Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na isomwapo Qur'an, isikilizeni na mnyamaze ili mpate kurehemiwa. Na mtaje mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu na bila ya kupiga kelele kwa kauli, asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu na wanamtakasa na wanamsujudia. Wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki, jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni kwa moyo mkunjufu kabisa katika matangazo yetu jioni ya leo, kutoka hapa Jamejam jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anuoneti ya internet ni parstoday.ir/sw. Barua ya pepe yetu email ni swahiliradio at irib.ir. Kwa wasikilizaji wetu walioko katika baadhi ya maeneo ya Tanzania, wanaweza kutupata mubashara kabisa kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika mubashara kabisa wakati huu katika miji kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja. Jioni ya leo, wapenzi wa wasikilizaji, mbali na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, nimekuandalieni vipindi vya baraza la wasikilizaji, hekima za Nahjulbalagha pamoja na makala ya kila siku ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi hadi tamati ya matangazo haya. <muchas> Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Rais wa Iran asema Marekani inafanya uporaji mchana kweupe. Bunge la Iran lapasisha makubaliano ya kimkakati ya Irani na Russia. Na jeshi la Sudani ilatangaza kuukomboa kikamilifu mji wa Khartum. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Rais Masudi Pezeshkian amesema kuwa rais wa Marekani Donald Trump alisema akiwa nchini Saudi Arabia kwamba watu wengine wanapora na kuiba, wakati mwenyewe Trump ndiye anayefanya wizi na uporaji mchana kweupe na mbele ya macho walimwengu. Rais Pezeshkian amesema hayo bungeni wakati wa kumbukumbu kumbu za kumwenzi rais Ibrahim Raisi, rais wa zamani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na waziri wa mambo ya nje wa zamani wa Iran, Amir Abdollahian, pamoja na viongozi wengine kadhaa wa ngazi za juu waliokufa shahidi kwenye ajali ya helikopta mwaka mmoja uliopita na kuongeza kuwa kitu kilicho ni gusa sana wakati nilipotembelea familia za mashahidi hao wa kuhudumia taifa ni jinsi maisha yao yalivyokuwa chini kabisa. Nyumba ya mama yake shahidi Raisi ni ya maisha ya chini kuliko maelezo. Hata nyumba yake hapa Tehran ni nyumba iliyoko katika sehemu ya kawaida kabisa ya mji. Mashahidi wengine nao waliishi maisha ya chini kabisa. Rais Pezeshkiani aidha amesema wapinzani wa jamhuri ya kiislamu ya Iran wanapaswa kwenda kwenye nyumba za wapendwa wetu hawa wakaone ni jinsi maisha yao yalivyokuwa chini mno. Usafi wa imani, uaminifu na zuhudi huzungumza zaidi kuliko maneno, kashfa na majigambo yote vilevile vile amesema licha ya kuweko njama nyingi, lakini wapendwa wetu hao walijitolea kwa kila kitu, wananchi wakawakubali. Kwa kweli hakuna kinachoweza kufikia thamani ya kazi yao kubwa. Kadhalika amesema hayo ndiyo maisha ya viongozi wetu hao wapendwa, lakini utasikia baadhi ya watu wanasema mambo ambayo yanakufanya uone haya kusema Trump alisema huko Saudi Arabia kwamba eti viongozi hao wa Iran walikuwa wanapora na kuiba kila kitu, kinyume kabisa na ukweli wa mambo. Kwa kweli tunayemwona akifanya wizi na uporaji mchana kweupe na mbele ya macho walimwengu ni Trump mwenyewe. Wajumbe wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran, yaani bunge la Iran Wamepasisha rasimu ya mkataba wa ushirikiano kamili wa kimkakati kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na shirikisho la Russia. Katika kikao cha wazi kilichofanyika leo Jumatano, bunge la Iran limefanya mapitio ya rasimu ya mkataba wa ushirikiano kamili wa kimkakati kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na shirikisho la Russia na wabunge wamekubaliana na maelezo yaliyomo kwenye muswada huo, kwa kura 192 za ndio, kura tano za kupinga na mbili za kujizuia kupiga kura kati ya wa wajumbe wa bunge 211 waliohudhuria kikao hicho. Sehemu moja ya taarifa hiyo imesema, mkataba wa ushirikiano wa kimkakati na wakina kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na shirikisho la Russia unaojumuisha utangulizi na vifungu 47 kama vilivyoambatanishwa umepasishwa pamoja na hati zake. Sehemu nyingine ya taarifa ya bunge la Irani imesema kanuni za 77 125 na139 na za katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zimepasisha mkataba wa ushirikiano wa kina wa kimkakati kati ya Iran na Rasia. Mbunge Ali Resa Salimi alipendekeza kuondolewa kifungu cha maneno kinachosema au kurekebisha katika maandishi ya muswada huo kutokana na kukinzana na ibara ya 85 ya katiba, inayolinyima bunge mamlaka hayo, lakini hilo halikukubaliwa na wabunge. Azimio hilo la bunge la Irani sasa litapelekwa mbele ya baraza la kulinda katiba ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ili kuidhinishwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na akujeni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran. Shirika moja la kimataifa la kutetea haki za binadamu limesema takriban Wapalestina 26 wakiwemo watoto wadogo 9 wamekufa shahidi kutokana na njaa na ukosefu wa msaada wa matibabu katika ukanda wa Gaza unaozingirwa kila upande kwenye kipindi cha masaa 24 yaliyopita. Shirika la kufuatilia haki za kibinadamu la EuroMed limesema kuwa ongezeko kubwa la vifo miongoni mwa wazee, wagonjwa na watoto linachangiwa na hali mbaya ya maisha iliyosababishwa kwa makusudi na utawala wa kizayuni wa Israel kwa lengo la kudhoofisha na kuwadhuru watu. Shirika hilo lenye makao yake mjini Jeneva, Uswisi, limesema masharti magumu yaliyowekwa na Israeli ni pamoja na kuwaadhibu kwa njaa ya makusudi, kuwapa mateso makali na kuwanyima huduma za matibabu wananchi wa ukanda wa Gaza. Shirika hilo aidha, limeonya kuwa kukosekana mfumo thabiti wa ufuatiliaji ndani ya wizara ya afya Gaza, kutokana na vikwazo vikali kumesababisha vifo vingi kwa watu wasio na hatia na raia wa kawaida kutoripotiwa ipasavyo. Euromed pia imetahadharisha kwamba kulazimishwa watu wa Gaza kuhama maeneo yao kutokana na mashambulizi makali ya mabomu kunazidisha mgogoro wa njaa na kusababisha wakazi wa ukanda huo kupoteza akiba yao ndogo ya chakula cha makopo walionayo. Shirika hilo la kimataifa la haki za binadamu limeahimiza mataifa yote kutimiza wajibu wao wa kisheria na kuchukua hatua za haraka za kukomesha mauaji ya umati yanayoendelea kufanywa na utawala dhalimu wa Israel katika ukanda wa Gaza. Jeshi katili la Israel lilianzisha tena mashambulizi ya kinyama dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza Tarehe 18 Machi mwaka huu, na kuwa maelfu ya wapalestina na kujeruhi wengine wengi. Barani Afrika, jeshi la Sudani limetangaza kuwa jimbo la Khartoum limekombolewa kikamilifu na kwamba wapiganaji wote wa vikosi vya msaada wa haraka RSF wamefukuzwa mjini humo. Kwa mujibu wa taarifa hiyo Khartum imekuwa bila y wanamgambo wa RSF kwa mara ya kwanza kwa zaidi ya miaka miwili sasa. Katika taarifa yake, jeshi la Sudan limetangaza kwamba Khartum imesafishwa kikamilifu na hakuna tena waasi na wafuasi wao. Aidha, jeshi la Sudani pia limeapa kuendelea na operesheni za kijeshi hadi maeneo yote yaliyoko chini ya udhibiti wa wanamgambo wa RCF yatakapokombolewa kikamilifu. Katika ka taarifa nyingine tofauti, serikali ya Sudan imesisitiza kuwa jeshi na washirika wake wataendelea na operesheni za kukomboa maeneo ambayo bado yanashikiliwa ya na wafuasi na wapiganaji wa RCF katika mikoa ya Kordofani na Darfur magharibi mwa Sudan. Tunatoa pongezi zetu kwa Wasudani wote kwa ukombozi kamili wa jimbo la Khartum na tunawahakikishia watu wetu huko Kordofani na Darfur kwamba hakuna kitakachozuia njia yetu ya kuwafikia, imesema taarifa hiyo. Sanjari na tangazo la kufukuzwa RCF kutoka Khartum, jeshi la Sudani limetangaza kwamba wanamgambo wa RCF wamefukuzwa pia kwenye jimbo la White Nile la kusini mwa mji mkuu Khartum. Wakati huo huo, mchambuzi mmoja wa masuala ya kijeshi wa Sudan Ahmed Ismail amesema kwamba kufanikiwa jeshi la Sudani kuyadhibiti majimbo ya Khartum na White Nile ni ishara ya kuanza awamu mpya katika mzozo huo. Taarifa ya safu imesema jeshi linafaidika na ushindi wake unaoendelea tangu mapema mwaka 2025 wakati ya RCF inayumba kutokana na vikwazo vilivyoanzia katikati mwa Sudan na kumalizikia kupoteza udhibiti wa mji mkuu. Sudan imekumbwa na mzozo mbaya mno wa uchu wa madaraka baina ya majenerali wa kijeshi wanaongoza makundi mawili ya jeshi la Sudani na wapiganaji wa RSF tangu Aprili mwaka 2023. Vita hivyo vimeshaua makumi ya maelfu ya watu na kuwalazimisha mamilioni ya wengie kukimbia makazi yao ndani na nje ya Sudan. Na mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika AUC Mahmud Ali Yusuf amepongeza kuteuliwa Kamil Idris kuwa waziri mkuu mpya wa Sudan na kusema hiyo ni hatua kuelekea kwenye utawala jumuishi katika nchi hiyo inayoendelea kuteseka kwa migogoro. Katika taarifa yake, Yusuf amesema uteuzi huo utachangia pakubwa katika juhudi zinazoendelea za kurejesha utulivu na utawala wa kidemokrasia nchini Sudan. Hatua hiyo inafuatia agizo la kikatiba lililotolewa Jumatatu na mwenyekiti wa baraza la mpito la Sudan, ambaye pia ni mkuu wa majeshi Jenerali Abdul Fatah al Burhan, ambaye amemteua rasmi Kamel Idris kushika wadhifa huo wa waziri mkuu, akitilia mkazo kuwa tayari Umoja wa Afrika kuiunga mkono Sudan katika kipindi hiki cha mpito wa kisiasa. Mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Ali Yusuf ametoa mwito kwa pande zote husika kuzidisha juhudi zao kuelekea mchakato wa amani unaongozwa na raia shirikishi na unaoakisi matarajio ya watu wa Sudan. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika wenye wanachama 55 amesisitiza pia kwamba umoja huo una dhamira thabiti ya kuleta utulivu nchini Sudan na kutafuta suluhu ya kudumu ya kisiasa ambayo italinda amani, maendeleo na utawala wa kidemokrasia kwa Wasudani wote. Uteuzi wa Idirisa umekuja karibu wiki tatu baada ya Al Burhan kumta, kumteua Dafullah Al Haj Ali kuwa kaimu waziri mkuu na waziri wa masuala baraza la mawaziri. Nafasi hiyo imekuwa wazi tangu kiongozi wa kiraia Abdullah Hamdok alipojiuzulu mwezi Januari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na al Burhan mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Kamil Idrisa ni mtaalamu wa sheria. Hapo awali aliwahi kuwa mkurugenzi mkuu wa shirika la haki miliki duniani na katibu mkuu wa muungano wa kimataifa wa kulinda aina mpya za mimea. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Namo mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa lakini kabla hapo, napenda kuwakumbusha kuwa tunasikika kupitia satelit na intanet. Anuani yetu ya inteneti ni pass today ir sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio. Karibuni sasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao unatupia jicho sababu za kukatisha tamaa mazungumzo ya simu ya Trump na Putin kuhusu usitishaji vita nchini Ukraine. Kuakisiwa mazungumzo ya simu kati ya Donald Trump na Vladimir Putin kunaonyesha mfadhaiko wana kutiliwa shaka kubwa juhudi za kumaliza vita nchini Ukraine. Tofauti na yalivyokuwa mazungumzo ya kwanza ya simu ya Trump na Putin ambayo yaliambatana na tangazo la mpango wa siku 30 wa amani, mazungumzo ya pili ya simu kati ya viongozi hao yameonyesha kuwepo ubaridi, kusita na hatua zinazochukuliwa na serikali ya Trump kwa ajili ya kukabidhi mpango huo kwa wahusika wengine, hasa barani Ulaya. Trump ameandika kwenye mtandao wa kijamii kwamba vita vya Ukraini ni tatizo la Ulaya na kwamba iwapo maendeleo yoyote hayatapatikana, Marekani itajitenga na suala hilo zima. Msimamo huo umeibua wasiwasi mkubwa katika miji mikuu mingi ya Ulaya ambayo ilikuwa ikitaraji kwamba Washington ingechukua jukumu kubwa zaidi katika uwanja huo hasa ikitiliwa maanani kwamba katika mazungumzo hayo Trump hakugusia kutoa mashinikizo yoyote dhidi ya Kremlin wala kifurushi cha pili cha vikwazo bali alieleza tu matumaini yake kwamba hatimaye Putin atamaliza vita. Friedrich Merz, kansela Ujerumani, amesema kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba viongozi wa Ulaya wameamua kuongeza mashinikizo dhidi ya Russia kupitia vikwazo baada ya Trump kuwafahamisha kuhusu mazungumzo yake na Putin. Msimamo huo unaonyesha kuwa mazungumzo ya Trump na Putin hayakufanikiwa kufikia lolote. Ukraini inataka kusitisha mapigano bila masharti yoyote. Rais Volodimir Zelenski wa Ukraini, ambaye awali alikubali wito wa Trump wa kusitisha mapigano mara moja, alizungumza na rais wa Marekani kabla na baada ya wito huo, na kusema kuwa iwapo Rusia haitasitisha vita itakabiliwa na vikwazo vikali zaidi. Lakini Trump hakuonekana kukubaliana na msimamo huo, na pia kumtaja Zelenski kuwa mhusika ambaye si rahisi kuamiliana naye. Kwa upande mwingine, Russia inataka maeneo inayoyakalia huko Ukraini yatambuliwe rasmi kuwa sehemu ya ardhi yake, suala ambalo linapingwa vikali na Zelenski. Msimamo wa Marekani umesimama juu ya msingi kuwa Ukraine kubali matakwa ya Rusia. Serikali za Ulaya zinaiunga mkono Ukraine dhidi ya Rusia. Afisa mmoja wa Ulaya ameambia Bloomberg kwamba viongozi wa Ulaya wana wasiwasi kwamba Trump ataachana na juhudi za kidiplomasia kuhusu kadhia hiyo. Afisa mwingine ameongeza kuwa Trump ameweka wazi kuwa hayuko tayari kuweka vikwazo vipya na kwamba sasa anajitenga na pendekezo lake mwenyewe la kusitisha mapigano. Kulingana naye, viongozi wa Kievu na mataifa mengine ya Ulaya wanapinga mpango wa Trump wa mazungumzo ya moja kwa moja kati ya Russia na Ukraine. Huko Russia, simu ya Trump na Putin ilionekana kuwa fursa nzuri ya kusuluhisha mgogoro wa Ukraine. Moscow ambayo mara zote imekuwa na tahadhari na kutilia shaka ushiriki wa moja kwa moja wa Marekani katika mazungumzo ya amani, sasa inajipata katika hali ambayo inaweza kuchukua hatua katika kuendeleza mazungumzo ya kisiasa bila wasiwasi mkubwa kuhusu vikwazo zaidi au mashinikizo ya kisiasa. Trump hata amejibu swali kuhusu uwezekano wa Putin kutaka amani kwa kusema labda, Suala ambalo limechukuliwa huko Kievu kuwa alama ya Trump wa kulegeza msimamo dhidi ya Rasia. Zelenski, ambaye amekuwa chini ya mashinikizo ya ndani na nje ya nchi katika wiki za hivi karibuni kuhusu dharura wa kusimamisha vita, ameonya tena kwamba amani bila kupatikana haki inamaanisha kujisalimisha, na kutaka dhamana ya wazi kutoka kwa nchi za magharibi kuhusu suala hilo. Lakini sasa kwa kukosekana uwajibikaji wa Marekani katika uwanja huo, chaguo pekee lililobaki kwa Ukraine ni kuendelea kupambana kwenye medani ya vita kwa msaada mdogo kutoka kwa washirika wake wa magharibi. Mawasiliano ya pili kati ya Trump na Putin, kwa maoni ya wachambuzi wengi wa Ulaya, siyo hatua kuelekea amani, bali ni kupuuza Marekani majukumu yake katika kuainisha mkondo wa vita. Washington sasa inatekeleza mbinu ya kukabidhi mgogoro kwa wengine kwa kutoa mapendekezo au uh, pendekezo la upatanishi wa Vatican na kuamua kukaa kimya mbele ya matakwa ya Kiev kuhusu kuwekewa vikwazo vipya. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, dha Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Ujambo mpenzi msikilizaji, tuna wingi wa matumaini kwamba ubuheri wa afya. Tumepokea maoni yako chungu nzima yenye maudhui mbalimbali mbali. Asante sana kwa kuendelea kuwa mwanabaraza mwaminifu. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, nikishirikiana na mwenzangu mtayarishaji wa kipindi Husein Hassan, tunawasomea maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako. Tunawasihi msibanduke kando ya redio zenu hadi tamati ya kipindi. Karibuni. Wa kwanza kabisa kupanda jukwani leo hii si mwingine bali ni mwanabaraza Hamza Gomba akiwa Mwanza, Tanzania. Anaanza kwa kuandika assalamu alaikum, ndugu watangazaji. Tunamjibu waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Ndugu msikilizaji, anasema naomba, swali langu mwapelekee moja kwa moja viongozi wa Kiarabu, tena kwa lugha yao ili waelewe, na wauliza viongozi wa falme za Kiarabu na akili sawasawa, nchi ishirini na mbili zote za Kiarabu, nani aliye warogeni nyie na kuwanyima ufahamu mpaka mnashindwa kuitetea Palestina? anasema anasema, leo wananchi madhulumu wa Palestina hawana msaada wa chakula, maji na madawa, huku maradhi yakiwahangaisha. Halafu anakuja yule yule ambaye anampa msaada mzayuni, mnaingia naye mikataba ya matrilioni ya dola mnamchangia mpaka anajisifia kuwa pesa alizozipoteza Ukraine zimerudi, na anawambia azimio lake la kuwahamisha wa Palestina kuwapeleka Libya liko pale pale na wala hamshituki. Hamza Gomba akiwa Mwanza, Tanzania, anaendelea kutema nyongo kwa kusema, nchi za Kiarabu mmeridhika na hatua ya kumchangia ili azidi kuipiga Palestina. Halafu mnakuja kukaa na kukutana eti Umoja wa Kiarabu muichangie Gaza dola bilioni hamsini mmechanga hata dola bilioni moja hazijafika. Wakati kwa Marekani mmemchangia matrilioni ya dola na kuiacha Palestina kama mwana yatima. Kwa uchungu kabisa, msikilizaji wetu huyu anaendelea kuandika, anaandika: ukweli ni kuwa viongozi wa kiarabu mnakera, mmebaki kuvaa majoho makubwa, malemba makubwa na mahagali yenu kama tayari za trekta na kuiacha Palestina. Hamfai kabisa, mmesahau hata umoja wenu na maazimio yenu. Tena alipokuja huyo Trump ndio Wazayuni wameongeza mashambulizi na kuongezeka kwa vifo katika ukanda wa Gaza. Nyinyi mnakula na kunywa tu, hamjali ndugu zenu wa Palestina. Gomba anamalizia kwa kusema nawakubali sana wazee wa Yemen, pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei kila siku anawakumbusha, lakini hamwelewi. Natamani kuja Iran ili nione watu wa huko ni wa namna gani, maana wananifurahisha na kuheshimisha nguvu ya Kiislamu. Yani Iran ni baba lao. Naam, asante sana mwana baraza Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam Tanzania. Kwa upande wake anapongeza juhudi za kidiplomasia za Iran zilizopelekea kupungua msuguano baina ya Pakistan na India. Majuzi Redio Tehrani tuliakisi habari ya waziri mkuu wa Pakistan Shahbaz Sharif akisifu juhudi za jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kusaidia kupunguza mvutano kati ya Islamabad na New Delhi kufuatia shambulizi la kigaidi lililotokea mwezi uliopita katika eneo la Kashmir linalosimamiwa na India. Kuhusu habari hii, msikilizaji wetu huyu wa Dar es Salaam Sherali Fadhel anasema anasema "Ewe waziri mkuu wa Pakistan, Iran inawasuluhisha nyie. Jamii moja kwa ushabiki wa dini eti mnatengana, lakini wote katika utawala wenu hamna maadili yenu wenyewe. Pia nyie nyote ni jamii ya watu wenye ustaarabu na maadili ya kibinadamu. Iran inawarejesha katika maadili yenu. Katika ujumbe wake mwingine, Sherali anazungumzia unafiki na unduma kuili wa nchi za Magharibi. Anasema anasema hivi: Ufaransa, Uingereza na Canada, mlishiriki katika kuwapa uwezo wa zayuni kufanya jinai hizo kwa miaka sabini na mitano. Leo msithubutu kuidanganya dunia eti jinai hizo hazivumiliki kwa sasa katika siasa zenu za nje. Hizi ndizo dhuluma zenu kwa muda mrefu, rejeleeni historia yenu mwana baraza mwingine Ismaili Saki wa Mandewa, pande za Singida, Tanzania, anazungumzia jinai za wazayuni katika ukanda wa Gaza. Anasemaje? Anasema hivi: mauaji yanayofanywa na Israel huko Gaza, mimi niseme ni aibu kwa dunia ya leo ambayo ina wanaharakati wa kutetea haki za binadamu. Mimi niseme hao watetezi wa watetea wa Palestina, kwani wanaua wa kinyama katika taifa lao. Ismail Saki huyo akiwa Singida anahoji sasa waende wapi ili wapaze sauti zao zisikike wakati dunia iko kimya? Anasema inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Katika ujumbe wake mwingine, msikilizaji wetu huyu anaandika anaandika hivi, mapigano ya Ukraine na Urusi ni sehemu mbaya sana kwa Umoja wa Ulaya kwa sababu inaonyesha kabisa kuwa mataifa ya Ulaya baadhi hayako sawa, kwa sababu haiwezekani wanachama wao wanapigana miaka mitatu halafu, suluhu imeshindikana. Hii ni ishara tosha kuwa umoja wa Ulaya hauko sawa. Msikilizaji wetu Abdullah Isa Kanifar, akiwa Maabela Sib nchini Oman, anazungumzia hatua ya bunge la Uingereza ya kuliorodhesha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran, IRGC, kuwa eti shirika la kigaidi. Anasema Anasema hili neno ugaidi lisitumike, maana linachafua heshima za watu. Naam, na tayari wabunge Iran, wa Iran wamelaani vikali hatua hiyo ya wabunge wa bunge la Uingereza dhidi ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC kwa kifupi, wakiapa kuchukua hatua za kisheria za kujibu mapigo. Mwanabaraza Imam Sefu Ali Muhammed wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, yeye kwa upande wake ametutumia ujumbe wa sauti akizungumzia kitendo hicho cha kijuba cha wabunge wa Uingereza. Hebu tumsikilize kwa pamoja, jambo moja tu limenishangaza hapa kusikia eti bunge la Uingereza limeketi na kuidhinisha kwamba jeshi ni kundi la kigaidi. Yaani wao watakavyoamua tu kusema, basi ndio itakuwa hivyo. Lakini nashukuru sana kwa kuwa jamhuri ya Kiislamu ya watu wa Irani iko makini, ina katiba yake na miongozo yake, haiingiliwi na yoyote yule kutaka kuweka cha kwake hapo. Hivi ndivyo wa, hao watu mahaini wanavyotapatapa kuhangaika baada ya kuona sasa wanashindwa kila hali, sasa wanazuazua tu nam. Asante sana Imam Saif I'm kwa ujumbe wako huwa sauti ukiwa hapo Kigoma. Hapa ni Teherani na hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Kama ndio kwanza unajiunga nasi, msikilizaji mpendwa, kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji. Tukukumbushe kuwa daima redio Teherani inakupa fursa ya kushiriki matangazo yake kwa kukupa jukwaa la kutuma maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako. Bila shaka huwasiliana nasi kupitia njia ya barua pepe, ambapo anwani yetu ni kiswahili radio at gmail com au tutumie harafa kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 9893565487. Tunayageukia sasa maoni ya mwanabaraza Muhamedi Yahya wa Iringa, Tanzania. Yeye anaanza kwa dua akisema, ewe Mwenyezi Mungu subhanahu wataala wanusuru ndugu zetu wa Palestina na shari za viumbe waovu wasiowatakia mema. wa Ewe Mwenyezi Mungu, wapi nchi yao kama tulivyo sisi kwenye nchi zetu. Ujumbe wake mwingine ambao pia uko katika sura ya dua unasema unasema hivi: Ewe Allah subhanahu wa ta'ala, watie nguvu wananchi wa Yemen kwa kazi nzuri na kubwa wanayofanya ya kuwasaidia wenye kudhulumiwa huko Wapalestina, hususan katika ukanda wa Gaza. Ya Allah, wape nuru nchi ya Yemen, macho yetu yanashuhudia moyo wao wa kuwasaidia Wapalestina. Amin. Dkt. Yazid Akida Mwihaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, yeye ametutumia ubeti wa shairi kuhusu kumbukizi ya mwaka mmoja tangu kufa shahidi aliyekuwa rais wa Iran, Ibrahim Raisi. Ikumbuko kuwa saida Raisi akiwa pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Iran wakati huo, Hussein Amir Abdullahian na ujumbe waliokuwa wameandamana nao, walikufa shahidi baada ya helikopta iliyokuwa imewabeba kuanguka katika mkoa wa kaskazini magharibi wa Azerbaijan mashariki mnamo Mei 19 mwaka jana elfu mbili na ishirini na nne. Sasa basi Dkt. Akida anaandika hivi katika ubeti wake wa tanzia ya ilahi ya kudusi, tunakuomba manani, Ibrahim Raisi mola mtie peponi, kaongoza bila wasi nchi hii ya Irani, hakuogopa matusi vitisho vya na Marekani. nam asante sana kwa ubeti wako huo wa taazia. Mwanabaraza Noel Chafwila naye akiwa Mwanza Tanzania pia anamzungumzia hayati Said Raisi. Anaanza kwa kusema historia ya maisha ya Ibrahim Raisi iko kinyume na propaganda za mataifa ya magharibi wao hudai Ibrahim Raisi alikuwa chinja chinja na hata wakafika hatua ya kumbatiza jina la The Butcher of Tehran wakidai wakati wa utumishi wake katika mahkama aliwahukumu mamia kwa maelfu bila hatia. Chafuila basi anasisitiza kuwa Ibrahim Raisi atakumbukwa daima kwa msimamo wake wa kuyapinga wazi wazi madola ajinabi ya magharibi yanayoendeleza dhuluma kwa mataifa yanayoendelea. Aidha, atakumbukwa kwa uchapakazi wake hodari na kwa kuwa mkarimu kwa wananchi na kuchukua hatua mara moja. Nam tunasema inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Bila shaka kama ulivyogusia Asma shahidi, raisi atakumbukwa kwa uchapakazi wake zuhudi, unyenyekevu, na kubwa zaidi aliamini kwamba mukawama ndilo chaguo la kimkakati la kuandaa njia ya ukombozi wa Palestina. Ni kweli kabisa, Husein. Na hapa mwanabaraza Hamisi Hashim Bilali akiwa pande za kusini, nikimaanisha mkoa wa Mtwara, Tanzania, yeye anasema jamani, Sudan, Libya, Somalia na Palestina, kwani ni vita haviishi katika nchi hizo Musizikatili nafsi ambazo zilikuwa zinahitaji kuishi. Aidha, katika maoni yake mengine Hamis Hashim Bilali anatoa nasaha hii, ana nasihi hivi: katika ulimwengu wa Kiislamu, kwa nini tusimpate kiongozi mmoja ambaye akisema jambo anasikilizwa, kila nchi ikawa anaitembelea na kubadilishana mawazo? Kwani hali hii tuliyo nayo kiukweli inahuzunisha. tuna yasoma sasa maoni ya mwanabaraza Selemani Rajabu wa Airport, Kigoma, Tanzania, ambaye pia anazungumzia taathira hasi za ombwe la uongozi katika umma wa Kiislamu. Baada ya salamu, anaanza kwa kuhoji, anauliza hivi: ndugu zangu, hivi hizo nchi za Kiislamu hazina uchungu kabisa kuona Uislamu na ndugu zetu wa Palestina wanavuliwa bila huruma, halafu leo hii wanawapokea viongozi wanaowaua ndugu zetu na kudhalilisha Uislamu. Anamalizia kwa kusema, mimi kwa upande wangu sikuona sababu ya kumpokea huyo rais wa Marekani Donald Trump kwenye hizo nchi za Kiislamu. Anasema hawa ni wanaafiki wa dini yetu tukufu. Mungu na awalaani. Anasema na wao atawageukia tu, madhila wanayowapata Wapalestina na wao yatawakuta. Nam Jumanne Hussein mwajina wangu huyo akiwa Dar es Salaam Tanzania. Yeye anatoa mwito huu kwa wanamukawama wa Yemen wanaopambana kishujaa mkabala wa Wazayuni. Anasema Yemen, endeleeni na operesheni zenu huko Israel, tupo nyuma yenu kwa dua. E, tunafunga kipindi kwa kusoma ujumbe wa mwana baraza Shimbi Juma Shimbi wa Buchosa mkoani Mwanza, Tanzania, anaandika Anasema hivi: Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israel, akamatwe na apelekwe kujibu mashtaka yake ya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza. Bila shaka, huo ndio wito wa jamii ya kimataifa. Tayari waranti wa kukamatwa nduli huyo wa vita wa utawala haramu wa Israel umetolewa na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, lakini wa Magharibi wakiongozwa na Marekani wanakwamisha juhudi za kubebeshwa dhima Netanyahu na maafisa wenzake kwa jinai zao za kutisha na mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Na mpenzi msikilizaji, ama muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chako hiki umemalizika. Tungependa kusoma maoni zaidi, lakini ndo hivyo tena. Tuna kushukuru kwa kufanikisha kipindi hiki kwa maoni yako yenye busara. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, asante ah, na kwa heri. Nahjul balagha, nahjul man yuridu uluan ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 59 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 52. aula nnasi bilafui aqdaruhum ala luquba, anayestahiki zaidi kusamehe ni yule mwenye uwezo mkubwa zaidi wa kutoa adhabu. Katika hikma hii ya 52 ya kitabu cha nahjul balagha, Imamu Ali alaihi ssalam anatoa somo jingine muhimu akisema, mtu anayefaa na mwenye kustahiki zaidi kusamehe ni yule mwenye nguvu na uwezo mkubwa zaidi wa kuadhibu. Kama tunavyojua chuki na fikra ya kulipiza kisasi ni moja ya sababu za kuendelea ugomvi na migogoro kati ya watu wawili au watoto wa familia moja au makabila na mataifa mawili kwa miongo kadhaa. Kwa bahati mbaya, kadiri fikra hiyo ya kulipiza kisasi na kutokubali kushindwa inavyoendelea, ndivyo inavyozidi kutatanisha mambo na kuongeza uadui. Ni mithili ya maji ya mafuriko kila yanaposonga mbele yanazidi kuwa mengi na yenye uharibifu mkubwa zaidi. Lakini kama upande mmoja wa mzozo utafanya ungwana na busara ya kusamehe, mgogoro huo huweza kuisha hapo hapo na usijitokeze tena milele. Ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana tunayaona mafundisho ya dini tukufu ya Uislamu yanatoa umuhimu mkubwa kwenye suala la kusamehe. Msamaha kwa upande mmoja kuimarisha uhusiano wa kijamii na mahusiano ya kirafiki, na kwa upande mwingine humlazimisha mkosaji kufikiria upya vitendo vyake na kujirekebisha, ambayo humfanya mtu kuimarika kiroho na kimaanawi. Imamu Ali alaihi ssalam, katika hikma hii adhimu, anatufundisha kuwa kusamehe si ishara ya udhaifu, bali ni ushahidi wa mtu kuwa na nguvu zaidi. Aidha, anatufundisha kuwa yule mwenye nguvu zaidi, yule mwenye nafasi na uwezo mkubwa zaidi wa kutoa adhabu, ndiye yeye anayestahiki zaidi kusamehe. Wakati mtu mwenye uwezo wa kutoa adhabu anapoamua kutumia nguvu zake na badala yake kumsamehe aliyemkosea, mtu huyo huthibitisha kivitendo kwamba yeye ni muungwana. Hii ni tofauti na yule mtu ambaye anaamua kusamehe pale anapokuwa hana uwezo wowote wa kutoa adhabu lakini akipata fursa kidogo tu hurejea kwenye kinyongo chake na kutoa adhabu kwa waliomkosea. Aya za Kurani tukufu zimejaa mafundisho hayo. Kwa mfano, katika kisa cha Nabii Yusuf alaihi ssalam, wakati alipokuwa azizi wa Misri na uwezo wa kutoa adhabu kali kwa kaka zake waliomfanyia maovu na ukatili wa kuchupa mipaka, aliyeamua kuwasamehe. Ni vivyo hivyo wakati wa fathumaka Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam alikuwa na nguvu kubwa sana za kuweza kuwaadhibu waliomkosea na mushirikina wa Maka, lakini aliamua kuwasamehe. Imepokewa kwamba Nabii Musa alaihi salam alimuuliza Mwenyezi Mungu Mtukufu, ni mja gani unayempenda zaidi? ukaja wahi unaosema, yule aliyedhulumiwa na ana uwezo wa kulipita kisasi, lakini akasamehe. Pia aya ya 199 ya sura ya Al-Araf inasema, shikamana na kusamehe na amrisha mema na jitenge na majahil. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 23 mfunguo pili Dhulqaada mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 21 Mei 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 2241 iliyopita, yani tarehe 21 Mei mwaka 216 kabla ya kuzaliwa Nabi Isa alaihi salam, jeshi la mtawala wa Cathej chini ya uongozi wa Hannibal lilishindwa vibaya huko kaskazini mwa Italia. Hivyo vilikuwa vita vya pili beina ya utawala wa Cathej na Roma kwa anwani ya vita vya Punic. Hannibal alishiriki vita hivyo kwa kutumia tembo na wapandaji tembo mahiri kabla ya kushindwa vibaya. Siku kama ya leo miaka 104 iliyopita alizaliwa Andrei Sakharov, mwanafizikia mashuhuri wa Rasia. Sakharov alihitimu taaluma ya fizikia katika chuo kikuu cha Moscow mwaka 1941 na kisha akaanza kufanya utafiti wa kina kuhusiana na nishati ya nyuklia alikuwa na nafsi muhimu katika utengenezaji wa bomu la hydrogen huko nchini rasia sakharov pia alikuwa mwungaji mkono mkubwa wa harakati za kutokomeza silaha za nyuklia na ndiyo maana akatunukiwa zawadi ya amani ya nobel hapo mwaka 1975 miaka mitano baadaye sakharov alibaidishiwa katika mji wa goki mashariki mwa mosco kutokana na upinzani wake dhidi ya siasa za utawala wa kikomunisti wa Russia. Hata hivyo ubaidishaji huo ulifikia kikomo mwaka 1986 baada ya Mikhail Gorbachev kutoa madaraka. Mwanzoni mwa mwaka 1989 Sakharov alichaguliwa kuwa mbunge katika bunge la Russia lakini akaaga dunia baadaye mwezi Desemba mwaka huo huo. Katika siku kama ya leo miaka 34 iliyopita, Rajiv Gandhi, waziri mkuu wa zamani wa India aliuawa kigaidi. Gandhi alikuwa mwanawe Indira Gandhi, waziri mkuu wa zamani pia wa nchi hiyo. Alizaliwa tarehe 20 Agosti mwaka 1944 mjini Bombay na kulelewa katika nyumba ya babu yake Jawaharlal Nehru, waziri mkuu wa kwanza wa India. Rajiv Gandhi aliingia katika ulingwa wa siasa baada ya kuaga dunia mdogo wake ambaye alikuwa akitayarishwa kumrithi kisiasa mama yake Indira Gandhi. Alichukua hatamu za kuiongoza India baada ya kuuliwa kigaidi mama yake hapo tarehe 31 Oktoba mwaka 1989. Rajiv Gandhi alikuwa na nia ya kushiriki katika uchaguzi mkuu wa bunge, lakini aliuawa na magaidi tarehe 21 Mei mwaka 1991 akiwa na umri wa miaka 47, alipokuwa akifanya kampeni za uchaguzi huo huko kusini mwa India. Na miaka 27 iliyopita katika siku kama ya leo Jenerali Muhammad Suharto wa Indonesia alilazimika kujiuzulu baada ya kuitawala nchi hiyo kwa mkono wa chuma kwa miaka 33. Aliingia madarakani mwaka 1965 baada ya kumpindua Ahmad Sukarno, mwanzilishi wa Indonesia ambaye alikuwa amechaguliwa na wananchi wa nchi hiyo. Uhuru wa kisiasa ulibanwa sana katika kipindi cha utawala wa Suharto. Hata hivyo, nchi hiyo ilishuhudia maendeleo makubwa ya kiuchumi katika utawala wake katika miongo ya themanini na tisini. Pamoja na hayo lakini, mgogoro wa kiuchumi uliozikumba nchi za Asia Mashariki katika mwaka 1997 ulianzisha malalamiko na maandamano makubwa ya wanafunzi wa Indonesia, na taratibu yakachukua mkondo wa kisiasa uliopelekea Suharto kuondolewa madarakani. Ufisadi wa kiuchumi uliofanywa na Suharto pamoja na familia yake ulichochea zaidi kuanguka kwa utawala wake ambako ulitanguliwa na kujuzulu kwake madarakani. <mulia> Tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P O Box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.