Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua. Aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa, wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Jina langu ni Ahmed Rashid na tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika ParsToday ir sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 98 93565487. Email yetu ni swahili radio at irib ir. Leo ni Ijumaa, mwezi 25 mfunguo wa pili Dhul Kadi 1446 Hijiria, sawa na tarehe 23 Mei 2025 Miladia. Tutakuwa na taarifa za habari na uchambuzi wa kisiasa kama kifunguzi cha matangazo yetu haya. Baada ya hapo, tutakuleteni vipindi vya Iran Jumahili, Macho Yetu Magazetini, Makala ya Wiki na Leo Katika Historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na kama muda utaturuhusu, tutarusha hewani pia maoni yenu, wapenzi wa wasikilizaji. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Ashi asema iwapo maadui wangeliamini Iran inaweza kushindwa wasingelijadiliana nasi. Said Houthi aonya juu ya kutokea janga kubwa zaidi ikiwa Waislamu watashindwa kuizuia Israel. Makumi ya wabunge duniani waitaka Israeli ikome kuwaadhibu kwa kiu na njaa wa Palestina. Na WFP yaonya juu ya kupungua msaada wa chakula kwa wakimbizi nchini Kenya. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Seyed Abbas Araghchi, amesisitiza kuwa jukumu la msingi la wizara hiyo ni kujitahidi kuondosha vikwazo na kuongeza kwamba naibu waziri wa mambo ya nje anayesimamia diplomasia ya kiuchumi na balozi wa Iran nje ya nchi zinapaswa kuwezesha mchakato huo na kuondolewa vikwazo vyote dhidi ya taifa hili. Akizungumza katika kongamano la diplomasia ya uchumi lililohudhuriwa na wafanyabiashara wa Iran huko Shiraz, kusini mwa Iran, jana Alhamisi, Rakshi amesema diplomasia ina kanuni mbili za kimsingi, ujirani mwema na diplomasia ya kiuchumi. Ameeleza bayana kwamba Iran kwa muda mrefu imekuwa ikifuata diplomasia ya ujirani mwema, huku diplomasia ya pili ikihusisha wizara ya mambo ya nje kuwezesha fursa za kibiashara badala ya kujihusisha na biashara moja kwa moja. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kuwa biashara za Iran zinazokwepa vikwazo zimeweza kuipa motisha timu ya mazungumzo ya jamhuri ya Kiislamu na kuwakatisha tamaa wale wanaotekeleza vikwazo hivyo. Iwapo adui angekuwa na uhakika kwamba Iran inaweza kupigishwa magoti, asingeingia katika mazungumzo hata kidogo, amesema Seil Aba Sarachi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa diplomasia ya kiuchumi inakwenda zaidi ya shughuli za kifedha; ni kuhusu kuunda njia kwa wajasiriamali na wafanyabiashara kujihusisha na masoko ya nje. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran amebainisha kwamba kwa kupunguza athari za vikwazo, teheran inalenga kuyafinyanga mazungumzo na nchi za Magharibi na kuunda fursa mpya za ushiriki wa kiuchumi. Hayo yanajiri huku duru ya tano ya mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana kati ya Iran na Marekani ikitazamiwa kufanyika leo Ijumaa nchini Italia. Kiongozi wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Ansarullah ya Yemen ameyasuta mataifa ya Kiislamu kwa kukaa kimya na kutochukua hatua za kukabiliana na ukatili wa Israel kwenye ukanda wa Ghaza. Akitoa hotuba kwa njia ya televisheni katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa, jana Alhamisi, Saida Abdul Malik al Huthi amesema kuwa kitendo cha mataifa ya Kiislamu kutochukua hatua za maana kumeupandisha kiburi utawala wa kizayuni na kupelekea kufanya jinai za uhalifu mbaya zaidi. Kimya cha umma wa Kiislamu kimempa adui Israeli kiburi cha kuendeleza uhalifu zaidi na kuzusha migogoro zaidi, amesema. Umma wa Kiislamu una jukumu zito mno la kuwasaidia wananchi wa Palestina ambao wanavumilia dhulma mbaya na isiyo na kifani kutoka kwa adui, Ameongeza aidha, amesema kukwepa jukumu hili kuna matokeo ya hatari sana, kwa sababu jukumu hili ni la Mwenyezi Mungu, limetolewa na Mwenyezi Mungu. Kiongozi wa harakati ya Mukawama wa Kiislamu ya Ansarullah ya Yemen pia amesema kuwa Waislamu wanaweza kuwasaidia Wapalestina kwa kiwango kikubwa, akionya kwamba kutojali kwao kutaleta hali ya hatari. Amesema ukubwa wa jinai za utawala wa kizayuni umewafanya hata wazayuni wenyewe kuandamana. Amesema mmoja wa wazayuni ameandika kwamba hakuwahi kuamini kuwa jinai kama hizo zingeweza kutokea. Hakuwahi kufikiri kwamba inawezekana kutokea mauaji ya watu mia moja katika siku moja kwenye ukanda wa Ghaza, lakini hivi sasa hilo ni jambo la kawaida kwa Israeli. Ameongeza kuwa kauli ya mzayuni huyo inaakisi udhaifu wa kusikitisha wa Waislamu bilioni moja na kushindwa kwao kukabiliana na jinai mbaya zaidi zinazotendwa dhidi ya watoto wa umma huu. Makumi ya wabunge kote duniani wametoa taarifa wakitaka hatua za haraka zichukuliwe kukomesha njaa katika ukanda wa Ghaza. Makumi ya wabunge hao wamesema katika taarifa yao kuwa mzingiro mkali uliowekwa na utawala wa Israeli tangu Oktoba 7, 2023 ambao umeshika kasi zaidi katika wiki za hivi karibuni na kusababisha uhaba mkubwa wa chakula, dawa na mafuta unaowaweka wapalestina zaidi ya milioni mbili kwenye balaa la njaa na kutishia maisha yao. Tunataka kufunguliwa tena mara moja na bila ya masharti vivuko vyote vya kuingia Gaza, pamoja na kivuko cha Rafah, imesema taarifa ya wabunge hao. Taarifa hiyo imeendelea kusema pia, tunatoa mwito kwa pande zote kuondoa vikwazo vyote vya kuingia misaada ya kibinadamu, chakula, mafuta na dawa huko Gaza, taarifa hiyo imeongeza Tunasisitizia haja ya kuhakikisha usalama wa wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu unalindwa na kuwezesha shughuli zao ki, kutendeka kwa usalama na amani hadi mashinani. Taarifa hiyo imehitimisha kwa kusema, tunatoa mwito wa kuweko ufuatiliaji wa kimataifa ili kuhakikisha sheria za kimataifa za kibinadamu zinaheshimiwa na utawala wa kizayuni unapigwa marufuku kutumia njaa kama silaha ya kivita. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP jana Alhamisi lilionya kwamba wakimbizi nchini Kenya wanakabiliwa na hatari kubwa ya njaa, huku uhaba mkubwa wa fedha ukilazimisha shirika hilo kupunguza msaada wa chakula hadi viwango vya chini zaidi. Shirika hilo la umoja wa Mataifa limesema lina hitaji haraka dola milioni 44 za Marekani kutoa mgao kamili na kurejesha msaada wa fedha taslimu kwa wakimbizi laki 7 na 20 elfu hadi mwezi Agosti. Bila fedha za ziada, mgao wa chakula utapunguzwa hadi asilimia 28 tu ya mahitaji ya kila siku mwezi Juni, na usaidizi wote wa fedha pia utasitishwa. Naibu mkurugenzi wa WFP nchini Kenya, Bai Mankai Sanko, amesema katika taarifa yake aliyoitoa Nairobi, mji mkuu wa Kenya, kwamba shughuli za shirika hilo linalosaidia wakimbizi nchini Kenya zinakabiliwa na matatizo makubwa. Usaidizi mdogo utawalazimu wakimbizi kufanya maamuzi ya kuhuzunisha, kuuza mali na bidhaa zao muhimu, kuwaondoa watoto shuleni na hata kurejea katika nchi zao licha ya kuweko hatari, Sanko amesema. Naibu mkurugenzi wa WFP nchini Kenya ameongeza kuwa msaada wa chakula ni kiungo muhimu cha usalama na tutaendelea kujitolea kufanya kila tuwezalo kuwasaidia wakimbizi ambao wanajaribu kujenga upya maisha yao. Wa usalama na Ufaransa imetangaza kuwa imefuta uchunguzi wa uhalifu dhidi ya mjane wa rais wa zamani wa Rwanda. Mahakama ya Rufaa ya Ufaransa imeamua kwamba uchunguzi dhidi ya Agathe Kazinga Habiarima na mke wa rais wa zamani wa Rwanda hautaendelea. Agathe Habiarema na mwenye umri wa miaka 82 ambaye amekuwa akiishi Ufaransa tangu mwaka 1998 na ambaye kurejeshwa kwake Rwanda kumeombwa mara moja na mara kwa mara na Kigali. Hatokabiliwa na ufuatiliaji wa mahakama ya Ufaransa katika hatua hii. Duru zimesema zikiomba kutotajwa. Uamuzi huo unafuatia hitimisho la jaji wa uchunguzi kwamba hakuna ushahidi wa kutosha wa kumfungulia mashtaka mjani wa rais wa zamani Juvenal Habyarimana, mwenye umri wa miaka 82 kwa madai ya kuhusika katika mauaji ya kimbari dhidi ya Watusi yaliyoanzia Aprili 7 mwaka 1994. Uamuzi wa mahakama hiyo unahusu rufaa iliyowasilishwa na ofisi ya mwendesha mashtaka wa kitaifa wa Ufaransa wa kupambana na ugaidi ambayo ilikuwa imeomba uchunguzi uendelee kuwa upande wa mashtaka pia uliomba mahakama kupanua wigo wa kesi hiyo ili kujumuisha mashtaka yanayoweza kutokea ya njama ya kufanya mauaji ya kimbari na uhalifu dhidi ya ubinadamu na kuongeza kuwa na kuongeza muda wa uhalifu kujumuisha kipindi cha kabla ya mauaji ya kimbari kuanzia Machi mosi 1994. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. namapenetherani dha Kiswahili sote ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: Umoja wa Ulaya kutazama upya mkataba wa ushirikiano wake na Israeli Kufuatia kushadidi jinai za utawala wa kibaguzi wa Israel huko Ghaza na kuibuliwa mzozo wa kibinadamu usio na mfano katika ukanda huo unaozingirwa wa kila upande, Umoja wa Ulaya umeanza kufanyia marekebisho makubwa mapatano ya biashara na ushirikiano kati yake na utawala wa kizayuni wa Israeli. Kaja Kallas, mkuu wa siasa za nje wa Umoja wa Ulaya, amesema idadi kubwa ya nchi 27 wanachama wa Umoja wa Ulaya, yaani wanachama kumi na saba, katika mkutano wa waziri wa mambo ya nje wameunga mkono hatua wa hiyo ili kuandaa njia ya kupeleka misaada ya kibinadamu kwa watu wa Ghaza. Amesema nchi wanachama zinaona kuwa hali ya Ghaza haiwezi kuvumilika tena na tunachotaka sasa ni kuwasaidia watu na kufungua njia kwa ajili ya misaada ya kibinadamu kuwafikia raia. Kesi ya kufanyia marekebisho, kasi ya kufanyia marekebisho makubaliano ya Umoja wa Ulaya na Israel ambayo ni msingi wa uhusiano wa kibiashara kati ya pande mbili imeongezeka tangu Israel ilipokiuka usitishaji vita Machi 18, 2025 na kuanzisha tena mashambulizi yake huko Ghaza. Kwa mujibu huwa, wana minasabu, wa wanadiplomasia nchi 17 wanachama wa umoja wa Ulaya zimetaka kufanywa marekebisho mkataba huo kwa kuzingatia kifungu kinachosisitizia kuheshimiwa haki za binadamu. Kwa kuzingatia hayo, Umoja wa Ulaya umetangaza nia yake ya kuchunguza iwapo Israel imekiuka majukumu yake kuhusu haki za binadamu kwa mujibu wa kifungu cha pili cha mkataba wa ushirikiano wa EU na Israeli na hatua zake za kijeshi katika ukanda wa Gaza au la. Kifungu hicho kinafafanua msingi wa mahusiano ya kibiashara na kidiplomasia kati ya pande hizo mbili. Mkataba huo unaojulikana kama mkataba wa ushirikiano kati ya umoja wa Ulaya na Israeli, ambao ulianza kutekelezwa mwaka elfu mbili, huainisha mfumo mkuu wa uhusiano wa kiuchumi, kisayansi, kiufundi na kisiasa kati ya pande hizo mbili. Kwa mujibu wa kifungu cha pili cha mkataba huo, kuheshimiwa haki za binadamu na kanuni za kidemokrasia linashughuliwa kwa jambo la lazima kwa ajili ya kuendeleza ushirikiano huo. Katika wiki za hivi karibuni, na kutokana na kushadidi mashambulizi ya jeshi la utawala wa kizayuni katika ukanda wa Ghaza na mauaji ya wakazi wake wasio na ulinzi, hususan wanawake na watoto, na pia kuibuliwa baa bandia la njaa kwa kuzuia kufikishwa shehena za misaada ya kibinadamu katika ukanda huo, mashinikizo ya kimataifa ya kutaka kubadilishwa hali hiyo mbaya na ya kusikitisha dhidi ya binadamu yamekuwa yakiongezeka dhidi ya Israeli. Hii ndiyo maana wanachama kadhaa wa EU wametaka kutazamwa upya mkataba huo. Maafisa wa Ulaya wanasema kuendelea kuzuiwa misaada ya kibinadamu kuongezeka mashambulizi dhidi ya vituo vya matibabu na Wapalestina kulazimishwa kuwa wakimbizi katika ardhi yao wenyewe, hasa katika eneo la Rafah, kuna kiuka wazi kanuni na misingi ya mkataba huo. Irani na like, Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Iran juma hili. Hamjambo wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu anasema matamshi ya Trump ni fedheha kwa taifa la Marekani. Rais wa Iran asisitiza umoja wa Kiislamu katika kukabiliana na maadui. Na mkuu wa majeshi ya Iran anasema maadui watalipa gharama isiyoweza kuelezeka wakihujumu Iran. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatolah Said Ali Khamenei amekosoa matamshi ya hivi karibuni ya rais Donald Trump wa Marekani na kuyataja kuwa ni fedheha. Amesema matamshi ya hivi karibuni ya rais wa Marekani wakati wa ziara yake katika eneo hili ni fedheha kwa mzungumzaji, yani Trump, na fedheha kwa taifa la Marekani. Ayatolah Khamenei amesema hayo wiki hii alipokutana na kundi la waalimu na wanafunzi kutoka kote Iran. Kiongozi mwadhamu amesema Marekani imetumia uwezo wake si kwa ajili ya amani, bali kuua watoto na watu wa Gaza, kinyume na alivyodai Trump. Amesema Trump alisema alitaka kutumia mamlaka kwa ajili ya amani, alidanganya. Yeye na utawala wa Marekani wametumia uwezo wao kuua watu wa Gaza, kuchochea vita popote walipoweza na kuunga mkono mamluki wao. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameendelea kusema kuwa hata hivyo madaraka yanaweza kutumika kwa ajili ya amani na usalama na ndiyo maana jamhuri ya kiislamu inajitahidi kila siku kuimarisha uwezo na nguvu zake kiongozi mwadhamu ameendelea Uh, kuashiria jinai zinazofanywa na wazayuni huko Gaza kwa kusema walitumia uwezo wao kuupa utawala wa Kizayuni hirom, mabomu ya tani kumi ili kuwadondoshea watoto wa Gaza, hospitali, makazi ya watu huko Lebanon, na popote walipoweza wali kwingineko. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amemsifu shahidi Rais Ibrahim Raisi kama mtumishi wa umma aliyejitolea ambaye unyenyekevu wake na kujituma bila kuchoka kwa ajili ya watu vilimtofautisha na wengine. Ayatola Said Ali Khamenei alitoa matamshi hayo Jumanne hapa Teheran, wakati wa hafla ya kuadhimisha hauli ya kwanza ya kufa shahidi Ibrahim Raisi. Shahidi Rais Raisi na maafisa kadhaa waandamizi akiwemo waziri wa mambo ya nje Husein Amir Abdulahian walikufa shahidi katika ajali ya helikopta mnamo Mei 19, 2024 katika mkoa wa Azerbaijan Mashariki. Helikopta waliokuwa wakisafiria aina ya Bell ilipotea kwenye rada wakati wa safari kutoka kwenye uzinduzi wa bwawa, huku kukiwa na ukungu mzito. Kiongozi mwadhamu amezungumza kuhusu tabia na mtindo wa uongozi wa shahidi Raisi akisema raisi Raisi hakujiona kuwa bora kuliko watu, na ameendelea kwa kusisitiza kuwa alijiona kuwa katika daraja sawa na watu, na watu hata chini yao. Amemsifu shahidi Raisi kuwa mtu aliyekuwa na moyo mnyenyekevu ambaye alizungumza moja kwa moja na matendo yake yasiyokoma na yenye bidii kama sifa zilizomwelezea wakati wa uongozi wake. Wakati huo huo, akizungumza katika hafla hiyo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa Iran haingojei ruhusa ya mtu yeyote ili kurutubisha madini ya urani na kwamba jamhuri ya Kiislamu ina sera zake ambazo inazifuata. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema, tulizungumza kuhusu mazungumzo na ningependa kutoa onyo kwa upande wa pili, upande wa Marekani ambao unashiriki katika mazungumzo hayo yasiyo ya moja kwa moja, lazima uache kutoa kauli za kipumbafu. Kiongozi mwadhamu ameendelea kwa kusema, upande mwingine wa mazungumzo unasema kwa jeuri kabisa kwamba hatutaruhusu Iran kurutubisha madini ya urani. Hakuna anayesubiri ruhusa kutoka upande wowote. Jamhuri ya, ya Kiislamu ina sera na misingi na inafuata sera yake yenyewe. Nitawaeleza wananchi wa Iran katika tukio na mnasaba mwingine maudhui ya kurutubisha madini ya urani na kwa nini wa Magharibi na hasa wa Marekani wanashikilia sana kuzuia urutubishaji nchini Iran. Nitashughulikia masuala haya Mwenyezi Mungu akipenda katika tukio la baadaye, ili wananchi wa Iran wajue nini makusudio ya upande mwingine wa mazungumzo. Rais Masud Pizishkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa Iran haitosalim amri na kuachana na haki zake licha ya vitisho. Kuwa, ya vitisho akieleza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitoachana na mafanikio yake ya heshima katika nyanja yote ile iwe ya kisayansi au kijeshi. Akizungumza Juma Mosi, rais wa Iran amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu haitokubali vitisho au kuacha mafanikio yake katika sekta zote. Ameeleza bayana kwamba katika hali ambayo wanasayansi wa Iran wanauawa, lakini Iran yenyewe inatuhumiwa kwa ugaidi na watu ambao ni magaidi halisi. Amesema sisi ni waathirika wa ugaidi e, na kuongeza kuwa kwa sababu Iran inakataa kupigishwa magoti inaitwa chanzo cha ukosefu wa usalama katika eneo. Rais wa Iran pia amesema kuwa mshikamano wa kweli kati ya mataifa ya Kiislamu utayafanya kuwa na nguvu zaidi mbele ya maadui. Aidha amesema dunia ni kama nyumba yetu sote na kila mmoja ana haki ya kuishi ndani yake. Tukitambua kuwa dunia hii ni mali yetu sote, basi haki za kila mmoja zitaheshimiwa. Akifafanua kuhusu umuhimu wa ushirikiano na mshikamano, rais Pezeshkian amesema chero boyad ma hamdawat doshte boshim ma bayad ba hamdige komak bekonim ma mitunim ba hamdige komak bekonim kwa nini tuwe na mvutano baina yetu? Tunapaswa kusaidiana na tunaweza kusaidiana. Tunaweza kuunda eneo lenye utulivu kwa ajili yetu, tunaweza kufanya biashara pamoja, tubuni nafasi za ajira, tubadilishane elimu ili tufurahie maisha katika eneo letu hili. Rais Pezeshkian amesema hayo katika kikao cha nne cha jukwaa la mazungumzo ya Teheran ambacho kimefanyika hapa mjini Teheran eh, kuanzia Mei 18 hadi 19. Mkutano huo ukiongozwa na waziri wa mambo ya nje wa Iran, Said Abas Arakchi, ulikuwa na wageni mia mbili kutoka nchi hamsini na tatu duniani wakiwemo viongozi wa ngazi za juu wa nchi mbalimbali. Miongoni mwa walioshiriki katika mkutano mataifa, wa kimataifa wa jukwaa la mazungumzo ya Teheran ni wawakilishi wa Umoja wa Mataifa, jumbe kutoka nchi za Amerika ya Kaskazini, Umoja wa Ulaya, Uingereza, Uturuki, Armenia, India, Japan, China na Russia, Saudi Arabia, Iraq, nchi za eneo la Ghuba ya Uajemi e, uh, waziri na wawakilishi kutoka nchi za Afrika pia walishiriki katika mkutano huo. Kongamano la kimataifa la jukwaa la mazungumzo ya Teheran ni tukio la kidiplomasia na kitamaduni ambalo linalenga kuimarisha mazungumzo kati ya nchi na staarabu mbalimbali, hususan katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati na ulimwengu wa Kiislamu. Jukwaa hili pia linatumika kama sehemu ya kubadilishana mawazo kati ya nchi na tamaduni mbalimbali na huchukua hatua za kupunguza mivutano na kuzidisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetumia mkutano huu kueleza misimamo yake katika nyanja za kisiasa, kiusalama na kiutamaduni na kuwasilisha maoni na vipaumbele vyake katika uga wa siasa za nje kuhusu masuala ya kimataifa. Moja ya mada kuu za mkutano huo wa Tehran ilikuwa ni kutilia mkazo mshikamano wa ulimwengu wa Kiislamu katika kukabiliana na changamoto kama vile misimamo mikali ya kidini, vikwazo na uingiliaji kati wa madola ajnabii. Mkuu wa majeshi ya Iran meja jenerali Mohammad Hussein Bagheria ameonya kuwa hatua yoyote ya uadui dhidi ya jamhuri ya Kiislamu, ikiwemo ukiukwaji wa anga ya taifa, itawaletea maadui gharama kubwa isiyoweza kufidiwa. Meja Bagheria alitoa kauli hiyo baada ya mkutano wa ngazi za juu wa vitengo vya ulinzi wa anga jijini Teheran mnamo Jumatatu. Ameendelea kusema wale wenye nia mbaya dhidi ya taifa la Iran na maadui wanapaswa kufahamu kuwa ukiukwaji wowote wa anga yetu utawaletea madhara makubwa na utawasababishia hasara zaidi ya matarajio yao. Meja Bageria amesisitiza maendeleo makubwa yaliyopatikana katika kuimarisha uwezo wa ulinzi wa anga ndani ya mwaka mmoja uliopita nchini Iran. Ameweka wazi baadhi ya vitengo vya ulinzi wa anga ambavyo vimeimarika mara tano ikilinganishwa na mwaka uliopita, hususan katika idadi ya reda, mifumo ya ufuatiliaji na vifaa vya kugundua harakati za maadui. Hali kadhalika, amesisitiza kuwa anga ya Iran inafuatiliwa kwa saa 24 na majeshi ya iran yako tayari kwa asilimia mia moja kukabiliana na shambulio lolote lile jenerali bagheri amedokeza pia kuwa vitengo vya ulinzi wa anga vya iran vinadhibiti anga ya taifa kikamilifu huku vikijiandaa kwa ajili ya hali yoyote kupitia mazoezi na mafunzo ya mara kwa mara aidha amebainisha kuwa kiwango cha uwekezaji katika kuimarisha ulinzi wa anga kimeongezeka mara kadhaa Maafisa wa Iran wawe ni wa kisiasa au kijeshi, wamesisitiza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran haitasita kuimarisha uwezo wake wa kijeshi, ikiwemo nguvu zake za makombora ambazo zinakusudiwa kwa ajili ya kujihami nam. Na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Sasa ni macho yetu magazetini, jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Ijumaa Mei 23, 2025. Kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki, linakunjuliwa na gazeti la Nipashe la nchini Tanzania, limeandika CHADEMA kujifungia ili kujiuliza yaliyoko ndani, TMA yahadharisha magonjwa katika majira ya kipupwe, Tanzania inavyojivunia uhifadhi wa bioanuai, mwanaharakati wa Kenya arudishwa nchini kwao kutoka Tanzania, mradi ujenzi wa mwendo kasi wang'oa vigogo Tanrods, na mtaalamu ataja mbinu za kukabiliana na udukuzi. Mwananchi limeandika Chadema kwenye uamuzi mgumu, wakati kamati kuu ikikutana leo, foleni inavyoleta karaha na umaskini, SMZ ya kusanya shilingi bilioni kumi na sita ya bima ya wageni na sababu ya wabunge kucharuka kuhusu fedha za bajeti ya kilimo. Habari kuu kwenye gazeti la Uhuru inasema diplomasia ya ulinzi Tanzania ya dhibiti waliopanga kujipenyeza nchini humo. Tabo Mbeki ashauri mikakati ya kutatua changamoto Afrika, na Dkta Mpango atoa angalizo kwa Watanzania wanaoishi Brazil. Habari Leo limeandika NHIF yaguswa na mzigo wa gharama za matibabu, kwa mwaka inalipa shilingi bilioni mia saba magonjwa yasiyoambukiza yaongoza kushirikisha TSN, kushirikiana na TSN katika mpango wa elimu ya bima ya afya kwa wote. Wafanyabiashara Kariakoo walia rafu za wageni. TMA yahadharisha kuhusu baridi ya msimu wa kipupwe. mbeki tuamue kesho ya Afrika na Ulege atimua watendaji ujenzi wa mwendo kasi Zanzibar Leo limemnukuu rais Mwinyi akisema tuna uthamini mchango wa madaktari bingwa, aipongeza Agota kwa kupunguza vifo vya uzazi. Na kesho ya Afrika haiwezi kuamuliwa na wageni asema Tabo Mbeki. Nalo gazeti la Raia Mzalendo limeandika Muhoozi amuunga mkono rais Samia, ni kuhusu wanaharakati wa Kenya kutaka kuleta vurugu Tanzania. Asema Samia ni kiongozi thabiti asiyeyumbishwa, ana msimamo na hapendi mambo ya kipuuzi. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation limeandika Mkenya amechaguliwa kuwa meya wa kwanza mweusi wa Dunstable nchini Uingereza. Mkenya huyo ni Bisali Kimondo na amechaguliwa kuwa meya wa kwanza mweusi wa Dunstable nchini Uingereza. Pia limeandika uchaguzi wa elfu mbili ishirini na saba pigo kwa wapiga kura wanaoishi nje ya Kenya baada ya mahakama kukataa ombi lao. Mahakama Kuu ya Kenya imetupilia mbali ombi la kuwaruhusu Wakenya walioko nje ya nchi kutumia njia nyingine za kisheria za vitambulisho kando na pasipoti ya Kenya kujiandikisha kama wapiga kura katika uchaguzi ujao wa urais. Habari yake nyingine inasema Mkenya akamatwa katika uwanja wa ndege wa Mumbai nchini in India kwa kusafirisha kokaini. Jumla ya lita 1.257 za dawa za kulevya aina kokaini zenye thamani ya shilingi milioni 238 za Kenya zimepatikana zikiwa zimefichwa ndani ya chupa za vipodozi. Kwa upande wake, gazeti dada la Taifa Leo toleo la mtandaoni limeandika Ruto Kalonzo alinikataa, nikamwendea Raila. Rais William Ruto amefichua kuwa alijaribu kushirikiana na Kalonzo Musyoka baada ya uchaguzi wa 2022 kabla ya kumgeukia kiongozi wa ODM Raila Odinga, lakini Kalonzo alikataa. Katika mkutano wa faragha na viongozi wa Ukambani uliofanyika Ikulu siku ya Jumatano, Rais Ruto alimshambulia kisiasa aliyekuwa naibu rais wake Rigathi Gachagua pamoja na bwana Musyoka, huku akijitetea kwa kushirikiana na Bwana Odinga, nilimtafuta Kalonzo kwanza, Rais Ruto alisema. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika, Kabale RDC asimamisha upimaji ardhi katika eneo tajiri la madini ya chuma. Maagizo hayo yamekuja baada ya wakazi wa eneo hilo kulalamikia uchunguzi usio halali, vitisho, kufurushwa kwa lazima na kuuzwa ardhi yao. Aidha limeandika kampuni ya Quality Chemicals yapata mikopo ya shilingi bilioni 133, kujenga mtambo wa pili. Uongozi wa QCIL una matumaini kuwa uwekezaji huo hautaongeza tu uwezo wa uzalishaji wa bidhaa zilizopo, lakini pia utawezesha kampuni hiyo kupanua miradi yake katika eneo jipya la matibabu. Moment, Irani za Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Makala ya Wiki. wiki Karibuni wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili redio Tehrani katika makala ya wiki yenye anwani inayosema Marekani na Magharibi waungaji mkono wakubwa wa, wa mauaji ya kimbari ya karne. Kuweni nami hadi tamati. Huenda Marekani na nchi za Magharibi hazikuamuru moja kwa moja kuuawa wananchi madhulumu na wasio na hatia wa Gaza, lakini ni washirika katika mauaji ya maelfu ya watoto wa Kipalestina kwa himaya na uungaji mkono wao wa kisilaha, kidiplomasia na kiuchumi kwa utawala wa Israel. Ni zaidi ya mwaka mmoja sasa umepita, ambapo maafa ya kibinadamu yanaendelea kushuhudiwa katika ukanda wa gaza maafa ambayo yamebadilika na kuwa mauaji makubwa zaidi ya kimbari kuwahi kushuhudiwa katika karne hii. Utawala wa kizayuni wa Israel, kama ulivyo uvimbe hatari wa saratani, umeanzisha vita na kuadondoshea mabomu ambayo kila moja lina uzito wa tani kumi na kutumia silaha za maangamizi ya halaiki dhidi ya watu madhulumu wa ukanda wa Gaza. Watoto wa kipalestina waliobakia hai hadi sasa wanaendelea kuishi katika hali ya hofu na wasiwasi wa kuuliwa wakati wowote. Utawala ghasibu wa Israel, kwa kutegemea himaya na msaada mkubwa wa kidiplomasia, kifedha na msaada wa silaha kutoka Marekani na nchi za Ulaya, umeathiri maisha ya wakazi wa ukanda wa Gaza kufuatia mzingiro na vizuizi vyake vya baharini, nchi kavu na angani dhidi ya eneo hilo. Ukosefu wa usalama, ukosefu wa maji na chakula, huduma za tiba na kadhalika, yote hayo yamesababisha vifo vya watoto wa Kipalestina huku jamii ya kimataifa na taasisi husika duniani zikiendelea kunyamaza kimya mbele ya mauaji halisi ya kimbari yanayofanywa na wazayuni huko Palestina. Kuhusiana na hili, Marekani ambayo ni muungaji mkono mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel ina nafasi kuu na inahusika pakubwa katika kuendeleza na kuzidisha jinai za kivita dhidi ya Wapalestina. Marekani ni mdhamini mkuu wa silaha na misaada ya kifedha kwa Israeli. Washington inaiunga mkono Israeli mtenda jinai katika nyanja za kidiplomasia, kijeshi na kiuchumi na ni mshirika katika jinai na uhalifu wote unaofanywa na utawala huo kwa kuendelea kushambuliwa watu wa ukanda wa Gaza, kwa kuendelea kuhamishwa kwa nguvu maelfu ya wananchi wa Palestina, kuharibiwa miundombinu muhimu ya eneo hilo, kuwekwa vizuizi vikali na kuzuia kuingizwa Gaza misaada mbalimbali ya kibinadamu. Sasa umepita zaidi ya mwaka mmoja ambapo hospitali, shule, vituo vya matibabu na hata njia za kupitishia misaada ya kibinadamu zinashambuliwa kikatili. Takwimu za kutisha za karibuni zilizotangazwa na wizara ya afya ya Gaza zinaonyesha kuwa hadi sasa Wapalestina zaidi ya 53272 wameuawa wa shahidi, na wengine laki na 20673 wamejeruhiwa katika vita na mauaji ya kimbari ya Israel, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto. Katika miaka ya karibuni Marekani kila mwaka imekuwa ikiipatia Israel misaada ya kijeshi ya zaidi ya dola bilioni 3.8. Misaada hiyo ni pamoja na mabomu yenye nguvu ya uharibifu mkubwa na makombora na ndege za kivita za kisasa. Misaada yote hiyo inaipa Israel uwezo wa kuendeleza mashambulizi na hujuma zake na kuyapiga maeneo yenye watu wengi ya ukanda wa Gaza na hivyo kuua shahidi maelfu ya wanawake na watoto. Misaada ya kijeshi ya mabilioni kadhaa ya dola ya Marekani na kura ya veto ya nchi hiyo dhidi ya maazimio ya Umoja wa Mataifa yanayotaka kusitishwa jinai za Israel katika ukanda wa Gaza ni mfano wa ushiriki wa nchi hiyo katika kuendeleza vita na mauaji ya binadamu katika ukanda wa Gaza. Takwimu mbalimbali pia zinaonyesha kuwa aghalabu ya makampuni ya uundaji silaha na teknolojia ya Marekani kama Boeing, Lockheed Martin na Raytheon na watengenezaji wengine wa silaha huipatia Israel zana za kijeshi na teknolojia za kisasa ambazo hutumika katika mauaji dhidi ya watu wa Gaza. Kampuni hizo kwa njia isiyo ya moja kwa moja zinahusika katika kuendelea machafuko na mauaji ya raia, wakiwemo watoto waki wa Kipalestina. Kuwasababishia Wapalestina mateso makubwa na uharibifu mkubwa wa nchi yao ni mpango ambao utawala wa kizayuni unaofuatilia huko Gaza, na viongozi wa utawala huo wanasisitiza wazi kwamba kuna ulazima wa kuibua mgogoro wa binadamu huko Palestina. Mauaji ya kimbari na maangamizi ya kizazi ni mifano ya wazi ya jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu, lakini kile kinachoshtua zaidi ni unduma kuwili wa Marekani na serikali za nchi za Ulaya mbele ya matukio hayo, Nchi ambazo usiku zote hukimbilia kuzituhumu nchi nyingine kuwa zimehusika na mauaji ya halaiki, zimehusika na jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu, sasa zinafumbia macho ukweli wote huu kwa kukaa kimya na kutochukua hatua yoyote dhidi ya maafa makubwa kama haya. Si hayo tu, bali zinashiriki na kuunga mkono mauaji haya ya kikatili kwa kuendelea kuipatia Israel silaha na zana za kijeshi. Mienendo ya baadhi ya wanasiasa wa Ulaya mkabala wa mauaji makubwa ya kimbari ya karne hii huko Gaza ni doa ambalo litabaki daima kwenye rekodi yao nyeusi. Joseph Borrell, mkuu wa zamani wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, hivi karibuni aliukosoa vikali umoja huo kwa kushindwa kuchukua hatua za kukabiliana na vita vya Israel dhidi ya Gaza, akisema sisi watu wa Ulaya tunatoa nusu ya mabomu yanayodondoshwa Gaza. Akizungumza mkutanoni, Borel alisema Ulaya inashuhudia operesheni kubwa zaidi ya maangamizi ya kizazi tangu vita vya pili vya dunia. Hii ni katika hali ambayo licha ya kuwa na uwezo wa kuupinga utawala wa Kizayuni, lakini imeshindwa kuch baadhi ya nchi za Ulaya haziiwekei Israel vikwazo vya silaha licha ya ushahidi wa wazi wa kuuliwa maelfu ya watoto na nchi kama Ujerumani, Ufaransa, Italia, Jamhuri ya Cheki na Uholanzi zinaendelea kuisaidia Israel kwa hali na mali. Nchi hizo hata katika miezi ya kwanza vita dhidi ya Gaza zilijaribu kuidhihirisha Israel kuwa ni muhanga aliyedhulumiwa, katika hali ambayo maelfu ya watoto wa Kipalestina wameuawa katika mashambulizi ya kikatili ya ndege za kivita za Israel. Nchi za Ulaya, hasa Ujerumani, zina nafasi kuu katika kuipatia Israel silaha na zana za kijeshi, na silaha hizo zinatumika katika kushambulia nyumba za raia, zinatumika katika kushambulia shule, hospitali na miundombinu ya kiraia huko Gaza. Ujerumani ni muungaji mkono mkubwa wa Israel barani Ulaya na inaupatia utawala wa kizayuni manuari za kisasa Misaada ya Ujerumani kwa utawala katili wa Israel daima imekuwa moja ya vipaumbele vya serikali ya Berlin. Ujerumani aidha ni mojawapo ya wauzaji wakubwa wa silaha kwa utawala wa Israel, na kati ya mwaka 2019 na 2023 iliuzia Israel karibu asilimia 30 ya silaha za utawala huo. Uingereza pia uiuzia Israel silaha na vipuri vya ndege, rada na zana nyingine za kivita. Vipuri vya ndege za kivita za F35 zinazotumiwa na Israel vinatoka Uingereza. Kwa mujibu wa nyaraka zilizopo, kuanzia Oktoba 7 mwaka 2023 hadi mwezi Mei mwaka jana Uingereza ilitoa leseni zaidi ya 108 za kuiuzia Israel silaha ambazo zinatumika kuuwa wanawake na watoto wa Palestina. Ufaransa na Uholanzi na baadhi ya nchi za Ulaya pia zimechangia pakubwa katika kusambaza silaha na au vipuri muhimu kwa utawala wa Kizayuni. Wapenzi wasikilizaji, pengine Marekani na Umoja wa Ulaya hazikuamuru moja kwa moja kuuawa watu wanaodhulumiwa na wasio na hatia wa Gaza, lakini kwa hakika zinahusika katika mauaji ya maelfu ya watoto wa Kipalestina kwa kuipatia Israel silaha na kuiunga mkono kidiplomasia na kiuchumi. Misaada hiyo imeiwezesha Israel kuzidisha mashinikizo ya kijeshi na kudumisha hali ya mgogoro huko Gaza. Uungaji mkono usiokoma wa Marekani na Umoja wa Ulaya kwa utawala wa Israel unaotekeleza jinai umeupa kiburi utawala huo ghasibu cha kutekeleza mauaji makubwa zaidi ya kimbari kuwahi kushuhudiwa katika karne hii katika ukanda wa gaza bila ya kuhofia mashinikizo ya kimataifa. Wapendo wa wasikilizaji, makala yetu ya wiki imeishia hapa na ilienda kwa anwani inayosema Marekani na, na Magharibi, waungaji mkono wakubwa wa, wa mauaji ya kimbari ya karne. Tukutane tena juma lijalo, panapo wajaliwa yake Mola Karima. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 25 Dhulqada mwaka 1446 Hijria, sawa na tarehe 23 Mei mwaka 2025. Katika siku kama hii ya leo miaka 1436 iliyopita, Nabii Muhammad Sallallahu alaihi wa alihi wasalam, aliondoka Madina akiwa na maswahaba na Waislamu zaidi ya laki moja na kuelekea Maka kwa ajili ya kutufu nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu, al-Kaaba. Tangu alipohamia Madina, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alielekea Maka mara tatu kutufwa Alkaba, lakini alifanikiwa mara mbili tu kutekeleza ibada ya hija. Katika safari yake ya mwisho ya hija, mtukufu huyo aliwafunza Waislamu namna ya kutekeleza ibada ya hija kwa njia sahihi. Baada ya kukamilisha ibada hiyo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alirejea Madina, na alipofika katika eneo la Ghadiri Khum aliwakusanya masahaba zake kwa amri ya mola wake, na akamtangaza Imama Ali bin Abi Talib kuwa khalifa na kiongozi wa umma wa Kiislamu baada yake. Hiyo ilikuwa safari ya mwisho ya hija ya Mtume, ambayo ni maarufu kwa jina la Hajatul Weda. Miezi kadhaa baada ya safari hiyo, Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, aliaga dunia na kurejea kwa Mola wake. Katika siku kama ya leo miaka 407 iliyopita, kulianza vita vya kidini barani Ulaya vilivyoendelea kwa muda wa miaka 30. Katika vita hivyo nchi za Ufaransa, Sweden na Denmark zilikuwa zikiwaunga mkono wa Protestanti huku Uhispania na ufalme wa Roma zikiwaunga mkono wa Katoliki. Vita hivyo vilifikia tamati mwaka 1648, baada ya kutiwa saini mkataba wa Westafalia. Miaka 110 iliyopita katika siku kama ya leo, Italia ilijiingiza katika vita vya kwanza vya dunia. Kuingia Italia katika vita vya kwanza vya dunia kulianza wakati nchi hiyo ilipovamia Austria bila sababu yoyote isipokuwa tu kwa kwa tamaa ya kujinufaisha kisiasa na kupanua utawala wake. Muda mchache baadaye, serikali ya Italia ilitangaza vita dhidi ya ufalme wa Othmania na hivyo kufanya moto wa vita wake kwa ukali zaidi na siku kama ya leo miaka 35 iliyopita, tarehe pili Hordad mwaka 1370 hijiria shamsia, Waislamu duniani walilalamikia vikali hatua ya utawala wa chama cha Bath nchini Iraki, ambao ulivunjia heshima maeneo matakatifu ya Kiislamu nchini humo, baada ya wananchi waislamu wa Iraki kuanzisha harakati ya kupinga jinai za utawala wa Bath. Saddam Hussein dikteta wa zamani wa Iraki alitoa amri ya kuuawa bila huruma wananchi na kuhujumiwa maeneo matakatifu ya Kiislamu nchini humo. Kitendo hicho cha utawala wa Baath kiliibua hasira za Waislamu, hasa wa madhehebu ya Shia ambao walifanya maandamano kupinga jinai hizo. Jinai hizo zilitendeka ukiwa umesalia muda mfupi kabla ya wananchi wa Iraki kupata ushindi dhidi ya Sadamu. Katika kipindi hicho Marekani na waitifaki wake walimsaidia Sadam kuua na kuwakandamiza wananchi wa Iraq. Hata baada ya wananchi kukimbilia hifadhi katika maeneo matakatifu, jeshi la Sadam Hussein liliwahujumu wakiwa katika maeneo hayo. Baada ya kupinduliwa utawala wa Sadam, kulipatikana makaburi mengi ya umati yaliyoweka wazi kiwango cha jinai zilizofanywa na dikteta huyo wa zamani wa Iraki dhidi ya watu Teherani ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na tunakushukuruni wasikilizaji wetu wapenzi, kama kawaida yenu mmeendelea kuwasiliana nasi na kututumia maoni yenu, na sekunde zilizobakia, sekunde zilizobakia haziruhusu kusoma hata maoni mamoja. Tunakushukuruni tu um, bwana Jafar Uledi wa Singida, Tanzania, bwana Sherali Fazul wa Darsam, Tanzania, bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, bwana Atrusa Aushan kutoka Tanga, Tanzania, Bin Taha Al Junaid wa Bumbwini, Zanzibar, Ishak wa Mtwara, bwana Mwinyi Hasan wa Tanga, Tanzania, Suleiman Rajabu wa Lugema, Kigoma Tanzania, Jumanne Huseni wa Dar es Salaam Tanzania, Ismail Saki wa Mandewa, Singida Tanzania. Kiujumla tuna kushukuruni sana. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi amesisitiza kwamba jukumu la msingi la wizara hiyo ni kujitahidi kuondosha vikwazo, na kuongeza kwamba naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anasimamia diplomasia ya kiuchumi na balozi za Irani nje ya nchi zinapaswa kuwezesha mchakato huo wa kuondolewa vikwazo vyote dhidi ya taifa hili kiongozi wa harakati ya mukawama wa kiislamu ya Ansarullah ya Yemen ameyasuta mataifa ya kiislamu kwa kukaa kimya na kutochukua hatua za kukabiliana na ukatili unaofanywa na Israel dhidi ya wananchi wa Gaza. Na makumi ya wabunge kote duniani wametoa taarifa wakitaka hatua za haraka zichukuliwe kukomesha njaa katika ukanda wa Gaza. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo so yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio atayaraib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 87. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.