Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi, na akateremsha maji kutoka mawinguni, na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake, na akakutiishieni mito, na akakutiishieni jua na mwezi, maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya usiku idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunasikika katika satelit na pia kwenye intanet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kupitia redio maarifa FM huko nchini Tanzania. Telegram na wasapp ni yetu ni plus 98935647 na imeli yetu ni Swahili Radio irib.ir mimi ni Ahmed Rashid na usiku huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa Baada ya hapo, tutakuleteni vipindi vyetu kwa usiku huu ambavyo vitakuwa ni Tujue Uislamu Afrika, Wiki hii Leo katika Historia na Kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo tutayaanza baada ya muda si mrefu, kwa taarifa ya habari za dunia. Karibia saa moja na nusu usiku kwa majira hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Jeshi la Iran lasema tutakabiliana na tishio lolote au uchokozi kwa irada kamili. Umoja wa Mataifa watoa wa mwito wa kuruhusiwa misaada ya kibinadamu kuingia Gaza. Trump ashauriwa kuepuka kosa la Saddam Hussein katika kukabiliana na Iran. Mauritius yasema kurejea kwetu visiwa vya Chagos kutoka kwenye mikono ya mkoloni Mwingereza ni ushindi mkubwa. Habari kamili. Jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran limetangaza kuwa litajibu kwa nguvu zake zote tishio au uchokozi wowote na halitoruhusu ndoto za maadui kutimia. Jeshi la jamhuri ya Kiislamia Iran limetoa tangazo hilo kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kukombolewa mji wa Khorramshahr. Katika taarifa hiyo, limesema kuwa jeshi pamoja na vikosi vingine vya jeshi viko tayari kutetea umoja wa ardhi ya Iran, uhuru na usalama wa taifa na kwamba kamwe halitoruhusu maadui wanaojificha na wanaotafuta fursa kutafsiri ndoto zao za fujo kuwa na ukweli. Taarifa hiyo imeongeza, tarehe tatu ya Khordad ni siku ya kumbukumbu kumbu ya kukombolewa mji wa Khoramshahr na ni alama ya uimara na mukawama na ni ushindi wa adamu dhidi ya upanga. Sehemu hii kuu ni kumbukumbu kumbu ya mashujaa wa Uislamu katika operesheni ya Beitul Maqdis na inadhihirisha ujumbe usioweza kufa wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, aliposema Khorramshahr imekombolewa taarifa hiyo imeongeza kwamba kukombolewa Khoramshahr kuliashiria mabadiliko makubwa katika historia ya kujihami kutakatifu na kuthibitisha kwamba kwa imani, umoja na kumtegemea Mwenyezi Mungu, ushindi dhidi ya jeshi lolote unawezekana. Kwa sababu hiyo, amiri jeshi mkuu alisisitizia haja ya kuhifadhi na kulinda mafanikio hayo makubwa. Miaka 43 iliyopita katika siku kama ya leo, mji wa Horamshar wa Iran ulikombolewa na wapiganaji wa Kiislamu na ukaondoka katika uvamizi wa majeshi vamizi ya utawala wa Iraq wa wakati huo. Mji wa Horamshar uko katika mkoa wa Khuzistan kusini magharibi mwa Iran. Mji huo ulikuwa chini ya uvamizi wa majeshi ya Iraq kwa muda wa karibu mwaka mmoja na miezi minane 8 Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameelezea wasiwasi wake kuhusu wa hali mbaya ya Ghaza, Palestina, na kutoa mwito wa kufikishwa mara moja misaada ya kibinadamu katika eneo hilo, akisisitiza kwamba watu wa Ghaza wanakabiliwa na njaa na kwamba ulimwengu unatazama kwa macho tu hali hiyo. Mwito huo umetolewa wakati ambapo mgogoro wa kibinadamu huko Gaza umeongezeka kwa kiasi kikubwa na kwa kasi kubwa na hitaji la misaada ya kibinadamu limefikia kilele chake. Msimamo wa Gutereze unaweza kuweka mashinikizo zaidi kwa Israeli na jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka za kutatua suala hilo. Katika mjibizo wake kwa vikwazo vikali vya Israeli vya kuingiza misaada ya kibinadamu huko Gaza, Gutereze ametangaza kuwa ni malori 50 tu kati ya mia nne yaliyobeba misaada ya kibinadamu ndiyo yaliyoruhusiwa kuingia kwenye ukanda huo. Kauli hizo zimekuja wakati Umoja wa Mataifa kama chombo kinachohusika na misaada ya kibinadamu ukiwa na wasiwasi mkubwa kuhusu hali ya watu wa Ghaza. Hayo yanajiri huku wataalamu wa usalama wa chakula wakionya kuwa Ghaza inakabiliwa na baa la njaa iwapo mzingiro huo hautoondolewa, huku mashirika ya misaada yakiripoti kuwa yalimaliza akiba ya chakula wiki chache zilizopita. Takriban wakazi wote milioni mbili na laki tatu wa Ghaza wanategemea chakula cha msaada. Gazeti la Vihil limeonya kwamba kudharau uthabiti wa Iran kunaweza kusababisha kushindwa kimkakati na kuwataka watunga sera wa Marekani kutanguliza diplomasia badala ya makabiliano. Mwito wa kuchukuliwa hatua za kijeshi dhidi ya Iran umeibuka tena huku kukiwa na mvutano wa kieneo, lakini tajiriba ya kihistoria inaonyesha kuwa mkakati kama huo hauwezi kuwa na mafanikio. Katika toleo la hivi majuzi lililopewa jina la Trump hapaswi kurudia kosa la Saddam, usimshambulie Muirani, gazeti la The Hill limesisitiza kwamba Iran si nchi inayokaribia kuporomoka kama baadhi ya watu wenye misimamo mikali wanavyodhani. Badala yake ni taifa imara lenye uwezo wa kuungana dhidi ya vitisho vya kigeni. Sehemu ya makala hiyo imeitaka Marekani kuikaribia Iran kwa uelewa wa kweli na mshikamano wake na kujitoa lea kufanya mazungumzo na sio kufanya uchokozi. Makala hiyo imelinganisha kati ya hali ya hivi sasa ya vita na vita vya Iraq na Iran vya mwaka 1980 wakati Saddam Hussein dikteta wa Iraq wakati huo alipo ihukumu vibaya Iran na baada ya mapinduzi kuwa dhaifu na, na iliyogawanyika. Kinyume na dhana hiyo, Wairani waliungana katika misingi ya kitaifa na kisiasa kutetea nchi yao na kugeuza kile ambacho Sadamu alitarajia kuwa mzozo mfupi kuwa vita vya miaka minane na vifo vingi. Gazeti hilo la The Hill limeonya kwamba Marekani ina hatari ya kurudia kosa la Saddam Hussein la mwaka 1980 la kudharau uwezo na uwiano wa ndani wa Iran baada ya mapinduzi ambayo yalisababisha vita vya muda mrefu na vya gharama kubwa, badala ya kuanguka utawala kibaraka wa wakati huo wa sha nchini Iran. Mwandishi anamalizia makala yake kwa kumtaka rais wa hivi sasa wa Marekani Donald Trump asirudie kosa la Sadam Husen. Naendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri mkuu wa Mauritius eh, Navin Rangolam amesema kuwa kufanikiwa nchi hiyo kuvirejesha kwenye milki yake visiwa vya Chagos eh, kutoka kwa mkoloni Uingereza ni ushindi mkubwa na wa kihistoria kwa taifa la Mauritius. Makubaliano hayo ambayo yamepelekea Uingereza iviteme visiwa vya Chagos na kuvirejesha kwenye nchi ya asili ya Mauritius yalitiwa saini Alhamisi kati ya Mauritius na Uingereza. Waziri Mkuu wa Mauritius amesema hiki ni kilele cha vita vilivyoanzishwa na taifa la Mauritius kwa zaidi ya miaka sitini. Hivi sasa mkoloni Mwingereza ameondoka kikamilifu Mauritius. Vita vya kupigania ukombozi wa visiwa hivyo kutoka kwa ukoloni wa Uingereza vilianza mwaka 1968. Akihutubia taifa kwa njia ya televisheni, waziri mkuu wa Mauritius amesema, ninatangaza kutambuliwa rasmi uhuru wa visiwa vyetu vya Chagos kikiwemo pia kisiwa cha Diego Garcia ambacho ni kisiwa kikubwa zaidi katika mjumuiko wa visiwa vya Chagos. Lakini Uingereza imeidhinishwa kudumisha kambi ya kijeshi kwa kushirikiana na Marekani katika kisiwa cha Diego Garcia cha Mauritius kwa muda wa miaka 99. Mauritius ilipopata uhuru kutoka kwa mkoloni wa Uingereza mwaka 1968, London ilitenganisha visiwa vya Chagos na ardhi nyingine ya Mauritius ili iweze kuikodisha Marekani. Kisiwa cha Diego Garcia iliiweke kambi yake ya kijeshi. Kisha Uingereza iliwafukuza kwa nguvu wenyeji elfu mbili wa kisiwa hicho cha Mauritius ambao walikuwa wamepigana vita vya muda mrefu vya ukombozi. Mwaka 2019 Mahakama ya Kimataifa ya Haki ilitoa hukumu iliyosema kuwa kuendelea Uingereza kuvikalia visiwa hivyo ni haramu na kwamba Chagos ni sehemu halali ya jamhuri ya Mauritius. Mwaka 2022 Uingereza ilikubali kufanya mazungumzo na Mauritius na sasa imetimuliwa kisheria kwenye visiwa hivyo vya Mauritius na timu ya taifa ya Iran ya para karate imenyakua taji la ubingwa katika mashindano ya Asia ya elfu mbili ishirini na tano yaliyofanyika Tashkent, Uzbekistan. Vijana hao wa Iran wenye ulemavu wa akili wametwaa ubingwa baada ya kumaliza kwa jumla ya medali mbili za dhahabu, tatu za fedha na mbili za shaba ushindi huo hauangazii tu kuongezeka uwezo wa parakarate nchini Iran bali pia ni mafanikio makubwa katika kukuza ushirikishwaji na uwakilishi katika michezo kwa wanariadha wenye ulemavu. Timu ya Iran ilitawala mashindano hayo ikifanya vyema zaidi, huku Kazakhstan iliyoshika nafasi ya pili ikipata medali mbili za dhahabu moja ya fedha na nne za shaba na Saudi Arabia ikimalizia ya, ya tatu kwa medali moja ya dhahabu, mbili za fedha na nne za shaba. Michuano hiyo inaashiria mwendelezo wa mafanikio ya Iran katika para karate. Karate kwani pia walitoa taji hilo katika toleo la awali la mashindano hayo. Washindi wa medali kutoka Iran walionyesha vipaji vya hali ya juu na umahiri mkubwa katika mashindano hayo. Huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na ufuatofu sasa ni uchambuzi wa kisiasa kichwa chake cha maneno kinasema kwa nini utawala wa Trump umebatilisha kibali cha chuo kikuu cha Harvard cha kuandikisha wanafunzi wa kigeni. Katika hali isiyo ya kawaida na yenye utata mwingi, utawala wa Donald Trump umetoa agizo kwa idara ya usalama wa ndani ya Marekani kufuta kibali cha chuo kikuu cha Harvard cha kuandikisha wanafunzi wa kigeni. Harvard, chuo kikuu kikongwe na chenye hadhi kubwa zaidi nchini Marekani, hakitoruhusiwa tena kupokea wanafunzi wapya wa kigeni kuanzia Alhamisi Mei 22. Wanachuo wa sasa pia watalazimika kuhamishiwa kwenye taasisi nyingine za elimu au kuhama kabisa Marekani. Katika taarifa rasmi, idara ya usalama wa ndani ya Marekani imeituhumu Harvard kwa kile ilichodai kuandaa mazingira ya kuendeleza vurugu na chuki dhidi ya Wayahudi na kushirikiana na chama cha kikomunisti cha China. Lakini kinachokosekana katika madai hayo yasiyo na msingi ni kuwasilishwa uthibitisho au ushahidi wowote wa kuaminika katika uwanja huo, na serikali ya Trump imeshindwa kutoa ushahidi wowote. Wadadisi wa mambo wanaamini kwamba uamuzi huo hautokani na masuala ya kiusalama, bali ni jibu la wazi kwa maandamano makubwa ya wanafunzi ya kuunga mkono Palestina na kupinga vita vya Ghaza, maandamano ambayo yamevikumba vyuo vikuu mashuhuri vya Marekani kwa wiki kadhaa katika hali ambayo haijawahi kushuhudiwa tena huko nyuma, Kristi Noem, waziri wa usalama wa ndani wa Marekani, ametoa muda wa saa 72 kwa chuo kikuu cha Harvard kutoa orodha kamili na taarifa kuhusu wanafunzi wa kigeni, hasa wale walioshiriki katika maandamano ya kupinga vita na jinai za Israel huko Ghaza, vinginevyo kibali cha usajili wa wanachuo wa kigeni kitabatilishwa kabisa. Makataa hayo ya aibu na ya kusikitisha yanaakisi sera mpya ya utawala wa Donald Trump inayoitwa Catch and Revoke, ambao ni mpango wa kutambua na kuwafukuza wanafunzi ambao hawakubaliani na mitazamo ya ikulu ya Marekani White House, tangu kuanza muhula wa pili wa Donald Trump mwezi Januari mwaka huu. Mazingira ya masomo nchini Marekani yamekuwa yakikabiliwa na mashinikizo makubwa, ambapo katika kipindi cha miezi mitatu pekee viza zaidi ya elfu moja mia mbili za wanafunzi zimefutwa kwa sababu za kisiasa. Chuo kikuu cha Harvard kimesajili zaidi ya wanafunzi elfu sita na mia nane wa kigeni mwaka huu wa masomo, wakichukua asilimia 27 ya idadi ya wanachuo wote wa chuo kikuu hicho cha Marekani. Raia wa China ndio wanaounda kundi kubwa zaidi lenye wanafunzi zaidi ya elfu moja wakifuatiwa na Canada, India, Korea Kusini, Ujerumani, Uingereza na Japan. Harvard si chuo kikuu pekee kinacholengwa na siasa hizo za chuki za serikali ya Donald Trump dhidi ya wageni. Utawala wa Trump umetishia kufuta msamaha wa ushuru wa vyuo vikuu na hivyo kufuta zaidi ya dola bilioni mbili za ufadhili wa serikali kuu kwa vyuo hivyo. Ikiwa hatua hiyo itatekelezwa, bila shaka itatoa pigo kubwa la kihistoria kwa uhuru wa vyuo vikuu binafsi nchini Marekani. Awali, vyuo vikuu kama vile Columbia, Princeton na Northwestern pia vimekuwa chini ya mashinikizo sawa na hayo kwa kuunga mkono maandamano ya Wapalestina. Ikiwa ni katika kujibu hatua hiyo, Alan Garba, mkuu wa Chuo Kikuu cha Harvard, amewita uamuzi huo katika taarifa rasmi kuwa ni haramu na ni ukiukaji wa wazi wa uhuru wa kitaaluma. Garba amesisitiza kuwa hakuna serikali yoyote, bila kujali misimamo yake ya kisiasa, inayoruhusiwa kuamua vyuo vikuu binafsi vifundishe nini, viajiri au kumkubali nani wala kuviainishia maeneo ya kufanyia utafiti. Chama cha wahadhiri wa vyuo vikuu nchini Marekani, AAUP, pia kimeonya kwamba serikali inajaribu kuvitwisha vyuo vikuu mazingira ya kimahakama, ambapo imegeuza uhuru wa taasisi za kitaaluma kuwa uwanja wa vita vya itikadi. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na mlikuwa mkisikiliza sehemu ya kwanza ya matangazo yetu siku huu iliyohusiana na taarifa habari za dunia pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Sasa tunakuleteeni vipindi vyetu, tutakuwa na tujue Uislamu Afrika wiki hii, leo katika historia, na kipande cha kaswida Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale yanapokufikieni matangazo haya, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Katika sehemu ya 56 ya mfululizo huu juma hili kwa taufiki ya Allah tutaashiria nukta zingine katika kukamilisha maudhui zinazohusiana na utume. Ni matumaini yangu kuwa mtanufaika na yale niliyokuandalieni kwa leo. Mitume kiujumla wamegawanyika katika makundi mawili. Kundi moja la mitume ni wale ambao walipewa wahai na kuja na amri na sheria kutoka kwa Mwenyezi Mungu na kutakiwa kuwafikishia wanadamu. Ujumbe waliokuja nao ulijumuisha sheria na maagizo ya maisha. Mitume hawa katika Qorani tukufu wanafahamika kiistilahi kama ulul azm, yaani wenye azma thabiti. Kwa maneno mengine ni kuwa wajumbe na mitume wanagawanyika katika makundi mawili. Kundi la kwanza ni wajumbe waanzilishi sheria na kundi la pili ni wahubiri au uenezaji wa sheria. Qurani tukufu inasisitiza juu ya kuwepo kwa ubora wa baadhi ya manabii kuliko wengine. Baadhi ya manabii, mbali na unabii wao, pia walikuwa na hadhi ya utume na wengine walikuwa pia na hadhi ya uimamu manabii walio ulu la azme, na sifa ya ulul azm au wanaojulikana kwa jina la ululazm, yaani wenye azma thabiti ni Nuhu, Ibrahim, Musa, Isa alaihimu ssalam na Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hakika hawa ni wabora zaidi kuliko manabii wengine na Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam ni mbora zaidi kuliko mitume na manabii wote. Mitume hao wanafahamika kuwa mitume waliokuja na sheria za Kiungu. Ama kundi jingine ni manabii ambao hawakuja na maagizo na sheria pamoja nao, bali walikuwa na jukumu la kufikisha na kueneza sheria zilizoletwa na mitume wengine kwa maana kwamba walikuja kuhubiri na kueneza sheria za mitume waliotangulia. Akthari ya mitume wa Mwenyezi Mungu wanatokana na kundi hili. Baadhi ya manabii wamekuwa na vitabu vya mbinguni kwa mujibu wa aya za Qurani Tukufu: Zaburi ni kitabu cha nabii Daudi alaihi salam, Taurati ni kitabu cha nabii Musa alaihi salam, Injili ni kitabu cha nabii Isa alaihi salam na Qurani tukufu ni kitabu cha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Qurani haijataja kitabu mahsusi kwa ajili ya Nabi Ibrahim alaihi salam, na badala yake imetumia neno suhuf kuhusiana na kitabu chake. Fauka ya hayo, kwa kuzingatia maelezo ya baadhi ya hadithi Mwenyezi Mungu alituma suhufu 50 kwa Nabii Sheith alaihi salam, suhufu 30 kwa Nabii Idrisa alaihi salam na suhufu 20 kwa Nabii Ibrahim alaihi salam. Qurani tukufu imeheshimu na kutukuza shakhsia na sifa za mitume ulu la azm zaidi kuliko ingine Kundi hili la manabii kama tulivyoashiria hapo kabla, lilikuwa na kitabu na sheria, na manabii wa zama zao au manabii waliokuja baada yao waliwafuata na waliendelea kufanya hivyo mpaka nabii mwingine ulul azm alipotumwa. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 35 ya suratul Ahqaf kwamba basi subiri kama walivyosubiri mitume wenye azma kubwa. Ululazme maana yake ni mtu mwenye azma thabiti na dhamira imara, ambaye haachi kufanya hima na idili katika kazi. Kwa vile mitume waliokuwa na sheria walileta mafundisho mapya, ilibidi wakabiliane na mwenendo jumla uliokuwa ukitawala katika jamii ya wakati huo. Wajumbe hao wa Allah walikataa vikali ushirikina na ada mbaya na zenye kupotosha watu. Kwa hiyo viongozi wa babe na wenye viburi katika jamii na wale waliohisi kwamba wanapoteza wa nafasi zao kijamii pamoja na masilahi yao kutokana na kuwekwa mafundisho ya Mtume, walipiga ngoma ya upinzani na kusimama dhidi yao. Maadui wa kaidi walijitahidi sana kuwatenga na kuwakandamiza watu hao wa mbinguni. Ni dhahiri shahiri kwamba mitume walihitaji azma thabiti ya kukabiliana na maadui hao wenye chuki na kuondoa vizuizi vya ukuaji na mwongozo katika njia ya watu. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana kundi hili la mitume limefahamika kwa jina la ulu la azme. Na katika aya iliyotangulia, Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam anatakiwa na Mwenyezi Mungu asubiri kama walivyosubiri mitume ululazm, yani wenye azma na ustahmilifu mkubwa. Katika aya ya saba ya Suratu Lahzab kunaashiriwa kundi hili la mitume. Aya hiyo inasema: na tulipochukua ahadi kwa manabii na kwako wewe na Nuhu na Ibrahim, Musa na Isa mwana wa Maryam, na tulichukua kwao ahadi ngumu. Awali aya hii inaashiria kwamba Mwenyezi Mungu alichukua ahadi kwa manabii, na kisha inaashiria kwa sura maalum mitume ulul azma ambao walikuja na kitabu na sheria. Katika aya hii mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ametajwa kabla ya wote kutokana na daraja kubwa aliyokuwa nayo na kisha yamekuja ya majina manne ya mitume kwa mpangilio wa kutumwa kwao, yani Nuhu, Ibrahim, Musa na Isa alaihimussalam. Hii inaonyesha kuwa ahadi iliyochukuliwa na Mwenyezi Mungu ilikuwa ni kwa mitume wote, licha ya kuwa mitume ulul azm wametajwa kwa sura maalum mkabala wa ahadi hii. Kwa mujibu wa ahadi hiyo, mitume wanapaswa kubeba jukumu la mahubiri ya mafundisho ya Mwenyezi Mungu, kuongoza watu kwa njia nzuri, kuwalingania watu kwenye tauhidi kukiri wito wa mitume waliotangulia na kuandaa kaumu zao kuwakubali mitume watakaokuja baada yao. Kimsingi, kila kitu ambacho kiko ndani ya mfumo wa majukumu ya kinabii kinajumuishwa katika wigo wa ahadi hii. Katika vyanzo vya Kiislamu kuna hadithi nyingi zilizopokewa kuhusiana na maudhui hii, ya kwamba mitume ululazm walikuwa watano. Imekuja katika hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imam Jafar Sadiq alaihi salam ya kwamba amesema, manabii na mitume wakubwa ni watano, wao ni mitume ululazm, na risala ya utume inazunguka katika mhimili wao, nao walikuwa ni Nuh, Ibrahim, Musa, Isa, na Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Bwana mmoja alimuuliza Imam Sajadi alaihi salam kwamba kwa nini mitume hao wameitwa kuwa ni ulul azm. Katika kumjibu alisema kwa sababu wao walitumwa na kubaathiwa mashariki magharibi ya ardhi na kwa ajili ya majini na watu. Mitume ulul azm, yaani wenye azma kubwa wana sifa tatu muhimu na bora ikilinganishwa na mitume wengine. Mwito wao ulikuwa jumuishi na kwa ajili ya watu wote, walikuwa na sheria za kujitegemea na walikuwa na kitabu. Hivyo inawezekana kusema kuwa kigezo cha kuwa ulo la azme ni kuwa na kitabu na sheria za kujitegemea zenye kujumuisha kanuni na maagizo pamoja na maamrisho. Hata hivyo, makusudio ya sheria za kujitegemea sio kwamba ni sheria za mtume mpya ambazo ni tofauti kabisa na sheria za mtume wa kabla yake au zisiwe na uwiano, bali makusudio na maana yake ni kwamba baadhi ya sheria hizo huwa tofauti kulingana na mazingira na zama, na bila shaka hilo ni jambo la kawaida. Katika kutoa ufafanuzi inapasa kusema kuwa hapana shaka kwamba katika dini zote za Mwenyezi Mungu kuna mafundisho ya kimsingi ya pamoja na yasiyobadilika. Hii ni katika hali ambayo mafundisho ya dini yamewekwa kwa kuzingatia hali na mazingira, zama, na kwa kubadilika mazingira, masharti na maslahi, hukumu zake nazo hubadilika. Kwa mfano, baadhi ya hukumu zilizowekwa katika mafundisho ya Yuhudi zilitokana na Bani Israeli kuasi na kukiuka mara kwa mara, na kwa muktadha huo sheria hizo ziliwekwa kwa ajili ya kuimarisha ari na moyo wa kutii na kuabudu. Wapenzi wa wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki juma hili, kwa leo nalazimika kukomea hapa nikitaraji kuwa mtajiunga nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, nina wingi wa matumaini kwamba ubuheri wa afya. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika muda wa juma moja lililopita. Miongoni mwa yale tutakaangazia hii leo ni pamoja na nchi za Afrika zaendelea kulaani jinai dhidi ya wapalestina wa, wa Gaza. Uhusiano wa Nairobi na Dar es Salaam waengia doa kutokana na kukamatwa kwa wanaharakati wa Kenya nchini Tanzania. Na waafrika kusini wa mjia juu Trump kwa kuongopa kwenye kikao na Ramaposa, pamoja na matukio mengine. Karibu bambam bam. Waziri wa mambo ya nje wa Angola Tete Antonio amesema kuwa Umoja wa Afrika hauwezi kuwa na furaha unapoona kuna njama za kuwapora wapalestina ardhi zao na kuwapeleka barani Afrika. Antonio amesema hayo mbele ya waandishi wa habari akiwa pamoja na mkuu wa sera za kigeni wa umoja wa Ulaya Kaja Kalas baada ya kumalizika mkutano wa tatu wa mawaziri wa EU na AU huko mjini Brussels. Amesema kwa hakika tunatetea suluhisho la serikali mbili mataifa mawili bega kwa bega na kuheshimiwa maazimio ya baraza la usalama la umoja mataifa. Akiwakilisha umoja wa Afrika, waziri wa mambo ya nje wa Angola pia amesema msimamo wa AU wa kuwaunga mkono wa Palestina na watu wanaodhulumiwa utaendelea kuwa vilevile vile. Amesema mgeni pekee mwalika wa kudumu wa EU katika mikutano yake ya kilele alikuwa ni rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina, akiongeza kuwa jambo hilo linaonyesha msimamo wa EU. Haya yanajiri siku chache baada ya kufichuka kwamba maafisa wakuu wa, wa serikali ya rais wa Marekani Donald Trump wameendelea kuvalia njuga mpango wa kuhamisha takriban nusu ya wakazi milioni mbili na laki mbili wa ukanda wa Gaza uliozingirwa na kuwapeleka hadi Libya, mkabala wa Washington kuachia mabilioni ya dola fedha za Libya zinazoshikiliwa nchini humo. Mpango huo umelalamikiwa vikali si tu barani Afrika bali kote duniani. Mbali nahayo, na hayo, uhusiano wa Dar es Salaam na Nairobi wiki hii uliumba kwa kiasi fulani baada ya wanaharakati wa Kenya kukamatwa, kuzuiliwa na kisha kufurushwa na maafisa wa usalama wa Tanzania. Wanaharakati wa haki za binadamu nchini Kenya wamesema wataelekea mahakamani kuishtaki serikali ya Tanzania kwa kile wanasema imekiuka haki za kibinadamu kwa kuwakamata na kuwafukuza nchini humo wanaharakati waliotaka kuhudhuria kesi ya mwanasiasa wa upinzani Tundu Lissu. Wamesema wanalifikisha suala hilo mahakamani ili mambo kama hayo yasiweze kujikariri tena katika mataifa ya Afrika Mashariki. Na tuseme hatutakubali udhalimu kukita mizizi katika maeneo ya Afrika Mashariki. Rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, ametoa onyo kali kwa wanaharakati kutoka nchi jirani kuacha kuingilia masuala ya ndani ya Tanzania, akisisitiza kuwa taifa hilo haliwezi kuwa shamba la bibi ambapo kila mtu anaingia na kufanya apendavyo. Walisha haribu kwao, walishavuruga kwao. Nchi iliyobaki haijaharibika, watu wako na usalama na amani na utulivu, ni hapa kwetu. Kuna majaribio kadhaa, niwaombe sana vyombo vya ulinzi na usalama na nyinyi wasimamizi wa sera zetu nje, kuto kutoa nafasi kwa watovu wa adabu wa nchi nyingine kuja kutovuka hapa kwetu. Hapana. Wakati huo huo Isaac Mwaura, msemaji wa serikali ya Kenya, amesema kuwa kufukuzwa Martha Karua na wanaharakati wengine nchini Tanzania hakutavuruga uhusiano wa kidiplomasia kati ya Kenya na Tanzania. Amesisitiza kuwa kama serikali mojawepo ya jumuiya nchi hizi saba pengine imeonelea kwamba mtu fulani hafai kuingia katika nchini kwake, basi ina, ina, ina ruksa, ina mamlaka wakuweza kusema kwamba kama ni wewe usiweze kuingia, kama ni wewe Mwaora, usikwende kule. Kwa hiyo kama wao wameamua vile, huo ni wamuzi wao lakini hilo haliju, haliondolei kwamba kuna uhuru, kwa sababu pengine hatujui kile ambacho kilifanya wafanye vile, kwa sababu hayo ni maamuzi ya kwao na Kenya haihusiki hata kidogo kwa mambo yale. kwa sababu hata sisi wenyewe tunaweza kusema kwamba mtu fulani asiweze kuingia katika nchi hii kama serikali. Ijumaa hii mwanaharakati wa haki za binadamu wa Uganda aliyekamatwa nchini Tanzania baada ya kusafiri nchini humo kumuunga mkono mwanasiasa wa upinzani katika kesi ya uhaini ameripotiwa kutupwa mpakani baada ya kuteswa kwa siku kadhaa. Kundi la kiraia la Uganda la Agora Discos lilisema Ijumaa hii kwamba mwanaharakati na mwanahabari Agatha Atuhaire alitupwa mpakani na mamlaka za Tanzania na alionyesha dalili za kuteswa. Mwanaharakati huyo alikuwa akizuiliwa pamoja na mwanaharakati mwenzake Boniface Mwangi wa Kenya, aliachiwa huru Alhamisi na kutupwa pia mpakani kusini mwa Pwani ya Kenya. Pia alilalamika kuwa aliteswa na maafisa wa usalama wa Tanzania. Kukamatwa kwao kumeibua hisia kali kieneo na kimataifa, huku mashirika ya haki za binadamu yakitoa mwito wa kuheshimiwa haki za wanaharakati. Hata hivyo, mkuu wa majeshi ya Uganda Jenerali Muhuzi Kainerugaba amemsifu rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kuwa ni mmoja wa viongozi anaowafagilia na kuwafadhilisha zaidi Afrika. Aliwataja kuwa wana maamuzi makubwa. Msimamo huo wa Jenerali Muhuzi ulionekana kuchochewa na matamshi makali ya mama Samia baada ya Tanzania kuwazuia mawakili na wanaharakati wa Kenya na Uganda kuingia nchini humo. Wiki hii wananchi wa Afrika Kusini wameeleza kughadhabishwa na madai uongo, ya uongo yaliyoibuliwa na rais wa Marekani, Donald Trump, wakati wa mazungumzo yake na Rais Siril Ramaposa wa Afrika Kusini ikulu ya White House. Katika ikulu yao. Katika kikao hicho cha Jumatano, Trump hakuheshimu protokali za kidiplomasia na aliikosoa vikali serikali ya Afrika Kusini kwa kile alichodai kuwa ni mashambulizi dhidi ya watu weupe nchini Afrika Kusini. wa Afrika Kusini mitandaoni na mitaani wamekosoa vikali madai hayo ya uongo ya Trump ya kuwepo mauaji ya halaiki ya wazungu nchini kwao na wengi wao walishangaa iwapo safari ya Ramaphosa mjini Washington ilikuwa na manufaa yoyote. I think Donald Trump he thinks is a, a leader of the whole world So I think what he did Ramaphosa, Ramaphosa to prove them that we don't have a, no a separation in this country uh, South Africa is is a country on its own Wakati wa mkutano huo katika ikulu ya White House Trump alimeonyesha Ramaposa picha alizodai ni ushahidi wa ukatili dhidi ya wa wakulima wa kizungu huko Afrika Kusini. Hata hivyo, shirika la habari la Roiters limekanusha vikali madai hayo ya Trump, likisema kuwa picha iliyotumiwa na Trump ni ya shirika hilo na kwamba imetumika ndivosivo kupotosha umma. Reuters imesema picha hiyo ilitokana na video iliyoonyesha wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu wakibeba mifuko ya mili katika mji wa Goma huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika hatua nyingine, jeshi la Sudan lilitangaza Alhamisi hii kwamba makaburi ya halaiki yenye mamia ya miili ya raia yamegunduliwa katika mji wa Omdurman, kaskazini mwa mji mkuu wa nchi hiyo Khartum. Taarifa ya jeshi hilo imesema watu zaidi ya mia sita walikuwa wamezuiliwa na kikosi cha msaada wa haraka RSF ndani ya shule katika hali ya kutisha na ya kinyama, katika kitongoji cha Salha huko Omdurman. Takriban watu 5 walipoteza maisha na kuzikwa katika makaburi ya halaiki. Baadhi yao yalikuwa na zaidi ya miili 27. Jeshi la Sudan limeeleza hayo wakati ambapo kuna ripoti kwamba jeshi la Sudan limetangazwa kwamba jimbo la khartum limekombolewa kikamilifu na kwamba wapiganaji wote wa RSF wamefukuzwa mjini humo. Aidha, wiki hii Sudan imeutuhumu Umoja wa Falme za Kiarabu kwa kujaribu kumuua mkuu wa baraza la mpito Abdul Fatah al Burhan huko Port Sudan. Mwakilishi wa kudumu wa Sudan katika Umoja wa Mataifa Alharith Idris al Harith amesema katika kikao cha dharura cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba nchi ya Imarati imetumia hali ya mauaji ili kuingiza nchi kwenye handaki la giza kwa sababu nia ni kuchora upya ramani ya Sudan, kusambaratisha vikosi vya jeshi na kuondoa watu wake. Na serikali za nchi za Afrika zimehimizwa kuongeza uwekezaji katika sekta ya kilimo ili kuimarisha usalama wa chakula na kufungua mustakbal wa maendeleo endelevu ya kiuchumi . Mwito huo umetolewa wiki hii na washiriki wa mkutano wa kilele kuhusu uwekezaji endelevu kwenye mifumo ya kilimo na chakula uliowaleta pamoja watunga sera na wadau wa kilimo kuchunguza mbinu za ufadhili kwa lengo la kuleta mabadiliko katika mifumo ya chakula kote barani Afrika. Katika mkutano huo wa siku tatu uliofanyika Nairobi, mji mkuu wa Kenya, wajumbe walisema ingawa sekta ya kilimo inaajiri asilimia 60 ya watu barani Afrika lakini bado sekta hiyo inaendelea kupata uwekezaji mdogo kuliko inavyohitajika. Muda umenipa kisogo, tutakomea hapo hadi juma lijalo, panapo majaliwa ke Mola. Mimi ni Hussein Hassan, asante kwa kuwa nasi na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 26 mfungu wa pili Dhulqada mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 24 Mei mwaka 2025 Miladia. Miaka 724 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa fakihi mfasiri, mtaalamu wa teolojia na mwanafasihi wa Kiislamu aliyejulikana kwa jina la Masud bin Umar Taftazani huko Kuchan kaskazini mwa Iran. Kwa kipindi kirefu cha umri wake Taftazani alifanya safari katika miji ya Khorasani na Asia kati kwa lengo la kutafuta elimu. Alama Taftazani alianza kuandika vitabu akiwa bado kijana mdogo, kutokana na uodari na umahiri wake, na baadhi ya vitabu vya msomi huyo vimekuwa na athari kubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Siku kama ya leo miaka mia mbili na tatu iliyopita, nchi ya Ecuador ilipata uhuru wake kutoka kwa mkoloni wa Hispania. Ecuador ni moja ya nchi za Amerika ya Kusini, ambayo kupitia uongozi wa Simon Bolivar, mwana mapinduzi maarufu wa Venezuela, ilifanikiwa kuwa huru na kujiunga na Umoja wa Colombia Kubwa. Hata hivyo, umoja huo ulisambaratika haraka na kufanya nchi wanachama umoja huo ikiwemo Ecuador kuasisi mfumo wa jamhuri. Miaka 43 iliyopita katika siku kama ya leo, mji wa Horamshari wa Iran ulikombolewa na upiganaji wa Kiislamu na ukaondoka katika uvamizi wa majeshi vamizi ya Iraqi. Mji wa Horamshar huko katika mkoa wa Khuzestan kusini magharibi mwa Iran. Mji huo ulikuwa chini ya uvamizi wa majeshi ya Iraqi kwa muda wa karibu mwaka mmoja na miezi minane. Uvamizi dhidi ya mji huo ulijiri mwanzoni mwa vita vya miaka minane vya kulazimishwa Irani na Iraqi. Siku hii inajulikana katika utamaduni wa mapinduzi ya Kiislamu ya Irani kuwa siku ya mukawama na ushindi. Katika siku kama ya leo miaka 32 iliyopita nchi ya Eritrea iliyoko kaskazini mashariki mwa bara la Afrika ilijitenga na Ethiopia na kujitangazia uhuru. Mwaka 1936 miladia, Italia iliikalia kwa mabavu ya Eritrea iliyokuwa ikihesabiwa katika zama hizo kuwa sehemu ya ardhi ya Ethiopia. Mwaka 1953 Italia ilirejeshea Ethiopia ardhi hiyo. Hata hivyo wananchi wengi wa nchi hiyo waliokuwa wakitaka uhuru walianzisha harakati za ukombozi dhidi ya serikali ya Ethiopia. Mwaka 1991, harakati ya ukombozi wa Eritrea ikisaidiana na wana mapinduzi wa Ethiopia walihitimisha utawala wa kidikteta wa mfalme Mengistu Hailemariam na wakakubaliana kuainishwa mustakabali wa Eritrea mwaka 1993 kupitia kura ya maoni. Na miaka 24 iliyopita, katika siku kama ya leo, vikosi vya utawala dhalimu wa Israel vililazimika kuondoka kwa madhila katika eneo la kusini mwa Lubnan baada ya kulikalia kwa mabavu eneo hilo kwa muda wa miaka 22. Majeshi haya yaliondoka Lebanon baada ya kushindwa kukabiliana na wana mapambano wa kusini mwa Lebanon. Mwaka elfu moja mia tisa na themanini na mbili majeshi ya utawala dhalimu wa Israel yalishambulia Lebanon na kusonga mbele hadi katika mji mkuu wa nchi hiyo Beirut. Hata hivyo, kutokana na wananchi hao kuathirika na mafunzo ya kutokubali dhuluma hasa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, nchini Lebanon kulianzishwa harakati za mapambano ya Kiislamu dhidi ya Kiislam jeshi vamizi ya utawala haramu wa Israel. Harakati ya Hizbullah ilikuwa na nafasi muhimu na ya kuzingatiwa mno katika kukombolewa eneo hilo la kusini mwa Lebanon. Allah. Allah.