Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-An'am aya ya mia moja na ishirini mpaka ya mia moja na ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitani rajim Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. rahmani rahimu. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo mnapoyategea sikio, na mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi ya leo Jumatano Mei ishirini na moja ni mimi Asmahani Ghanima Muhammed, na nina wingi wa matumaini kuwa mboheri wa afya, na tunamshukuru Mwenyezi Mungu tunamrejeshia shukran zake zote kwa kutupa uhai na kutuwezesha kuiona siku hii ya leo, amin. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa, awaponye wenzetu wako majumbani, wako mahospitalini, wanaogua kwa muda sasa. Mpendwa msikilizaji, tutaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na kwa upande wa uchambuzi wa kisiasa asubuhi hii utahusu ghadhabu za asasi za Marekani kutokana na kushadidi jinai za Israel ukanda wa Gaza. Vipindi kwa leo, tutakuwa na podcast yetu inayozungumzia historia ya dunia, tutakuwa na udondozi wa magazeti tutatupia jicho, na kwa dondoia habari muhimu zilizopewa uzito na kwa kuakisiwa pakubwa na baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, Kenya, Tanzania na Uganda, na makala yetu ya leo katika historia. Unaweza mpenda msikilizaji, kutembelea katika channel yetu ya Telegram, tunapatikana @Radioteran, t.me/radioteran sw na katika tovuti na mtandao wa idhaa ya Kiswahili Redio Teheran, anwani yetu ni kama ifuatavyo: parstoday.ir/sw. Tunasikika Maarifa FM redio wa shirika Tanga, Tanzania. Mpendwa msikilizaji, tuma ujumbe wako mfupi, tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp. Tuma ujumbe wako mfupi SMS popote pale ulipo, unapotegea sikio matangazo ya Redio Teheran. Nambari yetu ya WhatsApp alama kujumlisha 989035065487. Ukitaka kutumia barua ama ujumbe wako mrefu, unaweza ukatumia email yetu, barua pepe ya swahili radio at irib ir Dakika moja imesalia kutimia mbili na nusu kwa wakati wa hapa Teheran. Kwanza kabisa na kukaribisha msikilizaji mpendwa kutegea sikio vichwa vya habari Wabunge wa Iran walaani hatua ya bunge la Uingereza kuitambua IRGC kuwa ni kundi la kigaidi. Jeshi la Sudani linasema linakaribia kudhibiti tena Khartum. Yemeni yaiwekea mzingiro bandari ya Haifa ili kuiunga mkono Palestina. na pamoja na habari nyingine elfu mbili mia moja na tano ya wahamiaji haramu wameokolewa katika pwani ya senegal mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na nne karibuni na sasa ni habari kamili wabunge wa iran wamelaani vikali hatua ya wabunge wa bunge la uingereza ya kuliorodhesha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC kuwa shirika la kigaidi, wakiapa kuchukua hatua za kisheria za kujibu mapigo. Wakati wa kikao cha wazi cha Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu bunge jana Jumanne, Ahmadi Nadirei, mjumbe wa bodi inayosimamia bunge, alisoma taarifa akijibu hoja ya zaidi ya wajumbe mia tano na tano wa bunge la chini na baraza la juu la Uingereza dhidi ya IRGC taarifa hiyo imekashifu hatua ya wabunge wa Uingereza na kueleza kuwa ni upumbavu na uadui, ikisisitiza kwamba bunge la Irani, kwa kuzingatia wajibu wake wa kisheria wa kutetea mamlaka ya kitaifa, usalama na mamlaka ya vikosi vya wanajeshi wa Iran, linapinga vikali hatua hiyo ya Uingereza. Imesema uamuzi wa Uingereza uliopasishwa kwa amri ya utawala wa kizayuni na propaganda za kundi la kigaidi la MKO hauna msingi wowote wa, wa kisheria wala uhalali wa kisiasa. Wabunge hao pia wameikosoa Uingereza kwa kushupalia mtazamo wake wa kikoloni na uingiliaji dhidi ya mataifa huru, ikirejelea historia ya giza ya Uingereza ya kuingilia masuala ya ndani ya Iran. Taarifa hiyo imesema Uingereza imekuwa ikihatarisha usalama na ustawi wa watu wa Iran mara kwa mara kupitia uingiliaji wake na vitendo vyake vya uchokozi. Wakati huo huo, wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran imesema jeshi la Sepah ni taasisi ya kiutawala iliyotokana na muktadha wa taifa la Iran na ina utambulisho rasmi na wa kisheria unaotokana na katiba ya Jamhuri ya Kiislamu, ambayo pamoja na vipengele vingine vya jeshi ina jukumu la kulinda usalama wa taifa na mipaka ya Iran pamoja na kuchangia kwa usalama imara na utulivu katika eneo ili kukabiliana na ugaidi. Jeshi la Sudani limesema vikosi vyake vinakaribia kusafisha kabisa jimbo la Khartum kutoka mikononi mwa vikosi vya msaada wa haraka RSF. Msemaji wa jeshi la Sudani Nabil Abdallah ameyasema hayo katika taarifa, na akaongeza kuwa vikosi vyetu vinaendelea kuangamiza wanamgambo wa RSF kusini na magharibi mwa Omdurman. Amesema wanajeshi wa Sudani pia wanaendelea kulisafisha eneo la Salha kusini mwa Omdurman na viungo vyake baada ya kutoa vipigo vikali kwa wanamgambo wa RSF, tunaendelea na operesheni yetu kubwa na tunakaribia kulisafisha jimbo lote la Khartum, ameongeza msemaji wa jeshi la Sudan. Hakuna taarifa iliyotolewa kufikia sasa na vikosi vya msaada wa haraka RSF juu ya ripoti hiyo ya jeshi la Sudan. Kabla ya hapo, jeshi la Sudan lilitangaza habari ya kufanikiwa kutoa tena udhibiti wa eneo muhimu la kistratejia la Atron huko Darfur Kaskazini kutoka kwa vikosi vya msaada wa haraka. Jeshi hilo limekuwa likipambana na waasi wa kundi la RSF tangu Aprili mwaka 2023, na vita hivyo vimepelekea vifo vya maelfu ya watu na kuisukuma Sudani katika moja ya majanga mabaya zaidi ya kibinadamu kuwahi kushuhudiwa duniani. Aidha, zaidi ya watu elfu ishirini wameuawa na milioni 15 wamekimbia makazi yao kulingana na ripoti ya Umoja Mataifa na mamlaka za mitaa. Utafiti wa baadhi ya taasisi huru, hata hivyo, unaweka idadi ya vifo kuwa karibu laki moja na thelathini. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Rasia imesema serikali nyingi za Kiafrika zimedumisha msimamo huru uliojikita katika kutoingilia kati maswala ya nchi nyingine kuheshimu mamlaka ya kujitawala na uhuru wa kitaifa, na zimekataa kupasisha vikwazo dhidi ya Rusia licha ya mashinikizo makubwa kutoka kwa nchi za Magharibi. Tatiana Dovgalenko, mkuu wa idara ya ushirikiano na Afrika katika wizara ya mambo ya nje ya Rusia, amebainisha haya na akasema, nchi za Afrika zimeonyesha uelewa wa wazi wa sababu za mgogoro wa Ukraine na nafasi ya mataifa ya Magharibi katika kuchochea Dovgalenko amesisitiza kuwa uhusiano wa Rusia na Afrika haujaanzishwa hivi karibuni, lakini umekita mizizi kutokana na miongo kadhaa ya urafiki na ushirikiano tangu uungwaji mkono wa Soviet kwa harakati za ukombozi wakati wa mapambano dhidi ya wa wakoroni. Mbali na kuimarisha ushirikiano wa kiulinzi na kiusalama baina ya Rusia na Africa, Mosko imeahidi kuzidisha uhusiano na mabadilishano ya kibiashara na nchi za Afrika na kutumia sarafu nyingine badala ya ya dola katika miamala yao ya kibiashara. Kwa mujibu wa Tatiana Dovgalenko, Rusia haitazami Afrika kama uwanja wa ushindani wa kijiografia, lakini kama fursa ya ushirikiano wa kunufaishana. Amesema mbinu hii inaifanya Rasia kuwa tofauti na wachezaji wengine wa kimataifa kwa sababu Moscow haielezi ni nani mataifa ya Afrika yanafaa kuungana na na wala haiwashinikizi kuegemea upande fulani. Tunaheshimu mamlaka yao na maslahi ya kitaifa, si kwa maneno bali kwa vitendo, ameongeza mkuu huyo wa idara ya ushirikiano na Afrika katika wizara ya mambo ya nje ya Rasia. Yemen imetangaza habari ya kuifunga bandari ya Haifa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na kupachikwa jina bandia la Israel ili kuwaunga mkono wananchi wa, wa Palestina na kujibu mashambulio ya yanayoendelea kufanywa na wazayuni dhidi ya Wapalestina wakazi wa, wa, wa ukanda wa Gaza. Katika taarifa rasmi iliyorushwa hewani na televisheni ya Al Mayadini jana Jumanne, Brigedia Jenerali Yahya Sari, msemaji wa jeshi la Yemen, amenukuliwa akizionya kampuni zote za usafiri wa baharini ambazo meli zao zimetia nanga au zinaelekea Haifa na amezitaka zichukulie tangazo na maonyo hayo kwa uzito. Kadhalika, kwa mujibu wa kituo cha televisheni cha Al Masira, jeshi la Yemen limezionya vikali kampuni za meli zinazoelekea Haifa na kuzitaka kuzingatia tangazo hilo. Hatua hiyo imekuja kutokana na ongezeko la mashambulizi ya kinyama ya Israeli dhidi ya Gaza na kampeni ya njaa ya utawala huo pandikizi dhidi ya wa Wapalestina, imeongeza taarifa hiyo. Jenerali Sari amesisitiza kuwa operesheni za jeshi la Yemen na makundi ya mukawama wa Kiislamu katika eneo zitaendelea hadi mwisho wa uchokozi na hadi hapo Israel itakapoondoa mzingiro dhidi ya wananchi wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Wakati huo huo, harakati ya ukombozi wa Palestina, yaani Popular Front for Liberation of Palestine, imepongeza hatua hiyo ya kishujaa ya wanajeshi wa Yemen. Imesema mzingiro wa majini wa bandari ya Haifa katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ni hatua muhimu inayoashiria mwanzo wa awamu mpya ya mukawama wa Yemen dhidi ya utawala wa Israel. Na jumla ya miili 105 iliyopolewa kutoka baharini katika pwani ya Senegal mwaka 2024 baada ya kupinduka kwa mitumbu yao iliyohusishwa na uhamiaji usio wa kawaida. Modu Diani, katibu mkuu wa kamati ya mawaziri ya Senegal ya kupambana na uhamiaji wasio wa kawaida amesema hayo na akabainisha kwamba idadi hii haijumuishi wale ambao bado miili yao ipo chini ya bahari. Diani amesema hayo wakati wa hafla ya uzinduzi wa kamati za kikanda na idara za kupambana na uhamiaji haramu huko Diobel, katikati mwa Senegal. Pwani za Senegal hutumiwa mara kwa mara na wahamiaji wa Kiafrika wanaoelekea katika visiwa vya Kanari nchini Hispania, ambavyo vinatumika kama moja ya maeneo makuu ya watu wanaojaribu kufika Ulaya. Diane ametoa wito wa kuimarishwa kwa kampeni za uhamasishaji kwa vijana. Mamia ya wahajiri wanapoteza maisha kila mwaka kutokana na ajali za boti na mitumbwi wakiwa katika safari hatarishi za baharini kuelekea Hispania na katika nchi nyingine za Ulaya kupitia bahari ya Atlantiki. Wahamiaji wenye wa ndoto za kuingia Ulaya ambao wengi wao ni kutoka Afrika Magharibi wameongezeka tangu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ikilinganishwa na mwaka elfu mbili na ishirini hadi elfu mbili na ishirini na mbili wakati wa janga la corona. Hata hivyo, sehemu kubwa ya wahamiaji hao haramu huwa hawafiki wanakokwenda, bali huishia kwenye mikono ya magenge ya magendo ya binadamu na kupigwa mnada masokoni kama watumwa, na sehemu nyingine kubwa huzama baharini. Hivi karibuni rais wa Senegal Basiru Diomaye Faye alisema serikali yake itafanya kila aliwezekanalo kukabiliana na safari hizo hatarishi za wahamiaji baada ya mkasa wa karibuni kuua mamia ya watu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili radio Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema, ghadhabu za asasi za Marekani kutokana na kushadidi jinai za Israel, ukanda wa Gaza. sisitizo la utawala ghasibu wa israeli la kuendeleza vita vya kutisha vya gaza katika mwezi wake wa ishirini na mauaji ya halaiki dhidi ya wa wapalestina kuitumia njaa kama silaha na kuunda baa la njaa bandia huko ghaza kumepelekea kuibuka radi ya mali za kimataifa ikiwemo ndani ya, ya marekani walimwengu katika maeneo mbalimbali wameghadhibishwa na hatua ya israeli ya kungang'ania kuendeleza vita na mauaji na hivyo kutoa wito wa kukomeshwa mara moja hali hiyo mbaya. Wakati jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Gaza ni za wazi na zisizopingika, Marekani kwa upande wake inazuia na kukwamisha uchunguzi wa jinai hizo unaofanywa na taasisi za kimataifa za mahakama kama vile Mahakama ya Kimataifa ya Uadilifu, ICJ, na Mahakama ya Kimataifa ya Jinai, ICC. Marekani pia mara kadhaa imetumia kura yake ya turufu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuendeleza vita katika ukanda wa Gaza, sambamba na kushtadi jinai za Israel dhidi ya Gaza. Na himaya ya Marekani na washirika wake kwa Israel, mashirika mbalimbali yameendelea kutoa indhari na tahadhari kuhusiana na kuzidi kuwa mbaya hali ya kibinadamu katika ukanda huo. Filipo Lazarini, mkuu wa shirika la misaada ya kibinadamu la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wa wakimbizi wa Palestina, UNRWA, ametahadharisha kuhusu hali mbaya ya kibinadamu inayoikabili Gaza na akasistiza kuwa kuzingirwa eneo hilo na utawala wa kizayuni kunakwamisha misaada ya kibinadamu kuingia, kwa hiyo wakazi wa eneo hilo wapo kwenye ukingo wa njaa. Shirika la UNWA na taasisi nyingine za kimataifa mara kadhaa zimeitaka jamii ya kimataifa izuie kutokea maafa kamili ya binadamu ukanda wa Gaza na izidishe mashinikizo yake kwa utawala wa kizaini wa Israel, lakini ukweli wa mambo ni kwamba Marekani inapaswa kuhesabiwa kuwa mshirika wa moja kwa moja wa Israel katika jinai zake ambazo hazijawahi kushuhudiwa dhidi ya Wapalestina wa Gaza kwa kuzingatia uungaji mkono wake wa kina wa kisiasa kidiplomasia, kijeshi na kiusalama kwa Tel Aviv, pamoja na kukandamiza maandamano dhidi ya wa wazayuni ndani ya Marekani. Hata maseneta wenyewe wa chama cha Democratic nchini Marekani wamejitokeza na kukosoa jinai za Israel huko Gaza na himaya na uungaji mkono wa Marekani kwa utawala huo ghasibu. Kwa mfano, Senata Chris Van Hollen ameushutumu utawala wa Israel kwa kwa kusababishia njaa kwa makusudi raia milioni mbili wa Gaza na akasema Marekani inashiriki katika kukiuka sheria za kimataifa. Aidha, kundi la wabunge 24 wa Marekani limeandika barua na kutoa wito wa kutumia njia za kidiplomasia ili kukomesha mzingiro wa Gaza. Mashirika mbalimbali mbali ya kiraia ya pia yameendelea kulaani jinai za utawala w ghasibu wa Israel. Baraza la mahusiano ya Kiislamu la Marekani kea limeshutumu jamii ya kimataifa kwa kupuuza mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa dhidi ya Wapalestina. Sanjari na maandamano hayo, utawala haramu wa Israel umeanzisha mashambulizi mapya ya ardhini kaskazini na kusini mwa Gaza na kusababisha kushtadi operesheni zake za kijeshi. na sasa mpendo msikilizaji, na kukaribisha kutegea sikio kipindi chetu cha kwanza, historia ya dunia. Waingereza walikuwa wakisafiri kwa kutumia njia ngumu sana na ya hatari kuvuka bahari ili kukanyaga ulimwengu mpya, kuanzisha mashamba makubwa huko na kutafuta dhahabu na fedha chini ya milima yake. Hadithi zinasema kwamba kuna wakati fulani Socrates alikuwa kiketi mbele ya lango la jiji na kukaribisha wageni. Siku moja, mgeni mmoja alikuja kwake na kusema, nataka kuishi katika mji wako, kuna watu wa aina gani hapa? Socrates akamuuliza yule mgeni, ni watu wa aina gani wanaishi katika mji unaotoka wewe? Mgeni akasema, watu ambao si wazuri sana, wanadanganya, wanafanya utapeli na kuiba, ndiyo maana nimekimbia huko. Socrates akamwambia basi watu wa huko ni sawa na wa hapa. Kama ningekuwa wewe, ningeendelea kutafuta mji mwingine, nisingelihamia hapa. Moda ukapita na mgeni mwingine akaja katika mji ule wa Socrates na kumuuliza kuhusu watu wa mji huo. Socrates akauliza tena swali lile lile, watu wa mji wako ni wa aina gani? Mgeni alijibu, wao ni watu wa ajabu, wanasaidiana ni waaminifu na wenye bidii. Nimeiacha nchi yangu kwa sababu nimetaka kutembea na kuona maeneo yote ya ulimwengu. Socrates akajibu ni sawa na hapa, tuwa moyo wako huu, ndio mji ambao unakupitikia akilini mwako. Hii ni episodi ya 16 ya mfululizo wa podcasti ya historia ya dunia. Ni simulizi na kumbukumbu za ukarimu na usaliti, urafiki na uadui, kukaa na kuondoka. Waingereza walikuwa wametumia njia ngumu sana na ya hatari kusafiri na kuvuka bahari ili kufika kwenye ulimwengu mpya. Mwaka 1585 meli za kwanza za Waingereza zilifika Virginia huko Marekani. Kamanda wa meli hizo alikuwa ni Richard Granville, afisa wa jeshi la majini la Uingereza. Wahindi wekundu wenyeji wa Virginia walikuwa wakarimu sana na waliwakaribisha Waingereza kwa ukarimu wa kupindukia. Desturi ya Wahindi wekundu ilikuwa ni kwamba wanapotangaza urafiki na mtu fulani na kuketi naye meza moja, mtu huyo aliruhusiwa kuchukua chochote anachopenda. Walikuwa wakarimu sana kiasi kwamba kama mtu alichukua kitu hicho, ilikuwa ni muhali kwao kumpokonya. Wahindi wekundu waliwapa kila kitu Waingereza kwa moyo mkunjufu kabisa, na walitarajia watendewe vivyo hivyo na Waingereza hao. Lakini wakati mhindi mwekundu fulani alipopendezwa na kikombe cha shaba cha Waingereza na kuamua kuchukua kikombe hicho kwa dhana ile ile ya ukarimu na ada na desturi zao, Granville alimwita mwizi na kuamuru wanajeshi wake wapore kijiji kizima na nyumba zichomwe moto. Labda Granville alikuwa mgeni ambaye mji wake haukuwa na watu wazuri sana, walidanganya, walitapeli na walipora mali za watu. Siku zote Waingereza makatili walikuwa hawakosi kisingizio cha kuwaua Wahindi wekundu. Wakati wa majira ya baridi kali ya mwaka elfu moja mia sita na kumi, walowezi Waingereza wa James Stone walipokuwa wakipita katika kipindi cha njaa, kikundi cha walowezi hao kilikimbia na kukimbilia kwa watu wa kabila la Powhatan ili wasife njaa. Chifu wa kabila hilo aliwapa walowezi hao wa Kiingereza makazi ya kukimbilia na waliendelea kuishi kwa raha pamoja na wahindi wekundu. Majira ya joto yalipofika, gavana wa mkoloni mwingereza alituma mtu kwa chifu wa wahindi wekundu na kumjulisha kwamba watu hao waliokimbilia kwa watu wa kabila la Pohatan wanapaswa kurejeshwa kwa Waingereza, lakini Wahindi wekundu waliwahesabu wakimbizi hao kuwa ni wageni wao na hawakutaka kuruhusu mtu yoyote awadhuru. Hivyo mjumbe wa wakoloni wa Uingereza wa alirejea alikotoka mikono mitupu na kumwambia gavana kwamba chifu wa Powhatan alikuwa na tabia ya kiburi na amemdhalilisha. Gavana wa mkoloni Mwingereza alipata kisingizio kizuri sana cha kufanya ukatili wake dhidi ya wahindi wekundu. Alidai kuwa eti chifu wa kabila la Powhatan hakuwa na haki ya kuwadhalilisha Waingereza. Wanajeshi wa Waingereza wa walishambulia mahema ya watu wa kabila hilo. Waliua Wahindi wekundu kumi na sita, wakachoma mahema na kuharibu mashamba ya Wahindi yaliyowazunguka, wakamchukua mke wa chifu na watoto wake, wakatupa watoto majini na wakampeleka mama yao kwenye meli na kumchoma kisu hadi kufa. Waingereza walijaribu kuonyesha kiburi kikubwa zaidi katika kila walipokuwa na kutana na Wahindi wekundu ili wahindi waliokuwa na hofu watie amri zao waashe ardhi yao na kuhamia kwenye jangwa kavu lisilo na maji wala rutuba. kati ya wazungu na wenyeji wa bara la Ulaya. Wafaransa walikuwa wajanja zaidi hawatumii mabavu ya moja kwa moja dhidi ya wahindi wekundu katika maeneo kama vile louisiana au canada ambayo yalikuwa chini ya udhibiti wa wafaransa wahindu wekundu waliendelea kuishi kwa uhuru zaidi mbinu hiyo iliwafanya wahindi wekundu wengi kuwaunga mkono wa faransa katika vita vya miaka saba kati ya ufaransa na uingereza vilivyoanza mwaka 1756 Montcalm alikuwa mmoja wa makamanda wa Ufaransa katika vita hivyo. Wahindi wekundu ambao walikuwa wamesikia simulizi nyingi za ushujaa wa Montcalm katika ka kupambana na Waingereza walimwona kama mwokozi mwenye nguvu za ajabu. Mmoja wa viongozi wa Wahindi wekundu alimwambia Montcalm kwamba tuliota usingizini kupata mtu ambaye angewakanyaga kanyaga, kanyaga Waingereza na kuwapondaponda chini ya miguu yake. Siku zote tulifikiri kwamba mtu huyo alikuwa na sifa za ajabu mno kiasi kwamba kichwa chake kimefika angani na kimezungukwa na mawingu, lakini nilipokuona leo nimegundua kuwa huna sifa za ajabu kama hizo, ingawa nikikutazama machoni na kuona wewe ni mwepesi na mkali kama tai. Kwa hakika Montcalm alitaka kuwakanyaga na kuwapondaponda Waingereza kwa, wa kwa kutegemea ushujaa na ujasiri wa Wahindi hao, Wahindi ambao kama walivyokuwa wakifanya katika vita vyao vyote, walikuwa wamezipaka nyuso zao kwa rangi tofauti, wakiwa wamejipakia kwa wingi kwenye boti za Kifaransa. Lakini sifa zilizokuwa zinatolewa na Wahindi kuwasifu wazungu hazikuwafanya wazungu wawapende Wahindi hao wekundu. Baada ya Jenerali Mfaransa kuizingira ngome ya Waingereza aliwaandikia Waingereza hivi: ninawaomba kwa dhati muhame kwenye ngome hiyo na kujisalimisha. Bado ninao uwezo wa kuwazuia Wahindi hawa makatili kukushambulieni na kuivamia ngome yenu. Muungano wa Wahindi wekundu na Wafaransa haukufika popote. Ufaransa ilishindwa katika vita vya miaka saba na wahindi wekundu walitelekezwa na kuachwa peke yao, wakandamizwa na Waingereza. Wahindi hawakuwa na chaguo jingine ila kufanya mazungumzo na Waingereza ili kuzuia kukandamizwa zaidi na wakoloni makatili wa Uingereza. Kamanda wa majeshi ya Uingereza, Jenerali Jeffrey Amherst, alikaribisha ofa ya mazungumzo. Alimwamuru kamanda wa ngome kumkabidhi chifu huyo wa wahindi wekundu wa idadi kubwa ya mablanketi yaliyozalishwa katika viwanda vya Manchester nchini Uingereza kama eti uthibitisho wa nia njema ya Uingereza. Mablanketi hayo yaligawanywa haraka kati ya wahindi wekundu wa, lakini uafiriti na ushetani wa dhati wa Uingereza ulikuwa umefichwa nyuma ya madai hayo ya kuonyesha nia njema. Kamanda huyo mkoloni mwingereza alikuwa ametoa amri ya kutiwa mablanketi hayo virusi vya ugonjwa hatari wa ndui. Huo ni ugonjwa wa kuambukiza ambao ulikuwa ni kitu kipya kwa wenyeji wa bara la Amerika. Wazungu ndio walikuwa wakiugua sana ugonjwa huo hatari. Sasa, kupitia mablanketi hayo, ugonjwa wa ndui ulienea haraka kati ya wahindi wekundu na kufanya mauaji makubwa. Wahindi wekundu waliona watu hao wanapukutika tu kwa ugonjwa wasioujua. Hawakuwa na hata fununu za namna ya kupambana na ugonjwa huo. Waingereza waliendelea kuangalia kwa, kwa furaha na vicheko namna wanadamu walivyokuwa wanauawa kwa ugonjwa waliosambaza wakoloni hao, na hawakuwa na nia kuchukua hatua yoyote ya kuwatibu. Jenerali Jeffrey Amherst ameweka kumbukumbu chafu katika historia ya kwa mtu wa kwanza kuanzisha vita vya vijidudu vya maradhi duniani mwaka elfu moja mia saba na arobaini. Afisa wa Uingereza anayeitwa William Johnson alipelekwa Marekani. Kazi kubwa aliyopewa ilikuwa ni kujenga urafiki na Iroquois waliojulikana pia kwa jina la Five Nations na baadaye Six Nations, yaani mataifa matano na mataifa sita. Iroquois walikuwa ndilo kabila kubwa la wahindi wekundu walioishi karibu na New York. Watu wa kabila hili walikuwa wakijishughulisha na biashara ya ngozi na manyoya. Walikuwa ni wavuvi wa viumbe wanaoishi majini kama vile ota biva, na kwa karne nyingi walikuwa wakifanya kazi hiyo, na sasa wazungu walikuwa wanunuzi bora wa ngozi za wanyama hao. William Johnson alijifunza haraka lugha ya wahindi wekundu na akaenda kwa kabila la Irokose kununua manyoya na ngozi. Alitoa bei nzuri sana kwa ngozi zilizokuwa tayari kuuzwa, na haraka sana alikuwa mtu maarufu kati ya watu wa kabila hilo la wahindi wekundu. Alificha mno ushetani wake, kiasi kwamba kwa haraka sana jasusi huyo wa Uingereza alikuwa maarufu kati ya wenyeji, yaani wahindi wekundu, kwa jina la mzungu mtulivu na mwadilifu. Baada ya kupita muda Johnson aliwaomba Wahindi wekundu wamruhusu kushiriki katika sherehe zao mbalimbali mbali. Wahindi hao walimwalika kwa furaha mzungu huyo waliyedhani ana ubinadamu na, na anajua fadhila. Johnson alicheza ngoma za asili na za jadi kama walivyokuwa wakicheza Wahindi wekundu kwenye sherehe kubwa za Stomping for the Sun, bali katika ngoma hiyo alionyesha kipaji kikubwa kiasi kwamba alichaguliwa kuwa mlinzi wa mishale mitakatifu, nafasi ambayo haikuwa rahisi kwa mtu kuifikia kwa mujibu wa mila na desturi za wahindi hao wekundu. Wakati wa ada za kimila za dhabihu ya jua, mlinzi wa mishale alipewa heshima ya kuvuta mishale minne mitakatifu kutoka kwenye podo iliyotengenezwa kwa ngozi ya mbwa mwitu na kuizika ardhini. Baada ya kutekeleza ada hiyo, wanaume wote wa kabila walikuwa wakipita mbele ya mishale, kila mmoja akiomba dua kulingana na hali iliyokuwa inamkabili. Baada ya sherehe hiyo, Johnson alimwomba chifu wa Iroquois amkubali kama mtu wa kabila. Alikuwa amejipaka rangi nyekundu kifuani na kupamba nywele zake ndefu kwa manyoya ya tai. Chifu wa Iroquois alikubali ombi la Johnson na Johnson akawa mshiriki wa kabila la Mohawk la Iroquois. Sasa alivaa mavazi ya wahindi wekundu na kuishi katika kijiji chao, na hivyo kupunguza sana mawasiliano yake na wazungu. Lakini kumbe, yote hayo yalikuwa ni sehemu ya ushetani wake na alikuwa yuko kazini kumtumikia mkoloni Mwingereza. Lengo hasa la Johnson lilikuwa ni kudhibiti biashara ya ngozi na manunuzi na kuhakikisha kuwa Uingereza ndiyo inayohodhi kila kitu. Hivyo Johnson alilazimika kuingia kwenye baraza kuu la kikabila la wahindi wekundu. Alijiongeza zaidi kwa kufikia kuwa mpatanishi na mfasiri wa chifu wa lugha ya Kiingereza. Alifanya njama za kununua bidhaa za Kiingereza kama vile bunduki, risasi na kubadilishana na wahindi wekundu kwa bidhaa nyinginezo. Kama ilivyokuwa kwa hila za wakoloni, Johnson naye alijifanya daktari na alikuwa na watibu wagonjwa wa kabila hilo kwa dawa za Kiingereza kadiri alivyoweza. Kwa kazi hiyo kubwa, hatimaye Johnson akawa kiongozi wa kabila la Mohawk. Sasa alivaa manyoya ya tai zaidi katika nywele zake na akaongoza kabila lake katika kufanya biashara na wazungu. Isitoshe, Johnson alikuwa amefika kwenye baraza kuu la Iroquois ambalo wajumbe wake walikuwa ni machifu kutoka makabila yote. Alipoingia katika baraza hilo, Johnson aliwahimiza machifu wa makabila waliosalia kupanua maeneo yao ya kuwinda kutoka mashariki hadi sehemu za kati za bara la Amerika. Ili kufikia lengo hilo, walilazimika baadhi ya wakati kuingia vitani na makabila mengine ya wahindi wekundu, na hiyo ndiyo njama kuu iliyotumiwa sehemu zote na Uingereza, ya gombanisha ili upate kutawala aji ya ngozi barani Ulaya yalikuwa yanaongezeka kila siku, kwa kuwa nchi za Ulaya walikuwa wanatengeneza nguo nzuri kutokana na ngozi zilizokuwa zinawafikia kutoka Marekani. Katika hafla mbalimbali zilizofanywa katika majumba ya starehe ya Ulaya, wanawake wengi walijivunia nguo zilizotengenezwa kwa ngozi za wanyama waliowindwa nchini Marekani. Biashara ya ngozi hizo ilikuwa imedhibitiwa na wakoloni wa Ufaransa wa na Uingereza, kila mmoja ikifanya biashara na kundi la Wahindi wekundu, lakini mahitaji yakawa makubwa sana na uwindaji ulipanuka kiasi kwamba sehemu kubwa ya Marekani hazikupatikana tena kwatika kuwinda wanyama kutokana na wanyama kupotea. Sasa kati ya washindani hao wawili yaani wakoloni wa Kifaransa na Kiingereza na mtu wa Uingereza Johnson tayari alikuwa ameanzisha mawasiliano na makabila makubwa na alikuwa na uwezo wa kufika maeneo makubwa kwa ajili ya usambazaji ngozi na manyoya. Kabila la Iroquois hawakupigana tu na baadhi ya makabila ya Mashariki mwa Marekani na kutoa maeneo yao ya kuwinda bali pia walifanya biashara na Wahindi wekundu wengine katika majimbo ya Ohio, Indiana, Michigan na Wisconsin wakinunua ngozi zao kwa ajili ya wakoloni wa Uingereza wa William Johnson, ambaye alikuwa anadhibiti baraza kuu la kabila. Hakuruhusu Irocos kufanya biashara na Wafaransa. Wafaransa walilazimika kutafuta biashara mikoa ya kaskazini zaidi na Canada kwa ngozi na manyoya. Umbali wa maeneo hayo kutoka bandarini zilizosafiri ngozi za manyoya hadi Ulaya na zilikuwa ni kufungika njia za mito katika kiangazi, na hivyo kukaongeza sana gharama ya usafiri kwa Wafaransa. Kwa sababu hiyo manyoya na ngozi kutoka Ufaransa iliuzwa Ulaya kwa bei ya juu ya asilimia 50 kuliko bidhaa kama hizo kutoka kwa wafanyabiashara wa Uingereza. Jitihada za Ufaransa za kuanzisha mawasiliano na irokwase hazikufaulu. Wairoquois walifanya biashara kwa urahisi na marafiki zao Waingereza na hakuna mzozo wowote wa kijeshi uliokuwa umetokea kati yao. Kwa kuwa biashara yao ilikuwa imestawi, Iroquois situ hawakuonyesha kupendezwa na Wafaransa, lakini pia walianza kupigana vita dhidi ya makabila ambayo yaliwauzia ngozi na manyoya Wafaransa. Wafaransa walizidiwa nguvu na Waingereza na kupoteza kila kitu katika vita hivyo vya biashara. Huenda Wafaransa hawakujua kwamba Waingereza walituma zamani sana jasusi wao na kuishi kwa miaka mingi na Wahindi wekundu mpaka wakamwamini kuwa ni mmoja wao. Kumbe lengo lake lilikuwa ni kudhibiti biashara ya ngozi na manyoya na kuifanya ihodhiwe na wakoloni wa Waingereza. Vita vya miaka saba vilipozuka kati ya Ufaransa na Uingereza, Wairakwase, tofauti na wahindi wekundu wengi, waliwaunga mkono wa Ingereza. Mashambulizi yao dhidi ya vituo na maeneo ya jeshi la Ufaransa yalienea hadi kwenye malango ya Montreal nchini Canada, lakini hadithi haikuishia hapo, kwani Wafaransa walilazimika kuhama Amerika kaskazini baada ya kushindwa, kiasi kwamba waingereza hawakuhisi tena hatari yoyote kutoka kwa Wafaransa. Wakati huo tena ndipo kilipoanza kisa cha usaliti. Muda wa matumizi ya kabila la irokuas ulikuwa umekwisha na Waingereza hawakuwa na haja nao tena. Walilazimishwa wahamie magharibu wa Marekani kama walivyolazimishwa makabila mengine ya wenyeji wa bara la Amerika. Chifu wa kizungu wa, wa kabila la Mohawk hakuwasaidia chochote Irawase, kwa sababu yeye mwenyewe alikuwa ni jasusi wa Uingereza. Kazi iliyojaa hiana na ujasusi ni ya William Johnson. Ikaishia hivyo. Asante ah, sana Ahmed Rashid kwa podikasti hiyo ya historia ya dunia na tunataraji kuwa wasikilizaji wetu wamenufaika. Na sasa umewadia ule wakati wa kutegea sikio, jamvi la macho yetu magazetini. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania, mpendo wa msikilizaji ndilo linalotufungulia jamvi la macho yetu magazetini asubuhi hii, likiwa na habari kuu chini ya anwani bunge la tulizwa kuingilia JWTZ. Ni kuhusu sharti la vijana kupita JKT kuandikishwa kazi jeshini. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka ukurasa huo huo wa mwanzo wa Mwananchi leo Jumatano ya Mei 21, vinasema sababu Martha Karua na wenzake kupigwa stop. Chauma yachochea mjadala wa kisiasa. Vilevile tunaona inayosema mawimbi kukomaza kuimaliza Chadema ni habari inayohoji ama kuuliza. Na Kikwete atajwa kuwa siri ya ushindi wa janabi WHO na aligeukia gazeti la Nipashe ambalo leo Jumatano, kwa upande wake limeakisi na kutoa kipaumbele kwa habari kuhusu taharuki kudukuliwa kwa mitandao ya taasisi nyeti, na limefafanua kwa kuandika imo pia akaunti ya waziri, mtaalamu ataja chanzo cha kudukuliwa, serikali nayo ya kunjua makucha na kuonya Mwananchi pia limetoa uzito kwa kumradhi, Nipashe pia limetoa uzito kwa habari kuhusu ugonjwa wa Covid na imeandika wagonjwa wa uviko kumi na tisa wameonekana zaidi katika jiji la Dar es Salaam na serikali yatoa sababu raia wa Kenya kuzuiwa kuingia Tanzania na kuna hii inayosema hamahama wanachama wa CHADEMA ya shika kasi. Gazeti la serikali la habari leo katika ukurasa wake wa kwanza lina picha ambayo inawaonyesha Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akiwa pamoja na mgeni wake Rais Netumbo Nandi Ndaitwa wa Namibia, Namibia baada ya kuwasili Ikulu Dar es Salaam jana Jumanne e, kichwa kikuu cha habari kinasomeka kama ifuatavyo: ushirika kimkakati Tanzania na Namibia zataja maeneo kukuza uchumi. E, Samia aita wafanya biashara na mawaziri kuja kuona fursa hii, ikiwa ni habari kuu, mpendwa msikilizaji vichwa vingine vya habari kwa ufupi kutoka gazeti hili la habari leo vinasomeka kama ifuatavyo: wakili Madeleka ataja sababu kuhamia chama cha ACT Wazalendo. Daraja la Johni Pombe Magufuli kuboresha usafiri kanda ya Ziwa. Sera ya mambo ya nje kulinda amani na utulivu wa kisiasa na Majaliwa atoa maagizo sekta ya nyuki ikuze uchumi nchini. Kenya, mpendwa msikilizaji, ninaanza na Taifa Leo. Gazeti hili limeandika, gavana aachiliwa kwa dhamana ya shilingi laki tano lakini amezuiwa kuingia ofisini kwa siku zipatazo sitini na amezuiwa vilevile vile kusafiri nje ya nchi. Gavana huyo ni ametajwa kuwa ni wa Trans Nzoia George Natembea, ambaye jana aliachiwa kwa dhamana ya shilingi laki tano pesa ya taslimu baada ya kukanusha mashtaka yanayohusiana na ufisadi lakini kwa masharti makali. Nikiachana na habari hii kuu, gazeti la Taifa Leo pia la Kenya limeandika watetezi wa haki za binadamu wa ilani Tanzania, Israeli yaua Wapalestina ukanda wa Gaza licha ya pingamizi na shumo la deni la Ruto lazidi akikopa shilingi trilioni 1.4. Rais William Ruto wa Kenya amekopa shilingi trilioni 1.4 hadi kufikia Disemba 21 mwaka jana, akionekana kwenda kinyume na ahadi yake ya kukomesha mtindo wa kutegemea mikopo kuendesha mipango ya serikali. Na tuangalie the star la Kenya limeandika nini? Limeandika kampuni ya kawe ya Kenya imetaja maeneo katika kaunti tisa nchini humo ambayo leo Jumanne atakosa umeme. Na kuna hii inayosema wataalamu wanasema hatua yoyote ya kuchelewa kuteua makamishna wa tume ya uchaguzi Kenya itaitumbukiza taasisi hiyo katika mgogoro mkubwa. Na waitifaki waliyekuwa naibu rais wa Kenya wajibu mapigo, wakidai kwamba serikali inamtesa naibu huyo wa zamani wa rais. Daily Monitor la Uganda nalo linatukunjia jamvi letu ya macho yetu magazetini asubuhi hii, limeandika wabunge wa upinzani wamesusia kikao cha kujadili mswada wa UPDF ulioharakishwa na waziri wa Uganda. Anayehusika na masuala ya wanyama amewatolea wito wananchi kutoa kipaumbele katika swala la kuwalinda na kuwatunza nyuki. Wapenda msikilizaji, mnaendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja na tunasikika kupitia redio wa shirika Maarifa FM Tanga, Tanzania. Na matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanasikika katika maeneo mbalimbali duniani, Tanzania vilevile. Kwa mfano, yanasikika katika mikoa ya Mwanza, Kigoma, Singida, Mtwara, Lindi mpaka Zanzibar na kadhalika na nje ya mipaka ya Tanzania. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 23 mfunguo pili Dhulqaada mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 21 Mei mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 2241 iliyopita, yani tarehe 21 Mei mwaka 216 kabla ya kuzaliwa Nabi Isa alaihi salam, jeshi la mtawala wa Carthage chini ya uongozi wa Hannibal lilishindwa vibaya huko kaskazini mwa Italia. Hivyo vilikuwa vita vya pili baina ya utawala wa Carthage na Roma, kwa anwani ya vita vya Punic. Hannibal alishiriki vita hivyo kwa kutumia tembo na wapandaji tembo mahiri kabla ya kushindwa vibaya. siku kama ya leo miaka 104 iliyopita alizaliwa Andrei Sakharov, mwanafizikia mashuhuri wa Rasia. Sakharov alihitimu taaluma ya fizikia katika chuo kikuu cha Moscow mwaka 1941 na kisha akaanza kufanya utafiti wa kina kuhusiana na nishati ya nyuklia. Alikuwa na nafsi muhimu katika utengenezaji wa bomu la hidrojen huko nchini Rusia. Sakharov pia alikuwa mwungaji mkono mkubwa wa harakati za kutokomeza silaha za nyuklia, na ndiyo maana akatunukiwa zawadi ya amani ya Nobel hapo mwaka elfu moja mia kenda sabini na tano miaka mitano baadaye Sakharov alibaidishiwa katika mji wa Goki, mashariki mwa Moscow, kutokana na upinzani wake dhidi ya siasa za utawala wa kikomunisti wa Rasia. Hata hivyo ubaidishaji huo ulifikia kikomo mwaka elfu moja mia kenda themanini na sita baada ya Mikhail Gorbachev kutoa madaraka mwanzoni mwa mwaka elfu moja mia kenda 89, Sakharov alichaguliwa kuwa mbunge katika bunge la Russia, lakini akaaga dunia baadaye mwezi Desemba mwaka huo huo. Katika siku kama ya leo miaka 34 iliyopita, Rajiv Gandhi, waziri mkuu wa zamani wa India, aliuawa kigaidi. Gandhi alikuwa mwanawe Indira Gandhi, waziri mkuu wa zamani pia wa nchi hiyo. Alizaliwa tarehe 20 Agosti mwaka 1944 mjini Bombay na kulelewa katika nyumba ya babu yake Jawaharlal Nehru, waziri mkuu wa kwanza wa India. Rajiv Gandhi aliingia katika ulingo wa siasa baada ya kuaga dunia mdogo wake ambaye alikuwa akitayarishwa kumrithi kisiasa. Mama yake Indira Gandhi alichukua hatamu za kuiongoza India baada ya kuuliwa kigaidi mama yake hapo tarehe 31 Oktoba mwaka 1989. Rajib Gandhi alikuwa na nia ya kushiriki katika uchaguzi mkuu wa Bunge, lakini aliuawa na magaidi tarehe 21 Mei mwaka 1991 akiwa na umri wa miaka 47 alipokuwa akifanya kampeni za uchaguzi huo huko kusini mwa India na miaka 27 iliyopita, katika siku kama ya leo, Jenerali Muhammad Suharto wa Indonesia alilazimika kujiuzulu baada ya kuitawala nchi hiyo kwa mkono wa chuma kwa miaka 33. Aliingia madarakani mwaka 1965 baada ya kumpindua Ahmad Sukarno, mwanzilishi wa Indonesia, ambaye alikuwa amechaguliwa na wananchi wa nchi hiyo. Uhuru wa kisiasa ulibanwa sana katika kipindi cha utawala wa Suharto. Hata hivyo, nchi hiyo ilishuhudia maendeleo makubwa ya kiuchumi katika utawala wake, katika miongo ya themanini na tisini. Pamoja na hayo, lakini mgogoro wa kiuchumi uliozikumba nchi za Asia mashariki katika mwaka 1997 ulianzisha malalamiko na maandamano makubwa ya wanafunzi wa Indonesia, na taratibu yakachukua mkondo wa kisiasa uliopelekea Suharto madarakani. Ufisadi wa kiuchumi uliofanywa na Suharto pamoja na familia yake ulichochea zaidi kuanguka kwa utawala wake ambako ulitanguliwa na kujiuzulu kwake madarakani. Asante sana Hussein Hassan kwa makala ya leo katika historia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Wabunge wa Iran wamelaani vikali hatua ya wabunge wa bunge la Uingereza ya kuliorodhesha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC kuwa shirika la kigaidi, wakiapa kuchukua hatua za kisheria za kujibu mapigo. Jeshi la Sudan limesema vikosi vyake vinakaribia kusafisha kabisa jimbo la Khartoum toka mikononi mwa vikosi vya msaada wa haraka ha RSF. Msemaji wa jeshi la Sudan Nabil Abdallah Amesema hayo jana katika taarifa na akasema, vikosi vyetu vinaendelea kuangamiza wanamgambo wa RSF kusini na magharibi mwa mji wa Umdurman. Rusia imesema serikali nyingi za Kiafrika zimedumisha msimamo huru uliojikita kutoingilia kati masuala ya nchi nyingine, kuheshimu mamlaka ya kujitawala na uhuru wa kitaifa, na zimekataa kupasisha vikwazo dhidi ya Rusia licha ya mashinikizo makubwa kutoka kwa nchi za magharibi. Na Yemen imetangaza habari ya kuifunga bandari ya Haifa katika ardhi za Palestina kwa mabavu na bandia la Israel, ili kuwaunga wananchi wa, wa Palestina na kujibu mashambulio yanayoendelea kufanywa na wazayuni dhidi wa wa wa Gaza. Katika taarifa rasmi iliyorushwa hewani, Brigadia Jenerali Yayasar, ambaye ni msemaji wa jeshi la Yemen, amenukuliwa akizionya kampuni zote za usafiri wa baharini ambazo meli zao zimetiananga au zinaelekea katika bandari ya Haifa, na kuzitaka zichukulie tangazo na maonyo hayo kwa uzito maalum. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, sina la ziada, nawashukuru kwa kuwa nami na nawatakia asubuhi njema. Kwaherini.