Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri! Siabudu mnachoabudu, wala nyinyi ahamuabudu ni naye muabudu. Wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi ahamtaabudu ni naye muabudu. wabarakatu barakatu. So, sabah al khair mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Jina langu ni Husen Hassan na kukaribisha kwa moyo mkonjofu katika matangazo haya ya Jumatatu asubuhi ya redio Teheran, ni kikusihi tuwe sote hadi tamati. Leo ni Mei 26 mwafaka na tarehe 28 Dhulqaada mwaka 1446 Hijria. Asubuhi ya leo kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia uchambuzi wa kisiasa na vilevile vile tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia podkasti ya historia ya dunia, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti na satelaiti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Ni dhaa ambayo mbali na kusikika katika mikoa kadhaa ya Tanzania, lakini pia inasikika katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati. Taban ukiwa na king'amuzi cha Azam. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkoajiu sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za whatsapp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari ya alama ya kujumlisho plus 989035065487. Muda si muda narejea na taarifa ya habari za dunia. inaelekea kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Tehran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Lakini awali ya yote ni kupe vidokezo. Walimwengu waendelea kutoa mwito wa kuhitimishwa mzingiro huko Gaza. Hizbullah yasema Trump amenasa kwenye minyororo ya Israel, anapaswa kujikomboa. Na Joseph Kabila wa DRC anatazamiwa kuitembelea Goma karibuni hivi, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Katibu mkuu wa harakati ya muqawama wa Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon Sheikh Naim Qasim amesema kuwa rais wa Marekani Donald Trump anapaswa kujikomboa kutoka katika mikono ya Israel ikiwa anataka kufikia malengo yake. Sheikh Qasim aliyesema hayo jana Jumapili wakati wa ya hotuba yake aliyoitoa kwa mnasaba wa siku ya mukawama na ukombozi, ambapo pia ameeleza kuwa Trump anapaswa kuchangamkia fursa hiyo na kujitoa mzigo ambao ni Israel. Marekani inakiuka mamlaka ya kitaifa ya kujitawala Lebanon na haitaweza kuweka masharti ya uvamizi huo bila kujali gharama ya kujitolea mhanga na makabiliano, amesema Shekh Naim Kasim. Mwanachuoni huyo alianza hotuba yake kwa kusema kwamba Mukawama umebadilika kutoka mradi na kuwa nguzo ya kudumu ya Lebanon kufuatia kufukuzwa kwa utawala wa Israel mnamo Mei 24 mwaka elfu mbili, mukawama ndilo chagua pekee la ukombozi, amesisitiza mwanachuoni huyo mashuhuri wa Lebanon na kueleza kuwa mukawama ulitokana na hitaji la kukabiliana na vitisho na ni msaada wa asili kwa jeshi. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon amebainisha kuwa kuibuka kwa mukawama huo ni jibu la asili kutoka kwa watu wenye iza wasiokubali kudhalilishwa, kukaliwa kimabavu na kujisalimisha kwa adui mzayuni. Ameongeza kwa na hapa na nukuu, mukawama huu ulibadilisha Lebanon kutoka hali ya udhaifu hadi hali ya nguvu na iza, na kukomesha matarajio ya Israel ya kujitanua, mwisho wa nukuu. Amebainisha kuwa mukawama umeleta mabadiliko nchini Palestina, umeweka adui kwenye njia ya kuporomoka na kuandaa mazingira kwa maendeleo yote yaliyofuata, huku hayo yakiharifiwa, huku hali mbaya ya kibinadamu ikiongezeka katika ukanda wa Ghaza. Ripoti zinaonyesha kuwa Israel imewaua zaidi ya watoto kumi na nne elfu na mia tano wa Kipalestina hadi kufikia sasa, kwa risasi, makombora au kufunikwa chini ya vifusi. Umoja wa Mataifa unaonya kuwa idadi hii inaweza kuongezeka maradufu, huku watoto wengine 14,000 wakitarajiwa kufa kwa njaa, ikiwa Israel haitokuomesha mashambulizi yake ya kijeshi na kuondoa kizuizi cha msaada. Janga hili la kibinadamu haliwezi kustahimilika, huku Israel ikiendelea kuzuia chakula, dawa na mafuta kuwafikia watoto wanaowategemea, au wanaotegemea misaada hiyo kwa ajili ya maisha yao. Hali hii imezua shutuma nyingi kutoka kwa jamii ya kimataifa ambayo inashuhudia wazi ukweli huu, licha ya walimwengu wali na mataifa mbalimbali kutoa mwito wa kuhitimishwa mzingiro wa Gaza, lakini Israel ikipata himaya na uungaji mkono wa Marekani na washirika wake imeendeleza jinai dhidi ya wapalestina wa ukanda huo. Hayo yanajiri katika hali ambayo ripoti ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa uhaba mkubwa wa chakula katika ukanda wa Ghaza umefikia kiwango cha janga la njaa. Mtandao wa Kimataifa wa Kupambana na Migogoro ya Chakula umetangaza kuwa uhaba mkubwa wa chakula huko Ghaza umefikia kiwango kibaya zaidi cha janga na njaa. Wakati huo huo, Filipe Lazarini, mkuu wa shirika la misaada ya kibinadamu la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wa wakimbizi wa Palestina, UNRWA, ametahadharisha kuhusu hali mbaya ya kibinadamu katika ukanda wa Ghaza na kusisitiza kuwa kuzingirwa eneo hilo na utawala wa kizayuni kunakwamisha misaada ya kibinadamu kuingia katika eneo hilo, kwa hiyo wakazi wa eneo hilo wapo kwenye ukingo wa njaa. Katika hatua nyingine, waziri wa mambo ya nje wa Uhispania amesema kuwa nchi yake haina nia ya kutoa nasaha kwa yeyote, lakini njia pekee ya kupata amani ni kuitambua nchi ya Palestina. Waziri wa mambo ya nje wa Uhispania Jose Manuel Albares amesema katika mkutano na mwenzake wa Norway na kubainisha kwamba Madrid na Oslo zinapaza sauti kutaka kusitishwa vita huko Gaza ili kutetea haki na utu wa, wa Palestina. Ameongeza kuwa na hapa nanukuu: tunalichukulia suala la kutetea haki, uadilifu na amani kuwa jukumu letu, na na heshima na hadhi ya Ulaya sasa iko katika mtihani huo, mwisho nukuu. Albares aliendelea kusema kuwa tumo katika hali ya kuchunguza kuiwekea vikwazo Israel na tunataka msaada wa kibinadamu uingie Gaza bila vikwazo vyovyote. Ikumbukwe kuwa juzi Jumamosi, waziri mkuu wa Hispania Pedro Sanchez alitoa mwito wa kuchukuliwa hatua za kimataifa dhidi ya hali isiyokubalika huko Gaza na kusisitiza kuwa Ghaza bado itakuwa mali ya Wapalestina na kwamba nchi yake haitonyamaza kimya kuhusu kile kinachoendelea katika eneo hilo. Waziri mkuu wa Hispania amewahi kueleza mara kadhaa kwamba kutambuliwa rasmi taifa la Palestina ni muhimu kwa amani akisisitiza kwamba hatua ya kuitambua Palestina haijachukuliwa dhidi ya Israel na kwamba ndio njia pekee ya kuhakikisha mustakbal wa mataifa mawili yanayoishi bega kwa bega kwa amani na usalama. Mwishoni mwa mezi mwezi Mei mwaka jana Uhispania, uh, Ireland na Norway zilipasisha rasmi mpango wa kutambua rasmi Palestina katika uamuzi ulioratibiwa uh, katika uh, uamuzi ulioratibiwa hatua ambayo imeongeza himaya na uungaji mkono kwa Palestina barani Ulaya. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika hatua nyingine, Joseph Kabila, rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amesema anapanga hivi karibuni kutembelea mji wa Goma unaodhibitiwa na waasi wa M23, wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda. Kabila amesema serikali ya sasa ya Kongo ni ya kidikteta, baada ya bunge kumwondolea kinga na kufungua njia kiongozi ya kiongozi huyo wa zamani aliye na miaka 53 mitatu kushtakiwa dhidi ya tuhuma za uhalifu wa kivita, uhaini na kushiriki katika harakati za uasi katika hotuba yake iliyopeperushwa moja kwa moja kupitia mitandao ya kijamii, Kabila aliongoza Kongo kuanzia mwaka elfu mbili hadi elfu mbili kumi na tisa amemlaumu rais wa sasa Felix Chisekedi ambaye awali alidai Kabila anashirikiana na waasi wa M23. Kabila amesema kutokana na fununu za kwamba tayari ametembelea mji wa Goma, serikali ya Kongo imechukua uamuzi wa kiholela wa, wa kumwondolea kinga siku chache zilizopita kufuatia uvumi kutoka mitaani au mitandaoni kuhusu madai ya kuwepo kwangu Goma ambako nitenda katika siku zijazo kama ilivyotangazwa, utawala mjini Kinshasa ulichukua maamuzi ya kiholela na ya kizembe bila kufikiria, na hii inaonyesha kupungua kwa demokrasia nchini humo, amesisitiza Kabila katika hotuba yake hiyo. Joseph Kabila amesema ni lazima udikteta ukomeshwe huko DRC, akisisitiza kwamba demokrasia hadi nzuri ya uchumi na utawala unaowajali watu unapaswa kurejeshwa nchini humo. Kabila amesema hayo saa chache baada ya bunge la seneti la nchi hiyo kumwondolea kinga ya kutoshtakiwa na kufungua njia ya mwanasiasa huyo kufunguliwa mashtaka. Na kila mwaka mamilioni ya tani za taka huzalishwa duniani nyingi zikiwa za plastiki ambazo huishia kuchafua bahari, mito, ardhi na hata anga. Ripoti zinaonyesha kuwa China ni miongoni mwa mataifa saba yanayoongoza kwa kuzalisha taka nyingi za plastiki, za plastiki duniani. Ripoti ya mwaka elfu mbili ishirini na nne kutoka chuo kikuu cha Leeds inaonyesha kuwa zaidi ya tani milioni hamsini na mbili za taka za plastiki huingia moja kwa moja kwenye mazingira kila mwaka, na asilimia sabini ya kiasi hicho kinatoka katika nchi ishirini tu. Umoja wa Mataifa unasema makadirio ya hasara ya kila mwaka ya thamani ya taka za mifuko ya plastiki wakati wa kutenga na usindikaji pekee ni kati ya dola bilioni 80 na bilioni 120. China inaongoza kwa kuzalisha kiasi kikubwa zaidi cha taka za plastiki duniani. Viwanda vingi, idadi kubwa ya watu, takriban zaidi ya watu bilioni 1.4, na matumizi ya vifungashio katika usafirishaji wa bidhaa huchochea ongezeko hili. India ni taifa la pili kwa uzalishaji wa taka za plastiki, huku Nigeria ikiongoza barani Afrika kwa uzalishaji wa taka jiji la Lagos peke yake huzalisha maelfu ya tani za taka kila siku, nyingi zikiwa za plastiki. Aidha, Indonesia ni moja ya wachangiaji wakubwa wa taka za plastiki baharini. Zaidi ya asilimia sitini ya taka za plastiki huishia moja kwa moja kwenye mazingira au majini. Mataifa mengine yanayokamilisha orodha ya nchi saba zinazoongoza kwa uzalishaji wa taka za plastiki duniani ni Pakistan, Bangladesh na Brazil. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Unaendelea kutegea sikio Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika tunasikika hivi sasa moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa kinachohoji kwa nini Trump ana vigezo vya kibaguzi kuhusu swala la nyuklia. Siku ya Ijumaa Mei 23 rais Donald Trump wa Marekani alitia saini dikri mpya kadhaa zinazolenga kuongeza uwezo wa uzalishaji wa nishati ya nyuklia, kupunguza kanuni za udhibiti, na kupanua sekta ya urutubishaji wa madini ya urani huko nchini Marekani. Hii ni katika hali ambayo anaendelea kuziwekea nchi nyingine, haswa Iran, vikwazo katika uwanja huo na kuzitaka zisimamishe Akizungumza karibuni mbele ya wakurugenzi wakuu wa kampuni zinazofanya kazi katika sekta ya nyuklia, Pete Hegseth waziri wa ulinzi, na Doug Bagam waziri wa mambo ya ndani wa Marekani, Trump alisema hii ni sekta inayong'ara, ni lazima mjishughulishe ipasavyo kwenye sekta hii. Bagam aliongeza kwa kusema kwamba hatua ya Trump katika uwanja huo imelegeza sheria ngumu zilizowekwa miaka 50 iliyopita katika sekta ya nyuklia. Maafisa wa ikulu ya White House wanadai kwamba hatua hii itafungua njia ya kudhamini umeme salama na wa kutegemewa katika vituo muhimu vya ulinzi na vya takwimu za akili mnemba. Afisa mmoja wa serikali ya Marekani amesema kabla ya kutia saini maagizo hayo kwamba Lengo la kujenga vinu zaidi vya nyuklia ni kukidhi mahitaji ya nishati yanayoongezeka kila siku kutokana na maendeleo ya teknolojia ya akili mnemba. Katika maagizo hayo, Trump ameitaka tume huru ya Marekani ya kudhibiti nyuklia kwa kifupi NRC kulegeza masharti magumu na kuharakisha mchakato wa kutoa leseni kwa ajili ya kujengwa vinu vya nyuklia na vya kuzalisha nishati ya nyuklia. Maagizo hayo pia yanajumuisha mapitio ya viwango vya wafanyakazi watumi wa udhibiti wa nyuklia na ushirikiano kati ya wizara ya nishati na ulinzi za Marekani ili kujenga vinu vya nyuklia kwenye ardhi ya serikali ya shirikisho. Malengo mengine ya maagizo hayo ya kiutendaji ni pamoja na kurekebisha utafiti wa nishati ya nyuklia katika wizara ya nishati, kubuni mkakati wa kujenga vinu vya nyuklia kwenye ardhi inayodhibitiwa na serikali, mageuzi ya kina katika tume ya kudhibiti nyuklia na kupanua uchimbaji na urutubishaji wa urani huko nchini Marekani. Trump pia ametoa maagizo ya kuongeza uchimbaji wa urani ndani ya nchi na kuimarisha uwezo wa kurutubisha madini hayo. Kama ilivyokuwa katika muhula wake wa kwanza, Donald Trump ameendeleza mipango ya kuimarisha uwezo wa nyuklia wa Marekani katika muhula wake wa pili, ambapo ametenga bajeti kubwa kwa ajili hiyo. Isisahulike kwamba tangu urais wa Barack Obama, Marekani imeendelea na mchakato wa kujenga upya, kusasisha na kuongeza uwezo wake wa kimkakati wa nyuklia, huku ikitumia mamia ya mabilioni ya dola kwa lengo hilo ili kuhalalisha jambo hilo Pentagon imeashiria upanuzi wa maghala ya nyuklia ya mahasimu wa Marekani na kutumia kisingizio hicho kutazama upya na kuimarisha mipango yake ya nyuklia kwa ajili eti ya kukabiliana na vitisho vinavyoweza kutoka upande wa Rasia na China. Jambo muhimu katika uwanja huu ni kwamba kwa kuimarisha mipango yake ya nyuklia Marekani imepuuza mikataba na maazimio muhimu ya kimataifa kuhusiana na silaha za nyuklia, ukiwemo mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklia NPT, na wakati huo huo kutuhumu na kuzishinikiza nchi nyingine ikiwemo Iran ambazo zinaendeleza mipango ya nishati ya nyuklia kwa matumizi ya amani. tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata wa ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie ujumbe mfupi kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na toban, nitasoma baadhi ya maoni yako hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Lakini kabla ya hapo, historia ya dunia. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, sikilizaji na karibuni kwa nami katika sehemu ya 17 ya podikasti yetu. Historia ya dunia ni hadithi na kumbukumbu -kumbu za tambarare, mito, safari, vita na amani, mikataba, usaliti, unyama na kadhalika. Natumai utaendelea kuwa nami hadi mwisho wa sehemu hii iliyopewa anwani njia ya machozi, the trail of tears. Siku moja nyoka mwenye madoadoa ambaye alikuwa na umri wa zaidi ya miaka mia moja aliwageukia nyoka wa kabila lake na kusema, ndugu zangu, nimesikia hotuba nyingi kutoka kwa babu yetu mweupe, lakini mwanzo na mwisho wa hotuba zake ulikuwa sawa. Sogea nyuma kidogo, wewe umenikaribia sana. Mnamo mwaka 1830 rais wa Marekani alipitisha sheria mpya katika Kongres. Wahindi wekundu wote walipaswa kuhamia mashariki mwa mto Misisipi. Kwa mujibu wa sheria hiyo, mashariki mwa mto huo lingekuwa eneo la kudumu la Wahindi wekundu na hakuna mzungu aliyeruhusiwa kukanyaga katika eneo hilo katika kipindi cha maisha yake ya miaka mia moja, chifu wa kabila la Creek alikuwa ameona jinsi wazungu walivyosonga mbele kutoka pwani ya mashariki hadi ndani kabisa ya Marekani, na alikumbuka vizuri jinsi wahindi wekundu walivyorudi nyuma hatua kwa hatua na kupoteza ardhi yao taratibu. Nyoka mwenye madoadoa anakumbuka mikataba mingi na mipaka ambayo wazungu walikuwa wamekiuka aliwaambia watu wa kabila la Creek kwamba, ndugu zangu, nimesikia hotuba nyingi za babu yetu mweupe. Alipovuka maji mengi ya bahari kwa mara ya kwanza, alikuwa mtu mdogo mdogo sana, miguu yake haikukunjuka, kwa sababu alikuwa amekaa ndani ya boti kwa muda mrefu. Alikuwa akiomba kipande kidogo cha ardhi anachoweza kutumia kwa ajili ya kuwasha moto, lakini alipoota moto wa wahindi wekundu na kujaza tumbo lake kwa unga wa mahindi alikuwa mkubwa sana, na kwa hatua moja akakwea milima, akavuka mabonde na mbuga, na kufungua mikono yake kuelekea kwenye bahari za mashariki na magharibi. Aliegemeza kichwa chake kwetu, lakini alikuwa akisema, kama hamtaki niwapige mateke, sogeeni mbali kidogo. Mwanzoni mwa vita vya kwanza vya dunia ni asilimia nane tu ya wakazi wa Palestina walikuwa Wayahudi, na kwa upande wa ardhi asilimia mbili tu ya eneo lote la Palestina ndiyo iliyokuwa chini ya udhibiti wa Wayahudi. Ni picha ndogo ya mbinu ya babu mweupe. Makabila mbalimbali mbali ya wahindi wekundu yalilazimika kuvuka mto Misisipi ama kwa kusaini mikataba au kwa nguvu. Lakini serikali ya babu mweupe ilikuwa na haraka ya kuhamisha kabila moja ambalo ni kabila la Cheroki. Dhahabu ilikuwa imegunduliwa katika ardhi yao, kwa hivyo iliwabidi waondoke upesi. Rais wa jamhuri alimwamuru mara moja Jenerali Scott aende katika eneo la Cherokii na kuwalazimisha watu wa kabila hilo waelekee magharibi haraka iwezekanavyo. Scott alikwenda kwa kabila la Cherokii na askari elfu tano wazungu na vilevile wazungu elfu nne wa kujitolea. Ilikuwa majira ya baridi kali na hali ya hewa ilikuwa baridi sana, lakini Scott alilazimika kutekeleza agizo la rais. Wahindi wekundu hawakuruhusiwa kusubiri majira ya machipuo. Scott aliwakusanya wahindi wekundu ili kuwajulisha agizo la rais. Alisema, rais wa Marekani amenituma na jeshi lenye nguvu kuwalazimisha kwenda ng'ambo ya mto Mississippi na kuishi huko maisha bora na kwenye ustawi kamili. Mwezi mpevu unapungua, na nyote mnapaswa kuhamia magharibi kabla ya mwezi mwingine kamili kuisha. Wanajeshi wangu wanafuatilia njia yenu, na maelfu ya wabeba bunduki wanakujieni kutoka pande zote ili kupambana nanyi kwa nguvu zote watakaokimbia au kupinga amri hii? Je, mnataka kutulazimisha kutumia silaha kupambana na upinzani wenu? Mungu apishe mbali. Je, mnataka kukimbia na kujificha msituni? Mungu apishe mbali. Mwisho wa kunukuu. Wacherokii waliondoka katika nchi yao katika baridi kali ya majira ya kipupwe ili watafutaji dhahabu wachukue maeneo yao haraka. Mamia ya kilomita ya kutembea kwa miguu katika ardhi iliyofunikwa kwa theluji iliyoganda yalisababisha vifo vya wahindi wekundu wengi hasa wanawake na watoto. Wacherokii walikuwa kama watu elfu saba. Elfu nne kati yao waliaga dunia katika safari hiyo ya mashaka makubwa na ya kutisha. Walipofika mto Mississippi walikuta nusu ya maji yake ikiwa imeganda, na vipande vya barafu vilivyokuwa vikielea vilikuwa hatari sana kwa boti zilizovuka mto Mississippi, lakini sheria ya Marekani ilipaswa kutekelezwa. Mahali palipoainishwa kwa ajili ya wao kuishi ilikuwa magharibi mwa mto, si mashariki mwake. Wahindi hao wekundu, wakiwa wamechoka baada ya mwendo mrefu, walipanda boti na kuanza safari kuelekea pwani ya magharibi. Vipande vikubwa vya barafu iliyokuwa ikielea vilikuwa vikigonga boti na vilipindua baadhi ya boti hizo. Kuganda katika maji ya misisipi ilikuwa hatima ya kundi jingine la Wacheroki. Wakati Wacherokii wa mwisho walipokuwa wakishuka kwenye boti zilizotia nanga pwani ya magharibi, maji ya Mississippi yalikuwa yakitiririka taratibu na yalibeba maiti zilizoganda za watu wa kabila hilo na kuzipeleka mbali mbali zaidi. Wacherokii walikumbuka maumivu na mateso ya safari hiyo kwa miaka mingi baadaye, safari ambayo walikuwa wameipa jina la njia ya machozi, the Trail of Tears. Katika siku hizo, rais wa Marekani alihutubia Kongres na kuwaambia wawakilishi: ni furaha kubwa kutangaza kwamba wahindi wekundu wa Cherokii wamehamishiwa kikamilifu kwenye ardhi yao mpya. Hatua hii imekuwa na matokeo mazuri. Mwaka 1948 zaidi ya nusu ya watu wa Palestina walifukuzwa kutoka katika nchi yao, na ilichukua miaka 20 kwa Wayahudi zaidi ya milioni moja kuchukua maeneo yao na kukaa katika makazi yao, wakichukua asilimia 78 ya ardhi ya nchi ya Palestina. Tangu wakati huo vitongoji vingi vya Wayahudi vimechipuka kama uyoga katika nchi hiyo. Ni historia inayojikariri. Wahindi wekundu ambao walikuwa wametii sheria za serikali ya wazungu na kuelekea magharibi mwa mto Mississippi hawakuwa na maisha ya amani. Ilikuwa imepita miaka kumi tu tangu Wahindi wekundu wahamishwe kwa mabavu, ambapo dhahabu iligunduliwa huko California na baada ya miezi kadhaa, maelfu ya wazungu walivuka mto kwenda kutafuta dhahabu katika nchi ya Wahindi wekundu. Serikali ya Marekani ilipokabiliwa na malalamiko ya wenyeji, ilitoa taarifa ikisema hatima na majaliwa yanaamuru kwamba wazungu na vizazi vyao watatawala bara zima la Amerika. Wanawakilisha mbari, yani kizazi bora na chenye ushindi, na ni jukumu lao kutunza misitu na kutoa utajiri ulio ndani ya ardhi hizi. Tamko hili la kibaguzi linalojulikana kama azimio la shukrani lilikuwa jibu la serikali ya Marekani kwa viongozi wa makabila waliowashutumu wazungu kuwa wamevunja agano lao la hapo awali mapema. Marekani ilikuwa na majimbo 31 lakini kwa ugunduzi wa dhahabu katika milima ya Colorado, majimbo ya Kansas na Nebraska pia yalizaliwa katika nchi ya wahindi wekundu. Mnamo mwaka 1948 takriban miaka 30 baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia, serikali ya Uingereza iliwasaidia wazayuni wa kiyahudi kuvamia na kukalia Palestina kwa mabavu. Katika mwaka huo huo mauaji 34 ya halaiki yalifanywa na wazayuni, maarufu zaidi yakiwa ni mauaji ya Diri Yasin. Katika mauaji hayo watu 254, wanawake kwa wanaume vijana kwa wazee waliuawa kikatili. Katika mauaji ya Khan Yunis mwaka 1956, Wapalestina 250 waliuawa, na mwaka 1982 zaidi ya wanawake na watoto elfu 3 wa kipalestina waliuawa katika kambi za Sabra na Shatila ili ardhi na makazi yao yachukuliwe na Wazayuni. Naam, historia inajirudia. Vita vya serikali ya Marekani na wahindi wekundu viligharimu serikali, kwa sababu kwa kulipiza kisasi wahindi wekundu walivuruga usalama wa maeneo ya makazi ya wazungu, walivamia magari ya farasi ya posta na kuwachukua wazungu kama mateka. Wamarekani walipata suluhisho jipya la kupunguza gharama hizo. Serikali iliamua kuwasaidia wahindi wekundu na kuwapa chakula na fedha badala yake walilazimika watoe ardhi yao na kujihusisha na kilimo katika kambi zilizozingirwa. Kwa maneno mengine, ni kwamba wahindi wekundu waliuza mashamba yao kwa wazungu ili wapate mshahara wa kila mwaka. Wahindi wekundu walitilia shaka ahadi na mikataba yote iliyofanywa na wazungu weupe, lakini mikataba hiyo ilidhaminiwa na kutiwa saini na rais wa Marekani ambaye wahindi wekundu walimwita baba wa wote. Baadhi ya makabila ya wahindi wekundu ambayo yalikuwa yamechoshwa na vita na hayakuwa tena na matumaini ya kuwinda kwa uhuru kwenye tambarale na mbuga kama ilivyokuwa zamani, yalikubali malipo ya kila mwaka na kujifungia kwenye makazi madogo, ambapo wangeweza kulima mahindi. Chifu mzee wa kabila la Mdee wa Canton alikuwa mmoja wa wahindi wekundu waliotia saini mkataba huo na wazungu. Wazungu walimchukua hadi Washington kukutana na rais au baba wa wote. Katika safari hiyo, chief alibadilisha nguo zake za jadi na kuvaa suti ya buluu iliyokuwa na vifungo vya shaba. Alipelekwa kanisani na akawa Mkristo. Aliporudi kambini, alijenga nyumba kama ya wazungu na kuhamisha familia yake kutoka kwenye mahema ya wahindi wekundu hadi kwenye nyumba hiyo, ili afanye kila kitu alichotakiwa kufanya na wazungu, na eti kuwa mstaarabu. Katika majira ya joto ya mwaka 1862, mazao ya kabila la Mdewa Canton hayakuwa mazuri. Wahindi wekundu walilazimika kununua mboga kutoka kwa wafanyabiashara wazungu lakini malipo ya kila mwaka ambayo serikali ilipaswa kuwapa pia yalikuwa yamecheleweshwa. Chifu na maelfu ya watu wa kabila lake walikusanyika katikati ya wilaya kulalamikia njaa. Walifahamishwa kwamba Kongres haikuwa imetenga pesa yoyote kwa mwaka huo. Chifu mzee wa kabila la Mdewa Canton alimwambia mkuu wa wakala wa serikali kwamba hakuna pesa kutoka kwa Kongres, lakini maghala yenu yamejaa chakula na watu wangu wana njaa. Afisa huyo wa serikali alieleza masikitiko yake na kusema, hatuwezi kuwapa chochote hadi pesa zitakapotoka. Chifu wa kabila la mde wa Canton alikasirika sana na kusema, fedha hizi ni haki yetu, tumesubiri kwa muda mrefu. Unaweza kutupa chakula kutoka ghalani na uchukue malipo wakati pesa zitakapowasili. Tuna njaa, na wakati mtu anapokuwa na njaa atafanya lolote ili kupata chakula. Badala ya kumjibu chifu, afisa huyo wa serikali ya Marekani aliwageukia wafanyabiashara wazungu na no kuwauliza, mnaonaje? Mmoja wa wafanyabiashara hao wazungu alisema, kama unataka kujua rai na mtazamo wangu mimi, basi ninaamini kwamba ikiwa mabwana hawa wana njaa, basi wanapaswa kula nyasi au wakulane wao kwa wao. Kwa muda kidogo, watu wote walikaa kimya. Wahindi wekundu hawakuamini walichokuwa wamesikia. Chifu wao aliwatazama wafanya biashara wazungu kwa uso wa hasira, kisha akajaribu kutokutanisha macho na watu wa kabila lake. Alipanda farasi wake na kuondoka zake. Sasa watu wa kabila lake walikuwa wakimtuhumu kwamba ni msaliti. Alikuwa ametia saini mikataba na kuwapa wazungu ardhi za kabila lake na mkabala wake hakupata chochote isipokuwa matusi na dharau. Vijana wa kabila hilo walikuwa tayari kwa vita baada ya kusikia matusi ya wazungu, na walimshutumu chifu wao kwamba ni mwoga. Chifu wa kabila aliona kwamba vita na wazungu havitakuwa na faida, lakini hakuwa na uwezo wa kutuliza vijana wa kabila lake waliokuwa na hasira hatimaye Aliamuru shambulizi dhidi ya wazungu. Mfanyabiashara aliyewaambia wahindi wekundu wale nyasi alikuwa miongoni mwa watu wa kwanza kuuawa. Mwili wake uliwekwa katikati ya barabara, wahindi wekundu walijaza kinywa chake kwa nyasi. Watu wa kabila hilo walivamia maghala ya chakula na kuchukua vilivyokuwemo, kisha wakachoma moto majengo yaliyokuwa matupu waliwachukua mateka wazungu na kuenda nao kwenye mabonde ya Minnesota. Baadaye habari zilifika kwamba kikosi cha sita cha Minnesota kilikuwa na askari elfu moja na mia nne na kilikuwa kimetumwa kupigana na wahindi wekundu. Vikosi vya jeshi la serikali ya Marekani vilifika eneo la kabila hilo kwenye bonde la Minnesota. Kundi moja la watu wa kabila hilo liliamini kwamba wanapaswa kuwaachia huru mateka wazungu. Hata hivyo kinara wao alikuwa akipinga jambo hilo. Baadhi ya watu wa kabila lake waliwaachia huru mateka usiku bila ya yeye kuwa na habari. Asubuhi na mapema siku iliyofuata, wahindi wekundu waliamshwa kwa sauti za mizinga na risasi za jeshi la Marekani. Wanaume wa kabila hilo walihamishiwa kwenye gereza kuu la Minnesota. Mahakama iliwatia hatiani watu 38 wa kabila hilo kwa tuhuma za mauaji ya wazungu na kuwahukumu kifo. Kichwa cha chifu wao pia kilitenganishwa na mwili wake. Wazungu walikausha ngozi ya kichwa chake na kuiweka kwenye maonyesho katikati ya Minnesota. Vita na Wapalestina pia viliwagharimu Wazayuni wa Kiyahudi. Waliwaua Wapalestina kwa miaka 40 na kuwanyang'anya ardhi yao, lakini hawakuweza hata kuvumilia mwiba katika mguu wao. Hatimaye mwaka 1988 Wazayuni waliamua kurejesha sehemu ya ardhi ya Palestina kwa wamiliki wake asili kupitia makubaliano ili kupata amani. Yasir Arafat, kiongozi wa harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO, akawa mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina. Serikali hiyo ilidhibiti kwa masharti eneo dogo la ukingo wa magharibi na ukanda wa Gaza na haikuruhusiwa hata kuwa na jeshi. Matokeo ya makubaliano hayo kwa wananchi wa Palestina hayakuwa na chochote cha maana ghairi ya kuwekewa vikwazo vikali zaidi vya harakati za mijini udhibiti mkali wa utawala wa kizayuni juu ya maliasili muhimu za watu wa Palestina na kuendelezwa ujenzi wa vitongoji vya wa walowezi wa kizayuni katika ardhi ya Palestina. Wapalestina walizingirwa kikamilifu. Naam, waliangukia kwenye mtego ule ule uliomnasa chifu mzee wa kabila la Mdee wa Canton na kabila lake arafat aliweka chini silaha kama alivyofanya chifu wa mde wa canton na alikubali masharti yote ya amani na adui lakini miaka kumi na sita baadaye akiwa na umri wa miaka 75 alipewa sumu na kuuawa labda kama yasir arafat angesoma vizuri historia asingelazimika kuikariri ndiyo umesikia vizuri historia inajikariri Hii ni redio Teheran. Msimulizi Amir Ibrahim Rutajengwa kamaliza uh, podkasti hiyo kwa nukta muhimu ya historia na tabia yake ya kupenda kujikariri. Na hili limeshuhudiwa pia jana kule visiwani Zanzibar, ambapo Simba ilidhalilishwa tena uh, katika mchuano wa kibara kama ilivyodhalilishwa mwaka elfu moja mia kenda tisini na tatu mbele ya Mwinyi Sinia, lakini jana mbele ya Mwinyi Junia, ndo historia hiyo na tabia yake ya kujikariri. Hii ni redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teherani. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie macho yetu magazetini Na gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki. Asubuhi ya leo limeipa kipaumbele habari ya kisiasa yenye anwani semayo, Rungwe azungumzia safari ya g55 ilivyosukwa. Dondoo za habari hiyo zinasema, Hashema Rungwe asimulia hatua kwa hatua mazungumzo yalivyofanyika na wahusika wakuu na masharti walioyatoa, akizungumzia mipango ya baadaye na tetesi kuhusu Mboe. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: vikao CCM kuibuka na mrithi wa Daktari Nchimbi, Chadema yatangaza msimamo kwa msajili, na mbinu mpya za wizi tishio maeneo ya Kariakoo. Kwenye habari za michezo kama nilivyokudokeza, uh, gazeti hilo kama ilivyofanya matoleo mengine ya leo limechangamkia habari ya mchuano wa fainali ya kombe la shirikisho Afrika baina ya Simba na Ras Berkan ya Moroko uliopigwa jana katika uwanja wa Aman Complex huko visiwani Zanzibar, ambapo Waarabu waliondoka na kombe na kuacha taabani wekundu wa Msimbazi. Mwananchi limeipa habari hiyo hanuani semayo Simba Yafa kiume. Shirikisho mauzo bidhaa za Tanzania na Japan. Hapa ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Uhuru. Habari hii imetengewa nafasi ya kwanza pia katika gazeti la Daily News, chini ya anwani inayosema mabadilishano ya biashara kati ya Tanzania na Japan yapindukia shilingi trilioni 99.6. Habari Leo pia limeamua kuitanguliza mbele habari hiyo kwa kuandika Tanzania yazidi kupaa uwekezaji kimataifa. Majaliwa anadi vivutio vya utalii na kilimo huko Japan. Mauzo baina ya nchi hizo mbili ya paa yafikia dola bilioni thelathini na saba. Habari zake nyingine zinasema ACT Wazalendo ya hapa kushiriki vyema uchaguzi wa mwaka huu. Maspika EAC waja na mkakati wa sarafu moja elfu mbili thelathini na moja na Kabudi ataka Afrika iweke nguvu katika maendeleo imara. Habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Pambazuko zina vichwa vinavyosomeka Chauma kutumia milioni mia tano kujitanua, kilichojadiliwa kabla ya Padre Kitima kushambuliwa, Samia akomalia mradi wa uranium, porokushani harakati kesi ya Lisu na uhusiano wa kimataifa na kwenye spoti Simba imekwamishwa. Tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya, na tuanze na gazeti la Daily Nation ambalo limeipa umuhimu wa kwanza habari ya elimu yenye kichwa kilichobeba maneno namna karo za juu za shule zinavyotuvuruga au zinavyotuvurugia maisha. Kwa ufupi, limeandika simulizi za wanafunzi viku, wa vyo vikuu wakilalamikia hatua ya serikali kufuta ruzuku na kupelekea Karo za vyuo kuongezeka kiasi cha baadhi ya wanachuo hao kushindwa kuendelea na masomo yao. Habari nyingine iliyopewa uzito na gazeti hilo ni kuhusu baadhi ya makanisa na wahubiri feki wanavyo walaghai Wakenya mamilioni ya pesa kwa kuwapa matumaini na ahadi bandia. People limeandika maseneta wanawalenga mawaziri watatu wa Ruto wanaotuhumiwa kwa kukanyaga sheria, Gashagu asema DCP inapania kuwa na wabunge 152 na, na kimataifa, mashambulizi ya anga Israel yaua watu 30 huko Gaza. Gazeti dada la taifa leo kwa upande wake limeipa uzito wa habari ya kisiasa, kichwa chake kinasema DCP ya mchokoza Uhuru. Pia limeandika maseneta waambia mbadi lina wahome wapunguze kiburi, wafike mbele yao koti yasimama na mwanamke aliyehepa na shilingi laki moja na sitini na saba elfu za mwalimu ampenziwe. Um, aya, wito makao makuu ya AAC yahamishwe kutoka Arusha hadi Kisumu, na Ruto asema hata mkisema one time, sina shida, najua kazi yangu itanipa two time. Nalo gazeti la The Star pamoja na mambo mengine limeandika NCIC yamwita gashagwa yawaonya wanasiasa kumi wanaotuhumiwa kutoa kauli za chuki. Na kwenye michezo, Gor ya ichakaza Moranga Sel na kutinga fainali ya kombe la FKF. Tunatamatisha udondozi wetu nchini Uganda kwa kutupia jicho gazeti la Daily Monitor. Limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya wanafunzi wakirejea shuleni kwa muhula mpya wa masomo. Habari hiyo imetengewa nafasi ya kwanza katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo, pia chini ya kichwa kisemacho wizara ya elimu yazitaka shule zianze kufundisha mara moja bila kupoteza muda. Hata hivyo, habari kuu katika gazeti hilo imepewa kichwa kilichobeba maneno UPDF yashadidisha utesi wake na Ujerumani. Dondoo ya habari hiyo inasema mvutano umeongezeka, huku Uganda ikikata uhusiano wa kiulinzi na Ujerumani kwa sababu ya balozi mtundu. Hii ni redio Teheran. Baadhi ya maoni yako, mpenzi msikilizaji, nitayasoma ni baada ya muda usio kwa mrefu. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe na 28 mfungo wa pili Dhulqaad 1446 ya Hijiria, sawa na tarehe 26 Mei elfu mbili na ishirini na tano miladia. Tarehe ishirini na nane Dhulkada, miaka elfu moja themanini na sita iliyopita mwanazuoni wa Kiislamu Abulkasim Tabarani alifariki dunia katika mji wa kihistoria wa Isfahan nchini Iran. Tabarani alikuwa miongoni mwa wanazuoni mashuhuri wa hadithi wa karne ya nne hijiria na alifanya safari katika nchi nyingi za Kiislamu kwa ajili ya kukusanya hadithi za Mtume Muhammad, rehma na mani ya Allah iwe juu yake. Alianza kufundisha na kulea wanafunzi wengi baada ya utafiti na uchunguzi wa miaka 33. Siku kama ya leo miaka 145 iliyopita Charles Louis Alphonse Laveran, daktari wa Kifaransa, aligundua chanzo cha ugonjwa wa malaria duniani. Baada ya kupata shahada yake ya uzamivu, Daktari Alphonse Laveran alisafiri nchini Algeria kwa lengo la kuhudumia watu wa nchi hiyo kuhusiana na maswala ya afya na tiba. Akiwa huko, alipata fursa ya kuchunguza na kufanya utafiti wa kina kuhusiana na malaria ugonjwa ambao ulikuwa ukiangamiza watu wengi katika pembe tofauti za dunia, ambapo mwaka 1880 alifanikiwa kupata chanzo cha ugonjwa huo. Aligundua kwamba ugonjwa huo ulisababishwa na mbu wanaoitwa Anopheles ambao huishi katika sehemu za unyevunyevu na zilizo na maji yaliyotwama. Mwaka 1907 Alphonse Laveran alitunukiwa tuzo ya Nobel kutokana na juhudi kubwa alizofanya katika uwanja wa tiba na ugunduzi wake wa chanzo cha ugonjwa wa malaria. Siku kama ya leo miaka 144 iliyopita, sawa na tarehe 26 Mei mwaka 1881, Ufaransa iliikoloni rasmi nchi ya Kiafrika ya Tunisia. Kabla ya hapo, Wafaransa waliingia nchini humo kama wafanyabiashara. Kwa miaka mingi nchi hiyo ilikuwa chini ya himaya ya Ufaransa, lakini katika muongo wa 1930 wananchi wa Tunisia wakaanzisha harakati za ukombozi chini ya uongozi wa Habibu Burgiba, ambapo mwaka 1975 waliung'oa madarakani utawala wa kifalme na kumtawaza Burgiba kuwa rais wa nchi hiyo. Baada ya kuingia madarakani, Burgiba alianza kuitawala nchi hiyo kidikteta hadi mwaka 1987, ambapo alipinduliwa na Zainul Abidini bin Ali, afisa mkuu wa polisi wakati huo. Zainul Abidini pia aliitawala nchi hiyo kwa mkono wa chuma na ukandamizaji hadi Januari mwaka 2011, ambapo alipinduliwa na wimbi la mwamko wa Kiislamu katika nchi za Kiarabu na kulazimika kukimbilia Saudi Arabia. Na katika siku kama ya leo miaka 117 iliyopita, kisima cha kwanza cha mafuta cha Iran kilianza kuchimbwa huko katika mji wa Masjid Suleiman kusini magharibi mwa Iran. Mafuta ya kisima hicho yalifikiwa umbali wa kina cha mita 600. Mafuta ambayo hatimaye yaliyeruka hadi kufikia urefu wa mita 25 kutoka uso wa ardhi. Mji wa Masjid Suleimani una umuhimu mkubwa kutokana na upatikanaji wa madini na vyanzo vya mafuta. Ni vyema kutaja hapa kuwa Iran ni moja ya nchi muhimu duniani kwa kuwa na akiba kubwa ya mafuta, na ni nchi ya pili yenye akiba kubwa ya gesi duniani baada ya Russia. Hii ni redio Teheran. Kama nilivyokuahidi, nisome hapa maoni mawili matatu. Kasim Ramadhani wa Kakonko, Kigoma huko Tanzania, baada ya salamu anasema siku chache zimepita sipati taarifa, na pia siku nyingi darsa za Qurani sizipate kabisa. Kasim Ramadhan huyo akiwa Kigoma. Inshallah tutalitazama hilo. Aa, tuone kama umechomoka kundini tukunge tuku upya. Bintaha Aljuneid akiwa Bumbwini, visiwani Zanzibar, anatuandikia shukran toban, kwa habari asante sana. Husein Marandu akiwa Pangani, Tanga, Tanzania, anasema mashallah, redio Teheran nawapata sasa mubashara, toka kijiji cha Kimanga, Pangani, Tanga, Tanzania, kupitia redio Maarifa. Asante sana Marandu. Mwajina wangu huyu anafuatilia matangazo akiwa Tanga. Jaffa Huledi yupo Singida, Tanzania Anaandika asalamu alaikum, namwitikia waalaikum salam, nasema nipo hadhiri. Asante sana kwa kufuatilia pia matangazo. Vichwa vya habari: Hizbullah yasema Trump amenasa kwenye minyororo ya Israel, anapaswa kujikomboa. Walimwengu waendelea kutoa mwito wa kuhitimisha mzingiro wa Ghaza. Na Josef Kabila kuitembelea Goma karibuni hivi. Sina la ziada, tutakomea hapa kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema. Asante na kwaheri.