Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba mola wake alipomona mwanawe anaangamia, akasema: eyo mola wangu Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia, na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamee na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa jioni ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ikiwatangazieni e moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi msikilizaji, tuliowaandalieni wa e, siku hii ya jumamosi E, wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Na baada ya kusikiliza tahariri hiyo, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya, ambapo tutawaleteni kipindi cha Tujuu Uislamu. Baada ya kusikiliza kipindi hicho cha Tujuu Uislamu, tutakuwa na makala ya Afrika Jumahili, na kisha baada ya hapo ni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia uh. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia kupitia iranradio.ir/sw na nchini Tanzania pia mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM yenye makao yake huko Tanga. Baada ya mdundo mrefu, mpenzi msikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia kilikaza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema matamshi ya Trump ni fedheha kwa taifa la Marekani Rais Masud Pizishki anasema Irani inafanya mazungumzo lakini haiogopi vitisho vyovyote. Na asasi za kiraia pamoja na wapinzani wataka kuachiliwa huru kinara wa upinzani huko Congo Brazzaville. Karibuni. Na sasa ni habari kamili kutoka hapa Tehran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei amekosoa matamshi ya hivi karibuni ya Rais Donald Trump wa Marekani na kuyataja kuwa ni fedheha kwa taifa la Marekani. Ayatullah Said Ali Khamenei ameyasema hayo leo hapa Teheran, alipokutana na kundi la waalimu na wanafunzi kutoka kote nchini na kusema Matamshi ya hivi karibuni ya rais wa Marekani wakati wa ziara yake katika eneo hili ni fedheha kwa mzungumzaji mwenyewe, yani Trump, na pia ni fedheha kwa taifa la Marekani. Kiongozi mwadhamu amesema, Marekani imetumia uwezo wake si kwa ajili ya amani, bali kuua watoto na watu wa Gaza kinyume na alivyodai Trump. Amesisitiza kwamba Trump alisema alitaka kutumia mamlaka kwa ajili ya amani, alidanganya yeye na maafisa wa Marekani utawala Marikani, wa Marekani wametumia uwezo wao kuua watu wa Gaza, kuchochea vita popote walipoweza na kuwaunga mkono mamluki wao. Kiongozi mwadhamu wa wapinduzi ya Kiislamu wamesema kuwa hata hivyo, madaraka yanaweza kutumika kwa ajili ya amani na usalama, na ndiyo maana Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inajitahidi kila siku kuimarisha uwezo na nguvu zake lakini hawakufanya hivyo, wamesema kiongozi mwadhamu na kuongeza kuwa walitumia uwezo wao kuupa utawala wa kizayuni mabomu ya tani kumi ili kuwadondoshea watoto wa Gaza, hospitali, makazi ya watu huko Lebanon na popote walipoweza. Ayatola Said Ali Khamenei amesema rais wa Marekani anazipa nchi za eneo za kiarabu mfano ambao kwa maneno yake mwenyewe nchi hizi haziwezi kuishi bila Marekani kwa hata siku kumi. Amesema mtindo huu kwa hakika umeshindwa. Kiongozi mwadhamu amebainisha kuwa kutokana na mapambano ya mataifa ya kikanda, Marekani lazima itaondoka katika eneo hili. Imam Khamenei pia ameutaja utawala wa kizayuni wa Israel kuwa ni chimbuko la ufisadi, chanzo cha vita na mzizi wa hitilafu katika eneo la ishi ya Magharibi, na kuongeza kuwa utawala wa kizayuni ambao ni uvimbe hatari na mbaya wa saratani katika eneo hili lazima ung'olewe, na hakuna shaka utang'olewa. Kwa upande wake rais Masud Pizishkian amesema kuwa Iran haitosalimu amri na kuachana na haki zake licha ya vitisho, akieleza kuwa Jamhuri ya Kiislamu haitaachana na mafanikio yake ya heshima katika nyanja yoyote ile, iwe ya kisayansi au ya kijeshi. Akizungumza leo Jumamosi, rais wa Iran amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu Iran haitokubali vitisho au kuacha mafanikio yake katika sekta zote, na amesema hatutakubali uonevu na kuburuzwa. Halkadhalika, Rais Masud Pizishkian ameeleza bayana kwamba katika hali ambayo wanasayansi wa Iran wana, uh, wawa lakini Iran yenyewe inatuhumiwa kwa ugaidi na watu ambao wenyewe ndio magaidi halisi. Amesema sisi ni waathirika wa ugaidi, na kuongeza kuwa kwa sababu Iran inakataa kupigishwa magoti inaitwa chanzo cha ukosefu wa usalama katika eneo. Rais Pizishkian amesema maadui wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran wanajaribu na kuisawiri Iran kuwa inaandamwa na udhaifu na migawanyiko, lakini uhalisia ni kuwa maendeleo ya Wairani katika sekta mbalimbali yanawakatisha tamaa maadui. Kuhusu matamshi ya hivi karibuni ya rais Donald Trump wa Marekani wakati wa ziara yake katika eneo la Ghuba ya Uajemi, rais wa Iran amesema kuwa hakuna mtu anayeweza kuamini kauli za Trump dhidi ya Iran isipokuwa Trump mwenyewe. Amesema Trump anazungumza juu ya amani na utulivu na wakati huo huo anatishia kutumia silaha za maangamizi makubwa, Akiwasilisha ujumbe wa kinzani wa amani na mauaji. Rais wa Iran amesema kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitafuti vita, na kwamba licha ya Wairani kutaka mazungumzo, lakini kamwe hawatababaishwa na vitisho, na pia hawawezi kuachana na haki zao za kisheria. Halkadhalika amewakosoa wale wanaodai kuunga mkono haki za binadamu huku wakikaa kimya kuhusu mauaji ya karibu wa Palestina elfu sitini wasio na ulinzi ambao wameuawa katika vita vya mauaji ya kimbari vinavyotekelezwa na utawala haramu wa Israeli huko Gaza. Amesema hawapaswi kuzungumzia amani na haki za binadamu badala ya mauaji ya watu wasio na hatia Gaza. Amesema hawapaswi kuzungumzia amani na haki za binadamu baada ya kufanyika mauaji ya watu wasio na hatia huko Gaza. Afisa y mwandamizi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amesema kuwa mjumbe maalum wa Marekani Steve Witkoff alihakikishia harakati hiyo ya mapambano ya Palestina kwamba Washington itaishinikiza Israel kukomesha mzingira wa Gaza na kuruhusu ufikishaji wa misaada ya kibinadamu ndani ya siku mbili baada ya kumwachilia huru mwanajeshi eh, wa Israel Edan Alexander ambaye pia ni raia wa Marekani. Basi Mnaimu, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya Hamas ambaye hapo awali alifanya mazungumzo ya moja kwa moja na maafisa wa Marekani, aliambia Dropsite kuwa Witkoff pia aliahidi kwamba Trump atatoa mwito hadharani wa kusitishwa mara moja kwa mapigano huko Gaza na kufanyika mazungumzo yenye lengo la kufikia usitishwaji wa kudumu wa vita. Haya ndiyo yalikuwa makubaliano, Mnaimu amesisitiza, na kuongeza kuwa ahadi hiyo ilitolewa na Witkoff mwenyewe akizungumzia mpango huo. Afisa huyo wa Hamas amesema, ikiwa tutamwachilia Alexander, Trump atazungumza akishukuru Hamas kwa nia yake na kuilazimisha Israeli katika siku mbili kufungua mipaka na kuruhusu misaada kuingia Gaza, na Trump angelitaka kusitishwa kwa mapigano mara moja na kuingia kwenye mazungumzo ya kumaliza vita. Kwa mujibu wa mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, Witkoff hakufanya chochote kuhusiana na hili. Hawakukiuka uh, hawa mpango huo tu, bali wali utupa kwenye jaa la taka wiki hii wakiwa mjini Doha, Qatar. Witkof na Adam Bohla, mjumbe maalumu wa ikulu ya White House kuhusu wafungwa, walifanya mazungumzo ya kina na wapatanishi wa Israel na wakikanda kutoka Qatar na Misri. Ingawa maafisa wote wa Marekani walionyesha matumaini kuhusu mafanikio yanayoweza kufikiwa, lakini basi Mnaima, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, alipuzilia mbali uwezekano wote wa kupigwa hatua. Amesema sifuri, sifuri kubwa Ikumbuke kuwa Hamas ilisema imekubali kumwachilia huru Muisraeli Marekani Eden Alexander aliyekuwa anashikiliwa huko Gaza baada ya kufanya mazungumzo ya ana kwa ana na Marekani kuhusu kusitishwa mapigano katika ukanda wa Gaza uliozingirwa kila upande na utawala wa kizaini wa Israel. Tuelekee sasa barani Afrika na tukiwa bado katika hiyo hiyo kadhia ya Palestina, imefichuka kuwa maafisa wakuu wa serikali ya Rais Donald Trump wa Marekani wanashughulikia mpango wa kuhamisha takribani nusu ya wakazi milioni mbili nukta mbili wa ukanda wa Gaza uliozingirwa na kuwapeleka hadi Libya. Shirika la habari la NBC News limeripoti hayo na kueleza kuwa mpango huo unakusudia kuhamishiwa katika nchi hiyo uh, ya Afrika kaskazini uh, Wapalestina zaidi ya milioni moja watu wawili kati ya watano wenye ufahamu na mpango huo wamenukuliwa na NBC wakisema kuwa pendekezo hilo limepiga hatua kiasi kwamba limejadiliwa uh, moja kwa moja na uongozi wa Libya. Marekani imejitolea kuachia mabilioni ya dola za fedha za Libya zilizozuiwa ikiwa nchi hiyo itakubali kuwapa makazi wa Palestina waliofurushwa kwenye makazi yao, vimesema vyanzo vitatu vya habari. Duru hizo za habari zimearifu kuwa utawala wa kizaini wa Israeli umefahamishwa juu ya mazungumzo hayo na kusisitiza kuwa hakuna makubaliano ya mwisho ambayo yamefikiwa kufikia sasa. Trump alikariri siku ya Alhamisi kwamba Marekani inapaswa kuimiliki Gaza na eti kuigeuza kuwa eneo huru. Hii ni katika hali ambayo mwezi Machi mwaka huu serikali ya Somalia ilipinga vikali pendekezo la Marekani la kuwapa makazi wa Palestina kutoka ukanda wa Gaza kwenye ardhi ya nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Waziri wa mambo ya nje wa Somalia Ahmad Mualim Fekhi alinukuliwa akisema Somalia haitafiki pendekezo lolote linalokiuka haki za Wapalestina kuishi kwa amani katika ardhi yao ya jadi. Kabla ya hapo pia, maafisa wa serikali ya Sudan walipinga pendekezo hilo hilo la Marekani, huku maafisa katika eneo lenye mamlaka la Somali ya ndani la Somaliland la Somalia wakikana kuwepo mawasiliano ya aina y yote, eh, kuhusiana na kuwahamishia wapalestina eh, katika eneo hilo. Tuelekee sasa huko Congo Brazzaville, ambapo vyama vya, ma, vya siasa, mashirika ya kutetea haki za binadamu na asasi za kiraia zimeendelea kushinikiza kuachiwa huru kinara wa upinzani wa Congo Brazzaville anayedaiwa kutekwa nyara hivi karibuni, Lasimboiti, kiongozi wa chama cha upinzani cha Les Socialistes Congolais na ambaye pia uh, ni mgombea katika uchaguzi wa rais wa Machi 2016 nchini humo alitekwa nyara Jumapili iliyopita jijini Brazzaville na watu waliokuwa na silaha na walofunika nyuso zao, siku chache baada ya kunusurika katika jaribio la mauaji. Chama chake kina ilaumu serikali kwa utekaji huo, kimesema tuna uhakika kuwa ni serikali ya ya kidikteta ya Brazzaville inayoongoza hili. Hata hivyo serikali imekanusha tuhuma hizo. Shirika la haki za binadamu la congo imejiunga na miito hiyo ya kutaka kuachiliwa huru kwa mwanasiasa huyo hivi karibuni vyama vitatu vya upinzani vya congo brazzaville viliunda muungano kabla ya uchaguzi wa 2026 shabaha kubwa ya muungano huo ni kumwondoa madarakani rais Denis Sassou Nguesso ambaye amekuwa akitawala nchi hiyo tangu mwaka 1997 na togo imethibitisha kesi ya kwanza ya Mpox nchini humo hayo yamesemwa na wizara ya usafi na afya ya umma nchini humo. Kwa mujibu wa taarifa hiyo ya jana ya Ijumaa, kesi e, imeripotiwa a, katika a, mtu mwenye umri wa, wa miaka 22 anaishi katika mji mkuu Lome. Kwa sasa mwanamke huyo anapokea matibabu katika kitengo cha magonjwa ya kuambukiza. Katika kukabiliana na hali hii, wizara imesema imechukua hatua kuimarisha ufuatiliaji wa magonjwa onyo la mapema uthibitisho wa kesi uthibiti wa kesi zilizogunduliwa na kampeni ya uhamasishaji wa, wa umma juu ya hatua za kinga. Hayanajiri huku eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo likikabiliwa na hali mbaya katika mapambano yake dhidi ya mripuko wa ugonjwa huo wa mpox. Hivi karibuni Shirika la Afya Duniani lilitahadharisha kuwa virusi vya mpox aina ya clade 1B ambayo vinaendelea kuenea kwa kasi katika sehemu mbalimbali duniani ni hatari mapema mwaka huu kenya ilithibitisha kuwepo pia wagonjwa wawili wenye maambukizi ya mpox na hivyo kufanya jumla ya kesi za ugonjwa huo zilizothibitishwa hadi sasa nchini humo kufikia 33 na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa tehran Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza tahariri yetu ya leo, itahusu faida za makubaliano ya Iran na Umoja wa Kiuchumi wa Eurasia. Ali Ahmad Nia, mkuu wa masuala ya habari wa serikali ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ametangaza kuwa takriban asilimia 87 ya, ya bidhaa zinazouzwa kati ya Iran na nchi tano wanachama wa umoja wa kiuchumi wa Eurasia zitauzwa kati ya nchi hizo bila kutozwa ushuru. Amesema kulingana na makubaliano hayo, takribani asilimia 87 ya, ya bidhaa zinazouzwa kati ya Iran na nchi tano wanachama wa umoja wa kiuchumi wa Eurasia ambazo ni Russia, Kazakhstan, Belarus, Armenia na Kyrgyzstan hazitotozwa ushuru kuanzia Mei 15. Kwa mujibu wa makubaliano ya biashara huria ya Umoja wa Eurasia na Iran, kiwango cha biashara baina ya Iran na nchi hizo tano kinatarajiwa kuongezeka na kufikia kwa uchache dola bilioni kumi. Malengo ya vipaumbele e, vya umoja wa forodha wa uchumi E, katika eneo la Eurasia yametangazwa kuwa ni pamoja na kuondolewa ushuru wa forodha wa ndani ya nchi wanachama, kubuniwa ushuru wa pamoja wa nje na kupanuliwa soko la pamoja kati ya nchi wanachama. Lengo la umoja huu ni kuunda mazingira mamoja ya kiuchumi, kukuza soko la pamoja na kufikia usafirishaji huru wa bidhaa na mitaji, kupunguza bei za bidhaa kwa kupunguza gharama za usafirishaji wa malighafi, kuimarisha ushindani unaofaa katika soko la pamoja na kutekeleza sera za pamoja katika kilimo, nishati, teknolojia na usafirishaji. Hivi sasa wanachama wa umoja huo ni pamoja na Rusia, Belarus, Kazakistan, Kirgizistan na Armenia, ambazo pia ni wanachama wa jumuiya ya forodha Urasia. Iran, Tajikistan, Georgia, Uzbekistan, Moldova, Ukrania, Pakistan, Uturuki, Uchina na Vietnam pia ni machaguo mengine yanayoweza kuwa wanachama katika umoja huu wa Uresia. Ni wazi kuwa kuondolewa ushuru kwa bidhaa za Iran na jumuiya hiyo ya Uresia kutakuwa na matokeo chanya kwa uh, uchumi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Soko la watu milioni 180 la Umoja wa Kiuchumi wa Uresia ni hatua ya kistratejia itakayosaidia katika utungaji wa sera za kiuchumi za jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa ajili ya kuimarisha uchumi wa taifa na kupunguza utegemezi kwa masoko ya nchi za magharibi, hususan katika muktadha wa vikwazo dhidi ya Iran vinavyotekelezwa na madola ya magharibi kinara wao akiwa ni Marekani. Kuongezeka kiwango cha biashara kati ya Iran na nchi wanachama wa umoja wa kiuchumi wa Eurasia pia kumeongeza sehemu ya malipo ya biashara kwa kutumia fedha za kitaifa hadi asilimia sabini, jambo ambalo linaweza kurahisisha miamala ya kifedha na kupunguza utegemezi kwa mfumo wa kifedha wa magharibi na hasa sarafu ya ya ya dola. Katika mazingira ya vikwazo, kupanuliwa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na umoja huu kunaweza kusaidia kuendeleza miundombinu ya usafirishaji na uchukuzi wa bidhaa na hivyo kuiletea nchi mapato makubwa ya fedha za kigeni. Pia miradi kama vile ukanda wa kaskazini kusini na mpango wa ukanda wa barabara ya China, ufufuliwaji wa njia ya hariri inaweza pia kuwa na nafasi muhimu uh, katika suala uh, hili. Kutotozwa ushuru kwa asilimia 87 bidhaa za Iran na nchi tano wanachama wa, wa jumuiya hiyo ni hatua muhimu lenye taathira kubwa katika mustakabali wa ushirikiano wa kiuchumi katika eneo la Asia ya Kati na Eurasia. abara Bar kabisa wapenzi wa sikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya jioni au usiku, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazieni moja kwa moja kutoka studio zetu za jamejam jam hapa jijini Teheran. Na wapenzi wasikilizaji, sasa umewadia wakati wa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu na kwanza kabisa tutawaletee ni kipindi ta cha tuju Uislamu. Baada ya kusikiliza kipindi hicho, utakuwa ni wakati wa kutegea sikio makala inayoangazia matukio mbalimbali yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha wiki moja iliyopita, makala ya Afrika wiki hii. Baada ya kusikiliza makala hiyo, utakuwa sasa ni wakati wa kusikiliza makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, ambayo huangazia matukio mbalimbali mbali ya historia yaliyojiri katika siku kama ya leo na kisha wakati ukituruhusu basi tutakuwa na kasida yetu ya leo. Karibuni sasa kusikiliza sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale yanapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hususan huko nyumbani, Afrika Mashariki. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilianza kuzungumzia malengo ya kubaathiwa na kutumwa mitume. Tulisema kuwa ni jambo lisilo na shaka kuwa kuwaita na kuwalingania watu kumjua Mwenyezi Mungu na tauhidi ndio mada na ajenda kuu ya mafundisho manabii wa Mwenyezi Mungu. Mitume walikuwa wakiwaita na kuwalingania watu tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja wakitumia lugha fasaha na inayoeleweka na kwa mujibu wa akili na ufahamu wa watu leo. Pia katika sehemu ya 55 ya mfululizo huu, kwa taufiki ya Allah, tutaendelea kuzungumzia malengo na majukumu ya mitume wa Mwenyezi Mungu. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Lengo jingine la manabii wa Mwenyezi Mungu lilikuwa ni kuwaelimisha watu, kuwapa malezi na kuwakomboa kutoka katika ujinga na giza. Madhali mwanadamu hajaacha mambo machafu na hajaachana na jeuri, taasubi na chuki za kijahilia, hawezi kupata neema na fursa ya kukuwa kifikra na kiroho kwa ajili ya kuelekea katika saada na ufanisi. Mwenyezi Mungu anazungumzia lengo hili katika Suratul Juma, ambapo anasema katika aya ya pili ya sura hii kwamba yeye ndiye aliyempeleka mtume kwenye watu wasiojua kusoma awasomee aya zake na watakasi na awafunze kitabu na hikma, ijapokuwa kabla ya haya walikuwa katika upotofu ulio dhahir. Aya hii imetoa muhtasari wa madhumuni na malengo ya utume katika mambo kadhaa muhimu, kama kuwasomea watu aya za Mwenyezi Mungu, kuzisafisha na kuzitakasa nafsi za watu, na kuwafundisha kitabu na hekima. Mtume Muhammad, rehma na amani ziwe juu yake, pamoja na ali zake, akiwa ndiye hitimisho la mitume, yaani mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, yaani khatamul anbiya kwani baada yake hakuna tena mtume atakayetumwa na Mwenyezi Mungu. Alikuwa na jukumu la kutimiza malengo haya makubwa, kwa maana kwamba awale watu katika nyanja za elimu na maadili na matendo mema, ili waweze kukwea na kufika katika anga ya fadhila na kilele cha ukuruba kwa Mwenyezi Mungu, kwa msaada wa mambo mawili yaani elimu na utakasifu wa nafsi. Moja ya misheni na majukumu ya manabii wa Mwenyezi Mungu yalikuwa ni kuonya au kutoa indhari na kutoa bishara, yaani kutoa habari njema. Mbali na kuwapa watu matumaini ya msamaha, neema na malipo ya Mwenyezi Mungu, watukufu hao pia waliwaonya na kuwatahadharisha watu kuhusu ghadhabu ya Mwenyezi Mungu siku ya Kiama. katika maisha ya dunia, mitume waliwatahadharisha watu kuhusiana na kukumbwa na madhila, hatima mbaya na kuporomoka. Katika Qurani tukufu Mwenyezi Mungu amewaita manabii kwamba ni mubashirin, yani wabashiri, kwa maana kwamba wanaoleta habari njema, na amewaita pia kwamba ni mundhirin, yani waonyaji. Aya ya 213 katika Suratul Baqara Inaashiria hili kwa kusema: watu wote walikuwa ni umma mmoja. Mwenyezi Mungu akapeleka manabii wa bashiri na waonyaji, na pamoja nao akateremsha kitabu kwa haki, ili kihukumu baina ya watu katika yale waliohitalifiana, na wala hawakuhitalifiana ila wale waliopewa kitabu hicho baada ya kuwafikia hoja zilizo wazi kwa sababu ya uhasidi baina yao. Manabii kwa kutumia mantiki na hoja walichora picha iliyo wazi ya wakati ujao, kwa sharti kwamba watu wafuate dini sahihi. Manabii hupulizia roho ya matumaini na ukombozi ndani ya watu na kuwafanya wawe na matumaini juu ya Mola Mumba. Pamoja na matumaini na habari hizi pia wanatangaza siku ambapo vitendo vidogo zaidi vya wanadamu vitaulizwa na kutolewa malipo yake. Hili linazingatiwa kuwa ni onyo na kengele hatari kwa watu kuondoa kutu ya sumu ya mghafala, na hivyo kuwafanya wasifanye maasi na kuepuka hatua na maamuzi ya kutotii. Kinyume na njia ya manabii, shule zisizo za mbinguni zinatoa muhtasari wa maisha ya mwanadamu kwa siku hizi chache za ulimwengu na kufikiria mustakabali wake kuwa maangamizo na kupotea kabisa, kwa maana kwamba imani yao ni maisha hapa duniani tu na kwamba kila kitu kinaishia hapa hapa ulimwenguni. Hapana shaka kuwa kuchanganyikiwa na kukosa matumaini ya siku zijazo ni uharibifu na balaa kwa mtu binafsi na jamii. Nini itakuwa hatima ya mtu ambaye hamwamini Mwenyezi Mungu na kwa maoni yake, ridhaa ya Mwenyezi Mungu na uzima wa milele au maisha ya milele ni dhana zisizojulikana, na mwisho wake utakuwaje? Katika shule ya manabii, mwanadamu ni kiumbe asiyeweza kuangamizwa na mustakabali wake uko wazi na umebainishwa. Kazi ndogo na kubwa za mwanadamu huzingatiwa na zinaambatana na malipo au adhabu. Kwa mtu anayemwamini Mungu, hata machungu na matukio ya balaa huwa na tafsiri tofauti. Kuwa na matumaini na msamaha wa mwenyezi Mungu na uzima wa milele peponi, kuwa karibu na mwenyezi Mungu, ni mambo ambayo huhuisha roho ya matumaini na nishati katika uwepo wa mwanadamu, na hivyo kumfanya mja huyu kuwa na mtazamo chanya na mzuri kuhusiana na maisha hapa duniani, sambamba na habari njema na matumaini mwanadamu pia anapaswa kuwa mwangalifu na kuwa macho kuhusiana na hatari za wakati ujao, yaani mustakabali. Manabii wakiwa walimu wenye huruma wanaonya kwamba vizazi vilivyopita viliangamia kwa sababu ya dhuluma, ujinga, kiburi, uchokozi na ufisadi. Waja hawa wateule wa Mwenyezi Mungu wanatangaza siku ambayo mwanadamu ataulizwa na kuhesabiwa vitendo vyake, hata vile vidogo kabisa ambavyo pengine hakutarajia. Kwa hakika kufikiria adhabu kali ya siku ya kiama na kufedheeka siku ya hisabu humzuia mtu yoyote mwenye kuona mbali na mwenye kuelewa suala la kufanya dhulma, ufisadi na uasi dhidi ya maamrisho na maagizo ya Mwenyezi Mungu. Tunahitimisha kipindi chetu cha leo kwa kusema kuwa mitume na manabii wote tangu alipoletwa Adam alaihi ssalam mpaka mtume wa mwisho Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam kuletwa duniani wote wamekuja na ujumbe mmoja wa kuwa Mwenyezi Mungu mola walimwengu wote na viumbe vyote ni mmoja, na hana mshirika, na kuwa yeyote atakayemshirikisha Mwenyezi Mungu na kitu chochote, basi huyo amepotea na ametoka katika njia nyofu na malipo yake ni kutiwa motoni. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi chetu kwa leo na lazimika kukomea hapa nikitaraji kuwa mtajiunga nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri, na msisite kutufuatilia katika mitandao ya kijamii na katika mitandao yetu ya intaneti ya parstoday.ir/sw, na vilevile iranradio.ir/sw. wassalamu alaikum warahmatullahi Na tumai huna neno, msikilizaji mpenzi wa redio Teheran. Karibu tuangazie japo kwa ufupi baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tutakaangazia hii leo ni pamoja na hujuma za droni zageuka kwa jinamizi nchini Sudan, hali tete nchini Libya baada ya kuibuka mapigano mapya Tripoli, na Chadema yaendelea kukumbwa na mipasuko ya ndani kuelekea uchaguzi mkuu wa Tanzania Oktoba. Tuanzie kaskazini mwa Afrika ambapo wananchi wa Moroko waliandamana wiki hii kuunga mkono wa Palestina wanaoishi katika ukanda wa Gaza, wakitangaza mshikamano wao na watoto wa eneo hilo la Palestina lililozingirwa ambao wanakabiliwa na njaa, kiu na maradhi huku mgogoro mbaya wa kibinadamu uliosababishwa na wazayuni ukiendelea kuwasakama, waungaji mkono hao wa Palestina nchini Moroko waliingia katika mitaa ya Tanjer usiku wa kuamkia Jumatatu hii wakielezea mshikamano wao na watoto wa Ghaza ambao wanakabiliwa na njaa kutokana na vita na vizingiti vinavyowekwa eneo hilo. Waandamanaji hao walitangaza kusikitishwa na njaa inayoendelea kuwakabili wa Palestina kuendelea kuzingirwa Gaza na mgogoro wa kibinadamu unaowakabili Wapalestina wa eneo hilo hususan watoto. Washiriki wa maandamano hayo pia wamepinga makubaliano ya kuwekwa uhusiano wa kawaida kati ya Moroko na utawala wa kizayuni yaliyofikiwa mwezi Desemba mwaka elfu mbili na ishirini. Katika hatua nyingine, hafla ya uzinduzi wa chama kipya cha aliyekuwa naibu wa rais wa Kenya Rigathi Gachagua cha Democracy for the Citizens Party DCP kwa kifupi zilivurugwa mapema Alhamisi hii baada ya kuingiliwa na watu waliotajwa na vyombo vya habari nchini humo kuwa ni wahuni. Tukio hilo lilitokea muda mfupi baada ya msafara wa Gachagua kuondoka katika ukumbi wa hafla hiyo akiwa na maafisa wengine wakuu wa chama hicho kipya. Hata hivyo maafisa wa usalama walichukua hatua ya haraka na kuzima ghasia, huku wahuni waliokamatwa na wafuasi wa ghashagwa wakipigwa hadharani. Maafisa wa usalama wa Kenya walifyatua risasi hewani wakati wa vurugu hilo, ikawa hali ya mshike mshike <muchika> Ndo siasa zetu hizo za kijambazi. Gachagua amesema kama kiongozi wa DCP, anaahidi kwamba atawasikiliza Wakenya na kutimiza matakwa yao. Katika nchi jirani ya Tanzania, chama cha mapinduzi CCM kimesema uchaguzi wa Oktoba mwaka huu hauwezi kusogezwa mbele, kwani wamejipanga kushiriki uchaguzi huo na hawawezi kuwa sehemu ya kuvunja katiba, hivyo chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA wajipange kwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na thelathini. Katibu wa halmashauri kuu itikadi, uenezi na mafunzo wa CCM Amos Makala alieleza hayo Alhamisi hii wakati akizungumza na wananchi wa jimbo la Kilosa na Mikumi mkoani Morogoro, akimalizia ziara yake ya siku saba iliyokatishwa kupisha maombolezo ya mzee Cleopa Msuya. Makala alisema hauko kwa ajili ya matakwa ya chama cha siasa. Uchaguzi mkuu hauko kwa ajili ya CCM. Uchaguzi mkuu upo kwa kwa matakwa ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa hiyo uchaguzi utafanyika Oktoba haya yanajiri huku chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema kikikabiliwa na mtihani wa kurudi katika uchaguzi kujaza nafasi zilizoachwa wazi na viongozi wake wanaokihama chama hicho kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba. Jinamizi la migogoro limeendelea kuiandama Chadema, huku makumi ya vigogo na mamia ya wanachama wakiendelea kujivua chamani, ingawaje uongozi wa Komba, chama hicho unasisitiza kwamba chama bado kipo imara na wanaokihama wananunuliwa na serikali. Kuna watu waliokuwa miongoni mwetu ambao tulikuwa tunazungumza nao lugha hii, leo wanasema eti kusema hivyo ni kosa. Wanataka tuende kwenye uchaguzi ambao tumeenda ishirini kumi na tisa tumenyang'anywa, tukaenda ishirini ishirini tukanyang'anywa, tukaenda ishirini ishirini na nne tumenyang'anywa mwaka jana. Hawa watu wanaoenda kwenye hicho chama na walikuwa viongozi wa chama hiki wana muujiza gani tofauti na kutumiwa na serikali ili wafute matapishi ya serikali. Mimi na hisu tumekataa kutumiwa na serikali ya sisi, mnasemaje? kukurukakara hizo na mihemko ya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba. Kwingineko, taharuki ingali imetanda Tripoli, mji mkuu wa Libya, baada ya kuibuka mapigano mapya. Maandamano makubwa dhidi ya serikali ya Umoja wa Kitaifa yalizuka Ijumaa hii mjini Tripoli, huku mawaziri kadhaa wakitangaza kujiuzulu. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema kuwa kuongezeka ghasia ndani na karibu na Tripoli kunatisha usalama wa karibu watoto nusu milioni mjini humo. Mapigano makali yalizuka Jumatatu huko Tripoli, kati ya vikosi vinavyomtii Waziri Mkuu Abdul Hamid Dbeiba, ikiwa ni pamoja na brigedi ya 444 na kundi lenye nguvu la wanamgambo wenye uhusiano na baraza la SSA. Baada ya kuenea taarifa za kuuawa mkuu wa kundi hilo, Abdul Ghani Al Kikli, anayejulikana kwa jina maarufu la Ghaniwa, milio ya risasi imeendelea kusikika katika pembe mbalimbali mbali za Tripoli. Awali, serikali ya umoja wa kitaifa yenye makao yake makuu mjini Tripoli ilikuwa imetangaza Jumanne kwamba imehitimisha operesheni ya kijeshi katika mji mkuu huo kufuatia usiku mapigano wa mapigano yaliyosababishwa na kuripotiwa mauaji ya Ghaniwa kurejea kwa mzozo huo licha ya serikali ya umoja wa kitaifa kutangaza kuwa inayadhibiti maeneo yenye migogoro kwa mara nyingine tena kumewafanya watu wazingatie hali ya usalama na mgogoro wa kisiasa wa nchi hiyo ambao haujatatuliwa, nchi ambayo haijawahi kuonja utulivu wa kudumu tangu kupinduliwa kwa utawala wa kanali Muammar Gaddafi mwaka 2011. Tukisalia huko huko kaskazini mwa Afrika, hujuma za droni na makombora zimeendelea kuibua taharuki nchini Sudan. Ndege isiyo na rubani ilishambulia hospitali siku ya Alhamisi huko Al Ubeida, mji mkuu wa jimbo la Kordofan Kaskazini, kusini mwa Sudan, na kusababisha vifo na majeruhi. Ingawaje hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulio hilo, lakini inaaminika kuwa limefanywa na kikosi cha msaada wa haraka RSF. Siku ya Jumatano, mtandao wa madaktari wa Sudan ulitangaza kuwa raia wanne waliuawa na wengine wanane kujeruhiwa katika shambulio la mizinga lililotekelezwa na RSF kwenye mji huo wa al Ubaid. Aidha, haya yanajiri siku chache baada ya jeshi la Sudan kusema kwamba wapiganaji wa RSF wameua raia saba katika shambulizi la makombora huko Alfasher, mji mkuu wa jimbo la Darfur kaskazini magharibi mwa Sudan siku ya Jumatatu. Huku hayo yakiarifiwa, uamuzi wa Rwanda wa kuwakubali waliofurushwa kutoka Marekani umekosolewa na Amnesty International, shirika hili likidai kuwa makubaliano hayo yanakiuka mkataba wa wakimbizi. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, shirika hilo la kimataifa la kutetea haki za binadamu limegusia mfano wa makubaliano kati ya Rwanda na Uingereza mwaka 2022 wa kuwapa hifadhi maelfu ya wakimbizi kabla ya waziri mkuu wa Uingereza aliyechaguliwa karibuni Stama, kubatilisha. Alipoingia madarakani, rais wa Marekani Donald Trump alianzisha sheria kali ya kuwafurusha raia wote wa kigeni walio nchini humo bila ya kuwa na vibali. Rwanda ilisema kwamba ina uwezo wa kusaidia kupunguza mateso ya nchi nyingi za Ulaya na Marekani. Hata hivyo, watetezi wa haki za binadamu kwa muda mrefu wameelezea wasiwasi wao kuhusu vifo vya watu wanaoshukiwa kuwa wakosoaji wa serikali nchini Rwanda pamoja na madai ya mauaji ya watu wengine ambao wametafuta uhamisho katika nchi kama vile Afrika Kusini. Na wizara ya mambo ya nje ya Misri imetangaza habari ya kurejeshwa nchini humo kutoka Marekani turathi 25 za kihistoria na za kisanii zilizotwaliwa enzi za ustaarabu wa kale wa Misri. Ubalozi mdogo wa Misri mjini New York ulisimamia urejeshwaji wa turathi hizo ambazo wizara ya mambo ya nje ya Misri imeeleza kuwa ndicho kiasi kikubwa zaidi cha nyara za kale zilizosafirishwa kwa njia haramu na zilizopatikana katika siku za hivi karibuni. Mkusanyiko huo unajumuisha vifuniko vya mawe na mbao vya sarkofagas, vinyago vya kauri na vilivyopambwa vya mbao, chombo kikubwa cha alabasta na mchoro wa mwanamke unaorejea nyuma hadi enzi za Wagiriki na Warumi. Wananchi wa Misri wamesema kurejeshwa turathi hizo za thamani kutasaidia katika mchakato wa kupoza majeraha ya nafsi yaliyosababishwa na uporaji na jinai za wakoloni na kukuza utalii wa nchi hiyo. Ni hayo ya wiki hii. Jina langu ni Husen Hassan. Kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 19 mfunguo upili Dhulqada, mwaka 1446 46 Hijria, mwafaka na tarehe 17 Mei mwaka 2025 Miladia. siku kama ya leo miaka 728 na iliyopita kwa mujibu wa kalenda Hijria, Aliaga dunia Kamaluddin Farisi, mwanahisabati mashuhuri wa Kiirani. Kamaluddin Farisi aliyekuwa amebobea pia katika elimu ya fizikia alifanya safari wakati wa ujana wake katika maeneo mbalimbali kwa ajili ya kutafuta elimu. Licha ya kuwa umri wake hapa duniani ulikuwa mfupi, lakini ameacha athari zenye thamani kubwa katika elimu ya hisabati na utambuzi wa nuru miaka mia mbili na sabini na saba iliyopita katika siku kama ya leo, alizaliwa Edward Jenner, tabibu wa Kiingereza aliyogundua chanjo ya ndui, yani smallpox. Tabibu huyo alifanikiwa kugundua chanjo ya ndui tarehe 14 Mei mwaka 1796 na, na sita. Akiwa na umri wa miaka 45 wakati alipoelekea nchini India. Baada ya hapo, ugonjwa huo wa ndui ulitibiwa kwa kutumia chanjo hiyo. Katika siku kama ya leo miaka 160 iliyopita, kulitiwa saini mkataba wa kwanza wa kimataifa katika uwanja wa mawasiliano huko Paris, Ufaransa. Utiaji saini huo ulihudhuriwa na wakilishi kutoka nchi ishirini duniani. Kwa utaratibu huo, kukawa kumepasishwa hati ya kuasisiwa Muungano wa Kimataifa wa Telegrafu. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana siku hii ikapewa jina la Siku ya Kimataifa ya Mawasiliano mwaka elfu moja mia tisa na thalathini na mbili, kwa mujibu wa maamuzi yaliyofikiwa katika mkutano wa Madrid, Hispania, jina la Muungano wa Kimataifa wa Telegrafu lilibadilishwa na kuwa Umoja wa Kimataifa wa Mawasiliano na vipengee pamoja na sheria za jumuiya hiyo vikapitiwa upya. Katika siku kama ya leo miaka 86, iliyopita dola la Uingereza ambalo Palestina ilikuwa chini ya mamlaka yake lilitoa kitabu kilichopewa jina la kitabu cheupe, the white paper, na hivyo kukawa kumepigwa hatua nyingine katika njia ya kuasisiwa utawala ghasibu wa Israel wa Palestina. Ambao walikuwa wakifahamu vema himaya ya Uingereza kwa Zayuni, waliukataa mpango uliokuwa umependekezwa katika kitabu hicho kwa ajili ya kuupatia ufumbuzi mgogoro wa Palestina. Siku kama ya leo miaka 16 iliyopita Alifariki dunia Ayatullahi Muhammad Taqi Bahjat Fumani, mmoja wa maraje taklidi na maurafaa wakubwa wa Kishia. Alizaliwa mwaka 1294 hijiria shamsia katika mji wa Fuman ulioko katika mkoa wa Gilan kaskazini mwa Iran. Baada ya kupata elimu ya msingi ya kidini mwaka 1308 hijiria shamsia Alielekea katika chuo kikuu cha kidini cha Najafu nchini Iraq. Ayatullahi Bahjat alikuwa mashuhuri sana kutokana na uchaji Mungu wake. Kitabu swala Jamiu Lmasail na Wasilatu Najat ni miongoni mwa baadhi ya vitabu vya msomi huyo.