Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehema kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyomo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehema kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu aleikum waskilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mnapotusikiliza. Haya ni matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kutoka katika studio hizi za Jamijam jijini Teheran. Tunasika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Tabora, Kigoma na Mtwara, kupitia Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 989356487. Imail yetu ni swahili radio atirib indo, na mimi ni Ahmed Rashid. Usiku huu tutakuwa na taarifa ya habari kama kawaida, pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutakuleteni podcast kama tunavyokuleteni kila siku. Aidha, tutakuwa na leo katika historia, tutakuwa pia na kipande cha kaswida. Podcast yetu itazungumzia makosa kumi maarufu ya utawala wa kizayuni wa Israeli. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia karibu ya saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rais Pezeshiani asema hatutoacha mpango wetu wa amani wa nyuklia chini ya shinikizo lolote. Wanasheria wa Kenya wakiongozwa na Karua wazuiwa kuingia Tanzania. Guterezi asema kuwafukuza watu wa Ghaza ni jambo lisilokubalika na wanamichezo 560 wa wameuawa katika vita vya Israeli huko Ghaza. na sasa ni habari kamili rais masud pezeshkian wa jamhuri ya kiislamu ya iran amesema teheran kamwe haitwachana na mpango wake wa amani wa nyuklia daktari pezeshkian amesema hayo leo katika mkutano wa kimataifa wa jukwaa la mazungumzo ya teheran ambapo amesisitiza kuwa iran haijali mashinikizo au vitisho vinavyo ikabili akipuuzilia mbali matamshi ya uchochezi ya rais wa marekani donald trump Hatutoacha kamwe mpango wetu wa amani wa nyuklia, na hata wafanye nini hatutokubali, Rais Pezeshkian amesema katika mkutano wa jukwaa la mazungumzo ya Teheran yaliyofanyika katika mji mkuu wa Iran, hapa Teheran siku ya leo ya Jumapili. Rais Pezeshkian alikuwa akijibu matamshi ya hivi karibuni ya Trump kwamba Marekani lazima ihakikishe Iran haipati silaha za nyuklia huku akitishia kuanzisha mashambulizi yanayolenga mpango wa nyuklia wa Iran. Kama binadamu, sitokubali kulazimishwa, haijalishi wanatushinikiza kiasi gani, na kataa kutumiwa nguvu, amesema rais wa Iran. Na mara kwa mara viongozi wa Iran wamekuwa wakisisitiza kwamba suala la silaha za nyuklia halimo kabisa katika mikakati yao ya kiulinzi na kwa mujibu wa itikadi ya Kiislamu ni haramu kumiliki silaha za maangamizi ya umati zikiwemo za nyuklia. Mkutano wa kimataifa wa Tehran Dialogue Forum unafanyika leo Jumapili na kesho Jumatatu Mei 18 na 19, 2025 ukiongezwa na waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayed Abbas Araghchi. Wageni mia mbili kutoka nchi 53 duniani wakiwemo viongozi wa ngazi za juu wa nchi mbalimbali mbali ambao wanashiriki katika mkutano huo. Miongoni mwa washiriki katika mkutano wa kimataifa wa jukwaa la mazungumzo ya Teheran ni wawakilishi wa Umoja wa Mataifa, wajumbe kutoka nchi za Amerika Kaskazini, Umoja wa Ulaya, Uingereza, Uturuki, Armenia, India, Japan, China, Rasia, Saudi Arabia, Iraq na nchi za eneo la Ghuba ya Uajemi. Mawaziri wa mambo ya nje na wawakilishi maalum wa serikali wanashiriki kwenye mkutano huo. Mwanasheria maarufu wa Kenya Martha Karua, ambaye pia ni mwanasheria anayewakilisha vigogo wa upinzani wanaokabiliwa na kesi katika mataifa jirani, amekamatwa nchini Tanzania katika uwanja wa ndege. Karua amekuwa akimwakilisha kiongozi wa upinzani nchini Tanzania Tundu Lisu, ambaye anakabiliwa na kesi ya uhaini na anatarajiwa kufikishwa mahakamani ni Jumatatu. Msemaji wa Karua amesema mwanasheria huyo alizuiliwa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam na kuhojiwa kwa saa tatu. Pasipoti yake ilichukuliwa na alikuwa akisubiri kurudishwa nchini Kenya. Waziri huyo wa zamani wa sheria na aliyewahi kuwania urais nchini Kenya amekuwa mstari wa mbele kupinga kile anachosema ni kurudishwa nyuma kwa demokrasia katika eneo la Afrika Mashariki pia amekuwa akimwakilisha kiongozi wa chama cha upinzani nchini Uganda, Kizza Besigye, ambaye alitekwa nyara nchini Kenya mwaka jana na kurudishwa nchini kwao, pia akikabiliwa na mashtaka ya uhaini Uganda. Itafanya uchaguzi mkuu mwezi Januari mwakani. Martha Karua amethibitisha kuzuiliwa katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Mwalimu Julius Nyerere huko nchini Tanzania akiwa pamoja na wakili wa masuala haki za binadamu kutoka Kenya, Lin Ngugi na mwanachama wa chama cha wanasheria wa Afrika Mashariki Gloria Kimani. Kwa mujibu wa maelezo yao, baada ya kuwasili katika uwanja wa ndege wa Dar es Salaam, pasi zao za kusafiria zilichukuliwa na maafisa wa idara ya usalama kabla ya baadaye kutaarifiwa kuwa hawaruhusiwi kuingia Tanzania bila hata idara ya uhamiaji kutoa sababu za kuwazuia. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, sambamba na kupinga kuhamishwa watu wa ukanda wa Ghaza, amesema kuwa adhabu ya pamoja dhidi ya watu wa Palestina ni kitu ambacho katu hakihalalishiki. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema hayo kwenye mkutano wa kilele wa Jumuiya ya Nchi za Kiarabu mjini Baghdad, Iraq, e, jana Jumaa mosi, na kueleza kwamba hakuna kitu kinachohalalisha adhabu ya pamoja kwa watu wa Palestina. Guterres amesisitiza kuwa wafungwa lazima waachiliwe na vita katika ukanda wa Ghaza vikome na kuongeza kuwa hatukubali kuhamishwa kwa lazima watu wa eneo hilo na tuna wasiwasi juu ya kupanuka operesheni za Israeli katika eneo hilo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amekosoa vikali pia hatua ya Israel ya kuendelea na ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni na kubainisha kwamba ujenzi wa vitongoji hivyo ni haramu. Mkutano wa 34 wa wakuu wa Jumuiya ya Nchi za Kiarabu umeanza asubuhi ya leo huko Baghdadi, mji mkuu wa Iraq, huku ukiwa na migogoro na matukio makubwa katika nchi za Kiarabu za eneo hili. Wawakilishi wa nchi zote za Kiarabu na katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu, katibu mkuu wa baraza la ushirikiano la ghuba ya Uajemi, katibu mkuu wa umoja wa Ulaya, katibu mkuu wa umoja wa Afrika, katibu mkuu wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC na waziri mkuu wa Uhispania wanahudhuria mkutano huo wa Baghdad. Naibu mwenyekiti wa chama cha wanahabari wa michezo wa Palestina ametangaza habari ya kuwa washahidi wanariadha 560 wa Kipalestina na uharibifu mkubwa wa miundo mbinu ya michezo kwenye ukanda wa Gaza tangu kuanza hujuma ya kinyama ya Israeli tarehe 7 Oktoba 2023 Montasere Naibu mwenyekiti wa chama cha wanahabari wa michezo wa Palestina amesema hayo katika kongamano la AIPS huko Rabat, Moroko, na kuongeza kwamba kuwashambulia wanariadha na miundo mbinu ya michezo kunatishia mustakabali wa michezo ya Palestina, na akatoa mwito wa jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua kukomesha mashambulizi ya Israeli. Aidha ametangaza kuzinduliwa mpango wa waandishi wa habari wa matumaini na kamati ya vyombo vya habari vya michezo vya Palestina kwa ushirikiano na vyombo vya habari vya Kiarabu na kimataifa kusaidia vijana wa Palestina katika ukanda wa Ghaza na kusema uwezeshaji wa kiuchumi, msaada wa kisaikolojia, kuimarisha sauti ya watu wa Palestina katika ukanda huo na malengo ya kibinadamu ya kuanzishwa michezo ni miongoni mwa malengo ya kuanzishwa waandishi wa habari wa matumaini ya michezo. Hata hivyo, baadhi ya duru za Palestina zinasema kwamba idadi ya wana michezo wa Palestina waliouawa katika mashambulizi ya kikatili ya Israeli huko ukanda wa Ghaza inapindukia mia saba. Mustafa Sayam, katibu mkuu wa Umoja wa Vyombo vya Habari vya Michezo vya Palestina ametangaza kuwa wana michezo mia saba na nane wa Palestina wameuawa washahidi katika mashambulizi ya Israel huko Ghaza hadi hivi sasa. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo hivi karibuni shirikisho la soka la Palestina lilitangaza kwamba mamia wana michezo wameuawa washahidi tangu utawala haramu wa Israel ulipoanzisha hujuma na mashambulizi kinya ya kinyama dhidi ya Ghaza mwezi wa Oktoba elfu mbili na ishirini na tatu. Na Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa umepunguza mipango yake ya misaada ya kibinadamu katika mataifa mawili ya Yemen na Somalia, ikiwa ni matokeo ya kupungua maradufu ufadhili kutoka kwa nchi wanachama. Umoja wa Mataifa umesema hatua hiyo inahatarisha maisha ya mamilioni ya watu kote ulimwenguni. Mwezi Januari mwaka huu Umoja wa Mataifa uliwasilisha ombi la dola bilioni 2.4 ili kuwasaidia watu milioni kumi nukta tano katika nchi ya Yemen iliyoharibiwa na vita huku ikikadiria kuwa watu milioni kumi na tisa nukta tano ndiyo wanaohitajia misaada. Katika wiki za hivi karibuni, mabadiliko sawa na hayo yalitangazwa pia katika mataifa ya Ukraine na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hawa yanajiri katika hali ambayo takriban watu milioni 67.4 wa eneo la pembe ya Afrika hawana uhakika wa chakula. Hayo yametangazwa na shirika la chakula na kilimo la umoja wa mataifa FAO na jumuiya ya maendeleo ya kiserikali ya Afrika mashariki IGADE. Kati ya watu milioni 67.4, milioni 38 wanaishi kwenye nchi wanachama wa IGADE, zikiwemo Jibuti, Ethiopia, Kenya, Somalia, Sudan Kusini Sudan na Uganda. Wengine wako katika nchi nyingine zinazounda pembe ya Afrika, yani jamhuri ya Afrika ya kati na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambayo ina eneo kubwa la ardhi linalofika hadi katikati mwa bara la Afrika. Mwisho wa taarifa za habari za dunia. Namapane Teherani za Kiswahili soti Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema umuhimu wa mkutano wa kimataifa wa jukwaa la mazungumzo ya Teheran. Mkutano wa kimataifa wa jukwaa la mazungumzo ya Teheran unafanyika kwa kuwashirikisha takriban wageni 200 kutoka nchi 53 duniani. Mkutano huo umefunguliwa rasmi mapema leo Jumapili katika hafla iliyohudhuriwa na Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislam ya Iran na waziri wa mambo ya nje Said Abasarakchi. Mkutano wa kimataifa wa Teheran Dialog Forum unafanyika leo Jumapili na kesho Jumatatu Mei 18 na 19, 2025, Ukiongozwa na waziri wa mambo ya nchi wa Iran, Said Abbas Ararji. Wageni mia mbili kutoka nchi 53 duniani, wakiwemo viongozi wa ngazi za juu wa nchi mbalimbali pia wanashiriki katika mkutano huo. Miongoni mwa washiriki katika mkutano wa kimataifa wa jukwaa la mazungumzo ya Teheran ni wawakilishi wa Umoja wa Mataifa, wajumbe kutoka nchi za Amerika Kaskazini, Umoja wa Ulaya, Uingereza na Uturuki. Nchi nyingine ni Armenia, India, Japan, China na Russia, pamoja na Saudi Arabia, Iraq na nchi za eneo la hubayo Uajemi. Mawaziri wa mambo ya nje na wawakilishi maalum wa serikali wanashiriki. Mojawapo ya taasisi zinazotambulika kimataifa ambazo zinashiriki katika kongamano hili la Teheran ni taasisi ya Aguash, ambayo nashiriki ikijishughulisha na utafiti wa upokonyaji silaha katika nyanja za kimataifa, hali ya sasa Palestina, mukawama, matukio yanayoendelea kushuhudiwa hivi sasa, mashambulizi ya utawala wa kizayunu wa Israel, utaratibu mpya wa eneo la Asia Magharibi na miundo mbadala ya mfumo wa kimataifa ni mada zinazojadiliwa na kuchunguzwa katika mkutano wa kimataifa wa jukwaa la mazungumzo ya Teheran. Amir Khan Mutaki, kaimu waziri wa mambo ya nje wa Afghanistan, Nechirvan Barzani, raisi wa eneo la Kurdistan ya Iraq, na Armeni Grigorian, katibu wa baraza la usalama wa taifa la Armenia, pamoja na Sirajuddini muhuridin waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Tajikistan ni miongoni mwa maafisa wanaoshiriki katika mkutano wa kimataifa wa jukwaa la mazungumzo ya Teheran. Kongamano la kimataifa la jukwaa la mazungumzo ya Teheran ni tukio la kidiplomasia na kiutamaduni ambalo linalenga kuimarisha mazungumzo kati ya nchi na staarabu mbalimbali, hususan katika eneo la Mashariki ya kati na ulimwengu wa Kiislamu. Jukwaa hili pia linatumika kama sehemu ya kubadilishana mawazo kati ya nchi na tamaduni mbalimbali mbali, na huchukua hatua za kupunguza mivutano na kuzidisha ushirikiano wa kikanda na, na kimataifa. Jamhuri ya Kiislamu ya Irani inatumia mkutano huo kueleza misimamo yake katika nyanja za kisiasa, kiusalama na kiutamaduni na kuwasaidia na kuwasilisha maoni na vipaumbele vyake katika uga wa siasa za nje kuhusu masuala ya kimataifa, moja ya mada kuu za mkutano huo ni kutilia mkazo mshikamano wa ulimwengu wa Kiislamu katika kukabiliana na changamoto kama vile misimamo mikali, vikwazo na uingiliaji kati wa mataifa ajnabi. Matukio ya Asia Magharibi, Palestina, Yemen na uhusiano kati ya nchi za Kiislamu ni miongoni mwa masuala yanayojadiliwa katika mkutano huo. Tukio hilo litaisaidia Iran kuimarisha taswira yake kama nchi inayounga mkono mazungumzo na amani ya kimataifa na kukabiliana na propaganda hasi za madola ya Magharibi. Mkutano wa jukwaa la mazungumzo ya Teheran pia una nafasi muhimu katika diplomasia ya pande kadhaa ya Iran, na unatumika kama strategia ya kidiplomasia ya kupanua uhusiano wa kiutamaduni na kisiasa na nchi nyingine, hususan katika ulimwengu wa Kiislamu. Tukio hilo pia linadhihirisha jitihada za Iran za kusimamia suala la kukurubisha pamoja mitazamo ya Kiislamu na kukabiliana na sera zinazozusha migawanyiko kufanya mkutano wa jukwaa la mazungumzo ya Teheran na kukaribishwa pakubwa mkutano huo na viongozi wa kanda hii pamoja na shakhsia wenye ushawishi na taasisi huru za kimataifa kunaonyesha nafasi athirifu na chanya ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika matukio ya kieneo na ya kimataifa. Kongamano la jukwaa la mazungumzo ya Teheran pia linabainisha umuhimu wa nafasi ya Iran katika daraja la mawasiliano ya kidiplomasia kwenye eneo la Magharibi mwa Asia na litathamini mwelekeo wenye mafanikio wa sera za nje za Iran katika kupanua ushirikiano na nchi za eneo hili. Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na mlikuwa mkisikiliza sehemu ya kwanza ya matangazo yetu haya iliyohusiana na taarifa habari za dunia pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Sasa ni wakati wa kuleteni sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu kwa usiku huu. Tutakuwa na podcast ambayo inazungumzia makosa kumi maarufu ya Israeli. Vile vilevile tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia pamoja na kipande cha kasida tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu haya. makosa kumi ya wazayuni Je, Wapalestina waliondoka kwa hiari mwaka 1448? Katika podcast hii tunazungumzia mambo ambayo wengi hudhani ni sahihi, lakini kwa kweli si kweli. Katika kipindi kilichopita, tulijadili upotoshaji wa dhana kwamba uzayuni ni sawa na Uyahudi, tukieleza uongo wa madai haya na sababu za kwa nini yalitolewa. Pia tuligusia matumizi ya maandiko matakatifu na vuguvugu la uzayuni, ambapo tulinukuu maoni ya Ilan Pap, mwandishi wa kitabu cha makosa kumi maarufu kuhusu Israeli, akisema kwamba maandiko matakatifu ya Wayahudi ni maandiko ya kifasihi yaliyoandikwa na watu mbalimbali katika nyakati tofauti na si mwongozo wala amri kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Hata hivyo, matumizi haya ya maandiko kwa masilahi ya kisiasa yamefikia kiwango cha kutisha kiasi kwamba baadhi ya viongozi wa kizayuni wa wamewahi kupendekeza kwamba familia za Kipalestina ziuawe pamoja na watoto wao. Uhalifu huu kwa masikitiko makubwa leo tunauona matokeo yake ya wazi na ya kusikitisha katika ukanda wa Gaza. Ujambo mpenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak, Kenya, na katika kipindi hiki tutazungumzia ngano nyingine ya uongo kuhusu israeli, hadithi inayodai kwamba uzayuni si ukoloni. Simulizi ya ngano hii inataka kutuaminisha kwamba Wapalestina waliondoka kwa hiari kutoka katika ardhi yao mwaka 1948. Je, hili lina ukweli wowote? Je, ni kweli kuwa Israeli si mkoloni wala mvamizi, na kwamba Wapalestina wenyewe ndio walichagua kwa ridhaa yao kuacha na kuondoka katika ardhi ya mababu zao? Tafadhali ungana nami katika uh, podkasti hii ya nne ya makosa kumi maarufu kuhusu Israeli ili tuchunguze kwa kina swala hili Ilan Pappe, mwandishi wa kitabu Makosa Kumi Maarufu Kuhusu Israeli ambacho jina lake halisi kwa Kiingereza ni Ten Myths About Israel anasema kwamba kwa Israeli imejengwa juu ya mkusanyiko wa ngano na hadithi zisizo za ukweli zilizotungwa kwa ustadi na kwa umakini mkubwa. Ngano hizi zimetumika kuweka uh, shaka dhidi ya haki ya kimaadili na kiroho ya Palestina juu ya ardhi yao. Mashirika makubwa ya habari duniani na wasomi wa kisiasa wa Magharibi wamekubali ngano hizi za uongo kana kwamba ni ukweli usiopingika. Moja ya ngano hizi ni dhana kwamba watu wa Palestina waliondoka kwa hiari yao wenyewe kutoka kwenye ardhi yao na kwamba Israeli sio nchi ya kikoloni kwa njia yoyote ile. Hii ni kauli ambayo, ingawa siku hizi imeanza kutiliwa shaka na watu wengi duniani, ilibaki kuenezwa na kuthibitishwa na vyombo vya habari vya Israeli na wafuasi wake kwa miongo kadhaa baada ya kuundwa kwa utawala haramu wa Israeli. Ilan Pap, katika juhudi zake za kutilia shaka dai hili la uongo la Israeli, anarejelea tena ng'ano ya kwanza inayodai kwamba Palestina ilikuwa nchi isiyo na watu, ng'ano ambayo tuliiangazia kwa undani katika kipindi cha kwanza cha mfululizo huu. Papa anabainisha kwamba wakati walowezi wa kwanza wa kizayuni walipowasili Palestina, nchi hiyo haikuwa tupu. Ilikuwa na watu waliokuwa wakiishi hapo. Ukweli huu ulijulikana hata kabla ya walowezi hao kufika. Viongozi wa harakati ya uzayuni walikuwa na taarifa za hali halisi ya ardhi hiyo. Kwa mfano, kamati moja iliyotumwa Palestina kufanya uchunguzi ilipeleka ripoti kwa wenzake katika shirika la kizayuni ambayo ndani yake waliandika hivi: Bibi harusi ni mrembo lakini tayari ameolewa na mwanaume mwingine. Maneno haya yaliwasilisha taswira ya kukiri wazi kwamba Palestina tayari ilikuwa na wakazi wenye haki na uhusiano wa kihistoria na ardhi hiyo. Hata hivyo, wakati walowezi wa kwanza wa kizayuni walipowasili Palestina, walishangazwa na kukutana kwao na wakazi wa asili wa nchi hiyo. Kwa mtazamo wao, Wapalestina wa asili walikuwa ni kama wavamizi na wageni waliokuwa wameteka nyara ardhi yao. Viongozi wa harakati ya uzayuni walikuwa tayari wamewafundisha wayahudi kwamba watu waliokuwa wakiishi Palestina hawakuhesabiwa kama wenyeji wa kweli. Kwa mtazamo wa viongozi hao, wakazi wa kipalestina hawakuwa na haki wala madai yoyote halali juu ya ardhi yao ya Palestina. Sio tu kwamba hawakutambuliwa kama wenyeji, bali waliwasilishwa kama tatizo ambalo lazima lipatiwe suluhisho. Ukoloni wa walowezi yani settler colonialism, ambao mfano wake wa wazi kabisa ni Israel, unatofautiana kwa njia tatu kuu na ukoloni wa kawaida. Tofauti ya kwanza ni kwamba mkoloni au makoloni ya walowezi mwanzoni mwa uwepo wao huwa na muda mfupi wa kutegemea nguvu za dola kubwa Uh, la kikoloni ili kuendelea kuishi na kustawi. Hata hivyo, katika hali nyingi, ikiwemo Palestina na Afrika Kusini, walowezi hawa baada ya muda hujitenga kabisa na dola lao la kibeberu lilowasaidia hapo awali. Katika mifano hii, mara nyingi walowezi walijitangaza kama taifa jipya, wakajitambulisha tofauti na dola la kikoloni lilowasaidia kuanzisha koloni lao. Hata wakati mwingine waligeuka na kupigana vita vya ukombozi dhidi ya lile lile dola la kikoloni lililokuwa limewaunga mkono ili kuvamia na kutoa ardhi ya taifa jingine. Mfano wa wazi wa hali hii ni yale yanayotajwa kuwa mapinduzi ya Marekani dhidi ya Uingereza, ambapo walowezi wa Uingereza walioko Amerika walipigana dhidi ya nchi yao asili, yaani Uingereza, na kutangaza uhuru wao kama taifa jipya. Tofauti ya pili ni kwamba msukumo wa ukoloni wa walowezi ulitokana na tamanio la kumiliki ardhi na kuifanya kuwa makazi yao ya kudumu katika nchi ya kigeni, ilhali ukoloni wa kawaida zaidi ulilenga rasilimali za kiasili za maeneo mapya, sio kumiliki ardhi yenyewe au kuishi humo kama wakazi wa kudumu. Tofauti ya tatu inahusu aina ya tabia na mtazamo walioonyesha walowezi hawa katika makazi yao mapya, tofauti na miradi ya kikoloni iliyozoeleka na iliyotekelezwa kwa niaba ya dola la kikoloni au nchi mama, walowezi hawa wa aina ya pekee huwa kama kundi la wakimbizi waliokuwa wakitafuta si tuku makao ya kuishi bali hata taifa. Shida, uh, ilikuwa kwamba ardhi hizi mpya walizokuwa wakizitafuta tayari zilikuwa makazi ya watu wengine waliokuwa wakiishi humo kabla yao. Katika kukabiliana na pingamizi hii, jamii ya walowezi uh, hujitetea kwa hoja kwamba ardhi hiyo mpya kwa hakika ilikuwa haki yao ya asili, iwe ni kwa madai ya haki ya kiungu au haki ya kiroho na kihistoria. Lakini tofauti na harakati zingine za ukoloni uh, wa walowezi, ni harakati ya uzayuni pekee iliyodai kwamba wao Wayahudi waliwahi kuishi katika ardhi hiyo maelfu ya miaka iliyopita, na kwa msingi huo wanarudi nyumbani baada ya karne nyingi za kutokuwepo humo. Katika hali nyingi, mbinu iliyokubalika ili kushinda vikwazo vilivyokuwepo kutoka kwa wenyeji ilikuwa ni mauaji ya kimbari dhidi ya wakazi wa asili. Mtafiti mmoja wa masuala ya ukoloni wa walowezi anasema kwamba miradi ya ukoloni wa aina hii ilichota nguvu yake kutoka kile alichokiita mantiki ya kumfuta mwingine, yaani logic of elimination hii ikimaanisha kwamba walowezi walitengeneza hoja za kimaadili ambazo ziliwasaidia kama nyenzo halisi za kuwaondoa au kuangamiza wenyeji wa ardhi hiyo. Mtafiti huyu anaonyesha kuwa mara nyingi mantiki hii ilihitaji mauaji ya kimbari ya kweli, hata wakati mwingine ilikuwa inahitaji kuangamiza kaumu au kabila, yani ethnic cleansing, ambayo ni hatua moja zaidi ya ukatili kuliko mauaji ya kimbari ya moja kwa moja au kuanzisha utawala wa kikatili ambao ungekataa kabisa haki za wenyeji. Ilan Papa anatoa mantiki nyingine inayotokana na mantiki ya kumfuta mwingine, ambayo anaita mantiki ya kutokuwepo kwa ubinadamu, yani logic of dehumanization. Papa akiwa ni mmoja wa waathirika wa mateso huko Ulaya alieleza kwamba kabla ya kufanya maovu kama hayo au mabaya zaidi kwa baadhi ya watu wa jamii yake, aliona kuwa ilikuwa lazima kwanza aonyeshe kuwa taifa la wenyeji au jamii nzima ilikuwa si ya kibinadamu, ili kuwa na ruhusa ya kufanya kila aina ya ukatili dhidi yao bila kuonekana kuwa na makosa yoyote. Ngano rasmi kuhusu Israeli hazikubali hata kidogo haki ya kimaadili ya wa Wapalestina ya kupambana kupinga ukoloni wa uh, kiyahudi katika ardhi yao ambao ulianza mwaka 1882 miladia. Wazayuni tangu mwanzo walionyesha upinzani wa Wapalestina kama unaotokana na chuki dhidi ya Wayahudi. Wapalestina walituhumiwa kuanzisha harakati za kigaidi za chuki dhidi ya Wayahudi ambazo zilidaiwa kuwa zimetokana na chuki hii, chuki ambayo ilianza wakati wa wahamiaji wa kwanza wa kiyahudi walipowasili Palestina na kuendelea hadi kuanzishwa kwa utawala bandia wa Israeli. Hata hivyo kumbukumbu -kumbu za maisha ya wazayuni wa awali zinaeleza hadithi nyingine. Kumbukumbu -kumbu hizi zina mifano na matukio mengi yanayoonyesha jinsi wahamiaji walivyopokea, uh, mapokezi mazuri kutoka kwa Wapalestina wenyeji. Kauli hizo zinathibitisha jinsi Wapalestina walivyowapa makazi na hifadhi na mara kadhaa kuwafundisha jinsi ya kulima ardhi. Ni wakati tu ambapo ilijulikana kwamba wahamiaji wa Kiyahudi hawakuja kuishi kando ya watu wa asili, bali walikuja kuwafukuza Wapalestina na kuchukua nafasi zao, ndipo mapambano ya Wapalestina yalipoanza, walipoanzisha mukawama. Mapambano haya yalijumuisha sifa za kila mapambano ya kupinga ukoloni. Pia ukarimu na mapokezi ya Wapalestina hayakukutana na majibu sawa kutoka kwa viongozi wa Kizayuni wakati wa Palestina walikosa fursa ya kufanya kazi bega kwa bega na wahamiaji wa Kizayuni. Kwa upande wao Wazayuni walisema wazi kwamba ni lazima wafukuze wa Palestina kutoka soko la ajira. Wazayuni wenye misimamo mikali pia walitetea kususia wahamiaji wa Kiyahudi waliokuwa wakifanya kazi kando ya Wapalestina. David Ben Gurion alisisitiza mara kwa mara katika hotuba zake kuhusu nguvu ya kazi ya Waarabu, akiita ugonjwa ambao tiba pekee yake ni nguvu kazi ya Kiyahudi. Ben Gurion alikuwa kiongozi wa jamii ya Wayahudi na Wazayuni waliokuwepo Palestina, na baadaye akawa waziri mkuu wa utawala bandia wa Israeli. Katika barua zake alieleza wafanyakazi wa Kiyahudi kama damu safi ambayo ingeokoa taifa la Kiyahudi kutoka kwa huzuni na kifo. Mapokezi mazuri kutoka kwa Wapalestina yalifanya wahamiaji wa awali wa Zayuni kuchanganyikiwa kwa sababu lengo la mkoloni mzayuni lilikuwa kwamba jamii ya asili ipuuzwe na isionekane. Hata hivyo kuishi pamoja kwa amani wa Palestina na wahamiaji wa Kiyahudi ni jambo ambalo haliwezi kukanushwa. Viongozi wa Kizayuni walijaribu sana kuharibu ushirikiano huu, na kadiri harakati ya Kizayuni ilivyokuwa kali na ya uvamizi zaidi, nadharia za kisiasa za Wapalestina zilianza kuelewa zaidi lengo asili la Wazayuni. Uelewa wa taratibu wa viongozi wa kisiasa, kijamii na kitamaduni Wapalestina kuhusu mradi wa kikoloni wa Kizayuni uliimarisha utambulisho wa kitaifa wa pamoja kati ya Wapalestina na kuongeza mvutano na wahamiaji wa Kiyahudi. Ilipita muda harakati ya kitaifa ya Wapalestina ilipoanza kujitokeza. Cheche ya kwanza ya utaifa wa Kiarabu au umajumui wa Kiarabu ilitokea e, katika nusu ya pili ya karne ya kumi na tisa. Mwamko huu ulileta tumaini kwamba sehemu za Waarabu katika dola la Uthumania zingekuwa jamhuri huru ya Kiarabu inayofanana na Umoja wa Majimbo ya Amerika, yaani USA, au kuwa uh, himaya ya Kiarabu Uthumania, mfano wa dola la Austria Hungary. Harakati ya kwanza ya utaifa wa Kiarabu ambao ulijulikana kama utaifa wa Kiarabu na toleo lake la baadaye na la kimahali lililojulikana kama Watania, yaani utaifa wa kitaifa, zilikuwa ndio cheche za kwanza za uh, harakati hizo. Wasomi wa Kipalestina walijiunga na mashirika na harakati mbalimbali zilizokuwa zikilenga kuimarisha umoja wa Waarabu, uhuru na kudhibiti hatima yao wenyewe. Wengi wa wasomi na wanaharakati wa Kipalestina walikuwa na ndoto ya jamhuri ya Waarabu iliyoungana. Wengine walivutiwa na nadharia ya Siria kubwa, wazo lilopendekeza kwamba Damascus e, iwe kitovu cha nchi mpya, ambapo Palestina ingekuwa sehemu yake. Wapalestina iwe walikuwa wafuasi wa umoja wa Kiarabu au wafuasi wa utaifa wa nchi fulani au wale waliovutiwa na nadharia ya Syria kubwa ha, ha, kukuwa na hata mmoja wao ambaye alitaka kuwa sehemu ya nchi ya Kiyahudi au Kizayuni. Kama ilivyokuwa mwishoni mwa miaka 1920, walipokuwa wakifanya mazungumzo na Waingereza, walijieleza wazi eh, na kwa wazi kwamba walikuwa tayari kushirikiana na wale ambao walikuwa tayari wamehamia Palestina na uh, kwa wakati huo, lakini hawakupenda kuwapokea wahamiaji zaidi. Sauti moja na ya pamoja wa Palestina ilijitokeza katika mkutano mkubwa wa kongamano la kitaifa la Palestina mwaka 1919. Kongamano hilo lilikutana mara moja kila mwaka kabla ya kusitishwa kwa uhamiaji wa Wayahudi kwenda Palestina na kuundwa kwa Palestina huru. Waingereza walijaribu kufikia makubaliano ya kuunda usawa kati ya makundi mawili. Viongozi wa Palestina, kinyume na matakwa ya wananchi wao, walikubaliana kwamba wahamiaji wa Kiyahudi wangeweza kushiriki kwa usawa na Wapalestina katika miundo ya baadaye ya serikali itakayoundwa baada ya kumalizika kwa usimamizi wa Uingereza katika ardhi ya Palestina. Hata hivyo, viongozi wa kizayuni walikubali wazo hili tu wakati walidhani kwamba Wapalestina hawangeweza tena kuwaelewa na kuwakubali. Haki ya kushiriki na kuwa na wawakilishi katika serikali ya pamoja ilikuwa kinyume kabisa na yote ambayo yalionekana kama malengo ya Kizayuni. Hivyo pendekezo uh, uh, hili lilikataliwa na Wazayuni. Hali hii ilisababisha machafuko ya mwaka 1929. Hata hivyo kulikuwa na sababu nyingine za kuzuka kwa wimbi la machafuko ambalo lilikuwa wimbi kubwa zaidi tangu kuanzishwa kwa usimamizi wa Uingereza juu ya ardhi ya Palestina. Wimbi hili la vurugu lilijumuisha kupinga kukatwa kwa haki za kisheria za ardhi kutoka kwa Wapalestina waliokuwa wakulima wa ardhi. Hii ilifanywa na wenyeji mashuhuri, wamiliki wa mashamba ambao hawakuwa wakikaa Palestina bali walikuwa wameiuza ardhi kwa Hazina ya Taifa ya Kiyahudi. Wakulima na vibarua walikuwa wameishi katika mashamba haya kwa karne nyingi, lakini sasa walilazimika kuishi katika umaskini kwenye mitaa duni yenye idadi kubwa ya watu. Katika mojawapo ya mitaa hii, mzungumzaji aliyeheshimiwa kutoka Siria, Izuddin al-Qassam mwanzoni mwa miaka ya 1930 alikusanya wafuasi wake wa kwanza kwa ajili ya kuanzisha vita vitakatifu au jihadi dhidi ya Uingereza na harakati ya Kizayuni. Urithi wake ulidumu kiasi kwamba baadaye jina lake lilitumika kama jina la tawi la kijeshi la harakati ya kupigania mapambano ya Palestina, Hamas. Katika kipindi hicho harakati ya kitaifa ya Palestina iliutazama Uzayuni kama mradi wa kikoloni uliopaswa kushindwa. Mnamo mwaka 1947 wakati wa Uingereza walipoamua kuelekeza e, suala la Palestina katika Umoja wa Mataifa, Wapalestina pamoja na mataifa mengine ya Kiarabu walipendekeza kuundwa kwa taifa moja badala ya kuendelea na utawala wa Uingereza katika eneo hilo. Umoja wa Mataifa nao ulijadili hatima ya Palestina kwa muda wa miezi saba. Kulikuwa na chaguzi mbili kuu zilizozingatiwa. Pendekezo la kwanza lilikuwa kuunda taifa moja ambalo lingeakisi uwepo wa wahamiaji wa kiyahudi waliokuwepo tayari ndani ya Palestina, lakini lisiruhusu aina yoyote ya ukoloni wa kizayuni kuendelea, kama vile ujenzi wa makazi mapya na uhamiaji zaidi. Chaguo la pili lilikuwa kugawa ardhi hiyo katika taifa la kiarabu na taifa la kiyahudi. Kwa mshangao mkubwa, Umoja wa Mataifa mwishowe ulipendelea chaguo la pili. Ujumbe wao kwa Palestina ulikuwa huu: hamwezi kuishi kwa pamoja na wahamiaji wa kiyahudi katika ardhi hii. Mnaweza kuokoa nusu ya nchi yenu na kuachia nusu nyingine kwa wahamiaji wa kiyahudi. Kwa mtazamo huu wa ajabu, uzayuni unapaswa kuangaliwa kama harakati ya kikoloni ya wahamiaji na harakati ya kitaifa ya Palestina inapaswa kuchukuliwa kama harakati ya kupigania ukombozi na uhuru kutoka kwa ukoloni huo wa walowezi wa kizayuni. Hadi mwaka 1945 uzayuni ulikuwa umeweza kuwavutia zaidi ya wahamiaji nusu milioni wa kiyahudi kuingia Palestina, nchi hii ambayo idadi ya watu wa asili ilikuwa zaidi ya milioni mbili. Baadhi ya wahamiaji wa kiyahudi walikuwa wamehamia Palestina kwa idhini ya serikali ya kikoloni ya Uingereza na wengine walikuwa wamehamia huko bila idhini. Watu wa asili hawakuwa wamehusishwa katika mchakato wa mazungumzo, na upinzani wao dhidi ya mradi wa kubadilisha Palestina kuwa dola la kiyahudi Haukuzingatiwa. Wahamiaji walikuwa wameunda serikali ndani ya serikali ambayo ilijenga miundombinu yote muhimu ndani yake. Hata hivyo walishindwa katika njama zote mbili. Kufikia wakati huo harakati ya kizayuni ilikuwa imefanikiwa kununua kwa njia halali asilimia saba tu ya, ya ardhi ya Palestina. Asilimia hii saba haikutosha kuanzisha taifa huru la baadaye. Zaidi ya hayo wazayuni walibakia kuwa wachache miongoni mwa wakazi wa eneo hilo. Suluhisho lililopendekezwa na harakati hiyo ya ukoloni wa walowezi wa kizayuni ilitegemea misingi miwili mikuu: mauaji ya kimbari na kuwanyang'anya ubinadamu wenyeji wa Palestina, na ili kupanua udhibiti wao zaidi ya ile asilimia saba ya ardhi walioinunua kwa ujanja na pia kuhakikisha kuwa wanakuwa wengi kwa idadi ya watu, walowezi hao waliamua kuwafukuza wenyeji kutoka ardhi yao ya asili. Jambo hili limekuwa likitekelezwa kwa miongo kadhaa na wazayuni pamoja na washirika wao. Hivyo basi, Uzayuni ulikuwa mradi wa ukoloni wa walowezi yani settler colonialism. Harakati hii ya kisiasa na kiitikadi inaonekana bado haijafikia mwisho wa malengo yake, kwani Palestina bado haijawa ya kiyahudi kwa mujibu wa muundo wa idadi ya watu. Ingawa Israeli kwa sasa ina udhibiti wa kisiasa juu ya eneo lote kupitia mbinu mbalimbali, bado inaendeleza mchakato wa ukoloni hadi leo. Utawala wa Israeli bado unaendelea kujenga makazi ya walowezi wa kizayuni katika maeneo ya Galilaya yani Algalil na kaba u Negev, ukingo wa magharibi na maeneo mengine, kwa lengo la kuongeza idadi ya Wayahudi katika maeneo hayo. Pia bado utawala wa kizayuni unaendeleza zoezi la kuwanyang'anya Wapalestina ardhi yao na unazidi kukataa kutambua haki ya wenyeji wa Palestina juu ya ardhi yao ya asili. Kwa hivyo, kwa mujibu wa tafiti za Ilan Pap, simulizi ya taifa la Wayahudi ni ya uongo kabisa na inapaswa kukataliwa. Ilan Pap mwenyewe tangu mwanzo alitilia shaka jambo hili e, na kuwa ni simulizi ya kubuniwa. Bila shaka, uzayuni ni mradi wa ukoloni, tena wa aina ya ukoloni wa walowezi, ambao hauoni haya kutumia mauaji na uporaji ili kufanikisha malengo yake. Na wapenzi sikilizaji mnaweza kusikiliza tena podcast hii kupitia tovuti zetu za Iran radio ir, na pia parstoday ir sw. Na pia mnaweza kutuma maswali, mapendekezo au maoni yenu kupitia anwani ya barua pepe yetu ambayo ni Kiswahili radio at gmailcom, na tunatazamia kuwa mtatutumia maoni ambayo tutayasikiliza na kuyasoma kwa hamu. Tunawashukuru ni kwa dhati kwa kutumia muda wenu wenye thamani kusikiliza podkasti yetu hii, na hali sehemu nyingine ambapo tutafichua zaidi uongo mwingine kuhusu Israeli. Kwaherini. Leo, katika historia. Leo ni Jumapili tarehe a 20 mfunguo pili Dhulqada mwaka 1446 kwa kalenda ya Kiislamu, ambayo inasadifiana na tarehe 18 Mei mwaka 2025 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1007 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya kauli za kihistoria Alizaliwa Omar Khayam, msomi, malenga na arifu mashuhuri wa Kiirani Abulfatihi Omar bin Ibrahim Khayam Neishaburi. Alikuwa mwanafalsafa, mwanahisabati, tabibu, malenga na mwandishi mkubwa wa Kiirani aliyeishi mwishoni mwa karne ya tano na mwanzoni mwa karne ya sita hijiria. Omar Khayam aliondokea kuwa mashuhuri zaidi kutokana na kubobea katika elimu za tiba, nujumu pamoja na hisabati. Siku hii inaadhimishwa nchini Iran kama siku ya kumbukumbu kumbu ya Omar Khayam. Siku kama ya leo miaka mia mbili na ishirini na moja iliyopita baraza la Seneti la Ufaransa lilimpasisha Napoleon Bonaparte kuwa mfalme wa Ufaransa, na kwa utaratibu huo kwa mara nyingine tena mfumo wa kidikteta ukatawala katika nchi hiyo ikiwa ni miaka 15 imepita baada ya ushindi wa mapinduzi makubwa ya nchi hiyo ya bara Ulaya. Hata hivyo mfumo wa kifalme ulifikia mwisho miaka kumi baadaye sawa na tarehe 11 Aprili mwaka 1814 baada ya Napoleon Bonaparte kushindwa katika vita vyake na nchi za Ulaya na kubaidishwa. Katika siku kama ya leo miaka 153 iliyopita alizaliwa Bertrand Russell, mwana falsafa na mwana isabati mashuhuri wa Uingereza. Russell alijiunga na chuo kikuu cha Cambridge mjini London baada ya kumaliza masomo yake awali. Alikuwa mpinzani mkubwa wa vita vya kwanza na vya pili vya dunia na vita vya Marekani dhidi ya Vietnam na hata kufikia hatua ya kufungua mashtaka dhidi ya viongozi wa Marekani ambaye alipewa jina lake la Russell. Mwaka 1950 msomi huyo alitunukiwa tuzo ya fasihi ya Nobel na alifariki dunia mwaka 1970 Siku kama ya leo miaka 51 iliyopita, India ilifanya jaribio la kwanza la kombora lake la kila, nyuklia katika jangwa la Rajasthan karibu na mpaka na Pakistan. Kwa utaratibu huo, baada ya nchi za Marekani, Rasia, Uingereza, China na Ufaransa, India inakuwa nchi ya sita kwa kuwa na nguvu za nyuklia duniani. Miaka 24 baadaye, yaani mwaka 1998, India ilifanya majaribio mengine matano ya nyuklia na kufanikiwa kutengeneza silaha za atomiki. na katika siku kama ya leo miaka 48 iliyopita, kwa mujibu wa azimio la mkutano wa 12 wa baraza kuu la kamati ya kimataifa ya makumbusho, siku hii iliainishwa na kutangazwa kuwa siku ya makumbusho duniani. Moja ya malengo muhimu ya baraza hilo lilikuwa ni kupanuliwa makumbusho katika kona mbalimbali duniani, kuwekwa ushirikiano wa kila upande wa majumba makumbusho ulimwenguni kwa malengo ya kiutamaduni. Na wakati huo huo kuzuia kuangamizwa athari za kale za kiutamaduni. Ni vema kuashiria hapa kwamba lengo la kuanzishwa sehemu kwa jina la makumbusho ni kuhifadhi athari za kale za vizazi vilivyopita kwa ajili ya vizazi vijavyo. Ali atutungia peponi ila nadhif, al islamu nadhif, tujisafisheni. Atutungia peponi ila nadhif, sio usafi wa nguo wala rangi wala yako kabila ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula ni usafi wa matendo unayofanya na pia swala. Alislamu nadhif, tujisafisheni, atutungia peponi ila nadhif Sio kwa magari unatembea nayo barabarani, ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani, ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani. Ni usafi wa matendo unayofanya wewe na pia imani, siyo kwa magari unatembea nayo barabarani. Ama kwa sifa nyingi uonekane bora, wewe mwenye thamani, ama kwa sifa nyingi uonekane bora, wewe mwenye thamani. Ni usafi wa matendo unayofanya wewe na pia imani Ali Alislamu nadhif, tujisafisheni atutungia peponi, ila nadhif sio watoto wengi uliokuwa nao na mali zako, ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako. Ni usafi wa matendo unaponyenyekea kwa Mola wako. Sio watoto wengi uliokuwa nao na mali zako ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako, ama kwa wake wengi na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM, barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 68 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, po box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni kuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.