Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Ali Imran aya ya mia moja na mpaka aya ya mia moja na tano. Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema no maofu. na kuwakataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kukhtilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizo wazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu As alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Jina langu ni Hussein Hassan na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya, ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia e mubashara kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa e leo ni Mei kumi na nane inayosadifiana na tarehe 20 Dhulqaada mwaka 1446 Hijria. Asubuhi ya leo, kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuendelea tujue Uislamu Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti na kwa njia ya satelaiti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania, isikilize idhaa yako pendwa ya redio maarifa ya huko Tanga. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia. inaelekea kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Tehran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Ansarullah ya Yemen yasema Israel haielewi lugha nyingine isipokuwa ya makombora. Uchunguzi waonyesha kwamba umma wa Marekani wanataka mkataba wa amani na Iran, na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa hasema maendeleo ya kidijitali yanawaacha nyuma wanawake, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili kwa mara nyingine tena, harakati ya Mukawama ya Ansarullah imevurumisha kombora la balistiki kutoka Yemen na kupelekea sauti za ving'ora kuhanikiza katika maeneo mengi katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu ikiwemo miji mikubwa mbali na kuibua milipuko kadhaa. Kombora hilo lilirushwa kuelekea katika maeneo hayo mapema leo Jumapili, huku jeshi la Israel likiripoti kuwa limeelemewa na kupata wakati mgumu kujaribu kulitungua. Sauti za ving'ora vya tahadhari zilihinikiza katika miji ya Tel Aviv, mji mtakatifu wa Alquds unaokaliwa kwa mabavu na Netanya, miongoni mwa maeneo mengine. Katika taarifa yake kufuatia shambulio hilo, Nasrudin Hamir, afisa wa ngazi ya juu katika harakati ya Ansarullah, ameashiria hatua ya utawala haramu wa Israel kutotilia maanani mito ya Waarabu ya kutaka amani na kusisitiza kuwa milipuko inayosikika katika maeneo yote yanayokaliwa kwa mabavu ndio lugha pekee ambayo utawala huo unaielewa. Wazayuni hawakusikiliza sauti ya mkutano akilele, wa kilele wa Waarabu na hawakuizingatia amesema Amir na kuongeza kuwa sasa hii ndio sauti inayosikika, milipuko inayosikika ndani kabisa ya utawala wa kizayuni mwisho nukuu. Afisa huyo mwandamizi wa Ansarullah ameongeza kuwa hii ndiyo lugha ambayo utawala huo wa kizayuni unaelewa, na lugha hii inasimamiwa na kuendeshwa na watu wa Allah huko Yemen. Ansarullah imeapa kwamba wanajeshi wa Yemen wataendelea kufanya mashambulizi ya kulipiza kisasi kwa hujuma za Israel dhidi ya ardhi za Palestina na Yemen kwenyewe. Wakati huo huo harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imewataka viongozi wa nchi za Kiarabu kuchukua hatua za haraka na za kiutendaji ili kumaliza mashambulizi yanayoendelea Israel dhidi ya ukanda wa Gaza na kuondoa vizuizi vya kibinadamu vinavyosababisha maafa katika eneo hilo lililozingirwa. Hamas ilitoa mwito huo katika taarifa jana Jumamosi, wakati mkutano wa 34 wa kilele wa jumuiya ya Kiarabu ambapo au ambao umefanyika Jumamosi katika mji mkuu wa Iraq, Baghdad, ambapo mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya Gaza yalikuwa mada kuu. Hamas imesema ukanda wa Ghaza unakabiliwa na mojawapo ya mashambulizi mabaya zaidi katika historia na yenye umwagaji damu mkubwa. Utawala wa vamizi wa Israel unaendelea kufanya mauaji ya halaiki dhidi ya raia, ukilenga maeneo ya makazi na vituo vya hifadhi na kusababisha kufa shahidi na kujeruhiwa kwa mamia ya watu, huku ukiwa chini ya mzingiro mkali na kusitishwa kabisa kwa misaada ya kibinadamu. Harakati hiyo imeendelea kusema kuwa haswa kaskazini mwa Gaza inashuhudia kampeni ya mauaji ya kimfumo na mashambulizi makali ya anga na ya, ya mizinga yanayolazimisha mamia ya familia kuhama kwa lazima kutoka makazi yao wakikimbia kifo na mashambulizi. Israel ilianzisha kampeni ya mauaji ya kimbari huko Ghaza tarehe saba Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Hadi sasa utawala huo wa kizayuni umeua zaidi ya Wapalestina hamsini na tatu elfu, aghalabi yao wakiwa ni wanawake na watoto. Mnamo Januari utawala wa Israel ulilazimika kukubali makubaliano ya kusitisha mapigano na Hamas kutokana na kushindwa kufanikisha malengo yake ya katika ukanda wa Ghaza ikiwa ni pamoja na kuangamiza harakati ya Hamas au kuachilia mateka. Katika hatua nyingine, Iran imepiga hatua kubwa katika sekta ya utengenezaji wa vipuri vya magari katika miaka hivi karibuni, ambapo zaidi ya kampuni elfu moja mia nane na hamsini za utengenezaji wa vipuri zina hakikisha uzalishaji unafanyika kwa kasi na kwa viwango sahihi hapa nchini. Leo Iran ni mtengenezaji wa magari wa ishirini kwa ukubwa duniani na mmoja wa watengenezaji wakubwa zaidi barani Asia, ikiwa na uzalishaji wa kila mwaka wa zaidi ya magari milioni moja na laki mbili. Sekta ya magari inachukuliwa kuwa sekta ya kimkakati hapa nchini, lakini inahitaji sekta ya utengenezaji wa vipuri kama msaada wa harakati na mzunguko wake wa uzalishaji. Kwa hiyo sekta ya utengenezaji wa vipuri ina umuhimu mkubwa kama msingi wa vitengo vingi vya viwanda. Utengenezaji wa vipuri ni tofauti kabisa na sekta ya magari kwa swala la utaalamu, vifaa na miundombinu, lakini ni sekta moja. Hii ni kwa sababu uzalishaji wa vipuri bora na vya ubora wa juu husababisha uzalishaji wa magari yenye ubora wa juu na hivyo kuongeza usalama wa gari na abiria wake. Nguvu ya kiuchumi ya nchi yoyote, baada ya nguvu za kijeshi, ambazo zinachukuliwa kuwa nyenzo muhimu ya ulinzi wa nchi, ina umuhimu mkubwa. Sekta ya vipuri vya vi magari ina jukumu la kuzalisha na kusambaza vipuri vya hali ya juu na vya kisasa ambavyo huathiri moja kwa moja usalama, ubora na utendaji wa magari. Kwingineko, utafiti mpya uliofanywa nchini Marekani umeonyesha kuwa kuna umangaji, au kuna uungaji mkono mkubwa kutoka kwa umma wa Marekani kwa mkataba mpya wa amani na Iran, huku kukiwa na upinzani mkubwa dhidi ya hatua yoyote ya kijeshi. Utafiti wa Crystal Issues Poll uliofanywa na chuo kikuu cha Maryland ulibaini kuwa asilimia 69 ya Wamarekani wanataka makubaliano ya mazungumzo yatakayopelekea ya mpango wa nyuklia wa Iran uendelee kwa malengo ya amani chini ya ukaguzi wa kimataifa. Aidha, ni asilimia 14 tu waliunga mkono hatua ya kijeshi kwa lengo la kuharibu mpango wa nyuklia wa Iran. Asilimia 18 hawakuwa na maoni kuhusu swala hilo. Upinzani mkuu wa ndani ya Marekani dhidi ya vita na Iran unatofautiana sana na vitisho vya wazi au vya siri vinavyotolewa karibu kila siku na Rais Donald Trump wa Marekani dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Vitisho hivyo vya Marekani vilianza baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran mwaka 1979. Wachambuzi wanasema kwamba upinzani mkubwa wa umma wa Marekani dhidi ya vita na Iran umetokana na msimamo wa muda mrefu uliojengeka kwa miaka mingi. Ben Zinevich kutoka chama cha Socialism and Liberation anasema kuwa baada ya kuuawa kwa Qasim Soleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, kulienea hofu kubwa nchini Marekani kwamba nchi hiyo ingeingia katika vita wasivyovihitaji. Luteni Jenerali Soleimani aliuawa shahidi Januari mwaka 2020 katika hujuma ya kigaidi kwa amri ya Trump. Zenevesha amesema wakati huo wa Marekani walijitokeza mitaani wakisema wazi kuwa hatutaki kabisa vita na Iran. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, tarehe 17 Mei mwaka huu toban hiyo jana ilikuwa siku ya kimataifa ya mawasiliano na teknolojia ya habari au kipenda tehama, ambapo ulimwengu uliadhimisha miaka 160 tangu kuanzishwa kwa Muungano wa Kimataifa wa Mawasiliano, kwa kifupi ITU, kwa kuangazia mchango wa teknolojia katika kubadilisha maisha ya binadamu, kuanzia kwenye telegrafu hadi redio, kutoka mtandao wa intaneti hadi akili mnemba au kipenda artificial intelligence, kwa kifupi AI. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres katika ujumbe wake wa siku hii ametoa mwito wa kuhakikisha mabadiliko ya kidijitali yanakuwa na usawa wa kijinsia. Ametahadharisha kuwa licha ya maendeleo makubwa ya kiteknolojia faida zake bado zinapatikana kwa njia isiyo na usawa. Upendeleo wa kihisia unaosababisha ubaguzi katika algorithmi unadumaza usawa Ukatili na udhalilishaji wa mtandaoni unanyamazisha sauti za wanawake na kuwafanya wajitenge na mifumo ya kidijitali, amesema katibu mkuu wa UN. Aidha, Guterres ameelezea wasiwasi kuhusu uwakilishi mdogo wa wanawake na wasichana katika taaluma za sayansi, teknolojia, uhandisi na hesabati almaarufu STEM, maeneo ambayo yanaathiri moja kwa moja mwelekeo wa maendeleo ya baadaye. Uonevu unatuumiza sote. Hatupaswi kukubali mustakabali wa kidijitali unaoacha wanawake nyuma. Tunapaswa kuwekeza katika stadi za kidijitali kwa wote, kutumia teknolojia kuboresha maisha ya wanawake, kuondoa vizuizi vinavyozuia kushiriki kikamilifu na kuongoza katika sekta ya teknolojia na kuendelea kupambana na ukatili wa kijinsia mtandaoni na nje ya mtandao, amesisitiza Guterres. Amehitimisha ujumbe wake kwa kusisitiza kuwa wakati teknolojia inapotumika kwa manufaa ya wote kila mtu hunufaika. Wakati huo huo, waziri wa teknolojia ya habari na mawasiliano wa Iran amesema kuwa lengo kuu la wizara yake ni kuifanya Iran kuwa kitovu cha kuunganisha uchumi wa kidijitali katika ukanda huu wa kijiografia. Akizungumza katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya mawasiliano na teknolojia ya habari yaliyofanyika Tehran jana Jumamosi, Satar Hashemi alieleza kuwa takriban dola za Kimarekani bilioni 25 hadi 30 zinahitajika ili Iran iweze kufikia angalau asilimia kumi ya uchumi wa kidijitali katika pato, katika pato ghafi la taifa. Kwa kifupi, GDP. Ameongeza kuwa uwekezaji wa jumla uliofanywa na waendeshaji wa huduma za mawasiliano nchini opita, mwaka uliopita uliomalizika Machi 20 mwaka huu 2025 ulikuwa chini ya dola bilioni mbili. Na michezoni, timu ya taifa ya wanawake ya futsal ya Iran imemaliza katika nafasi ya tatu kwenye mashindano ya kombe la Asia kwa wanawake la Futsal AFC 2025 nchini China na hivyo kufuzu kwa mara ya kwanza kushiriki kombe la dunia la wanawake la futsal la FIFA. Katika mechi ya kusaka mshindi wa tatu iliyochezwa Jumamosi, Iran ilianza kwa kasi kipindi cha kwanza dhidi ya wenyeji China, wakitawala mchezo mapema, huku mashambulizi ya Fereshte Khosravi, Maral Turkaman na Fereshte Karimi ya kilitilia presha lango la China. Hata hivyo, kipa wa China Liu Danping alizuia kwa ustadi juhudi za Elham Anafje na Karimi. Kulikuwapo na tukio la kutisha baadaye pale Fateme Rahmati alipokaribia kujifunga, lakini Farzane Tavasoli akaokoa kwa kunyosha mguu wake wa kushoto na kuzuia madhara. Tavasuli aliendelea kuwa shujaa langoni na kuokoa kombora kali kutoka kwa Uting kabla ya Iran kuvunja mwiko na kufunga goli la kwanza muda mfupi baada ya dakika 11. Kipindi cha pili kilianza kwa China kusawazisha kupitia su Jahong aliyepiga chenga ya maana upande wa kulia, kisha kumpa pasi kwa ustadi kao Jai aliyemalizia kirahisi. Licha ya China kushambulia kwa nguvu Iran, ni Iran waliorejea mbele Nasime Golami alipiga mpira wa adhabu ndogo kwa Nastaran Mohimi ambaye alikuwa amejipenyeza kimya kimya ndani ya boksi na kupiga mpira uliogonga mwamba wa kushoto kabla ya kurudi golini baada ya kumgonga mlinzi Liu kunako dakika ya 30. China walijaribu kila mbinu wakitumia power play, mfumo wa kushambulia kwa nguvu bila kipo wa kawaida, lakini Iran waliziba mianya yote. Katika sekunde za mwisho wa mchezo, Maral Torkaman alizamisha kabisa China kwa shuti la mbali lililopenya wavuni kwenye goli tupu na kuhakikishia tiketi ya kihistoria. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake kinahoji: Je, ulinzi wa anga wa Yemen unaweza kuwa tishio kwa ndege za F35 za Marekani? Marekani ilianzisha mashambulizi makubwa ya anga dhidi ya Yemen mnamo Machi 15 mwaka huu, ambayo ilikuwa operesheni muhimu zaidi ya kijeshi ya Marekani Asia Magharibi tangu Rais Donald Trump wa Marekani aingie tena madarakani. Katika mashambulio hayo, jeshi la anga na la wanamaji la Marekani lilifanya mashambulizi ya anga yaliyolenga maeneo mbalimbali ya Yemen zaidi ya mara elfu moja. wa Marekani walitumia ndege zilizoko kwenye manuari za Harry Truman na Carl Vinson kulenga maeneo mbalimbali ya Yemen zaidi ya mara elfu moja. Pamoja na hayo lakini, Wamarekani walitambua mara moja kwamba walikuwa na kazi ngumu sana mbele yao ya kuharibu uwezo wa kijeshi wa Ansarullah wa Yemen kuendelea kushindwa. Pamoja na kuongezeka kwa hasara za kijeshi za Marekani na uwezekano wa kutunguliwa ndege za kivita za Marekani za kisasa, haswa ndege za kivita za f35 za kizazi cha tano, kulipelekea ikulu ya White House kubadilisha ghafla msimamo wake na kutangaza kwamba ilikuwa imeamua kusitisha mapigano katika vita vya Yemen ambapo rais Trump wa Marekani alisimamisha operesheni zake za kijeshi nchini humo Mei 8. NBC iliripoti kuwa operesheni hiyo iligharimu Marekani zaidi ya dola bilioni moja tangu mwezi Machi, ikiwa ni pamoja na maelfu ya mabomu na makombora yaliyotumika katika mashambulizi hayo. Gazeti la The New York Times katika makala yake yenye ya kichwa ya cha habari kwa nini Trump aliamuru ghafla kusitishwa mashambulio dhidi ya Wahuthi, lilitaja sababu za kusitishwa ghafla mashambulizi hayo kuwa zilitokana na matokeo yaliyotarajiwa ndani ya kipindi cha mwezi mmoja baada ya kutumia dola bilioni moja na kupoteza idadi ya ndege za kivita aina ya FA-18 Super Hornet. Pamoja na idadi kubwa ya ndege zisizo na rubani za MQ9 Reaper, subra ya Trump ilifikia kikomo. Sehemu nyingine ya ripoti hiyo inasema kuwa wa Yemen walihatarisha maisha ya askari wa Marekani kwa kurusha makombora ya kutungulia ndege dhidi ya ndege za kivita za Marekani, na hivyo kumpelekea Trump kuchukua uamuzi mgumu wa kusimamisha mashambulizi dhidi ya Ansarullah. Hili lilifanyika kwa upatanishi wa Oman ambapo ilikubaliwa kwamba Wayemen hawatalenga meli za Marekani na Wamarekani hawataanzisha mashambulizi ya kijeshi dhidi ya Wayemen. Hii ni redio Teheran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran, kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale yanapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, hususan huko nyumbani afrika Mashariki. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilianza kuzungumzia malengo ya kubaathiwa na kutumwa mitume. Tulisema kuwa ni jambo lisilo na shaka kuwa kuwaita na kuwalingania watu kumjua Mwenyezi Mungu na tauhidi ndio mada na ajenda kuu ya mafundisho manabii wa Mwenyezi Mungu. Mitume walikuwa wakiwaita na kuwalingania watu tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja, wakitumia wa lugha fasaha na inayoeleweka na kwa mujibu wa akili na ufahamu wa watu leo. Pia katika sehemu ya 55 ya, ya mfululizo huu, kwa taufiki ya Allah, tutaendelea kuzungumzia malengo na majukumu ya mitume wa Mwenyezi Mungu. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Lengo jingine la manabii wa Mwenyezi Mungu lilikuwa ni kuwaelimisha watu, kuwapa malezi na kuwakomboa kutoka katika ujinga na giza. Madhali mwanadamu hajaacha mambo machafu na hajaachana na jeuri, taasubi na chuki za kijahilia, hawezi kupata neema na fursa ya kukuwa kifikra na kiroho kwa ajili ya kuelekea katika saada na ufanisi. Mwenyezi Mungu anazungumzia lengo hili katika suratul Juma, ambapo anasema katika aya ya pili ya sura hii kwamba yeye ndiye aliyempeleka mtume kwenye watu wasiojua kusoma awasomee aya zake na watakasi, na awafunze kitabu na hikma, ijapokuwa kabla ya haya walikuwa katika upotofu ulio dhahiri. Aya hii imetoa mukhtasari wa madhumuni na malengo ya utume katika mambo kadhaa muhimu kama kuwasomea watu aya za Mwenyezi Mungu, kuzisafisha na kuzitakasa nafsi za watu, na kuwafundisha kitabu na hekima. Mtume Muhammad, rehema na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake, akiwa ndiye hitimisho la mitume, yaani mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, yani Khatamul Anbiya kwani baada yake hakuna tena mtume atakayetumwa na Mwenyezi Mungu. Alikuwa na jukumu la kutimiza malengo haya makubwa Kumana kwa maana kwamba awale watu katika nyanja za elimu, na maadili na matendo mema, ili waweze kukwea na kufika katika anga ya fadhila na kilele cha ukuruba kwa Mwenyezi Mungu, kwa msaada wa mambo mawili yaani elimu na utakasifu wa nafsi. Moja ya misheni na majukumu ya manabii wa Mwenyezi Mungu yalikuwa ni kuonya au kutoa indhari na kutoa bishara, yaani kutoa habari njema. Mbali na kuwapa watu matumaini ya msamaha, neema na malipo ya Mwenyezi Mungu, watukufu hao pia waliwaonya na kuwatahadharisha watu kuhusu ghadhabu ya Mwenyezi Mungu siku ya Kiama katika maisha ya dunia, mitume waliwatahadharisha watu kuhusiana na kukumbwa na madhila, hatima mbaya na kuporomoka. Katika Qurani tukufu Mwenyezi Mungu amewaita manabii kwamba ni mubashirin, yani wabashiri, kwa maana kwamba wanaoleta habari njema, na amewaita pia kwamba ni mundhirin, yani waonyaji. Aya ya 213 katika Suratul Baqara inaashiria hili kwa kusema watu wote walikuwa ni umma mmoja, Mwenyezi Mungu akapeleka manabii wa bashiri na waonyaji, na pamoja nao akateremsha kitabu kwa haki, ili kihukumu baina ya watu katika yale waliohitalifiana, na wala hawakuhitalifiana ila wale waliopewa kitabu hicho baada ya kuwafikia hoja zilizo wazi, kwa sababu ya uhasidi baina yao. Manabii kwa kutumia mantiki na hoja, walichora picha iliyo wazi ya wakati ujao, kwa sharti kwamba watu wafuate dini sahihi. Manabii hupulizia roho ya matumaini na ukombozi ndani ya watu na kuwafanya wawe na matumaini juu ya Mola mumba. pamoja na matumaini na habari hizi pia wanatangaza siku ambapo vitendo vidogo zaidi vya wanadamu vitaulizwa na kutolewa malipo yake. Hili linazingatiwa kuwa ni onyo na kengele hatari kwa watu kuondoa kutu ya sumu ya mghafala, na hivyo kuwafanya wasifanye maasi na kuepuka hatua na maamuzi ya kutotii. Kinyume na njia ya manabii, shule zisizo za mbinguni zinatoa muhtasari wa maisha ya mwanadamu kwa siku hizi chache za ulimwengu, na kufikiria mustakabali wake kuwa maangamizo na kupotea kabisa, kwa maana kwamba imani yao ni maisha hapa duniani tu, na kwamba kila kitu kinaishia hapa hapa ulimwenguni. Hapana shaka kuwa kuchanganyikiwa na kukosa matumaini ya siku zijazo ni uharibifu na balaa kwa mtu binafsi na jamii. Nini itakuwa hatima ya mtu ambaye hamwamini Mwenyezi Mungu na kwa maoni yake, ridhaa ya Mwenyezi Mungu na uzima wa milele au maisha ya milele ni dhana zisizojulikana? na mwisho wake utakuwaje? Katika shule ya manabii mwanadamu ni kiumbe asiyeweza kuangamizwa na mustakabali wake uko wazi na umebainishwa. Kazi ndogo na kubwa za mwanadamu huzingatiwa na zinaambatana na malipo au adhabu. Kwa mtu anayemwamini Mungu, hata machungu na matukio ya balaa huwa na tafsiri tofauti. Kuwa na matumaini na msamaha wa mwenyezi Mungu na uzima wa milele peponi, kuwa karibu na mwenyezi Mungu, ni mambo ambayo huhuisha roho ya matumaini na nishati katika uwepo wa mwanadamu, na hivyo kumfanya mja huyu kuwa na mtazamo chanya na mzuri kuhusiana na maisha hapa duniani, sambamba na habari njema na matumaini mwanadamu pia anapaswa kuwa mwangalifu na kuwa macho kuhusiana na hatari za wakati ujao yaani mustakabali. Manabii wakiwa walimu wenye huruma, wanaonya kwamba vizazi vilivyopita viliangamia kwa sababu ya dhuluma, ujinga, kiburi, uchokozi na ufisadi. Waja hawa wateule wa Mwenyezi Mungu wanatangaza siku ambayo mwanadamu ataulizwa na kuhesabiwa vitendo vyake, hata vile vidogo kabisa ambavyo pengine hakutarajia. Kwa hakika, kufikiria adhabu kali ya siku ya Kiyama na kufedheeka siku ya hisabu humzuia mtu yoyote mwenye kuona mbali na mwenye kuelewa suala la kufanya dhulma, ufisadi na uwasi dhidi ya maamrisho na maagizo ya Mwenyezi Mungu. Tunahitimisha kipindi chetu cha leo kwa kusema kuwa mitume na manabii wote tangu alipoletwa Adam Alaihi Ssalam mpaka Mtume wa mwisho Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam kuletwa duniani wote wamekuja na ujumbe mmoja wa kuwa Mwenyezi Mungu mola walimwengu wote na viumbe vyote ni mmoja na hana mshirika, na kuwa yeyote atakayemshirikisha Mwenyezi Mungu na kitu chochote, basi huyo amepotea na ametoka katika njia nyofu na malipo yake ni kutiwa motoni. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi chetu kwa leo na lazimika kukomea hapa nikitaraji kuwa mtajiunga nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri, na msisite kutufuatilia katika mitandao ya kijamii na katika mitandao yetu ya intaneti ya parstoday.ir/sw na vilevile iranradio.ir/sw. wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari ya alama ya kujumlisha plus 989565487 karibu. Sasa tuangazie macho yetu magazetini. Udondozi wetu wa magazeti ya afrika mashariki unaanzia nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la serikali la Habari Leo Jumapili, ambalo kama ghalabu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Tanzania limeupambwa ukurasa wake wa mbele kwa picha ya rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akihakiki taarifa zake katika daftari la kudumu la mpiga kura mkoani Dodoma. Picha hiyo imebeba anwani inayosema Samia ataka uzalendo uboreshaji daftari Dundo yake inasema ahimiza watu kujitokeza kwa wingi kujiandikisha. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa huu wa mwanzo wa habari leo zina vichwa vinavyosomeka: wahudumu wa mabasi wasiosajiliwa LATRA kukiona, JKCI kuwa kituo cha umahiri upasuaji moyo, Ilani mpya ya CCM hadharani Mei 29 na mwalimu matatani kumpiga kipigo cha mbokoko mwanafunzi. Sunday News limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani ambayo ni nukuu ya Rais Samia akisema simamieni demokrasia, wakati akitoa mwito kwa Watanzania kujisajili kwa wingi. Ndio habari kuu pia katika gazeti la Mzalendo chini ya anwani semayo Rais Samia asema jitokezeni kwa wingi kujiandikisha. Gazeti la Mwananchi kwa upande wake limeipa kipaumbele habari yenye kichwa kilichobeba maneno mchungaji atekwa mchana kweupe. Dondoo za habari hiyo zinasema: akamatwa na watu wasiojulikana akitoka nyumbani kwake Arusha, akipiga kelele waondoka natekwa, natekwa, naye kwenye Land Cruiser, baba yake na mashuhuda wasimulia, baadaye atupwa porini West Kilimanjaro huku akiwa amepigwa mwenyewe hatoa maelezo. Dkt Mwinyi hawapa na saha mahujaji, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Zanzibar Leo. Pia limesema au pia limeandika Dkt Samia ahimiza uhakiki wa taarifa za kupiga kura. Tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya. Tuanze na gazeti la The Star Weekend ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kisiasa yenye kichwa kilichobeba maneno namna Jubilee Uhuru inavyomwekea Gachagua vizingiti vipya habari zake nyingine zinasema: EACC yasimamisha uuzaji wa eneo la turathi huko Kwale; Ruto afanye uteuzi mpya katika taasisi muhimu za serikali; na 25 aga dunia kutokana na tufani huko Midwest, Marekani. Gazeti la Sunday Nation pia limetanguliza mbele habari ya kisiasa yenye anwani inayosema hofu kubwa ya Raila juu ya mbinu za kijanja za Ruto. Muhtasari wa habari hiyo ni kuwa wachanganuzi wanasema mgawanyiko ndani ya kambi ya Odinga unaonyesha mvutano wa kimsingi kati ya uhai wa kisiasa na usafi wa kiitikadi katika mpango mpano wa serikali ya rais William Ruto. Habari yake nyingine kuu inasema Marekani inataka kumfunga Mkenya anayetuhumiwa kumsaidia mlanguzi wa mihadarati raia wa Mexico kununua bunduki. Gazeti dada la Taifa Jumapili, pamoja na mambo mengine, limeandika msimu wa kumponda Ruto, gashagwa alenga kuponyoka na mahasla wa Ruto na viongozi wa ODM na UDA wa mpangia Gashagwa magharibi na bonde la ufa. Huko nchini Uganda, gazeti la Sunday Monitor limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kilichobeba maneno kupanda kwa bei za vyakula kuathiri familia nyingi. Tunafunga dondoo zetu kwa kutupia jicho gazeti la New Times linalochapishwa nchini Rwanda. Baadhi ya habari muhimu kwenye gazeti hilo zina anwani zisemazo biashara kati ya Rwanda na China yaongezeka maradufu huku mauzo ya bidhaa kwenda China yakiongezeka mara tano zaidi. Ya Wanyarwanda mia tatu waondoka DRC kufuatia kushindwa FDLR. Kinara wa AFC na M 23 Corneille Nanga ataja sababu nne za kukabiliana na Chisekedi. Na Biruta awaasa wakazi wa Rubavu kutosajiliwa kwenye kundi la waasi wa Congo DR. Baadhi ya maoni yako mpenzi msikilizaji nitayasoma baada ya muda usiokuwa mrefu. Afrika Wiki Hii, natumai huna neno msikilizaji mpenzi wa Redio Teheran. Karibu tuangazie japo kwa ufupi baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na hujuma za droni zageuka kuwa jinamizi nchini Sudan, hali tete nchini Libya baada ya kuibuka mapigano mapya Tripoli, na Chadema yaendelea kukumbwa na mipasuko ya ndani kuelekea uchaguzi mkuu wa Tanzania Oktoba. Tuanzie kaskazini mwa Afrika, ambapo wananchi wa Moroko waliandamana wiki hii kuunga mkono wa Palestina wanaoishi katika ukanda wa Ghaza, wakitangaza mshikamano wao na watoto wa eneo hilo la Palestina lililozingirwa ambao wanakabiliwa na njaa, kiu na maradhi, huku mgogoro mbaya wa kibinadamu uliosababishwa na wazayuni ukiendelea kuwasakama. Waungaji mkono hao wa Palestina nchini Moroko waliingia katika mitaa ya Tanjer usiku wa kuamkia Jumatatu hii wakielezea mshikamano wao na watoto wa Gaza ambao wanakabiliwa na njaa kutokana na vita na vizingiti vinavyowekwa katika eneo hilo. Waandamanaji hao walitangaza kusikitishwa na njaa inayoendelea kuwakabili wa Palestina, kuendelea kuzingirwa Gaza na mgogoro wa kibinadamu unaowakabili wa Palestina wa eneo hilo, hususan watoto. Washiriki wa maandamano hayo pia wamepinga makubaliano ya kuwekwa uhusiano wa kawaida kati ya Moroko na utawala wa kizayuni yaliyofikiwa mwezi Desemba mwaka elfu mbili na ishirini. Katika hatua nyingine, hafla ya uzinduzi wa chama kipya cha aliyekuwa naibu wa rais wa Kenya Rigathi Gashagwa cha Democracy for the Citizens Party DCP, kwa kifupi zilivurugwa mapema Alhamisi hii baada ya kuingiliwa na watu waliotajwa na vyombo vya habari nchini humo kuwa ni wahuni. Tukio hilo lilitokea muda mfupi baada ya msafara wa Gashagwa kuondoka katika ukumbi wa hafla hiyo akiwa na maafisa wengine wakuu wa chama hicho kipya. Hata hivyo maafisa wa usalama walichukua hatua ya haraka na kuzima ghasia, huku wahuni waliokamatwa na wafuasi wa Ghashagwa wakipigwa hadharani. Maafisa wa usalama wa Kenya walifyatua risasi hewani wakati wa vurugu hilo, ikawa hali ya mshike mshike. <tune> Ndo siasa zetu hizo za kijambazi. Gashagua amesema kama kiongozi wa DCP anaahidi kwamba atawasikiliza Wakenya na kutimiza matakwa yao. katika nchi jirani ya Tanzania, chama cha mapinduzi CCM kimesema uchaguzi wa Oktoba mwaka huu hauwezi kusogezwa mbele, kwani wamejipanga kushiriki uchaguzi huo na hawawezi kuwa sehemu ya kuvunja katiba, hivyo chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA wajipange kwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na thelathini. Katibu wa halmashauri kuu itikadi, uenezi na mafunzo wa CCM Amos Makala alieleza hayo Alhamisi hii wakati akizungumza na wananchi wa jimbo la Kilosa na Mikumi mkoani Morogoro, akimalizia ziara yake ya siku saba iliyokatishwa kupisha maombolezo ya mzee Cleopa Msuya. Makala alisema mkuu hauko kwa ajili ya matakwa ya chama cha siasa, uchaguzi mkuu hauko kwa ajili ya CCM, uchaguzi mkuu upo kwa kwa matakwa ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kwa hiyo uchaguzi utafanyika Oktoba. Haya yanajiri huku chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema kikikabiliwa na mtihani wa kurudi katika uchaguzi kujaza nafasi zilizoachwa wazi na viongozi wake wanaokihama chama hicho kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba. Jinamizi la migogoro limeendelea kuiandama Chadema, huku makumi ya vigogo na mamia ya wanachama wakiendelea kujivua chamani, ingawaje uongozi wa Komba, chama hicho unasisitiza kwamba chama bado kipo imara na wanaokihama wananunuliwa na serikali. Kuna watu waliokuwa miongoni mwetu ambao tulikuwa tunazungumza nao lugha hii, leo wanasema eti kusema hivyo ni kosa. Wanataka tuende kwenye uchaguzi ambao tumeenda ishirini kumi na tisa tumenyang'anywa, tukaenda ishirini ishirini tukanyang'anywa, tukaenda ishirini ishirini na nne tumenyang'anywa mwaka jana. Hawa watu wanaoenda kwenye hicho chama na walikuwa viongozi wa chama hiki wana muujiza gani tofauti na kutumiwa na serikali ili wafute matapisha ya serikali? Mimi nahisu tumekataa kutumiwa na serikali ya sisi. Mnasemaje? Kukurukakara hizo na mihemko ya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba. Kwingineko, taharuki ingali imetanda Tripoli, mji mkuu wa Libya, baada ya kuibuka mapigano mapya. Maandamano makubwa dhidi ya serikali ya Umoja wa Kitaifa yalizuka Ijumaa hii mjini Tripoli, huku mawaziri kadhaa wakitangaza kujiuzulu. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema kuwa kuongezeka ghasia ndani na karibu na Tripoli, kuna kunatisha usalama wa karibu watoto nusu milioni mjini humo. Mapigano makali yalizuka Jumatatu huko Tripoli kati ya vikosi vinavyomtii Waziri Mkuu Abdul Hamid Dbeiba, ikiwa ni pamoja na brigedi ya 444 na kundi lenye nguvu la wanamgambo wenye uhusiano na baraza la SSA baada ya kuenea taarifa za kuwawa mkuu wa kundi hilo abdul ghani al kikli anayejulikana kwa jina maarufu la ghaniwa milio ya risasi imeendelea kusikika katika pembe mbalimbali mbali za tripoli awali serikali ya umoja wa kitaifa yenye makao yake makuu mjini tripoli ilikuwa imetangaza jumanne kwamba imehitimisha operesheni ya kijeshi katika mji mkuu huo kufuatia usiku mapigano, wa mapigano yaliyosababishwa na kuripotiwa mauaji ya ghaniwa Kurejea kwa mzozo huo licha ya serikali ya umoja wa kitaifa kutangaza kuwa inayadhibiti maeneo yenye migogoro kwa mara nyingine tena kumewafanya watu wazingatia hali ya usalama na mgogoro wa kisiasa wa nchi hiyo ambao haujatatuliwa, nchi ambayo haijawahi kuonja utulivu wa kudumu tangu kupinduliwa kwa utawala wa kanali Muamar Gadafi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Tukisalia huko huko kaskazini mwa Afrika, hujuma za droni na makombora zimeendelea kuibua taharuki nchini Sudan. Ndege isiyo na rubani ilishambulia hospitali siku ya Alhamisi huko Al Ubeida, mji mkuu wa jimbo la Kordofan kaskazini kusini mwa Sudan, na kusababisha vifo na majeruhi. Ingawaje hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulio hilo, lakini inaaminika kuwa limefanywa na kikosi cha msaada wa haraka RSF. Siku ya Jumatano, mtandao wa madaktari wa Sudan ulitangaza kuwa raia wanne waliuawa na wengine wanane kujeruhiwa katika shambulio la mizinga lililotekelezwa na RSF kwenye mji huo wa Al Ubaid. Aidha, haya yanajiri siku chache baada ya jeshi la Sudan kusema kwamba wapiganaji wa RSF wameua raia saba katika shambulizi la makombora huko Al Fashir, mji mkuu wa jimbo la Dafur kaskazini magharibi mwa Sudan siku ya Jumatatu. Huku hayo yakiarifiwa, uamuzi wa Rwanda wa kuwakubali waliofurushwa kutoka Marekani umekosolewa na Amnesty International, shirika hili likidai kuwa makubaliano hayo yanakiuka mkataba wa wakimbizi. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, shirika hilo la kimataifa la kutetea haki za binadamu limegusia mfano wa makubaliano kati ya Rwanda na Uingereza mwaka 2022 wa kuwapa hifadhi maelfu ya wakimbizi, kabla ya waziri mkuu wa Uingereza aliyechaguliwa karibuni Kaya Stama kubatilisha alipoingia madarakani rais wa marekani donald trump alianzisha sheria kali ya kuwafurusha raia wote wa kigeni walio nchini humo bila ya kuwa na vibali rwanda ilisema kwamba ina uwezo wa kusaidia kupunguza mateso ya nchi nyingi za ulaya na marekani hata hivyo watetezi wa haki za binadamu kwa muda mrefu wameelezea wasiwasi wao kuhusu vifo vya watu wanaoshukiwa kuwa wakosoaji wa serikali nchini rwanda pamoja na madai ya mauaji ya watu wengine ambao wametafuta uhamisho katika nchi kama vile Afrika Kusini. Na wizara ya mambo ya nje ya Misri imetangaza habari ya kurejeshwa nchini humo kutoka Marekani turathi 25 za kihistoria na za kisanii zilizotwaliwa enzi za ustaarabu wa kale wa Misri. Ubalozi mdogo wa Misri mjini New York ulisimamia urejeshwaji wa turathi hizo ambazo wizara ya mambo ya nje ya Misri imeeleza kuwa ndicho kiasi kikubwa zaidi cha nyara za kale zilizosafirishwa kwa njia haramu na zilizopatikana katika siku za hivi karibuni. Mkusanyiko huo unajumuisha vifuniko vya mawe na mbao vya sakofagas, vinyago vya kauri na vilivyopambwa vya mbao, chombo kikubwa cha alabasta na mchoro wa mwanamke unaorejea nyuma hadi enzi za Wagiriki na Warumi. Wananchi wa Misri wamesema kurejeshwa turathi hizo za thamani kutasaidia katika mchakato wa kupoza majeraha ya nafsi yaliyosababishwa na uporaji na jinai za wakoloni na kukuza utalii wa nchi hiyo. Ni hayo ya wiki hii. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri. Katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 20 mfunguo pili Dhulqada mwaka 1446 kwa kalenda ya Kiislamu ambayo inasadifiana na tarehe 18 Mei mwaka 2025 miladia. Katika siku kama ya leo miaka elfu moja na saba iliyopita kwa mujibu wa baadhi ya kauli za kihistoria Alizaliwa Omar Khayam, msomi, malenga na arifu mashuhuri wa Kiirani. Abulfatihi Omar bin Ibrahim Khayam Neishaburi alikuwa mwanafalsafa, mwanaisabati, tabibu, malenga na mwandishi mkubwa wa Kiirani aliyeishi mwishoni mwa karne ya tano na mwanzoni mwa karne ya sita hijiria. Omar Khayam aliondokea kuwa mashuhuri zaidi kutokana na kubobea katika elimu za tiba nujumu pamoja na hisabati. Siku hii inaadhimishwa nchini Iran kama siku ya kumbukumbu kumbu ya Omar Khayam. Siku kama ya leo miaka 221 iliyopita baraza la seneti la Ufaransa lilimpasisha Napoleon Bonaparte kuwa mfalme wa Ufaransa, na kwa utaratibu huo, kwa mara nyingine tena mfumo wa kidikteta ukatawala katika nchi hiyo, ikiwa ni miaka 15 imepita baada ya ushindi wa mapinduzi makubwa ya nchi hiyo ya bara Ulaya. Hata hivyo, mfumo wa kifalme ulifikia mwisho miaka kumi baadaye sawa na tarehe 11 Aprili mwaka 1814 baada ya Napoleon Bonaparte kushindwa katika vita vyake na nchi za Ulaya na kubaidishwa. Katika siku kama ya leo miaka 153 iliyopita alizaliwa Bertrand Russell, mwana falsafa na mwana isabati mashuhuri wa Uingereza. Russell alijiunga na chuo kikuu cha Cambridge mjini London baada ya kumaliza masomo yake awali. Alikuwa mpinzani mkubwa wa vita vya kwanza na vya pili vya dunia na vita vya Marekani dhidi ya Vietnam na hata kufikia hatua ya kufungua mashtaka dhidi ya viongozi wa Marekani ambaye alipewa jina lake la Russell. Mwaka 1950 msomi huyo alitunukiwa tuzo ya fasihi ya Nobel na alifariki dunia mwaka 1970. Siku kama ya leo miaka 51 iliyopita, India ilifanya jaribio la kwanza la kombora lake la kila nyuklia katika jangwa la Rajasthan karibu na mpaka na Pakistan. Kwa utaratibu huo, baada ya nchi za Marekani, Rasia, Uingereza, China na Ufaransa, India inakuwa nchi ya sita kwa kuwa na nguvu za nyuklia duniani. Miaka 24 baadaye, yaani mwaka 1998, India ilifanya majaribio mengine matano ya nyuklia na kufanikiwa kutengeneza silaha za atomiki. na katika siku kama ya leo miaka 48 iliyopita, kwa mujibu wa azimio la mkutano wa 12 wa baraza kuu la kamati ya kimataifa makumbusho, siku hii iliainishwa na kutangazwa kuwa siku ya makumbusho duniani. Moja ya malengo muhimu ya baraza hilo lilikuwa ni kupanuliwa makumbusho katika kona mbalimbali duniani, kuwekwa ushirikiano wa kila upande wa majumba makumbusho ulimwenguni kwa malengo ya kiutamaduni na wakati huo huo kuzuia kuangamizwa athari za kale za kiutamaduni. Ni vema kuashiria hapa kwamba lengo la kuanzishwa sehemu kwa jina la makumbusho ni kuhifadhi athari za kale za vizazi vilivyopita kwa ajili ya vizazi vijavyo. Hii ni Redio Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu. Mwanzo kabisa, Bruno Kimaro akiwa Morogoro, Tanzania, asante sana, anafuatilia matangazo kama anavyofanya Mapendo Kanike akiwa huko Uganda. Ishaq pia anafuatilia matangazo akiwa Mtwara, anatuandikia salamu alaikum, na mjibu alaikum salam. Bintaha Aljuneid akiwa Bumburi visiwani Zanzibar anatuandikia shukran. Abdallah Ali Makajura wa Tabora huko huko Tanzania pia anatuandikia shukran. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam anaandika wanajianika wa magharibi wenyewe kuwa ni mataifa wasiokuwa na maadili ya ubinadamu nasiwaungwana katika mazungumzo ya kimataifa, bado wanayo kasumba ya ubeberu. Ndo hivyo tena, muda umenipa kisogo mpenzi msikilizaji, ningependa kusoma maoni zaidi, lakini kwa sasa nikusome vichwa vya habari tulizokuwa nazo asubuhi ya leo. Harakati ya Ansarullah ya Yemen imesema Israel haielewi lugha nyingine isipokuwa lugha ya makombora. Hamas imesema nchi za Kiarabu zinapaswa kuchukua hatua kumaliza mauaji ya kimbari ya Israel katika ukanda wa Ghaza. Watengenezaji wa vipuri nchini Iran wana soko la watu milioni mia saba, na uchunguzi waonyesha kwamba umma wa Marekani wanataka mkataba wa amani na Iran na katibu mkuu wa UN hasema maendeleo ki ya kidijitali yanawaacha nyuma wanawake. Vichwa hivyo ndivyo vinavyotuhitimishia matangazo yetu haya ya Jumapili asubuhi. Asante sana kwa muda wako na vilevile vile kwa maoni yako. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema, kwa heri.