Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu na kila vilivyo viwili viwili na kila vilivyo kimoja kimoja na kwa usiku unapopita. Naapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine? Na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya jioni ya leo kutoka hapa Tehran. Mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet anwani yetu ya intaneti ni Pars today ar sw, barua pepeto email mail ni swahili radio at irib ir. Kwa wasikilizaji wetu walioko maeneo ya Tanga Tanzania na katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga huko nchini Tanzania, wanaweza kutupata mubashara kabisa wakati huo kupitia Maarifa FM sauti so ya umoja wenye makao yake katika jiji la Tanga, kama ambavyo tunasikika pia katika Maarifa kupitia uh, king'amuzi cha Azam. Katika meza ya matangazo ya Redio Teheran jioni ya leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa tutakuleteni kipindi maalum kitakachokujeni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyouawa shahidi Imam Jawad alaihissalam. Tutakuwa pia na ulimwengu wa michezo na makala ya leo katika historia kama kawaida, ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu jioni ya leo. Ni Redio Teheran na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Bakai yasema Iran haitaki kupoteza muda katika mazungumzo. Katika kitendo cha aina yake rais wa Ufaransa zabwa kibao na mkewe hadharani. Afrika Kusini yaadhimisha siku ya Afrika kwa mwito wa umoja na ushirikiano. Na kwa mara nyingine tena, Hamas yashukuru uungaji mkono wa Yemen kwa Gaza. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema tatizo kubwa zaidi katika eneo letu hili litabakia kuwa ni kuendelea mauaji ya umati huko Palestina, mauaji ambayo yanaumiza moyo wa kila mtu aliye huru na huwezi kuzungumzia mambo yanayoendelea katika eneo hili na kunyamazia kimya jinai za utawala wa Kizayuni. Aidha amesema Iran haitaki kupoteza muda kwenye mazungumzo. Ismail Bakai amesema hayo leo katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi wa habari wa ndani na nje na kusema kwamba Tatizo, tulikuwa na matukio kadhaa muhimu wiki iliyopita. Jukwaa la mazungumzo la Teheran lilikuwa tukio muhimu na lilitoa fursa ya kufikiria na kutafakari juu ya maendeleo ya kieneo na kimataifa kwa ajili ya amani na usalama wa kimataifa. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameendelea kusema, Tatizo kubwa zaidi katika eneo letu litabakia kuwa ni kuendelea mauaji ya umati yanayofanywa na utawala wa kizayuni katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni. Mauaji hayo yanaumiza moyo wa kila mtu aliye huru, na huwezi kuzungumzia matukio ya eneo hili na kunyamaza kimya mbele ya jinai za utawala wa kizayuni. Leo tu katika uhalifu wa hivi karibuni zaidi wa Israel dhidi ya skuli moja huko Gaza, utawala wa kizayuni umeua shahidi karibu watu 50 wasio na hatia. Mauaji haya umati ya umati yanaendelea mbele ya kimya cha kutisha cha jamii ya kimataifa na kutochukua hatua Marekani na baadhi ya nchi za Magharibi za kuzuia jinai za Israeli. Akijibu swali kuhusu kuondoka mapema mjumbe mkuu wa Marekani wakati wa mazungumzo ya Roma, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema jambo hilo hata si kitu cha kupoteza wakati kukizungumzia. E, hiyo ni sehemu ya kujifurahisha vyombo vya habari tu. Kila kitu kwenye mazungumzo kilikuwa wazi, yataanza saa ngapi na yatamalizika saa ngapi na mazungumzo yalianza na kumalizika vizuri kama alivyopangwa. Baada ya kumalizika mazungumzo, tulipaswa kufanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Oman kwa kama dakika 20 hivi. Hivyo kilikuwa ni kitu cha kawaida mtu kubakia kwenye mazungumzo hayo na waziri wa mambo ya nje wa Oman hadi pale muda ulipomruhusu. kitendo cha mke wa rais wa Ufaransa cha kumzaba kibao mumewe hadharani mara baada ya kuwasili kwa ndege nchini Vietnam kimempiga bumbuazi Rais Emmanuel Macron aliyezabwa kibao hicho na, kile, na kila aliyeangalia video iliyosambaa katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. Video hiyo inaonyesha mke wa Macron akimzaba kibao mumewe na baadaye kukataa na baadaye kukataa kumshika mkono wakati wanashuka ndege, imeenea kwa kasi ya umeme mitandaoni. Video hiyo iliyoenea sana kwenye mitandao ya kijamii inamwonyesha mke wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, Bi Brigitte Maria Claud Macron, ambaye ni bikizee wa miaka sabini na mbili akimpiga kibao cha uso mumewe baada ya ndege yao kutua Vietnam. Macron aliwasili Vietnam jana Jumapili, kama sehemu ya safari yake ya kuzitembelea nchi za Asia. Macron alionekana kushtushwa na kitendo cha mkewe, lakini akajaribu kujizuia mbele ya kamera. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amepigwa kibao na mkewe alipowasili Vietnam na kwamba mkewe alikataa kumshika mkono mumeo alipokuwa akishuka kwenye ndege. Ikulu la Ufaransa Elize imefanya juhudi za kufifiliza tukio hilo bila mafanikio. Kwa upande mwingine, rafiki mmoja wa Rais wa Ufaransa amesema kuwa Makroni na mkewe walikuwa na mabishano madogo walipofika Hanoi. Ikulu ya Ufaransa imethibitisha usahihi wa video hiyo na kusema ni kweli tukio hilo limetokea. Kabla ya hapo, redio ya Ufaransa RMCBFM iliripoti kwamba Paris awali ilisema kuwa huenda video hiyo imetengenezwa kwa akili mnemba na kutumwa mtandaoni na akaunti zinazoiunga mkono Rusia, lakini baadaye ikulu ya Ufaransa ikathibitisha usahihi wa video hiyo. Baada ya vikosi vya mukawama vya Yemen kufanya shambulio jingine la kombora na kupiga maeneo nyeti na muhimu ya utawala wa kizayuni wa Israel mapema leo, harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imewashukuru wananchi wa Yemen kwa kuendelea kuwa pamoja na Gaza na kutoiacha mkono kwa hali yoyote ile. Harakati ya Hamas imesema Tunawashukuru ndugu zetu wa Yemen kwa kuendelea na operesheni zao za kuiunga mkono Gaza. Shambulio la hivi karibuni zaidi, yaani shambulio la kombora la leo Jumapili kwenye uwanja wa ndege wa Ben Gurion wa utawala wa Israel limetupa faraja kubwa. Mwisho wa kunukuu. Sehemu nyingine ya taarifa ya Hamas imesema Operesheni hiyo ya uungaji mkono wa Yemen kwa watu wa Gaza inaakisi misimamo adhimu na mitukufu ya taifa rafiki na ndugu la Yemen, ambalo umbali wa masafa haujawazuia kuliunga mkono kivitendo taifa la Palestina. Kabla ya hapo Brigedia Jenerali Yahya Sari, msemaji wa majeshi ya Yemen, alikuwa ametangaza hiyo jana Jumapili kwamba kikosi cha makombora cha Yemen kimefanya operesheni maalum ya kijeshi dhidi ya uwanja wa ndege wa Ben Gurion katika eneo linalokaliwa kwa mabavu la Jaffa la Tel Aviv kwa kutumia kombora la kisasa la balestiki. Aidha alisema kuwa operesheni hiyo imefanyika kwa mafanikio na kusababisha mamilioni ya wazayuni kukimbilia kwenye mashimo ya kujifichia na uwanja wa ndege umefungwa. Msemaji wa jeshi la Yemen aidha alieleza kuwa mauaji ya kila siku huko Gaza yanaisukuma Yemen kwenye kushadidisha operesheni za kijeshi dhidi ya utawala wa Kizayuni, na mashambulio hayo ya kulipiza kisasi hayatosimama hadi pale Israel itakapositisha kikamilifu jinai zake katika ukanda wa Gaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Harakati ya Ansarullah ya Yemen imetuma pongezi kwa katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon na wananchi wote wa nchi hiyo kwa mnasaba wa kukumbuka ushindi mkubwa wa muqawama na kukombolewa eneo la kusini mwa Leban na kusisitizia wajibu wa kuendelezwa njia ya shahidi wa Uislamu na no ubinadamu Samahati Sayid Hasan Nasurullah. Ofisi ya kisiasa ya Ansarullah ya Yemen imetoa taarifa kwa mnasaba wa mwaka wa 25 wa kukombolewa eneo la kusini mwa Lebanon na kusema Tarehe ishirini na tano Mei mwaka elfu mbili tulishuhudia kushindwa kwa fedheha wazayuni na kufurushwa kusini mwa Lebanon. Ushindi wa mukawama wa kiislamu wa tarehe 25 Mei mwaka huo ulikuwa ni tukio muhimu la kistratejia ndani ya kalibu ya mapambano ya waarabu na waislamu kwa upande mmoja, na adui mzayuni kwa upande wa pili, taarifa hiyo imesema. Kwa ushindi huo wana mkawama wa Hizbullah, wananchi wa ulimwengu wa kiarabu na Kiislamu, kwa mara nyingine tena walirejesha nguvu zao za kujiamini na mori wao wa ukombozi ulioongezeka maradufu. Aidha, ushindi wa Hizbullah dhidi ya adui mwaka elfu mbili na sita nao ulileta mlingano mpya katika mapambano na adui. Ansarullah pia imeeleza kuwa tunasisitiza tena kushikamana kwetu na Hizbullah na mukawama na tutaendeleza njia ya viongozi waliouwa washahidi wakiongozwa na shahidi wa Uislamu na ubinadamu Hasan Nasrullah, Mungu awe radhi nao. Vilevile, harakati ya Nsrullah ya Yemen imetoa mwito kwa Lebanon kupata ilhamu kutokana na mafunzo ya historia kwa sababu mafunzo haya yanathibitisha kwamba nguvu ya Lebanon imo katika mkaama wa wake wa kujivunia na silaha zake, silaha ambazo ndizo zinazomzuia adui mzayuni kuvamia na kufanya analotaka huko Lebanon. Na barani Afrika, jana Afrika Kusini iliadhimisha siku ya Afrika kwa mwito wa kusisitizia umoja na mshirikiano wa kikanda pamoja na mshikamano wa kiutamaduni kwenye bara zima. Katika sherehe za kitaifa zilizofanyika kwenye Hifadhi ya Uhuru mjini Pretoria, ambalo ni eneo lililoteuliwa la urithi naibu waziri wa michezo, sanaa na utamaduni wa Afrika Kusini, Peace Mabe, alitoa mwito wa kufanya kumrathi, wa kufanyika juhudi zaidi za kufikia ukuaji jumuishi na maendeleo endelevu ya bara zima la Afrika. Siku ya Afrika inayoadhimishwa Mei 25 kila mwaka ni kumbukumbu ya kumbu kuanzishwa Umoja wa Nchi Huru za Afrika OAU mwaka 1963, ambao baadaye ulibadilishwa jina na sasa unajulikana kwa jina la Umoja wa Afrika AU. Katika hotuba yake, Mabe alisisitiza kwa kusema, bara la Afrika lina uwezo mkubwa wa kiuchumi na kiutamaduni akitoa mwito kwa mataifa ya Afrika kuimarisha uhusiano baina yao kupitia biashara, umoja wa lugha na mshikamano wa kihistoria. Vilevile alitilia mkazo wa mapambano ya pamoja ya bara zima la Afrika dhidi ya ukoloni na ubaguzi wa rangi. Historia yetu ya pamoja ya kupiga vita ukoloni na ubaguzi wa rangi pia inatuleta pamoja, alisema. Lengo la siku ya Afrika ni kusherehekea umoja, amani na tofauti za kitamaduni barani Afrika. Wakati huo huo, mashirika ya kiraia mashirika ya haki za binadamu na vyama vya wafanyakazi vilishiriki katika matembezi ya mshikamano ya siku ya Afrika huko Johannesburg siku ya Jumamosi. Matembezi hayo yalianzia Mary Fitzgerald Square huko Newtown hadi Constitution Hill huko Braamfontein, yakiashiria safari inayoendelea kupigania haki, uhuru na ushirikiano wa Afrika. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Namu mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa jioni ya leo una kichwa cha maneno kisemacho kwa nini Trump anasema uongo kuhusu mauaji ya watu weupe wa nchini Afrika Kusini. Senzo Mchunu, waziri wa polisi wa Afrika Kusini, amefichua uongo wa Rais Donald Trump wa Marekani kuhusu mauaji ya wakulima wa kizungu nchini Afrika Kusini, na kusema katika robo ya kwanza mwaka huu, jumla mauaji sita yanayohusiana na ardhi yalitokea nchini humo, ambapo watano kati yao walikuwa watu weusi. Senzo Mchunu ambaye amewasilisha takwimu hizi siku chache tu baada ya madai ya Donald Trump, rais wa Marekani, kwamba Afrika Kusini ilifanya mauaji ya kimbari dhidi ya watu weupe amesema, kwa kawaida sisi huwa hatutaji masuala ya rangi wakati wa kutangaza takwimu za mauaji na uhalifu, lakini kwa sababu ya kile tumekisikia nchini Marekani, tumelazimika kutaja rangi ya ngozi ya watu katika takwimu za mauaji yanayohusiana na ardhi ya kilimo. Rais Trump ameikosoa serikali ya Afrika Kusini kwa kile alichokiita kimya chake kuhusu mauaji ya kimfumo ya kulima wa kizungu wakati wa mkutano wake na Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini katika ikulu ya White House wiki iliyopita Mei 21. Akionyesha msururu wa picha na filamu, Trump alishutumu serikali ya Pretoria kwa kunyakua ardhi ya wakulima wa kizungu na kutekeleza sera za kibaguzi dhidi ya wazungu, akidai kuwa wazungu wanakimbia Afrika Kusini kwa lengo la kuokoa maisha yao na kwamba katika matukio mengi wao huwawa. Madai ya Trump yanakuja huku shirika la habari la Reuters likifichua kuwa picha alizozionyesha kuhusiana na mauaji ya kimbari ya wazungu huko Afrika Kusini hazina uhusiano wote na Afrika Kusini, bali zilipigwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Congo. Shirika hilo limetangaza rasmi kuwa Trump ametumia picha ghushi. Trump anazungumzia mauaji ya wazungu nchini Afrika Kusini Wakati tangu kumalizika kwa utawala wa kibaguzi na kukabidhiwa madaraka ya kisiasa kwa watu weusi walio wengi, suala la ardhi na kilimo limekuwa miongoni mwa masuala yenye changamoto kubwa za kijamii na kiuchumi nchini humo. Kwa hakika, suala la ugawaji upya wa ardhi nchini Afrika Kusini ni moja ya urithi tata ulioachwa nyuma na mfumo wa kibaguzi ambao unaendelea kuwa kitovu cha mizozo ya kisiasa na kijamii katika nchi hiyo. Wakati sehemu kubwa ya ardhi ya kilimo bado inamilikiwa na wazungu walio wachache, juhudi za serikali za kurekebisha ukosefu huu wa usawa wa kihistoria zimetafsiriwa na baadhi ya harakati za mrengo wa kulia ndani na nje ya nchi kama tishio dhidi ya watu weupe. Hii ni pamoja na ukweli kwamba lengo kuu la sera ugawaji wa ardhi sio kulipiza kisasi cha rangi, bali ni kutambuliwa haki ya kijamii na kujaribu kukarabati uharibifu wa, wa kihistoria. Wakosoaji wa mwenendo huu, kwa kupuuza chanzo cha ubaguzi wa kimuundo, wanajaribu kugeuza kuwa chombo cha kupandikiza taswira watu weupe kuwa wanadhulumiwa. Hii ni katika hali ambayo ubaguzi halisi wa rangi ulitendeka miongo kadhaa iliyopita ambapo watu weusi yaani wazalendo walipokonywa mali ardhi kunyanyaswa kimfumo na kutengwa kijamii na sio wakati huu ambapo serikali inafanya juhudi za kuwarejeshea sehemu ndogo tu ya haki zao walizopokonywa huko nyuma. Madai ya mauaji ya wazungu huko Afrika Kusini ni mojawapo ya madai yanayoenezwa na Trump. Kwa ajili ya kuamsha hisia za makundi ya ubaguzi wa rangi na yenye misimamo ya kufurutu ada duniani. Simulizi hii isiyo na msingi na ya kibaguzi inafuatilia malengo kadhali, likiwemo la kuchochea hisia za kuvutia uungaji mkono watu wa watu weupe kimataifa. Profesa Nandi Makoena wa Chuo Kikuu cha Pretoria nchini Afrika Kusini anasema kuhusiana na hili kwamba madai ya Trump hayahusiani hata kidogo na wasiwasi wasi wa kibinadamu bali ni sehemu ya mashine ya propaganda za mrengo wa kufurutu ada wa kulia duniani. Uongo huu sio tu unadhoofisha imani ya umma bali pia unachochea mgawanyiko wa rangi na kukosekana utulivu wa kisiasa. <muchas> Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikia kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyouawa shahidi Imam Jawad alaihi salam. Baada ya hapo, tutakuleteni ulimwengu wa michezo, na tukiwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya, tutakuleteni makala ya leo katika historia. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka tukio chungu la kuwawa shahidi mmoja kati ya wajukuu wa tukufu wa Bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, Imam Muhammad Aljawad alaihi ssalam. Ni matumaini yangu kwamba mutaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Tadhrifu, wasikilizaji wapenzi, tuko katika siku za kukumbuka tukio la kusikitisha la kuuawa shahidi mmoja wa watu wa nyumba tukufu ya bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam Imam Muhammad ljawad al alaihi ssalam. Tukio hilo lilitokea katika siku ya mwisho ya mwezi wa Dhulqada na katika nyakati kama hizi Waislamu wapenzi wa Ahlulbaiti alayhimssalam hukumbuka mtukufu huyo na kufunga tena ahadi ya kuwa waaminifu wa mafundisho na thamani zake. Kwa kawaida, wanadamu waliojikurubisha kwa Mola muumba hubakisha nyuma yao hazina kubwa ya maarifa, hekima na busara ambazo huwa tochi na mwongozo katika giza la misukosuko ya dunia. Ayatullah Ali Khamenei amesema kuhusu shakhsia ya Imamu Muhammad Jawad kwamba mtukufu huyu, kama walivyokuwa maimamu wengine katika kizazi cha mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, ni kigezo na ruwa za njema. Kipindi kifupi cha maisha yake kilitawaliwa na jihadi na kupambana na ukafiri na viongozi madhalimu. Alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu akiwa bado kijana na kuanza jihadi kubwa na maadui wa Mwenyezi Mungu, kwa kadiri kwamba mapambano na misimamo yake akiwa kijana mwenye umri wa miaka 25 tu yaliwafanya maadui wa Allah washindwe kuvumilia kuwepo kwake na kuamua kumuua shahidi kwa kumpa sumu. Imamu huyo mkubwa alitumia kipindi kifupi cha umri wake kama kiongozi wa umma katika mapambano ya jihadi na kutoa darsa kubwa kwa Waislamu. Aliwafundisha Waislamu kwamba wanapokabiliana na madola na tawala za kinafiki wanapaswa kujifunga kibwebwe na kuwazindua wananchi kuhusu njama za tawala kama hizo. Alitufunza kwamba tunapaswa kuwatambua watawala wa ovu wanaojificha nyuma ya dini na vazi la utakatifu kwa kupambana na mtawala Mamun wa Kiabasi ambaye alijidhihirisha kama mtetezo wa Uislamu, huku wakipotosha mafundisho ya dini hiyo tukufu. Mwisho wa kunukuu. Imam Muhamad Jawad alishika hatamu za uongozi katika kipindi nyeti sana, ambapo watawala madhalimu walikuwa wakiongoza dola la Kiislamu wakitumia nikabu na vazi la kidini. Kwa msingi huo, suala la kuweka wazi na kubainisha hakika ya dini lilikuwa gumu sana. Hata hivyo mtukufu huyo alilinda bendera ya dini kwa kubainisha na kuweka wazi masuala ya kimsingi ya Uislamu katika kipindi hicho kilichokuwa kimejaa giza cha utawala wa Bani Abbas. Licha ya kuwa na umri wa miaka 25 tu, kipindi cha uongozi wa Imam Jawad kiliendelea kwa muda wa miaka 17, sambamba na tawala za Maamun na Mutasima Abbasi. Alikabiliwa na mashaka mengi ya kisiasa na kwa msingi huo alilazimika kutumia mbinu za kiutamaduni na kifikra kwa ajili ya kuongoza umma wa Kiislamu. Katika kazi hiyo, Imam alitumia mbinu mbili za elimu na maadili bora, akibainisha umuhimu wa elimu na maarifa. Imam Jawadi alayhi ssalam anasema, kutafuta elimu ni wajibu kwa Muislamu. Elimu huwaunganisha ndugu Waislamu na ni kito na mwenza katika safari na upweke. Moja ya sifa za kipekee za Imam Jawad alayhi ssalam ni kwamba alikuwa bahari katika elimu na maarifa na hodari sana katika kufafanua na kuweka wazi masuala ya kiitikadi na kielimu. Alikuwa alimu na mjuzi kuliko watu wote wa zama zake licha ya kuwa na umri mdogo. Ibni Hajar Alhaithami ameandika katika kitabu cha Aswaiqu Lmuhriqa kwamba licha ya kuwa na umri mdogo Muhammad Jawad alikuwa juu zaidi ya wasomi wote katika elimu na ukarimu. Imam Jawad alayhi ssalam daima alikuwa akiitaja elimu na maarifa kuwa ni miongoni mwa mambo muhimu katika maisha ya mwanadamu kwa ajili ya kuweza kufikia ukamilifu, na alikuwa akiwahusia watu wanaotafuta ukweli kutumia wenzo huo kwa ajili ya kufikia muradi wao wa dunia na akhera. Sambamba na kusisitiza juu ya umuhimu wa elimu na maarifa, Imam Muhammad Aljawad alaihi salam alikuwa akitilia mkazo wa usalama na uzima wa kiroho na maadili mema. Miongoni mwa mambo yaliyosisitizwa na mtukufu huyo, ambayo yana taathira kubwa katika uzima wa roho na maadili ya mtu, ni yale yaliyotajwa ya katika hadithi ifuatayo, anasema, muumini anahitaji taufiki ya Mwenyezi Mungu, mawaidha kutoka ndani ya nafsi yake na nasaha za watu wengine. Hadithi hii inayataja mambo matatu kuwa ndio msingi wa maendeleo ya muumini. Kwanza ni taufiki na rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ambazo ndiyo siri ya uwezo wa kufanya kazi za aina yoyote. Taufiki hiyo hupatikana pale mwanadamu anapokuwa na takwa, ikhlasi na nia njema katika kazi zake na kufanya kazi zote kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Katika hali kama hii Mwenyezi Mungu humpa taufiki mja wake na kumwongoza njia iliyonyoka. Katika hadithi hiyo Imamu amezungumzia pia suala la kusikiliza mawaidha yanayotoka ndani ya nafsi. Hii ni kwa sababu, kama si mawaidha ya ndani ya nafsi, kwa maana ya mtu kuwa na kinga ya ndani ya nafsi inayomzuia kufanya dhambi na maasi, basi mwanadamu hutawaliwa na matamanio ya nafsi na kutumbukia katika upotofu na ufuska. Kinga na mawaidha haya ya ndani ya nafsi yanatokana na imani ya muumini kwamba dunia ni hadhara ya Mwenyezi Mungu na kwamba yeye subhanahu wa taala anaona na kushuhudia yote yanayofanywa na mwanadamu katika zama na maeneo yote, hali ambayo humzuia kufanya madhambi kwa kumwonea haya muumba wake na kumpa kinga ya kutumbukia katika upotofu. Suala jingine linalohusiwa na Imam Jawad katika hadithi tuliyosoma ni kukubali nasaha za watu wengine. Kukubali kukosolewa ni miongoni mwa sifa za ukamilifu wa kimaadili. Sifa hiyo nzuri humpa mwanadamu fursa ya kuondoa nakisi na dosari zake na kufanya jitihada za kuboresha hali ya mambo. Imam Jawad alaihi ssalam amehitaja sifa ya kukubali nasaha za watu wengine katika orodha ya mambo yanayohitajiwa na muumini. Imam Jawad alilipa umuhimu mkubwa suala la kukidhi mahitaji ya watu, na alipewa lakabu ya Jawad kwa maana ya mtu karimu mno, kutokana na ukarimu wake mkubwa. Alikuwa akisema kwamba kukidhi mahitaji ya wenye haja ni miongoni mwa masharti ya kupata neema ya Mwenyezi Mungu. Alikuwa akisema, amali na matendo mema yanayoonekana kuwa madogo yumkini akamkurubisha zaidi mwanadamu kwa mola mwumba. Anasema, kuomba maghufira kwa wingi upole na kutoa sadaka kwa wingi humfanya mja apate radhi za Mwenyezi Mungu. Mtukufu huyu ambaye alikuwa shahsia wa aina yake katika uchamungu, elimu na ukarimu katika zama zake, aliaga dunia mapema kutokana na husuda, vinyongo na uovu wa watawala madhalimu, na alipata daraja ya juu ya kuawa shahidi katika siku ya mwisho ya mwezi wa Dhulqada mwaka 220 hijiria mtukufu huyu anawahusia Waislamu katika hadithi zake akisema, jiepusheni kusuhubiana na mtu mwovu, kwani huwa uchi kama upanga, dhahiri yake huvutia lakini athari yake ni mbaya. Anasema katika hadithi nyingine kwamba waseme watu kwa mema na mambo mazuri ambayo ungependa wao wayaseme kuhusu nafsi yako. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote hususan wapenzi wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kwa mnasaba wa kuwa washahidi Imam Muhammad Aljawad alaihi ssalam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. na kukaribisha tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri viwanjani ndani ya siku saba zilizopita kitaifa, kieneo na kimataifa, na kusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na karate. Timu ya taifa ya Iran ya parakarate imenyakua taji la ubingwa katika mashindano ya Asia ya mwaka huu 2025 yaliyofanyika huko Tashkent nchini Uzbekistan. Makarateka hao wa Iran wenye ulemavu wa akili wametoa ubingwa baada ya kumaliza kwa jumla ya medali mbili za dhahabu, tatu za fedha na mbili za shaba. Ushindi huu hauangazii tu kuongezeka kwa uwezo wa parakarate nchini Iran, bali pia ni mafanikio makubwa katika kukuza ushirikishwaji na uwakilishi katika michezo kwa wanariadha wenye ulemavu. Kazakhstan imeshika nafasi ya pili ikipata medali mbili za dhahabu, moja ya fedha na nne za shaba, huku Saudi Arabia ikimaliza ya, ya tatu kwa medali moja ya dhahabu, mbili za fedha na nne za shaba. Wakati huo huo, Sara Bahmanyar wa Iran alishinda medali ya shaba katika mashindano ya mabingwa ya AKF yaliyofanyika huko huko Tashkent kuanzia Mei 23 hadi 25. Alimchakaza Ibaa Salama wa Palestina kwa alama tano kwa tatu katika pambano lake la ufunguzi, lakini akashindwa na Gulshan Almardanova wa Uzbekistan kwa mbili kwa moja. Wakati huo huo, timu ya wanaume ya Iran ya karate mtindo wa kata imetoa medali ya shaba katika mashindano hayo siku ya Jumamosi. Timu hiyo ya Iran iliishinda Vietnam katika mechi ya kutafuta mshindi wa pili na kutoa medali ya shaba. Washindi wamefuzu kwa mashindano ya dunia ya watu wazima yaliyopangwa kufanyika Novemba mwaka huu huko Kairo, mji mkuu wa Misri. Mieleka. Timu ya mieleka ya wanawake ya Iran na ya Alish imetoa taji la ubingwa katika mashindano ya mieleka ya Asia baada ya kujinyakulia medali tatu za dhahabu, mbili za fedha na moja ya shaba katika kitengo cha classic. Iran iliongoza orodha ya timu hizo kwa pointi 130 ikifuatiwa na Kazakhstan pointi 110, Kyrgyzstan pointi 105 na India pointi 75. Michuano hiyo ilifanyika New Delhi, India, ambapo timu Iran, wake, ya Iran ilifanikiwa kutetea ubingwa wake dhidi ya mahasimu wao. Tugeukie sasa soka. Timu ya kandanda ya Malavan ilitandika Golgohar bao moja kwa mtungi siku ya Ijumaa na kujihakikishia nafasi ya kucheza fainali ya kombe la mtoano la Iran au ukipenda kombe la Hazfi kwa msimu wa 2024 2025. Reza Jafari ndiye aliyefunga bao hilo la pekee na la ushindi katika dakika ya 76 ya mchezo. Nusra goli hilo likataliwe, ikidhaniwa ni la kuotea, lakini VAR ikaamua kwamba lilikuwa halali Kukakushe guagol in ez Jafari hamun golzani ke goftam dar malavan golzani mikard amma offside Aidha, Jumamosi usiku Istighlal walikuwa wenyeji wa Sanat Naft katika uwanja wa Azadi hapa Tehran <tip> katika nusu finali nyingine ya kombe la Hazfi na kama ilivyotarajiwa the blues wa Teheran waliutandaza mpira na kuwanyuka wageni mabao mawili kwa mabaw, mabaw, mabaw, mabaw, mtungi ambapo Mkenya Masud Juma alicheka na nyavu katika goli la pili felan forsat has hl ya bori dige posruw aqab bosham bary ramin Reza, ya Istiklal itachuana sasa na Malavan katika kitimutimu cha fainali Alhamisi ijayo ya Mei 29. Haya, tuangazie sasa habari ambayo tuseme ni ya tanzia, maana ndo ameibuka na msemo sasa, eti Simba mla nyasi kalazwa chali. Mambo yaliendea segemnege klabu ya Simba ya Tanzania iliposhuka dimbani kucheza mechi ya marudiano ya fainali ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya RS Barkani ya Moroko ambayo Ilipigwa Jumapili, Barkani ya Moroko imetoa ubingwa wa michuano hiyo ya kikanda kwa mara ya tatu katika historia kufuatia ushindi wa jumla wa mabao matatu kwa moja dhidi ya Simba katika dimba la New Aman Complex visiwani Zanzibar. Simba ililazimishwa sare ya bao moja kwa moja jumapili hiyo na hivyo kupoteza fainali nyingine tena mbele ya rais wa Zanzibar Dr Hussein Mwinyi kama ilivyokuwa mwaka 1993 ilipopoteza fainali nyingine mbele ya aliyekuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wa wakati huo Ali Hassan Mwinyi, baba yake Dk. Mwinyi. Ndio historia hiyo na tabia yake ya kupenda kujikariri <tipa> nyota wa ni, faka faka, ni wa Power Dynamos ni red na white ndani ya Main Stadium Zanzibar, ni furaha isiyokuwa na kifani. Wachezaji wa Simba walikuwa na muunganiko mzuri na walimiliki sehemu kubwa ya mchezo kwa muda, lakini hali hiyo haikudumu baada ya mchezaji mmoja kutolewa kwa kupigwa kadi nyekundu, tukio ambalo lilibadilisha kabisa mwelekeo wa mchezo huo wa fainali moja. Kati ya matukio yaliyotikisa mchezo huo pia ni tukio la Fabrice Ngoma na Musa Kamara, nyota wa klabu ya Simba kupigana, muda mfupi baada ya kutamatika kwa kipindi cha kwanza cha mchezo, baada ya wao kutofautiana. Mashabiki wa Simba wamesikitishwa sana na kombe hilo kuota mbawa, huku watani wao wa Yanga wakisema wekundu wa Msimbazi wamepata walichostahili. Amani Abedi Karume, kombe linaenda Moroko ardhi ya Tanzania ikiwa ina amani na furaha zote. Sisi wanayanga wenye asili ya Berkane taalu taalu, tumefurahi. Asante ya Allah. Unapigana nyie kwa nyie which, yani mambo gani ya kitoto hii? Timu kibongobongo tulikuwa tunabeba, tuna marefa, lakini hii timu hatuna uwezo wa kumfunga Berkane dakika 90 target moja. Unajua, tulicheza kwenye uwanja wao, alafu tukataraji tucheze kwenye uwanja wetu, lakini wakafanya fitina, kila kitu kuleta huku, lakini yote alikuwa wanajua, unamwangalia mwamuzi kaja kuharibu mchezo kwa kwa rafu ambayo haitakiwi hata kutoa kadi. Leo mimi nimekuja na ile boti nilipokuwa na shuka, nilimwambia ndugu yangu Kiarabu, ki ambacho nilimwambia bin habib hana, hana. nikiwa na maanisha kisugu kemziwanda na mzee wa saluti hawatalala Zanzibar. Watarudi da kwa uchovu. Mi nafikiri watu kwa watu tuna sababu ya kumlaumu mtu. Tunapongeza vijana wetu kwa maana wachezaji. Wamepambana sana, sana, sana. Wasijisikie wanyonge. Tuko nyuma yao. Sisi tunaamini wao ni washindi. Kitu cha pili kilichowaponza ni mdomo. Kwa mimi nadhani Simba mpaka kufika hapa ni kama Real Madrid, Atletico Madrid kufanyiwa figisu mbele ya Real Madrid. Haya, tunawapa pole ndugu zetu wekundu wa Msimbazi. Wanasema asiyekubali kushindwa si mshindani. Tujaribu msimu ujao. Labda wakati huo huo klabu ya soka ya Piramids ya Misri ilifanikiwa kusawazisha katika dakika za lala salama na kuambulia sare ya bao moja kwa moja na Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini katika mechi ya mkondo wa kwanza wa fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika siku ya Jumamosi. To shut this match down. Mechi ya marudiano baina ya timu mbili hizo itasakatwa katika uwanja wa ulinzi wa ndege wa Cairo Jumapili ijayo ya Juni mosi. Katika dondoo za hapa na pale, Tottenham ilifunga Manchester United bao moja kwa mtungi na kushinda fainali ya ligi ya Europa na kunyanyua taji lake la kwanza la bara Ulaya baada ya zaidi ya miongo minne, na sasa wamefuzu ligi ya mabingwa msimu ujao. Brennan Johnson alifunga bao la ushindi mwishoni mwa kipindi cha kwanza katika mchuano huo wa aina yake siku ya Jumatano na kuisaidia Spurs kuokoa msimu mbaya ambapo imemaliza ikiwa mkiani kwenye msimamo wa ligi kuu ya soka ya Uingereza, EPL. Maniu hiyo siku ya Jumapili walimaliza msimu wao wa kusikitisha kwa ushindi wa mabao mawili kwa mtungi dhidi ya Aston Villa katika siku ya mwisho ya kampeni ya ligi ya Premier na kuwanyima wageni nafasi ya kufuzu kwa ligi ya mabingwa. Wakati huo huo, msimu wa kutatanisha wa Manchester City ulimalizika kwa kufarijiwa kwa kupata tiketi ya ligi ya mabingwa baada ya ushindi wa mabao mawili kwa mtungi dhidi ya Fulham yes. Mabingwa Liverpool walimaliza kampeni yao kwa sare ya moja kwa moja nyumbani Anfield ambapo baadaye walipokezwa kombe lao la 20 la EPL kwa kumaliza kidedea kwa alama 84. Washindi wa pili, Arsenal, ambao walimaliza kwa pointi kumi nyuma Liverpool waliifunga klabu inayovuta mkia ya Southampton mabao mawili kwa moja wakiwa ugenini. Na klabu ya Napoli imetoa ubingwa wa ligi kuu ya soka Italia au ukipenda Serie A baada ya kuinyuka Cagliari mabao mawili kwa mtungi, ambapo mabao hayo ilifumwa wavuni na Scott McTominay na romelo lukaku. Ndo msimu huo wa soka umefikia tamati. Sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe na 28 mfungo wa pili Dhulkad 1446 ya Hijiria, sawa na tarehe 26 Mei 2025 Miladia. Tarehe 28 Dhulkada miaka 1086 iliyopita, mwanazuoni wa Kiislamu Abul Kasim Tabarani alifariki dunia katika mji wa kihistoria wa Isfahan nchini Iran. Tabarani alikuwa miongoni mwa wanazoni mashuhuri wa hadithi wa karne ya 4 hijiria, na alifanya safari katika nchi nyingi za kiislamu kwa ajili ya kukusanya hadithi za Mtume Muhammad, rehman naamani ya iwe juu yake. Alianza kufundisha na kulea wanafunzi wengi baada ya utafiti na uchunguzi wa miaka 33. Siku kama ya leo miaka 145 iliyopita Charles Louis Alphonse Laveran, daktari wa Kifaransa, aligundua chanzo cha ugonjwa wa malaria duniani. Baada ya kupata shahada yake ya uzamivu, Daktari Alphonse Laveran alisafiri nchini Algeria kwa lengo la kuhudumia watu wa nchi hiyo kuhusiana na maswala ya afya na tiba. Akiwa huko, alipata fursa ya kuchunguza na kufanya utafiti wa kina kuhusiana na malaria ugonjwa ambao ulikuwa ukiangamiza watu wengi katika pembe tofauti za dunia, ambapo mwaka 1880 alifanikiwa kupata chanzo cha ugonjwa huo. Aligundua kwamba ugonjwa huo ulisababishwa na mbu wanaoitwa Anopheles ambao huishi katika sehemu za unyevunyevu na zilizo na maji yaliyotwama. Mwaka 1907 Alphonse Laveran alitunukiwa tuzo ya Nobel kutokana na juhudi kubwa alizofanya katika uwanja wa tiba na ugunduzi wake wa chanzo cha ugonjwa wa malaria. Siku kama ya leo miaka 144 iliyopita, sawa na tarehe 26 Mei mwaka 1881, Ufaransa iliikoloni rasmi nchi ya kiafrika ya Tunisia. Kabla ya hapo, Wafaransa waliingia nchini humo kama wafanyabiashara. Kwa miaka mingi nchi hiyo ilikuwa chini ya himaya ya Ufaransa, lakini katika muongo wa 1930 wananchi wa Tunisia wakaanzisha harakati za ukombozi chini ya uongozi wa Habibu Burgiba, ambapo mwaka 1975 waliung'oa madarakani utawala wa kifalme na kumtawaza Burgiba kuwa rais wa nchi hiyo. Baada ya kuingia madarakani, Burgiba alianza kuitawala nchi hiyo kidikteta hadi mwaka 1987 ambapo alipinduliwa na Zainul Abidini bin Ali, afisa mkuu wa polisi wakati huo. Zainul Abidini pia aliitawala nchi hiyo kwa mkono wa chuma na ukandamizaji hadi Januari mwaka 2011 ambapo alipinduliwa na wimbi la mwamko wa Kiislamu katika nchi za Kiarabu na kulazimika kukimbilia Saudi Arabia. Na katika siku kama ya leo miaka 117 iliyopita, kisima cha kwanza cha mafuta cha Iran kilianza kuchimbwa huko katika mji wa Masjid Suleiman, kusini magharibi mwa Iran. Mafuta ya kisima hicho yalifikiwa umbali wa kina cha mita 600. Mafuta ambayo hatimaye Yaliyeruka hadi kufikia urefu wa mita 25 kutoka uso wa ardhi. Mji wa Masjid Suleimani una umuhimu mkubwa kutokana na upatikanaji wa madini na vyanzo vya mafuta. Ni vyema kutaja hapa kuwa Iran ni moja ya nchi muhimu duniani kwa kuwa na akiba kubwa ya mafuta na ni nchi ya pili yenye akiba kubwa ya gesi duniani baada ya Russia. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.