hii ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini tehran Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Kurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Bismillahi rahmani rahim. Salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai u mzima wa afya. Mimi ni Hussein Hassan, tutakuwa pamoja insha allah katika dakika 50 hivi za kukuletea habari, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na vilevile vile kusoma baadhi ya maoni yako katika safu ya vipindi, tumekuandalia podcasti bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, na kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM, hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Ni idhaa ambayo mbali na kusikika katika mikoa kadhaa ya Tanzania, lakini pia inasikika katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati. Iwapo una kingamuzi cha Azam, tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Yes, mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba leo ni Jumatatu ya Mei 19, mwafaka na tarehe 21 Dhulqaada mwaka 1446 Hijria. Halikadhalika ni kukumbushe kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, na taban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia. inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Tehran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo Rais wa Iran asema makubaliano na Marekani yanaweza kufikiwa iwapo Washington itaacha ubabe na mashinikizo. Jeshi la Sudan la toa tena eneo la kimkakati huko Dafur kaskazini kutoka kwa RSF. Na China yawaonya raia wake dhidi ya kwenda Israel kisa usalama, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais wa Iran Masud Pezeshkian amesema mlango lang wa kufikia makubaliano na Marekani upo wazi iwapo Washington itaachana na tabia yake ya uonevu, ubabe na sera zake za mashinikizo na kuiburuza Tehran, teheran katika mazungumzo kuhusu mpango wa nyuklia wa jamhuri ya Kiislamu. Katika kikao na waziri mkuu ambaye pia ni waziri wa mashauri ya kigeni wa Qatar, Muhammad bin Abdulrahman bin Jasim Ali Thani pambizoni mwa jukwaa la mazungumzo la Tehran jana Jumapili, rais Pezeshkian amesistiza kuwa jamhuri ya Kiislamu kamwe haitosalimu amri mbele ya mashinikizo. Dr. Pezeshkian amesistiza kuwa Tehran kamwe haitoachana na mpango wake wa amani wa nyuklia na kwamba haijali mashinikizo au vitisho vinavyoikabili kutoka kwa Marekani. Katika mkutano huo, rais wa Iran pia ameeleza matumaini kuwa makubaliano kati ya Teheran na Doha yatatekelezwa haraka na kuyanufaisha mataifa yote mawili. Aidha, amebainisha kuwa utekelezaji wa miradi ya pamoja na kuimarishwa kwa ushirikiano baina ya nchi mbili bila shaka utaleta maendeleo chanya katika eneo hili zima la kistrategia. Bin Jasim Alithani, kwa upande wake amewasilisha salamu kutoka kwa amir wa Qatar Tamim bin Hamad Ali Thani, kwa rais Pezeshkian akielezea matumaini kwamba mbinu ya busara ya rais wa Iran itaimarisha usalama na utulivu katika eneo hili. Waziri mkuu wa Qatar amethibitisha uungaji mkono wa muda mrefu wa Qatar kwa haki za Iran unaotokana na uhusiano wao wa kidini. Vilevile ameashiria kwamba kwa kuzingatia tajriba za siku za nyuma, mashinikizo na ubabe zimethibitisha kutokuwa na tija katika mwamala na Iran, huku mazungumzo na maelewano ya pande zote yakiwa na mafanikio. Katika hatua nyingine, rais wa Misri Abdul Fatah Al Sisi jana Jumapili alitoa mwito wa kufikiwa makubaliano ya usitishaji vita mara moja katika ukanda wa Ghaza na kuwezesha kuingia misaada ya kibinadamu katika eneo hilo lililozingirwa. Sisi alitoa mwito huo mjini Cairo alipokutana na Masad Bolus, mshauri mkuu wa Marekani katika masuala ya Afrika, ambaye pia ni mshauri wa rais katika masuala ya nchi za kiarabu na mashariki ya kati. Hayo ni kwa mujibu wa ofisi ya rais wa Misri katika taarifa. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, pande hizo mbili zimejadili maendeleo ya hivi karibuni katika eneo la Asia magharibi na njia za kurejesha utulivu wa kikanda. Wakati wa mkutano huo, Sisi alizungumzia juhudi za pamoja za upatanishi za Misri, Marekani na Qatar kwa ajili ya kusitisha mapigano huko Ghaza, akithibitisha kujitolea kwa Kairo kuendelea na uratibu wake. Amesisitiza kwa mara nyingine tena kwamba nchi hiyo ya kiarabu inapinga kikamilifu kufurushwa wa Palestina kwenye makazi yao na kuhamishiwa katika nchi nyingine na kuvitaja vita vya Ghaza kuwa janga la kibinadamu. Amesema vita vinavyoendelea Ghaza ambavyo vimeua makumi ya maelfu ya Wapalestina kwa mujibu wa maafisa wa afya katika eneo hilo ah, linaloongozwa na harakati ya mukawama Hamas ni tukio ambalo linatia doa rekodi za kihistoria. Wakati huo huo, maafisa wa Palestina wamesema kuwa wanajeshi wa Israel wameuawa shahidi takriban waandishi wa habari 219 na wafanyakazi wa vyombo vya habari tangu vita vya mauaji halaiki ya utawala huo kuanza katika ukanda wa Ghaza zaidi ya miezi 19 iliyopita. Mtandao wa habari au mtandao wa waandishi wa habari wa Palestina ulisema jana Jumapili kwamba utawala wa Israel unaendelea na sera yake ya kimfumo ya kuwalenga na kuwaua waandishi wa habari ili kuzuiwa kwa kisiwa kwa ukweli jinai zake za kivita. Jumuiya hiyo imesema kuna ghalabu waandishi wa habari wanawake thelathini kati ya wale waliouawa na vikosi vya Israel na mmoja ambaye aliuawa katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Imebainisha kuwa vikosi vya utawala huo pandikizi pia vinalenga familia za waandishi wa habari wa Palestina na wameua zaidi ya watu mia sita themanini wa familia hizo hadi sasa. Israel pia imekuwa ikilenga taasisi za vyombo vya habari katika vita vyake vya maangamizi na kuharibu taasisi mia moja kumi na tano huko Ghaza. Mapema jana Jumapili, harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, ilisema mashambulizi ya hivi punde zaidi ya makusudi ya Israel dhidi ya waandishi wa habari wa Palestina ni sehemu ya mateso na mauaji yanayoendelea dhidi ya wanahabari. Takriban waandishi wa habari watano zaidi wa Kipalestina waliuawa shahidi katika mashambulizi ya Israel huko Ghaza huku, huku utawala huo ukiendelea kulenga vyombo vya habari vinavyoripoti uhalifu wake katika ukanda huo. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwingineko, jeshi la Sudan limefanikiwa kutoa tena udhibiti wa eneo muhimu la kistratejia la Atron huko Darfur kaskazini kutoka kwa vikosi vya msaada wa haraka RSF. Vikosi vya wanajeshi wa Sudan na vikosi vya pamoja vimepata ushindi mkubwa wa kukomboa eneo la kimkakati la Atron kutoka mikononi mwa wanamgambo wa kigaidi wa RSF. Gavana wa Darfur Mini Arko Minawi amesema katika ujumbe wake aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook. Vikosi vya pamoja vilitoa taarifa kuthibitisha kuwa eneo la Atron sasa liko chini ya udhibiti wa jeshi la serikali. Ilisema kikundi cha wanamgambo kilipata hasara kubwa ya maisha na vifaa. Hakuna taarifa iliyotolewa hadi kufi, kufikia sasa na kundi hilo la RSF juu ya tukio hilo. Wakati huo huo, raia wasiopungua kumi na wanne waliuawa jana Jumapili wakati wapiganaji wa RSF walipoanzisha mashambulizi ya mizinga huko Alfasher, makao makuu ya Dafor Kaskazini, huko magharibi mwa Sudan. Kamati ya uratibu wa upinzani huko Alfasher imesema katika taarifa kwamba raia kumi na wanne waliuawa jana kutokana na mashambulizi au kutokana na kushambuliwa kwa mizinga na wanamgambo wa RSF. Ilibainisha kuwa mashambulizi hayo yalilenga soko la Naivasha katika kambi ya wakimbizi wa ndani ya Abu Shuk pamoja na vitongoji kadhaa huko kaskazini mwa Alfasher. Jeshi la Sudan limekuwa likipambana na waasi wa RSF tangu Aprili mwaka 2023 na vita hivyo vimepelekea vifo vya maelfu ya watu na kuisukuma Sudan katika moja ya majanga mabaya zaidi ya kibinadamu duniani. Na China imewapa tahadhari raia wake dhidi ya kusafiri kwenda katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni na kupachikwa jina bandia la Israel kutokana na kile inachokitaja kuwa sababu za kiusalama. Ubalozi wa China katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa Kizayuni, yani Israel, umesasisha uainishaji wa, wa maeneo hatari kwa usalama huko Israel, ikiorodhesha maeneo fulani kuwa nyekundu, yani ya hatari sana, na mengine kuwa ya machungwa au hatari kubwa. Wizara ya mambo ya nje imewataka raia wa China kuwa waangalifu, kufuatilia kwa karibu yanayojiri, kuimarisha tahadhari za usalama na kuwa tayari kwa dharura. Imesema iwapo watakabiliwa na dharura, wanapaswa kuwasiliana na polisi wa ndani na ubalozi wa China. Haya yanajiri wakati huu ambapo jeshi la Yemen limeendelea kutwanga kwa makombora ya balestiki na droni uwanja wa ndege wa Ben Gurion wa utawala wa kizayuni huko Tel Aviv. Msemaji wa jeshi la Yemen, Brigedia Jenerali Yahya Sari, amesema vipigo vya jeshi la Yemen dhidi ya maeneo nyeti na muhimu ya Israel vitaendelea hadi utawala wa kizayuni utakapokomesha jinai zake huko Ghaza na kuacha kuzingira ukanda huo. Amesisitiza kuwa operesheni hizo ni sehemu ya kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina, haswa wananchi wa Ghaza, na kujibu jinai na mashambulizi ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya watu hao wasio na hatia wala ulinzi. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. hii ni redio teheran mpenzi msikilizaji ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za whatsapp na telegram tutumie harafa kwenda kwa nambari ya alama ya kujumlishwa plus 989648 karibu sasa nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kinachohoji je tishio jipya kwa amani ya ethiopia nini Uamuzi wa serikali ya Ethiopia wa kufuta hadhi ya kisheria ya chama cha ukombozi wa watu wa Tigray kwa kifupi TPLF umeibua wasiwasi mkubwa kuhusu mustakbal wa amani nchini humo. Hatua hii inachukuliwa huku athari za vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya chama hicho na serikali ya shirikisho zikiwa bado hazijatatuliwa kikamilifu, huku wakazi wengi wa Tigray wakiendelea kukumbwa na matatizo yanayotokana na vita. Kwa miongo kadhaa TPLF imekuwa na nafasi muhimu katika siasa za Ethiopia, ikiongoza serikali baada ya kuanguka kwa utawala wa kijeshi mnamo mwaka elfu moja mia tisa tisini na moja hadi ilipoondolewa madarakani mwaka elfu mbili kumi na tisa kufuatia kuingia madarakani kwa waziri mkuu Abiy Ahmed. Mgogoro baina ya TPLF na serikali ya sasa hatimaye ulisababisha vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya vikosi vya serikali na wanamgambo wa Tigre mnamo mwaka 2020, vita vilivyodumu hadi Novemba mwaka 2022 na kumalizika kufuatia makubaliano ya amani ya Pretoria. Tume ya uchaguzi ya Ethiopia imeamua kufuta usajili wa TPLF kwa sababu ya kutofanya mkutano mkuu wa chama, lakini hatua hii ni athari kubwa kisiasa na kijamii. Chama hicho ni sehemu ya serikali ya muda ya Tigre na kina jukumu muhimu katika utekelezaji wa makubaliano ya amani ya Pretoria. Viongozi wa chama wanasema kuwa hatua hii inahatarisha uhalali wao na inaweza kudhoofisha makubaliano ya amani. Uamuzi huu unaweza kuchochea mvutano mpya kati ya vikosi vya Tigre na serikali ya shirikisho, kwani malalamiko ya kisiasa hayajatatuliwa na utekelezaji wa vipengee vya makubaliano ya amani unakabiliwa na changamoto nyingi. Moja ya masuala makubwa ni ukurejea wakimbizi wa vita, jambo ambalo bado halijatekelezwa kikamilifu na linaweza kuwa gumu zaidi kutokana na hali mpya baada ya tangazo la tume ya uchaguzi. TPLF imeomba Umoja wa Afrika kuingilia kati na kuishinikiza serikali ya shirikisho kusitisha utekelezaji wa marufuku hiyo. Chama hicho kimetoa tahadhari kuwa hatua hii inaweza kuhatarisha mchakato wa amani. Mataifa haya yameendelea yameelezea wasiwasi kuhusu kuongezeka kwa mvutano katika eneo la Tigre. Weledi wa kisiasa wanaonya kwa kurejea kwa ghasia nchini Ethiopia kunaweza kuwa na athari mbaya kwa eneo zima la pembe ya Afrika. Kwa kuzingatia hali ya sasa, haijulikani ni kwa kiwango gani serikali ya shirikisho itakuwa tayari kujibu au au kutekeleza matakwa ya TPLF. Kutofikiwa makubaliano kunaweza kuongeza mvutano wa ndani na kuathiri utekelezaji wa makubaliano ya amani. uchambuzi huo wa kisiasa habari nilizokusomea punde pamoja na habari nyingine kemkem unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbushe tena kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata wa ukosoaji wako kwenye ukumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama kujumlisho plus 98936 Tano, nne, nane, saba. Makosa kumi ya Wazayuni. Je, Wapalestina waliondoka kwa hiari mwaka 1448? katika podcast hii tunazungumzia mambo ambayo wengi hudhani ni sahihi, lakini kwa kweli si kweli. Katika kipindi kilichopita tulijadili upotoshaji wa dhana kwamba uzayuni ni sawa na Uyahudi, tukieleza uongo wa madai haya na sababu za kwa nini yalitolewa pia tuligusia matumizi ya maandiko matakatifu na vuguvugu la Uzayuni, ambapo tulinukuu maoni ya Ilan Pap, mwandishi wa kitabu cha makosa kumi maarufu kuhusu Israeli, akisema kwamba maandiko matakatifu ya Wayahudi ni maandiko ya kifasihi yaliyoandikwa na watu mbalimbali mbali katika nyakati tofauti, na si mwongozo wala amri kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Hata hivyo, matumizi haya ya maandiko kwa masilahi ya kisiasa yamefikia kiwango cha kutisha kiasi kwamba baadhi ya viongozi wa kizayuni wa wamewahi kupendekeza kwamba familia za Palestina ziuawe pamoja na watoto wao. Uhalifu huu, kwa masikitiko makubwa, leo tunauona matokeo yake ya wazi na ya kusikitisha katika ukanda wa Ghaza. Ujambo mpenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak, Kenya, na katika kipindi hiki tutazungumzia ngano nyingine ya uongo kuhusu Israel, hadithi inayodai kwamba uzayuni si ukoloni. Simulizi ya ngano hii inataka kutuaminisha kwamba Wapalestina waliondoka kwa hiari kutoka katika ardhi yao mwaka 1948. Je, hili lina ukweli wowote? Je, ni kweli kuwa Israeli si mkoloni wala mvamizi, na kwamba Wapalestina wenyewe ndio walichagua kwa ridhaa yao kuacha na kuondoka katika ardhi ya mababu zao? Tafadhali ungana nami katika uh, podkasti hii ya nne ya makosa kumi maarufu kuhusu Israeli ili tuchunguze kwa kina swala hili. Ilan Pappe mwandishi wa kitabu makosa kumi maarufu kuhusu israeli ambacho jina lake halisi kwa kiingereza ni Ten Myths About Israel anasema kwamba kwa israeli imejengwa juu ya mkusanyiko wa ngano na hadithi zisizo za ukweli zilizotungwa kwa ustadi na kwa umakini mkubwa ngano hizi zimetumika kuweka uh, shaka dhidi ya haki ya kimaadili na kiroho ya wapalestina juu ya ardhi yao mashirika makubwa ya habari duniani na wasomi wa kisiasa wa Magharibi wamekubali ngano hizi za uongo kana kwamba ni ukweli usiopingika. Moja ya ngano hizi ni dhana kwamba watu wa Palestina waliondoka kwa hiari yao wenyewe kutoka kwenye ardhi yao na kwamba Israeli siyo nchi ya kikoloni kwa njia yoyote ile. Hii ni kauli ambayo, ingawa siku hizi imeanza kutiliwa shaka na watu wengi duniani ilibaki kuenezwa na kuthibitishwa na vyombo vya habari vya Israeli na wafuasi wake kwa miongo kadhaa baada ya kuundwa kwa utawala haramu wa Israel. Ilan Pap, katika juhudi zake za kutilia shaka dai hili la uongo la Israel, anarejelea tena ng'ano ya kwanza inayodai kwamba Palestina ilikuwa nchi isiyo na watu, ng'ano ambayo tuliiangazia kwa undani katika kipindi cha kwanza cha mfululizo huu. Papa anabainisha kwamba wakati walowezi wa kwanza wa Kizayuni walipowasili Palestina, nchi hiyo haikuwa tupu, ilikuwa na watu waliokuwa wakiishi hapo. Ukweli huu ulijulikana hata kabla ya walowezi hao kufika. Viongozi wa harakati ya Uzayuni walikuwa na taarifa za hali halisi ya ardhi hiyo. Kwa mfano, kamati moja iliyotumwa Palestina kufanya uchunguzi ilipeleka ripoti kwa wenzake katika shirika la Kizayuni ambayo ndani yake waliandika hivi Bibi arusi ni mrembo lakini tayari ameolewa na mwanaume mwingine. Maneno haya yaliwasilisha taswira ya kukiri wazi kwamba Palestina tayari ilikuwa na wakazi wenye haki na uhusiano wa kihistoria na ardhi hiyo. Hata hivyo, wakati walowezi wa kwanza wa Kizayuni walipowasili Palestina, walishangazwa na kukutana kwao na wakazi wa asili wa nchi hiyo. Kwa mtazamo wao, Wapalestina wa asili walikuwa ni kama wavamizi na wageni waliokuwa wameteka nyara ardhi yao. Viongozi wa harakati ya Uzayuni walikuwa tayari wamewafundisha Wayahudi kwamba watu waliokuwa wakiishi Palestina hawakuhesabiwa kama wenyeji wa kweli. Kwa mtazamo wa viongozi hao, wakazi wa Kipalestina hawakuwa na haki wala madai yoyote halali juu ya ardhi yao ya Palestina. Sio tu kwamba hawakutambuliwa kama wenyeji, bali waliwasilishwa kama tatizo ambalo lazima lipatiwe suluhisho. Ukoloni wa walowezi, yaani settler colonialism, ambao mfano wake wa wazi kabisa ni Israel, unatofautiana kwa njia tatu kuu na ukoloni wa kawaida. Tofauti ya kwanza ni kwamba mkoloni au makolonia walowezi, mwanzoni mwa uwepo wao, huwa na muda mfupi wa kutegemea nguvu za dola kubwa Uh, la kikoloni ili kuendelea kuishi na kustawi. Hata hivyo, katika hali nyingi, ikiwemo Palestina na Afrika Kusini, walowezi hawa baada ya muda hujitenga kabisa na dola lao la kibeberu lilowasaidia hapo awali. Katika mifano hii, mara nyingi walowezi walijitangaza kama taifa jipya, wakajitambulisha tofauti na dola la kikoloni lilowasaidia kuanzisha koloni lao. Hata wakati mwingine waligeuka na kupigana vita vya ukombozi dhidi ya lile lile dola la kikoloni lililokuwa limewaunga mkono ili kuvamia na kutoa ardhi ya taifa jingine. Mfano wa wazi wa hali hii ni yale yanayotajwa kuwa mapinduzi ya Marekani dhidi ya Uingereza, ambapo walowezi wa Uingereza walioko Amerika walipigana dhidi ya nchi yao asili, yaani Uingereza, na kutangaza uhuru wao kama taifa jipya. Tofauti ya pili ni kwamba msukumo wa ukoloni wa walowezi ulitokana na tamanio la kumiliki ardhi na kuifanya kuwa makazi yao ya kudumu katika nchi ya kigeni, ilhali ukoloni wa kawaida zaidi ulilenga rasilimali za kiasili za maeneo mapya, sio kumiliki ardhi yenyewe au kuishi humo kama wakazi wa kudumu. Tofauti ya tatu inahusu aina ya tabia na mtazamo walioonyesha walowezi hawa katika makazi yao mapya, tofauti na miradi ya kikoloni iliyozoeleka na iliyotekelezwa kwa niaba ya dola la kikoloni au nchi mama, walowezi hawa wa aina ya pekee huwa kama kundi la wakimbizi waliokuwa wakitafuta si tu makao ya kuishi, bali hata taifa. Shida uh, ilikuwa kwamba ardhi hizi mpya walizokuwa wakizitafuta tayari zilikuwa makazi ya watu wengine waliokuwa wakiishi humo kabla yao. Katika kukabiliana na pingamizi hii, jamii ya walowezi Uh, hujitetea kwa hoja ya kwamba ardhi hiyo mpya kwa hakika ilikuwa haki yao ya asili, iwe ni kwa madai ya haki ya kiungu au haki ya kiroho na kihistoria. Lakini ni tofauti na harakati zingine za ukoloni uh, wa walowezi, ni harakati ya uzayuni pekee iliyodai kwamba wao Wayahudi waliwahi kuishi katika ardhi hiyo maelfu ya miaka iliyopita, na kwa msingi huo wanarudi nyumbani baada ya karne nyingi za kutokuwepo humo. Katika hali nyingi, mbinu iliyokubalika ili kushinda vikwazo vilivyokuwepo kutoka kwa wenyeji ilikuwa ni mauaji ya kimbari dhidi ya wakazi wa asili. Mtafiti mmoja wa masuala ya ukoloni wa walowezi anasema kwamba miradi ya ukoloni wa aina hii ilichota nguvu yake kutoka kile alichokiita mantiki ya kumfuta mwingine, yani logic of elimination. Hii ikimaanisha kwamba walowezi walitengeneza hoja za kimaadili ambazo ziliwasaidia kama nyenzo halisi za kuondoa au kuangamiza wenyeji wa ardhi hiyo. Mtafiti huyu anaonyesha kuwa mara nyingi mantiki hii ilihitaji mauaji ya kimbari ya kweli, hata wakati mwingine ilikuwa inahitaji kuangamiza kaumu au kabila, yani ethnic cleansing ambayo ni hatua moja zaidi ya ukatili kuliko mauaji ya kimbari ya moja kwa moja au kuanzisha utawala wa kikatili ambao ungekataa kabisa haki za wenyeji. Ila Ilan Pappe anatoa mantiki nyingine inayotokana na mantiki ya kumfuta mwingine, ambayo anaita mantiki ya kutokuwepo kwa ubinadamu, yaani logic of dehumanization. Pappe akiwa ni mmoja wa waathirika wa mateso huko Ulaya alieleza kwamba kabla ya kufanya maovu kama hayo au mabaya zaidi kwa baadhi ya watu wa jamii yake, aliona kuwa ilikuwa lazima kwanza aonyeshe kuwa taifa la wenyeji au jamii nzima ilikuwa si ya kibinadamu, ili kuwa na ruhusa ya kufanya kila aina ya ukatili dhidi yao bila kuonekana kuwa na makosa yoyote. Ngano rasmi kuhusu Israeli hazikubali hata kidogo haki ya kimaadili ya wa Wapalestina ya kupambana kupinga ukoloni wa uh, kiyahudi katika ardhi yao ambao ulianza mwaka 1882 miladia. Wazayuni tangu mwanzo walionyesha upinzani wa Wapalestina kama unaotokana na chuki dhidi ya Wayahudi. Wapalestina walituhumiwa kuanzisha harakati za kigaidi za chuki dhidi ya Wayahudi ambazo zilidaiwa kuwa zimetokana na chuki hii, chuki ambayo ilianza wakati wa wahamiaji wa kwanza wa kiyahudi walipowasili Palestina. Na kuendelea hadi kuanzishwa kwa utawala bandia wa Israeli. Hata hivyo, kumbukumbu kumbu za maisha ya wazayuni wa awali zinaeleza hadithi nyingine. Kumbukumbu kumbu hizi zina mifano na matukio mengi yanayoonyesha jinsi wahamiaji walivyopokea uh, mapokezi mazuri kutoka kwa Wapalestina wenyeji. Kauli hizo zinathibitisha jinsi Wapalestina walivyowapa makazi na hifadhi na mara kadhaa kuwafundisha jinsi ya kulima ardhi. Ni wakati tu ambapo ilijulikana kwamba wahamiaji wa Kiyahudi hawakuja kuishi kando ya watu wa asili, bali walikuja kuwafukuza Wapalestina na kuchukua nafasi zao, ndipo mapambano ya Wapalestina yalipoanza, walipoanzisha mukawama. Mapambano haya yalijumuisha sifa za kila mapambano ya kupinga ukoloni. Pia ukarimu na mapokezi ya Wapalestina hayakukutana na majibu sawa kutoka kwa viongozi wa Kizayuni. Wakati wa Palestina walikosa fursa ya kufanya kazi bega kwa bega na wahamiaji wa Kizayuni. Kwa upande wao, Wazayuni walisema wazi kwamba ni lazima wafukuze wa Palestina kutoka soko la ajira. Wazayuni wenye misimamo mikali pia walitetea kususia wahamiaji wa Kiyahudi waliokuwa wakifanya kazi kando ya Wapalestina. David Ben Gurion alisisitiza mara kwa mara katika hotuba zake kuhusu nguvu ya kazi ya Waarabu, akiita ugonjwa ambao tiba pekee yake ni nguvu kazi ya Kiyahudi. Ben Gurion alikuwa kiongozi wa jamii ya Wayahudi na wazayuni waliokuwepo Palestina, na baadaye akawa waziri mkuu wa utawala bandia wa Israeli. Katika barua zake alieleza wafanyakazi wa Kiyahudi kama damu safi ambayo ingeokoa taifa la Kiyahudi kutoka kwa huzuni na kifo. Mapokezi mazuri kutoka kwa Wapalestina yalifanya wahamiaji wa awali wa zayuni kuchanganyikiwa, kwa sababu lengo la mkoloni mzayuni lilikuwa kwamba jamii ya asili ipuuzwe na isionekane. Hata hivyo kuishi pamoja kwa amani Wapalestina na wahamiaji wa kiyahudi ni jambo ambalo haliwezi kukanushwa. Viongozi wa kizayuni walijaribu sana kuharibu ushirikiano huu, na kadiri harakati ya kizayuni ilivyokuwa kali na ya uvamizi zaidi, nadharia za kisiasa za Wapalestina zilianza kuelewa zaidi lengo asili la Wazayuni. Uelewa wa taratibu wa viongozi wa kisiasa, kijamii na kitamaduni wa Palestina kuhusu mradi wa kikoloni wa Kizayuni uliimarisha utambulisho wa kitaifa wa pamoja kati ya Wapalestina na kuongeza mvutano na wahamiaji wa Kiyahudi. Ilipita muda harakati ya kitaifa ya Wapalestina ilipoanza kujitokeza. Cheche ya kwanza ya utaifa wa kiarabu au umajumui wa kiarabu ilitokea e, katika nusu ya pili ya karne ya kumi na tisa. Mwamko huu ulileta tumaini kwamba sehemu za Waarabu katika dola la Uthumania zingekuwa jamhuri huru ya kiarabu inayofanana na Umoja wa Majimbo ya Amerika, yaani USA, au kuwa uh, himaya ya kiarabu Uthumania mfano wa dola la Austria Hungary. Harakati ya kwanza ya utaifa wa Kiarabu ambao ulijulikana kama utaifa wa Kiarabu na toleo lake la baadaye na la kimahali lilojulikana kama Watania yaani utaifa wa kitaifa zilikuwa ndio cheche za kwanza za uh, harakati hizo. Wasomi wa Kipalestina walijiunga na mashirika na harakati mbalimbali zilizokuwa zikilenga kuimarisha umoja wa Waarabu, uhuru na kudhibiti hatima yao wenyewe. Wengi wa wasomi na wanaharakati wa Kipalestina walikuwa na ndoto ya jamhuri ya Waarabu iliyoungana. Wengine walivutiwa na nadharia ya Siria kubwa, wazo lililopendekeza kwamba Damascus eh, iwe kitovu cha nchi mpya, ambapo Palestina ingekuwa sehemu yake. Wapalestina iwe eh, walikuwa wafuasi wa umoja wa Kiarabu au wafuasi wa utaifa wa nchi fulani au wale waliovutiwa na na nadharia ya Siria kubwa, ah, hakukuwa na hata mmoja wao ambaye alitaka kuwa sehemu ya nchi ya kiyahudi au kizayuni. Kama ilivyokuwa mwishoni mwa miaka 1920 walipokuwa wakifanya mazungumzo na Waingereza, walijieleza wazi eh, na kwa uwazi kwamba walikuwa tayari kushirikiana na wale ambao walikuwa tayari wamehamia Palestina na, uh, kwa wakati huo, lakini hawakupenda kuwapokea wahamiaji zaidi. Sauti moja na ya pamoja wa Palestina ilijitokeza katika mkutano mkubwa wa kongamano la kitaifa la Palestina mwaka 1919. Kongamano hilo lilikutana mara moja kila mwaka kabla ya kusitishwa kwa uhamiaji wa wayahudi kwenda Palestina na kuundwa kwa Palestina huru. Waingereza walijaribu kufikia makubaliano ya kuunda usawa kati ya makundi mawili. Viongozi wa Palestina, kinyume na matakwa ya wananchi wao, walikubaliana kwamba wahamiaji wa Kiyahudi wangeweza kushiriki kwa usawa na Wapalestina katika miundo ya baadaye ya serikali itakayoundwa baada ya kumalizika kwa usimamizi wa Uingereza katika ardhi ya Palestina. Hata hivyo, viongozi wa kizayuni walikubali wazo hili tu wakati walidhani kwamba Wapalestina hawangeweza tena kuwaelewa na kuwakubali. Haki ya kushiriki na kuwa na wawakilishi katika serikali ya pamoja ilikuwa kinyume kabisa na yote ambayo yalionekana kama malengo ya kizayuni. Hivyo pendekezo uh, uh, hili lilikataliwa na wazayuni. Hali hii ilisababisha machafuko ya mwaka 1929 hata hivyo, kulikuwa na sababu nyingine za kuzuka kwa wimbi la machafuko ambalo lilikuwa wimbi kubwa zaidi tangu kuanzishwa kwa usimamizi wa Uingereza juu ya ardhi ya Palestina. Wimbi hili la vurugu lilijumuisha kupinga kukatwa kwa haki za kisheria za ardhi kutoka kwa wapalestina waliokuwa wakulima wa ardhi hii. Ilifanywa na wenyeji mashuhuri, wamiliki wa mashamba ambao hawakuwa wakikaa Palestina bali walikuwa wameuza ardhi kwa hazina ya taifa ya Kiyahudi. Wakulima na vibarua walikuwa wameishi katika mashamba haya kwa karne nyingi, lakini sasa walilazimika kuishi katika umaskini kwenye mitaa duni yenye idadi kubwa ya watu. Katika mojawapo ya mitaa hii mzungumzaji aliyeheshimiwa kutoka Siria Izuddin Alkasam Mwanzoni mwa miaka ya 1930 alikusanya wafuasi wake wa kwanza kwa ajili ya kuanzisha vita vitakatifu au jihadi dhidi ya Uingereza na harakati ya Kizayuni. Urithi wake ulidumu kiasi kwamba baadaye jina lake lilitumika kama jina la tawi la kijeshi la harakati ya kupigania mapambano ya Palestina, Hamas. Katika kipindi hicho, harakati ya kitaifa ya Palestina iliutazama Uzayuni kama mradi wa kikoloni uliopaswa kushindwa. Mnamo mwaka 1947 wakati wa Uingereza walipoamua kuelekeza e, suala la Palestina katika Umoja wa Mataifa, wa Palestina pamoja na mataifa mengine ya Kiarabu walipendekeza kuundwa kwa taifa moja badala ya kuendelea na utawala wa Uingereza katika eneo hilo. Umoja wa Mataifa nao ulijadili hatima ya Palestina kwa muda wa miezi saba. Kulikuwa na chaguzi mbili kuu zilizozingatiwa. Pendekezo la kwanza lilikuwa kuunda taifa moja ambalo lingeakisi uwepo wa wahamiaji wa Kiyahudi waliokuwepo tayari ndani ya Palestina, lakini lisiruhusu aina yoyote ya ukoloni wa Kizayuni kuendelea kama vile ujenzi wa makazi mapya na uhamiaji zaidi. Chaguo la pili lilikuwa kugawa ardhi hiyo katika taifa la Kiarabu na taifa la Kiyahudi. Kwa mshangao mkubwa, Umoja wa Mataifa mwishowe ulipendelea chaguo la pili. Ujumbe wao kwa Palestina ulikuwa huu, hamwezi kuishi E, kwa pamoja na wahamiaji wa Kiyahudi katika ardhi hii, mnaweza kuokoa nusu ya nchi yenu na kuachia nusu nyingine kwa wahamiaji wa Kiyahudi. Kwa mtazamo huu wa ajabu, uzayuni unapaswa kuangaliwa kama harakati ya kikoloni ya wahamiaji na harakati ya kitaifa ya Palestina inapaswa kuchukuliwa kama harakati ya kupigania ukombozi na uhuru kutoka kwa ukoloni huo wa walowezi wa Kizayuni. Hadi mwaka 1945 Uzayuni ulikuwa umeweza kuwavutia zaidi ya wahamiaji nusu milioni wa Kiyahudi kuingia Palestina, nchi hii ambayo idadi ya watu wa asili ilikuwa zaidi ya milioni mbili. Baadhi ya wahamiaji wa Kiyahudi walikuwa wamehamia Palestina kwa idhini ya serikali ya kikoloni ya Uingereza na wengine walikuwa wamehamia huko bila idhini. Watu wa asili hawakuwa wamehusishwa katika mchakato wa mazungumzo na upinzani wao dhidi ya mradi wa kubadilisha Palestina kuwa dola la Kiyahudi haukuzingatiwa. Wahamiaji walikuwa wameunda serikali ndani ya serikali ambayo ilijenga miundombinu yote muhimu ndani yake. Hata hivyo, walishindwa katika njama zote mbili. Kufikia wakati huo, harakati ya kizayuni ilikuwa imefanikiwa kununua kwa njia halali asilimia saba tu ya ardhi ya Palestina. Asilimia hii saba haikutosha kuanzisha taifa huru la baadaye. Zaidi ya hayo, wazayuni walibakia kuwa wachache miongoni mwa wakazi wa eneo hilo. Suluhisho lililopendekezwa na harakati hiyo ya ukoloni wa walowezi wa kizayuni ilitegemea misingi miwili mikuu: mauaji ya kimbari na kuwanyang'anya ubinadamu wenyeji wa Palestina. Na ili kupanua udhibiti wao zaidi ya ile asilimia saba ya ardhi walioinunua kwa ujanja, na pia kuhakikisha kuwa wanakuwa wengi kwa idadi ya watu, walowezi hao waliamua kuwafukuza wenyeji kutoka ardhi yao ya asili. Jambo hili limekuwa likitekelezwa kwa miongo kadhaa na wazayuni pamoja na washirika wao. Hivyo basi, uzayuni ulikuwa mradi wa ukoloni wa walowezi, yani settler colonialism. Harakati hii ya kisiasa na kiitikadi inaonekana bado haijafikia mwisho wa malengo yake, kwani Palestina bado haijawa ya kiyahudi kwa mujibu wa muundo wa idadi ya watu. Ingawa Israel kwa sasa ina udhibiti wa kisiasa juu ya eneo lote kupitia mbinu mbalimbali, bado inaendeleza mchakato wa ukoloni hadi leo. Utawala wa Israeli bado unaendelea kujenga makazi ya walowezi wa kizayuni katika maeneo ya Galilaya yani Algalil na Nakab au Negev, ukingo wa magharibi na maeneo mengine, kwa lengo la kuongeza idadi ya wayahudi katika maeneo hayo. Pia bado utawala wa kizayuni unaendeleza zoezi la kuwanyang'anya wapalestina ardhi yao na unazidi kukataa kutambua haki ya wenyeji wa Palestina juu ya ardhi yao ya asili. Kwa hivyo, kwa mujibu wa tafiti za Ilan Pappe, simulizi ya taifa la wayahudi ni ya uongo kabisa. Na inapaswa kukataliwa. Ilan Pappe mwenyewe tangu mwanzo alitilia shaka jambo hili e, na kuwa ni simulizi ya kubuniwa. Bila shaka uzayuni ni mradi wa ukoloni, tena wa aina ya ukoloni wa walowezi ambao hauoni haya kutumia mauaji na uporaji ili kufanikisha malengo yake. Na wapenzi wasikilizaji mnaweza kusikiliza tena podcast hii kupitia tovuti zetu za Iran radio .ir na pia Parstoday.ir sw. Na pia mnaweza kutuma maswali, mapendekezo au maoni yenu kupitia anwani ya barua pepe yetu ambayo ni kiswahili radio at gmail com, na tunatazamia kuwa mtatumia maoni ambayo tutayasikiliza na kuyasoma kwa hamu. Tunawashukuru ni kwa dhati kwa kutumia mda wenu wenye thamani kusikiliza podcast yetu hii, na hali sehemu nyingine ambapo tutafichua zaidi uongo mwingine kuhusu Israeli. Kwaherini. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nisome hapa Maoni mawili matatu kabla ya kuangazia macho yetu magazetini. Sherali Fazl akiwa Dar es Salaam, Tanzania anasema, baada ya salamu, ewe waziri mkuu wa Pakistan ndio Iran anasema ndio Iran wanawasuluhisha nyie. Jamii moja kwa ushabiki wa dini hati mmetengana, lakini wote kwa utawala wenu hamuna maadili yenu wenyewe. Pia anasema, Iran nyinyote ni jamii ya watu wenye ustaarabu na maadili ya kibinadamu anasema Iran inawarejesha katika maadili yenu. Sherali huyo akiwa da. Hamza Gomba akiwa Mwanza, Tanzania nasema baada ya salamu, watangazaji, naomba swali langu mwapelekee moja kwa moja viongozi wa kiarabu tena kwa lugha yao ili waelewe. Nauliza viongozi wa falme za Kiarabu, mna akili sawasawa? nchi ishirini na mbili zote za Kiarabu, nani aliyowarogeni na kuwanyima ufahamu mpaka mnashindwa kuitetea Palestina. Leo wananchi madhulumu hawana msaada wa chakula, maji na dawa, anasema maradhi yanawahangaisha, alafu anakuja yule yule ambaye anampa msaada mzayuni, anaingia naye mikataba madola ya matrilioni. Haya, gonga huyo na ujumbe wake mrefu, lakini ndio hivyo tena, naukata ukata kutokana na kubanwa na muda. Na sasa tuangazie macho yetu magazetini, udunduzi wetu wa magazeti ya leo mchana huu. Kama ilivyotarajiwa matoleo karibu yote ya magazeti yaliyo Iran yametoa kipaumbele cha aina yake ya habari ya mkutano ulioanza jana hapa mjini Teheran wa jukwaa la mazungumzo ya Teheran. Naanza na gazeti la Al Wifaq linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu, ambalo limeakisi kwa mapana na marefu habari ya mkutano huo. Alwifaq limeakisi hotuba ya Said Abbas Rakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, na kuandika, Rakchi asema katika mkutano wa kimataifa wa jukwaa la mazungumzo ya Teheran kwamba Ghaza imethibitisha kwamba haipaswi kuweka rehani mustakabali wa eneo katika maamuzi ya madola ya kigeni. Aidha limeakisi hauli ya shahidi Ibrahim Raisi na kumnukuu rais Masud Pezeshkian akisema Raisi hakuwa akitambua uvivu na uzembe. Shahid Raisi alitekeleza wajibu wake kwa mapenzi ya kuhudumia wananchi, amesisitiza uh, Daktari Pezeshkian. Aidha limeandika Palestina ilikuwa katika moyo na akili ya shahidi Raisi, asema Sheikh Naim Kasim, katibu mkuu wa harakati ya Hezbullah ya Lebanon. Kayhan International limeandika jukwaa la mazungumzo ya Tehran lilifunguliwa rasmi Jumapili, likileta pamoja wajumbe mia mbili na maafisa wa ngazi ya juu kutoka nchi hamsini na tatu kujadili ushirikiano wa kikanda, diplomasia na amani ya kimataifa. Mkutano huu wa siku mbili ambao unalenga kukuza mazungumzo juu ya masuala muhimu ya kimataifa na kikanda unafanyika katika taasisi ya mafunzo ya kisiasa na kimataifa chini ya usimamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Iran. Aidha, limeandika Rais Masud Pezeshkian amesema Teheran kamwe haitoachana na mpango wake wa amani wa nyuklia. Dr Pezeshkian amesema hayo katika mkutano wa kimataifa wa jukwaa la mazungumzo ya Teheran, ambapo amesisitiza kuwa Iran haijali mashinikizo au vitisho vinavyoikabili, akipuzilia mbali matamshi ya uchochezi ya Rais wa Marekani Donald Trump. Kehan International limeandika pia kuwa makumi ya maelfu ya waandamanaji waliandamana mjini the Hague jana Jumapili wakitaka misimamo madhubuti kutoka kwa serikali ya Uholanzi dhidi ya vita vya utawala wa kizayuni huko Ghaza. Mratibu wa Oxfam Novemba alisema karibu waandamanaji laki moja walijiunga na maandamano hayo, wengi wao wakiwa wamevalia nguo nyekundu, wakionyesha mstari mwekundu dhidi ya mzingiro wa serikali inayoikalia kwa mabavu Ghaza ambayo imekata matibabu, chakula na mafuta. Kuhusiana na kutumia mwaka mmoja tangu kufa shahidi Ibrahim Raisi, Keihani International imeandika, Iran leo inaadhimisha kumbukumbu ya mwaka wa kwanza wa kifo cha shahidi wa rais wa watu ambaye huduma zake kwa taifa zitakumbukwa kwa miongo kadhaa ijayo. Ingawa alikuwa mtendaji mkuu kwa miaka miwili na miezi tisa, lakini Hujjatul Islam Said Ibrahim Raisi ameacha urithi wa kudumu kwa jamhuri ya Kiislamu. Tehran Times kwa upande wake limeandika, rais Masoud Pezeshkian wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Tehran kamwe haitaachana na mpango wake wa amani wa nyuklia. Daktari Pezeshkian amesema hayo katika mkutano wa kimataifa, jukwaa la mazungumzo ya Tehran, ambapo amesisitiza kuwa Iran haijali mashinikizo au vitisho vinavyoikabili, akipuzilia mbali matamshi ya uchochezi ya Trump. Hatutaacha kwamwe mpango wetu wa amani ya nyuklia, na hata wafanye nini, hatutakubali. Pezeshkian amesema katika mkutano wa jukwaa la mazungumzo la Teheran katika mji mkuu wa Iran siku ya Jumapili. Gazete la Afkar linamnukuu rais Masoud Pezeshkian akisema kama haki za watu zitaheshimiwa, hatuwezi kushuhudia vita vya aina yoyote ile. Pezeshkian amesema katika mkutano wa jukwaa la mazungumzo la Teheran ulioanza hapa Teheran jana Jumapili. Habari hii imeakisiwa pia na gazeti la Jamhuri ya Islami kwa kuandika, Rais Pezeshkian amesema Iran inafuatilia amani lakini katu haitulegeza kamba kuhusu haki yake. Kilele cha unyama wa Wazayuni wa Ghaza wa Palestina, 500 wa washahiri katika muda wa siku tatu, na vikosi vya Jolani na kundi la Daesh vya twangana katikati mwa Siria Iran Deli kwa upande wake nalo limeakisi sisitizo la Rais Pezeshkian juu ya kutoachana kati Iran na mpango wake wa nyuklia wenye malengo ya amani. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 21 Dhulqada mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 19 Mei mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 504 iliyopita majeshi ya utawala wa kifalme wa Uthmania yaliuteka mji muhimu wa Belgrade uliokuwa mji mkuu wa Yugoslavia ya zamani. Mwishoni mwa karne ya 14 utawala wa Uthmania ulianza kusonga mbele katika eneo la Balkan na kuweza kulitawala karibu eneo lote hilo. Miaka 20 baadaye, yani mwaka 1541, utawala huo uliweza pia kuyadhibiti maeneo ya Hungary. Siku kama ya leo miaka 263 iliyopita, alizaliwa katika familia maskini Johann Gottlieb Fichte, mwanafalsafa wa Kijerumani. Johann alikuwa mmoja wa waasisi wakuu wa harakati ya kifalsafa iliyojulikana kama German Idealism harakati ambayo ilitokana na maandiko ya kinadharia na kimaadili ya rafiki yake Immanuel Kant. Johann Fichte aliathiriwa sana kinadharia na mwanafalsafa mwenzake huyo na kumkabidhi baadhi ya kazi zake. Johann ameandika vitabu vingi, ambapo baadhi ni vile alivyovipa majina ya Foundations of Natural Right, Mustakabali wa binadamu na makala ya The Way Towards the Blessed Life. Siku kama ya leo miaka 100 iliyopita alizaliwa Malcolm X kiongozi wa harakati za kupigania uhuru wa Marekani wenye asili ya Afrika. Malcolm X alizaliwa katika familia maskini na akiwa na umri wa miaka minne alishuhudia kijiji chao kikiteketezwa kwa moto na watu wa jamii ya Ku Klux Klan kutokana na mashambulizi ya kibaguzi. Baadaye alienda kujiunga na shule ya kutwa hata hivyo hakuweza kukamilisha masomo kutokana na umaskini, hivyo alilazimika kufanya kazi katika mgahawa mmoja ambapo alijikuta akitumbukia katika utumiaji wa dawa za kulevya na unyang'anyi. Kufuatia hali hiyo, akiwa na umri wa miaka ishirini na moja aliyehukumiwa kifungo cha miaka mitano jela. Kutokana na hali hiyo, akiwa jela alifahamiana na wafungwa wengi wenye asili ya Kiafrika waliotokana na familia za Kiislamu, kama ambavyo pia alikuwa na mahusiano na Elijah Muhammad, kiongozi wa harakati ya siri ya wamarekani weusi. Mahusiano na kiongozi huyo yaliendelea hata baada ya Malcolm X kutoka jela. Baada ya hapo alianza kusoma na kufanya utafiti mwingi kuhusiana na Uislamu ambapo kwa msaada wa Waislamu alifanikiwa kujenga misikiti miwili katika mji wa Detroit, Philadelphia huko nchini Marekani. Na siku kama ya leo miaka 89 iliyopita rada ilivumbuliwa na Robert Watson Watt, mvumbuzi wa Kiingereza. Kifaa hicho ambacho ni muhimu kinachotumiwa katika ugunduzi na utambuzi kwenye operesheni mbalimbali za kijeshi na kiraia. Kwa mara ya kwanza kilitumika katika mojawapo ya viwanja vya ndege vya Uingereza. Rada ilihesabiwa kama chombo muhimu cha kutoa tahadhari katika vita vya pili vya dunia, na hivi sasa kinatumika katika masuala mbalimbali. barabara kabisa. Mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya mchana, na asante sana kwa kuwa nasi muda wote huu uh, naona muda ndo hivyo tena wananipa kisogo, siwezi kusoma maoni yako zaidi, na moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais wa Iran Masud Pezeshkian amesema mlango wa kufikia makubaliano na Marekani upo wazi iwapo Washington itaachana na tabia yake ya uonevu na sera zake za mashinikizo na kuibura za Tehran katika mazungumzo kuhusu mpango wa nyuklia wa Jamhuri ya Kiislamu. Rais wa Misri Abdul Fattah al-Sisi jana Jumapili alitoa mwito wa kufikiwa makubaliano ya usitishaji vita mara moja katika ukanda wa Gaza na kuwezesha kuingia misaada ya kibinadamu katika eneo hilo lililozingirwa. Utawala katili wa Israel umewaua shahidi wanahabari 219 wa Palestina katika ukanda wa Ghaza katika kipindi cha miezi 19 iliyopita. Na jeshi la Sudan limetoa tena eneo la kimkakati uh, huko Darfur Kaskazini. Jina langu ni Hussein Hassan, sina la ziada asante na kwaheri.