Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo. Kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe. Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubaraka nikiwakaribisha katika matangazo haya ya uh, mchana ya idhaa Kiswahili, ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran ikiwatangazieni moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamejam jam hapa jijini Teheran katika siku ya leo ambayo ni Jumapili tarehe 20 Dhulqaada mwaka 1446 Hijria Kamaria, inasadifiana na 18 Mei 2025 miladia. Tuliwaandalia ni wapenzi wasikilizaji, wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, utakuwa wakati wa kutegea sikio makala ya Afrika wiki hii baada ya makala hiyo tutawaleteni udondozi wa magazeti ya hapa nchini Iran na kisha tutakuwa na makala yetu ya tu ujue Uislamu. Makala hiyo itafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara, moja kwa moja kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Eh, pia mnaweza kutupata moja kwa moja kupitia tovuti yetu nyingine ya iranradio.ir/sw. Na baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tano, o, o, saa, tano o, saa sita kamili kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa ni saa nne na imetimia saa sita kamili samahani, kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri mkuu wa Pakistan apongeza jitihada za India za kupunguza mvutano na, za, uh, apongeza jitihada za Iran za kupunguza mvutano na India. Zaidi ya wairani 30 elfu wamewasili Saudi Arabia kwa ajili ya ibada ya Hija. na waziri mkuu wa Ethiopia atoa wito kwa Afrika kuendeleza kilimnemba ya ndani. Karibuni. Naam, na sasa ni taarifa kamili ya habari. Waziri mkuu wa Pakistan Shehbaz Sharif amesifu juhudi za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kusaidia kupunguza mvutano kati ya Islamabad na New Delhi kufuatia shambulizi la kigaidi lililotokea mwezi uliopita katika eneo la Kashmir linalosimamiwa na India. Ametilia mkazo umuhimu wa kutafuta suluhu kupitia majadiliano na mikakati ya kisiasa katika mazungumzo ya simu na rais wa Iran Masud Pizishkiani yaliyofanyika siku ya wa Jumamosi, waziri mkuu Sharif amebaini shukrani zake kwa juhudi zenye huruma, mshikamano na udugu zilizofanywa na Iran katika kusaidia kuondoa hali ya kutoelewana na kuweka mazingira ya kusitisha mapigano kati ya Pakistan na India. Halikadhalika amesifu e, ziara ya hivi karibuni ya waziri wa mambo ya nje wa Iran nchini Pakistan, akitambua pendekezo la Iran la kusitisha mapigano kuwa ambalo lilikuwa hatua ya maana na na iliyokuwa na mchango chanya katika kupunguza joto la mvutano baina ya ya mataifa hayo mawili jirani. Akizungumzia historia ya mivutano, Sharif amebainisha kuwa katika kipindi cha miongo kadhaa Pakistan na India zimeingia vitani mara tatu lakini hakuna vita yoyote kati ya hizo iliyoleta suluhu ya kudumu kwa masuala ya msingi yanayozikabili nchi hizo mbili zenye silaha za nuclear. Waziri Mkuu huyo wa Pakistan amesitiza kuwa nchi yake inaamini kwamba migogoro kama ule wa Kashmir, vitisho vya ugaidi na tofauti nyingine za kidiplomasia kati ya Pakistan na India vinaweza kutatuliwa tu kwa njia ya mazungumzo na maridhiano ya kisiasa. Akiwa na matumaini ya kuimarika kwa amani ya kudumu, Sharif amekaribisha hali ya utulivu iliyojitokeza, kuendelea kwa sitisho la mapigano na harakati za kuleta wa mshikamano wa kijirani. Amepongeza Rais Pezeshkiano wa Iran kwa mchango wake mkubwa katika kurahisisha mchakato huu wa kidiplomasia wenye tija. Halikadhalika, ameelezea matarajio yake e, ya kuitembelea Iran katika siku za usoni kwa ajili ya mazungumzo na rafiki e, amba, wake ambaye ni rais wa Iran ili kubadilishana mawazo kuhusu masuala ya pamoja na yale yanayoathiri eneo la Asia e, magharibi na eneo zima kwa ujumla. Kwa upande wake, Rais Pezeshkian amebainisha kuridhishwa kwake na kusitishwa kwa mapigano kati ya Pakistan na India kufuatia mapigano makali yaliyodumu kwa siku kadhaa. Pezeshkian amesisitiza msimamo wa Iran kuwa vita na matumizi ya nguvu hayawezi kamwe kuwa suluhisho la matatizo, bali huzidisha machungu na mateso kwa mataifa husika. Rais wa Iran amesema njia endelevu ya kushughulikia tofauti ni kupitia mazungumzo na ushirikiano wa kidiplomasia, si migogoro wala umwagaji damu. Hali kadhalika amesisitiza kwamba ugaidi ni changamoto kuu kwa eneo zima na kuongeza kuwa kukabiliana na tishio hili la pamoja kuna hitaji mshikamano, ushirikiano wa karibu na udugu miongoni mwa mataifa ya ukanda huu. Zaidi ya Wairani 30,000 wamewasili nchini Saudi Arabia kwa ajili ya ibada ya hija ya kila mwaka huku idadi hiyo ikitazamiwa kuongezeka katika siku zijazo. Tangu kuanza kwa safari za hija huko mwezi uh, uh, mwezi, tarehe tano Mei, Jumla ya waumini e, 30,223 kutoka Iran wameingia katika ufalme wa Saudi Arabia, na watu wamesafiri kwa njia ya ndege zilizotua katika miji ya Madina na Jidda. Mchakato wa kupeleka mahujaji ulioanza siku kumi na mbili zilizopita umehusisha jumla ya makundi mia moja ishirini na saba yaliyoandaliwa rasmi, kwa mujibu wa ratiba rasmi. Zaidi ya Wairani wapatao themanini na tano elfu wanatarajiwa kuwasili Maka kufikia tarehe 31 Mei kwa ajili ya kuanza ibada za hija. Timu ya matabibu kutoka Iran uh, ambayo inafuatana na mahujaji imeripoti jumla ya wagonjwa 7348 waliotibiwa kwa huduma za nje katika vituo vya afya vinavyoendeshwa na Iran nchini Saudia. Watu wawili walihitaji kulazwa hospitalini kwa matibabu. Hakuna vifo vilivyoripotiwa miongoni mwa mahujaji wa Kiirani hadi sasa. Katika siku za hivi karibuni, mkuu wa taasisi ya hija na ziara za kidini ya Iran alitembelea maeneo matakatifu ya Mina na Arafa kwa ajili ya kukagua maandalizi. Afisa huyo alikagua mifumo ya baridi na miundombinu ya usafi iliyowekwa kwa ajili ya mahujaji wa Iran katika kambi hizo. Ibada ya hija, ambayo ni miongoni mwa mikusanyiko mikubwa ya, ya kidini duniani, waleta pamoja mamilioni ya Waislamu kutoka kila kona ya dunia kila mwaka, uko katika mji mtakatifu wa Makka. Tuangazie sasa kadhia ya Palestina ambapo taarifa zinasema katika kipindi cha saa 48 zilizopita jeshi la utawala haramu Israel wa Israeli limeua zaidi ya wapalestina mia mbili na kuwalazimisha zaidi ya wengine laki tatu kuyakimbia makazi yao kutoka ukanda wa Ghaza kaskazini kuelekea mji wa Gaza. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya ofisi ya habari ya Ghaza iliyotolewa Jumamosi. Taarifa hiyo imesema tukio hili ni sehemu nyingine ya uhalifu mrefu unaoendelea kuandikwa kwenye historia ya damu ya Israeli. Zaidi ya wa Wapalestina 200 wameuawa washahidi katika mkoa wa Gaza kaskazini pekee katika muda wa siku mbili, ishara ya mauaji ya kimbari yanayoendelezwa na Israeli bila kikomo. Ofisi hiyo ya Gaza pia imeongeza kuwa jeshi katili la Israeli limeharibu kabisa au kwa sehemu zaidi ya nyumba 1000 na kuwalazimisha raia zaidi ya laki tatu wa Palestina kuhamia mji wa Gaza, jiji ambalo halina miundombinu ya kuwahifadhi wahamiaji hao wa ndani. Taarifa hiyo imebaini kuwa takribani wahanga mia arobaini bado wamekwama chini ya vifusi baada ya jeshi la Israel kwa makusudi kuzuia magari ya wagonjwa na vikosi vya uokoaji kufika maeneo yaliyoshambuliwa, hatua ambayo ni ukiukuaji wa wazi wa sheria za kimataifa za kibinadamu. Ofisi hiyo pia ilifichwa kuwa ndege zisizo na rubani za Israeli zimekuwa zikilengwa kwa makusudi kuchoma mamia ya hema za kuhifadhi wakimbizi wa ndani katika eneo la Tel Azatar kwenye kambi ya Jabalia mji wa Beitlahia na maeneo mengine kaskazini, huku dunia ikiwa kimya kana kwamba haina hisia. Ukimya huu unaongeza mashaka na kuashiria ushirikiano wa kimya kimya katika maangamizi haya ya kimbari. Kuhusu hali ya ndani ya mji wa Gaza, ofisi hiyo imeeleza kuwa hakuna hema wala makazi ya kutosha kwa familia zilizolazimika kuingia mitaani. Kuna ukosefu wa kila huduma ya msingi kama vile chakula, maji na dawa, huku wakazi wakizingirwa kwa mzingiro mkali na mashambulizi yasiyokoma ya utawala wa Israeli. Ofisi ya habari ya Gaza imeendelea kutoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuingilia kati mara moja na kwa njia ya maana ili kusitisha mauaji haya ya kimbari utuma timu za uokoaji za kimataifa kuopoa miili na kuwahudumia majeruhi, kufungua mipaka mara moja, ili misaada ya kibinadamu ya matibabu na ya dharura iweze kuingia na kuhakikisha viongozi wa Israeli wanawajibika mbele ya mahakama za kimataifa. Israeli ilivunja makubaliano ya usitishaji mapigano na kuanza tena mashambulizi dhidi ya Gaza tarehe 18 Machi. Tangu utawala katili wa Israeli uanzishe vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya Gaza mwezi Oktoba mwaka 2023 imeua zaidi ya Wapalestina hamsini na tatu elfu mia mbili, wengi wakiwa ni wanawake na watoto. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmad ametoa wito kwa mataifa ya Afrika uh, kuunganisha nguvu katika kuendeleza teknolojia ya akili mnemba au artificial intelligence kwa kifupi AI ilo ibuka ndani ya bara hilo ili kuchochea utekelezaji wa malengo ya maendeleo ya bara. Akizungumza katika mkutano wa ngazi za juu kuhusu akili mnemba uliofanyika Jumamosi mjini ya Adis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia ambao pia ni makao makuu ya Umoja wa Afrika, amesema chini ya mkutano huo ambao umefanyika chini ya kauli mbiu ya kutumia akili mnemba kwa mafanikio na ushirikiano wa Afrika, amesitiza kuwa Afrika inaingia katika enzi mpya ya mageuzi ya kiuchumi na kijamii. Waziri mkuu huyo wa Ethiopia amesema akili mnemba inayotengenezwa kwa kuzingatia muktadha wa kiafrika inaweza kuwa kichocheo muhimu cha ustawi jumuishi kwa kusaidia kufanikisha ajenda ya mwaka elfu mbili sitini na tatu ya Umoja wa Afrika ambayo ni mkakati wa maendeleo wa miaka hamsini wa bara zima. Abi amesema leo tumesimama ukingoni mwa enzi mpya yenye matumaini ya ustawi jumuishi wa bara letu unaochochewa na ubunifu wa ndani katika akili mnemba. Huu ni wakati wa kuharakisha utekelezaji wa ajenda ya elfu mbili sitini na tatu ya umoja wa Afrika. Amesitiza umuhimu wa Afrika kuunda upya akili mnemba kwa misingi yake yenyewe, akieleza kuwa Ethiopia inawekeza katika miundo mbinu ya kidijitali na ukuzaji wa ujuzi wa kiteknolojia kuhusiana na AI, ikiwa ni sehemu ya juhudi za kutafsiri ndoto hiyo kuwa matokeo halisi yanayoonekana. Na Iran imeripoti ongezeko zaidi la idadi ya watumiaji wa intaneti ya kasi ya simu za mkononi yani mobile broadband huku ikifanya juhudi za kuboresha huduma zinazotolewa na mtandao wake wa intaneti wa kasi. Takwimu zilizotolewa na shirika rasmi la habari la Iran IRNA Jumamosi zinaonyesha kuwa idadi ya watumiaji wa intaneti za simu za mkononi nchini Iran imefikia zaidi ya milioni mia ishirini na 95 hadi Machi 20, ongezeko la asilimia 6.61 ikilinganishwa na kipindi sawa na hicho mwaka uliopita. Takwimu hizo zilizotolewa na mamlaka ya mawasiliano ya Iran zinaonyesha kuwa kiwango cha upenyo wa intaneti za simu za mkononi nchini kimefikia asilimia 139 hadi mwishoni mwa Machi. Pia takwimu zinaonyesha kuwa idadi ya wateja wa mtandao wa intaneti wa kasi wa nyuzi wa nyumbani yani fixed broadband imeongezeka kwa asilimia 1.04 mwaka jana ikiwa na watumiaji milioni 11 hivi sasa. Ikiwa na idadi ya watu milioni 85, Iran ni mojawapo uh, ya masoko makubwa ya interneti katika eneo la Asia Magharibi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Namwapeza msikilizaji hapa, ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa ni wakti wa kutegea sikio tahariri yetu ya leo yenye kichwa cha maneno kinachohoji je, ulinzi wa anga wa Yemen unaweza kuwa tishio kwa ndege za F35 za Marekani? Marekani ilianzisha mashambulizi makubwa ya anga dhidi ya Yemen Machi 15 mwaka huu, ambayo ilikuwa operesheni muhimu zaidi ya kijeshi ya Marekani Asia magharibi tangu Donald Trump aingie madarakani kama mtawala wa nchi hiyo. Katika mashambulizi hayo, jeshi la anga na la wanamaji la Marekani lilifanya mashambulizi ya anga yaliyolenga maeneo mbalimbali ya Yemen zaidi ya mara elfu moja Wamarekani walitumia ndege zilizoko kwenye manuari ya Ari, Harry Truman na pia Carl Vinson, manuari zenye uwezo wa kushaini ndege za kivita kulenga maeneo mbalimbali ya Yemen zaidi ya mara elfu moja. Pamoja na hayo lakini, Wamarekani walitambua mara moja kwamba walikuwa na kazi ngumu sana mbele ya kuharibu uwezo wa kijeshi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen kuendelea kushindwa pamoja na kuongezeka kwa hasira na hasara za kijeshi za Marekani na uwezekano wa kutunguliwa ndege e, muhimu zaidi ya kivita ya Marekani ambayo ni ya kisasa kabisa, yaani ndege ya f F35 ya kizazi cha tano kulipelekea ikulu ya White House kubadilisha ghafla msimamo wake na kutangaza kwamba ilikuwa imeamua kusitisha mapigano katika vita vya Yemen, ambapo rais uh, Trump um, wa Marekani alisimamisha operesheni zake za kijeshi dhidi ya Yemen mnamo uh, Mei 8. Televisheni ya NBC ya Marekani iliripoti kuwa operesheni hiyo iligharimu Marekani zaidi ya dola bilioni moja tangu mwezi Machi, ikiwa ni pamoja na maelfu ya mabomu na makombora yaliyotumika katika mashambulizi hayo. Gazeti la New York Times, katika makala yenye kichwa cha habari "Kwa nini Trump aliamuru ghafla kusitishwa mashambulio dhidi ya Ansarula", lilitaja sababu za kusitishwa ghafla mashambulizi hayo kuwa zilitokana na matokeo yaliyotarajiwa ndani ya kipindi cha mwezi mmoja baada ya kutumia dola bilioni moja na kupoteza idadi ya ndege za kivita aina ya F18 Super Hornet, pamoja na idadi kubwa ya ndege zisizo na rubani za MQ9 Reaper subira ya Trump ilifikia kikomo. Sehemu nyingine ya ripoti hiyo inasema kuwa Wayemen walihatarisha maisha ya askari wa Marekani kwa kurusha makombora ya kutungulia ndege dhidi ya ndege za kivita za Marekani na hivyo kupelekea Trump kuchukua uamuzi mgumu wa kusimamisha mashambulizi dhidi ya majeshi ya Yemen. Hili lilifanyika kwa upatanishi wa Oman, ambapo ilikubaliwa kwamba Wayemen hawatalenga tena meli za Marekani, nao Wamarekani hawataanzisha mashambulizi ya kijeshi dhidi ya wa Yemen. Mara kadhaa ndege za kivita za Marekani aina ya F35 na F16 zilikaribia kutunguliwa na mifumo ya ulinzi wa anga ya Yemen, na kuathiri kwa kiasi kubwa uamuzi wa Trump wa kusitisha kampeni ya kijeshi dhidi ya Yemen, kwani alihofia kuwa kutunguliwa ndege hizo za kisasa za Marekani na jeshi la Yemen kungekuwa ni fedheha kubwa sana kwa Marekani. Swali ni hili, je, ni mfumo gani wa kiulinzi wa mak na makombora yalitumiwa na Yemen kukabiliana na ndege hizo hasimu za Marekani ambayo yalizua hofu kubwa kwa Trump? Mwishoni mwa Agosti eh, 2019 wa Yemen walizindua kombora lao la ulinzi linalojulikana kama Fatir moja. Kombora hilo linaonekana kuwa nakala mpya ya kombora la 3M9 la mfumo wa ulinzi wa anga wa SAM 6 uliotengenezwa na Umoja wa Sovieti. Huni mfumo wa ulinzi wa masafa ya wastani ukiwa na rada uliotumika kuangusha ndege eh, karibu 20 zisizo na rubani za Marekani za MQ9 oh, Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, sasa ni wakati wa kutega sikio, makala ya Afrika wiki hii. Afrika, Afrika wiki hii na tumai huna neno, msikilizaji mpenzi wa redio Teheran. Karibu tuangazie japo kwa ufupi baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tutakaangazia hii leo ni pamoja na hujuma za droni zageuka kuwa jinamizi nchini Sudan, hali tete nchini Libya baada ya kuibuka mapigano mapya Tripoli, na Chadema yaendelea kukumbwa na mipasuko ya ndani kuelekea uchaguzi mkuu wa Tanzania Oktoba. Tuanzie kaskazini mwa Afrika ambapo wananchi wa Moroko waliandamana wiki hii kuunga mkono wa Palestina wanaoishi katika ukanda wa Gaza, wakitangaza mshikamano wao na watoto wa eneo hilo la Palestina lililozingirwa ambao wanakabiliwa na njaa, kiu na maradhi huku mgogoro mbaya wa kibinadamu uliosababishwa na wazayuni ukiendelea kuwasakama, waungaji mkono hao wa Palestina nchini Moroko waliingia katika mitaa ya Tanjer usiku wa kuamkia Jumatatu hii wakielezea mshikamano wao na watoto wa Ghaza ambao wanakabiliwa na njaa kutokana na vita na vizingiti vinavyowekwa eneo hilo. Waandamanaji hao walitangaza kusikitishwa na njaa inayoendelea kuwakabili wa Palestina kuendelea kuzingirwa Ghaza na mgogoro wa kibinadamu unaowakabili wa Palestina wa eneo hilo hususan watoto. Washiriki wa maandamano hayo pia wamepinga makubaliano ya kuwekwa uhusiano wa kawaida kati ya Moroko na utawala wa kizayuni yaliyofikiwa mwezi Desemba mwaka elfu mbili na ishirini. Katika hatua nyingine, hafla ya uzinduzi wa chama kipya cha aliyekuwa naibu wa rais wa Kenya, Rigathi Gashagwa, cha Democracy for the Citizens Party, DCP kwa kifupi, zilivurugwa mapema Alhamisi hii baada ya kuingiliwa na watu waliotajwa na vyombo vya habari nchini humo kuwa ni wahuni. Tukio hilo lilitokea muda mfupi baada ya msafara wa Gashagwa kuondoka katika ukumbi wa hafla hiyo, akiwa na maafisa wengine wakuu wa chama hicho kipya. Hata hivyo, maafisa wa usalama walichukua hatua ya haraka na kuzima ghasia, huku wahuni waliokamatwa na wafuasi wa ghashagwa wakipigwa hadharani. Maafisa wa usalama wa Kenya walifyatua risasi hewani wakati wa vurugu hilo, ikawa hali ya mshike mshike. Ndo siasa zetu hizo za kijambazi. Gashagua amesema kama kiongozi wa DCP anaahidi kwamba atawasikiliza Wakenya na kutimiza matakwa yao. Katika nchi jirani ya Tanzania, Chama cha Mapinduzi CCM kimesema uchaguzi wa Oktoba mwaka huu hauwezi kusogezwa mbele, kwani wamejipanga kushiriki uchaguzi huo na hawawezi kuwa sehemu ya kuvunja katiba, hivyo Chama cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA wajipange kwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na thelathini. Katibu wa halmashauri kuu itikadi, uenezi na mafunzo wa CCM Amos Makala alieleza hayo Alhamisi hii wakati akizungumza na wananchi wa jimbo la Kilosa na Mikumi mkoani Morogoro, akimalizia ziara yake ya siku saba iliyokatishwa kupisha maombolezo ya mzee Cleopa Msuya. Makala alisema, kuu hauko kwa ajili ya matakwa ya chama cha siasa. Uchaguzi mkuu hauko kwa ajili ya CCM uchaguzi mkuu upo kwa kwa matakwa ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kwa hiyo, uchaguzi utafanyika Oktoba. Haya yanajiri huku chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema kikikabiliwa na mtihani wakurudi katika uchaguzi kujaza nafasi zilizoachwa wazi na viongozi wake wanaokihama chama hicho kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba. Jinamizi la migogoro limeendelea kuiandama Chadema huku makumi ya vigogo na mamia ya wanachama wakiendelea kujivua chamani, ingawaje uongozi wa Komba, chama hicho unasistiza kwamba chama bado kipo imara na wanaokihama wananunuliwa na serikali. Kuna watu waliokuwa miongoni mwetu ambao tulikuwa tunazungumza nao lugha hii, leo wanasema eti kusema hivyo ni kosa wanataka twende kwenye uchaguzi ambao tumeenda tume tuka tume ishirini kumi na tisa tumenyang'anywa, tukaenda ishirini ishirini tukanyang'anywa, tukaenda ishirini ishirini na nne tumenyang'anywa mwaka jana. Hao watu wanaoenda kwenye hicho chama na walikuwa viongozi wa chama hiki wana muujiza gani, tofauti na kutumiwa na serikali ili wavute matapishi ya serikali? Mimi na hisu tumekataa kutumiwa na serikali ya sisi. Mnasemaje kukurukakara hizo na mihemko ya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba? Kwingineko, taharuki ingali imetanda Tripoli, mji mkuu wa Libya, baada ya kuibuka mapigano mapya. Maandamano makubwa dhidi ya serikali ya umoja wa kitaifa yalizuka Ijumaa hii mjini Tripoli, huku mawaziri kadhaa wakitangaza kujiuzulu. Shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema kuwa kuongezeka ghasia ndani na karibu na Tripoli kunatisha usalama wa karibu watoto nusu milioni mjini humo. Mapigano makali yalizuka Jumatatu huko Tripoli kati ya vikosi vinavyomtii Waziri Mkuu Abdul Hamid Dbeiba ikiwa ni pamoja na brigedi ya 444 na kundi lenye nguvu la wanamgambo wenye uhusiano na baraza la SSA, baada ya kuenea taarifa za kuuawa mkuu wa kundi hilo Abdul Ghani Al-Kikli anayejulikana kwa jina maarufu la Ghaniwa. Milio ya risasi imeendelea kusikika katika pembe mbalimbali mbali za Tripoli. Awali Serikali ya umoja wa kitaifa yenye makao yake makuu mjini Tripoli ilikuwa imetangaza Jumanne kwamba imehitimisha operesheni ya kijeshi katika mji mkuu huo kufuatia usiku mapigano, wa mapigano yaliyosababishwa na kuripotiwa mauaji ya Ghaniwa. Kurejea kwa mzozo huo licha ya serikali ya umoja wa kitaifa kutangaza kuwa inayadhibiti maeneo yenye migogoro kwa mara nyingine tena kumewafanya watu wazingatie hali ya usalama na mgogoro wa kisiasa wa nchi hiyo ambao haujatatuliwa, nchi ambayo haijawahi kuonja utulivu wa kudumu tangu kupinduliwa kwa utawala wa Kanali Muamar Gadafi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Tukisalia huko huko kaskazini mwa Afrika, hujuma za droni na makombora zimeendelea kuibua taharuki nchini Sudan. Ndege isiyo na rubani ilishambulia hospitali siku ya Alhamisi huko Al Ubeid, mji mkuu wa jimbo la Kordofan Kaskazini, kusini mwa Sudan, na kusababisha vifo na majeruhi. Ingawaje hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulio hilo, lakini inaaminika kuwa limefanywa na kikosi cha msaada wa haraka RSF. Siku ya Jumatano, mtandao wa madaktari wa Sudan ulitangaza kuwa raia wanne waliuawa na wengine wanane kujeruhiwa katika shambulio la mizinga lililotekelezwa na RSF kwenye mji huo wa Al Ubeid. Aidha, haya yanajiri siku chache baada ya jeshi la Sudan kusema kwamba wapiganaji wa RSF wameua raia saba katika shambulizi la makombora huko Alfasher, mji mkuu wa jimbo la Darfur kaskazini magharibi mwa Sudan siku ya Jumatatu. Huku hayo yakiarifiwa, uamuzi wa Rwanda wa kuwakubali waliofurushwa kutoka Marekani umekosolewa na Amnesty International, shirika hili likidai kuwa makubaliano hayo yanakiuka mkataba wa wakimbizi. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, shirika hilo la kimataifa la kutetea haki za binadamu limegusia mfano wa makubaliano kati ya Rwanda na Uingereza mwaka 2022 wa kuwapa hifadhi maelfu ya wakimbizi kabla ya waziri mkuu wa Uingereza aliyechaguliwa karibuni Kayestama kubatilisha. Alipoingia madarakani, rais wa Marekani Donald Trump alianzisha sheria kali ya kuwafurusha raia wote wa kigeni walio nchini humo bila ya kuwa na vibali. Rwanda ilisema kwamba ina uwezo wa kusaidia kupunguza mateso ya nchi nyingi za Ulaya na Marekani. Hata hivyo, watetezi wa haki za binadamu kwa muda mrefu wameelezea wasiwasi wao kuhusu vifo vya watu wanaoshukiwa kuwa wakosoaji wa serikali nchini Rwanda pamoja na madai mauaji ya watu wengine ambao wametafuta uhamisho katika nchi kama vile Afrika Kusini. Na wizara ya mambo ya nje ya Misri imetangaza habari ya kurejeshwa nchini humo kutoka Marekani turathi 25 za kihistoria na za kisanii zilizotwaliwa enzi za ustaarabu wa kale wa Misri. Ubalozi mdogo wa Misri mjini New York ulisimamia urejeshwaji wa turathi hizo ambazo wizara ya mambo ya nje ya Misri imeeleza kuwa ndicho kiasi kikubwa zaidi cha nyara za kale zilizosafirishwa kwa njia haramu na zilizopatikana katika siku za hivi karibuni. Mkusanyiko huo unajumuisha vifuniko vya mawe na mbao vya sarkofagas, vinyago vya kauri na vilivyopambwa vya mbao, chombo kikubwa cha alabasta na mchoro wa mwanamke unaorejea nyuma hadi enzi za Wagiriki na Warumi. Wananchi wa Misri wamesema kurejeshwa turathi hizo za thamani kutasaidia katika mchakato wa kupoza majeraha ya nafsi yaliyosababishwa na uporaji na jinai za wakoloni na kukuza utalii wa nchi hiyo. Ni hayo ya wiki hii. Jina langu ni Husen Hassan. Kwa heri. Nam apena msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteni ni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika hapa nchini Iran. likunjua na, na, na, jambi letu dondozi wa magazeti ya hapa nchini Iran uh, kwa kuliangazia gazeti la Kehan International ambalo limeupamba uh, ukurasa wake wa mbele kwa picha ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Sayyid Ali Khamenei Hi, picha hiyo imebeba anwani inayosema urongo wa rais wa Marekani ni chimbuko la fedheha. Dondoo za habari hiyo zinasema: kiongozi mwadhamu wasema matamshi ya rais Trump wa Marekani hayana ustahiki wa kujibiwa na utawala wa kizayuni ambao ni uvimbe eh, saratani katika eneo hili lazima usambaratishwe. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa huo wa mbelezi na vichwa vinavyosema hivi viongozi wa, wa Arabu washinikiza kufikiwa mapatano ya usitishaji vita huko Gaza. Hamas yataka kuchukuliwa hatua za kivitendo. Israeli yapanua uvamizi wake wa kikatili Gaza. Ripoti yaonyesha kuwa Trump anafania kuwahamishia Libya wakazi wa Gaza. Na kwenye spoti, timu ya wanawake Iran ya Iran yatinga fainali za kombe la dunia ya mchezo wa futsali. Gazeti dada la Keyhan linalochapishwa kwa lugha ya Kifarsi pia limetanguliza mbele habari ya kiongozi mwadhamu kukutana na kundi la waalimu na wakufunzi kutoka kona zote za hapa nchini Iran jana Jumamosi. Kichwa chake cha habari kinasema: kiongozi asema kuwalea vijana kwa elimu na imani ni jukumu la serikali ya jamhuri ya Kiislami ya Iran. Sasa analitupia jicho uh, gazeti la Afkar ambalo katika ukurasa wake wa mbele kuna picha ya mkutano wa 34 wa kilele wa jumuia ya nchi za Kiarabu ambao ulifanyika jana Jumamosi katika mji mkuu wa Iraq, Baghdad. Gazeti hilo limenukulu taarifa ya mwisho ya mkutano huo ambayo mbali na kutaka kukomeshwa mauaji ya kimbari ya Israeli dhidi ya Gaza pia uh, imetangaza kuunga mkono mazungumzo ya nuklia baina ya Iran na Marekani. Gazeti la Jam-e-Jam nalo na limetanguliza mbele habari ya kiongozi mwadhamu akisisitiza uh, kuhusu uh, uh, kuwa uh, uh, Marekani ni mtumizi E, wa mabomu na wakati huo huo inadai kutaka suluhu. Habari nyingine iliyopewa umuhimu ni nukuu ya Rais Masoud Pezeshkian akisema kuwa Iran inaona fahari kuwa na vikosi vyake baharini katika maji ya kimataifa. Trump aliongopa kwamba anataka suluhu, asema kiongozi mwadhamu, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari katika gazeti la Jahane Sanaat. Sasa naligeukia gazeti la Jamhuri ya Islamia mbalo mbali na kuipa umuhimu habari ya kiongozi mwadhamu lakini pia limetoa kipaumbele maalum kwa habari ya maandamano ya uongaji mkono au uh, watetezi wa Palestina huko London, mji mkuu wa Uingereza. Picha ya maandamano hayo inaonekana kwenye ukurasa wa mwanzo wa gazeti hilo. Baadhi ya mabango yaliyobebwa na waandamanaji hao yana jumbe ya zinazosomeka hivi: uhuru kwa Palestina, acheni kuwapiga watoto mabomu, na Gaza inaangamia pia limeandika Israeli yafanya mauaji ya halaiki ya watoto 45 w huko e, katika ukanda wa Ghaza. Makampuni ya viwanda yamwandikia barua rais wa Iran kulalamikia mgao wa umeme, na Iran yataka kuondolewa katika orodha ya shirika e, moja la kimagharibi linalodai kupambana na utakasishaji fedha chafu la Financial Action Task Force FATF. Gazeti la Iran Daily nalo e, limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha rais Masud Pizishkian akiwa na maafisa wa sekta ya mawasiliano Iran. Kichwa cha habari hiyo kinasema, miradi mipya ya kitaifa ya mawasiliano yazinduliwa. Habari zake nyingine kuu zina vichwa vinavyosomeka hivi: kiongozi mwadhamu asema Trump anasema urongo kwamba ana tumia mamlaka na uwezo kuimarisha amani katika eneo. Rais Pezeshkian anasema Iran inafadhilisha mazungumzo lakini haiogopi vitisho. Na kwenye michezo, ahueni baada ya Iran kumcharaza mwenyeji katika kombe la Asia la futsal kwa wanawake na kuingia katika kombe la dunia. Msikilizaji, la ziada sina kutoka meza yetu ya udondozi wa magazeti ya hapa nchini Iran. <tune> Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha Tujue Uislamu, na kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Karibuni kusikiliza Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale yanapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, hususan huko nyumbani, Afrika Mashariki. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilianza kuzungumzia malengo ya kubaathiwa na kutumwa mitume. Tulisema kuwa ni jambo lisilo na shaka kuwa kuwaita na kuwalingania watu kumjua Mwenyezi Mungu na tauhidi ndio mada na ajenda kuu ya mafundisho manabii wa Mwenyezi Mungu. Mitume walikuwa wakiwaita na kuwalingania watu tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja wakitumia lugha fasaha na inayoeleweka na kwa mujibu wa akili na ufahamu wa watu leo. Pia katika sehemu ya 55 ya mfululizo huu, kwa taufiki ya Allah, tutaendelea kuzungumzia malengo na majukumu ya mitume wa Mwenyezi Mungu. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Lengo jingine la manabii wa Mwenyezi Mungu lilikuwa ni kuwaelimisha watu, kuwapa malezi na kuwakomboa kutoka katika ujinga na giza. Madhali mwanadamu hajaacha mambo machafu na hajaachana na jeuri, taasubi na chuki za kijahilia, hawezi kupata neema na fursa ya kukuwa kifikra na kiroho kwa ajili ya kuelekea katika saada na ufanisi. Mwenyezi Mungu anazungumzia lengo hili katika suratul Juma, ambapo anasema katika aya ya pili ya sura hii kwamba yeye ndiye aliyempeleka mtume kwenye watu wasiojua kusoma awasomee aya zake na watakasi, na awafunze kitabu na hikma, ijapokuwa kabla ya haya walikuwa katika upotofu uliodhahiri. Aya hii imetoa muhtasari wa madhumuni na malengo ya utume katika mambo kadhaa muhimu kama kuwasomea watu aya za Mwenyezi Mungu, kuzisafisha na kuzitakasa nafsi za watu, na kuwafundisha kitabu na hekima. Mtume Muhammad, rehma na amani ziwe juu yake, pamoja na ali zake, akiwa ndiye hitimisho la mitume, yaani mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, yaani khatamul anbiya kwani baada yake hakuna tena mtume atakayetumwa na Mwenyezi Mungu. Alikuwa na jukumu la kutimiza malengo haya makubwa, kwa maana kwamba awale watu katika nyanja za elimu na maadili na matendo mema, ili waweze kukwea na kufika katika anga ya fadhila na kilele cha ukuruba kwa Mwenyezi Mungu kwa msaada wa mambo mawili yani elimu na utakasifu wa nafsi. Moja ya misheni na majukumu ya manabii wa Mwenyezi Mungu yalikuwa ni kuonya au kutoa indhari na kutoa bishara, yaani kutoa habari njema. Mbali na kuwapa watu matumaini ya msamaha, neema na malipo ya Mwenyezi Mungu, watukufu hao pia waliwaonya na kuwatahadharisha watu kuhusu ghadhabu ya Mwenyezi Mungu siku ya kiama Katika maisha ya dunia mitume waliwatahadharisha watu kuhusiana na kukumbwa na madhila, hatima mbaya na kuporomoka. Katika Qurani tukufu Mwenyezi Mungu amewaita manabii kwamba ni mubashirin, yani wabashiri, kwa maana kwamba wanaoleta habari njema, na amewaita pia kwamba ni mundhirin, yani waonyaji. Aya ya mia mbili na kumi na tatu katika Suratul Baqara inaashiria hili kwa kusema watu wote walikuwa ni umma mmoja, Mwenyezi Mungu akapeleka manabii wabashiri na waonyaji, na pamoja nao akateremsha kitabu kwa haki ili kihukumu baina ya watu katika yale waliohitalifiana. Na wala hawakuhitalifiana ila wale waliopewa kitabu hicho baada ya kuwafikia hoja zilizo wazi kwa sababu ya uhasidi baina yao. Manabii kwa kutumia mantiki na hoja walichora picha iliyo wazi ya wakati ujao, kwa sharti kwamba watu wafuate dini sahihi. Manabii hupulizia roho ya matumaini na ukombozi ndani ya watu na kuwafanya wawe na matumaini juu ya Mola Mumba. Pamoja na matumaini na habari hizi pia wanatangaza siku ambapo vitendo vidogo zaidi vya wanadamu vitaulizwa na kutolewa malipo yake. Hili linazingatiwa kuwa ni onyo na kengele hatari kwa watu kuondoa kutu ya sumu ya mghafala, na hivyo kuwafanya wasifanye maasi na kuepuka hatua na maamuzi ya kutotii. Kinyume na njia ya manabii, shule zisizo za mbinguni zinatoa muhtasari wa maisha ya mwanadamu kwa siku hizi chache za ulimwengu na kufikiria mustakabali wake kuwa maangamizo na kupotea kabisa, kwa maana kwamba imani yao ni maisha hapa duniani tu na kwamba kila kitu kinaishia hapa hapa ulimwenguni. Hapana shaka kuwa kuchanganyikiwa na kukosa matumaini ya siku zijazo ni uharibifu na balaa kwa mtu binafsi na jamii. Nini itakuwa hatima ya mtu ambaye hamwamini Mwenyezi Mungu na kwa maoni yake ridhaa ya Mwenyezi Mungu na uzima wa milele au maisha ya milele ni dhana zisizojulikana, na mwisho wake utakuwaje? Katika shule ya manabii mwanadamu ni kiumbe asiyeweza kuangamizwa, na mustakbali wake uko wazi na umebainishwa. Kazi ndogo na kubwa za mwanadamu huzingatiwa na zinaambatana na malipo au adhabu. Kwa mtu anayemwamini Mungu, hata machungu na matukio ya balaa huwa na tafsiri tofauti. Kuwa na matumaini na msamaha wa mwenyezi Mungu na uzima wa milele peponi, kuwa karibu na mwenyezi Mungu, ni mambo ambayo huhuisha roho ya matumaini na nishati katika uwepo wa mwanadamu, na hivyo kumfanya mja huyu kuwa na mtazamo chanya na mzuri kuhusiana na maisha hapa duniani, sambamba na habari njema na matumaini mwanadamu pia anapaswa kuwa mwangalifu na kuwa macho kuhusiana na hatari za wakati ujao, yaani mustakabali. Manabii wakiwa walimu wenye huruma wanaonya kwamba vizazi vilivyopita viliangamia kwa sababu ya dhuluma, ujinga, kiburi, uchokozi na ufisadi. Waja hawa wateule wa Mwenyezi Mungu wanatangaza siku ambayo mwanadamu ataulizwa na kuhesabiwa vitendo vyake, hata vile vidogo kabisa ambavyo pengine hakutarajia. Kwa hakika kufikiria adhabu kali ya siku ya Kiyama na kufedheheka siku ya hisabu humzuia mtu yoyote mwenye kuona mbali na mwenye kuelewa suala la kufanya dhulma ufisadi na uwasi dhidi ya maamrisho na maagizo ya Mwenyezi Mungu. Tunahitimisha kipindi chetu cha leo kwa kusema kuwa mitume na manabii wote tangu alipoletwa Adam alaihi salam mpaka Mtume wa mwisho Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam kuletwa duniani wote wamekuja na ujumbe mmoja wa kuwa Mwenyezi Mungu mola walimwengu wote na viumbe vyote ni mmoja na hana mshirika, na kuwa yeyote atakayemshirikisha Mwenyezi Mungu na kitu chochote, basi huyo amepotea na ametoka katika njia nyofu na malipo yake ni kutiwa motoni. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi chetu kwa leo na lazimika kukomea hapa nikitaraji kuwa mtajiunga nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri, na msisite kutufuatilia katika mitandao ya kijamii na katika mitandao yetu ya intaneti ya parstoday.ir/sw na vilevile vile iranradio.ir/sw. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya ishirini mfunguo pili Dhulqada mwaka elfu moja 46 kwa kalenda ya Kiislamu ambayo inasadifiana na tarehe 18 Mei mwaka 2025 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1700 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya kauli za kihistoria alizaliwa Omar Khayyam, msomi malenga na arifu mashuhuri wa Kiirani. Abulfathi Umar bin Ibrahim Khayam Neishaburi alikuwa mwanafalsafa, mwanahisabati, tabibu, malenga na mwandishi mkubwa wa Kiirani aliyeishi mwishoni mwa karne ya tano na mwanzoni mwa karne ya sita Hijiria. Umar Khayam aliondokea kuwa mashuhuri zaidi kutokana na kubobea katika elimu za tiba, nujumu pamoja na hisabati. Siku hii inaadhimishwa nchini Irani kama siku ya kumbukumbu ya Omar Khayyam. Siku kama ya leo miaka 221 iliyopita baraza la seneti la Ufaransa lilimpasisha Napoleon Bonaparte kuwa mfalme wa Ufaransa, na kwa utaratibu huo, kwa mara nyingine tena mfumo wa kidikteta ukatawala katika nchi hiyo, ikiwa ni miaka 15 imepita baada ya ushindi wa mapinduzi makubwa ya nchi hiyo ya bara Ulaya. Hata hivyo, mfumo wa kifalme ulifikia mwisho miaka kumi baadaye sawa na tarehe 11 Aprili mwaka 1814 baada ya Napoleon Bonaparte kushindwa katika vita vyake na nchi za Ulaya na kubaidishwa. Katika siku kama ya leo miaka 153 iliyopita alizaliwa Bertrand Russell, mwana falsafa na mwana isabati mashuhuri wa Uingereza. Russell alijiunga na chuo kikuu cha Cambridge mjini London baada ya kumaliza masomo yake awali. Alikuwa mpinzani mkubwa wa vita vya kwanza na vya pili vya dunia na vita vya Marekani dhidi ya Vietnam, na hata kufikia hatua ya kufungua mashtaka dhidi ya viongozi wa Marekani ambaye alipewa jina lake la Russell. Mwaka 1950 msomi huyo alitunukiwa tuzo ya fasihi ya Nobel na alifariki dunia mwaka 1970. Siku kama ya leo miaka 51 iliyopita, India ilifanya jaribio la kwanza la kombora lake la nyuklia katika jangwa la Rajasthan karibu na mpaka na Pakistan, kwa utaratibu huo baada ya nchi za Marekani, Rasia, Uingereza China na Ufaransa, India inakuwa nchi ya sita kwa kuwa na nguvu za nyuklia duniani. Miaka 24 baadaye, yaani mwaka 1998, India ilifanya majaribio mengine matano ya nyuklia na kufanikiwa kutengeneza silaha za atomiki. Na katika siku kama ya leo miaka 48 iliyopita kwa mujibu wa azimio la mkutano wa 12 wa baraza kuu la kamati ya kimataifa ya makumbusho, siku hii iliainishwa na kutangazwa kuwa siku ya makumbusho duniani. Moja ya malengo muhimu ya baraza hilo lilikuwa ni kupanuliwa makumbusho katika kona mbalimbali duniani, kuwekwa ushirikiano wa kila upande wa majumba ya makumbusho ulimwenguni kwa malengo ya kiutamaduni, na wakati huo huo kuzuia kuangamizwa athari za kale za kiutamaduni. Ni vyema kuashiria hapa kwamba lengo la kuanzishwa sehemu kwa jina la makumbusho ni kuhifadhi athari za kale za vizazi vilivyopita kwa ajili ya vizazi vijavyo. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri mkuu wa Pakistan, Shehbaz Sharif, amesifu juhudi za jamhuri ya kiislamu ya Iran katika kusaidia kupunguza mivutano kati ya Islamabad na New Delhi. Ameyasema hayo katika mazungumzo ya simu na rais Masud Zishkian wa Iran. Jeshi katili la Israeli limeua wapalestina zaidi ya mia mbili ndani ya saa 48 katika ukanda wa Gaza na kuwalazimisha zaidi ya wapalestina wengine laki tatu kuyakimbia makazi yao na zaidi ya wairani 30000 wamewasili nchini Saudi Arabia kwa ajili ya ibada ya hija ya kila mwaka, huku idadi hiyo ikitazamiwa kuongezeka katika siku zijazo. Lazima sina kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuruni kwa kuwa shukuru nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu.