Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Jumaa mubarak, mpenzi msikilizaji. Jina langu ni Hussein Hassan, nakukaribisha katika matangazo haya ya hey, Ijumaa mchana ya redio Teherani idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikikutangazia hey, mubashara kutoka hapa jijini Teheran ikiwa hey, leo ni Mei 16 inayosadifiana na tarehe 18 Dhulqada mwaka 1446 Hijria. Mchana huu kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia podkasti ya mapinduzi ya Kiislamu na makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, tukumbushane kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile kupitia intaneti na pia satelaiti. Lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Mbali na kusikika katika mikoa kadhaa ya Tanzania, lakini dha hiyo inasikika pia katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki. Toban, nakati iwapo una kingamuzi cha Azam, wavuti wetu ni parstoday.ir Mkowa sw hali kadhalika, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlishwa plas 989035065487 inaelekea kugonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini awali ya yote tuanze na mukhtasari wake. Watu kadhaa wauawa katika shambulio la droni kusini mwa Sudan. Iran yasema Israeli iliundwa kwa damu, lazima mauaji ya kimbari yakomeshwe sasa. Na shirika la kijeshi la NATO linaloongozwa na Marekani la kumbwa na sakata la ufisadi, pamoja na habari nyinginezo. Sita juu ya alama dhuhuri hapa jijini Tehran. Habari kamili. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imetoa taarifa 17 wa siku ya Nakba na kusema kwamba utawala wa kizayuni no wa Israel ulioasisiwa katika msingi wa umwagaji damu na kwamba jamii ya kimataifa ina wajibu wa kukomesha mauaji ya kimbari yanayoendelea huko Ghaza. Tamko hilo lilitolewa jana Alhamisi 17 wa kumbukumbu ya maangamizi ya kizazi cha wananchi wa madhulumu wa Palestina katika tukio la siku ya Nakba mnamo Mei 15 mwaka 1948. Na taarifa hiyo ya wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema siku ya Nakba ulikuwa mwanzo wa kampeni ya miaka 80 ya ukoloni wa kuwafuta kabisa wananchi wa Palestina. Imesema utawala wa Israel umekuwa ukifanya jinai za kivita na mauaji ya halaiki bila ya kuadhibiwa huku ukiungwa mkono na madola ya Magharibi. Tehran imetoa mwito wa kuchukuliwa hatua za kisheria viongozi wa Israel kwenye vyombo vya sheria vya kimataifa. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema kuwa utawala wa Israel umekuwa ukifanya ukatili wa miongo kadhaa ikiwemo kuwahamisha kwa nguvu Wapalestina kwenye makazi yao, kuwataabisha kwa njaa na kufanya mauaji ya ya umati hususan dhidi ya wanawake na watoto wadogo. Taarifa hiyo imeitaja Washington kuwa mshirika wa Israel katika mauaji ya halaiki ikilaumu kwa kukiingia kifua utawala huo ili usiwajibishwe katika Umoja wa Mataifa na mahkama za kimataifa. Tehran imezitaka nchi zote duniani kutimiza wajibu wao wa kisheria na kimaadili chini ya mkataba wa Umoja wa Mataifa na mikataba ya Geneva kwa kukomesha umwagaji damu unaofanywa na Wazayuni, hususan katika ukanda wa Gaza. Wakati huo huo kiongozi wa harakati ya muqawama ya Ansarullah ya Yemen ameipongeza Iran kwa uungaji mkono wake usio na kikomo kwa taifa la Palestina na kadhia yao halali na kueleza kuwa jamhuri ya Kiislamu inafuata njia ya heshima katika swala hilo na nchi nyingine zote za Kiislamu lazima zifuate mkondo huo Abdulmalik al-Houthi alisema hayo katika hotuba yake kwa njia ya televisheni kutoka mji mkuu wa Yemen, Sanaa, jana Alhamisi na kuongeza kuwa Iran inafuata mbinu ya Kiislamu ya kupongezwa kwa kukumbatia malengo ya Palestina na kuunga mkono wapiganaji wa Mukawama. Hiki ndicho kile taifa la Kiislamu linapaswa lina au kila taifa la Kiislamu linapaswa kufanya. Amebainisha kuwa msimamo wa Iran ni wa Kiislamu unaopaswa kupongezwa kwa kuwa unalenga kuunga mkono kadhi ya Palestina. Jamhuri ya Kiislamu imethibitisha na kutekeleza wajibu wake wa kiislamu kwa kuisaidia Palestina, kiongozi huyo wa Ansarullah ya Yemen. Aidha amezikosoa nchi za kiarabu kwa kushindwa kwao kuchukua misimamo madhubuti kuhusiana na kadhi ya Palestina na kusema kwamba mbinu zao rasmi zimeshindwa kuunda njia ya kivitendo na iliyo wazi ya kuungwa mkono kikweli kadhia hiyo tukufu. Amesema kukosekana kwa umoja wa waarabu kumeathiri kadhia ya Palestina katika ngazi ya kimataifa, ambapo tawala za kiarabu zinapendekeza tu mafundisho ya kufedhehesha ya kusalimu amri na kuridhiana. Alhudhi amesisitiza haja ya kuangalia upya kwa kina sera na misimamo ya ulimwengu wa kiislamu ili kukabiliana na uvamizi wa wazayuni na kuliunga mkono taifa la Palestina. Katika hatua nyingine, watu kadhaa wameripotiwa kuuawa huku wengine wengi wakijeruhiwa baada ya ndege isiyo na rubani kushambulia hospitali moja katika mji wa Al Ubaid, makao makuu ya jimbo la Kordofan Kaskazini huko kusini mwa Sudan jana Alhamisi. Mashuhuda wameiambia Hanadolu kwamba droni hiyo ilishambulia hospitali ya kijeshi yenye uhusiano na jeshi la Sudan bila kutaja idadi kamili. Mashuhuda hao wameongeza kuwa shambulio hilo limesababisha vifo na majeruhi kadhaa. Ingawaji hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulio hilo, lakini inaaminika kuwa limefanywa na kikosi cha msaada wa haraka RSF. Siku ya Jumatano, mtandao wa madaktari wa Sudan ulitangaza kuwa raia wanne wameuawa na wengine wanane kujeruhiwa katika shambulio la mizinga lililotekelezwa na RSF wenye mji huo wa Al Ubaid. Aidha, haya yanajiri siku chache baada ya jeshi la Sudan kusema kuwa wapiganaji wa kundi la waasi wa RSF wameua raia saba kwa shambulizi la makombora huko Al Fasher, mji mkuu wa jimbo la Darfur Kaskazini, magharibi mwa Sudan siku ya Jumatatu. Kadhalika, jumamosi iliyopita serikali ya Sudan ilituhumu RSF kwa kuua watu 21 na kwa jeruhi wengine karibu 50 katika shambulio jingine la anga kwenye gereza la Al Ubeid kusini mwa Sudan. Jeshi la Sudan limekuwa likipambana na waasi wa RSF RS tangu Aprili mwaka elfu mbili ishirini na tatu na vita hivyo vimepelekea vifo vya maelfu ya watu na kuisukuma Sudan katika moja ya majanga mabaya zaidi ya kibinadamu duniani. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea. Endelea kujia mubashara kutoka Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwengineko, rais wa marekani Donald Trump amesema ameziomba kampuni za Marekani kutengeneza ndege zisizo na rubani zinazofanana na droni za Iran ambazo si ghali sana, bali zina kasi ya juu na hatari. Trump aliyesema hayo nchini Qatar jana Alhamisi kabla ya kuelekea katika umoja wa falme za kiarabu kwa duru ya tatu na ya mwisho ya ziara yake iliyoanzia nchini Saudi Arabia mapema wiki hii. Trump amesema, niliambia moja ya kampuni za ulinzi kwamba nahitaji ndege nyingi zisizo na rubani, na unajua, Iran inatengeneza droni nzuri tu, na wanazitengeneza kwa dola au kwa gharama ya dola 35,000 hadi 40,000. Ameeleza kuwa kwa hiyo, niliambia kampuni hiyo, nataka kuona kitu kama hicho. Wiki mbili baadaye walinijia na ndege isiyo na rubani ambayo iligharimu dola milioni arobaini na moja. Nikasema sivyo nilivyokuwa nikizungumza. Milioni arobaini na moja? ninazungumza juu ya kitu ambacho kina gharimu dola thelathini na tano elfu hadi dola arobaini elfu ili tuweze kuzirusha kwa maelfu mwishonikuu Maendeleo makubwa na ya kasi ya Iran katika teknolojia ya ndege zisizo na rubani na uwezo wake wa kufanya mashambulizi ya masafa marefu katika vita vya droni kwa usahihi wa hali ya juu kumeimarisha nguvu za kijeshi za nchi hii katika eneo la Asia Magharibi. Mpango wa kisasa wa ndege zisizo na rubani wa Iran umekuwa miongoni mwa mafanikio ya jeshi la taifa hili katika kutengeneza anuai ya vifaa vya asili vya kujihami ili kufanya vikosi vya jeshi lake kujitosheleza mkabala wa vitisho na vikwazo vya miaka mingi vya Wamarekani. Na imefichuka kuwa nchi nyingi duniani zimeanzisha uchunguzi wa rushwa katika mfumo wa ununuzi wa shirika la kijeshi la nchi za Magharibi, NATO linaloongozwa na Marekani. Polisi wamefanya kamatakamata na misako katika nchi kadhaa kama sehemu ya uchunguzi wa ufisadi kwa wafanyakazi wa sasa na wa zamani wa wakala wa msaada na ununuzi wa Neto kwa kifupi NSPA. Rusia Today imeripoti habari hiyo na kueleza kuwa misako hiyo iliyoratibiwa na Eurojust ambao ni wakala wa jinai wa EU imefanyika huko Luxembourg, Ubelgiji, Uholanzi, Uhispania, Italia pamoja na Marekani. Muungano huu wa kijeshi wa Magharibi uliliambia gazeti la Luxembourg, uh, Luxembourg Times kwamba makao makuu ya NSPA huko Grand Duchy yalikuwa tayari yameanzisha uchunguzi huo. Neto, ikiwa ni pamoja na NSPA, inafanya kazi kwa karibu na utekelezaji wa sheria ili kuhakikisha kuwa wahalifu wanafikishwa mahakamani msemaji wa muungano huo Alison Hart amesema. Katibu mkuu wa NATO Mark Rutte aliwaambia waandishi wa habari mjini Ankara jana Alhamisi kwamba kambi hiyo ya kijeshi inafanya kazi na mamlaka husika. Amesema tunataka kujua mizizi ya sakata hili. Amesema uchunguzi huo unafanyika huku wanachama wa NATO wakitafuta njia za kuimarisha ulinzi wao wenyewe na kuzalisha silaha zaidi zitakazopelekwa Ukraine. Shirika la kijeshi la nchi za magharibi NETO kwa miaka mingi sasa limekuwa likikumbwa na tuhuma za uhalifu na kashfa za ufisadi. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kinachohoji kwa nini utawala wa kizayuni ni utawala wa mauaji ya kizazi. Sisitizo la Israel la kuendeleza vita dhidi ya Ghaza kwa mwezi wake wa ishirini na kuendelea kuwaua kwa umati wakazi wa ukanda huo, hususan wanawake na watoto, si tu kwamba kumeibua mijadala ya upinzani na kulaaniwa kimataifa kitendo hicho, bali hata nchi za Ulaya zimekuwa zikiukosoa utawala huo ghasibu kwa hatua zake hizo za kikatili. Kuhusiana na hilo, Pedro Sanchez, waziri mkuu wa Hispania, katika taarifa yake kwenye bunge la nchi hiyo, amesema utawala wa kizayuni ni utawala wa mauaji ya kimbari na kuwa nchi hiyo ina haki ya kukata nao uhusiano wa kibiashara. Femke Halsima, meya wa Amsterdam, pia awali alitoa mwito kwa serikali ya Uholanzi ichukue msimamo thabit dhidi ya uharibifu, njaa na mauaji ya kikatili yanayofanywa na Israel dhidi ya wa Wapalestina huko Ghaza, akisisitiza kwamba Ulaya lazima iwaunge mkono wa Palestina, akinukuu ripoti kutoka taasisi ya kitaifa ya mafunzo ya usalama wa Uholanzi na mashirika ya kimataifa ya haki za binadamu, Halsima amesema ni jambo la busara kuzungumzia ghasia za mauaji ya halaiki huko Ghaza na ni wakati wa kuweka kando tofauti zetu za kisiasa na kuzingatia kuokoa maisha ya binadamu. Meya huyo wa Amsterdam pia ametoa mwito wa hatua za kivitendo kutoka kwa serikali ya Uholanzi kuhusiana na swala hilo, na kuongeza kuwa swala la serikali kutoa tamko tu kuhusu haja ya kusitishwa ghasia huko Gaza bila kuchukua hatua za kivitando au za kivitendo katika uwanja huo halina na maana. Kutokana na mashambulizi ya jeshi la Israel katika ukanda wa Gaza tangu tarehe 7 Oktoba mwaka 2023, takriban watu 53,000 wameuawa kinyama, huku idadi ya wale waliojeruhiwa wa katika mashambulizi hayo yakifikia takriban watu laki moja na 20,000. Maelfu ya wengine bado hawajulikani walipo na wamekwama kwenye vifusi vya nyumba zilizoharibiwa katika ukanda huo. Njaa na ukosefu wa dawa na vifaa vingine vya matibabu pia vimeongeza vifo vya Wapalestina, haswa watoto na wajawazito. Kwa upande mwingine, shehena ya misaada ya chakula ya kimataifa inaendelea kuoza katika mipaka ya Gaza. Tom Fletcher naibu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika maswala ya kibinadamu na mratibu wa misaada ya dharura amesema, Israel inaweka kwa makusudi mazingira magumu na ya kinyama dhidi ya raia katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Hakuna kilichoingia Ghaza kwa zaidi ya wiki kumi, si chakula, si dawa, si maji wala mahema. Mamia kwa maelfu ya Wapalestina wamelazimika kuyahama makazi yao kwa mara nyingine tena, wakiwa wamebanwa kwenye maeneo madogo sana huku asilimia sabini ya eneo la Ghaza likiwa katika maeneo ya yanayokaliwa kwa mabavu na askari wa Israel au yaliyo chini ya amri ya kuhamishwa wakazi wake. Amesisitiza kuwa zaidi ya wa Wapalestina milioni mbili katika ukanda wa Ghaza wako katika hatari ya kukumbwa na bala njaa. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa so ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari nilizokusomea kitambo kifupi unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya Pars today ir mkwaju sw. Mpenzi msikilizaji Kadhalika ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari halama ya kujumlisha naba. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni yako hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako, na iwapo muda hauto turuhusu usikonde, maoni yako hayo tutayasoma katika kipindi au vipindi vijavyo vya Baraza la Wasikilizaji. Hivi sasa ni saa sita na robo wa dhuhuri hapa jijini Teheran. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya podcast hii ya mapinduzi ya Kiislamu Iran ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea, ambapo leo tunachunguza kipengee muhimu cha nafasi ya wanawake katika ushindi wa mapinduzi hayo. Katika kipindi kilichopita, tulieleza kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 nchini Iran yalikuwa matokeo ya ushirikiano baina ya makundi na matabaka mbalimbali ya jamii dhidi ya utawala kibaraka wa Shah, na kwamba tabaka la wafanyakazi lilikuwa na nafasi muhimu katika muungano na ushirikiano huo. Utawala wa Shah ulitambua uwezo mkubwa wa wafanyakazi katika kuanzisha na kuendeleza malalamiko na hivyo ulifanya jitihada kubwa za kuzima harakati za kisiasa za tabaka la wafanyakazi, ikiwa ni pamoja na kuwapa baadhi ya huduma za kijamii ukijua kwamba ni kundi linalohalalisha mfumo wa kisiasa uliokuwepo madarakani. Hata hivyo, hatua za utawala wa Shah za kutaka kuliridhisha na hatimaye kulinyamazisha tabaka la wafanyakazi hazikufua dafu na kwa utaratibu huo wafanyakazi walikuwa miongoni mwa makundi muhimu na yenye taathira kubwa katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Pia tulieleza kwamba wafanyakazi walijiunga katika safu za maandamano ya wana mapinduzi kwa sababu ya hali mbaya ya kiuchumi na kisiasa ya nchi. Hata hivyo, hatupasi kusahau sababu nyingine hasa za kitamaduni na kidini zilizokuwa na taathira kubwa katika kuwaunganisha wafanyakazi chini ya uongozi wa Imamu Ruhullah Homeini katika miaka ya kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, wafanyakazi wa Iran, mbali na kutoridhishwa na hali ya kiuchumi na kisiasa, hawakuridhishwa pia na sera za kitamaduni za utawala wa Shah. Sehemu kubwa au idadi kubwa ya wafanyakazi ambao walihamia mijini wakitokea maeneo ya vijijini kufuatia mpango wa marekebisho ya ardhi walikuwa wameathiriwa na utamaduni wa jadi wa kijijini hasa sheria na itikadi za Kiislamu, na waliheshimu sana viongozi wa dini. Kwa hivyo, pengo kubwa iliibuka kati ya utamaduni wa tabaka la wafanyakazi na utamaduni uliowakilishwa na mfumo tawala. Katika mpambano huo wa kifikra, kiutambulisho na kisiasa, Imamu Ruhullah Khomeini aliyekuwa marja na kiongozi wa kiroho na kidini aliyekuwa akihubiri uadilifu wa kijamii alihesabiwa kama kito kilichokuwa kikitafutwa na tabaka la wafanyakazi kwa miaka mingi. Imam alizungumzia suala la kueneza uadilifu katika jamii, kugawa mali na utajiri wa nchi kwa usawa, na kuhamisha utajiri kutoka kwa matajiri kwenda kwa watu maskini Aliwaingiza wafanyakazi katika safu ya mamilioni ya Wairani, na kwa utaratibu huo wafanyakazi walikuwa na mchango mkubwa katika kusambaratisha utawala wa Shah na katika kupatikana ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Tunaendelea na mjadala huu kwa kueleza nafasi ya wanawake katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Kabla ya kujadili mchango wa wanawake katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na nafasi yao katika utawala wa Kiislamu hapa nchini, kuna haja ya kupewa mazingatio suala la msingi zaidi ambalo ni je, kimsingi kuna uhusiano wowote kati ya jinsia na siasa? Je, kuna tofauti yoyote kati ya wanaume na wanawake katika kushughulikia masuala ya kijamii na kisiasa? Mjadala huu una mizizi mirefu katika fikra za mwanadamu hasa katika fikra za wasomi wa karne chache zilizopita. Mjadala uliopo duniani kote kuhusu ushiriki wa wanawake katika siasa na kunufaika kwao na haki za kisiasa na kijamii sawa na wanaume, kwa kiasi kikubwa unatokana na suala hilo. Katika karne kadhaa za karibuni zimefanyika juhudi kubwa kuwapa wanawake haki zao na kushirikishwa ipasavyo na kiadilifu katika kujiamulia mustakbali wao na katika masuala yao ya kijamii kwa ujumla, ambapo aghlabu ya juhudi hizo ziliambatana na uchupaji mipaka na kufurutu ada kiujumla. Kwa mtazamo wa kinadharia wanafikra hususan wa kimagharibi wametoa nadharia mbili kuhusiana na ushiriki wa wanawake katika masuala ya siasa. Mtazamo wa kwanza ni ule uliotolewa na wanafikra wa kiliberali ambao wanaamini kwamba asili na tabia ya wanawake haviendani na siasa na masuala ya uongozi. Kundi hili la wanafikra linaamini kwamba ili kushiriki katika siasa wanawake Lazima wapate sifa ya kiume na wakubaliane na hali halisi ya siasa. Hata hivyo, tofauti na mtazamo huu, baadhi ya wanafikra wenye mitazamo ya ufeministi na ujamaa wanaamini kwamba asili na maumbile ya kike hayapatani na mamlaka. Hivyo ili kuwa na ushiriki katika masuala ya siasa, wanawake badala ya kubadili tabia na maumbile yao, ni muhimu kubadili muundo wa madaraka na umiliki. Kwa sababu serikali na siasa zilizopo ni viumbe wa kiume, na ni kwa kubadili muundo huo tu ndipo itakapowezekana kutayarisha mazingira yanayofaa ya kushirikishwa wanawake katika masuala ya siasa. Swali linalojitokeza akilini hapa ni kwamba ushiriki wa wanawake katika medani za kisiasa za Iran katika miaka ya kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na baada yake unaowiana zaidi na mtazamo upi? Na kimsingi ushiriki wa wanawake katika siasa nchini umekuwa katika muundo na mfumo gani na kwa kuzingatia itikadi ipi? kabla ya kuzungumzia nafasi ya wanawake katika matukio ya harakati za mapinduzi ya kiislamu ni vyema kutathmini mchango na nafasi ya mwanamke katika utamaduni wa Iran ili kuona ushiriki wa wanawake katika matukio ya kisiasa na mapinduzi nchini Iran katika nusu ya pili ya karne ya ishirini ulifanyika kwa lengo la kupinga hali gani na ulikuwa na malengo yepi. Uislamu ukiwa chanzo cha kifikra kiitikadi na cha utambulisho wa Wairani unamtambua mwanamke kuwa shahsia mwenye nafasi kuu na heshima ya juu katika jamii. Uislamu ulitokea kwa mara ya kwanza katika jamii ambayo ilikuwa na mtazamo mbaya kuhusu msichana na mwanamke na ulikuona kuwa na mtoto wa kike kuwa ni aibu na fedheha kwa mwanaume. Katika fikra hiyo ya kijahilia, mababa wengi walikuwa wakiwazika mabinti zao wakiwa hai ili kuondokana na fedheha hiyo, na wasichana wachache walionusurika walinyimwa haki zao za kuwa binadamu. Mabinti hao walikuwa milki na mali za baba zao, na wangewezwa kuozwa na kuolewa na mtu yoyote kwa uamuzi wa baba zao bila ya wao kuwa na haki yoyote ya kuchagua. Walinyimwa haki ya kumiliki mali na walionekana kuwa duni kuliko wanaume. Katika mazingira hayo, dini ya Uislamu ilipaza sauti ya kutetea haki na hadhi ya kibinadamu ya mwanamke. Qurani tukufu ilifuta ada na desturi za kijahilia na kutangaza uchamungu kuwa ndio kigezo pekee cha ubora wa mwanadamu bila kutofautisha baina ya mwanamke na mwanaume. Qurani ilikomesha utamaduni huo wa kijahilia. Uislamu sambamba na kutilia mkazo msingi wa uhuru na kujitawala wanawake, usawa katika haki na wajibu, uwiano wa haki na majukumu ya mwanamke. Pia ulitetea utu na hadhi ya kibinadamu ya mwanamke na kuwapa wanawake nafasi ya juu. Mwenendo wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalama pia kuhusiana na wake zake na binti yake mtukufu Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam unaonyesha umuhimu wa nafasi na adhama ya wanawake katika utamaduni wa Kiislamu. Jambo la kuvutia zaidi ni kwamba mbali na utamaduni wa Kiislamu, wanawake pia wamekuwa na nafasi na hadhi ya juu katika utamaduni wa Iran, ambao ni msingi mwingine wa kifikra na utambulisho wa jamii ya Iran. Dini ya Uzartoshi ilifundisha usawa kati ya wanawake na wanaume na vigezo vya ukuu na ubora wa mwanaume na mwanamke umetajwa kuwa ni kuwa mwaminifu na kuwa na matendo mema na siyo jinsia ya mtu. Inatosha kulinganisha nafasi kuu ya wanawake katika utamaduni wa Kiislamu na Kiirani na hali iliyotawala jamii nyingine za zama hizo ili kuelewa ni nafasi gani walionayo wanawake katika fikra za Waislamu wa Iran. Kwa mfano, kabla ya karne ya 16 na katika kipindi cha zama za giza na hata kabla ya hapo, wanawake hawakuwa na nafasi au hadhi katika jamii. Hata huko Roma na Ugiriki, zikiwa jamii zilizoendelea za zama hizo, wanawake walitambuliwa kuwa sehemu ya mali ya mwanaume, na nafasi ya juu kabisa ya mwanamke ilitajwa kuwa ni kumhudumia mwanaume. Kwa sababu hiyo, kuanzia karne ya 16 Zilijitokeza harakati za kutetea haki za kibinadamu za wanawake katika nchi mbalimbali, hususan katika jamii za Ulaya, na hali hiyo ilishika kasi zaidi baada ya mapinduzi ya Ufaransa. Katika kipindi hicho, maandishi mengi yaliandikwa kutetea haki za wanawake, na kupitia mapambano mengi wanawake waliweza kupata angalau baadhi ya haki zao za kijamii. Nchini Iran Licha ya historia tajiri ya utamaduni wake, wanawake mara nyingi walinyimwa haki zao za msingi. Harakati za kijamii za wanawake za kupigania haki zao za kisiasa na kijamii na kunufaika na haki za kiraia zilianza na kushika kasi, hasa katika kipindi cha harakati za kupigania ufalme wa kikatiba. Wanawake walikuwa wakipigania haki za kupata elimu kutekelezwa marekebisho katika sheria ya familia na kuwa na haki ya kupiga kura. Hata hivyo, juhudi za wanawake za kufanikisha malengo yao ya kisiasa na kijamii zilikumbana na vizuizi vingi baada ya kufeli mapinduzi ya ufalme wa kikatiba . Katika kipindi cha pili cha utawala wa kifalme wa Pahlawi wa kwanza na wa pili, kulifanyika juhudi za kuimarisha haki za kisiasa na kijamii za wanawake hata hivyo, kutokana na ukandamizaji wa kisiasa uliokuwepo katika kipindi cha miaka 57 ya utawala wa ukoo wa Pahlavi nchini Iran, kuanzia mwaka 1921 hadi 1978, na vilevile vile sera za kupinga sheria za dini za utawala huo, harakati za kupigania haki za wanawake, sio tu hazikuzidisha haki za wanawake katika jamii, lakini pia zilizidisha manunguniko ya sehemu hiyo ya jamii ya Iran. Malalamiko ya wananchi dhidi ya sera za utendaji za utawala wa kifalme wa Pahlawi, hasa kuhusiana na masuala ya wanawake, na vilevile vile anga ya ndani na kimataifa ya Iran kwa ujumla, yaliwafanya wanawake kuwa miongoni mwa nguvu muhimu na yenye taathira katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979. Wanawake nchini Iran walitoa mchango na walikuwa na nafasi muhimu katika nyanja mbalimbali kama vile kusambaza habari na taarifa, kugawa na kusambaza matangazo na maandishi baina ya watu katika jamii, kuwasaidia majeruhi, kuwapa hifadhi wanaharakati wa kisiasa, kushiriki katika maandamano kuhudhuria vikao vya kisiasa na kuitisha mikutano na vikao vya aina mbalimbali. Na katika uwanja huu walifanya kazi kwa bidii na hamasa kubwa kiasi kwamba kiongozi wa harakati za mapinduzi Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliitaja nafasi ya wanawake katika harakati za mapinduzi kuwa ni kubwa na yenye nguvu zaidi kuliko ya wanaume. Harakati ya Juni mwaka 1963 au tarehe 15 Hordad mwaka 1342 Hijiria Shamsia ni moja ya matukio yanayodhihirisha mchango mkubwa wa wanawake wa Iran katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Katika tukio hilo mamia ya wanawake waliingia mitaani wakiwa wamebeba zana kama vile visu, shoka na hata ala za kuchomia mishikaki ya kabab kumuunga mkono Imamu Ruhullah Khomeini ambaye alikuwa amekamatwa na utawala wa kifalme wa Shah. Mbali na kushiriki kwa wingi katika maandamano, wanawake pia walikuwa wakiwahimiza wanaume kumuunga mkono Imamu Ruhullah na kushiriki kwa wingi katika maandamano hayo. Wanawake waliendelea kuwa na mchango mkubwa katika matukio ya kuelekea kwenye ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu sambamba na wanaume na walikuwa na nafasi athirifu katika ushindi wa mapinduzi hayo mwaka 1979. Wanawake wa Iran walishiriki pakubwa katika swala ya Idul Fitri mwaka 1978 na katika maandamano makubwa yaliyokuwa yamepangwa kufanywa baada ya swala Dhidi ya utawala kibaraka wa shah. Vile vilevile, mwanzoni mwa mwezi Muharam mwaka huo, maandamano makubwa yaliyoshirikisha wanawake yalitikisa vikali misingi ya utawala wa shaha. Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari, uh, wakati huo idadi ya wanawake walioshiriki katika maandamano hayo makubwa ilikuwa mara tatu zaidi ya wale walioshiriki katika maandamano ya awali na wanane kati ya mashahidi waliouawa katika tukio hilo walikuwa wanawake. Wapenzi wasikilizaji, hekima na kuona mbali kwa Imamu Ruhullah katika kufafanua haki za kisiasa na kijamii za wanawake na kufichua hadaa ya utawala wa Shah ya kuwatumia wanawake kama nyenzo, ilikuwa na taathira kubwa katika kuwaunga wanawake kwenye harakati za mapinduzi. Katika vuguvugu vugu hilo, Imamu Ruhullah aliulizwa mara kwa mara na waandishi wa habari kwamba wanawake wangekuwa na nafasi gani katika mfumo mpya wa kisiasa kama mapinduzi yangefaulu. Imamu alijibu swali kwa kusema, mtazamo wa Uislamu una mheshimu na kumpa hadhi mwanamke. Alifafanua nafasi ya mwanamke katika kurekebisha jamii na ustawi wa mtu binafsi na jamii katika mtazamo wa Kiislamu. Vilevile alikosoa mtazamo wa kumwona mwanamke kama chombo cha kushibisha matamanio ya wanaume katika utawala dhalimu wa Shah na kubainisha kwamba mtazamo huo ni kinyume na hadhi na shakhsia ya mwanamke. Alisema kwamba sera za serikali hazipaswi kueneza mtazamo huo, bali zinalazimika kuunga mkono uhuru binafsi na wa kijamii wa mwanamke kwa maana halisi ya neno hilo. Mtazamo huo ambao ulitukuza shakhsia na nafasi ya mwanamke na kumpa haki ya kushiriki kikamilifu katika nyanja mbalimbali za siasa na jamii uliwaingiza kwa wingi wanawake kwenye medani ya harakati za mapinduzi nchini Iran kwa namna ambayo Imamu Ruhullah Khomeini aliyekuwa kiongozi wa harakati hiyo mwaka 1979 aliutaja ushindi wa mapinduzi hayo kuwa ni matokeo ya ushujaa na kujitolea kwa wanawake. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuasisiwa Jamhuri ya Kiislamu, Imamu Khomeini alifanya juhudi kubwa kuhakikisha haki za kiraia na uhuru wa kimsingi wa wanawake unadhaminiwa katika katiba. Alikabiliana vikali na makundi yenye misimamo mikali yaliyopinga ushiriki wa wanawake katika medani za kisiasa na kijamii. Kushirikishwa pakubwa wanawake katika baadhi ya nyadhifa za juu za uongozi kama uwaziri na unaibu waziri, uwakilishi bungeni, wahadhiri wa vyuo vikuu na kufundisha shuleni. Ushiriki chanya wa wanawake katika nyanja za kijamii na kisiasa na mafanikio yao katika nyanja mbalimbali za michezo viliwezekana kutokana na fikra za Imamu Ruhullah Khomeini, na mchakato huo ungali unaendelea hadi hivi sasa. Sehemu ya kumi na nne ya podikasti yetu ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yalivyoanza na yalivyotokea inaishia hapa kwa leo. Tukutane tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa ya Mola. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hivi sasa ni saa sita na dakika thelathini na tano dhuhuri hapa jijini Teheran, na kabla ya kuangazia machoto magazetini, ni some hapa jumbe mbili tatu. Shimbi Juma Shimbi akiwa Mwanza, Tanzania, anasema baada ya salamu, shukran kwa taarifa mie, mie Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge Buchosa Mwanza, Tanzania. Asante sana kwa kufuatilia matangazo yetu, asante sana pia. Yazida Akida yupo chumba geni, Tanga, Tanzania, katutumia ubeti hapa, anasema ni ijumaa tulivu, siku iliyotukuka oga utoe uchovu na, msikini, na msikitini kufika tusamehewe maovu na mola wetu rabuka, sali uache uvivu na mabaya kuepuka. Asante sana Daktar Yazida Kida Mwihaji, ukiwa hapo Chumbageni, Tanga, Tanzania. Moja kwa moja, udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki unaanzia nchini Kenya na kama ilivyotarajiwa, matoleo mengi ya leo yametanguliza mbele habari ya wahuni kuvuruga mkutano wa kuzinduliwa chama kipya cha aliyekuwa naibu wa rais wa Kenya, Rigathi Gashagwa. Daily Nation limeipa habari hiyo anwani inayosema fedheha ya ujambazi wa kisiasa. Kwa ufupi, ni kuwa hafla ya uzinduzi wa chama kipya cha Gashagwa cha Democracy for the Citizens Party DCP zilivurugwa mapema jana Alhamisi baada ya kuingiliwa na watu waliotajwa na vyombo vya habari nchini humo kuwa ni wahudi Wakati wa uzinduzi huo, Gashagwa alisema anaahidi kwamba atasikiliza watu wa jamhuri ya Kenya na kutimiza matakwa yao. Gazeti dada la taifa leo limeipa umuhimu wa kwanza habari hiyo chini ya anwani isemayo, Gashagwa afyatuka. Mwandishi anafafanua zaidi kwa kuandika, aliyekuwa naibu rais Rigathi Gashagwa sasa ameanzisha mikakati rasmi ya kumuondoa afisini Rais William Ruto katika uchaguzi wa 2027 kwa kutaja rasmi chama chake cha kisiasa atakachokitumia kufanikisha azma hiyo. Gashagwa anapanga kukitumia chama cha DCP kusuka muungano na vinara wa vyama vingine vya upinzani kudhamini mgombeaji mmoja wanayemtarajia kumfanya Daktari Ruto aandikishe historia kama rais wa kwanza nchini humo kuhudumu muhula mmoja pekee. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la intaneti la The Star zina vichwa vinavyosomeka: msanii wa nyimbo za injili Ringtone ashtakiwa kwa kumtapeli mwanamke ardhi ya shilingi 50,000. Operesheni muhimu za polisi kuathiriwa huku NPS ikilalamikiwa kupunguziwa bajeti kwa shilingi bilioni 40. Mahakama yaizuia serikali kufunga intaneti na polisi pia limeandika CCM kutia mguu kila eneo walipopita Chadema wakidai kutenganisha maji na mafuta. Mwanafunzi wa chuo cha Kichas adaiwa kujiua kisa madeni. Trafiki wawili wafariki dunia kwa kupigwa na radi. Chadema na msajili bado kala moto. Daktari Mwinyi ataja anachojutia kutomwambia Charles Hillary. Na katika makala ya afya, kengele ya ya afya hatari kwa wanaolala saa chache. Katika ukumbi wa dini chini ya anwani semayo malengo ya ibada ya hija katika Uislamu, gazeti hilo limemnukuu Sheikh Saif Ruga akieleza kwamba katika ibada ya hija watu hukusanyika kutoka pembe zote za dunia wakitofautiana kwa mazingira yao, lugha, jinsia na rangi wakielekea mahala pamoja kutekeleza ibada hiyo. Gazeti la Nipashe pia limeipa uzito wa kwanza habari ya mpasuko ndani ya CHADEMA. Linaandika, jinamizi la migogoro la iandama CHADEMA, vigogo tisa na wanachama wengine mia mbili wajivua. Habari zake nyingine zinasema, Dr. Mpango ataka wahitimu kufanya utafiti utengenezaji dawa asilia, LHRC yasema wanawake na bodaboda waathirika mikopo kaosha damu na ulengo wa hakerwa na mkandarasi ujenzi wa barabara mwendo kasi. Samia ahimiza kujiandikisha daftari la wapiga kura. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la habari leo. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa visemavyo: Mavunde amwaga machozi akiliacha jimbo la Dodoma, bandari ya Ngara usafiri wa nje na rais wa Finland awashukuru wa Tanzania. Nalo jamvi la habari limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayosema watetezi wapya watundulisu waibuka, wajitambulisha kuwa ni jamii ya watu wanaoshiriki mapenzi ya jinsia moja, mashoga, wasagaji na mabasha, wasema wanaunga mkono bunge la umoja wa Ulaya kutaka tundulisu achiwe mara moja bila masharti yoyote. Ndio habari kuu. Pia katika gazeti la Kumekucha chini ya anwani semayo bunge la Ulaya la ibua mapya, tunatamatisha dondo zetu nchini Uganda ambapo gazeti la Daily Monitor limewepa umuhimu wa kwanza wa habari yenye kichwa kisemacho Wangadia ajibu mapigo ya Jenerali Muhozi. Pia limeandika mlinzi mwingine wa Bobi Wine atekwa nyara kimabavu. ICC yaongeza mashtaka mapya dhidi ya Kony, mbabe wa kivita Uganda. Na askari wa UPDF auawa kwa kunyongwa, na baba auawa na mwanawe wa kiume kwa jembe. Inatisha kweli mauaji kila pembe. Ndo hivyo tena, mwana ageuka na kumuua babake mzazi. Kwingineko baba mzazi ageuka na kumuua bintie. Mme amuua mke, mke amuua mme, madhali ni umwagaji damu tu kila pembe ya dunia. Ni jambo la kusikitisha na kuhuzunisha sana. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 18 Dhilqada mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 16 Mei mwaka 2025 Miladia. Katika siku kama hii ya leo, miaka 109 iliyopita, Ufaransa na ili Uingereza ziligawana makoloni yao katika mashariki ya kati na maeneo yaliyokuwa yakidhibitiwa na utawala wa dola la Othmania chini ya mkataba wa Sykes-Picot ambao ulikuwa umetiwa saini wiki moja kabla. Kutiwa saini kwa mkataba wa kikoloni wa Sykes-Picot Agreement baada ya vita vya kwanza vya dunia, kulitayarisha mazingira ya kisiasa ya kugawanywa ardhi ya mashariki ya kati na kusambaratisha dola la Othmania. kwa mujibu wa makubaliano hayo nchi za Uingereza na Ufaransa ziligawana udhibiti wa nchi za kiarabu ambazo zilikuwa chini ya dola la Othmania. Kwa utaratibu huo, Iraq na Jordan ziliwekwa chini ya udhibiti wa Uingereza, Siria na Lebanon zikawa chini ya mamlaka ya Ufaransa. Maeneo ya kaskazini mwa Iraq na mashariki mwa Uturuki pia yalikabidhiwa kwa Urusi. Miongoni mwa matokeo mabaya sana ya makubaliano ya Sykes Picot ni kuundwa kwa utawala wa kibaguzi wa Israel katika ardhi ya Palestina, jambo ambalo lilifanyika takriban miongo mitatu baada ya kutiwa saini makubaliano hayo. Siku kama ya leo miaka sabini na mitatu iliyopita, alifariki dunia msomi mashuhuri wa Kiislamu Muhammad Hussein Kashiful Ghita. Ayatullah Kashiful Ghita alizaliwa katika mji mtakatifu wa Najaf katika familia ya wasomi na wachamungu na kuanza kutafuta elimu akiwa bado mtoto mdogo. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi Ayatullah Kashful Ghita alihudhuria darsa za maulama wakubwa wa zama hizo na kukua daraja za juu za elimu. Katika kipindi kifupi, alifanikiwa kulea wasomi na maulama wakubwa na kufanya safari katika nchi nyingi za Kiislamu kwa ajili ya kueneza elimu na maarifa. Mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu pia alikutambua kushiriki katika maswala ya kisiasa na kutilia maanani maswala ya serikali na utawala kuwa ni katika mambo ya wajibu na alikuwa na mchango mkubwa katika kuanzisha harakati ya kitaifa ya Iraq. Siku kama ya leo miaka 37 iliyopita jeshi jekundu la Umoja wa Kisovieti lilianza kuondoka nchini Afghanistan baada ya Nur Muhammad Taraki kupinduliwa. Serikali ya kwanza ya kikomunisti iliyokuwa ikipata himaya ya moja kwa moja ya Urusi ya zamani ilianzishwa nchini Afghanistan. Utawala Taraki, wa Taraki uliondolewa madarakani mwanzoni mwa mwaka 1979 kupitia mapinduzi mengine yaliongozwa na Hafidhullah Amin mmoja wa watu wake wa karibu. Lakini Warusi hawakumpenda Hafidhullah ambaye alikuwa akitaka kujikurubisha kwa Marekani na kuanzisha uhusiano kati ya Afghanistan na mashariki na vilevile vile magharibi, na hivyo wakaipindua serikali yake na siku kama ya leo miaka 28 iliyopita Jenerali Mobutu Sese Seko, rais na dikteta wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au Zaire ya zamani aliyekimbia nchi hiyo baada ya vikosi vya majeshi ya, ya waasi vilivyokuwa vikiongozwa na Loro Kabila kukaribia mji wa Kinshasa. Mobutu alichukua madaraka ya nchi hiyo mnamo mwaka 1965 kupitia mapinduzi ya kijeshi na kisha kutawala kwa muda wa miaka thelathini na miwili licha ya kiongozi huyo kuwa dikteta asiye na huruma lakini alikuwa akiungwa mkono na madola ya magharibi hususan marekani na ufaransa kutokana na congo Kutoka dr kuwa katika eneo nyeti na muhimu kijiografia katikati mwa bara la afrika na kuwa na utajiri mkubwa wa madini ikiwemo almasi imekuwa ikizingatiwa sana na kumezewa mate na nchi za magharibi siku moja baada ya mobutu kuikimbia nchi hiyo vikosi vya waasi vilivyoteka mji wa Kinshasa na kiongozi wao yani Loro Kabila akashika hatamu za uongozi wa nchi hiyo. Hii ni Radio Tehran. Ismail Saki wa mandeo wa Singida, Tanzania, anasema ni vizuri sana Jamhuri ya Kiislamu ikasimama, ili kuhakikisha tawala kandamizi zinaondoka, na hilo liko wazi kabisa, namna anavyopambana Iran kuwapinga madhalimu. Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora Tanzania, ana mingi, anatushukuru kwa habari. Selemani Rajabu akiwa uh, yupo airport Kigoma huko, eh, eh, baada ya salamu anasema, ndugu zangu katika imani ni uh, jambo lisilofichika mataifa kama vile Marekani na washiriki wake wanapiga vita Uislamu ili wajaribu kuudhoofisha uh, a uh, Seleman Rajabu huyo akiwa Kigoma. Asante sana pia Bintwa al-Junaid. Anatushukuru uh, kwa habari akiwa Bombweni, Visiwani Zanzibar. Maoni ni mengi lakini muda haunasi. Moja kwa moja nikusome habari za dunia kwa kifupi. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imetoa taarifa 17 wa siku ya Nakba iliyoadhimishwa hiyo jana na kusema kwamba utawala wa kizona Israel uliasisiwa katika msingi wa umwagaji damu na kwamba jamii kima ya kimataifa ina wajibu wa kukomesha mauaji ya kimbari yanayoendelea huko Palestina, hususan katika ukanda wa Gaza. Kiongozi wa harakati ya mukawama ya Ansarullah ya Yemen amesema Iran imetekeleza wajibu wake wa Kiislamu kwa kuiunga mkono Palestina. Watu kadhaa wameripotiwa kuuawa katika shambulio la droni katika mji wa Al Ubeid, makao makuu ya jimbo la Kordofan Kaskazini, huko kusini mwa Sudan na rais wa Marekani Donald Trump amesema ameziomba kampuni za Marekani kutengeneza ndege zisizo na rubani zinazofanana na droni za Iran ambazo si ghali, lakini zina kasi ya juu na ni hatari. Tutakomea hapo kwa muhtasari huu. Asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan na nakutakia Jumaa mubarak na mchana mwema. Asante na kwa heri.