Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai u mzima wa afya. Ni Jumapili nyingine tulivu tunapokutana katika matangazo haya ya redio Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Mei 25 mwafaka na tarehe 27 Dhulqaada mwaka 1446 Hijria. Mchana huu kama ada, mpenzi wa msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia tujue Uislamu Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi wa msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti na pia satelaiti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM, hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, ambayo inasikika katika mikoa mingine ya Tanzania na vilevile vile katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati. Iwapo una king'amuzi cha Azam. Wavuti wetu ni Pars Today ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni mukhtasari wake. Wanajeshi wa Israel wapata pigo jingine katika ukanda wa Gaza. Mrengo wa Mukawama walaani matamshi ya mbunge wa Marekani anayetaka Gaza ipigwe mabomu ya nyuklia, na Libya yafunga bomba la mafuta karibu na mji wa Zawia, pamoja na habari nyinginezo. Imetumia saa sita kamili ya dhuhuri kwa saa za hapa Tehran. Habari kamili. Makundi ya mukawama ya Palestina ya Hamas na Jihadul Islami yamemlani vikali mbonge wa chama cha Republican nchini Marekani Randy Fine kutokana na matamshi yake ya kutaka kufanyika shambulio la nyuklia katika ukanda wa Gaza. Katika taarifa iliyotolewa jana Jumamosi na kurushwa na shirika la habari la Shehab la Palestina, Hamas imesema kuwa wito wa Faina wa kudondosha mabomu ya nyuklia huko Ghaza unachochea mauaji halaiki na ni uhalifu wa wazi dhidi ya binadamu. Harakati hiyo ya mapambano ya kiislamu ya Palestina imeeleza kwamba matamshi hayo yanaakisi kile ilichokita ubaguzi wa rangi wa kifashisti uliokithiri miongoni mwa baadhi ya wanasiasa wa Marekani ambao unapaswa kulaaniwa na utawala wa Marekani na Kongresi. Wito wa matumizi ya silaha za maangamizi makubwa dhidi ya raia zaidi ya milioni mbili ni ukiukwaji wa wazi wa sheria za kimataifa za ubinadamu na mikataba ya Jeneva, Hamas imeendelea kusema, ikisisitiza kwamba matamshi kama hayo hayatadhoofisha azimio la Wapalestina la kutetea haki zao halali, lakini badala yake yatafichua sura halisi ya utawala ghasibu wa Israel na wafuasi wake. Msimamo huo wa Hamas umeungwa mkono na harakati ya Jihadul Islami, ambayo pia ilitoa taarifa jana Jumamosi kujibu pendekezo hilo la kiwendawazimu la mbunge Fine. Jihadul Islami imeyataja maoni hayo kuwa ya kibaguzi na yameegemezwa kwenye chuki, ambayo ni sawa na mwito wa mauaji ya halaiki na uhalifu dhidi ya binadamu huko Ghaza. Mbunge huyo wa jimbo la Florida wa chama cha Republican Rand Fine, katika mahojiano na Fox News, aliashiria shambulio labomu la bomu la atomiki la Marekani dhidi ya Wajapani huko Hiroshima wakati wa vita vya pili vya dunia na kutoa mwito wa kuangamizwa Ghaza kwa silaha hizo za nyuklia huku hayo yakiarifiwa licha ya kupita miezi kadhaa ya uhalifu na jinai za kivita huko Gaza baada ya Israel kuvunja makubaliano ya amani na kuanzisha upya mashambulizi. Lakini bado wana mapambano wa Palestina wako kwenye mstari wa mbele wa mapambano na wanaendelea kutoa vipigo kwa wanajeshi vamizi wa Israel. Mapema leo Jumapili, duru za habari za utawala wa kizayuni zimeripoti habari ya kujeruhiwa askari kadhaa wa Israel na kuhamishiwa kwenye hospitali za Tel Hashmer na Belenson. Kwa mujibu wa duru hizo, wanajeshi wa Israel waliojeruhiwa huko Ghaza wamesafirishwa hadi katika vituo vya matibabu kwa helikopta za kijeshi kutokana na mapigano yanayoendelea katika ukanda wa Ghaza. Tovuti ya habari ya Hadashot Bazman imeripoti maafa mengine waliowapatwa wanajeshi wa Israel katika ukanda wa Ghaza tena kwenye maeneo ambayo utawala wa kizayuni unadai umeadhibiti, lakini hadi wakati tunaandaa taarifa hii kulikuwa hakujatolewa maelezo zaidi kuhusu habari hiyo. Matukio hayo yanakwenda sambamba na kuingia brigadi zote za askari wa miguu na wenye silaha za jeshi la utawala huo ghasibu katika ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa mtandao wa Hibru Kan, kikosi cha askari wa miavuli cha Israel pia kimetumwa kikamilifu kwenye eneo hilo katika muda wa saa ishirini na nne zilizopita na kimeingia kwenye operesheni hiyo, ikiwa ni uthibitisho mwingine kuwa mapambano makali yanaendelea hasa kaskazini mwa Gaza. Israel imeongeza jinai zake za kijeshi huko Ghaza, huku dunia ikiendelea kuulani utawala wa kizayuni kwa uhalifu wake mkubwa wa kivita dhidi ya watu wasio na ulinzi wa ukanda wa Gaza. Katika hatua nyingine, mtangazaji mmoja maarufu wa televisheni nchini Uingereza, ambaye kwa miaka mingi alikuwa ni mtetezi mkubwa wa jinai za utawala ghasibu wa Israel, hivi karibuni amekiri kwamba hatua za kijeshi au hatua za jeshi la Israel huko Ghaza ni mauaji ya kimbari na hazivumiliki tena. Kwa mujibu wa Sama Al Akhbaria, mtangazaji huyo maarufu wa Uingereza Piers Morgan ambaye siku zote alikuwa akitetea jinai za utawala ghasibu wa Israel kwenye ukanda wa Gaza na mara kwa mara alikuwa akikataa kulaani hatua za kijinai za waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu huko Ghaza akidaini hatua za kujihami, sasa amesema jinai za Israel ni kubwa sana na hawezi tena kukingia kifua utawala wa Kizayuni. Piers Morgan alisema hayo hivi karibuni katika mahojiano na mwanaharakati wa vyombo vya habari wa Uingereza na Marekani Mehdi Hussein, akimwambia wewe na mimi tumezungumza kuhusu vita hivi mara nyingi, wakati wa mzozo huu wa miaka sabini na mitano, lakini sijawahi kwenda mbali kama wewe katika kuikosoa Israel. Lakini sasa siwezi tena kupingana na hamu yangu ya kuikosoa Israel. Amesema kinachotokea Ghaza kutokana na mauaji ya watoto na raia wa Palestina ni mauaji ya umati, na Ghaza iko chini ya mzingiro na njaa, mambo ambayo yanafanywa kitaasisi. Mashambulizi ya mabomu ya Israel hayakomi na mamia ya watu wanauawa kila siku, na baraza hili la mawaziri la Israel lenye msimamo mkali linazungumza waziwazi wazi kuhusu mauaji ya kimbari mitazamo ya Piers Morgan katika kutetea utawala wa kizayuni na Israel katika mahojiano yake na Bassem Youssef mwanaharakati wa vyombo vya habari wa Misri mwenye makazi yake nchini Marekani ilienea haraka kwenye mitandao ya kijamii wiki chache tu baada ya kuanza vita vya Gaza tarehe saba Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji inaendelea kuja mubashara kutoka Radio Teheran idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tuangazie maswala ya afya. Waziri wa afya wa Sudan, Haitham Muhamad Ibrahim, ametangaza kuwa wimbi kubwa la kipindupindu limeukumba mji mkuu Khartum, kiasi kwamba takriban kesi elfu mbili mia tano za ugonjwa huo zimeripotiwa katika kipindi cha chini ya mwezi moja, yani ndani ya mwezi huu wa Mei, tena mjini Khartum pekee. Waziri Ibrahim amesema katika taarifa yake ya jana kwamba ongezeko la hivi karibuni zaidi la ugonjwa wa kipindupindu ni kubwa mno, kiasi kwamba kwa wiki kesi mia sita hadi mia saba za ugonjwa huu zinaripotiwa na hivi sasa zimeshafika kesi takriban elfu mbili mia tano katika kipindi cha chini ya mwezi mmoja. Ameutaja mripuko wa ugonjwa huu kuwa umetokana na hali chafu ya mazingira na upatikanaji mdogo wa maji safi ya kunywa, kutokana na kuongezeka idadi ya watu wanaorejea kwenye jimbo la Khartum baada ya jeshi la Sudan kutangaza kuukomboa kikamilifu mji huo mkuu. Jeshi la Sudan lilitangaza mapema mwezi huu kwamba limerejesha udhibiti wa Khartum na kuwafurusha wapiganaji wa vikosi vya msaada wa haraka RSF. Sudan imekumbwa na mzozo wa kikatili wa uchu wa madaraka baina ya majenerali wa kijeshi wanaoongoza au wanaongoza makundi mawili ya jeshi la Sudan SAF na waasi wa RSF tangu Aprili 15 mwaka 2023. Waziri wa afya wa Sudan amesema kuwa anatumai viwango vya maambukizi ya kipindupindu vitapungua katika wiki zijazo, haswa kutokana na kuwekwa mpango wa kuzinduliwa kampeni ya chanjo katika maeneo kadhaa ya nchi hiyo. Amebainisha kuwa serikali ya jimbo la Khartum mashirika ya Umoja wa Mataifa na mashirika mengine kima ya kimataifa yameanzisha vituo vinane vya matibabu ya kipindupindu katika jimbo zima la Khartum. Na shirika la taifa la mafuta la Libya NOC linalomilikiwa na serikali ya Libya inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa limetangaza kuwa limelazimika kufunga bomba la mafuta baada ya kugundua kupasuka na kuvuja mafuta huko kusini mwa Zawia yapata kilomita 45 magharibi mwa mji mkuu Tripoli. Katika taarifa yake NOK imesema kuwa timu zake za matengenezo na dharura zinafanya kazi kudhibiti uvujaji huo kama ambavyo imetoa amri ya kusitishwa mara moja uzalishaji wa mafuta kwenye visima vya Hamada baada ya kugunduliwa tatizo hilo. Hatua mbalimbali zimechukuliwa mbali na hizo, ili kupunguza mashinikizo kwenye bomba hilo. Timu ya wataalamu pia inafanya uchunguzi wa kubaini sababu zilizopelekea kuvuja mafuta ya bomba hilo, ili iweze kujulikana ni uchakavu tu wa bomba au ni tukio la uhalifu. Eneo hilo la uzalishaji mafuta ni katika maeneo ambayo makundi ya hasimu yenye silaha huko nyuma yalikuwa yakibadilishana udhibiti wake mara kwa mara kwa kutumia mtoto wa bunduki. Mapigano ya uchu wa madaraka baina ya makundi ya hasimu nchini Libya yamepelekea kutoshughulikiwa ipasavyo miundombinu mingi ikiwemo ya kuzalisha na kusafirisha mafuta. Mwezi Agosti mwaka elfu mbili na ishirini, mkuu wa bodi ya shirika la taifa la mafuta nchini Libya alitahadharisha kuwa maafa makubwa yalikuwa yanainyemelea Libya kutokana na kusitisha uuzaji nje mafuta ya nchi hiyo na kurundikwa bidhaa hiyo katika maghala kutokana na vita baina ya makundi hasimu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa kichwa chake: Je, juhudi za kufuta dola katika miamala ya BRICS zitaongezeka au la? Benki ya Ustawi Mpya ya BRICS imetangaza upanuzi wa taasisi ya kifedha wa kukubali wanachama wa Algeria kujiunga. Algeria na benki ustawi ya ustawi mpya ya BRICS kumeongeza juhudi za jumuiya hiyo za kuunda ulimwengu wa kifedha wa pande kadhaa. Dilma Rousseff, mkuu wa benki hiyo, hawali alitangaza mipango ya kubadilisha benki ya ustawi mpya BRICS kuwa taasisi muhimu ya kifedha kwa nchi zinazoendelea na masoko yanayoibukia. Rosef amepongeza Algeria kwa kujiunga na benki hiyo akisisitiza kuwa itasaidia kuimarisha ushawishi wa kimataifa wa benki ya ustawi mpya ya BRICS. Benki ya maendeleo ya BRICS NDB ilianzishwa mwaka 2014 na Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini. Benki hiyo inakusudia kukusanya rasilimali kwa ajili ya utekelezaji wa miundombinu na miradi ya maendeleo endelevu katika nchi wanachama wa BRICS kupitia utoaji wa mikopo, dhamana, na vyombo vingine vya kifedha. Muhammad Reza Farzin, gavana wa benki kuu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pia ametangaza kuwa karibu, hivi karibuni Tehran itajiunga na benki ya ustawi mpya ya BRICS. Wanachama wa Iran na nchi nyingine huru katika benki hiyo utakuwa na taathira nyingi kwa uchumi wa dunia katika nyanja mbalimbali mbali, jambo ambalo bila shaka litaimarisha ushirikiano kati ya nchi zinazoinukia kiuchumi katika ngazi ya kimataifa katika miaka ijayo, ili kukabiliana na vikwazo vya upande mmoja vya Marekani na nchi nyingine za magharibi. Iran inaweza kutoa vyanzo mbadala vya kufadhili miradi ya miundombinu ikiwa ni pamoja na uchukuzi, nishati na mawasiliano kwa kujiunga na benki hiyo ya BRICS. Benki hii inatoa mikopo kwa nchi wanachama kwa viwango vinavyokubalika vya faida jambo ambalo linaweza kuwa mbadala mzuri dhidi ya taasisi za kifedha za magharibi kama vile shirika la fedha la kimataifa IMF na Benki ya Dunia. Hii ni Redio Teherani ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teherani. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, ni kukumbusha kwamba una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 98 9035065487 na kariri tutumie ujumbe wako mfupi kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na taban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo baada ya muda usiokuwa mrefu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale yanapokufikieni matangazo haya, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu, katika sehemu ya 56 ya mfululizo huu juma hili. Kwa taufiki ya Allah, tutaashiria nukta zingine katika kukamilisha maudhui zinazohusiana na utume. Ni matumaini yangu kuwa mtanufaika na yale niliyokuandalieni kwa leo. Mitume kiujumla wamegawanyika katika makundi mawili. Kundi moja la mitume ni wale ambao walipewa wahai na kuja na amri na sheria kutoka kwa Mwenyezi Mungu na kutakiwa kuwafikishia wanadamu ujumbe. Waliokuja nao ulijumuisha sheria na maagizo ya maisha. Mitume hawa katika Qorani tukufu wanafahamika kiistilahi kama ulul azm, yani wenye azma thabiti. Kwa maneno mengine, ni kuwa wajumbe na mitume wamegawanyika katika makundi mawili: kundi la kwanza ni wajumbe waanzilishi sheria na kundi la pili ni wahubiri au uenezaji wa sheria. Kurani tukufu inasisitiza juu ya kuwepo kwa ubora wa baadhi ya manabii kuliko wengine. Baadhi ya manabii, mbali na unabii wao, pia walikuwa na hadhi ya utume, na wengine walikuwa pia azme na hadhi ya uimamu. Manabii walio na sifa ya ulul azm au wanaojulikana kwa jina la ulul azm, yani wenye azma thabiti, ni Nuhu, Ibrahim, Musa, Isa alaihimu ssalam na Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hakika hawa ni wabora zaidi kuliko manabii wengine, na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni mbora zaidi kuliko mitume na manabii wote. Mitume hawa wanafahamika kuwa mitume waliokuja na sheria za Kiungu. Ama kundi jingine ni manabii ambao hawakuja na maagizo na sheria pamoja nao, bali walikuwa na jukumu la kufikisha na kueneza sheria zilizoletwa na mitume wengine, kwa maana kwamba walikuja kuhubiri na kueneza sheria za mitume waliotangulia. Akthari ya mitume Mwenyezi Mungu wanatokana na kundi hili. Baadhi ya manabii wamekuwa na vitabu vya mbinguni kwa mujibu wa aya za Qurani Tukufu. Zaburi ni kitabu cha Nabii Daudi alaihi ssalam. Taurati ni kitabu cha Nabi Musa alayhi salam. Injili ni kitabu cha Nabi Isa alayhi salam na Qurani tukufu ni kitabu cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Qurani haijataja kitabu makhususi kwa ajili ya Nabi Ibrahim alayhi salam, na badala yake imetumia neno suhuf kuhusiana na kitabu chake fauka ya hayo kwa kuzingatia maelezo ya baadhi ya hadithi, Mwenyezi Mungu alituma suhufu 50 kwa Nabii Sheithi alaihi ssalam, suhufu 30 kwa Nabii Idrisa alaihi ssalam na suhufu 20 kwa Nabii Ibrahim alaihi ssalam. Qurani tukufu imeheshimu na kutukuza shakhsia na sifa za mitume ulu la azm zaidi kuliko wengine. Kundi hili la manabii kama tulivyoashiria hapo kabla, lilikuwa na kitabu na sheria, na manabii wa zama zao au manabii waliokuja baada yao waliwafuata na waliendelea kufanya hivyo mpaka nabii mwingine ulu la azm alipotumwa. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 35 ya Suratu Lahkaf kwamba basi subiri kama walivyosubiri mitume wenye azma kubwa. Ululazme maana yake ni mtu mwenye azma thabiti na dhamira imara, ambaye haachi kufanya hima na idili katika kazi. Kwa vile mitume waliokuwa na sheria walileta mafundisho mapya ilibidi wakabiliane na mwenendo jumla uliokuwa ukitawala katika jamii ya wakati huo. Wajumbe hao wa Allah walikataa vikali ushirikina na ada mbaya na zenye kupotosha watu. Kwa hiyo viongozi wa babe na wenye viburi katika jamii na wale waliohisi kwamba wanapoteza nafasi zao kijamii pamoja na maslahi yao kutokana na kuwekwa mafundisho ya mtume walipiga ngoma ya upinzani na kusimama dhidi yao. Maadui wa kaidi walijitahidi sana kuwatenga na kuwakandamiza watu hao wa mbinguni. Ni dhahiri shahiri kwamba mitume walihitaji azma thabiti ya kukabiliana na maadui hao wenye chuki na kuondoa vizuizi vya ukuaji na mwongozo katika nchi ya watu. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana kundi hili la mitume limefahamika kwa jina la Ulul Azmi na katika aya iliyotangulia Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anatakiwa na Mwenyezi Mungu asubiri wa kama walivyosubiri mitume ulul azm, yani wenye azma na ustahmilifu mkubwa. Katika aya ya saba ya Suratul Ahzab kunaashiriwa kundi hili la mitume. Aya hiyo inasema: na tulipochukua ahadi kwa manabii na kwako wewe na Nuhu na Ibrahim, Musa na Isa mwana wa Mariam, na tulichukua kwao ahadi ngumu. Awali, aya hii inaashiria kwamba Mwenyezi Mungu alichukua ahadi kwa manabii, na kisha inaashiria kwa sura maalum mitume ulul azm ambao walikuja na kitabu na sheria. Katika aya hii Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ametajwa kabla ya wote kutokana na daraja kubwa aliyokuwa nayo na kisha yamekuja ya majina manne ya mitume kwa mpangilio wa kutumwa kwao, yani Nuh, Ibrahim, Musa na Isa alayhimussalam. Hii inaonyesha kuwa ahadi iliyochukuliwa na Mwenyezi Mungu ilikuwa ni kwa mitume wote, licha ya kuwa mitume ululazm wametajwa kwa sura maalum mkabala wa ahadi hii. Kwa mujibu wa ahadi hiyo, mitume wanapaswa kubeba jukumu la mahubiri ya mafundisho ya Mwenyezi Mungu, kuwaongoza watu kwa njia nzuri, kuwalingania watu kwenye tauhidi, kukiri wito wa mitume waliotangulia na kuandaa kaumu zao kuwakubali mitume watakaokuja baada yao. Kimsingi, kila kitu ambacho kiko ndani ya mfumo wa majukumu ya kinabii kinajumuishwa katika wigo wa ahadi hii. katika vyanzo vya Kiislamu kuna hadithi nyingi zilizopokewa kuhusiana na maudhui hii, ya kwamba mitume ululazm walikuwa watano. Imekuja katika hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imam Jafar Sadiq alaihi salam ya kwamba amesema, manabii na mitume wakubwa ni watano. Wao ni mitume ululazm, na risala ya utume inazunguka katika mhimili wao. Nao walikuwa ni Nuh, Ibrahim, Musa, Isa na Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Bwana mmoja alimuuliza Imamu Sajjadi alaihi salam kwamba kwa nini mitume hao wameitwa kuwa ni ulul azm? Katika kumjibu alisema kwa sababu wao walitumwa na kubaathiwa mashariki magharibi ya ardhi na kwa ajili ya majini na watu. Mitume ulul azm, yani wenye azma kubwa wana sifa tatu muhimu na bora ikilinganishwa na mitume wengine. Mwito wao ulikuwa jumuishi na kwa ajili ya watu wote, walikuwa na sheria za kujitegemea na walikuwa na kitabu. Hivyo inawezekana kusema kuwa kigezo cha kuwa ulo la azme ni kuwa na kitabu na sheria za kujitegemea zenye kujumuisha kanuni na maagizo pamoja na maamrisho. Hata hivyo, makusudio ya sheria za kujitegemea sio kwamba ni sheria za mtume mpya ambazo ni tofauti kabisa na sheria za mtume wa kabla yake, au zisiwe na uwiano, bali makusudio na maana yake ni kwamba baadhi ya sheria hizo huwa tofauti kulingana na mazingira na zama, na bila shaka hilo ni jambo la kawaida. Katika kutoa ufafanuzi inapasa kusema kuwa hapana shaka kwamba katika dini zote za Mwenyezi Mungu kuna mafundisho ya kimsingi ya pamoja na yasiyobadilika. Hii ni katika hali ambayo mafundisho ya dini yamewekwa kwa kuzingatia hali na mazingira zama, na kwa kubadilika mazingira, masharti na maslahi, hukumu zake nazo hubadilika. Kwa mfano, baadhi ya hukumu zilizowekwa katika mafundisho ya Yuhudi zilitokana na bani Israel kuasi na kukiuka mara kwa mara, na kwa muktadha huo sheria hizo ziliwekwa kwa ajili ya kuimarisha ari na moyo wa kutii na kuabudu. Wapenzi wa wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki juma hili, kwa leo nalazimika kukomea hapa nikitaraji kuwa mtajiunga nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwa herini. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbusha kwamba bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie ujumbe wako mfupi kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 9 9. Karibu sasa, tuangazie machoto tu magazetini. Nam, gazeti la Mzalendo linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu, limeipa kipaumbele habari yenye anwani isemayo Rais Samia ahimiza maadili na uzalendo. Dondoo zake zinasema, Samia asikitishwa na baadhi ya watumishi wa umma kushuka maadili na kukosa uzalendo. Nyongoni mwao awaapisha Profesa Tumaini Nagu, Dr. Blandina na jaji mstaafu Mgeta, huku akihimiza watumishi kukumbuka viapo vyao. Pia lina makala kuhusu faida za afya za samaki. Kwenye habari za michezo, gazeti hilo kama matoleo mengine yote leo limechangamkia habari ya mchuano wa fainali ya kombe la shirikisho Afrika baina ya Simba na RS Berkane ya Moroko utakaopigwa leo katika uwanja wa Aman Complex visiwani Zanzibar magumu waliopitia na kicheko kuhitimu ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Mwananchi. Kwa ufupi limeandika simulizi za manusura watatu wa ajali ya Lucky Vincent waliohitimu chuoni Marekani. Gazeti hilo pia limeandika Samia awaka uvujishaji wa taarifa nyeti, dili utoroshaji wa almasi ya shilingi bilioni moja nukta saba lilivyozimwa usiku wa manane. Halima Mdee aweka msimamo Chadema agusia uchaguzi ujao, na kuna makala inayoangazia wanayoyapitia wanawake waliozaa na waume tofauti. Gazeti la Habari Leo Jumapili limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayosema Rais Samia ataka umeme wa nyuklia, aagiza TANESCO mradi wa urani, akemea maslahi binafsi, akerwa urasimu manunuzi ahimiza uzalendo. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la serikali zina vichwa vinavyosomeka wanachama mia mbili kumi na watano wa CHADEMA wahamia wa ACT Wazalendo, Mbeki ahimiza kulinda maslahi ya Afrika na daa ya saini mikataba sita miundo mbinu. Sunday News pia limepa uzito wa kwanza habari ya Mama Samia kutaka Tanzania itumie madini ya urani kuzalisha umeme. Nalo gazeti la Zanzibar Leo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayosema Daktari Mwinyi akimwakilisha Daktari Samia katika mkutano wa sadek amesema uhifadhi utaleta manufaa ya kiuchumi. Pia limeandika CCM imejipanga kwa uchaguzi mkuu, asema Shomari. Utumishi wa umma una hali mbaya, asema Daktari Samia. Na kimataifa, malori ya misaada yaanza kuingia Ghaza. Nam, na sasa tunaelekeza kurunzi ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya, na tuanze na gazeti la Sunday Nation ambalo limeipa umuhimu wa kwanza habari yenye kichwa kilichobeba maneno Ruto aiwekea mzingiro kambi ya Gashagwa. Mukhtasari wa habari hiyo ni kwamba chama tawala cha Uda cha UDH, rais William Ruto kimeanza kuwachukulia hatua za kinidhamu na kuwawekea mashinikizo wanasiasa wa chama hicho wanaoegemea upande wa aliyekuwa naibu wa rais Rigathi Gashagwa. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetanguliza mbele habari inayozungumzia namna Rais Traore wa Burkina Faso amegeuka na kuwa nembo ya kupambana na ubeberu wa, wa magharibi barani Afrika. Gazeti dada la Taifa Jumapili kwa upande wake limepa uzito habari ya elimu, kichwa chake kinasema: serikali yatumia shule moja shilingi 872. mwandishi anafafanua kwa kuandika, hasira zimezidi miongoni mwa walimu wa shule za umma, sio tu kufuatia kucheleweshwa kwa mgao wa muhula wa pili wa mwaka 2025 bali kiasi cha pesa ambazo shule zao zilitumiwa. Habari zake nyingine zinasema: washirika wa Gashagwa wataka muhuri wa serikali urejeshwe kwa ofisi ya AG, makatibu wa wizara walia kupunguziwa bajeti, na wito serikali iingilie kati madereva wanaozuiliwa Sudan Kusini waachiwe nalo. Gazeti la Sunday Standard limetanguliza mbele habari yenye kichwa kinachosema ziara ya DCI kabla ya mauaji. Kwa ufupi, linaandika kuwa kitendawili kuhusu kifo cha kasisi wa kanisa Katoliki Padre Alois Cheruyot Bet kilizidi Jumamosi baada ya kanisa hilo kufichua kwamba wapelelezi wa DCI walikuwa wamemtembelea mara mbili kabla ya kuwa kwake kikatili. Tunatamatisha tamatisha udondozi wetu nchini Uganda kwa kutupia jicho gazeti la Sunday Monitor. Limeupambwa ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha mkuu wa majeshi ya Uganda Jenerali Muhozi Kainerughaba na afisa wa Umoja wa Ulaya. Picha hiyo imebebwa na kichwa kinachosema uteketezaji wa madaraja serikali tobani ya Uganda na EU zavutana. Pia imeandika mvamizi auawa kwa kupigwa risasi nyumbani kwa waziri, mwanaharakati wa Uganda Agatha Atuhaire asema alibakwa kizuizini nchini Tanzania, na Changulani asema UPDF inapika majungu kuhalalisha dhulma dhidi ya upinzani. Haya ni matangazo ya moja kwa moja ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na naona maoni yako yanazidi kutiririka na kumiminika hapa studioni. Baadhi ya maoni hayo nitayasoma baada ya vipindi hivi vilivyosalia. Afrika, Afrika. wiki hii. hujambo mpenzi msikilizaji ni na wingi wa matumaini kwamba ubuheri wa afya karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika muda wa juma moja lililopita miongoni mwa yale tutakaangazia hii leo ni pamoja na Nchi za Afrika zaendelea kulaani jinai dhidi ya Wapalestina wa, wa Ghaza. Uhusiano wa Nairobi na Dar es Salam waingia doa kutokana na kukamatwa kwa wanaharakati wa Kenya nchini Tanzania, na Waafrika Kusini wamjia juu Trump kwa kuongopa kwenye kikao na Ramaposa, pamoja na matukio mengine. Karibu bambam bam. Waziri wa mambo ya nje wa Angola, Tet Antonio, amesema kuwa Umoja wa Afrika hauwezi kuwa na furaha unapoona kuna njama za kuwapora Wapalestina ardhi zao na kuwapeleka barani Afrika. Antonio amesema hayo mbele ya waandishi wa habari akiwa pamoja na mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, Kaja Kalas, baada ya kumalizika mkutano wa tatu wa mawaziri wa EU na AU huko mjini Brussels. Amesema kwa hakika tunatetea suluhisho la serikali mbili, mataifa mawili bega kwa bega, na kuheshimiwa maazimio ya baraza la usalama la umoja wa Mataifa. Akiwakilisha umoja wa Afrika, waziri wa mambo ya nje wa Angola pia amesema msimamo wa AU wa kuwaunga mkono wa Palestina na watu wanaodhulumiwa utaendelea kuwa vile vile. Amesema mgeni pekee mwaliko wa kudumu wa AU katika mikutano yake ya kilele alikuwa ni rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina, akiongeza kuwa jambo hilo linaonyesha msimamo wa AU kuhusu Palestina. Amesema haya yanajiri siku chache baada ya kufichuka kwamba maafisa wakuu wa serikali ya rais wa Marekani Donald Trump wameendelea kuvalia njuga mpango wa kuhamisha takriban nusu ya wakazi milioni mbili na laki mbili wa ukanda wa Ghaza uliozingirwa na kuwapeleka hadi Libya. Mkabala wa Washington kuachia mabilioni ya dola fedha za Libya zinazoshikiliwa nchini humo. Mpango huo umelalamikiwa vikali si tu barani Afrika bali kote duniani. Mbali na hayo, uhusiano, wadari, salama, na hayo uhusiano wa Dar es Salaam na Nairobi wiki hii uliumba kwa kiasi fulani baada ya wanaharakati wa Kenya kukamatwa, kuzuiliwa na kisha kufurushwa na maafisa wa usalama wa Tanzania. Wanaharakati wa haki za binadamu nchini Kenya wamesema wataelekea mahakamani kuishtaki serikali ya Tanzania kwa kile wanasema imekiuka haki za kibinadamu kwa kuwakamata na kuwafukuza nchini humo. Wanaharakati waliotaka kuhudhuria kesi ya mwanasiasa wa upinzani Tundulisu wamesema wanalifikisha suala hilo mahakamani ili mambo kama hayo yasiweze kujikariri tena katika mataifa ya Afrika Mashariki tuseme hatutakubali udhalimu kukita mizizi katika maeneo ya Afrika Mashariki. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ametoa onyo kali kwa wanaharakati kutoka nchi jirani kuacha kuingilia masuala ya ndani ya Tanzania, akisisitiza kuwa taifa hilo haliwezi kuwa shamba la bibi ambapo kila mtu anaingia na kufanya apendavyo. walishaharibu kwao, walishavuruga kwao, nchi iliyobaki haijaharibika, watu wako na usalama na amani na utulivu ni hapa kwetu. Kuna majaribio kadhaa, niwaombe sana vyombo vya ulinzi na usalama na nyinyi wasimamizi wa sera zetu nje, kuto kutoa nafasi kwa watovu wa adabu wa nchi nyingine kuja kutovuka hapa kwetu, hapana. Wakati huo huo, Isaac Mwaura, msemaji wa serikali ya Kenya, amesema kuwa kufukuzwa Martha Karua na wanaharakati wengine nchini Tanzania hakutavuruga uhusiano wa kidiplomasia kati ya Kenya na Tanzania. Amesisitiza kuwa kama serikali mojawapo ya jumuiya nchi hizi saba pengine imeonelea kwamba mtu fulani hafai kuingia katika nchini kwake, basi ina, ina, ina ruksa ina mamlaka wa kuweza kusema kwamba kama ni wewe usiweze kuingia, kama ni wewe Mwaora usikwende kule. Kwa hiyo kama wao wameamua vile, huo ni wamuzi wao lakini hilo haliju, haliondolei kwamba kuna uhuru, kwa sababu pengine hatujui kile ambacho kilifanya wafanye vile, kwa sababu hayo ni maamuzi ya kwao, na Kenya haihusiki hata kidogo kwa mambo yale, kwa sababu hata sisi wenyewe tunaweza kusema kwamba mtu fulani asiweze kuingia katika nchi hii kama serikali. Ijumaa hii mwanaharakati wa haki za binadamu wa Uganda aliyekamatwa nchini Tanzania baada ya kusafiri nchini humo kumuunga mkono mwanasiasa wa upinzani katika kesi ya uhaini ameripotiwa kutupwa mpakani baada ya kuteswa kwa siku kadhaa. Kundi la kiraia la Uganda la Agora Discos lilisema ijumaa hii kwamba mwanaharakati na mwanahabari Agatha Atuhaire alitupwa mpakani na mamlaka za Tanzania na alionyesha dalili za kuteswa. Mwanaharakati huyo alikuwa akizuiliwa pamoja na mwanaharakati mwenzake Boniface Mwangi wa Kenya aliyeachiwa huru Alhamisi na kutupwa pia mpakani kusini mwa pwani ya Kenya. pia alilalamika kuwa aliteswa na maafisa wa usalama wa Tanzania. Kukamatwa kwao kumeibua hisia kali kieneo na kimataifa, huku mashirika ya haki za binadamu yakitoa mwito wa kuheshimiwa haki za wanaharakati. Hata hivyo, mkuu wa majeshi ya tahivo Uganda Jenerali Muhuzi Kainerugaba amemsifu rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kuwa ni mmoja wa viongozi anaowafagilia na kuwafadhilisha zaidi Afrika aliowataja kuwa wana maamuzi makubwa. Msimamo huo wa Jenerali Muhuzi ulionekana kuchochewa na matamshi makali ya Mama Samia baada ya Tanzania kuwazuia mawakili na wanaharakati wa Kenya na Uganda kuingia nchini humo. Wiki hii wananchi wa Afrika Kusini wameeleza kughadhabishwa na madai uongo ya uongo yaliyoibuliwa na rais wa Marekani Donald Trump wakati wa mazungumzo yake na rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini katika ikulu ya White House. Katika kikao hicho cha Jumatano, Trump hakuheshimu protokali za kidiplomasia na alikosoa vikali serikali ya Afrika Kusini kwa kile alichodai kuwa ni mashambulizi dhidi ya watu weupe nchini Afrika Kusini wa Afrika Kusini mitandaoni na mitaani wamekosoa vikali madai hayo ya uongo ya Trump ya kuwepo mauaji ya halaiki ya wazungu nchini kwao, na wengi wao walishangaa iwapo safari ya Ramaphosa mjini Washington ilikuwa na manufaa yoyote is a, a leader of the whole world. So I think what he did, Ramaphosa, to prove them that we don't have no uh, separation in this country. South uh, Africa is is a country on its own. Wakati wa mkutano huo katika ikulu ya White House Trump alimwonyesha Ramaphosa picha alizodai ni ushahidi wa ukatili dhidi ya wa wakulima wa kizungu huko Afrika Kusini. Hata hivyo, shirika la habari la Reuters limekanusha vikali madai hayo ya Trump, likisema kuwa picha iliyotumiwa na Trump ni ya shirika hilo na kwamba imetumika ndivyo sivyo kupotosha umma. Reuters imesema picha hiyo ilitokana na video iliyoonyesha wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu wakibeba mifuko ya miili katika mji wa Goma huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika hatua nyingine, jeshi la Sudan lilitangaza Alhamisi hii kwamba makaburi ya halaiki yenye mamia ya mili raya, ya raia yamegunduliwa katika mji wa Omdurman, kaskazini mwa mji mkuu wa nchi hiyo Khartum. Taarifa ya jeshi hilo imesema watu zaidi ya mia sita walikuwa wamezuiliwa na kikosi cha msaada wa haraka RSF ndani ya shule katika hali ya kutisha na ya kinyama katika kitongoji cha Salha huko Omdurman, takriban watu 5 walipoteza maisha na kuzikwa katika makaburi ya halaiki. Baadhi yao yalikuwa na zaidi ya miili 27. Jeshi la Sudan limeeleza hayo wakati ambapo kuna ripoti kwamba jeshi la Sudan limetangazwa kwamba jimbo la Khartum limekombolewa kikamilifu na kwamba wapiganaji wote wa RSF wamefukuzwa mjini humo. Aidha, wiki hii Sudan imeutuhumu Umoja wa Falme za Kiarabu kwa kujaribu kumua mkuu wa baraza la mpito Abdul Fattah al Burhan huko Port Sudan. Mwakilishi wa kudumu wa Sudan katika Umoja wa Mataifa Alharith Idris al Harith amesema katika kikao cha dharura cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba nchi ya Imarati imetumia hali ya mauaji ili kuingiza nchi kwenye handaki la giza kwa sababu nia ni kuchora upya ramani ya Sudan, kusambaratisha vikosi vya jeshi na kuondoa watu wake. Na serikali za nchi za Afrika zimehimizwa kuongeza uwekezaji katika sekta ya kilimo ili kuimarisha usalama wa chakula na kufungua mustakabali wa maendeleo endelevu ya kiuchumi. Mwito huo umetolewa wiki hii na washiriki wa mkutano wa kilele kuhusu uwekezaji endelevu kwenye mifumo ya kilimo na chakula, uliowaleta pamoja watunga sera na wadau wa kilimo kuchunguza mbinu za ufadhili kwa lengo la kuleta mabadiliko katika mifumo ya chakula kote barani Afrika. Katika mkutano huo wa siku tatu uliofanyika Nairobi, mji mkuu wa Kenya, wajumbe walisema ingawa sekta ya kilimo inaajiri asilimia 60 ya watu barani Afrika, lakini bado sekta hiyo inaendelea kupata uwekezaji mdogo kuliko inavyohitajika. Muda umenipa kisogo, tutakomea hapo hadi juma lijalo, panapo majaliwa ke Mola. Mimi ni Hussein Hassan, asante kwa kuwa nasi na kwa heri. Leo, katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 27 mfunguo pili Dhulqada mwaka 1446 kwa kalenda ya Kiislamu sawa na tarehe 25 Mei mwaka 2025 miladia, tarehe nne Khordad kwa mujibu wa kalenda ya Iran ya hijiria shamsia imepewa jina la siku ya kusimama kidete Desful, ambayo ni moja ya miji ya kusini mwa Iran. Sababu ya siku hii kupewa jina hilo ni mukawama na ungangari wa watu wa Dezful kukabiliana na hujuma na mashambulio ya makombora ya utawala wa kibathi wa Iraqi wakati wa vita vya miaka minane vilivyoanzishwa na Iraqi dhidi ya Iran. Wakati vilipoanza vita hivyo vya kujihami kutakatifu, mji wa Dezful ulishambuliwa kwa makombora zaidi ya mia mbili na kwa risasi zaidi ya elfu ishirini mpaka ukajulikana kwa jina la mji wa makombora. Miaka mia moja na nne iliyopita katika siku kama ya leo, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia, Sayid Dhiauddin Tobatobai aliondolewa katika wadhifa wa waziri mkuu kwa amri ya Ahmad Shah Kajar. Dhiauddin alishiriki katika mapinduzi ya Reza Khani ya mwaka 1299 Hijiria Shamsia kwa himaya ya Uingereza. Katika siku za kwanza za kuwasili kwa vikosi vya Kazakh huko Tehran, Sayyid Ziauddin alikutana na Ahmad Shah na akapokea agizo la kuwa waziri mkuu akiwa na mamlaka kamili. Katika siku ya kwanza uongozi wake alichukua hatua kadhaa, ikiwa ni pamoja na kuwakamata takriban viongozi mia mbili wa Iran na wanazuoni kadhaa. Miaka 62 iliyopita katika siku kama ya leo, hati ya Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika OAU ilisainiwa mjini Adis Ababa, Ethiopia, kwa kuhudhuriwa na viongozi wa nchi 32 za bara hilo. Marais Gamal Abdu Nasr wa Misri, Kwame Nkuruma wa Ghana na Ahmed Sekoture wa Guine walikuwa miongoni mwa waasisi wa jumuiya hiyo. Jumuiya ya OAU ilielekeza jitihada zake katika kuleta umoja kati ya nchi za Afrika, kutatua hitilafu kati ya nchi hizo, kutetea haki ya kujitawala nchi wanachama na ukombozi wa nchi nyingine za kiafrika zilizokuwa zingali zinakoloniwa. Mnamo mwezi Julai mwaka elfu mbili na mbili viongozi wa nchi wanachama wa OAU walifanya kikao nchini Afrika Kusini na kuamua kubadilisha jina la jumuiya hiyo kutoka umoja wa nchi huru za Kiafrika OAU, na kuwa umoja wa Afrika AU. 100. Miaka kumi iliyopita, katika siku kama ya leo, winchi kubwa ya ujenzi ilianguka katika eneo moja la msikiti mtakatifu wa Makka na kuwa idadi kubwa mahujaji wa Beitul Haram, yani nyumba Mwenyezi Mungu. Tukio hilo lilijiri Ijumaa saa 11 na dakika kumi la siri Septemba kumi na moja mwaka elfu mbili na kumi na tano ambapo winchi hiyo ilipelekea watu mia moja na saba kupoteza maisha na wengine 238 kujeruhiwa. Aghalabu waliopoteza maisha walikuwa ni mahujaji kutoka nchi za India, Pakistan, Indonesia na Iran. Wakuu wa Saudia walisema winchi hiyo ilianguka kutokana na upepo mkali tukio hilo la kuanguka winchi na maafa ya Mina wakati wa sikukuu ya Idul Adha mwaka huo huo ni kati ya matukio machungu zaidi yaliyoshuhudiwa katika ibada ya hija. Naam, ni siku ya Afrika, kutoka OAU mpaka AU. Sijui binafsi unahisi kama taasisi hii inafanya kazi ipasavyo ama ipo ipo tu. Hii ni Redio Teheran. Jumanne Husein akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anaandika asante kwa taarifa zenu nzuri. Hamza Gomba akiwa Mwanza huko huko Tanzania anasema, ndugu watangazaji, naomba mnisaidie kujua hivi Umoja wa Mataifa ni kina nani na nani aliyeuasisi, maana naona Umoja wa Mataifa umekuwa unazidiwa nguvu na nchi mbili. Kwa maoni yake anasema Israeli na Marekani. Gomba huyo akiwa Mwanza. Ali Abdullah Makajura anatushukuru kwa habari akiwa Tabora, Tanzania. Nikusomea vichwa vya habari tulizokuwa nazo mchana huu. Mukawama walaani matamshi ya mbunge wa Marekani anayetaka Gaza ipigwe mabomu ya nyuklia. Wanajeshi wa Israel wapata pigo jingine huko Gaza. Na mtangazaji maarufu wa Uingereza Piers Morgan asema siwezi tena kuikingia kifua Israel na kesi karibu elfu tatu za kipindupindu zimeripotiwa Khartoum. Sina la ziada ila kukutakia mchana mwema. mimi ni Hussein Hassan, kwa heri.