Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Tin, aya ya kwanza mpaka ya nane. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi, ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa Jame Jame jijini Teherani, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw, barua pepe yetu, email ni swahiliradio@irib.ir. Kwa wasikilizaji wetu wa maeneo ya Tanga, Tanzania, na maeneo mengine kama Lindi, Kigoma, Mwanza, Mtwara, Singida, Tabora na Shinyanga wanaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa fm sauti Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, Tanzania, katika masafa ya FM, kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia kupitia kingamuzi cha Azam. Pia mnaweza kutufuatilia huku, na mkatupata mubashara kabisa wakati huu ama usiku wa leo. Katika meza matangazo ya Redio Teheran imekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalum kitakachokujieni kwa mnasaba wa ibada tukufu ya hija, na baada ya hapo tutakuwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa kukuleteni podcast ya historia ya ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi hadi tamati ya matangazo haya, Redio Teheran na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Raisi wa Irani yuko mani kujadili njia za kukomesha jinai za Israel katika ukanda wa Gaza. Imeelezwa kuwa Israel imesambaratisha ardhi ya kilimo Gaza na kuibua mgogoro wa chakula. Na Lavrov asema Rasia ni mshirika wa kuaminika kwa Afrika katika kuimarisha mamlaka. Sasa ni habari kamili, na tuanze na habari kutoka hapa nchini au habari za kitaifa. Dkt Masud Pezeshkiani, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kabla ya kuanza ziara yake rasmi ya siku mbili nchini Oman, ameeleza kuwa lengo kuu la safari hiyo ni kufanya mashauriano ya kina kwa ajili ya kukomesha uhalifu wa utawala wa kizayuni sambamba na kuimarisha mahusiano wa pande mbili katika nyanja mbalimbali. Akizungumza mchana wa leo kabla ya kuondoka hapa Teherani kuelekea Maskat, Oman, Dr Pezeshkiani amebainisha kuwa ziara hii inafanyika kwa mwaliko rasmi wa ndugu yake mheshimiwa Sultan Haitham bin Tarik, na inalenga kutekeleza sera kuu za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, pamoja na juhudi zilizokwisha fanyika katika kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kuendeleza uhusiano wa kirafiki na majirani. Raisi wa Iran amesisitiza kuwa serikali ya kumi na nne au ya awamu ya kumi na nne imeweka azma ya kuwa na mahusiano bora na mataifa jirani katika nyanja zote zinazowezekana ikiwa ni pamoja na sekta za kielimu, kiuchumi, kiutamaduni, kisiasa, kijamii na kibiashara. Aidha, amesema kuwa ajenda ziara hii inajumuisha pia mazungumzo kuhusu masuala ya amani na utulivu wa kikanda hali ya Gaza na kufikia mtazamo wa pamoja katika maswala haya muhimu. Daktari Pezeshkian ameongeza kuwa mataifa ya eneo hili yanapaswa kushikamana na kushirikiana ili kusimamisha na kukomesha jinai ambazo hakuna mtu mwenye akili timamu au dhamira ya haki ha inaweza kuzivumilia. Aidha amesema kuwa hatua hizi ni lazima zipelekwe mbele ya jumuiya za kimataifa kwa mshikamano thabiti. Akizungumzia uhusiano wa kibiashara kati ya Iran na Oman, Rais Pezeshkian amesema thamani ya sasa biashara kati ya nchi mbili hizi imefikia takriban dola bilioni 2.3 na inaendelea kuongezeka kwa kasi siku baada ya siku. Aidha amesema katika ziara hii atafanya mazungumzo na viongozi wa ngazi za juu wa Oman ili kufuatilia maeneo mbalimbali ya mbali ushirikiano yakiwemo a miundombinu ya barabara, usafirishaji wa majini, biashara, viwanda, elimu, teknolojia na mawasiliano. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema taifa la Iran halitikisiki mbele ambali ya mbinu za mashinikizo za Marekani na kutupilia mbali madai ya Washington yanayotaka Teherani iachane na haki yake halali ya kutumia nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani. Ismail Bakai katika mahojiano na CNN kama ilivyoripotiwa kwenye tovuti ya kituo hicho amesema Wairani hawatalegezwa kwa mashinikizo yote. Mnapozungumza kwa lugha ya mashinikizo, Wairani husimama kwa sauti moja na hakika tutalinda usalama wetu wa kitaifa, amesema. Afisa huyo alikuwa akizungumzia msimamo wa mara kwa mara wa maafisa tofauti wa Marekani unaotaka Irani iachane kabisa na shughuli zake za kurutubisha madini ya urani, ambayo ni muhimu katika sekta ya nyuklia. Amesema kama lengo la Marekani ni kuwanyima Wairani haki yao ya kutumia nishati ya nyuklia kwa matumizi ya amani, basi hilo litakuwa tatizo kubwa kiasi kwamba linaweza kuhatarisha mchakato mzima. Bakai alikuwa akiashiria mazungumzo yasiyo moja kwa moja anaendelea kwa upatanishwa amani kati ya pande hizo mbili tangu Aprili 12. Aidha amesema ukweli kwamba hadi sasa tumeendelea na mazungumzo unaonyesha kuwa kuna kiwango fulani cha maelewano, kwamba Iran haiwezi kwa hali yoyote ile kuachana na haki yake ya kutumia nishati ya nyuklia kwa njia ya amani. Marekani pamoja na mshirika wake mkuu wa eneo hili yaani utawala wa kizoini wa Israel wamekuwa wakisisitiza mara kwa mara kuwa Iran isitishe kabisa shughuli zake za nyuklia za amani. Licha ya mashinikizo hayo, Teheran imesimama imara kutetea haki yake ya kiuhuru ya kuendeleza programu ya nyuklia kwa matumizi ya kiraia. Hivi karibuni Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, alisema ni makosa makubwa kwa Marekani kushinikiza kusitishwa mpango wa Iran wa kurutubisha urani kwa njia ya matumizi ya amani, akisisitiza kwamba Tehran haina haja ya ruhusa kutoka kwa taifa lolote la kigeni ili kuendeleza shughuli zake hizo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Utawala katili wa Israeli umetekeleza uharibifu mkubwa wa mashamba, vituo vya kilimo na visima vya maji Gaza, hali ambayo inasukuma ukingoni mifumo ya chakula na kuwaweka hatarini kwa njaa raia wa eneo hilo linalokaliwa kwa mabavu na utolo huo ghasibu. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo FAO na kituo cha satalaiti cha Umoja wa Mataifa katika taarifa yake hiyo. Katika taarifa ya tathmini ya utafiti, taasisi hizo mbili zimesema miundo mbinu ya kilimo katika ukanda wa Gaza inaendelea kusambaratika kwa kasi ya kutisha huku chini ya asilimia tano ya ardhi ya kilimo ikiwa ndiyo imesalia kwa matumizi yanayofaa kufikia Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Mashirika hayo yamesema zaidi ya asilimia themanini ya ardhi yote ya kilimo Gaza ilikuwa imekwisha haribiwa na karibu asilimia 78 ikiwa haiwezi kufikiwa na wakulima. Hali ni mbaya zaidi katika maeneo ya Rafaa na kaskazini mwa Gaza, ambapo ardhi ya kilimo haifikiki kabisa kutokana na vita vinavyoendelea pamoja na vikwazo vya usafiri. Ripoti hiyo inaonyesha uharibifu mkubwa wa miundo mbinu ya mifumo ya kilimo, ambapo zaidi ya asilimia 71 ya mifumo hiyo imeharibiwa. FAO imesema Rafaa imeathirika zaidi kwa kuongezeka uharibifu kutoka asilimia 57.5 mwezi Disemba mwaka 2024 hadi asilimia 86.5 kufikia Aprili mwaka huu. Katika eneo la Gaza hakuna kituo chochote cha kilimo kilichosalia salama. Aidha, karibu asilimia 83 ya visima vya umwagiliaji wa kilimo vimeharibiwa kutoka asilimia 677 Desemba mwaka jana. Hasara hizo FAO inasema zimelemaza kabisa uwezo wa uzalishaji wa chakula wa ndani uliokuwa ukitegemewa na jamii nyingi kuendelea na maisha yao. Mashirika hayo yamesema uharibifu huu unatokea wakati ambapo hofu ya balaa la njaa inazidi kuongezeka. Tathmini ya karibuni ya viwango vya uhakika wa chakula IPC inaonyesha kuwa wakazi wote wa Gaza, takriban watu milioni 2.1, wapo katika hatari kubwa ya kukumbwa na njaa kati ya tarehe mosi Aprili hadi 10 Mei mwaka huu. FAO imesema asilimia 93 wakazi walikuwa kwenye viwango vya njaa au zaidi ya viwango vya IPC daraja la tatu au juu zaidi wakiwemo watu laki tisa ishirini na tano elfu walioko katika hali ya dharura ya viwango vya daraja la nne na watu laki mbili na arobaini na nne elfu sawa na asilimia 12 wakiwa katika daraja la tano la janga la njaa ambapo watu hukabiliwa na hali ya kutisha ya ukosefu wa chakula na hatari ya kufa njaa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mtaalamu mmoja wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu katika maeneo ya Palestina anayokaliwa kwa mabavu amekemea vikali Israeli kwa kuwachoma hai watu hasa watoto katika ukanda wa Gaza ambako utawala huo unaendesha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Francesca Albanese alitoa matamshi hayo kupitia chapisho kwenye mtandao wa X jana Jumatatu, baada ya shambulio la anga la Israel kuua kwa uchache watu 36 wakiwemo watoto 18 katika shule ya Fahmi Al Jarjawi mjini Gaza ambako familia zilizokuwa zimekimbia mashambulizi zilikuwa zimekimbilia kutafuta hifadhi. Waathiriwa wengi waliteketezwa kwa moto wakiwa wamelala kwenye hifadhi hiyo ya shule. Video iliyorekodiwa katika eneo la tukio ilionyesha kivuli cha msichana mdogo akitembea kwenye vifusi akijaribu kujiokoa kutoka kwenye moto. Alinusurika katika mkasa huo, lakini alipoteza wanafamilia wake. Mtaalamu huyo wa Umoja wa Mataifa ameambatanisha video hiyo na chapisho lake akisema, siwezi tena kuangalia moto bila kuhisi kichefuchefu tumboni. Lazima tukomeshe mauaji haya ya kikatili. Ameongeza, Wapalestina na watusamehe. Amesema pia msemaji wa uokoaji wa raia wa Gaza, Mahmudu Basan, amesema shule hiyo ilipaswa kuwa mahali pa usalama, lakini imegeuzwa kuwa jahannam. Aidha amesema tulisikia vilio vya maumivu kutoka kwa waliokuwa wamekwama ndani ya moto, lakini moto ulikuwa mkali mno, hatukuweza kuwafikia. na Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rusia, amesema Moscow imebaki kuwa mshirika wa kweli na wa kuaminika kwa mataifa Afrika, kwa kusaidia juhudi za kuimarisha mamlaka zao ambazo zinatishiwa na aina za kisasa za ukoloni. Lavrov alitoa uh, kauli hiyo siku ya wa Jumatatu wakati wa maadhimisho wa wa ya siku ya Afrika yaliyoandaliwa katika wizara ya mambo ya nje ya Rasia mjini Moscow, akihutubia uh, mabalozi na maafisa mbalimbali kutoka Afrika. Aidha uh, ameashiria msaada wa muda mrefu wa Rasia kwa mataifa ya Afrika ulioanza enzi la umoja wa Kisovieti ambapo uh, Moscow iliunga mkono harakati za ukombozi wa kitaifa na kusaidia katika kuangusha mifumo ya kikoloni. Lavrov amesema, leo hii Russia inaendelea kushiriki katika kuimarisha nafasi Afrika kama kitovu cha kipekee chenye ushawishi katika maendeleo ya dunia. Tutaendelea kusaidia mataifa ya Afrika katika kuimarisha uwezo wao wa kujilinda, kupambana na ugaidi na kuhakikisha usalama wa chakula na nishati. Lavrov amesifu kauli mbiu ya Umoja wa Afrika kwa mwaka huu 2025 kama ishara ya juhudi za dunia kushughulikia dhuluma za kihistoria na kukaribisha azimio la Umoja wa Mataifa linalotaka kuwe na siku maalumu ya kimataifa ya kukabiliana na ukoloni. Aidha amehimiza mashirikiano zaidi kuelekea ulimwengu wa haki wenye mihimili kadhaa kiutawala na akasisitiza tena uungaji mkono wa Urusi kwa nafasi ya Afrika katika uongozi wa dunia ikiwemo uwakilishi wa kudumu katika baraza la usalama la Umoja Mataifa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unasema je, Irani na nchi za Afrika zinawezaje kukamilishana kiuchumi? Sayid Abbas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema kuwa serikali ya Iran inalipa kipaumbele maalum suala la mahusiano na bara la Afrika na ameonyesha matumaini ya mustakabali mwema katika ushirikiano wa pande mbili. Akizungumza Jumapili usiku katika hafla kuadhimisha miaka 63 wa Umoja wa Afrika mjini Teheran, Waziri Arakchi amesifu bara la Afrika kwa historia yake ya kupinga ukoloni na kusisitiza mshikamano wa muda mrefu uliopo kati ya Irani na bara la Afrika. Aidha, amesema Irani inatafuta fursa za ushirikiano wa kiuchumi na nchi za Afrika katika muktadha wa eneo uhuru la biashara la bara la Afrika. Hafla hiyo iliyobeba kauli mbiu ya haki kwa Waafrika na watu wa asili ya Kiafrika kupitia fidia ilihudhuriwa na mabalozi kadhaa wa nchi za Afrika pamoja na Waafrika walioko katika jiji hili la Tehran. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran ameongeza kuwa kutokana na uhusiano wa kihistoria uliopo kati ya Irani na Afrika, Iran inatafuta ushirikiano wa kiuchumi ndani ya mfumo wa eneo huru la biashara la bara la Afrika na kupitia ushirikiano wa nchi na nchi kwa imani kuwa Irani na mataifa ya Afrika yanaweza kukamilishana katika nyanja hii na, na kuimarisha uhusiano wao wa karne nyingi. Waziri huyo ameeleza kuwa wingi wa rasilimali asilia barani Afrika pamoja na uwezo wa Irani katika teknolojia ya kisasa vinatoa jibu muwafaka kwa mahitaji ya pande zote mbili. Aidha, amesema kuwa kufanikiwa kwa duru ya tatu ya jukwaa la ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika lililofanyika mwezi uliopita, ambalo liliungwa mkono kwa dhati na viongozi wa ngazaji wa Afrika, ni ishara njema mustakabali wa kupanua ushirikiano baina ya pande hizi mbili ambao utazidi kuimarika kupitia mikutano ijayo. Hali kadhalika Arakchi amebainisha kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa bega kwa bega na Afrika kama rafiki wa kweli wa muda mrefu. Aidha amesema sasa, zaidi ya nusu karne tangu kuanzishwa ka kwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya pande hizi mbili, tunapaswa kuchukua hatua stahiki kuhakikisha uhusiano huu una dumu na kuendelea. Katika upande mwingine, wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika ujumbe wake uliochapishwa kwenye mtandao wa X imetoa pongezi kwa mnasaba wa siku ya Afrika na kuichukulia siku hii kuwa ukumbusho wa juhudi za mshikamano na ushirikiano baina ya mataifa ya Afrika. Umoja wa Afrika, jumuiya ya nchi za Umoja wa Afrika au ulianzishwa tarehe 25 Mei 1963 wakati huo ukijulikana kama umoja jumuiya nchi huru za Kiafrika. Bara la Afrika, pamoja na kuwa na utajiri mkubwa wa maliasili, linaweza kuchukuliwa kuwa mshirika mzuri wa Iran kwa mtazamo wa kiuchumi na kwa mtazamo wa kisiasa linaweza pia kuwa na nafasi ya kuiunga mkono Iran katika taasisi na majukwaa ya kieneo na kimataifa, jambo ambalo linaweza kufikiwa kwa kuzingatia hali ya pamoja kati ya pande hizo mbili. Mwelekeo wa kisiasa wa uhusiano na nchi za bara la Afrika pia ni muhimu kwa Jamhuri ya Kiislamu Iran. Nchi za Kiafrika zinaunda thuluthi moja nchi za dunia hivyo kuenezwa uhusiano na nchi hizo kunaweza kutoa msingi zaidi wa uungaji mkono wa kimataifa kwa Iran ambayo iko chini ya vikwazo haramu vya nchi za magharibi ikiwemo Marekani. Pia inapaswa kukumbukwa kuwa kuna nchi thelathini za Kiislamu katika bara la Afrika na karibu asilimia 50 ya wakazi wake ni Waislamu. Pia nchi 50 kati ya 54 za bara hilo ni wanachama wa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wote nam. Hii ni Redio Tehran ya mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Katika siku hizi tunashuhudia taswira ya mjumuiko wa watu katika ardhi takatifu za Makka na Madina waliofunga safari kuelekea katika kibla cha nuru, na wote kwa pamoja pembezoni mwa alkaba wakiwa wanamtukuza Mola Muumba kwa kusema Labbaik Allahumma labbaik labbaik la sharika lak labbaik innal hamda wan ni'mata laka wal mulk la sharika lak. Wapenzi wasikilizaji, Waislamu wanaotekeleza hija wanapaswa kuwa na ujuzi kamili kuhusu ibada hii tukufu ili wasitekeleze amali za hija pasina kuwa na maarifa. Kuifahamu kwa njia sahihi ibada tukufu ya hija humwezesha hujaji kupata mwongozo kuhusu hakika na ukarimu wa Mola Muumba, na hivyo kuimarisha raghaba yake katika utekelezaji wa ibada hiyo. Endeleeni kuwa nami basi kusikiliza niliyokuandalieni katika kipindi hiki maalumu kitakachozungumzia suala la ihram katika ibada tukufu ya hija. Wakati wa kuvaa ihramu, hujaji anapaswa kusafisha nia yake na hivyo kutekeleza ibada hii kwa ajili ya Mwenyezi Mungu pekee. Aidha, anapaswa kuondoa hisia zote za kuwa mbora zaidi ya wengine katika masuala ya kidunia. Katika ibada ya hija tunashuhudia watu ambao wote kwa pamoja wamejifunga vazi jeupe ambalo halijashonwa, wote kwa pamoja wakiwa mbali na vitu na masuala ya kidunia, wanaizunguka Alkaba. Wamefika hapo kuitikia mwito wa Mwenyezi Mungu ambaye katika Qurani Tukufu sehemu ya aya ya 97 ya suratu al imrani anasema na kwa ajili ya Mwenyezi Mungu imewajibikia watu wa hiji kwenye nyumba hiyo kwa yule awezaye njia ya kuendea. Kabla ya kuvaa ihramu, hujaji anatakiwa kufanya ghusli maalumu. Kwa hakika ghusli au josho hilo linaleta utakasifu. Hekima ya ihramu ni kuwa wakati hujaji anapofika katika sehemu ijulikanayo kama miqat, anaanza kutafakari kuhusu ni vipi aingie katika eneo takatifu la Mwenyezi Mungu na kutekeleza yote ya mpasayo katika hija. Hapo anaweka nia ya kutekeleza amali zake kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Imam Jafari Sadiq alaihi ssalam, amenukuliwa akisema kuwa muhurimu ni kujiepusha na kila jambo linalokuweka mbali na Mwenyezi Mungu na kukufanya usimche. Hija ni ibada iliyo na amali mbalimbali mbali zenye taathira za ajabu. Ibada ya hija ni kiunganishi baina ya dunia na akhira. Katika ibada hii mwanaadamu anajitayarisha kukubali na kufahamu ukweli kuhusu mkusanyiko wa siku ya Kiama. Katika mazingira ya kawaida, safari ya kimaanawe ya hija hufanyika baada ya mtu kuaga familia na aghalabu ya mahujaji husafiri kutoka miji na nchi za mbali. Kwa hakika, safari hii ni mithili ya safari ya kuelekea ulimwengu wa malakuti. Kuvaa vazi jeupe la ihramu na kujiunga na halaiki kubwa ya watu wavaao vazi hilo, sambamba na kutekeleza amali mbalimbali za hija, ni tukio linaloshabihiana na siku ya kiama. Ili mahujaji waweze kuhisi athari ya kina kuhusu hija, hutakiwa kubadilisha hali yao ya kidhahiri na kuondoka katika mazingira ya kidunia. Yule mwenye kuvaa ihramu anapaswa kuingia katika maeneo matakatifu na awe na tabia inayoenda sambamba na hadhi ya eneo alilofika. Ni kwa sababu hiyo ndipo Imam Sajjad alaihi ssalam wakati alipokutana na mtu ajulikanaye kwa jina la Shibli, ambaye baada ya kuhiji alifika mbele ya mtukufu huyo, ambapo imamu alimuuliza, je, umetekeleza hija? Akasema, ndiyo, ewe mwana wa mtume wa Mwenyezi Mungu. Imamu akasema, je, ulifika katika miqati na kutoa nguo zako zilizoshonwa na kufanya ghusli? Shibli akajibu kwa kusema ndiyo. Imam akamuuliza, je, wakati ukiwa miqat, ulifanya nia ya kujivua nguo za maasia na ukaidi, na badala yake ukavaa vazi la utiifu kwa Mwenyezi Mungu? Shibli akajibu kwa kusema la. Imamu akamuuliza tena, wakati wa kufunga mkataba, mkataba wa hija, je, ulikusudia kuacha mkataba wowote usiokuwa wa Mwenyezi Mungu? Shibli hapo pia akajibu la, naye imamu akamwambia hukuvaa ihramu, hukutakasika na wala hukutia nia ya hija. Mambo ambayo ameharamishiwa aliyevaa ihramu humwezesha mwanadamu kuimarisha uwezo wake wa kupambana na matamanio ya nafsi. Kwa mfano, mambo yaliyoharamishwa wakati wa ihramu kama vile marufuku ya uwindaji, kusema uongo na mabishano ni mambo ambayo mwanadamu akijizuia nayo kuyafanya huweza kufika katika hali ya juu ya utukufu. Iwapo tutachunguza falsafa na sababu ya kuharamishwa baadhi ya mambo yaliyokatazwa wakati wa ihram, tutaona kuwa masuala kama vile kulinda mazingira, wanyama na kuheshimu haki za viumbe wote ni kati ya malengo ya sheria za ihramu. Kwa kujizuia kutenda vitendo kama hivyo, mwanadamu huwa anapita katika kipindi cha mafunzo ambayo humwezesha kufikia takwa kivitendo. Kila moja ya amali za hija humlea mwanadamu na kumwezesha kujilinda na vishawishi na matamanio ya nafsi, na hivyo kufanikiwa kujidhibiti. Mambo yote yaliyoharamishwa wakati wa hija ni dhihirisho kuwa ibada hii humjenga mwanadamu na kumwezesha kuwa na takwa. Mtu aliyevaa ihramu na kuingia katika eneo takatifu hujitahidi kuwa na takwa na uchamungu. Ukiangazia aliyoharamishwa wakati wa hija, utaona mengi yaliyokatazwa ni yale ambayo yanahusu mtu kujidhuru mwenyewe katika maisha yake au kuwadhuru wanadamu wenzake na wanyama. Kwa hivyo mtu ambaye ametekeleza ibada ya hija ipasavyo anapovua vazi la ihramu na kurejea nyumbani, anapaswa kuwa ameshabadilisha mwenendo wake na asiwe ni mwenye kuwadhuru wengine. Anapaswa kuchunga na kudhibiti matamanio yake ya kijinsia. Anapaswa kuchunga fikra na maneno yake na kuendesha kila kitu katika maisha yake kwa ajili ya Allah subhanahu wataala. Mpenzi msikilizaji, yanayopaswa kuzingatiwa katika vazi la ihramu ni kwamba, kati ya mengine, linapasa liwe safi na lililotoharika na lisiwe la kughusubiwa. Wanaume wanapaswa kutumia ihramu na wasiwe wamevaa vazi lolote lililoshonwa. Kwa kawaida, ihramu huwa ni taulo mbili nyeupe na huvaliwa kwa njia maalumu. Baada ya, ya kuvalia ihramu akifanya hivyo kwa imani na matumaini ya kupata thawabu za Mwenyezi Mungu na kusema mara saba labbaik, Mwenyezi Mungu atachukua ushahidi wa maelfu ya malaika kuwa amesalimika na moto wa Jahannam na unafiki. Mwenye kuhiji anapotamka labbaik Historia ya dunia. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kwa nami katika sehemu ya 17 ya podcast yetu Historia ya dunia. Ni hadithi na kumbukumbu -kumbu za tambarare, mito, safari, vita na amani, mikataba, usaliti, unyama na kadhalika. Natumai utaendelea kuwa nami hadi mwisho wa sehemu hii iliyopewa anwani njia ya machozi, The Trail of Tears. Siku moja nyoka mwenye madoadoa ambaye alikuwa na umri wa zaidi ya miaka mia moja aliwageukia nyoka wa kabila lake na kusema, ndugu zangu, Nimesikia hotuba nyingi kutoka kwa babu yetu mweupe, lakini mwanzo na mwisho wa hotuba zake ulikuwa sawa. Sogea nyuma kidogo, wewe umenikaribia sana. Mnamo mwaka 1830 rais wa Marekani alipitisha sheria mpya katika Kongres. Wahindi wekundu wote walipaswa kuhamia mashariki mwa mto Misisipi. Kwa mujibu wa sheria hiyo, mashariki mwa mto huo lingekuwa eneo la kudumu la Wahindi wekundu, na hakuna mzungu aliyeruhusiwa kukanyaga katika eneo hilo. Katika kipindi cha maisha yake ya miaka mia moja, chifu wa kabila la Creek alikuwa ameona jinsi wazungu walivyosonga mbele kutoka pwani ya mashariki hadi ndani kabisa ya Marekani, na alikumbuka vizuri jinsi wahindi wekundu walivyorudi nyuma hatua kwa hatua na kupoteza ardhi yao taratibu. Nyoka mwenye madoadoa anakumbuka mikataba mingi na mipaka ambayo wazungu walikuwa wamekiuka aliwaambia watu wa kabila la Creek kwamba, ndugu zangu, nimesikia hotuba nyingi za babu yetu mweupe. Alipovuka maji mengi ya bahari kwa mara ya kwanza, alikuwa mtu mdogo mdogo sana. Miguu yake haikukunjuka kwa sababu alikuwa amekaa ndani ya boti kwa muda mrefu. Alikuwa akiomba kipande kidogo cha ardhi anachoweza kutumia kwa ajili ya kuwasha moto, lakini alipoota moto wa wahindi wekundu na kujaza tumbo lake kwa unga wa mahindi alikuwa mkubwa sana na kwa hatua moja akakwea milima, akavuka mabonde na mbuga, na kufungua mikono yake kuelekea kwenye bahari za mashariki na magharibi. Aliegemeza kichwa chake kwetu, lakini alikuwa akisema, kama hamtaki niwapige mateke sogeeni mbali kidogo. Mwanzoni mwa vita vya kwanza vya dunia ni asilimia nane tu ya wakazi wa Palestina walikuwa Wayahudi. Na kwa upande wa ardhi, asilimia mbili tu ya eneo lote la Palestina ndiyo iliyokuwa chini ya udhibiti wa Wayahudi. ni picha ndogo ya mbinu ya babu mweupe. Makabila mbalimbali mbali ya wahindi wekundu yalilazimika kuvuka mto Misisipi ama kwa kusaini mikataba au kwa nguvu. Lakini serikali ya babu mweupe ilikuwa na haraka ya kuhamisha kabila moja ambalo ni kabila la Cheroki. Dhahabu ilikuwa imegunduliwa katika ardhi yao, kwa hivyo iliwabidi waondoke upesi. Rais wa jamhuri alimwamuru mara moja Jenerali Scott aende katika eneo la Cherokee na kuwalazimisha watu wa kabila hilo waelekee magharibi haraka iwezekanavyo. Scott alikwenda kwa kabila la Cherokee na askari elfu tano wazungu na vilevile wazungu elfu nne wa kujitolea. Ilikuwa majira ya baridi kali na hali ya hewa ilikuwa baridi sana, lakini Scott alilazimika kutekeleza agizo la rais. Wahindi wekundu hawakuruhusiwa kusubiri majira ya machipuo. Scott aliwakusanya wahindi wekundu ili kuwajulisha agizo la rais. Alisema, rais wa Marekani amenituma na jeshi lenye nguvu kuwalazimisha kwenda ng'ambo ya mto Mississippi na kuishi huko maisha bora na kwenye ustawi kamili. Mwezi mpevu unapungua, na nyote mnapaswa kuhamia magharibi kabla ya mwezi mwingine kamili kuisha. Wanajeshi wangu wanafuatilia njia yenu na maelfu ya wabeba bunduki wanakujieni kutoka pande zote, ili kupambana nanyi kwa nguvu zote. watakaokimbia au kupinga amri hii. Je, mnataka kutulazimisha kutumia silaha kupambana na upinzani wenu? Mungu apishe mbali! Je, mnataka kukimbia na kujificha msituni? Mungu apishe mbali! Mwisho wa kunukuu. Wacherokii waliondoka katika nchi yao katika baridi kali ya majira ya kipupwe ili watafutaji dhahabu wachukue maeneo yao haraka. Mamia ya kilomita ya kutembea kwa miguu katika ardhi iliyofunikwa kwa theluji iliyoganda yalisababisha vifo vya wahindi wekundu wengi hasa wanawake na watoto. Wacherokii walikuwa kama watu elfu saba. Elfu nne kati yao waliaga dunia katika safari hiyo ya mashaka makubwa na ya kutisha. Walipofika mto Mississippi walikuta nusu ya maji yake ikiwa imeganda, na vipande vya barafu vilivyokuwa vikielea vilikuwa hatari sana kwa boti zilizovuka mto Mississippi. Lakini sheria ya Marekani ilipaswa kutekelezwa Mahali palipoainishwa kwa ajili ya wao kuishi ilikuwa magharibi mwa mto, si mashariki mwake. Wahindi hao wekundu wakiwa wamechoka baada ya mwendo mrefu, walipanda boti na kuanza safari kuelekea pwani ya magharibi. Vipande vikubwa vya barafu iliyokuwa ikielea vilikuwa vikigonga boti na vilipindua baadhi ya boti hizo. Kuganda katika maji ya Misisipi ilikuwa hatima ya kundi jingine la Wacheroki. Wakati Wacherokii wa mwisho walipokuwa wakishuka kwenye boti zilizotia nanga pwani ya magharibi, maji ya Misisipi yalikuwa yakitiririka taratibu na yalibeba maiti zilizoganda za watu wa kabila hilo na kuzipeleka mbali mbali zaidi. Wacherokii walikumbuka maumivu na mateso ya safari hiyo kwa miaka mingi baadaye, safari ambayo walikuwa wameipa jina la njia ya machozi, The Trail of Tears. Katika siku hizo, rais wa Marekani alihutubia Kongres na kuwaambia wawakilishi, ni furaha kubwa kutangaza kwamba wahindi wekundu wa Cherokii wamehamishiwa kikamilifu kwenye ardhi yao mpya. Hatua hii imekuwa na matokeo mazuri. Mwaka 1948 zaidi ya nusu ya watu wa Palestina walifukuzwa kutoka katika nchi yao, na ilichukua miaka ishirini kwa Wayahudi zaidi ya milioni moja kuchukua maeneo yao na kukaa katika makazi yao, wakichukua asilimia 78 ya ardhi ya nchi ya Palestina. Tangu wakati huo, vitongoji vingi vya Wayahudi vimechipuka kama uyoga katika nchi hiyo. Ni historia inayojikariri. Wahindi wekundu ambao walikuwa wametii sheria za serikali ya wazungu na kuelekea magharibi mwa mto Mississippi, hawakuwa na maisha ya amani. Ilikuwa imepita miaka kumi tu tangu Wahindi wekundu wahamishwe kwa mabavu ambapo dhahabu iligunduliwa huko California, na baada ya miezi kadhaa maelfu ya wazungu walivuka mto kwenda kutafuta dhahabu katika nchi ya Wahindi wekundu. Serikali ya Marekani ilipokabiliwa na malalamiko ya wenyeji, ilitoa taarifa ikisema, hatima na majaliwa yanaamuru kwamba wazungu na vizazi vyao watatawala bara zima la Amerika. Wanawakilisha mbari yaani, kizazi bora na chenye ushindi, na ni jukumu lao kutunza misitu na kutoa utajiri ulio ndani ya ardhi hizi. Tamko hili la kibaguzi linalojulikana kama azimio la shukrani lilikuwa jibu la serikali ya Marekani kwa viongozi wa makabila waliowashutumu wazungu kuwa wamevunja agano lao la hapo awali. Mapema Marekani ilikuwa na majimbo 31 lakini kwa ugunduzi wa dhahabu katika milima ya Colorado, majimbo ya Kansas na Nebraska pia yalizaliwa katika nchi ya wahindi wekundu. Mnamo mwaka 1948, takriban miaka 30 baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia, serikali ya Uingereza iliwasaidia wazayuni wa kiyahudi kuvamia na kukalia Palestina kwa mabafu. Katika mwaka huo huo, mauaji 34 ya halaiki yalifanywa na wazayuni, maarufu zaidi yakiwa ni mauaji ya Deir Yassin. Katika mauaji hayo, watu 254 wanawake kwa wanaume vijana kwa wazee waliuawa kikatili. Katika mauaji ya Khan Yunis mwaka 1956, Wapalestina 250 waliuawa, na mwaka 1982, zaidi ya wanawake na watoto elfu 3 wa Kipalestina waliuawa katika kambi za Sabra na Shatila ili ardhi na makazi yao yachukuliwe na Wazayuni. Naam, historia inajirudia. Vita vya serikali ya Marekani na wahindi wekundu viligharimu serikali, kwa sababu kwa kulipiza kisasi wahindi wekundu walivuruga usalama wa maeneo ya makazi ya wazungu, walivamia magari ya farasi ya posta na kuwachukua wazungu kama mateka. Wamarekani walipata suluhisho jipya la kupunguza gharama hizo. Serikali iliamua kuwasaidia wahindi wekundu na kuwapa chakula na fedha badala yake walilazimika watoe ardhi yao na kujihusisha na kilimo katika kambi zilizozingirwa. Kwa maneno mengine, ni kwamba wahindi wekundu waliuza mashamba yao kwa wazungu ili wapate mshahara wa kila mwaka. Wahindi wekundu walitilia shaka ahadi na mikataba yote iliyofanywa na wazungu weupe, lakini mikataba hiyo ilidhaminiwa na kutiwa saini na rais wa Marekani ambaye wahindi wekundu walimwita baba wa wote. Baadhi ya makabila ya wahindi wekundu ambayo yalikuwa yamechoshwa na vita na hayakuwa tena na matumaini ya kuwinda kwa uhuru kwenye tambarare na mbuga kama ilivyokuwa zamani, yalikubali malipo ya kila mwaka na kujifungia kwenye makazi madogo, ambapo wangeweza kulima mahindi. Chifu mzee wa kabila la mdee wa Canton, alikuwa mmoja wa wahindi wekundu waliotia saini mkataba huo na wazungu. Wazungu walimchukua hadi Washington kukutana na rais au baba wa wote. Katika safari hiyo, chief alibadilisha nguo zake za jadi na kuvaa suti ya buluu iliyokuwa na vifungo vya shaba. Alipelekwa kanisani na akawa Mkristo. Aliporudi kambini, alijenga nyumba kama ya wazungu na kuhamisha familia yake kutoka kwenye mahema ya wahindi wekundu hadi kwenye nyumba hiyo ili afanye kila kitu alichotakiwa kufanya na wazungu na eti kuwa mstaarabu. Katika majira ya joto ya mwaka 1862 mazao ya kabila la Mdewa Canton hayakuwa mazuri. Wahindi wekundu walilazimika kununua mboga kutoka kwa wafanyabiashara wazungu lakini malipo ya kila mwaka ambayo serikali ilipaswa kuwapa pia yalikuwa yamecheleweshwa. Chifu na maelfu ya watu wa kabila lake walikusanyika katikati ya wilaya kulalamikia njaa. Walifahamishwa kwamba Kongres haikuwa imetenga pesa yoyote kwa mwaka huo. Chifu mzee wa kabila la Mdewakanton alimwambia mkuu wa wakala wa serikali kwamba hakuna pesa kutoka kwa Kongres, lakini maghala yenu yamejaa chakula na watu wangu wana njaa. Afisa huyo wa serikali alieleza masikitiko yake na kusema, hatuwezi kuwapa chochote hadi pesa zitakapotoka. Chifu wa kabila la Mdewa Canton alikasirika sana na kusema, fedha hizi ni haki yetu, tumesubiri kwa muda mrefu. Unaweza kutupa chakula kutoka ghalani na uchukue malipo wakati pesa zitakapowasili. Tuna njaa, na wakati mtu anapokuwa na njaa atafanya lolote ili kupata chakula. Badala ya kumjibu chifu, afisa huyo wa serikali ya Marekani aliwageukia wafanyabiashara wazungu na no kuwauliza, mnaonaje? Mmoja wa wafanyabiashara hao wazungu alisema, kama unataka kujua rai na mtazamo wangu mimi, basi ninaamini kwamba ikiwa mabwana hawa wana njaa, basi wanapaswa kula nyasi au wakulane wao kwa wao. Kwa muda kidogo watu wote walikaa kimya. Wahindi wekundu hawakuamini walichokuwa wamesikia. Chifu wao aliwatazama wafanya biashara wazungu kwa uso wa hasira, kisha akajaribu kutokutanisha macho na watu wa kabila lake. Alipanda farasi wake na kuondoka zake. Sasa watu wa kabila lake walikuwa wakimtuhumu kwamba ni msaliti; alikuwa ametia saini mikataba na kuwapa wazungu ardhi za kabila lake na mkabala wake hakupata chochote isipokuwa matusi na dharau. Vijana wa kabila hilo walikuwa tayari kwa vita baada ya kusikia matusi ya wazungu, na walimshutumu chifu wao kwamba ni mwoga. Chifu wa kabila aliona kwamba vita na wazungu havitakuwa na faida, lakini hakuwa na uwezo wa kutuliza vijana wa kabila lake waliokuwa na hasira hatimaye Aliamuru shambulizi dhidi ya wazungu. Mfanyabiashara aliyewaambia wahindi wekundu wale nyasi alikuwa miongoni mwa watu wa kwanza kuuawa. Mwili wake uliwekwa katikati ya barabara, wahindi wekundu walijaza kinywa chake kwa nyasi. Watu wa kabila hilo walivamia maghala ya chakula na kuchukua vilivyokuwemo, kisha wakachoma moto majengo yaliyokuwa matupu waliwachukua mateka wazungu na kuenda nao kwenye mabonde ya Minnesota. Baadaye habari zilifika kwamba kikosi cha sita cha Minnesota kilikuwa na askari elfu moja na mia nne na, na kilikuwa kimetumwa kupigana na wahindi wekundu. Vikosi vya jeshi la serikali ya Marekani vilifika eneo la kabila hilo kwenye bonde la Minnesota. Kundi moja la watu wa kabila hilo liliamini kwamba wanapaswa kuwachia huru mateka wazungu. Hata hivyo kinara wao alikuwa akipinga jambo hilo. Baadhi ya watu wa kabila lake waliwaachia huru mateka usiku bila ya yeye kuwa na habari. Asubuhi na mapema siku iliyofuata wahindi wekundu waliamshwa kwa sauti za mizinga na risasi za jeshi la Marekani. Wanaume wa kabila hilo walihamishiwa kwenye gereza kuu la Minnesota. Mahakama iliwatia hatiani watu 38 wa kabila hilo kwa tuhuma za mauaji ya wazungu na kuwahukumu kifo. Kichwa cha chifu wao pia kilitenganishwa na mwili wake. Wazungu walikausha ngozi ya kichwa chake na kuiweka kwenye maonyesho katikati ya Minnesota. Vita na Wapalestina pia viliwagharimu Wazayuni wa Kiyahudi. Waliwaua Wapalestina kwa miaka 40 na kuwanyang'anya ardhi yao, lakini hawakuweza hata kuvumilia mwiba katika mguu wao. Hatimaye, mwaka 1988 Wazayuni waliamua kurejesha sehemu ya ardhi ya Palestina kwa wamiliki wake asili kupitia makubaliano ili kupata amani. Yasir Arafat kiongozi wa harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO, akawa mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina. Serikali hiyo ilidhibiti kwa masharti eneo dogo la ukingo wa magharibi na ukanda wa Gaza, na haikuruhusiwa hata kuwa na jeshi. Matokeo ya makubaliano hayo kwa wananchi wa Palestina hayakuwa na chochote cha maana ghairi ya kuwekewa vikwazo vikali zaidi vya harakati za mijini udhibiti mkali wa utawala wa kizayuni juu ya maliasili muhimu za watu wa Palestina na kuendelezwa ujenzi wa vitongoji vya wa walowezi wa kizayuni katika ardhi ya Palestina. Wapalestina walizingirwa kikamilifu, nam waliangukia kwenye mtego ule ule uliomnasa chifu mzee wa kabila la mde wa Canton na kabila lake. Arafat aliweka chini silaha kama alivyofanya chifu wa mde wa Kanton, na alikubali masharti yote ya amani na adui. Lakini miaka kumi na sita baadaye, akiwa na umri wa miaka sabini na tano alipewa sumu na kuuawa. Labda kama Yasir Arafat angesoma vizuri historia asingelazimika kuikariri. Ndiyo, umesikia vizuri, historia inajikariri.