Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Kwa niaba ya mhandisi sauti wetu mchana huu bibi Hassanpur. Mimi ni Ahmed Rashid, nakukaribisheni katika matangazo yetu haya ambayo tunasikia katika satelit na kwenye intanet katika Parts Today IR SW na pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Tabora, Lindi, Kigoma na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 98 903 506 5487. Email yetu ni swahili radio@irib.ir. Kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni vipindi vya Iran juma hili, macho yetu magazetini, na makala ya leo katika historia, na kama muda utaturuhusu tutakusomeni pia baadhi ya maoni yenu ambayo kawaida huwa yanatufikia kupitia telegram na whatsapp yetu ya plus 98 903 5654 87. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yasema hakutokuwa na makubaliano yoyote iwapo hatutorutubisha wenyewe urani. Pigo kwa wanajeshi vamizi wa Israel mashariki mwa Khan Yunis. au e, yu, haiwezi kufurahishwa na njama za kuwapora ardhi wa Palestina na kuwapeleka barani Afrika. Na Umoja wa Mataifa waonya kuhusu hali mbaya ya kibinadamu nchini Sudan. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran kwa mara nyingine tena amesisitiza kuwa suala la kurutubisha urani ni mstari mwekundu kwa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika mazungumzo yajayo ya nyuklia na Marekani, na kama Washington itang'ang'ania msimamo wake wa kukataa kurutubishwa urani ndani ya Iran, basi hakuna makubaliano yoyote yatakayofikiwa. Si Abas Arashi ambaye mapema leo Ijumaa ameelekea Rome, mji mkuu wa Italia, kwa ajili ya kushiriki duru ya tano ya mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana baina ya Iran na Marekani amesema pia kwamba hatutoachana na haki yetu, mradi wetu wa nyuklia, ikiwa ni pamoja na kurutubisha yurani ndani ya Iran lazima uendelee, lakini tuko tayari kuchukua hatua za kujenga imani. Amesema ikiwa kile maafisa wa Marekani wanachokisema katika mahojiano yao kwamba hawaiamini Iran katika kurutubisha urani ni kweli, basi natangaza hadharani kwamba hakutakuwa na makubaliano yoyote, lakini ikiwa lengo lao ni kuhakikisha kuwa hatumiliki silaha za nyuklia, makubaliano ya namna hiyo yanaweza kufikiwa, kwa sababu sisi tangu zamani hatuna haja kabisa na silaha za nyuklia amesema waziri wa mambo ya nje wa Iran, Sayid Abbas Arakchi. Ameongeza kwamba Iran haijawahi kuwa na nia ya kuunda silaha za nyuklia ingawa inao uwezo wa kiufundi wa kufanya hivyo. Amekariri kwamba silaha za nyuklia hazina nafasi katika mikakati ya kiulinzi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwani kwa mujibu wa itikadi yake ya Kiislamu ya ni haramu kumiliki silaha za maangamizi ya umati zikiwemo za nyuklia. Akizungumzia vitisho vya Israeli inayojilabu kuwa itashambulia vituo vya nyuklia vya Iran, Sayid Arachi amesema Iran iko tayari kujilinda na kwamba majibu yake yatakuwa ya haraka na ya nguvu kubwa. Wakati huo huo, mkuu wa vikosi vya majeshi ya Iran amesema wanajeshi wa nchi hii hivi sasa wanatengeneza aina mbalimbali za ndege zisizo na rubani na ndege ndogo, akionya kwamba jamhuri ya Kiislamu itajibu vitisho vyovyote vya maadui kwa jibu lenye mlingano sawa, akizungumza baada ya ziara ya ukaguzi wa mipaka ya kusini mashariki na mashariki ya Iran jana Alhamisi. Mji Jenerali Muhammad Bagheri amesisitiza kwamba lengo kuu la Iran ni kuimarisha uwezo wake wa kuzuia hujuma, ulinzi thabiti, usalama wa kudumu na utulivu wa kikanda. Amebainisha kuwa vikosi vya jeshi la Iran hasa vikosi vya ardhini vya nchi hii vimepiga hatua kubwa ya kimkakati kwa kuunda teknolojia ya hali ya juu ya mifumo ya ulinzi ya hali ya juu inayoendana na hali halisi ya ulimwengu. Mmoja wa mafanikio muhimu ya kijeshi ya Iran, Bagheria amesema ni uundaji wa ndege ndogo zilizozalishwa kwa shabaha ya kukabiliana na ndege zisizo na rubani za adui. Meja Jenerali Bagheria ameonya kuwa shambulio lolote dhidi ya Iran litawasababishia hasara kubwa wavamizi, na wala hawatoweza kuambulia chochote. Amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kamwe haitovumilia uchokozi dhidi ya ardhi yake na haitoacha uvamizi upita bila kujibiwa. Meja Jenerali Bagheri pia ameashiria juhudi zilizoratibiwa kati ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Sepah, katika kulinda usalama wa taifa na kuongeza kuwa vikosi vyote vya majeshi vinafanya kazi kwa ushirikiano na Sepah ili kudumisha usalama wa ndani na wa kikanda inapohitajika. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wanamapambano wa kambi ya mukawama wa kiislamu huko Khan Yunis katika ukanda wa Ghaza wameendelea kuatia hasara wanajeshi vamizi wa utawala wa kizayuni. Wanajeshi zaidi wa Israeli wanaendelea kuripukiwa na mabomu na kupigwa risasi na vifaa vyao vya kijeshi kushambuliwa na wana mapambano wa Palestina kwa mujibu wa shirika la habari la kimataifa la Farse, Saraya al Quds, tawi la kijeshi la harakati ya Jihadul Islami ya Palestina, lilitangaza jana Alhamisi kwamba wamefanikiwa kulinasa kundi la wahandisi wa jeshi la Israeli katika mtego wao wa miripuko na kuwaripulia mbali. Saraya al Kudsi imeongeza kuwa wanamapambano wao wamefanikiwa kuarubuni wanajeshi hao mashariki mwa Khan Yunis na kuwalazimisha kuingia kwenye nyumba ambayo tayari ilikuwa imetegwa mabomu na baadaye kuiripua nyumba ya hiyo mara baada ya wanajeshi wa Israel kujiingiza ndani yake. Harakati ya Jihadul Islami ya Palestina aidha imesema katika taarifa yake kwamba mara baada ya vikosi vya mukawama kuwarubuni wanajeshi vamizi wa Israeli kuingia ndani ya nyumba hiyo, wamewashambulia na kuripua nyumba hiyo na kulazimisha helikopta za utawala wa kizayuni kupelekwa haraka katika eneo hilo kwa ajili ya kusafirisha maiti na majeruhi wa kizayuni na kuficha taarifa za kipigo hicho zisiwafikia walimwengu. Tarehe 19 mwezi huu wa Mei utawala wa kizayuni wa Israeli Uliwataka wakazi wa maeneo makubwa ya Khan Yunus, Bani Suhaila na Abasane waondoke kwenye maeneo yao na kuhamia upande wa magharibi katika eneo la Almawasi. Wazayuni pia wamewatishia wakazi wa maeneo hayo na kudai kuwa watafanya mashambulizi ya kikatili mno ambayo hayajawahi kufanywa na utawala huo katika eneo hilo kwa madai ya eti kuharibu uwezo wa mukawama. Lakini pamoja na jinai zote hizo za Wazayuni, bado wana mapambano wa Palestina wako katika mstari wa mbele wa mapambano na wanaendelea kuwasababishia maafa wa wanajeshi wa Israeli. Waziri wa mambo ya nje wa Angola, Tete Antonio, amesema kwamba Umoja wa Afrika au hauwezi kuwa na furaha unapoona kuna njama za kuwaporoa Palestina ardhi zao na kuwapeleka barani Afrika. Antonio amesema hayo mbele ya waandishi wa habari akiwa pamoja na mkuu wa sera za kigeni wa umoja wa Ulaya Caja Kalas na baada ya kumalizika mkutano wa tatu wa mawaziri wa EU na AU mjini Brussels, Ubelgiji. Amesema kwa hakika tunatetea suluhisho la serikali mbili, mataifa mawili bega kwa bega, na kuheshimiwa maazimio ya baraza la usalama la umoja wa Mataifa. Akiwakilisha Umoja wa Afrika, waziri wa mambo ya nje wa Angola pia amesema msimamo wa AU wa kuwaunga mkono wa Palestina na watu wanaodhulumiwa utaendelea kuwa vile vile. Amesema mgeni pekee mwalikwa wa kudumu wa AU katika mikutano yake ya kilele alikuwa ni rais wa Mamlaka ya Ndani ya Palestina, akiongeza kuwa jambo hilo linaonyesha msimamo wa AU kuhusu Palestina. Kwa upande wake mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya amesisitizia uungaji mkono wa umoja huo kwa AU katika jitihada zake za upatanishi wa kikanda na kusema michakato yote hiyo ya barani Afrika inapaswa kuongozwa na Waafrika wenyewe na kumilikiwa na Waafrika hata kama upatanishi utahitajika. Kaspia amesema hivi sasa kuna vita vya upashaji habari kila mahali na habari potofu ni moja ya zana ambazo zinatumiwa, hasa kuhusu bara la Afrika. tunapaswa kupambana na habari potofu na ushawishi mbaya wa kigeni wakati wote, amesema. na umoja wa Mataifa jana Alhamisi ulionya kuhusu hali mbaya ya kibinadamu inayozidi kuwa kali katika nchi ya Sudan iliyoharibiwa vibaya na vita vya uchu wa madaraka baina ya majenerali wa kijeshi. Ongezeko la mapigano katika maeneo mbalimbali nchini Sudan linawalazimisha raia kutoka katika makazi yao na kukimbilia sehemu nyingine, amesema Stefan Dujarric, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres katika jimbo la Kordofan Magharibi, ukosefu wa usalama umewalazimisha karibu watu 47000 kutoka katika miji ya Khiwai na Nuhud mwezi huu na kukimbilia sehemu nyingine, amesema msemaji huyo wa Umoja wa Mataifa akinukuu Shirika la Kimataifa la Uhamiaji. Wengi wa watu hawa tayari walikuwa wakimbizi wa ndani na sasa wanalazimika kuhama mara ya pili, amesema mwisho wa taarifa. Habari za dunia Paeteherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa, utahusu Umoja wa Ulaya kutazama upya mkataba wa ushirikiano wake na Israel. <tune> Kufuatia kushadidi jinai za utawala wa kibaguzi wa Israel huko Gaza na kuibuliwa mzozo wa kibinadamu usio na mfano wake katika ukanda huo unaozingirwa kila upande, Umoja wa Ulaya umeanza kufanyia marekebisho makubwa mapatano ya biashara na ushirikiano kati yake na utawala wa Kizayuni wa Israel. Kaja Kallas, mkuu wa siasa za nje wa umoja wa Ulaya, amesema idadi kubwa ya nchi 27 wanachama wa umoja wa Ulaya, yaani wanachama 17 katika mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wameunga mkono hatua hii ilikuandaa njia ya kupeleka misaada ya kibinadamu kwa watu wa Ghaza. Amesema nchi wanachama zinaona kuwa hali ya Ghaza haiwezi kuvumilika tena, na tunachotaka hasa ni kuwasaidia watu na kufungua njia kwa ajili ya misaada ya kibinadamu kuwafikia raia. Kasi ya kufanyia marekebisho makubaliano ya Umoja wa Ulaya na Israeli ambao ni msingi wa uhusiano wa kibiashara kati ya pande mbili imeongezeka tangu Israeli ilipokiuka usitishaji vita tarehe 18 Machi 2025 na kuanzisha tena mashambulizi yake huko Gaza. Kwa mujibu wa wanadiplomasia nchi 17 wanachama wa Umoja wa Ulaya zimetaka kufanyiwa marekebisho mkataba huo kwa kuzingatia kifungu kinachosisitiza kuheshimiwa haki za binadamu. Kwa kuzingatia hayo, Umoja wa Ulaya umetangaza nia yake ya kuchunguza iwapo Israel imekiuka majukumu yake kuhusu haki za binadamu kwa mujibu wa kifungu cha pili cha mkataba wa ushirikiano wa EU na Israeli na hatua zake za kijeshi katika ukanda wa Gaza ulam. Kifungu hiki kinafafanua msingi wa mahusiano ya kibiashara na kidiplomasia kati ya pande hizo mbili. Mkataba huo unaojulikana kama mkataba wa ushirikiano kati ya umoja wa Ulaya na Israeli, ambao ulianza kutekelezwa mwaka elfu mbili, huainisha mfumo mkuu wa uhusiano wa kiuchumi, kisayansi, kiufundi na kisiasa kati ya pande hizo mbili. Kwa mujibu wa kifungu cha pili cha mkataba huo, kuheshimiwa haki za binadamu na kanuni za kidemokrasia linachukuliwa kuwa ni jambo la lazima kwa ajili ya kuendeleza ushirikiano katika wiki za hivi karibuni na kutokana na kushadili mashambulizi ya jeshi la utawala wa kizayuni kwenye ukanda wakaza wa Gaza na mauaji ya wakazi wake wasio na ulinzi, hususan wanawake na watoto, na pia kuibuliwa baa la njaa bandia kwa kuzuiwa kufikishwa shehena za misaada ya kibinadamu katika ukanda huo, mashinikizo ya kimataifa ya kutaka kubadilishwa hali mbaya na ya kusikitisha dhidi ya binadamu yamekuwa yakiongezeka dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Haya ni matangazo ya mchana ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Iran Juma hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu asema matamshi ya Trump ni fedheha kwa taifa la Marekani, Rais wa Iran asisitiza umoja wa Kiislamu katika kukabiliana na maadui na mkuu wa majeshi ya Iran anasema maadui watalipa gharama isiyoweza kuelezeka wakihujumu Iran. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei amekosoa matamshi ya hivi karibuni ya Rais Donald Trump wa Marekani na kuyataja kuwa ni fedheha. Amesema matamshi ya hivi karibuni ya rais wa Marekani wakati wa ziara yake katika eneo hili ni fedheha kwa mzungumzaji, yani Trump, na fedheha kwa taifa la Marekani. Ayatola Khamenei ameyasema hayo wiki hii alipokutana na kundi la waalimu na wanafunzi kutoka kote Iran. Kiongozi mwadhamu amesema Marekani imetumia uwezo wake si kwa ajili ya amani, bali kuua watoto na watu wa Gaza, kinyume na alivyodai Trump. Amesema Trump alisema alitaka kutumia mamlaka kwa ajili ya amani, alidanganya. Yeye na utawala wa marekani wametumia uwezo wao kuua watu wa Gaza, kuchochea vita popote walipoweza na kuunga mkono mamluki wao. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameendelea kusema kuwa hata hivyo, madaraka yanaweza kutumika kwa ajili ya amani na usalama, na ndiyo maana jamhuri ya Kiislamu inajitahidi kila siku kuimarisha uwezo na nguvu zake. Kiongozi mwadhamu ameendelea, uh, kuashiria jinai zinazofanywa na wazayuni huko Gaza kwa kusema walitumia uwezo wao kuupa utawala wa Kizayuni mabomu ya tani kumi ili kuwadondoshea watoto wa Gaza hospitali kumwadhamo, makazi ya watu huko Lebanon, Lebanon na popote walipoweza kwingineko. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amemsifu shahidi Rais Ibrahim Raisi kama mtumishi wa umma aliyejitolea ambaye unyenyekevu wake na kujituma bila kuchoka kwa ajili ya watu vilimtofautisha na wengine. Ayatola Said Ali Khamenei alitoa matamshi hayo Jumanne hapa Tehran wakati wa hafla ya kuadhimisha hauli ya kwanza ya kufa shahidi Ibrahim Raisi. Shahidi Rais Raisi na maafisa kadhaa waandamizi akiwemo waziri wa mambo ya nje Husein Amir Abdullahian walikufa shahidi katika ajali ya helikopta mnamo Mei 19, 2024 katika mkoa wa Azerbaijan Mashariki. Helikopta waliokuwa wakisafiria aina ya Bel ilipotea kwenye rada wakati wa safari kutoka kwenye uzinduzi wa bwawa, huku kukiwa na na ukungu mzito. Kiongozi mwadhamu amezungumza kuhusu tabia na mtindo wa uongozi wa shahidi Raisi akisema Raisi hakujiona kuwa bora kuliko watu na ameendelea kwa kusisitiza kuwa alijiona kuwa katika daraja sawa na watu na hata chini yao. Amemsifu shahidi Raisi kuwa mtu aliyekuwa na moyo mnyenyekevu, ambaye alizungumza moja kwa moja, na matendo yake yasiyokoma na yenye bidii kama sifa zilizomwelezea wakati wa uongozi wake. Wakati huo huo, akizungumza katika hafla hiyo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa Iran haingojei ruhusa ya mtu yoyote ili kurutubisha madini ya urani na kwamba jamhuri ya Kiislamu ina sera zake ambazo inazifuata. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema tulizungumza kuhusu mazungumzo na ningependa kutoa onyo kwa upande wa pili, upande wa Marekani ambao unashiriki katika mazungumzo hayo yasiyo ya moja kwa moja, lazima uache kutoa kauli za kipumbavu. Kiongozi mwadhamu ameendelea kwa kusema Upande mwingine wa mazungumzo unasema kwa jeuri kabisa kwamba hatutaruhusu Iran kurutubisha madini ya urani. Hakuna anayesubiri ruhusa kutoka upande wowote. Jamhuri ya Kiislamu ina sera na misingi na inafuata sera yake yenyewe. Nitawaeleza wananchi wa Iran katika tukio na mnasaba mwingine maudhui ya kurutubisha madini ya urani na kwa nini wa Magharibi na hasa Wamarekani wanashikilia sana kuzuia urutubishaji nchini Iran. Nitashughulikia masuala haya Mwenyezi Mungu akipenda katika tukio la baadaye, ili wananchi wa Iran wajue nini makusudio ya upande mwingine wa mazungumzo. Rais Masud Pizishkian wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa Iran haitosalim amri na kuachana na haki zake licha ya vitisho, kuwa ya vitisho, akieleza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitaachana na mafanikio yake ya heshima katika nyanja yote ile, iwe ya kisayansi au kijeshi. Akizungumza Jumamosi, rais wa Iran amesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu haitokubali vitisho au kuacha mafanikio yake katika sekta zote. Ameeleza bayana kwamba katika hali ambayo wanasayansi wa Iran wanauawa lakini Iran yenyewe inatuhumiwa kwa ugaidi na watu ambao ni magaidi halisi. Amesema sisi ni waathirika wa ugaidi e, na kuongeza kuwa kwa sababu Iran inakataa kupigishwa magoti inaitwa chanzo cha ukosefu wa usalama katika eneo. Rais wa Iran pia amesema kuwa mshikamano wa kweli kati ya mataifa ya Kiislamu utayafanya kuwa na nguvu zaidi mbele ya maadui. Aidha amesema dunia ni kama nyumba yetu sote na kila mmoja ana haki ya kuishi ndani yake. Tukitambua kuwa dunia hii ni mali yetu sote, basi haki za kila mmoja zitaheshimiwa. Akifafanua kuhusu umuhimu wa ushirikiano na mshikamano, rais Pezeshkian amesema chero boyad ma hamdawat doste boshim ma bayad be hamdige komak bokonim ma mitunim be hamdige komak bokonim kwa nini tuwe na mvutano baina yetu? Tunapaswa kusaidiana na tunaweza kusaidiana. Tunaweza kuunda eneo lenye utulivu kwa ajili yetu, tunaweza kufanya biashara pamoja, tubuni nafasi za ajira, tubadilishane elimu ili tufurahie maisha katika eneo letu hili. Rais Pezeshkian amesema hayo katika kikao cha nne cha jukwaa la mazungumzo ya Teheran ambacho kimefanyika hapa mjini Teheran, eh, kuanzia Mei 18 hadi 19. Mkutano huo ukiongozwa na waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abas Arakchi ulikuwa na wageni mia mbili kutoka nchi hamsini na tatu duniani, wakiwemo viongozi wa ngazi za juu wa nchi mbalimbali. Miongoni mwa walioshiriki katika mkutano mataifa, wa kimataifa wa jukwaa la mazungumzo ya Teheran ni wawakilishi wa Umoja wa Mataifa, jumbe kutoka nchi za Amerika ya Kaskazini, Umoja wa Ulaya, Uingereza, Uturuki, Armenia, India, Japan, China, Russia, Saudi Arabia, Iraq, nchi za eneo la Ghuba ya Uajemi, e, ma, uh, waziri na wawakilishi kutoka nchi za Afrika pia walishiriki katika mkutano huo. Kongamano la kimataifa la jukwaa la mazungumzo ya Teheran ni tukio la kidiplomasia na kitamaduni ambalo linalenga kuimarisha mazungumzo kati ya nchi na staarabu mbalimbali hususan katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati na ulimwengu wa Kiislamu. Jukwaa hili pia linatumika kama sehemu ya kubadilishana mawazo kati ya nchi na tamaduni mbalimbali na huchukua hatua za kupunguza mivutano na kuzidisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa. Jamhuri ya Kiislamu Iran imetumia mkutano huu kueleza misimamo yake katika nyanja za kisiasa, kiusalama na kiutamaduni na kuwasilisha maoni na vipaumbele vyake katika uga wa siasa za nje kuhusu masuala ya kimataifa. Moja ya mada kuu za mkutano huo wa Teheran ilikuwa ni kutilia mkazo mshikamano wa ulimwengu wa Kiislamu katika kukabiliana na changamoto kama vile misimamo mikali ya kidini, vikwazo na uingiliaji kati wa madola ajnabii. Mkuu wa majeshi ya Iran meja jenerali Mohammad Hussein Bagheria ameonya kuwa hatua yoyote ya uadui dhidi ya jamhuri ya Kiislamu, ikiwemo ukiukwaji wa anga ya taifa, itawaletea maadui gharama kubwa isiyoweza kufidiwa. Meja Bagheria alitoa kauli hiyo baada ya mkutano wa ngazi za juu wa vitengo vya ulinzi wa anga jijini Teheran mnamo Jumatatu. Ameendelea kusema wale wenye nia mbaya dhidi ya taifa la Iran na maadui wanapaswa kufahamu kuwa ukiukwaji wowote wa anga yetu utawaletea madhara makubwa na utawasababishia hasara zaidi ya matarajio yao. Meja Bagheri amesisitiza maendeleo makubwa yaliyopatikana katika kuimarisha uwezo wa ulinzi wa anga ndani ya mwaka mmoja uliopita nchini Iran. Ameweka wazi baadhi ya vitengo vya ulinzi wa anga ambavyo vimeimarika mara tano ikilinganishwa na mwaka uliopita, hususan katika idadi ya reda, mifumo ya ufuatiliaji na vifaa vya kugundua harakati za maadui. Hali kadhalika amesisitiza kuwa anga ya Iran inafuatiliwa kwa saa 24 na majeshi ya Irani yako tayari kwa asilimia mia moja kukabiliana na shambulio lolote lile. Jenerali Bagheria amedokeza pia kuwa vitengo vya ulinzi wa anga vya Iran vinadhibiti anga ya taifa kikamilifu, huku vikijiandaa kwa ajili ya hali yoyote kupitia mazoezi na mafunzo ya mara kwa mara. Aidha, amebainisha kuwa kiwango cha uwekezaji katika kuimarisha ulinzi wa anga kimeongezeka mara kadhaa. Maafisa wa Iran wawe ni wa kisiasa au kijeshi, wamesisitiza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran haita sita kuimarisha uwezo wake wa kijeshi, ikiwemo nguvu zake za makombora ambazo zinakusudiwa kwa ajili ya kujihami nam. Na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Ijumaa Mei 23, 2025. Kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki, linakunjuliwa na gazeti la Nipashe la nchini Tanzania, limeandika Chadema kujifungia ili kujiuliza yaliyoko ndani. TMA yahadharisha magonjwa katika majira ya kipupwe. Tanzania inavyojivunia uhifadhi wa bioanuwai. Mwanaharakati wa Kenya arudishwa nchini kwao kutoka Tanzania. Mradi ujenzi wa mwendo kasi wang'oa vigogo TANROADS na mtaalamu ataja mbinu za kukabiliana na, na udukuzi. Mwananchi limeandika Chadema kwenye uamuzi mgumu, wakati kamati kuu ikikutana leo. Foleni zinavyoleta karaha na umaskini. SMZ ya kusanywa shilingi bilioni 16, bima ya wageni na sababu ya wabunge kucharuka kuhusu fedha za bajeti ya kilimo. Habari kuu kwenye gazeti la Uhuru inasema diplomasia ya ulinzi Tanzania ya dhibiti waliopanga kujipenyeza nchini humo. Thabo Mbeki ashauri mikakati ya kutatua changamoto Afrika, na Dr Mpango atoa angalizo kwa Watanzania wanaoishi Brazil. Habari Leo limeandika NHIF yaguswa na mzigo wa gharama za matibabu, kwa mwaka inalipa shilingi bilioni 700 magonjwa yasiyoambukiza yaongoza kushirikiana na TSN katika mpango wa elimu ya bima ya afya kwa wote. Wafanyabiashara Kariakoo walia rafu za wageni. TMA ya hadharisha kuhusu baridi ya msimu wa kipupwe. Mbeki: tuamue kesho ya Afrika na ulega atimua watendaji ujenzi wa mwendokasi. Zanzibar Leo limemnukuu Rais Mwinyi akisema tuna uthamini mchango wa madaktari bingwa ipongeza agota kwa kupunguza vifo vya uzazi. na kesho ya Afrika haiwezi kuamuliwa na wageni, asema Tabo Mbeki. Nalo gazeti la Raia Mzalendo limeandika, Mhoozi amuunga mkono rais Samia ni kuhuswa na harakati wa Kenya kutaka kuleta vurugu Tanzania, asema Samia ni kiongozi e thabiti, asiyeyumbishwa, ana msimamo na hapendi mambo ya kipuuzi. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation limeandika Mkenya amechaguliwa kuwa mea wa kwanza mweusi wa Donstable nchini Uingereza. Mkenya huyo ni Bisali Kimondo, na amechaguliwa kuwa mea wa kwanza mweusi wa Donstable nchini Uingereza. Pia limeandika uchaguzi wa 2027 pigo kwa wapiga kura wanaoishi nje ya Kenya, baada ya mahakama kukataa ombi lao. Mahakama Kuu ya Kenya imetupilia mbali ombi la kuwaruhusu Wakenya walioko nje ya nchi kutumia njia nyingine za kisheria za vitambulisho kando na pasipoti ya Kenya kujiandikisha kama wapiga kura katika uchaguzi ujao wa urais. Habari yake nyingine inasema, Mkenya akamatwa katika uwanja wa ndege wa Mumbai nchini India kwa kusafirisha kokaine. Jumla ya lita 1.57 ya dawa za kulevya aina ya kokaine zenye thamani ya shilingi milioni 238 za Kenya zimepatikana zikiwa zimefichwa ndani ya chupa za vipodozi. Kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo, toleo la mtandaoni, tunasoma, Ruto: Kalonzo alinikataa ni kamwendi ya Raila. Rais William Ruto amefichua kuwa alijaribu kushirikiana na Kalonzo Musyoka baada ya uchaguzi wa elfu mbili ishirini na mbili kabla ya kumgeukia kiongozi wa ODM Raila Odinga lakini Kalonzo alikataa. Katika mkutano wa faragha na viongozi wa Ukambani uliofanyika Ikulu siku ya Jumatano, Rais Ruto alimshambulia kisiasa aliyekuwa naibu rais wake Rigathi Gachagua pamoja na Bwana Musyoka huku akijitetea kwa kushirikiana na Bwana Odinga. nilimtafuta Kalonzo kwanza, Rais Ruto alisema. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika Kabale ya RDC asimamishe upimaji ardhi katika eneo tajiri la madini ya chuma. Maagizo hayo yamekuja baada ya wakazi wa eneo hilo kulalamikia uchunguzi usio halali, vitisho, kufurishwa kwa lazima na kuuzwa ardhi yao. Aidha, limeandika kampuni ya Quality Chemicals yapata mkopo wa shilingi bilioni 133, kujenga mtambo wa pili. Uongozi wa QCIL una matumaini kuwa uwekezaji huo hautaongeza tu uwezo wa uzalishaji wa bidhaa zilizopo, lakini pia utawezesha kampuni kupanua miradi yake katika eneo jipya la matibabu. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Karibuni wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili redio Tehrani katika makala ya wiki yenye anwani inayosema: Marekani na Magharibi, waungaji mkono wakubwa wa mawaji ya kimbari ya karne. Kuweni nami hadi tamati. Huenda Marekani na nchi za Magharibi hazikuamuru moja kwa moja kuuawa wananchi wa madhulumu na wasio na hatia wa Gaza, lakini ni washirika katika mauaji ya maelfu ya watoto wa Kipalestina kwa himaya na uungaji mkono wao wa kisilaha, kidiplomasia na kiuchumi kwa utawala wa Israel. Ni zaidi ya mwaka mmoja sasa umepita ambapo maafa ya kibinadamu yanaendelea kushuhudiwa katika ukanda wa Gaza, maafa ambayo yamebadilika na kuwa mauaji makubwa zaidi ya kimbari kuwahi kushuhudiwa katika karne hii. Utawala wa kizayuni wa Israel, kama ulivyo uvimbe hatari wa saratani, umeanzisha vita na kuadondoshea mabomu ambayo kila moja lina uzito wa tani kumi na kutumia silaha za maangamizi ya halaiki dhidi ya watu madhulumu wa ukanda wa Gaza. Watoto wa Kipalestina waliobakia hai hadi sasa wanaendelea kuishi katika hali ya hofu na wasiwasi wa kuuliwa wakati wowote. Utawala ghasibu wa Israel, kwa kutegemea himaya na msaada mkubwa wa kidiplomasia, kifedha na msaada wa silaha kutoka Marekani na nchi za Ulaya, umeathiri maisha ya wakazi wa ukanda wa Gaza kufuatia mzingiro na vizuizi vyake vya baharini, nchi kavu na angani dhidi ya eneo hilo. Ukosefu wa usalama, ukosefu wa maji na chakula, huduma za tiba na kadhalika, yote hayo yamesababisha vifo vya watoto wa Kipalestina huku jamii ya kimataifa na taasisi husika duniani zikiendelea kunyamaza kimya mbele ya mauaji halisi ya kimbari yanayofanywa na wazayuni huko Palestina. Kuhusiana na hili, Marekani ambayo ni muungaji mkono mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel ina nafasi kuu na inahusika pakubwa katika kuendeleza na kuzidisha jinai za kivita dhidi ya Wapalestina. Marekani ni mdhamini mkuu wa silaha na misaada ya kifedha kwa Israeli. Washington inaiunga mkono Israeli mtenda jinai katika nyanja za kidiplomasia, kijeshi na kiuchumi, na ni mshirika katika jinai na uhalifu wote unaofanywa na utawala huo, kwa kuendelea kushambuliwa watu wa ukanda wa Gaza, kwa kuendelea kuhamishwa kwa nguvu maelfu ya wananchi wa Palestina, kuharibiwa miundombinu muhimu ya eneo hilo, kuwekwa vizuizi vikali na kuzuia kuingizwa Gaza misaada mbalimbali ya kibinadamu. E, sasa umepita zaidi ya mwaka mmoja ambapo hospitali, shule, vituo vya matibabu na hata njia za kupitishia misaada ya kibinadamu zinashambuliwa kikatili. Takwimu za kutisha za karibuni zilizotangazwa na wizara ya afya ya Gaza zinaonyesha kuwa hadi sasa Wapalestina zaidi ya 53272 wameuawa shahidi na wengine laki na 20673 wamejeruhiwa katika vita na mauaji ya kimbari ya Israel, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto. Katika miaka ya karibuni Marekani kila mwaka imekuwa ikiipatia Israel misaada ya kijeshi ya zaidi ya dola bilioni 3.8. Misaada hiyo ni pamoja na mabomu yenye nguvu ya uharibifu mkubwa na makombora na ndege za kivita za kisasa. Misaada yote hiyo inaipa Israel uwezo wa kuendeleza mashambulizi na hujuma zake na kuyapiga maeneo yenye watu wengi ya ukanda wa Gaza na hivyo kuua shahidi maelfu ya wanawake na watoto. Misaada ya kijeshi ya mabilioni kadhaa ya dola ya Marekani na kura ya veto ya nchi hiyo dhidi ya maazimio ya Umoja Mataifa yanayotaka kusitishwa jinai za Israeli katika ukanda wa Gaza ni mfano wa ushiriki wa nchi hiyo katika kuendeleza vita na mauaji ya binadamu katika ukanda wa Gaza. Takwimu mbalimbali pia zinaonyesha kuwa aghalabu ya makampuni ya uundaji silaha na teknolojia ya Marekani kama Boeing, Lockheed Martin na Raytheon na watengenezaji wengine wa silaha huipatia Israel zana za kijeshi na teknolojia za kisasa ambazo hutumika katika mauaji dhidi ya watu wa Gaza. Kampuni hizo kwa njia isiyo ya moja kwa moja zinahusika katika kuendelea machafuko na mauaji ya raia, wakiwemo watoto waki wa Kipalestina. Kuwasababishia Wapalestina mateso makubwa na uharibifu mkubwa wa nchi yao ni mpango ambao utawala wa kizayuni unaofuatilia huko Gaza, na viongozi wa utawala huo wanasisitiza wazi kwamba kuna ulazima wa kuibua mgogoro wa binadamu huko Palestina. Mauaji ya kimbari na maangamizi ya kizazi ni mifano ya wazi ya jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu, lakini kile kinachoshtua zaidi ni unduma kuwili wa Marekani na serikali za nchi za Ulaya mbele ya matukio hayo Nchi ambazo siku zote hukimbilia kuzituhumu nchi nyingine kuwa zimehusika na mauaji ya halaiki, zimehusika na jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu, sasa zinafumbia macho ukweli wote huu kwa kukaa kimya na kutochukua hatua yoyote dhidi ya maafa makubwa kama haya. Si hayo tu, bali zinashiriki na kuunga mkono mauaji haya ya kikatili kwa kuendelea kuipatia Israel silaha na zana za kijeshi. Mienendo ya baadhi ya wanasiasa wa Ulaya mkabala wa mauaji makubwa ya kimbari ya karne hii huko Gaza ni doa ambalo litabaki daima kwenye rekodi yao nyeusi. Joseph Borrell, mkuu wa zamani wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, hivi karibuni aliukosoa vikali umoja huo kwa kushindwa kuchukua hatua za kukabiliana na vita vya Israel dhidi ya Gaza, akisema sisi watu wa Ulaya tunatoa nusu ya mabomu yanayodondoshwa Gaza. Akizungumza mkutanoni, Borel alisema Ulaya inashuhudia operesheni kubwa zaidi ya maangamizi ya kizazi tangu vita vya pili vya dunia. Hii ni katika hali ambayo licha ya kuwa na uwezo wa kuupinga utawala wa Kizayuni, lakini imeshindwa kuchukua Baadhi ya nchi za Ulaya haziiwekei Israel vikwazo vya silaha licha ya ushahidi wa wazi wa kuuliwa maelfu ya watoto, na nchi kama Ujerumani, Ufaransa, Italia, jamhuri ya Cheki na Uholanzi zinaendelea kuisaidia Israel kwa hali na mali. Nchi hizo hata katika miezi ya kwanza vita dhidi ya Gaza zilijaribu kuidhihirisha Israel kuwa ni muhanga aliyedhulumiwa, katika hali ambayo maelfu ya watoto wa Kipalestina wameuawa katika mashambulizi ya kikatili ya ndege za kivita za Israel. Nchi za Ulaya, hasa Ujerumani, zina nafasi kuu katika kuipatia Israel silaha na zana za kijeshi, na silaha hizo zinatumika katika kushambulia nyumba za raia, zinatumika katika kushambulia shule, hospitali na miundombinu ya kiraia huko Gaza. Ujerumani ni muungaji mkono mkubwa wa Israel barani Ulaya, na inaupatia utawala wa kizayuni manuari za kisasa Misaada ya Ujerumani kwa utawala katili wa Israel daima imekuwa moja ya vipaumbele vya serikali ya Berlin. Ujerumani aidha ni mojawapo ya wauzaji wakubwa wa silaha kwa utawala wa Israel, na kati ya mwaka 2019 na 2023 iliuzia Israel karibu asilimia 30 ya silaha za utawala huo. Uingereza pia uiuzia Israel silaha na vipuri vya ndege, rada na zana nyingine za kivita vipuri vya ndege za kivita za F35 zinazotumiwa na Israel vinatoka Uingereza, kwa mujibu wa nyaraka zilizopo. Kuanzia Oktoba 7 mwaka 2023 hadi mwezi Mei mwaka jana, Uingereza ilitoa leseni zaidi ya mia moja na nane za kuiuzia Israel silaha ambazo zinatumika kuuwa wanawake na watoto wa Palestina. Ufaransa na Uholanzi na baadhi ya nchi za Ulaya pia zimechangia pakubwa katika kusambaza silaha na au vipuri muhimu kwa utawala wa Kizayuni. Wapenzi wasikilizaji, pengine Marekani na Umoja wa Ulaya hazikuamuru moja kwa moja kuuawa wa watu wanaodhulumiwa na wasio na hatia wa Gaza, lakini kwa hakika zinahusika katika mauaji ya maelfu ya watoto wa Kipalestina kwa kuipatia Israel silaha na kuiunga mkono kidiplomasia na kiuchumi. Misaada hiyo imeiwezesha Israel kuzidisha mashinikizo ya kijeshi na kudumisha hali ya mgogoro huko Gaza. Uungaji mkono usiokoma wa Marekani na Umoja wa Ulaya kwa utawala wa Israel unaotekeleza jinai umeupa kiburi utawala huo ghasibu cha kutekeleza mauaji makubwa zaidi ya kimbari kuwahi kushuhudiwa katika karne hii katika ukanda wa Gaza bila ya kuhofia mashinikizo ya kimataifa. Wapendwa wa wasikilizaji, makala yetu ya wiki imeishia hapa, na ilienda kwa anwani inayosema Marekani na, na magharibi waungaji mkono wakubwa wa, wa mauaji ya kimbari ya karne. Tukutane tena juma lijalo, panapo majaliwa yake mola Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 25 Dhulqada, mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 23 Mei mwaka 2025. Katika siku kama hii ya leo, miaka 1436 iliyopita, nabii Muhammad Sallallahu alaihi wa alihi wasallam, aliondoka Madina akiwa na maswahaba na Waislamu zaidi ya laki moja na kuelekea Maka kwa ajili ya kutufu nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu, Al-Kaaba. Tangu alipohamia Madina, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alielekea Maka mara tatu kutufwa Alkaaba, lakini alifanikiwa mara mbili tu kutekeleza ibada ya hija. Katika safari yake ya mwisho ya hija, mtukufu huyo aliwafunza Waislamu namna ya kutekeleza ibada ya hija kwa njia sahihi. Baada ya kukamilisha ibada hiyo mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alirejea Madina na alipofika katika eneo la Ghadiri Khum aliwakusanya masahaba zake kwa amri ya mola wake, na akamtangaza Imama Ali bin Abi Talib kuwa khalifa na kiongozi wa umma wa Kiislamu baada yake. Hiyo ilikuwa safari ya mwisho ya hija ya Mtume ambayo ni maarufu kwa jina la Hajatul Weda. Miezi kadhaa baada ya safari hiyo Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, aliaga dunia na kurejea kwa Mola wake. Katika siku kama ya leo miaka 407 iliyopita, kulianza vita vya kidini barani Ulaya vilivyoendelea kwa muda wa miaka 30. Katika vita hivyo, nchi za Ufaransa, Sweden na Denmark zilikuwa zikiwaunga mkono wa Protestanti huku Uhispania na ufalme wa Roma zikiwaunga mkono wa Katoliki. Vita hivyo vilifikia tamati mwaka 1648 baada ya kutiwa saini mkataba wa Westafalia. Miaka 110 iliyopita, katika siku kama ya leo, Italia ilijiingiza katika vita vya kwanza vya dunia. Kuingia Italia katika vita vya kwanza vya dunia kulianza wakati nchi hiyo ilipovamia Austria bila sababu yoyote isipokuwa tu kwa, kwa tamaa ya kujinufaisha kisiasa na kupanua utawala wake. Muda mchache baadaye serikali ya Italia ilitangaza vita dhidi ya ufalme wa Uthmania na hivyo kufanya moto wa vita wake kwa ukali zaidi na siku kama ya leo miaka 35 iliyopita, tarehe pili Hordad mwaka 1370 Hijiria Shamsia, Waislamu duniani walilalamikia vikali hatua ya utawala wa chama cha Baath nchini Iraki ambao ulivunjia heshima maeneo matakatifu ya Kiislamu nchini humo baada ya wananchi Waislamu wa Iraki kuanzisha harakati ya kupinga jinai za utawala wa Baath. Sadamu Husein dikteta wa zamani wa Iraki alitoa amri ya kuuawa bila huruma wananchi na kuhujumiwa maeneo matakatifu ya Kiislamu nchini humo. Kitendo hicho cha utawala wa Baath kiliibua hasira za Waislamu, hasa wa madhehebu ya Shia, ambao walifanya maandamano kupinga jinai hizo. Jinai hizo zilitendeka ukiwa umesalia muda mfupi kabla ya wananchi wa Iraki kupata ushindi dhidi ya Sadamu. Katika kipindi hicho Marekani na waitifaki wake walimsaidia Saddam kuua na kuwakandamiza wananchi wa Iraq. Hata baada ya wananchi kukimbilia hifadhi katika maeneo matakatifu, jeshi la Saddam Hussein liliwahujumu wakiwa katika maeneo hayo. Baada ya kupinduliwa utawala wa Saddam, kulipatikana makaburi mengi ya umati yaliyoweka wazi kiwango cha jinai zilizofanywa na dikteta huyo wa zamani wa Iraki dhidi ya watu. It. Iran, ile sote ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Nisome baadhi ya maoni uh, bwana Ismail Saki wa Mandewa huko Singida, Tanzania. Miongoni mwa maoni yako ni haya ambayo hapa unasema hivi hii dunia na nchi zote duniani ni hiyo Marekani tu ndio inayojua kwamba Iran inatumia nyuklia na hakuna nchi nyingine duniani yenye nyuklia Marekani ni wanafiki wakubwa sana, ameandika katika ulimwengu wa kidiplomasia anasema. Mimi naamini Marekani ina nyuklia. Kwa nini sasa imhangaishe Iran ambaye nyuklia yake hutumika kwa maslahi ya wananchi wa Iran, kwa matumizi ya umeme na mengineyo ya kiraia? Anasema niiombe Iran iwe imara sana, kwani kila kukicha Marekani inaisakama sana nchi hiyo, kwa sababu inajua sio mshirika wake. Mungu ibariki Iran, ameandika. Tunawashukuru waskilizaji wetu wengine nao kwa maoni yao, akiwemo Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania. Maufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran kwa mara nyingine tena amesisitiza kuwa suala la kurutubisha yurani ni mstari mwekundu kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mazungumzo yajayo ya nyuklia na Marekani, na kama Washington itang'ang'ania msimamo wake wa kukataa kurutubishwa urani ndani ya Iran, basi hakuna makubaliano yoyote yatakayofikiwa. Mkuu wa vikosi vya majeshi ya Iran amesema wanajeshi wa nchi hii hivi sasa wanatengeneza aina mbalimbali za ndege zisizo na rubani na ndege ndogo, akionya kwamba jamhuri ya, ya Kiislamu itajibu vitisho vyovyote vya, vya maadui kwa jibu lenye mlingano sawa na wanamgambo wa kambi ya mukawama na wana mapambano wa kambi ya mukawama wa Kiislamu huko Khan Younis katika ukanda wa Gaza Palestina wameendelea kuwatia hasara wanajeshi vamizi wa utawala wa Kizayuni. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.