Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi watu wa Kitabu, msipite kiasi katika dini yenu bila ya haki, wala msifuate matamanio ya watu waliokwisha potea tangu zamani, na wakawapoteza wengi, na wenyewe wakapotea njia iliyo sawa Walilaaniwa waliokufuru miongoni mwa wana wa Israeli kwa ulimi wa Daudi na wa Isa mwana wa Mariamu. Hayo ni kwa sababu waliasi na wakawa wanapindukia mipaka. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw, aidha katika masafa FM ya fm kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Kigoma na Mtwara pamoja na Tabora kupitia redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 98 na email yetu ni swahili radio at irib.ir. Mimi ni Ahmed Rashid na kwa asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya uh, kuwa washahidi Imam Jawad Alaihi Ssalam kwa mnasaba wa kukumbuka siku alipo wa wa washahidi imamu huyo wa waislamu tutakuwa pia na macho yetu magazetini ulimwengu wa michezo na leo katika historia ambapo leo ni jumanne mwezi 29 mfunguo pili dhulqada 1446 hijiria sawa na tarehe 27 mei 2025 miladi tunatumia fursa hii kutoa mkono wa pole kwa waislamu na kila mpenda haki duniani hususan wafuasi wa Ahlulbeit wa Ahlul Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam kwa mnasaba wa kukumbuka siku alipoua washahidi Imam Muhammad al Jawadi alaihis salam. Baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa habari za dunia ya saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema hatua madhubuti zinahitajika kukomesha jinai za Ghaza. Rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila awasili mjini Goma. Waziri Mzayuni mwenye misimamo ya kufurutwa ada akivunjia heshima kibla cha kwanza cha Uislamu na rais wa Brazil asema Israel inataka kuwafukuza Palestina katika ardhi yao kupitia mauaji ya kimbari. Habari kamili. Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesisitizia ulazima wa kuweko hatua za pamoja na zenye ufanisi baina ya Iran na Pakistan za kukomesha jinai za utawala wa kizayuni huko Ghaza na ameashiria nafasi maalum ya Pakistan katika ulimwengu wa Kiislamu. Kiongozi mwadhamu alisema hayo jana jioni wakati wa waziri mkuu wa Pakistan Shahbaz Sharif na ujumbe aliyofuatanao walipokwenda kumtembelea ofisini kwake hapa Teheran. Mwanzoni mwa mazungumzo hayo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameelezea kuridhishwa kwake na kumalizika vita kati ya Pakistan na India na kusema kuwa ana matumaini ya kuona zinatatuliwa tofauti za nchi hizo mbili kwa njia ya amani. Vilevile ameashiria misimamo mizuri na thabiti ya Pakistan katika miaka ya hivi karibuni kuhusu kadhia ya Palestina na kusema wakati katika miaka ya hivi karibuni kumekuwa na vishawishi kwa nchi za Kiislamu kuwa na uhusiano na utawala wa Kizayuni, Pakistan haijawahi kuathiriwa na vishawishi hivyo. akikumbushia uwezo mkubwa wa umma wa Kiislamu wa kuwa na kauli na heshima kubwa zaidi katika dunia ya leo, Ayatullah Hamenei amesema, katika hali ambayo watu wanaochochea vita duniani wana malengo mengi ya kuzusha machafuko na vita. Jambo pekee linaloweza kuhakikishia usalama wa umma wa Kiislamu ni umoja na mshikamano baina ya nchi za Kiislamu na kuendeleza uhusiano mzuri kati ya nchi hizo. Ameitaja kadhia ya Palestina kuwa ni suala la kwanza la ulimwengu wa Kiislamu na huku akiashiria hali ya kusikitisha mno ya Gaza, amesema hali ya Gaza imefikia mahali ambapo hata watu wa kawaida wa Ulaya na Marekani wanaandamana dhidi ya serikali zao. Lakini katika mazingira hayo hayo, kwa bahati mbaya, baadhi ya serikali za nchi za Waislamu zinasimama upande wa utawala wa, wa Kizayuni, akisisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Pakistan zinaweza kuuletea manufaa makubwa ulimwengu wa, wa Kiislamu kwa kushirikiana na kulitatua suala Palestina. Kiongozi wa Mapinduzi ya Kiislamu amesema tuna matumaini makubwa kuhusu mustakbali wa ulimwengu wa Kiislamu, na matukio mengi yanathibitisha usahihi wa imani yetu hiyo. Katika mazungumzo hayo ambayo yamehudhuriwa pia na rais Pezeshkian, bwana Shahbaz Sharif amesema kuwa amefurahishwa sana na kukutana na kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, na amepongeza nafasi chanya ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kuzima mgogoro uliozuka kati ya Pakistan na India. Pia amesema, kwa bahati mbaya, jamii ya kimataifa haichukui hatua madhubuti za kukomesha maafa ya Gaza. Joseph Kabila, rais wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, amewasili katika mji wa Goma wa mashariki mwa nchi hiyo, licha ya kutuhumiwa kushirikiana na makundi ya waasi. Kiongozi wa muungano wa kisiasa na kijeshi wa waasi wa AFC M 23 kone ile nanga ametangaza kwamba Joseph Kabila amewasili jana katika mji wanaoudhibiti wa Goma. Corneille Nangaa amesema kwa pamoja na Kabila wamedhamiria kukomesha kile alichokiita udikteta na migawanyiko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kurejea Kabila nchini Kongo kumethibitishwa pia na watu wa karibu yake. Kikaya bin Karubi, aliyekuwa mshauri wake wa masuala ya kisiasa na kidiplomasia ameziambia duru za habari kwamba Kabila aliwasili usiku wa kuamkia jana, lakini hakueleza ajenda na muda ambao kiongozi huyo wa zamani wa Kongo atasalia huko Goma. Duru nyingine za karibu na Joseph Kabila zimesema ziara hiyo ni ya mshikamano na raia wa Kivu walioathirika na vita na kwamba ana mpango wa kurejesha amani ambao atawawakilisha pia, atauwasilisha pia kwa waasi wa AFC M23. Kabila anafanya ziara hiyo siku chache baada ya bunge la seneti la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kumwondolea kenga ya kutoshtakiwa na kufungua njia ya mwanasiasa huyo kufunguliwa mashtaka. Kabila anatuhumiwa kwa uhaini, uhalifu wa kivita na kuunga mkono kundi la waasi la M23 ambayo liliteka miji mikubwa mashariki, ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mapema mwaka huu. Itamar Ben Gvir, waziri wa usalama wa ndani wa utawala wa kizayuni wa Israel mwenye misimamo ya kufurutuada kwa mara nyingine tena ameuvunjia heshima msikiti wa Al-Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Itamar Ben Gvir, waziri mwenye misimamo mikali ya ndani wa utawala wa kizayuni jana Jumatatu aliivamia msikiti wa Al-Aqsa wakati wa kumbukumbu kumbu ya kukaliwa kwa mabavu Baitul Maqdis. Ben Givire alitekeleza kitendo chake hicho chini ya hatua kali za kiusalama, na baadhi ya wajumbe wa Nesete, bunge la utawala wa kizayuni, waliandamana naye katika uvamizi huo. Wizara ya wakfu wa, wa Kiislamu Quds imetangaza kwamba sambamba na hatua hiyo makumi a walowezi wa kizayuni wameuvamia tena msikiti wa Al-Aqsa, huku akisindikizwa na polisi wa utawala ghasibu wa Israel. Khatibu wa ima, na imamu wa Masjid al-Aqsa amelaani vikali kitendo hicho cha wazayuni cha kulivunjia heshima eneo hilo takatifu na kueleza kwamba vitendo hivyo vinavyojeruhi hisia za Uislamu wa viko wazi sasa kwa kila mtu. Walowezi wengi wa kizayuni wenye misimamo mikali mara kwa mara wamekuwa wakiuvamia msikiti wa Al-Aqsa, kibla cha kwanza cha waislamu na kufanya vitendo vya kichokozi huku wakiwa wanapatiwa ulinzi na vikosi vya usalama vya utawala wa kizayuni. Vitendo vya hujuma vya walowezi wa kizayuni dhidi ya msikiti Al Aksa vimekithiri zaidi baada ya kuingia madarakani serikali yenye misimamo mikali ya Benjamin Netanyahu, ambayo imekuwa ikionyesha chuki za waziwazi dhidi ya Wapalestina na maeneo yao matakatifu bila ya kujali ni Waislamu au Wakristo. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Lula Da Silva wa Brazil, sambamba na kulaani mauaji ya watoto tisa wa daktari Ala Anajar katika ukanda wa Gaza yaliyofanywa na Israel, ametangaza kuwa mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni yanalenga kuwafukuzwa Wapalestina katika ardhi yao. Rais wa Brazil amesitiza kuwa awamu ya hivi sasa ya uvamizi wa utawala wa kizayuni inalenga kuwatimua Palestina katika ardhi yao na kueleza kuwa wazayuni wanafanya mauaji ya kimbari dhidi ya wananchi wa Palestina. Rais Da Silva ameeleza kusikitishwa kwake na kimya cha jamii ya kimataifa na kutochukua hatua asasi husika kama Umoja wa Mataifa dhidi ya utawala haramu wa Israeli. Walimwengu wameendelea kulaani shambulio la anga la jeshi katili la Israeli lililolenga nyumba ya daktari mpalestina ala najare na kusababisha vifo vya watoto wake tisa kati ya kumi, ikilitaja tukio hilo kuwa mauaji ya kutisha na ya kinyama. Daktari Ala, ambaye ni daktari bingwa wa watoto katika hospitali ya Nasir huko Ghaza, alikuwa kazini akiwahudumia waathirika wa, wa, wa mashambulizo ya Israeli wakati alipofahamishwa kuwa watoto wake tisa wenye umri wa kati ya miaka miwili hadi kumi na sita wameuawa kwa mpigo katika shambulio la anga lililopiga nyumba yao katika eneo la Qizan An-Nashar huko Khan Yunis. Timu ya uokoaji baadaye ilifukua miili ya watoto hao, ambapo miili ya wanane kati yao ilikuwa imeharibika vibaya kiasi cha tambul, kutotambulika kutokana na mripuko huo wa kikatili na vyama vya upinzani nchini Ugiriki vimeitaka serikali ya nchi hiyo isitishe ushirikiano wake wa kijeshi na utawala wa kizayuni wa Israeli. Taarifa ya vyama vya upinzani vya mrengo wa kushoto vya Ugiriki vimeitaka serikali kusimamisha ushirikiano wa kijeshi na utawala wa kizayuni na kuitambua nchi huru ya Palestina. Vyama vya Syriza, Green Communist New Left na Cause of Freedom kwa pamoja vimeandika barua kwa waziri mkuu na waziri mwito wa mambo ya nchi wa Ugiriki vikitoa mwito wa kusimamishwa ushirikiano wa kijeshi wa Athens na utawala wa kizayuni wa Israeli na kutambuliwa Palestina kama taifa. Barua hiyo pia imesema kila siku na kwa kiwango kikubwa vitendo vya mauaji ya halaiki uhalifu dhidi ya binadamu na uhalifu wa kivita vinatendwa na Israel huko Ghaza. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kutoka hapa Tehran. Sasa ni uchambuzi wa kisiasa, una kichwa cha maneno kinachosema je, ni kwa nini Israel haiwezi kuishinda Hamas? Madai ya maafisa wa baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala ghasibu wa Israeli, kuhusu kushindwa Hamasi yameibua utata katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina, ambapo wachambuzi wengi na maafisa wa utawala huo wa kizayuni wanashughulia kuwa ni uongo na uzushi mtupu. Gazeti la kizayuni la Yediot Aharonot likinukuu vyanzo vya habari limeripoti mabishano makali kati ya Mit Levi mwanachama wa Knesset kutoka chama cha Likud na Israel Katz waziri wa vita wa Israel wakati wa kikao katika bunge hilo la kizayuni. Gazeti hilo limeripoti kuwa Levi alimwambia waziri huyo wa vita wa utawala wa kizayuni kwamba haelewi chochote na kwamba hakuna mpango wote utakaoishinda Hamas. Hata hivyo, amesema tumekuwa vitani kwa muda wa miezi ishirini na bado tunaendelea kutekeleza mipango iliyofeli kijeshi. Israel imeshindwa kuiangamiza Hamas, hatuna uwezo wa kuishinda Hamas, alisema. Awali ya Avigdor Liberman, kiongozi wa chama cha Israel Beltenu, pia alisema kwamba mtu ambaye ameshindwa kuiangamiza Hamas katika kipindi cha miezi ishirini iliyopita hatofanikiwa kufanya hivyo hata akipewa miaka mingine kumi na saba. Hali halisi ya uwanjani ikiwa ni pamoja na makubaliano ya hivi karibuni ya Marekani na Hamas pia yanaonyesha kwamba madai ya Israel kuhusu kushindwa na kuiangamiza Hamasi ni uongo mtupu unaokusudia kuhadaa fikra za walio wengi ulimwenguni na kwamba Hamasi bado iko hai na inachukuliwa kwa moja ya makundi muhimu ya kisiasa huko Palestina, hususan katika ukanda wa Ghaza. Suali ni kwamba je, kwa nini Israel inayodaiwa kuwa nguvu kubwa ya kijeshi duniani haijafanikiwa kuishinda Hamas na ni sababu gani zimeifanya Hamas iendelee kusimama imara? Kuna sababu kadhaa kuhusiana na suala hilo, ikiwa ni pamoja na Hamas ni itikadi inayoungwa mkono na watu wengi. Ukweli wa mambo ni kwamba Hamas ni zaidi ya harakati na chama. Guido Steinberg, mchambuzi wa masuala ya Mashariki ya Kati katika taasisi ya kijerumani ya masuala ya kimataifa na usalama, amesema Hamas ni harakati ya kijamii yenye uungaji mkono mkubwa katika ukanda wa Ghaza na hata Ukingo wa Magharibi. Kwa hivyo, Hamasi haitoangamizwa kwa kuuliwa makamanda wake na ina uwezo wa kujijenga upya muda wowote ule. <tipos> Nam hapa ni Teherani ha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Aham, hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka tukio chungu la kuwawa shahidi mmoja kati ya wajukuu wa tukufu wa bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Muhammad Aljawad alaihi salam. Ni matumaini yangu kwamba mutaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Amla kusama, wasikilizaji wapenzi, tuko katika siku za kukumbuka tukio la kusikitisha la kuuawa shahidi mmoja wa watu wa nyumba tukufu ya Bwana wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Imam Muhamad al Jawad alaihi salam. Tukio hilo lilitokea katika siku ya mwisho ya mwezi wa Dhulqada, na katika nyakati kama hizi, Waislamu wapenzi wa, wa, wa Ahlulbaiti alaihimu ssalam hukumbuka mtukufu huyo na kufunga tena ahadi ya kuwa waaminifu wa mafundisho na thamani zake. Kwa kawaida, wanadamu waliojikurubisha kwa Mola Muumba hubakisha nyuma yao hazina kubwa ya maarifa hekima na busara ambazo huwa tochi na mwongozo katika giza la misukosuko ya dunia. Ayatullah Ali Khamenei amesema kuhusu shakhsia ya Imamu Muhammad Jawad kwamba mtukufu huyu kama walivyokuwa maimamu wengine katika kizazi cha mtume wetu Muhammad swwsa, ni kigezo na ruwaza njema. Kipindi kifupi cha maisha yake kilitawaliwa na jihadi na kupambana na ukafiri na viongozi madhalimu. Alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu akiwa bado kijana na kuanza jihadi kubwa na maadui wa Mwenyezi Mungu, kwa kadiri kwamba mapambano na misimamo yake akiwa kijana mwenye umri wa miaka 25 tu yaliwafanya maadui wa Allah washindwe kuvumilia kuwepo kwake na kuamua kumuua shahidi kwa kumpa sumu. Imamu huyo mkubwa alitumia kipindi kifupi cha umri wake kama kiongozi wa umma katika mapambano ya jihadi na kutoa darsa kubwa kwa Waislamu. Aliwafundisha Waislamu kwamba wanapokabiliana na madola na tawala za kinafiki, wanapaswa kujifunga kibwebwe na kuwazindua wananchi kuhusu njama za tawala kama hizo. Alitufunza kwamba tunapaswa kuwatambua watawala wa ovu wanaojificha nyuma ya dini na vazi la utakatifu kwa kupambana na mtawala Mamun wa Kiabasi ambaye alijidhihirisha kama mtetezi wa Uislamu huku wakipotosha mafundisho ya dini hiyo tukufu. Mwisho wa kunukuu. Imam Muhamad Jawad alishika hatamu za uongozi katika kipindi nyeti sana, ambapo watawala madhalimu walikuwa wakiongoza dola la Kiislamu wakitumia nikabu na vazi la kidini. Kwa msingi huo suala la kuweka wazi na kubainisha hakika ya dini lilikuwa gumu sana. Hata hivyo, mtukufu huyo alilinda bendera ya dini kwa kubainisha na kuweka wazi masuala ya kimsingi ya Uislamu katika kipindi hicho kilichokuwa kimejaa giza cha utawala wa Bani Abbas, licha ya kuwa na umri wa miaka 25 tu. Kipindi cha uongozi wa Imam Jawad kiliendelea kwa muda wa miaka 17 sambamba na tawala za Maamun na Mutasim Abasi. Alikabiliwa na mashaka mengi ya kisiasa, na kwa msingi huo alilazimika kutumia mbinu za kiutamaduni na kifikra kwa ajili ya kuongoza umma wa Kiislamu. Katika kazi hiyo, Imam alitumia mbinu mbili za elimu na maadili bora Akibainisha umuhimu wa elimu na maarifa, Imam Jawadi alayhi salam anasema, kutafuta elimu ni wajibu kwa Muislamu. Elimu huwaunganisha ndugu Waislamu na ni kito na mwenza katika safari na upweke. Moja ya sifa za kipekee za Imam Jawadi alayhi ssalam ni kwamba alikuwa bahari katika elimu na maarifa na hodari sana katika kufafanua na kuweka wazi masuala ya kiitikadi na kielimu. Alikuwa alimu na mjuzi kuliko watu wote wa zama zake, licha ya kuwa na umri mdogo. Ibni Hajar Al-Haithami ameandika katika kitabu cha Aswaiqu Lmuhriqa kwamba licha ya kuwa na umri mdogo, Muhammad Jawad alikuwa juu zaidi ya wasomi wote katika elimu na ukarimu. Imam Jawad alaihi ssalam daima alikuwa akiitaja elimu na maarifa kuwa ni miongoni mwa mambo muhimu katika maisha ya mwanadamu kwa ajili ya kuweza kufikia ukamilifu na alikuwa akiwahusia watu wanaotafuta ukweli kutumia wenzo huo kwa ajili ya kufikia muradi wao wa dunia na akhera. sambamba na kusisitiza juu ya umuhimu wa elimu na maarifa Imam Muhammad al Jawadi alayhi ssalam alikuwa akitilia mkazo wa usalama na uzima wa kiroho na maadili mema. Miongoni mwa mambo yaliyosisitizwa na mtukufu huyo ambayo yana taathira kubwa katika uzima wa roho na maadili ya mtu ni yale yaliyotajwa katika hadithi ifuatayo, anasema: muumini anahitaji taufiki ya Mwenyezi Mungu, Mawaidha kutoka ndani ya nafsi yake na nasaha za watu wengine. Hadithi hii inayataja mambo matatu kuwa ndio msingi wa maendeleo ya muumini. Kwanza ni taufiki na rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ambazo ndiyo siri ya uwezo wa kufanya kazi za aina yoyote. Taufiki hiyo hupatikana pale mwanadamu anapokuwa na takwa, ikhlasi na nia njema katika kazi zake, na kufanya kazi zote kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Katika hali kama hii, Mwenyezi Mungu humpa taufiki mja wake na kumwongoza njia iliyonyooka. Katika hadithi hiyo, Imamu amezungumzia pia suala la kusikiliza mawaidha yanayotoka ndani ya nafsi. Hii ni kwa sababu kama si mawaidha ya ndani ya nafsi, kwa maana ya mtu kuwa na kinga ya ndani ya nafsi inayomzuia kufanya dhambi na maasi basi mwanadamu hutawaliwa na matamanio ya nafsi na kutumbukia katika upotofu na ufuska. Kinga na mawaidha haya ya ndani ya nafsi yanatokana na imani ya muumini kwamba dunia ni hadhara ya Mwenyezi Mungu, na kwamba yeye subhanahu wa taala anaona na kushuhudia yote yanayofanywa na mwanadamu katika zama na maeneo yote, hali ambayo humzuia kufanya madhambi kwa kumwonea haya muumba wake na kumpa kinga ya kutumbukia katika upotofu. Swala jingine linalohusiwa na Imam Jawad katika hadithi tuliyosoma ni kukubali nasaha za watu wengine. Kukubali kukosolewa ni miongoni mwa sifa za ukamilifu wa kimaadili. Sifa hiyo nzuri humpa mwanadamu fursa ya kuondoa nakisi na dosari zake na kufanya jitihada za kuboresha hali ya mambo. Imam Jawad alaihi ssalam ameitaja sifa ya kukubali nasaha za watu wengine katika orodha ya mambo yanayohitajiwa na muumini. Imam Jawad alilipa umuhimu mkubwa wa suala la kukidhi mahitaji ya watu na alipewa lakabu ya Jawad, kwa maana ya mtu karimu mno, kutokana na ukarimu wake mkubwa. Alikuwa akisema kwamba kukidhi mahitaji ya wenye haja ni miongoni mwa masharti ya kupata neema ya Mwenyezi Mungu. Alikuwa akisema Amali na matendo mema yanayoonekana kuwa madogo yumkini akamkurubisha zaidi mwanadamu kwa Mola Muumba. Anasema, kuomba maghufira kwa wingi, upole na kutoa sadaka kwa wingi humfanya mja apate radhi za Mwenyezi Mungu. Mtukufu huyu ambaye alikuwa shahsia wa aina yake katika uchamungu, elimu na ukarimu katika zama zake, aliaga dunia mapema kutokana na husuda, vinyongo na uovu wa watawala madhalimu na alipata daraja ya juu ya kuuawa shahidi katika siku ya mwisho ya mwezi wa Dhulkada mwaka 220 Hijiria. Mtukufu huyu anawahusia Waislamu katika hadithi zake akisema, jiepusheni kusuhubiana na mtu mwovu, kwani huwa uchi kama upanga. Dhahiri yake huvutia, lakini athari yake ni mbaya. Anasema katika hadithi nyingine kwamba Waseme watu kwa mema na mambo mazuri ambayo wangependa wao wayaseme kuhusu nafsi yako. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote hususan, wapenzi wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, kwa mnasaba wa kuuawa shahidi Imam Muhammad Aljawad alaihi ssalam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Namapendeteirani idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini Jamvi la machetu magazetini kwa leo Jumanne, Mei 27, 2025. Kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki, linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo kichwa kikubwa cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele kinasema wanaharakati sasa wa wavuruga wa bunge. Toleo na mtandao la gazeti hilo la Mwananchi limeyakisi habari hiyo chini ya kichwa cha maneno, wabunge wawachamalia wanaharakati kutoka nje. Wengine wamekwenda mbali wakisema Tanzania ni taifa imara na lenye nguvu na watu wake wana akili na wanajitambua. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi inasema sekeseke, saa 18 za hitilafu za umeme Muhimbili. Bashuga agusia ajira mpya polisi na magereza na chagulaga inavyofifiliza ndoto za mabinti kielimu habari kuu kwenye gazeti la majira inasema mbunge awashukia vikali wanaharakati kutoka kenya ataka vyombo vya ulinzi na usalama visikubali waingie tanzania kuharibu nchi soko la nyama choma neema ajira 232 trump aakhirisha tena ushuru wa asilimia kwa nchi za Ulaya na serikali ya Tanzania yaiagiza TRA kufanya msako mipakani. Habari kuu katika gazeti la Zanzibar Leo imemnukuu Waziri Mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa akisema, tutaendelea kuwatafutia fursa wafanyabiashara, na rais wa Zambia atoa mwito wa mshikamano kwa Waafrika. Gazeti la serikali la Habari Leo limeandika Samia aleta mageuzi ulinzi na usalama, bajeti ya wizara ya mambo ya ndani yapaa kwa asilimia 2 katika kipindi cha miaka minne ya uongozi wake, ra zaidi ya polis na magereza. Aidha limeandika Tanzania na Japan kukuza biashara na uwekezaji. Gazeti la chama tawala cha mapinduzi CCM, yani gazeti la Uhuru limeandika maneno mawili tu kwa wino uliokoza onyo kali. Moja ya dondo zake inasema serikali ya Tanzania imeonya kwamba wageni wachache wanaokwenda nchini humo kwa nia ovu watashughulikiwa kwa mujibu wa sheria. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Tunaanza na habari mbili za toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation. Eh, limeandika Kenya kufungua rasmi ubalozi mjini Rabati. Hayo yamesemwa na waziri mkuu Musalia Mudavadi akiwa Rabati, Moroko, kwa ajili ya kuandaa mazingira ya kufunguliwa ubalozi wa Kenya nchini humo. Pia limeandika apata fursa ya pili akiwa na miaka 40. Dondoo ya habari hiyo inasema hivi ndivyo Catherine alivyojenga biashara yake aliyokuwa anaiota muda mrefu huko Marekani. Kwa upande wa gazeti dada la toleo la mtandaoni la Taifa Leo, kuna habari kadhaa za kuvutia. Mmoja ni kichwa cha maneno Kindiki avua uprofesa atoa makucha kwa Gachagua. Nyingine inamhusu huyo huyo naibu rais wa zamani wa Kenya, inasema wafanyabiashara wasanii Nairobi wakemia matamshi ya Gachagua. Lakini habari yenye mvuto zaidi ni hii iliyoakisiwa pia na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, inayosema kitendawili kuhusu utekaji nyara wa Koimburi, polisi wakidai alighushi kunyakwa limeandika huku utata ukigubika madai ya kutekwa nyara, kuteswa na kisha kuachiliwa huru mbunge wa Juja George Koimburi. Wandani wake wamesema masaibu yake yalianza Ijumaa ya wiki iliyopita. Wasaidizi wake wanasema kuwa mbunge huyo alikuwa akisambaza hundi za basari katika shule ya msingi ya Gachororo Ijumaa iliyopita. Hapo ndipo ghafla binvu akatoweka kwa pikipiki piki baada ya kulalamika kuwa alikuwa akiandamwa na watu alioamini kuwa ni maafisa wa usalama. Na kwa huku Uganda, gazeti la Daily Monitor limeipa kipaumbele cha kwanza habari ya sheria mpya ya uchaguzi kwa kuandika, Je, EC itaweza kushinda makataa ya miezi sita ya kufanya uchaguzi mdogo. Dondoo ya habari hiyo inasema baada ya kuwasilisha notisi ya rufaa mwombaji ana siku sitini za kuandaa rufaa na kuwasilisha notisi ya rufaa yake ndani ya siku saba chini ya kanuni za 29, 30 na 31 za sheria mpya ya uchaguzi. Pia limeandika Museveni na mkewe Janet waomba msamaha, watafuta mwanzo mpya na watu wa jamii ya Buganda kufuatia mtifuano baina yao na watu wa jamii hiyo. Na Ujerumani yakanusha madai ya UPDF dhidi ya balozi yasema tuhuma za jeshi la Uganda dhidi ya balozi wa Ujerumani mjini Kampala hazina msingi wowote. Ahlan wasahlan, mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran. Kwa moyo mkunjufu na kukaribisha, tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri viwanjani ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa, kieneo na kimataifa, na kusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na karate, timu ya taifa ya Iran ya para karate imenyakua taji la ubingwa katika mashindano ya asia ya mwaka huu 2025 yaliyofanyika huko Tashkent nchini Uzbekistan. Makarateka hawa wa Iran wenye ulemavu wa akili wametoa ubingwa baada ya kumaliza kwa jumla ya medali mbili za dhahabu tatu za fedha na mbili za shaba. Ushindi huu hauangazii tu kuongezeka kwa uwezo wa parakarate nchini Iran, bali pia ni mafanikio makubwa katika kukuza ushirikishwaji na uwakilishi katika michezo kwa wanariadha wenye ulemavu. Kazakhstan imeshika nafasi ya pili ikipata medali mbili za dhahabu, moja ya fedha na nne za shaba, huku Saudi Arabia ikimaliza ya tatu kwa medali moja ya dhahabu, mbili za fedha na nne za shaba. Wakati huo huo, Sara Bahmanyar wa Iran alishinda medali ya shaba katika mashindano ya mabingwa ya AKF yaliyofanyika huko huko Tashkent kuanzia Mei 23 hadi 25. Alimchakaza Iba Salama wa Palestina kwa alama 5 kwa 3 katika pambano lake la ufunguzi, lakini akashindwa na Gulshan Almardanova wa Uzbekistan kwa 2 kwa moja. Wakati huo huo, timu ya wanaume ya Iran ya karate mtindo wa kata imetoa medali ya shaba katika mashindano hayo siku ya Jumamosi. Timu hiyo ya Iran iliishinda Vietnam katika mechi ya kutafuta mshindi wa pili na kutoa medali ya shaba. Washindi wamefuzu kwa mashindano ya dunia ya watu wazima yaliyopangwa kufanyika Novemba mwaka huu huko Cairo, mji mkuu wa Misri. Mieleka. Timu ya mieleka ya wanawake ya Iran ya alish imetoa taji la ubingwa katika mashindano ya mieleka ya Asia baada ya kujinyakulia medali tatu za dhahabu mbili za fedha na moja ya shaba katika kitengo cha classic. Iran iliongoza orodha ya timu hizo kwa pointi 130, ikifuatiwa na Kazakhstan pointi 110, Kirgizistan pointi 105 na, na India pointi 75. Michuano hiyo ilifanyika New Delhi, India, ambapo timu Iran wake, ya Iran ilifanikiwa kutetea ubingwa wake dhidi ya mahasimu wao. Tugeukie sasa soka. Timu ya kandanda ya Malavan ilitandika Golgohar bao moja kwa mtungi siku ya Ijumaa na kujihakikishia nafasi ya kucheza fainali ya kombe la mtoano la Iran au ukipenda kombe la Hazfi kwa msimu wa 2024 2025. Reza Jafari ndiye aliyefunga bao hilo la pekee na la ushindi katika dakika ya 76 ya mchezo. Nusra goli hilo likataliwe ikidhaniwa ni la kuotea, lakini VAR ikaamua kwamba lilikuwa halali ke dar. Aidha, Jumamosi usiku, Istiglal walikuwa wenyeji wa Sanat Naft katika uwanja wa Azadi hapa Tehran, katika nusu fainali nyingine ya kombe la Hazfi na kama ilivyotarajiwa the blues Tehren, wa Teheran waliutandaza mpira na kuwanyuka wageni mabao mawili kwa mtungi ambapo Mkenya Masud Juma alicheka na nyavu katika goli la pili forsat has hala yebari dige posru vagab bos ham bary ramin rezayan abulfazl jalali yye, Estirlal itachuana sasa na Malavan katika kitimutimu cha fainali Alhamisi ijayo ya Mei 29. Haya, tuangazie sasa habari ambayo tuseme ni ya tanzia, maana ndo ameibuka na msemo sasa iti simba mla kalazwa chali. Mambo yaliendea segemnege klabu ya Simba ya Tanzania iliposhuka dimbani kucheza mechi ya marudiano ya fainali ya kombe la shirikisho Afrika dhidi ya RS Barkani ya Moroko ambayo ilipigwa Jumapili, Barkani ya Moroko imetoa ubingwa wa michuano hiyo ya kikanda kwa mara ya tatu katika historia kufuatia ushindi wa jumla wa mabao matatu kwa moja dhidi ya Simba katika dimba la New Aman Complex visiwani Zanzibar. Simba ililazimishwa sare ya bao moja kwa moja jumapili hiyo na hivyo kupoteza fainali nyingine tena mbele ya rais wa Zanzibar, Dr Hussein Mwinyi kama ilivyokuwa mwaka 1993 ilipopoteza fainali nyingine mbele ya aliyekuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wa wakati huo, Ali Hasan Mwinyi, baba yake Dkta Mwinyi. Ndiyo historia hiyo na tabia yake ya kupenda kujikariri <tipa> ni nyota wa Power Dynamos ni, wa ni red na white ndani ya Amaan Stadium Zanzibar ni furaha isiyokuwa na kifane. Wachezaji wa Simba walikuwa na muunganiko mzuri na walimiliki sehemu kubwa ya mchezo kwa muda, lakini hali hiyo haikudumu baada ya mchezaji mmoja kutolewa wa kupigwa kadi jekundu, tukio ambalo lilibadilisha kabisa mwelekeo wa mchezo huo wa fainali. Moja kati ya matukio yaliyotikisa mchezo huo pia ni tukio la Fabrice Ngoma na Musa Kamara, nyota wa klabu ya Simba kupigana muda mfupi baada ya kutamatika kwa kipindi cha kwanza cha mchezo baada ya wao kutofautiana. Mashabiki wa Simba wamesikitishwa sana na kombe hilo kuota mbawa, huku watani wao wa Yanga wakisema wekundu wa Msimbazi wamepata walichostahili. Amani Abedi Karume, kombe linaenda Moroko, ardhi ya Tanzania ikiwa ina amani na furaha zote. Sisi Wanayanga wenye asili ya Belkane Berkane, tahalu, tahalu tahalu, tumefurahi. Asante ya Allah. Unapigana nyie kwa nyie ici Yaani, mambo gani hayo ya kitoto? Hii timu kibongobongo tulikuwa tunabeba, tuna marefa, lakini hii timu hatuna uwezo wa kumfunga Berkan. Dakika tisini on target moja. Unajua, tulicheza kwenye uwanja wao, alafu tukataraji tucheze kwenye uwanja wetu, lakini wakafanya fitina, kila kitu kuleta huku, lakini yote walikuwa wanajua unamwangalia mwamuzi kaja kuharibu mchezo kwa kwa rafu ambayo haitakiwi hata kutoa kadi. Leo mimi nimekuja na ile boti, nilipokuwa nashuka nilimwambia ndugu yangu Kiarabu ki ambacho nilimwambia bin habib hahana nikiwa na maanisha kisugu keimziwanda na mzee wa saluti hawatalala Zanzibar, watarudi da kwa uchovu. Mimi nafikiri yote kwa yote hatuna sababu ya kumlaumu mtu. Tunawapongeza vijana wetu kwa maana wachezaji. Wamepambana sana, sana sana. Wasijisikie wanyonge. Tuko nyuma yao, sisi tunaamini wao ni washindi. Kitu cha pili kilichowaponza ni mdomo. Kwa mimi nadhani Simba mpaka kufika hapa ni kama Real Madrid, Atletico Madrid kufanywa figisu mbele ya Real Madrid. Haya, tunawapa pole ndugu zetu wekundu wa Msimbazi. Wanasema asiyekubali kushindwa si mshindani. Tujaribu msimu ujao, labda wakati huohuo. Huo klabu ya soka ya Piramids ya Misri ilifanikiwa kusawazisha katika dakika za lala salama na kuambulia sare ya bao moja kwa moja na Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini katika mechi ya mkondo wa kwanza wa fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika siku ya Jumamosi. Shut this match down. Mechi ya marudiano baina ya timu mbili hizo itasakatwa katika uwanja wa ulinzi wa ndege wa Cairo Jumapili ijayo ya Juni mosi. Katika dondoo za hapa na pale Tottenham ilifunga Manchester United bao moja kwa mtungi na kushinda fainali ya Ligi ya Europa na kunyanyua taji lake la kwanza la bara Ulaya baada ya zaidi ya miongo minne, na sasa wamefuzu ligi ya mabingwa msimu ujao. Brennan Johnson alifunga bao la ushindi mwishoni mwa kipindi cha kwanza katika mchuano huo wa aina yake siku ya Jumatano na kuisaidia Spurs kuokoa msimu mbaya, ambapo imemaliza ikiwa mkiani kwenye msimamo wa Ligi Kuu ya soka ya Uingereza, EPL. Maniu hiyo siku ya Jumapili walimaliza msimu wao wa kusikitisha kwa ushindi wa mabao mawili kwa mtungi dhidi ya Aston Villa katika siku ya mwisho ya kampeni ya ligi ya Premier na kuwanyima wageni nafasi ya kufuzu kwa ligi ya mabingwa. Wakati huo huo, msimu wa kutatanisha wa Manchester City ulimalizika kwa kufarijiwa kwa kupata tiketi ya ligi ya mabingwa baada ya ushindi wa mabao mawili kwa mtungi dhidi ya Fulham. <coughs> Yes, penalty. Erling Haaland takes responsibility and scores and City surely have the win. Haaland with his fourth penalty against Fulham. Mabingwa Liverpool walimaliza kampeni yao kwa sare ya moja kwa moja nyumbani Anfield, ambapo baadaye walipokezwa kombe lao la ishirini la EPL kwa kumaliza kidedea kwa alama 84. Washindi wa pili Arsenal ambao walimaliza kwa pointi kumi nyuma Liverpool Waliifunga klabu inayovuta mkia ya Southampton mabao mawili kwa moja wakiwa ugenini. Na klabu ya Napoli imetoa ubingwa wa ligi kuu ya soka Italia, au ukipenda Serie A baada ya kuinyuka Cagliari mabao mawili kwa mtungi ambapo mabao hayo ilifumwa vuni na Scott McTominay na Romelu Lukaku. Ndo msimu huo wa soka umefikia tamati, sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 29 Mfunguo Pili Dhul Qada, mwaka 1446 Hijria mwafaka na tarehe 27 Mei mwaka 225 Miladia. Katika siku kama ya leo mwaka 220 Hijria, Imam Muhammad Taqi alaihi ssalam mmoja kati ya wajukuu wa, wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alihi wa sallam aliuawa. Wa washahidi mtukufu huyo alipewa jina la Jawad likiwa na maana ya mtu mkarimu sana, kutokana na ukarimu wake mkubwa. Imam Jawad alizaliwa katika mwezi wa Ramadhan mwaka 195 hijria na kuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuwa washahidi baba yake Imam Ridha alaihissalam. Kipindi cha maisha ya Imam Jawada kilikuwa kipindi cha kuchanua utamaduni wa Kiislamu na kuenea kwa fikra, itikadi na falsafa na kujitokeza mifumo ya fikra za Wagiriki na Warumi katika ulimwengu wa Kiislamu. Imam alifanya juhudi kubwa kulea kizazi chenye maarifa na kueneza elimu na mafundisho sahihi ya Uislamu kama njia ya kukabiliana na fikra za kigeni sambamba na kufichua siri na maovu ya watawala wa Bani Abbas. Suala hilo liliwakasirisha mno watawala hao ambao hatimaye waliamua kumwashahidi mjukuu huyo wa Mtume mtukufu katika siku kama hii ya leo Miaka 187 iliyopita katika siku kama ya leo, sawa na tarehe 27 Mei mwaka 1837, ulitiwa saini mkataba wa amani kati ya Ufaransa na Amir Abdul Qadir wa Algeria, kiongozi wa wapigania uhuru wa nchi hiyo tangu mwaka 1832. Baada ya mashambulizi ya jeshi la Ufaransa huko nchini Algeria, Amir Abdul Qadir aliendesha mapambano dhidi ya wavamizi huko Algeria na kusimama kidete dhidi yao kwa miaka kadhaa na kujulikana kama kiongozi wa wanamapambano wa Algeria dhidi ya Ufaransa. Baada ya kufikiwa makubaliano hayo, maeneo mengi ya Algeria yaliyokuwa chini ya Ufaransa yalipewa uhuru. Siku kama ya leo miaka mia moja kumi na tano iliyopita aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 67 Robert Koch, mgunduzi wa vijidudu maradhi aina ya bakteria na tabibu mashuhuri wa Kijerumani, aliyegundua chanzo cha maradhi ya kifua kikuu au TB. Daktari Robert Koch alianza kutwalii na kufanya utafiti mkubwa juu ya sababu au vyanzo vya kutokea baadhi ya magonjwa kama vile kipindupindu, kimeta na kifua kikuu. Baada ya kuhitimu masomo yake katika fani ya tiba mwaka 1882 miladia, Robert Koch alifanikiwa kugundua vijidudu maradhi vinavyoitwa Mycobacterium tuberculosis vinavyosababisha kifua kikuu. Ili kukamilisha uchunguzi wake, tabibu huyo Mjerumani alisafiri katika nchi za Afrika Kusini, Misri na India na kutwalii magonjwa mengineyo maarufu katika maeneo hayo kama vile malaria. Mwaka elfu moja mia kenda na tano Robert Koch alitunukiwa tuzo ya Nobel katika uwanja wa tiba. Na miaka 99 iliyopita katika siku kama ya leo, harakati ya mapambano ya Rifi nchini Moroko dhidi ya mkoloni Mhispania na Ufaransa ilipata pigo. Kwa miaka kadhaa Muhammad Abdul Karim Al Khitabi, maarufu kwa jina la Amir Muhammad Rifi, kiongozi wa harakati hiyo, alifanya mapambano mengi na wavamizi wa Uhispania huku akifikia ushindi kadhaa. Ushindi wake dhidi ya majeshi vamizi ya Uhispania ulitia hofu Ufaransa. Mwanzoni mwa mwaka 1924 miladia askari wa Ufaransa waliingia Moroko kwa ajili ya kuwasaidia wenzao wa Uhispania. Katika kipindi hicho, askari hawa wa Ufaransa walifanya mauaji makubwa dhidi ya raia. Baada ya askari vamizi wa Ufaransa na Uhispania kumtia mbaroni Muhammad Abdul Karim al Khitabi, walitekeleza jinai kubwa dhidi ya maelfu ya wafuasi Waislamu wa harakati ya Rifi. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunawashukuru waliotumia maoni yao. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesisitizia ulazima wa kuwekwa hatua za pamoja na zenye ufanisi baina ya Iran na Pakistan na kuonyesha na kukomesha jinai za utawala wa kizayuni waiza huko Ghaza, na ameashiria nafasi maalum ya Pakistan katika ulimwengu wa Kiislamu. Amesema hayo jana wakati alipoonana na Shahbaz Sharif waziri mkuu wa Pakistan na ujumbe alioandamana nao. Joseph Kabila, rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, aliwasili katika mji wa Goma mashariki mwa nchi hiyo jana, uh, huku kiwa na tuhuma kwamba anashirikiana na makundi ya yeah, waasi. na Itamar Ben Gvir, waziri antani, wa usalama wa ndani wa utawala wa kizayuni amekivunjia heshima kibla cha kwanza cha Waislamu na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, POBOX 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.