Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri Si abudu mnachoabudu, wala nyinyi ahamuabudu ni naye mwabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai umzima wa afya. Karibu katika matangazo haya ya Jumamosi mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Mchana huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na vilevile vile udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani, hikma za Nahjul Balagha, bila kusahau makala fupi kila siku ya Leo katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania. Yapate matangazo haya kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Ni idhaa ambayo mbali na kusikika katika mikoa kadhaa ya Tanzania, lakini pia inasikika katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika mashariki na kati iwapo una king'amuzi cha Azam. Wavuti wetu ni parstoday ir mkoajusw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za whatsapp na telegram tutumie ujumbe mfupi kwenda kwa nambari au alama ya kujumlisha plus 989565487 jina langu ni hussein hassan nina wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo Inaelekea kutumia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, ifuatayo, ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Iran yaitaka Vatican ichukue hatua za haraka kukomesha mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza. Chuo kikuu cha Harvard cha ushtaki utawala wa Trump kwa kupiga marufuku wanafunzi wa kigeni. Na Joseph Kabila asema mfumo wa sheria wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unavunda pamoja na habari nyinginezo. Sita juu ya alama dhuhuri hapa jijini Teheran. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayid Abbas Araghchi, katika mkutano na maafisa wa makao makuu ya kanisa Katoliki duniani, yani Vatican, huko mjini Rome, ametoa mwito wa kuchukuliwa hatua za haraka za kimataifa kukomesha uhalifu unaoendelea kufanyika katika ukanda wa Ghaza na kuhakikisha misaada ya kibinadamu inafika katika eneo hilo lililozingirwa. Rakchi ambaye alikuwa mjini Rome kuhudhuria duru ya tano ya mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya Iran na Marekani, jana Ijumaa, alikutana na Kardinali Petro Parolin ambaye ni waziri mkuu wa Vatican. Askofu Mkuu Paul Gallagher, waziri wa mambo ya nje wa Vatican, pia alihudhuria mkutano huo. Rakchi ametoa salamu za rambirambi kufuatia kuaga dunia Papa Francis na kupongeza kuchaguliwa kwa Papa Leo wa kumi na nne kuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani. Wakati wa mkutano huo, Harachi alielezea msimamo wa Iran kuhusu matumizi ya amani ya nishati ya nyuklia na kuwafahamisha maafisa wakuu wa Vatican kuhusu mazungumzo yasiyo moja kwa moja yanayoendelea kati ya Iran na Marekani. Wakati huo huo, mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Italia katika mazungumzo yao kwa njia ya simu wamezungumzia matukio ya hivi punde katika eneo la magharibi mwa Asia, hususan kuendelea mauaji ya kimbari huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kusisitiza juu ya haja ya kuchukuliwa hatua za dharura za kukomesha mauaji hayo na kutoa msaada kwa watu waliokimbia makazi yao katika ukanda wa Ghaza. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi ambaye ameenda Rome kushiriki duru ya tano ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ya Iran na Marekani, alipokea simu kutoka kwa waziri wa mambo ya nje wa Italia Antonio Tajani ambaye yuko nje ya nchi na kumjulisha kuhusu matokeo ya mazungumzo hayo baina ya Washington na Teheran jana, yani Ijumaa. Katika hatua nyingine, chuo kikuu cha Harvard kimeushtaki utawala wa Donald Trump kwa kuizuia taasisi hiyo mashuhuri ya elimu ya Marekani kusajili wanafunzi wa kigeni kikiitaja hatua hiyo kuwa ni ulipizaji kisasi kinyume na katiba kutokana na wanachuo hao kukaidi amri za kisiasa za ikulu ya White House. Chuo hicho kiliwasilisha kesi jana Ijumaa kikitaka kutolewa zuio la muda katika jaribio la kuzuia idara ya usalama wa ndani ya Marekani kuwapiga marufuku wanafunzi hao wa kigeni. Kufuatia ombi hilo, jaji wa Marekani Allison Barros alitoa amri ya zio la muda na kufungia utekelezaji wa sera hiyo kwa muda wa wiki mbili. Kwa mujibu wa faili hilo, wanafunzi wa kigeni wanaoendesha maabara, kufundisha kozi, kusaidia maprofesa na kushiriki katika michezo ya Harvard, sasa wameachwa katika njia panda, wasijue iwapo watahamishwa au wanakodolewa macho na hatari ya kupoteza kibali cha kusalia nchini humo Harvard inasema hatua ya serikali ya marekani inakiuka ibara ya kwanza na itakuwa na athari za haraka na mbaya kwa chuo hicho na zaidi ya watu elfu saba wenye viza haya yanajiri mwezi mmoja baada ya chuo hicho kufungua mashtaka mengine dhidi ya serikali ya marekani kikitaka kumzuia trump asisimamisha mabilioni ya dola ya bajeti ya serikali ya federali kwa chuo hicho na kulinda uhuru wake trump alitaka kukata bajeti ya serikali kwa vyuo vikuu kama Harvard, Columbia na vyuo vingine ambavyo anadai vimeshindwa kudhibiti swala la chuki dhidi ya Wayahudi kwenye vyuo hivyo. Wanafunzi na walimu wa vyuo hivyo wamekuwa wakifanya maandamano na migomo, akipinga mauaji ya kimbari ya Israel huko Gaza, Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Kwingineko, jeshi la Nigeria limesema kuwa limewaangamiza wanachama 16 wa kundi la kigaidi la Boko Haram katika jimbo la Borno, kaskazini mashariki mwa nchi huku operesheni dhidi ya magaidi hao zikichachamaa. Katika taarifa yake jana ya Ijumaa, msemaji wa jeshi Onyinchi Anele amesema wanajeshi hao waliwakabili magaidi hao kwa hujuma endelevu ishia moja kwa moja katika eneo la Damboa na kwamba majibizano ya risasi yalisababisha vifo vya magaidi wasiopungua kumi na sita. Msukumo mkuu wa shambulio hilo ulilenga brigedi na kusababisha kupelekwa haraka kwa msaada wa anga ili kuimarisha wanajeshi wa ardhini, Hanel alisema katika taarifa jana Ijumaa. Pia amethibitisha kuwa eneo la kuhifadhia silaha lilishambuliwa wakati wa makabiliano hayo, lakini lilidhibitiwa haraka. Vilevile vile, mshauri wa usalama wa kitaifa wa Nigeria, Nuhu Ribadu amesema wanamgambo zaidi ya 15,500 wameuawa kote nchini humo katika miaka miwili ya kwanza ya utawala wa rais Bola Ahmed Tinubu. Kundi la kigedi la Boko Haram lenye makao yake kaskazini mashariki mwa Nigeria na ambalo pia linaendesha harakati zake katika nchi za Chad, Niger, kaskazini mwa Cameroon na Mali limefanya mfululizo wa mashambulizi mabaya na kuwafukuza watu wasio na hatia kwa zaidi ya muongo mmoja. Jimbo la Borno katika miezi michache iliyopita limeshuhudia ongezeko la shughuli za magaidi wakitumia vilipuzi na mabomu kufanya mauaji na uharibifu. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teherani, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, rais wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila jana Ijumaa alishutumu vikali mfumo wa sheria wa nchi hiyo ya Afrika ya Kati, akisema kuwa umeoza kwa ufisadi. Kabila amesema hayo saa chache baada ya bunge la seneti la nchi hiyo kumwondolea kinga ya kutoshtakiwa na kufungua njia ya mwanasiasa huyo kufunguliwa mashtaka. Kuhusu mfumo wa haki umeachana kabisa na majukumu yake na kuruhusu kupindishwa kwa malengo ya kisiasa. Kabila ambaye amekanusha kuwa na uhusiano wowote na kundi la waasi la M23 alisema hayo katika hotuba yake Ijumaa jioni. Kwa hiyo sio tu zaidi ya chombo cha ukandamizaji kwa udikteta unaojaribu sana kubakia hai, amesisitiza Kabila ambaye pia ni seneta wa maisha. Kadhalika ametoa mwito wa kuondolewa mara moja kwa wanajeshi wote wa kigeni katika ardhi ya taifa hilo. Kabila anatuhumiwa kwa uhaini, uhalifu wa kivita na kuunga mkono kundi la waasi la M23 ambalo liliteka miji mikubwa mashariki mwa Kongo mapema mwaka huu. Anakuwa mkuu wa kwanza wa zamani wa nchi kushtakiwa kwa uhaini, uhalifu wa kivita na mashtaka yanayohusiana nayo. Uamuzi huo sasa unatoa nafasi kwa mahakama ya kijeshi kuanzisha kesi dhidi yake. Mwezi uliopita waziri wa sheria alipeleka swala hilo kwenye mahkama za kijeshi ili kuanzisha kesi dhidi ya mkuu huyo wa zamani wa nchi kwa ushiriki wake wa moja kwa moja katika vuguvugu la M23 katika muktadha wa kushadidi mzozo huko mashariki mwa DRC. Na rais wa Marekani Donald Trump amependekeza ushuru wa moja kwa moja wa asilimia 50 kwa nchi zote za Umoja wa Ulaya, akitaja nakisi ya biashara ya dola milioni 250 kila mwaka na umoja huo. Amependekeza kuwa kiwango hicho kipya cha ushuru kianze kutekelezwa Juni mosi. Katika ujumbe wake kwenye akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa Truth Social jana Ijumaa, Trump alipendekeza kwamba EU iliundwa mwanzoni kwa madhumuni ya kimsingi ya kuchukua fursa ya Marekani kwenye biashara, na amesisitiza kwa umoja huo umekuwa mgumu sana kushirikiana nao. Amedai kwamba sera za kiuchumi za EU, kodi, kanuni na mashtaka yasiyo ya haki na uadilifu dhidi ya kampuni za Marekani yamesababisha nakisi ya biashara na, na EU ya zaidi ya dola milioni 250 kwa mwaka, ambayo alielezea kuwa haikubaliki kabisa. Majadiliano yetu nayo hayaendi popote kwa hivyo ninapendekeza ushuru wa moja kwa moja wa asilimia 50 kwa Umoja wa Ulaya kuanzia Juni mosi mwaka huu, Trump ameeleza, akiongeza kuwa hakutakuwa na ushuru wa bidhaa zilizozalishwa au kutengenezwa nchini Marekani. Mnamo Aprili Trump aliweka ushuru mkubwa wa asilimia ishirini kwa bidhaa zote za EU na vilevile vile ushuru wa asilimia 25 kwa uagizaji wa magari na madini yote ya chuma. Hata hivyo baadaye alisimamisha ushuru wa asilimia ishirini kwa siku tisini akiweka tu ushuru wa msingi wa asilimia kumi. Mwezi uliopita Aprili, shirika la biashara duniani WTO lilitahadharisha kuwa ushuru uliotangazwa na Trump utarudisha nyuma biashara ya kimataifa mwaka huu na kupelekea kushuka kwa kasi ukuaji wa uchumi wa dunia. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. habari hizo pamoja na nyingine kemkem, mpenzi -kem msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina na kwa kituo katika tovuti yetu ya Parstoday.ir mkwaju sw. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una hanwani inayohoji kwa nini mauaji ya kimbari ya ngali yanaendelea licha ya uungaji mkono wa kimataifa kwa Ghaza. Nchi 80 zimetangaza kupitia taarifa kwamba ukanda wa Ghaza unakabiliwa na mzozo mbaya zaidi wa kibinadamu tangu Oktoba 7 mwaka 2023, na raia wako katika hatari ya kupoteza maisha kutokana na bala njaa. Jinai na mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni ya ngali yanaendelea huko Ghaza. Jinai hizo zinaendelea huko, watu wa Ghaza wakiendelea kukabiliwa na tatizo la usalama wa chakula, ambapo asilimia 92 ya watoto wanakumbwa na baa la njaa na utapiamlo mlo. Majiko ambayo wakazi wa Gaza wanayategemea kwa madhumuni ya kuandaa chakula yameharibiwa, na chakula hakipatikani katika maghala ya mashirika ya misaada, vituo vya usambazaji chakula, wala masoko. Wakati huo huo, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA imetangaza kupitia mtandao wa kijamii wa X kwamba takriban asilimia 81 ya maeneo ya ukanda wa Gaza ama yako chini ya udhibiti wa majeshi ya Israel au wakazi wameamrishwa kuhama. OCHA imesisitiza kuwa Wapalestina laki moja na sitini elfu wamelazimishwa tena kuyahama makazi yao katika kipindi cha wiki iliyopita, ambapo wanakabiliwa na mashambulizi makali ya mabomu huku wakiwa hawana makazi, chakula, wala vifaa vya msingi vya kuendeshea maisha. Umoja wa Mataifa pia umetahadharisha kuhusu maafa ya kibinadamu huko Ghaza. Sasa swali ni je, kwa nini licha ya uungaji mkono huu wote wa kimataifa kwa Gaza lakini bado mauaji halaiki yanaendelea kufanywa na utawala wa kibaguzi wa Israel dhidi ya wapalestina wasio na hatia katika katika ukanda huu? Sababu kadhaa zinaweza kutolewa katika kujibu swala hili. Ni wazi kuwa kutoadhibiwa watawala wa Israel kutokana na jinai za kutisha wanazofanya dhidi ya wapalestina wa Palestina ukanda wa Gaza na kujiona kuwa wako juu ya sheria, kuhusu swala hilo ni moja ya sababu muhimu zaidi za kuendelea mauaji hayo ya kimbari na jinai ambazo hazijawahi kushuhudiwa katika historia. Maoni ya umma duniani, taasisi nyingi za kimataifa za haki za binadamu, viongozi wa makumi ya nchi na mashirika ya kimataifa, wote wanakiri kutokea mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Ghaza, lakini hadi sasa hakuna hatua yoyote iliyochukuliwa katika ngazi ya kimataifa kwa ajili ya kuadhibu watawala watendaji naye wa Israel. Kinga hii isiyo ya kisheria ndiyo imechochea kuendelea kwa mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Ghaza. Ismail Bakai, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema kuhusiana na swala hilo kwamba wakati umefika kwa ulimwengu kuamka na kusimama dhidi ya dhuluma kubwa zaidi katika historia ya sasa kukomesha jinai za kutisha zaidi zinazofanywa dhidi ya watoto wa Kipalestina na kuwajibisha utawala unaotekeleza mauaji ya kimbari na washirika wake kutokana na mauaji yao ya kufuta kizazi katika ukanda wa Ghaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Sababu nyingine muhimu ya kuendelea mauaji haya huko Ghaza ni kukosekana nia thabiti ya kisiasa katika ngazi ya kimataifa kwa lengo la kukomesha jinai hizo. Haya ni matangazo ya Jumamosi mchana ya redio Teheran idhaa so ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Mei 28. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbushe kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wa wako kwenye kumbi zetu za whatsapp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. Na toban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Hivi sasa ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Tehran. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na tisini na nne baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya mia moja na nane ya, ya Alkauthar katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na tisa ya, ya Alkafirun. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya sita. Suratul Kafirun inamtahadharisha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam wa wa na Waislamu wasije wakakubali kufanya muamala na maridhiano ya aina yoyote juu ya masuala yanayohusu imani na itikadi za dini yao. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi min shaitani rajim, bismillahi rahmani rahim kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Qul ya ayyuha alkafirun, sema enyi makafiri. La a'budu ma ta'budun, siabudu mnachoabudu wala antum aabiduna ma aabud, wala nyinyi si wenye kuabudu ni naye mwabudu. Lakum dinukum waliyadin, nyinyi mna dini yenu nami nina dini yangu. Washirikina wa Makka ambao walihisi hawana njia tena ya kuzuia kupenya na kuenea dini ya Uislamu ndani ya ardhi hiyo, waliamua wampe pendekezo jipya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hiyo, walitoka mguu mosi mguu pili hadi kwa mtukufu huyo na kumwambia sisi tuko tayari kumwabudu Mungu wako kwa sharti kwamba na wewe pia uiabudu na kuiwekea heshima miungu yetu. Kwa mwaka mmoja wewe iabudu miungu yetu, na mwaka mwingine utaofuata sisi tutamwabudu Mungu wako, kisha mwingine pia wewe uje uiabudu miungu yetu na mwaka utakaofuata baada ya huo sisi tutakuja kumwabudu Mungu wako na tutakuwa tunaendelea kufanya hivyo kwa utaratibu. Washirikina walikuwa na kisingizio pia cha kutetea na kuhalalisha pendekezo lao hilo, ambalo walimfikishia Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwa kumwambia, ikiwa dini yako wewe ndiyo dini ya haki sisi pia tutakuwa tumenufaika nayo, na ikiwa dini yetu sisi ndiyo ya haki, itakuwa imekunufaisha na wewe pia. Kwa hiyo badala ya kupingana na kila mmoja kuikataa dini ya mwenzake, tushirikiane pamoja katika kuiabudu miungu yetu. Ni kutokana na kutolewa pendekezo hilo na washirikina Ndipo Suratul Kafirun ikateremshwa, ambapo Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam aliwasomea wa Ali washirikina aya za sura hiyo, ili kuwatangazia kinaga ubaga na kwa uwazi kabisa kwamba tauhidi na shirki haziwezi kuchanganyika na kujumuishwa pamoja, hata watake ufanyike muamala na kufikiwa maelewano kati ya haki na batili. Alitakiwa awaulize na awaeleze: nyinyi mnajua kama mimi siyaamini masanamu yenu, sasa itawezekanaje niabudu? Na wakati nyinyi pia hamumwamini Mungu wangu, mtawezaje kumwabudu? Kuabudu si jambo la kimaonyesho wala si utekelezaji wa taratibu fulani tu, hata tuseme kwamba mwaka huu tumwabuduni mungu huyu na mwaka mwingine tuiabudu ile miungu mingine. Kuabudu kunafanywa kutokana na itikadi na imani ya ndani ya nafsi, pamoja na nia na dhamira ya batini ya mtu. Kwa hiyo pendekezo lenu Halikubaliki. Kwa maelezo hayo, inatubainikia kwamba mafundisho ya dini kama tauhidi na kukana shirki si mambo yanayoweza kufanyiwa mjadala, kwamba mtu akubaliwe kuyafanyia muamala na mapatano kwa sababu ya kutafuta na kuvutia ridhaa ya watu na hivyo kuamua kuifumbia macho haki. Kwa kuwa washirikina walikuwa wakilirudia kwa maneno tofauti pendekezo hilo walilomfikishia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na wakashikilia kumtaka mtukufu huyo ashirikiane nao katika ibada yao ya shirki. Katika sura hii ya Alkafirun aya za kuikana shirki na kuabudu masanamu Nazo pia zimekaririwa na kurudiwa zaidi ya mara moja. Hiyo ni kwa ajili ya kuwataka wao, washirikina, waache kukazania na kushikilia takwa lao la kumtaka Bwana Mtume afanye suluhu nao juu ya suala la kuabudu masanamu, waondoe tamaa walio nayo ya kuwepo uwezekano wa kufikiwa mapatano na maridhiano kati ya tauhidi na shirki, na kwa hiyo wasijaribu tena kupigia upatu wazo na mpango kama huo. Subhanaka, subhanaka, subhanaka, subhanaka. Jambo moja ambalo liko wazi kabisa ni kwamba Bwana Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam alibaathiwa na kupewa utume ili kuwalingania watu wote dini tukufu ya Uislamu. Lakini watu ambao hawako tayari kukubali wito wa mantiki wa haki na wanang'ang'ania kufuata njia ya batili, hao inapasa waachwe kama walivyo, na kuwatangazia kwamba nyinyi bakini na dini yenu mnayofuata, na sisi tuna baki na dini yetu. Ni kama inavyoeleza sehemu ya aya ya 55 ya Suratu Lkasas kuwahutubu watu hao ya kwamba lana amaluna walakum amalukum, yani, sisi tuna amali zetu na nyinyi mna amali zenu. Kutolewa kauli aina hii kwa ajili ya kuwahutubu wapinzani wa haki taban, ni aina fulani ya kemeo na kitisho dhidi yao, si kuonyesha kuwa wao wameshafunguliwa njia na kupewa kibali cha kufanya lolote watakalo au kuwa na imani na itikadi yoyote waipendayo. Kiujumla, aya za Suratul Kafirun zinapambanua na kutangaza kwa uwazi kabisa mpaka uliopo baina ya tauhidi na shirki na kutilia mkazo nukta kwamba tauhidi na shirki ni njia mbili tofauti kabisa na zinazokinzana na wala hazifanani kwa namna yoyote ile. Tauhidi inamuunganisha mja na Mola muumba pekee wa ulimwengu, ilhali shirki ni njia ya mkengeuko na upotofu ambayo humtenga na kumweka mbali mtu na Mola mlezi wa ulimwengu. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na kimsingi manabii wote wa Allah siyo tu hawakuwa tayari kufanya maridhiano na hata chembe ya shirki, tena hata kwa lahadha ndogo kabisa. Lakini sehemu muhimu zaidi ya risala ya wajumbe hawa Mwenyezi Mungu ilikuwa ni kupambana na shirki na ibada ya miungu bandia. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba misingi ya itikadi na ya imani za dini tukufu ya Uislamu haiwezi kujadiliwa na kufanyiwa maridhiano, kwa sababu imejengeka juu ya msingi madhubuti wa haki, na haki na batili hazichanganyiki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tuwakatishe tamaa maadui wa dini, ili wasiingiwe na matumaini na kutaraji kwamba wataweza kutufanya tuvutiwe na dini na imani yao batili. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba kusimamisha swala ambayo ni dhihirisho la ibada katika Uislamu ni kipimo cha kumpambanua muumini na kafiri. Kwa hiyo muislamu asiyeswali huwa anaukaribia ukafiri. Vile vile aya hizi zinatuonyesha kuwa watu wako huru katika kuchagua dini, hawalazimishwi wala hawatezwi nguvu, na ndiyo maana risala na ujumbe wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni kuwalingania na kuwaita watu kwenye dini ya haki, si kuwalazimisha waikubali. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1094 na ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 109 ya Al-Kafirun. Insha Allah, tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah Azifanye thabiti imani zetu, azijaze nyoyo zetu mapenzi ya dini yetu, na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni Redio Teheran. Hivi sasa ni saa sita na nusu wa dhuhuri hapa jijini Teheran, itakuwa sita kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, na sasa umewadia wasaa wa kukuletea udunduzi wa magazeti Afrika Mashariki. <tune> Nam, nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuliangazia gazeti la The New Times la Rwanda. Katika ukurasa wake wa mbele, gazeti hilo uh, la jana linaandika kwamba Rais Paul Kagame jana Ijumaa alitembelea mgodi wa Nyakabingo ambao ni operesheni kubwa zaidi ya kuchimba uh, tungsten nchini Rwanda na pia ndio kinara wa uzalishaji wa madini hayo barani Afrika, huku ukishikilia nafasi ya nne duniani. Tungsten inayojulikana kwa kiwango chake cha juu cha kuyeyuka na uzito mkubwa ni nyenzo muhimu katika utengenezaji wa waya au nyaya za metali, elektroni na sehemu za mitambo zinazohitaji imara mkubwa dhidi ya uchakavu. Rwanda huuza kwa wingi madini hayo nje ya nchi, haswa kuelekea Austria ambako husafishwa kwa matumbizi mbalimbali mbali ya kiviwanda. Habari nyingine ninayoisoma katika gazeti la The New Times ni ile isemayo kuwa Veneranda wa Maria, mbunge wa bunge la Rwanda, ametoa mwito kwa mataifa ya kigeni yanayo wahifadhi wataalam wa afya wa Rwanda wanaotumiwa kushiriki katika mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi mwaka 1994 kuwarudisha nchini ili wakabiliane na mkono wa sheria. Sasa naelekea nchini Uganda na kuliangazia gazeti la Daily Monitor, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari isemayo kuwa mawakili wa kiongozi wa upinzani Uganda Kiza Besige wameondoka mahakamani wakati wa kusikilizwa kesi ya mwanasiasa huyo kwa sababu mkuu wa timu yao wakili Martha Karua wa Kenya hakuruhusiwa kufika mahakamani. Katika ukurasa wake wa intaneti, Daily Monitor lina kichwa cha habari kisemacho jeshi la Uganda UPDF la mlaumu balozi wa Jerumani kwa shughuli haramu na za siri. Madai hayo kutoka kwa UPDF yanajiri siku chache tu baada ya ujumbe wa Umoja wa Ulaya kutembelea makao makuu ya chama cha upinzani cha NUP. Katika taarifa ya kina, Kanali Chris Magezi, kaimu mkurugenzi wa habari za ulinzi kwa umma, alimshutumu Mathias Shawer kwa kujihusisha na vitendo vinavyokiuka maadili ya kidiplomasia na kinyume na mkataba wa Viena wa mwaka 1961, kuhusu mahusiano ya kidiplomasia. Sasa tuiangazie magazeti ya Tanzania. Naanza na gazeti la Habari Leo lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho bilioni 452 zanogesha sekta ya mifugo. Hayo ni kwa mujibu wa wizara au waziri wa mifugo na no uvuvi D Hashatu Kijaje alipozungumza jana bungeni jijini Dodoma wakati akiwasilisha hotuba ya mpango na makadirio ya mapato na matumizi ya fedha kwa mwaka elfu mbili ishirini na tano elfu mbili ishirini na sita kwa upande wake gazeti la Zanzibar Leo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr Samia Suluhu Hassan akizungumza kwa njia ya mtandao na mkurugenzi mtendaji wa Global Fund, ambapo walijadili mambo mbalimbali ya ushirikiano na mfuko huo. Sasa naliangazia gazeti la Uhuru ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekueleza wino mosi, kichwa kikuu cha habari kisemacho Dr Mpango anika njia kudhibiti njaa kwa ufupi ni kuwa makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, Dkt. Philip Mpango amesema ili kudhibiti janga la njaa na umaskini pamoja na kuharakisha maendeleo ya vijijini ni vyema mataifa kushirikiana kwa pamoja, kwa kuwa maswala hayo ni janga linalovuka mipaka ya nchi. Makamu wa rais ametoa mwito huu alipokuwa akitoa hotuba wakati wa majadiliano kuhusu muungano wa kimataifa dhidi ya njaa na sera za umma kwa usalama wa chakula au ninavyopenda kusema utoshelevu wa chakula huko jijini Brasilia. Na mwisho tuangazie magazeti nchini Kenya. Naanza na Daily Nation, ama nadhani Saturday Nation naelewa. Katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari isemayo, kuanzia mwaka ujao wazazi nchini Kenya watalazimika kulipa karo ya mitihani ya kitaifa kwa mamilioni ya wanafunzi wa shule za msingi na upili. Nalo gazeti la The East African katika ukurasa wake wa mbele lina habari isemayo kuwa Kenya ilisaidia katika kukamatwa wanaharakati raia wake jijini Dar es Salaam. Gazeti la Taifa Leo linatupasha kuwa kiongozi wa ODM Raila Odinga anataka mahakama ya juu kutupilia mbali kesi iliyowasilishwa na Wakenya watatu wanaotaka ta, tafsiri ya kikatiba na huamuzi kwamba uchaguzi mkuu ujao ufanyike Agosti mwaka elfu mbili ishirini na sita badala ya elfu mbili ishirini na saba. Walalamishi wanataka mahakama iamue kuwa uchaguzi unapaswa kufanyika Agosti mwakani. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa so ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ukiwa nami Husein Hassan. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbusha kwamba bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie ujumbe mfupi kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha 989035065487, na baadhi ya maoni yako Bismillahir Rahmanir Rahim. Asalamu alaykum. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi. Karibuni katika sehemu hii ya 62 ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine ya Imam Ali ibn Abi Talib alayhi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 62 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya 54. Wasikilizaji wapenzi, katika sehemu iliyopita mfululizo huu wa hikma za Najul Balagha tulianza kuzungumzia hikma ya 54 ambayo inasema, la ghina kalaqli wala faqra kaljahli wala mirathu kaladab wala dhahira kalmushawara. Hakuna utajiri kama akili wala ufakiri na umaskini kama ujinga wala urithi bora kama adabu na wala ngao bora kama kushauriana na watu. Sehemu iliyopita tulizungumzia kwa muhtasari kuhusu utajiri wa akili na umaskini na ufakiri unaotokana na ujinga na ujahili. Leo tutamalizia kwa kuzungumzia kwa muhtasari sehemu ya tatu na ya nne ya hikma hii yenye thamani kubwa sana, yani urithi bora wa adabu na ngao bora ya kushauriana na watu. Naam, katika sehemu ya tatu na nne ya hikma hii, Imamu Ali alaihi salaam anasema: la mirathu kal adab wala dhahira kalmushawara, hakuna urithi bora kama adabu na wala ngao bora kama kushauriana na watu. Maana ya adab katika hikma hii si ufasaha wa lugha, bali adab maana yake ni adabu ni kuwa na miamala na tabia nzuri na kila mtu imepokewa katika historia kwamba wakati imamu ali alaihisalam alipolazimishwa na muawia kuingia vitani na liwali huyo wa sham aliwasikia wafuasi wake wawili yani wafuasi wa imam wanatamka maneno mabaya kuhusu watu wa sham imamu ali alaihisalam alituma mtu wake ili kuwakataza wasitoe maneno hayo. Watu hao walikuja kwa imamu na kumwambia: ya amiral muuminine, kwani sisi hatuko kwenye haki katika hili? Imamu aliwajibu: bila ya shaka muko kwenye haki, lakini siridhiki ninapokuoneni mnakuwa kama wao katika kulaani na kutoa maneno mabaya. Ninachopenda mimi ni kukuoneni mnatumia hikma kukabiliana nao, msikariri maneno yao mabaya. Wale watu wawili walisema mabaya wale watu wawili walisema: ya amiral muuminine Tumesikia na tutatekeleza nasaha zako. Aidha, imepokewa hadithi kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambaye anasema man la adab la aqla lahu, asiye na adabu hana akili. Ama katika sehemu ya nne na ya mwisho ya hikma hii, Imamu Ali alaihi salaam anazungumzia ngao bora katika maisha ya mwanadamu akisema, hakuna ngao bora kama kushauriana na watu wema. Dini tukufu ya Kiislamu inalipa umuhimu mkubwa suala la kushauriana mambo. Pamoja na kwamba Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni mja bora kabisa wa Allah aliyekuwa anapokea wahyi moja kwa moja kutoka kwa Allah, na pamoja na kwamba Quran imeshushwa kwenye kifua chake, na licha ya kwamba alikuwa na hikma kubwa na muono wa mbali kabisa kuliko kiumbe mwingine yote na wala hakuhitajia ushauri wa mtu mwingine, ilimtosha miongozo aliyokuwa akipokea moja kwa moja kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Lakini pamoja na hayo, na kwa ajili ya kutufundisha akhlaki na tabia njema ya kushauriana, alikuwa akiwapa nafasi maswahaba wake watoe ushauri wao kuhusu mambo mbalimbali. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Katika historia, leo ni Jumamosi tarehe 26 mfunguo pili Dhulqada mwaka 1446 hijiria, mwafaka na tarehe 24 Mei mwaka 2025 miladia. Miaka 724 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa fakihi mfasiri mtaalamu wa teolojia na mwanafasihi wa Kiislamu aliyejulikana kwa jina la Masud bin Umar Taftazani huko Kuchan kaskazini mwa Iran. Kwa kipindi kirefu cha umri wake Taftazani alifanya safari katika miji ya Khorasani na Asia kati kwa lengo la kutafuta elimu. Alama Taftazani alianza kuandika vitabu akiwa bado kijana mdogo, kutokana na uodari na umahiri wake, na baadhi ya vitabu vya msomi huyo vimekuwa na athari kubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Siku kama ya leo miaka mia mbili na tatu iliyopita nchi ya Ecuador ilipata uhuru wake kutoka kwa mkoloni wa Hispania. Ecuador ni moja ya nchi za Amerika ya Kusini ambayo kupitia uongozi wa Simon Bolivar mwana mapinduzi maarufu wa Venezuela ilifanikiwa kuwa huru na kujiunga na Umoja wa Colombia Kubwa. Hata hivyo, umoja huo ulisambaratika haraka na kufanya nchi wanachama umoja huo ikiwemo Ekuado kuasisi mfumo wa jamhuri. Miaka 43 iliyopita, katika siku kama ya leo, mji wa Horamshari wa Iran ulikombolewa na wapiganaji wa Kiislamu na ukaondoka katika uvamizi wa majeshi vamizi ya Iraqi. Mji wa Horamshar huko katika mkoa wa Khuzestan kusini magharibi mwa Iran. Mji huo ulikuwa chini ya uvamizi wa majeshi ya Iraqi kwa muda wa karibu mwaka mmoja na miezi minane. Uvamizi dhidi ya mji huo ulijiri mwanzoni mwa vita vya miaka minane vya kulazimishwa Irani na Iraqi. Siku hii inajulikana katika utamaduni wa mapinduzi ya kiislamu ya Irani kuwa siku ya mukawama na ushindi. Katika siku kama ya leo miaka 32 iliyopita nchi ya Eritrea iliyoko kaskazini mashariki mwa bara la Afrika ilijitenga na Ethiopia na kujitangazia uhuru. Mwaka 1936 miladia, Italia iliikalia kwa mabavu ya Eritrea iliyokuwa ikihesabiwa katika zama hizo kuwa sehemu ya ardhi ya Ethiopia. Mwaka 1953 Italia ilirejeshea Ethiopia ardhi hiyo. Hata hivyo wananchi wengi wa nchi hiyo waliokuwa wakitaka uhuru walianzisha harakati za ukombozi dhidi ya serikali ya Ethiopia. Mwaka 1991 harakati ya ukombozi wa Eritrea ikisaidiana na wana mapinduzi wa Ethiopia walihitimisha utawala wa kidikteta wa mfalme Mengistu Haile Mariam na wakakubaliana kuainishwa mustakabali wa Eritrea mwaka 1993 kupitia kura ya maoni. Na miaka 24 iliyopita, katika siku kama ya leo vikosi vya utawala dhalimu wa Israel vililazimika kuondoka kwa madhila katika eneo la kusini mwa Lubnan baada ya kulikalia kwa mabavu eneo hilo kwa muda wa miaka 22 majeshi haya yaliondoka Lebanon baada ya kushindwa kukabiliana na wana mapambano wa kusini mwa Lebanon. Mwaka elfu moja mia tisa na themanini na mbili, majeshi ya utawala dhalimu wa Israel yalishambulia Lebanon na kusonga mbele hadi katika mji mkuu wa nchi hiyo Beirut. Hata hivyo, kutokana na wananchi hao kuathirika na mafunzo ya kutokubali dhuluma hasa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini nchini Iran, nchini Lebanon kulianzishwa harakati za mapambano ya Kiislamu dhidi ya majeshi hivamizi ya utawala haramu wa Israel. Harakati ya Hizbullah ilikuwa na nafasi muhimu na ya kuzingatiwa mno katika kukombolewa eneo hilo la kusini mwa Lebanon. Hii ni Redio Teheran, na kama nilivyokuahidi, mpenzi msikilizaji, nisome hapa maoni mawili matatu. Ismail Hamis Ramadhan akiwa Runzewe Geita huko Tanzania inaandika, baada ya salamu, ombi langu ni Iran na Russia shika manini kuiokoa Gaza. Asante sana ukiwa hapo Get. Abdullah Ali Makajura anatushukuru kwa habari akiwa Tabora huko huko Tanzania. Jafa Huledi yupo Singida huko huko Tanzania, anaandika asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, na mjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anasema nipo hadhri. Asanteni, asante sana kwa kufuatilia matangazo haya mubashara ukiwa hapo Singida. Sherali Fazil akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anaandika: enyi mashirika ya kimataifa jieleweni, kuwa taifa la Iran na wananchi wake wamelelewa katika maadili ya ubinadamu, dunia ielewe hivyo. Sherali huyo akiwa Da. Hamza Gomba naye akiwa Mwanza, Tanzania, baada ya salamu anaandika: ndugu watangazaji, namwomba Allah ampe nguvu kiongozi wa Iran Ayatullah Khaminei na rais wake na wasaidizi wake, Allah awalinde na awahifadhi na kila shari na awajaze ujasiri kama ambavyo, aa, na misimamo yao wasiumbishwe aa, na misimamo yao wasiumbishwe. Gomba huyo akiwa Mwanza. Ujumbe ni mrefu kidogo lakini kutokana na, kubana na muda ntaukatia hapo, nikusomia sasa vichwa vya habari za dunia tulizokuwa nazo mchana huo. Iran yaitaka Vatican ichukue hatua za haraka kukomesha mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Chuo kikuu cha Harvard kimeushtaki utawala wa Donald Trump kwa kupiga marufuku wanafunzi wa kigeni huko Marekani. Jeshi la Nigeria limetangaza habari ya kuangamiza wanachama kumi na sita wa kundi la kigaidi la Boko Haram, huku operesheni dhidi ya magidi hao zikichachamaa. Rais wa zamani wa Congo DR Joseph Kabila amesema mfumo wa sheria wa DRC unavunda na umeoza kwa ufisadi, na Trump amehitishia EU kwa ushuru wa forodha wa asilimia 50. Muda umenipa kisogo, sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri.