Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Ali Imran, aya ya mia moja na thalathini, hadi mia moja na thalathini na tatu. Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba, mkizidisha zidisha na mcheni Mwenyezi Mungu, ili mpate kutengenekewa, naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu. Na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa, na yaendeeni upesi upesi maghufira ya Mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Masal kheri mpenzi msikilizaji na tumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako inakuendea vyema. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Mei 22, muafaka na tarehe 24 Dhulqada mwaka 1446 Hijria. Usiku huu kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran juma hili, makala ya wiki, bila ya kusahau makala ya fupi kila siku, ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga ni idhaa ambayo mbali na kusikika katika mikoa kadhaa ya Tanzania, lakini pia inasikika katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika mashariki na kati. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw yes. Halikadhalika una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, na toban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni, kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Inaelekea kutimia saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi, kwa saa za Afrika Mashariki, na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni mukhtasari wake. Sudan yagundua makaburi ya halaiki yenye mamia ya miili huko Omdurman. Balozi wa Iran anasema Jamhuri ya Kiislamu inataka kulaaniwa mashambulizi yanayoendelea Israel dhidi ya Siria. Na wafanyakazi wawili wa ubalozi wa Israel wauawa kwa kupigwa risasi huko Washington, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Jeshi la Sudan limesema leo Alhamisi kwamba makaburi ya halaiki yenye mamia ya raia yamegunduliwa katika mji wa Omdurman, kaskazini mwa mji mkuu wa nchi hiyo, Khartum. Taarifa ya jeshi hilo imesema watu 648 walikuwa wamezuiliwa na kikosi cha msaada wa haraka RSF ndani ya shule katika hali ya kutisha na ya kinyama katika kitongoji cha Salha huko Omdurman. Jeshi la Sudan limeeleza kuwa na hapa na nukuu, takriban watu 465 walipoteza maisha na kuzikwa katika makaburi ya halaiki, baadhi yao yalikuwa na zaidi ya mili 27. Hakukuwa na taarifa yoyote kutoka kwa kikundi hicho cha wanamgambo juu ya taarifa ya jeshi la Sudan kuhusu makaburi hayo ya umati. Haya yanaripotiwa siku mbili baada ya jeshi la Sudan kutangaza kuwa jimbo la Khartum limekombolewa kikamilifu na kwamba wapiganaji wote wa RSF wamefukuzwa mjini humo. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Khartum sasa imekuwa bila ya wanamgambo wa RSF kwa mara ya kwanza baada ya zaidi ya miaka miwili. Sudan imekumbwa na mzozo mbaya mno wa uchu wa madaraka baina ya majenerali wa kijeshi wanaoongoza makundi mawili ya jeshi la Sudan SAF na waasi wa RSF tangu Aprili mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Vita hivyo vimeshaua makumi ya maelfu ya watu na kuwalazimisha mamilioni ya wengine kukimbia makazi yao ndani na nje ya Sudan. Katika hatua nyingine, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa Amir Saidi Ravani amesisitiza kuwa kuendelea mashambulizi ya Israel dhidi ya siria na kuikalia kwa mabavu miinuko ya Golani ya Siria na utawala huo ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Siria yenye zaidi ya watu milioni kumi na sita, wenye uhitaji wa dharura. Teheran daima imekuwa ikisisitiza kwamba upunguzaji wowote wa, wa vikwazo lazima ulete maboresho ya haraka yanayoonekana. Tehran inahoji kuwa kuendelea kukaliwa, ukaliaji mabavu wa vikosi vya kigeni kunadhoofisha mamlaka ya Siria na usalama wa kikanda. Mzozo wa Siria umesababisha mateso ya kibinadamu ya muda mrefu na mivutano ya kijiografia, huku wahusika mbalimbali wa kimataifa wakihusishwa wa, kima. Wa msimamo wa Iran unawiana na sera yake pana ya kikanda ya kupinga uingiliaji kati wa kigeni na uchokozi wa utawala wa Israel dhidi ya nchi za Kiislamu. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa, Amir Said Ravani, anasisitiza kuwa vikwazo vya upande mmoja vinakiuka sheria za kimataifa na lazima viondolewe kikamilifu na sio kusimamishwa tu. Anasisitiza kuwa vikosi vyote vya kigeni lazima viondoke mara moja na kuonya dhidi ya athari ya kudhoofisha mambo nchini Siria ambayo chimbuko lake ni operesheni za kijeshi za Israel. Kwengineko, wafanyakazi wawili wa ubalozi wa utawala haramu wa Israel mjini Washington wameuawa kwa kupigwa risasi nje ya jumba la makumbusho la Kiyahudi katika mji mkuu wa Marekani. Hayo ni kwa mujibu wa maafisa wa vyombo vya habari. Tayari waziri mkuu wa utawala ghasibu wa Israel Benjamin Netanyahu ameagiza kuimarishwa kwa usalama katika balozi zote za Israel kote ulimwenguni. Wafanyakazi wawili wa balozi wa Israel wameuawa wakiholela jioni hii karibu na jumba la makumbusho la Kiyahudi huko Washington. Tunachunguza kikamilifu kisa hiki, waziri wa usalama wa ndani Kristi Noem ameandika kwenye mtandao wa kijamii wa X Kulingana na ripoti za awali kutoka kwa meya na polisi wa mji wa Washington, karibu saa tisa usiku saa za Washington, wakati jumba la makumbusho la Kiyahudi la mji mkuu lililoko karibu na Capitol lilikuwa likiandaa hafla ya wanadiplomasia vijana wa Israel, mtu wa miaka 30 aliyetambuliwa kama Elias Rodriguez kutoka Chicago huko Illinois aliyofyatulia risasi wanandoa nje ya jumba la makumbusho na kupiga kelele Free Palestine, ikimaanisha kwa Kiswahili Palestina huru. Alikamatwa na silaha yake na vyombo vya usalama. Hata hivyo, hakuna hatari tena katika eneo la tukio, anaripoti mwandishi wa habari huko Washington, Julam Nodin. Kwa upande wake, rais wa Marekani Donald Trump pia amejibu haraka na kuandika mauaji haya ya kutisha huko Washington ambayo ni wazi yanachochewa na chuki dhidi ya wayahudi lazima yakome sasa, amesema kwenye mtandao wake wa Truth Social na kuongeza kwamba chuki na itikadi kali hazina nafasi huko nchini Marekani. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kuja mubashara kutoka Redio Teherani idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, Umoja wa Mataifa umetoa taarifa na kuonya kwamba mpango mpya wa Israel wa kusambaza misaada huko Ghaza umekuwa chombo cha ulaghai na kuwahamisha wakazi wa eneo hilo na ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa za kibinadamu. Hivi karibuni, Umoja wa Mataifa ulitahadharisha kuhusu mpango mpya wa Israel wa kusambaza misaada huko Ghaza, ukiutaja kuwa ni chombo cha ulaghai na kuwahamisha Watu wa Gaza, suala hili sio tu kwamba lina dhuru hali ya kibinadamu kwa Gaza, lakini pia linaweza kuwa na matokeo mapana ya kisiasa na kijamii katika eneo hilo, kufuatia ongezeko la mivutano na mgogoro wa kibinadamu kwa Gaza. Israel kwa kisingizio cha kusambaza misaada ya kibinadamu, imechukua hatua ambazo, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, zinalenga kuondoa kwa nguvu wa watu wa Gaza. Mpango huu umekabiliwa no na upinzani wa kimataifa na ukosoaji mkubwa kutoka kwa mashirika ya haki za binadamu. Mpango mpya wa Israel unaweza kusababisha kuhama zaidi kwa raia na kuongeza hatari yao. Umoja wa Mataifa kwa Israel, wa Mataifa umesisitiza kuwa Israel ikiwa ni dola inayokalia kwa mabavu ardhi za Palestina inawajibika kutoa mahitaji ya kimsingi ya maisha kwa raia na lazima ijiepushe na sera za njaa. Onyo hili la Umoja wa Mataifa linaonyesha wasiwasi mkubwa kuhusu hali ya kibinadamu kwa Gaza na athari zake kwa usalama wa kikanda, kwa kuzingatia kuwa Israel kama utawala unaokalia kwa mabavu ardhi za Palestina una wajibu wa kisheria na kimaadili kwa raia. Kushindwa kuzingatia majukumu hayo kunaweza kusababisha kushadidi mgogoro wa kibinadamu na kuongezeka mivutano katika eneo na shirika la msamaha duniani la Amnesty International limetoa mwito wa kususiwa kabisa utawala wa kizayuni, wakati huo ambapo baadhi ya mataifa ya bara Ulaya yanachukua hatua za kuutenga utawala huo kutokana na jinai zake huko Ghaza. Amnesty International imekaribisha kwa mikono miwili uamuzi wa umoja wa Ulaya wa kuangalia upya uhusiano wake na utawala wa kizayuni, ikihitaji e hatua hiyo kuwa ni ya kuchelewa lakini ni ya lazima na kutaka kusitishwa mara moja ushirikiano wote wa kiuchumi na kijeshi na utawala huo unaokaliwa kwa mabavu Palestina. Eve Gedis Ees Gedi, mkurugenzi wa ofisi ya taasisi za ulaya katika shirika la Amnesty International, amekaribisha uamuzi wa umoja wa ulaya wa kuangalia upya uhusiano wake na utawala wa kizayuni na kusema mateso ya kibinadamu ya wananchi wa Palestina katika kipindi cha miezi kumi na tisa iliyopita hayaelezeki, na utawala kasibu wa Israel bado unaendelea kufanya mauaji halaiki katika ukanda wa Gaza, bila ya kuadhibiwa kikamilifu. Afisa huyo ameongeza kuwa kigugumizi na kuakhirisha mambo umoja wa Ulaya na hata uungaji mkono wa baadhi ya nchi wanachama kwa utawala unaokalia kwa mabavu Palestina kumezifanya mamlaka za Israel kuzungumzia waziwazi wazi malengo yao ya mauaji ya kimbari Umoja wa Ulaya na nchi wanachama wake lazima zisitishe mara moja biashara na uwekezaji ambao unachangia katika mauaji ya halaiki na ukiukaji mwingine mkubwa wa sheria za kimataifa, Gedi amesema akionya dhidi ya kupoteza muda ambako kuna gharimu maisha ya binadamu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Hapa ni Teheran, na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487 na Toban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo kadri tunavyosogea mbele. Na matangazo yetu haya ya Alhamisi usiku, karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa kisemacho au kinachohoji, kwa nini Marekani inafuatilia swala la kuongeza bajeti za kijeshi za wanachama wa NATO. Marco Rubio waziri wa mambo ya nje wa Marekani amesema kufikia mkutano wa kilele wa NATO mwezi Juni mwaka huu nchi zote wanachama wa muungano huo wa kijeshi zitakuwa zimekubaliana kutenga asilimia tano ya pato lao la ndani kwa ajili ya ulinzi katika kipindi cha muongo mmoja ujao. Marekani imezitaka nchi nyingi wanachama wa Neto kutia saini mikataba mipya na kujitolea kutumia fedha zaidi kabla ya mkutano wa Juni huko mjini The Hague. Takriban wakuu 45 wa nchi na serikali akiwemo rais Donald Trump wa Marekani na viongozi wengine wa Ulaya pamoja na mawaziri tisini wa mambo ya nje na ulinzi wapatao tisini watashiriki katika mkutano wa NATO mwezi ujao, kwa mujibu wa maafisa wa Uholanzi. Mkutano huu ndio utakaokuwa mkutano mkubwa zaidi kuwahi kufanyika nchini humo baada ya kumalizika kipindi cha Jens Stoltenberg aliyekuwa katibu mkuu wa NATO. Huu utakuwa mkutano wa kwanza wa NATO chini ya uongozi wa Mark Rutte, waziri mkuu wa zamani wa Uholanzi. Shadidi, au shahidi unaonyesha kuwa Trump ameweza kuzilazimisha nchi wanachama wa NATO kukubali kutenga asilimia tano ya pato lao la ndani kwa ajili ya masuala ya kijeshi na ulinzi kupitia mashinikizo ya pande zote na kwa kuwatishia wanachama wa NATO kwamba Marekani ingechukua uamuzi wa kujiondoa katika muungano huo wa kijeshi na pia kusimamisha uungaji mkono wake wa usalama kwa Ulaya kama haingekubali matakwa ya Washington. Trump anaamini kwamba kuongezwa bajeti hiyo kutapunguza pakubwa gharama ambazo Marekani huzitumia kwa ajili ya shughuli za NETO na uwepo wa majeshi ya Marekani barani Ulaya. Ingawa NETO ikiongozwa na Marekani ilionekana kuwa na mshikamano wa kijeshi, lakini kisiasa kuna dalili zinazoonyesha kuwepo tofauti kubwa miongoni mwa wanachama wake. Wachambuzi wa mambo wanaamini kuwa tofauti hizi zinasababishwa na utegemezi wa jadi wa Ulaya kwa Marekani katika kulilinda bara hilo na kukataa Trump kuendeleza suala hilo, na wakati huo huo kutoweza nchi za Ulaya kupitisha mkakati mmoja huru kuhusiana na Russia na vita vya Ukraine. Wakati wa mhula wake wa kwanza madarakani kuanzia mwaka elfu mbili kumi na saba hadi elfu mbili ishirini na moja Trump alilalamika mara kwa mara kwamba Marekani ilikuwa inagharamika zaidi ya wajibu wake katika NATO. Kabla ya kuchaguliwa kuwa rais kwa mara ya kwanza katika uchaguzi wa rais mwaka elfu mbili kumi na sita pia alikosoa upangaji wa bajeti ya muungano huo wa kijeshi. Wakati huo Marekani ilikuwa ikilipa karibu asilimia ishirini na mbili ya bajeti ya NATO, lakini Trump alitaka kupunguzwa mzigo huo hadi karibu asilimia kumi na sita licha ya kuwa na uchumi mkubwa. Lakini Marekani ilijaribu kupunguza mzigo wake huo hadi kukaribia sehemu ya malipo ya Ujerumani ambayo ilikuwa ikilipa asilimia kumi na nne nukta nane ya bajeti ya NATO. Katika miaka ya hivi karibuni Marekani imekuwa ikiwatuhumu washirika wake wa Ulaya kuwa wameshindwa kutenga asilimia mbili ya pato la taifa kwa matumizi ya ulinzi, lakini katika miezi ya hivi karibuni na kutokana na kurejea Donald Trump katika ikulu ya White House, sera za Washington zimeonyesha mabadiliko makubwa. Mwanzoni mwa muhula wake wa pili wa Rais Trump alitoa matakwa mengine mapya kwa wanachama wa Neto wa Ulaya akiwataka watenge asilimia tano ya pato lao la taifa kwa ajili ya kugharamia shughuli za kijeshi za NATO, takwa ambalo sasa anatumia kulitimiza katika mkutano wa kilele wa NATO huko The Hague mnamo mwezi ujao wa Juni. Ni saa mbili kasorobo usiku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za mitandao ya kijamii WhatsApp na Telegram, tutumie harafa kwenda kwa nambari alema kujumlisha plus 9 9 3 5 6 5 4 8 7 na toban. Baada ya muda usiokuwa mrefu Nitasoma baadhi ya maoni yako hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba habari hizo nilizokusomea punde pamoja na tahariri unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Iran Juma hili. Hamjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema matamshi ya Trump ni fedheha kwa taifa la Marekani, rais wa Iran asisitiza umoja wa Kiislamu katika kukabiliana na maadui na mkuu wa majeshi ya Iran anasema maadui watalipa gharama isiyoweza kuelezeka wakihujumu Iran. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei amekosoa matamshi ya hivi karibuni ya rais Donald Trump wa Marekani na kuyataja kuwa ni fedheha. Amesema matamshi ya hivi karibuni ya rais wa Marekani wakati wa ziara yake katika eneo ya hili ni fedheha kwa mzungumzaji, yani Trump, na fedheha kwa taifa la Marekani. Ayatola uh, khamenei ameyasema hayo wiki hii alipokutana na kundi la waalimu na wanafunzi kutoka kote Iran. Kiongozi mwadhamu amesema Marekani imetumia uwezo wake si kwa ajili ya amani, bali kuua watoto na watu wa Gaza kinyume na alivyodai Trump. Amesema Trump alisema alitaka kutumia mamlaka kwa ajili ya amani, alidanganya. Yeye na utawala wa Marekani wametumia uwezo wao kuua watu wa Gaza, kuchochea vita popote walipoweza na kuunga mkono mamluki wao. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameendelea kusema kuwa hata hivyo, madaraka yanaweza kutumika kwa ajili ya amani na usalama, na ndiyo maana jamhuri ya Kiislamu inajitahidi kila siku kuimarisha uwezo na nguvu zake. Kiongozi mwadhamu ameendelea kuashiria jinai zinazofanywa na wazayuni huko Gaza kwa kusema walitumia uwezo wao kuupa utawala wa kizayuni mabomu ya tani kumi ili kuwadondoshea watoto wa Gaza, hospitali, makazi ya watu huko Lebanon na popote walipoweza kwingineko. Kiongozi mwadhamu wa pinduzi ya Kiislamu amemsifu shahidi Rais Ibrahim Raisi kama mtumishi wa umma aliyejitolea ambaye unyenyekevu wake na kujituma bila kuchoka kwa ajili ya watu vilimtofautisha na wengine. Ayatola Said Ali Khamenei alitoa matamshi hayo Jumanne hapa Tehran wakati wa hafla ya kuadhimisha hauli ya kwanza ya kufa shahidi Ibrahim Raisi. Shahidi Rais Raisi na maafisa kadhaa waandamizi akiwemo waziri wa mambo ya nje Husein Amir Abdulahian walikufa shahidi katika ajali ya helikopta mnamo Mei 19, 2024 katika mkoa wa Azerbaijan Mashariki. Helikopta aliokuwa akisafiria aina ya bel ilipotea kwenye rada wakati wa safari kutoka kwenye uzinduzi wa bwawa huku kukiwa na ukungu mzito. Kiongozi mwadhamu amezungumza kuhusu tabia na mtindo wa uongozi wa shahidi rais, akisema rais hakujiona kuwa bora kuliko watu na ameendelea kwa kusisitiza kuwa alijiona kuwa katika daraja sawa na watu, na watu hata chini yao. Amemsifu shahidi rais kuwa mtu aliyekuwa na moyo mnyenyekevu ambaye alizungumza moja kwa moja na matendo yake yasiyokoma na yenye bidii kama sifa zilizomwelezea wakati wa uongozi wake. Wakati huo huo, akizungumza katika hafla hiyo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa Iran haingojei ruhusa ya mtu yeyote ili kurutubisha madini ya urani na kwamba jamhuri ya Kiislamu ina sera zake ambazo inazifuata. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema tulizungumza kuhusu mazungumzo na ningependa kutoa onyo kwa upande wa pili, upande wa Marekani ambao unashiriki katika mazungumzo hayo siyo ya moja kwa moja, lazima uache kutoa kauli za kipumbafu. Kiongozi mwadhamu ameendelea kwa kusema Inike, began Iran, e upande mwingine wa mazungumzo unasema kwa jeuri kabisa kwamba hatutaruhusu Iran kurutubisha madini ya urani. Hakuna anayesubiri ruhusa kutoka upande wowote. Jamhuri ya, ya Kiislamu ina sera na misingi na inafuata sera yake yenyewe. Nitawaeleza wananchi wa Iran katika tukio na mnasaba mwingine maudhui ya kurutubisha madini ya urani na kwa nini wa magharibi na haswa wa Marekani wanashikilia sana kuzuia urutubishaji nchini Iran. Nitashughulikia masuala haya Mwenyezi Mungu akipenda katika tukio la baadaye, ili wananchi wa Iran wajue nini makusudio ya upande mwingine wa mazungumzo. Rais Masud Pizishkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa Iran haitosalim amri na kuachana na haki zake licha ya vitisho, kuwa ya vitisho, akieleza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitaachana na mafanikio yake ya heshima katika nyanja yote ile, iwe ya kisayansi au kijeshi. Akizungumza Jumamosi, Rais wa Iran amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu haitokubali vitisho au kuacha mafanikio yake katika sekta zote. Ameeleza bayana kwamba katika hali ambayo wanasayansi wa Iran wanauawa lakini Iran yenyewe inatuhumiwa kwa ugaidi na watu ambao ni magaidi halisi. Amesema sisi ni waathirika wa ugaidi e, na kuongeza kuwa kwa sababu Iran inakataa kupigishwa magoti inaitwa chanzo cha ukosefu wa usalama katika eneo. Rais wa Iran pia amesema kuwa mshikamano wa kweli kati ya mataifa ya Kiislamu utayafanya kuwa na nguvu zaidi mbele ya maadui. Aidha amesema dunia ni kama nyumba yetu sote, na kila mmoja ana haki ya kuishi ndani yake. Tukitambua kuwa dunia hii ni mali yetu sote, basi haki za kila mmoja zitaheshimiwa. Akifafanua kuhusu umuhimu wa ushirikiano na mshikamano, rais Pezeshkian amesema ma bayad bahamdige komak bukonim ma mitunim bahamdige komak bukonim kwa nini tuwe mantojilu, na mvutano baina yetu? Tunapaswa kusaidiana na tunaweza kusaidiana. Tunaweza kuunda eneo lenye utulivu salamu, kwa ajili yetu mantojilu, tunaweza mantojilu, kufanya biashara pamoja, tubuni nafasi za ajira, tubadilishane elimu ili tufurahie maisha katika eneo letu hili. Rais Pezeshkian ameasema hayo katika kikao cha nne cha jukwaa la mazungumzo ya Tehran ambacho kimefanyika hapa mjini Teheran, eh, kuanzia Mei 18 hadi 19. Mkutano huo ukiongozwa na waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abas Arakchi ulikuwa na wageni mia mbili kutoka nchi hamsini na tatu duniani wakiwemo viongozi wa ngazi za juu wa nchi mbalimbali. Miongoni mwa walioshiriki katika mkutano wa kimataifa wa jukwaa la mazungumzo ya Teheran ni wawakilishi wa Umoja wa Mataifa, jumbe kutoka nchi za Amerika ya Kaskazini, Umoja wa Ulaya, Uingereza, Uturuki, Armenia, India, Japan, China, Russia, Saudi Arabia, Iraq, nchi za eneo la Ghuba ya Uajemi, e, ma, uh, waziri na wawakilishi kutoka nchi za Afrika pia walishiriki katika mkutano huo. Kongamano la kimataifa la jukwaa la mazungumzo ya Teheran ni tukio la kidiplomasia na kiutamaduni ambalo linalenga kuimarisha mazungumzo kati ya nchi na staarabu mbalimbali hususan katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati na ulimwengu wa Kiislamu. Jukwaa hili pia linatumika kama sehemu ya kubadilishana mawazo kati ya nchi na tamaduni mbalimbali na huchukua hatua za kupunguza mivutano na kuzidisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa. Jamhuri ya Kiislamu Iran imetumia mkutano huu kueleza misimamo yake katika nyanja za kisiasa, kiusalama na kiutamaduni, na kuwasilisha maoni na vipaumbele vyake katika uga wa siasa za nje kuhusu masuala ya kimataifa. Moja ya mada kuu za mkutano huo wa Tehran ilikuwa ni kutilia mkazo mshikamano wa ulimwengu wa Kiislamu katika kukabiliana na changamoto kama vile misimamo mikali ya kidini, vikwazo na uingiliaji kati wa madola ajnabii. Mkuu wa majeshi ya Iran meja jenerali Mohammad Hussein Bagheri ameonya kuwa hatua wa yoyote ya uadui dhidi ya jamhuri ya Kiislamu, ikiwemo ukiukwaji wa anga ya taifa, itawaletea maadui gharama kubwa isiyoweza kufidiwa. Meja Bagheri alitoa kauli hiyo baada ya mkutano wa ngazi za juu wa vitengo vya ulinzi wa anga jijini Teheran mnamo Jumatatu. Ameendelea kusema wale wenye nia mbaya dhidi ya taifa la Iran na maadui wanapaswa kufahamu kuwa ukiukwaji wowote wa, wa anga yetu utawaletea madhara makubwa na utawasababishia hasara zaidi ya matarajio yao. Meja bageria amesisitiza maendeleo makubwa yaliyopatikana katika kuimarisha uwezo wa ulinzi wa anga ndani ya mwaka mmoja uliopita nchini Iran. Ameweka wazi baadhi ya vitengo vya ulinzi wa anga ambavyo vimeimarika mara tano ikilinganishwa na mwaka uliopita, hususan katika idadi ya reda, mifumo ya ufuatiliaji na vifaa vya kugundua harakati za maadui. Hali kadhalika amesisitiza kuwa anga ya Iran inafuatiliwa kwa saa 24 na majeshi ya Iran yako tayari kwa asilimia mia moja kukabiliana na shambulio lolote lile. Jenerali Bagheri amedokeza pia kuwa vitengo vya ulinzi wa anga vya Iran vinadhibiti anga ya taifa kikamilifu, huku vikijiandaa kwa ajili ya hali yoyote kupitia mazoezi na mafunzo ya mara kwa mara. Aidha, amebainisha kuwa kiwango cha uwekezaji katika kuimarisha ulinzi wa anga kimeongezeka mara kadhaa maafisa wa Iran, wawe ni wa kisiasa au kijeshi, wamesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haita sita kuimarisha uwezo wake wa kijeshi ikiwemo nguvu zake za makombora ambazo zinakusudiwa kwa ajili ya kujihami nam. Na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini Ya wiki. Karibuni wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili Radio Teherani, katika makala ya wiki yenye anwani inayosema Marekani na magharibi waungaji mkono wakubwa wa mauaji ya kimbari ya karne, kuweni nami hadi tamati. Huenda Marekani na nchi za Magharibi hazikuamuru moja kwa moja kuuawa wananchi madhulumu na wasio na hatia wa Gaza, lakini ni washirika katika mauaji ya maelfu ya watoto wa Kipalestina kwa himaya na uungaji mkono wao wa kisilaha, kidiplomasia na kiuchumi kwa utawala wa Israel. Ni zaidi ya mwaka mmoja sasa umepita, ambapo maafa ya kibinadamu yanaendelea kushuhudiwa katika ukanda wa Gaza, maafa ambayo yamebadilika na kuwa mauaji makubwa zaidi ya kimbari kuwahi kushuhudiwa katika karne hii. Utawala wa kizayuni wa Israel kama ulivyo uvimbe hatari wa saratani, umeanzisha vita na kuwadondoshea mabomu ambayo kila moja lina uzito wa tani kumi na kutumia silaha za maangamizi ya halaiki dhidi ya watu madhulumu wa ukanda wa Gaza. Watoto wa Kipalestina waliobakia hai hadi sasa wanaendelea kuishi katika hali ya hofu na wasiwasi wa kuuliwa wakati wowote. Utawala ghasibu wa Israel kwa kutegemea himaya na msaada mkubwa wa kidiplomasia, kifedha na msaada wa silaha kutoka Marekani na nchi za Ulaya umeathiri maisha ya wakazi wa ukanda wa Gaza kufuatia mzingiro na vizuizi vyake vya baharini, nchi kavu na angani dhidi ya eneo hilo: ukosefu wa usalama, ukosefu wa maji na chakula, huduma za tiba na kadhalika. Yote hayo yamesababisha vifo vya watoto wa kipalestina huku jamii ya kimataifa na taasisi husika duniani zikiendelea kunyamaza kimya mbele ya mauaji halisi ya kimbari yanayofanywa na wazayuni huko Palestina. Kuhusiana na hili, Marekani ambayo ni muungaji mkono mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel ina nafasi kuu na inahusika pakubwa katika kuendeleza na kuzidisha jinai za kivita dhidi ya Wapalestina. Marekani ni mdhamini mkuu wa silaha na misaada ya kifedha kwa Israeli. Washington inaiunga mkono Israel mtenda jinai katika nyanja za kidiplomasia, kijeshi na kiuchumi na ni mshirika katika jinai na uhalifu wote unaofanywa na utawala huo kwa kuendelea kushambuliwa watu wa ukanda wa Gaza, kwa kuendelea kuhamishwa kwa nguvu maelfu ya wananchi wa Palestina, kuharibiwa miundombinu muhimu ya eneo hilo, kuwekwa vizuizi vikali na kuzuia kuingizwa Gaza misaada mbalimbali ya kibinadamu. Sasa umepita zaidi ya mwaka mmoja ambapo hospitali, shule, vituo vya matibabu na hata njia za kupitishia misaada ya kibinadamu zinashambuliwa kikatili. Takwimu za kutisha za karibuni zilizotangazwa na Wizara ya Afya ya Gaza zinaonyesha kuwa hadi sasa Wapalestina zaidi ya 53272 wameuawa shahidi na wengine laki na 20,673 wamejeruhiwa katika vita na mauaji ya kimbari ya Israel, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto. Katika miaka ya karibuni Marekani kila mwaka imekuwa ikiipatia Israel misaada ya kijeshi ya zaidi ya dola bilioni 3.8. Misaada hiyo ni pamoja na mabomu yenye nguvu ya uharibifu mkubwa na makombora na ndege za kivita za kisasa. Misaada yote hiyo inaipa Israel uwezo wa kuendeleza mashambulizi na hujuma zake na kuyapiga maeneo yenye watu wengi ya ukanda wa Gaza na hivyo kuua shahidi maelfu ya wanawake na watoto. Misaada ya kijeshi ya mabilioni kadhaa ya dola ya Marekani na kura ya veto ya nchi hiyo dhidi ya maazimio ya Umoja wa Mataifa yanayotaka kusitishwa jinai za Israel katika ukanda wa Gaza ni mfano wa ushiriki wa nchi hiyo katika kuendeleza vita na mauaji ya binadamu katika ukanda wa Gaza. Takwimu mbalimbali pia zinaonyesha kuwa aghalabu ya makampuni ya uundaji silaha na teknolojia ya Marekani kama Boeing, Lockheed Martin na Raytheon na watengenezaji wengine wa silaha huipatia Israel zana za kijeshi na teknolojia za kisasa ambazo hutumika katika mauaji dhidi ya watu wa Gaza. Kampuni hizo kwa njia isiyo ya moja kwa moja zinahusika katika kuendelea machafuko na mauaji ya raia, wakiwemo watoto waki wa Kipalestina. Kuwasababishia wapalestina mateso makubwa na uharibifu mkubwa wa nchi yao ni mpango ambao utawala wa kizayuni unaofuatilia huko Gaza na viongozi wa utawala huo wanasisitiza wazi kwamba kuna ulazima wa kuibua mgogoro wa binadamu huko Palestina. Mauaji ya kimbari na maangamizi ya kizazi ni mifano ya wazi ya jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu, lakini kile kinachoshtua zaidi ni unduma kuwili wa Marekani na serikali za nchi za Ulaya mbele ya matukio hayo Nchi ambazo usiku zote hukimbilia kuzituhumu nchi nyingine kuwa zimehusika na mauaji ya halaiki, zimehusika na jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu, sasa zinafumbia macho ukweli wote huu kwa kukaa kimya na kutochukua hatua yoyote dhidi ya maafa makubwa kama haya. Si hayo tu, bali zinashiriki na kuunga mkono mauaji haya ya kikatili kwa kuendelea kuipatia Israel silaha na zana za kijeshi. Mienendo ya baadhi ya wanasiasa wa Ulaya mkabala wa mauaji makubwa ya kimbari ya karne hii huko Gaza ni doa ambalo litabaki daima kwenye rekodi yao nyeusi. Joseph Borrell, mkuu wa zamani wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, hivi karibuni aliukosoa vikali umoja huo kwa kushindwa kuchukua hatua za kukabiliana na vita vya Israel dhidi ya Gaza, akisema sisi watu wa Ulaya tunatoa nusu ya mabomu yanayodondoshwa Gaza. Akizungumza mkutanoni, Borel alisema Ulaya inashuhudia operesheni kubwa zaidi ya maangamizi ya kizazi tangu vita vya pili vya dunia. Hii ni katika hali ambayo licha ya kuwa na uwezo wa kuupinga utawala wa kizayuni lakini imeshindwa kuchukua Baadhi ya nchi za Ulaya haziiwekei Israel vikwazo vya silaha licha ya ushahidi wa wazi wa kuuliwa maelfu ya watoto na nchi kama Ujerumani, Ufaransa, Italia, Jamhuri ya Cheki na Uholanzi zinaendelea kuisaidia Israel kwa hali na mali. Nchi hizo hata katika miezi ya kwanza vita dhidi ya Gaza zilijaribu kuidhihirisha Israel kuwa ni muhanga aliyedhulumiwa katika hali ambayo maelfu ya watoto wa Kipalestina wameuawa katika mashambulizi ya kikatili ya ndege za kivita za Israel. Nchi za Ulaya, hasa Ujerumani, zina nafasi kuu katika kuipatia Israel silaha na zana za kijeshi, na silaha hizo zinatumika katika kushambulia nyumba za raia, zinatumika katika kushambulia shule, hospitali na miundo mbinu ya kiraia huko Gaza. Ujerumani ni muungaji mkono mkubwa wa Israel barani Ulaya na inaupatia utawala wa kizayuni manuari za kisasa Misaada ya Ujerumani kwa utawala katili wa Israel daima imekuwa moja ya vipaumbele vya serikali ya Berlin. Ujerumani aidha ni mojawapo ya wauzaji wakubwa wa silaha kwa utawala wa Israel, na kati ya mwaka 2019 na 2023 iliuzia Israel karibu asilimia 30 ya silaha za utawala huo. Uingereza pia huiuzia Israel silaha na vipuri vya ndege, rada na zana nyingine za kivita vipuri vya ndege za kivita za F35 zinazotumiwa na Israel vinatoka Uingereza, kwa mujibu wa nyaraka zilizopo. Kuanzia Oktoba 7 mwaka 2023 hadi mwezi Mei mwaka jana, Uingereza ilitoa leseni zaidi ya mia moja na nane za kuiuzia Israel silaha ambazo zinatumika kuua wanawake na watoto wa Palestina. Ufaransa na Uholanzi na baadhi ya nchi za Ulaya pia zimechangia pakubwa katika kusambaza silaha na au vipuri muhimu kwa utawala wa Kizayuni. Wapenzi wasikilizaji, pengine Marekani na Umoja wa Ulaya hazikuamuru moja kwa moja kuuawa watu wanaodhulumiwa na wasio na hatia wa Gaza, lakini kwa hakika zinahusika katika mauaji ya maelfu ya watoto wa Kipalestina wa kuipatia Israel silaha na kuiunga mkono kidiplomasia na kiuchumi. Misaada hiyo imeiwezesha Israel kuzidisha mashinikizo ya kijeshi na kudumisha hali ya mgogoro huko Gaza. Uungaji mkono usiokoma wa Marekani na Umoja wa Ulaya kwa utawala wa Israel unaotekeleza jinai umeupa kiburi utawala huo ghasibu cha kutekeleza mauaji makubwa zaidi ya kimbari kuwahi kushuhudiwa katika karne hii katika ukanda wa Gaza bila ya kuhofia mashinikizo ya kimataifa . Wapendwa wasikilizaji, makala yetu ya wiki imeishia hapa, na ilienda kwa anwani inayosema Marekani na, na Magharibi, waungaji mkono wakubwa wa, wa mauaji ya kimbari ya karne. Tukutane tena juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 24 Dhul Qada mwaka 1446 Hijria, sawa na Mei 22 mwaka 2025 miladia, tarehe mosi Khordad mwaka wa kirani wa hijria shamsia, ni siku ya kumwenzi Muhammad Sadruddin Qawam Shirazi, maarufu kama Sadrul Mutaallihin na Mula Sadra. Mwanafalsafa na arifu mkubwa wa Kiislamu alizaliwa tarehe tisa Jamadil Ula mwaka 980 hijria huko Shiraz. Awali alielekea Kazvin ambayo katika zama hizo ilikuwa mji mkuu wa utawala wa Safavi n hudhuria darsa na masomo kwa walimu wakubwa kama Shekh Bahai. Mola Sadra ametoa mchango mkubwa sana kwa falsafa ya Kiislamu. Mwanachoni huyo mkubwa wa Kiislamu amevirithisha vizazi vya baada yake zaidi ya vitabu 40 na kitabu cha Asfar al Abrar ndiyo maarufu zaidi. Mwanafalsafa na mwanachoni huyo mkubwa wa Kiislamu alifariki dunia mwaka 150 hijria huko Basra nchini Iraq akiwa na umri wa miaka 70 na akazikwa katika mji huo. Siku kama ya leo miaka 1246 iliyopita Imam Ali bin Musa Aridha Ar alaihi ssalam, alianza safari yake kutoka Madina kuelekea Marv, huko kaskazini mashariki mwa Iran ya zamani. Imam Ar Ridha alaihi salam alifanya safari hiyo kwa kulazimishwa na kushinikizwa na Mamun, khalifa na mtawala wa saba wa ukoo wa Bani Abbas. Mamun alitoa pendekezo kwa imam huko Marv kwamba akubali kuwa mrithi wake. Maamun alifanya hivyo ili kujionyesha kuwa ni mtu mwenye mapenzi na watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hata hivyo, katika fursa mbalimbali, Imam Ridha si tu kwamba alionyesha kuwa hakubali kushirikiana na utawala wa Bani Abbas, bali pia aliutambua utawala huo kuwa ni wa kupenda makuu na wa kidhalimu. Siku kama ya leo miaka 140 iliyopita, aliaga dunia Victor Hugo, mwandishi na malenga mashuhuri wa kifaransa akiwa na umri wa miaka 83. Hugo alikuwa mwungaji mkono mkuu wa mabadiliko kwa masilahi ya matabaka ya wanyonge na maskini nchini humo. Victor Hugo alijitosa kwenye uwanja wa kisiasa akiwa na umri wa miaka 25 na kufanikiwa kuchaguliwa kuwa mbunge, lakini ulipofika wakati wa utawala wa Napoleon watatu alijiengua kwenye uwanja huo na kubaidishwa kwa muda wa miaka 20 baada ya kupinga siasa za dikteta Napoleon wa tatu. Miongoni mwa kazi maarufu za mwandishi huyo wa Kifaransa, tunaweza kutaja riwaya ya Les Miserables, The Man Who Laughs na Workers of the Sea na miaka 45 iliyopita tarehe mosi Hordad mwaka 1359 hijria shamsia ulianza mzingiro wa kiuchumi wa Marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Marekani ilipoteza maslahi yake haramu nchini Iran, hivyo iliweka mzingiro wa kiuchumi dhidi ya jamhuri ya kiislamu kwa lengo la kuwashinikiza wananchi wa islamu na wanamapambano wa Iran. Lengo la mzingiro huo wa kiuchumi lilikuwa kuulazimisha mfumo wa jamhuri ya kiislamu kukubali kuwa na uhusiano wa kawaida na Marekani. Kufuatia uamuzi huo wa utawala wa Marekani, Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu, alitangaza bayana kuwa uhai wa kiuchumi wa mataifa hautegemei madola makubwa. Alilihutubia taifa la Iran akisema, msitishwe hata kidogo na mashinikizo hayo ya kiuchumi Iwapo watatuwekewa vikwazo vya kiuchumi, vitatuhamasisha zaidi na kuwa na masilahi kwetu. Watu wanaotishwa na vikwazo vya kiuchumi ni wale wanaona kuwa uchumi ndio msingi wa kila kitu na dunia kuwa ndio mwanzo na mwisho wao Ilahi. kabisa mpenzi msikilizaji, ni saa mbili na robo usiku hapa jijini Teheran. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa maoni mawili matatu. Noel Chafuila akiwa Mwanza, Tanzania, anasema historia ya maisha ya Ibrahim Said, uh, Ibrahim Said Raisi iko kinyume na propaganda za mataifa ya Magharibi. Anasema awao hudai Ibrahim Raisi alikuwa chinja chinja na hata wakafikia hatua ya kumbatiza jina la The Butcher of Tehran, wakidai wakati wa watumishi wake katika mahkama aliwahukumu mamia kwa maelfu bila hatia. Lakini anasema Ibrahim Raisi atakumbukwa daima kwa msimamo wake wa kuyapinga waziwazi wazi madola ajinabi. Sante sana pia. Suleiman Harun Riziki yupo visiwani Zanzibar anatuandikia salamu aleikum na mjibu aleikum salam Nasor wa Shumba Vyamboni Pemba, huko huko visiwani Zanzibar, anasema: mimi binafsi naishukuru redio yetu ya Kiswahili kwa kutuhabarisha habari za dunia kwa uwazi, bila ya woga, hususan taarifa za ndugu zetu wa Ghaza. Allah awalipe kheri, amin. Asante sana na kwa kupia, ndugu Nasor, ukiwa hapo Vyamboni Pemba visiwani Zanzibar. Bintaha Aljuneid Yupo Bumbwini na Bumbwini huko huko visiwani, ana mengi anatuandikia tu. Shukran Taban anatushukuru kwa habari. Mbarak Mtila anafuatilia matangazo akiwa Tegeta, Dar es Salaam, Tanzania. Adrus Aushan pia akiwa Tanga, Tanzania, anatushukuru kwa habari, asante sana pia. A, Kashindi Maulid wa Kigoma, Tanzania anasema Uh, kafiri hawajai, uh, hajawahi kuwa na huruma na Muislamu au mcha Mungu. Leo hii Uingereza nia ya kutanabahisha jamii ya waungwana na wastaarabu kwamba jeshi la watu wenye staha na uvumilivu kuwa ni magaidi. O oh, dunia weye hujawahi kuwa kimbilio la watu wema hata kidogo. Bwana Kashindi huyo akiwa k town. Uh, huko nchini Tanzania. Asante sana pia, uh, Mwinyi Hassan yupo Tanga, Tanzania anatushukuru uh, kwa habari, anaandika shukran kama alivyofanya Abdallahli Makajura akiwa Tabora. Lakini Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam anasema enyi taasisi ya kimataifa ya Amnesty International, ICJ, mnashuhudia Ulaya na Marekani ni wavunjaji wa haki za binadamu, wapenda vita, kuwepo kijeshi katika maeneo yasiyowahusu anasema haya yote ndio ugaidi wa kimataifa katika siasa zao za nje. maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo na moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi jeshi la sudan limesema leo alhamisi kwamba makaburi ya halaiki yenye mamia ya raia yamegunduliwa katika mji wa omdurman kaskazini mwa mji mkuu wa nchi hiyo hartum Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema Teheran inataka kulaaniwa mashambulizi yanayoendelea ya Israel dhidi ya Siria. Wafanyakazi wawili wa ubalozi wa Israel wameuawa kwa kupigwa risasi huko Washington nchini Marekani. Na Umoja wa Mataifa umeonya kuhusu mpango hatari wa Israel dhidi ya watu wa Ghaza. Mukhtasari huu mpenzi si wa msikilizaji, ndiyo unaotufungia matangazo haya ya alhamisi usiku. Asante sana kwa muda wako na vilevile vile kwa maoni yako. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, tunakutakia usiku mwanana. Mimi ni Husein Hasan, kwa heri.