Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, al, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wa wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasiowamilia riziki hata kidogo, la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu aleikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, ambayo tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio Maarifa FM. Mimi ni Ahmed Rashid na leo ni Jumamosi mwezi 19 mfungo pili Dhulqaada 1446 Hijria sawa sabame elfu, na tarehe 17 Mei 2025 miladia. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida na tutakuleteni pia vipindi vya darsa Quran, macho yetu magazetini, hikma za Nahjul Balagha na makala yetu ya kila siku ya Leo Katika Historia. Kwa mawasiliano na idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, mnaweza kutumia Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 903 506 5487 na email yetu ni swahili radio at irib.ir. Baada ya muda si mrefu tutakuletea ni taarifa habari za dunia karibia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Spika wa bunge la Iran asema ni wajibu wa Kiislamu kusitisha mauaji makubwa zaidi ya kimbari katika historia. Maandamano ya zuka mjini Tripoli, Libya, mawaziri kadhaa wajiuzulu. Iran na Ulaya za tiania ya kutumia zaidi diplomasia ya nyuklia. Na waandamanaji Paris watoa wa mwito wa kususiwa utawala katili wa Israeli. Habari kamili. Spika wa bunge la Iran, Muhammad Baqir Ghalibov ametoa mwito kwa Waislamu kuimarisha umoja na kuwa sauti ya watu wa Palestina walioko kwenye ukanda wa Gaza ambao wamekumbwa na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa Israel. Aliyasema hayo baada ya swala ya Ijumaa katika msikiti wa Istiqlal jijini Jakarta, Indonesia. Alipohudhuria mkutano wa 19 wa ngazi za juu wa Umoja wa Mabunge ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu PUIC, alisema leo hii ni wajibu wetu wa kiislamu kusimama pamoja kwa umoja, na tusiruhusu ujeuri wa kimataifa kuendeleza mauaji makubwa zaidi ya kimbari katika historia huko Gaza. Leo watu wa Ghaza wakiwemo watoto, wanawake na wagonjwa, wanatarajia tuwe nao bega kwa bega. Wanataka tuwe sauti ya wanyonge na tusiwaache peke yao katika siku hizi ngumu, amesema. Israeli ilianzisha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya Ghaza tarehe 7 Oktoba 2023, lakini hadi hivi sasa haijafanikiwa kutimiza malengo yake iliyoainisha licha ya kuwaua kwa uchache wa Palestina 53,000 wengi wao waki wa wakiwa wanawake wato na watoto wadogo, na kwa wajeruhi wengine zaidi ya laki moja 19,998, Utawala wa Kizayuni ulilazimika kukubali masharti ya muda mrefu ya mazungumzo yaliyowekwa na kundi la mkawama la Hamas chini ya usitishaji mapigano wa Gaza ulioanza Januari 19. Hata hivyo, Israeli ilikiuka makubaliano hayo tarehe pili Machi kwa kukata misaada kibina ya kibinadamu kwa ukando wa Gaza. Zaidi ya wiki mbili baadaye, utawala huo uliendelea tena mashambulizi makali na kurudisha wanajeshi katika eneo lililozingirwa la Gaza. Maandamano makubwa dhidi ya serikali ya umoja wa kitaifa GNU yalizuka jana Ijumaa mjini Tripoli, huku mawaziri kadhaa wakitangaza kujiuzulu katika serikali ya Libya. Televisheni ya ndani ya Al Wasat imeripoti kwamba waandamanaji wameitaka serikali ya GNU inayoongozwa na waziri mkuu Abdullah Hamid Dibeiba kuondoka madarakani kufuatia mapigano makali ya hivi karibuni ya mjini Tripoli. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, maafisa wakuu wa GNU akiwemo naibu waziri mkuu na mawaziri wa serikali za mitaa, biashara na viwanda, elimu ya juu, nyumba na rasilimali ya maji wametangaza rasmi kujiuzulu. Lakini serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya imekanusha kujiuzulu, ikisema maafisa wake wote wa serikali wanafanya kazi zao kama kawaida na imetoa mwito wa maandamano ya amani na kwa uhuru kamili ndani ya mifumo ya kisheria na kwa kulinda taasisi za serikali. Mapigano yalizuka mapema wiki hii baada ya Abdul Ghani al Kikli, anayejulikana pia kwa jina la Ghaniwa, kamanda mkuu wa kundi la SSA ambalo ni kundi lenye nguvu lenye silaha linaloshirikiana na baraza la uongozi huko Libya, kuuawa katika kituo kinachodhibitiwa na Brigedi ya 444 ya watiifu wa Dbeiba. Vyanzo vya usalama vya Libya vinasema mauaji hayo yalisababisha mapigano makali ya kulipiza kisasi kati ya SSA na brigedi ya 444 na kuenea katika wilaya za kati kwenye makazi ya raia na kupelekea watu wasiopungua wa sita kuuawa. Mapigano hayo yalisitishwa siku ya Jumatano. Libya haijawahi kuwa na utulivu wa kudumu tangu ulipotokea uwasi wa wananchi mwaka 2011 uliomwondoa madarakani kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi kwa msaada wa jeshi la nchi za magharibi, NATO, ambao lilifanya mashambulizi mabaya ya kuangamiza miundo mbinu ya Libya na baadaye kuitelekeza nchi hiyo, huku silaha zikiwa zimezagaa mikononi mwa makundi hasimu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran, Kazem Gharib Abadi, amesema kuwa Teheran na mataifa matatu ya Ulaya yani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani yanayojulikana kama E3 wameazimia kutumia ipasavyo njia za kidiplomasia kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran. Gharib Abadi ametoa kauli hiyo kupitia chapisho kwenye akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa X jana Ijumaa, kufuatia mkutano wake na wawakilishi wa mataifa hayo matatu yaliyomo katika makubaliano ya nyuklia mwaka 2015 maarufu kama mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji JCPOA, uliofanyika mjini Istanbul, Uturuki. Naibu waziri wa mambo ya nchi wa Iran anayeshughulikia masuala ya kisiasa Majid Takht Ravanchi pia alihudhuria mkutano huo. Amesema kuwa wawakilishi wa Iran na wakurugenzi wa kisiasa wa E3 walibadilishana mawazo na kujadili hali ya hivi sasa ya mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana kati ya Iran na Marekani kuhusu kuondolewa vikwazo. Iran na E3 wameazimia kudumisha na kutumia kwa ufanisi diplomasia, ameandika. Gharibabadi amebainisha kuwa Iran na kundi hilo la nchi tatu za Ulaya watakutana tena iwapo itahitajika ili kuendeleza mazungumzo hayo. Katika makala iliyochapishwa kwenye jarida la kifaransa la Le Point, waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Araghchi amesema kuwa Iran na hii tatu zimefanya mazungumzo ya awali katika ngazi ya manaibu mawaziri. Amesema mkutano huo ulikuwa mwanzo dhaifu lakini wenye matumaini. Maandamano ya kuunga mkono Palestina yamefanyika karibu na wizara ya utamaduni ya Ufaransa jijini Paris, yakitoa mwito wa kususiwa utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelezwa na utawala huo dhidi ya Palestina huko Gaza. Waandamanaji waliokuwa na hasira wametoa mwito wa kususiwa kabisa bidhaa zote kutoka Israeli wakielezea ghadhabu yao dhidi ya vitendo vya kikatili vya jeshi la Israeli. Aidha wamelaani tena mzingiro unaoendelezwa na Israel dhidi ya Ghaza ambao sasa umeingia mwezi wake wa tatu, mzingiro ambao rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameutaja kuwa wa aibu Mapema wiki hii. Lengo la pili la maandamano hayo ya Paris lilikuwa kuitaka serikali ya Ufaransa iingilie kati na kufuta tamasha la muziki lililopangwa kufanywa na mwimbaji kutoka Israel Eyal Golan anayewakilisha utawala huo haramu. Wanaharakati wamesema wanapinga ujio wake, onyesho lake na wanataka serikali ya Ufaransa ichukue hatua ya kuzuia tamasha hilo. Kulaani ambaye waandamanaji wanamshutumu kuwa mfuasi wa sera za mauaji ya kimbari zinazofanywa na Israeli dhidi ya raia wa Gaza anatarajiwa kufanya tamasha wiki ijayo katika mji mkuu wa Ufaransa, Paris. Olivia Zemore kutoka shirika la Europalestine linalounga mkono mapambano ya Wapalestina kwa ajili ya ukombozi amesema Tumegundua kuwa kuna mwimbaji wa kizayuni anayetetea wazi wazi mauaji ya kimbari ambaye amesema kwa maneno yake mwenyewe kuwa Wapalestina, watu wa Ghaza, wanapaswa kuangamizwa, wasibaki hata mmoja. Na rais wa zamani wa Gabon Ali Bongo na familia yake wameachiwa kutoka kizuizi cha nyumbani na kuhamishiwa Angola hayo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana Ijumaa na mwenyekiti wa Umoja wa Afrika AU Juao Lorenko. Hatua hiyo imetangazwa siku chache baada ya Lorenko, ambaye pia ni rais wa Angola, kutembelea nchi hiyo ya Afrika ya Kati na kufanya mazungumzo na kiongozi wake Brice Oliguingwema, anayeongoza mapinduzi ya kijeshi mwezi Agosti 2023 ambayo yalimwondoa Bongo madarakani. Mke wa Bongo, Sylvia Bongo Ondimba, na mwanawe Nurodine Bongo Valentin, walihamishwa kutoka gerezani kwenda kizuizi cha nyumbani wiki iliyopita, baada ya kufungwa kwa zaidi ya mwaka mmoja kwa tuhuma za ufisadi, rushwa na utakatishaji fedha. Walihamishiwa makazi ya familia jijini Libraville, mji mkuu wa Gabon na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na ufuatao wa sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema: kuporomoka ushawishi wa Ufaransa Afrika Kaskazini. Kufuatia kuongezeka mvutano wa kidiplomasia kati ya Ufaransa na Algeria, Paris imechukua uamuzi wa kuwafukuza wanadiplomasia wa Algeria walio na hati za kusafiria za kidiplomasia zisizo na viza, kujibu uamuzi wa Algeria wa kuwatimua wanadiplomasia 15 wa Ufaransa. Baada ya kumwita balozi mdogo wa Algeria, wizara ya mambo ya nje wa Ufaransa imesema katika taarifa yake Ufaransa ina haki ya kuchukua hatua zaidi kulingana na jinsi hali inavyoendelea. Mvutano wa hivi karibuni wa kidiplomasia kati ya Ufaransa na Algeria ambao uliishia kwa kufukuzwa wana diplomasia si mgogoro wa muda na wa mpito, bali ni dhihirisho la mgogoro wa kimuundo katika uhusiano wa baada ya ukoloni wa Ufaransa na makoloni yake ya zamani. Mgogoro huo unaonyesha kwamba Paris si tu imeshindwa kufafanua upya nafasi yake katika nchi za Afrika kaskazini, lakini pia inapoteza kwa kasi ushawishi wake wa kijiografia katika bara zima la Afrika. Mzozo huo mpya uliibuka hivi majuzi baada ya uamuzi wa serikali ya Algeria wa kuwafukuza wanadiplomasia kumi na tano wa Faransa kutokana na kuwepo kwao haramu katika ardhi ya Algeria, uamuzi ambao mara moja umekabiliwa na radi ya mali ya Wafaransa ambao wamejibu kwa kuwafukuza wanadiplomasia wa Algeria ambao walikuwa na pasipoti za kidiplomasia bila ya viza. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, katika mahojiano nadra na mtandao wa BFM amesema kwa uwazi kwamba uhusiano wa pande mbili na Algeria umefungwa kabisa, maneno ambayo yanachukuliwa kuwa ishara ya kusambaratika njia zote rasmi za kidiplomasia baina ya nchi hizo mbili. Katika mgogoro huu kuna mambo mawili muhimu yanajitokeza: mosi ni ukali wa hatua za kukabiliana, na pili ni uzembe katika kutangaza kikwazo halisi cha mahusiano. Mambo haya mawili yanaonyesha wazi kuwa mgogoro huo ni zaidi ya mvutano wa kidiplomasia, na yanaonyesha mpasuko mkubwa zaidi katika uhusiano wa kisiasa kati ya Algeria na no Ufaransa. Ufaransa na Algeria zina historia ya pamoja katika miaka mia mbili iliyopita inayofungamana na ukoloni, vita na utegemezi wa kila mmoja kwa upande wa pili. Katika miezi ya hivi karibuni Mambo yameharibika zaidi baada ya uhusiano kati ya Algeria na Ufaransa kuingia tena katika mgogoro kiasi kwamba uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili pia umeathiriwa na hali hiyo, ambapo idadi ya wanadiplomasia kutoka nchi hizo mbili wamefukuzwa, jambo ambalo lina mizizi katika historia ya uhusiano wa nchi hizo mbili. Nam hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 193 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya mia moja na saba ya Almaun. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na nane ya Alkauthar. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya tatu. Suratu Lkauthar ndiyo sura fupi zaidi ya Quran, na inazungumzia ndani yake hidaya na atiya kubwa ambayo Allah subhanahu wa ta'ala amemtunuku mtume wake mtukufu Tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minashaitani rajim, bismillahi rahmani rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Yeye ndiye mwenye kukatikiwa washirikina wa Maka na wapinzani wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam walifika mahala, wakawa wamepoteza matumaini na wakawa hawana tamaa tena ya kumshinda mtume huyo wa Allah, kwa sababu mipango na njama zao za kila aina walizopanga na kutekeleza dhidi yake hazikufua dafu. Na kwa upande mwingine, kwa kuzingatia kwamba watoto wote wa kiume wa Bwana Mtume walifariki dunia wakiwa wangali wadogo, na hivyo nabii huyo wa rehma akawa hakubakiwa na mtoto hata mmoja wa kiume, mmoja wa vinara wa washirikina alisimama mbele ya wenzake na kuwaambia, karibuni hivi Muhammadi ataondoka duniani na hata bakiwa nyuma yake na kizazi cha kuendeleza anayoyafanya. Kinara huyo wa washirikina akaendelea kutoa maneno ya kifidhuli na ya upigaji vijembe huku akimwita Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam mtu aliyekatikiwa na kizazi na asiye na mwana wa kiume wa kuendeleza jina lake baada yake. Suratu lKauthari ikateremshwa kujibu maneno hayo ya maadui wa mtume wa Mwenyezi Mungu na ikamfariji na kumliwaza nabii huyo mteule, ya kwamba hata kama hujabakiwa na mtoto wa kiume, lakini Allah subhanahu wa taala amekupa wewe kauthar kufidia hali hiyo. Basi sali kwa ajili yake yeye, mola wako na chinja ngamia ili kuonyesha ushukurivu wa neema hiyo kubwa neno kauthar lina maana ya kheri nyingi na linajumuisha neema zote kubwa kubwa ambazo mwenyezimungu mtukufu amemtunukia bwana mtume muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ikiwa ni pamoja na elimu nyingi akhlaqi njema wahyi na utume pamoja na cheo cha kuwaombea na kuwashufaia watu, lakini kwa kuzingatia kwamba aya ya mwisho ya suratul Kauthar inasisitiza na kutilia mkazo nukta ya kwamba adui yako wewe, yeye ndiye abtar, yaani aliyekatikiwa na asiye na wa kumwendelezea kizazi chake, ni dhahiri kuwa makusudio ya aya ni kuonyesha kwamba kinyume na wanavyodai maadui, kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam ni chenye kuendelea na wala hakito katika. Na huu wenyewe ni ushahidi wa kuonyesha kuwa madhumuni ya Kauthar ni kizazi kingi na kikubwa cha Mtume wa Mwenyezi Mungu na pasina shaka yoyote mfano hai na halisi wa hilo ni Bibi Fatimatu Zahara salamu llahi alaiha binti kipenzi wa Bwana Mtume salllahu alaihi wa waalihi wasallam, ambaye ndiye mwendelezaji wa kizazi cha mtukufu huyo. Na sababu ni kuwa kuendelea na kupanuka kwa wingi kizazi cha Nabii Muhammad salawatu rabbi wasalamuhu alayhi wa ali kumethibiti kupitia watoto yeye wa bibi Fatima alayh ssalam. Yeye ni mama wa Hasan na Husain alayhima salam, wajukuu wawili vipenzi vya mtume wa Allah na watu watoharifu wa nyumba yake waliotajwa ndani ya Quran kwa kutumia istilahi ya Ahlul Baiti wote wametokana na kizazi cha Bibi Fatima salamullahi alaiha. Leo hii na baada ya kupita karne kumi na nne tangu alipotawafu na kuondoka duniani bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wa kuna mamilioni ya Waislamu katika nchi mbalimbali za Kiislamu wanaojulikana kama masayidi na masayida ambao katika jamii za kwetu wanatambulika zaidi kama masharifu. Watu hao nasaba zao zinafikia kwa Bibi Fatima alaihi ssalam, na kupitia kwake zinafikia kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Na je, kuna kheri nyingi zaidi kuliko hii ya kizazi hicho kilichobarikiwa kuendelea kuwepo mpaka siku ya kiama. Allah, Allah, Allah. Nukta nyingine inayopasa kuashiriwa hapa ni kwamba Bibi Khadijatul Kubra salamu llahi alaiha, mke kipenzi wa Bwana Mtume Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa ali, naye pia ni mshirika katika kutunukiwa atiya na hidaya hiyo ya Allah ya Kauthar aliyomjaalia mtume wake kwa sababu kama Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni baba wa Bibi Fatima, Bibi Khadija ndiye mama wa mtukufu huyo. Mbali na hayo, tunaweza pia kuizungumzia Suratu Lkauthar na kuzitafakari aya zake kwa mtazamo mwingine, nao ni kwamba aya za sura hii ziliteremshwa katika zama ambapo katika mila na desturi za Waarabu wa wakati huo, mtoto wa kike alikuwa akionekana kama kitu cha nuksi na aibu kwa baba yake. Na wakati alipokuwa akizaliwa mtoto wa kike, baba mtu alikuwa akiwaza na kutafakari, kama je, amwache hai binti huyo na kuishi naye vivyo hivyo kwa aibu na karaha au amuue kwa kumchimbia shimo na kumzika huku akiwa hai. Katika zama hizo ambapo fikra potofu na za khurafa na mila na desturi hizo chafu na za kijahili zilikuwa zimeenea katika jamii ya Waarabu wa Makka, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala aliwaonyesha watu kuwa fikra, imani na mila hizo potofu na za khurafa hazina nafasi na hazikubaliki katika Uislamu, na akamtambulisha binti huyo, yani Fatimatu Zahra salamu llahi alaiha, kuwa ni Kauthar kwa maana ya kheri nyingi, na kuonyesha kwamba hiyo ni atiya na ihsani kubwa aliyomfanyia mtume wake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba neema yoyote ile ni atia na hidaya ya Mwenyezi Mungu mtukufu kwa waja wake, na hakuna mtu yeyote aliye na haki ya kujiona anastahiki neema fulani kwa Allah subhanahu wa taala. Anapopewa huwa ni kwa ihsani yake mola tu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa neema yoyote ambayo Allah subhanahu wa taala anampa mja wake inaambatana na jukumu na masulia, na kwa hiyo inampasa mtu aonyeshe ushukurivu kivitendo kwa neema aliyojaaliwa. Vilevile aya hizi zinatutaka tutambue kwamba swala ni aina na njia mojawapo ya kuonyesha ushukurivu kwa Allah subhanahu wa ta'ala, ambapo mja mwenye kusali humhimidi na kumshukuru Mola muumba katika hali tofauti za utekelezaji wa ibada hiyo tukufu, kama anapokuwa kwenye kiamu au kisimamo, kurukuu na kusujudu. Halkadhalika ya hizi zinatutaka tufahamu kuwa kwa kawaida swala, zaka na utoaji kitu kwa ujumla huwa zinafuatana zinapotajwa ndani ya Qur'an, ili tujue kwamba swala peke yake haikubaliki mbele ya Mwenyezi Mungu bila kutoa pia mali aliyoturuzuku kuwasaidia masikini na wahitaji katika jamii na pia inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba kwa mujibu wa ahadi ya Allah kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na dini ya haki ya Uislamu aliyokuja nayo zitaenea na maadui wa nabii huyo wa rehma na wa njia ya haki na uongofu aliyoilingania watashindwa na kugonga mwamba. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 193 ya Quran imefikia tamati, na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 108 ya, na ya Alkauthar. Insha Allah, tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atuwezeshe kuwa wavumilivu wa kauli chafu za maadui wa dini yake na atujaalie kuwa washukurivu wa kila neema aliyoturuzuku. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini, jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumaa Mosi, Mei 17 2025. Kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki, linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi. Ukomo bando, kilio bungeni, ndicho kichwa kikuu cha habari kwenye gazeti hilo baadhi ya dondoo zake zinasema: wabunge wahoji kwa nini vifurushi vinaisha kabla ya kutumika, wamesema hiyo ni dalili ya wizi. Wahoji pia faida ya uwekezaji wa hisa za Vodacom. Pia limeandika HELSB bila ya NIDA hakuna mkopo kwa wanachuo. Nauli elekezi ya bodaboda Zanzibar kizungumkuti na Bazecha yasema Chadema iko salama, bahari yake tu inatema uchafu. Gazeti la serikali la Habari Leo limeandika Tanzania yatajwa kinara wa kiuchumi, ni kutokana na uboreshaji wake wa mazingira ya biashara na uwekezaji. Rais Samia amwaga rais wa Finland kwa gwaride. Dr. Mpango aagiza mambo matano ya mageuzi, benki na kampuni za simu kuja na mfumo wa kukabili upotoshaji uchaguzi mkuu. Habari kuu kwenye gazeti la wamachinga inasema benki ya dunia yaridhishwa na utekelezaji wa miradi rea, yaahidi kuendeleza ushirikiano. Ni miradi ya usambazaji umeme vitongojini na uhamasishaji wa matumizi ya nishati safi ya kupikia. Ulega aagiza uchunguzi watendaji BRT nne ataka ripoti ya wasimamizi na washauri wake, akerwa na uzembe wao unaosababisha misongamano, aelezwa jinsi Rais Samia anavyoumia kwa foleni mijini. Ama habari kuu katika gazeti la Mwanahabari inasema mapinduzi ya Rais Samia katika uchukuzi. Habari zake nyingine tatu zina vichwa vya maneno vinavyosema bajeti ya mawasiliano kuimarisha biashara mtandaoni nchini Tanzania. Ewura ya wataka wa Tanzania kuvuna maji ya mvua na Dkt. Toba atoa agizo kwa watendaji ujenzi wa shule da. Kwa upande wake gazeti la Fikra Pevu limeandika Dkt. Mpango azindua ujenzi wa shule ya sekondari yenye thamani ya shilingi bilioni tano. Lina pia habari kwa sura ya swali inayosema je, Chadema inajijenga au inajimega? Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation limeandika miamala ya simu wa Kenya nchini Marekani, kulipa zaidi wakati wa kutuma pesa nyumbani. Kodi itatozwa kwa pesa zinazotumwa nchi ya Marekani hadi pale mtumaji atakapoweza kuthibitisha kuwa yeye ni raia wa Marekani au ana kibali maalum cha kisheria. hatuwalengi wahamiaji wa Kenya Uingereza asema, katika kufafanua sheria mpya ya visa. Kwa upande wake, gazeti dada la Taifa Leo toleo la mtandaoni limeandika maeneo ya mpakani, hatari kwa usalama. Linatolea ufafanuzi habari hiyo kwa kuandika, Kenya inakabiliwa na ongezeko la mashambulizi kutoka kwa vikundi vya wanamgambo na wahalifu wanaotoka mataifa jirani, kutoka Todo Nyanga kwenye ziwa Turkana, Moyale, Mandera kwenye mpaka wa Ethiopia na Somalia, hadi Boni, Lamu eneo la pwani, raia na maafisa wa serikali wanaendelea kuuawa, kutekwa na kujeruhiwa katika kile wenyeji wa maeneo hayo wanachosema kinatokana na mapengo hatari katika usalama wa kitaifa Kenya. Kwa upande wa habari za kimataifa, limeandika waziri mkuu wa zamani atekwa nyara nchini Chad. Waziri mkuu wa zamani wa Chad, Success Masra alitekwa nyara na maafisa wa usalama nyumbani kwake Juma iliyopita. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa jana Jumaa ya chama chake Masra, ambaye pia ni kiongozi wa upinzani, amekuwa mwiba kwa serikali ya Rais Mahamat Idris Deby. Naibu mwenyekiti wa chama cha Transformers Ndolembai Sade Njesada jana alitoa mkanda wa CCTV ukionyesha jinsi maafisa wa usalama waliojihami kwa silaha walivyoondoka na Masri katika makazi yake rasmi na kwa huko, nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika chama kipya cha, cha Besigye hatimaye kuwekwa kwenye gazeti la serikali. Bwana Harold Kaija, katibu mkuu wa chama hicho, amethibitisha habari hiyo na kusema kuwekwa kwenye gazeti la serikali ni hatua kubwa. Aliyekuwa msemaji wa CID Twine atoweka katika makao makuu ya polisi. Inadaiwa kwamba mrakibu msaidizi wa upelelezi Twine aliitwa katika makao makuu ya polisi. Na mahakama ya amuru mfanyabiashara Kalungi atoke kwenye ardhi ya shirika la reli. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imam Ali bin abi Talib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya mia moja na nne ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya tisini na tatu. Kwani hakuna yeyote ambaye hayuko kwenye fitna, lakini anayetaka kujikinga kwa Mwenyezi Mungu ajikinge na madhara ya fitna, kwa sababu Mwenyezi Mungu mtukufu anasema: tambueni kwamba mali zenu na watoto wenu ni fitna. Maana ya maneno hayo ni kwamba Mwenyezi Mungu anawatia majaribuni waja wake, anawapa mitihani ya mali na watoto ili waweze kubainika wanaochukizwa na riziki yake na wanaoridhika na kasima yake. Na ijapokuwa Allah anawaelewa zaidi waja wake kuliko wanavyojielewa wenyewe, lakini anataka vidhihirike vitendo ambavyo kwa ajili yake mtu atastahiki kupata thawabu au adhabu, kwa sababu baadhi wanapenda watoto wa kiume na wanachukia watoto wa kike, na baadhi wanapenda kujilimbikizia mali na wanachukia kuona inapungua. Naam, katika hikma hii ya tisini na tatu ya Nahjul Balagha, ambayo hatukuweza kusoma Kiarabu chake chote, Imamu Ali alaihi ssalaam anaashiria nukta muhimu ambayo ni mtihani wa kiulimwengu kwa wanadamu wote, na ni kitu ambacho hakiepukiki katika hali zote. Kwanza anasema kamwe usiseme kwamba, e mola wangu, najikinga kwako nisijaribiwe kisha nataja sababu ya kusema hivyo ni kwamba, kwa sababu hakuna yeyote anayeweza kuepuka mitihani. Kimsingi, dunia imejaa mitihani na hilo ni jambo la wajibu kwa kila mwanadamu. Kila mwanadamu ameumbwa ili aweze kustawi na kupata maendeleo, na hayo yote hayapatikani ila kwa mtihani na tabu. Hivyo, kumwomba Mwenyezi Mungu asikupe mitihani ni dua ambayo ni vigumu mno kujibiwa. Sasa cha kufanya ni nini, nini? Hapo hapo Imamu Ali alaihi salaam anajibu swali hilo akisema cha kufanya ni kumwomba Mwenyezi Mungu akukinge na madhara ya fitna. Yaani, imamu anatufundisha kwamba kilichowajibu kuomba ni kufaulu katika mitihani na sikutopata kabisa mitihani na majaribio, lakini ushahidi wa hayo uko wapi? Hapo hapo Imamu Ali anatoa ushahidi kwa kunukuu aya ya Kurani tukufu inayosema Tambueni hakika mali na watoto wenu ni fitna na ni mtihani. Mpenzi msikilizaji, huenda ukajiuliza asili ya neno fitna ni nini? Asili yake hasa ni kuweka dhahabu kwenye tanuri na kuipiga moto ili kuondoa uchafu wake na kubakisha dhahabu safi isiyo na doa wala makapi. Baadaye neno hilo likatumika kuhusu mitihani na majaribio yoyote tu katika maisha. Taban, mitihani iko mingi, lakini Qurani tukufu imetahadharisha zaidi kuhusu mitihani ya mali na watoto kutokana na uzito wake mkubwa. Baada ya hapo, Imamu Ali alaihissalam anatoa sababu ya kimantiki kwa kusema. Maana ya kauli hiyo ni kwamba Mwenyezi Mungu huwajaribu wanadamu kwa mali anazowapa na watoto, ili ajulikane mwenye shukrani na asiyeridhika na riziki anayopewa. Anaendelea kusema ingawa Mwenyezi Mungu mtukufu anawajua zaidi waja wake kuliko wanavyojijua wao wenyewe, lakini inabidi matendo yenyewe ya mwanadamu ndiyo yaamue mtu apewe thawabu au apewe adhabu. Hakuna kutenzwa nguvu. Kauli hii inarejelea nukta muhimu, yaani kwamba sifa za ndani na makusudio ya watu binafsi kamwe hayaleti malipo au adhabu, isipokuwa sifa na makusudio hayo yanapodhihirishwa kwa vitendo. Kwa maneno mengine ni kwamba kigezo cha malipo mema na adhabu ni vitendo, si sifa za ndani. Ndiyo maana pamoja na kwamba Mwenyezi Mungu anajua sifa na yaliyofichikana ndani ya nafsi za mwanadamu, tena anazifahamu zaidi kuliko wao wenyewe, lakini bado anazifanyia mtihani ili zionekane katika vitendo. Kwa maneno mengine pia ni kwamba njia ya mageuzi hupitia matendo na mitihani yote ya Mwenyezi Mungu imewekwa kwa ajili hiyo. Yaani, kigezo cha malipo ni vitendo, si maneno matupu. Mwishoni mwa hikima hii imamu anagusia tabia ya wanadamu kwa kusema, kuna baadhi ya watu, kwa mfano, wanawapenda watoto wa kiume na hawafurahii kuzaa watoto wa kike, na wengine wanataka kujilimbikizia mali tu na hawafurahi kuona imepungua. Lakini yote hayo si sababu ya kuadhibiwa au kulipwa thawabu, maadamu yataendelea kuwa ni matamanio ya ndani ya nafsi tu na hayatekelezwa kivitendo. Ama wale wanaopenda watoto wa kiume pekee na kuwachukia mabinti wanaingia kwenye fungu la watu ambao hawaridhiki na neema Mwenyezi Mungu waliotajwa kwenye hikma hii ya 93 ya Nahjul Balagha, na ni watu waliofeli kwenye mtihani wa Mwenyezi Mungu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <totipos> Leo ni Jumamosi, tarehe ya kumi na tisa mfunguo pili Dhulqada, mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria mwafaka na tarehe 17 Mei mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladia. siku kama ya leo miaka mia saba na ishirini na nane iliyopita kwa mujibu wa kalenda hijiria, aliaga dunia Kamaluddin Farisi, mwanaisabati mashuhuri wa Kiirani. Kamaluddin Farisi aliyekuwa amebobea pia katika elimu ya fizikia alifanya safari wakati wa ujana wake katika maeneo mbalimbali kwa ajili ya kutafuta elimu. Licha ya kuwa umri wake hapa duniani ulikuwa mfupi, lakini ameacha athari zenye thamani kubwa katika elimu ya hisabati na utambuzi wa nuru. Miaka 277 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Edward Jenner, tabibu wa Kiingereza aliyogundua chanjo ya ndui yani smallpox. Tabibu huyo alifanikiwa kugundua chanjo ya ndui tarehe 14 Mei mwaka 1796 akiwa na umri wa miaka 45, wakati alipoelekea nchini India. Baada ya hapo, ugonjwa huo wa ndui ulitibiwa kwa kutumia chanjo hiyo. Katika siku kama ya leo miaka 160 iliyopita kuletiwa saini mkataba wa kwanza wa kimataifa katika uwanja wa mawasiliano huko Paris, Ufaransa. Utiaji saini huo ulihudhuriwa na wawakilishi kutoka nchi ishirini duniani. Kwa utaratibu huo kukawa kumepasishwa hati ya kuasisiwa muungano wa kimataifa wa telegrafu. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana siku hii ikapewa jina la siku ya kimataifa ya mawasiliano. Mwaka elfu moja mia tisa na thalathini na mbili kwa mujibu wa maamuzi yaliyofikiwa katika mkutano wa Madrid, Uhispania, jina la muungano wa kimataifa wa telegrafu lilibadilishwa na kuwa umoja wa kimataifa wa mawasiliano na vipengee pamoja na sheria za jumuiya hiyo vikapitiwa upya. Katika siku kama ya leo miaka 86 iliyopita dola la Uingereza ambalo Palestina ilikuwa chini ya mamlaka yake lilitoa kitabu kilichopewa jina la kitabu cheupe the white paper, na hivyo kukawa kumepigwa hatua nyingine katika njia ya kuasisiwa utawala ghasibu wa Israel wa Palestina, ambao walikuwa wakifahamu vema himaya ya Uingereza kwa Zayuni waliukataa mpango uliokuwa umependekezwa katika kitabu hicho kwa ajili ya kuupatia ufumbuzi mgogoro wa Palestina. Siku kama ya leo miaka 16 iliyopita alifariki dunia Ayatullahi Muhammad Taqi Bahjat Fumani, mmoja wa maraje taqlidi na maurafaa wakubwa wa Kishia. Alizaliwa mwaka elfu moja mia mbili na tisini na nne hijiria shamsia katika mji wa Fuman ulioko katika mkoa wa Gilan kaskazini mwa Iran. Baada ya kupata elimu ya msingi ya kidini mwaka elfu moja mia tatu na nane hijiria shamsia, alielekea katika chuo kikuu cha kidini cha Najafu nchini Iraq. Ayatullahi Bahjat alikuwa mashuhuri sana kutokana na uchaji Mungu wake. Kitabu swala jamiu lmasail na Wasilatun Najat ni miongoni mwa baadhi ya vitabu vya msomi huyo. Hapa ni Teherani, Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Spika wa bunge la Iran Muhamed Bagher Ghalibof ametoa mwito kwa Waislamu kuimarisha umoja na kwa sauti ya watu wa Palestina walioko ukanda wa Gaza ambao wanakabiliwa na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli. Maandamano makubwa dhidi ya serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya yalizuka jana Ijumaa, mjini Tripoli, huku mawaziri kadhaa wakitangaza kujiuzulu. Naibu waziri wa mambo ya nchi wa Iran, Kazim Gharbabadi, amesema kwamba Iran na mataifa matatu ya Ulaya, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani wameazimia kutumia ipasavyo njia za kidiplomasia kuhusu mpango wa nyuklia wa Teheran na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.