Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Lail aya ya 11 mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Inna alayna lal-huda Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani afrika mashariki. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni parstoday.ir/sw, barua pepeto email ni swahili radio tiribir kwa wasikilizaji wetu walioko katika baadhi ya maeneo ya Tanzania kama Tanga, Kigoma, Mwanza, Lindi, Mtwara, Singida, Tabora na Shinyanga, wanaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga. Hivyo tufuatilieni mubashara. Ama katika matangazo yetu usiku wa leo, mbali na taarifa habari za ulimwengu, nimekuandalieni e, uchambuzi wa kisiasa, kisha tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran, ambapo wa wakati huo tutakuwa pia na hekaya za aya, ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Ni Redio Tehran na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Katibu wa sala ya Ijumaa mjini Tehran nasema Iran haitaachana na haki yake ya teknolojia nyuklia wa Afrika Kusini wa mjia juu Trump kwa kuongopa kwenye kikao na rais Ramafosa. Hamas yapongeza mataifa 80 kwa kulaani jinai za Israel katika ukanda wa Gaza, na bunge la Seneti DRC lameondolea Kabila kinga ya kutoshtakiwa. Sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Imamu wa muda wa sala ya Ijumaa hapa mjini Teheran amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran haita salimu amri na kuachana na haki yake isiyoweza kupokonywa ya matumizi ya amani ya teknolojia ya nyuklia akihutubia hutba za sala Ijumaa ya leo hapa mjini Tehran, Hujatul Islam Walmuslimin Kadhim Sidiqi amesisitiza kuwa Tehran haitaacha msimamo wake kuhusu kuhifadhi haki yake ya kurutubishwa urani katika mazungumzo, mazungumzo ya nyuklia, akirejelea mazungumzo yasiyo moja kwa moja Iran na Marekani kuhusu suala la nyuklia. Katibu wa sala ya ijumaa ya leo amesema jamhuri ya, ya Kiislamu imekuwa ikipambana na madola yenye nguvu za nyuklia tangu mwanzoni mwa mapinduzi ya Kiislamu 1979 na katika kipindi chote cha miaka minane ya vita vya kujihami kutakatifu vilivyoanzishwa na Iraqi dhidi ya Iran mwaka 1980 hadi 88 na haijawahi kuachana na haki zake za msingi na kulinda maslahi ya taifa. Ayatullahi Sidiki amesema serikali ya Marekani ilitaka kuzungumzia masuala mbalimbali, lakini watoa maamuzi wa utawala wa Kiislamu waliafiki suala moja tu ambalo lilikuwa suala la nyuklia. Leo tasnia nyuklia imekuwa ya asili nchini Iran, Mwanachuoni huyo amebainisha akisisitiza kwamba hakuna nafasi ya mazungumzo hata kidogo, ikiwa wanataka kulipokonya taifa hili teknolojia ya nyuklea kuingineko. Katika matamshi yake, khatibu huyo a sala Ijumaa ya leo mjini Teheran amelani hujuma za kutisha za Israel dhidi ya Wafalastini wasio na hatia katika ukanda wa Gaza huku akizikemea nchi za magharibi kwa kimya chao mkabala wa jinai hizo. Hujatul Islam Kadhim Asidiqi amewataka wa magharibi kukata uhusiano wao na utawala dhalimu wa Israel. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imekaribisha kwa mikono miwili taarifa pamoja iliyotolewa na nchi themanini duniani zikisisitiza kwamba Gaza inakabiliwa na mzozo mbaya zaidi wa kibinadamu tangu kuanza kwa vita vya Israel Oktoba 7 mwaka 2023. Katika taarifa yake Hamas imepongeza msimamo wa pamoja wa nchi themanini duniani ikisisitiza kwamba ukanda wa Gaza unakabiliwa na njaa kubwa na janga kubwa zaidi la kibinadamu kufuatia uvamizi wa Israel tangu Oktoba 7 mwaka 2023. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, aidha, imesisitiza kuwa msimamo huu unasisitiza kupanuka kwa wigo wa upinzani wa kimataifa dhidi ya mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na wanajeshi makatili wa Israel katika eneo la ukanda wa Gaza. Taarifa iliyotolewa na nchi hizo 80 inatumika kama shinikizo kubwa la kutoa misaada ya kibinadamu kwa taifa la Palestina, kukomesha uhalifu wa njaa na kuvunja mzingiro wa kikatili uliowekwa juu ya Gaza, Hamas imeeleza. Haya yanajiri huku wataalamu wa usalama wa chakula wakionya kuwa ukanda wa Gaza unakabiliwa na baa la njaa iwapo mzingiro huo hautaondolewa, huku mashirika misaada yakiripoti kuwa yalimaliza akiba chakula wiki chache zilizopita. Takriban wakazi wote milioni 2.3 wa Gaza wanategemea chakula cha msaada. Haya yanajiri huku utawala ghasibu wa Israel ukiendelea kufanya mauaji halaiki katika ukanda wa Gaza. Zaidi ya wa Wapalestina 50 wameuawa shahidi katika mashambulizi ya punde zaidi ya anga ya Israel kwenye jengo la makazi kaskazini mwa Gaza. Wizara ya afya Gaza imesema watoto na wazee 29 waliofariki dunia katika siku za hivi karibuni huko Gaza wamewekwa katika orodha vifo vinavyotokana na njaa na maelfu zaidi wako hatarini kufa na njaa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Barani Afrika, wananchi wa Afrika Kusini wameeleza kughadhabishwa na madai ya uongo yaliyoibuliwa na rais wa Marekani Donald Trump wakati wa mazungumzo yake na rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini katika ikulu ya White House. Katika kikao hicho cha Jumatano, Trump hakuheshimu protokali za kidiplomasia na alikosoa vikali serikali ya Afrika Kusini kwa kile alichodai kuwa ni mashambulizi dhidi ya watu weupe nchini Afrika Kusini. Waafrika Kusini mitandaoni na mitaani umekosoa vikali madai hayo ya uongo ya Trump ya kuwepo mauaji halaiki dhidi ya wazungu nchini kwao, na wengi wao walishangaa iwapo safari ya Ramafosa ya Washington ilikuwa na manufaa yoyote. Sidhani kama ulikuwa wito sahihi, sidhani kama tunahitaji kujieleza kwa Marekani. Sobelo Motha mwenye umri wa miaka 40 mwanachama muungano wa wafanyakazi amesema katika mitaa ya Johannesburg. Kijana mwingine ambaye akutaka jina lake litajwe amenukuliwa na vyombo vya habari akisema, sisi tunajua hakuna mauaji ya kimbari ya wazungu. Kwa hiyo kwangu mimi, safari hiyo haikuwa na maana yoyote. Nadhani kampeni ya upotoshaji ya makundi mbalimbali ya mrengo wa kulia na makundi mbalimbali ya mbali Waafrikana imefanikiwa sana. Mwandishi mzungu wa Afrika Kusini Peter du Toit aliyeambia Reuters, wakati wa mkutano huo katika ikulu ya White House, Donald Trump alimwonyesha Rais Ramafosa picha alizodai ni ushahidi wa ukatili dhidi wa kulima wa kizungu huko nchini Afrika Kusini. Hata hivyo, shirika la habari la Reuters limekanusha vikali madai hayo ya Trump likisema kuwa picha iliyotumiwa na Trump ni ya shirika hilo, imetumika ndivyo sivyo kupotosha umma. Shirika la habari la Reuters limesema picha hiyo ilitokana na video iliyowaonyesha wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu wakibeba mifuko ya wa miili katika mji wa Goma katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Trump amedanganya kwa kutumia picha hiyo kama ushahidi wa mauaji makubwa ya wazungu nchini Afrika Kusini. Mbunge wa jimbo la Florida wa chama cha Republican Rand Fine ameashiria shambulio la bomu la nyuklia la Marekani dhidi ya Japan wakati wa vita vya pili vya ve dunia na kutoa wito wa kuangamizwa Gaza kwa silaha za nyuklia. Katika mahojiano na Fox News jana Alhamisi, Fine alililinganisha vita vinavyoendelea vya Israel na mwisho wa vita vya pili vya dunia, na kueleza kuwa mashambulizi ya mabomu ya nyuklia huko Hiroshima na Nagasaki yalisababisha ya kujisalimisha bila masharti na kwamba hatua sawa inapaswa kufanyika huko Gaza. Katika vita vya pili vya dunia hatukufanya mazungumzo ya kujisalimisha kwa Wanazi, hatukufanya mazungumzo ya kujisalimisha na Wajapani, tuliwapiga kwa silaha za nyuklia Wajapani mara mbili ili kupata kujisalimisha bila masharti. Hiyo inahitajika kuwa sawa hapa Gaza, alisema. Hapo awali Fain alikosolewa kwa matamshi yake kuhusu vita hivyo vya wazayuni dhidi ya Gaza, ambapo baraza la mahusiano ya kiislamu ya Marekani lilieleza matamshi hayo kuwa yamejaa chuki dhidi ya Waislamu wa, wa Marekani pamoja na Wapalestina. CAIR, shirika kubwa zaidi la kutetea haki za kiraia na utetezi wa Islamu nchini Marekani, jana Alhamisi lililani vikali kauli ya hivi punde zaidi ya Fine na kuwataka viongozi wa Republican na Democratic kuchukua hatua za haraka kuhekemea hadharani matamshi haya ya kushajiisha mauaji ya halaiki na kumwondoa katika kamati na vikao vyote vya bunge. Shirika hilo ilisema kauli ya Fine ni uchochezi wa wazi wa ghasia inayohatarisha usalama wa Waislamu wa Marekani na Wapalestina kwa kutoa wito wa mauaji ya kimbari ya nyuklia dhidi ya zaidi ya wa wapalestina milioni mbili wa Gaza ambapo nusu yao ni watoto wadogo. Na bunge la seneti katika Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Congo limeondoa kinga ya kutoshtakiwa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Joseph Kabila na kufungua njia ya kufunguliwa mashtaka dhidi yake. Joseph Kabila, ambaye pia ni seneta wa maisha, anatuhumiwa kwa uhaini, uhalifu wa kivita na kuunga mkono kundi la waasi la M23 ambalo liliteka miji mikubwa mashariki mwa Kongo mapema mwaka huo. Kwa jumla, maseneta 88 walipiga kura kuunga mkono kushtakiwa kwake. Ni watano pekee waliopinga kuondolewa kinga hiyo, huku kura nyingine tatu zikibatilishwa. Joseph Kabila, ambaye aliondoka nchini mwaka 2023 hakufika mbele ya Seneti kujitetea kabla ya kura leo. Kabila nakuwa mkuu wa kwanza wa zamani wa nchi kushtakiwa kwa uhaini, uhalifu wa kivita na mashtaka yanayohusiana nayo. Uamuzi huo sasa unatoa nafasi kwa mahakama ya kijeshi kuanzisha kesi dhidi yake. Mwezi uliopita, waziri wa sheria alipeleka suala hilo kwenye mahakama za kijeshi ili kuanzisha kesi dhidi ya mkuu huyo wa zamani wa nchi kwa ushiriki wake wa moja kwa moja katika vuguvugu vugu la M23 katika muktadha wa kushadidisha mzozo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwanasheria mkuu wa jeshi la Kongo kisha aliwasilisha ombi kwa baraza la Seneti ili kuondoa kinga yake, akimtuhumu kwa uhaini, uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya ubinadamu na kushiriki katika harakati za uasi. Kulingana na ufuatiliaji wa mambo, kesi yoyote itakayofunguliwa dhidi yake huenda ikazidisha machafuko kwenye taifa hilo ambalo tayari linakabiliwa na mizozo ya kisiasa kutokana na mashambulizi yanayofanywa na waasi wa M23 mashariki mwa nchi, wanasema wachambuzi wa mambo. Kabila, aliyehudumu kwa miaka 18 kama rais, alikuwa na kinga ya kutoshtakiwa na bado ana ushawishi mkubwa kwenye uwanja wa siasa wa Kongo hata baada ya serikali ya muungano na Chisekedi kuvunjika miaka miwili iliyopita. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa kwa usiku wa leo, ambao una kichwa cha maneno kisemacho: je, kwa nini Trump amenyamazia kimya mauaji ya kimbari huko Gaza, huku akidai yametokea Afrika Kusini? Kizungumza siku ya Jumatano katika kikao kilichokuwa na mvutano na rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini, Rais Donald Trump wa Marekani alichukua hatua ya kushangaa kwa kumwonyesha video ya kiongozi mmoja wa mrengo wa kulia Afrika Kusini aliyetoa wito wa kuuawa wakulima weupe ili kuthibitisha madai yake kuhusu kile kinachodaiwa kuwa mauaji ya kimbari dhidi ya wazungu wa nchi hiyo. Katika hatua iliyopangwa awali huko White House, Trump alionyesha video hiyo kwa lengo la kudhalilisha na kumfanya Ramaphosa kuwa mlengo wa mashambulizi yake. Maneno mbele ya kamera za televisheni, alimkosoa vikali na kudai kuwa Afrika Kusini ilikuwa inaendesha mauaji ya umati na kuwanyang'anya wazungu wa ardhi zao. Kwa maneno hayo ya kejeli na tuhuma zisizo na msingi wote, Trump alijaribu kuthibitisha madai ya uongo kuwa watu weupe hawalindwi vya kutosha na kuwa wananyimwa haki zao za msingi nchini Afrika Kusini. Tuhuma hizo dhidi ya Afrika Kusini ni jambo la kawaida kabisa katika utawala wa siasa kali za mrengo wa kulia nchini Marekani. Ajenda kuu ya kikao hicho ilikuwa ni kuboresha mahusiano yenye mvutano kati ya Marekani na Afrika Kusini na kujadili njia za kuimarisha uwekezaji, ushuru wa forodha na biashara ya mali ghafi. Uhusiano wa nchi hizi mbili ulianza kuingia dosari baada ya utawala wa Trump kuweka ushuru, kuituhumu serikali ya Afrika Kusini kwa mauaji ya halaiki ya wa wazungu kupendekeza kuwapa makazi wa Afrikana ambao ni Waafrika kusini wenye asili ya Uholanzi nchini Marekani. Baada ya kikao hicho, wengi walilinganisha hali hiyo na ile ya mvutano na ugomvi uliojitokeza kati ya Trump na Rais Zelenski wa Ukraine na kuichukulia kuwa ni mbinu anayoitumia Trump kwa ajili ya kuwashinikiza viongozi wa nchi dhaifu. Hata hivyo, mvutano uliozuka katika kikao cha Trump na Ramafosa ulikuwa tofauti kwa kiasi fulani na ule wa Februari na Zelenski katika ikulu ya White House. Inaonekana licha ya kuwa rais wa Afrika Kusini hakutarajia pambano hilo la kisiasa, lakini alikuwa tayari kukabiliana nalo kwa namna fulani. Katika kikao hicho, alijaribu kukanusha madai ya Trump bila kukasirika na wakati huo huo akikwepa ukosoaji wa moja kwa moja au makabiliano na Trump. Hata hivyo, alimwambia kwa kejeli kwamba, samahani, sina ndege ya kukupa kama zawadi. Matamshi hayo ya Ramaphosa yaliashiria hatua hivi karibuni ya serikali ya Qatar ya kumtunuku Trump ndege ambaye inatarajiwa kuwa ndege maalum ya rais wa Marekani, Air Force One, katika siku zijazo. Tangu arejea ikulu ya White House, Trump amekatiza misaada ya Marekani kwa Afrika Kusini, kumfukuza balozi wa nchi hiyo mjini Washington na katika hatua ya kutatanisha amewapa makazi wa Afrikana walio wachache Afrika Kusini haki ya kuwa wakimbizi katika ardhi ya Marekani. Hatua hii imekabiliwa na malalamiko makali kutoka mashirika ya wakimbizi na kijamii huko nchini Marekani. Mvutano wa hivi karibuni wa kidiplomasia kati ya Marekani na Afrika Kusini ulianza kutokana na sheria mpya marekebisho ya ardhi nchini Afrika Kusini. Kwa mujibu wa viongozi wa Pretoria, sheria hiyo imebuniwa kwa ajili ya kurekebisha dhuluma za enzi za ubaguzi wa rangi. Nukta muhimu kuhusu hisia zisizo na mwelekeo za Trump juu ya hali ya wa wazungu nchini Afrika Kusini, ambayo anadai ni mauaji ya halaiki, ni kwamba zinatokana na madai ya uongo na yasiyo na msingi wowote, huku akiwa anafahamu vizuri jinai kubwa zinazofanywa na Israel huko Gaza, hususan mauaji ya halaiki ya wa Wapalestina, wakiwemo wanawake na watoto wa changa na wasio na hatia, ameamua kukaa kimya na kutosema lolote, hata kuonyesha masikitiko tu. Kile ambacho Trump amekiita mauaji ya halaiki na usafishaji wa kizazi nchini Afrika Kusini ni kama tone la maji kwenye bahari ikilinganishwa na kile kilichofanywa na Israel katika ukanda wa Gaza katika kipindi cha miezi 20 iliyopita. Katika kipindi cha miaka minne ya hivi karibuni, wakulima 225 wameuawa Afrika Kusini, 101 kati yao wakiwa ni watu weusi. Trump ameyaita mauaji hayo kuwa yakumbari wani ya kimbari huku akipuuza kabisa mauaji wa Palestina zaidi ya elfu 52 huko Gaza tangu Oktoba 23, na hata amekataa kueleza masikitiko yake kuhusu suala hilo. Ranidha Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na tisini na nne na baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya mia moja na nane ya Alkauthar, katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na tisa ya Alkafirun. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya sita. Suratul Kafirun inamtahadharisha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Waislamu wasije wakakubali kufanya mwamala na maridhiano ya aina yoyote juu ya masuala yanayohusu imani na itikadi za dini yao. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo ambazo zinasema, audhu billahi minash shaitani rrajim bismillahi rahmani rrahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Qul ya ayuha lkafirun wala mimi si mwenye kuabudu mnachokiabudu, wala antum aabidun ma aabud, wala nyinyi si wenye kuabudu ni naye mwabudu. Lakum dinukum waliyadin, nyinyi mna dini yenu nami nina dini yangu. Washirikina wa Maka, ambao walihisi hawana njia tena ya kuzuia kupenya na kuenea dini ya Uislamu ndani ya ardhi hiyo, waliamua wampe pendekezo jipya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hiyo, walitoka mguu mosi mguu pili hadi kwa mtukufu huyo na kumwambia sisi tuko tayari kumwabudu Mungu wako kwa sharti kwamba na wewe pia uiabudu na kuiwekea heshima miungu yetu. Kwa mwaka mmoja, wewe iabudu miungu yetu, na mwaka mwingine utaofuata, sisi tutamwabudu Mungu wako, kisha mwingine pia wewe uje uiabudu miungu yetu na mwaka utakaofuata baada ya huo sisi tutakuja kumwabudu Mungu wako na tutakuwa tunaendelea kufanya hivyo kwa utaratibu. Washirikina walikuwa na kisingizio pia cha kutetea na kuhalalisha pendekezo lao hilo ambalo walimfikishia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa kumwambia, ikiwa dini yako wewe ndiyo dini ya haki sisi pia tutakuwa tumenufaika nayo, na ikiwa dini yetu sisi ndiyo ya haki, itakuwa imekunufaisha na wewe pia. Kwa hiyo badala ya kupingana na kila mmoja kuikataa dini ya mwenzake, tushirikiane pamoja katika kuiabudu miungu yetu. Ni kutokana na kutolewa pendekezo hilo na washirikina Ndipo Suratul Kafirun ikateremshwa, ambapo Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam aliwasomea wa Ali washirikina aya za sura hiyo, ili kuwatangazia kinaga ubaga na kwa uwazi kabisa kwamba tauhidi na shirki haziwezi kuchanganyika na kujumuishwa pamoja, hata watake ufanyike muamala na kufikiwa maelewano kati ya haki na batili. Alitakiwa awaulize na awaeleze: nyinyi mnajua kama mimi siyaamini masanamu yenu, sasa itawezekanaje niabudu? na wakati nyinyi pia hamumwamini Mungu wangu mtawezaje kumwabudu? Kuabudu si jambo la kimaonyesho wala si utekelezaji wa taratibu fulani tu, hata tuseme kwamba mwaka huu tumwabuduni mungu huyu na mwaka mwingine tuiabudu ile miungu mingine. Kuabudu kunafanywa kutokana na itikadi na imani ya ndani ya nafsi pamoja na nia na dhamira ya batini ya mtu. Kwa hiyo pendekezo lenu halikubaliki. Kwa maelezo hayo, inatubainikia kwamba mafundisho ya dini kama tauhidi na kukana shirki si mambo yanayoweza kufanyiwa mjadala, kwamba mtu akubaliwe kuyafanyia muamala na mapatano kwa sababu ya kutafuta na kuvutia ridhaa ya watu na hivyo kuamua kuifumbia macho haki kwa kuwa washirikina walikuwa wakilirudia kwa maneno tofauti pendekezo hilo walilomfikishia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na wakashikilia kumtaka mtukufu huyo ashirikiane nao katika ibada yao ya shirki. Katika sura hii ya Alkafirun aya za kuikana shirki na kuabudu masanamu nazo pia zimekaririwa na kurudiwa zaidi ya mara moja. Hiyo ni kwa ajili ya kuwataka wao washirikina waache kukazania na kushikilia takwa lao la kumtaka Bwana mtume afanye suluhu nao juu ya suala la kuabudu masanamu, waondoe tamaa walio nayo ya kuwepo uwezekano wa kufikiwa mapatano na maridhiano kati ya tauhidi na shirki, na kwa hiyo wasijaribu tena kupigia upatu wazo na mpango kama huo. Jambo moja ambalo liko wazi kabisa ni kwamba Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam alibaathiwa na kupewa utume ili kuwalingania watu wote dini tukufu ya Uislamu. Lakini watu ambao hawako tayari kuukubali wito wa mantiki wa haki na wanang'ang'ania kufuata wa njia ya batili, hao inapasa waachwe kama walivyo na kuwatangazia kwamba nyinyi, bakini na dini yenu mnayofuata, na sisi tuna baki na dini yetu. Ni kama inavyoeleza sehemu ya aya ya 55 ya ya suratu Lkasas, kuwahutubu watu hao ya kwamba lana amaluna walakum amalukum, yani sisi tuna amali zetu na nyinyi mna amali zenu. Kutolewa kauli aina hii kwa ajili ya kuwahutubu wapinzani wa haki, tabaan ni aina fulani ya kemeo na kitisho dhidi yao, si kuonyesha kuwa wao wameshafunguliwa njia na kupewa kibali cha kufanya lolote watakalo, au kuwa na imani na itikadi yoyote waipendayo. Kiujumla, aya za Suratul Kafirun zinapambanua na kutangaza kwa uwazi kabisa mpaka uliopo baina ya tauhidi na shirki na kutilia mkazo nukta kwamba tauhidi na shirki ni njia mbili tofauti kabisa na zinazokinzana, na wala hazifanani kwa namna yoyote ile tauhidi inamuunganisha mja na Mola Muumba pekee wa ulimwengu, ilhali shirki ni njia ya mkengeuko na upotofu ambayo humtenga na kumweka mbali mtu na Mola Mlezi wa ulimwengu. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na kimsingi manabii wote wa Allah siyo tu hawakuwa tayari kufanya maridhiano na hata chembe ya shirki, tena hata kwa lahadha ndogo kabisa. Lakini sehemu muhimu zaidi ya risala ya wajumbe hawa Mwenyezi Mungu ilikuwa ni kupambana na shirki na ibada ya miungu bandia. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba misingi ya itikadi na ya imani za dini tukufu ya Uislamu haiwezi kujadiliwa na kufanyiwa maridhiano kwa sababu imejengeka juu ya msingi madhubuti wa haki, na haki na batili hazichanganyiki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tuwakatishe tamaa maadui wa dini ili wasiingiwe na matumaini na kutaraji kwamba wataweza kutufanya tuvutiwe na dini na imani yao batili. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba kusimamisha swala, ambayo ni dhihirisho la ibada katika Uislamu, ni kipimo cha kumpambanua muumini na kafiri. Kwa hiyo, Muislamu asiyeswali huwa anaukaribia ukafiri. Vilevile aya hizi zinatuonyesha kuwa watu wako huru katika kuchagua dini, hawalazimishwi wala hawatezwi nguvu. Na ndiyo maana risala na ujumbe wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni kuwalingania na kuwaita watu kwenye dini ya haki, si kuwalazimisha waikubali. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na tisini na nne na ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya mia moja na tisa ya Al Kafirun. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah Azifanye thabiti imani zetu, azijaze nyoyo zetu mapenzi ya dini yetu, na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambacho leo kinaangazia sababu za kuteremshwa aya za kwanza hadi nne za Suratu Nahl. Imani ya ufufuo na siku ya kiyama ni mojawapo ya vipengee muhimu zaidi vya itikadi ya dini ya Uislamu kwa sababu mtu anayeamini maisha ya baada ya kifo huwa mwangalifu sana katika matendo, maneno na mienendo yake yote kwa hofu ya adhabu ya akhera. Kuupa mazingatio ulimwengu wa akhera huyafanya mambo ya dunia yaonekane madogo na hakiri machoni pa mwanadamu na humfanya atamani kurejea na kukutana na Mola muumba wake. Kwa sababu hiyo, jamii inayoamini ufufuo na siku ya Kiama huwa jamii isiyo na dhuluma, uonevu na ufisadi, au kwa uchache mambo hayo hupungua sana katika jamii hiyo. Kwa hivyo, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, kama walivyokuwa mitume wa kabla yake wa Mwenyezi Mungu, na aya za Kurani tukufu zimezungumzia ufufuo na siku ya Kiama kwa njia ya wazi na ufasaha na kuwaonya watu kuhusu misukosuko na mashaka ya siku hiyo. Ijapokuwa watu waliokuwa na kiu ya kujua haki na kweli, ambao maisha yao hayakugubikwa na kutu la ukafiri na dhambi, waliingia kwenye uwanda wa nuru na imani kutokana na maneno yenye busara na hoja madhubuti za mtume wa Mwenyezi Mungu na aya za Qur'ani tukufu. Lakini pia walikuwepo wengi waliopendelea kubaki kwenye matope ya ukafiri badala ya kuelekea kwenye ufukwe wa imani na nuru. Watu wa kundi hili walihitari kufuata njia ya mababa na mababu zao, na daima walikuwa wakisema kwa istihizai kwamba Muhammad anasema kuja kwa siku ya kiama ni hakika na kuna karibia. Muhammad anapaswa kujua kwamba tutaamini wakati huo, siku ya kiama itakapokuja. Kwa hiyo ni bora kwamba kuanzia sasa na kuendelea asitie huzuni na majonzi nyoyoni mwetu, kwa sababu itakapofika siku ya kiama tutakuwa miongoni mwa walioamini. Wa wale waliokanusha siku ya kiama walighafilika na ukweli kwamba idadi ya miaka ya dunia ni chache sana ikilinganishwa na maisha ya baada ya siku ya kiama ambayo ni ya milele na ya kudumu. Kwa msingi huo, walikuwa wakienda kwa Mtume na kuuliza, hicho kiama unachosema kiko wapi kitafika lini? Na hayo unayosema kuhusu siku ya kiama na kuwadanganya watu yako wapi? Fungua macho yako uone kila kitu kiko mahali pake, na dunia bado haijabadilika. Unawezaje kusisitiza maneno yako na kuzungumzia maisha ya baada ya kifo? Kisha walikuwa wakisema kwa istihizai na kejeli kwamba unatutia hofu kuhusu siku ya kiama na kuzungumzia moto wa Jahanam hatuoni dalili zake, lakini tungependa pia siku ya kiama itokee na tuione Jahanam ambayo imetengwa kwa ajili yetu. Chukua hiyo pepo wewe na masahaba zako, sisi hatuitaki. Haukupita muda mrefu baada ya maneno hayo ambapo malaika Jibril aliteremka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasalam na kumsomea sehemu ya aya ya kwanza ya suratu Nahl ambayo inasema, ata amrullahi fala tastajilu, amri ya Mwenyezi Mungu itafika tu, kwa kutumia kitendo cha wakati uliopita. Aya hii inatangaza habari ya kukaribia sana siku ya mwisho na ufufuo ambao hakuna shaka ndani yake. Kutokana na hali hiyo, masahaba wa mtume waliifasiri aya hii kuwa ina maana kwamba siku ya Kiama inaweza kutokea wakati wowote. Wa wasiwasi na wahaka vilienea katika mji mzima na kila mtu alikuwa akingojea tetemeko kubwa la ardhi litokee wakati wowote wa na kusababisha mwisho wa dunia na kufuatiwa na siku ya hukumu. Baadhi ya watu walitubu madhambi yao kwa Mungu wakilia na kuomboleza. Wengine waliagana na jamaa zao wakaacha kila kitu na kusubiri kifo. Wakati huo malaika Jibril Al Amin alishuka kutoka mbinguni na kumwambia Mtume akinukuu maneno ya Allah subhanahu wataala katika aya tuliyosoma mwanzo kwamba msiifanyie haraka. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, aliwakusanya masahaba zake na baada ya kuwataka wanyamaze, aliashiria vidole vyake viwili, kidole cha shahada na cha kati na kusema Masafa baina ya kutumwa kwangu na siku ya kiama ni kama masafa yaliyopo baina ya vidole hivi viwili vilivyokaribiana. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema, amri ya Mungu iko karibu, lakini msiifanyie haraka. Wapenzi wasikilizaji, washirikina wa Kiarabu siku zote walikuwa wakikana siku ya kiama na ufufuo, kwa sababu imani ya kufufuliwa kwa ajili ya hesabu siku ya kiama inaweka mipaka kwenye maisha yao ya anasa na ufuska na kubana uhuru wao wa kutenda jinai na uhalifu. Hii ni kutokana na ukweli kwamba msingi wa maisha ya viongozi wa ushirikina kama walivyo madhalimu na makatili wote wa dunia ya sasa na katika kila zama na mahali ni kuvunja kila aina ya vizuizi na mipaka inayobana maisha yao na uhuru wa anasa, ufuska na kuchupa mipaka. Kwa hivyo wakati mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam alipozungumzia siku ya kiama na kutaja sifa za pepo na moto wa jahanam, akawaahidi watu wema kuingia peponi na waovu kwenda kwenye moto wa jahanam. Kundi hili la watu ambao waliona masilahi yao kuwa yako hatarini lilifungua midomo na kukejeli maneno ya Mtume likiwa na lengo la kukanyaga na kutupilia mbali amri na sheria za Mungu. Mbali na wao wenyewe, watu wa kundi hili walikuwa wakipaza sauti zao kupinga mafundisho hayo ya Mtume Muhammad ili kudhoofisha imani ya waislamu wapya. Popote pale wanapowaona walikuwa wakisema, inawezekana vipi mtu kufa na mwili wake ukageuka udongo au akaliwa na wanyama jangwani na baharini, kisha akafufuka na kuhukumiwa kwa matendo yake? Ubay bin Khalaf alikuwa mmoja wa watu hawa. Alikuwa kaidi, fisadi na mhalifu ambaye alikuwa na uadui wa muda mrefu na mtume wa Mwenyezi Mungu Uadui wa Ubai dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu ulikuwa mkubwa kiasi kwamba alitambuliwa kuwa adui aliyemuudhi zaidi Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Siku moja, Ubai kwa kutegemea mpango na njama iliyosukwa hapo awali, alikwenda kwa mtume akiwa pamoja na kundi la marafiki zake na akamwambia, ewe Muhammad, unamaanisha nini unapozungumzia pepo na moto? Unasema kwamba tutafufuliwa baada ya kufa. Hilo haliwezekani, na hakuna akili inayoweza kukubali madai hayo. Kisha aliwaonyesha watu waliokuwa wamesimama kando kando, mfupa uliooza na kusema, hebu hukumuni nyinyi wenyewe, inawezekana vipi mfupa huu uliooza urudi katika hali yake ya awali na ufufuliwe pamoja na viungo vingine vya mwili? Aliuminya mfupa ule kwa nguvu za mikono yake hadi ukavunjika kabisa na kuwa unga na akaumwaga chini. Kisha alimgeukia mtume wa Mwenyezi Mungu na kumwambia: ewe Muhammad, vipi Mungu wako atakusanya tena chembechembe -chembe za mfupa zilizotawanyika angani na ardhini, na kumpa tena uhai mtu baada ya kufa na kutoweka? Ubai alidhani kwamba Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam hangekuwa na jibu la swali lake. Ni wakati huu ndipo ilipoteremshwa aya ya nne ya suratu An-Nahl na kujibu swali hilo kwa sentensi fupi. Khalaqal insana min nutfatin faidha huwa khasimun mubin. amemuumba mtu kwa tone la manii mara amekuwa hasimu aliye dhahiri kwa hakika Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anawaambia watu wote wakaidi na waasi kwamba lau usingesahau kuumbwa kwako usingetoa hoja hiyo batili na dhaifu. Ewe mwanadamu msahaulifu, hebu rudi nyuma kidogo uangalie uumbwaji wako na jinsi ulivyotokana na tone duni na lisilo na thamani la manii. Aya ya nne ya sura hii inafanana na aya ya 77 ya suratu Yasin ambayo inasema, je, haoni mwanadamu ya kwamba tumemuumba kutokana na tone la manii, kisha sasa yeye ndiye mgomvi wa dhahiri? Kwa maana kwamba japokuwa tumemuumba mwanadamu huyu kutokana na tone la maji, lakini sasa amekuwa na kiburi kiasi kwamba anafanya jeuri na kuhoji, vipi mifupa iliyooza inaweza kuhuishwa tena? kana kwamba amesahau mwanzo wa kuumbwa kwake. Kama mfano wa kukurubisha matilabi katika akili ya msikilizaji, tunaweza kusema kwamba kama ambavyo ukisogeza kipande cha sumaku juu ya rundo la udongo wenye chembe ndogo za chuma zilizotawanyika huku na kule, basi sumaku hiyo itakusanya mara moja chembe zote za udongo. Vivyo hivyo ni rahisi zaidi kwa Mola Muumba na Muweza wa kila kitu kukusanya chembe zote za mwili wa kila mwanadamu kutoka kila kona ya dunia. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.