Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Humaza, aya ya kwanza hadi ya mwisho Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizi za JamiJam hapa jijini Teheran. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Tabora, Kigoma na Mtwara kupitia redio Maarifa FM telegram na whatsapp yetu ni plus 989035065487 email yetu ni swahili radio iribir na leo ni jumapili mwezi 27 mfunguo pili dhulqada 1446 hijiria sawa na tarehe 25 mei 2025 a miladia Tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha tu ujue Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na macho yetu magazetini, afrika wiki hii, na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Ahmed Rashid, na baada ya muda mfupi tutakuleteni taarifa ya habari za dunia Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi vi ya vichwa vya habari muhimu. Hizbullah yapata ushindi mutlaki katika uchaguzi wa kusini mwa Lebanon. Iran yasema madola ajnabi hayana haki ya kutupangia cha kufanya. Ni bekari nne tu zimebakia Gaza kuhudumia watu milioni mbili na laki nne. Na Ethiopia wapiga chanjo ya surua zaidi ya watoto milioni kumi na moja. Habari kamili. Tangu jana Jumamosi, vijiji vya kusini mwa Lebanon vimeshuhudia wimbi kubwa la watu wenye hamasa wakishiriki katika uchaguzi manispa wa manispaa na serikali za mitaa. Wananchi wamejitokeza kwa wingi kubwa ili kwa mara nyingine kuwapa ushindi wagombea wa mrengo wa mukawama na kuthibitisha kwa Hizbullah ni harakati yenye nguvu kubwa nchini Lebanon. Awamu ya nne na ya mwisho ya uchaguzi wa manispa na serikali za mitaa katika majimbo ya kusini mwa Lebanon na Nabatie ilifanyika jana Jumamosi, Mei 24, 2025 katika anga ya utulivu na uhuru na kumalizika kwa ushindi mkubwa na mutlaki wa mrengo unaounga mkono Hizbullah. Ushindi huo mkubwa wa kambi ya Mukawama umepatikana katika hali ambayo baadhi ya makundi ya vibaraka wa Magharibi yalikuwa na hamu ya kuona mukawama unakosa kura ili yapate fursa ya kudai kuwa umaarufu wa Hizbullah umepungua. Zoezi la kupiga kura lilianza saa moja asubuhi jana Jumamosi na kuendelea hadi saa moja usiku. Mara baada ya kumalizika kupiga kura, lilianza zoezi la kuhesabu kura. Baadaye wizara ya mambo ya ndani ya Lebanon ikatangaza ushindi mutlaki wa kambi ya mukawama ikiongozwa na Hizbullah kwa mujibu wa tume ya uchaguzi ya Hizbullah, wagombea wa mrengo wa mukawama walipita bila ya kupingwa katika viti 102 kati ya 272 vya manispa za miji. Ni katika eneo la Hasbaiya pekee ndiko kulikofanyika uchaguzi kwa mchuano baina ya wagombea wa mirengo tofauti. Na pamoja na hayo, mrengo wa mukawama umepata ushindimu Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema watu wa ajnabi hawawezi kutupangia nini cha kufanya, tunachukua maamuzi yetu wenyewe na kutenda kwa kuzingatia malengo na masilahi ya taifa letu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, Muhamed Islami amesema hayo katika hauli ya kufa shahidi waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Iran Hossein Amir Abdulahiane iliyofanyika jana Jumamosi jioni hapa mjini Tehran. Islamia amesema shahid Amir Abdullahian alithibitisha kwamba mukawama na diplomasia ni kitu kimoja. Vile vile amesema ni muhimu baada ya kupeana mikono na watu tupate fursa ya kujifunza kutokana na tabia zao. Uvumilivu na subira ya shahid Amir Abdullah yani, ilijulikana kwa wote katika wakati wa kihistoria lilipokabiliwa na uvamizi mkubwa kwenye eneo hili, tulihitaji aina ya utendaji ambayo shahidi Amir Abdullahian aliweza kuionyesha. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran pia amesema ni kanuni ya utambulisho na maadili ndiyo inayoamua tufuate njia ipi na tuunde vipi umoja kwa masilahi ya taifa letu. Kinachopiganiwa na Jamhuri ya Kiislamu ni taifa la Iran kuwa na hadhi na nafasi linayostahiki kujipambanua katika mwelekeo wake na kusonga mbele katika ufanikishaji wa malengo yake. Amesema wengine hawawezi kutuamulia tufanye nini. Tunachukua maamuzi na kutenda mambo yetu kwa kuzingatia malengo na maslahi ya taifa letu. Hatusubiri idhini ya mtu yoyote. Islami pia amesema Iran imeweza kudumisha hadhi yake ya kimataifa licha ya usumbufu wote inayofanyiwa na maadui. Kila mtu anakiri haki ya Iran katika nyuklia. Walimwengu wanasajabishwa na hatua tulizopiga licha ya vikwazo vyote hivi, amesema. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Huku ukanda wa Gaza ukiwa chini ya mzingiro mkali na mgogoro mkubwa wa njaa, ni bekari chache tu zimebakia zinazoweza kuzalisha mikate kwa ajili ya kuhudumia watu milioni mbili na laki nne wa ukanda huo. Hayo yalitangazwa jana Jumamosi na Abdunasser Ajrami, mkuu wa muungano wa waokaji mikate wa ukanda wa Gaza, na kuongeza kwamba ni bekari nne tu kati ya ishirini na tano zilizopewa kandarasi na shirika la mpango wa chakula duniani ndizo zinazoweza kufanya kazi hivi sasa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Palestina Safa, Ajrami amesema kuwa bekari hizo nne zinafanya kazi katika eneo la Delbalah katikati mwa ukanda wa Ghaza, huku jeshi la Israel likizidisha ukatili wake kwa kuzuia hata kuzalishwa idadi kubwa ya mikate ya kuwatosha watu wote wa Ghaza. Amesema hakuna bekari za kuzalisha mikate huko Khan Yunis kutokana na hali ngumu ya usalama, mashambulizi ya mara kwa mara na kuhama wakazi wake wengi. Kwa mujibu wa mkuu wa muungano wa waokaji mikate wa ukanda wa Ghaza, bekari ya kuzalisha mikate katika kambi ya Nusairate ya katikati mwa ukanda wa Ghaza ilifanya kazi kwa siku moja tu na kisha ilifungwa kutokana na mmiminiko mkubwa wa watu wenye njaa. Ama kuhusu bekari za kuzalisha mikate za kaskazini mwa Gaza, Ajiramia amesema kuwa bekari nyingi zimeshambuliwa na jeshi katili la Israele na bekari nyingine kwenye maeneo hayo haziwezi kufanya kazi kutokana na na kushadidi mashambulizi ya kinyama na utawala wa kizayuni yanayoendelea hadi hivi sasa. Serikali ya Ufaransa inatarajiwa kutangaza kutambua taifa la Palestina katika mkutano ujao wa Umoja wa Mataifa. Waziri wa mambo ya nchi wa Ufaransa Jean Noel Barrot amewapokea viongozi wenzake kutoka Saudi Arabia, Jordan na Misri kwa ajili ya kuandaa mkutano kuhusu kile kinachoitwa suluhu ya serikali mbili kwa mzozo wa Israeli na Palestina. Mwezi Disemba mwaka jana mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa ulipitisha azimio linalotaka kuwepo mazungumzo ya kuaminika kwa ajili ya mchakato wa amani wa Mashariki ya Kati, kisha uliamua kuitisha mkutano wa ngazi za juu wa kimataifa kwa ajili ya utekelezaji wa suluhisho la serikali mbili huko New York mwezi Juni. Ufaransa na Saudi Arabia zilipewa jukumu la kuongoza mkutano huo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa, Christophe Lemoine, amesema iwapo tunataka kuweza kuzungumzia suluhu ya mataifa mawili, yale mataifa ambayo hayajaitambua Palestina lazima yatambue taifa hilo. Na Ethiopia imeshawapiga chanjo watoto zaidi ya milioni kumi na moja kama sehemu ya kampeni ya taifa zima ya kudhibiti ugonjwa surua wa surua unaoendelea kulisumbua taifa hilo. Kampeni ya chanjo ambayo imekusudiwa kuwapiga chanjo watoto milioni 17 na laki 5 wenye umri wa kati ya miezi 9 hadi miaka 5 inafanyika hivi sasa katika maeneo yote ya nchi hiyo ya Pembe ya Afrika. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la Fana Broadcasting Corporate ambalo limenukuu taarifa rasmi ya serikali iliyotolewa na maafisa wa wizara ya afya Ethiopia. Ripoti hiyo pia imesema mpango wa chanjo si tu unalenga kuwalinda watoto kukabiliana na ugonjwa wa surua, lakini pia ni kwa ajili ya kuwatambua wale walioko katika hatari kutokana na utapia mlo, upungufu wa vitamini A na mapungufu katika chanjo ya kawaida. Surua ni ugonjwa wa virusi unaoambukiza sana hasa watoto unaenezwa kupitia matone yanayotoka wakati mgonjwa anapopumua na wakati mgonjwa anapogusana moja kwa moja na mtu mwingine. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, ugonjwa wa surua bado haujathibitiwa nchini Ethiopia na kesi mpya zinaendelea kuripotiwa kila mwaka. Ugonjwa huo huathiri zaidi watoto wadogo na unaweza kusababisha matatizo makubwa kama vile homa, kikohozi kikavu, kuvuja mafua puani na kujaa makohozi koni. Unaweza kuzuilika kupitia chanjo inayopigwa kwa wakati mwafaka. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Namapenetrani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uchambuzi wetu wa kisiasa kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kinachosema kwa nini mauaji ya kimbari ya ngali yanaendelea licha ya uungaji mkono wa kimataifa kwa Ghaza. Nchi 80 zimetangaza kupitia taarifa kwamba ukanda wa Ghaza unakabiliwa na mzozo mbaya zaidi wa kibinadamu tangu Oktoba 7, 2023 na raia wako katika hatari ya kupoteza maisha kutokana na bala njaa, jinai na mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni yangali ya yanaendelea kwenye eneo la ukanda wa Ghaza. Jinai hizo zinaendelea huku watu wa Ghaza wakiendelea kukabiliwa na tatizo la usalama wa chakula ambapo asilimia 92 ya watoto wanakumwa na baa la njaa na utapiamlo. Majiko ambayo wakazi wa Gaza wanayotegemea kwa madhumuni ya kuandaa chakula yameharibiwa, na chakula hakipatikani katika makala ya mashirika ya misaada, vituo vya usambazaji chakula wala masokoni. Wakati huo huo, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu, OCHA imetangaza kupitia mtandao wa kijamii wa X kwamba takriban asilimia 81 ya maeneo ya, ya ukanda wa Gaza ama yako chini ya, ya udhibiti wa majeshi ya Israel au wakazi wameamrishwa kuhama. Osha imesisitiza kuwa Palestina laki moja sitini elfu wamelazimishwa tena kuyahama makazi yao katika kipindi ya cha wiki iliyopita ambapo wanakabiliwa na mashambulizi makali ya mabomu huku wakiwa hawana makazi chakula, wala vifaa vya msingi vya kuendeshea maisha. Umoja wa Mataifa pia umetahadharisha kuhusu maafa ya kibinadamu huko Ghaza. Sasa swali ni je, kwa nini licha ya uungaji mkono huu wote wa kimataifa kwa Ghaza, lakini bado mauaji ya kimbari yanaendelea kufanywa na utawala wa kibaguzi wa Israeli dhidi ya wa Wapalestina wasio na ulinzi wa ukanda huo. Sababu kadhaa zinaweza kutolewa kujibu swali hili. Ni wazi kwamba kutoadhibiwa utawala wa kizayuni wa Israeli kutokana na jinai za kutisha unazofanya dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Gaza na kujiona kuwa wako juu ya sheria kuhusu suala hilo, ni moja ya sababu muhimu zaidi za kuendelea mauaji hayo ya kimbari na jinai ambazo hazijawahi kushuhudiwa katika historia. Maoni ya umma duniani, taasisi nyingi za kimataifa na za haki za binadamu, viongozi wa makumi ya nchi na m, mashirika ya kimataifa, wote wanakiri kutokea mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza, lakini hadi hivi sasa hakuna hatua yoyote iliyochukuliwa katika ngazi ya kimataifa kwa ajili ya kuadhibu watawala watenda jinai wa Israel. Kinga hiyo isiyo ya kisheria ndiyo imechochea kuendelea mauaji ya kimbari dhidi ya wananchi wa Ghaza. Na hapa ni Tehrani, za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. ujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale yanapokufikieni matangazo haya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu. Katika sehemu ya 56 ya mfululizo huu juma hili, kwa taufiki ya Allah tutaashiria nukta zingine katika kukamilisha maudhui zinazohusiana na utume. Ni matumaini yangu kuwa mtanufaika na yale niliyokuandalieni kwa leo. Mitume kiujumla wamegawanyika katika makundi mawili. Kundi moja la mitume ni wale ambao walipewa wahai na kuja na amri na sheria kutoka kwa Mwenyezi Mungu na kutakiwa kuwafikishia wanadamu. Ujumbe waliokuja nao ulijumuisha sheria na maagizo ya maisha. Mitume hawa katika Qur'ani tukufu wanafahamika kiistilahi kama ululazm, yaani wenye azma thabiti. Kwa maneno mengine, ni kuwa wajumbe na mitume wamegawanyika katika makundi mawili: kundi la kwanza ni wajumbe waanzilishi sheria, na kundi la pili ni wahubiri au uenezaji wa sheria. Qurani tukufu inasisitiza juu ya kuwepo kwa ubora wa baadhi ya manabii kuliko wengine. Baadhi ya manabii, mbali na unabii wao, pia walikuwa na hadhi ya utume na wengine walikuwa pia na hadhi ya uimamu. Manabii walio ulu la azme na sifa ya ulu la azm au wanaojulikana kwa jina la ulu la azm, yaani wenye azma thabiti, ni Nuhu, Ibrahim, Musa, Isa alaihimu ssalam na Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hakika hawa ni wabora zaidi kuliko manabii wengine na mtume namtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam ni mbora zaidi kuliko mitume na manabii wote. Mitume hao wanafahamika kuwa mitume waliokuja na sheria za kiungu. Ama kundi jingine ni manabii ambao hawakuja na maagizo na sheria pamoja nao, bali walikuwa na jukumu la kufikisha na kueneza sheria zilizoletwa na mitume wengine kwa maana kwamba walikuja kuhubiri na kueneza sheria za mitume waliotangulia. Akthari ya mitume wa Mwenyezi Mungu wanatokana na kundi hili. Baadhi ya manabii wamekuwa na vitabu vya mbinguni kwa mujibu wa aya za Qurani Tukufu: Zaburi ni kitabu cha nabii Dauda alaihi salam, Taurati ni kitabu cha nabii Musa alaihi salam, Injili ni kitabu cha nabii Isa alaihi salam na Qurani tukufu ni kitabu cha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Qurani haijataja kitabu mahsusi kwa ajili ya Nabi Ibrahim alaihi salam, na badala yake imetumia neno suhuf kuhusiana na kitabu chake. Fauka ya hayo, kwa kuzingatia maelezo ya baadhi ya hadithi Mwenyezi Mungu alituma suhufu 50 kwa Nabii Sheith alaihi salam, suhufu 30 kwa Nabii Idrisa alaihi salam na suhufu 20 kwa Nabii Ibrahim alaihi salam. Qurani tukufu imeheshimu na kutukuza shakhsia na sifa za mitume ululazm zaidi kuliko wengine kundi hili la manabii, kama tulivyoashiria hapo kabla, lilikuwa na kitabu na sheria, na manabii wa zama zao au manabii waliokuja baada yao waliwafuata na waliendelea kufanya hivyo mpaka nabii mwingine ulul azm alipotumwa. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 35 ya Suratul Ahqaf kwamba, basi subiri kama walivyosubiri mitume wenye azma kubwa ululazme. Maana yake ni mtu mwenye azma thabiti na dhamira imara, ambaye haachi kufanya hima na idili katika kazi. Kwa vile mitume waliokuwa na sheria walileta mafundisho mapya, ilibidi wakabiliane na mwenendo jumla uliokuwa ukitawala katika jamii ya wakati huo. Wajumbe hao wa Allah walikataa vikali ushirikina na ada mbaya na zenye kupotosha watu kwa hiyo viongozi wababe na wenye viburi katika jamii na wale waliohisi kwamba wanapoteza nafasi zao kijamii pamoja na masilahi yao kutokana na kuwekwa mafundisho ya Mtume, walipiga ngoma ya upinzani na kusimama dhidi yao. Maadui wakaidi walijitahidi sana kuwatenga na kuwakandamiza watu hao wa mbinguni. Ni dhahiri shahiri kwamba mitume walihitaji azma thabiti ya kukabiliana na maadui hao wenye chuki na kuondoa vizuizi vya ukuaji na mwongozo katika njia ya watu. Ni kutokana na sababu hiyo, ndio maana kundi hili la mitume limefahamika kwa jina la ululazmi la na katika aya iliyotangulia mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam wa wa anatakiwa na Mwenyezi Mungu asubiri kama walivyosubiri mitume ululazm, yani wenye azma na ustahamilifu mkubwa. Katika aya ya saba ya Suratu Lahzab kunaashiriwa kundi hili la mitume. Aya hiyo inasema: na tulipochukua ahadi kwa manabii na kwako wewe na Nuhu na Ibrahim, Musa na Isa mwana wa Maryam, na tulichukua kwao ahadi ngumu. Awali aya hii inaashiria kwamba Mwenyezi Mungu alichukua ahadi kwa manabii, na kisha inaashiria kwa sura maalum mitume ulu la azm ambao walikuja na kitabu na sheria. Katika aya hii Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ametajwa kabla ya wote kutokana na daraja kubwa aliyokuwa nayo, na kisha yamekuja ya majina manne ya mitume kwa mpangilio wa kutumwa kwao, yani nuhu, Ibrahim, Musa na Isa alaihimus salam. Hii inaonyesha kuwa ahadi iliyochukuliwa na Mwenyezi Mungu ilikuwa ni kwa mitume wote, licha ya kuwa mitume ulul azm wametajwa kwa sura maalum mkabala wa ahadi hii. Kwa mujibu wa ahadi hiyo, mitume wanapaswa kubeba jukumu la mahubiri ya mafundisho ya Mwenyezi Mungu, kuongoza watu kwa njia nzuri, kuwalingania watu kwenye tauhidi kukiri wito wa mitume waliotangulia na kuandaa kaumu zao kuwakubali mitume watakaokuja baada yao. Kimsingi, kila kitu ambacho kiko ndani ya mfumo wa majukumu ya kinabii kinajumuishwa katika wigo wa ahadi hii. Katika vyanzo vya Kiislamu kuna hadithi nyingi zilizopokewa kuhusiana na maudhui hii, ya kwamba mitume ululazm walikuwa watano. Imekuja katika hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imam Jafar Sadiq alaihi salam ya kwamba amesema, manabii na mitume wakubwa ni watano, wao ni mitume ululazm, na risala ya utume inazunguka katika mhimili wao, nao walikuwa ni Nuh, Ibrahim, Musa, Isa na Muhammadi, sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Bwana mmoja alimuuliza Imamu Sajjadi alaihi salam kwamba kwa nini mitume hao wameitwa kuwa ni ulul azm? Katika kumjibu alisema, kwa sababu wao walitumwa na kubaathiwa mashariki magharibi ya ardhi, na kwa ajili ya majini na watu. Mitume ulul azm, yaani wenye azma kubwa wana sifa tatu muhimu na bora ikilinganishwa na mitume wengine. Mwito wao ulikuwa jumuishi na kwa ajili ya watu wote, walikuwa na sheria za kujitegemea na walikuwa na kitabu. Hivyo inawezekana kusema kuwa kigezo cha kuwa ulo la azme ni kuwa na kitabu na sheria za kujitegemea zenye kujumuisha kanuni na maagizo pamoja na maamrisho. Hata hivyo, makusudio ya sheria za kujitegemea sio kwamba ni sheria za mtume mpya ambazo ni tofauti kabisa na sheria za mtume wa kabla yake au zisiwe na uwiano, bali makusudio na maana yake ni kwamba baadhi ya sheria hizo huwa tofauti kulingana na mazingira na zama, na bila shaka hilo ni jambo la kawaida. Katika kutoa ufafanuzi inapasa kusema kuwa hapana shaka kwamba katika dini zote za Mwenyezi Mungu kuna mafundisho ya kimsingi ya pamoja na yasiyobadilika. Hii ni katika hali ambayo mafundisho ya dini yamewekwa kwa kuzingatia hali na mazingira, zama, na kwa kubadilika mazingira, masharti na maslahi, hukumu zake nazo hubadilika. Kwa mfano, baadhi ya hukumu zilizowekwa katika mafundisho ya Yuhudi zilitokana na Bani Israeli kuasi na kukiuka mara kwa mara, na kwa muktadha huo sheria hizo ziliwekwa kwa ajili ya kuimarisha ari na moyo wa kutii na kuabudu. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki juma hili, kwa leo nalazimika kukomea hapa nikitaraji kuwa mtajiunga nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti jam ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini. gazeti la Mzalendo linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Jumapili ya leo limeipa kipaumbele habari yenye anwani inayosema Rais Samia ahimiza maadili na uzalendo. Dondoo zake zinasema, Samia asikitishwa na baadhi ya watumishi wa umma kushuka maadili na kukosa uzalendo, miongoni mwao awaapisha Profesa Tumaini Nagu, dr Blandina na jaji mstaafu Mgeta, huku wakihimiza watumishi kukumbuka viapo vyao. Pia alina makala kuhusu faida za kiafya za samaki. Kwenye habari za michezo, gazeti hilo kama matoleo mengine ya leo ya Tanzania limechangamkia habari ya mchuano wa fainali ya kombe la shirikisho la Afrika baina ya Simba na R Es Barkani ya Morocco utakaopigwa leo katika uwanja wa Aman Complex visiwani Zanzibar. Magumu waliopitia na kicheko kuhitimu, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Mwananchi. Kwa ufupi limeandika simulizi za manusura watatu wa ajali ya Lake Vincent waliohitimu nchuo Marekani. Gazeti hilo pia limeandika Samia awaka uvujishaji wa taarifa nyeti, dili utoroshaji wa almasi ya shilingi bilioni moja nukta saba lilivyozimwa usiku wa manane. Halima Mdee aweka msimamo Chadema, agusia uchaguzi ujao, na kuna makala inayoangazia wanaoyapitia wanawake waliozaa na waume tofauti. Gazeti la Habari Leo Jumapili kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayosema Rais Samia ataka umeme wa nyuklia, aagiza TANESCO mradi wa urani, akemea maslahi binafsi, akerwa urasimu manunuzi, ahimiza uzalendo. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa mbele wa gazeti la Habari Leo zina vichwa vinavyosomeka Wanachama 215 wa Chadema wahamia ACT Wazalendo. Mbeki ahimiza kulinda maslahi Afrika ya Afrika na daa ya saini mikataba sita miundo mbinu. Sunday News pia limeipa uzito wa kwanza habari ya Mama Samia kutaka Tanzania itumie madini ya urani kuzalisha umeme. Nalo gazeti la Zanzibar leo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayosema Dkta Mwinyi akimwakilisha dkt samia katika mkutano wa sadek amesema uhifadhi utaleta manufaa ya kiuchumi pia limeandika ccm imejipanga kwa uchaguzi mkuu asema shomari utumishi wa umma una hali mbaya asema dkt samia na kimataifa malori ya misaada yaanza kuingia ghaza macho yetu magazetini sasa, kurunzi yake inaelekea katika nchi jirani ya Kenya, na tuanze na gazeti la Sunday Nation ambalo limeipa umuhimu wa kwanza habari yenye kichwa kinachosema Ruto aiwekea mzingiro wa kambi ya Gachagua. Muktasari wa habari hiyo ni kuwa chama tawala cha UDA cha Rais William Ruto kimeanza kuwachukulia hatua za kibinadamu na kuwawekea mashinikizo wanasiasa wa chama hicho wanaoegemea upande wa aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetanguliza mbele habari inayozungumzia namna rais Traore wa Bukina Faso alivyogeuka na kuwa nembo ya kupambana na ubeberu wa magharibi barani Afrika. Gazeti dada la Taifa y Jumapili kwa upande wake limeipa uzito habari ya elimu. Kichwa chake kinasema serikali atumia shule moja shilingi 87. E, mwandishi anafafanua kwa kuandika hasira zimezidi miongoni mwa walimu wa shule za umma, sio tu kufuatia kucheleweshwa mgao wa muhula wa pili wa mwaka 2025 bali kiasi cha pesa ambazo shule zao zinatumia. Habari zake nyingine zinasema: washirika wa Gachagua wataka muhuri wa serikali urejeshwe kwa ofisi ya AG. Makatibu wa wizara walia kupunguziwa bajeti, na mwito wa serikali na wito serikali ingilie kati madereva wanaozuiliwa Sudan Kusini, ili waachiliwe huru. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Sunday Monitor limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha mkuu wa majeshi ya Uganda, Jenerali Muhozi na afisa wa umoja wa Ulaya. Picha hiyo imebebwa na kichwa cha maneno kinachosema utekelezaji wa madaraja serikali ya Uganda na EU za vutana. Pia lime, limeandika wavamizi wauawa kwa kupigwa risasi nyumbani kwa waziri mwanaharakati. Wa Uganda Agather Atuhaire asema alibakwa kizuizini nchini Tanzania na Kiangula ni asema UPDF inapika majungu kuhalalisha dhulma dhidi ya upinzani. <coughs> na hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, nina wingi wa matumaini kwamba ubuheri wa afya. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika muda wa juma moja lililopita. Miongoni mwa yale tutakaangazia hii leo ni pamoja na Nchi za Afrika zaendelea kulaani jinai dhidi ya Wapalestina wa, wa Ghaza. Uhusiano wa Nairobi na Dar es Salaam waingia doa kutokana na kukamatwa kwa wanaharakati wa Kenya nchini Tanzania. Na Waafrika Kusini wa mjia juu Trump kwa kuongopa kwenye kikao na Ramaposa, pamoja na matukio mengine. Karibu, bambam -bam. Waziri wa mambo ya nje wa Angola Tete Antonio amesema kuwa Umoja wa Afrika hauwezi kuwa na furaha unapoona kuna njama za kuwapora Wapalestina ardhi zao na kuwapeleka barani Afrika. Antonio amesema hayo mbele ya waandishi wa habari akiwa pamoja na mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Kaja Kalas baada ya kumalizika mkutano watatu wa mawaziri wa EU na AU huko mjini Brazils. amesema kwa hakika tunatetea suluhisho la serikali mbili, mataifa mawili bega kwa bega na kuheshimiwa maazimio ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Akiwakilisha Umoja wa Afrika, waziri wa mambo ya nje wa Angola pia amesema msimamo wa AU wa kuwaunga mkono wa Palestina na watu wanaodhulumiwa utaendelea kuwa vile vile. Amesema mgeni pekee mwaliko wa kudumu wa AU katika mikutano yake ya kilele alikuwa ni rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina, akiongeza kuwa jambo hilo linaonyesha msimamo wa AU kuhusu Palestina, amesema. Haya yanajiri siku chache baada ya kufichuka kwamba maafisa wakuu wa serikali ya rais wa Marekani Donald Trump wameendelea kuvalia njuga mpango wa kuhamisha takriban nusu ya wakazi milioni mbili na laki mbili wa ukanda wa Ghaza uliozingirwa na kuwapeleka hadi Libya, mkabala wa Washington kuachia mabilioni ya dola fedha za libya zinazoshikiliwa nchini humo. Mpango huo umelalamikiwa vikali, si tu barani Afrika bali kote duniani. Mbali na hayo, uhusiano wa Dar es Salam na Nairobi wiki hii uliumba kwa kiasi fulani baada ya wanaharakati wa Kenya kukamatwa, kuzuiliwa na kisha kufurushwa na maafisa wa usalama wa Tanzania. Wanaharakati wa haki za binadamu nchini Kenya wamesema wataelekea mahakamani kuishtaki serikali ya Tanzania kwa kile wanasema imekiuka haki za kibinadamu kwa kuwakamata na kuwafukuza nchini humo. Wanaharakati waliotaka kuhudhuria kesi ya mwanasiasa wa upinzani Tundu Lissu wamesema wanalifikisha suala hilo mahakamani ili mambo kama hayo yasiweze kujikariri tena katika mataifa ya Afrika Mashariki. Tuseme hatutakubali udhalimu kukita mizizi katika maeneo ya Afrika Mashariki. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ametoa onyo kali kwa wanaharakati kutoka nchi jirani kuacha kuingilia masuala ya ndani ya Tanzania, akisisitiza kuwa taifa hilo haliwezi kuwa shamba la bibi, ambapo kila mtu anaingia na kufanya apendavyo. walisha haribu kwao Walishavuruga kwao. Nchi iliyobaki haijaharibika, watu wako na usalama na amani na utulivu. Ni hapa kwetu kuna majaribio kadhaa. Niwaombe sana vyombo vya ulinzi na usalama, na nyinyi wasimamizi wa sera zetu nje, kuto kutoa nafasi kwa watovu wa adabu wa nchi nyingine kuja kutovuka hapa kwetu. Hapana. Wakati huo huo Isaac Mwaura, msemaji wa serikali ya Kenya, amesema kuwa kufukuzwa Martha Karua na wanaharakati wengine nchini in Tanzania hakutavuruga uhusiano wa kidiplomasia kati ya Kenya na Tanzania. Amesisitiza kuwa kama serikali mojawapo ya jumuiya nchi hizi saba pengine imeonelea kwamba mtu fulani hafai kuingia katika nchini kwake, basi ina, ina, ina ruksa ina mamlaka wakuweza kusema kwamba kama ni wewe usiweze kuingia, kama ni wewe Mwaora usikwende kule. Kwa hiyo kama wao wameamua vile, huo ni uamuzi wao lakini hilo haliju, haliondolei kwamba kuna uhuru, kwa sababu pengine hatujui kile ambacho kilifanya wafanye vile, kwa sababu hayo ni maamuzi ya kwao na Kenya haihusiki hata kidogo kwa mambo yale, kwa sababu hata sisi wenyewe tunaweza kusema kwamba mtu fulani asiweze kuingia katika nchi hii kama serikali. Ijumaa hii mwanaharakati wa haki za binadamu wa Uganda aliyekamatwa nchini Tanzania baada ya kusafiri nchini humo kumuunga mkono mwanasiasa wa upinzani katika kesi ya uhaini ameripotiwa kutupwa mpakani baada ya kuteswa kwa siku kadhaa. Kundi la kiraia la Uganda la Agora Discos lilisema ijumaa hii kwamba mwanaharakati na mwanahabari Agadha Atuhaire alitupwa mpakani na mamlaka za Tanzania na alionyesha dalili za kuteswa. Mwanaharakati huyo alikuwa akizuiliwa pamoja na mwanaharakati mwenzake Boniface Mwangi wa Kenya aliyeachiwa huru Alhamisi na kutupwa pia mpakani kusini mwa pwani ya Kenya pia, alilalamika kuwa aliteswa na maafisa wa usalama wa Tanzania. Kukamatwa kwao kumeibua hisia kali kieneo na kimataifa, huku mashirika ya haki za binadamu yakitoa mwito wa kuheshimiwa haki za wanaharakati. Hata hivyo mkuu wa majeshi ya tahivo Uganda, Jenerali Muhuzi Kainerugaba amemsifu rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kuwa ni mmoja wa viongozi anaowafagilia na kuwafadhilisha zaidi ya Afrika aliowataja kuwa wana maamuzi makubwa. Msimamo huo wa jenerali Muhuzi ulionekana kuchochewa na matamshi makali ya Mama Samia baada ya Tanzania kuwazuia mawakili na wanaharakati wa Kenya na Uganda kuingia nchini humo. Wiki hii wananchi wa Afrika Kusini wameeleza kughadhabishwa na madai ya uongo yaliyoibuliwa na rais wa Marekani Donald Trump wakati wa mazungumzo yake na rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini katika ikulu ya White House. Katika kikao hicho cha Jumatano, Trump hakuheshimu protokali za kidiplomasia na aliikosoa vikali serikali ya Afrika Kusini kwa kile alichodai kuwa ni mashambulizi dhidi ya watu weupe nchini Afrika Kusini. Waafrika Kusini mitandaoni na mitaani wamekosoa vikali madai hayo ya uongo ya Trump ya kuwepo mauaji ya halaiki ya wazungu nchini kwao, na wengi wao walishangaa iwapo safari ya Ramaphosa mjini Washington ilikuwa na manufaa yoyote. Is a, is, is a leader of the whole world. So I think what he did Ramaphosa, to prove them that we don't have no uh, separation in this country. Uh, South Africa is is a country on its own. Wakati wa mkutano huo katika ikulu ya White House Trump alimwonyesha Ramaphosa picha alizodai ni ushahidi wa ukatili dhidi ya wa wakulima wa kizungu huko Afrika Kusini. Hata hivyo, shirika la habari la Reuters limekanusha vikali madai hayo ya Trump, likisema kuwa picha iliyotumiwa na Trump ni ya shirika hilo na kwamba imetumika ndivyo sivyo kupotosha umma. Reuters imesema picha hiyo ilitokana na video iliyoonyesha wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu wakibeba mifuko ya miili katika mji wa Goma huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika hatua nyingine, jeshi la Sudan lilitangaza Alhamisi hii kwamba makaburi ya halaiki yenye mamia ya miili raya, ya raia yamegunduliwa katika mji wa Omdurman kaskazini mwa mji mkuu wa nchi hiyo Khartum. Taarifa ya jeshi hilo imesema watu zaidi ya mia sita walikuwa wamezuiliwa na kikosi cha msaada wa haraka RSF ndani ya shule katika hali ya kutisha na ya kinyama katika kitongoji cha Salha huko Omdurman. Takriban watu 465 walipoteza maisha na kuzikwa katika makaburi ya halaiki. Baadhi yao yalikuwa na zaidi ya miili 27. Jeshi la Sudan limeeleza hayo wakati ambapo kuna ripoti kwamba jeshi la Sudan limetangazwa kwamba jimbo la Khartum limekombolewa kikamilifu na kwamba wapiganaji wote wa RSF wamefukuzwa mjini humo. Aidha, wiki hii Sudan imeutuhumu Umoja wa Falme za Kiarabu kwa kujaribu kumuua mkuu wa baraza la mpito Abdulfatah al Burhan huko Port Sudan. Mwakilishi wa kudumu wa Sudan katika Umoja wa Mataifa Alharith Idris al Harith amesema katika kikao cha dharura cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba nchi ya Imarati imetumia hali ya mauaji ili kuingiza nchi kwenye handaki la giza kwa sababu nia ni kuchora upya ramani ya Sudan, kusambaratisha vikosi vya jeshi na kuondoa watu wake. Na serikali za nchi za Afrika zimehimizwa kuongeza uwekezaji katika sekta ya kilimo ili kuimarisha usalama wa chakula na kufungua mustakbal wa maendeleo endelevu ya kiuchumi. Mwito huo umetolewa wiki hii na washiriki wa mkutano wa kilele kuhusu uwekezaji endelevu kwenye mifumo ya kilimo na chakula uliowaleta pamoja watunga sera na wadau wa kilimo kuchunguza mbinu za ufadhili kwa lengo la kuleta mabadiliko katika mifumo ya chakula kote barani Afrika. Katika mkutano huo wa siku tatu uliofanyika Nairobi, mji mkuu wa Kenya, wajumbe walisema ingawa sekta ya kilimo inaajiri asilimia 60 ya watu barani Afrika, lakini bado sekta hiyo inaendelea kupata uwekezaji mdogo kuliko inavyohitajika. Muda umenipa kisogo, tutakomea hapo hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. Mimi ni Hussein Hassan, asante kwa kuwa nasi na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 27 mfunguo pili Dhulqaada mwaka 1446 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 25 Mei mwaka 2025 Miladia. Tarehe nne Khordad kwa mujibu wa kalenda ya Iran ya Hijiria Shamsia. Imepewa jina la siku ya kusimama kidete Desful, ambayo ni moja ya miji ya kusini mwa Iran. Sababu ya siku hii kupewa jina hilo ni mukawama na ungangari wa watu wa Desful kukabiliana na hujuma na mashambulio ya makombora ya utawala wa kibathi wa Iraqi wakati wa vita vya miaka minane vilivyoanzishwa na Iraqi dhidi ya Iran. Wakati vilipoanza vita hivyo vya kujihami kutakatifu, mji wa Desful ulishambuliwa kwa makombora zaidi ya mia mbili na kwa risasi zaidi ya elfu ishirini mpaka ukajulikana kwa jina la mji wa makombora. Miaka mia moja na nne iliyopita katika siku kama ya leo, kwa mujibu wa kalenda ya hijiria shamsia, Sayid Dhiauddin Tabatabai aliondolewa katika wadhifa wa waziri mkuu kwa amri ya Ahmad Shah Kajar. Dhiauddin alishiriki katika mapinduzi ya Reza khani ya mwaka 1299 hijiria shamsia kwa himaya ya Uingereza. Katika siku za kwanza za kuwasili kwa vikosi vya Kazakh huko Tehran, Sayid Ziauddin alikutana na Ahmad Shah na akapokea agizo la kuwa waziri mkuu akiwa na mamlaka kamili. Katika siku ya kwanza uongozi wake alichukua hatua wa kadhaa, ikiwa ni pamoja na kuwakamata takriban viongozi mia mbili wa Iran na wanazuoni kadhaa. Miaka 62 iliyopita katika siku kama ya leo hati ya Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika OAU ilisainiwa mjini Adis Ababa, Ethiopia, kwa kuhudhuriwa na viongozi wa nchi 32 za bara hilo. Marais Gamal Abdu Nasr wa Misri, Kwame Nkuruma wa Ghana na Ahmed Sekoture wa Guine walikuwa miongoni mwa waasisi wa jumuiya hiyo. Jumuiya ya OAU ilielekeza jitihada zake katika kuleta umoja kati ya nchi za Afrika, kutatua hitilafu kati ya nchi hizo, kutetea haki ya kujitawala nchi wanachama na ukombozi wa nchi nyingine za kiafrika zilizokuwa zingali zinakoloniwa. Mnamo mwezi Julai mwaka elfu mbili na mbili, viongozi wa nchi wanachama wa OAU walifanya kikao nchini Afrika Kusini na kuamua kubadilisha jina la jumuiya hiyo kutoka Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika oau na kuwa Umoja wa Afrika au <mulia> miaka kumi iliyopita katika siku kama ya leo, winchi kubwa ya ujenzi ilianguka katika eneo moja la msikiti mtakatifu wa Makka na kuua idadi kubwa mahujaji wa Beitul Haram, yaani nyumba Mwenyezi Mungu. Tukio hilo lilijiri Ijumaa saa kumi na moja na dakika kumi la siri Septemba kumi na moja mwaka elfu mbili na kumi na tano ambapo winchi hiyo ilipelekea watu mia moja na saba kupoteza maisha na wengine mia mbili thelathini na nane kujeruhiwa. Aghalabu waliopoteza maisha walikuwa ni mahujaji kutoka nchi za India, Pakistan, Indonesia na Iran. Wakuu wa Saudia walisema winchi hiyo ilianguka kutokana na upepo mkali. Tukio hilo la kuanguka winchi na maafa ya Mina wakati wa sikukuu ya Idul Adha mwaka huo huo ni kati ya matukio machungu zaidi yaliyoshuhudiwa katika ibada ya Hija. Hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia Iran. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Tangu jana Jumapili, vijiji vya kusini mwa Lebanon vimeshuhudia wimbi kubwa la watu wenye hamasa wakishiriki katika uchaguzi wa manispa na serikali za mitaa. Harakati ya Hizbullah na kambi ya Mukawama wamepata ushindi mutlaki kwenye uchaguzi huo. Na mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Irani amesema watu wa ajnabi hawawezi kutupangia nini cha kufanya, tunachukua maamuzi yetu wenyewe na kutenda kwa kuzingatia malengo na maslahi ya taifa letu na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 Ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM, barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni kuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.