Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Bila shaka Mwenyezi Mungu amekunusuruni katika mapigano mengi na siku ya Hunaini pia, ambapo wengi wenu ulikupandisheni kichwa, lakini haukufayini chochote, na ardhi ikawafinywu juu yenu, ingawa ilikuwa yenye wasaa. Kisha mkageuka mkarudi nyuma mna kimbia. Kisha Mwenyezi Mungu akateremsha wa utulivu wake juu ya mtume wake na juu ya walioamini, na akateremsha majeshi ya malaika ambayo hamkuyaona na akawadhibu wale waliokufuru na hayo ndiyo malipo ya makafiri. Bismillahi rahmani rahim. Habari za asubuhi mpenzi msikilizaji popote pale ulipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumatano tarehe mosi mfunguo tatu Dhulhija mwaka elfu moja mia nne na arobaini na sita kwa kalenda ya Kiislamu sawa na tarehe ishirini na nane Mei mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladia. Tunasikika kupitia satelit na intaneti. Anuanetu ya intaneti ni Parstoday ir sw. Barua pepeto email ni Swahili radio tirib ir. Tunasikika pia katika masafa ya fm kupitia maarifa fm sauti so umoja wenye makao yake katika jiji la tanga ambapo mbali na tanga tunasikika pia katika miji mingine kama lindi mtwara kigoma mwanza singida tabora na shinyanga mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kama ambavyo maarifa fm inasikika pia katika kingamuzi cha azam hivyo huko pia mnaweza kutufuatilia mubashara kabisa. Ama asubuhi hii katika meza matangazo ya radio Tehran, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa nimekuandalieni kipindi maalum kitakacho kujieni kwa mnasaba wa uh, ibada tukufu ya hija. Baada ya hapo, tutakuwa na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, sayansi na teknolojia mpya, na makala yaliyo katika historia. Ni Redio Teheran na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Zatiliana za saini hati 18 za mikataba ya ushirikiano. WFP asema watu milioni 10 wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula DRC. Na Ubelgiji asema ni mambo gani mengine ya kutisha lazima yatokee Gaza hata eh, tuyaite ni mauaji ya kimbari. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Omani zimetiliana saini y hati kumi na nane za mikataba ya ushirikiano katika nyanja mbalimbali katika ziara rasmi ya Daktar Masud Pezeshkian, rais wa Iran mjini Maskat siku ya Jumanne jana. Hati kumi na nane za ushirikiano kati ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na Oman zilitiwa saini mbele ya sultani Haitham bin Tariq na rais Pezeshkian. Nyaraka hizo zitakuwa msingi wa kuimarisha uhusiano kati ya nchi mbili hizo katika nyanja za kisheria, kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni, elimu, afya, ulinzi, vyombo vya habari, teknolojia, nishati na madini. Wakati huo huo, rais Masudi Pezeshkian amesema Teheran inathamini jukumu amilifu na la kujenga la Oman katika mchakato wa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ya Iran na Marekani na inatumai kuwa yataleta matokeo mazuri. Daktari Pezeshkian amesema hayo katika mazungumzo yake na Sultan Haitham bin Tarik wa Oman mjini Maskati hapo jana akisisitiza nafasi ya kimkakati ya Umani katika sera ya kigeni ya Iran. Pezeshkian amesema Tehrani na imani kamili na Uman, na uaminifu huu unaweka wajibu wa pamoja wa pande zote mbili za kuimarisha uhusiano. Rais Pezeshkian amesema Irani iko tayari kuinua ushirikiano no na Oman katika nyanja zote akiamini kuwa nchi hizo mbili zina uwezo ambao unaweza kutumika kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya kila mmoja na mataifa mengine katika eneo. Mkuu wa majeshi ya Iran amesema kuwa vikosi vya kijeshi vya Iran na Pakistan vimeazimia kwa dhati kupambana na kutokomeza ugaidi katika mipaka ya pande zote mbili. Meja Jenerali Muhammad Bakiri amesema hayo hapa mjini Teheran katika mazungumzo yake na Asim Munir, mkuu wa majeshi ya Pakistan. Katika kikao hicho sanjari na kumkaribisha Marshal Asim Munir na ujumbe aliyoambatana nao, meja jenerali Bakiri amesisitiza kuwa shauku na mtazamo wa kimkakati wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Irani kwa nchi ya Pakistani ni wa kina na wakudumu. Amesema nchi hizo mbili, yani Irani na Pakistani, zimeazimia kutokomeza ugaidi katika pande zote mbili za mipaka na uratibu kati ya majeshi ya nchi hizo mbili kuhusu udhibiti wa mipaka umekuwa wa ufanisi na wa thamani, na ushirikiano huu unapaswa kukuzwa. Meja Jenerali Bakiria amesema safari ya mwaka jana katika nchi rafiki na ndugu ya Pakistan iliambatana na ukarimu na kumbukumbu kumbu nzuri sana, na vikosi vya jeshi vya nchi hizo mbili vinapaswa vina kudumisha na kuboresha ushirikiano wa kijeshi na kiulinzi katika ngazi zote. Kwa upande wake Marshal Asim Munir, mkuu wa majeshi ya Pakistan, sanjari na kushukuru kwa mapokezi na ukarimu mkubwa wa nchi na vikosi vya jeshi la Iran, amesisitiza juu ya kuimarisha ushirikiano na kuboresha kiwango cha maingiliano kati ya vikosi vya jeshi vya Iran na Pakistan. Mnaendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji, Maxim Prevot, ameulaumu vikali Umoja wa Ulaya kuhusu mauaji ya kimbari ya Israel huko Gaza, akisema hali ya sasa imevuka ghadhabu ya kimaadili na sasa inahitaji hatua madhubuti za adhabu. Akizungumza na gazeti la Flemish Humo, Prevot alikiri kwamba alipokuwa akizungumza katika hali ya kibinafsi, anaamini kinachotokea Gaza kinakaribia sana mauaji ya halaiki akihoji sijui ni mambo gani mengine kutisha, ya kutisha yanapaswa kutokea kabla ya kuthubutu kutumia neno hili. Hii ni mara ya kwanza kwa waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji aliyeko madarakani kutumia lugha kama hiyo hadharani, akiweka sawa na wanasiasa wengine mashuhuri wa Ubelgiji ambao wameita mauaji ya kikatili ya utawala wa Israel. Matamshi hayo ni ishara ya kuongezeka kasi ya kushadidi kwa wito ndani ya Umoja wa Ulaya kutathmini upya uhusiano wake na utawala wa Israel. Matamshi ya Prevot yanazidisha mgawanyiko wa kisiasa nchini Ubelgiji, ambako vyama vya Voreit na CDV vimekubali neno mauaji ya halaiki, wakati vyama vingine kama MR na NVA vimekataa kabisa. Jadala huo unaonyesha kuwekwa haja zaidi ya Umoja wa Ulaya kuangalia upya ushirikiano wake wa kisiasa, kiuchumi na kijeshi na utawala wa Israel unaofanya mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Barani Afrika, shirika la mpango wa chakula duniani WFP limesema watu milioni 28 sasa Wanakabiliwa na balaa njaa kali katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ripoti ya WFP inaeleza kuwa mashariki mwa DRC zaidi ya watu milioni kumi katika mikoa ya Ituri, Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Tanganyika wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Shirika la mpango wa chakula duniani linatoa wito kwa jamii ya kimataifa kusaidia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nchi inakabiliwa na mzozo wa chakula ambao haujawahi kushuhudiwa. Karibu watu milioni 28 wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula, idadi ambayo haijawahi kufikiwa na ambayo inaendelea kuongezeka. Katika kipindi cha miezi mitatu pekee, watu wengine milioni mbili na nusu wamekumbwa na njaa Anaonya mkurugenzi wa kikanda wa WFP Eric Pedeson, hasa mashariki mwa nchi katika mikoa iliyoathiriwa na mzozo. Takwimu zinatisha: watu milioni kumi wana uhaba mkubwa wa chakula katika mikoa minne tu ya mashariki mwa DRC, Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, Ituri na Tanganyika, na zaidi ya asilimia tisini ya kaya katika Kivu Kaskazini na Kusini hazina chakula cha kutosha na zinalazimika kupunguza ukubwa na idadi ya milo yao na kujinyima chakula chenye lishe bora. Akizuru Goma wiki iliyopita, Eric Peterson alieleza kwamba wanakimbizana na wakati ili kumaliza tatizo hili, anahitaji zaidi ya dola za Kimarekani milioni mia nne ili kuendelea na shughuli zake za dharura hadi mwezi Oktoba mwaka huu. Na mataifa masikini duniani sasa yanakabiliwa na wimbi kubwa la madeni ya China na kuyaweka katika hali mbaya kutokana na kulemewa na madeni hayo. Ripoti iliyochapishwa na shirika la kimataifa nchini Australia limetaja hali ngumu ya kiuchumi inayoyakabili mataifa masikini duniani kutokana na mzigo wa madeni ya China ambayo mwaka huu 2025 yamevunja rekodi. Taasisi ya Lowli inayofuatilia kiwango cha madeni ulimwenguni imesema katika ripoti yake kwamba mradi wa miundombinu wa China maarufu kama BRI uliotoa mikopo mikubwa kwa ajili ya ujenzi wa bandari, reli, barabara na majengo katika mataifa ya Afrika, Asia na Pacific umesababisha kiwango kikubwa cha madeni kwa mataifa hayo yanayoendelea. Mzigo huo wa madeni umekuwa na taathira mbaya kwa uchumi wa baadhi ya mataifa hayo, ambayo sasa yanalazimika kujikita katika kulipa madeni hayo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, ndani ya mwongo huu, China itakuwa mnufaika mkubwa zaidi wa kukusanya madeni yake badala ya kuwa mwekezaji kwenye mataifa hayo huku nchi zilizokopeshwa zikiingia kwenye wimbi kubwa la ufukara kutokana na kulipa madeni hayo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Ma mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho radi ya mali za kinduma kwili kwa jinai za Israel, kuanzia maandamano ya wananchi hadi kimya cha tawala. Wiki ya mwisho ya mwezi Mei mwaka huu imekuwa nukta ya kuanzia mabadiliko katika mchakato wa kueneza hasira na ghadhabu za walimwengu dhidi ya jinai za utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza. Siku za Jumamosi na Jumapili za wiki iliyopita zilishuhudia miji ya Ulaya kutoka London na Berlin hadi Roma, Madrid na Paris ikiwa uwanja wa maandamano makubwa ambayo pamoja na kuwepo kwa mamia maelfu ya waandamanaji, kwa mara nyingine tena kulirejesha suala la Palestina kwenye moyo wa maoni ya umma wa Ulaya. Lakini kinachotofautisha maandamano haya na mawimbi yaliyotangulia si tu kiwango na mwendelezo wake, bali pia ni kina cha mgogoro unaokabili dunia mgogoro ambao katu hauwezi tena kufunikwa na kauli za kidiplomasia zisizo na maana na taarifa za kuonyesha wasiwasi za nchi mbalimbali ambazo kimsingi ni za kinduma kuili na kinafiki. Katika muktadha wa wimbi hili la maandamano, ukanda wa Gaza umekuwa alama kamili ya mateso a mwanadamu ripoti zinazochapishwa na Umoja wa Mataifa, Shirika la Kimataifa la Msalaba Mwekundu na mashirika ya haki za binadamu kama vile Human Rights Watch na Amnesty International zinaelezea kwa uwazi hali ya sasa kama janga la kibinadamu lisilo na kifani, na zaidi ya watu elfu hamsini na tatu wameuawa washahidi, huku sehemu kubwa wa wahanga hao wakiwa ni wanawake na watoto. Miundombinu muhimu kama vile hospitali, skuli, makazi na vituo vya misaada vimekuwa vikilengwa moja kwa moja na mashambulizi au vimelemazwa kutokana na kuzingirwa kabisa. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, katika taarifa yake nadra, sio tu kwamba alitumia neno mauaji ya raia katika kiwango cha viwanda, lakini pia alionya kwamba kuendelea kwa hali ya sasa kutamaanisha kifo cha polepole pole cha taifa. Kinachofanya hali hii kuwa ya kushtua zaidi ni kukiri baadhi ya vyombo vya habari na wataalamu wa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, ukweli ambao hadi hivi sasa ulikuwa ukionyeshwa tu na taasisi za Palestina na wanafikira huru wa dunia. Magazeti kama vile Haaretz yamezungumzia waziwazi wazi, kuhusu usafishaji wa kikaumu kuwahamisha kwa nguvu na kwa umati watu na hata mauaji ya kimbari. Baadhi ya maafisa wa zamani wa kijeshi wa utawala wa kizayuni pia wamesisitiza bayana kwamba kinachoendelea huko Gaza, operesheni ya kijeshi tena, si operesheni ya kijeshi tena, bali ni uharibifu unaolengwa na, na miundombinu ya kijamii na kibinadamu ya wakazi milioni mbili. Hatua ya maafisa waandamizi wa kijeshi wa, wa Israeli ya kutumia mara kwa mara ibara kama kizimba cha kibinadamu, usafishaji wa kiusalama na eneo lisilo na mukawama, ni ushuhuda wazi wa mauaji ya kimbari na uhalifu wa kivita katika ukanda wa Gaza. Hata hivyo, radiamali za serikali za Ulaya zinabaki katika kiwango cha chini cha maadili wajibu wa kibinadamu. Umoja wa Ulaya umekuwa mfano thabiti katika kukabiliana na jinai za Israel katika miaka ya hivi karibuni. Taarifa za kulaani kwa maneno matupu tu zikiambatana na kukataa kuchukua hatua yoyote ya kivitendo dhidi ya Israel ni ithibati tosha madai haya. Ujerumani, Ufaransa na Italia zinaendelea kuiuzia silaha Israel kwa kisingizio cha haki ya kujilinda. Israel Uingereza licha ya kulaani kine, kinembo na kimaonyesho inazuia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kupitisha azimio lolote la kisheria dhidi ya Israeli. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Katika siku hizi tunashuhudia taswira ya mjumuiko wa watu katika ardhi takatifu za Makka na Madina waliofunga safari kuelekea katika kibla cha nuru na wote kwa pamoja pembezoni mwa Alkaaba wakiwa wanamtukuza Mola Muumba kwa kusema Labbaik Allahumma labbaik labbaik la sharika lak labbaik innal hamda wan ni'mata laka wal mulk la sharika lak wa la. Wapenzi wasikilizaji, Waislamu wanaotekeleza hija wanapaswa kuwa na ujuzi kamili kuhusu ibada hii tukufu ili wasitekeleze amali za hija pasina kuwa na maarifa. Kuifahamu kwa njia sahihi ibada tukufu ya hija humwezesha hujaji kupata mwongozo kuhusu hakika na ukarimu wa Mola Muumba, na hivyo kuimarisha raghaba yake katika utekelezaji wa ibada hiyo. Endeleeni kuwa nami basi kusikiliza niliyokuandalieni katika kipindi hiki maalumu kitakachozungumzia suala la ihram katika ibada tukufu ya hija. Wakati wa kuvaa ihramu, hujaji anapaswa kusafisha nia yake na hivyo kutekeleza ibada hii kwa ajili ya Mwenyezi Mungu pekee. Aidha, anapaswa kuondoa hisia zote za kuwa mbora zaidi ya wengine katika masuala ya kidunia. Katika ibada ya hija tunashuhudia watu ambao wote kwa pamoja wamejifunga vazi jeupe ambalo halijashonwa, wote kwa pamoja wakiwa mbali na vitu na masuala ya kidunia, wanaizunguka Alkaba wamefika hapo kuitikia mwito wa Mwenyezi Mungu ambaye katika Kurani tukufu sehemu ya aya ya 97 ya Suratu Al Imrani anasema "Na kwa ajili ya Mwenyezi Mungu imewajibikia watu wa hiji kwenye nyumba hiyo kwa yule awezaye njia ya kuendea." Kabla ya kuvaa ihramu, hujaji anatakiwa kufanya ghusli maalumu. Kwa hakika ghusli au josho hilo linaleta utakasifu. Hekima ya ihramu ni kuwa wakati hujaji anapofika katika sehemu ijulikanayo kama miqat, anaanza kutafakari kuhusu ni vipi aingie katika eneo takatifu la Mwenyezi Mungu na kutekeleza yote ya mpasayo katika hija. Hapo anaweka nia ya kutekeleza amali zake kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Imamu Jafar Sadiq alayhi ssalam amenukuliwa akisema kuwa muhurimu ni kujiepusha na kila jambo linalokuweka mbali na Mwenyezi Mungu na kukufanya usimche. Hija ni ibada iliyo na amali mbalimbali mbali zenye taathira za ajabu. Ibada ya hija ni kiunganishi baina ya dunia na akhira. Katika ibada hii mwanadamu anajitayarisha kukubali na kufahamu ukweli kuhusu mkusanyiko wa siku ya Kiama. Katika mazingira ya kawaida, safari ya kimaanawe ya hija hufanyika baada ya mtu kuaga familia na aghlabu ya mahujaji husafiri kutoka miji na nchi za mbali. Kwa hakika, safari hii ni mithili ya safari ya kuelekea ulimwengu wa malakuti. Kuvaa vazi jeupe la ihramu na kujiunga na halaiki kubwa ya watu wavaao vazi hilo, sambamba na kutekeleza amali mbalimbali za hija, ni tukio linaloshabihiana na siku ya Kiama. Ili mahujaji waweze kuhisi athari ya kina kuhusu hija, hutakiwa kubadilisha hali yao ya kidhahiri na kuondoka katika mazingira ya kidunia. Yule mwenye kuvaa ihramu anapaswa kuingia katika maeneo matakatifu na awe na tabia inayoenda sambamba na hadhi ya eneo alilofika. Ni kwa sababu hiyo ndipo Imam Sajjada alaihi ssalam wakati alipokutana na mtu ajulikanaye kwa jina la Shibli, ambaye baada ya kuhiji alifika mbele ya mtukufu huyo, ambapo imamu alimuuliza: Je, umetekeleza hija? Akasema: Ndiyo, ewe mwana wa mtume wa Mwenyezi Mungu. Imamu akasema: Je, ulifika katika miqati na kutoa nguo zako zilizoshonwa na kufanya ghusli? Shibli akajibu kwa kusema ndiyo. Imam akamuuliza je, wakati ukiwa miqat ulifanya nia ya kujivua nguo za maasia na ukaidi, na badala yake ukavaa vazi la utiifu kwa mwenyezi Mungu? Shibli akajibu kwa kusema la. Imamu akamuuliza tena, wakati wa kufunga mkataba wa hija, je, ulikusudia kuwacha mkataba wowote usiokuwa wa, usio wa mwenyezi Mungu? Shibli hapo pia akajibu la, naye Imam akamwambia hukuvaa ihramu, hukutakasika na wala hukutia nia ya hija. Mambo ambayo ameharamishiwa aliyevaa ihramu humwezesha mwanadamu kuimarisha uwezo wake wa kupambana na matamanio ya nafsi. Kwa mfano, mambo yaliyoharamishwa wakati wa ihramu kama vile marufuku ya uwindaji, kusema uongo na mabishano ni mambo ambayo mwanadamu akijizuia nayo kuyafanya huweza kufika katika hali ya juu ya utukufu. Iwapo tutachunguza falsafa na sababu ya kuharamishwa baadhi ya mambo yaliyokatazwa wakati wa ihram, tutaona kuwa masuala kama vile kulinda mazingira, wanyama na kuheshimu haki za viumbe wote ni kati ya malengo ya sheria za ihramu. Kwa kujizuia kutenda vitendo kama hivyo, mwanadamu huwa anapita katika kipindi cha mafunzo ambayo humwezesha kufikia takwa kivitendo. Kila moja ya amali za hija humlea mwanadamu na kumwezesha kujilinda na vishawishi na matamanio ya nafsi, na hivyo kufanikiwa kujidhibiti. Mambo yote yaliyoharamishwa wakati wa hija ni dhihirisho kuwa ibada hii humjenga mwanadamu na kumwezesha kuwa na takwa. Mtu aliyevaa ihramu na kuingia katika eneo takatifu hujitahidi kuwa na takwa na uchamungu. Ukiangazia aliyoharamishwa wakati wa hija, utaona mengi yaliyokatazwa ni yale ambayo yanahusu mtu kujidhuru mwenyewe katika maisha yake au kuwadhuru wanadamu wenzake na wanyama. Kwa hivyo mtu ambaye ametekeleza ibada ya hija ipasavyo anapovua vazi la ihramu na kurejea nyumbani, anapaswa kuwa ameshabadilisha mwenendo wake na asiwe ni mwenye kuwadhuru wengine. Anapaswa kuchunga na kudhibiti matamanio yake ya kijinsia. Anapaswa kuchunga fikra na maneno yake na kuendesha kila kitu katika maisha yake kwa ajili ya Allah subhanahu wa taala. Mpenzi msikilizaji, yanayopaswa kuzingatiwa katika vazi la ihramu ni kwamba, kati ya mengine, linapasa liwe safi na lililotoharika na lisiwe la kughusubiwa. Wanaume wanapaswa kutumia ihramu na wasiwe wamevaa vazi lolote lililoshonwa. Kwa kawaida, ihramu huwa ni taulo mbili nyeupe na huvaliwa kwa njia maalumu. Baada ya, ya kuvalia ihramu akifanya hivyo kwa imani na matumaini ya kupata thawabu za Mwenyezi Mungu na kusema mara saba labbaik, Mwenyezi Mungu atachukua ushahidi wa maelfu ya malaika kuwa amesalimika na moto wa jahannam na unafiki. Mwenye kuhiji anapotamka labbaik, huwa yuko tayari kuizuru nyumba ya Allah subhanahu wa ta'ala na kutufu hapo. Naam, tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu wa matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, ikiwa leo ni Jumatano Mei ishirini na nane sawa na tarehe mosi mfunguo tatu Dhulhija mwaka elfu moja mia nne na arobaini na sita hijria. Dira ya macho yetu magazetini inaanzia nchini Kenya na habari eh, kuu habari kuu katika gazeti la Taifa Leo inasema washauri haramu likitupasha zaidi kuhusiana na habari hili linaandika, wakili wa Nairobi Bwana Suyanka Lempa amewasilisha kesi mahakamani akiomba amri ya kuwashurutisha washauri wa, wa rais William Ruto warejeshe mamilioni ya pesa walizolipwa kama mishahara marupurupu, akisema wa uteuzi wao ulifanywa kinyume cha sheria. Habari zingine zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema kabila ahepa Kinshasa na kutua Goma. Utata kuhusu mali ya Kibaki na wezi waandaa karamu ya sakramenti na divai. Habari kuu katika gazeti dada la Daily Nation na kichwa cha maneno kisemacho wagonjwa watelekezwa ni kufuatia mgomo wa madaktari. Habari inayodondoa katika gazeti la Star inasema Moroko yaahidi kuongeza uingizaji uagizaji wa bidhaa za kilimo za Kenya ikiwa ni pamoja na chai na kahawa, katika mafanikio makubwa yanayolenga kukabiliana na kukosekana kwa usawa wa kibiashara kati ya nchi hizo mbili. Habari nyingine katika gazeti hili linasema gavana wa Meru Isaki Mutuma amezua mjadala baada ya kumwomba Rais William Ruto kuruhusu wakazi wa kaunti wa hiyo na Wakenya kukamua maziwa ya tembo na twiga kama njia ya kufaidika na wanyamapori ambao mara nyingi husababisha uharibifu katika jamii za eneo hilo hayo yakiwa ni ya Kenya ama huko nchini Tanzania. Naanza na Nipashe, Mwanga wa Jamii na baadhi ya habari zake zinasema: migogoro ya ndoa janga, mashauri 97 elfu yapokewa wizarani kusaka suluhisho, baadhi yashindikana, yapelekwa mahakamani kwa hatua ya talaka. Mtoto wa waziri kupewa mkopo wa elimu ni wizi. Tulia, spika wa bunge ataka taifa liombewe kabla ya uchaguzi mkuu na serikali yapeleka bilioni 669 madaraja na barabara za kusini. na lishika Zanzibar leo kwa ukweli na uwazi, na baadhi ya habari zake zinasema mahujaji zaidi ya milioni moja wa wasili Saudia, zek ya yawasisitiza wapiga kura kuhakiki taarifa, waziri akaribisha wafanya biashara Uh, Japani kuwekeza Zanzibar na serikali kuweka bei elekezi nishati ya gesi. Kwa upande wake, Tanzania Leo, sauti ya Mtanzania limetawaliwa katika ukurasa wake wa mbele kwa habari zisemazo machinga wabeba ajenda ya Samia. Upandikizaji figo mkubwa Afrika kufanyika Dodoma, na ndoa zaendelea kuikoroga jamii, migogoro 97,000 yasajiliwa nchini kwa mwaka mmoja, mingine 15414 yashindikana, talaka 675 zikisajiliwa. Habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa Majira, gazeti huru la kila siku, zinasema bilioni 28 kujenga kituo cha upandikizaji figo Tanzania. Samia apeleka bilioni shilingi shilingi bilioni 669 za barabara na madaraja kusini. Serikali yaandika rekodi mafanikio ya elimu ya juu na daa yavuka lengo makusanyo ya maduhuli naitimishia nchini Uganda nikianza na Daily Monitor ambalo limeakisi kwa mapana na marefu radiamali mbalimbali za waganda kuhusiana na tamko la rais Museveni la kuomba msamaha wananchi wa nchi hiyo. Rais Museveni na mkewe wameomba msamaha katika tukio ambalo ni nadra sana, na kukubali kutokea kwa makosa hapa na pale, katika mkutano uliofanyika uwanja wa uhuru wa kololo Kololo hivi karibuni, viungani mwa jiji kuu la Kampala. Daily Monitor linaandika, Daily Waganda wa, waambia akina Museveni, kuomba msamaha hakuna maana bila mabadiliko na kuchukua hatua, hakuna maana yote limeandika pia, mae, m, limeandika pia kuhusiana na jinsi raia Uganda anavyoweza kujiandikisha kwa ajili ya kitambulisho cha taifa. Kadhalika limeandika mkaguzi mkuu wa serikali ataje wilaya ambazo ni vinara wa ufisadi. Independent limeandika naibu mkuu wa majeshi ya ulinzi luteni jenerali Sam Okiding amekionya kikosi cha ulinzi cha Uganda uh, UPDF nchini Somalia dhidi ya kuchelewesha uamuzi dhidi ya kundi la kigaidi la Alshabaab. Hii ni redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi a msikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia hapa Iran na pia maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Makamu wa kwanza wa rais wa Iran, Muhamad Ridha Aref, ametoa wito kwa nchi za Kiislamu kuwekeza na kuendeleza akili mnemba au artificial intelligence kwa kuzingatia kanuni kuu tatu za ushirikiano wa pande kadhaa, mshikamano wa kisayansi, na miundo mbinu ya pamoja. Arefa ameongeza kuwa, kwa hiyo ninawasilisha mapendekezo maalum kwa ajili ya maendeleo na kuhamasisha ushirikiano kati ya nchi za kiislamu katika sekta ya sayansi na teknolojia, hasa akili mnemba. Ametoa kauli hiyo Mei 13 alipokuwa akihutubia mkutano wa pili wa mawaziri wa jukwaa la mazungumzo la shirika la ushirikiano wa kiislamu OIC 15 ambalo limefanyika hapa Teheran. Pendekezo la kwanza, amesema, linaangazia umuhimu wa kuanzishwa kwa kikundi cha juu kinachoongoza maendeleo ya akili mnemba katika kundi hilo la OIC 15, lengo likiwa ni kuunda mfumo wa kufuatilia maendeleo ya dunia katika nyanja ya akili mnemba. Pendekezo la pili limehusu kuandaa ramani ya njia ya muda wa kati na muda mrefu, pia kwa ajili ya ushirikiano wa kisayansi na kiteknolojia katika sekta ya akili mnemba. Pendekezo la tatu uh, limesisitiza kuunganisha vyuo vikuu na vituo vya utafiti ili kutumia na kushiriki ujuzi na uwezo watalamu, mbali, eh, wa wataalamu wa taasisi mbalimbali katika ulimwengu wa Kiislamu kwa ajili ya utafiti na maendeleo ya pamoja, kushirikiana katika kuendeleza teknolojia na kuanzisha programu za pamoja za kitaaluma kuhusu akili mnemba. Pendekezo la nne limeelekezwa katika ufadhili wa pamoja wa utafiti wa akili mnemba miradi ya kiteknolojia na miundombinu ili kusaidia miundombinu muhimu, miradi ya kimkakati ya pamoja, na kuanzisha kampuni changa za akili mlemba zinazotumia uh, uwezo wa nchi za Kiislamu pamoja na uh, suhula za Benki ya Maendeleo ya Kiislamu. Pendekezo la mwisho katika kikao hicho limesisitiza kuandaa mkataba wa Kiislamu kuhusu maadili ya akili mlemba, ili kuunda mfumo wa ndani unaotegemea misingi ya sheria za Kiislamu, heshima ya binadamu, na haki za kijamii. Mkutano huo wa pili wa mawaziri wa jukwaa la mazungumzo la OIC 15 ulifanyika kuanzia Mei 17 hadi 19 hapa jijini Tehran. Kauli mbiu ya mkutano huu wa tatu ilikuwa juu ya akili mnemba chini ya anwani ya ubunifu katika sekta za sayansi na teknolojia kwa kutumia akili mnemba, mkakati wa ubora maisha bora kwa ulimwengu wa Kiislamu. Mkutano huu ulitumiwa kama jukwaa la kuimarisha ushirikiano wa kikanda kupitia kuimarisha diplomasia ya kisayansi. Pia ulikuwa fursa ya kupitia na kujadili changamoto za nchi za Kiislamu katika sekta ya teknolojia. Halikadhalika, kikao hicho kililenga hasa akili mnemba katika elimu ya juu, ukizungumzia changamoto uh, na fursa pamoja na athari za akili mnemba katika maendeleo ya kiuchumi. Halikadhalika, waraka wa kwanza wa pamoja wa pande nyingi kuhusu akili mnemba katika nchi za Kiislamu ulitarajiwa uh, kuidhinishwa au uh, uliidhinishwa katika mkutano huo. Iran imeripoti ongezeko zaidi la idadi ya watumiaji wa intaneti ya kasi ya simu za mkononi yani mobile broadband, huku ikifanya juhudi za kuboresha huduma zinazotolewa na mtandao wake wa intaneti wa kasi. takwimu zilizotolewa na shirika rasmi la habari la Iran IRNA hivi karibuni zinaonyesha kuwa idadi ya watumiaji wa intaneti ya simu za mkononi nchini Iran imefikia zaidi ya milioni 120 hadi Machi 20 mwaka huu likiwa ni ongezeko la asilimia 6.61 ikilinganishwa na kipindi sawa na hicho mwaka uliopita. Takwimu hizo zilizotolewa na mamlaka ya mawasiliano ya Iran zinaonyesha kuwa kiwango cha upenywa wa intaneti za simu za mkononi nchini kimefikia asilimia 139 hadi mwishoni mwa Machi. Halikadhalika, takwimu zinaonyesha kuwa idadi ya wateja wa mtandao wa intaneti wa kasi wa nyuzi wa nyumbani yani fixed broadband imeongezeka kwa asilimia moja nukta sufuri nne mwaka jana ikiwa na watumiaji milioni kumi na moja nukta moja sita jumla ya laini za simu za mkononi pia zimeongezeka kwa asilimia sita nukta saba uh, kufikia karibu milioni mia sitini na tatu hadi mwishoni mwa machi mwaka huu huku miunganisho ya simu za mezani ikipungua kwa asilimia mbili nukta tatu sita katika kipindi hicho kufikia zaidi ya milioni ishirini na nane nukta nane tano ikiwa na idadi ya watu zaidi ya milioni 85, Iran ina mojawapo ya masoko makubwa ya intaneti katika eneo la Asia ya Magharibi. Mafanikio hayo yanajiri wakati Iran inakumbana na changamoto za kuboresha miundombinu ya intaneti ya kasi ya nyumbani kwa miaka ya hivi karibuni, licha ya ongezeko kubwa la huduma za intaneti za simu za mkononi. Kutatua tatizo hilo, wizara ya mawasiliano ya Iran inatekeleza mpango mkubwa wa kuwapatia wateja takribani milioni 20 huduma za intaneti kupitia nyuzi za fibe, yaani fiber optic broadband kote nchini. Pia imetoa agizo kwa watoa huduma wa simu za mkononi wa Iran kugawa asilimia nane ya mapato yao kwa ajili ya mradi huu. Wakati huo huo, waziri wa mawasiliano wa Iran amesema kuwa Iran itawapatia watu wanaoishi miji mikubwa huduma ya intaneti ya kizazi cha tano yani 5G ifikapo mwishoni mwa mwaka huu wa Kiirani, yani hadi kufikia Machi 2026. Satar Hashemi amesema kuwa mtandao wa 5G utawezesha watumiaji wa Iran kufurahia kasi ya kupakua deta ya hadi megabaiti eh, 105 kwa sekunde. Na kongamano la 31 la nuklia la Iran limefanyika katika mji mtakatifu wa Mashhad na kuhudhuriwa na wasomi e, wa kisayansi sekta binafsi na wasomi vijana wa Iran. Kongamano hilo lilifanyika katika mji huo mtakatifu kuanzia Mei 13 hadi 15 kwa hisani ya jumuiya ya nuklia na kwa uungaji mkono wa shirika la nishati ya atomiki la Iran. Mada kuu zilizojadiliwa katika kongamano hilo ni pamoja na matumizi ya mionzi na teknolojia mpya ya mionzi, fizikia na teknolojia ya mchanganyiko wa nyuklia na plasma, vinu vya nyuklia na teknolojia za quantum, mzunguko wa nishati na mada za nyuklia, pamoja na udhibiti wa nyuklia na maendeleo endelevu tukio hili muhimu la kisayansi eh, limetajwa kuwa fursa ya kubadilishana maoni kuwasilisha mafanikio mapya na kuendeleza ushirikiano wa kitaifa katika uwanja wa sayansi na teknolojia ya nuklia. Matanuri ya utafiti duniani na matumizi yake, kuharifishwa mfumo wa kupiga picha wa neutroni katika kinu cha Tehran, upimaji wa nishati katika kinu cha Tehran na uh, kuharifishwa matanuri ya utafiti ya Isfahan ni baadhi tu ya anwani za mada zilizojadiliwa katika kongamano hilo. Pembezoni mwa siku ya kwanza ya kongamano hilo la 31 la nyuklia la Iran, jopo la ufuatiliaji wa nyuklia pia lilitambulishwa rasmi. Zaidi ya wahusika elfu moja mia mbili wa sekta ya nyuklia, wakiwemo kutoka vyuo vikuu, wahadhiri na wanachuo katika sekta binafsi ya wasimamizi na wanasayansi wa sekta ya nuklia walihudhuria kongamano hilo. Javad Karemi Sabit, naibu mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, amesema katika siku ya kwanza ya kongamano hilo kwamba limefanyika kwa mujibu wa ratiba yake ya kawaida na kwamba halihusiani kwa vyovyote vile na mazungumzo ya nyuklia ambayo yanafanyika kwa njia isiyo ya moja kwa moja baina ya Iran na Marekani. Ujumbe unaotolewa ni kwamba wa Magharibi wanapotazama wingi na utofauti wa shughuli za nyuklia nchini Iran, wanatambua kwamba teknolojia hii imekita mizizi kote nchini na haiwezi kabisa kufutwa. Naibu mkuu wa shirika la nishati ya atomiki ya Iran ameongeza kuwa sekta ya nuklia inazinufaisha pia sekta nyingine. Teknolojia hii inaweza kutumika katika nyanja za anga za mbali, uchukuzi na usafirishaji. Ustawi wa teknolojia hii kwa hakika unaweza kuimarisha mfumo wa ikolojia nzima ya nchi. Kufanyika kwa kongamano hilo la 31 la la nuklia ya la Iran kuna umuhimu mkubwa katika pande mbalimbali mbali za ndani na kimataifa. Kongamano hilo ni tukio kubwa zaidi la kisayansi nchini Iran na mjumuiko wa kisayansi wa kifahari zaidi katika uwanja wa sayansi na teknolojia ya nuklia ambao unafanyika kwa kushirikisha mamia ya wataalamu, wahadhiri, wanachuo, watafiti na wawakilishi wa teknolojia ya nuklia na pia una jukumu muhimu katika kuimarisha ushirikiano wa kisayansi. Zaidi ya makala 520 za kisayansi ziliwasilishwa katika kongamano hilo ambapo zilijumuisha matokeo ya utafiti wa hivi karibuni katika nyanja za nuklia, teknolojia ya quantum, mzunguko wa nishati, nishati safi, mionzi katika uzalishaji dawa za nuklia, na sekta nyinginezo za nuklia. Kufanyika kongamano hili la kisayansi bila shaka uh, kutaimarisha ushirikiano kati ya vyuo vikuu vya kifahari vya nchi na taasisi za serikali na viwanda, na hivyo kuimarisha maingiliano kati ya vituo vya kitaaluma uh, na utawala. Kwa tathmini jumla, tunaweza kusema kuwa kutokana na kufanikiwa kwa malengo ya kongamano la 31 la nuklia la Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza uh, kuweka mikakati kabambe kwa ajili ya kufanikisha mpango wake wa amani wa nyuklia katika miaka ijayo katika nyanja mbalimbali mbali za kisayansi, kiuchumi na kiviwanda. Na bila shaka mashirikiano ya wasomi bingwa wa kisayansi na sekta binafsi na za umma, uh, kutaharakisha mchakato wa maendeleo ya sekta ya nyuklia hapa nchini, na kufanyika kongamano hili pia kuna akisi ukweli kwamba kizazi kipya cha wasomi wa Iran licha ya vikwazo na vizingiti vyote vinavyowekwa na nchi za magharibi, kinaendelea kuzalisha elimu katika sekta mbalimbali mbali za nuklia, na katika mwelekeo huu kinazidi kupata uwezo na mafanikio zaidi na mawazo mapya siku baada ya siku. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa taarifa hiyo kuhusu kongamano la 31 la teknolojia na sayansi ya nuklia ya Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia. Ni matumaini ukuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Leo katika historia Leo ni Jumatano, tarehe mosi mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1446 hijria mwafaka na tarehe 28 Mei mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1444 iliyopita binti wa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wa sallam Fatimatu Zahra alaiha salam alifunga ndoa na Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Bibi Fatima alikuwa mwanamke mwema aliyejipamba kwa sifa zote nzuri ambaye alichumbiwa na shakhsia wakubwa na watu mashuhuri wa zama hizo. Hata hivyo Mtume sallallahu alaihi wasallam alikuwa akiwaambia wachumba hao kwamba swala la kuolewa Fatima liko mikononi mwa Mwenyezi Mungu. Hatimaye Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam alikwenda kwa Mtume na kumchumbia bibi Fatima alaihi salam na baada ya kushauriana na bintie, Mtume alikubaliana na ombi la Ali na kuwafungisha ndoa. Baada ya kufunga ndoa, watukufu hao wawili waliishi maisha ya watu wa kawaida, lakini yaliyojaa upendo, maswala ya kiroho na maadili ya Kiislamu. Watukufu hao wawili waliipa jamii ya mwanadamu watu adhimu wa na kamili kama Imam Hasan, Imam Husein na Bibi Zainab alayhi salam. Ali na Fatima alayhimasalam walikuwa kigezo bora cha mwanadamu kamili. Miaka mia nane sitini iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Ibn Abi al Hadid, alim na mwanahistoria mkubwa wa Kiislamu, Abu Hamid Abdul Hamid bin Muhammad Madayini, maarufu kwa jina la Ibn Abi al Hadid Mutazil ni mmoja wa wanazuoni wakubwa wa Mutazila, faqihi, mshairi, mwanafalsafa na mwandishi. Kitabu chake cha sherhe ya Nahju lBalagha, ambacho kimempatia mashuhuri zaidi, kinadhihirisha mapenzi yake makubwa kwa Amiru lMuminin Ali bin Abitalib alaihi salam, na familia ya Mtume Muhammad sallahu alaihi waalihi wasallam. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita sawa na tarehe 28 Mei mwaka 1964, Jumuiya ya nchi za Kiarabu iliafikiana na fikra ya kubuniwa harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO, ambapo mwanzoni ilizijumuisha harakati nane za mapambano pamoja na idadi kubwa ya taasisi za kielimu, kijamii, kitiba, kiutamaduni na kifedha. Mwaka mmoja baadaye tawi la kijeshi la Fatah ambalo lilikuwa na wanachama elfu kumi likaanzisha shughuli za kupigania ukombozi wa Palestina. Mwaka elfu moja mia kenda sabini na nne PLO ilikubaliwa kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Mataifa, ambapo kufikia mwaka elfu moja mia kenda themanini na mbili ilikuwa imeanzisha uhusiano rasmi na zaidi ya nchi mia moja za dunia. Taratibu PLO ilianza kupoteza mwelekeo wa wake wa kupambana kijeshi na utawala ghasibu wa Israel ambapo kufikia mwaka elfu moja mia kenda tisini na tatu ikiongozwa na Yasir Arafat ilikubali kuutambua rasmi utawala huo kwa kutia saini mapatano ya Oslo hapo mwaka elfu moja mia kenda tisini na tatu. Na siku kama ya leo miaka 34 iliyopita, sawa na tarehe 28 Mei 1991 utawala wa kikomunisti wa Mengistu Haile Mariam ulisambaratika nchini Ethiopia, na kupelekea mtawala huyo dikteta kukimbia nchi. Ethiopia ni moja ya nchi kongwe zaidi barani Afrika, na wakati mmoja ilikuwa sehemu ya utawala wa kifalme wa Misri ya kale tokea karne ya 16 miladia. Wakoloni wa Ureno, Uingereza na Italia walifanya juhudi kubwa za kuikoloni nchi hiyo kwa lengo la kupora utajiri wake, lakini bila mafanikio makubwa. Na kufikia hapa ndio tumefikia tamati matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.