huo huo katibu mkuu wa harakati ya Ansarullah ya Yemen ameuonya utawala wa kizayuni na kuutaka usitishe hujuma na jinai zake dhidi ya ukanda wa Ghaza, vinginevyo utaendelea kuandamwa na mashambulio. Sayid Abdulmalik Alhudhi amesema bayana kwamba kadri utawala huo unavoendelea na jinai zake dhidi ya wananchi wa Palestina huko Ghaza, ndivyo umma wa Kiislamu unavozidi kuwajibika na kushadidi mashambulizi dhidi ya utawala wa Kizayuni. Kiongozi huyo wa harakati ya Ansarullah ya Yemen ameongeza kuwa mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina yanatulazimisha kuzidisha operesheni za kijeshi dhidi ya adui Mzayuni kwa kuzingatia uwajibikaji wetu wa kidini, kimaadili na kibinadamu. Sayid Abdulmalik badr Badrudin Halhudhi ameongeza kuwa kadri uchokozi wa utawala wa kizayuni utakavyoenea na kurudiwa mara kwa mara, haijalishi, na kamwe hilo halitoathiri nafasi ya watu wetu katika kuunga mkono wananchi wapendwa wa Palestina. Kadhalika, amesema baada ya kusitusha uchokozi wa Marekani kutokana na, na kushindwa kufikia malengo yake, utawala wa kizayuni uko katika nafasi dhaifu na hivi sasa unajitahidi kujenga upya nafasi na, na hadhi yake iliyopotea kwa kukariri mashambulio dhidi ya miundombinu ya raia wa Yemen. Jeshi la Yemen limekuwa likitekeleza mfululizo wa mashambulizi dhidi ya ngome za utawala haramu wa Israel na kusababisha utawala huu hasara kubwa za kijeshi na kiuchumi. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika hatua nyingine, rais wa Marekani Donald Trump ameripotiwa kuvutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu katika mazungumzo yao ya simu baada ya nduli huyo wa vita wa utawala wa kizayuni kutishia kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran na hivyo kuhatarisha mazungumzo ya kidiplomasia yanayoendelea kati ya Teheran na Washington. Katika mazungumzo hayo, Netanyahu alimwambia Trump kwamba sasa ni wakati mwafaka wa kuchukua hatua za kijeshi, akiashiria kwa diplomasia haina tija. Trump hata hivyo hakukubaliana na msimamo huo wa Netanyahu akisema hii ni fursa nzuri ya mazungumzo, hatua inayoashiria mvutano wa muda mrefu kati ya viongozi hao wawili kuhusu jinsi ya kukabiliana na Iran. Rais wa Marekani amesisitiza kwamba mashambulizi ya Israel dhidi ya Iran hayafai kufanywa hivi sasa kwa sababu tuko karibu sana kufikia suluhu. Washington na Tel Aviv kwa muda mrefu sasa zimeendelea kugawanyika kuhusu jinsi ya kukabiliana na makubaliano ya nyuklia ya Iran. Wakati timu ya Trump inafuatilia mfumo wa kupunguza mvutano, Netanyahu anashinikiza kutumiwa njia ya mabavu zaidi na ya kijeshi. Mgawanyiko huo unaonyesha tofauti kubwa za kijiografia kati ya washirika hao wawili huku eneo la Asia Magharibi likiwa katika ncha ya kutumbukia kwenye mzozo mwingine unaonukia. Hii ni katika hali ambayo utafiti mpya uliofanywa nchini Marekani unaonyesha kuwa asilimia kubwa ya Wamarekani wanataka kufikiwa mkataba mpya wa amani na Iran, huku kukiwa na upinzani mkubwa dhidi ya hatua yoyote ya kijeshi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Na Namibia imefanya kumbukizi ya kuwaenzi wahanga wa mauaji ya kimbari wakati wa utawala wa kikoloni wa Ujerumani, huku viongozi, wanasiasa na wakuu wa jamii zilizoathirika na ukatili huo wa askari wa kijerumani wakitoa wito mpya wa kulipwa fidia na Berlin. Rais wa Namibia Netumbo Nandi Ndaitwa aliwaambia umati uliohudhuria kumbukumbu hiyo katika bustani ya bunge jijini Windhoek jana Jumatano kwamba tunapaswa kupata kiasi cha faraja kutokana na ukweli kwamba serikali ya Ujerumani imekiri kuwa wanajeshi wake walifanya mauaji ya halaiki. Mwaka elfu mbili ishirini na moja, Ujerumani kwa mara ya kwanza ilikiri rasmi kwamba mauaji ya enzi za ukoloni yalikuwa ya halaiki na kukubali kufidia miradi ya maendeleo yenye thamani ya euro bilioni moja nukta moja sawa na dola bilioni moja nukta mbili katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika, lakini ikapuzilia mbali swala la kutoa fidia. Huenda tusikubaliane juu ya kiasi cha mwisho, lakini hiyo ni sehemu ya mazungumzo tata ambayo tumekuwa tukifanya na serikali ya Ujerumani tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu amesema rais wa Namibia. Jeshi la Ujerumani liliua makumi ya maelfu ya watu wa jamii ya Herero na Nama wakati wa ghasia za kupigania ukoloni. Wanajeshi wa Ujerumani waliripotiwa kuua wa Harero sitini na tano elfu na wanama elfu kumi mnamo mwaka elfu mbili na nne hadi elfu mbili na nane katika kile wanahistoria wa Umoja wa Ulaya kumradhi, wanahistoria wa Umoja wa Mataifa wameita mauaji ya kwanza ya kimbari katika karne ya ishirini. Charles Kamoki Jela, mjukuu wa wahanga wa mauaji hayo ya halaiki alipohudhuria hafla hiyo katika bustani ya Bunge, aliambia Reuters kwamba mauaji hayo ya halaiki yanapaswa kwa kisio zaidi katika mitaala ya shule. Kwa upande wake, Hozi Rirwako, chifu wa jamii ya Ovaherero, alisema ukatili wa enzi za ukoloni ulikuwa utangulizi wa mauaji ya Holocaust, lakini watu hawajui kilichotokea hapa kwa undani. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Tukiachana nayo ya jinai za wanajeshi wa Ujerumani katika enzi za ukoloni huko nchini Namibia, tuangazie sasa uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kinachohoji je, kwa nini Ujerumani, muungaji mkono mkubwa zaidi wa Ulaya kwa utawala wa Kizayuni, sasa inaonekana kukosoa utawala huo? Frederick Mez, kansela wa Ujerumani, alibadilisha sauti yake kuhusiana na utawala wa Kizayuni mnamo Jumanne ya Mei 27 na kusema mashambulio makubwa ya kijeshi ya Waisraeli katika ukanda wa Gaza hayana mantiki tena kwangu. Kansela Mez amesisitiza kwamba anazitazama hatua za Israel kwa jicho la ukosoaji mkali na kuongeza kwamba mimi si miongoni mwa watu wa kwanza kukosoa hatua hizi, lakini nadhani sasa wakati umefika wa kutamka hadharani kwamba kinachoendelea Gaza hakieleweki. Kauli hii ni muhimu sana, haswa kwa kutilia maanani ushindi wa Merz katika uchaguzi mkuu wa Ujerumani uliofanyika Februari mwaka huu na ahadi yake ya kumkaribisha Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israel, katika ardhi ya Ujerumani licha ya kutolewa hati ya kukamatwa kwake na mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC. Waziri wake wa mambo ya nje Johan Bodfol ametoa ukosoaji kama huo, na pia kumekuwa na mwito miongoni mwa wanachama wa chama cha Social Democratic, mshirika wa muungano wa Mez, wa kusitisha uuzaji silaha kwa Israel. Matamshi hayo ya kansela wa Ujerumani aliyoyatoa wakati wa mkutano wa waandishi wa habari nchini Finland yanaonekana kuakisi mabadiliko ya maoni miongoni mwa wananchi wa Ujerumani na pia ongezeko la ukosoaji wa viongozi wa Ujerumani dhidi ya jinai za Israel tangu Oktoba 7 mwaka 2023. Hii ni pamoja na kuwa Ujerumani na Marekani ni miongoni mwa waungaji mkono wakubwa wa utawala huo ghasibu na wanahalalisha juu ya vitendo vyake vya jinai. Vita vya Ghaza vilivyoanza baada ya operesheni ya Kimbuga cha Al Aksa mnamo Oktoba saba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu hadi sasa vimepelekea kuuawa washahidi kwa zaidi ya watu hamsini na nne elfu na kwa jeruhi wengine zaidi ya laki moja na thelathini elfu huko Ghaza. Kwa hakika uungaji mkono wa kisiasa na kijeshi wa Marekani na Ujerumani umepelekea utawala huo wa kibaguzi kutekeleza jinai za kutisha na mauaji ya kimbari ambayo hayajawahi kushuhudiwa tena dhidi ya Wapalestina wa Gaza, huku ukipuzilia mbali wito uh, wa kimataifa wa kusimamisha mashambulio hayo ya jinai. Ujerumani ni nchi ya pili kwa mauzo ya silaha kwa utawala wa kizayuni baada ya Marekani. Mnamo mwaka elfu mbili na ishirini pekee, nchi hiyo ilitoa leseni ya mauzo kwa silaha zenye thamani ya euro milioni mia tatu ishirini na sita nukta tano kwa Israel, ikiwa ni pamoja na manuari za hali ya juu, vifaru na vifaa vya kielektroniki vya kijeshi. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, tutumia harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 98 9035065487 Baraza la la wasikilizaji, ahlan wa sahlan, mpendwa wa msikilizaji wa radio Tehran, tuna wingi wa matumaini kwamba kuna neno hapo ulipo. Tumepokea maoni yako uchungu nzima yenye maudhui mbalimbali, haswa jumbe za kuendelea kuiunga mkono Palestina na kulaaniwa jinai za Wazayuni katika ukanda wa Gaza. Nam studioni kusoma maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako, ni mimi Husein Hasan nikishirikiana na mwenzangu Asmahani Ghanima Muhammad. Tunakusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibuni. Nafungua kipindi kwa kusoma maoni ya mwanabaraza Ismaili Saki kutoka pande za Mandewa mkoani Singida nchini Tanzania, ambaye anazungumzia diplomasia ya Iran haswa azma ya Tehran ya kuimarisha uhusiano na mataifa ya Afrika. Husein anasemaje? Anasema hivi: Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutaka kuimarisha uhusiano na nchi za Afrika ni jambo zuri na linapaswa kuzingatia na linapaswa kuzingatiwa, kwa sababu ukiangalia vizuri katika hii dunia, ukiwekeza katika nchi za Afrika unakuwa umefanikiwa kiuchumi na kidiplomasia. Isitoshe, nchi za Afrika hupenda udugu na nchi zenye msimamo na maisha ya wananchi wa nchi husika. ninaimani kuwa Iran ndilo taifa pendwa barani Afrika. Ikumbuke kuwa Abbas Araghchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, alisema hivi karibuni kwamba serikali ya Iran chini ya uongozi wa rais Masud Pezeshkian inalipa kipaumbele maalumu suala la mahusiano na bara la Afrika na ameonyesha matumaini ya mustakbali mwema katika ushirikiano wa pande mbili. Bila shaka mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran alisema hayo akizungumza Jumapili usiku katika hafla ya kuadhimisha miaka sitini na miwili ya kuasisiwa Umoja wa Afrika hapa mjini Teheran, na alilisifu bara la Afrika kwa historia yake ya kupinga ukoloni na kusisitiza mshikamano wa muda mrefu uliopo kati ya Iran na bara hilo. Katika ujumbe wake mwingine Ismail Saki anasema anasema mashambulizi ya jeshi la kizayuni la Israel dhidi ya wa Wapalestina yanatia uchungu sana. Akaandika, tuna imani kuwa Umoja wa Mataifa upo, lakini sasa kama upo unafanya kazi gani? Ameuliza, umoja huo hauoni yale ambayo yanatokea hivi sasa Palestina? Anamalizia kwa kusema anasema mazungumzo yasiyo rasmi kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu miradi yake ya nyuklia na Marekani ni jambo zuri, lakini Iran ijue inafanya mazungumzo na mtu kigeugeu, muda wowote anaweza kukugeuka vibaya sana. Kimsingi, Iran iwe makini na mazungumzo hayo, na bahati nzuri mazungumzo hayo siyo ya moja kwa moja. Mwanabaraza mwingine hapa, Ismaili Ramadhani wa Runzewe mkoani Geita, Tanzania, yeye kwa upande wake, anatoa mwito wa kuungana Iran na Russia katika kulitetea taifa madhulumu la Palestina. Anasema assalamu alaikum. Tunamjibu waalaikumsalamu warahmatullahi wabarakatu. Anasema ombi langu ni kuwa Iran na Russia shika maneni kuiokoa Ghaza. Mwanabaraza mwenza Selemani Rajabu wa Airport, Kigoma, Tanzania, pia anazungumzia jinai za Wazayuni dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Anaanza kwa kusema, ndugu zangu, sisi Waislamu na nchi za Kiislamu tusije kutegemea hata siku moja kwamba hizo nchi za makafiri kuja kutoa msaada kwa Wapalestina. Nimesikia Rais Trump anamwekea vikwazo rais wa Rasia kwa mashambulizi ya kuua watu kumi na tatu. Vipi leo huyo huyo rais anakaa kimya wakati Israel inaua ndugu zetu Palestina kila uchao? Anamaliza kwa kusema anasema hivi: mamia kwa mamia ya wazee, watoto na wanawake ambao hawana hatia yoyote wanadhulumiwa ardhi yao na haki zao za msingi. Mbona huyo Trump hajathubutu hata siku moja kudai anamwekea vikwazo Benjamin Netanyahu? Ndugu zangu Waislamu na mataifa ya Kiislamu, hebu tuzinduke. Kwa hayo ni kweli kabisa, Waislamu wanapaswa kuzinduka. Naye Ustazi Jafari Musa wa Kilimanjaro, Tanzania, anazungumzia pia madhila ya Wapalestina wa ukanda wa, wa Gaza. Anasema, kwa kweli kinachoendelea Gaza ni aibu kwa ulimwengu wa Kiislamu. Hapo hapo, Jumanne Hussein akiwa huko huko Dar es Salaam Tanzania anasema, tuzidisheni dua siku zijazo, insha Allah Palestina itakuwa huru. Anasema Uhispania kesha ungana na Palestina, sasa tunasubiri Ufaransa. Kama ndio kwanza unajiunga nasi, msikilizaji mpendwa, kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji na tukirusha moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jome Jam, tukukumbushe kwamba daima tunakupa fursa ya kuwa mchangiaji wa matangazo yetu kwa kusoma maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako. Wasiliana nasi kupitia barua pepe ambapo anwani yetu ni kiswahiliradio@gmail.com au tutumie harafa au jumbe mfupi kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Inshaallah, ndugu zangu, natuma audio hii. Mimi niko DRC, nataka nikufahamishaine kuhusu habari ya Redio Tairani mimi ni miongoni mwa watu ambao wanayopenda kusikiliza sana Redio Tairani, lakini kero yangu Redio Tairani sasa hivi tulikuwa tukisikia hapa mjini Kalemie katika masafa marefu safi salama usalimini na ikawa kila wakati huwa tunaifata, na mimi miongoni mwa wapenzi wa kuifata Redio Tairani. Lakini cha ajabu, baada ya kuingia kwenye masafa mafupi ya FM Redio Tairani sasa hivi imetunyima ubondo na raha. Sasa ndugu zangu, hiyo ni kero yangu tu. Kama kutakuwa mazidi ambao mnaweza mkanisaidia, nakuombeni radhi na kama nitakosea, jamani, nisameheni. Mimi ni mpenzi katika Redo Tairani. Sasa hivi Redo Tairani haipatikani kama jinsi ilivyokuwa ikipatikana. E, kama kuna tofauti, inshallah ni juu zaidi nipate kujua. Assalamu alaikum warahmatullahi Abarakata. Tuna yageukia sasa maoni ya mwanabaraza mtajika huyu Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania, ambaye anazungumzia habari tulioipa kichwa cha maneno Uhispania yasema kutambuliwa Palestina ndio njia pekee ya kupatikana amani. Sherali Fadhili anasema anasema hivi, jamii ya kimataifa tunakubaliana na waziri wa mambo ya nje wa Hispania kwa ushauri wake wa maana sana wa kuwatambua Palestina na ardhi yao ahadi uhuru wao na ndio wenye haki waliopokonywa na Waingereza na leo Wazayuni magaidi kuwanyanyaswa wa Palestina kwa miaka sabini na mitano. Anamalizia kwa kusema natumai Ulaya watamwelewa mwenzao, ili kwa haraka sana nchi za bara hilo zijiunge na upande wa jamii ya waadilifu. Katika ujumbe wake mwingine, Sherali anasema anasema Waislamu tunasikitishwa na jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC, jumuiya ya nchi za Kiarabu Arab League na jumuiya ya ghuba ya uajemi PGCC kwa ukimya wao kwa wazayuni magaidi wahuni wa kimataifa kuuvunjia heshima msikiti wa Al Aksa. Anasema kweli umma wetu tumepoteza ubora wetu kwa kuhongwa anasema maulama wa madhehebu zetu zote kwa kimya e, hii ni laana kwa umma. Na yageukia sasa maoni ya mwana baraza Masud Kasim Fondi wa Kigoma, Tanzania. Yeye anasema natamani Iran ijenge leza kwenye mipaka yake ili kujilinda na gaidi Myahudi barabara kabisa. Mwanabaraza Hamza Gomba, akiwa Mwanza Tanzania, kwa upande wake anazungumzia kadhia ya Wapalestina na undumakuwili wa wa Magharibi wanaojinadi kwa watetezi wa haki za binadamu. Anasema, ndugu watangazaji, naumia sana ninaposikia ndugu zangu wa Wapalestina wanapata dhiki, wanapata tabu, anasema na huku na kule, halafu kuna watu wanajiita heti ni wanaharakati wa kupambania kupigania haki za binadamu duniani, ambao wanashindwa kwenda Palestina kupigania haki za raia hao waliodhulumika, wanakuja kutuletea vurugu Tanzania na kujidai wanatetea demokrasia, wakati demokrasia ni wizi na ujambazi. Anasema wanajinufaisha wao wenyewe na ikitokea kiongozi anasimamia haki na usawa wanamwita dikteta. Anaendelea kuandika, anaandika hivi: kiukweli inauma sana. Mimi napenda sana viongozi wanaopewa jina la dikteta, na huwezi kuelewa mpaka uwe na akili pana, hujue dikteta ni nani, maana ukiangalia nchi zinazoitwa za kidikteta wananchi wake wanakula bata Angalia alivyokuwa Gadafi ambaye walimwita dikteta, waliishi vizuri. Wameingiza demokrasia, imekuwa shida. Angalia kwa rais wa Urusi Vladimir Putin, wanakula bata. Angalia kwa Kim Jong Un wa Korea Kaskazini, raia wanaishi mpaka wanajengewa nyumba. Angalia China Xi Jinping, wananchi wanaishi kwa amani. Hao ndio maraisi wanaitwa madikteta. Ziangalia nchi za demokrasia, shida Maandamano hayaishi dhiki. Marekani kwenyewe kiranja wa demokrasia. Anamalizia kwa kusema hivi: wananchi wake wanaandamana kila siku na hawaonyeshwi kwenye vyombo vya habari. Naomba uongozi wa Iran unaohusika na vyombo vya habari watuletee na televisheni ulimwenguni, tuone matukio wanayoyaficha wa Magharibi, ili ulimwengu ujue uongo wa Marekani. Namna labda tumshauri kwamba anaweza kufuatilia matangazo ya kituo dada cha Press TV ili kujua mambo yanavyoendelea kwa undani huko Palestina. Gomba pia anaandika, anasema: assalamu alaikum ndugu zangu watangazaji, ukweli ni kwamba wapalestina wanapambana, wanapambana na jihadi ya kweli kukomboa kibla cha kwanza cha Waislamu. Sasa nauliza wale waislamu wapigania jihadi waliokuwa huko Siria, ISIS, kina Boko Haram, al Shabab, anasema mbona hawaendi Palestina kuwasaidia waislamu wenzao, kama wanavyofanya harakati ya Ansarullah na harakati ya Hizbullah, harakati mbili hizi za Yemen na Lebanon? Anasema au hayo ni makundi ya kutengeneza anasema Marekani na mzayuni ili asipate kuwa anapora, anapora mali za mataifa. Anamaliza kwa kusema anasema nafikiri wakienda huko ni taamini kweli ni wanajihadi, lakini unavaa bomu unaenda kulipua sokoni mahospitalini, na mkawalipua zayuni tena mfanye haraka sana. E, mwanabaraza mwingine hapa Husaini Shimbi Juma Shimbi wenye hunge Buchosa, Mwanza, Tanzania, anaanza kwa kusema shukran kwa taarifa pia anazungumzia ongezeko la chuki dhidi ya Uislamu duniani. Anasema nchi za kiislamu zishirikiane kupinga chuki dhidi ya Uislamu. Naam, bila shaka Shimbi atakuwa anarejelea taarifa yetu ya karibuni iliyosema kwamba rais wa Azerbaijan Ilham Aliyev ametoa mwito kwa mataifa ya Kiislamu kuungana na kusimama bega kwa bega katika kupambana na chuki dhidi ya Waislamu na Uislamu wa katika hotuba iliyosoma kwa washiriki wa mkutano huo kima wa kimataifa wa siku mbili huko Baku wenye mada Uislamu katika darubini, kufunua upendeleo, kuvunja unyanyapaa, Aliyev alisema kwamba mambo mengi ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa mwelekeo wa chuki dhidi ya waislamu kunafanya iwe muhimu kwa mataifa ya kiislamu sio tu kuungana lakini pia kuimarisha mshikamano wao na kupanua uungaji mkono wa pande zote naam na kwa na upande wake mwanabaraza husein marandu wa pangani tanga tanzania anasema mashallah redio teheran na wapata mubashara toka kijiji cha kimanga pangani tanga tanzania kupitia Redio Maarifa. Matangazo ya Redio Teherani yanafika pande mbalimbali mbali nchini Tanzania, kama alivyotuashiria hapa msikilizaji wetu Huseni Marandu huko Pangani, Tanga. Yanasikika hapa. Jafar Uledi wa Singida nchini Tanzania pia anafuatilia matangazo yetu mubashara kupitia Redio Maarifa. Anaandika, assalamu alaikum, nipo hadhiri. Yupo hadhiri sana, yupo ange anayefuatilia matangazo haya, na asante sana kwa kuyafuatilia matangazo yetu haya. Ama na muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chako hiki, mpenzi msikilizaji, umemalizika. Hatuchoki kukushukuru daima kwa kuwa mdau mkubwa wa kipindi hiki. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola, asante na kwa heri. Hii ni redio Tehran, na kabla ya kuangazia machoto magazetini, nisome hapa maoni mawili matatu. Shirali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, baada ya salamu anasema, jamii ya kimataifa, tunaungana na waziri wa mambo ya nje wa Iran katika kuhimiza umma huu bora katika umoja wa umma huu wa Mtume sallallahu alaihi waali wasalam. Anasema vitendo vya kuelimishana beini yetu umma katika msimu wa hija ni wajibu mkubwa Ismail Saki akiwa Mandewa, Singida huko huko Tanzania, anasema a, ni vizuri tuendelee kusisitiza kwa umoja wa Kiislamu ni jambo muhimu sana duniani, na anayepinga umoja huo, mimi naamini si katika katika Uislamu. Kimsingi, umoja wa Kiislamu ni silaha ya waislamu wote duniani. Ni saa sita na nusu adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati mwafaka kabisa wa kukuletea udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki. udondozi wetu unaanzia nchini tanzania na nikiangazia ukurasa wa mbele wa gazeti la nipashe na kutana na habari zisemazo ruto aomba radhi tanzania chadema kujibu kauli ya msajili wa vyama vya siasa mambo ya nje yaja na vipaumbele vitano 2025 2026 mahakama yapokea kilo 15 za heroini na mkutano mkuu wa taifa samia asisitiza unyenyekevu viongozi ccm Miongoni mwa habari zilizotawala ukurasa mkuu wa gazeti la Majira zinasema rais Ruto aomba radhi wa Tanzania, ni kuhusu sakata la wanaharakati, asema mataifa hayo yanahitaji ushirikiano imara. Dk Mpango afichua siri uendelezaji miundo mbinu. Majaliwa aendelea kushawishwa Japani kuwekeza nchini. Chalamila mkuu wa mkoa wa Dar awapa wiki mbili wafanyabiashara Kariakoo. Takukuru yaokoa mamilioni ya fedha na Samia aandika historia CCM aweka jiwe la msingi ujenzi makao makuu. Habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali la habari leo zinasema Ruto awaomba radhi wa Tanzania, msajili aeleza sababu kusitisha ruzuku Chadema, Majaliwa itawekezaji wa Japan sekta saba, Samia asema jengo jipya CCM litaakisi ukubwa na uimara zaidi ya migodi elfu kumi na tatu yakaguliwa. Na uwekezaji diaspora juu. Tanzania kinara EAC. Mambo ya nje yachangia kukuza uchumi. Nikitoka nchini Tanzania, naelekea nchini Uganda na natupia jicho gazeti la Independent, ambapo tunakutana na habari inayosema Ujerumani imekanusha tuhuma za Uganda kwamba balozi wake alihusika katika shughuli za uasi na kuziita kuwa za upuzi na zisizo na msingi. Hayo yanafuatia tangazo la majuzi la jeshi la ulinzi la Uganda UPDF la kusisitiza au la kusitisha kwa muda ushirikiano wake wa kijeshi na wa kiulinzi la Ujerumani kutokana na mwenendo usioridhisha wa balozi wa Ujerumani nchini humo. Aidha limeandika mkurugenzi wa mashtaka ya umma DPP Jane Frances Abodo ameahidi kuwachukulia hatua kali za kisheria wahalifu wa uchaguzi kabla ya uchaguzi mkuu ujao wa Uganda bila kujali itikadi zao za kisiasa. New Vision linaandika, Rais Museveni awahutubu viongozi wa maziwa makuu kuhusiana na mzozo wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na ligeukia Daily Monitor ambalo nalo limeakisi kwa mapana na marefu kifo cha mwandishi mahiri wa fasihi msomi na mwanaharakati wa Kenya Uh, Profesa Ngugi wa Thiong'o limeandika, Ngugi wa Thiong'o aga dunia akiwa na umri wa miaka themanini na saba. Habari zingine katika uh, kurasa za gazeti hili zinasema Uganda na benki ya maendeleo ya Kiislamu zatiliana saini mkataba wa shilingi trilioni 2.9 ili kuimarisha miundo mbinu, mtaji wa watu. Kanisa latoa wito kwa ajenda ya ndani ili kusaidia wakimbizi, na polisi wapata gari lililoibiwa wakitumia mfumo wa kufuatilia. Na hitimisha nchini Kenya, na habari kuu katika gazeti la Taifa Leo inahusiana na hatua ya Rais Ruto ya kuomba msamaha vijana wa jenzi limeandika, Rais William Ruto jana aliomba radhi vijana wa Kenya kwa makosa ambayo utawala wake unaweza kuwa umeyafanya kwa miaka mitatu ambayo amekuwa mamlakani. Habari zingine zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema makachero walivyotibua mripuko KICC, chama cha mawakili cha laumu polisi kwa kuwanyanyasa na kuwatishia mawakili, hasara tele kwa wakulima na gavana ahamisha ofisi zake. Habari ya kufariki dunia mwandishi nguli wa Kenya profesa Ngugi wa Thiong'o imepewa nafasi katika gazeti la The Star. Limeandika mwandishi mashuhuri wa Kenya na mwanaharakati Ngugi wa Thiong'o amefariki dunia. Familia yake ilitangaza kufariki kwake jana jioni, ikisema aliishi maisha kamili, alipigana vita vizuri. Aidha, limeandika Rais William Ruto ametoa mwito kwa mataifa ya Afrika kukabiliana na changamoto zinazoendelea la kiusalama au za kiusalama na utawala barani humo kwa umoja na ushirikiano wa kimkakati. Standard limeandika mtetezi wa haki za binadamu Hussein Khalid amekanusha madai kwamba yeye na wanaharakati wengine walilipwa pesa ili kusafiri hadi Tanzania wakati wa kusikilizwa kesi ya kiongozi wa upinzani Tundulisu. Ni saa saba kasoro dakika ishirini na tano hadhuhuri hapa jijini Teheran. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 112 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha. Ingawa hii ni sehemu ya 112 ya mfululizo huu lakini hikma tunayoichambua ni ya mia moja na moja. La yastaqimu qadau lhawaiji illa bithalath biistisghariha litadhama wa biistiktamiha litadhara wa bitajiliha litanawa, kukidhi haja ya watu hakuendi sawa isipokuwa kwa mambo matatu: kuzingatia kuwa msaada wako ni mdogo ili uwe mkubwa kuufanya ni siri ili udhihirike wenyewe, na kuuharakisha ili upendeze. Katika hikma hii tukufu na yenye nuru ya mia moja na moja ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihissalam, anaeleza njia sahihi ya kuwakidhia watu mahitaji yao wa akisema, ni kwa sifa tatu zifuatazo. Kwanza, kwa kuyaona madogo mambo mema tunayowatendea watu ili yawe makubwa. Pili, ni kuyafanya kwa siri ili yadhihirike wenyewe tu, na tatu kuyaharakisha ili yenyewe yawe ni yenye kupendeza. Katika maisha ya kijamii, watu daima wanahitaji msaada wa wanadamu wenzao. Ndiyo maana moja ya mipango ya kimsingi na muhimu ya dini tukufu ya Kiislamu ni kuwasaidia watu wengine katika kutatua mahitaji na matatizo yao. Dini hii ya Mwenyezi Mungu imeweka malipo makubwa ya duniani na ya akhera wa wale wanaowasaidia wengine na kufungua mafundo yao. Aidha, Uislamu umeainisha wajibu wa kila mtu kulingana na uwezo wake, kama ilivyoelezwa katika hadithi kutoka kwa Imamu Sadiq alaihi ssalam, ambapo amenukuliwa akisema, yeyote anayejitahidi kumridhisha Mwenyezi Mungu kwa kutimiza haja za ndugu yake Mwislamu, Mwenyezi Mungu mtukufu humwandikia wema elfu moja katika kitabu cha matendo yake, bali hata kwa sababu ya wema wake huo, jamaa zake, majirani zake, ndugu zake katika dini na watu anaofahamiana nao, nao pia hupewa msamaha na Mwenyezi Mungu. Moja ya tabia mbaya zaidi katika jamii ni kufanya masimango na masimbulizi. Baadhi ya wakati mtu bila ya kujua anapoteza wema na thawabu zake zote kutokana na majigambo na kusimanga wengine kuwasumbulia watu kwa wema tunaowatendea, wakati manufaa ya wema wowote tunaotenda huja kwetu sisi wenyewe kwanza kabla ya kwenda kwa mtu tuliyemtendea wema huo, ni katika tabia mbaya sana. Katika Qur'ani tukufu Mwenyezi Mungu anamfananisha mtu anayefanya masimbulizi na mtu mwenye ria na anayependa kujionyesha kwa watu. Mtu mwenye ria si tu hastahiki malipo yoyote ya ibada na wema aliotenda lakini matendo yake pia na licha ya kuonekana mbele ya watu ni mazuri, ndani yake huwa mna ubaya mkubwa ambao humpelekea mtu mwenyewe asistahiki kupewa thawabu bali apewe adhabu. Wema wowote unaoambatana na ria na kujionyesha haustahiki thawabu wala malipo mema tangu mwanzoni kabisa mwa kutendwa kwake. Ikumbukwe pia kwamba sisi wenyewe hatumiliki chochote. Kila kilichopo ni cha Mwenyezi Mungu. Ikiwa Mwenyezi Mungu ametupa nafasi ya kusaidia, ikiwa ametuneemesha kwa mali na riski nyingi, tutambue kuwa yote hayo ni amana ya Mwenyezi Mungu kwetu ambayo akitaka anaweza kuichukua wakati wowote ule. Kwa hivyo, wema na ukarimu wa mtu huwa na thamani pale tu anapoona wema wake aliyofanya ni mdogo sana ikilinganishwa na neema nyingi alizopewa na Mwenyezi Mungu. Sadaka inayotolewa kwa siri ni amali safi inayofanywa kwa ajili ya kutafuta radhi ya Mwenyezi Mungu tu, bila kutafuta sifa wala kuwa na malengo ya kidunia. Kitendo hicho kinachompendeza Mwenyezi Mungu ndiyo sira na mwenendo wa manabii na mawalii wote wa Mwenyezi Mungu. Kwa mfano Imam Sajjad alaihi salam, Ali bin Hussein alikuwa na jamaa yake maskini, kila usiku alikuwa akienda kwake bila yeye kujua na kumpa dinari kadhaa, lakini yule mtu akawa analalamika akisema Ali bnl Husein hawajali jamaa zake, Mungu asimsamehe. Imamu alikuwa anayasikia maneno ya mtu huyo, lakini akawa na subira na uvumilivu. Kamwe hakumwambia mtu yule kwamba yule mja mwema aliyekuwa anampelekea dinari kila usiku alikuwa ni yeye. Wakati Imamu Zainul Abidin alipouwa washahidi na kuondoka duniani yule bwana ikawa hapokei tena fedha zile. Ni wakati huo ndipo alipotanabahi kwamba yule mja mwema hakuwa mwingine ila Ali Bnl Husein Zenul Abidin alayhi ssalam. Katika sehemu nyingine ya hikma hii ya 101, Imamu Ali alaihi ssalam anatufundisha kwamba kufanya haraka katika kutenda mambo ya kheri ni jambo jema linalohitajika sana. Matendo mema yanapofanywa haraka bila ya ajizi yanastahiki kusifiwa. Tunapoamua kumsaidia mtu, inabidi tufanye haraka, kwani mwenye haja hupata mateso makubwa ya nafsi kwa kuona kila siku anakwenda kubisha mlango wa kuhimiza kusaidiwa. Hivyo, kama tutamtimizia haja yake haraka, mbali na kumwondolea mateso, lakini pia hata na sisi tutakuwa tumejisafishia njia ya kupata haraka radhi za muumba wetu. Kufanya haraka kuwakidhia watu haja zao kwa kila mwenye uwezo ni jambo linalopendeza sana. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe pili mfungo wa tatu wa Dhulhija 1446 hijiria mwafaka May, na tarehe 29 Mei 2025 miladia. Katika siku kama hii ya leo miaka 324 iliyopita sawa May, na tarehe 29 Mei mwaka 1701 alizaliwa Anders Celsius, mwana fizikia na mtafiti wa Sweden. Familia yake ilikuwa ya wasomi na baba na babu yake walikuwa wanahisabati. Celsius alivutiwa sana na elimu ya nujumu na mwaka 1730 alifanikiwa kuwa mwalimu wa somo hilo katika chuo kikuu cha Uppsala. Mwaka 1742 alipendekeza kutumika daraja ya kipimo cha joto kwa mujibu wa Celsius iliyoitwa kwa jina lake. Mpangilio huo ulikubaliwa rasmi na kuanza kutumika duniani mwaka 1945, mwaka mmoja baada ya kufariki dunia mwanafizikia huyo, siku kama ya leo miaka 116 iliyopita, sawa na tarehe 29 mwezi Mei 1908 helikopta ya kwanza iliyoruka angani kwa mafanikio. Mtengenezaji wa helikopta hiyo alikuwa Igor Sikoriski, raia wa Marekani mwenye asili ya Poland. Utengenezaji wa chombo hicho cha angani ulifungua ukurasa mpya katika mawasiliano na safari za anga. Chombo hicho kilikuwa na sifa kadhaa maalumu, zikiwemo za kupaa angani kwa kwenda mbele na kurudi nyuma na pia kuweza kutua na kupaa kikiwa wima. Helikopta hiyo pia iliweza kutulia sehemu moja angani bila kufanya harakati yoyote ile. Siku kama ya leo miaka 72 iliyopita, mwafaka na tarehe 29 Mei 1953, Edmund Hillary, mpanda milima kutoka New Zealand, na Tenzing Norgay, mpanda milima kutoka Nepal, walifanikiwa kufika kilele cha mlima Everest, ambao ni mlima mrefu zaidi duniani. Mlima wa Everest wenye urefu wa mita 8848 ni kilele kirefu zaidi cha silsila ya milima ya Himalaya, nchini Nepal. Baada ya Hillary na Norgay kufanikiwa kupanda mlima huo mwaka 1953, makundi mengine ya wapanda milima kutoka katika nchi nyingine duniani pia yaliweza kukwea kilele cha mlima huo katika miaka iliyofuata. na miaka 36 iliyopita katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe 8 mwezi Khordad mwaka 1368 Hijiria Shamsia alifariki dunia Ayatullahi Mir Sayid Ali Fani Isfahani, msomi wa Kiislamu. Alizaliwa katika mji wa Isfahan mwaka 1294 na Hijiria Shamsia na alianza kujifunza elimu ya msingi ya Kiislamu akiwa ni miaka tisa. Alimu huyo alistafidi na maulamaa wakubwa na kufikia daraja ya ijtihad, ambapo alihamia Najaf nchini Iraq, na kwa muda wa miaka thelathini alifundisha kwenye mji huo masomo ya fiqhi, usul, ilmul qalam na akhlaqi. Mwaka 1352 hijiria shamsia alirejea Iran na kuendelea kufundisha mjini Kum. Hii ni Redio Teheran. Ni some hapa maoni mawili matatu tena. Jafa Uledi akiwa Singida, baada ya salamu anasema nipo hadhiri Redio Iran, asante sana kwa kufuatilia matangazo haya. Bintoha Aljuneid anatushukuru kwa habari, anatuandikia shukran, akiwa Bumbwini visiwani Zanzibar. Abdallah Ali Makajura anatushukuru pia kwa habari akiwa Tabora nchini Tanzania. Shimbi Juma Shimbi akiwa Buchosa Mwanza huko, huko Tanzania, anasema Netanyahu kupanga kuishambulia Iran, naomba nchi za kiarabu na kiislamu wampe kipigo kabla hajaishambulia Iran, kwani hata mshirika wake Trump amemwonya. Shimbi huyo akiwa Mwanza. Maoni ni mengi, lakini muda haunasi. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Balozi wa Israel nchini Senegal, Uval Wax, alilazimika kuondoka katika chuo kikuu cha Dakar baada ya wanafunzi kupinga uwepo wake na kupiga nara za kuunga mkono Palestina. Harakati ya ya mapambano ya Kiislamu Palestina, Hamas, imesema imefikia makubaliano na mjumbe maalum wa Marekani katika eneo la Aisha magharibi kuhusu mfumo jumla wa kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza. Harakati ya Ansarullah ya Yemen imesema kuendelea jinai za Israel katika ukanda wa Ghaza kutazidisha mashambulizi dhidi ya utawala huo. Rais wa Marekani Donald Trump ameripotiwa kuvutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu katika mazungumzo hayo ya simu baada ya nduli huyu wa vita wa utawala wa kizayuni kutishia kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran. Na Namibia imetoa mwito wa kupewa fidia ya maana ya mauaji ya halaiki yaliyofanywa na wanajeshi wa Ujerumani enzi za ukoloni. Kufikia hapo, sina la ziada ila kukushukuru kwa muda wako na kukutakia mchana mwema. Mimi ni Hussein Hassan, kwa heri. Hadi hapa ndio tume