Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa huwa arhamur rahimin, sadaqallahul aliyyul adhim. Kwa jina la Allah mwingi, wa rehema, mwingi jye, wa rehema mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri basi, Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Mchana wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, wenye kichwa kinachosema ujumbe wa mkutano wa kimataifa wa jukwaa la mazungumzo ya Teheran katika kufafanua upya diplomasia ya kikanda. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na podikasti inayozungumzia makosa kumi mashuhuri kuhusiana na Israel. Tutakuwa na magazeti ya leo nchini Iran, uchambuzi wa yaliyoandikwa kwenye magazeti ya leo hapa nchini, na baadaye kidogo tutakuleteni makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa, na muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari. Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Mkuu wa baraza la mahusiano ya kigeni la Iran amesema dunia ya kambi moja imeyoyoma na kuna haja ya mazungumzo ya kikanda. Mkuu wa majeshi ya Uganda, Jenerali Muhozi Kainerugaba, amesema anamkubali rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan. Utoshelevu wa chakula barani Afrika. Uh, bara limetakiwa liongeze bajeti kwenye masuala ya kilimo. Na afisa wa kizayuni amesema Israeli inaua watoto wachanga wa Gaza kwa ajili ya burudani tu na sasa ni habari kamili. Mkuu wa baraza la mahusiano ya kigeni la Iran amesisitiza kwamba mfumo wa kambi moja umeyoyoma na sasa kumeibuka madola yenye nguvu ya kikanda, na kusema suluhisho pekee la changamoto za Mashariki ya Kati ni mazungumzo ya moja kwa moja kati ya nchi za eneo hilo bila uingiliaji wa madola ya nje ya kanda hiyo. Said Kamal Kharrazi amesema katika kikao maalumu cha jukwaa la mazungumzo ya Tehran kwamba hali nzuri inayoshuhudiwa sasa katika uhusiano wa Iran na majirani zake ni kielelezo cha athari nzuri za mazungumzo, akisisitiza kwamba nchi mbalimbali zinapaswa kuwa na nafasi kubwa katika mfumo wa kimataifa kwa kuegemea kwenye sera ya dunia ya kambi kadhaa. Kharrazi amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran pamoja na diplomasia yake amilifu ya ni kigezo chenye mafanikio cha ushirikiano wa kieneo. Mkuu wa baraza la mahusiano ya kigeni la Iran ameongeza kwamba kuporomoka kwa ubeberu wa Marekani ni fursa ya kupata uhusiano wenye usawa zaidi na madola kama vile China, India, Russia na Iran yanaunda mfumo mpya. Kharazi ameeleza kwamba utiifu wa Ulaya kwa Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel umezuia nchi hizo kuwa na uhusiano mzuri na Iran na kuongeza kwamba utaalamu wa nyuklia hapa nchini Iran ni wa ndani ya nchi kikamilifu na hauwezi kutenguliwa na kwamba sharti la makubaliano ya aina yoyote ni kuondolewa kikamilifu vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkuu wa majeshi ya Uganda, Jenerali Muhozi Kainerugaba, amemsifu rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akisema ni mmoja wa viongozi anaowafadhilisha zaidi wa bara la Afrika aliyowataja kuwa wana maamuzi makubwa. Katika ujumbe wake wa jana Jumanne kwenye mtandao wa kijamii wa X, mkuu wa jeshi la Uganda UPDF ambaye pia ni mtoto wa rais wa nchi hiyo Yoweri Kaguta Museveni amejivunia jinsi Rais Samia alivyoshughulikia kazi yake ya urais kwa mtindo usiopenda upuuzi. Mama Suluhu Hassan, rais wa Tanzania anazidi kuwa mmoja wa viongozi ninaowapenda sana barani Afrika. Hapendi upuuzi na ni mwenye maamuzi makubwa. Asante sana mama, amesema Jenerali Kainerugaba. Ujumbe huo wa Muhozi Kainerugaba unaonekana kuchochewa na matamshi makali ya rais Samia Suluhu Hassan baada ya Tanzania kuwazuia wawakilishi na wanaharakati kutoka Kenya kuingia nchini humo. Aliyekuwa jaji mkuu wa Kenya na mtetezi wa haki za binadamu Willi Mutunga na vilevile wakili wa katiba na kiongozi wa chama cha Peoples Liberation Party PLP Martha Karua walinyimwa kibali cha kuingia Tanzania Jumapili iliyopita na baadaye wakarudishwa Nairobi. Awali Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alikuwa ametoa kauli kali dhidi ya kile alichokiita uvamizi wa wanaharakati kutoka nchi jirani, akisisitiza kwamba Tanzania haitakubali kuingiliwa katika masuala yake ya ndani. Tusiwe shamba la bibi, kwamba kila mtu anaweza kuja na kusema anachotaka. Tumeanza kuona mtiririko au mwenendo wa wanaharakati ndani ya rejeni yetu hii kuanza kuvamia na kuingilia mambo yetu huku, alisema Rais Samia Suluhu Hassan alipokuwa akizindua toleo jipya la sera ya mambo ya nje mwaka 2001 toleo la mwaka 2024 jijini Dar es Salaam. Rais Samia aliendelea kusisitiza kwamba Tanzania ni nchi yenye utulivu na haitaruhusu watu kutoka nje kuingilia kwenye machafuko. Sasa kama kwao wameshadhibitiwa, wasije kutuharibia sisi, huku alisema Rais Samia Hassan. Nimeomba sana vyombo vya ulinzi na usalama na nyinyi wasimamizi wa sera zetu za nje, msitoe nafasi kwa watovu wa adabu wa nchi nyingine kuja kuvuka hapa kwetu, alisisitiza Rais Samia Suluhu Hassan. Serikali za nchi za Afrika zimehimizwa kuongeza uwekezaji katika sera ya kilimo ili kuimarisha usalama wa chakula na kufungua mustakabali wa maendeleo endelevu ya kiuchumi. Wito huo umetolewa na washiriki wa mkutano wa kilele kuhusu uwekezaji endelevu kwenye mkutano wa kilimo na chakula ulio kutanisha pamoja watungaji sera na wadau wa kilimo kuchunguza mbinu za ufadhili kwa lengo la kuleta mabadiliko katika mifumo ya chakula kote barani Afrika. Katika mkutano huo wa siku tatu uliofanyika Nairobi, mji mkuu wa Kenya, wajumbe wamesema ingawa sekta ya kilimo inaajiri asilimia 60 ya watu barani Afrika, lakini bado sekta hiyo inaendelea kupata uwekezaji mdogo kuliko ilivyohitajika. Waziri wa kilimo na ustawishaji wa mifugo wa Kenya Mutahi Kagwe amesema sekta ya kilimo inapokea asilimia tatu tu ya bajeti ya taifa licha ya mchango wake wa asilimia 22.5 kwa pato ghafi la taifa GDP. Waziri huyo amesema kunyanyua kiwango cha uwekezaji hadi asilimia kumi ya bajeti ya taifa kutaongeza tija ya uzalishaji kwa asilimia 45, kutokomeza hasara za baada ya mavuno na kuongeza mara tatu biashara ya mazao ya kilimo ndani ya bara la Afrika kufikia mwaka 2035. Kwa mujibu wa takwimu za shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO na Jumuiya ya Maendeleo ya Serikali ya Afrika Mashariki IGAD, watu milioni 67.4 wa eneo la pembe ya Afrika hawana uhakika wa chakula. Nairobi inatazamiwa kuwa mwenyeji wa kongamano, maonyesho, kongamano na maonyesho ya kumi ya kimataifa ya kilimo Afrika, Agritec Afrika 2025 kuanzia Juni 11 hadi 13 katika jumba la kimataifa la mikutano la Kenyatta, KICC, jijini Nairobi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Mkuu wa chama cha Democrats cha Israel amekosoa jinai za kivita za utawala huo na kusema Israel inaua watoto wachanga kwa ajili ya kujifurahisha, na mwenendo huu unaonyesha kutengwa na kukataliwa kwa utawala huo wa kimataifa. Yair Golan, mkuu wa chama cha Democratic, alitoa kauli tata jana Jumanne, akikosoa sera za baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu, alisema kama Israel ingekuwa na busara, isingeua watoto wachanga kwa ajili ya burudani. Golani aliongeza kwamba Israeli inasonga mbele katika njia ambayo itasababisha kukataliwa na kutengwa kimataifa kama ilivyokuwa Afrika ya kusini miaka kadhaa iliyopita. Meja Jenerali Yair Golani amekosoa pia baraza la mawaziri la Israeli akisema baraza hili limejaa watu wanaopenda kulipiza kisasi na wasiozingatia maadili. Golani amesema kwamba Israel inaelekea kutengwa na kuanguka katika ngazi za kiuchumi na kijamii na kupoteza uwezo wake wa kudhamini usalama kwa Waisraeli na kwamba Israel itakuwa mahali pagumu pa kuishi. Afisa huyo wa Israeli ameendelea kumkosoa Netanyahu kwa kukubali matakwa ya mawaziri wa fedha na usalama wa ndani wa utawala wa kizayuni, na kusema Netanyahu ni mchezaji mdogo aliyefeli katika zama za Trump na Gary Lineker, mtangazaji mashuhuri na maarufu wa shirika la utangazaji la Uingereza BBC, amefutwa kazi na shirika hilo baada ya miaka 26 ya utumishi kwa sababu tu ya kuwaunga mkono na kuwatetea watu wanaodhulumiwa wa ukanda wa Gaza huko Palestina. Kufutwa kazi mtangazaji maarufu wa BBC Gary Lineker kwa mara nyingine tena kumefichua uongo mkubwa wa uhuru wa kujieleza katika nchi za magharibi ambazo zinaruhusu tu maneno yanayoana na sera za ubeberu wa kimataifa na kukandamiza sauti yoyote ya upinzani. Lineker ambaye kwa miaka mingi alikuwa mtu maarufu asiye na upendeleo katika vipindi vya michezo vya BBC, aliandamwa baada ya kuchapisha ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa X akiunga mkono watu wa Palestina. Aliandika kwenye mtandao wa X kwamba watoto wasio na hatia wa Gaza ni wahanga wa sera za ukatili za Israeli. Baada ya kutuma ujumbe huo, BBC ilimtuhumu kwamba ana chuki dhidi ya wayahudi na ikamlazimisha kujiuzulu. Kampeni ya mshikamano na watu wa Palestina imeutaja uamuzi wa BBC wa kumtimua Gary Lineker kuwa ni wakati wa aibu kwa shirika la utangazaji linalofadhiliwa na umma. Baraza la Waislamu la Uingereza wa pia limemshukuru Gary Lineker kwa kupaza sauti kwa ajili ya wasio na sauti. Kesi hii ya nguli wa vipindi vya michezo vya BBC Gary Lineker inaakisi tena sera za unafiki na unduma kuwili za Uingereza na nchi za magharibi kwa ujumla kuhusu suala la uhuru, uhuru wa kusema na kujieleza kwa magharibi. Iwapo mtu yoyote atakosoa mauaji anayofanywa na Saudi Arabia, mshirika wa nchi za magharibi, dhidi ya watoto wa Yemen ataitwa gaidi, na akilani mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya watu wa Gaza anaitwa antisemit au mwenye chuki dhidi ya Wayahudi. Wakati huo huo, iwapo atakariri uongo wa nchi za magharibi dhidi ya Iran anakuwa mwandishi huru wa habari na kupewa tuzo. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. naendelea kusikiliza idhaya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho ujumbe wa mkutano wa kimataifa wa jukwaa la mazungumzo ya Teheran. Kikao cha nne cha jukwaa la mazungumzo ya Teheran kimefanyika mjini Teheran na kusisitiza kwamba wakala wa kikanda na ujuu ya ulazima wa kuunda utaratibu mpya kutoka ndani ya eneo la magharibi mwa Asia. Mkutano huo ulifanyika Jumapili na Jumatatu iliyopita ukiongozwa na waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, Said Abas Arakchi. Wageni 200 kutoka nchi 53 duniani wakiwemo viongozi wa ngazi za juu a, pia walishiriki katika mkutano huo. Miongoni mwa walioshiriki mkutano wa kimataifa wa jukwaa la mazungumzo ya Teheran ni wawakilishi wa Umoja wa Mataifa, jumbe kutoka nchi za Amerika ya Kaskazini, Umoja wa Ulaya, Uingereza, Uturuki, Armenia, India, Japan, China, Rusia, Saudi Arabia, Iraki na nchi za eneo la Ghuba ya Uajemi. Vilevile, mawaziri wa mashauri ya kigeni na wawakilishi maalum wa serikali kutoka nchi mbalimbali wameshiriki mazungumzo ya jukwaa la Tehran. Wakati ambapo mfumo wa kimataifa unakabiliwa na changamoto kubwa, Iran inajaribu kukuza mazungumzo mapya kwa kuwakaribisha watendaji wa kikanda ambao wanasisitiza juu ya maelewano na kujitegemea nchi za kanda hii. Mbinu hii inaweza kuleta mabadiliko katika mahusiano ya kimataifa kwenye eneo la Asia Magharibi au kutoa changamoto kwa milingano ya jadi ya nguvu katika eneo hili na duniani. Badala ya kuangazia kwa kina migogoro ya sasa, mkutano umesisitiza juu ya kujenga simulizi za ndani na diplomasia ya ushirikiano. Hali ya sasa ya Palestina, mukawama, matukio yanayoendelea kushuhudiwa sasa mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Gaza, utaratibu mpya wa eneo la magharibi mwa Asia na miundo mbadala ya mfumo wa kimataifa ni miongoni mwa mada zilizojadiliwa na kuchunguzwa katika mkutano wa kimataifa wa jukwaa la mazungumzo ya Tehran. Miongoni mwa mambo yaliyojadiliwa pia ni makubaliano au makubaliano, badala ya makubaliano kutiliwa mkazo katika mazungumzo ya mpakani na ushirikiano wa pande nyingi kwa lengo la kupunguza mivutano ya kihistoria. Kongamano la kimataifa la jukwaa la mazungumzo ya Teheran ni tukio la kidiplomasia na kitamaduni ambalo linalenga kuimarisha mazungumzo kati ya nchi na staarabu mbalimbali, hususan katika Mashariki ya Kati na ulimwengu wa Kiislamu. Jukwaa hili pia linatumika kama sehemu ya kubadilishana mawazo kati ya nchi na tamaduni mbalimbali na kuchukua hatua za kupunguza mivutano na wakati huo huo kuzidisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatumia mikutano kama hii kueleza misimamo yake katika nyanja za kisiasa, kiusalama na kiutamaduni, na kuwasilisha maoni na vipaumbele vyake katika uga wa siasa za nje kuhusu masuala ya kimataifa. Miongoni mwa mada kuu za mkutano wa jukwaa la Tehran ni kutilia mkazo mshikamano wa ulimwengu wa Kiislamu katika kukabiliana na changamoto kama vile misimamo mikali, vikwazo vya nchi za magharibi na uingiliaji kati wa nchi ajinabi katika mataifa ya Kiislamu. Naendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makosa kumi ya Wazayuni. Je, wa Palestina waliondoka kwa hiari mwaka 1448. Katika podcast hii tunazungumzia mambo ambayo wengi hudhani ni sahihi lakini kwa kweli si kweli. Katika kipindi kilichopita tulijadili upotoshaji wa dhana kwamba uzayuni ni sawa na Uyahudi, tukieleza uongo wa madai haya na sababu za kwa nini yalitolewa. Pia tuligusia matumizi ya maandiko matakatifu na vuguvugu la uzayuni ambapo tulinukuu maoni ya Ilan Pappe mwandishi wa kitabu cha makosa kumi maarufu kuhusu Israeli akisema kwamba maandiko matakatifu ya Wayahudi ni maandiko ya kifasihi yaliyoandikwa na watu mbalimbali katika nyakati tofauti na si mwongozo wala amri kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Hata hivyo, matumizi haya ya maandiko kwa masilahi ya kisiasa yamefikia kiwango cha kutisha kiasi kwamba baadhi ya viongozi wa kizayuni wa wamewahi kupendekeza kwamba familia za Kipalestina ziuawe pamoja na watoto wao. Uhalifu huu, kwa masikitiko makubwa, leo tunauona matokeo yake ya wazi na ya kusikitisha katika ukanda wa Gaza. Ujambo mpenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak, Kenya, na katika kipindi hiki tutazungumzia ngano nyingine ya uongo kuhusu Israeli, hadithi inayodai kwamba uzayuni si ukoloni. Simulizi ya ngano hii inataka kutuaminisha kwamba Wapalestina waliondoka kwa hiari kutoka katika ardhi yao mwaka 1948 Je, hili lina ukweli wowote? Je, ni kweli kuwa Israeli si mkoloni wala mvamizi, na kwamba Wapalestina wenyewe ndio walichagua kwa ridhaa yao kuacha na kuondoka katika ardhi ya mababu zao? Tafadhali ungana nami katika uh, podkasti hii ya nne ya makosa kumi maarufu kuhusu Israeli ili tuchunguze kwa kina swala hili. Ilan Pap, mwandishi wa kitabu Makosa Kumi Maarufu Kuhusu Israeli, ambacho jina lake halisi kwa Kiingereza ni Ten Myths About Israel, anasema kwamba kwa Israeli imejengwa juu ya mkusanyiko wa ngano na hadithi zisizo za ukweli zilizotungwa kwa ustadi na kwa umakini mkubwa. Ngano hizi zimetumika kuweka uh, shaka dhidi ya haki ya kimaadili na kiroho ya wapalestina juu ya ardhi yao Mashirika makubwa ya habari duniani na wasomi wa kisiasa wa Magharibi wamekubali ngano hizi za uongo kana kwamba ni ukweli usiopingika. Moja ya ngano hizi ni dhana kwamba watu wa Palestina waliondoka kwa hiari yao wenyewe kutoka kwenye ardhi yao na kwamba Israel siyo nchi ya kikoloni kwa njia yoyote ile. Hii ni kauli ambayo, ingawa siku hizi imeanza kutiliwa shaka na watu wengi duniani ilibaki kuenezwa na kuthibitishwa na vyombo vya habari vya Israeli na wafuasi wake kwa miongo kadhaa baada ya kuundwa kwa utawala haramu wa Israeli. Ilan Pap, katika juhudi zake za kutilia shaka dai hili la uongo la Israeli, anarejelea tena ngano ya kwanza inayodai kwamba Palestina ilikuwa nchi isiyo na watu, ngano ambayo tuliiangazia kwa undani katika kipindi cha kwanza cha mfululizo huu. Papa anabainisha kwamba wakati walowezi wa kwanza wa kizayuni walipowasili Palestina, nchi hiyo haikuwa tupu. Ilikuwa na watu waliokuwa wakiishi hapo. Ukweli huu ulijulikana hata kabla ya walowezi hao kufika. Viongozi wa harakati ya uzayuni walikuwa na taarifa za hali halisi ya ardhi hiyo. Kwa mfano, kamati moja iliyotumwa Palestina kufanya uchunguzi ilipeleka ripoti kwa wenzake katika shirika la kizayuni ambayo ndani yake waliandika hivi: Bibi arusi ni mrembo lakini tayari ameolewa na mwanaume mwingine. Maneno haya yaliwasilisha taswira ya kukiri wazi kwamba Palestina tayari ilikuwa na wakazi wenye haki na uhusiano wa kihistoria na ardhi hiyo. Hata hivyo, wakati walowezi wa kwanza wa kizayuni walipowasili Palestina, walishangazwa na kukutana kwao na wakazi wa asili wa nchi hiyo. Kwa mtazamo wao, Wapalestina wa asili walikuwa ni kama wavamizi na wageni waliokuwa wameteka nyara ardhi yao. Viongozi wa harakati ya uzayuni walikuwa tayari wamewafundisha wayahudi kwamba watu waliokuwa wakiishi Palestina hawakuhesabiwa kama wenyeji wa kweli. Kwa mtazamo wa viongozi hao, wakazi wa kipalestina hawakuwa na haki wala madai yoyote halali juu ya ardhi yao ya Palestina. Sio tu kwamba hawakutambuliwa kama wenyeji, bali waliwasilishwa kama tatizo ambalo lazima lipatiwe suluhisho. Ukoloni wa walowezi, yaani settler colonialism, ambao mfano wake wa wazi kabisa ni Israel, unatofautiana kwa njia tatu kuu na ukoloni wa kawaida. Tofauti ya kwanza ni kwamba mkoloni au makolonia walowezi, mwanzoni mwa uwepo wao, huwa na muda mfupi wa kutegemea nguvu za dola kubwa Uh, la kikoloni ili kuendelea kuishi na kustawi. Hata hivyo, katika hali nyingi, ikiwemo Palestina na Afrika Kusini, walowezi hawa baada ya muda hujitenga kabisa na dola lao la kibeberu lilowasaidia hapo awali. Katika mifano hii, mara nyingi walowezi walijitangaza kama taifa jipya, wakajitambulisha tofauti na dola la kikoloni lilowasaidia kuanzisha koloni lao. Hata wakati mwingine waligeuka na kupigana vita vya ukombozi dhidi ya lile lile dola la kikoloni lililokuwa limewaunga mkono ili kuvamia na kutoa ardhi ya taifa jingine. Mfano wa wazi wa hali hii ni yale yanayotajwa kuwa mapinduzi ya Marekani dhidi ya Uingereza, ambapo walowezi wa Uingereza walioko Amerika walipigana dhidi ya nchi yao asili, yaani Uingereza, na kutangaza uhuru wao kama taifa jipya. Tofauti ya pili ni kwamba msukumo wa ukoloni wa walowezi ulitokana na tamanio la kumiliki ardhi na kuifanya kuwa makazi yao ya kudumu katika nchi ya kigeni, ilhali ukoloni wa kawaida zaidi ulilenga rasilimali za kiasili za maeneo mapya, sio kumiliki ardhi yenyewe au kuishi humo kama wakazi wa kudumu. Tofauti ya tatu inahusu aina ya tabia na mtazamo walioonyesha walowezi hawa katika makazi yao mapya, tofauti na miradi ya kikoloni iliyozoeleka na iliyotekelezwa kwa niaba ya dola la kikoloni au nchi mama, walowezi hawa wa aina ya pekee huwa kama kundi la wakimbizi waliokuwa wakitafuta si tu makao ya kuishi, bali hata taifa. Shida uh, ilikuwa kwamba ardhi hizi mpya walizokuwa wakizitafuta tayari zilikuwa makazi ya watu wengine waliokuwa wakiishi humo kabla yao. Katika kukabiliana na pingamizi hii, jamii ya walowezi Uh, hujitetea kwa hoja y kwamba ardhi hiyo mpya kwa hakika ilikuwa haki yao ya asili, iwe ni kwa madai ya haki ya kiungu au haki ya kiroho na kihistoria. Lakini ni tofauti na harakati zingine za ukoloni uh, wa walowezi, ni harakati ya uzayuni pekee iliyodai kwamba wao Wayahudi waliwahi kuishi katika ardhi hiyo maelfu ya miaka iliyopita, na kwa msingi huo wanarudi nyumbani baada ya karne nyingi za kutokuwepo humo. Katika hali nyingi, mbinu iliyokubalika ili kushinda vikwazo vilivyokuwepo kutoka kwa wenyeji ilikuwa ni mauaji ya kimbari dhidi ya wakazi wa asili. Mtafiti mmoja wa masuala ya ukoloni wa walowezi anasema kwamba miradi ya ukoloni wa aina hii ilichota nguvu yake kutoka kile alichokiita mantiki ya kumfuta mwingine, yani logic of elimination. Hii ikimaanisha kwamba walowezi walitengeneza hoja za kimaadili ambazo ziliwasaidia kama nyenzo halisi za kuondoa au kuangamiza wenyeji wa ardhi hiyo. Mtafiti huyu anaonyesha kuwa mara nyingi mantiki hii ilihitaji mauaji ya kimbari ya kweli, hata wakati mwingine ilikuwa inahitaji kuangamiza kaumu au kabila, yani ethnic cleansing, ambayo ni hatua moja zaidi ya ukatili kuliko mauaji ya kimbari ya moja kwa moja au kuanzisha utawala wa kikatili ambao ungekataa kabisa haki za wenyeji. Ilan Papa anatoa mantiki nyingine inayotokana na mantiki ya kumfuta mwingine, ambayo anaita mantiki ya kutokuwepo kwa ubinadamu, yani logic of dehumanization. Papa akiwa ni mmoja wa waathirika wa mateso huko Ulaya alieleza kwamba kabla ya kufanya maovu kama hayo au mabaya zaidi kwa baadhi ya watu wa jamii yake, aliona kuwa ilikuwa lazima kwanza aonyeshe kuwa taifa la wenyeji au jamii nzima ilikuwa si ya kibinadamu, ili kuwa na ruhusa ya kufanya kila aina ya ukatili dhidi yao bila kuonekana kuwa na makosa yoyote. Ngano rasmi kuhusu Israeli hazikubali hata kidogo haki ya kimaadili ya wa wapalestina ya kupambana kupinga ukoloni wa uh, kiyahudi katika ardhi yao ambao ulianza mwaka 1882 miladia. Wazayuni tangu mwanzo walionyesha upinzani wa wapalestina kama unaotokana na chuki dhidi ya Wayahudi. Wapalestina walituhumiwa kuanzisha harakati za kigaidi za chuki dhidi ya Wayahudi ambazo zilidaiwa kuwa zimetokana na chuki hii, chuki ambayo ilianza wakati wahamiaji wa kwanza wa Kiyahudi walipowasili Palestina na kuendelea hadi kuanzishwa kwa utawala bandia wa Israeli. Hata hivyo, kumbukumbu za maisha ya wazayuni wa awali zinaeleza hadithi nyingine. Kumbukumbu hizi zina mifano na matukio mengi yanayoonyesha jinsi wahamiaji walivyopokea Uh, mapokezi mazuri kutoka kwa Wapalestina wenyeji. Kauli hizo zinathibitisha jinsi Wapalestina walivyowapa makazi na hifadhi na mara kadhaa kuwafundisha jinsi ya kulima ardhi. Ni wakati tu ambapo ilijulikana kwamba wahamiaji wa Kiyahudi hawakuja kuishi kando ya watu wa asili, bali walikuja kuwafukuza Wapalestina na kuchukua nafasi zao, ndipo mapambano ya Wapalestina yalipoanza, walipoanzisha mukawama. Mapambano haya yalijumuisha sifa za kila mapambano ya kupinga ukoloni. Pia ukarimu na mapokezi ya Wapalestina hayakukutana na majibu sawa kutoka kwa viongozi wa Kizayuni, wakati Wapalestina walikosa fursa ya kufanya kazi bega kwa bega na wahamiaji wa Kizayuni. Kwa upande wao, Wazayuni walisema wazi kwamba ni lazima wafukuze Wapalestina kutoka soko la ajira. Wazayuni wenye misimamo mikali pia walitetea kususia wahamiaji wa kiyahudi waliokuwa wakifanya kazi kando ya Wapalestina. David Ben Gurion alisisitiza mara kwa mara katika hotuba zake kuhusu nguvu ya kazi ya Waarabu, akiita ugonjwa ambao tiba pekee yake ni nguvu kazi ya Kiyahudi. Ben Gurion alikuwa kiongozi wa jamii ya Wayahudi na wazayuni waliokuwepo Palestina, na baadaye akawa waziri mkuu wa utawala bandia wa Israeli. Katika barua zake alieleza wafanyakazi wa Kiyahudi kama damu safi ambayo ingeokoa taifa la Kiyahudi kutoka kwa huzuni na kifo. Mapokezi mazuri kutoka kwa Wapalestina yalifanya wahamiaji wa awali wazayuni kuchanganyikiwa, kwa sababu lengo la mkoloni mzayuni lilikuwa kwamba jamii ya asili ipuuzwe na isionekane. Hata hivyo kuishi pamoja kwa amani wa Palestina na wahamiaji wa Kiyahudi ni jambo ambalo haliwezi kukanushwa. Viongozi wa Kizayuni walijaribu sana kuharibu ushirikiano huu, na kadiri harakati ya Kizayuni ilivyokuwa kali na ya uvamizi zaidi, nadharia za kisiasa za Wapalestina zilianza kuelewa zaidi lengo asili la Wazayuni. Uelewa wa taratibu wa viongozi wa kisiasa, kijamii na kitamaduni Wapalestina kuhusu mradi wa kikoloni wa Kizayuni uliimarisha utambulisho wa kitaifa wa pamoja kati ya Wapalestina na kuongeza mvutano na wahamiaji wa Kiyahudi. Ilipita muda harakati ya kitaifa ya Palestina ilipoanza kujitokeza. Cheche ya kwanza ya utaifa wa kiarabu au umajumui wa kiarabu ilitokea e, katika nusu ya pili ya karne ya kumi na tisa. Mwamko huu ulileta tumaini kwamba sehemu za waarabu katika dola la Uthumania zingekuwa jamhuri huru ya kiarabu inayofanana na Umoja wa Majimbo ya Amerika, yaani USA au kuwa uh, himaya ya kiarabu Uthmania, mfano wa dola la Austria Hungary. Harakati ya kwanza ya utaifa wa kiarabu ambao ulijulikana kama utaifa wa kiarabu na toleo lake la baadaye na la kimahali lilojulikana kama watania, yaani utaifa wa kitaifa zilikuwa ndio cheche za kwanza za uh, harakati hizo. Wasomi wa kipalestina walijiunga na mashirika na harakati mbalimbali zilizokuwa zikilenga kuimarisha umoja wa waarabu uhuru na kudhibiti hatima yao wenyewe. Wengi wa wasomi na wanaharakati wa Kipalestina walikuwa na ndoto ya jamhuri ya Waarabu iliyoungana. Wengine walivutiwa na nadharia ya Siria kubwa, wazo lilopendekeza kwamba Damascus e, iwe kitovu cha nchi mpya ambapo Palestina ingekuwa sehemu yake. Wapalestina iwe walikuwa wafuasi wa umoja wa Kiarabu au wafuasi wa utaifa wa nchi fulani au wale waliovutiwa na nadharia ya Siria kubwa, hakukuwa ha, na hata mmoja wao ambaye alitaka kuwa sehemu ya nchi ya Kiyahudi au Kizayuni, kama ilivyokuwa mwishoni mwa miaka 1920 walipokuwa wakifanya mazungumzo na Waingereza, walijieleza wazi eh, na kwa uwazi kwamba walikuwa tayari kushirikiana na wale ambao walikuwa tayari wamehamia Palestina na uh, kwa wakati huo, lakini hawakupenda kuwapokea wahamiaji zaidi. Sauti moja na ya pamoja wa Palestina ilijitokeza katika mkutano mkubwa wa Kongamano la Kitaifa la Palestina mwaka 1919. Kongamano hilo lilikutana mara moja kila mwaka kabla ya kusitishwa kwa uhamiaji wa Wayahudi kwenda Palestina na kuundwa kwa Palestina huru. Waingereza walijaribu kufikia makubaliano ya kuunda usawa kati ya makundi mawili Viongozi wa Palestina, kinyume na matakwa ya wananchi wao, walikubaliana kwamba wahamiaji wa kiyahudi wangeweza kushiriki kwa usawa na Wapalestina katika miundo ya baadaye ya serikali itakayoundwa baada ya kumalizika kwa usimamizi wa Uingereza katika ardhi ya Palestina. Hata hivyo, viongozi wa kizayuni walikubali wazo hili tu wakati walidhani kwamba Wapalestina hawangeweza tena kuwaelewa na kuwakubali. Haki ya kushiriki na kuwa na wawakilishi katika serikali ya pamoja ilikuwa kinyume kabisa na yote ambayo yalionekana kama malengo ya Kizayuni. Hivyo pendekezo uh, uh, hili lilikataliwa na Wazayuni. Hali hii ilisababisha machafuko ya mwaka 1929. Hata hivyo kulikuwa na sababu nyingine za kuzuka kwa wimbi la machafuko ambalo lilikuwa wimbi kubwa zaidi tangu kuanzishwa kwa usimamizi wa Uingereza juu ya ardhi ya Palestina. Wimbi hili la vurugu lilijumuisha kupinga kukatwa kwa haki za kisheria za ardhi kutoka kwa Wapalestina waliokuwa wakulima wa ardhi hii ilifanywa na wenyeji mashuhuri, wamiliki wa mashamba ambao hawakuwa wakikaa Palestina, bali walikuwa wameiuza ardhi kwa Hazina ya Taifa ya Kiyahudi. Wakulima na vibarua walikuwa wameishi katika mashamba haya kwa karne nyingi, lakini sasa walilazimika kuishi katika umaskini kwenye mitaa duni yenye idadi kubwa ya watu. Katika mojawapo ya mitaa hii, mzungumzaji aliyeheshimiwa kutoka Siria, Izuddin al-Qassam Mwanzoni mwa miaka ya 1930 alikusanya wafuasi wake wa kwanza kwa ajili ya kuanzisha vita vitakatifu au jihadi dhidi ya Uingereza na harakati ya Kizayuni. Urithi wake ulidumu kiasi kwamba baadaye jina lake lilitumika kama jina la tawi la kijeshi la harakati ya kupigania mapambano ya Palestina, Hamas. Katika kipindi hicho, harakati ya kitaifa ya Palestina iliutazama Uzayuni kama mradi wa kikoloni uliopaswa kushindwa. Mnamo mwaka 1947 wakati Waingereza walipoamua kuelekeza e, swala la Palestina katika Umoja wa Mataifa, wa Palestina pamoja na mataifa mengine ya Kiarabu walipendekeza kuundwa kwa taifa moja badala ya kuendelea na utawala wa Uingereza katika eneo hilo. Umoja wa Mataifa nao ulijadili hatima ya Palestina kwa muda wa miezi saba. Kulikuwa na chaguzi mbili kuu zilizozingatiwa. Pendekezo la kwanza lilikuwa kuunda taifa moja ambalo lingeakisi uwepo wa wahamiaji wa kiyahudi waliokuwepo tayari ndani ya Palestina, lakini lisiruhusu aina yoyote ya ukoloni wa kizayuni kuendelea, kama vile ujenzi wa makazi mapya na uhamiaji zaidi. Chaguo la pili lilikuwa kugawa ardhi hiyo katika taifa la kiarabu na taifa la kiyahudi. Kwa mshangao mkubwa, Umoja wa ma Mataifa mwishowe ulipendelea chaguo la pili. Ujumbe wao kwa Palestina ulikuwa huu: hamwezi kuishi kwa pamoja na wahamiaji wa Kiyahudi katika ardhi hii. Mnaweza kuokoa nusu ya nchi yenu na kuachia nusu nyingine kwa wahamiaji wa Kiyahudi. Kwa mtazamo huu wa ajabu, Uzayuni unapaswa kuangaliwa kama harakati ya kikoloni ya wahamiaji na harakati ya kitaifa ya Palestina inapaswa kuchukuliwa kama harakati ya kupigania ukombozi na uhuru kutoka kwa ukoloni huo wa walowezi wa Kizayuni. Hadi mwaka 1945 Uzayuni ulikuwa umeweza kuwavutia zaidi ya wahamiaji nusu milioni wa kiyahudi kuingia Palestina, nchi hii ambayo idadi ya watu wa asili ilikuwa zaidi ya milioni mbili. Baadhi ya wahamiaji wa kiyahudi walikuwa wamehamia Palestina kwa idhini ya serikali ya kikoloni ya Uingereza na wengine walikuwa wamehamia huko bila idhini. Watu wa asili hawakuwa wamehusishwa katika mchakato wa mazungumzo na upinzani wao dhidi ya mradi wa kubadilisha Palestina kuwa dola la kiyahudi au kuzingatiwa. Wahamiaji walikuwa wameunda serikali ndani ya serikali ambayo ilijenga miundombinu yote muhimu ndani yake. Hata hivyo, walishindwa katika njama zote mbili. Kufikia wakati huo, harakati ya kizayuni ilikuwa imefanikiwa kununua kwa njia halali asilimia saba tu ya ardhi ya Palestina. Asilimia hii saba haikutosha kuanzisha taifa huru la baadaye. Zaidi ya hayo, wazayuni walibakia kuwa wachache miongoni mwa wakazi wa eneo hilo. Suluhisho lililopendekezwa na harakati hiyo ya ukoloni wa walowezi wa kizayuni ilitegemea misingi miwili mikuu: mauaji ya kimbari na kuwanyang'anya ubinadamu wenyeji wa Palestina. Na ili kupanua udhibiti wao zaidi ya ile asilimia saba ya ardhi walioinunua kwa ujanja, na pia kuhakikisha kuwa wanakuwa wengi kwa idadi ya watu, walowezi hao waliamua kuwafukuza wenyeji kutoka ardhi yao ya asili. Jambo hili limekuwa likitekelezwa kwa miongo kadhaa na wazayuni pamoja na washirika wao. Hivyo basi uzayuni ulikuwa mradi wa ukoloni wa walowezi y yani settler colonialism. Harakati hii ya kisiasa na kiitikadi inaonekana bado haijafikia mwisho wa malengo yake, kwani Palestina bado haijawa ya kiyahudi kwa mujibu wa muundo wa idadi ya watu. Ingawa Israel kwa sasa ina udhibiti wa kisiasa juu ya eneo lote, kupitia mbinu mbalimbali, bado inaendeleza mchakato wa ukoloni hadi leo. Utawala wa Israeli bado unaendelea kujenga makazi ya walowezi wa kizayuni katika maeneo ya Galilaya, yani Algalil, Nakaba, Unegev, ukingo wa magharibi na maeneo mengine, kwa lengo la kuongeza idadi ya wayahudi katika maeneo hayo. Pia bado utawala wa kizayuni unaendeleza zoezi la kuwanyang'anya Wapalestina ardhi yao na unazidi kukataa kutambua haki ya wenyeji wa Palestina juu ya ardhi yao ya asili. Kwa hivyo, kwa mujibu wa tafiti za Ilan Pappe, simulizi ya taifa la wayahudi ni ya uongo kabisa inapaswa kukataliwa. Ilan Pap mwenyewe tangu mwanzo alitilia shaka jambo hili e, na kuwa ni simulizi ya kubuniwa. Bila shaka uzayuni ni mradi wa ukoloni tena wa aina ya ukoloni wa walowezi ambao hauoni haya kutumia mauaji na uporaji ili kufanikisha malengo yake. Na mpenzi msikilizaji mnaweza kusikiliza tena podcast hii kupitia tovuti zetu za Iran radio .ir na pia parstoday .ir sw na pia mnaweza kutuma maswali, mapendekezo au maoni yenu kupitia anwani ya barua pepe yetu ambayo ni Kiswahili radio at gmail com na tunatazamia kuwa mtatumia maoni ambayo tutayasikiliza na kuyasoma kwa hamu. Tunawashukuruni kwa dhati kwa kutumia mda wenu wenye thamani kusikiliza podcast yetu hii na hali sehemu nyingine ambapo tutafichua zaidi uongo mwingine kuhusu Israeli. kwa herini, endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kukosomeni dondoo za baadhi ya magazeti ya leo nchini Iran. Kurasa wa mwanzo wa gazeti la Iran daily leo Jumatano na picha ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei akizungumza jana mjini Teheran katika kumbukumbu -kumbu ya kutimia mwaka mmoja tangu baada ya ajali ya helikopta iliyopelekea kupoteza maisha aliyekuwa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ibrahim Raisi, waziri wa mambo ya nje na maafisa kadhaa waliokuwa pamoja nao kaskazini magharibi mwa Iran. Iran Daily uh, limemnukuu kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu akiyataja matakwa ya Marekani kwamba Iran iache kabisa kurutubisha urani kuwa ni ya kuchupa mpaka na ya kutisha. Ayatollah Khamenei amesema, upande mwingine wa mazungumzo unasema kwa jeuri kabisa kwamba hautaruhusu Iran irutubishe madini ya urani. Hakuna anayesubiri ruhusa kutoka upande mwingine. Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran ina sera na misingi yake inayoifuata, amesema Ayatollah Ali Khamenei. Mbali na habari hiyo kuu, Iran Daili pia limeandika wabunge wa Iran walaani hatua ya Uingereza ya kuliorodhesha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kwamba ni kundi la kigaidi wabunge wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu jana walitoa taarifa wakieleza kwamba kwa kuzingatia wajibu wake wa kisheria wa kutetea mamlaka ya kitaifa, usalama na mamlaka Uh, ya vikosi vya ulinzi vya nchi uh, bunge lina laani vikali hatua ya wabunge wa Uingereza uh, ya kulitambua jeshi la walinzi wa mapinduzi kuwa ni kundi la kigaidi. Katika safu ya habari za kiuchumi, Iran Daily linatujuza kwamba sekta ya anga ya Iran imetangaza utayarifu wake wa kuingia katika kizazi kipya cha teknolojia. Toleo la mtandaoni la gazeti Kehan International E, limepambwa na habari tofauti za kitaifa, kikanda na kimataifa, lakini uh, gazeti hilo limetoa uzito makhsusi kwa matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei akiwaonya viongozi wa Marekani kuhusu matamshi yao ya kipuuzi. Ayatullah Khamenei amesema Iran haisubiri ruhusa ya yoyote ili irutubishe madini ya urani. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza hayo alieleza hayo jana katika husainia ya Imamu Khomeini mjini Tehran, katika kumbukumbu -kumbu ya kutimia mwaka mmoja tangu baada ya kuaga dunia Rais Ibrahim Raisi, waziri wa mambo ya nje na wenzao kadhaa. Katika habari za kimataifa tunasoma ripoti ya Bloomberg inaeleza kwamba China iliipatia Pakistani msaada wa moja kwa moja wa kilojistiki na kiintelijensia wakati wa mzozo wa karibuni ulioendelea kwa siku 15 kati ya Islamabad na New Delhi na kwamba jeshi la Yemen limeiweka bandari ya Haifa ya utawala wa kizayuni katika orodha yake ya maeneo yanayolengwa kwa makombora ya hypersonic na kama yalivyo aghlabu ya magazeti mengi ya leo hapa nchini gazeti la Teheran Times Limeandika, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amekutana na familia za mashahidi wa ajali ya helikopta katika kumbukumbu kumbu ya kutimia mwaka mmoja tangu kuaga dunia aliyekuwa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Ibrahim Raisi, waziri wa mambo ya nje na maafisa kadhaa wa serikali. Ayatollah Khamenei amesifu mwenda zake shahidi Ibrahim Raisi akisema, alikuwa mkarimu na alikuwa akichukua hatua mara moja pale ilipohitajika. Katika tahariri yake, Tehran Times limeandika Raisi alikuwa binadamu wa kupigiwa mfano, aliyetengenezwa na mapinduzi ya Kiislamu. Na kutoka Teheran Times, tunasoma Khamenei, Iran haihitaji idhini ya yoyote ili irutubishe urani, na namna raia wanavyoaga dunia katika hospitali za Gaza zinazokabiliwa na hujuma na mashambulizi ya kila upande ya mauaji ya kimbari ya Israel uh, katika eneo hilo la Palestina. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Leo katika historia Leo ni Jumatano tarehe 23 mfunguo pili Dhulqaada mwaka 1446 Hijria, mwafaka na pili Dhulqaada mwaka 1446 Hijria mwafaka na tarehe 21 Mei mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 2241 20 iliyopita yani tarehe 21 Mei mwaka 216 kabla ya kuzaliwa Nabi Isa alaihi salam, jeshi la mtawala wa Carthage chini ya uongozi wa Hannibal lilishindwa vibaya huko kaskazini mwa Italia. Hivyo vilikuwa vita vya pili beina ya utawala wa Carthage na Roma kwa anwani ya vita vya Punic. Hannibal alishiriki vita hivyo kwa kutumia tembo na wapandaji tembo mahiri kabla ya kushindwa vibaya. Siku kama ya leo miaka mia moja na nne iliyopita alizaliwa Andrey Sakharov, mwanafizikia mashuhuri wa Rusia. Sakharov alihitimu taaluma ya fizikia katika chuo kikuu cha Moscow mwaka 1941 na, na kisha akaanza kufanya utafiti wa kina kuhusiana na nishati ya nyuklia. Alikuwa na nafsi muhimu katika utengenezaji wa bomu la hidrojen huko nchini Rusia. Sakharov pia alikuwa mwungaji mkono mkubwa wa harakati za kutokomeza silaha za nyuklia, na ndiyo maana akatunukiwa zawadi ya amani ya Nobel hapo mwaka 1975. Miaka mitano baadaye sakharov alibaidishiwa katika mji wa Goki mashariki mwa Mosco kutokana na upinzani wake dhidi ya siasa za utawala wa kikomunisti wa Rasia. Hata hivyo, ubaidishaji huo ulifikia kikomo mwaka 1986 baada ya Mikhail Gorbachev kutoa madaraka. Mwanzoni mwa mwaka 1989, Sakharov alichaguliwa kuwa mbunge katika bunge la Rasia, lakini akaaga dunia baadaye mwezi Desemba mwaka huo. Katika siku kama ya leo miaka 34 iliyopita, Rajiv Gandhi, waziri mkuu wa zamani wa India, aliuawa kigaidi. Gandhi alikuwa mwanawe Indira Gandhi, waziri mkuu wa zamani pia wa nchi hiyo. Alizaliwa tarehe 20 Agosti mwaka 1944 mjini Bombay na kulelewa katika nyumba ya babu yake Jawaharlal Nehru, waziri mkuu wa kwanza wa India. Rajiv Gandhi aliingia katika ulingo wa siasa baada ya kuaga dunia mdogo wake ambaye alikuwa akitayarishwa kumrithi kisiasa. Mama yake Indira Gandhi alichukua hatamu za kuiongoza India baada ya kuuliwa kigaidi mama yake hapo tarehe 31 Oktoba 1989. Rajiv Gandhi alikuwa na nia ya kushiriki katika uchaguzi mkuu wa Bunge, lakini aliuawa na magaidi tarehe 21 Mei 1991 akiwa na umri wa miaka 47, alipokuwa akifanya kampeni za uchaguzi huo huko kusini mwa India. Na miaka 27 iliyopita katika siku kama ya leo, jenerali Muhammad Suharto wa Indonesia alilazimika kujiuzulu baada ya kuitawala nchi hiyo kwa mkono wa chuma kwa miaka 33. Aliingia madarakani mwaka 1965 baada ya kumpindua Ahmad Sukarno mwanzilishi wa Indonesia ambaye alikuwa amechaguliwa na wananchi wa nchi hiyo uhuru wa kisiasa ulibanwa sana katika kipindi cha utawala wa Suharto. Hata hivyo nchi hiyo ilishuhudia maendeleo makubwa ya kiuchumi katika utawala wake katika miongo ya themanini na tisini. Pamoja na hayo lakini, mgogoro wa kiuchumi uliozikumba nchi za Asia mashariki katika mwaka 1997 ulianzisha malalamiko na maandamano makubwa ya wanafunzi wa Indonesia na taratibu yakachukua mkondo wa kisiasa uliopelekea Suharto kuondolewa madarakani ufisadi wa kiuchumi uliofanywa na Suharto pamoja na familia yake ulichochea zaidi kuanguka kwa utawala wake ambako ulitanguliwa na kujuzuru kwake madarakani. Hii ni Redio Tehran na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa majeshi ya Uganda, Generali Muhozi Kainerugaba amemsifu rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akimtaja kuwa ni mmoja wa viongozi anaowafadhilisha zaidi wa Afrika aliyowataja kuwa wana maamuzi makubwa. Mkuu wa baraza la mahusiano ya kigeni la Iran amesisitiza kwamba mfumo wa kambi moja umeyoyoma na sasa kumeibuka madola yenye nguvu ya kikanda, akisema suluhisho pekee la changamoto za Mashariki ya Kati ni mazungumzo ya moja kwa moja kati ya nchi za eneo hilo. Serikali za nchi za Afrika zimehimizwa kuongeza uwekezaji katika sekta ya kilimo ili kuimarisha usalama wa chakula na kufungua mustakabali wa maendeleo endelevu ya kiuchumi katika bara la Afrika. Mkuu wa chama cha Demokrat cha Israel amekosoa jinai za kivita za utawala huo na kusema Israel inaua watoto wachanga wa Gaza kwa ajili ya kujifurahisha na mwenendo huu unaonyesha kutengwa na kukataliwa Israel katika upeo wa kimataifa. na Gary Lineker mtangazaji mashuhuri wa BBC ya Uingereza amefutwa kazi na shirika hilo baada ya miaka 26 ya utumishi kwa sababu tu ya kuwaunga mkono na kuwatetea watu wa Palestina. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni na kwaherini.