Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenye kurehemu, naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi? Na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi wa Radio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya ujioni ya leo kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mbali na kusikika katika satelaiti na intaneti, tunasikika pia mubashara kupitia Maarifa FM, sauti so ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji ya Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga huko nchini Tanzania. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu, kama ambavyo tunasikika pia katika king'amuzi cha Azam Jioni ya leo, mpenzi msikilizaji, mbali na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, nimekuandalieni vipindi vya sayansi na teknolojia mpya, hekaya za aya, pamoja na makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekelekea ukingoni mwa matangazo yetu jioni ya leo. Ni redio Teheran naifuatayo. Ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kamanda wa jeshi la Sepa asema Irani kwenye vita kamili lakini nchi iko katika utulivu. Jeshi la Yemen la vurumisha kombora Israel, uwanja wa ndege wa Ben Gurion wafungwa. Mkutano wa kuadhimisha siku ya Afrika hufanyika Addis Ababa. Na waandamanaji Ulaya wataka jamii ya kimataifa izuie Israel kuendeleza mauaji ya kimbari Gaza. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Kamanda mkuu wa jeshi la Iran la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah, amesema tuko kwenye vita kamili, lakini hakuna chochote kinachoonekana kuwa katika hali ya vita. Midani za mapambano ziko hai, lakini nchi iko katika hali ya utulivu. Kamanda huyo mkuu akizungumza katika hafla kuwapongeza mashujaa wa vita vya kujihami kutakatifu vilivyofanyika katika mkoa wa Azerbaijan Magharibi amesema Kile mnachokiona leo kama Irani iliyo huru yenye mshikamano yenye hadhi na inayesimama kwa fahari ni zao la maumivu, jitihada, majeraha, vifungo, kujitolea pamoja na kufa shahidi. Yote yametokea katika maeneo ambayo kila mmoja linaweza kuchukuliwa kama medani ya Karbala. Aidha ameendelea kusema tumeona hatima mataifa ambayo hayakulinda uhuru, umoja na heshima yao kwa wakati unaofaa. Jenerali Salami ameongeza kuwa, tumeona pale adui anapokanyaga ardhi ya taifa fulani, hana huruma kabisa, si kwa watoto, si kwa wanawake wala kwa wazee. Hukata maji, hutumia njaa kama silaha na hufanya mauaji ya kinyama, huangamiza kila kitu Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa Iran hii tulivu, Iran hii yenye fahari, Iran hii inayotambulika kimataifa kwa jina lake kuu na heshima yake, Iran hii inayosimama imara kutokana na msimamo wake, yote haya ni matokeo ya jitihada za mashujaa wa vita. Kauli hiyo ya Jenerali Salami imekuja siku moja baada ya jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutangaza kuwa litajibu kwa nguvu zake zote tishio au uchokozi wote na wala halitaruhusu ndoto za maadui kutimia. Taarifa hiyo imesema kuwa jeshi pamoja na vikosi vingine vya jeshi viko tayari kutetea umoja wa ardhi ya Iran, uhuru na usalama wa kitaifa, na kwamba kamwe halitawapa maadui wanaoficha fursa wanaojificha fursa ya kutafsiri ndoto zao za fujo kuwa za kweli. Vikosi vya jeshi la Yemen vimefanya shambulio jipya la kombora dhidi ya maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na Israel, hatua iliyosababisha kusitishwa kwa safari za ndege katika uwanja wa kimataifa wa Ben Gurion jijini Tel Aviv na kusababisha ving'ora vya tahadhari kupigwa katika miji na makazi ya walowezi wa kizayuni. Operesheni hiyo ya kupinga Israel ilifanyika leo asubuhi, ambapo vyombo vya habari vya utawala huo vilithibitisha kwamba safari za ndege katika uwanja wa Ben Gurion zilisitishwa baada ya kombora kurushwa kutoka Yemen. Gazeti la kila siku la lugha ya Kiebrania Yediot Oronot liliripoti kuwa ndege kadhaa zilikwama angani kutokana na kombora hilo kutoka Yemen, likisisitiza kuwa ndege nne zilichelewa kutua katika uwanja wa ndege wa Ben Gurion na zilikuwa zikizunguka tu angani. Jeshi la Israel linaloendelea, linaloendeleza ukaliaji wa mabavu katika ardhi za Palestina lilidai kuwa mifumo yake ya ulinzi wa anga ilikuwa ikijaribu kuzuia kombora lililorushwa kutoka Yemen baada ya kombora la masafa marefu kutambuliwa likielekea kwenye maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu. Vyombo vya habari vya utawala haramu wa Israel pia viliripoti kuwa ving'ora vya mashambulizi ya anga vilisikika magharibi mwa mji wa Qut unaokaliwa kwa mabavu kutokana na hatari ya kombora la balestiki kutoka nchini Yemen. Jeshi ya Yemen limekuwa likitekeleza mfululizo wa mashambulizi dhidi ya ngome za utawala haramu wa Israel na kusababishia utawala huo hasara kubwa za kijeshi na kiuchumi. Operesheni hizo za kishujaa za vikosi vya ulinzi vya Yemen zinafanywa kwa nia kuendelea kukabiliana na mauaji ya kimbari ya utawala huo dhidi ya wa Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Aidha, jeshi la Yemen limesisitiza kuwa litaendeleza mashambulizi yake dhidi ya Israel hadi utawala huo utakapositisha jinai zake dhidi ya Wapalestina. Wakati huo huo, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imelaani shambulio la anga la jeshi katili la Israel lililolenga nyumba daktari wa kipalestina Ala An-Najar na kusababisha vifo vya watoto wake tisa kati ya kumi, akitaja tukio hilo kuwa mauaji ya kutisha na ya kinyama. Katika taarifa yake, Hamas imesema kuwa shambulio hilo lililotokea Ijumaa liliikumba nyumba ya familia Mwagaza, ya daktari Ala katika mji wa Khan Younis, kusini mwa Gaza, wakati alipokuwa kazini ya kihudumu katika hospitali. Hamas imesema Uhalifu huu wa kinyama unaonyesha wazi asili ya kikatili ya uvamizi na kiwango cha chuki ya kisasi iliyozama ndani ya nafsi ya Netanyahu na genge lake la watekelezaji mauaji ya kinyama. Hamas imeongeza kuwa tangu kuanza kwa vita dhidi ya ukanda wa Gaza, Israeli imekuwa ikilenga kwa makusudi wahudumu wa afya, raia na familia zao kwa lengo la kuvunja moyo wa mukawama na ustahamilivu wa watu wa Gaza. Daktari Ala, ambaye ni daktari bingwa watoto katika hospitali ya Nasser huko Gaza, alikuwa kazini akiwahudumia waathiriwa wa mashambulizi ya Israel wakati alipofahamishwa kuwa watoto wake tisa wenye umri wa kati ya miaka miwili hadi kumi na sita wameuawa katika shambulio la anga lililopiga ya nyumba yao eneo la kizani Annajar, Khan Younis. Timu za uokoaji baadaye zilifukua miili ya watoto hao, ambapo miili ya wanane kati yao ilikuwa imeharibika vibaya kiasi cha ja kutotambulika kutokana na mlipuko huo. Kabla ya shambulio hilo Dkt Ala alikuwa ameondoka nyumbani pamoja na mumewe Hamdi Najar kuelekea kazini. Baada ya muda, Hamdi alirejea nyumbani peke yake na ndipo shambulio hilo lilipotokea. Nyumba yao iliharibiwa kabisa na moto ulioenea katika maeneo ya jirani. Mume wa Dkt Ala pamoja na watoto wao aliyenusurika walijeruhiwa katika tukio hilo. Vikosi vya Israel vimekuwa vikilenga kwa mpangilio familia za raia, vituo vya afya na wahudumu wa sekta ya afya kama sehemu ya mauaji ya halaiki yanayoendelea katika ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa Dkt Munir Al Burush, mkurugenzi mkuu wa wizara ya afya Palestina huko Gaza, Israel imewaua wahudumu wa afya 12 ndani ya wiki moja iliyopita pekee wengi wao wakilengwa majumbani kwao kwa makusudi. Israel ilianzisha mashambulizi hayo ya mauaji halaiki mnamo Oktoba 7, mwaka 2023. Tangu wakati huo watu wasiopungua 54,000 wameuawa Gaza kwa mujibu wa takwimu za wizara ya afya ya Gaza. Aghalabu yaliyouawa katika mauaji haya ya kimbari yanayotekelezwa na Israel ni wanawake na watoto wadogo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Barani Afrika, mkutano wa kuadhimisha siku ya Afrika umefanyika katika makao makuu ya Umoja wa Afrika AU huko Addis Ababa, Ethiopia, siku ya Jumamosi tukio hilo lilikuwa la kuadhimisha miaka 62 tangu kuanzishwa kwa muungano wa afrika au oau ambao sasa ni umoja wa afrika au mahmud ali yusuf mwenyekiti wa tume ya umoja wa afrika alitoa hotuba akizungumzia kauli mbiu ya mwaka huu haki kwa waafrika na watu wa asili ya kiafrika kupitia fidia Alizungumzia kuhusu uhalifu uliofanyika wakati wa biashara ya utumwa na ukoloni dhidi ya mamilioni ya Afrika. Ingawa haki na fidia zimechelewa kwa muda mrefu, Yusuf alisema Afrika haitafungwa mateka na maumivu yaliyopita. Aidha, amesema Afrika itaendelea kujitolea na kupambana kwa ajili ya uhuru dhidi ya migogoro, hali ya kutoendelea, vita na bara litaendelea kujenga mustakabali wa amani, ustawi pamoja na mshikamano. Afisa huyo wa Umoja wa Afrika amesema faida kuu za kimkakati za Afrika ni idadi kubwa inayoongezeka vijana, ardhi yenye rutuba, utajiri wa madini na uwezo wa kuzalisha nishati mbadala, kwa idadi ya watu inayotarajiwa kuzidi bilioni moja na nusu ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini. Yusuf amesisitiza kuwa Afrika si tu ni bara la baadaye, bali pia ni injini ya mageuzi ya kimataifa. Aidha, amehitimisha kwa kusema, ni jukumu letu kama Waafrika kulinda rasilimali zetu na kuziweka thamani kupitia miradi ya mabadiliko kama vile eneo huru la biashara la Afrika. Afrika haipaswi tena kuachwa nyuma katika masuala ya kisiasa ya dunia. Siku ya Afrika huadhimishwa kila mwaka duniani kote tarehe 25 Mei. Huko nyuma ilijulikana kama siku ya uhuru wa Afrika au siku ya ukombozi wa Afrika, ikiwa ni kumbukizi ya kuanzishwa kwa Umoja wa Afrika aoau na nchi 31 huru mnamo tarehe 25 Mei mwaka 1963. Kwa sasa Umoja wa Afrika unaona chama 55 wa mataifa huru wanaofanya kazi kwa kuzingatia dhana ya Afrika iliyoungana yenye ustawi na amani inayoendeshwa na wananchi wake na kuwa nguvu hai katika medani ya dunia. Na maelfu ya waandamanaji mjini Berlin, Paris na Stockholm wametaka serikali zao zivunje ukimya kuhusu vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendeshwa na utawala haramu wa Israel huko katika ukanda wa Gaza, wakihimiza hatua ya haraka ya kimataifa na vikwazo dhidi ya utawala huo. Huko Berlin, maelfu ya watu walikusanyika katika eneo linalojulikana kama Oranien Plats siku ya Jumamosi mosi kupinga mashambulizi makali ya anga na uvamizi wa ardhini unaofanywa na Israel katika ukanda wa Gaza. Waandamanaji walipaaza sauti wakisema uhuru kwa Palestina, Ujerumani na fadhili Israeli, na bomoa Israeli, ni dola la kigaidi na sitisha mauaji ya kimbari. Waandamanaji wa Kijerumani wamesema kuwa hakuna mtu wala taifa lolote lenye haki ya kuwanyima watu haki zao, kuwafurusha makwao na kuwafanyia vitendo vya kikatili. Baadhi ya waandamanaji wa, wa Kiyahudi pia walishiriki kwenye maandamano hayo. Mjini Paris, Ufaransa, watetezi wa haki za Wapalestina walikusanyika katika uwanja wa Bures wakitoa wito wa kuwekwa vikwazo dhidi ya Israel na kuruhusiwa misaada ya kibinadamu kuingia Gaza bila vizuizi. Waandamanaji wa Paris walionyesha hali mbaya ya njaa inayokumba Gaza kutokana na mzingira uliowekwa na Israel kwa kugonga sufuria na vyombo vitupu huku wakipaza sauti, Israeli ni muuaji Macron ni mshirika na kuna mauaji ya kimbari Gaza hatutakaa kimya. Mariam, mwanamke mwenye umri wa miaka 44, alivyambia vyombo vya habari kuwa alihudhuria maandamano hayo kupinga uungaji mkono wa serikali ya Ufaransa kwa Israeli na kuonyesha mshikamano na watu wa Palestina wanaoteseka. Aidha ameeleza vizuizi dhidi ya misaada ya kibinadamu kwa Gaza kuwa ni unyama na fedheha, na akatoa wito wa kuhamasisha umma haraka. Katika mji wa Stockholm, mamia ya watu walikusanyika katika uwanja wa Odenplan kufuatia mwito kutoka kwa mashirika mbalimbali mbali ya kiraia, wakiitaka serikali ya Uswidi kuchukua hatua dhidi ya uhalifu wa kivita unaoendelea kufanywa na Israel huko Gaza. Waandamanaji walitembea hadi wizara ya mambo ya nje ya Usweden wakiimba uhuru kwa Palestina na hapana kwa mpango wa Netanyahu, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. namu mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo una kichwa cha maneno ya je, juhudi za kutafuta dola katika miamala ya zitaongezeka au la? Benki ya ustawi mpya ya BRICS imetangaza upanuzi wa taasisi hii ya kifedha kwa kukubali wanachama wa Algeria kujiunga. Algeria na benki ya ustawi mpya ya BRICS kumeongeza juhudi za jumuiya hiyo za kunda ulimwengu wa kifedha wa pande kadhaa. Dilma Rousseff, mkuu wa benki hiyo awali alitangaza mipango ya kubadilisha benki ya ustawi mpya BRICS kuwa taasisi muhimu ya kifedha kwa nchi zinazoendelea na masoko yanayoibuka. Rosef ameipongeza Algeria kwa kujiunga na benki hiyo akisisitiza kuwa itasaidia kuimarisha ushawishi kima wa kimataifa wa benki ya ustawi mpya BRICS. Benki ya ustawi mpya ya BRICS ilianzishwa mwaka 2014 na Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini. Benki hiyo inakusudia kukusanya rasilimali kwa ajili ya utekelezaji wa miundombinu na miradi ya maendeleo endelevu katika nchi wanachama BRICS kupitia utoaji mikopo, dhamana pamoja na vyombo vingine vya kifedha. Muhamad Reza Farzin, gavana wa benki kuu ya jamhuri ya Kiislamu ya Irani, pia ametangaza kuwa hivi karibuni Teheran itajiunga na benki ya ustawi mpya BRICS. Wanachama wa Irani na nchi nyingine huru katika benki hiyo utakuwa na taathira nyingi kwa uchumi wa dunia katika nyanja mbalimbali, jambo ambalo bila shaka litaimarisha ushirikiano kati ya nchi zinazoinukia kiuchumi katika ngazi ya kimataifa katika miaka ijayo ili kukabiliana na vikwazo vya upande mmoja wa Marekani na nchi nyingine za magharibi Iran inaweza kutoa vyanzo mbadala vya kufadhili miradi ya miundombinu ikiwa ni pamoja na uchukuzi, nishati na mawasiliano kwa kujiunga na benki hiyo BRICS. Benki hii inatoa mikopo kwa nchi wanachama kwa viwango vinavyokubalika vya faida jambo ambalo linaweza kuwa mbadala mzuri dhidi ya taasisi za kifedha za Magharibi kama vile shirika la fedha la kimataifa IMF na Benki ya Dunia. Suala la msingi na muhimu zaidi kuhusu wanachama wapya wa benki ya NDB ni kuwa watapunguza utegemezi wao kwa mfumo wa kifedha wa kimataifa Magharibi unaoegemea kwenye dola na taasisi za kiuchumi chini ya ushawishi wa madola ya kibeberu ya Magharibi. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia hapa Iran na pia maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Makamu wa kwanza wa rais wa Iran Muhamad Ridha Aref ametoa wito kwa nchi za Kiislamu kuwekeza na kuendeleza akili mnemba au artificial intelligence kwa kuzingatia kanuni kuu tatu za ushirikiano wa pande kadhaa, mshikamano wa kisayansi na miundo mbinu ya pamoja. Arefa ameongeza kuwa kwa hiyo, ninawasilisha mapendekezo maalum kwa ajili ya maendeleo na kuhamasisha ushirikiano kati ya nchi za Kiislamu katika sekta ya sayansi na teknolojia, hasa akili mnemba. Ametoa kauli hiyo Mei 13 alipokuwa akihutubia mkutano wa pili wa mawaziri wa jukwaa la mazungumzo la shirika la ushirikiano wa Kiislamu OIC 15, ambalo uh, limefanyika hapa Teheran. Pendekezo la kwanza amesema linaangazia umuhimu wa kuanzishwa kwa kikundi cha juu kinachoongoza maendeleo ya akili mnemba katika kundi hilo la OIC 15, lengo likiwa ni kuunda mfumo wa kufuatilia maendeleo ya dunia katika nyanja ya akili mnemba. Pendekezo la pili limehusu kuandaa ramani ya njia ya muda wa kati na muda mrefu, pia kwa ajili ya ushirikiano wa kisayansi na kiteknolojia katika sekta ya akili mnemba. Pendekezo la tatu uh, limesisitiza kuunganisha vyuo vikuu na vituo vya utafiti ili kutumia na kushiriki ujuzi na uwezo wa wataalamu wa taasisi mbalimbali eh, katika ulimwengu wa Kiislamu kwa ajili ya utafiti na maendeleo ya pamoja, kushirikiana katika kuendeleza teknolojia na kuanzisha programu za pamoja za kitaaluma kuhusu akili mnemba. Pendekezo la nne limeelekezwa katika ufadhili wa pamoja wa utafiti wa akili mnemba, miradi ya kiteknolojia na miundombinu ili kusaidia miundombinu muhimu, miradi ya kimkakati ya pamoja, na kuanzisha kampuni changa za akili mnemba zinazotumia uh, uwezo wa nchi za Kiislamu pamoja na uh, suhula za benki ya maendeleo ya Kiislamu. Pendekezo la mwisho katika kikao hicho limesisitiza kuandaa mkataba wa Kiislamu kuhusu maadili ya akili mnemba ili kuunda mfumo wa ndani unaotegemea misingi ya sheria za Kiislamu, heshima ya binadamu na haki za kijamii. Mkutano huo wa pili wa mawaziri wa jukwaa la mazungumzo la OIC 15 ulifanyika kuanzia Mei 17 hadi 19 hapa jijini Tehran. Kauli mbiu ya mkutano huu wa tatu ilikuwa juu ya akili mnemba, chini ya anwani ya ubunifu katika sekta za sayansi na teknolojia kwa kutumia akili mnemba, mkakati wa ubora Maisha bora kwa ulimwengu wa Kiislamu. Mkutano huu ulitumiwa kama jukwaa la kuimarisha ushirikiano wa kikanda kupitia kuimarisha diplomasia ya kisayansi. Pia ulikuwa fursa ya kupitia na kujadili changamoto za nchi za Kiislamu katika sekta ya teknolojia. Hali kadhalika, kikao hicho kililenga hasa akili mnemba katika elimu ya juu, ukizungumzia changamoto uh, na fursa pamoja na athari za akili mnemba katika maendeleo ya kiuchumi. Hali kadhalika, waraka wa kwanza wa pamoja wa pande nyingi kuhusu akili mnemba katika nchi za Kiislamu ulitarajiwa uh, au uliidhinishwa katika mkutano huo. Iran imeripoti ongezeko zaidi la idadi ya watumiaji wa intaneti ya kasi ya simu za mkononi, yaani mobile broadband, huku ikifanya juhudi za kuboresha huduma zinazotolewa na mtandao wa wake wa intaneti wa kasi. Takwimu zilizotolewa na shirika rasmi la habari la Iran IRNA hivi karibuni zinaonyesha kuwa idadi ya watumiaji wa intaneti e, ya simu za mkononi nchini Iran imefikia zaidi ya milioni mia na ishirini hadi Machi 20 mwaka huu, likiwa ni ongezeko la asilimia 6.61 ikilinganishwa na kipindi sawa na hicho mwaka uliopita. Takwimu hizo zilizotolewa na mamlaka ya mawasiliano ya Iran zinaonyesha kuwa kiwango cha upenywa wa intaneti za simu za mkononi nchini kimefikia asilimia 139 hadi mwishoni mwa Machi. Halikadhalika, takwimu zinaonyesha kuwa idadi ya wateja wa mtandao wa intaneti wa kasi wa nyuzi wa nyumbani, yani fixed broadband imeongezeka kwa asilimia 1.04 mwaka jana, ikiwa na watumiaji milioni 11.16. Jumla ya laini za simu za mkononi pia zimeongezeka kwa asilimia 6.7, uh, kufikia karibu milioni 163 hadi mwishoni mwa Machi mwaka huu, huku miunganisho ya simu za mezani ikipungua kwa asilimia 2.36 katika kipindi hicho kufikia zaidi ya milioni 28.85 ikiwa na idadi ya watu zaidi ya milioni 85. Iran ina mojawapo ya masoko makubwa ya intaneti katika eneo la Asia ya Magharibi. Mafanikio hayo yanajiri wakati Iran inakumbana na changamoto za kuboresha miundombinu ya intaneti ya kasi ya nyumbani kwa miaka ya hivi karibuni, licha ya ongezeko kubwa la huduma za intaneti za simu za mkononi. Kutatua tatizo hilo, wizara ya mawasiliano ya Iran inatekeleza mpango mkubwa wa kuwapatia wateja takribani milioni ishirini huduma za intaneti kupitia nyuzi za fiber, yani fiber optic broadband kote nchini. Pia imetoa agizo kwa watoa huduma wa simu za mkononi wa iran kugawa asilimia nane ya mapato yao kwa ajili ya mradi huu wakati huo huo waziri wa mawasiliano wa iran amesema kuwa iran itawapatia watu wanaoishi miji mikubwa huduma ya intaneti ya kizazi cha tano yaani 5g ifikapo mwishoni mwa mwaka huu wa kiirani yani hadi kufikia machi 2026 satar hashemi amesema kuwa mtandao wa 5g utawezesha watumiaji wa Iran kufurahia kasi ya kupakua deta ya hadi megabaiti mia e, tano kwa sekunde. Na kongamano la 31 la nyuklia la Iran limefanyika katika mji mtakatifu wa Mashhad na kuhudhuriwa na wasomi E, wa kisayansi, sekta binafsi na wasomi vijana wa Iran. Kongamano hilo lilifanyika katika mji huo mtakatifu kuanzia Mei 13 hadi 15, kwa hisani ya Jumuia ya Nuklia na kwa uungaji mkono wa shirika la nishati ya atomiki la Iran. Mada kuu zilizojadiliwa katika kongamano hilo ni pamoja na matumizi ya mionzi na teknolojia mpya ya mionzi, fizikia na teknolojia ya mchanganyiko wa nuklia na plasma, vinu vya nuklia na teknolojia za quantum, mzunguko wa nishati na mada za nyuklia pamoja na udhibiti wa nyuklia na maendeleo endelevu. Tukio hili muhimu la kisayansi limetajwa kuwa fursa ya kubadilishana maoni, kuwasilisha mafanikio mapya na kuendeleza ushirikiano wa kitaifa katika uwanja wa sayansi na teknolojia ya nyuklia. Matanuri ya utafiti duniani na matumizi yake, kuarifishwa, mfumo wa kupiga picha wa neutroni katika kinu cha Teheran, upimaji wa nishati katika kinu cha Teheran na Uh, kuharifishwa matanuri ya utafiti ya Isfahan ni baadhi tu ya anwani za mada zilizojadiliwa katika kongamano hilo. Pembezoni mwa siku ya kwanza ya kongamano hilo la 31 la nyuklia la Iran jopo la ufuatiliaji wa nyuklia pia lilitambulishwa rasmi. Zaidi ya wahusika 1200 wa sekta ya nyuklia wakiwemo kutoka vyuo vikuu wahadhiri na wanachuo katika sekta binafsi ya wasimamizi na wanasayansi wa sekta ya nyuklia walihudhuria kongamano hilo. Javad Karemi Sabit, naibu mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, amesema katika siku ya kwanza ya kongamano hilo kwamba limefanyika kwa mujibu wa ratiba yake ya kawaida na kwamba halihusiani kwa vyovyote vile na mazungumzo ya nyuklia ambayo yanafanyika kwa njia isiyo ya moja kwa moja baina ya Iran na Marekani. Ujumbe unaotolewa ni kwamba wa Magharibi wanapotazama wingi na utofauti wa shughuli za nyuklia nchini Iran, wanatambua kwamba teknolojia hii imekita mizizi kote nchini na haiwezi kabisa kufutwa. Naibu mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran ameongeza kuwa sekta ya nuklia inazinufaisha pia sekta nyingine. Teknolojia hii inaweza kutumika katika nyanja za anga za mbali, uchukuzi na usafirishaji. Ustawi wa teknolojia hii kwa hakika unaweza kuimarisha mfumo wa ikolojia nzima ya nchi. Kufanyika kwa kongamano hilo la 31 la, la nuklia la Iran kuna umuhimu mkubwa katika pande mbalimbali za ndani na kimataifa. Kongamano hilo ni tukio kubwa zaidi la kisayansi nchini Iran na mjumuiko wa kisayansi wa kifahari zaidi katika uwanja wa sayansi na teknolojia ya nuklia ambao unafanyika kwa kushirikisha mamia ya wataalamu, wahadhiri, wanachuo, watafiti na wawakilishi wa teknolojia ya nuklia na pia una jukumu muhimu katika kuimarisha ushirikiano wa kisayansi. Zaidi ya makala 520 za kisayansi ziliwasilishwa katika kongamano hilo ambapo zilijumuisha matokeo ya utafiti wa hivi karibuni katika nyanja za nuklia teknolojia ya quantum, mzunguko wa nishati, nishati safi, mionzi katika uzalishaji dawa za nuklia na sekta nyinginezo za nuklia. Kufanyika kongamano hili la kisayansi bila shaka uh, kutaimarisha ushirikiano kati ya vyuo vikuu vya kifahari vya nchi na taasisi za serikali na viwanda na hivyo kuimarisha maingiliano kati ya vituo vya kitaaluma na utawala. Kwa tathmini jumla, tunaweza kusema kuwa kutokana na kufanikiwa kwa malengo ya kongamano la 31 la nuklia la Iran Jamhuri ya Kiislami ya Iran imeweza uh, kuweka mikakati kabambe kwa ajili ya kufanikisha mpango wake wa amani wa nuklia katika miaka ijayo katika nyanja mbalimbali za kisayansi, kiuchumi na kiviwanda, na bila shaka mashirikiano ya wasomi bingwa wa kisayansi na sekta binafsi na za umma uh, kutaharakisha mchakato wa maendeleo ya sekta ya nuklia hapa nchini. Na kufanyika kongamano hili pia kuna akisi ukweli kwamba kizazi kipya cha wasomi wa Iran, licha ya vikwazo na vizingiti vyote vinavyowekwa na nchi za Magharibi kinaendelea kuzalisha elimu katika sekta mbalimbali mbali za nuklia, na katika mwelekeo huu kinazidi kupata uwezo na mafanikio zaidi na mawazo mapya siku baada ya siku. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa uh, taarifa hiyo kuhusu kongamano la 31 la teknolojia na sayansi ya nuklia Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia. Ni matumaini agokuwu umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Hekaya za aya Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi cha Hekaya za Aya, ambacho leo kinatupia jicho aya za 45 hadi 48 na 49 hadi 50 za suratu lhijri. Zilipoteremshwa aya za 43 na 44 za suratu lhijri Machozi ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam yalitiririka kama mvua ya masika. Kwa kushuhudia mandhari hiyo ya kilio kikali cha Mtume, watu waliokuwa karibu naye pia nao walianza kulia, ingawa hawakujua ni aya gani ziliteremshwa na Malaika Jibrili kwa mtukufu huyo. Katika hali hiyo, hakuna mtu ambaye angeweza kuzungumza na Mtume na kumuuliza sababu ya kulia kwake. Wazo lilimjia mmoja wa masohaba wa Mtume. Alikumbuka kwamba wakati wowote Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alipomwona mwana Fatima alaihi salam alikuwa akifurahi sana, kiasi kwamba alionekana kusahau huzuni zote za dunia. Hivyo aliondoka mbio na kuelekea kwenye mlango wa nyumba ya kipenzi cha Mtume, Bibi Fatimatu Zahra alaihi salam alimkuta akisaga shairi na akamwambia kwamba mtume alikuwa akilia sana. Bibi Fatimatu Zahra alaihi salam aliinuka haraka na kujifunika kwa nguo kuukuu ambayo ilikuwa imetiwa viraka kwa majani ya mitende sehemu kadhaa. Alipotoka nje ya nyumba, Salman al Farisi, swahaba mwema wa mtume wa Mwenyezi Mungu, alitazama nguo yake ya hijabu iliyopigwa viraka kadhaa kisha akalia na kusema kwa masikitiko kwa makubwa, kwamba huzuni kubwa iliyoje! Mabinti wa Kaisari na Kisra wanavaa hariri na binti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anavaa hijabu kuukuu ya sufu ambayo imetiwa viraka katika sehemu kumi na mbili. Fatimatu Zahra alaihi ssalam aliingia kwa Mtume na kusema, baba kipenzi, ninatoa mhanga maisha yangu kwa ajili yako nini kinakuuliza? Mtume alimfafanulia aya mbili alizoteremshiwa na malaika Jibrilu. Aya hizo zinasema, na hakika jahanam ndiyo mahali pao walipoahidiwa wote wafuasi wa shetani, ina milango saba, kila mlango una sehemu waliotengewa. Aliposikia aya hizi, bibi Fatima aliweka paji la uso wake chini na akaomboleza kwa sauti ya huzuni, ole wake atakayeingia motoni. Ali bin Abi Talib alayhi salamu pia aliposikia aya hizo alisema, laiti wanyama wangechana nyama yangu vipande vipande, na laiti mama yangu asingenizaa ilinisikia habari za moto wa Jahannam. Kisha aliweka mkono wake juu ya kichwa chake na kusema huku machozi yakitiririka usoni mwake, oh, nasikitishwa na njia ndefu ya safari ya akhira. ah, kwa masurufu madogo mno ya safari ya siku ya kiama Watakaoingia jahanam watanyakuliwa na mbwa wa motoni. Watakuwa wagonjwa wasiotembelewa kujuliwa hali, majeruhi wasiopewa tiba, na wafungwa ambao hawaachiliwi huru. Watakula na kunywa moto na watapinduka pinduka katika matabaka yake. Na baada ya kuwa walikuwa wakivaa nguo za pamba duniani, sasa watavaa vipande vya moto. Duniani walikuwa wakikumbatiana na wanandoa wenzao, lakini sasa wanakumbatiana na mashetani huko motoni. Kwa upande wake swahaba Salman Alfarisi aliposikia aya hizo, hali yake ilibadilika sana na kukosa amani, kama walivyokuwa maswahaba wengine kadhaa wa Mtume waliokuwa katika majilisi hiyo. Siku tatu baadaye Alipatikana ilhali rangi ya uso wake ikiwa imebadilika na mwili wake ukitetemeka katika magofu ya nje ya mji. Alikuwa amesujudu akilia na kumwomba maghfira Mwenyezi Mungu. Maswahaba walimshika mkono na kumpeleka kwa mtume wa Allah. Mara tu alipomwona mtume alikumbuka aya za vitisho za Mwenyezi Mungu na akaanza kutetemeka. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alimuuliza sababu. Salman aliutazama uso wa mtume uliokuwa uking'aa kwa muda fulani, kisha akainamisha macho na kichwa chake chini na kusema, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, tangu niliposikia aya hizi za vitisho kuhusu Jahannam nimeshindwa kutulia kutokana na hofu ya moto wa Jahannam. Wakati huu, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala aliteremsha aya za 45 hadi 48 za suratul Hijri kuhusu pepo na sifa za watu wa peponi: inna lmuttaqina fi jannatin wa uyun udhkuluha bisalamin aminin Na tutaondoa chuki iliyokuwa vifuani mwao, wawe ndugu juu ya viti vya enzi wakiwa wameelekeana humo, hayatawagusa machovu wala hawatatolewa humo. Suala hili, wapenzi wasikilizaji, ni mojawapo ya kanuni za kimalezi ambazo wale wanaohusika na malezi ya nyumbani, shuleni na katika jamii wanapaswa kuzitumia. Hii ina maana kwamba mwalimu mlezi na kocha lazima wakati mwingine atumie kipengee cha vitisho na indhari, na wakati mwingine afaidike na vihamasishi na vishawishi vinavyotia watu moyo. Malipo mema yanawahimiza watu kuelekea kwenye maadili mema, elimu na malezi bora, na adhabu na nakama vinawazuia kuelekea kwenye njia tofauti na hiyo iliyotajwa. Tunaweza kufananisha elimu na malezi na gari ambalo linahitaji klachi ya kutia kasi na wakati huo huo breki, ili kuelekea kwenye lengo na kulidhibiti gari linapokengeuka na kutoka kwenye barabara. Jukumu la vitu hivi viwili ni muhimu sana, kwa kadiri kwamba kama gari halitakuwa navyo vyote viwili, haliwezi kufika salama linapokwenda. Na vilevile vile, ikiwa mojawapo kati ya nyenzo hizi mbili haitakuwepo gari hilo halitafika linakoelekea. Baada ya kuteremshwa aya hizo za 45 hadi 48 za Suratu Lhijri zilizowaahidi pepo waumini, jambo hili lilikuwa hadithi ya mji na kona zote za Maka. Hali na shauku hii ilitokana na ukweli kwamba kwa muda mrefu aya nyingi za Kurani zilihusu vita, jihadi na kuuliwa shahidi kwa sababu makafiri walikuwa wakitoa mashinikizo mengi kwa Waislamu na ilibidi wajitayarishe kwa vita. Zaidi ni kwamba hadi wakati huo wengi walikuwa wamesikia aya chache au walikuwa bado hawajasikia lolote kuhusu aya zinazozungumzia pepo na malipo ya peponi. Kwa hivyo ujumbe wa Qur'an kuhusu watu wa peponi ulikuwa na matumaini na furaha sana. Wakati huo hata washirikina walishangazwa na hali hiyo, kwa sababu waliwaona Waislamu ambao awali walikuwa katika huzuni na maombolezo ya kuondokewa na wapenzi wao katika vita vya Uhud wakipongezana kwa furaha na bashasha. Wapenzi wasikilizaji, siku moja kundi la waumini lilikusanyika mahali pamoja na walikuwa wakizungumza kuhusu aya zinazozungumzia pepo. Kila mmoja alitamani kupata neema hizo na kuwatania wenzake kwamba wao hawatapata neema za peponi, jambo ambalo liliwachekesha hadhirina. Wakati huu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye alikuwa akipita karibu na eneo hilo kwa ajili ya kufanywa tawafu kando kando ya nyumba ya Mwenyezi Mungu alisikia kicheko chao kikubwa na akasimama kwa muda. Walinyamaza na kungoja Mtume azungumze. Mtume alisema, haifai kwa waumini kucheka namna hii. Waliona aibu na kuzama kwenye mawazo. Mtume aliendelea na safari yake, lakini akarudi haraka. Kila mmoja wa masahaba hao alidhani kwamba Mtume alikwenda kuwakemea na kuwapa nasaha, lakini Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallama aliwaambia Nilipoondoka, Jibrilu alinijia na kusema, ewe Muhammad, Mwenyezi Mungu anasema, kwa nini umewavunja moyo waja wangu hivyo? Aya ya 49 ya Suratul Hijri iliteremka ikizungumzia rehma za Mwenyezi Mungu, nabbi ibadi anni anal ghafuru rahim, waambie waja wangu ya kwamba mimi ndiye mwenye kusamehe mwenye kurehemu. Pamoja na hayo, mara hii pia iliteremshwa aya ya indhar na kuwatia hofu watu, ili kuelimisha, kulea na kuweka uwiano kati ya hofu na matumaini ambayo ndiyo siri ya ukamilifu, na kwamba adhabu yangu ndiyo adhabu iliyochungu. Aya hizi wapenzi wasikilizaji ni sawa na pande mbili za mizani ya ulinganifu. Aya ya kwanza ni ya kutia matumaini na moyo, na aya ya pili ni ya kutia hofu na kutoa indhari, na muumini lazima adumishe mizani baina ya mambo hayo mawili. Imepokewa kwamba mtu mmoja alimuuliza Imamu Jafaru Swadik alayhi salamu kwamba nini kilikuwa wasia wa Lukman. Imamu alisema miongoni mwa mambo ya kuvutia zaidi katika wasia huo ni aliyomwambia mwanawe kwamba kuwa na matumaini makubwa kwa Mwenyezi Mungu kiasi kwamba hata kama umefanya madhambi mengi sawa na ya wanadamu wote, basi kuwa na matumaini ya msamaha wake. Namuogope sana Mwenyezi Mungu kiasi kwamba kama umeandikiwa thawabu za ibada ya majini na wanadamu katika rekodi ya matendo yako, uwe na hofu ya kuhukumiwa na kupelekwa motoni wakati wa kuhesabiwa mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya 27 mfunguo pili Dhulqada mwaka 1446 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 25 Mei mwaka 2025 miladia, tarehe nne Khordad kwa mujibu wa kalenda ya Iran ya hijiria shamsia. Imepewa jina la siku ya kusimama kidete Desful, ambao ni moja ya miji ya kusini mwa Iran. Sababu ya siku hii kupewa jina hilo ni mukawama na ungangari wa watu wa Dezful kukabiliana na hujuma na mashambulio ya makombora ya utawala wa kibathi wa Iraq wakati wa vita vya miaka minane vilivyoanzishwa na Iraqi dhidi ya Iran. Wakati vilipoanza vita hivyo vya kujihami kutakatifu, mji wa Dezful ulishambuliwa kwa makombora zaidi ya mia mbili na kwa risasi zaidi ya elfu ishirini mpaka ukajulikana kwa jina la mji wa makombora. Miaka mia moja na nne iliyopita katika siku kama ya leo, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia, Sayid Dhiauddin Tobatobai aliondolewa katika wadhifa wa waziri mkuu kwa amri ya Ahmad Shah Kajar. Dhiauddin alishiriki katika mapinduzi ya Reza khani ya mwaka 1299 Hijiria Shamsia kwa himaya ya Uingereza. Katika siku za kwanza za kuwasili kwa vikosi vya Kazakh huko Tehran, Sayid via udin alikutana na Ahmad Shah na akapokea agizo la kuwa waziri mkuu akiwa na mamlaka kamili. Katika siku ya kwanza uongozi wake alichukua hatua wa kadhaa ikiwa ni pamoja na kuwakamata takriban viongozi 200 wa Iran na wanazuoni kadhaa. Miaka 62 iliyopita katika siku kama ya leo, hati ya Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika OAU ilisainiwa mjini Adis Ababa, Ethiopia, kwa kuhudhuriwa na viongozi wa nchi 32 za bara hilo. Marais Gamal Abdu Nasr wa Misri, Kwame Nkuruma wa Ghana na Ahmed Sekoture wa Guine walikuwa miongoni mwa waasisi wa jumuiya hiyo. Jumuiya ya OAU ilielekeza jitihada zake katika kuleta umoja kati ya nchi za Afrika, kutatua itilafu kati ya nchi hizo, kutetea haki ya kujitawala nchi wanachama na ukombozi wa nchi nyingine za kiafrika zilizokuwa zingali zinakoloniwa. Mnamo mwezi Julai mwaka elfu mbili na mbili, viongozi wa nchi wanachama wa OAU walifanya kikao nchini Afrika kusini na kuamua kubadilisha jina la jumuiya hiyo kutoka Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika OAU, na kuwa Umoja wa Afrika AU <mulia> Miaka kumi iliyopita katika siku kama ya leo, winchi kubwa ya ujenzi ilianguka katika eneo moja la msikiti mtakatifu wa Makka na kuwa idadi kubwa mahujaji wa Baitul Haram, yani nyumba Mwenyezi Mungu. Tukio hilo lilijiri Ijumaa saa 11 na dakika kumi la siri Septemba 11 mwaka elfu mbili na kumi na tano ambapo winchi hiyo ilipelekea watu mia moja na saba kupoteza maisha na wengine 238 kujeruhiwa. Aghalabu waliopoteza maisha walikuwa ni mahujaji kutoka nchi za India, Pakistan, Indonesia na Iran. Wakuu wa Saudia walisema winchi hiyo ilianguka kutokana na upepo mkali. Tukio hilo la kuanguka winchi na maafa ya Mina wakati wa sikukuu ya Idul Adha mwaka huo huo ni kati ya matukio machungu zaidi yaliyoshuhudiwa katika ibada ya hija. Oh, ya Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989356 5487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, POBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.