Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha, hakika mwenye takwa na akasubiri basi, Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa mchana wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia sateliti na intanet. Anwani ya intaneti ni par barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu ama mchana huu katika meza ya matangazo ya redio Teherani. Mbali na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, nimekuandalieni kipindi cha darsa ya Quran, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, hekima za Nahjul Balagha pamoja na makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi hadi tamati ya matangazo haya. Ni redio Tehran, wapenzi wasikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Arakchi asema haki ya Iran ya kurutubisha madini ya urani kwa malengo ya amani si kufumbi <muchilis> ya kufumbiwa macho. UNICEF yasema Israeli imeua watoto 45 Gaza kwa muda wa siku mbili. <muchilis> Umoja wa Mataifa waonya kuhusu uhaba wa chakula Gaza ambao umesema umefikia kiwango cha janga la njaa na zaidi ya askari 1300 wa drc wahamishwa kutoka Goma. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu iran amesema hakuna sinario na kitu ambacho kitaifanya Iran iachane na haki yake ya kurutubisha madini ya urani kwa malengo ya amani. Sayid Abbas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, ameandika ujumbe katika ukurasa wake katika mtandao wa kijamii wa X: hatujapokea pendekezo lolote la maandishi kutoka Marekani, liwe la moja kwa moja au kwa njia isiyo moja kwa moja Wakati huo huo, jumbe ambazo sisi na ulimwengu tunapokea zinabaki kuwa za kutatanisha na kupingana. Arakti amesisitiza kuwa hata hivyo, msimamo wa Iran bado ni thabiti na wawazi: heshimuni haki zetu na itimisheni vikwazo, katika hali hiyo kutakuwa na makubaliano. Mkuu wa idara ya kidiplomasia ya Iran ameendelea kusema: Ninasema haya kwa uwazi, kwamba hakuna hali yoyote ambayo inaweza kuifanya Irani iachane na haki yake ya kurutubisha madini ya urani kwa malengo ya amani, haki ambayo wanachama wengine wote wa mkataba wa kuzuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za nyuklia NPT wananufaika nao. Hivi karibuni pia waziri wa mambo ya nje wa Iran alisisitiza kuwa urutubishaji wa madini ya urani ukiwa ni sehemu ya mpango wa amani wa nyuklia wa jamhuri ya Kiislamu haujadiliki na kwamba mazungumzo ya Teherani na Washington hayatazaa matunda ikiwa itafanyika kwa mashinikizo na bila ya pande mbili kuheshimiana. Mfuko wa Umoja wa Mataifa wa kuhudumia watoto UNICEF umetangaza kuwa wanajeshi wa Israel wameua wa shahidi watoto 45 katika ukanda wa Gaza ndani ya siku mbili. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa wa la kuhudumia watoto limetangaza kuwa wanajeshi wa Israel wameua wa watoto 45 katika ukanda wa Gaza katika muda wa siku mbili zilizopita. Huu ni ukumbusho mwingine wa kutisha kwamba watoto huko Gaza ndio wa kwanza kuteseka, wanakabiliwa na njaa kila siku na kisha kuwa waathirika wa mashambulizi ya kiholela. Shirika la afya duniani WHO pia limetangaza kwamba mashambulizi ya Israel yanaendelea kuathiri vituo vya matibabu, ikiwa ni pamoja na hospitali ya Ulaya ya Gaza huko Khan Younis, ambayo imefungwa kufungwa kwa hospitali kumradhi, kufungwa kwa hospitali hii kumewanyima wagonjwa huduma muhimu, wakiwemo wagonjwa moyo, saratani na ubongo. Kufungwa kwa hospitali hii aidha kutaongeza shinikizo kwenye mfumo wa matibabu. Hayo yanajiri katika hali ambayo asasi mbalimbali za kimataifa zimeendelea kuonya kuhusiana na hali mbaya, uhaba wa chakula katika ukanda wa Gaza na kueleza kuwa hivi sasa maghala ya chakula katika ukanda huo yapo matupu. Mashirika ya kimataifa yametangaza kuwa chakula chote katika ukanda wa Gaza kimeisha na kueleza kwamba maafa ya kibinadamu katika ukanda huo yamefikia kiwango cha maafa, na sasa eneo hilo liko katika hatua ya njaa halisi. Wakati huo huo ripoti ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa uhaba mkubwa wa chakula katika ukanda wa Gaza umefikia kiwango cha njaa, kumradhi, kiwango cha janga la njaa. Mtandao wa kimataifa wa kupambana na migogoro ya chakula umetangaza kuwa uhaba mkubwa wa chakula huko Gaza umefikia kiwango kibaya zaidi cha janga la njaa, na hayo yamo katika ripoti ya kila mwaka mtandao huo kuhusu matatizo ya chakula duniani ambaye ilichapishwa siku ya Ijumaa. Mtandao wa kimataifa wa kupambana na migogoro ya chakula ulianzishwa mwaka elfu mbili na kumi na sita na unaleta pamoja umoja wa Ulaya, shirika la chakula na kilimo FAO, shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, Marekani, shirika la mpango wa chakula duniani WFP na Benki ya Dunia. Kwa mujibu wa tovuti ya FAO, mtandao huo umesema kuwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne watu milioni mia mbili na tisini na tano na laki tatu katika nchi hamsini na tatu kati ya sitini na tano au maeneo yanayoshughulikiwa na utafiti huo walikabiliwa na viwango vya juu vya uhaba wa chakula. Idadi hii takriban ni watu milioni kumi na tatu na laki saba zaidi ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake wa 2023. Ripoti hiyo inaonyesha kuwa idadi ya watu wanaokabiliwa na viwango vya juu vya uhaba wa chakula iliongezeka kwa mwaka wa sita mfululizo mnamo mwaka 2024 na kwamba sababu kubwa zaidi ya uhaba wa chakula ni migogoro. Kwa upande mwingine mtandao huo ulibainisha kuboreshwa kwa usalama wa chakula katika nchi kumi na tano zikiwemo Afghanistan, Kenya na Ukraine. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, amefuta safari yake ya Vatican akihofia kutekelezwa waranti wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC unaotaka atiwe mbaroni kwa kutenda jinai za kivita Palestina. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, ofisi yake iliamua kufuta safari hiyo baada ya kufanya mawasiliano na viongozi wa Italia na Vatican. Gazeti la Kizayuni la Yediot Ahronot linalochapishwa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu liliandika jana Ijumaa likieleza kufutwa safari hiyo ya Netanyahu kwamba alikuwa na nia ya kuhudhuria kuapishwa papa mpya huko Vatican, lakini ameghairi safari hiyo kutokana na wasiwasi wa uwezekano wa kutekelezwa hati ya kukamatwa kwake iliyotolewa dhidi yake na mahakama ya kimataifa jinai ICC. Ikumbukwe kuwa Novemba mwaka jana mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ilitoa hati za kukamatwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na Yoav Gallant aliyekuwa waziri wake wa vita, baada ya kuwafungulia mashtaka kutenda jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu huko Gaza, ambako utawala wa kizayuni umekuwa ukiendesha vita vya kinyama na kufanya mauaji ya kimbari tangu mwezi Oktoba mwaka jana. Hatua ya mahakama ya kimataifa jinai ICC ya kutoa waranti wa kukamatwa Benjamin Netanyahu na Yoav Gallant waziri mkuu na waziri wa zamani wa vita wa Israel ili akisiwa pakubwa kimataifa, kwa kutilia maanani umuhimu wake na pia kutokana na kutochukuliwa hatua kama hiyo huko nyuma dhidi ya viongozi wa utawala huo ghasibu. Na shirika la kimataifa la msalaba mwekundu limetangaza kuwa limewahamisha zaidi ya wanajeshi na polisi 1300 wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoka kwenye mji wa mashariki wa Goma unaodhibitiwa na kundi la waasi la M23. Taarifa ya shirika hilo imeeleza kuwa hadi kufikia siku Alhamisi, watumishi 1359 wa vyombo vya dola waliokuwa wameomba hifadhi kwenye kambi za ujumbe wa kimataifa wa kulinda amani nchini Kongo, MONUSCO, walikuwa wameshahamishwa pamoja na familia zao na kupelekwa mji mkuu Kinshasa. Ripoti ya shirika hilo inasema operesheni hiyo ilikuwa ngumu na ilihusisha mashauriano marefu kati yake serikali, ujumbe wa MONUSCO pamoja na kundi la waasi wa M23. Kundi la M23 lililo katika, katikati ya mzozo wa mashariki mwa Kongo imeongeza mashambulizi yake tangu Disemba likiteka miji muhimu ikiwemo Goma na Bukavu. Kinshasa na wengine wanailaumu Rwanda jirani kwa kuwaunga mkono waasi wa, wa m 23, madai ambayo Kigali inayakanusha. Mwezi Machi, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi na rais wa Rwanda Paul Kagame walikubaliana usitishaji mapigano katika mazungumzo yaliyosimamiwa na amiri wa Qatar huko Doha. Licha ya makubaliano hayo, mapigano yameendelea kushuhudiwa katika maeneo ya jimbo la Kivu Kaskazini. Mwezi Aprili, waziri wa mambo ya nje wa Kongo Therese Kaikwamba na mwenzake wa Rwanda Olivier Nduhugirehe Walisaini tamko lililosimamiwa na Marekani huko Washington, huku waziri wa mambo Marikani, Rubio, ya nje wa Marekani Marco Rubio akihudhuria tukio hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Hii ni Redio Teheran ya mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kurejea sikio, uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo unatupia jicho kuporomoka ushawishi wa Ufaransa Afrika kaskazini. Kufuatia kuongezeka mvutano wa kidiplomasia kati ya Ufaransa na Algeria, Paris imechukua uamuzi wa kuwafukuza wanadiplomasia wa Algeria walio na hati za kusafiria za kidiplomasia zisizo na visa, kujibu mapigo uamuzi wa Algeria wa kuwafukuza wanadiplomasia 15 Ufaransa, baada ya kumuita balozi mdogo wa Algeria Wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa ilisema katika taarifa yake kwamba Ufaransa ina haki ya kuchukua hatua zaidi kulingana na jinsi hali inavyoendelea. Mvutano wa hivi karibuni wa kidiplomasia kati ya Ufaransa na Algeria ambao uliishia kwa kufukuzwa wanadiplomasia sio mgogoro wa muda na wa mpito bali ni dhihirisho la mgogoro wa kimuundo katika uhusiano wa baada ya ukoloni wa Ufaransa na makoloni yake ya zamani. Mgogoro huu unaonyesha kwamba Paris sio tu kwamba imeshindwa kufafanua upya nafasi yake katika Afrika Kaskazini, lakini pia inapoteza kwa kasi ushawishi wake wa kijiografia Afrika nzima. Mzozo huu mpya uliibuka hivi majuzi baada ya uamuzi wa serikali ya Algiers kwa kuwafukuza wanadiplomasia 15 wa Ufaransa kutokana na kuwepo kwao haramu katika ardhi ya nchi hiyo kama ilivyoelezwa na serikali ya Algeria, uamuzi ambao mara moja ulikabiliwa na radi ya mali ya Ufaransa ambao sasa umeamua kutoa majibu kwa kuwafukuza wanadiplomasia wa Algeria ambao walikuwa na pasipoti za kidiplomasia bila visa. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa katika mahojiano nadra na mtandao wa BFM alisema kwa uwazi kwamba uhusiano wa pande mbili na Algeria umefungwa kabisa, maneno ambayo yanachukuliwa kuwa ishara ya kusambaratika njia zote rasmi za kidiplomasia baina ya nchi hizo mbili. Katika mgogoro huu kuna mambo mawili muhimu yanajitokeza: mosi ni ukali wa hatua za kukabiliana, na pili ni uzembe katika kutangaza kizingiti halisi cha mahusiano. Mambo haya mawili yanaonyesha wazi kuwa mgogoro huo ni zaidi ya mvutano wa kidiplomasia, na anadhihirisha mpasuko mkubwa zaidi katika uhusiano wa kisiasa kati ya nchi hizo mbili. Waalgeria katu hawawezi kusamehe au kusahau uhalifu wa Ufaransa katika nchi hiyo ya Kiafrika, hasa kwa kuwa maafisa wa Parisi kamwe hawajaomba msamaha wala kufidia kwa Algeria jinai walizofanya huko nchini Algeria. Ingawa Ufaransa imefanya uhalifu mkubwa zaidi na mauaji ya kimbari nchini Algeria, na nyaraka za kihistoria za uhalifu huu zinathibitisha hilo, lakini maafisa wa Ufaransa daima wamekuwa wakikwepa kuomba radhi na badala yake wamekuwa wakitaka kuwekwa utendaji wenye mtazamo wa mustakabali. Mpenzi msikilizaji idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na tisini na tatu baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 107 ya Almaun. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 108 ya Alkauthar. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya tatu. Suratu lkauthar ndiyo sura fupi zaidi ya Quran na inazungumzia ndani yake hidaya na atiya kubwa ambayo Allah subhanahu wataala Tunaianza sasa darasa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo, ambazo zinasema: audhu billahi minashaitani rajim. bismillahi rahmani rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Yeye ndiye mwenye kukatikiwa. Washirikina wa Maka na wapinzani wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam walifika mahala, wakawa wamepoteza matumaini na wakawa hawana tamaa tena ya kumshinda mtume huyo wa Allah, kwa sababu mipango na njama zao za kila aina walizopanga na kutekeleza dhidi yake hazikufua dafu. Na kwa upande mwingine, kwa kuzingatia kwamba watoto wote wa kiume wa Bwana Mtume walifariki dunia wakiwa wangali wadogo, na hivyo nabii huyo wa rehma akawa hakubakiwa na mtoto hata mmoja wa kiume, mmoja wa vinara washirikina alisimama mbele ya wenzake na kuwaambia, karibuni hivi Muhammadi ataondoka duniani na hata bakiwa nyuma yake na kizazi cha kuendeleza anayoyafanya. Kinara huyo wa washirikina akaendelea kutoa maneno ya kifidhuli na ya upigaji vijembe, huku akimwita bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam mtu aliyekatikiwa na kizazi na asiye na mwana wa kiume wa kuendeleza jina lake baada yake. Suratul Kauthar ikateremshwa kujibu maneno hayo ya maadui wa mtume wa Mwenyezi Mungu, na ikamfariji na kumliwaza nabii huyo mteule ya kwamba hata kama hujabakiwa na mtoto wa kiume, lakini Allah subhanahu wa taala amekupa wewe Kauthar kufidia hali hiyo. Basi sali kwa ajili yake yeye Mola wako na chinja ngamia ili kuonyesha ushukurivu wa neema hiyo kubwa. Neno Kauthar lina maana ya kheri nyingi na linajumuisha neema zote kubwa kubwa ambazo Mwenyezi Mungu mtukufu amemtunukia Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam ikiwa ni pamoja na elimu nyingi, akhlaqi njema wahi na utume pamoja na cheo cha kuwaombea na kuwashufaia watu, lakini kwa kuzingatia kwamba aya ya mwisho ya Suratu Lkauthar inasisitiza na kutilia mkazo nukta ya kwamba adui yako wewe, yeye ndiye abtar, yaani aliyekatikiwa na asiye na wakumwendelezea kizazi chake. Ni dhahiri kuwa makusudio ya aya ni kuonyesha kwamba kinyume na wanavyodai maadui, kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni chenye kuendelea na wala hakito katika. Na huu wenyewe ni ushahidi wa kuonyesha kuwa madhumuni ya Kauthar ni kizazi kingi na kikubwa cha Mtume wa Mwenyezi Mungu na pasina shaka yoyote mfano hai na halisi wa hilo ni Bibi Fatimatu Zahara salamullahi alaiha, binti kipenzi wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye ndiye mwendelezaji wa kizazi cha mtukufu huyo. Na sababu ni kuwa kuendelea na kupanuka kwa wingi kizazi cha Nabii Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alayhi wa ali, kumethibiti kupitia watoto wa Bibi Fatima alayha ssalam. Yeye ni mama wa Hasan na Husain alayhima ssalam, wajukuu wawili vipenzi vya mtume wa Allah na watu watoharifu wa nyumba yake waliotajwa ndani ya Quran kwa kutumia istilahi ya Ahlulbaiti wote wametokana na kizazi cha Bibi Fatima salamullahi alaiha. Leo hii na baada ya kupita karne kumi na nne tangu alipo tawafu na kuondoka duniani mwanamtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuna mamilioni ya Waislamu katika nchi mbalimbali za Kiislamu wanaojulikana kama masayidi na masayida ambao katika jamii za kwetu wanatambulika zaidi kama masharifu. Watu hao na saba zao zinafikia kwa Bibi Fatima alaiha ssalam, na kupitia kwake zinafikia kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Na je, kuna kheri nyingi zaidi kuliko hii ya kizazi hicho kilichobarikiwa kuendelea kuwepo mpaka siku ya Kiama Allah. Nukta nyingine inayopasa kuashiriwa hapa ni kwamba Bibi Khadijatul Kubra, salamu llahi alaiha, mke kipenzi wa Bwana Mtume Muhammad salawatullahi wa salamuhu alaihi wa, wa ali, naye pia ni mshirika katika kutunukiwa atiya na hidaya hiyo ya Allah ya Kauthar aliyomjaalia aliyum. Mtume wake kwa sababu kama Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam ni baba wa Bibi Fatima, Bibi Khadija ndiye mama wa mtukufu huyo. Mbali na hayo, tunaweza pia kuizungumzia Suratu lKauthar na kuzitafakari aya zake kwa mtazamo mwingine, nao ni kwamba aya za sura hii ziliteremshwa katika zama ambapo katika mila na desturi za Waarabu wa wakati huo, mtoto wa kike alikuwa akionekana kama kitu cha nuksi na aibu kwa baba yake, na wakati alipokuwa akizaliwa mtoto wa kike, baba mtu alikuwa akiwaza na kutafakari, kama je, amwache hai binti huyo na kuishi naye vivyo hivyo kwa aibu na karaha au amuue kwa kumchimbia shimo na kumzika huku akiwa hai. Katika zama hizo ambapo fikra potofu na za khurafa na mila na desturi hizo chafu na za kijahili zilikuwa zimeenea katika jamii ya Waarabu wa, wa Makka, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aliwaonyesha watu kuwa fikra, imani na mila hizo potofu na za khurafa hazina nafasi na hazikubaliki katika Uislamu, na akamtambulisha binti huyo, yani Fatimatu Zahra Salamullahi alaiha, kuwa ni Kauthar kwa maana ya kheri nyingi, na kuonyesha kwamba hiyo ni atiya na ihsani kubwa aliyomfanyia Mtume wake Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba neema yoyote ile ni atia na hidaya ya Mwenyezi Mungu mtukufu kwa waja wake, na hakuna mtu yeyote aliye na haki ya kujiona anastahiki neema fulani kwa Allah subhanahu wa taala; anapopewa huwa ni kwa ihsani yake mola tu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa neema yoyote ambayo Allah subhanahu wa ta'ala anampa mja wake inaambatana na jukumu na masulia na kwa hiyo inampasa mtu aonyeshe ushukurivu kivitendo kwa neema aliyojaaliwa. Vilevile, aya hizi zinatutaka tutambue kwamba swala ni aina na njia mojawapo ya kuonyesha ushukurivu kwa Allah subhanahu wa ta'ala, ambapo mja mwenye kusali humhimidi na kumshukuru Mola muumba katika hali tofauti za utekelezaji wa ibada hiyo tukufu, kama anapokuwa kwenye kiyamu au kisimamo, kurukuu na kusujudu. Halkadhalika ya hizi zinatutaka tufahamu kuwa kwa kawaida, swala, zaka na utoaji kitu kwa ujumla huwa zinafuatana zinapotajwa ndani ya Quran, ili tujue kwamba swala peke yake haikubaliki mbele ya Mwenyezi Mungu bila kutoa pia mali aliyoturuzuku kuwasaidia masikini na wahitaji katika jamii na pia inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba kwa mujibu wa ahadi ya Allah kizazi cha bwana bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na dini ya haki ya Uislamu aliyokuja nayo zitaenea na maadui wa Nabii huyo wa rehma na wa njia ya haki na uongofu aliyoilingania watashindwa na kugonga mwamba wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1093 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 108 ya na ya Alkauthar. insha Allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atuwezeshe kuwa wavumilivu wa kauli chafu za maadui wa dini yake, na atujaalie kuwa washukurivu wa kila neema aliyoturuzuku. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Vila macho yetu magazetini kwa leo Jumamosi, Mei 17 2025. Kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki, linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi. Ukomo bando, kilio bungeni, ndicho kichwa kikuu cha habari kwenye gazeti hilo. Baadhi ya dondo zake zinasema wabunge wahoji, kwa nini vifurushi viishe kabla ya kutumika. Wamesema hiyo ni dalili ya wizi. Wahoji pia faida uwekezaji wa hisa za Vodacom. Pia limeandika HELSB bila ya NIDA hakuna mkopo kwa wanachuo, nauli elekezi ya bodaboda Zanzibar kizungumkuti, na BAZECHA yasema CHADEMA iko salama, bahari yake tu inatema uchafu. Gazeti la serikali la Habari Leo limeandika Tanzania yatajwa kinara wa uchumi. Ni kutokana na uboreshaji wake wa mazingira ya biashara na uwekezaji. Rais Samia amwaga rais wa Finland kwa gwaride. Dkt. Mpango, makamu wa rais huyo, aagiza mambo matano ya mageuzi. Benki na kampuni za simu kuja na mfumo wa kukabili wapotoshaji uchaguzi mkuu Habari kuu kwenye gazeti la Wamachinga inasema Benki ya Dunia yaridhishwa na utekelezaji wa miradi REA, yaahidi kuendeleza ushirikiano. Ni miradi ya usambazaji umeme vitongojini na, na uhamasishaji wa matumizi ya nishati safi ya kupikia. Ulega agiza uchunguzi watendaji BRT ataka ripoti ya wasimamizi na washauri wake, akerwa na uzembe wao unaosababisha misongamano, aeleza jinsi Rais Samia anavyoumia kwa foleni mijini. Ama habari kuu katika gazeti la Mwanahabari inasema mapinduzi ya Rais Samia katika uchukuzi. Habari zake nyingine tatu zina vichwa vya habari vinavyosema bajeti ya mawasiliano kuimarisha biashara mtandaoni nchini Tanzania, EWURA ya wataka wa Tanzania kuvuna maji ya mvua na Dk Toba atoa agizo kwa watendaji ujenzi wa shule da. Kwa upande wake gazeti la Fikra Pevu limeandika, Dkta Mpango azindua ujenzi wa shule ya sekondari yenye thamani ya shilingi bilioni tano. Lina pia habari kwa sura swali inayosema je, CHADEMA inajijenga au inajimega? haya unaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation limeandika miamala ya simu wa Kenya nchini marekani kulipa zaidi wakati wa kutuma pesa nyumbani. Kodi itatozwa kwa pesa zinazotumwa nje ya Marekani hadi pale mtumaji atakapoweza kuthibitisha kuwa yeye ni raia wa Marekani au ana kibali maalum cha kisheria. Hatua lengi wahamiaji wa Kenya. Uingereza asema katika kufafanua sheria mpya za visa kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo toleo la mtandaoni tunasoma maeneo ya mpakani hatari kwa usalama. Linaitolea ufafanuzi ya habari hiyo kwa kuandika, Kenya inakabiliwa na ongezeko la mashambulizi kutoka kwa vikundi vya wanamgambo na wahalifu wa wanaotoka mataifa jirani, kutoka tondo nyang kwenda ziwa Turkana, Moyale, Mandera kwenye mpaka wa Ethiopia na Somalia hadi Boni Lamu, eneo la pwani, raia na maafisa wa serikali wanaendelea kuuawa, kutekwa na kujeruhiwa, katika kile kile wenyeji wa maeneo hayo wanachosema kinatokana na mapengo hatari katika usalama wa kitaifa. Kwa upande wa habari za kimataifa limeandika waziri mkuu wa zamani atekwa nyara nchini Chadi. Waziri mkuu wa zamani wa Chade eh, anayejulikana kama sakis Masira, Masra alitekwa nyara na maafisa wa usalama nyumbani kwake Ijumaa iliyopita. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya jana ya Ijumaa chama chake. Masra ambaye pia ni kiongozi wa upinzani amekuwa mwiba kwa serikali ya Mahamad Idris Debi. Naibu mwenyekiti wa chama cha Transformers, Ndolembai Sade njesada jana alitoa mkanda wa CCTV ukionyesha jinsi maafisa wa usalama waliojihami kwa silaha walivyoondoka na Masri katika makazi yake rasmi. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika chama kipya cha Besige hatimaye kuwekwa kwenye gazeti la serikali. Bwana Harold Kaija, katibu mkuu wa chama hicho, amethibitisha habari hiyo na kusema kuwekwa kwenye gazeti la serikali ni hatua kubwa. Aliyekuwa msemaji wa CID Twine atoweka katika makao makuu ya polisi. Inadaiwa kuwa mrakibu msaidizi wa upelelezi Twine aliitwa katika makao makuu ya polisi. na mahakama yaamuru mfanya biashara Kalungi atoke kwenye ardhi ya shirika la reli la Uganda. Rahim Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, wa karibuni katika sehemu hii ya 87 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 87 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayochambua ni ya sabini na saba. Ewe dunia we ewe dunia we kaa mbali nami unajipendekeza kwangu au unatamani uwe na nafasi moyoni mwangu kamwe hilo halitatokea nenda ukamdanganye mwingine mimi sina haja nawe nimekupa talaka tatu dunia siwezi milele kukurejea muda wako wa kuishi ni mfupi thamani yako ni ndogo mno, na matumaini yako ni uvundo. Ah, masurufu machache na njia ni ndefu, na mafikio ni mbali, na siku ya kiama ni nzito. Hikma hii ya 77 ya Nahjulbalagha ni sehemu ya mazungumzo marefu yaliyofanyika baina ya Dhirar ibni Dhamra, mfuasi wa karibu sana wa Imamu Alii alayhi ssalam, na Muawiya bin Abi Sufyan. Wakati Muawiya alipokuwa anashikilia ukhalifa, wakati Muawiya alipokuwa anashikilia ukhalifa, kulifanyika mazungumzo baina yake na mfuasi huyo mahsusi wa Imamu Ali bin Abi Talibu, alayhi ssalam, ambaye katika zama zake alisifika kwa sifa za zuhudi, irfan na kumcha Mungu sana. Awali Dhirar alikataa kufanya mazungumzo na Muawiya, lakini baadaye alikubali. Baada ya kushinikizwa sana, alimwambia Muawiya maneno yafuatayo: tambua kwamba Ali alayhi salam alikuwa na daraja ya juu sana. Alikuwa imara na mwenye nguvu, alikuwa muda wote akitamka neno la haki na akihukumu kwa uadilifu. Alikuwa chemchemu ya ilmu na maarifa iliyokuwa ikichemka ndani kwa ndani, na muda wote maneno yake yalijaa hikma na ndiyo yaliyokuwa yakitoka kinywani mwake. Usiku mmoja nilimwona Imamu Ali alaihi salam, wakati wa giza la usiku likiwa limetanda kila mahala, nilimwona akiwa kwenye mihrabu yake ya ibada. Alikuwa ameshika ndevu zake zilizojaa baraka kama mtu aliyeshika nyoka, na akawa anazisongoasongoa na kuzisokota huku na huku, akilia kwa kilio kikali, akisema: ewe dunia we, ewe dunia we Ewe dunia we, kaa mbali nami. Unajipendekeza kwangu, au natamani uwe na nafasi moyoni mwangu? Kamwe hilo halitotokea. Nenda ukamdanganye mwingine, mimi sina haja nawe. Nimekupa talaka tatu, dunia, siwezi milele kukurejea. Muda wako wa kuishi ni mfupi, thamani yako ni ndogo mno, na matumaini yako ni uvundo. Ah, masurufu machache na njia ni ndefu, na mafikio ni mbali na siku ya kiama ni nzito. Mwongozo huu uliojaa hikma wa Imamu Ali bin abi Talib alaihi salam, kimsingi unategemea hadithi inayosema hubu dunia rasu kulu khatia, kupenda dunia ndicho chanzo cha makosa yote. Watu wengi wametekwa na anasa za dunia, lakini Ali bin abi Talib alayhi salam aliipiga teke kikamilifu dunia na kuipiga pingu ili isiweze kumlaghai wala kumwingiza kwenye mtego wake wa hadaa na anasa za kughururisha. Ndiyo maana anaiambia, toka hapa, usinikaribie kabisa, nenda ukamdanganye mwingine. Imam anasema ameipa talaka tatu dunia, hakuipa talaka rejea, bali hatoirejea kamwe dunia. Imamu Ali alaihi salamu alikuwa miongoni mwa watu ambao wangeliweza kula chakula bora kabisa, kuvaa nguo nzuri kabisa, na kuishi katika nyumba na maeneo ya kifahari mno, yeye na familia yake, lakini kamwe hakufanya hivyo. Wakati aliposhika uongozi wa dola ya Kiislamu, alimwandikia barua mmoja wa maliwali wake katika mji wa Basra na kumwambia, tambua kwamba imamu yako anaishi katika dunia hii kwa kukinai kwa nguo mbili zilizochakaa na vipande viwili vya mkate uliokauka kama jiwe. Cha kuvutia zaidi ni kwamba maneno hayo ya kizuhudi na kuitaliki kikamilifu dunia na kujiandalia kila kitu kwa ajili ya maisha akhera, ya akhera yametoka kwa mtu ambaye wakati wa vita vya Khandak mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, pigo lililotolewa na Ali siku ya Khandak ni bora kuliko ibada ya majini na watu. Matamshi hayo ya Mtume Muhammadi saw wsalam kuhusu fadhail za Imamu Ali alaihi ssalam ni sehemu ndogo tu ya fadhila nyingi, pembeni mwa makumi ya aya za Qurani tukufu, ukiachilia mbali pia ibada za usiku za Imamu Ali alaihi salam, ambapo imepokewa kwamba baadhi ya wakati alikuwa akiswali rakaa elfu moja za sunna usiku mmoja. Pamoja na hayo lakini, mwishoni mwa hikma hii ya 77 tunamwona hapa Imamu Ali alaihi ssalamu anasema, safari ya kuelekea akhera ni nzito, ni ndefu, na masurufu ya thawabu alizo nazo ni ndogo, na mzigo wake wa thawabu ni mwepesi. Tujipinde kwa ibada, wasikilizaji wapenzi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 19 mfunguo pili Dhulqada mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 17 Mei mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 728 na iliyopita kwa mujibu wa kalenda Hijiria. Aliaga dunia Kamaluddin Farisi mwanahisabati mashuhuri wa Kiirani. Kamaluddin Farisi aliyekuwa amebobea pia katika elimu ya fizikia, alifanya safari wakati wa ujana wake katika maeneo mbalimbali kwa ajili ya kutafuta elimu. Licha ya kuwa umri wake hapa duniani ulikuwa mfupi, lakini ameacha athari zenye thamani kubwa katika elimu ya hisabati na utambuzi wa nuru. Miaka 277 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Edward Jenner, tabibu wa Kiingereza aliyogundua chanjo ya ndui, yani smallpox. Tabibu huyo alifanikiwa kugundua chanjo ya ndui tarehe 14 Mei mwaka 1796 na, na sita. akiwa na umri wa miaka 45 wakati alipoelekea nchini India. Baada ya hapo ugonjwa huo wa ndui ulitibiwa kwa kutumia chanjo hiyo. Katika siku kama ya leo miaka mia moja na sitini iliyopita kuletiwa saini mkataba wa kwanza wa kimataifa katika uwanja wa mawasiliano huko Paris, Ufaransa. Utiaji saini huo ulihudhuriwa na wakilishi kutoka nchi ishirini duniani. Kwa utaratibu huo kukawa kumepasishwa hati ya kuasisiwa Muungano wa kimataifa wa telegrafu. Ni kutokana na sababu hiyo, ndio maana siku hii ikapewa jina la siku ya kimataifa ya mawasiliano mwaka 1932. Kwa mujibu wa maamuzi yaliyofikiwa katika mkutano wa Madrid Uhispania, jina la Muungano wa kimataifa wa telegrafu lilibadilishwa na kuwa Umoja wa kimataifa wa mawasiliano na vipengee pamoja na sheria za jumuiya hiyo vikapitiwa upya. Katika siku kama ya leo miaka 86 iliyopita, dola la Uingereza ambalo Palestina ilikuwa chini ya mamlaka yake lilitoa kitabu kilichopewa jina la kitabu cheupe, the white paper, na hivyo kukawa kumepigwa hatua nyingine katika njia ya kuasisiwa utawala ghasibu wa Israel. Wapalestina ambao walikuwa wakifahamu vema himaya ya Uingereza kwa Zayuni, waliukataa mpango uliokuwa umependekezwa katika kitabu hicho kwa ajili ya kuupatia ufumbuzi mgogoro wa Palestina. Siku kama ya leo miaka 16 iliyopita Alifariki dunia Ayatullahi Muhammad taqi Bahjat Fumani, mmoja wa maraje taklidi na maurafaa wakubwa wa Kishia. Alizaliwa mwaka elfu moja mia mbili na tisini na nne hijiria shamsia katika mji wa Fuman ulioko katika mkoa wa Gilan kaskazini mwa Iran. Baada ya kupata elimu ya msingi ya kidini mwaka elfu moja mia tatu na nane hijiria shamsia alielekea katika chuo kikuu cha kidini cha Najafu nchini Iraq. Ayatullahi Bahjat alikuwa mashuhuri sana kutokana na uchaji Mungu wake. Kitabu Swala Jamiu Lmasail na Wasilatu Najat ni miongoni mwa baadhi ya vitabu vya msomi huyo. na wapenzi wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni siki muhtasari wa habari za ulimwengu. Saiid Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema hakuna sinario na kitu ambacho kitaifanya Iran iachane na haki yake ya kurutubisha madini ya urani kwa malengo ya amani. Mfuko wa Umoja wa Mataifa wa kuhudumia watoto UNICEF umetangaza kuwa wanajeshi wa Israel wameua shahidi watoto 45 katika ukanda wa Gaza ndani ya siku mbili. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa uhaba mkubwa wa chakula katika ukanda wa Gaza umefikia kiwango cha janga la njaa. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, amefuta safari yake ya Vatican yakifuatia kutekelezwa waranti wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC dhidi yake unaotaka atiwe mbaroni kwa kutenda jinai za kivita. Na zaidi ya askari elfu moja mia tatu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wamehamishwa kutoka Goma na kupelekwa Kinshasa. Muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Benderani na kwa wageni nikikutakieni siku njema, asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran Pobox 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi barakatuh.