Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi au ya asubuhi ya idhaa ya subuhi, haitha, Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. E, katika siku hii ya leo ambayo ni Jumamosi tarehe 26 dhul qada mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijria kamaria inasadifiana na 24 Mei 2025 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni wakati huu ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na uh, tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, utakuwa wakati wa kutegea sikio makala ya darsa ya Quran, itafuatiwa na makala ya macho yetu magazetini baada ya kusikiliza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, utakuwa wakati wa kutegea sikio makala ya hekima katika Nahjul Balagha. Baada ya kusikiliza hekima hizo, wapenzi wasikilizaji, utakuwa wakati wa kutegea sikio makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, ambayo huangazia matukio mbalimbali mbali ya historia duniani, na kisha tutawaleteni muhtasari wa habari za dunia, wakati na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti to yetu ya Pars Today ir sw na hali kadhalika, pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Tehran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo nje wa Iran anasema Iran itaendelea uh, kusimama imara na sasa Marekani inaelewa vyema, um, msimamo wake wa nyuklia. Kamandi ya majeshi ya Iran yasema uchokozi wote utakabiliwa na jibu kali. na UNHCR yaipongeza Iran kwa kuhudumia vyema wakimbizi. Karibuni na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Swaid Abas Arakchi amepongeza duru mpya ya mazungumzo asiyo ya moja kwa moja na Marekani e, kuwa mojawapo ya mazungumzo ya kitaalamu zaidi kuwahi kufanyika, akisisitiza kuwa Tehran itaendelea kusimama imara na kushikilia misimamo yake iliyo wazi kabisa. Arakchi ametoa kauli hiyo kufuatia kumalizika kwa duru ya tano ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Teheran na Washington yaliyodumu kwa zaidi ya saa tatu katika mji mkuu wa Italia, Roma, siku ya Ijumaa. Mazungumzo hayo yalisimamiwa na waziri wa mambo ya nje wa Oman, Badr Albusaidi. Mjumbe huyo mkuu wa Iran katika mazungumzo hayo amesema, na hapa namnukuu: duru hii ilikuwa miongoni mwa duru za mazungumzo ya kitaalamu zaidi tuliowahi kushiriki. Tumeweza tena kuweka bayana ya misimamo na misingi ya jamhuri ya Kiislami ya Iran kuhusu mazungumzo haya. Msimamo wetu uko wazi kabisa, na tutaendelea kusimamia kwa uthabiti. Araghchi ameongeza kuwa upande wa Marekani sasa una uelewa bora wa wazi na sahihi zaidi kuhusu misimamo yetu. Kabla Roma, ya kuelekea Roma, Rakti alisisitiza azma ya Iran kuendeleza mpango wake wa kurutubisha madini ya urani, akibainisha kuwa hakutokuwa na makubaliano yoyote iwapo Marekani itasisitiza kuondoa kabisa haki halali ya Iran ya kurutubisha madini ya urani. Baada ya duru ya tano, Rakti amesema pande zote mbili zimekubaliana kuwasilisha mapendekezo na mawazo yaliyobadilishwa yaliyobadilishanwa wakati wa mazungumzo kwa viongozi wao kwa mashauriano zaidi. Waziri huyo wa mambo ya nje wa Iran amesema mwenzake wa Oman, kama mpatanishi, alifanya jitihada za kuibua njia za kuondoa vizingiti vilivyopo na kuleta mafanikio. Araghchi ameeleza matumaini kuwa pande zote zitashiriki mazungumzo ya, ya kina zaidi katika duru ijayo endapo mapendekezo hayo yatazingatiwa na kupokelewa vizuri. Amesema mazungumzo haya ni magumu zaidi na maswali yaliyopo hayawezi kutatuliwa katika vikao viwili au vitatu tu, lakini ukweli kwamba tupo kwenye mwelekeo unaoeleweka ni hatua chanya. Waziri huyo wa mambo ya nje wa Iran ameeleza matumaini yake kuwa pande husika zitafikia suluhisho litakaloleta mafanikio katika duru zijazo hasa kutokana na uelewa ulioimarika wa misimamo ya Tehran kama ilivyokuwa katika duru zilizopita. Waziri wa mambo ya nje wa Iran na mjumbe maalum wa rais wa Marekani katika eneo Steve Witkoff walioongoza timu za mazungumzo mjini Roma tangu mwezi Aprili. Teheran na Washington zimefanya duru nne za mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja mjini Roma na Maskat kuhusu mpango wa nuklia wa Iran, huku Marekani ikibadili misimamo mara kwa mara, jambo ambalo limeifanya Iran kuikosoa kwa kile ilichokiita kauli zinazokinzana kutoka kwa upande wa Marekani. Vikosi vya jeshi la Iran vimetoa taarifa vikisisitiza kuwa vitatoa majibu thabiti dhidi ya vitisho vya utawala wa kizaini wa Israeli na Marekani. Kamandi ya majeshi ya Iran ilitoa taarifa hiyo jana Ijumaa kwa ajili ya kuadhimisha kumbukizi ya kukombolewa mji wa Huramshar ulioko kusini magharibi mwa Iran kutoka kwa utawala wa kiimla wa Baath wa Iraq mwaka 1982 na kubainisha kwamba vikosi vya jeshi la Iran vitajibu kwa nguvu na uwezo wake wote tishio lolote au hatua yote ghalati ambayo inalenga malengo na thamani tukufu za mapinduzi ya Kiislamu. Taarifa hiyo imeendelea uh, kusema kuwa rais asiye na haya wa Marekani angefanya vyema zaidi kudurusu historia ya mapinduzi ya Kiislamu, vita vya kujihami kutakatifu, na operesheni ya ahadi ya kweli ya kwanza na ya pili, na eh, ya kuzungumza juu ya Iran yenye fahari, ili kwa kiasi fulani apate kudiriki mahesabu yake yenye makosa. Mwaka jana jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilidhihirisha uwezo wake mkubwa wa kijeshi kwenye operesheni ya ahadi ya kweli ya kwanza na ya pili, yakiwa ni mashambulizi ya kulipiza kisasi kujibu uvamizi na uchokozi wa utawala katili wa Israeli. Mnamo Mei 24, 1982 wanajeshi wa Iran waliukomboa mji wa Huramshar katika operesheni kubwa iliyopewa jina la Baitul Muqadas kutoka kwa utawala wa kidikteta wa Baath wa Sadam uliokuwa ukiungwa mkono na madola ya kigeni. Juzi Alhamis, mkuu wa vikosi vya majeshi ya Iran Meja Jenerali Muhammad Bagheri alionya pia kuwa shambulio lolote dhidi ya Iran litawasababishia hasara kubwa wa wavamizi na wala hawataweza kuambulia chochote. Kamishna mkuu wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR ameipongeza Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuwahudumia vyema wakimbizi. Filippo Grandi ametoa pongezi hizo na kuthamini mchango wa Iran katika kuhudumia wakimbizi katika mazungumzo yake na waziri wa afya tiba na elimu ya tiba wa Iran Muhamad Ridha Zafarkandi pembezoni mwa mkutano mkuu wa 78 na wa shirika la afya duniani Geneva, Uswisi. Katika kikao hicho Grandi ameshukuru huduma zenye thamani zinazotolewa na jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa wakimbizi katika nyanja mbalimbali za afya, elimu na ajira, na ameendelea kusema kuwa licha ya vikwazo na baadhi ya matatizo ya kiuchumi, lakini huduma hizo zenye thamani kubwa za Iran zenye thamani kubwa na za kuthaminiwa sana. Katika mkutano huo, waziri wa afya, tiba na elimu wa Iran na Daktari Zafarkandi amesisitiza, kulinda afya ya wakimbizi ni jukumu la kimataifa ambalo lina shak, e, bila shaka halipaswi kuelekezwa tu kwa nchi inayowapokea au nchi mwenyeji wa wakimbizi. Amesema mbinu mwafaka za kifedha na kiutendaji zinapaswa kubuniwa na kuimarishwa katika ngazi ya dunia kwa ajili ya nchi zinazohifadhi wakimbizi hususan nchi kama Iran. Kwa mujibu wa ripoti, Filipo Grandi, kamishna mkuu wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, atazuru Tehran katika siku za usoni. A, mkutano huo wa 78, wa kila mwaka wa kimataifa wa shirika la afya duniani wenye kauli mbiu ya dunia moja kwa afya ulianza e, Mei 19 huko Jeniva na unatarajiwa kuendelea hadi tarehe 27 mwezi huu wa Mei. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwajieni moja kwa moja uh, kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imetangaza katika taarifa yake kwamba ukanda wa Ghaza unakabiliwa na hali mbaya kabisa ya mgogoro wa kibinadamu. Taarifa ya harakati hiyo ya kupigania ukombozi wa Palestina imesema Uh, taarifa iliyotolewa na nchi 80 inasisitiza juu ya kupanuka upinzani wa kimataifa dhidi ya jinai na mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala haramu Israel, wa Israel dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Harakati Hamas imepongeza na kukaribisha taarifa ya pamoja nchi 80 iliyosema kuwa ukanda wa Gaza sasa unakabiliwa na hali mbaya zaidi ya uh, kibinadamu uh, tangu kuanza hujuma ya Israel dhidi ya eneo uh, hilo Oktoba 7, 2023. Taarifa hiyo ya pamoja imesisitiza haja ya kuwalinda watu wasio na ulinzi wa ukanda wa Gaza kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Hamasi imebainisha kuwa sisitizo la nchi 80 katika tamko la pamoja la kupinga matumizi mabaya ya misaada ya kibinadamu kwa malengo ya kisiasa, kijeshi, au kiusalama. Uh, kuna hitaji mashinikizo makali dhidi ya utawala wa kizayuni kwa ajili ya kuunga mkono wananchi wanaodhulumiwa wa Gaza, kusimamisha vita vya njaa na kuvunja mzingiro wa kikatili uliowekwa na utawala haramu wa Israeli dhidi ya eneo hilo. Harakati hiyo ya kupigania ukombozi wa Palestina imezitaka nchi zote za dunia kulaani jinai zinazoendelea za utawala wa kizaini dhidi ya wananchi wa Palestina na kuchukua hatua madhubuti za kuadhibu utawala huo wa kizaini na kuilazimisha serikali ya kijinai na na kivita ya Netanyahu kusimamisha hujuma hizo za kinyama na kuwajibishwa kwa kutenda jinai dhidi ya binadamu. Na mwisho tuelekee barani Afrika ambapo Sudan imeutuhumu Umoja wa Falme za Kiarabu UAE kwa kujaribu kumuua mkuu wa baraza la mpito ambaye ni kiongozi wa Sudan uh, Meja Jenerali Abdul Fattah al-Burhan, huko Port Sudan. Mwakilishi wa kudumu wa Sudan katika Umoja wa Mataifa, uh, Harith al Idris al Harith amesema katika kikao cha dharura cha baraza la usalama la umoja wa mataifa kwamba umoja wa falme za Kiarabu umetumia hali ya mauaji ili kuingiza nchi yake kwenye handaki la giza, kwa sababu nia ni kuchora upya ramani ya Sudan, kusambaratisha vikosi vya jeshi na kuwaondoa watu wake, akisisitiza kushindwa kwa mpango huo. Idrisa alithibitisha kwa mujibu wa kile kilichoripotiwa na tovuti ya Sudan kwamba shambulio la ndege zisizo na rubani za umoja wa falme za Kiarabu kwenye bandari ya Port Sudan tarehe sita Mei haikulenga, uh, shambulio halikulenga tu uharibifu wa maghala ya mafuta, lakini pia lilirusha kombora la usahihi wa hali ya juu katika makao makuu ya rais Burhan karibu na hoteli ya Coral na kusababisha uharibifu mkubwa. Itakumbuka kuwa hivi karibuni serikali ya Sudan ilitangaza kwamba imeamua kuvunjwa uhusiano wa kidiplomasia na muungano au umoja wa falme za Kiarabu na kumrejesha nyumbani balozi wake ikitangaza Emarati kuwa ni nchi chokozi. Waziri wa ulinzi wa Sudan Yasin Ibrahim Yasin amesema uh, hayo kwa njia ya televisheni ya e, uh, serikali na kushtumu Dubai au Abu Dhabi kwa kutoheshimu haki ya kujitawala ardhi ya Sudan kupitia kushirikiana kwake na kwa vikosi vya msaada wa haraka RSF vinavyopigana na jeshi la Sudan. Mgogoro kati ya jeshi la Sudan na vikosi eh, eh, vya msaada wa haraka yani, kundi la waasi la RSF, umepelekea kuzuka mzozo mbaya zaidi wa kibinadamu duniani ambapo unazidi kuwa mbaya kutokana na mashambulizi kama hayo dhidi ya Port Sudan, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran nam hapa ni Tehran. Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na sasa nawakaribisha e, katika sehemu hii ya pili ya matangazo yetu ambapo tutakuwa na tahariri. Na tahariri yetu ya leo itahusu au inahoji, hivi je, mfumo mpya wa kikanda unaofuatiliwa na Iran una sifa gani? Abbas Arakshi, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amefafanua mfumo mpya wa kieneo unaofuatiliwa na Iran katika makala iliyochapishwa kwenye tovuti ya Jukwaa la Mazungumzo la Tehran. Mfumo huo mpya unajumuisha vipengele kadhaa vya msingi. Kipengele cha kwanza ni kwamba mfumo huo unasisitiza msingi wa kuwa huru na kujitegemea kitaifa badala ya kutegemea madola yenye nguvu duniani. Jambo ambalo limekuwa likienea na kuongezeka katika eneo la ishe Magharibi katika miongo ya hivi karibuni ni ushawishi wa madola la ajnabi hasa madola ya magharibi yakiongozwa na Marekani pamoja na uingiliaji wao katika masala ya kikanda. Uingiliaji huo umeongezeka kiasi kwamba hata madola hayo yamejipa haki ya kuteua na kuwaweka madarakani watawala wa baadhi ya nchi za eneo kile. Kinachosisizwa na jamhuri ya kiislamu Iran, jambo ambalo pia limekuwa likidhihiri taratibu katika siasa za nchi nyingine za eneo hili, hususan Saudi Arabia, katika miaka ya hivi karibuni, ni kuheshimiwa mamlaka za kitaifa za kila nchi na kutoyategemea madola ajinabi. Sifa ya pili ya mfumo huu mpya wa kieneo unaosisitizwa na, na jamhuri ya Kiislamu Iran kwamba ushirikiano madhubuti unapaswa kuchukua nafasi ya miungano dhaifu. Kimsingi, eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati ni mojawapo ya maeneo ambayo ni nadra kuona ushirikiano wa aina hii ukidumishwa kati ya nchi za kanda. Swala hili limechochea uingiliaji wa madola ya nje ya kanda na pia kusababisha ghasia na migogoro isiyo malizika katika eneo, jambo ambalo limezisababishia nchi hizo hasara na maafa makubwa. Ushirikiano dhaifu kati ya nchi za eneo hili la Asia Magharibi na hata kati ya nchi hizo zenyewe na tawala za nje ya kanda haujaziletea usalama na utulivu wowote. Kubadilishwa miungano dhaifu na ushirikiano madhubuti baina ya nchi husika, kwa upande mmoja kunaweza kuleta utulivu na usalama katika eneo na kwa upande wa pili kupunguza gharama za kijeshi na kiusalama za mataifa ya eneo, na pia kunaweza kuzuia uporaji wa mali na no utajiri wa eneo unaofanywa na madola ya magharibi, kinara wao wakiwa ni Marekani. Sifa ya tatu ya mfumo mpya wa kieneo unaofuatiliwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kwamba badala ya kuzingatia usalama pekee, maendeleo ya kiuchumi yanapaswa kupewa kipaumbele. Kimsingi, mtazamo wa kiusalama tu Uh, kuhusu siasa na madaraka na vilevile uhusiano wa nchi na eneo fulani huzifanya nchi za eneo hilo kutofikia maendeleo na ustawi unaohitajika. Na sifa ya nne ya mfumo mpya wa kieneo unaotakiwa na, na Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kwamba unadhamini usalama wa pamoja badala ya mifumo iliyowekwa na wahusika au madola ya kigeni. Mfumo uliowekwa na waporaji wa kigeni unashajiisha mgawanyiko kati ya mataifa ili kutoa mwanya wa kuweza kutawaliwa na kudhibitiwa kutoka nje. Mfumo huu unakinzana kikamilifu na wito wa kuwepo ushirikiano kati ya mataifa, maendeleo na ustawi. Hii ni katika hali ambayo usalama wa pamoja kwa upande mmoja unazingatiwa katika mtazamo wa usalama wa nchi zote za eneo, na kwa upande mwingine unaandaa uwanja wa nchi husika kuaminiana zaidi, na hivyo kuziletea mafanikio na maendeleo makubwa ya nchi binafsi na eneo zima kwa ujumla. Nam, wapenzi wa sikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Sasa umewadia wakati wa kutegea sikio sehemu ya pili ya matangazo yetu, uh, au ya tatu, na kwanza kabisa tunaanza na makala ya darsa ya Quran. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran hii ni darsa ya elfu moja na tisini na nne baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya mia moja na nane ya Alkauthar. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na tisa ya Alkafirun. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya sita. Suratul Kafirun, inamtahadharisha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Waislamu wasije wakakubali kufanya mwamala na maridhiano ya aina yoyote juu ya masuala yanayohusu imani na itikadi za dini yao. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu. Wala mimi si mwenye kuabudu mnacho kiabudu, wala antum aabidun ma aabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ni naye mwabudu. Lakum dinukum waliyadin, nyinyi mna dini yenu, nami nina dini yangu. Washirikina wa Maka ambao walihisi hawana njia tena ya kuzuia kupenya na kuenea dini ya Uislamu ndani ya ardhi hiyo, waliamua wampe pendekezo jipya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hiyo walitoka mguu mosi mguu pili hadi kwa mtukufu huyo na kumwambia, sisi tuko tayari kumwabudu Mungu wako kwa sharti kwamba na wewe pia uiabudu na kuiwekea heshima miungu yetu. Kwa mwaka mmoja, wewe iabudu miungu yetu, na mwaka mwingine utaofuata, sisi tutamwabudu Mungu wako, kisha mwingine pia wewe uje uiabudu miungu yetu na mwaka utakaofuata baada ya huo sisi tutakuja kumwabudu Mungu wako na tutakuwa tunaendelea kufanya hivyo kwa utaratibu. Washirikina walikuwa na kisingizio pia cha kutetea na kuhalalisha pendekezo lao hilo ambalo walimfikishia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa kumwambia, ikiwa dini yako wewe ndiyo dini ya haki sisi pia tutakuwa tumenufaika nayo, na ikiwa dini yetu sisi ndio ya haki itakuwa imekunufaisha na wewe pia. Kwa hiyo badala ya kupingana na kila mmoja kuikataa dini ya mwenzake, tushirikiane pamoja katika kuiabudu miungu yetu. Ni kutokana na kutolewa pendekezo hilo na washirikina ndipo Suratul Kafirun ikateremshwa ambapo Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwasomea ali washirikina aya za sura hiyo ili kuwatangazia kinaga ubaga na kwa uwazi kabisa kwamba tauhidi na shirki haziwezi kuchanganyika na kujumuishwa pamoja, hata watake ufanyike muamala na kufikiwa maelewano kati ya haki na batili. Alitakiwa awaulize na awaeleze, nyinyi mnajua kama mimi siyaamini masanamu yenu. Sasa itawezekanaje niabudu na wakati nyinyi pia hamumwamini Mungu wangu? mtawezaje kumwabudu? Kuabudu si jambo la kimaonyesho wala si utekelezaji wa taratibu fulani tu, hata tuseme kwamba mwaka huu tumwabuduni mungu huyu na mwaka mwingine tuiabudu ile miungu mingine. Kuabudu kunafanywa kutokana na itikadi na imani ya ndani ya nafsi, pamoja na nia na dhamira ya batini ya mtu. Kwa hiyo pendekezo lenu Halikubaliki. Kwa maelezo hayo inatubainikia kwamba mafundisho ya dini kama tauhidi na kukana shirki si mambo yanayoweza kufanyiwa mjadala, kwamba mtu akubaliwe kuyafanyia muamala na mapatano kwa sababu ya kutafuta na kuvutia ridhaa ya watu na hivyo kuamua kuifumbia macho haki. Kwa kuwa washirikina walikuwa wakilirudia kwa maneno tofauti pendekezo hilo walilomfikishia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na wakashikilia kumtaka mtukufu huyo ashirikiane nao katika ibada yao ya shirki. Katika sura hii ya Alkafirun aya za kuikana shirki na kuabudu masanamu nazo pia zimekaririwa na kurudiwa zaidi ya mara moja. Hiyo ni kwa ajili ya kuwataka wao, washirikina, waache kukazania na kushikilia takwa lao la kumtaka Bwana mtume afanye suluhu nao juu ya suala la kuabudu masanamu, waondoe tamaa walio nayo ya kuwepo uwezekano wa kufikiwa mapatano na maridhiano kati ya tauhidi na shirki, na kwa hiyo wasijaribu tena kupigia upatu wazo na mpango kama huo. subhanaka, subhanaka, subhanaka, subhanaka. Subhanaka. Jambo moja ambalo liko wazi kabisa ni kwamba Bwana Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam alibaathiwa na kupewa utume ili kuwalingania watu wote dini tukufu ya Uislamu. Lakini watu ambao hawako tayari kuukubali wito wa mantiki wa haki na wanang'ang'ania kufuata wa njia ya batili, hao inapasa waachwe kama walivyo na kuwatangazia kwamba nyinyi bakini na dini yenu mnayofuata, na sisi tuna baki na dini yetu. Ni kama inavyoeleza sehemu ya aya ya 55 ya Suratu Lkasas, kuwa hutubu watu hao ya kwamba lana amaluna walakum amalukum, yani, sisi tuna amali zetu na nyinyi mna amali zenu. Kutolewa kauli aina hii kwa ajili ya kuwahutubu wapinzani wa haki, taban, ni aina fulani ya kemeo na kitisho dhidi yao, si kuonyesha kuwa wao wameshafunguliwa njia na kupewa kibali cha kufanya lolote watakalo, au kuwa na imani na itikadi yoyote waipendayo. Kiujumla, aya za Suratu Lkafirun zinapambanua na kutangaza kwa uwazi kabisa mpaka uliopo baina ya tauhidi na shirki na kutilia mkazo nukta kwamba tauhidi na shirki ni njia mbili tofauti kabisa na zinazokinzana, na wala hazifanani kwa namna yoyote ile. Tauhidi inamuunganisha mja na Mola Muumba pekee wa ulimwengu, ilhali shirki ni njia ya mkengeuko na upotofu ambayo humtenga na kumweka mbali mtu na Mola Mlezi wa ulimwengu. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kimsingi manabii wote wa Allah siyo tu hawakuwa tayari kufanya maridhiano na hata chembe ya shirki, tena hata kwa lahadha ndogo kabisa. Lakini sehemu muhimu zaidi ya risala ya wajumbe hawa Mwenyezi Mungu ilikuwa ni kupambana na shirki na ibada ya miungu bandia. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba misingi ya itikadi na ya imani za dini tukufu ya Uislamu haiwezi kujadiliwa na kufanyiwa maridhiano kwa sababu imejengeka juu ya msingi madhubuti wa haki, na haki na batili hazichanganyiki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tuwakatishe tamaa maadui wa dini, ili wasiingiwe na matumaini na kutaraji kwamba wataweza kutufanya tuvutiwe na dini na imani yao batili. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba kusimamisha swala, ambayo ni dhihirisho la ibada katika Uislamu, ni kipimo cha kumpambanua muumini na kafiri. Kwa hiyo, mwislamu asiyeswali huwa anaukaribia ukafiri. Vile vile aya hizi zinatuonyesha kuwa watu wako huru katika kuchagua dini, hawalazimishwi wala hawatezwi nguvu, na ndiyo maana risala na ujumbe wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni kuwalingania na kuwaita watu kwenye dini ya haki, si kuwalazimisha waikubali. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1094 ya Quran imefikia tamati, na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 109 ya Al Kafirun. Insha allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah Azifanye thabiti imani zetu, azijaze nyoyo zetu mapenzi ya dini yetu, na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Namapa msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuleteni macho yetu magazetini, ambapo tunaangazia magazeti ya Afrika Mashariki barabara kabisa na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki Jumamosi hii kwa kuliangazia gazeti la The New Times la nchini Rwanda. Katika ukurasa wake wa mbele gazeti hilo limeandika kuwa uh, Rais Paul Kagame jana Ijumaa alitembelea mgodi wa Nyakabingo ambao ni operesheni kubwa zaidi ya kuchimba tungsten nchini Rwanda, na pia ndiyo kinara wa uzalishaji wa madini hayo barani Afrika huku mgodi huo ukishikilia nafasi ya nne duniani. Tungsten inayojulikana kwa kiwango chake cha juu cha kuyeyuka na uzito mkubwa, ni nyenzo muhimu katika utengenezaji wa waya za metali, elektroni na sehemu za mitambo zinazohitaji uimara mkubwa dhidi ya uchakavu. Rwanda huuza kwa wingi madini hayo nje ya nchi, hasa kuelekea Austria ambako husafishwa kwa matumizi mbalimbali mbali ya viwandani. Habari nyingine ninayoisoma katika gazeti la The New Times ni leo sema kuwa Veneranda wa Maria, mbunge wa bunge la Rwanda, ametoa wito kwa mataifa ya kigeni yanayo wahifadhi wataalamu wa taalamu afya wa Rwanda wanaotuhumiwa kushiriki katika mauaji ya kimbari dhidi ya Watusi mwaka 1994 kuwarudisha nchini humo ili wakabiliane na mkono wa sheria. Sasa naelekea nchini Uganda na kuliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari semayo kuwa mawakili wa kiongozi wa upinzani Uganda Kizza Besigye wameondoka mahakamani wakati wa kusikilizwa kesi ya besije. kwa sababu mkuu wa timu yao wakili Martha Karua wa Kenya hakuruhusiwa kufika mahakamani. Katika ukurasa wake wa internet, Daily Monitor lina kichwa cha habari kisemacho jeshi la Uganda UPDF la mlaumu balozi wa Ujerumani kwa shughuli haramu na za siri. Madai hayo kutoka kwa UPDF yanajiri siku chache tu baada ya ujumbe wa umoja wa Ulaya kutembelea makao makuu ya chama cha upinzani cha NUP. Katika taarifa ya kina, Kanali Chris Magezi, kaimu mkurugenzi wa habari za ulinzi kwa umma, alimshutumu uh, Mathias Schauer uh, kwa kujihusisha na vitendo vinavyokiuka maadili ya kidiplomasia na kinyume na mkataba wa Vienna wa mwaka 1961 kuhusu mahusiano ya kidiplomasia. Sasa tukiachana na magazeti hayo ya Uganda, tuyaangazia ya Tanzania naanza na gazeti la Habari Leo lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho bilioni 452 zanaogesha sekta ya mifugo. Hayo ni kwa mujibu wa waziri wa mifugo na uvuvi Daktari Ashatu Kijaji alipozungumza jana bungeni jijini Dodoma, wakati akiwasilisha hotuba ya mpango makadirio ya mapato na matumizi ya fedha kwa mwaka elfu wa mwaka 2025/2026. Kwa upande wake gazeti la Zanzibar leo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. Samia Suluhu Hassan akizungumza kwa njia ya mtandao na mkurugenzi wa mtendaji wa taasisi ya Global Fund, ambapo walijadili mambo mbalimbali mbali ya ushirikiano na mfuko huo. Naam nikiachana na, na uh, gazeti hilo sasa naliangazia gazeti la uhuru ambalo uh, uh, katika ukurasa wake wa mbele e, limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari kisemacho Dkt Mpango anika e, njia kudhibiti njaa kwa kifupi ni kuwa makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania mheshimiwa Dkt Philip Mpango amesema ili kudhibiti janga la njaa na umasikini pamoja na kuharakisha maendeleo ya vijijini ni vyema mataifa kushirikiana kwa pamoja eh, kwa masuala hayo na janga eh, linalovuka mipaka ya nchi Makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania eh, d Mpango ametoa wito huu alipokuwa akihutubu eh, wakati wa majadiliano kuhusu muungano wa kimataifa dhidi ya njaa na sera za umma kwa usalama wa chakula, kongamano ambalo limefanyika jijini Brasilia huko nchini Brazil. Namna na, kwa kumalizia basi, hebu tu ya tupie jicho magazeti ya nchini Kenya. Naanza na gazeti la Daily Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari semayo kuwa kuanzia mwaka ujao wazazi wa Kenya watalazimika kulipa karo ya mitihani ya kitaifa kwa mamilioni ya wanafunzi wa shule za msingi na upili. E, hiyo inamaanisha kufutwa sera ya hapo awali ambayo Uh, ilikuwa imewaruhusu wanafunzi kushiriki katika mitihani bila kulipa karo. Nalo gazeti Raila Odinga anataka mahakama ya juu kutupilia mbali kesi iliyowasilishwa na Wakenya watatu wanaotaka tafsiri ya katiba na uamuzi kwamba uchaguzi mkuu ujao ufanyike Agosti. Walalamishi wanataka mahakama iamue kuwa uchaguzi unapaswa kufanyika mwaka ujao ikiwa e ni mwaka wa tano baada ya uchaguzi wa 2022 na si mwaka 2027 kama ilivyopangwa na Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka. Lazima sina kutoka meza ya macho yetu magazetini. hapa ni Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutega sikio, makala ya hekima katika Nahjul Balagha, na kisha baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi na karibuni katika sehemu hii ya 63 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 63 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya 55 Sabru sabrani sabrun ala ma takrahu wa sabrun amma tuhibbu, subira ziko za aina mbili, subira kwa unachokichukia na subira kwa unachokipenda. Katika hikma hii ya 55 ya Nahjul Balagha Imamu Ali alayhi ssalam anagusia pande mbili muhimu sana za subira kwa kusema, subira ziko za aina mbili kusubiri mbele ya kufanya jambo zuri lakini lenye dhiki kulitenda, na subira katika kuacha jambo baya ambalo nafsi yako inalipenda. Kwa hakika aina ya kwanza ya subira inayoashiriwa hapa na Imamu Ali alaihi ssalam ni kusubiri mbele ya mashaka na tabu za kufanya ibada, na aina ya pili ya subira ni kuvumilia uzito wa kuacha maasi na vile vitu ambavyo kawaida nafsi ya mwanadamu inavipenda sana. Hatuwezi kusema aina uh, ipi ni ya subira kati ya hizo mbili, ni nzito zaidi ikilinganishwa na aina ya pili, au ipi ni nyepesi zaidi ikilinganishwa na nyingine. Kila kitu kinategemea aina ya ibada na uzito wake, na aina ya maasi na ukubwa wa vishawishi vyake. Lakini lisilo na shaka ni kwamba subira inatakiwa katika pande zote mbili, upande wa kufanya ibada na upande wa kuacha kufanya madhambi. Tunapozingatia yote hayo, tutaona kuwa kufuata njia ya haki na kuwa imara kwenye njia hiyo hadi kufikia daraja ya juu ya kuwa karibu na Allah, bali hata kwa ajili ya kufikia kwenye nafasi nzuri katika maisha duniani kote, huko kunahitajika subira kubwa. Safari ya kufikia huko si nyepesi hata kidogo. Lazima mtu avuke milima na mabonde, misitu na nyika, na kupambana na wanyama wakali na hata maharamia, ndiyo aweze kufika huko. Sasa kama mtu atakuwa na subira ndogo, hawezi kudumu kwenye njia hiyo. Bila shaka, ni kwa sababu hiyo ndiyo maana subira na istiqama inahesabiwa na Kurani tukufu kuwa ndiyo njia bora ya kufanikiwa mwanadamu duniani, ya ya na akhira Inna ladhina qalu rabbuna llahu thumma staqamuu tatanazalu alayhim lmalaikatu alla tahafu wala tahzanuu waabshiruu biljannati lati kuntum tuaduna, hakika, wale waliosema Mola wetu mlezi ni Allah, kisha wakawa na istiqama, hao huwateremkia malaika wakawaambia, msiogope wala msihuzunike, nanyi furahini kwa pepo mliokuwa mkiahidiwa nam. Sharti la kwanza kabisa la kushuka msaada wa malaika kwa watu wa umini ni subira na istikama, na ndiyo maana pia katika sura ya 13 ya Arrad Mwenyezi Mungu anasema na malaika wataingia kuwasalimia watu wa peponi katika kila mlango, wakiwaambia, assalamu alaikum, amani iwe juu yenu kwa sababu ya mlivyosubiri, basi ni mema mno malipo ya nyumba ya akhera. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 26 mfunguo pili Dhulqaada mwaka 1446 Hijiria, mwafaka na tarehe 24 Mei mwaka 2025 Miladia. Miaka mia saba na 24 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa fakihi mfasiri, mtaalamu wa teolojia na mwanafasihi wa Kiislamu aliyejulikana kwa jina la Mas'ud bin Umar Taftazani huko Kuchan kaskazini mwa Iran. Kwa kipindi kirefu cha umri wake Taftazani alifanya safari katika miji ya Khorasani na Asia Kati, kwa lengo la kutafuta elimu. Alama Taftazani alianza kuandika vitabu akiwa bado kijana mdogo, kutokana na no uodari na umahiri wake, na baadhi ya vitabu vya msomi huyo vimekuwa na athari kubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Siku kama ya leo miaka mia mbili na tatu iliyopita nchi ya Ecuador ilipata uhuru wake kutoka kwa mkoloni mwa Hispania. Ecuador ni moja ya nchi za Amerika ya Kusini, ambayo kupitia uongozi wa Simon Bolivar, mwana mapinduzi maarufu wa Venezuela ilifanikiwa kuwa huru na kujiunga na umoja wa Kolombia kubwa. Hata hivyo, umoja huo ulisambaratika haraka na kufanya nchi wanachama umoja huo, ikiwemo Ekuador, kuasisi mfumo wa jamhuri. Miaka 43 iliyopita katika siku kama ya leo, mji wa Horamshari wa Iran ulikombolewa na wapiganaji wa Kiislamu na ukaondoka katika uvamizi wa majeshi vamizi ya Iraqi. Mji wa Horamshar uko katika mkoa wa Khuzestan kusini magharibi mwa Iran. Mji huo ulikuwa chini ya uvamizi wa majeshi ya Iraqi kwa muda wa karibu mwaka mmoja na miezi minane. Uvamizi dhidi ya mji huo ulijiri mwanzoni mwa vita vya miaka minane vya kulazimishwa Irani na Iraqi. Siku hii inajulikana katika utamaduni wa mapinduzi ya kiislamu ya Irani kuwa siku ya mukawama na ushindi. Katika siku kama ya leo miaka 32 iliyopita nchi ya Eritrea iliyoko kaskazini mashariki mwa bara la Afrika ilijitenga na Ethiopia na kujitangazia uhuru. Mwaka 1936 miladia, Italia iliikalia kwa mabavu ya Eritrea iliyokuwa ikihesabiwa katika zama hizo kuwa sehemu ya ardhi ya Ethiopia. Mwaka 1953 Italia ilirejeshea Ethiopia ardhi hiyo. Hata hivyo wananchi wengi wa nchi hiyo waliokuwa wakitaka uhuru walianzisha harakati za ukombozi dhidi ya serikali ya Ethiopia. Mwaka 1991 harakati ya ukombozi wa Eritrea, ikisaidiana na wana mapinduzi wa Ethiopia, walihitimisha utawala wa kidikteta wa mfalme Mengistu Hailemariam na wakakubaliana kuainishwa mustakabali wa Eritrea mwaka 1993 kupitia kura ya maoni. Na miaka 24 iliyopita katika siku kama ya leo vikosi vya utawala dhalimu wa Israel vililazimika kuondoka kwa madhila katika eneo la kusini mwa Lubnan baada ya kulikalia kwa mabavu eneo hilo kwa muda wa miaka 22. Majeshi haya yaliondoka Lebanon baada ya kushindwa kukabiliana na wana mapambano wa kusini mwa Lebanon. Mwaka elfu moja mia tisa na themanini na mbili majeshi ya utawala dhalimu wa Israel yalishambulia Lebanon na kusonga mbele hadi katika mji mkuu wa nchi hiyo Beirut. Hata hivyo, kutokana na wananchi hao kuathirika na mafunzo ya kutokubali dhuluma, hasa baada ya ushindwa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, nchini Lebanon kulianzishwa harakati za mapambano ya Kiislamu dhidi ya majeshi jeshi vamizi ya utawala haramu wa Israel. Harakati ya Hizbullah ilikuwa na nafasi muhimu na ya kuzingatiwa mno katika kukombolewa eneo hilo la kusini mwa Lebanon. Nam hapa ni Teheran na kabla ya kuondoka studioni ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abas Arakchi amepongeza duru mpya ya mazungumzo yasiyo moja kwa moja na Marekani ambayo yamefanyika jana huko Roma, Italia na kuyataja kuwa mojawapo ya mazungumzo ya kitaalamu zaidi kuwahi kufanyika akisisitiza kuwa Teherani itaendelea kusimama imara na kushikilia misimamo yake iliyo wazi kabisa. Kamishna mkuu wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, siyara, kuwa, uh, wa mataifa ameipongeza Jamhuri ya Kiislamu Iran kwa kuhudumia vyema wakimbizi. Vikosi vya jeshi la Iran vimetoa taarifa, uh, vikisisitiza kuwa vitatua majibu thabiti, uh, dhidi ya vitisho vya utawala wa kizani Israeli na Marekani. Na Sudan imeutuhumu mmoja wa falme za Kiarabu kwa kujaribu kumuua mkuu wa baraza la mpito Jenerali uh, Abdul Fatah Al Burhan huko Bort Sudan. La ziara sina kutoka hapa Tehran. Nawashukuruni kwa kuwa nami hadi mwisho, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box moja tisa tatu tisa tano Mkwaju sita saba sita saba Tehran.