Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya 11 mpaka ya ishirini na moja. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila muovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran katika studio zetu za Jamejam katika siku hii ya leo Jumatatu tarehe ni ishirini na nane Dhulqada mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria kamaria, inasadifiana na ishirini na sita Mei elfu mbili ishirini na tano miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni wakti huu ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu. Baada ya kusikiliza tahariri ya leo Tutaleteni makala ya sayansi na teknolojia itafuatiwa na makala ya macho yetu magazetini na kisha tutaleteni eh, makala ya hekaya za aya, na baada ya hapo utakuwa ni wakati wa kutegea sikio makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na napenda ya kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata moja kwa moja kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Baada ya mdiuswo mrefu, ni taarifa ya habari za dunia imetumia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Tehrani, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Inayofuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya vi habari wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran anasema Iran ina azma ya kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi na bara la Afrika. Baba wa watoto tisa waliouawa katika shambulio la anga la utawala wa Israeli kwa Ghaza anapigania uhai wake. Uganda yasimamisha ushirikiano wa kijeshi na Ujerumani. Karibuni na sasa ni habari kamili hii. Abas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema kuwa serikali ya Iran chini ya uongozi wa Rais Masud Pezishkian inalipa kipaumbele maalum suala la mahusiano na bara la Afrika na ameonyesha matumaini ya mustakabali mwema katika ushirikiano wa pande mbili. Amesema kuwa Iran inatafuta fursa za ushirikiano wa kiuchumi na nchi za Afrika katika muktadha wa eneo huru la biashara la bara la Afrika. Akizungumza Jumapili usiku katika hafla ya kuadhimisha miaka sitini na miwili ya Umoja wa Afrika jijini Teheran, waziri wa Rakchi amelisifu bara la Afrika kwa historia yake ya kupinga ukoloni na amesitiza mshikamano wa muda mrefu uliopo kati ya Iran na bara hili hafla hiyo iliyobeba kauli mbiu ya haki kwa Waafrika na watu wa asili ya Afrika kupitia fidia ilihudhuriwa na mabalozi kadhaa wa nchi za Afrika pamoja na na Waafrika walioko Teheran. Waziri wa wa wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kuwa, kutokana na uhusiano wa kihistoria uliopo kati ya Iran na Afrika, Iran inatafuta ushirikiano wa kiuchumi ndani ya mfumo huo wa eneo huru la biashara barani Afrika, na amesema kuwa na, anaimani kuwa Iran na mataifa ya Afrika ya Afrika yanaweza kukamilisha na katika nyanja hii na kuimarisha uhusiano wao wa karne nyingi. Waziri huyo ameeleza kuwa wingi wa rasilimali asilia ya barani Afrika pamoja na uwezo wa Iran katika teknolojia ya kisasa vinatoa jibu mwafaka kwa mahitaji ya pande zote mbili. Amesema kuwa kufanikiwa kwa duru ya tatu ya jukwaa la ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Afrika lilofanyika mwezi uliopita, ambalo liliungwa mkono kwa dhati na viongozi wa ngazi za juu wa Iran, ni ishara njema ya mustakabali wa kupanua ushirikiano baina ya pande hizi mbili ambazo Uh, tangu jadi e, zimekuwa na uhusiano mwema. Hali kadhalika Araghchi amebainisha kuwa Jamhuri ya Kiislami ya Iran imekuwa bega kwa bega na Afrika kama rafiki wa kweli wa muda mrefu. Amesema na hapa namnukulu sasa, zaidi ya nusu karne tangu kuanzishwa kwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya pande hizi mbili, yaani Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na bara ya Afrika, tunapaswa kuchukua hatua stahiki kuhakikisha uhusiano huu na dumu. Ameongeza kuwa muungano wa kusini mwa dunia Yani, Global South kwa kuzindua mpango mpya na uratibu mpya unaonyesha hatima ya pamoja na udugu katika njia ya maendeleo na ustawi. Amesisitiza kuwa kwa fahari na kwa kutambua urafiki huu wa muda mrefu wa kibinadamu, Iran iko tayari kushirikiana na mataifa ya rafiki ya Afrika katika nyanja mbalimbali ikiwa mbali ni pamoja na siasa, uchumi, viwanda vidogo na vya kati, madini na miundombinu, kubadilishana wahadiri na wanafunzi, mafanikio ya kisayansi, mafunzo ya rasilimali watu, utalii wa afya, huduma na vifaa vya matibabu, kilimo, mitandao ya umwagiliaji, ujenzi wa mabwawa na sekta nyinginezo. Wakati huo huo waziri wa mambo ya nje wa Iran amelaani vikali matamshi hivi karibuni ya waziri wa mambo Foransa, Barot, ya nje wa Ufaransa Jean-Noel Barrot aliyoyataja kuwa ya chuki dhidi ya Iran. Akizungumza Jumapili, Arakchi amesema kuwa maafisa wa serikali ya Ufaransa hawana mamlaka yeyote ya kimaadili ya kuihubiria Iran kuhusu masuala ya haki za binadamu. Akiikosoa Ufaransa kwa rekodi yake ya ukiukuaji wa haki za binadamu, Arakchi amesema kuwa ukiukuaji huo ume dhoofisha uhalali wa Ufaransa kujiona kama mtetezi wa haki za binadamu duniani. Ameongeza kuwa msimamo wa Ufaransa kuhusu Israeli na uhalifu wa kivita unaofanywa dhidi ya Wapalestina ni mfano wa wazi wa unafiki. Kauli ya Rakti imekuja baada ya wizara ya mambo ya nje ya Iran kumwita kaimu balozi wa Ufaransa yani mjini Tehran kwa ajili ya kuwasilisha malalamiko rasmi kufuatia matamshi ya Baro yaliyotolewa mapema Jumapili. Madai hayo yameibuka baada ya filamu ya Mwirani, eh, kushinda tuzo Uh, katika tamasha la filamu la Cannes ambapo Barot alieleza ushindi wa filamu hiyo kuwa ni ishara ya upinzani dhidi ya ukandamizaji. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imelaani kile ilichokiita ni utumiaji wa kisiasa wa tukio la kitamaduni na serikali ya Ufaransa, ikisema Ufaransa imejaribu kutumia tamasha hilo kama jukwaa la kisiasa dhidi ya jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran. Ufaransa inakabiliwa na tatizo kubwa katika nyanja ya haki za binadamu ukiwemo ubaguzi wa kimfumo na ubaguzi wa kidini hasa dhidi ya wahamiaji kutoka Afrika na jamii ya Waislamu. Matukio ya ukatili wa polisi, vikwazo vya kupita kiasi dhidi ya maandamano ya amani na vizuizi vinavyowakabili wahamiaji ni miongoni mwa wasiwasi mkubwa unaoendelea kuibuliwa kuhusiana na haki za binadamu nchini Ufaransa. Aidha, kuna ukiukwaji mkubwa wa uhuru wa kujieleza ambapo watu wanaounga mkono Palestina na kupinga jinai za Israel wanakandamizwa vikali. Kuingineko, daktari wa Kipalestina Hamdi An-Najjar, ambaye alipoteza watoto wake tisa kati ya kumi katika shambulio la anga la Israel huko Gaza, yuko katika hali mahututi kulingana na taarifa kutoka hospitali na wamtibu. Daktari An-Najjar alipata majeraha mabaya sana katika shambulio hilo lililolenga nyumba ya familia yake huko Khan Yunis siku ya Ijumaa. Daktari Milena Angelova chi daktari wa Kibulgaria anayefanya kazi katika hospitali ya Nasir alisema Jumapili kuwa maisha ya Najar bado yako hatarini. Amesema Adam mtoto wa kiume wa miaka kumi na moja wa Najar ambaye alinusurika kifo katika shambulio hilo yuko katika hali ya wastani kulingana na mazingira ya Gaza. Kulingana na taarifa kutoka kwa maafisa wa hospitali, watoto waliouawa ni Yahya aliyekuwa na miaka kumi na miwili Hawa miaka kumi na miaka tisa Rival miaka mitano, Sadin miaka mitatu, Rakan miaka kumi, Ruslan miaka saba, Jibran miaka minane, Lukman miaka miwili na Sedar ambaye hakuwa amefikisha hata mwaka mmoja. Video iliosambazwa na mkurugenzi wa wizara ya afya ya Gaza, Munir Al Bursh, inaonyesha waokoaji wakivuta miili ya watoto walioungua na kufariki kutoka kwenye kifusi baada ya shambulio hilo la anga la utawala katili wa Israeli. Picha kutoka kwa kitengo cha ulinzi wa, wa raia wa anga pia zilionyesha mabaki ya mwili mdogo ulioungua ukiwa umefungwa ndani ya begi. Hayo yalikuwa ni mabaki ya Sedar, mke wa Anajar. Ala Anajar, ambaye ni daktari bingwa wa watoto katika hospitali ya Tahrir huko Ghaza, alikuwa kazini wakati wa shambulio hilo lililolenga nyumba yao. Msiba huu umegeuka kuwa alama ya uchungu wa gharama kubwa ya vifo vya raia wasio na hatia hasa watoto, vinavyotokana na vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelezwa na utawala katili wa Israel kwa Gaza, ambao sasa vinaingia mwezi wa ishirini. Habari za vifo vya familia ya na Najar na tahadhari kuhusu baa la njaa linalokaribia Gaza zimeongeza shinikizo kubwa kutoka kwa jamii ya kimataifa na ndani utawala wa Israel dhidi ya waziri mkuu mtendaji nai Benjamin Netanyahu ili asimamishe vita hivi vya maangamizi tangu Oktoba 2023 wakati utawala haramu wa Israeli ulipoanzisha mauaji ya kimbari Gaza, Wapalestina wasiopungua 54,000 wameuawa na maelfu kujeruhiwa vibaya. Zaidi ya watoto 15,000 ni miongoni mwa waliopoteza maisha. Tuelekee sasa barani Afrika. Jeshi la ulinzi ya Uganda limetangaza kusitisha kwa muda ushirikiano wa kijeshi wa na wakiulinzi na Ujerumani kutokana na mwenendo usoridhisha wa balozi wa Ujerumani nchini humo. Msemaji wa jeshi la Uganda, Chris Magezi, amesema katika taarifa iliyotolewa Jumapili kuwa hatua hiyo imechukuliwa kufuatia taarifa za kiusalama zenye uthibitisho kwamba balozi Mathias Shower anahusishwa na shughuli za kuhujumu utawala wa Uganda. Magezi amesema uamuzi wa kusimamisha ushirikiano huu utaendelea hadi pale suala la ushirikiano wa balozi huyo na vikundi vya kisiasa na kijeshi vinavyoendesha harakati za uhasama dhidi ya serikali ya Uganda litakapopatiwa suluhisho kamili. Kupitia chapisho kwenye mtandao wa X, mkuu wa majeshi ya Uganda Jenerali Muhozi Kainerubaga Kainerugaba amesema kuwa changamoto iko kwa Show kama mtu binafsi na si kwa taifa la Ujerumani. Jenerali Muhozi ambaye pia ni mtoto wa Rais Yoweri Museveni anafahamika kwa mitazamo yake ya wazi kupitia mitandao ya kijamii ambapo mara kadhaa amebainisha wasiwasi kuhusu kuingiliwa kwa masuala ya ndani ya Uganda na madola ya Magharibi. Mapema mwezi huu aliikosoa vikali Umoja wa Ulaya kwa kile alichokiita kucheza na moto baada ya mabalozi wa Umoja wa Ulaya kukutana na viongozi wa chama kikuu cha upinzani cha Uganda, akiwemo kinara wake mwanamuziki aliyegeuka kuwa mwanasiasa Bobi Wine. Tuelekee sasa huko nchini Ethiopia, ambapo e, nchi hiyo imethibitisha kesi zake za kwanza za ugonjwa wa mpox zikihusisha mtoto mchanga wa siku 21 na mama yake katika mji wa Moyale ulioko mpakani kusini mwa nchi hiyo, kwa mujibu wa taarifa ya mamlaka ya afya iliyotolewa Jumapili. Wizara ya afya ya Ethiopia kwa kushirikiana na taasisi ya afya ya umma ya nchi hiyo imesema kwamba kuna uwezekano virusi hivyo vimeletwa kutoka nchi jirani, ikizingatiwa kuwa baba wa mtoto huyo alisafiri hivi karibuni kuvuka mpaka moj. Mji wa Moyale, ambao ni kitovu muhimu cha biashara na usafiri, upo katika mpaka wa kusini wa Ethiopia na Kenya, na pia karibu na Somalia, nchi ambazo zimeripoti visa vya mpox katika miaka ya karibuni. Baadhi ya jamaa wa familia hiyo waliokuwa na mawasiliano ya karibu nao wamewekwa karantini. Na rais Hakainde Hichilema wa Zambia siku ya Jumapili alitoa wito kwa nchi za Afrika kuwa na mshikamano na pia kuwepo na maendeleo jumuishi wakati bara la Afrika likiadhimisha miaka sitini na miwili tangu kuanzishwa kwa Umoja wa Nchi Huru za Afrika, au ambao sasa ni Umoja wa Afrika. Kupitia chapisho kwenye Facebook kwa ajili ya kuadhimisha siku hiyo, Rais Hishilema amesema lazima tunyamazishe bunduki na kuwekeza katika amani. Kutokuwepo kwa utulivu sehemu yote ya bara ni tishio kwa kila sehemu. Afrika haiwezi kumudu kugawanyika kwa migogoro, ili hali ndoto ya umoja na usawi ipo karibu. Amewaenzi viongozi waanzilishi wa OAU akiwemo rais wa kwanza wa Zambia Mzee Kenneth Kaunda, baba wa taifa wa Tanzania Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na rais wa kwanza wa Ghana Kwame Nkuruma. Amesema maono yao ya, ya uhuru, umoja na mshikamano wa Afrika lazima yaendelezwe ya na kizazi kipya cha viongozi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. E, na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio sehemu ya pili ya matangazo haya, ambapo utaangazia tahariri inayohoji hivi, kwa nini Trump anasema uongo kuhusu mauaji ya wazungu Afrika Kusini. Senzo Mchunu, waziri wa polisi wa Afrika Kusini, amefichua uongo wa Rais Donald Trump wa Marekani kuhusu mauaji ya wakulima wa kizungu nchini Afrika Kusini, na kusema katika robo ya kwanza ya mwaka huu, jumla ya mauaji sita yanayohusiana na, na ardhi yalitokea Afrika Kusini, ambapo watano kati ya waliouawa walikuwa ni watu wazalendo wa Afrika weusi. Seno Mchunu ambaye eh, amewasilisha takwimu hizi siku chache tu baada ya madai ya Donald Trump kwamba Afrika Kusini ilifanya mauaji ya kimbari dhidi ya wazungu imesema au amesema, kwa kawaida sisi huwa hatutaji masuala ya rangi wakati wa kutangaza takwimu za mauaji na uhalifu, lakini kwa sababu ya kile tumekisikia nchini Marekani, tumelazimika uh, kutaja rangi ya ngozi ya watu katika takwimu za mauaji yanayohusiana na ardhi ya kilimo. Rais Trump ameikosoa serikali ya Afrika Kusini kwa kile alichodai kuwa eti ni kimya chake kuhusu mauaji ya kimfumo ya wakulima wa kizungu. Wakati wa mkutano wake na rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini katika ikulu ya White House wiki iliyopita akionyesha msururu wa picha na filamu, alidai kuwa serikali ya Pretoria inanyakua ardhi ya wakulima wa kizungu na kutekeleza sera za kibaguzi dhidi ya wazungu, wakidai kuwa wazungu wanakimbia Afrika Kusini kwa lengo la kuokoa maisha yao, na kwamba katika matukio mengi wao huuawa. Madai ya Trump yanakuja huku shirika la habari la Reuters likifichua kuwa picha alizozionyesha eh, kuhusiana na mauaji ya kimbari ya wazungu huko Afrika Kusini au madai ya mauaji ya kimbari ya wazungu huko Afrika Kusini hazina uhusiano wowote eh, na nchi hiyo ya kusini mwa Afrika bali zilipigwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika hilo limetangaza rasmi kuwa Trump ametumia picha ghushi. Trump anazungumzia mauaji ya wazungu nchini Afrika Kusini, wakati tangu kumalizika kwa utawala wa kibaguzi na kukabidhiwa madaraka ya kisiasa kwa watu weusi wa walio wengi, swala la ardhi na ya kilimo, uh, limekuwa miongoni mwa masuala yenye changamoto kubwa ya kijamii nchini humo. Kwa hakika swala la ugawaji upya wa ardhi nchini Afrika Kusini ni moja ya urithi tata ulioachwa na mfumo wa kibaguzi, ambao unaendelea kuwa kitovu cha mizozo ya kisiasa na kijamii katika nchi hiyo. Wakati sehemu kubwa ya ardhi ya kilimo bado inamilikiwa na, na wazungu waliowachache, juhudi za serikali za kurekebisha ukosefu huu wa usawa wa kihistoria zimefasiriwa na baadhi ya harakati za mrengo wa kulia ndani na nje ya nchi hiyo kama tishio dhidi ya wazungu. Hii ni pamoja na ukweli kwamba lengo kuu la sera za ugawaji wa ardhi sio kulipiza kisasi cha rangi, bali ni kutambuliwa haki ya kijamii na kujaribu kukarabati uharibifu wa kihistoria. Wakosoaji wa mwenendo huu wa kupuuza chanzo cha ubaguzi wa kimuundo wanajaribu kugeuza kuwa chombo cha kupandikiza taswira ya watu weupe kuwa Eti wanadhulumiwa. Hii ni katika hali ambayo ubaguzi halisi wa rangi uliyetendeka miongo kadhaa iliyopita, ambao watu weusi walipokonywa ardhi, mali na kunyanyaswa kimfumo na kutengwa kijamii, na sio wakati huu ambapo serikali inafanya juhudi za kuwarejeshea sehemu ndogo tu ya haki yao waliopokonywa huko nyuma bara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa umewadia wakati wa kutegea sikio makala ya Sayansi na Teknolojia. Sayansi sayansi na teknolojia mpya <mimitation> Hamjambo, wapenzi msikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia hapa Iran na pia maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Makamu wa kwanza wa rais wa Iran Muhammad Ridha Aref ametoa wito kwa nchi za Kiislamu kuwekeza na kuendeleza akili mnemba au artificial intelligence kwa kuzingatia kanuni kuu tatu za ushirikiano wa pande kadhaa, mshikamano wa kisayansi na miundo mbinu ya pamoja. Arefa ameongeza kuwa, kwa hiyo ninawasilisha mapendekezo maalum kwa ajili ya maendeleo na kuhamasisha ushirikiano kati ya nchi za Kiislamu katika sekta ya sayansi na teknolojia, hasa akili mnemba ametoa kauli hiyo Mei 13 alipokuwa akihutubia mkutano wa pili wa mawaziri wa jukwaa la mazungumzo la shirika la ushirikiano wa Kiislamu, OIC 15 ambalo limefanyika hapa Teheran. Pendekezo la kwanza, amesema linaangazia umuhimu wa kuanzishwa kwa kikundi cha juu kinachoongoza maendeleo ya akili mnemba katika kundi hilo la OIC 15, lengo likiwa ni kuunda mfumo wa kufuatilia maendeleo ya dunia katika nyanja ya akili mnemba. Pendekezo la pili limehusu kuandaa ramani ya njia ya muda wa kati na muda mrefu pia kwa ajili ya ushirikiano wa kisayansi na kiteknolojia katika sekta ya akili mnemba. Pendekezo la tatu limesisitiza kuunganisha vyuo vikuu na vituo vya utafiti ili kutumia na kushiriki ujuzi na uwezo wa wataalamu wa taasisi mbalimbali katika ulimwengu wa Kiislamu kwa ajili ya utafiti na maendeleo ya pamoja, kushirikiana katika kuendeleza teknolojia na kuanzisha programu za pamoja za kitaaluma kuhusu akili mnemba. Pendekezo la nne limeelekezwa katika ufadhili wa pamoja wa utafiti wa akili mnemba, miradi ya kiteknolojia na miundombinu ili kusaidia miundombinu muhimu, miradi ya kimkakati ya pamoja, na kuanzisha kampuni changa za akili mnemba zinazotumia uh, uwezo wa nchi za Kiislamu pamoja na suhula za benki ya maendeleo ya Kiislamu. Pendekezo la mwisho katika kikao hicho limesisitiza kuandaa mkataba wa Kiislamu kuhusu maadili ya akili mnemba ili kuunda mfumo wa ndani unaotegemea misingi ya sheria za Kiislamu, heshima ya binadamu, na haki za kijamii. Mkutano huo wa pili wa mawaziri wa jukwaa la mazungumzo la OIC 15 ulifanyika kuanzia Mei 17 hadi 19 hapa jijini Tehran. Kauli mbiu ya mkutano huu wa tatu ilikuwa juu ya akili mnemba chini ya anwani ya ubunifu katika sekta za sayansi na teknolojia kwa kutumia akili mnemba, mkakati wa ubora maisha bora kwa ulimwengu wa Kiislamu. Mkutano huu ulitumiwa kama jukwaa la kuimarisha ushirikiano wa kikanda kupitia kuimarisha diplomasia ya kisayansi. Pia ulikuwa fursa ya kupitia na kujadili changamoto za nchi za Kiislamu katika sekta ya teknolojia. Halkadhalika, kikao hicho kililenga hasa akili mnemba katika elimu ya juu, ukizungumzia changamoto na fursa pamoja na athari za akili mnemba katika maendeleo ya kiuchumi. Hali kadhalika, waraka wa kwanza wa pamoja wa pande nyingi kuhusu akili mnemba katika nchi za kiislamu ulitarajiwa uh, kuidhinishwa au uliidhinishwa katika mkutano huo. Iran imeripoti ongezeko zaidi la idadi ya watumiaji wa intaneti ya kasi ya simu za mkononi yani mobile broadband, huku ikifanya juhudi za kuboresha huduma zinazotolewa na mtandao wake wa intaneti wa kasi. Takwimu zilizotolewa na shirika rasmi la habari la Iran IRNA hivi karibuni zinaonyesha kuwa idadi ya watumiaji wa intaneti ya simu za mkononi nchini Iran imefikia zaidi ya milioni 120 hadi Machi 20 mwaka huu likiwa ni ongezeko la asilimia 6.61 ikilinganishwa na kipindi sawa na hicho mwaka uliopita. Takwimu hizo zilizotolewa na mamlaka ya mawasiliano ya Iran zinaonyesha kuwa kiwango cha upenywa wa intaneti za simu za mkononi nchini kimefikia asilimia 139 hadi mwishoni mwa Machi. Halikadhalika, takwimu zinaonyesha kuwa idadi ya wateja wa mtandao wa intaneti wa kasi wa nyuzi wa nyumbani yani fixed broadband imeongezeka kwa asilimia 1.04 mwaka jana ikiwa na watumiaji milioni 11.16. Jumla ya laini za simu za mkononi pia zimeongezeka kwa asilimia 6.7, uh, kufikia karibu milioni 163 hadi mwishoni mwa Machi mwaka huu, huku miunganisho ya simu za mezani ikipungua kwa asilimia 2.36 katika kipindi hicho kufikia zaidi ya milioni 28.85 ikiwa na idadi ya watu zaidi ya milioni 85, Iran ina mojawapo ya masoko makubwa ya intaneti katika eneo la ishi ya magharibi. Mafanikio hayo yanajiri wakati Iran inakumbana na changamoto za kuboresha miundo mbinu ya intaneti ya kasi ya nyumbani kwa miaka ya hivi karibuni, licha ya ongezeko kubwa la huduma za intaneti za simu za mkononi. Kutatua tatizo hilo, wizara ya mawasiliano ya Iran inatekeleza mpango mkubwa wa kuwapatia wateja takribani milioni 20 huduma za intaneti kupitia nyuzi za fiber, yani fiber optic broadband kote nchini. Pia imetoa agizo kwa watu wa huduma wa simu za mkononi wa Iran kugawa asilimia nane ya mapato yao kwa ajili ya mradi huu. Wakati huo huo, waziri wa mawasiliano wa Iran amesema kuwa Iran itawapatia watu wanaoishi miji mikubwa huduma ya intaneti ya kizazi cha tano, yani 5G ifikapo mwishoni mwa mwaka huu wa Kiirani, yani hadi kufikia Machi 2026. Satar Hashemi amesema kuwa mtandao wa 5G utawezesha watumiaji wa Iran kufurahia kasi ya kupakua deta ya hadi megabiti mia tano kwa sekunde. na kongamano la 31 la nuklia la Iran limefanyika katika mji mtakatifu wa Mashhad na kuhudhuriwa na wasomi e, wa kisayansi, sekta binafsi na wasomi vijana wa Iran. Kongamano hilo lilifanyika katika mji huo mtakatifu kuanzia Mei 13 hadi 15 kwa hisani ya jumuiya ya nyuklia na kwa uungaji mkono wa shirika la nishati ya atomiki la Iran. Mada kuu zilizojadiliwa katika kongamano hilo ni pamoja na matumizi ya mionzi na teknolojia mpya ya mionzi, fizikia na teknolojia ya mchanganyiko wa nyuklia na plasma, vinu vya nyuklia na teknolojia za quantum, mzunguko wa nishati na mada za nyuklia, pamoja na udhibiti wa nyuklia na maendeleo endelevu. Tukio hili muhimu la kisayansi eh, limetajwa kuwa fursa ya kubadilishana maoni, kuwasilisha mafanikio mapya na kuendeleza ushirikiano wa kitaifa katika uwanja wa sayansi na teknolojia ya nuklia. Matanuri ya utafiti duniani na matumizi yake, kuarifishwa mfumo wa kupiga picha wa neutroni katika kinu cha Tehran, upimaji wa nishati katika kinu cha Tehran na uh, kuarifishwa matanuri ya utafiti ya Isfahan ni baadhi tu ya anwani za mada zilizojadiliwa katika kongamano hilo. Pambizoni mwa siku ya kwanza ya kongamano hilo la 31 la nyuklia la Iran, jopo la ufuatiliaji wa nyuklia pia lilitambulishwa rasmi. Zaidi ya wahusika wa sekta ya nyuklia wakiwemo kutoka vio vikuu wahadhiri na wanachuo katika sekta binafsi ya wasimamizi na wanasayansi wa sekta ya nyuklia walihudhuria kongamano hilo. Javad Karemi Sabet, naibu mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, amesema katika siku ya kwanza ya kongamano hilo kwamba limefanyika kwa mujibu wa ratiba yake ya kawaida na kwamba halihusiani kwa vyovyote vile na mazungumzo ya nyuklia ambayo yanafanyika kwa njia isiyo ya moja kwa moja baina ya Iran na Marekani. Ujumbe unaotolewa ni kwamba wa Magharibi wanapotazama wingi na utofauti wa shughuli za nyuklia nchini Iran, wanatambua kwamba teknolojia hii imekita mizizi kote nchini na haiwezi kabisa kufutwa. Naibu mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran ameongeza kuwa sekta ya nuklia inazinufaisha pia sekta nyingine. Teknolojia hii inaweza kutumika katika nyanja za anga za mbali, uchukuzi na usafirishaji. Ustawi wa teknolojia hii kwa hakika unaweza kuimarisha mfumo wa ikolojia nzima ya nchi. Kufanyika kwa kongamano hilo la 31 la nuklia la Iran kuna umuhimu mkubwa katika pande mbalimbali mbali za ndani na kimataifa. Kongamano hilo ni tukio kubwa zaidi la kisayansi nchini Iran na mjumuiko wa kisayansi wa kifahari zaidi katika uwanja wa sayansi na teknolojia ya nuklia ambao unafanyika kwa kushirikisha mamia ya wataalamu, wahadhiri, wanachuo, watafiti na wawakilishi wa teknolojia ya nuklia na pia una jukumu muhimu katika kuimarisha ushirikiano wa kisayansi. Zaidi ya makala 20 za kisayansi ziliwasilishwa katika kongamano hilo ambapo zilijumuisha matokeo ya utafiti wa hivi karibuni katika nyanja za nuklia, teknolojia ya quantum, mzunguko wa nishati, nishati safi, mionzi katika uzalishaji dawa za nuklia na sekta nyinginezo za nuklia. Kufanyika kongamano hili la kisayansi bila shaka uh, kutaimarisha ushirikiano kati ya vyuo vikuu vya kifahari vya nchi na taasisi za serikali na viwanda, na hivyo kuimarisha maingiliano kati ya vituo vya kitaaluma uh, na utawala. Kwa tathmini jumla, tunaweza kusema kuwa kutokana na kufanikiwa kwa malengo ya kongamano la 31 la nuklia la Iran Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza uh, kuweka mikakati kabambe kwa ajili ya kufanikisha mpango wake wa amani wa nuklia katika miaka ijayo katika nyanja mbalimbali za kisayansi, kiuchumi na kiviwanda, na bila shaka mashirikiano ya wasomi bingwa wa kisayansi na sekta binafsi na za umma, uh, kutaharakisha mchakato wa maendeleo ya sekta ya nuklia hapa nchini, na kufanyika kongamano hili pia kuna akisi ukweli kwamba kizazi kipya cha wasomi wa Iran licha ya vikwazo na vizingiti vyote vinavyowekwa na nchi za Magharibi kinaendelea kuzalisha elimu katika sekta mbalimbali za nuklia, na katika mwelekeo huu kinazidi kupata uwezo na mafanikio zaidi na mawazo mapya siku baada ya siku. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa taarifa hiyo kuhusu kongamano la 31 la teknolojia na sayansi ya nuklia Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia. Ni matumaini ya kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, waherini. Nam hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaletea ni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, baada ya mdoso mrefu nam nalikunjua jambi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki e, kwa uh, kuliangazia gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya wanafunzi wakirejea shuleni kwa muhula mpya wa masomo. Habari hiyo imetengewa nafasi ya kwanza katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo chini ya kichwa kisemacho, wizara ya elimu yazitaka shule zianze kufundisha mara moja bila kupoteza mda. Hata hivyo habari kuu ya gazeti hilo imepewa kichwa kilichobeba maneno kisemacho, UPDF yashadidisha utesi wake la Ujerumani. Dondoo ya habari hiyo inasema mvutano umeongezeka huku Uganda ikikata uhusiano wa kiulinzi na Ujerumani eh, kwa sababu ya balozi aliyetajwa kuwa mtundu. Nikiachana na magazeti hayo ya Uganda au gazeti hilo la Uganda, sasa anaelekeza kurunzi ya udunduzi wetu wa magazeti eh, nchini Kenya na anaanza na gazeti la Daily Nation ambalo limeipa umuhimu habari ya elimu yenye kichwa uh, kilichobeba maneno namna karo za juu za shule zinavyotuvurugia maisha. Kwa kifupi, gazeti hilo limeandika simulizi za wanafunzi wa vyuo vikuu wakilalamikia hatua ya serikali kufuta ruzuku i, i, na kupelekea karo za vyuo hivyo vikuu kuongezeka kiasi cha baadhi ya wanachuo hao kushindwa kuendelea na masomo yao. Habari nyingine iliyopewa uzito na gazeti hilo ni kuhusu baadhi ya makanisa na wahubiri feki wanavyowalaghai wa Kenya mamilioni ya pesa kwa kuwapa matumaini na ahadi bandia. Pia gazeti hilo la Daily Nation limeandika kuwa maseneta wanawalenga mawaziri watatu wa Ruto wanaotuhumiwa kwa kukanyaga ya sheria. Gashagu wasema DCP inapania Uh, kuwa na wabunge mia hamsini na mbili. Na kimataifa, uh, nation na habari semayo mashambulizi ya anga ya Israeli yaua watu thelathini huko Gaza akiwemo afisa wa timu ya uokoaji na mwanahabari. Gazeti dada la Taifa Leo kwa upande wake limeipa uzito habari ya kisiasa yenye kichwa kinachosema hivi: DCP yamchokoza Uhuru. Uh, DCP ni chama kipya ambacho kimeundwa na ra naibu rais aliyetimuliwa mamlakani Diga, diga, pia Taifa Leo limeandika maseneta waambia mawaziri mbai li na wahome wapunguze kiburi wafike mbele yao. Kuna habari nyingine semayo koti ya simama na mwanamke aliyehepa na shilingi laki moja na sita elfu mia saba za mwalimu mpenziwe. Pia kuna habari semayo wito makao makuu ya Jumuia ya Afrika Mashariki yahamishiwe kutoka Arusha hadi Kisumu nchini Kenya na kuna habari nyingine isemayo Ruto asema hata mkisema one term, yaani muhula mmoja, sina shida, najua kazi yangu itanipa two term, yani mihula miwili. Kwa upande wake gazeti la The Star uh, pamoja na habari nyinginezo limeandika: NCIC yamuita Gashagwa, yawaonya wanasiasa wengine kumi wanaotuhumiwa kutoa kauli za chuki pia kuna habari semayo Gachagua ataka wasanii waombe radhi kwa kukutana na Kindiki. Habari nyingine katika gazeti hilo The Standard inasema wahajiri wachangamkia sekta zisizo rasmi, huku vijana wa Kenya wakilia ukosefu wa ajira. Na michezoni kuna habari semayo Gor Mahia yaichakaza Murang'a Seal na kutinga fainali ya kombe la FKF. Kwa kumalizia sasa, tuyangazia magazeti ya nchini Tanzania, na naanza na Mwananchi ambalo lina kichwa cha habari kisemacho Rungwe azungumzia safari ya ji 55 dondoe. Habari hiyo inasema Hashim Rungwe asimulia hatua kwa hatua mazungumzo yaliyofanyika na wahusika wakuu na masharti waliotoa, azungumzia mipango ya baadaye na tetesi kuhusu Mboe. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo Oh, zina vichwa visemavyo vikao vya vise CCM kuibuka na mrithi wa Dkt. Nchimbi, Chadema atangaza msimamo kwa msajili, na mbinu mpya za wizi tishio maeneo ya Kariakoo. Pia kuna ah, katika ukurasa wa habari za michezo kuna ah, habari eh, ambayo imeakisiwa pia na magazeti mengine ya Tanzania na nayo ni kuhusu mchuano wa fainali ya kombe la shirikisho la Afrika baina ya Simba na RC Barkane ya Moroko uliopigwa katika uwanja wa Amani Complex visiwani Zanzibar, ambapo Waarabu waliondoka na kombe na kuwaacha taabani wekundu wa Msimbazi. Nam lazima sina kutoka meza ya macho yetu magazetini. <muchu> nam wapewa msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha Hekaya za Aya, itafuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya makala hii ya hekaya za aya, ambayo leo inaangazia sababu za kuteremshwa aya za 94 hadi 97 za Suratul Hijri. Miaka mitatu ilikuwa imepita tangu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam apewe wa utume, na katika kipindi hicho ni wachache tu walionufaika na mwanga wa jua la uwepo wake. Nyota hizo chache ambazo zenyewe ziling'aa kutokana na miale ya jua ya Muhammad zilikuwa Ali bin Abitalib na Bibi Khadija, mke mwaminifu wa mtume alayhim assalama. Ali alikuwa mwanaume wa kwanza na Hadhrati Khadija alikuwa mwanamke wa kwanza kumwamini mtume. Baada yao, watu kama Abutalib, Amar, Jafar, Bilali na kadhalika walimwamini Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na wakawa miongoni mwa masahaba zake. Abutalib hakudhihirisha wazi imani yake mapema ili kumsaidia Mtume wa Mwenyezi Mungu, lakini kwa mujibu wa baadhi ya vitabu vya historia, siku moja Abu Talib alikwenda nyumbani kwa Mtume akiwa pamoja na mwanaye Jafar bin Abitalib. Walimwona Mtume akiswali huku Ali bin Abitalib akimfuata. Mandhari hiyo iliwavutia sana Abu Talibu na Jafar kiasi kwamba walisimama kando ya Ali alayhi ssalam na kujiunga katika ibada ya swala. Abu Talib alisimama upande wa kulia wa Ali na Jafar upande wake wa kushoto. Kundi hili dogo la swala ya jamaa, japo lilikuwa na watu wachache kwa hisabu, lakini lilijawa na upendo na kumwashiki Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam awali aliwalingania watu Uislamu kwa siri na faragha. Hakusema maneno makali ambayo yangeumiza hisia za waabudu masanamu. Mtume aliwaita kwenye Uislamu watu ambao aliwaona kuwa wanastahiki na waliokuwa tayari kukubali dini hiyo. Kwa msingi huo, katika kipindi hicho vinara wengi wa Makuraishi waliokuwa wamelewa kwa starehe na anasa walipuuza habari za wito wake na kuchezea shere dini na mafundisho yake. Jambo hili lilikuwa na mfano katika historia, kwa sababu walikuwa wamewaona wale waliodai kuwa wafuasi wa Isa Masihi alayhi ssalam, waliowalingania watu Taurati na Injili, lakini kwa sababu ya ukosefu wa wasaidizi na wafuasi, wito wao ulizima polepole pole. Abu Sufian, chifu wa kabila la Quraish, aliposikia habari za wito wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, alisema mwali wa mahubiri yake, kama ilivyokuwa miito ya wengi kabla yake, utazimika hivi karibuni, na yeye mwenyewe atajiunga na safu za waliosahaulika. Wa Maka ya wakati huo haikuwa na mazingira ya wazi. Katika hali ambayo maadui majahili walikuwa wakikabiliana na kila hatua ya Mtume kwa vicheko, vihaka, istihizai na dharau, ni uwezo wa Mungu pekee ndio ungeweza kumlazimisha mtu kusema kinyume na matakwa ya vinara wa ukafiri na kutambua imani zao kuwa ni batili na zisizo na maana kwa kuikataa miungu yao awali ilipoteremshwa aya ya 214 ya suratu Shuara, ambayo inasema, na waonye jamaa zako wa karibu. Mtume aliwalingania dini watu na jamaa zake wa karibu. Suala hili mbali na kwamba ni kuanza mageuzi kutoka ndani na katika familia, lilizingatia uhalisia wa mambo kuhusiana na mahusiano ya kijamii ya zama hizo muundo wa kikabila wa wakati huo ulikuwa katika sura kwamba ufuasi na uungaji mkono wa kabila lolote kwa mtume ulijenga msingi imara na wenye nguvu zaidi ya kijamii. Kwa hivyo, baada ya kuchunguza vipengele vyote, mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaalika nyumbani kwake viongozi 45 wa Bani Hashim, na sambamba na kuwatayarishia maakuli, alitaka kuwaeleza ujumbe na risala yake hata hivyo, mmoja wa ami zake Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliyejulikana ali kwa jina la Abu Lahab aliingilia kati na kuvuruga mkutano huo. Siku iliyofuata Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaalika ali tena, ili kutekeleza amri ya Mwenyezi Mungu. Baada ya kumhimidi Mwenyezi Mungu na kukiri kwamba yeye subhanahu wataala ni mmoja, alisema: Hakika kiongozi wa watu kamwe hawadanganyi watu wake, na hapa kwa jina la Allah ambaye hakuna Mungu ila yeye, kwamba mimi ni mjumbe wa Mwenyezi Mungu kwenu na kwa walimwengu wote. Enyi jamaa zangu, Wallahi, mtakufa kama mnavyolala na mtafufuliwa kama mnavyoamka na mtahesabiwa kwa matendo yenu, na mbele yenu kuna pepo ya Mwenyezi Mungu ya milele kwa watenda mema na jahanamu yake ya milele kwa watenda maovu. Kisha Mtume aliendelea kusema, hakuna yeyote miongoni mwa watu aliyeleta kitu bora kwa ajili ya jamaa zake kuliko nilicholeta mimi. Nimewaletea heri ya dunia na akhera. Mungu wangu ameniamuru niwaite kwake. Ni nani miongoni mwenu atakayekuwa msaidizi wangu awe ndugu wasii na khalifa wangu miongoni mwenu? Baada ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama kukamilisha hotuba yake, kimya kilitanda mkutano mzima. Wakati huo Ali bin Abi Talib alayhi salam, ambaye kwa mujibu wa mojawapo ya riwaya za historia alikuwa na umri wa miaka 13, wakati mapokezi mengine anasema hakuwa na zaidi ya miaka 15, alivunja ukimya na kusema, ya Rasulullah, wallahi niko tayari kuwa msaidizi wako. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimtaka aketi chini na akakariri tena wito wake mara mbili. Hata hivyo, hakuna aliyetangaza utayarifu na kuitikia witu wa mtume wa kuwa khalifa na wasii wake isipokuwa Ali bin Abi Talib alaihi salam. Kwa msingi huo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema, enyi watu, jiweni kwamba Ali ni ndugu yangu, wasii wangu na khalifa wangu miongoni mwenu, basi msikilizeni na mumutii. Mkutano uliishia hapo na hadhirina wakamkejeli Abu Talibu wakisema, Muhammad amekuamuru mfuate na kumtii mwanao. Baada ya Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam kutangaza rasmi risala yake na kuenea habari ya utume wake katika mji wa Makka, vinara wa Makuraish walitambua uzito wa swala hilo. Kwa hiyo, katika hatua ya kwanza walimkabili Mtume wa Mwenyezimungu kwa kejeli istihizai na kumfanyia maskhara na kutoa kila aina ya tuhuma na uzushi. Lengo lao lilikuwa kuharibu na kuchafua shakhsia ya mtume wa Mwenyezi Mungu mbele ya maoni ya umma. Vitendo hivi viliathiri watu na kupunguza kasi ya jamii ya kuukubali Uislamu. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alihuzunishwa na kuumizwa sana na jambo hili na akaliona kuwa ni kikwazo katika njia ya kueneza wito na ujumbe wake, lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala alimwamuru atangaze waziwazi wazi wito wake wa kuwalingania watu wote dini ya Uislamu. Aya ya 94 ya Suratul Hijr inasema fasda bima tumaru waarid anil mushrikin, basi tangaza waziwazi ulioamrishwa wa, na achana na washirikina. Katika amri hii Mwenyezi Mungu mtukufu alitangaza mpango wa mustakabali wa Uislamu na akamwamuru mtume wake ajiepushe na washirikina na kuwa na subira mbele ya wanaomdhihaki na wala asiwe na huzuni kutokana na wanayoyasema, na ili kutia nguvu moyo wa mtume, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anamhakikishia kwamba atamsaidia dhidi ya wanaomkejeli. Aya ya 95 ya sura yetu ya leo inasema inna kafainaka almustahzi'in, hakika sisi tunatosha kukukinga na wanaokukejeli. Kisha katika aya ya tisina sita anawataja wanaofanya dhihaka akisema alladhina yaj'aluna ma'allahi ilahan akhar fasawfa ya'lamun, ni wale wanaofanya kuwa pamoja na Mwenyezi Mungu yupo Mungu mwingine, basi watakuja jua. La kuvutia zaidi ni kwamba katika aya inayofuata Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kwa mara nyingine tena anamfariji na kumpa moyo mtume wake akisema, wa laqad na'lamu annaka yadhiqu sadruka bima yaqulun na kwa hakika sisi tunajua kwamba kifua chako kinadhikika kwa hayo wanayoyasema. Kisha Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala, mjuzi wa yote, ambaye anajua kwamba moyo wenye huruma wa mtume wake hauwezi kustahamili kejeli, istihizai na maneno ya kufuru ya washirikina, anasema katika aya ya tisini na nane ili kuondoa athari za maneno machafu na yasiyofaa ya makafiri, akisema basi msabbih mola wako mlezi kwa sifa njema na uwe miongoni mwa wanao sujudu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe na 28 mfungo wa pili Dhulkad 1446 ya Hijiria, sawa tare na tarehe 26 Mei 2025 Miladia. Tarehe 28 Dhulkada miaka 1086 iliyopita, mwanazoni wa Kiislamu Abul Qasim Tabarani alifariki dunia katika mji wa kihistoria wa Isfahan nchini Iran. Tabarani alikuwa miongoni mwa wanazuoni mashuhuri wa hadithi wa karne ya nne hijiria, na alifanya safari katika nchi nyingi za kiislamu kwa ajili ya kukusanya hadithi za mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake. Alianza kufundisha na kulea wanafunzi wengi baada ya utafiti na uchunguzi wa miaka thelathini na tatu. Siku kama ya leo miaka 145 iliyopita Charles Louis Alphonse Laveran, daktari wa Kifaransa, aligundua chanzo cha ugonjwa wa malaria duniani. Baada ya kupata shahada yake ya uzamivu, Daktari Alphonse Laveran alisafiri nchini Algeria kwa lengo la kuhudumia watu wa nchi hiyo kuhusiana na masuala ya afya na tiba. Akiwa huko, alipata fursa ya kuchunguza na kufanya utafiti wa kina kuhusiana na malaria ugonjwa ambao ulikuwa ukiangamiza watu wengi katika pembe tofauti za dunia ambapo mwaka 1880 alifanikiwa kupata chanzo cha ugonjwa huo. Aligundua kwamba ugonjwa huo ulisababishwa na mbu wanaoitwa anopheles, ambao huishi katika sehemu za unyevunyevu na zilizo na maji yaliyotuama. Mwaka 1907 Alphonse Laveran alitunukiwa tuzo ya Nobel kutokana na juhudi kubwa alizofanya katika uwanja wa tiba na ugunduzi wake wa chanzo cha ugonjwa wa malaria. Siku kama ya leo miaka 144 iliyopita, sawa na tarehe 26 Mei mwaka 1881, Ufaransa iliikoloni rasmi nchi ya kiafrika ya Tunisia. Kabla ya hapo, Wafaransa waliingia nchini humo kama wafanyabiashara. Kwa miaka mingi nchi hiyo ilikuwa chini ya himaya ya Ufaransa, lakini katika muongo wa 1930 wananchi wa Tunisia wakaanzisha harakati za ukombozi chini ya uongozi wa Habibu Burgiba, ambapo mwaka 1975 waliung'oa wa madarakani utawala wa kifalme na kumtawaza Burgiba kuwa rais wa nchi hiyo. Baada ya kuingia madarakani, Burgiba alianza kuitawala nchi hiyo kidikteta hadi mwaka 1987 ambapo alipinduliwa na Zainul Abidini bin Ali, afisa mkuu wa polisi wakati huo. Zainul Abidini pia aliitawala nchi hiyo kwa mkono wa chuma na ukandamizaji hadi Januari mwaka 2011 ambapo alipinduliwa na wimbi la mwamko wa Kiislamu katika nchi za Kiarabu na kulazimika kukimbilia Saudi Arabia. Na katika siku kama ya leo, miaka 117 iliyopita kisima cha kwanza cha mafuta cha Iran kilianza kuchimbwa huko katika mji wa Masjid Suleiman, kusini magharibi mwa Iran. Mafuta ya kisima hicho yalifikiwa umbali wa kina cha mita 600 mafuta ambayo hatimaye yaliyeruka hadi kufikia urefu wa mita 25 kutoka uso wa ardhi. Mji wa Masjid Suleimani una umuhimu mkubwa kutokana na upatikanaji wa madini na vyanzo vya mafuta. Ni vyema kutaja hapa kuwa Iran ni moja ya nchi muhimu duniani kwa kuwa na akiba kubwa ya mafuta, na ni nchi ya pili yenye akiba kubwa ya gesi duniani baada ya Rusia. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Abbas Araqchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema kuwa serikali ya Iran chini ya uongozi wa Rais Masud Pezeshkian inalipa kipaumbele maalum suala la mahusiano na bara la Afrika na ameonyesha matumaini ya mustakabali mwema katika ushirikiano wa pande mbili. Ameyasema uh, hayo Jumaapili hapa jijini Teheran katika hafla ya kuadhimisha miaka 61 ya Umoja wa Afrika ambayo ni maarufu kama Siku ya Afrika. Wakati huo huo, Arakshie amelaani vikali matamshi ya hivi karibuni ya waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa aliyoyataja kuwa ya chuki dhidi ya Iran. Na daktari wa Kipalestina Hamdan Najar ambaye alipoteza watoto wake tisa kati ya kumi katika shambulio la anga la utawala haramu wa Israeli kwa Gaza yuko katika hali mahututi kulingana na taarifa kutoka hospitali inayomtibu. Na Uganda imesimamisha ushirikiano wake wa kijeshi na Ujerumani kutokana na balozi wa Ujerumani nchini humo kuingilia maswala e, e, ya ndani ya nchi hiyo. Kutoka hapa Teheran, wapenzi wasikilizaji, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh.