Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini isiyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na ardhini kinamtii yeye, kikipenda kisipende na kwake watarejeshwa wote? Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na yale tuliyoteremshiwa na yale aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa mola wao, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi tunanyenyekea kwake. Na anayetaka dini isiyokuwa ya Kiislamu basi haitakubaliwa naye naye akhira atakuwa katika mwenye hasara kubwa kabisa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, jina langu ni Husein Hasan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya Redio Teherani dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Mei 27 mwafaka na tarehe 29 Dhulqaada mwaka 1446 hijria. Mchana huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udonduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum ni mawaidha yatakayozungumzia sira ya Imam Jawad alaihi ssalam, na mawaidha hayo yataletwa kwako na Shekh Rashid Bakir Obela wa mjini Qum hapa nchini Iran. Kadhalika tutakuwa na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sanjari na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kusomea vichwa vya baadhi ya habari tulizokuandalia mchana huu. Rais Pezeshkian asema Iran inaunga mkono usitishaji vita baina ya India na Pakistan. Balozi wa Colombia aitaka dunia isifumbie macho mateso ya watu wa Gaza. Na Kenya yatangaza kusimama na Moroko katika mgogoro wa Sahara Magharibi, pamoja na habari nyinginezo. Sita juu ya alama ya dhuhuri hapa jijini Teheran. Habari kamili. Rais Masud Pezeshkian wa Iran kwa mara nyingine tena amesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu inaunga mkono usitishaji vita wa kudumu kati ya India na jirani yake Pakistan, akitoa mwito wa kufanyika mazungumzo kati ya nchi za kikanda ili kutatua mizozo iliyopo na kuimarisha amani. Akizungumza katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari akiwa na waziri mkuu wa Pakistan, shehbaz Sharif, hapa Teheran jana Jumatatu, Dr Pezeshkian amesistiza umuhimu wa mashauriano zaidi kati ya nchi za kikanda na washirika wengine wa, wa kimataifa ili kufikia lengo hilo. Kadhalika, Pezeshkian amesema mpaka kati ya Iran na Pakistan lazima ulindwe dhidi ya aina yoyote ya ukosefu wa usalama na visa vya ugaidi. Amesisitiza kuwa hivi sasa Asia Magharibi na Asia Kusini zinahitaji usalama na amani zaidi kuliko wakati mwingine ule, jambo ambalo linasisitiza haja ya mashauriano na, mange, na maingiliano chanya na nchi jirani na washirika wengine wa kimataifa. Pezeshkian amesema kwamba yeye na waziri mkuu wa Pakistan pia wamejadili maswala ya kikanda na ulimwengu wa Kiislamu, ikiwa ni pamoja na ukatili unaoendelea wa Israel huko Ghaza. Amesema Iran na Pakistan zikiwa wanachama wawili wakuu wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC na watetezi wa kadhia ya Palestina zinalani jinai hizo na uungaji mkono wa nchi za magharibi kwa utawala wa Israel. Rais wa Iran ameongeza kuwa, na hapa nukuu Teheran na Islamabad zimetoa mwito kwa nchi za Kiislamu kuwaunga mkono kikamilifu watu wanaodhulumiwa wa Palestina na Ghaza. Katika hatua nyingine, rais wa Azerbaijan Ilham Aliyev ametoa mwito kwa mataifa ya Kiislamu kuungana na kusimama bega kwa bega katika kupambana na chuki dhidi ya Uislamu. Katika hotuba iliyosomwa kwa washiriki wa mkutano wa kimataifa wa siku mbili huko Baku wenye mada Uislamu katika darubini kufunua upendeleo na kuvunja unyanyapaa, Aliyev amesema kuwa mambo mengi, ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa mwelekeo wa chuki dhidi ya Uislamu, kumefanya iwe muhimu kwa mataifa ya Kiislamu sio tu kuungana, lakini pia kuimarisha mshikamano wao na kupanua uungaji mkono, wa, uungaji mkono wa pande zote. Amenukuliwa akiwaambia mkutano huo kwamba, na hapa na nukuu, lazima tusimame kwa mshikamano katika kupambana na chuki dhidi ya Uislamu ambayo inatesa ulimwengu wote wa Kiislamu na kupaza sauti zetu kupinga dhuluma hii na mienendo hii yenye madhara. Katika hotuba yake hiyo, Haliev amesema chuki dhidi ya Uislamu katika miaka ya hivi karibuni imekuwa wazi zaidi na utaratibu katika kiwango cha kimataifa. Uadui dhidi ya Uislamu, chuki na kutovumiliana dhidi ya Uislamu na hisia dhidi ya Uislamu zinazidi kuenea na kuwa kali, Aliyev amesema, akielezea kwamba chuki hizo dhidi ya Uislamu zinajidhihirisha kwa sura mbalimbali mbali. Aliyev amelezebana kuwa taasisi kama vile bunge la Ulaya na jumuiya ya mabunge ya baraza la Ulaya zinaendeshwa kwa upendeleo na ndumakuwili na zinachangia kuenea kwa hisia za chuki dhidi ya Uislamu. Nchi nyingi hususan za magharibi zimeripoti ongezeko la kutisha la matukio ya chuki dhidi ya Uislamu, hususan baada ya operesheni ya kimbunga cha Al Aqsa mnamo Oktoba 7 mwaka elfu mbili na 23. Kwingineko, George Ivan Ospina, balozi mpya wa Kolombia katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, amesema ulimwengu haupaswi kuwafumbia macho raia wa Palestina wanaoteseka huko Ghaza na katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan unaokaliwa kwa mabavu. Ospina alisema hayo jana Jumatatu na kuongeza kwamba Colombia iko tayari kutoa matibabu kwa maelfu ya Wapalestina waliojeruhiwa katika vita vya Israel dhidi ya Gaza. Watu hawawezi kufa kwa njaa, amesema na kuongeza kwamba ni lazima wapate matibabu ya haraka na lazima washughulikiwe, mwisho wa kunukuu. Katika ujumbe wake huo Hospina alitangaza hadharani kuteuliwa kwake na kumshukuru Rais Gustavo Petro wa Colombia na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Laura Sarabia kwa uteuzi huo. Ameshutumu vikali mauaji ya halaiki ambayo Wapalestina wanakumbana nayo leo hii, akisisitiza kuwa atafanya juhudi kuelekea uhuru wa watu wanaoishi huko Palestina. Uteuzi huo unaashiria hatua muhimu katika kuimarisha uamuzi wa Colombia wa, wa kulitambua rasmi taifa la Palestina mnamo mwaka elfu mbili kumi na nane. Colombia ilivunja uhusiano wa kidiplomasia na Israel mwaka jana kutokana na vita vyake vya mauaji halaiki dhidi ya Ghaza. Mwezi uliopita rais wa Colombia Gustavo Petro alikashifu mauaji ya umwagaji damu ya utawala wa Israel huko Ghaza, akiashabihisha masaibu ya Wapalestina na mateso ya Nabii Isa Masih au Yesu alaihi ssalaam wakati wa mateso na kifo cha Yesu. Hebu tutafakari juu ya watu wa Palestina alikotoka. Aa, alikotoka sasa chini ya mauaji ya kimbari, Petro aliandika katika ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa X. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi a msikilizaji, ina endelea kujaa mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwingineko, mbunge wa Ghana amesema Afrika iko tayari kuwa nguvu muhimu katika maendeleo ya kimataifa, akikaribisha uhusiano unaozidi kustawi wa bara hilo na Rasia, aliyotaja kama njia ya maendeleo endelevu. Emmanuel Kasi Bezra, ambaye pia ni mwenyekiti wa kamati ya nishati ya bunge la nchi ya Afrika Magharibi, aliyesema hayo katika hotuba yake wakati wa ufunguzi wa maonyesho ya ushirikiano wa kibinadamu wa Rasia na Afrika katika bunge la Rasia au kipenda Duma huko mjini Moscow, ameeleza bana kwamba, na hapa nanukuu, nina imani ya dhati kwamba Afrika itatoa mchango mkubwa kwa maendeleo ya siku za usoni ya binadamu katika karne hii na watu wake watafurahi kutembea njia ya maendeleo endelevu bega kwa bega na watu wa kimataifa wa Russia. Haya yanajiri siku chache baada ya Russia kusema kuwa serikali nyingi za Kiafrika zimedumisha msimamo huru uliojikita katika kutoingilia kati masuala ya nchi nyingine, kuheshimu mamlaka ya kujitawala na uhuru wa kitaifa, na zimekataa kupasisha vikwazo dhidi ya Russia licha ya mashinikizo makubwa kutoka kwa nchi za Magharibi. Tatiana Dovgalenko mkuu wa idara ya ushirikiano na Afrika katika wizara ya mambo ya nje ya Russia alisema hayo karibuni, na kuongeza kuwa nchi za Afrika zimeonyesha uelewa wa wazi wa sababu za mgogoro wa Ukraine na nafasi ya mataifa Magharibi katika kuchochea mgogoro huo. Na Kenya imesema inaunga mkono mpango wa Moroko wa kulipa eneo linalozozaniwa la Sahara Magharibi uhuru wa kujitawala chini ya mamlaka ya utawala wa kifalme wa nchi hiyo ya Afrika Kaskazini, ikiungana na idadi inayoongezeka ya nchi za Kiafrika, Kiarabu na magharibi ambazo zimeelekeza uungaji mkono wao kwa Rabat katika mzozo huo wa miongo mitano. Katika taarifa ya pamoja iliyotolewa baada ya mazungumzo kati ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo mbili mjini Rabat, Kenya imesema inauona mpango wa Moroko kuwa suluhisho pekee na la kuaminika na vilevile vile la kweli na ni njia pekee endelevu. Moroko inapendekeza mfumo wa mamlaka ya ndani kujitawala kwa eneo la Sahara Magharibi chini ya serikali kuu ya Rabat, huku harakati ya Polisario ikisistiza kufanyika kwa kura ya maoni kuhusu kuamua hatma ya eneo hilo. Kenya, baada ya miaka sitini ya uhusiano wa kidiplomasia baina ya nchi mbili na Moroko, pia ilifungua ubalozi huko Rabat jana Jumatatu. Moroko, nchi inayoongoza kwa uzalishaji wa fosfeti na mbolea, imekuwa, au imekubali kuharakisha mara moja usafirishaji wa virutubisho vya udongo nchini Kenya, huku nchi hizo mbili zikipanga kushirikiana katika nishati mbadala, utalii, uvuvi, usalama na masuala ya kitamaduni na kidini, imesema taarifa hiyo ya pamoja. Wizara ya mambo ya nje ya Moroko, au waziri wa mambo ya nje ya Moroko Nasser Bourita amewambia waandishi wa habari kwamba msimamo wa Kenya kuhusu Sahara Magharibi, ambao aliuita kadhia ya kitaifa, umesaidia kuongeza msukumo mpya katika mahusiano baina ya nchi hizo mbili. Mgogoro huo uliodumu kwa muda mrefu tangu mwaka elfu moja mia kenda sabini na tano unaikutanisha au kuchuanisha Moroko ambayo inachukulia eneo hilo kama lake dhidi ya mrengo wa Polisario unaungwa mkono na Algeria ambao unatafuta taifa huru katika eneo hilo la jangwa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa so ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama kujumlisha plus 989035065487. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kinachohoji je, kwa nini Israel haiwezi kuishinda Hamas? Madai ya maafisa wa baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala ghasibu wa Israel, kuhusu kushindwa Hamas yameibua utata katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, ambapo wachambuzi wengi na maafisa wa utawala huo wa kizayuni wanayachukulia kuwa ni uongo na uzushi mtupu. Gazeti la kizayuni la Yedioth Ahronoth likinukuu kuu vyanzo vya habari, limeripoti mabishano makali kati ya Amit Halevi, mwanachama wa Neset kutoka chama cha Likud na Israel Katz, waziri wa vita wa Israel, wakati wa kikao katika bunge hilo la Kizayuni. Gazeti hilo limeripoti kuwa Halevi aliwaambia au alimwambia waziri huyu wa vita kwamba haelewi chochote na kwamba hakuna mpango wowote utakaoishinda Hamas. Halevi amesema, tumekuwa vitani kwa muda wa miezi ishirini na bado tunaendelea kutekeleza mipango iliyofeli kijeshi. Israel imeshindwa kuiangamiza Hamas, hatuna uwezo wa kuishinda Hamas. Awali, Avigdor Liberman, kiongozi wa chama cha Israel Beitenu, pia alisema kwamba mtu ambaye ameshindwa kuiangamiza Hamas katika kipindi cha miezi ishirini iliyopita hatofanikiwa kufanya hivyo hata akipewa miaka mingine kumi na saba. Hali halisi ya nyanjani ikiwa ni pamoja na makubaliano ya hivi karibuni ya Marekani na Hamas pia yanaonyesha kwamba madai ya Israel kuhusu kushinda na kuiangamiza Hamas ni urongo mtupu unaokusudia kuhadaa fikra za walio wengi ulimwenguni na kwamba Hamas bado iko hai na inachukuliwa kuwa moja ya makundi muhimu ya kisiasa nchini Palestina, hususan katika ukanda wa Gaza. Swali ni je, kwa nini Israel inayodaiwa kuwa nguvu kubwa ya kijeshi duniani haijafanikiwa kuishinda Hamas na ni sababu gani zimefanya Hamas iendelee kusimama imara? Kuna sababu kadhaa kuhusiana na swala hili, ikiwa ni pamoja na mosi, Hamas ni itikadi inayoungwa mkono na watu wengi. Ukweli wa mambo ni kwamba Hamas ni zaidi ya harakati na chama. Guido Steinberg, mchambuzi wa maswala ya Mashariki ya Kati katika taasisi ya kijerumani ya maswala ya kimataifa na usalama, anasema Hamas ni harakati ya kijamii yenye uungwaji mkono mkubwa katika ukanda wa Gaza na hata katika Ukingo wa Magharibi. Kwa hiyo Hamas haitoangamizwa kwa kuuliwa makamanda wake na ina uwezo wa kujijenga upya. Pili, fikra ya Hamas kuhusu Palestina inaungwa mkono na watu wengi sababu nyingine muhimu ya Siria ya kuendelea kuwepo kwa muda mrefu harakati hii ya mukawama ya Palestina ni kwamba fikra ya Hamas ya kuikomboa Palestina na kuunda taifa huru la Palestina ni fikra iliyokita mizizi na ya kihistoria miongoni mwa wananchi wa Palestina na ina ungaji mkono mkubwa katika taifa hilo. Tatu, mbinu ya kupigana Hamas imepelekea Israel ishindwe kukabiliana nayo. Mbinu ya Hamas kupigana kwenye medani ya vita ni kwamba haitegemei watu binafsi bali, hata kwa kukosekana makamanda, vikosi vya Hamas vinaweza kutekeleza mbinu zao za kijeshi. Vikosi vya Hamas bado vinaweza kuvisababishia hasara kubwa vikosi vya Israel kwenye vita vya nchi kavu na vya majini. Imetimia saa 6 na robo adhuhuri hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, na kabla ya kukuletea kipindi chetu maalum, ni kukumbusha kwamba uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari nilizokusomea kipindi kifupi, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw yes. Halikadhalika, bado una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie ujumbe kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 98 9035065487 na baadhi ya maoni yako nitayasoma kabla ya kukuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Attahiyata wassalam. Ndugu wapenzi, assalamu alaikum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuhu. min babin man jalasa majlisan yuhi fihi amruna lam yamut kalbuhu yauma tamutu lkulub. Kwanza kabisa nachukua fursa hii kumshukuru Mwenyezi manani kwa kutupa uwezo uhai na nguvu wa kuweza kukutana tena leo, lengo letu likiwa ni kuzungumzia kuhusu shahada ya Imam Jawad alayhi salam. Katika kumzungumzia au kuzungumzia shahada ya imamu huyu mtukufu nimehiari kwamba tuangalie baadhi ya riwaya zilizopokelewa kutoka kwake ili tuweze kuzitumia na kuboresha maisha yetu ya kidunia na kesho akhera inshallah. Kwanza kabisa kabla ya kuingilia riwaya hizi, ningependa tuangalie maisha mazima ya imamu huyu japo kwa muhtasari. Imamu wetu anaitwa Muhammad na baadhi ya lakabu zake ambazo ni mashuhuru ni kama Jawad, Taqi, Mukhtar na Murtadha. Baba yake ni imamu wetu wa nane ambaye ni Imamu Ali ibni Musa Ridha, na mamaye alikuwa ni Khizran kama ilivyopokelewa katika riwaya. Imamu huyu mtukufu alizaliwa katika siku ya Ijumaa tarehe kumi na tano au kumi na tisa katika mwezi mtukufu wa Ramadhan, mwaka ukiwa ni 195 Alizaliwa katika mji mtukufu wa Madina tul Munawwara. Mwenyezi Mungu alimbariki miaka 25, na katika miaka hizi 25 alikuwa ni imamu kwa muda wa miaka 17. Kwa bahati mbaya alifariki kishahidi, tarehe ikiwa ni mwisho wa mwezi wa Dhulqaada, mwaka ukiwa ni 220. Mwenye kumua alikuwa ni mke aliyekuwa akiitwa Umul Fadhl, na kama ilivyopokelewa katika historia ni kutokana na desturi na amri aliyopewa na Mu'tasim Abbasi, viongozi madhalimu ambao walikuwa pamoja wanaishi na imamu huyu mtukufu ni kama Ma'amun na huyo Mu'tasim. Alibarikiwa watoto watano, wawili miongoni mwao wakiwa ni wa kiume na waliobaki wakiwa ni wa kike. Waamma tukiangalia riwaya ambazo zimepokelewa kutoka kwa, kwa imamu huyu mtukufu, ya kwanza inasema: qala Jawad alayhi salam man asgha ila natiqin faqad abadahu fa in kana natiqu yantiqu an Allah faqad abada Allah wa in kana natiqu yantiqu an lisani iblisa faqad abada iblis. Imam Jawad alayhi salam anatueleza kwamba siku zote watu wawili au zaidi wawili wanapozungumza, ni kwamba tuna makundi mawili, kuna msemezi na tunaye msemezwa. Iwapo msemezwa atakuwa anamsikiza msemezi, basi kile kitendo chake cha kumsikiza kinahesabiwa kama ni nini? Ni ibada, lakini inategemea iwapo msemezi anazungumzia kuhusu Mwenyezi Mungu, mambo ya ibada, mambo ya heri, basi msemezwa anakuwa anaandikiwa nini? Thawabu. Kwa maana kwamba anamwamini nani? na kumwabudu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Lakini kinyume chake, iwapo msemezi anaongea kuhusu mambo ya kishetani, mambo ya shari, anaongea kuhusu mambo ambayo hayana faida, siyo hapa duniani na siyo kesho katika, katika siku ya Kiyama, basi msemezwa anaandikiwa kwamba anamwabudu nani? Shetani. Imam Jawad anataka ku nini? Anatueleza kwamba siku zote unapokuwa unamsikiza msemezi basi angalia msemezi anaongea kuhusu yepi? Iwapo anaongea kuhusu mambo ya kheri, mambo ya ibada, mambo ya kujenga jamii basi msikilize yule msemezi, na utahesabiwa kwamba unamwabudu nani? Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala. Lakini iwapo kinyume chake, msemezi anaongea kuhusu mambo ya kidunia, anazungumzia kuhusu dhambi, anazungumzia mambo yasiyo na faida, siyo hapa duniani na sio kesho katika siku ya malipo, basi wewe kama msemezwa unakuwa unahesabiwa kwamba unamwabudu nani? Shetani. Maana kile ina unachokifanya siyo kwamba ni ibada, bali ni kinyume chake, na unahesabiwa kwamba unatenda nini? Dhambi. Kwa hivyo tuwe makini sana, haijalishi mpwa wangapi tatizo ni kwamba wewe kama msemezwa, je, unamwangalia anayesema anasema kitu gani, ama unasikiza tu? Riwaya ya pili, Imam Jawad alaihi salam anasema, alikuja mtu miongoni mwa wafuasi wake kuomba nasaha. Qala lahu rajulun auswini, qala alaihi salam. Imam Jawad akamuuliza, je, upo tayari kupokea nasaha yangu? Upo tayari kukubali nitakacho kukwambia? Yule bwana akajibu, naam, kwamba nipo tayari, ewe imamu. Imam akaanza kwa kusema tawassadi swabra waatanikil fakra warfadhi lshahawat wakhalifilhawa waalam annaka lan tahluwa min ainillahi fandhur kaifa takun. Imam anampa naswaha huyu mtu, naswaha hii haiishi kwa huyu mtu bali na sisi pia wasemezwa wa Imam. Kwanza imam anatuliza je, tupo tayari kuyapokea naswaha yake au hatupo Iwapo tupo tayari, inamaanisha kwamba tuwe makini kwamba kile atakachotupa kama nasaha, basi tuwe tayari kufanyaje? Kuifanyia kazi. Ya kwanza, Imamu huyu mtukufu anasema tawaswari sobra, anasema kwamba ijalie subira iwe ni kama nguzo katika maisha yako. Swali linakuja kwamba subira ni kitu gani? Subira ni neno pana. Kuna subira tunapokabiliana na mambo maovu kuna subira tunapokumbana na maasi, kuna subira pale unapokuwa kwamba unataka kufanya maovu yote. Hii subira inafanyaje? Inasimama. Imam anasema tuijalie subira iwe ni nguzo katika nini maisha yetu. Imamu anaendelea kwa kusema watanikilfakra wa, na ifanye ufukara iwe ni vazi kwako. Swali ni kwamba je, ufukara ambao imamu Jawad alayhi salam anaizungumzia ni ile ambaye Amira Almuminin imamu Ali ibni Abitalib alayhi salam alisema lau ufakiri ungekuwa ni mtu ningeupiga upanga. Je, huu ndio ufakiri ambayo Imamu Jawada anazungumzia? La hasha. Imamu Jawada hapa anatutahadharisha kwamba tuishi katika mfumo ambao mtu hawezi akabaini kwamba huyu mtu ni tajiri au huyu mtu ni masikini. Katika mavazi yetu unapovaa, mtu hawezi akabainisha kwamba huyu ni mtu tajiri au ni mtu masikini. Imam Jawad anasema kwamba tuifanye ufakiri iwe ni vazi letu, kwamba mtu hawezi akatofautisha namna ninavyoamiliana na mtu huyu na namna ninavyoamiliana n na mtu mwingine. Imamu hakukomea hapo, aliendelea kwa kusema warfadhi shahawat. Kumbuka, kabla ya kutoana na swaha hizi zote, alimuuliza yule bwana, je, upo tayari kukubali na swaha zangu? Nasi pia kama wasemezwa wa imamu swali linakuja pale pale, pale, je tupo tayari kukubali na swaha hizi? Imam anasema tujiepushe na nini? Na shahawa. Iwapo shahawa hizi tutazikidhi kwa namna na njia ambazo Mwenyezi Mungu ametuwekea kwamba ni halali, basi hamna tatizo, lakini iwapo tutajitahidi kukidhi shahawa hizi katika njia na mfumo ambazo Mwenyezi Mungu ametufanyia kwamba ni haramu, basi tujue kwamba tutaangamia. Imamu hakukomea hapo, anaendelea kwa kusema wahalifil hawa, kwamba pinga matamanio ya nafsi Una njaa unatamani chakula, lakini unaangalia kwamba chakula kile siyo halali yako, jiepushe na kile chakula, usile chakula cha haramu. Imamu anasema kwamba jiepusheni na nini? Matamanio ya nafsi. Hakuachia hapo, anamweleza yule bwana, waalam annaka lan tahlu min aini llah Ewe mfuasi wangu, tambua kwamba hakuna kipindi ambacho Mwenyezi Mungu au jicho la Mwenyezi Mungu halikuoni. Hakuna wakati ambapo utasema basi hapo Mwenyezi Mungu hashuhudii kile ninachokitenda. Imam anakusudia nini? Kwamba wakati wote ambapo ima upo mbele ya watu, upo peke yako, tambua kwamba jicho la Mwenyezi Mungu, uwezo na elimu ya Mwenyezi Mungu imefanyaje, imekuzingira. Hakuna kitu utakachokifanya Mwenyezi Mungu akose kukiona na kukijua. Anamaliza kwa kusema Keifa takun, ewe mfuasi wangu, basi jiangalie ni vipi utaamiliana na nani? Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu yupi huyu? Ambaye amekupa uwezo, amekupa uhai, kila kukicha anakuruzuku. Mwenyezi Mungu ambaye hakuna kile utakachokitenda kisionekane na jicho lake, kiwe injia ya elimu yake. Riwaya ya tatu kutoka kwa Imamu huyu mtukufu, anasema Almuminu yahtaju ila thalathi khiswal. Kwamba mumin, mtu ambaye anajiita kwamba yeye ni mumin, basi lazima awe na tabia hizi tatu. Tabia hizi ni zipi? Anasema tawfik min Allah. Kwamba iwapo wewe utajichukulia kwamba wewe ni mumin, basi tambua kwamba iwapo utafolu katika jambo lolote lile, basi mafanikio ni kutokana kwa nani? Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Bwana Mtume anatuambia, hata ni kama unataka kufunga vya vyako basi sema bismillah. Bismillah, kwa nini useme bismillah? ni kwamba hata hiyo kufunga kamba vya viatu ambayo unaichukulia kwamba ni jambo jepesi sana, jambo ambalo hata uwaweza kulifanya huku umefumba macho. Mtume anasemaje? mwombe Mwenyezi Mungu akupe uwezo. Kwa hiyo tunajifunza nini? taufik min Allah. Hata uwe umefanya bidii kiasi kipi, huenda ukawa unataka kufolu katika mtihani Umeweka ratiba nzuri, ratiba imetulia, unasoma kama ratiba inavyokueleza, lakini tambua, iwapo utafanikiwa basi ni Mwenyezi Mungu alitaka ufanikiwe. Na Mwenyezi Mungu katika kumpa mtu mafanikio haangalii tu kwamba kwa kuwa umefanya bidii, la maadamu wewe unamtambua kwamba taufiki inatokana naye, basi bila shaka atafanyaje? Atakupa taufiki, na iwapo hata ukupa taufiki katika hilo, basi sio kwamba zahama na juhudi yako imepotea, la ni ibada. Na bila shaka ibada hii haifichiki katika nini, elimu ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Kwa hivyo bado muumin, hata ingawa amefanya bidii, amemtegemea Mwenyezi Mungu kwamba atampa taufiki, lakini bado hajafanikiwa, hapaswi kukata tamaa. Imam anaendelea kwa kusema, wa wa idhin min nafsihi, wewe ni muumin unajiita kwamba wewe unamwamini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Sharti la pili ni kwamba uwe unaipa nafsi yako mawaidha. Ikanye nafsi yako. Mwenyezi Mungu katika Suratul Bakara anatuuliza, atamuruna nnas bilbir watansauna anfusakum Imamu hapa anapigilia jambo hili msumari kwamba tusiwe wataalamu wa kukanya watu, tusiwe hodari wa kukumbusha watu kisha tukasahau nini, nafsi zetu. Kwa hivyo, kabla hatujawakanya watu, kabla hatujawafunza watu, basi tuwe tumefanyaje? Tumezifunza na kuzionya nafsi zetu. Anamalizia kwa kusema wakabulin miman yanswahuhu. Usiwe kwamba wewe unataka uwape watu nasaha, hali ya kuwa wewe unapopewa nasaha unakataa au kwa ibara nyingine unachagua kwamba ni nani akupe wewe nasaha. Iwapo wewe Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekujalia mali, basi anapokuja mtu ambaye ni maskini hohehahe akakupa nasaha na kukumbusha jambo la heri, basi ukamfanyia bezo na kumfanyia ngebe, kisa na mkasa kwa kuwa wewe Mwenyezi Mungu amekupa nini, mali. Imam anakataa jambo hili, anasema iwapo wewe ni mumin mu, basi masharti haya matatu unapaswa uyamiliki. Ya kwanza ni kwamba kwamba uamini kwamba taufiki inatokana nani, Mwenyezi Mungu. Ya pili, ikanye na wipe mawaidha nafsi yako. Na tatu ni kwamba utakapopewa nasaha na mtu yoyote, basi usifanyaje? Usikatae. Imamu hakukomea hapa hivi, anaendelea kwa kutupa nasaha kwa kusema idharu shay kabla an yastahkima mafsadatun la katika ulimwengu wa sasa, ulimwengu ambao umetawaliwa na mambo ya kidunia na bila shaka mambo ya kupeperusha kila jambo lako katika nini? Mitandao ya kijamii, kwamba unaona mtu amepata ujauzito, kesho anapiga picha na kutuma wapi? Katika mitandao ya kijamii ili apate nini? Labda anataka apate hongera. Imam Jawad anatuonya anasema, kabla jambo halijakuwa lina uhakika wa kutendeka, basi usifanye kosa la kufanyaje? Kulitangaza. Unataka kuoa, jambo la heri, lakini je, ni kila anayosikia neno lako la heri anafurahia? La hasha, wanadamu wanakuchekea, lakini moyoni wanafanyaje? Wanaumia. Na kama tulivyoambiwa ni kwamba jicho la husda ni jicho ambalo linapeleka watu wengi sana kaburini, sembuse kuharibu mafanikio yetu ya hapa. Iwapo jicho tu la husda linafanya mtu anapelekwa kaburini, kwamba anatoweka kabisa, sembuse wewe ambaye unatangaza kwamba kesho kutwa unataka ufungue jambo fulani. Lakini kabla ya hapo, imamu anatuonya kwamba tusifanyaje? Tusitangaze. Anaendelea kwa kusema katika riwaya nyingine, man amila ala ghairi ilmin ma afsada aktharu mimma yuslihu. Tunaona kwamba katika dunia ya sasa watu wanatabia kwamba kujitapa na kuonyesha kwamba wao ndio weledi katika kila nyanja. Imam anasema mwenye kutenda jambo pasi na kuwa na elimu ya kutosha, pasi na kuwa na weledi wa kutosha katika hilo jambo, basi atapotosha watu. Hasara itakayopatikana pale ni nyingi zaidi kuliko nini kheri, au nini faida? Imam anasema kwamba hasara itakayopatikana kutokana na kazi ya huyu mtu ni nyingi kuliko nini faida, watu wengi wataumia. Imam anatuambia kwamba lau tukifanya hivi hasara itakayopatikana ni nyingi, na bila shaka dhambi pia itafanyaje, itatukumba katika riwaya ya mwisho ya imamu huyu mtukufu anatuambia lan takun waliyan lillahi fi alania aduan lahu fi sir. Hili ni jambo ambalo kwanza kabisa linatuhusu sisi mahutwaba au sisi ambao tunajiita walimu katika dini, sio sisi tu katika jamii pia, wale ambao wanatabia kudhihirisha kwamba wao ni waumini, lakini tunapoangalia uhali sikia au tunapoangalia mioyo yao tunaona kwamba ni watu ambao hawapo katika kundi ambalo linapaswa kusifiwa kwamba ni akina nani? Waumini. Imam anasema usitangaze urafiki wako na Mwenyezi Mungu mbele ya watu, hali ya kuwa unadhihirisha uadui wake, unapokuwa nani peke yako, ni vipi? Mara nyingi utaona katika jamii kuna watu wanaheshimika, ima kutokana na kazi wanazozifanya. Huenda huyu ni mwalimu wa chuo, watu wanamheshimu kwa, kwa nini? ni nani? Ni mwalimu. Huenda huyu ni imamu lakini je, mtu huyu anapokuwa peke yake huwa anafanya mambo gani? Hii ndiyo nukta ambayo Imam Jawad analipigilia nini msumari. Siyo busara udhihirishe kwamba wewe ni mtu mzuri, udhihirishe kwamba wewe ni mtu ambaye unapaswa kuheshimiwa na jamii, udhihirishe kwamba wewe ni mtu ambaye Mwenyezi Mungu anampenda, lakini unapokuwa peke yako unakuwa ni rafiki wa Shetani, kila maasi upo tayari kufanya, kisa na mkasa macho ya jamii tena haifanyaje? Haikuangalia. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo Imam Jawad anatuambia na tuwe makini. Hadi hapa tunafikia tamati tunapoangalia riwaya ambazo zimepokelewa kutoka nani, Imam huyu Jawad. Nukta ya mwisho ambayo nitapenda kuligusia ni kwamba Imam Jawad ni imam ambaye anapendwa na watu wanaopenda dunia. Nakusudia nini hapa hivi watu wanaoipenda dunia ni watu wanaopenda mali, ni watu ambao wanachukia nini? Ufakiri, ni watu ambao hawapendi tabu. Basi watu kama hawa wanampenda sana Imamu Jawadi. Swali ni kwamba, je, inamaanisha basi hawapendi umaimamu wengine? La hasha. Mpokezi wa riwaya anasema alikuwa na tatizo moja basi akawa anafanya tawasuli ndotoni, bwana Mtume akamjia akamwambia, usifanye tawasuli kwa hilo tatizo ulilonalo kwa kupitia mimi, kwa kupitia Amira Almuuminini, kwa kupitia binti yangu Fatima, kwa kupitia Imamu Hasani, Imamu Husen. La, usifanye tawasuli kwa hilo tatizo lako kwa kupitia nani hawa, bali mtumie Imamu Jawadi. Lengo langu ni nini? Ni kwamba wakati mwanadamu anapokuwa na tatizo unataka utoke kibiashara, unataka uuze mali, labda una shamba, unataka uliuze, basi Bwana Mtume anasema tumia njia ya nani? Imam Jawadi. Fanya tawasuli kupitia nani? Imam Jawadi. Swali ni kwamba je, tawasuli hii tunaifanya vipi? kweni makini, yeyote mwenye kutaka mali, yeyote mwenye kuwa na tatizo lolote lile la kidunia, basi anaweza akafanya tawasuli kupitia Imam Jawadi kwa njia hizi tatu. Ya kwanza ni kufanya hatimu ya salawati kivipi? Ni kwamba mimi ni hesabu, nitasoma salawati kumi, salawati thelathini salawati mia moja au hata elfu. Kisha thawabu za zile salawati nampa nani? Imam Jawad alaihi salam. Kwa kupitia salawati hizi, basi Mwenyezi Mungu atanifungulia milango ya neema na riziki. Hiyo ni njia ya kwanza. Njia ya pili, yeyote mwenye kutaka mali, yeyote mwenye kutaka kuipiga ufukara teke, basi njia ya pili ni kusoma Suratul Yasin na ile thawabu ya kisomo hiki kumpa nani? Imamu Jawad alaihi salam. Njia ya tatu ni kuswali kwa ajili ya kufanya tawasul kwa imamu huyu. Swala hii inaswaliwa vipi? Ni kwamba ina raka mbili. Raka ya kwanza unasoma suratul fatha na suratul ikhlas mara sabini, kisha unaomba dua unayoitaka. Kwa kuwa tumegusia nyanja ya kutafuta mali kwa kupitia imamu huyu, basi ni vyema pia tukaashiria njia nyingine ambayo imesisitizwa mno katika nini, riwaya. Unapotaka Mwenyezi Mungu akufungulie riziki, kando na kwamba umetumia njia hizi tatu, basi kila baada Suala, Soma Ikhlas kila swala ya subuhi, ya dhuhurain, maghribein, kila baada swala baada kusoma suratul ikhlas mara tatu, soma salawat mara tatu, baada kusoma salawat, basi soma aya hizi mbili ya suratu Talak ambayo inasema, waman yattaki llaha yajal lahu mahrajan yarzuquhu min haythu la yahtasib min haithu la yahtasib ni nukta muhimu sana kwamba Mwenyezi Mungu atakupa riziki, atakufungulia mlango wa neema kutokana na sehemu ambapo hata ulikuwa ufanyaje hufikiria. waman yatawakkal ala allahi fahuwa hasbuhu inna allaha baligu amrihi kad ja'ala llahu likuli sheiin qadran. Mwenyezi Mungu anasema kwamba yeyote mwenye kumtegemea yeye, basi atamjalia kila jambo la kheri na kumfungulia riziki. Kwa nini mwenyezi mungu amejalia kila kitu kadiri yake? Kufikia hapa, assalamu alaikum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Na kama nilivyokuahidi, nisome hapa maoni mawili matatu. Shimbi Juma Shimbi akiwa Nyehunge, Buchosa, Mwanza, Tanzania, anasema baada ya salamu, shukran kwa taarifa. Anaandika nam, nchi za Kiislamu zishirikiane kupinga chuki dhidi ya Uislamu. Asante sana Shimbi, ukiwa hapo Mwanza, Tanzania. Asante sana pia. Jafa Uledi yupo Singida Tanzania anafuatilia matangazo mubashara, anasema nipo hadhiri redio Iran. Asante sana kwa kutufuatilia ukiwa hapo Singida. Moja kwa moja katika udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na jamvi la udondozi wetu linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo kichwa kikubwa cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele kinasema wanaharakati sasa wa wavuruga wabunge. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo la Mwananchi limeakisi habari hiyo chini ya kichwa cha maneno wabunge wawachachamalia wana harakati kutoka nje. Wengi wamekwenda mbali wakisema Tanzania ni taifa imara na lenye nguvu na watu wake wana akili na wanajitambua. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi inasema sekeseke seke saa kumi na nane za hitilafu za umeme Muhimbili, Bashuga agusia hajira mpya polisi na magereza na chagulaga inavyofifiliza ndoto za mabinti kielimu. Habari kuu kwenye gazeti la Majira inasema mbunge awashukia vikali wanaharakati kutoka Kenya. Ataka vyombo vya ulinzi na usalama visikubali waingie Tanzania kuharibu nchi. Soko la nyama choma neema ajira. Trump aahirisha tena ushuru wa asilimia 50 kwa nchi za Ulaya, na serikali ya Tanzania yaiagiza TRA kufanya msako mipakani. Habari kuu katika gazeti la Zanzibar leo inamnukuu waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa akisema tutaendelea kuwatafutia fursa wafanyabiashara. Na rais wa Zambia atoa mwito wa, wa mshikamano kwa Waafrika. Gazeti la serikali la Habari leo limeandika, Samia aleta mageuzi ulinzi na usalama, bajeti ya wizara ya mambo ya ndani ya paa kwa asilimia mia moja ishirini katika kipindi cha miaka minne ya uongozi wake, amwaga ajira zaidi ya elfu tano polisi na magereza. Aidha limeandika Tanzania na Japan kukoza biashara na uwekezaji. Gazeti la chama cha mapinduzi CCM, yani gazeti la Uhuru limeandika maneno mawili tu kwa wino uliokolezewa, onyo kali. Moja ya dondoo zake inasema serikali ya Tanzania imeonya kwamba wageni wachache wanaokwenda nchini humo kwa nia ovu watashughulikiwa Uh, watashughulikiwa kwa mujibu wa sheria. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya, tunaanza na habari mbili za toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation, limeandika Kenya kufungua rasmi ubalozi mjini Rabat. Hayo yamesemwa na Waziri Mkuu Musalia Mudavadi au ni waziri kiongozi kama anavyomwita akiwa Rabat, Moroko kwa ajili ya kuandaa mazingira ya kufunguliwa ubalozi wa Kenya nchini humo. Pia limeandika apata fursa ya pili akiwa uh, limeandika pia apata fursa ya pili akiwa ya na miaka arobaini. Dondoo ya habari hiyo inasema hivi ndivyo Catherine alivyojenga biashara yake alivyokuwa au aliyokuwa nyota muda mrefu huko Marekani. Kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo kuna habari kadhaa za kuvutia. Moja ina kichwa cha maneno Kindiki avua profesa, atoa makucha kwa Gashagwa nyingine inamhusu huyo huyo naibu rais wa zamani wa Kenya, inasema wafanyabiashara na wasanii Nairobi wakemea matamshi ya Gachagua. Lakini habari yenye mvuto zaidi ni hii iliyoakisiwa pia na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, inayosema kitendawili kuhusu utekaji nyara wa Koimburi, polisi wakidai alirushi kunyakwa. Limeandika huku utata ukigubika madai ya kutekwa nyara, kuteswa na kisha kuachiliwa mbunge wa Juja ya George Koimburi, wandani wake wamesema masaibu yake yalianza Ijumaa ya wiki iliyopita. Wasaidizi wake wanasema kwamba mbunge huyo alikuwa akisambaza hundi za bahasha katika shule ya msingi na Gachororo Ijumaa iliyopita. Hapo ndipo ghafla bin vu akatoweka kwa pikipiki baada ya kulalamika kuwa alikuwa akiandamwa na watu alioamini kuwa ni maafisa wa usalama. Haya, na huko nchini Uganda gazeti la Daily Monitor limepa kipaumbele cha kwanza habari ya sheria mpya ya uchaguzi kwa kuandika je, EC itaweza kushinda makataa ya miezi sita ya kufanya uchaguzi mdogo? Dondoo ya habari hiyo inasema baada ya kuwasilisha notisi ya rufaa, mwombaji ana siku sitini za kuandaa rufaa na kuwasilisha notisi ya rufaa yake ndani ya siku saba chini ya kanuni za ishirini na tisa thelathini na thelathini na moja za sheria mpya ya uchaguzi pia limeandika: Museveni na Janet waomba msamaha watafuta mwanzo mpya na watu wa jamii wa Buganda kufuatia mtifuano baina yao na watu wa jamii hiyo. Hii ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maoni yako zaidi, mpenzi msikilizaji, nitayasoma baada ya kuangazia historia kidogo. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 29 mfungo pili Dhul Qada, mwaka 1446 hijria mwafaka na tarehe 27 Mei mwaka 2025 miladia. Katika siku kama ya leo mwaka 220 hijria, Imam Muhammad Taqi alaihi ssalam, mmoja kati ya wajukuu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alihi waalihi wasallam aliuawa washahidi. Mtukufu huyo alipewa jina la Jawad likiwa na maana ya mtu mkarimu sana, kutokana na ukarimu wake mkubwa. Imam Jawad alizaliwa katika mwezi wa Ramadhan mwaka 195 hijria na kuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuwa washahidi baba yake Imam Ridha alaihissalam. Kipindi cha maisha ya Imam Jawada kilikuwa kipindi cha kuchanua utamaduni wa Kiislamu na kuenea kwa fikra, itikadi na falsafa na kujitokeza mifumo ya fikra za Wagiriki na Warumi katika ulimwengu wa Kiislamu. Imam alifanya juhudi kubwa kulea kizazi chenye maarifa na kueneza elimu na mafundisho sahihi ya Uislamu kama njia ya kukabiliana na fikra za kigeni sambamba na kufichua siri na maovu ya watawala wa Bani Abbas. Suala hilo liliwakasirisha mno watawala hao ambao hatimaye waliamua kumua shahidi mjukuu huyo wa Mtume mtukufu katika siku kama hii ya leo Miaka 187 iliyopita katika siku kama ya leo, sawa na tarehe 27 Mei mwaka 1837, ulitiwa saini mkataba wa amani kati ya Ufaransa na Amir Abdul Qadir wa Algeria, kiongozi wa wapigania uhuru wa nchi hiyo tangu mwaka 1832. Baada ya mashambulizi ya jeshi la Ufaransa huko nchini Algeria, Amir Abdul Qadir aliendesha mapambano dhidi ya wavamizi huko Algeria na kusimama kidete dhidi yao kwa miaka kadhaa, na kujulikana kama kiongozi wa wanamapambano wa Algeria dhidi ya Ufaransa. Baada ya kufikiwa makubaliano hayo, maeneo mengi ya Algeria yaliyokuwa chini ya Ufaransa yalipewa uhuru. Siku kama ya leo miaka 115 iliyopita aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 67, Robert Koch, mgunduzi wa vijidudu maradhi aina ya bakteria na tabibu mashuhuri wa Kijerumani aliyegundua chanzo cha maradhi ya kifua kikuu au TB. Daktari Robert Koch alianza kutwalii na kufanya utafiti mkubwa juu ya sababu au vyanzo vya kutokea baadhi ya magonjwa kama vile kipindupindu, kimeta na kifua kikuu. Baada ya kuhitimu masomo yake katika fani ya tiba mwaka 1882 miladia, Robert Koch alifanikiwa kugundua vijidudu maradhi vinavyoitwa Mycobacterium tuberculosis vinavyosababisha kifua kikuu. Ili kukamilisha uchunguzi wake, tabibu huyo Mjerumani alisafiri katika nchi za afrika Kusini, Misri na India na kutwalii magonjwa mengineyo maarufu katika maeneo hayo kama vile malaria. Mwaka elfu moja mia kenda na tano Robert Koch alitunukiwa tuzo ya Nobel katika uwanja wa tiba na miaka 99 iliyopita katika siku kama ya leo, harakati ya mapambano ya Rifi nchini Moroko dhidi ya mkoloni Mhispania na Ufaransa ilipata pigo. Kwa miaka kadhaa Muhamad Abdul Karim Al Khitabi maarufu kwa jina la Amir Muhamad Rifi, kiongozi wa harakati hiyo, alifanya mapambano mengi na wavamizi wa Uhispania huku akifikia ushindi kadhaa. Ushindi wake dhidi ya majeshi ya vamizi ya Uhispania ulitia hofu Ufaransa. Mwanzoni mwa mwaka 1924 miladia askari wa Ufaransa waliingia Moroko kwa ajili ya kuwasaidia wenzao wa Uhispania. Katika kipindi hicho, askari hao wa Ufaransa walifanya mauaji makubwa dhidi ya raia. Baada ya askari vamizi wa Ufaransa na Uhispania kumtia mbaroni Muhamad Abdul Karim Al Khitabi, walitekeleza jinai kubwa dhidi ya maelfu ya wafuasi Waislamu wa harakati ya Rifi. Hii ni redio Teheran. Ni some tena hapa maoni mawili matatu. Selemani Rajabu wa airport Kigoma, Tanzania anaandika, baada ya salamu, mamia kwa mamia ya wazee watoto na wanawake ambao hawana hatia yoyote bado wanadhulumiwa ardhi yao na haki zao za msingi. Mbona hajathubutu hata siku moja kudai, anamwekea vikwazo Netanyahu? Ndugu zangu Waislamu na mataifa ya Kiislamu, hebu tuzinduke kwa hayo. Asante sana, Suleiman, ukiwa hapo Kigoma. Abdallah Ali Makajura anatushukuru kwa habari, akiwa Tabora. Mzee Nasor Saleh akiwa Tanga huko huko Tanzania, anafuatilia pia matangazo. Anasema mnitumia taarifa za habari kwenye namba hii, insha Allah. Asante sana mzee Nasor, ukiwa hapo Tanga. Hilo insha allah tutaliweka sawa. Asante sana pia Ismail Saki, ukiwa hapo Mandewa, Singida Tanzania, kwa ujumbe wako ujumbe wa shimbi nadhani ni shausoma akiwa mwanza maoni ni mengi tu asante sana pia Muhammad Ali wa hivyo tena muda umenipa kisogo moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi Rais Masoud Pezeshkian wa Iran nginitea, kwa mara nyingine tena amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu inaunga mkono usitishaji vita wa kudumu kati ya India na Pakistan. Mataifa ya Kiislamu yametakiwa yaungane kukabiliana na vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu. Balozi mpya wa Colombia amesema dunia haipaswi kufumbia macho mateso ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Mbunge wa Ghana amesema Afrika ipo tayari kushirikiana na Russia kuunda mustakbal wa kimataifa. Na Kenya imetangaza kuunga mkono na kusimama na Moroko kuhusiana na mgogoro wa Sahara Magharibi. Sina la ziada ila kukushukuru kwa muda wako. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema. Kwa heri.