Hii ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Fajr aya ya kwanza mpaka ya kumi na nne, A'udhu billahi minash shaitanir rajim Bismillahir rahmanir rahim Wal fajr wa layalin 'ashr Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine? Na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran katika studio zetu za Jamejam Jam. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, wapenzi wasikilizaji, utakuwa ni wakati wa kutegea sikio uh, sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo tutaanza na kipindi cha ulimwengu wa michezo Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya mwanamke katika jamii. Baada ya kusikiliza kipindi hicho cha mwanamke katika jamii, wapenzi wasikilizaji, utakuwa ni wakti wa kutegia sikio uh, makala yetu ya leo katika historia, na kisha wakti kuruhusu, kasida yetu ya leo, na napenda na kuwakumbusha mnaweza kupata mubashara kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia kupitia redio mshirika nchini Tanzania ambayo ni Maarifa Y FM. Baada ya mloso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia metimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema vikwazo vya Marekani ni ishara ya uhasama na diplomasia yao si ya kweli. Kenya yasema kurudishwa nyumbani Martha Karua hakutaathiri uhusiano na Tanzania. na Somalia yazindua mpango wa chanjo nchi nzima ili kukabiliana na surua, polio na nimonia. Karibuni na sasa ni habari kamili. Iran imelaani vikali msururu wa vikwazo vipya vilivyowekwa na Marekani, ikivitaja kama vitendo vya uadui dhidi ya watu wa Iran na ushahidi kuwa madai ya Marekani kuhusu kutafuta suluhisho la kidiplomasia ni ya kinafiki. Ismail Baghai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema kuwa kila kifurushi kipya cha vikwazo ni uhalifu dhidi ya ubinadamu na kinazidi kuwabebesha viongozi wa Marekani mzigo wa maamuzi yenye madhara kwa watu wa kawaida. Aidha, ameongeza kuwa hili linathibitisha kuwa Wamarekani wana mtazamo wa uhasama dhidi ya wananchi wa Iran na kwamba hakuna mtu anayepaswa kuamini madai yao ya kuwa na nia ya dhati katika diplomasia. Amesisitiza kuwa Marekani haina dhamira ya kweli katika masuala yoyote, jambo linaloongeza ugumu katika mazungumzo yanayoendelea. Kwa mara nyingine, ameeleza msimamo wa Iran wa kusisitiza njia ya mazungumzo ya kidiplomasia, akisema kuwa Iran haina cha kuficha. Amesema mpango wa nyuklia wa Iran ni wa amani, mwelekeo huu unaonyesha umakini wetu katika mazungumzo. Msemaji huyo wa wizara uh, ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa kuendelea kwa vikwazo vya Marekani hakutabadilisha dhamira ya jamhuri ya kiislami ya Iran bali kutaibua maswali kuhusu nia ya kweli ya Marekani katika mchakato huu. Iran imeshawahi kueleza mara kadhaa kuwa vikwazo vya Marekani havina athari kubwa kwa uchumi wake. Hata hivyo, viongozi wameonya kuwa kuweka vikwazo wakati mazungumzo ya nyuklia yakiendelea kunaweza kuathiri imani ya Teheran katika mchakato huo wa mazungumzo. Mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani yalianza mapema mwezi Aprili chini ya upatanishi wa Oman, na tangu wakati huo pande hizo mbili zimefanya duru nne za mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran na kuondolewa vikwazo. Pande zote mbili zimeeleza mazungumzo hayo yasiyo ya moja kwa moja kama yenye mwelekeo chanya kwa ujumla. Alipoulizwa kuhusu kauli ya hivi karibuni ya mjumbe wa kikanda wa rais Donald Trump wa Marekani, Steve Witkoff aliyedai kuwa Washington haita ruhusu Iran kuwa na hata asilimia moja ya uwezo wa kurutubisha madini ya urani. Bwana Bagai amesema swala la urutubishaji ni sehemu ya mzunguko wa kawaida wa sekta ya nuklia ya Iran na haliko mezani kujadiliwa. Amesisitiza kuwa teknolojia ya urutubishaji urani nchini Iran ni muhimu ili kuhakikisha kuwa sekta ya nuklia ya nchi hiyo inaendelea bila kukwama. Aidha, amewakosoa maafisa wa Marekani kwa kutoa matamko yanayokinzana mara tu wanaporudi nyumbani baada ya kila duru ya mazungumzo na kusema kuwa wanapaswa kueleza wazi iwapo wana nia ya kweli katika mazungumzo hayo au la. Jukwaa la mazungumzo ya Tehran TDF limetilia mkazo umuhimu mkubwa wa kuanzishwa kwa eneo huru lisilo na silaha za nyuklia katika ukanda wa Asia Magharibi au Mashariki ya Kati katika siku ya pili ya jukwaa hilo. Uh, siku ya Jumatatu, Karen Halberg, katibu mkuu wa mikutano ya Pugwash kuhusu sayansi na masuala ya dunia, amesema kuwa katika Asia Magharibi, isipokuwa Israeli, nchi zote ni wanachama wa mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklia, yani NPT, jambo linalodhihirisha dhamira yao ya pamoja ya kuzuia uenezaji wa silaha hizo hatari. Halberg ameongeza kuwa zaidi ya hayo, kuna nia ya wazi miongoni mwa mataifa ya eneo hilo kutumia nishati ya nyuklia kwa njia za amani. Licha ya tofauti za kisiasa, kuna makubaliano ya pamoja kuhusu kutoeneza silaha za nyuklia, amesema. Matumizi ya amani ya nishati ya nyuklia yanapaswa kuendelezwa katika mataifa yote, akiongeza kuwa masharti ya shirika la kimataifa la nishati ya atomiki yawe chombo cha kuthibitisha kuwa shughuli za nyuklia ni kwa madhumuni ya amani pekee. Naye Paolo Kota Rumusino, katibu mkuu wa zamani wa Pugwash, amesisitiza tofauti ya msingi kati ya matumizi ya amani ya nishati ya nyuklia na silaha za nyuklia na akasema maendeleo ya nishati ya nyuklia hayaonyeshi kwa lazima nia ya kutengeneza silaha za nyuklia. Matumizi ya amani ni muhimu sana kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Aidha, amesisitiza uh, uh, umuhimu wa ha, Iran kuwa na haki ya kumiliki teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani. Pagosh ni taasisi kima ya kimataifa inayojihusisha na kupunguza hatari zinazotokana na silaha za nyuklia na silaha nyingine za maangamizi makubwa kupitia mijadala isiyo rasmi baina ya wanasayansi watunga sera na wataalamu. Taasisi hutoa suluhisho la kisayansi linalotegemea ushahidi kwa changamoto za usalama duniani. Jana ee, Jumapili, Rais Masud Pizishkiano wa Iran alisisitiza kuwa kama mwanachama wa mkataba wa kuzuia uenezaji silaha za nyuklia, Iran ina haki ya kutumia teknolojia ya nyuklia kwa madhumuni ya amani na kufanya utafiti wa nyuklia kwa matumizi mbalimbali yakiwemo ya afya, kilimo, viwanda na sekta nyingine. Eh, muhimu Philip Lazarani, mkuu wa shirika la misaada ya kibinadamu la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wa wakimbizi wa Palestina ametahadharisha kuhusu hali mbaya ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza, na amesisitiza kuwa kuzingirwa eneo hilo na utawala wa Kizayuni wa Israeli kuna kuhamisha misaada ya kibinadamu kuingia katika eneo hilo. Kwa hiyo wakazi wa Gaza wapo kwenye ukingo wanjaa lazarani ameashiria kurundikana misaada ya, kurundika ya kibinadamu katika vivuko vya gaza na kusema bidhaa mbalimbali za chakula zinaharibika huku muda wa matumizi ya dawa za matibabu ukimalizika amesema mzingiro dhidi ya gaza unapasa kuondolewa na vivuko kufunguliwa shirika la undwe na taasisi nyingine za kimataifa mara kadhaa zimeitaka jamii ya kimataifa izuie kutokea maafa kamili ya binadamu huko gaza na izidishe mashinikizo yake kwa utawala wa kizayuni Wakati huo huo, mfuko wa kuwahudumia watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF nao umetangaza katika taarifa yake kuwa watoto katika ukanda wa Gaza si tu kuwa wanakabiliwa na hatari ya kifo kutokana na kushadidi mashambulizi ya Israeli bali wanakabiliwa na tishio la njaa, uhaba wa dawa za matibabu na kuambukizwa na magonjwa mbalimbali kutokana na kukosekana maji safi na salama ya matumizi. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, katika muda wa siku mbili tu zilizopita zaidi ya watoto 45 wa Kipalestina wameaga dunia. Hali kadhalika, jumla ya watoto 950 wameuawa shahidi kwa Gaza tangu kuanza vita na mauaji ya kimbari ya Israeli dhidi ya eneo hilo. Shirika la UNICEF pia limeitaja uh, hali ya Gaza kuwa ya maafa na kutahadharisha kuwa kizazi chote kinakabiliwa na hatari ya kupoteza usalama, afya, elimu na matumaini maishani. Wakati huo huo, afisa wa ngazi za juu wa Yemen ameyatahadharisha mashirika ya ndege ya kimataifa juu ya kuanza tena safari za kuelekea uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Ben Gurion katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina ambazo zimepachikwa jina uh, bandia la Israeli huku operesheni za kulipiza kisasi za nchi hiyo ya kiarabu zikiendelea. Afisa huyo wa Yemen ambaye jina lake halikutajwa ameiambia televisheni ya Almayadin kwamba makampuni yanayotoa huduma za usafiri wa anga na yanayotaka kuanzisha safari zake kuelekea viwanja vya ndege vya Israeli yanapasa kubadili njia zao za na kuzingatia kwa makini tahadhari zinazotolewa na jeshi la Yemen Yemen. Afisa huyo wa ngazi za juu wa Yemen amesisitiza kuwa jeshi la nchi hiyo linaendelea kutekeleza mzingiro wa anga dhidi ya Israeli. Na si tu kuwa kwa kushambulia uwanja wa ndege wa Ben Gurion pekee wa utawala huo ghasibu. Ameongeza kuwa urushaji wa makombora na droni za Yemen kuelekea uwanja wa ndege wa Ben Gurion huko Tel Aviv na katika taasisi nyingine za Israel unatekelezwa kwa kasi inayoongezeka, na si kwa bahati mbaya. Vikosi vya ulinzi vya Yemen na taifa zima kwa ujumla hawatishwi na vita vya kisaikolojia na wako jadi eh, katika kukabiliana na hatua zozote za kuweka chini ya mashinikizo au kudhoofisha kampeni yao dhidi ya, ya Israeli, ameongeza afisa wa ngazi ya juu wa Yemen, alipozungumza na televisheni hiyo ya Al-Mayadin. Tokea utawala haramu wa Israeli uanzishe vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya Gaza mwezi Oktoba mwaka 2023, jeshi la Yemen limekuwa likitekeleza mashambulizi dhidi ya ngome za utawala haramu wa Israeli ikiwa ni hatua ya kulipiza kisasi. E, kuhusiana na mauaji yanayotekelezwa na Israeli dhidi ya Wapalestina na uh, jeshi la Yemen limesisitiza kuwa litaendeleza na uh, operesheni hizo hadi pale utawala haramu wa Israeli utakapositisha vita vyake dhidi ya Gaza na kuondoa mzingiro dhidi ya eneo hilo. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo msemaji wa serikali ya Kenya amesema kuwa kuondoshwa uh, kwa Martha Karua nchini Tanzania hakutavuruga uhusiano wa kidiplomasia kati ya Kenya na Tanzania. Karua ambaye aliwahi kuwa waziri eh, na mgombea urais alikuwa amekwenda kuhudhuria kesi ya Tundulisu, kiongozi wa upinzani wa Tanzania, lakini akazuiwa kuingia na amerudishwa ah, Nairobi. Serikali ya Kenya imesema inatilia mkazo umuhimu wa kuheshimu sheria za nchi nyingine huku ikisisitiza kuwa tukio hilo halimaanishi eh, kuwepo mzozo wa kidiplomasia. Msemaji wa serikali ya Kenya Isaac Mwaura amesema kuwa nchi hizi mbili ni wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na kila mmoja ina njia yake ya kushughulikia mambo. Amesema kila serikali ina haki ya kumzuia mtu yoyote kuingia katika ardhi yake na kuongeza kuwa uhuru wa mipaka haumaanishi tahadhari zisichukuliwe. Wanaharakati wengine kadhaa wa Kenya pia wamezuiwa kuingia Tanzania, akiwemo jaji mkuu mstaafu Wili Mtunga. Pamoja na hayo, jaji mkuu mstaafu mwingine wa Kenya David Maraga ni miongoni mwa watu mashuhuri waliofika mahakamani Kisutu, Dar es Salaam, Tanzania, kuhudhuria kesi ya Lisu. kesi hiyo imewavutia wanaharakati wa haki za binadamu na vilevile mabalozi wa nchi za kigeni. Kesi ya uhaini dhidi ya Lisu ilipotajwa, upande wa jamhuri umeieleza mahakama kuwa upelelezi wa shauri hilo bado haujakamilika na wameiomba mahakama kuahirisha kesi husika kwa siku kumi na nne zaidi, jambo ambalo limepingwa vikali na mawakili wa utetezi. Kesi hii sasa imeahirishwa hadi Juni pili mwaka huu ambapo itasikilizwa kwa njia ya mahakama ya wazi na shauri la uchochezi dhidi ya Lisu kadhalika bado linaendelea. Lisu alikamatwa Aprili 9 baada ya kuitisha mageuzi ya uchaguzi na kuhimiza kususiwa uchaguzi ujao wa Oktoba. Anakabiliwa na mashtaka ya uhaini na kuchapisha taarifa za uongo mtandaoni, ikiwa ni pamoja na madai kwamba alichochea uasi na kuwashutumu polisi kwa utovu wa nidhamu katika uchaguzi na Somalia leo Jumatatu imezindua kampeni ya chanjo ya kitaifa ili kukabiliana na magonjwa ya surua, polio na nimonia. Kampeni hiyo ya chanjo imekusudia kuwafikia watoto zaidi ya milioni tatu nchini humo. Shirika la afya duniani WHO, ambalo limezindua kampeni hiyo ya wiki moja kwa kushirikiana na serikali kuu na za majimbo Somalia, imeeleza kuwa lengo la kampeni hiyo ya utoaji chanjo ni kuwalinda uh, wagonjwa au uh, uh, watoto na magonjwa hatari yanayoweza kuzuilika katika mazingira hatarishi katika eneo la pembe ya Afrika. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nampenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza tahariri yetu ya leo ambayo itahusu malengo makuu ya utawala wa Trump ya kuandaa mpango wa kuhamishia Libya wa Palestina. Utawala wa rais wa Marekani Donald Trump unaendeleza mpango wa kuwahamisha kabisa Wapalestina milioni moja kutoka ukanda wa Gaza na kuwapeleka Libya barani Afrika. Televisheni ya NBC News imeripoti ikinukuu vyanzo vya habari kwamba utawala wa Trump unafanya kazi kwa bidii mpango wa kuwahamisha kabisa Wapalestina milioni moja wanaoishi Gaza na kuwapeleka Libya. Chini ya mpango huo, Marekani itaachilia mabilioni ya dola mali ya Libya zinazoshikiliwa nchini humo mkabala wa kuwakubali na kuwapokea Wapalestina. Mpango huu wa kuhamisha kabisa Wapalestina milioni moja kutoka kwenye nchi yao ambao sasa unapendekezwa na serikali ya Trump unaweza kuonekana kuwa ni mwendelezo wa sera ambayo Marekani na Israeli zilikuwa zimeainisha hapo awali kwa jina la kuwahamisha Wapalestina katika ardhi nyingine, mpango ambao ulikabiliwa na upinzani mkubwa kutoka nchi jirani, nchi nyingi za dunia na taasisi za kimataifa. Tangazo la mpango mpya wa kuwahamishia Libya watu wa Gaza linaonyesha kuwa serikali ya Trump bado inachunguza njia mbalimbali za kuwafukuzwa Wapalestina wa Gaza katika nchi yao au ardhi yao. Na licha ya upinzani wote wa Wapalestina na nchi nyingi za dunia, utawala huo wa Trump unasisitiza kutekelezwa mpango huo haramu kama eti moja ya masuluhisho ya kumaliza vita vya Gaza na kutimiza matakwa ya utawala haramu wa Israeli. Hii ni licha ya kwamba msemaji wa Umoja wa Mataifa ametangaza rasmi kwamba tunapinga mpango wowote wa, wa kulazimishwa wa Palestina kutoka Gaza au ina yote ya maangamizi ya kizazi. Wakati huo huo, harakati ya Hamasi imesisitiza mara kwa mara haki ya watu wa Palestina kubakia katika ardhi na nchi yao, na imepinga vikali mpango wowote wa, wa kuwahamisha au kuwapeleka uhamishoni. Hivi karibuni Sami Abu Zuhri kiongozi wa ngazi za juu wa harakati ya Hamas alisema kuwa matamshi ya mara kwa mara ya rais wa Marekani kuhusu kulazimishwa Wapalestina wa Gaza kuyahama makazi yao kwa visingizio kama vile kujengwa upya ukanda wa Gaza ni sehemu ya sera za Marekani na kushiriki nchi hiyo katika jinai dhidi ya watu wa Palestina, na amesisitiza kuwa miradi hiyo haina thamani yote na ni kitu ambacho utawala wa kizaini wa Israeli umeshindwa kukipata kwa kutumia nguvu na mabavu na hauwezi kukipata kwa michezo ya kisiasa. Mojawapo ya malengo ya muda mrefu ya utawala haramu wa Israel na waitifaki wake akiwemo Donald Trump ni kufuta kabisa suala la wakimbizi wa Palestina katika mlingano wa kisiasa. Swala hili limeibuliwa kwa uzito zaidi na katika sura mbalimbali katika mwaka uliopita sambamba na vita vya mauaji ya kimbari huko Ghaza. Swala la kuwahamisha wapalestina wanaoishi Ghaza na kuwapeleka Libya ni mpango mpya unaopaswa kupewa mazingatia. Mojawapo ya vipengele muhimu vya mpango huu ni kuchagua nchi ya Libya ambayo haijawa na muundo thabiti wa kisiasa kwa zaidi ya mwongo mmoja kwa ajili ya kuwapa makazi Wapalestina wa Gaza. Baada ya kupinduliwa Muamar Kadhafi mwaka elfu mbili kumi na moja, Libya ilitumbukia katika machafuko na ukosefu wa usalama, na tangu wakati huo haijawahi kuwa na serikali kuu. Makundi tofauti ya wanamgambo na harakati za kisiasa zinadhibiti maeneo mbalimbali ya Libya na nchi hiyo haijawahi kushuhudia amani na utulivu baada ya zaidi ya miaka 10 ya machafuko ya ndani. Inaonekana kuwa katika mazingira hayo, kupewa makazi wa palestina katika ardhi ya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika hakutakubaliwa na upinzani mkubwa wala kuwa na athari mbaya za kimataifa kwa Washington na washirika wake. Kwa upande mwingine, kwa mtazamo wa kifedha, Marekani imeahidi kutoa fedha zinazozuiliwa nchini humo iwapo Libia itakubali pendekezo hilo. Pesa hizo zilikamatwa na kuzuiwa ndani ya mfumo wa vikwazo wa Umoja wa Mataifa baada ya kuanguka utawala wa Gadafi na kuachuliwa na kufikia kwa Libya. Pesa zao hizi ni muhimu sana kwa watu wa nchi hiyo, na jambo hilo halipaswi e, kutekelezwa kwa masharti yoyote. Tunasisitiza kuwa mpango mpya wa kuhamishwa wa Palestina kwa nguvu na kuwapeleka Libya kwa mara nyingine tena unaonyesha kwamba utawala wa Trump na washirika wake bado wanaendelea kukanyaga na kupuuza haki ya kurejea wakimbizi wa, wa Palestina katika ardhi yao, kanuni ambayo ni moja ya misingi mikuu ya mapambano ya Palestina na imesisitizwa katika azimio nambari 194 la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa la 1948. Msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaletea kipindi cha ulimwengu wa michezo. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi cha mwanamke katika jamii na uh, kitafuatiwa na makala ya leo katika historia na kisha kasida yetu ya leo. Nawatakia ni usikilizaji mwema wa matangazo yetu yaliyosalia. Ulimwengu wa michezo. Ujambo msikilizaji mpenzi, na karibu. Tudondoe baadhi ya matukio muhimu ya spoti yaliyojiri katika wiki moja iliyopita, kitaifa, kieneo na kimataifa, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanzie hapa nchini ambapo klabu ya soka ya Sepahan na siku ya Alhamisi ilichabanga Istiglal mabao matatu kwa moja na kumaliza katika nafasi ya pili kwenye ligi kuu ya soka ya iran inayofahamika pia kama ligi ya wataalam ya ghuba ya uajemi kwa msimu huu 2024-2025 mchezaji wa istiglal muhammad hussein islami alifunga goli katika dakika ya kumi lakini kaverezai alifanya mambo kuwa sawabinsawa kunako dakika ya 36 Muhammad Mehdi Mohibbi alifanya matokeo kuwa mawili kwa moja katika dakika ya 76 kabla ya Wissam Ben Yedder kuifungia Sepahan bao jingine la kufunga kazi. Fursat baraye Sepahan imemaliza katika nafasi ya pili ikiwa na alama sitini zikiwa ni pointi nane nyuma ya miamba Teraktor Sazi. Katika uwanja wa Azadi hapa mjini Tehran, Pespolis iliinywa kwa chupa Havadar ambayo tayari imeshushwa daraja kwa kuizaba mabao mawili kwa mtungi, shukrani kwa mabao mawili ya dakika za lala salama kutoka kwa Oston Uronov na Yakub Baraje. Wekundu wa Teheran ambao wamefikisha pia alama 60 wanamaliza ligi katika nafasi ya tatu. E, bulande suru sharafiisarbesa kole govobalpesoiste samarmirese Wiki iliyopita Tiraktor ilitoa ubingwa wa ligi kuu ya Iran kwa mara ya kwanza katika historia yake baada ya kuigaragaza Shamsazar mabao mane kwa sifuri huko mjini Kazvin na kushinda taji hilo. Handiboli, Iran ilishindwa kufurukuta mbele ya Oman na kukubali kulimwa alama mbili kwa mtungi katika mechi ya fainali ya mashindano ya kumi ya mpira wa mikono ufukweni ya bara Asia yaliyofanyika huko Maskat, mji mkuu wa Oman. Hudhaifa Asiyabi alitajwa kuwa mchezaji bora wa mechi kwa uchezaji wake wa kipekee kwenye fainali hiyo. Futsal, Iran ilishinda China katika mchujo wa kuwania nafasi ya tatu ya kombe la AFC la wanawake la futsal Asia huko China 2025 siku ya Jumamosi na kujihakikisha nafasi ya kufuzu kwa kombe la dunia la FIFA la futsal litakalopigwa huko nchini Ufilipino baadaye mwaka huu mabingwa hao mara mbili walimaliza kampeni yao kwa kishindo mbele ya umati wa watu waliofurika katika ukumbi wa michezo wa Hohot, huku ushindi wa mabao matatu kwa moja ukihakikisha kwamba wataungana na Thailand na Japan kwenye fainali ya kwanza ya kombe la dunia itakayoanza Novemba. Maral Torkaman alifunga mabao mawili pamoja na bao la Nastaran Morimi. Kao Jai alifungia China la kufutia machozi Futsu. Natoka barani Asia, tunafululiza hadi barani Afrika. Afrika Kusini ilishinda taji lao la kwanza la kombe la mataifa ya Afrika kwa vijana wenye chini ya miaka 20. Mabarobaro hao wa Afrika Kusini walishinda japo kwa mbinde, baada ya kuizaba Moroko bao moja kwa mtungi katika mchezo wa fainali wa CAF under 20, Jumapili, katika uwanja wa Juni 30 huko mjini Cairo. Bao la aina yake la Gomolemo Kekana lilipatikana katika dakika ya sabini baada ya mchezaji huyo kuachia shuti kali la mguu wa kulia kutoka nje ya eneo la hatari na kupinda mpira kwenye kona ya juu. Tuangazie oh, well, riadha kabla ya kurejelea soka ya kikanda. Rais William Ruto amepongeza timu ya riadha ya Kenya kwa matokeo mazuri katika ligi ya almasi ya Doha kwa mwaka huu wa 2025. Miongoni mwa washindi wa mashindano hayo ni Reynold Cheruyot ambaye alishinda katika mbio za mita 5000 Nelly Chepchirchir aliyeshinda mbio za mita 1500 huku Susan Lokayo Hejore akipata nafasi ya pili katika mashindano hayo. Faith Cherotich alitoa ushindi katika mbio za mita elfu tatu kuruka viunzi. Wycliffe Kinyamal alimaliza wa pili katika mbio za mita 800. Wakati huo huo, mwanariadha mwenye mbio zaidi barani Afrika Ferdinand Omanyala kutoka Kenya amevunja rekodi yake mwenyewe ya Afrika katika mbio za mita 150 baada ya kukata utepe ushindi wa mbio hizo katika mashindano ya Adidas Atlanta City Jumamosi usiku huko Georgia nchini Marekani. Omanyala Mei 25. Turejelee soka ambapo mabingwa watetezi wa Federation Cup Yanga ya Tanzania wametinga kibabe hatua ya fainali ya kombe la shirikisho katika mchezo wa nusu fainali ya michuano hiyo iliyopigwa Jumapili ya Mei 18, Wananchi walivuna ushindi kwa kuizaba JKT Tanzania mabao mawili kwa mtungi katika uwanja wa Mkwakwani huko Tanga. Mabao ya Prince Dube katika dakika 41 kwa makosa ya safi ya ulinzi ya JKT akiwa ndani ya 18 na bao la pili lililofungwa na Mudathir Yahya katika dakika ya 90 kwa pasi ya Clotus Chama yalizima kabisa matumaini ya JKT. Dakika ya 89 rasmi, nguo za JKT zimelowekwa Tanga, hawawezi kutoka hapa. Mudathiri Yahya basi amekandamiza goli la kuzima matumaini, ili kuweza kusema kwamba JKT Tanzania wanaweza Kushinda mchezo huu. Yanga inatangulia fainali ikisubiri mshindi wa mchezo wa nusu fainali kati ya Simba dhidi ya Singida Black. Wababe hawa wawili Simba na Singida Black Stars wanatarajiwa kucheza Mei 31. Wakati huo huo, klabu hiyo ya Simba inawajihiwa na kibarua kigumu katika mchezo wa mkondo wa pili wa fainali ya kombe la shirikisho Afrika dhidi ya RS Berkane utakaopigwa Jumapili ya Mei 25. Hii ni baada ya wekundu wa Msimbazi kukubali kulishwa kichapo na warabu hao wa Moroko katika mechi ya mkondo wa kwanza wa fainali hiyo ugenini usiku wa Jumane ya Mei 17. Simba ilijikuta inahemeshwa katika dakika za mwanzo za mchezo na kuisha kulimwa mabao hayo mawili ndani ya dakika 15. Simba ilifanikiwa kutinga fainali licha ya kutoa sare na Stellenbosch FC Afrika Kusini katika mchuano wa ugenini kwenye uwanja wa Moses Mabida huko Durban, ikibebwa na ushindi iliyopata wa bao moja kwa sifuri katika mechi ya kwanza ya Aprili 20 katika uwanja wa New Aman Complex visiwani Zanzibar. Wachezaji na wasimamizi wa Simba wanasistiza kuwa licha ya kucharazwa mabao mawili kwa mtungi na Barkani Morocco, lakini rekodi za kung'ara wekundu wa msimbazi katika mechi za marudiano haswa zinapopigwa nyumbani zinaipa matumaini klabu hiyo ya Tanzania ya kufanya vyema. Ilikuwa mgumu, uh, tumepambana lakini dakika 90 za kwanza zimeisha, za nyumbani, ulikuwa ni mchezo mzuri sana. Uh, of course matokeo sio mazuri kwa upande wetu, lakini ni matokeo ambayo yanatupa nguvu ya, ya kuianza vyema safari yetu ya mechi ya marudiano tarehe 25. Ah, uh, game imeisha na focus ambayo sasa hivi tunaielekeza ni kwenye mchezo wa pili. Na katika dondoo, naibu mwenyekiti wa chama cha wanahabari wa michezo wa Palestina ametangaza habari ya kuwa washahidi kwa wanariadha 560 wa Kipalestina na uharibifu mkubwa wa miundo mbinu ya michezo katika ukanda wa Gaza tangu kuanza hujuma za kinyama za Israel mnamo Oktoba 7 mwaka 2023. Muntaser Adkaidek amesema hayo katika kongamano la AIPS huko Rabat, Moroko, na kuongeza kwamba kulenga wanariadha na miundombinu ya michezo kunatisha mustakabali wa michezo wa Palestina na kutoa mwito kwa jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua kukomesha mashambulizi haya. Na klabu ya soka Barcelona siku ya Alhamisi ilitoa taji lake la 28 la ligi ya Uhispania baada ya Lamine Yamal kung'ara katika ushindi wa mabao mawili kwa mtungi dhidi ya hasimu Espanyol. Yamal alifunga katika dakika ya 53 ya mechi hiyo kali kwa kutumia mguu wa kushoto na kutikisa kona ya nyavu. Famin Lopez alifunga katika dakika za lala salama na kuhitimisha ushindi huo, lakini bao la Yamal ndilo lilitia fora na kuteka vichwa vya habari. muda humenipa kisogo sina la ziada jina langu ni Hussein Hassan kwa heri mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Tunatumai mko tayari kabisa kusikiliza sehemu hii ya 38 ya kipindi hiki cha mwanamke katika familia na jamii ambapo leo tutazungumzia mipaka na misingi ya Uislamu katika mahusiano mema na salama kati ya mwanamke na mwanaume katika jamii. Kari leo, kutokana na kuongezeka kwa mahusiano ya kijamii na kiuchumi na kisha kuongezeka uwepo wa wanawake katika jamii Swala la mawasiliano sahihi na salama kati ya mwanaume na mwanamke limepata umuhimu mkubwa pamoja na maendeleo ya ukuaji wa miji na upanuzi wa mahusiano ya kijamii na kiuchumi. Uwepo huu unaonekana katika maeneo yote ya umma na ya kibinafsi, kama vile madarasa, mahala pa kazi, masoko na maeneo ya burudani. Kwa hiyo, swala la uhusiano kati ya mwanaume na mwanamke ni swala muhimu sana ambalo Uislamu umelitilia mkazo na kujaribu kukidhi mahitaji ya mwanadamu kwa kuzingatia vipimo viwili vya kimwili na kiroho vya mwanamke na mwanaume na vilevile vile mazingira ya zama katika maisha ya kijamii. Kwa kawaida mwanadamu hutangamana na majirani, walimu, wahadhiri, wafanyakazi wenzake na watu wengine katika taaluma mbalimbali. Miongoni mwa watu wanaowasiliana nao, wengine ni wa jinsia moja na no wengine ni wa jinsia tofauti, ambao wanachukuliwa kuwa watu wasio maharamu katika sheria za Kiislamu. Kila Mwislamu ana wajibu na majukumu ambayo ni lazima yatekeleze kuhusiana na mtu asiyekuwa mahram na mgeni kwake, ambaye anashirikiana naye kwa njia moja ama nyingine. Bila shaka mafundisho ya uhalisia na uadilifu ya Uislamu ambayo yamejengeka kwenye msingi wa maumbili ya mwanadamu ni mwongozo sahihi na chemchemi ya furaha kwa kizazi cha leo. Kwa mujibu wa sheria na kanuni za Uislamu, Uhusiano kati ya mwanaume na mwanamke unapaswa kuwa kwa namna ambayo inakubalika na akili, dini na maumbile yao. Kwa hiyo fiki ya Kiislamu imeweka viwango na kanuni za maingiliano kati ya mwanaume na mwanamke ambazo kila mmoja wao anapasa kuzizingatia. Bila shaka, kutia amri hizi huibua amani ya kibinafsi, kifamilia na kijamii, si kwa mtu binafsi peke yake bali kwa familia na jamii anamoishi kwa ujumla. Wajibu na majukumu haya ambayo Uislamu umewawekea Waislamu wasio maharam kwa ajili ya kushirikiana wao kwa wao yamewekwa kwa lengo la kudumisha uhusiano mzuri katika jamii, kuhifadhi misingi ya familia na kulea kizazi salama katika siku za baadaye. Ni muhimu kutambua kwamba kwa, kwa kuweka masharti na mipaka ya mawasiliano salama kati ya mwanaume na mwanamke katika jamii, Uislamu hautaki kumwekea vikwazo wala kumbana mwanamke, bali unataka kuzifanya jinsia mbili hizi zishirikiane bega kwa bega katika jamii bila kudhuriana kihisia wala kimwili. Misingi na kanuni za Uislamu zinakusudia kuanzisha ushirikiano kati ya mwanaume na mwanamke ndani ya mfumo mzuri ambao utakuwa na manufaa na maslahi sawa kwa pande zote mbili, na sio kuufanya upande mmoja ujinumvaishe na kutumia vibaya uwepo wa upande wa pili. Uislamu unataka mahusiano kijami, ya kijamii yajengwe baina ya mwanaume na mwanamke, lakini bila ya kualetea madhara, kwa sababu madhara hayo ndiyo yanayozuia jamii kuendelea. Mtazamo wa Uislamu, uhusiano kati ya mwanaume na mwanamke haupaswi kuwa kwa namna ambayo inadhamini tu manufaa na anasa za kijinsia, kwa sababu manufaa ya aina hiyo yanaruhusiwa tu ndani ya mfumo wa ndoa, na kuyaondoa kwenye mazingira ya nyumbani na kuyapeleka kwenye uwanja wa jamii hupunguza shughuli salama za kijamii na idadi ya ndoa. Ayatullah Khamenei alisema katika moja ya hotuba zake katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa mwaka 1987 kwamba leo, katika ulimwengu wa giza na machungu, ambapo wakati huu pia unajumuisha mataifa yenye mafungamano na madola makuu, maadili yameharibiwa, misingi ya familia imedhoofishwa, ulevi na uraibu wa dawa za kulevya umeongezeka kuliko ilivyokuwa huko nyuma, na mvuto wa kiroho na maadili umepungua. Ni lazima tuanzishe mapambano makali dhidi ya ufisadi katika nchi zetu. Ni lazima tuimarishe misingi ya familia na kujenga kituo cha kwanza na muhimu zaidi cha kulea wanadamu wenye upendo walio safi, wenye huruma na wenye hisia za kiroho. Tunapasa kutetea haki na thamani za wanawake na kuangalia upya viwango vyao vya sasa ambavyo vimebuniwa na mfumo huu wa kibeberu na hivyo kuwanusuru wanawake ambao wamefanywa na mfumo huu huu wa kibeberu wa magharibi kuwa chombo cha anasa na kukidhi matamanio haramu ya wanaume. Mbali na kuwa mke na mama, mwanamke anaweza kuwa msomi, anaweza kuwa mwanasiasa, mkurugenzi na mtu mashuhuri kwenye jamii, lakini hapasi kufanywa kuwa chombo cha anasa na burudani kwa manufaa ya wanaume. Jamii ambayo sheria na kanuni zake zimebuniwa kwa ajili ya kulinda mahusiano salama kati ya mwanaume na mwanamke katika mipaka na mazingira ya familia ndani ya mfumo wa ndoa, na hasa mahusiano ya kihisia kati ya wawili hawa, hupata maendeleo ya kiutamaduni, kijamii na kiuchumi na kuhakikishiwa uhai wa kizazi salama na mustakabali mzuri. Hii ni katika hali ambayo jamii ambayo huruhusu kuenea mahusiano huru ya kijinsia na yasiyo na mipaka kati ya wanaume na wanawake hukabiliwa na matatizo ya kutoheshimiwa mikataba ya uaminifu na utii, kutoheshimiwa misingi ya ndoa, kupungua kizazi cha vijana na kwa ujumla kukabiliwa na hatari ya mustakabali wenye giza. Kwa kudumisha mipaka ya kijamii ambayo Uislamu umewawekea katika mahusiano yao na wanaume, wanawake wanaweza kulinda hadhi na nafasi yao mbele ya wanaume huku wakijishughulisha na kazi za kijamii. Kadiri mwanamke anavyokuwa na tabia nzuri na safi na kutojianika mbele ya wanaume, ndivyo heshima na hadhi yake inavyoongezeka na kuwa na usalama zaidi kwenye jamii. Ayatullahi Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, anaamini kuwa swala muhimu katika Uislamu ni usawa, yaani kuzingatiwa uadilifu kamili baina ya wanadamu wote. Akizungumza mbele ya kundi la wauguzi alisema: E, pia kuna nukta moja ya msingi ambayo Uislamu umesimama kidete kuitetea, nayo ni kwamba katika kipindi chote cha historia na kutokana na kwamba tabia za wanaume ni zenye ukakamavu zaidi, wana irada na nguvu zaidi za kupambana na matatizo, miili yao ni mizito zaidi, wanafanya kazi na kutekeleza majukumu magumu zaidi suala hili linatoa uwezekano wa wao kutumia vibaya jinsia yao kwa ajili ya kuikandamiza jinsia ya mwanamke. Tazameni na mseme ni yupi kati ya wafalme matajiri wenye nguvu, hadhi na mamlaka katika makasri na taasisi za dola ambaye hajadhalilisha na kuwanyanyasa wanawake kwa njia moja au nyingine? Wapenzi wasikilizaji, na kufikia hapa ndipo tunatamatisha kipindi chetu hiki cha Mwanamke katika Familia na Jamii sehemu ya thelathini na nane. Tunatumai mifurahia kukisikiliza, na kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu mtajiunga nasi tena katika kipindi chetu cha wiki ijayo. Asanteni kwa kuwa nasi na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 21 Dhulqada mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 19 Mei mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 504 iliyopita majeshi ya utawala wa kifalme wa Uthmania yaliuteka mji muhimu wa Belgrade uliokuwa mji mkuu wa Yugoslavia ya zamani. Mwishoni mwa karne ya 14 utawala wa Othmania ulianza kusonga mbele katika eneo la Balkan na kuweza kulitawala karibu eneo lote hilo. Miaka 20 baadaye, yani mwaka 1541, utawala huo uliweza pia kuyadhibiti maeneo ya Hungary. Siku kama ya leo miaka 263 iliyopita alizaliwa katika familia maskini Johann Gottlieb Fichte, mwanafalsafa wa Kijerumani. Johann alikuwa mmoja wa waasisi wakuu wa harakati ya kifalsafa iliyojulikana kama German Idealism, harakati ambayo ilitokana na maandiko ya kinadharia na kimaadili ya rafiki yake Immanuel Kant. Johann Fichte aliathiriwa sana kinadharia na mwanafalsafa mwenzake huyo na kumkabidhi baadhi ya kazi zake. Johann ameandika vitabu vingi, ambapo baadhi ni vile alivyovipa majina ya Foundations of Natural Right, Mustakabali wa binadamu na makala ya The Way Towards the Blessed Life. Siku kama ya leo miaka mia moja iliyopita alizaliwa Malcolm X, kiongozi wa harakati za kupigania uhuru wa Marekani wenye asili ya Afrika. Malcolm X alizaliwa katika familia maskini na akiwa na umri wa miaka minne alishuhudia kijiji chao kikiteketezwa kwa moto na watu wa jamii ya Ku Klux Klan kutokana na mashambulizi ya kibaguzi. Baadaye alienda kujiunga na shule ya kutwa. Hata hivyo hakuweza kukamilisha masomo kutokana na umaskini, hivyo alilazimika kufanya kazi katika mgahawa mmoja ambapo alijikuta akitumbukia katika utumiaji wa dawa za kulevya na unyang'anyi. Kufuatia hali hiyo, akiwa na umri wa miaka 21 alihukumiwa kifungo cha miaka mitano jela. Kutokana na hali hiyo, akiwa jela alifahamiana na wafungwa wengi wenye asili ya Kiafrika waliotokana na familia za Kiislamu kama ambavyo pia alikuwa na mahusiano na Elijah Muhammad, kiongozi wa harakati ya siri ya wamarekani weusi. Mahusiano na kiongozi huyo yaliendelea hata baada ya Malcolm X kutoka jela. Baada ya hapo alianza kusoma na kufanya utafiti mwingi kuhusiana na Uislamu ambapo kwa msaada wa Waislamu alifanikiwa kujenga misikiti miwili katika mji wa Detroit Philadelphia huko nchini Marekani. Na siku kama ya leo miaka 89 iliyopita rada ilivumbuliwa na Robert Watson Watt, mvumbuzi wa Kiingereza. Kifaa hicho ambacho ni muhimu kinachotumiwa katika ugunduzi na utambuzi kwenye operesheni mbalimbali za kijeshi na kiraia, kwa mara ya kwanza kilitumika katika mojawapo ya viwanja vya ndege vya Uingereza. Rada ilihesabiwa kama chombo muhimu cha kutoa tahadhari katika vita vya pili vya dunia na hivi sasa kinatumika katika masuala mbalimbali. <tip> Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.