Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Au wanasema ameizua? Sema, basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Quran, na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni, basi jueni ya kwamba hii Quran imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu, na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi Rahmani Rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran katika studio zetu za Jame Jam. Wapenzi msikilizaji, ningependa kuwakumbusha kuwa Uh, leo tumeandalia ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo habari za dunia itafuatiwa na vipindi vyetu vya leo, na imetimia saa uh, moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki ikiwa ni saa moja unusu kwa saa za hapa Teheran na saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi DRC na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa ya habari za dunia, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo wa nje wa Iran asema Iran ina laani jaribio lolote la kuharibu umoja wa Waislamu. Waafrika waonyesha ubinadamu, wampa tunzo maalum Yahya Sinwar wa Hamas. na majasusi wa Marekani wafanya machafuko bandia Gaza kuwatisha Wapalestina wakimbilie Misri. Karibuni na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema ah, kuwa Jamhuri ya Kiislamu ina inalaani vikali jaribio lolote la kuharibu umoja na mshikamano wa Waislamu hususan ah, wakati huu wa anga ya kiroho na kimaanawi ya msimu wa Hija. Asaid Abas Arakchi ameashiria sera ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kupigania umoja na mshikamano katika safu za Waislamu na kusisitiza kuwa Waislamu wanapaswa kuzidisha umoja na mshikamano wao na kujiepusha na hatua zozote za kuharibu umoja wao hasa wakati huu wa ibada za Hija na anga ya kiroho na kimaanawi inayotawala wakati huo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameandika hivi kwenye mtandao wa wake wa kijamii wa X: Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inalaali vikali jaribio lolote la kuharibu umoja wa Waislamu hasa katika anga ya kimaanawi ya msimu wa Hija. Saida Arakshi pia ameandika tumetia nia ya kweli na isiyotetereka ya kutoruhusu mtu yoyote kuharibu uhusiano wetu wa kidugu na majirani zetu, ikiwa ni pamoja na jitihada zinazozidi kuzaa matunda za kuimarisha uhusiano wetu na Saudi Arabia. Halikadhalika, ameeleza kuwa Iran inathamini sana usimamizi mzuri na wa kuridhisha wa hija ya mwaka huu. Katika sehemu nyingine ya ujumbe wake huo kwenye mtandao wa kijamii wa X, waziri wa mambo ya nje wa Iran ameandika pamoja na salamu shukrani kwa serikali na watu wa Saudi Arabia katika kuwakaribisha mahujaji wa nyumba tukufu ya Allah, inaotakia mafanikio katika kuendelea na njia hii. Waafrika kwa mara nyingine wameonyesha hisia zao za kuthamini ubinadamu kwa kuenzi nafasi muhimu ya wanamapambano wa Palestina. Tuzo ya kila mwaka ya Kwame Ture kwa mwaka huu wa 2025 amepewa kiongozi wa Palestina shujaa shahidi Yahya Sinwar almaarufu Abu Ibrahim, wakati wa sherehe za kuadhimisha siku ya uhuru wa Afrika. Shahidi Yahya Sinwar, mkuu wa zamani wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas aliuawa kigaidi na utawala haramu wa Israeli kwenye ukanda wa Gaza mwaka 2024. Katika hafla ya kuonyesha kuenzi na kuheshimu mapambano ya kimataifa dhidi ya ukoloni na ukandamizaji, chama cha kimapinduzi e, cha umajumui wa watu wa Afrika e, kimeipa familia ya ehe Asinwar tuzo yake ya Kwame Ture ya mwaka huu wa 2025. Hatua hii imechukuliwa kutambua na kuenzi nafasi yake ya kwanza katika kuongoza mukawama wa Palestina na mapambano ya haki na ya kishujaa ya Wapalestina dhidi ya uvamizi wa Israel. Sherehe za kukabidhiwa tuzo hiyo ziliambatana na kumbukumbu -kumbu ya siku ya Afrika inayoadhimisha tarehe 25 Mei kila mwaka e, tarehe ambayo huadhimisha kuasisiwa Umoja wa Nchi Huru za Afrika OAU ulioanzishwa mwaka 1963 ambao ulibadilika na kuwa uh, e, Umoja wa Afrika yani au Waafrika wanaheshimu sana mapambano ya kupigania ukombozi wa Palestina katika kipindi chote. Siku chache zilizopita, waziri wa mambo ya nje wa Angola Tete Antonio alisema kuwa Umoja wa Afrika hauwezi kuwa na furaha unapoona kuna njama ya kuwaporo wa Palestina ardhi yao na uh, kutaka kuwapeleka barani Afrika. Akiwakilisha bara zima la Afrika, waziri Antoni alisema hayo mbele ya waandishi wa habari akiwa pamoja na mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Kaja Kalas baada ya kumalizika mkutano wa tatu wa mawaziri wa Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya huko Brussels, na kuongeza kuwa msimamo wa Umoja wa Afrika wa kuunga mkono wa Palestina na watu wanaodhulumiwa utaendelea. Vile vile aidha, amesema mgeni pekee mwaliko wa kudumu wa Umoja wa Afrika katika mikutano yake ya kilele alikuwa ni rais wa mamlaka ya ndani Palestina, akiongeza, uh, akiongeza kuwa jambo hilo linaonyesha msimamo wa Umoja wa Afrika kuhusu kabia ya Palestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwa jie ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kampuni moja ya Marekani na utawala wa Israeli ambayo wanachama wake ni maajenti wa mashirika ya kijasusi, jana Jumanne ilifanya jambo la aibu sana la kuzusha machafuko bandia huko Rafaa ili kuwalazimisha Wapalestina wakimbilie Misri na kutoka kwenye ukanda wa Ghaza kwa mujibu wa gazeti la Rayalyoum. Kitu cha kushangaza ni kwamba machafuko yalizuka wakati wa usambazaji wa chakula cha makopo na licha ya kufyatuliwa risasi na maafisa wa Marekani, watu waliingia katika kituo hicho na kukikaharibu na kuchukua chakula, na maafisa wa Marekani walijifanya kukimbia licha ya kwamba walikuwa na silaha. Mtaalamu wa Palestina Ahmad Alnajar amesema kuwa kilichotokea Rafaa jana Jumanne si machafuko, bali ni njama iliyopangwa vyema ya kuwalazimisha watu wa Gaza kuhama kwenye ardhi yao. Ameongeza kuwa madhumuni ya kuzusha machafuko bandia kama hayo ni kuwalazimisha Wapalestina wenyeji wa Gaza kuhama kwenye jangwa la Sinai nchini Misri. Kwa hiyo Misri lazima ielewe njama hiyo ya Marekani, iunge mkono utulivu wa watu wa Gaza na isiruhusu kuhamishwa kwa nguvu kutoka kwenye maeneo yao. Kwa upande wake, mwandishi Mpalestina Mohammad ya Jundi ametahadharisha kwamba machafuko hayo bandia yaliyotokea jana Rafaa kusini mwa Gaza huenda yakawa ni utangulizi wa kuwaondoa watu wa Gaza na kuwapeleka kwenye jangwa la Sinai nchini Misri ili kukamilisha njama za muda mrefu za kuwahamisha Wapalestina kwenye ardhi zao. Njama hizo hivi sasa zinaendeshwa kwa mauaji ya umati na ukatili wa kuchupa mipaka unaofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Gaza. Spika wa bunge lenye makao yake mashariki mwa Libya, Aguila Saleh, ametoa mwito wa kuundwa serikali mpya ya umoja wa kitaifa ili kusimamia uchaguzi uliocheleweshwa kwa muda mrefu nchini humo na hivyo kuzidisha mzozo kati ya serikali yenye makao yake makuu jijini Tripoli na uh, uh, haswa kwa vile Aguila Saleh amemtaka uh, waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa ajiuzulu. Akizungumza wakati wa kikao cha bunge mjini Benghazi, Saleh amewataka wabunge kuharakisha juhudi za kuunganisha taasisi za serikali. E, Libya imegawanyika tangu mwaka elfu mbili kumi na nane kati ya tawala hasimu za mashariki na magharibi, na hitilafu hizo hazijatatuliwa hadi hivi sasa, licha ya kuweko juhudi za kuleta maridhiano zinazoungwa mkono mara kwa mara na jamii ya kimataifa. Akila Saleh amesema suluhu ya mgogoro wa Libya ipo katika kufanya uchaguzi, lakini inahitaji kuwa na serikali yenye umoja inayokubaliwa na wote. Halikadhalika, ameonya kwamba kucheleweshwa zaidi uchaguzi kunaweza kusababisha machafuko na ha, na kuvuruga umoja wa ardhi ya Libya, na ametoa mwito kwa jamii ya kimataifa na wahusika wa ndani ikiwa ni pamoja na ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya kuunga mkono mchakato huo. Saleh ametangaza kwamba Baraza la Wawakilishi lenye makao yake katika mji mkuu mashariki mwa Libya, uh, litakutana hivi karibuni na ili kumchagua waziri mkuu mpya, na amewaalika mabalozi wa nchi za nje wa wakilishi wa Umoja wa Mataifa na mashirika ya kiraia ya Libya kuhudhuria ili kuangalia kwa karibu mchakato huo. Pendekezo hilo limeleta upinzani mkali kutoka serikali ya umoja wa kitaifa yenye makao yake katika mji mkuu wa Libya, Tripoli, inayoongozwa na waziri mkuu Hamid Dbeiba. Kufuatia mapigano ya hivi karibuni kati ya makundi hasimu yenye silaha mjini Tripoli, Sale alitangaza kwamba Dbeiba anapaswa kuachia ngazi kwa hiari au kwa nguvu. Na kwa kumalizia tuangazie kadhia ya Sudan ambapo ofisi ya umoja wa mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu kwa kifupi, OCHA imesema kuwa mgogoro wa kibinadamu nchini Sudan unazidi kuongezeka huku mapigano yakiendelea wa watu zaidi kuhama makazi yao na udharura wa kuchukuliwa hatua za kiafya umezidi kuwa mkubwa. Sehemu moja ya taarifa ya OCHA inasema, katika jimbo la Darfur Kaskazini, mashambulizi ya mizinga na risasi yanaendelea kuathiri maeneo ya makazi ya raia katika mji wa Al-Fashir na kambi ya wakimbizi ya Abu Shuk yenye wakimbizi wengi wa ndani. Mauaji ya kila siku ya raia yanaripotiwa, na siku za hivi karibuni zimeshuhudia kuongezeka mashambulizi ya mabomu nyakati za usiku. Washirika wa misaada ya kibinadamu wameripoti kuwa upatikanaji wa elimu unaendelea kuwa na vikwazo vikali huko Darfur Kaskazini. Tangu mzozo huo uanze Aprili 2023, robo milioni ya watoto wamepoteza fursa za kujifunza nchini Sudan. Huko katika jimbo la Kordofan eh, Kusini. Shirika la kimataifa la uhamiaji liliripoti wiki iliyopita kwamba takribani watu 2800 hasa wanawake na watoto wamekimbia mapigano mapya katika mji wa Dibebade hadi katika makao makuu ya jimbo la Kadugli pia imezorota sana katika wiki za hivi karibuni huku makombora makali yakizidi kusababisha ufikishaji wa misaada ya kibinadamu kukwama kikamilifu. Serikali za kieneo zimeripoti kwamba takribani watu 6000 waliokimbia makazi yao katika majimbo ya Darfur kaskazini, Khartoum na Kordofan magharibi, kutokana na ukosefu wa usalama walifika katika eneo hilo la Adaba kati ya Mei 12 na 22, na wanahitaji misaada mingi ya kibinadamu. Wakati huo huo, mlipuko mkubwa wa ugonjwa wa pindupindu katika jimbo la Khartoum unazidi kuwa mbaya eh, kwa kasi ya kutisha. Serikali ya Sudan ina eh, laumu serikali ya Umoja wa Falme za Kiarabu kuwa inawaunga mkono waasi wa RSF ambao wamesababisha vita nchini Sudan. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, barabara kabisa mpenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio, tahariri yetu itahusu sababu za kuimarika uhusiano wa Iran na Oman. Rais Masud Pizishkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekutana na kufanya mazungumzo na Sultan Haitham bin Tarik wa Oman jijini Maskat na kujadiliana naye njia za kuimarisha uhusiano wa pande mbili. Rais Pezeshkian aliwasili Maskat, mji mkuu wa Oman, Jumanne Mei 27 kwa ajili ya kubadilishana mawazo na Sultan wa Oman kuhusu masuala mbalimbali, yakiwemo ya kuimarisha mahusiano na jirani huyo na wa kusini mwa Iran na halikadhalika diplomasia ya eneo ya Tehran katika kikao na Sultan Haitham bin Tariq wa Oman, rais Pezeshkiana alisisitiza utayarifu wa Iran wa kupanua ushirikiano katika nyuga zote na amesisitiza kuwa tuna uwezo ambao tunaweza kutumia kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya kila mmoja wetu na mataifa mengine katika eneo. Katika hali hiyo, hakuna serikali ya kigeni itakayoweza kuyatishia mataifa ya Kiislamu. Katika mkutano huo, rais Pezeshkiana amesisitiza haja ya kuwezesha mabadilishano ya kiuchumi na kibiashara na kupanua ushirikiano kati ya nchi hizi mbili katika nyanja za ulinzi na usalama. Rais wa Iran ametathmini nafasi ya Oman katika siasa za nje za Iran kuwa ya kistrategia na kusema Iran ina imani kamili na Oman. Uaminifu huu unaongeza majukumu ya pande mbili kwa ajili ya kuimarisha zaidi mahusiano na kufuatilia maelewano yaliyofikiwa. Sultan wa Oman pia amesema katika kikao hicho kwamba iwapo njia ya shughuli za wafanyabiashara itafunguliwa, tutashuhudia uhusiano kati ya nchi hizi mbili ukiimarika pakubwa. Uhusiano kati ya bandari za Iran na Oman unapaswa kuendelezwa, na uwezo wa reli ya kaskazini kusini wa Iran pia ni muhimu sana kwa Oman katika mtazamo wa kibiashara. Sultan wa Oman ameendelea kwa kusema, kunapaswa kuwepo uungaji mkono mkubwa zaidi wa ushirikiano katika sekta ya nishati kati ya nchi hizi mbili, na tunakaribisha ushirikiano wowote na Iran, hususan katika nyanja za kijeshi na maslahi ya pamoja. Haitham bin Tariq, sambamba na kutathmini misimamo ya msingi na imara ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kuwatetea wananchi wa Palestina, amesema kusimama kidete kwa ajili ya haki za watu wa Palestina na kuwatetea raia wanaodhulumiwa ni jambo la thamani na la kupongezwa na Oman. Wakati wa ziara rasmi ya Rais Pezeshkian nchini Oman, hati 18 za ushirikiano pia zimetiwa saini kati ya maafisa wa ngazi za juu wa nchi mbili. Nyaraka hizi mbili zilitiwa sa... Nyaraka hizi zilitiwa saini e, kati ya maafisa wa Iran na wale wa Oman kwa lengo la kurasimisha ushirikiano wa pande mbili na kupanua mahusiano katika nyanja za kisheria, kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni, kiilimu, kiafya, kiulinzi, vyombo vya habari, teknolojia, nishati na madini. Oman inapakana na bahari ya Arabia upande wa mashariki na bahari ya Oman upande wa kaskazini. Nchi hii inapakana na Yemen upande wa kusini na Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu upande wa magharibi. Oman pia ina mpaka wa baharini na Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Oman zilinatiliana saini mapatano ya kupanua uhusiano wao kwa sababu za kistratejia, kiuchumi na kiusalama. Oman iko karibu na lango bahari la Hormuz. Na Iran pia ni moja ya nchi muhimu katika eneo hili. Mashirikiano kati ya nchi hizi mbili muhimu unaweza uh, kusaidia uh, katika uh, kuleta uh, utulivu katika lango bahari la Hormuz, swala ambalo lina umuhimu mkubwa katika biashara ya mafuta duniani. Iran, kutokana na akiba kubwa yake ya nishati, ikiwa ni pamoja na gesi, inaweza kuwa muuzaji mkubwa wa nishati kwa Oman, na inaweza uh, pia kuwekeza katika masoko mapya ya mauzo ya gesi ya nchi za nje, na Omani inakaribisha ushirikiano na Iran katika suala hili zima. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya jioni ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na baada ya kusikiliza taarifa yetu ya habari na pia tahariri yetu ya leo, sasa ni wakati wa kuingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya, na kwanza kabisa, wapenzi wasikilizaji, tumewandalieni kipindi Eh, ambacho mnakifuatilia binafsi, kipindi cha Baraza la Wasikilizaji, ambacho kawaida huwa na maoni yenu kuhusiana na maudhui mbalimbali. Baada ya kusikiliza kipindi hicho, wapenzi wasikilizaji, cha Baraza la Wasikilizaji, utakuwa wakati wa kutegea sikio hekima kutoka Nahjul Balagha, na baada ya kusikiliza hekima hizo za Imam Ali alaihi salam, utakuwa wakati wa kutegea sikio makala ya leo katika historia na wakati ukituruhusu, wapeza usikilizaji, utawaleteni pia kasida yetu ya leo hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu yaliyosalia. Wakati huu karibuni kusikiliza. Baraza la la wasikilizaji wasikilizaji, Ahlan wa sahlan, mpendo wa msikilizaji wa Radio Tehrani, tuna wingi wa matumaini kwamba kuna neno hapo ulipo. Tumepokea maoni yako chungu nzima yenye maudhui mbalimbali, haswa jumbe za kuendelea kuiunga mkono Palestina na kulaaniwa jinai za wazayuni katika ukanda wa Gaza. Nam studioni kusoma maoni, mapendekezo na hatua ukosoaji wako ni mimi Husein Hasan nikishirikiana na mwenzangu Asmahani Ghanima Muhammad. Tunakusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibuni. Fungua kipindi kwa kusoma maoni ya mwanabaraza Ismaili Saki kutoka pande za Mandewa, mkoani Singida, nchini Tanzania, ambaye anazungumzia diplomasia ya Iran, haswa azma ya Tehran ya kuimarisha uhusiano na mataifa ya Afrika. Husein anasemaje? Anasema hivi: jamhuri ya kiislamu ya Iran kutaka kuimarisha uhusiano na nchi za Afrika ni jambo zuri na linapaswa kuzingatia na linapaswa kuzingatiwa, kwa sababu ukiangalia vizuri katika hii dunia, ukiwekeza katika nchi za Afrika unakuwa umefanikiwa kiuchumi na kidiplomasia. Isitoshe, nchi za Afrika hupenda udugu na nchi zenye msimamo na maisha ya wananchi wa nchi husika. ninaimani kuwa Iran ndilo taifa pendwa barani Afrika. Ikumbuke kuwa Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, alisema hivi karibuni kwamba serikali ya Iran chini ya uongozi wa Rais Masud Pezeshkian inalipa kipaumbele maalumu suala la mahusiano na bara la Afrika na ameonyesha matumaini ya mustakabali mwema katika ushirikiano wa pande mbili. Bila shaka mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran alisema hayo akizungumza Jumapili usiku katika hafla ya kuadhimisha miaka sitini na miwili ya kuasisiwa Umoja wa Afrika hapa mjini Teheran, na alilisifu bara la Afrika kwa historia yake ya kupinga ukoloni na kusisitiza mshikamano wa muda mrefu uliopo kati ya Iran na bara hilo. Katika ujumbe wake mwingine, Ismail Saki anasema anasema mashambulizi ya jeshi la kizayuni la Israel dhidi ya wa wapalestina yanatia uchungu sana. Akaandika, tunaimani kuwa umoja wa mataifa upo lakini, sasa kama upo unafanya kazi gani? Ameuliza, umoja huo hauoni yale ambayo yanatokea hivi sasa Palestina? Anamalizia kwa kusema Anasema mazungumzo yasiyo rasmi kati ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kuhusu miradi yake ya nyuklia na Marekani ni jambo zuri, lakini Iran ijue inafanya mazungumzo na mtu kigeugeu. Muda wowote anaweza kukugeuka vibaya sana. Kimsingi, Iran iwe makini na mazungumzo hayo, na bahati nzuri mazungumzo hayo siyo ya moja kwa moja. Mwanabaraza mwingine hapa Ismaili Ramadhani wa Runzewe, mkoani Geita, Tanzania, yeye kwa upande wake anatoa mwito wa kuungana Iran na Rasia katika kulitetea taifa madhulumu la Palestina. Anasema assalamu alaikum. Tuna mjibu waalaikumsalamu warahmatullahi wabarakatu. Anasema ombi langu ni kuwa Iran na Rasia shika maneni kuiokoa Ghaza. Mwanabaraza mwenza Selemani Rajabu wa Airport, Kigoma, Tanzania, pia anazungumzia jinai za Wazayuni dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Anaanza kwa kusema, ndugu zangu, sisi Waislamu na nchi za Kiislamu tusije kutegemea hata siku moja kwamba hizo nchi za makafiri kuja kutoa msaada kwa Wapalestina. Nimesikia Rais Trump anamwekea vikwazo rais wa Rasia kwa mashambulizi ya kuua watu kumi na tatu. Vipi leo huyo huyo rais anakaa kimya wakati Israel inaua ndugu zetu Palestina kila uchao? Anamaliza kwa kusema anasema hivi, mamia kwa mamia ya wazee, watoto na wanawake ambao hawana hatia yoyote wanadhulumiwa ardhi yao na haki zao za msingi. Mbona huyo Trump hajathubutu hata siku moja kudai anamwekea vikwazo Benjamin Netanyahu? Ndugu zangu Waislamu na mataifa ya Kiislamu, hebu tuzinduke. Kwa hayo ni kweli kabisa, Waislamu wanapaswa kuzinduka. Naye Ustazi Jafari Musa wa Kilimanjaro, Tanzania, anazungumzia pia madhila ya Wapalestina wa ukanda wa wa Gaza, anasema, kwa kweli kinachoendelea Gaza ni aibu kwa ulimwengu wa Kiislamu. Hapo hapo Jumanne Hussein akiwa huko huko Dar es Salaam, Tanzania anasema, tuzidisheni dua siku zijazo, insha Allah Palestina itakuwa huru. Anasema Uhispania kesha ungana na Palestina, sasa tunasubiri Ufaransa. Kama ndio kwanza unajiunga nasi, msikilizaji mpendwa, kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji na tukirusha moja kwa moja kutoka katika studio zetu za jome jam, tukukumbushe kwamba daima tunakupa fursa ya kuwa mchangiaji wa matangazo yetu kwa kusoma maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako. Wasiliana nasi kupitia barua pepe, ambapo anwani yetu ni Kiswahili radio at gmail dot com au tutumie harafa au jumbe mfupi kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. Asalamu as alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Inshallah, ndugu zangu, natuma audio hii, mimi niko DRC, nataka nikufahamishieni kuhusu habari ya Radio Tehran. Mimi ni miongoni mwa watu ambao wanawapenda kusikiliza sana Redio Tairani, lakini kero yangu Redio Tairani sasa hivi tulikuwa tukisikia hapa mjini Kalemi katika masafa marefu safi salama usalimini na ikawa kila wakati huwa tunaifata, na mimi miongoni mwa wapenzi wa kuifata Redio Tairani. Lakini cha ajabu, baada ya kuingia kwenye masafa mafupi ya FEM, Redio Tairani sasa hivi imetunyima bondo na raha. Sasa ndugu zangu, hiyo ni kero yangu tu, kama kutakuwa mazidi ambao mnaweza mkanisaidia na nakuombeni radhi, na kama nitakosea jamani nisameheni. Mimi ni mpenzi katika Redo Tairani. Sasa hivi Redo Tairani haipatikani kama jinsi ilivyokuwa kipatikana. E, kama kuna tofauti, inshallah ni juu zaidi nipate kujua. Assalamu alaikum warahmatullahi Tunayageukia sasa maoni ya mwanabaraza mtajika huyu Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania, ambaye anazungumzia habari tulioipa kichwa cha maneno Uhispania yasema kutambuliwa Palestina ndio njia pekee ya kupatikana amani. Sherali Fadhili aa, anasema. anasema hivi: jamii ya kimataifa, tunakubaliana na waziri wa mambo ya nje wa Uhispania kwa ushauri wake wa maana sana wa kuwatambua Wapalestina na ardhi yao ahadi uhuru wao, na ndio wenye haki waliopokonywa na Waingereza na leo Wazayuni magaidi, kuwanyanyaswa Wapalestina kwa miaka sabini na mitano. Anamalizia kwa kusema natumai Ulaya watamwelewa mwenzao, ili kwa haraka sana nchi za bara hilo zijiunge na upande wa jamii ya waadilifu. Katika ujumbe wake mwingine, Sherali anasema, anasema Waislamu tunasikitishwa na jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu OIC, jumuiya ya nchi za kiarabu Arab League na jumuiya ya ghuba ya uajemi PGCC kwa ukimya wao kwa wazayuni magaidi wahuni wa kimataifa kuuvunjia heshima msikiti wa Al Aksa. Anasema kweli, umma wetu tumepoteza ubora wetu kwa kuhongwa. Anasema maulama wa madhehebu zetu zote kwa kimya, eh, hii ni laana kwa umma na yageukia sasa maoni ya, ya mwanabaraza Masud Kasim Fondi wa Kigoma, Tanzania. Yeye anasema natamani Iran ijenge leza kwenye mipaka yake ili kujilinda na gaidi myahudi barabara kabisa. Mwanabaraza Hamza Gomba akiwa Mwanza, Tanzania, kwa upande wake anazungumzia kadhia ya wapalestina na undumakuwili wa wamagharibi wanaojinadi kwa watetezi wa haki za binadamu. Anasema, ndugu watangazaji, naumia sana ninaposikia ndugu zangu wa Palestina wanapata dhiki, wanapata tabu, anasema na huku na kule. Halafu kuna watu wanajiita heti, ni wanaharakati wa kupambania, kupigania haki za binadamu duniani, ambao wanashindwa kwenda Palestina kupigania haki za raia hao waliodhulumika, wanakuja kutuletea vurugu Tanzania na kujidai wanatetea demokrasia, wakati demokrasia ni wizi na ujambazi, anasema. Wanajinufaisha wao wenyewe, na ikitokea kiongozi anasimamia haki na usawa wanamwita dikteta. Anaendelea kuandika, anaandika hivi, kiukweli inauma sana mimi napenda sana viongozi wanaopewa jina la dikteta, na huwezi kuelewa mpaka uwe na akili pana, hujue dikteta ni nani. Maana ukiangalia nchi zinazoitwa za kidikteta, wananchi wake wanakula bata. Angalia alivyokuwa Gadafi ambaye walimwita dikteta, waliishi vizuri. Wameingiza demokrasia, imekuwa shida. Angalia kwa rais wa Urusi Vladimir Putin, wanakula bata. Angalia kwa Kim Jong Un wa Korea Kaskazini, raia wanaishi mpaka wanajengewa nyumba. Angalia China, Xi Jinping, wananchi wanaishi kwa amani. Hao ndio maraisi wanaitwa madikteta. Ziangalie nchi za demokrasia, shida, maandamano hayaishi viki. Marekani kwenyewe, kiranja wa demokrasia, anamalizia kwa kusema hivi, wananchi wake wanaandamana kila siku na hawaonyeshwi kwenye vyombo vya habari. Naomba uongozi wa Iran unaohusika na vyombo vya habari watuletee na televisheni ulimwenguni tuone matukio wanayoyaficha wa Magharibi, ili ulimwengu ujue uongo wa Marekani. Naam, na labda tumshauri kwamba anaweza kufuatilia matangazo ya kituo dada cha Press TV ili kujua mambo yanavyoendelea kwa undani huko Palestina. Gomba pia anaandika, anasema assalamu alaikum ndugu zangu watangazaji, ukweli ni kwamba Wapalestina wanapambana, wanapambana jihadi ya kweli kukomboa kibla cha kwanza cha Waislamu. Sasa nauliza wale Waislamu wapigania jihadi waliokuwa huko Siria, ISIS kina Boko Haram, Al-Shabab, anasema mbona hawaendi Palestina kuwasaidia Waislamu wenzao kama wanavyofanya harakati ya Ansarullah na harakati ya Hizbullah, harakati mbili hizi za Yemen na Lebanon. Anasema au hayo ni makundi ya kutengeneza anasema Marekani na Mzayuni, ili asipate kuwa anapora mali za mataifa Anamaliza kwa kusema, anasema nafikiri wakienda huko ni taamini kweli, ni wanajihadi. Lakini unavaa bomu, unaenda kulipua sokoni, mahospitalini, na mkawalipua Zayuni, tena mfanye haraka sana. E, mwanabaraza mwingine hapa, Huseini Shimbi Juma Shimbi wenye hunge Bochosa, Mwanza, Tanzania, anaanza kwa kusema shukran kwa taarifa pia anazungumzia ongezeko la chuki dhidi ya Uislamu duniani. Anasema nchi za kiislamu shirikiane kupinga chuki dhidi ya Uislamu. Naam, bila shaka Shimbi atakuwa anarejelea taarifa yetu ya karibuni iliyosema kwamba rais wa Azerbaijan Ilham Aliyev ametoa mwito kwa mataifa ya Kiislamu kuungana na kusimama bega kwa bega katika kupambana na chuki dhidi ya Waislamu na Uislamu wa katika hotuba iliyosomwa kwa washiriki wa mkutano huo wa kimataifa wa siku mbili huko Baku wenye mada Uislamu katika darubini, kufunua upendeleo, kuvunja unyanyapaa, Aliyev alisema kwamba mambo mengi ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa mwelekeo wa chuki dhidi ya Waislamu kunafanya iwe muhimu kwa mataifa ya Kiislamu sio tu kuungana, lakini pia kuimarisha mshikamano wao na kupanua uungaji mkono wa pande zote. Naam na kwa na upande wake mwanabaraza Hussein Marandu wa Pangani, Tanga, Tanzania anasema, mashallah Radio Teheran na wapata mubashara toka kijiji cha Kimanga, Pangani, Tanga, Tanzania kupitia Redio Maarifa, matangazo ya Redio Teherani yanafika pande mbalimbali mbali nchini Tanzania, kama alivyotoashiria hapa msikilizaji wetu Huseni Marandu huko Pangani, Tanga. Yanasikika hapa. Jafar Uledi wa Singida nchini Tanzania pia anafuatilia matangazo yetu mubashara kupitia Redio Maarifa. Anaandika, assalamu alaikum, nipo hadhiri. Yupo hadhiri sana, yupo ange anayefuatilia matangazo haya, na asante sana kwa kuyafuatilia matangazo yetu haya ama, na muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chako hiki, mpenzi msikilizaji, umemalizika. Hatuchoki kukushukuru daima kwa kuwa mdao mkubwa wa kipindi hiki. Hadi juma lijalo, panapo majereo ya Kimola. Asante na kwa heri. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 112 ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine ya Imamu Ali bin abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha. Ingawa hii ni sehemu ya 112 ya mfululizo huu lakini hikma tunayoichambua ni ya mia moja na moja. la yastaqimu qadau lhawaiji illa bithalath biistisghariha litadhama wa biistiktamiha litadhara wa bitajiliha litanawa, kukidhi haja ya watu hakuendi sawa isipokuwa kwa mambo matatu: kuzingatia kuwa msaada wako ni mdogo ili uwe mkubwa, kuufanya ni siri ili udhihirike wenyewe na kuharakisha ili upendeze. Katika hikma hii tukufu na yenye nuru ya mia moja na moja ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalam anaeleza njia sahihi ya kuwakidhia watu mahitaji yao wa akisema ni kwa sifa tatu zifuatazo. Kwanza, kwa kuyaona madogo mambo mema tunayowatendea watu ili yawe makubwa. Pili, ni kuyafanya kwa siri ili yadhihirike wenyewe tu, na tatu kuyaharakisha ili yenyewe yawe ni yenye kupendeza. Katika maisha ya kijamii, watu daima wanahitaji msaada wa wanadamu wenzao. Ndiyo maana moja ya mipango ya kimsingi na muhimu ya dini tukufu ya Kiislamu ni kuwasaidia watu wengine katika kutatua mahitaji na matatizo yao. Dini hii ya Mwenyezi Mungu imeweka malipo makubwa ya duniani na ya Akhera kwa wale wanaowasaidia wengine na kufungua mafundo yao. Aidha, Uislamu umeainisha wajibu wa kila mtu kulingana na uwezo wake, kama ilivyoelezwa katika hadithi kutoka kwa Imamu Sadiq alaihi ssalam, ambapo amenukuliwa akisema, yeyote anayejitahidi kumridhisha Mwenyezimungu kwa kutimiza haja za ndugu yake Mwislamu, Mwenyezimungu Mtukufu humwandikia wema elfu moja katika kitabu cha matendo yake, bali hata kwa sababu ya wema wake huo jamaa zake, majirani zake, ndugu zake katika dini na watu anaofahamiana nao, na pia hupewa msamaha na Mwenyezi Mungu. Moja ya tabia mbaya zaidi katika jamii ni kufanya masimango na masimbulizi. Baadhi ya wakati mtu bila ya kujua anapoteza wema na thawabu zake zote kutokana na majigambo na kusimanga wengine, kuwasumbulia watu kwa wema tunaowatendea, wakati manufaa ya wema wote tunaotenda huja kwetu sisi wenyewe kwanza kabla ya kwenda kwa mtu tuliyemtendea wema huo. Ni katika tabia mbaya sana. Katika Qur'ani tukufu Mwenyezi Mungu anamfananisha mtu anayefanya masimbulizi na mtu mwenye ria na anayependa kujionyesha kwa watu. Mtu mwenye ria si tu hastahiki malipo yoyote ya ibada na wema aliyotenda, lakini matendo yake pia na licha ya kuonekana mbele ya watu ni mazuri ndani yake huwa mna ubaya mkubwa ambao humpelekea mtu mwenyewe asistahiki kupewa thawabu bali apewe adhabu. Wema wowote unaoambatana na ria na kujionyesha haustahiki thawabu wala malipo mema tangu mwanzoni kabisa mwa kutendwa kwake. Ikumbukwe pia kwamba sisi wenyewe hatumiliki chochote, kila kilichopo ni cha Mwenyezi Mungu. Ikiwa Mwenyezi Mungu ametupa nafasi ya kusaidia, ikiwa ametuneemesha kwa mali na riziki nyingi, tutambue kuwa yote hayo ni amana ya Mwenyezi Mungu kwetu ambayo akitaka anaweza kuichukua wakati wowote ule. Kwa hivyo, wema na ukarimu wa mtu huwa na thamani pale tu anapoona wema wake aliyofanya ni mdogo sana ikilinganishwa na neema nyingi alizopewa na Mwenyezi Mungu. Sadaka inayotolewa kwa siri ni amali safi inayofanywa kwa ajili ya kutafuta radhi ya Mwenyezi Mungu tu bila kutafuta sifa wala kuwa na malengo ya kidunia. Kitendo hicho kinachompendeza Mwenyezi Mungu ndiyo sira na mwenendo wa manabii na mawalii wote wa Mwenyezi Mungu. Kwa mfano, Imam Sajjad alayhi salam, Ali bin Hussein alikuwa na jamaa yake maskini. Kila usiku, alikuwa akienda kwake bila yeye kujua na kumpa dinari kadhaa. Lakini yule mtu akawa analalamika akisema, Ali ibn al-Husein hawajali jamaa zake, Mungu asimsamehe. Imamu alikuwa anayasikia maneno ya mtu huyo, lakini akawa na subira na uvumilivu. Kamwe hakumwambia mtu yule kwamba yule mja mwema aliyekuwa anampelekea dinari kila usiku alikuwa ni yeye. Wakati imamu Zainul Abidin alipouawa shahidi na kuondoka duniani yule bwana ikawa hapokei tena fedha zile. Ni wakati huo ndipo alipotanabahi kwamba yule mja mwema hakuwa mwingine ila Ali bnlhussein, Zenulabidin alaihi ssalam. Katika sehemu nyingine ya hikma hii ya mia moja na moja imamu Ali alaihi ssalam, anatufundisha kwamba kufanya haraka katika kutenda mambo ya kheri ni jambo jema linalohitajika sana. Matendo mema yanapofanywa haraka bila ya ajizi yanastahiki kusifiwa. Tunapoamua kumsaidia mtu, inabidi tufanye haraka, kwani mwenye haja hupata mateso makubwa ya nafsi kwa kuona kila siku anakwenda kubisha mlango wa kuhimiza kusaidiwa. Hivyo, kama tutamtimizia haja yake haraka, mbali na kumwondolea mateso, lakini pia hata na sisi tutakuwa tumejisafishia njia ya kupata haraka radhi za muumba wetu. Kufanya haraka kuwakidhia watu haja zao kwa kila mwenye uwezo ni jambo linalopendeza sana. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <tip> Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe mosi mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1446 Hijria, mwafaka me, na tarehe 28 Mei mwaka 2025 Miladia. Siku kama hileo miaka 1444 iliyopita, binti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa aalihi wasallam, Fatimatu Zahra alaihi wassalam alifunga ndoa na Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam. Bibi Fatima alikuwa mwanamke mwema aliyejipamba kwa sifa zote nzuri, ambaye alichumbiwa na shakhsia wakubwa na watu mashuhuri wa zama hizo. Hata hivyo, Mtume sallallahu alayhi wa sallam alikuwa akiwaambia wachumba hao kwamba swala la kuolewa Fatima liko mikononi mwa Mwenyezi Mungu. Hatimaye Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam alikwenda kwa Mtume na kumchumbia Bibi Fatima alaihi alaihsalam. Na baada ya kushauriana na bintie, Mtume alikubaliana na ombi la Ali na kuwafungisha ndoa. Baada ya kufunga ndoa, watukufu hao wawili waliishi maisha ya watu wa kawaida, lakini yaliyojaa upendo, maswala ya kiroho na maadili ya Kiislamu. Watukufu hao wawili waliipa jamii ya mwanadamu watu adhimu wa na kamili kama Imam Hasan, Imam Husein na Bibi Zainab alaihimsalam. Ali na Fatima alaihimsalam walikuwa kigezo bora cha mwanadamu kamili. Miaka 860 iliyopita, katika siku kama ya leo, alizaliwa Ibni Abi Alhadid, alim na mwanahistoria mkubwa wa Kiislamu Abu Hamid Abdul Hamid bin Muhammad Madayini, maarufu kwa jina la Ibn Abi al-Hadid Mu'tazili, ni mmoja wa wanazuoni wakubwa wa Mu'tazila, faqihi, mshairi, mwanafalsafa na mwandishi. Kitabu chake cha Sharhe ya Nahjul Balagha, ambacho kimempatia mashuhuri zaidi, kinadhihirisha mapenzi yake makubwa kwa Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib alayhi salam na familia ya Mtume Muhammad sallallahu Alihi wa wa Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita sawa na tarehe 28 Mei mwaka 1964 jumuiya ya nchi za Kiarabu iliafikiana na fikra ya kubuniwa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO ambapo mwanzoni ilizijumuisha harakati nane za mapambano pamoja na idadi kubwa ya taasisi za kielimu kijamii kitiba kiutamaduni na kifedha. Mwaka mmoja baadaye tawi jeshi la kijeshi la Fatah ambalo lilikuwa na wanachama elfu kumi likaanzisha shughuli za kupigania ukombozi wa Palestina. Mwaka 1974 PLO ilikubaliwa kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Mataifa, ambapo kufikia mwaka 1982 ilikuwa imeanzisha uhusiano rasmi na zaidi ya nchi 100 za dunia. Taratibu PLO ilianza kupoteza mwelekeo wake wa kupambana kijeshi na utawala ghasibu wa Israel ambapo kufikia mwaka elfu moja mia kenda tisini na tatu ikiongozwa na Yasir Arafat ilikubali kuutambua rasmi utawala huo kwa kutia saini mapatano ya Oslo hapo mwaka elfu moja mia kenda tisini na tatu. Na siku kama ya leo miaka 34 iliyopita sawa na tarehe 28 Mei 1991 utawala wa kikomunisti wa Mengistu Haile Mariam ulisambaratika nchini Ethiopia, na kupelekea mtawala huyo dikteta kukimbia nchi. Ethiopia ni moja ya nchi kongwe zaidi barani Afrika, na wakati mmoja ilikuwa sehemu ya utawala wa kifalme wa Misri ya kale tokea karne ya 16 miladia. Wakoloni wa Ureno, Uingereza na Italia walifanya juhudi kubwa za kuikoloni nchi hiyo kwa lengo la kupora utajiri wake, lakini bila mafanikio makubwa. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395, stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.