Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, e, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia e, ni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran katika studio zetu za Jami Jam. Wapenzi wasikilizaji, katika wakti huu wa leo tumewandalia ni taarifa ya habari muhimu za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya ambapo tutawaletea yani kipindi cha darsa ya Quran. Baada ya kipindi hicho, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala kuhusu mwanamke katika jamii na makala hiyo itafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo basi, ni matumani angu kua mtakuamatumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na ningependa kuwakumbusha kuwa unaweza kutupata mubashara moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir sw na halikadhalika, pia kupitia tovuti yetu nyingine ya iranradio.ir sw. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata pia mubashara moja kwa moja kupitia redio mshirika ambayo ni maarifa FM inatangaza kupitia maeneo mbalimbali ya nchi hiyo hasa mji wa Tanga. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Khatibu wa muda wa sala ya Ijumaa Teheran anasema Marekani ndio sababu ya ukosefu wa usalama duniani na si Iran. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina ya mjibu Trump yasema ya Ghaza si bidhaa ya kupigwa mnada. Na umeme wa katika katika mji mkuu wa Sudan Khartoum, kutokana na mashambulizi ya droni za waasi wa RSF karibuni. Na sasa ni habari kamili. Imamu wa muda wa swala ya Ijumaa ya hapa Tehran amesema, na hapa na mnukulu: Katika hali ambayo Israeli inafanya mauaji ya kutisha zaidi kwa niaba ya Marekani kwa mabavu nchi za Kiislamu na kukanyaga haki ya kujitawala kitaifa, Lebanon, Siria na Yemen, rais wa Marekani anadai kiuongo kuwa eti Iran ndiyo tishio kwa usalama wa eneo wakati ni Marekani ndiye tishio. Hujjatulislam Said Muhamad Hasan Abu Turabi Fard ameasema hayo katika khutba za swala ya Ijumaa ya leo hapa jijini Tehran, na huku akigusia safari ya hivi sasa ya rais wa Marekani Donald Trump ya kuzitembelea nchi za Kiarabu za eneo hili amesema kuwa Trump amekuja kwenye eneo hili kwa lengo la kuficha uhalifu wa Marekani na Israel, kufanya biashara na kuutafutia fedha utawala wa Kizayuni, na wakati huo huo anafanya upotoshaji wa makusudi, wakati ukweli uko wazi, amesema. Katika wakati ambao Israel imeonyesha nusu ya sura yake ya giza na ya kikatili, imefanya mauaji ya kutisha zaidi kwa niaba ya Marekani na madola ya Magharibi, inafanya vitendo vya kigaidi na kukanyaga haki ya kujitawala nchi za Lebanon, Syria na Yemen. Trump anajipa uthubutu wa kudai hadharani kwamba eti Iran ni tishio la usalama wa eneo hili. Katibu wa muda wa swala ya ijumaa Teheran amebainisha pia kwamba tangu Agosti 19 mwaka 1953 hadi leo katika kipindi cha miongo saba marekani haijasita kufanya uovu wowote wa kutishia usalama wa Iran na wa eneo hili zima, na muda wote imekuwa ikifanya njama za kuzuia maendeleo na ustawi wa Iran. Amesema Marekani imechochea na kumuunga mkono Saddam, muda wote imeiwekea vikwazo vikali zaidi Iran, inakiuka haki za binadamu za taifa hili na uhalifu mwingine mwingi wa serikali mbalimbali za Marekani. Lakini amesema ana imani mshikamano wa umma wa Kiislamu utalinda maslahi ya umma huo mbele ya njama za maadui. Wakati huo huo, rais huyo wa Marekani Donald Trump kwa mara nyingine tena leo Ijumaa ametoa matamshi mapya kuhusu mazungumzo ya nyuklia yasiyo ya moja kwa moja kati ya nchi yake na Iran. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, rais wa Marekani Donald Trump wakati wa ziara yake katika Umoja wa Falme za Kiarabu Ijumaa e ya leo amerudia tena matamshi yake yenye nyuso mbili, yaani kudai anataka mazungumzo na wakati huo huo anatoa vitisho. Amedai kuwa Marekani itasuluhisha kadhia ya Iran kwa njia yoyote iwezekanayo. Amesema tutasuluhisha hali hii kwa asilimia mia moja, ima kwa uzuri na kwa amani au kwa sura isiyopendekeza. Lakini muda wote viongozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamekuwa wakisisitiza kuwa hawatakubali kufanya mazungumzo chini ya mashinikizo. Taifa hili la Kiislamu liko imara pande zote na halitetereki katika kulinda haki yake. Mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani kuhusu swala la nyuklia yalianza mwezi uliopita wakati wa muhula wa pili wa urais wa Trump kwa lengo la kushughulikia mpango wa nyuklia wa Iran na kuondoa vikwazo. Mazungumzo hayo yameanza kufuatia juhudi za kidiplomasia za ima kufufua mapatano ya nyuklia ya JCPOA au kufikia mapatano mapya. Inachojali zaidi Iran ni kuondolewa vikwazo vya kidhuluma dhidi yake na kuzidi kuihakikishia dunia kwamba mradi wake wa nyuklia ni wa malengo ya amani kikamilifu. Kwingineko, kiongozi mmoja wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, amejibu matamshi ya kijuba ya rais huyo wa Marekani aliyeeleza nia ya Washington ya kuuteka ukanda wa Gaza na eti kugeuza kuwa eneo huru, akimwambia kwamba Gaza si bidhaa ya kupigwa mnada. Basi Mnaim, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, ameongeza katika taarifa yake kwamba Ghaza ni sehemu isiyoweza kutenganishwa na ardhi ya Palestina na si mali inayoweza kupigwa mnada kwenye soko. Amesisitiza kuwa kuruhusiwa kuingia misaada ya kibinadamu huko Ghaza ndilo sharti la chini kabisa la mazungumzo na utawala wa kizayuni ambao umeweka mzingiro mkali katika ukanda wa Ghaza tangu mwanzoni mwa mwezi Machi. Mjumbe huyo wa ofisi ya kisiasa ya Hamas amesema kwamba sharti la chini kabisa la kufanya mazungumzo mazuri na ya maana ni kulitaka baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu lifungue vivuko na kuruhusu misaada ya kibinadamu, chakula na dawa kuingia Gaza. Akizungumza kwenye mkutano wa kilele wa biashara nchini Qatar siku ya Alhamis, Rais Trump wa Marekani alitoa matamshi ya kijuba akidai kuwa ataidhibiti Gaza na eti atageuza ukanda huo kuwa eneo huru, lakini Wapalestina wanakataa vikali mpango wowote ambao utapelekea wananchi wa Ghaza kuondolewa kwenye eneo hilo na kugeuzwa ukanda huo kuwa milki ya madola mengine. Wapalestina wanalinganisha njama hizo na jinai za Nakaba, yani janga na Nakama ya mwaka 1948 wakti mamia ya maelfu wa Palestina walipohamishwa kwa nguvu kwenye makazi yao ya jadi katika mashambulizi ya kijinai yaliyopelekea kuundwa dola haramu la Israeli katika kitovu cha ulimwengu wa Kiislamu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa je, ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na tukiwa bado katika kadhia ya Palestina ni kuwa mkurugenzi mkuu wa Wizara ya Afya ya Gaza ametangaza leo Ijumaa kwamba ukanda huo ndilo eneo la mauaji ya umati ya kutisha zaidi katika siku za hivi karibuni, kiasi kwamba Wapalestina 250 wameuliwa shahidi na Israeli katika kipindi cha saa 36 zilizopita pekee. Mkurugenzi mkuu wa Wizara ya Afya ya Gaza ametangaza kuwa zaidi ya watu mia hamsini waliojeruhiwa wamehamishiwa katika hospitali ya Al Auda na pia hospitali ya Indonesia. Wizara ya afya ya Gaza imeeleza kuwa wengi wa majeruhi waliopelekwa hospitalini wamekatika viungo vya miili yao. Taarifa ya wizara ya afya ya Gaza imetangaza kuwa utawala wa kizayuni unalenga hospitali kwa makusudi na pia jeshi katili la Israel linaendelea kutumia silaha mpya zilizopigwa marufuku kushambulia vituo vya raia huko Ghaza. Hospitali ya Al Auda iliyoko katika Tala Zatar, kaskazini mwa Ghaza, imeripoti kupokea mashahidi watano wakiwemo watoto watatu na 75 waliojeruhiwa katika mashambulizi ya makombora kwenye nyumba za raia kaskazini mwa Ghaza. Halikadhalika, ndege za kivita za Israel zimeendelea kushambulia maeneo ya kusini mashariki mwa Derbala katikati mwa ukanda wa Gaza na kufanya jinai nyingine kubwa. Leo asubuhi jeshi la Israeli limeshambulia eneo la mashariki mwa Tel Azatar katika kambi ya wakimbizi ya Jabalia kaskazini mwa Gaza. Alkadhalika, asubuhi pia ndege za kivita za utawala katili wa Israeli zimeshambulia miji ya Al-Qarara na Khuzaa mashariki mwa Khan Yunis kwa mara kadhaa. Utawala haramu wa Israel umezidisha jinai zake hizo, huku dunia ikiwa katika siku za kukumbuka tukio la Nakba, yaani na kama na janga la tarehe 15 Mei la mwaka 1948 ambapo Wazayuni walifanya jinai za kutisha mno dhidi ya Wapalestina na kuwalazimisha kuhama kwa nguvu makazi yao ya jadi, na baada ya hapo likaundwa dola pandikizi la Israeli katika ardhi e, zilizoporwa e, za Palestina. Kwingineko, jinai za Israel katika ukanda huo wa Gaza ni kubwa kiasi kwamba hata dola la kikoloni la Ufaransa ambalo ni moja ya waungaji mkono wakubwa wa utawala huo wa Israel limeshindwa kuvumilia na limelaani jinai hizo likitaka kukomeshwa haraka eh, na pia limetaka Netanyahu awajibishwe ah, na jamii ya kimataifa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Noel Barro amesema ha hayo kwenye mahojiano na France mbili leo Ijumaa, na kuongeza kwamba waziri mkuu wa Israel Netanyahu lazima asikilize mwito wa pamoja wa jamii ya kimataifa inayotaka kusitishwa mara moja vita katika ukanda wa Gaza. Na amesema Ufaransa imehamasika kufanya juhudi za kutatua mzozo wa kibinadamu katika ukanda wa Gaza, lakini Israeli imejibu jitihada hizo kwa kufanya mashambulizi mapya na mabaya katika eneo hilo la Palestina siku ya Alhamisi na kuwa makumi ya watu, kwa mujibu wa wafanyakazi wa misaada walioko ndani ya Gaza. Ripoti zinasema Wapalestina waliouawa washahidi na kujeruhiwa wamehamishiwa, uh, katika hospitali za eneo hilo tangu utawala haramu wa Israeli ulipoanzisha mauaji ya kimbari kwa Gaza, uh, mnamo Oktoba 7, 2023 Wapalestina wasiopungua 53 elfu mia moja uh, Wameuawa na wengi wao ni wanawake na watoto, huku wengine 119 wakijeruhiwa. Na kwa kumalizia, tuelekee barani Afrika ambapo shirika la umeme la Sudan eh, limesema kuwa vituo viwili vya kuzalisha umeme vimeshambuliwa kwa drone, yaani ndege zisizo na rubani za vikosi vya waasi wa RSF na kusababisha kuwaka moto na kukatika umeme katika mji huo mkuu. Taarifa ya shirika hilo inasema ndege zisizo na rubani za uh, waasi zimeshambulia kituo kidogo cha Almarhiyat na kituo cha usambazaji umeme katika jiji la Omdurman. Taarifa imesema shambulio hilo limesababisha kukatika umeme katika maeneo yote ya Khartum na kuzidisha mateso ya raia na usumbufu wa kupata huduma. Tangu tarehe 15 Aprili 2023 waasi wa RSF wamekuwa wakipambana na jeshi la Sudan kwa ajili ya kudhibiti nchi hiyo. Hadi hivi sasa mapigano hayo ya yamesababisha e, maafa makubwa nchini Sudan na kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, zaidi ya watu elfu ishirini wameshauawa na milioni kumi na tano wamekimbia makazi yao. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakti wa kutegea sikio. Tahariri yetu ya leo itahusiana na, na kadhia ya Palestina, ambapo kichwa chake kinasema hivi: miaka 77 baada ya siku ya Nakba, jinai zisizo na kikomo za wazayuni na mukawama imara wa Palestina. Ni miaka 77 imepita sasa tangu siku ya Nakba. Jinai za wazayuni zinazidi kushika kasi mno, na wapalestina wanaendelea kusisitiza mukawama na mapambano yao ya kupigania ukombozi. Tarehe 15 Mei 1948 ni siku ambayo imebakia katika kumbukumbu kumbu ya kihistoria ya wa wapalestina na wazayuni, kwa simulizi tofauti. Wapalestina wanaichukulia siku hii kama yomu nakba, yaani siku ya maafa na upande wa Zayuni unahitaja siku hiyo kama siku ya uhuru wake. Katika siku hiyo Wazayuni makatili walianza kuikalia kwa mabavu wa ardhi ya Palestina na kuweka jiwe la msingi la machafuko, jinai, ukosekanaji wa amani na ukaliaji ardhi kwa mabavu katika eneo hilo la Asia Magharibi. Neno Nakba linakumbusha mambo mawili mabaya mno katika kumbukumbu kumbu za Wapalestina na fikra za walo wengi ulimwenguni Mosi ni kuundwa utawala ghasibu wa Israeli mwaka 1948 na pili, kufukuzwa zaidi ya wapalestina laki nane katika ardhi yao ya asili. Siku ya nakba si nembo ya maafa tu yaliyotokea katika mwaka huo katika ardhi ya Palestina, bali ni dhihirisho la matatizo na masaibu lilotwishwa taifa hilo katika kipindi cha miongo kadhaa iliyopita. Ukweli wa mambo ni kuwa yomu nakba, yani siku ya nakba ni simulizi ya mauaji ya kizazi ya au kimbari ambayo ilifuatiwa na kuharibiwa sehemu kubwa ya misingi ya kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni, na haki za Wapalestina ili kuandaa uwanja wa kufungua njia ya kutangazwa uwepo wa utawala bandia na haramu uliojulikana kama Israeli. Miaka 77 imepita tangu jinai hiyo, na sio tu kwamba bado hakuna ishara ya amani na utulivu kwa Wapalestina, bali wigo wa jinai za wazayuni umepanuka zaidi. Hii leo utawala wa kizayuni unataka kuukalia kwa mabavu ukanda wa Gaza na unafuatilia kuwahamisha kwa nguvu wakazi wa kazi ukanda huo uh, kwa kuwapeleka katika nchi nyingine. Utawala huu hauamini hata swala la kuweko madola mawili. Idadi ya wafungwa wa kipalestina katika magereza ya kuogofya ya Israel imefikia zaidi ya kumi na sita elfu huku takribani robo ya watu hao wakishikiliwa chini ya vizuizi vya kidara, yani bila kufunguliwa mashtaka. Katika kipindi cha chini ya miezi ishirini, takribani Wapalestina 53,000 wameuawa shahidi na zaidi ya laki 120,000 kujeruhiwa huku wanawake na watoto wakiwa wahanga wakuu wa mauaji hayo ya kimbari yanayotekelezwa yeah, na utawala wa Israel. Miundombinu ya Gaza nayo imeharibiwa na mashambulizi ya kila siku ya Wazayuni na idadi ya wakimbizi imeongezeka. Shirika la Umoja wa Mataifa la Uh, kuwahudumia wakimbizi wa, wa Palestina UNRWA, limetangaza katika taarifa yake kwa mnasaba wa kuadhimisha miaka 77 ya Nakba kwamba miaka 77 baada ya Nakba, wa Palestina bado wanakabiliwa na hatari ya kuhamishwa kwa nguvu kutoka katika makazi waliosalia nayo tangu kuanza kwa vita vya mwaka 2023, asilimia 90 ya wakazi wa Gaza wamelazimika kuyahama makazi yao. Baadhi ya wananchi wa Gaza wamelazimika kuyahama makazi yao mara kumi au zaidi. Aidha, maafa ya kibinadamu pia yamefika kiwango chake cha juu zaidi katika kipindi cha miaka 77 iliyopita. Mashirika kima ya kimataifa yameonya na kueleza wasiwasi wao kuhusu maafa ya kibinadamu yanayotokea Gaza. Nukta muhimu ni kwamba kuasisiwa kwa utawala wa kizaini wa Israeli kumetekelezwa kwa uungaji mkono wa madola ya magharibi na jinai za miezi 20 iliyopita pia zimetokea kwa uungaji mkono kamili wa madola hayo ya magharibi hususan Marekani, na licha ya jinai zote hizo zisizo na mfano wake katika historia ya mwanadamu ambazo utawala wa Kizayuni umezifanya dhidi ya Palestina, lakini bado mapambano ya Palestina yako hai, imara na yanaendelea na Wapalestina wanasisitiza kuwa wataendelea kutetea haki zao kadiri ya uwezo wao barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya darsa ya Quran, itafuatiwa na makala ya ha ha ha haki za mwanamke au mwanamke katika jamii na baada uh, ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia, na kisha kasida yetu ya leo. Karibuni kusikiliza. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1093 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya ya ya sura ya mia moja na saba almaun Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na nane ya Alkauthar. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya tatu. Suratu Lkauthar ndiyo sura fupi zaidi ya Quran. Na inazungumzia ndani yake hidaya na atiya kubwa ambayo Allah subhanahu wa ta'ala amemtunuku mtume wake mtukufu Tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo, ambazo zinasema audhu billahi minashaitani rajim, bismillahi rahmani rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Yeye ndiye mwenye kukatikiwa. Washirikina wa Maka na wapinzani wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam walifika mahala wakawa wamepoteza matumaini na wakawa hawana tamaa tena ya kumshinda mtume huyo wa Allah, kwa sababu mipango na njama zao za kila aina walizopanga na kutekeleza dhidi yake hazi kufua dafu. Na kwa upande mwingine, kwa kuzingatia kwamba watoto wote wa kiume wa Bwana Mtume walifariki dunia wakiwa wangali wadogo, na hivyo Nabii huyo wa rehma akawa hakubakiwa na mtoto hata mmoja wa kiume, mmoja wa vinara wa washirikina alisimama mbele ya wenzake na kuwaambia, karibuni hivi Muhammadi ataondoka duniani na hata bakiwa nyuma yake na kizazi cha kuendeleza anayoyafanya. Kinara huyo wa washirikina akaendelea kutoa maneno ya kifidhuli na ya upigaji vijembe, huku akimwita Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam mtu aliyekatikiwa na kizazi na asiye na mwana wa kiume wa kuendeleza jina lake baada yake. Suratul Kauthari ikateremshwa kujibu maneno hayo ya maadui wa mtume wa Mwenyezi Mungu, na ikamfariji na kumliwaza nabii huyo mteule ya kwamba hata kama hujabakiwa na mtoto wa kiume, lakini Allah subhanahu wa taala amekupa wewe kauthar kufidia hali hiyo. Basi sali kwa ajili yake yeye mola wako na chinja ngamia ili kuonyesha ushukurivu wa neema hiyo kubwa neno kauthar lina maana ya kheri nyingi na linajumuisha neema zote kubwa kubwa ambazo mwenyezi mungu mtukufu amemtunukia bwana mtume muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam ikiwa ni pamoja na elimu nyingi akhlaqi njema wahi na utume pamoja na cheo cha kuwaombea na kuwashufaia watu. Lakini kwa kuzingatia kwamba aya ya mwisho ya suratu Lkauthar inasisitiza na kutilia mkazo nukta ya kwamba adui yako wewe, yeye ndiye abtar, yaani aliyekatikiwa na asiye na wa kumwendelezea kizazi chake, ni dhahiri kuwa makusudio ya aya ni kuonyesha kwamba kinyume na wanavyodai maadui, kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni chenye kuendelea na wala hakito katika. Na huu wenyewe ni ushahidi wa kuonyesha kuwa madhumuni ya Kauthar ni kizazi kingi na kikubwa cha mtume wa Mwenyezi Mungu na pasina shaka yoyote mfano hai na halisi wa hilo ni Bibi Fatimatu Zahara salamullahi alaiha, binti kipenzi wa Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, ambaye ndiye mwendelezaji wa kizazi cha mtukufu huyo, na sababu ni kuwa kuendelea na kupanuka kwa wingi kizazi cha Nabii Muhammad salawatu rabbi wa salamuhu alayhi wa ali kumethibiti kupitia watoto wa Bibi Fatima alayha salam. Yeye ni mama wa Hasan na Husain alayhima salam, wajukuu wawili vipenzi vya Mtume wa Allah na watu watoharifu wa nyumba yake, waliotajwa ndani ya Quran kwa kutumia istilahi ya Ahlul Baiti wote wametokana na kizazi cha Bibi Fatima salamullahi alaiha. Leo hii, na baada ya kupita karne kumi na nne tangu alipo tawafu na kuondoka duniani bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa kuna mamilioni ya Waislamu katika nchi mbalimbali za Kiislamu wanaojulikana kama masayidi na masayida ambao katika jamii za kwetu wanatambulika zaidi kama masharifu. Watu hao nasaba zao zinafikia kwa Bibi Fatima alaihi ssalam, na kupitia kwake zinafikia kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Na je, kuna kheri nyingi zaidi kuliko hii ya kizazi hicho kilichobarikiwa kuendelea kuwepo mpaka siku ya kiama. Allah, Allah. Nukta nyingine inayopasa kuashiriwa hapa ni kwamba Bibi Khadijatul Kubra salamu llahi alaiha, mke kipenzi wa Bwana Mtume Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa, wa ali, naye pia ni mshirika katika kutunukiwa atiya na hidaya hiyo ya Allah ya kauthar aliyomjaalia aliyum mtume wake kwa sababu kama Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam ni baba wa Bibi Fatima, Bibi Khadija ndiye mama wa mtukufu huyo. Mbali na hayo, tunaweza pia kuizungumzia Suratu lkauthar na kuzitafakari aya zake kwa mtazamo mwingine, nao ni kwamba aya za sura hii ziliteremshwa katika zama ambapo katika mila na desturi za Waarabu wa wakati huo mtoto wa kike alikuwa akionekana kama kitu cha nuksi na aibu kwa baba yake. Na wakati alipokuwa akizaliwa mtoto wa kike, baba mtu alikuwa akiwaza na kutafakari, kama je, amwache hai binti huyo na kuishi naye vivyo hivyo kwa aibu na karaha au amuue kwa kumchimbia shimo na kumzika huku akiwa hai. Katika zama hizo ambapo fikra potofu na za khurafa na mila na desturi hizo chafu na za kijahili zilikuwa zimeenea katika jamii ya waarabu wa, wa Makka, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala aliwaonyesha watu kuwa fikra, imani na mila hizo potofu na za khurafa hazina nafasi na hazikubaliki katika Uislamu, na akamtambulisha binti huyo, yani Fatimatu Zahra salamu llahi alaiha, kuwa ni Kauthar kwa maana ya kheri nyingi, na kuonyesha kwamba hiyo ni atiya na ihsani kubwa aliyomfanyia mtume wake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba neema yoyote ile ni atiya na hidaya ya Mwenyezi Mungu mtukufu kwa waja wake, na hakuna mtu yeyote aliye na haki ya kujiona anastahiki neema fulani kwa Allah subhanahu wa taala. Anapopewa huwa ni kwa ihsani yake Mola tu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa neema yoyote ambayo Allah Subhanahu wa Ta'ala anampa mja wake inaambatana na jukumu na masulia, na kwa hiyo inampasa mtu aonyeshe ushukurivu kivitendo kwa neema aliyojaaliwa. Vilevile aya hizi zinatutaka tutambue kwamba swala ni aina na njia mojawapo ya kuonyesha ushukurivu kwa Allah subhanahu wa ta'ala, ambapo mja mwenye kusali humhimidi na kumshukuru Mola muumba katika hali tofauti za utekelezaji wa ibada hiyo tukufu, kama anapokuwa kwenye kiamu au kisimamo, kurukuu na kusujudu. Halkadhalika ya hizi zinatutaka tufahamu kuwa kwa kawaida, sala zaka na utoaji kitu kwa ujumla huwa zinafuatana zinapotajwa ndani ya Quran, ili tujue kwamba sala peke yake haikubaliki mbele ya Mwenyezi Mungu bila kutoa pia mali aliyoturuzuku kuwasaidia masikini na wahitaji katika jamii na pia inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba kwa mujibu wa ahadi ya Allah, kizazi cha bwana mtume bwanamtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na dini ya haki ya Uislamu aliyokuja nayo zitaenea, na maadui wa nabii huyo wa rehma na wa njia njia ya haki na uongofu aliyoilingania watashindwa na kugonga mwamba wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1093 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 108 ya na ya Alkauthar. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atuwezeshe kuwa wavumilivu wa kauli chafu za maadui wa dini yake, na atujaalie kuwa washukurivu wa kila neema aliyoturuzuku. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazeni kutoka mjini Tehran, tunatumai mko tayari kabisa kusikiliza sehemu hii ya 38 ya kipindi hiki cha Mwanamke katika Familia na Jamii, ambapo leo tutazungumzia mipaka na misingi ya Uislamu katika mahusiano mema na salama kati ya mwanamke na mwanaume katika jamii. Karibu. Leo, kutokana na kuongezeka kwa mahusiano ya kijamii na kiuchumi na kisha kuongezeka uwepo wa wanawake katika jamii Swala la mawasiliano sahihi na salama kati ya mwanaume na mwanamke limepata umuhimu mkubwa pamoja na maendeleo ya ukuaji wa miji na upanuzi wa mahusiano ya kijamii na kiuchumi. Uwepo huu unaonekana katika maeneo yote ya umma na ya kibinafsi, kama vile madarasa, mahala pa kazi, masoko na maeneo ya burudani. kwa hiyo swala la uhusiano kati ya mwanaume na mwanamke ni swala muhimu sana ambalo Uislamu umelitilia mkazo na kujaribu kukidhi mahitaji ya mwanadamu kwa kuzingatia vipimo viwili vya kimwili na kiroho vya mwanamke na mwanaume na vilevile vile mazingira ya zama katika maisha ya kijamii. Kwa kawaida, mwanadamu hutangamana na majirani, walimu, wahadhiri, wafanyakazi wenzake na watu wengine katika taaluma mbalimbali mbali. Miongoni mwa watu wanaowasiana nao wengine ni wa jinsia moja na no wengine ni wa jinsia tofauti ambao wanachukuliwa kuwa watu wasio maharamu katika sheria za Kiislamu. Kila Mwislamu ana wajibu na majukumu ambayo ni lazima yatekeleze kuhusiana na mtu asiyekuwa mahram na mgeni kwake ambaye anashirikiana naye kwa njia moja ama nyingine. Bila shaka mafundisho ya uhalisia na uadilifu ya Uislamu ambayo yamejengeka kwenye msingi wa maumbile ya mwanadamu ni mwongozo sahihi na chemchemi ya furaha kwa kizazi cha leo. Kwa mujibu wa sheria na kanuni za Uislamu, uhusiano kati ya mwanaume na mwanamke unapaswa kuwa kwa namna ambayo inakubalika na akili, dini na maumbile yao. Kwa hiyo fiki ya Kiislamu imeweka viwango na kanuni za maingiliano kati ya mwanaume na mwanamke ambazo kila mmoja wao anapasa kuzizingatia. Bila shaka kutia amri hizi huibua amani ya kibinafsi, kifamilia na kijamii, si kwa mtu binafsi peke yake, bali kwa familia na jamii anamoishi kwa ujumla. Wajibu na majukumu haya ambayo Uislamu umewawekea Waislamu wasio maharam kwa ajili ya kushirikiana wao kwa wao yamewekwa kwa lengo la kudumisha uhusiano mzuri katika jamii, kuhifadhi misingi ya familia na kulea kizazi salama katika siku za baadaye. Ni muhimu kutambua kwamba kwa, kwa kuweka masharti na mipaka ya mawasiliano salama kati ya mwanaume na mwanamke katika jamii, Uislamu hautaki kumwekea vikwazo wala kumbana mwanamke, bali unataka kuzifanya jinsia mbili hizi zishirikiane bega kwa bega katika jamii bila kudhuriana kihisia wala kimwili. Misingi na kanuni za Uislamu zinakusudia kuanzisha ushirikiano kati ya mwanaume na mwanamke ndani ya mfumo mzuri ambao utakuwa na manufaa na maslahi sawa kwa pande zote mbili, na sio kufanya upande mmoja ujinufaishe na kutumia vibaya uwepo wa upande wa pili. Uislamu unataka mahusiano ya kijamii yajengwe baina ya mwanaume na mwanamke, lakini bila ya kualetea madhara, kwa sababu madhara hayo ndiyo yanayozuia jamii kuendelea. Mtazamo wa Uislamu, uhusiano kati ya mwanaume na mwanamke haupaswi kuwa kwa namna ambayo inadhamini tu manufaa na anasa za kijinsia, kwa sababu manufaa ya aina hiyo yanaruhusiwa tu ndani ya mfumo wa ndoa, na kuyaondoa kwenye mazingira ya nyumbani na kuyapeleka kwenye uwanja wa jamii hupunguza shughuli salama za kijamii na idadi ya ndoa. Ayatullah Khamenei alisema katika moja ya hotuba zake katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mwaka 1987 kwamba leo katika ulimwengu wa giza na machungu, ambapo wakati huu pia unajumuisha mataifa yenye mafungamano na madola makuu, maadili yameharibiwa, misingi ya familia imedhoofishwa, ulevi na uraibu wa dawa za kulevya umeongezeka kuliko ilivyokuwa huko nyuma na mvuto wa kiroho na maadili umepungua. Ni lazima tuanzishe mapambano makali dhidi ya ufisadi katika nchi zetu. Ni lazima tuimarishe misingi ya familia na kujenga kituo cha kwanza na muhimu zaidi cha kulea wanadamu wenye upendo walio safi, wenye huruma na wenye hisia za kiroho. Tunapasa kutetea haki na thamani za wanawake na kuangalia upya viwango vyao vya sasa ambavyo vimebuniwa na mfumo huu wa kibeberu, na hivyo kuwanusuru wanawake ambao wamefanywa na mfumo huu huu wa kibeberu wa Magharibi kuwa chombo cha anasa na kukidhi matamanio haramu ya wanaume. Mbali na kuwa mke na mama, mwanamke anaweza kuwa msomi, anaweza kuwa mwanasiasa, mkurugenzi na mtu mashuhuri kwenye jamii, lakini hapasi kufanywa kuwa chombo cha anasa na burudani kwa manufaa ya wanaume. Jamii ambayo sheria na kanuni zake zimebuniwa kwa ajili ya kulinda mahusiano salama kati ya mwanaume na mwanamke katika mipaka na mazingira ya familia ndani ya mfumo wa ndoa, na hasa mahusiano ya kihisia kati ya wawili hawa hupata maendeleo ya kiutamaduni, kijamii na kiuchumi, na kuhakikishiwa uhai wa kizazi salama na mustakbali mzuri. Hii ni katika hali ambayo jamii ambayo huruhusu kuenea mahusiano huru ya kijinsia na yasiyo na mipaka kati ya wanaume na wanawake hukabiliwa na matatizo ya kutoheshimiwa mikataba ya uaminifu na utii, kutoheshimiwa misingi ya ndoa, kupungua kizazi cha vijana, na kwa ujumla kukabiliwa na hatari ya mustakbali wenye giza. Kwa kudumisha mipaka ya kijamii ambayo Uislamu umewekea katika mahusiano yao na wanaume Wanawake wanaweza kulinda hadhi na nafasi yao mbele ya wanaume huku wakijishughulisha na kazi za kijamii. Kadiri mwanamke anavyokuwa na tabia nzuri na safi na kutojianika mbele ya wanaume, ndivyo heshima na hadhi yake inavyoongezeka na kuwa na usalama zaidi kwenye jamii. Ayatullahi Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, anaamini kuwa swala muhimu katika Uislamu ni usawa Yaani kuzingatiwa uadilifu kamili baina ya wanadamu wote. Akizungumza mbele ya kundi la wauguzi alisema: E, pia kuna nukta moja ya msingi ambayo uislamu umesimama kidete kuitetea, nayo ni kwamba katika kipindi chote cha historia na kutokana na kwamba tabia za wanaume ni zenye ukakamavu zaidi, wana irada na nguvu zaidi za kupambana na matatizo, miili yao ni mizito zaidi wanafanya kazi na kutekeleza majukumu magumu zaidi. Swala hili linatoa uwezekano wa wao kutumia vibaya jinsia yao kwa ajili ya kuikandamiza jinsia ya mwanamke. Tazameni na mseme ni yupi kati ya wafalme matajiri wenye nguvu hadhi na mamlaka katika makasri na taasisi za dola, ambaye hajadhalilisha na kuwanyanyasa wanawake kwa njia moja au nyingine? Wapenzi wasikilizaji, na kufikia hapa ndipo tunatamatisha kipindi chetu hiki cha mwanamke katika familia na jamii sehemu ya thelathini na nane. Tunatumai mifurahia kukisikiliza, na kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu mtajiunga nasi tena katika kipindi chetu cha wiki ijayo. Asanteni kwa kuwa nasi na kwaherini. O katika historia, leo ni Ijumaa tarehe 18 vilkada mwaka 1446 hijria mwafaka na tarehe 16 Mei mwaka 2025 miladia. Katika siku kama hii ya leo, miaka 109 iliyopita, Ufaransa na ili Uingereza ziligawana makoloni yao katika mashariki ya kati na maeneo yaliyokuwa yakidhibitiwa na utawala wa dola la Othmania chini ya mkataba wa Sykes-Picot, ambao ulikuwa umetiwa saini wiki moja kabla kutiwa saini kwa mkataba wa kikoloni wa Sykes-Picot Agreement, baada ya vita vya kwanza vya dunia kulitayarisha mazingira ya kisiasa ya kugawanywa ardhi ya mashariki ya kati na kusambaratisha dola la Othmania. kwa mujibu wa makubaliano hayo nchi za Uingereza na Ufaransa ziligawana udhibiti wa nchi za Kiarabu ambazo zilikuwa chini ya dola la Othmania. Kwa utaratibu huo, Iraq na Jordan ziliwekwa chini ya udhibiti wa Uingereza, Syria na Lebanon zikawa chini ya mamlaka ya Ufaransa. Maeneo ya kaskazini mwa Iraq na mashariki mwa Uturuki pia yalikabidhiwa kwa Urusi. Miongoni mwa matokeo mabaya sana ya makubaliano ya Sykes Picot ni kuundwa kwa utawala wa kibaguzi wa Israel katika ardhi ya Palestina, jambo ambalo lilifanyika takriban miongo mitatu baada ya kutiwa saini makubaliano hayo. <tune> Siku kama ya leo miaka sabini na mitatu iliyopita alifariki dunia msomi mashuhuri wa Kiislamu Muhammad Hussein Kashiful Ghita. Ayatullah Kashiful Ghita alizaliwa katika mji mtakatifu wa Najaf katika familia ya wasomi na wachamungu na kuanza kutafuta elimu akiwa bado mtoto mdogo. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi, Ayatullah Kashiful Ghita alihudhuria darsa za maulama wakubwa wa zama hizo na kukua daraja za juu za elimu. Katika kipindi kifupi alifanikiwa kulea wasomi na maulama wakubwa na kufanya safari katika nchi nyingi za Kiislamu kwa ajili ya kueneza elimu na maarifa. Mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu pia alikutambua kushiriki katika masuala ya kisiasa na kutilia maanani masuala ya serikali na utawala kuwa ni katika mambo ya wajibu na alikuwa na mchango mkubwa katika kuanzisha harakati ya kitaifa ya Iraq. Siku kama ya leo miaka 37 iliyopita jeshi jekundu la Umoja wa Kisovieti lilianza kuondoka nchini Afghanistan baada ya Nur Muhammad Taraki kupinduliwa. Serikali ya kwanza ya kikomunisti iliyokuwa ikipata himaya ya moja kwa moja ya Urusi ya zamani ilianzishwa nchini Afghanistan. Utawala wa Taraki uliondolewa madarakani mwanzoni mwa mwaka 1979 kupitia mapinduzi mengine yaliongozwa na Hafidhullah Amin mmoja wa watu wake wa karibu, lakini warusi hawakumpenda Hafidhullah ambaye alikuwa akitaka kujikurubisha kwa Marekani na kuanzisha uhusiano kati ya Afghanistan na Mashariki na vilevile vile Magharibi, na hivyo wakaipindua serikali yake. Na siku kama ya leo miaka 28 iliyopita jenerali Mobutu Sese Seko, rais na dikteta wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au Zaire ya zamani, alikimbia nchi hiyo baada ya vikosi vya majeshi ya waasi vilivyokuwa vikiongozwa na Loro Kabila kukaribia mji wa Kinshasa. Mobutu alichukua madaraka ya nchi hiyo mnamo mwaka 1965 kupitia mapinduzi ya kijeshi na kisha kutawala kwa muda wa miaka thelathini na miwili. Licha ya kiongozi huyo kuwa dikteta asiye na huruma, lakini alikuwa akiungwa mkono na madola ya magharibi hususan Marekani na Ufaransa kutokana na Congo dr kuwa katika eneo nyeti na muhimu kijiografia katikati mwa bara la Afrika na kuwa na utajiri mkubwa wa madini ikiwemo almasi, imekuwa ikizingatiwa sana na kumezewa mate na nchi za Magharibi. Siku moja baada ya Mobutu kuikimbia nchi hiyo, vikosi vya waasi viliuteka mji wa Kinshasa na kiongozi wao, yani Loro Kabila, akashika hatamu za uongozi wa nchi hiyo. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu