Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tauba, aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri, ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw, aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 9893565487 email yetu ni swahili radio at irib ir. Humu studioni asubuhi hii ni mimi Ahmed Rashid, na leo ni Jumatatu mwezi 21 mfungo wa pili Dhulqada 1446 hijiria sawa na tarehe 19 Mei 2025 miladia tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Baada ya hapo, tutakuletea ni vipindi vya hikma za aya, macho yetu magazetini, sayansi na teknolojia mpya, na leo katika historia. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira hapa Teheran na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Id Abas Arakshi asema muda wa mazungumzo kati ya Iran na Marekani umeshajulikana. Jeshi la Yemen lotwanga tena kwa kombora uwanja wa ndege wa Israel. Profesa Janabi ashinda kiti cha mkurugenzi WHO Afrika na Ethiopia yataka matumizi mazuri ya akili mnemba kwa ajili ya maendeleo Afrika. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametangaza kwamba wakati wa duru mpya ya mazungumzo kati ya Iran na Marekani umeshabainishwa. Shirika la habari la Tasnim limeripoti kwamba jukwaa la mazungumzo la Teheran lilifanyika jana Jumapili, Mei 18 kwa kuhudhuriwa na rais Masud Pezeshkian, waziri wa mambo ya nje Abbas Araghchi na baadhi ya maafisa wa wizara ya mambo ya nje na wageni kutoka nchi tofauti duniani kwenye kituo cha mafunzo ya kisiasa cha wizara ya mambo ya nje ya Iran. Sayyid Abbas Arakshi amewaambia waandishi wa habari waliokuwepo katika mkutano huo kwamba muda wa mazungumzo hayo umeshapangwa na tuta utatangazwa hivi karibuni. Akijibu swali iwapo Tehran imepokea ujumbe wowote wa, wa maandishi kutoka Oman na Marekani, Waziri wa Mambo ya Nje wa Iran amesema hatujapokea ujumbe wowote wa, wa maandishi kutoka Oman. Durujeo ya mazungumzo baina yetu na Marekani huenda ikafanyika hivi karibuni na wakati na mahali vitatangazwa hivi karibuni. Kuhusu mkutano wa pande tatu kati ya Iran na nchi za Qatar na Oman, Sayid Abas Arakshi amesema mazungumzo yalikuwa mazuri sana, tulijadiliana matukio ya hivi karibuni na masuala ya kikanda, mahusiano baina yetu na nchi hizo mbili na mazungumzo yanayoendelea kati yetu na Marekani. Hadi hivi sasa Iran na Marekani zimeshafanya duru nne za mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana kwa upatanishi wa Oman. Ajenda kuu ya mazungumzo hayo ni kadhia ya nyuklia na kuondolewa vikwazo Iran. Jeshi la Yemen limetangaza kwamba kwa mara nyingine tena limeutwanga kwa kwa kombora la balistiki na droni uwanja wa ndege ben wa Ben Gurion wa utawala wa kizayuni huko Tel Aviv. Jeshi la Yemen limesema kwa mara nyingine tena tumeutwanga kwa kombora la balestiki na droni uwanja wa ndege wa Ben Gurion wa utawala wa kizayuni huko Tel Aviv. Msemaji wa jeshi la Yemen, Brigedia Jenerali Yahya Sari, ametangaza rasmi kwamba vikosi vya Yemen ndivyo ambavyo vimeupiga kwa mara nyingine uwanja wa ndege wa Ben Gurion wa utawala wa kizayuni wa Israeli kwa kutumia kombora la balestiki na ndege isiyo narubani Taarifa hiyo imeongeza kuwa operesheni hizo mbili zimefanyika ikiwa ni sehemu ya kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina hasa wananchi wa Ghaza na kujibu jinai na mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya watu hao wasio na ulinzi. Msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen ameongeza kuwa vipigo vya jeshi la Yemen dhidi ya maeneo nyeti na muhimu mno ya Israeli vitaendelea hadi utawala wa kizayuni utakapokomesha jinai zake huko Ghaza na kuacha kuuzingira ukanda huo. Majibu hayo ya jeshi la Yemen yamekuja huku taarifa zikisema kuwa katika kipindi cha siku mbili na kidogo tu jeshi katili la Israeli limeua shahidi zaidi ya wa Wapalestina mia mbili na kuwalazimisha zaidi ya laki tatu wengine kuyakimbia makazi yao kutoka ukanda wa Ghaza kaskazini kuelekea kwenye mji wa Ghaza. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya ofisi ya habari ya Ghaza iliyotolewa Jumamosi. Mnaendelea kusikiliza taarifa, habari za dunia, kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Profesa Muhammad Janabi kutoka Tanzania ameshinda uchaguzi wa kuania kuwa mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO kanda ya Afrika. Katika uchaguzi uliofanyika Geneva nchini Uswisi, Janabi alikuwa akichuana na wenza wake wanne: Dkt. Nda Konan Yao wa Ivory Coast, na d Dr. Drame Lemin wa Guinea, na Dkt. Boraima Sambo wa Niger, na Profesa Mijiawa Mustafa kutoka Togo. Sasa ni rasmi, Tanzania imetoa mkurugenzi mwingine katika nafasi hiyo, baada ya awali Dr. Faustin Ndugulile aliyeshinda kufariki dunia kabla hajaanza kutumikia nafasi hiyo rasmi. Kuchaguliwa kwake kunakuja baada ya kifo cha aliyekuwa amechaguliwa awali Dr. Faustin Ndugulile, pia kutoka Tanzania, ambaye alifariki dunia ghafla Novemba 2024, muda mfupi baada ya kuanza rasmi majukumu yake. Profesa Janabi, ambaye ni mtaalamu wa magonjwa ya moyo, mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya taifa ya Muhimbili, mshauri wa Rais Samia Suluhu Hassan kwenye eneo la afya na daktari wa rais wa awamu ya nne Jakaya Kikwete, amekuwa na mchango mkubwa katika sekta ya afya nchini Tanzania. Baada ya ushindi huo, jina la Profesa Janabi litathibitishwa na kikao cha 157 cha bodi ya utendaji ya WHO kitakachofanyika kuanzia tarehe 28 hadi 29 Mei 2025 huko Geneva. Kwa mujibu wa utaratibu, Janabi atahudumu kwa kipindi cha miaka mitano lakini anaweza kuteuliwa tena kuhudumu kipindi kingine cha miaka mitano. Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani WHO, mkurugenzi wa Kanda ya Afrika, ana jukumu la kuongoza na kusimamia shughuli zote za WHO katika nchi 47 wanachama wa kanda hiyo. Majukumu hayo ni pamoja na kutoa mwelekeo wa kimkakati kwa programu za afya, kuratibu juhudi za kukabiliana na dharura za kiafya kama vile miripuko ya magonjwa na kuhakikisha usawa katika ugawaji wa rasilimali na huduma za afya katika ukanda huo. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed eh, ametoa mwito kwa nchi za Afrika kufanya jitihada za pamoja za kutumia vizuri akili mnemba AI nyumbani ili kutia nguvu ustawi na maendeleo ya bara hilo. Abi Ahmed eh, amesema hayo alipokuwa anahutubia mkutano wa ngazi za juu ambao maudhui yake ilikuwa ni akili mnemba huko Addis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia, chini ya kauli mbiu kutumia AI wa ustawi na ushirikiano wa Afrika. Akibainisha kuwa bara la Afrika linaingia kwenye zama za mabadiliko katika mwelekeo wake wa maendeleo, Waziri Mkuu Abiy Ahmed amesema matumizi mazuri ya akili mnemba nyumbani yanaweza kutumika kama kichocheo cha ustawi jumuishi na kuingiza kasi kubwa katika mafanikio ya mpango wa maendeleo wa bara la Afrika wa miaka 50, yani ajenda ya mwaka elfu mbili na sitini na tatu. Leo hii tumesimama kwenye ukingo wa enzi mpya ambayo ina ahadi ya ustawi jumuishi kwa bara letu. Ni enzi inayoendeshwa na ubunifu wa nyumbani kwa kutumia akili mnemba, artificial intelligence, na ina uwezo wa kuharakisha utekelezaji wa ajenda ya Umoja wa Afrika ya mwaka elfu mbili sitini na tatu, amesema Abi Ahmed. Vilevile amesisitizia haja ya bara la Afrika kubuni akili mnemba yake kwa sura, utamaduni na masharti yake yenyewe, akisema Ethiopia inawekeza katika miundo mbinu ya kidijitali inayohusiana na akili mnemba na ukuzaji wa ujuzi, kama ambavyo inafanya kazi pia ya kutafsiri maono yake yaweze kuwa matokeo yanayoonekana na sekta za umeme na uchukuzi nchini Sudan zimekuwa miongoni mwa sekta zilizoathiriwa zaidi na mzozo wa miaka miwili kati ya jeshi la Sudan SAF na vikosi vya msaada wa haraka RSF. Takwimu rasmi zinasema sekta ya umeme imepoteza karibu asilimia 40 ya uwezo wake kutokana na hujuma zilizoenea kwenye maeneo yote ya Sudan shirika la umeme la Sudani hivi karibuni lilifichua kwamba ni mitambo miwili tu kati ya kumi na tano ya nchi hiyo inayotumia nishati ya joto ndiyo ambayo inafanya kazi hivi sasa, na mingine saba imeharibiwa kwa kiasi fulani au kikamilifu, ikiwa ni pamoja na ile iliyoko katika mji mkuu Khartoum. Abdullah Ahmed Muhamed Ali, mkurugenzi mkuu wa shirika la umeme la Sudani, amesema kuwa zaidi ya transfoma laki moja zimeharibiwa wakati karibu asilimia 35 ya uwezo wote na zaidi ya mapipa 20,000 ya mafuta ya transformer yamepotea. Sekta ya uchukuzi ya Sudani pia imepata hasara kubwa. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, kutoka hapa Teheran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na una kichwa cha maneno kinachosema je, tishio jipya kwa amani ya Ethiopia ni nini, nini. <mucho> Uamuzi wa serikali ya Ethiopia wa kufuta hadhi ya kisheria ya chama cha ukombozi wa watu wa Tigray, TPLF umeibua wa wasiwasi mkubwa kuhusu mustakabali wa amani nchini humo. Hatua hiyo imechukuliwa huku athari za vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya chama hicho na serikali ya shirikisho zikiwa bado hazijatatuliwa kikamilifu, huku wakazi wengi wa, wa Tigray wakiendelea kukumbwa na matatizo yanayotokana na vita. Kwa miongo kadhaa TPLF imekuwa na nafasi muhimu katika siasa za Ethiopia, ikiongoza serikali baada ya kuanguka utawala wa kijeshi mwaka 1991 hadi ilipoondolewa madarakani mwaka 2019 kufuatia kuingia madarakani waziri mkuu Abiy Ahmed. Mgogoro baina ya TPLF na serikali ya sasa hatimaye ulisababisha vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya vikosi vya serikali na wanamgambo wa Tigrey mwaka 2020 vita vilivyodumu hadi Novemba 2022 na kumalizika kufuatia makubaliano ya amani ya Pretoria. Tume ya uchaguzi ya Ethiopia imeamua kufuta usajili wa TPLF kwa sababu ya kutofanya mkutano mkuu wa chama, lakini hatua hiyo ina athari kubwa kisiasa na kijamii. Chama hicho ni sehemu ya serikali ya muda ya Tigrey na kina jukumu muhimu katika utekelezaji wa makubaliano ya amani ya Pretoria. Viongozi wa chama wanasema kuwa hatua hiyo inahatarisha uhalali wao na inaweza kudhoofisha makubaliano ya amani. Uamuzi huo unaweza kuchochea mvutano mpya kati ya vikosi vya Tigrey na serikali ya shirikisho, kwani malalamiko ya kisiasa hayajatatuliwa na utekelezaji wa vipengee vya makubaliano ya amani unakabiliwa na changamoto nyingi. Moja ya masuala makubwa ni kurejea wakimbizi wa vita, jambo ambalo bado halijatekelezwa kikamilifu, na linaweza kuwa gumu zaidi kutokana na, na hali mpya iliyojitokeza baada ya tangazo la tume ya uchaguzi. TPLF imeomba Umoja wa Afrika kuingilia kati na kuishinikiza serikali ya Ethiopia kusitisha utekelezaji wa marufuku hiyo. Chama hicho kimetoa tahadhari kuwa hatua hiyo inaweza kuhatarisha mchakato wa amani. Mataifa kadhaa yameelezea wasiwasi wao kuhusu kuongezeka mvutano eneo la Tigray. Weledi wa kisiasa wanaonya kuwa kurejea ghasia nchini Ethiopia kunaweza kuwa na athari mbaya zaidi katika eneo zima la pembe ya Afrika. Teherani za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hekaya za, za aya, aya. Mjambo na karibuni kwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambacho leo kinaangazia sababu za kuteremshwa aya za kwanza hadi nne za suratun Nahl. Imani ya ufufuo na siku ya Kiama ni mojawapo ya vipengee muhimu zaidi vya itikadi ya dini ya Uislamu, kwa sababu mtu anayeamini maisha ya baada ya kifo huwa mwangalifu sana katika matendo maneno na mienendo yake yote kwa hofu ya adhabu ya akhera. Kuupa mazingatio ulimwengu wa akhera huyafanya mambo ya dunia yaonekane madogo na hakiri machoni pa mwanadamu na humfanya atamani kurejea na kukutana na Mola muumba wake. Kwa sababu hiyo, jamii inayoamini ufufuo na siku ya kiama huwa jamii isiyo na dhuluma, uonevu na ufisadi, au kwa uchache mambo hayo hupungua sana katika jamii hiyo. Kwa hivyo, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kama walivyokuwa mitume wa kabla yake, wa Mwenyezi Mungu na aya za Qurani tukufu zimezungumzia ufufuo na siku ya Kiyama kwa njia ya wazi na ufasaha na kuwaonya watu kuhusu misukosuko na mashaka ya siku hiyo. Ijapokuwa watu waliokuwa na kiu ya kujua haki na kweli, ambao maisha yao hayakugubikwa na kutu la ukafiri na dhambi, waliingia kwenye uwanda wa nuru na imani kutokana na maneno yenye busara na hoja madhubuti za mtume wa Mwenyezi Mungu na aya za Qur'ani tukufu, lakini pia walikuwepo wengi waliopendelea kubaki kwenye matope ya ukafiri badala ya kuelekea kwenye ufukwe wa imani na nuru. Watu wa kundi hili walihitari kufuata njia ya mababa na mababu zao, na daima walikuwa wakisema kwa istihizai kwamba Muhammad anasema kuja kwa siku ya kiama ni hakika na kuna karibia. Muhammad anapaswa kujua kwamba tutaamini wakati huo, siku ya kiama itakapokuja. Kwa hiyo ni bora kwamba kuanzia sasa na kuendelea asitie huzuni na majonzi nyoyoni mwetu, kwa sababu itakapofika siku ya kiama tutakuwa miongoni mwa walioamini. Wa wale waliokanusha siku ya kiama walighafilika na ukweli kwamba idadi ya miaka ya dunia ni chache sana ikilinganishwa na maisha ya baada ya siku ya kiama ambayo ni ya milele na ya kudumu. Kwa msingi huo, walikuwa wakienda kwa mtume na kuuliza, hicho kiama unachosema kiko wapi Kitafika lini na hayo unayosema kuhusu siku ya kiama na kuwadanganya watu yako wapi? Fungua macho yako uone, kila kitu kiko mahali pake na dunia bado haijabadilika. Unawezaje kusisitiza maneno yako na kuzungumzia maisha ya baada ya kifo? Kisha walikuwa wakisema kwa istihizai na kejeli kwamba unatutia hofu kuhusu siku ya kiama na kuzungumzia moto wa Jahannam, hatuoni dalili zake, lakini tungependa pia siku ya kiama itokee na tuione jahanam, ambayo imetengwa kwa ajili yetu. Chukua hiyo pepo wewe na masahaba zako, sisi hatuitaki. Haukupita muda mrefu baada ya maneno hayo, ambapo malaika Jibril aliteremka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na kumsomea sehemu ya aya ya kwanza ya suratu Nahli ambayo inasema ata amrullahi fala tastajilu, amri ya Mwenyezi Mungu itafika tu kwa kutumia kitendo cha wakati uliopita. Aya hii inatangaza habari ya kukaribia sana siku ya mwisho na ufufuo ambao hakuna shaka ndani yake. Kutokana na hali hiyo, masahaba wa mtume waliifasiri aya hii kuwa ina maana kwamba siku ya kiama inaweza kutokea wakati wowote wa wasiwasi na wahaka vilienea katika mji mzima, na kila mtu alikuwa akingojea tetemeko kubwa la ardhi litokee wakati wowote wa na kusababisha mwisho wa dunia na kufuatiwa na siku ya hukumu. Baadhi ya watu walitubu madhambi yao kwa Mungu, wakilia na kuomboleza. Wengine waliagana na jamaa zao wakaacha kila kitu na kusubiri kifo. Wakati huo malaika Jibril Al Amin alishuka kutoka mbinguni na kumwambia Mtume akinukuu maneno ya Allah subhanahu wataala, katika aya tuliyosoma mwanzo kwamba msiifanyie haraka. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwakusanya masahaba zake, na baada ya kuwataka wanyamaze, aliashiria vidole vyake viwili, kidole cha shahada na cha kati, na kusema Masafa baina ya kutumwa kwangu na siku ya kiama ni kama masafa yaliyopo baina ya vidole hivi viwi viwili vilivyokaribiana. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema, amri ya Mungu iko karibu, lakini msiifanyie haraka. Wapenzi wasikilizaji, washirikina wa Kiarabu siku zote walikuwa wakikana siku ya kiama na ufufuo, kwa sababu imani ya kufufuliwa kwa ajili ya hesabu siku ya kiama inaweka mipaka kwenye maisha yao ya anasa na ufuska na kubana uhuru wao wa kutenda jinai na uhalifu. Hii ni kutokana na ukweli kwamba msingi wa maisha ya viongozi wa ushirikina kama walivyo madhalimu na makatili wote wa dunia ya sasa na katika kila zama na mahali, ni kuvunja kila aina ya vizuizi na mipaka inayobana maisha yao na uhuru wa anasa, ufuska na kuchupa mipaka. Kwa hivyo, wakati Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam alipozungumzia siku ya kiama na kutaja sifa za pepo na moto wa Jahanam, akawaahidi watu wema kuingia peponi na waovu kwenda kwenye moto wa Jahanam. Kundi hili la watu ambao waliona maslahi yao kuwa yako hatarini lilifungua midomo na kukejeli maneno ya Mtume, likiwa na lengo la kukanyaga na kutupilia mbali amri na sheria za Mungu mbali na wao wenyewe. Watu wa kundi hili walikuwa wakipaza sauti zao kupinga mafundisho hayo ya Mtume Muhammad ili kudhoofisha imani ya Waislamu wapya popote pale wanapowaona, walikuwa wakisema, inawezekana vipi mtu kufa na mwili wake ukageuka udongo au akaliwa na wanyama jangwani na baharini kisha akafufuka na kuhukumiwa kwa matendo yake? Ubai bin Khalaf alikuwa mmoja wa watu hawa. Alikuwa kaidi, fisadi na mhalifu ambaye alikuwa na uadui wa muda mrefu na mtume wa Mwenyezi Mungu. Uadui wa Ubai dhidi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu ulikuwa mkubwa kiasi kwamba alitambuliwa kuwa adui aliyemuudhi zaidi Mtume Muhammad, sallallahu alihi wa alihi wa salam. Siku moja Ubai, kwa kutegemea mpango na njama iliyosukwa hapo awali, alikwenda kwa Mtume akiwa pamoja na kundi la marafiki zake na akamwambia, Ewe Muhammad, unamaanisha nini unapozungumzia pepo na moto Unasema kwamba tutafufuliwa baada ya kufa. Hilo haliwezekani, na hakuna akili inayoweza kukubali madai hayo. Kisha aliwaonyesha watu waliokuwa wamesimama kando kando, mfupa uliooza na kusema hebu, hukumuni nyinyi wenyewe, inawezekana vipi mfupa huu uliooza urudi katika hali yake ya awali na ufufuliwe pamoja na viungo vingine vya mwili? Aliuminya mfupa ule kwa nguvu za mikono yake hadi ukavunjika kabisa na kuwa unga, na akaumwaga chini. Kisha alimgeukia mtume wa mwenyezi Mungu na kumwambia: ewe Muhammad, vipi mungu wako atakusanya tena chembe chembe za mfupa zilizotawanyika angani na ardhini, na kumpa tena uhai mtu baada ya kufa na kutoweka? Ubai alidhani kwamba Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam hangekuwa na jibu la swali lake. Ni wakati huu ndipo ilipoteremshwa aya ya nne ya suratu An-Nahl na kujibu swali hilo kwa sentensi fupi. Khalaqal insana min nutufatin fa idha huwa khasimun mubin, amemuumba mtu kwa tone la manii mara amekuwa hasimu aliye dhahiri. Kwa hakika Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anawaambia watu wote wakaidi na waasi kwamba lau usingesahau kuumbwa kwako usingetoa hoja hiyo batili na dhaifu. Ewe mwanadamu msahaulifu, hebu rudi nyuma kidogo uangalie uumbwaji wako na jinsi ulivyotokana na tone duni na lisilo na thamani la manii. Aya ya nne ya sura hii inafanana na aya ya 77 ya suratu Yasin, ambayo inasema: Je, haoni mwanadamu ya kwamba tumemuumba kutokana na tone la manii, kisha sasa yeye ndiye mgomvi wa dhahiri? Kwa maana kwamba japokuwa tumemuumba mwanadamu huyu kutokana na tone la maji, lakini sasa amekuwa na kiburi kiasi kwamba anafanya jeuri na kuhoji, vipi mifupa iliyooza inaweza kuhuishwa tena kana kwamba amesahau mwanzo wa kuumbwa kwake. Kama mfano wa kukurubisha matlabi katika akili ya msikilizaji, tunaweza kusema kwamba kama ambavyo ukisogeza kipande cha sumaku juu ya rundo la udongo wenye chembe ndogo za chuma zilizotawanyika huku na kule, basi sumaku hiyo itakusanya mara moja chembe zote za udongo. Vivyo hivyo ni rahisi zaidi kwa Mola muumba na muweza wa kila kitu kukusanya chembe zote za mwili wa kila mwanadamu kutoka kila kona ya dunia. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Fuatao sasa ni uchambuzi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki ikiwa leo ni Jumatatu, tarehe 19 Mei 2025. Kurunzi ya macho yetu magazetini inaanza kwa kumulika kurasa za matoleo ya leo ya magazeti ya Tanzania, na mbele yangu ni gazeti la Majira na ukurasa wake wa mbele umetawaliwa na habari zinazosema Profesa Janabi ashinda kwa kishindo, WHO awabwaga wengi kete zilizompa ushindi hadharani ni uzoefu wake pamoja na Rais Samia kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia wa Tanzania. Waaswa kuchagua viongozi waadilifu na wazalendo. UN sitisheni vita Gaza. CCM ya himiza amani. Mazishi ya Padri Nkwera na umeme wa jua kupunguza gharama uzalishaji migodini. Kwa upande wake gazeti la Uhuru miongoni mwa habari zake zilizotamalaki katika ukurasa wake wa mbele ni hii inayosema Janabi abeba mikoba WHO, Rais Samia ampongeza kwa ushindi, aeleza alivyo na imani naye katika nafasi hiyo barani Afrika. Viongozi wa dini watoa neno, vyama vya siasa, Chadema hakujapoa wengine wafungasha virago, Majaliwa asema ujenzi miradi ya maji washika kasi, na Rais Mwinyi atabiri ushindi mkubwa CCM. Habari Leo limeandika ni Janabi WHO Afrika, himiza umoja kuanza na vipaumbele saba. Samia asema ujuzi na uzoefu wake vitanufaisha Afrika. Majaliwa asema tumedhamiria miradi ya maendeleo. Watalii laki 526,397 waenda Tanzania miezi mitatu. Daktari Gwajima ashauri wapenzi wasipigane picha faragha wa nne mbaroni wizi mabomba mradi wa maji, nishati chafu ya kupikia daiwa kuharibu mimba, na serikali yatangaza ajira 694 walimu wa kujitolea. Hayo yakiwa ni ya Tanzania kwa huko nchini Kenya. Naanza na Taifa Leo na ukurasa mkuu wa gazeti hilo una habari inayosema Karua afurushwa Tanzania. Karua alikemea serikali ya Tanzania chini ya Rais Samia akisema haifai kuwa nyima wakazi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki haki na uhuru na jinsi mwanzilishi wa taifa hilo Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alivyokusudia. Habari nyingine katika, uku, katika gazeti hilo la Taifa Leo inasema Papa akemea utawala wa kiimla. Vita kati ya Orengo na Oburu kaunti ya Siaya yageuka uwanja wa mapambano ya kisiasa. na matamshi ya Gachagua yamchongea, maafisa wa ngazi za juu wasema atakamatwa kwa matamshi ya uchochezi. Habari ya kukabiliwa na tishio la kutiwa mbaroni kwa kutumia uchochezi, Gachagua aliyekuwa naibu rais wa Kenya, imeakisiwa pia na gazeti la Daily Nation. Gazeti la Star limeandika naibu rais Kithure Kindiki amewahakikishia Wakenya kuwa uchaguzi wa elfu mbili ishirini na saba utakuwa huru wa haki na wa kuaminika, akiwataka wawe waangalifu na wanaohubiri vita dhidi ya uharibifu na mgawanyiko. Habari ya Martha Karua kushikiliwa nchini Tanzania na kisha kuachiliwa huru na kurejeshwa Kenya imeakisiwa pia na gazeti hilo, ambapo limeandika wafuasi wa kiongozi wa People's Liberation Party PLP Martha Karua, wame wamemkaribisha kwa nyimbo za mshikamano alipowasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta kutoka Tanzania. Karua alitua Kenya kufuatia kufukuzwa katika nchi jirani ya Tanzania baada ya kuzuiliwa kwa takriban saa sita kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam. Na kwa upande wa huko Uganda, habari kuu katika gazeti la Daily Monitor inasema matumaini makubwa, wakati Uganda Airlines ikielekea London. Baadhi ya habari nyingine zinazoonekana katika ukurasa wa Daily Monitor zinasema baada ya Uganda, Tanzania nayo yamkataa Martha Karua vifaa vipya vya matibabu kupunguza vifo vya waja wazito huko na maingo. Vifaa hivyo vinalenga kuboresha huduma za afya ya uzazi katika vituo vya afya vya ndani. Na bei ya vyakula inapanda, huku kaya zikikabiliana na gharama zinazoongezeka kwa mujibu wa Daily Monitor. Bidhaa za chakula kama sukari, mchele, kuku na nyama zimepanda mno katika miezi ya hivi karibuni nchini Uganda. Kwa upande wake, gazeti la New Vision habari yake kuu ina kichwa cha maneno inayosema hofu, huku sheria mpya ya urithi inapoanza kuuma na Uganda Airlines ya tua London. Gazeti la Independent, mbali na kuakisi sakata la wakili na mwanasiasa Martha Karua la kuzuiwa kuingia Tanzania na kurejeshwa Kenya, limeandika katika ukurasa wake wa habari za Afrika. Sekta za umeme na uchukuzi nchini Sudani zimekuwa miongoni mwa sekta zilizoathiriwa zaidi na vita vya miaka miwili kati ya jeshi la Sudani SAF na kikosi cha msaada wa haraka, RSF. <mulia> Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya asubuhi. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Tunatumaini nyinyi pia mtaweza kunufaika. Maonyesho yenye mvuto wa maendeleo eh, ya kiteknolojia Innotex 2025 yamefanyika hivi karibuni jijini Teheran. Maonyesho hayo ya mwaka huu yalikuwa na washiriki zaidi ya 440 ambao wamewakilisha mashirika ya kiteknolojia, yakionyesha uvumbuzi wa kisasa na kuhimiza ushirikiano wa kimataifa. Kwa kuweka mkazo katika sayansi, teknolojia na mifumo ya ubunifu, Innotex imeleta pamoja watu wa biashara, wataalamu wa teknolojia, wajasirimali wa viwanda na watafiti tofauti kutoka hapa nchini Iran na pia maeneo mengine duniani. Tukio hili lina lengo la kutambulisha bidhaa, kuwezesha ushirikiano na kutoa mitazamo mbalimbali kuhusu bei za ushindani duniani, viwango vya ubora, maendeleo, matokeo ya kisayansi, na mawazo ya kiuchumi na kiteknolojia. Mtandao wa soko la kiteknolojia la Iran, yani Iranian Tech Market Network, ulikuwa na matukio saba maalum uh, ambapo umewasilisha mahitaji katika sekta za viwanda sambamba na maonyesho ya 14 ya kimataifa ya soko la teknolojia pembeni mwa Inotex. Wakati huo huo, mkuu wa bustani ya teknolojia ya Pardis, Mehdi Safarnia, amesema kuwa makubaliano sita ya kimataifa yenye thamani ya dola bilioni mbili yamesainiwa pembeni mwa maonyesho hayo ya kiteknolojia ya Iran ya Inotex 2025 yaliyodumu kwa siku nne Mapema mwezi Mei, Safarnia amesema kuwa bustani ya teknolojia ya Pardis inaipa kipaumbele e, kadhia ya kuleta bidhaa zenye ushindani sokoni, ikiwa tayari imepata ufadhili wa sekta binafsi wa dola milioni 3.5 e, kwa miradi yake katika maonyesho hayo. Iran na Russia zilisaini e, hati ya makubaliano yani MOU katika sekta ya teknolojia ili kuanzisha maeneo mawili ya pamoja kwa ajili ya maendeleo ya teknolojia na biashara hati hiyo inaainisha maendeleo ya teknolojia za kisasa na utafiti wa pamoja katika nyanja za nano teknolojia, bioteknolojia, afya, teknolojia ya habari na mawasiliano, yani Tehama, akili mnemba, nishati mbadala na mafuta pamoja na gesi. Halikadhalika, katika mkutano kati ya msaidizi wa rais wa Rusia Andrei Fursenko, Safarnia na mkuu wa shirika la maendeleo ya ushirikiano kima wa kimataifa wa sayansi na teknolojia, Husein Rusbe, pande hizo mbili zilisisitiza umuhimu wa kukuza teknolojia zinazoibuka wakati wa mkutano huo. Bwana Safarinia amesema kuwa kampuni za Rusia zinaweza kufungua ofisi zao katika bustani ya teknolojia ya Pardis na kwamba kuanzishwa kwa matawi ya vyuo vikuu vya Rusia nchini Iran kumejumuishwa katika ajenda ya ushirikiano wa kiteknolojia na Rusia. Mkurugenzi mkuu wa ofisi ya tathmini ya makampuni yanayoendeshwa kwa kutegemea msingi wa elimu na maarifa ah, ya Iran ametilia mkazo nafasi muhimu ya makampuni hayo katika maendeleo ya teknolojia na viwanda humu nchini na kusema kuwa yamevunja rekodi ya mauzo ya bidhaa nje ya nchi mwaka 2024. Amir Younesian amegusia jukumu kuu la makampuni yanayotegemea elimu na maarifa na kusema mashirika hayo ndiyo nguvu inayosukuma mbele maendeleo ya sayansi na teknolojia nchini Iran, na kutangaza kuwa katika kipindi cha mauzo cha mwaka 2024 makampuni hayo ya Iran yamevunja rekodi kwa kuuza nje bidhaa zenye thamani ya dola milioni mia tano au nusu bilioni dola licha ya uchanga wa makampuni hayo ya kiteknolojia. Halikadhalika amesema ulazima wa kuwekewa makampuni hayo miundombinu imara kwa ajili ya maendeleo ya sayansi na teknolojia nchini kwa kutegemea uzalishaji wa bidhaa za elimu na maarifa. Msaidizi wa naibu wa rais wa Iran katika masuala ya sayansi na teknolojia ametangaza rasmi uzinduzi wa mpango wa kufundisha akili mnemba, yaani artificial intelligence, kwa wanafunzi milioni moja hapa Iran. Mojtaba Alizade, msaidizi wa naibu wa rais wa sayansi, teknolojia na uchumi wa maarifa ya Iran amesema kuwa mchakato wa mafunzo ya akili mnemba umeanza kwa ajili ya wadau wote wenye nia katika teknolojia hiyo. Ameongeza kuwa makundi yote ya jamii, hususan wanafunzi na wapenzi wa teknolojia, wanaweza kutumia jukwaa hili la elimu bila malipo kujifunza masuala muhimu yanayohusiana na teknolojia ya akili mnemba. Alizade amesema kuwa lengo kuu la mpango huo ni kuongeza uelewa wa umma na uwezo wa kitaifa katika nyanja ya akili mlemba. Hatua ya kwanza ya utekelezaji wa mpango huu tayari imeanzishwa kwa ushirikiano kati ya ofisi ya naibu wa rais anayehusika na masuala ya sayansi na teknolojia na pia wizara ya elimu. Halikadhalika, amesisitiza kuwa mpango huu umeundwa kwa njia ya kuvutia na ya kimkakati ili kuwafundisha wanafunzi milioni moja wenye umri wa kati ya miaka 7 hadi 15 kwa njia za kinadharia na kivitendo. Akili mnemba, mojawapo ya nyanja zinazokuwa kwa kasi zaidi za teknolojia, ambayo imebadilisha kwa msingi vipengele vingi vya maisha ya leo, imepiga hatua kubwa nchini Iran, nchi yenye fursa na changamoto za kipekee. Moja ya sifa kuu za mfumo wa ikolojia ya akili mnemba nchini Iran ni ushirikiano unaoongezeka kati ya vyuo vikuu na sekta ya viwanda, na ushirikiano huu husaidia kampuni mpya na startups kunufaika na maarifa na utafiti wa kisayansi na kutoa bidhaa na huduma mpya. Kwa kutumia akili mnemba, Irani imetangaza kuwa iko mbioni kutengeneza satelaiti ishirini ambazo zinaundwa na wataalamu wa ndani ya nchi. Satelaiti hizo zinaundwa kupitia juhudi za pamoja kati ya sekta ya umma na pia sekta binafsi. Hayo yamedokezwa na Hasan Salarie, mkuu wa kituo cha utafiti wa anga za juu cha Iran akizungumza katika maonyesho ya kiteknolojia ya Inotex 2025, ameashiria maendeleo makubwa katika anga ya juu nchini Iran. Licha ya vikwazo, Iran imefanikiwa kurusha satelaiti kwa madhumuni ya kisayansi na kimaendeleo na pia kiusalama. Kwingineko, wanafunzi wa Iran wamenyakua medali saba katika olimpiadi ya kimataifa ya hisabati. Wanafunzi wa Iran wanaendelea kung'ara na kuletea nchi yao ufanisi mkubwa kielimu duniani kote. Katika olimpiadi ya pili ya kimataifa ya hisabati huko Turkmenistan, wanafunzi wa shule ya upili ya Iran walishinda medali saba za shaba. Tukio hilo lilishirikisha zaidi ya wanafunzi 230 kutoka nchi 15. Hapo awali wanafunzi wa Iran walijishindia medali mbili za fedha na mbili za shaba katika mashindano ya kimataifa ya olimpiadi ya hisabati huko Uturuki, na hii inaonyesha msisitizo mkubwa wa Iran kwenye ilmu na utamaduni unaothamini ubora wa kitaaluma. Kwingineko, shambulio kubwa la mtandao dhidi ya miundombinu ya Iran limezimwa hivi karibuni. Kampuni ya miundombinu ya mawasiliano ya Iran imetangaza kuwa shambulio kubwa la mtandao lililolenga mifumo muhimu liligunduliwa na kusambaratishwa. Mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo wa Behzad Akbari amesifu timu za usalama wa mtandao za wizara ya mawasiliano kwa kuzuia uharibifu mkubwa uliotarajiwa kutekelezwa katika mashambulio hayo ya kiintaneti. Katika msimu uliopita wa baridi kali, Iran ilizima zaidi ya mashambulizi laki moja na moja ya mtandao, na mengi yaliibukia Rasia, Ukraine na Marekani. Mashambulizi hayo yalilenga zaidi benki na mitandao ya mawasiliano ya simu na juhudi za kupambana nayo zilihitaji zaidi ya saa elfu tano za kazi bila kikomo. Na urais mkuu wa masuala ya msikiti mkuu wa Maka na msikiti wa Mtume huko Madina umezindua mpango wa teknolojia ya kisasa ya kilimnemba au artificial intelligence katika ibada ya hija mwaka huu. Mpango huu umeelezwa kuwa mkubwa zaidi wa aina yake tangu kuanzishwa kwa mifumo mipya ya udhibiti, huku mkakati wa mwaka huu ukilenga huduma zinazojielekeza kwa mahujaji kwa lengo la kuwahudumia mamilioni ya waumini wanaotarajiwa wakati wa hija mwaka huu. Mpango huu unalenga kuinua kiwango cha safari takatifu ya hija kwa kutumia zana za akili mnemba, teknolojia mahiri au smart technologies na anuai ya majukwaa ya kidijitali yanayoundwa waongoza mahujaji kwa urahisi na uwazi. Katika taarifa kwenye akaunti yake rasmi ya X urais huo umefichua kuwa muundo wa uendeshaji utajumuisha uzinduzi wa mkusanyo wa huduma za kidijitali mahiri e na a. Pia ni mara ya kwanza kutumika huduma hizi katika historia ya hija. Kati yatakayozinduliwa ni pamoja na roboti ya mnara mbili ya kizazi cha pili ambayo inatumia lugha nyingi na imeundwa kuwahudumia na kuwaongoza mahujaji. Pia kutakuwa na skrini mahiri au smart screen ambazo zimewekwa katika maeneo muhimu ili kutoa taarifa na msaada wa papo hapo. Halikadhalika, katika ibada ya hija mwaka huu kutakuwa na jukwaa la kidijitali la Kurani na jukwaa hili e, la kimataifa linasaidia katika usomaji na kujifunza Kurani kwa mahujaji kutoka maeneo yote ya duniani. Pia kutakuwa na programu ya suratul Fatiha ambayo ni ya kidijitali na inapatikana kwa lugha nyingi ili kuboresha uelewa na kushiriki katika moja ya sura zinazosomwa zaidi za Qurani duniani. Pia kutakuwa na programu zinazotoa msaada wa kidini, kiakili na kielimu kulingana na asili mbalimbali mbali za washiriki wa ibada ya hija mwaka huu. Kwa msingi huo, mwaka huu ibada ya hija inatazamiwa kuwa ambayo itatumia teknolojia za kisasa zaidi katika historia ya ibada hiyo ambayo ni nguzo muhimu au moja ya nguzo muhimu za Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia. Ni matumaini kuu umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 21 Dhulqada, mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 19 Mei mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo, miaka 504 iliyopita, majeshi ya utawala wa kifalme wa Uthmania yalioteka mji muhimu wa Belgrade uliokuwa mji mkuu wa Yugoslavia ya zamani. Mwishoni mwa karne ya 14 utawala wa Othmania ulianza kusonga mbele katika eneo la Balkan na kuweza kulitawala karibu eneo lote hilo. Miaka ishirini baadaye yani mwaka 1541, utawala huo uliweza pia kuyadhibiti maeneo ya Hungary. Siku kama ya leo miaka 263 iliyopita alizaliwa katika familia maskini Johann Gottlieb Fichte mwanafalsafa wa Kijerumani. Johann alikuwa mmoja wa waasisi wakuu wa harakati ya kifalsafa iliyojulikana kama German Idealism, harakati ambayo ilitokana na maandiko ya kinadharia na kimaadili ya rafiki yake Immanuel Kant. Johann Fichte aliathiriwa sana kinadharia na mwanafalsafa mwenzake huyo na kumkabidhi baadhi ya kazi zake. Johann ameandika vitabu vingi ambapo baadhi ni vile alivyovipa majina ya Foundations of Natural Right, Mustakabali wa Binadamu na makala ya The Way Towards the Blessed Life. Siku kama ya leo miaka mia moja iliyopita alizaliwa Malcolm X, kiongozi wa harakati za kupigania uhuru wa Marekani wenye asili ya Afrika. Malcolm X alizaliwa katika familia maskini na akiwa na umri wa miaka minne alishuhudia kijiji chao kikiteketezwa kwa moto na watu wa jamii ya Ku Klux Klan kutokana na mashambulizi ya kibaguzi. Baadaye alienda kujiunga na shule ya kutwa. Hata hivyo hakuweza kukamilisha masomo kutokana na umaskini, hivyo alilazimika kufanya kazi katika mgahawa mmoja ambapo alijikuta akitumbukia katika utumiaji wa dawa za kulevya na unyang'anyi. Kufuatia hali hiyo, akiwa na umri wa miaka ishirini na moja aliyehukumiwa kifungo cha miaka mitano jela. Kutokana na hali hiyo, akiwa jela alifahamiana na wafungwa wengi wenye asili ya kiafrika waliotokana na familia za Kiislamu, kama ambavyo pia alikuwa na mahusiano na Elijah Muhammad, kiongozi wa harakati ya siri ya wamarekani weusi. Mahusiano na kiongozi huyo yaliendelea hata baada ya Malcolm X kutoka jela. Baada ya hapo, alianza kusoma na kufanya utafiti mwingi kuhusiana na Uislamu ambapo kwa msaada wa Waislamu alifanikiwa kujenga misikiti miwili katika mji wa Detroit, Philadelphia huko nchini Marekani. na siku kama ya leo miaka 89 iliyopita rada ilivumbuliwa na Robert Watson Watt, mvumbuzi wa Kiingereza. Kifaa hicho ambacho ni muhimu kinachotumiwa katika ugunduzi na utambuzi kwenye operesheni mbalimbali za kijeshi na kiraia kwa mara ya kwanza kilitumika katika mojawapo ya viwanja vya ndege vya Uingereza. Rada ilihesabiwa kama chombo muhimu cha kutoa tahadhari katika vita vya pili vya dunia, na hivi sasa kinatumika katika masuala mbalimbali. Na sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ufuatao kwa haraka haraka ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametangaza kwamba wakati wa duru mpya ya mazungumzo kati ya Iran na Marekani umeshabainishwa. Jeshi la Yemen limetangaza kuwa kwa mara nyingine tena limeutwanga kwa kombora la balistik na droni uwanja wa ndege wa Bengurion wa utawala wa kizayuni huko Tel Aviv. Na Profesa Mohamed Janabi kutoka Tanzania ameshinda uchaguzi na mkuu wa mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO kanda ya Afrika na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 98 9035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.