Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na tukawapitisha wana wa Israeli katika bahari, na Firauni na majeshi yake wakafuata kwa dhuluma na ujeuri hata kulipomfikia Firauni kuzama, alisema, naamini ya kwamba hakuna abudi waye kwa haki ila yule wanayemwamini wana wa Israeli, na mimi ni miongoni mwa wanaomtii. Malaika wakamwambia, sasa ndiyo unaamini haya, hali uliasi kwa muda mrefu kabla ya hapo, na ukawa miongoni mwa waharibifu. Basi leo tutakuokoa kwa kuweka mwili wako ili uwe dalili kwa ajili ya wanyuma yako, na watu wengi wameghafilika na ishara zetu. Bismillahir Rahmanir Rahim, Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, kwa moyo mkunjufu mie Hussein Hassan nakukaribisha katika matangazo haya ya Jumatano mchana ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran mchana huu wa Mei 28 mwafaka na tarehe mosi Dhulhija, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia uchambuzi wa kisiasa pamoja na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Katika safu ya vipindi tumekuandalia podkasti ya historia ya dunia, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti na kwenye mitandao yetu ya kijamii lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya fm hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko tanzania kupitia redio maarifa ya huko tanga mbali na tanga lakini idhaa hiyo inasikika pia katika mikoa mingine ya tanzania pamoja na baadhi ya nchi za kanda ya afrika mashariki na kati iwapo una kingamuzi cha azam wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju. sw halikadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie ujumbe kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 98 935 65487. inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo Kipindupindu chaua watu zaidi ya 170 ndani ya wiki moja nchini Sudan. Iran yasema hatuna cha kujadiliana na Uingereza iwapo hawataki turutubishe urani. na Russia yajibu mapigo baada ya Trump kumtishia nyau Rais Putin eti anacheza na moto. Hayo pamoja na habari habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Sayid Habas Rakchi, ameonya kwamba hakutakuwa na msingi zaidi wa mazungumzo kati ya jamhuri ya Kiislamu na Uingereza ikiwa London inaitaka Teheran isitishe kabisa shughuli zake za amani za kurutubisha urani ikifuata e kibubusa msimamo wa mshirika wake wa magharibi Marekani. Katika ujumbe aliyotuma kwenye akaunti yake rasmi ya mtandao wa kijamii wa X jana Jumanne, mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran ameeleza kwamba jamhuri ya Kiislamu imedumisha mashirikiano ya pande nyingi na Uingereza na wanachama wengine wa Ulaya wa makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015 yanayofahamika kama mpango kamili wa utekelezaji wa pamoja kwa kifupi JCPOA. Mwingiliano kama huo, ameandika, hadi sasa umefanyika kwa nia njema, ingawa Marekani inaendelea kutuonyesha nia katika kufanya mataifa na Ulaya kushiriki katika mazungumzo yasiyo ya, ya moja kwa moja kati ya Washington na Teheran. Hata hivyo, ikiwa msimamo wa Uingereza ni kuitaka Iran irutubishe urani kwa kiwango cha sifuri, hakuna kitu kilichobaki kwetu kujadili kuhusu swala la nyuklia, Harakchi amesistiza. Matamshi hayo yamekuja baada ya Peter Mandelson, balozi wa Uingereza katika Umoja wa Mataifa, kusema katika hotuba yake katika baraza la Atlantiki huko Washington DC kwamba Uingereza inaunga mkono kwa dhati mpango wa rais wa Marekani Donald Trump katika kujadili juu ya kuzuia Iran kurutubisha madini ya urani. Kabla ya hapo msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran alisema kwamba taifa la Iran halitikisiki mbele ya mbinu za mashinikizo za Marekani na kutupilia mbali madai ya Washington yanayotaka jamhuri ya Kiislamu iachane na haki yake halali ya kutumia nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani. Ismail Bakai katika mahojiano na CNN kama ilivyoripotiwa kwenye tovuti ya kituo hicho amesema wairani hawatolegezwa kwa mashinikizo yoyote. Katika hatua nyingine, zaidi ya watu 170 wameripotiwa kufariki dunia kutokana na ugonjwa wa kipindupindu ndani ya wiki moja katika nchi ya Sudan iliyogubikwa na mapigano kwa zaidi ya miaka miwili sasa. Wizara ya afya ya Sudan ilisema hayo jana Jumanne na kuongeza kuwa watu 2700 wamekumbwa na ugonjwa huo katika kipindi cha wiki moja tu, ambapo 172 miongoni mwao wameaga dunia. Wizara hiyo imesema asilimia 90 ya kesi za kipindupindu zimerekodiwa katika jimbo la Khartum, ambapo nishati ya usambazaji wa maji ulitatizwa katika wiki za hivi karibuni, huku kukiwa na mapigano kati ya jeshi la serikali na kikosi cha msaada wa haraka almaarufu RSF. Kwa mujibu wa takwimu za hivi punde zilizotolewa na wizara hiyo, jumla ya wagonjwa wa kipindupindu nchini Sudan imefikia 993 na vifo 1632. Mnamo Agosti mwaka jana, mamlaka za Sudan zilitangaza kipindupindu kuwa janga la kitaifa. Haya yanaripotiwa siku chache baada ya jeshi la Sudan kutangaza mapema mwezi huu kwamba limerejesha udhibiti wa Khartum na kuwafurusha wapiganaji wa RSF kwa mujibu wa wizara ya afya au waziri wa afya wa Sudan Haitham Muhammad Ibrahim, ongezeko la hivi karibuni zaidi la ugonjwa wa kipindupindu ni kubwa mno kiasi kwamba kwa wiki, kesi 600 hadi 700 za ugonjwa huo zinaripotiwa. Tangu Aprili mwaka 2023, RSF imekuwa ikipambana na jeshi kwa ajili ya udhibiti wa Sudan na kusababisha maelfu ya vifo, mbali na watu milioni 15 kukimbia makazi yao. Katika hatua nyingine, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetoa mwito kwa Wapalestina, Waarabu, Waislamu na watu huru kote duniani kushiriki katika harakati ya kimataifa na maandamano ya ghadhabu za kimataifa kuadhimisha siku mia sita za mauaji halaiki na njaa dhidi ya watu wa Ghaza. Katika taarifa iliyotolewa Jumanne, harakati ya mkawama wa Palestina ilikariri mwito wake wa sauti za kimataifa zipazwe kulani mauaji ya kimbari na njaa za utawala wa Kiisrael dhidi ya raia wasio na ulinzi, watoto na wanawake huko Gaza. Kundi hilo la mukawama limehimiza mashirika na taasisi duniani kote kuongeza aina zote za hatua za kimataifa katika miji na viwanja kote ulimwenguni dhidi ya uchokozi, maangamizi na njaa inayowalenga watu wetu. Tunatoa mwito wa maandamano ya kimataifa kukomesha mara moja mauaji ya Wazayuni, siku zijazo na ziwe siku za ghadhabu ya kimataifa, Hamasi imesema ikitoa mwito wa maandamano, mikusanyiko na migomo ya kuketi chini. Kadhalika, harakati hiyo imesema katika taarifa yake kwamba tunatoa mwito kwa taifa letu umma wa Kiarabu na Kiislamu na watu huru kote duniani kufanya maandamano na kushiriki katika matukio ya kuonyesha mshikamano na Wapalestina katika miji na viwanja mbalimbali duniani ili kupinga mipango ya kuondoa watu wetu wa Palestina kutoka katika ardhi yao. Halikadhalika, harakati ya mukawama ya Hamas imesisitiza kuwa inathamini misimamo ya kimataifa katika kuonyesha mshikamano na Wapalestina huko katika ukanda wa Gaza. Katika miezi ya hivi karibuni, miji mingi kote duniani imeshuhudia wimbi la maandamano makubwa na mikusanyiko ya mshikamano na Palestina. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, kundi la mawakili waandamizi, majaji wa zamani na wasomi wengine zaidi ya mia nane wa Uingereza wameitaka serikali ya London kuwekea vikwazo utawala wa Israel na kushinikiza kusimamishwa wanachama wa Tel Aviv katika Umoja wa Mataifa. Mwito huo upo katika barua iliyoandikwa au walioandikiwa waziri mkuu wa Uingereza, Keir Starmer jana Jumanne na mamia ya mawakili waandamizi majaji wa andamizi zamani na wasomi wa nchi hiyo, mawaziri wa Israel na maafisa wakuu wa kijeshi lazima wawekewe vikwazo mara moja, waraka huo umesema ukiwashutumu maafisa hao kwa kuchochea mauaji ya halaiki na kufadhili ujenzi wa vitongoji haramu vya walowezwa kizayoni katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Wasomi hao wa Uingereza wameishutumu Israel kwa kutekeleza uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya binadamu na ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa za kibinadamu dhidi ya Wapalestina. Barua hiyo imeonya kwamba kuna ushahidi mkubwa wa mauaji ya kimbari huko Gaza. Imeinukuu matamshi ya hivi karibuni ya Bezalel Smotrich, waziri wa mrengo wa kulia wa Israel, ambaye alisema jeshi la utawala huo litafuta uwepo wa Wapalestina huko Gaza. Wamesema, Waziri Mkuu Stama lazima achukue hatua za haraka na madhubuti bila kuchelewa, ili kuepusha maangamivu ya watu wa Palestina wa Gaza. Mataifa yote ikiwa ni pamoja na Uingereza yanalazimika kisheria y kuchukua hatua zinazofaa ndani ya uwezo wao, kuzuia na kuadhibu wahusika o mauaji halaiki, kuhakikisha sheria za kimataifa za binadamu zinaheshimiwa na kukomesha ukiukaji wa haki au mamlaka ya kujitawala imesema sehemu moja ya barua hiyo. Na rais wa Marekani Donald Trump ametoa matamshi ambayo yanaonekana ni ya kumtishia mwenzake wa Urusi Vladimir Putin, ambapo amesema anacheza na moto, bila ya kufafanua nini haswa anamaanisha. Katika ujumbe kwenye jukwaa lake la The Social Truth jana Jumanne, Trump alidai kwamba "Kama isingelikuwa mimi, mambo mengi mabaya sana yangelikuwa tayari yamekumba Rasia, na ninamaanisha mambo mabaya sana." Rais wa Marekani ameongeza kwamba Putin anacheza na moto. Naibu mwenyekiti wa baraza la usalama la shirikisho la Rasia, Dmitri Medvedev, ametoa radia mali yake kufuatia vitisho hivyo vya Trump, akisema vita vya tatu vya dunia pekee ndilo jambo baya sana. Katika siku za hivi karibuni, Trump amezidi kuikosoa Kremlin juu ya kile anachokiona kama ukosefu wa maendeleo katika mazungumzo ya amani kati ya Moscow na Kiev. Wiki iliyopita, Trump na Putin walifanya mazungumzo kwa njia ya simu, ambapo walijadili njia za kufikia suluhu ya amani kwa mzozo wa Ukraine. Hii ni katika hali ambayo msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesistiza hivi karibuni kwamba hali ya mzozo wa Ukraine ni tata mno kiasi kwamba haiwezekani kupata mafanikio ya haraka kama vile Washington inavyotarajia. Trump ambaye amekuwa akijitambulisha kama mpatanishi wa amani, mara kwa mara ametamka nia ya kukomesha umwagaji damu unaoendelea katika vita hivyo vya zaidi ya miaka mitatu ambavyo sasa serikali yake inavitazama kama vita kati ya Marekani na Rasia. Mwezi uliopita, katibu wa baraza la usalama la Rasia Sergey Shoigu alionya kwamba ikilazimu, Mosco itatumia haki yake ya silaha za nyuklia katika kukabiliana na mashambulio ya nchi za magharibi. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika, tunasikika hivi sasa mubashara katika mikoa kadhaa ya Tanzania kama Singida, Tanga na vilevile vile Kigoma kupitia Redio Maarifa ya huko huko Tanga. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho sababu za kuimarika uhusiano wa Iran na Oman. Rais Masoud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekutana na Sultan Haitham bin Tariq wa Oman mjini Muscat na kujadiliana naye njia za kuimarisha uhusiano wa pande mbili. Dr Pezeshkian aliwasili Maskat, mji mkuu wa Oman, Jumanne ya jana kwa ajili ya kubadilishana mawazo na sultani wa Oman kuhusu masuala mbalimbali yakiwemo ya kuimarisha mahusiano na jirani huyo wa kusini mwa Iran na vilevile vile, diplomasia ya eneo ya Teheran. Katika kikao na Sultan Haitham bin Tarik wa Oman, Rais Pezeshkian amesisitiza utaarifu wa Iran wa kupanua ushirikiano katika nyuga zote na kusisitiza kuwa tuna uwezo ambao tunaweza kuutumia kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya kila mmoja wetu na mataifa mengine katika eneo. Katika hali kama hiyo, hakuna serikali ya kigeni itakayeweza kuyatishia mataifa ya Kiislamu. Katika mkutano huo, Pezeshkian amesisitiza haja ya kuwezesha mabadilishano ya kiuchumi na kibiashara na kupanua ushirikiano kati ya nchi hizi mbili katika nyanja za ulinzi na usalama. Rais wa Iran ametathmini nafasi ya Oman katika siasa za nje za Iran kuwa ya kistratejia na kusema Iran ina imani kamili na Oman. Uaminifu huu unaongeza majukumu ya pande mbili kwa ajili ya kuimarisha zaidi mahusiano na kufuatilia maelewano yaliyofikiwa. Sultani wa Oman pia amesema katika kikao hicho kwamba iwapo njia ya shughuli za wafanyabiashara itafunguliwa tutashuhudia uhusiano kati ya nchi hizi mbili ukiimarika pakubwa. Uhusiano kati ya bandari za Iran na Oman unapaswa kuendelezwa, na uwezo wa reli ya kaskazini na kusini wa Iran pia ni muhimu sana kwa Oman katika mtazamo wa kibiashara. Sultani wa Oman ameendelea kusema, kunapaswa kuwepo uungaji mkono mkubwa zaidi wa ushirikiano katika sekta ya nishati kati ya nchi mbili, na tunakaribisha ushirikiano wote na Iran, hususan katika nyanja za kijeshi na maslahi ya pamoja. Haitham bin Tarik, sambamba na kuthamini misimamo ya msingi na imara ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kuwatetea wananchi wa Palestina, amesema kusimama kidete kwa ajili ya haki za watu wa Palestina na kuwatetea raia wanaodhulumiwa ni jambo la thamani na la kupongezwa na Oman. Wakati wa ziara rasmi ya rais Pezeshkiani nchini Oman, hati kumi na nane za ushirikiano pia zimetiwa saini kati ya maafisa wa ngazi za juu wa nchi hizi mbili. Nyaraka hizi zilitiwa saini kati ya maafisa wa Iran na Oman kwa lengo la kurasimisha ushirikiano wa pande mbili na kupanua mahusiano katika nyanja za kisheria, kiuchumi, siasa, utamaduni, elimu, afya, ulinzi, vyombo vya habari, teknolojia, nishati na vilevile vile madini. Imetimia saa sita na robo dhuhuri hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na chambuzi nyingine nyingi unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za mitandao ya kijamii. Tutumie arafa au ujumbe mfupi katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama na ya kujumlisha plus 98 9035 065487. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Hii ni Redio Teharani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na ya yalivyotokea na, ya na kuombea amani, rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako, msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, huu ukiwa ni mfululizo wake wa kumi na tatu. Bila shaka ungali unakumbuka kuwa katika episodi ya 12 ya podkasti hii tulieleza kwamba katika kuchambua mchakato na mwenendo wa namna mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya mwaka 1979 yalivyotokea ni muhimu sana kubainisha mchango na nafasi ya makundi na matabaka tofauti ya kijamii katika mchakato wa kuhamasisha umma dhidi ya utawala wa Pahlavi. Katika mwendelezo wa kuzungumzia nafasi na mchango uliotolewa na makundi na matabaka mbalimbali mbali ya kijamii katika kufanikisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, katika episodi hii tutazungumzia mchango wa wafanyakazi wa vibarua katika mchakato huo. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Katika mfululizo uliopita tulieleza kwamba wanafunzi wa vyuo vikuu ni moja ya makundi muhimu na yenye taathira kubwa katika mabadiliko ya kisiasa. Hakuna shaka yoyote kuwa sambamba na wanachuo, inapasa tuashirie pia mchango wa tabaka la wafanyakazi wa vibarua wa viwandani katika harakati za upinzani zilizojiri katika nchi mbalimbali katika njia ya kifikra ya Umaksi, mapinduzi ya wa wafanyakazi wa vibarua ndiyo yanayohitimisha kutawala kwa ubepari na kuandaa mazingira ya kutawala jamii isiyo na matabaka ya kikomunisti. Karl Marx alikuwa akiamini kwamba unyonyaji wa kupindukia mpaka wa mabepari katika mifumo ya kibepari mwisho wake huamsha ghadhabu za vibarua zinazopindua na kuporomosha mihimili ya tawala za kibepari. Zaidi ya hayo, tajiriba ya nchi nyingi inaonyesha kuwa wafanyakazi wa vibarua ni moja ya matabaka yaliyo mstari wa mbele katika mavuguvugu ya upinzani na mapinduzi. Mengi hususan yaliyotokea katika nusu ya pili ya karne ya 20 katika pembe tofauti za dunia yalikuwa ni matunda ya mchango uliotolewa na wafanyakazi wa vibarua. Msukumo huo wa kiideolojia na kinadharia sambamba na tajiriba halisi ya kihistoria zinatuelekeza kwenye nukta muhimu sana, nayo ni kwamba vibarua wa viwandani wana nguvu kubwa ya kuongoza upinzani na uwasi dhidi ya mfumo wa kisiasa uliopo, hususan katika mifumo ya tawala ambayo ndani yake wafanyakazi wa vibarua huwa wanaandamwa na dhuluma na unyonyaji wa kupita kiasi. Katika mifumo kama hiyo, uelewa na mwamko wa wafanyakazi wa viwandani unaweza kusababisha mlipuko mkubwa dhidi ya mfumo wa kisiasa. Nukta moja ya kutafakariwa ni kwamba katika nchi nyingi, hata kama vibarua wenyewe hawatokuwa waongozaji wa mageuzi ya kimapinduzi, lakini inapotokezea mavuguvugu mengine ya kijamii yakaanzisha harakati ya upinzani, tabaka la vibarua huwa la mbele katika kujiunga haraka na harakati hiyo. Mfano hai wa hilo ni vuguvugu vugu la upinzani la mwaka 1968 nchini Ufaransa ambalo lilianzishwa na wanafunzi wa vyuo vikuu lakini likasambaa kwa kasi hadi kwenye sekta za wafanyakazi wa vibarua na kubadilika kuwa vuguvugu vugu kubwa na jumuishi la nchi nzima, likaiteteresha serikali ya wakati huo ya Ufaransa mpaka ikakaribia kusambaratika na kuanguka. Kwa hiyo katika hili tunaweza kuungana na Samuel Huntington, mwanafikra wa taaluma ya sayansi ya siasa wa Kimarekani, na kutamka kwa sauti moja kwamba ikiwa Ikulu ya rais ni nembo ya nguvu na mamlaka, basi tuna kila sababu ya kuzitambua jumuiya na vyama vya wafanyakazi wa vibarua kama nembo ya uasi. Mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 yaliyojiri nchini Iran yalikuwa matunda na matokeo ya maelewano na mashirikiano ya makundi na matabaka mbalimbali mbali ya jamii yaliyopambana dhidi ya utawala wa Muhammad Reza Pahlavi. Na katika muungano na ushirikiano huo, vibarua wa viwandani walikuwa na mchango muhimu. Kutokana na kuelewa na kutambua uwezo na nguvu kubwa ya tabaka la wafanyakazi wa viwandani katika kuanzisha na kushamirisha uasi na upinzani, Shah alifanya juhudi kubwa ili mbali na kudhibiti harakati za kisiasa za vibarua, kuwatumia pia kama kundi na tabaka la kujengea uhalali wa kisheria mfumo wa kisiasa uliokuwepo. Katika kitabu chake kiitwacho Jibu kwa Historia, alichokiandika mwaka mmoja au miwili hivi baada ya kupinduliwa utawala wake, Muhammad Reza Shah amejaribu kufafanua huduma mbalimbali mbali alizotoa kwa wafanyakazi wa vibarua. Ameashiria humo jinsi alivyojitahidi kuwapatia vibarua makazi na huduma za afya na kuwafanya wawe na hisa pia katika faida iliyotokana na uzalishaji wa viwanda na kuyaelezea hayo kama ushahidi wa maendeleo ya kiuchumi na kijamii waliopata wafanyakazi hao katika enzi za utawala wake. Hata hivyo, hatua hizo za Shah za kulifanya tabaka la wafanyakazi wa vibarua liridhike na utawala wake hazikumletea tija ya maana, na wafanyakazi wa kazi za viwandani wakageuka kuwa moja ya nguvu muhimu na athirifu katika kufanikisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Isisahaulike pia kwamba katika zama za utawala wa Pahlavi wa pili, tabaka la vibarua lilikuwa na likapanuka mno kutokana na kutekelezwa mipango ya kiuchumi na ustawi wa viwanda pamoja na mageuzi ya ardhi ambayo yalipelekea watu wengi kuhama vijijini na kuhamia mijini, na hilo ndilo lililopanua zaidi wigo wa wimbi la upinzani wa tabaka hilo. Kwa maneno mengine, ni japo kuwa japokuwa vugu vuguvugu la vibarua nchini Iran chimbuko lake lilianzia hata kabla ya utawala wa Pahlavi wa kwanza, yaani katika zama za Kajar, na wafanyakazi wa vibarua wakatoa wa mchango katika mabadiliko ya kisiasa na kijamii ya zama hizo kama wakati wa mapinduzi ya katiba katika mwaka 1905 au katika matukio ya baada yake, lakini katika kipindi cha ufalme wa Pahlavi wa pili, kutokana na kutekelezwa sera za ustawi wa viwanda kwa upande mmoja na kufanyika mageuzi ya ardhi kwa upande mwingine, idadi ya wa wafanyakazi wa vibarua iliongezeka sana katika jamii na kugeuka umati mkubwa uliokuja kujiunga na vuguvugu vugu la upinzani wa kisiasa. Katika jaribio la kuwadhibiti wafanyakazi wa vibarua na kuzuia kuibuka upinzani wa kisiasa wa tabaka hilo, Muhammad Reza Pahlavi alitumia mbinu tofauti ili kulitia mkononi tabaka hilo la kijamii. Alitekeleza sera na mikakati mbalimbali mbali, ili kuvidhoofisha vyama na jumuiya za wafanyakazi wa viwandani ambazo katika baadhi ya zama zilikuwa na nguvu kubwa. Moja ya mbinu hizo ilikuwa ni kutunga sheria ambazo ziliwafanya wafanyakazi wa vibarua wawe na hisa katika makampuni na viwanda. Akaitambua rasmi haki ya wafanyakazi hao kuwaanzisha vyama na jumuiya zao, na vilevile kuwapatia suhula mbali mbali za ustawi wa jamii, lakini akawatangazia vibarua kwamba ni marufuku na ni kinyume cha sheria wao kujishughulisha na harakati za kisiasa, hususan kufanya mgomo. Sambamba na hayo, Shah alichukua hatua ya kuanzisha jumuiya za wafanyakazi wa vibarua wa serikali ili kudhibiti vuguvugu la vibarua baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Agosti 1953. Jumuiya na vyama vya wafanyakazi wa vibarua viliwekwa chini ya udhibiti na usimamizi kamili wa serikali katika miaka hiyo, na kwa mujibu wa sheria za kazi, wajibu na majukumu ya jumuiya za vibarua ziliainishwa wazi, na wizara ya kazi ikawa ndiyo inayowaainishia taratibu za kuasisi jumuiya zao na namna zitakavyofanya kazi chini ya usimamizi na uangalizi wa wizara hiyo. Kwa mujibu wa takwimu zilizopo hadi Novemba 1972, jumuiya za wafanyakazi wa vibarua zilizojumuisha asasi 519 ziliundwa kwa kufuata takwa na kigezo kilichowekwa na serikali. Japokuwa jumuiya hizo hazikuwa na haki ya kuingilia masuala ya kisiasa kwa namna yoyote ile, lakini kivitendo zote ziligeuzwa kuwa nyenzo zilizokuwa mikononi mwa wizara ya kazi kwa ajili ya kushiriki kwenye matamasha na sherehe za serikali na hasa hasa baada ya kuundwa chama cha Rastakhiz, ambapo kuunga mkono mitazamo na mipango ya chama hicho ilikuwa moja majukumu ya majukumu yasiyotenganishika na yaliyofungamanishwa na jumuiya hizo. Kwa upande mwingine, shirika la intelijensia la SAVAK lilikuwa na usimamizi mkali juu ya shughuli za viwanda na harakati za wafanyakazi wa vibarua, na kila ilipolazimu lilichukua hatua za kukandamiza harakati hizo. Siasa na sera kuu za utawala wa Shah katika mwongo wa mwisho wa kuwepo kwake zilikuwa ni kuwanyamazisha wafanyakazi wa vibarua na kuwaweka mbali na siasa. Kwa sababu hiyo, uliwaamuru waajiri wasiwaachishe kazi vibarua hao na watenge fungu maalumu katika faida za kiuchumi wanazopata kwa ajili ya wafanyakazi wao kwa kuanzisha aina fulani ya suluhu, maridhiano na mapatano kati ya vibarua na wenye viwanda. Shah alifanya kila njia kuboresha maisha ya kiuchumi na kijamii ya wafanyakazi hao ili wasijishughulishe na siasa, na kwa njia hiyo kuweza kudhamini utulivu na uthabiti kwa ajili ya utawala wake. Lakini hatimaye hatua hizo za serikali sio tu hazikuwa na taathira ya kuvutia uungaji mkono wa wafanyakazi wa vibarua, lakini kutokana na kupanda gharama za maisha, kuongezeka idadi ya watu wasio na kazi, kupungua kima halisi cha mishahara na kushadidi mashinikizo ya kisiasa siku baada ya siku, yote hayo yalichanganyika na manung'uniko ya wafanyakazi wa vibarua na kuwafanya wajiunge na safu za wapinzani uga wafanyakazi wa vibarua na safu za maandamano ya mapinduzi. Chimbuko lake lilikuwa hali isiyoridhisha ya kiuchumi na kisiasa nchini, lakini tusisahau kwamba zilikuwepo pia sababu nyinginezo, hususan za kiutamaduni na kidini, ambazo zilichangia kuwahamasisha kisiasa wafanyakazi wa vibarua na kuwafanya wajiunge na vuguvugu la mapinduzi lililoongozwa na Imam Khomeini. Katika kipindi cha miaka ya kabla ya ushindi wa mapinduzi, wafanyakazi wa vibarua wa Iran hawakulalamikia hali mbaya tu ya kiuchumi na kisiasa, lakini walionyesha wazi pia kutoridhishwa kwao na sera za kiutamaduni za Shah. Idadi kubwa ya wafanyakazi hao ambao walihama vijijini na kuhamia mijini kutokana na athari za utekelezaji wa mpango wa mageuzi ya ardhi walikuwa watu walioathiriwa na utamaduni wa jadi uliokuwa umetawala katika maisha ya vijijini, hususan imani na itikadi za kidini, na walikuwa wakiwapa heshima kubwa mashehe na viongozi wa dini. Kwa sababu hiyo, kulikuwepo na mpasuko mkubwa kati ya utamaduni wa tabaka la wafanyakazi wa vibarua na utamaduni uliokuwa ukisimamiwa na kupigiwa chapuo na mfumo tawala wa kisiasa nchini. Kwa kutoa mfano, wafanyakazi wa vibarua walikuwa wakilipa umuhimu mkubwa vazi la staha la wanawake la hijabu na walikuwa wakizipinga sera za utamaduni wa Shah zilizokuwa zikieneza uondoaji wa vazi hilo. Wafanyakazi wa vibarua walikuwa na ghera na uchungu wa dini na hawakufurahishwa na sera za utawala za Shah za kufuta athari za kidini, na ndiyo maana Uislamu wa kisiasa uliokuwa ukihubiriwa na kuenezwa na Dakta Ali Shariati haukuwavutia watu wa tabaka la wasomi na wa vyuo vikuu pekee, bali ulikubaliwa pia na wananchi wengi wa kawaida likiwemo tabaka la wafanyakazi wa vibarua wafanyakazi hao wa viwandani waliuangalia Uislamu wa kisiasa kama itikadi na ideolojia ambayo ingeweza kuzikabili na kuzipiku sera za kiutamaduni za utawala uliokuwepo, na vilevile waliuchukulia kuwa ni kigezo na ruwaza ya kufuata kwa ajili ya kuishi maisha ya kiimani na kidini. Kutokana na miji kukua na kupanuka kwa kasi, tabaka la wafanyakazi wa vibarua, hasa la wahamiaji waliotoka vijijini lilipatwa na hali fulani ya mkanganyiko wa kifikra na kiutamaduni. Na kwa wao, Uislamu wa kisiasa ulikuwa kimbilio la kuwapatia utulivu wa kiimani na kiroho, na ndiyo maana kambi na vituo vya upinzani vya kisiasa vya wafanyakazi wa vibarua havikuwa viwandani na kwenye ofisi tu za vyama na jumuiya za wafanyakazi hao, lakini hata misikiti na hafla za kidini zilitambulika kama vituo vya uhamasishaji wa kisiasa wa wafanyakazi wa vibarua. Sambamba na hayo, maulamaa wana mapambano ambao walikuwa na uelewa wa hisia za kidini za wafanyakazi wa vibarua walipaza sauti kuzungumzia matatizo ya viwandani mwao na huku wakitilia mkazo makabiliano na mgongano uliokuwepo kati ya mtindo wa maisha wa tabaka la wafanyakazi wa vibarua na ule wa kigezo kilichowekwa na utawala wa Shah. Walifanya juhudi kubwa za kuwahamasisha na kuwaunganisha wafanyakazi hao na wimbi la mapinduzi na kukubali uongozi wa Imamu Khomeini na vuguvugu la kisiasa lililokuwa likiendeshwa chini ya uongozi wake, msimu wa mapukutiko wa mwaka 1978 na ulikuwa uwanja wa makutano na kuchanganyika pamoja, malalamiko na manung'uniko ya kiuchumi na kiajira ya wafanyakazi wa vibarua na yale ya kidini, kiutamaduni na kiutambulisho ya wananchi wa tabaka hilo yaliyojiakisi kwa sura ya maandamano ya kisiasa hasa hasa migomo mikubwa iliyofanyika nchini. Imam Khomeini alitambulika kama marjaa wa kidini na kimadhehebu na mpaza sauti ya kutetea uadilifu na haki za kijamii zilizosahaulika za wafanyakazi wa vibarua. Imam alikuwa akizungumzia kutekelezwa uadilifu wa kijamii na akawahamasisha wafanyakazi wa vibarua kujiunga na vuguvugu -vugu la umma wa mamilioni ya wananchi, na kwa njia hiyo wafanyakazi hao wa viwandani wakaweza kutoa mchango mkubwa katika kuporomosha utawala wa Shah na kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu. Mpenzi msikilizaji, episodi ya 13 ya podkasti ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea inakomea hapa. Nakushukuru kwa kuwa nami kuanzia awali hadi tamati yake, na nakuaga huku nikikutakia kila la kheri maishani. Haya ni matangazo ya Jumatano mchana ya redio Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi na kukumbusha kwamba bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie ujumbe kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 98 935648. Karibu sasa tuangazie machoto magazetini. Udunduzi wetu wa magazeti ya afrika mashariki unaanzia nchini Kenya, na kichwa kikuu cha habari katika gazeti la Taifa Leo kinasema washauri haramu likitupasha zaidi. Kuhusiana na habari hili, linaandika wakili wa Nairobi Bwana Suyenka Lepa amewasilisha kesi mahakamani akiomba amri ya kuwashurutisha washauri wa rais William Ruto warejesha mamilioni ya pesa walizolipwa kama mishahara na marupurupu wakisema uteuzi wao ulifanywa kinyume cha sheria. Habari zingine zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema Kabila ahepa Kinshasa na kutua Goma, utata kuhusu mali ya Kibaki, na wezi waandaa karamu ya sakramenti na divai. Habari kuu katika gazeti dada la Daily Nation ina kichwa cha maneno kisemacho wagonjwa watelekezwa ni kufuatia mgomo wa madaktari. Habari ninayodondoa katika gazeti la The Star inasema Moroko yaahidi kuongeza uagizaji wa bidhaa za kilimo za Kenya ikiwa ni pamoja na chai na kahawa katika mafanikio makubwa yanayolenga kukabiliana na kukosekana kwa usawa wa kibiashara kati ya nchi zote mbili. Habari nyingine katika gazeti hili inasema gavana wa Meru Isaac Mutuma amezua mjadala baada ya kumwomba rais William Ruto kuruhusu wakazi wa kaunti hiyo na wa Kenya kukamua maziwa ya tembo na twiga kama njia ya kufaidika na wanyamapori ambao mara nyingi husababisha uharibifu katika jamii za eneo hilo. Haya. Hayo yakiwa ni ya Kenya ama huko nchini Tanzania, naanza na gazeti la Nipashe na baadhi ya habari zake zinasema migogoro ya ndoa janga, mashauri tisini na saba elfu yapokewa wizarani kusaka suluhisho, baadhi ya shindikana yapelekwa mahakamani kwa hatua ya talaka. Mtoto wa waziri kupewa mkopo wa elimu ni wizi. Tulia, nataka taifa liombewe kabla ya uchaguzi mkuu na serikali yapeleka bilioni 669 madaraja na barabara za kusini na ilishika. Sasa gazeti la Zanzibar Leo na baadhi ya habari zake zinasema: mahujaji zaidi ya milioni moja wawasili Saudia, ZEK ya wasisitiza wapiga kura kuhakiki taarifa, waziri akaribisha wafanyabiashara Japan kuwekeza Zanzibar na serikali kuweka bei elekezi nishati ya gesi. Kwa upande wake, Tanzania Leo sauti ya mtanzania limetawaliwa katika ukurasa wake wa mbele na habari zisemazo machinga wabeba ajenda ya Samia, upandikizaji figo mkubwa wa Afrika kufanyika Dodoma, na ndoa zaendelea kuikoroga jamii, migogoro 97,000 yasajiliwa nchini kwa mwaka mmoja, mingine 15,400 yashindikana, talaka 675 zikisajiliwa. Habari zinazotamalaki katika ukurasa wa mbele wa Majira, gazeti huru la kila siku zinasema bilioni 28 kujenga kituo cha upandikizaji figo Tanzania. Samia apeleka bilioni 669 za barabara na madaraja. Kusini serikali iandika rekodi mafanikio elimu ya juu na daa yavuka lengo makusanyo ya maduhuli. Na hitimishia nchini Uganda. Nikianza na gazeti la Daily Monitor ambalo limeakisi kwa mapana na marefu radio mbalimbali za Waganda kuhusiana na tamko la rais Museveni la kuwaomba msamaha wananchi wa nchi hiyo. Rais Museveni na mkewe wameomba radhi katika tukio ambalo ni nadra sana, na kukubali kutokea kwa makosa ya hapa na pale katika mkutano uliofanyika katika uwanja wa uhuru wa Kololo, viungani mwa jiji kuu Kampala. Daily Monitor linaandika, Waganda wawaambia akina Museveni, kuomba msamaha hakuna maana bila mabadiliko na kuchukua hatua limeandika. Pia maelezo kuhusiana na jinsi raia wa Uganda anavyowekeza au anavyoweza kujiandikisha kwa ajili ya kitambulisho cha taifa. Kadhalika limeandika, mkaguzi mkuu wa serikali ataja wilaya ambazo ni vinara wa ufisadi. Gazeti la Independent limeandika, naibu mkuu wa majeshi ya ulinzi, Luteni Jenerali Sam Okiding, amekionya kikosi cha ulinzi cha wananchi wa Uganda UPDF nchini Somalia dhidi ya kucheleweshwa uamuzi dhidi ya kundi la kigaidi la Alshabab. Hii ni Redio Teheran. Baadhi ya maoni yako mpenzi msikilizaji nitayasoma baada ya kudurusu historia. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe mosi mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 28 Mei mwaka 2025 Miladia. Siku kama heleo miaka 1444 iliyopita, binti wa Mtume Muhammad alayhi wa muhammad sallam, Fatimatu Zahra alaihi wassalam alifunga ndoa na Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam. Bibi Fatima alikuwa mwanamke mwema aliyejipamba kwa sifa zote nzuri, ambaye alichumbiwa na shakhsia wakubwa na watu mashuhuri wa zama hizo. Hata hivyo, Mtume sallallahu alayhi wa sallam alikuwa akiwaambia wachumba hao kwamba swala la kuolewa Fatima liko mikononi mwa Mwenyezi Mungu. Hatimaye Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam alikwenda kwa Mtume na kumchumbia Bibi Fatima alaihi alaihsalam, na baada ya kushauriana na bintie Mtume alikubaliana na ombi la Ali na kuwafungisha ndoa. Baada ya kufunga ndoa, watukufu hao wawili waliishi maisha ya watu wa kawaida, lakini yaliyojaa upendo, maswala ya kiroho na maadili ya Kiislamu. Watukufu hao wawili waliipa jamii ya mwanadamu watu adhimu wa na kamili kama Imam Hasan, Imam Husein na Bibi Zeinab alaihimsalam. Ali na Fatima alaihimasalam walikuwa kigezo bora cha mwanadamu kamili. Miaka 860 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Ibni Abi Alhadid, alim na mwanahistoria mkubwa wa Kiislamu Abu Hamid Abdul Hamid bin Muhammad Madayini, maarufu kwa jina la Ibn Abil Hadid Mutazil, ni mmoja wa wanazuoni wakubwa wa Mutazila, faqihi, mshairi, mwanafalsafa na mwandishi. Kitabu chake cha sherhe ya Nahjulbalagha, ambacho kimempatia mashuhuri zaidi, kinadhihirisha mapenzi yake makubwa kwa Amirul Muminin Ali bin Abi Talib alaihi salam na familia ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita sawa na tarehe 28 Mei mwaka 1964 Jumuiya ya nchi za Kiarabu iliafikiana na fikra ya kubuniwa harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO, ambapo mwanzoni ili zijumuisha harakati nane za mapambano pamoja na idadi kubwa ya taasisi za kielimu, kijamii, kitiba, kiutamaduni na kifedha. Mwaka mmoja baadaye, tawi la kijeshi la Fatah ambalo lilikuwa na wanachama elfu kumi likaanzisha shughuli za kupigania ukombozi wa Palestina mwaka elfu moja mia tisa sabini na nne PLO ilikubaliwa kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Mataifa ambapo kufikia mwaka elfu moja mia kenda themani na mbili ilikuwa imeanzisha uhusiano rasmi na zaidi ya nchi mia moja za dunia. Taratibu, PLO ilianza kupoteza mwelekeo wa wake wa kupambana kijeshi na utawala ghasibu wa Israel ambapo kufikia mwaka elfu moja mia kenda tisini na tatu ikiongozwa na Yasir Arafat ilikubali kuutambua rasmi utawala huo kwa kutia saini mapatano ya Oslo hapo mwaka 1993. Na, na siku kama ya leo miaka 34 iliyopita sawa na tarehe 28 Mei mwaka 1991, utawala wa kikomunisti wa Menjistu Haile Mariam ulisambaratika nchini Ethiopia na kupelekea mtawala huyo dikteta kukimbia nchi. Ethiopia ni moja ya nchi kongwe zaidi barani Afrika na wakati mmoja ilikuwa sehemu ya utawala wa kifalme wa Misri ya kale tokea karne ya 16 miladia. Wakoloni wa Ureno, Uingereza na Italia walifanya juhudi kubwa za kuikoloni nchi hiyo kwa lengo la kupora utajiri wake, lakini bila mafanikio makubwa. saa saba kasorobo dhuhuri, hapa jijini Tehran. Historia hiyo hapa Iran, leo ni siku ya ndoa. Lakini takwimu hizo aa, za talaka na migogoro ya ndoa huko Tanzania zinatisha. Nisome ni hapa maoni mawili matatu. Mpenzi msikilizaji, kama nilivyokuahidi, Jumanne Hussein akiwa Dar es Salam, Tanzania, anasema asanteni kwa taarifa zenu nzuri. Asante sana kwa kufuatilia. Shimbi Juma Shimbi akiwa Mwanza huko huko Tanzania anaandika mashallah. Taban anarejelea klipu hiyo ya kari wa kimataifa kutoka Iran, Hamid Shakir Nejad aliposoma kwa namna ya kuvutia mno, mkoani Tanga Tanzania na kupelekea uwanja uzizime kwa hamasa. Asante sana Shimbi ukiwa hapo Mwanza. Sherali Fazel akiwa Dar es Salam, Tanzania, anasema kwa nini wa Magharibi waweze kurutubisha urani, ambayo historia yao imejaa mauaji ya kimbari, lakini taifa lenye maadili ya kibinadamu yeti haiwezi kufanya hivyo. Sherali huyo anashangaa. Akiwa Da, Yahya Hasan anasema shukran kwa taarifa. Yahya Hasan huyu anatuma ujumbe huu kutoka wapi vile kutoka Tanzania, lakini ajasema sehemu gani Tanzania. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Asante sana pia, Mbarak Mtila, ukiwa hapo Tegeta, Dar es Salaam, Tanzania. Ndio kwa kufuatilia matangazo. Naona ujumbe wako mrefu kidogo, nadhani atakuwa anazungumzia. Leo ni tarehe ishirini na tisa Dhulqaada, nadhani ya jana hii maana leo ni tarehe mosi Dhulhija. Sante sana hata hivyo, kwa ujumbe wako huo. Bin Toha Al Junaid anatuandikia shukran, akiwa Bumbwini, visiwani Zanzibar. Abdallah Ali Makajura anatushukuru kwa habari pia, akiwa Tabora huko huko Tanzania. Maoni ni mengi, lakini ndio hivyo tena, muda umenipa kisogo. Moja kwa moja nikusome habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayid Abbas Arakchi ameonya kwamba hakutakuwa na msingi zaidi wa mazungumzo kati ya jamhuri ya Kiislamu na Uingereza ikiwa London inaitaka Tehran isitishe kabisa shughuli zake za amani za kurutubisha urani. Zaidi ya watu 170 wameripotiwa kufariki dunia kutokana na ugonjwa wa kipindupindu ndani ya wiki moja katika nchi ya Sudan iliyogubikwa na mapigano kwa zaidi ya miaka miwili sasa. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetoa mwito kwa Wapalestina, Waarabu, Waislamu na watu huru kote duniani kushiriki katika harakati za kimataifa na maandamano ya ghadhabu za kimataifa kuadhimisha a siku mia sita za mauaji halaiki dhidi ya watu wa Gaza. Majaji na mawakili mia nane, ingereza, wa Uingereza wametoa mwito wa Israel kufukuzwa katika Umoja wa Mataifa. Na Rasia imejibu mapigo baada ya Trump kumtishia nyao Rais Putin iti anacheza na moto. Sina la ziada ila kukutakia mchana mwema. mimi ni Hussein Hassan, kwa heri.