Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahman rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah alkher, mpenzi msikilizaji, na kutakia juma mubarak. Jina langu ni Husein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Ijumaa asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Mei 16 mwafaka na tarehe 18 Dhilqada mwaka 1446 Hijria. Asubuhi ya leo, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran juma hili, safari ya miaka alfu kutoka Shiraz hadi Zanzibar na makala fupi ya kila siku yaleo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia mpenzi msikilizaji ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti na kwa njia ya satelaiti lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya fm hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Ni idhaa ambayo mbali na kusikika katika mikoa kadhaa ya Tanzania, lakini pia inasikika katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na kati. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia. inakaribia kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Harakati ya Hamas yasema maisha ya mateka wa Israel si muhimu kwa Benjamin Netanyahu. Watoto nusu milioni waingia hatarini kutokana na ghasia mjini Tripoli nchini Libya. Na DRC yatishia kuweka vikwazo vikali zaidi vya mauzo ya madini ya dimu ya kobalti, pamoja na habari nyinginezo. Mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema kuwa kuongezeka ghasia ndani na karibu na mji mkuu wa Libya Tripoli, kunatisha usalama wa karibu watoto nusu milioni moja nchini humo. Sehemu moja ya taarifa ya shirika hilo la Umoja wa Mataifa imesema UNICEF imepokea ripoti kwamba watoto, familia na wafanyakazi wa matibabu walikwama hospitalini kwa saa kadhaa, ikiwa ni pamoja na ndani ya hospitali ya watoto ya Al-Jalaa wakati wa mapigano. Kwa saa kadhaa, huduma za dharura hazikuweza kufikishwa kituoni hapo. Taarifa zinasema kuwa familia za raia zina huzuni kubwa, hasa hofu wanayoonekana naye watoto kutokana na ghasia. Shirika hilo limezitaka pande hasimu kuzingatia wajibu wao chini ya sheria za kimataifa za kibinadamu na mkataba wa Umoja wa Mataifa wa haki za mtoto ambazo zinawajibisha kulinda usalama wa watoto na miundombinu wanayoitegemea. Mapigano makali yalizuka mwishoni mwa Jumatatu huko Tripoli kati ya vikosi vinavyomtii Waziri Mkuu Abdul Hamid Beiba ikiwa ni pamoja na brigedi ya 404, na kundi lenye nguvu la wanamgambo wenye uhusiano na baraza la SSA baada ya kuenea taarifa za kuuawa mkuu wa baraza hilo Abdulghani al-Kikli anayejulikana kwa jina maarufu la Ghaniwa. Huku hayo yakiripotiwa jana Alhamisi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran Ismail Baqai alielezea wasiwasi wake kuhusu mapigano makali yanayoendelea kati ya makundi yenye silaha kwenye mji mkuu wa Libya Tripoli, akitaka kusitishwa mara moja ghasia na umwagaji damu. Alisema hayo huku kukiwa na ripoti za kuendelea mapigano kati ya makundi hayo mawili hasimu huko mjini Tripoli. Katika hatua nyingine, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetilia mkazo masharti yake makuu kuhusu makubaliano ya kudumu ya kusimamisha vita na kuondoka kikamilifu wanajeshi vamizi wa Israel kwenye ukanda wa Ghaza, ikitangaza kuwa Benjamin Netanyahu amefeli katika njama zake za kufikia makubaliano bila ya kusitisha vita kikamilifu na kwamba mateka wa kizayuni si muhimu kwa Netanyahu. Hayo yamo kwenye taarifa mpya ya Hamas ambayo imeongeza kuwa utawala wa kizayuni unaendeleza jinai zake dhidi ya wananchi wa ukanda wa Ghaza unakwamisha juhudi za wapatanishi na Netanyahu anataka vita licha ya kujua kwamba havina mwisho, lakini aelewe kwamba bila ya kufuata masharti ya mukawama hakuna mateka watakaoachiwa wa huru. Taarifa ya Hamasa aidha imesema wakati wa wapatanishi wakifanya juhudi nyingi za kurejesha mchakato wa mazungumzo, wa zayuni ovamizi wanakwamisha juhudi hizo kwa kutoa mashinikizo ya kijeshi kwa raia wasio na hatia kupitia mashambulizi yaliyoenea kona zote na kuwasababishia mateso zaidi watu wetu. Lakini hilo, si, uh, hilo ni jaribio la utawala wa kizayuni uliokata tamaa. Hamas imeongeza kuwa sisitizo la baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni la kutaka kufanya mazungumzo na kufikia makubaliano bila ya kusimamishwa vita na kuendelea kupuza juhudi za wapatanishi linadhihirisha asili ya fikra za kijinai za utawala huo. Taarifa hiyo vilevile vile imesema kwamba ulimwengu mzima unataka kuona vita vinamalizika Ghaza, lakini Netanyahu anataka vita visivyoisha na hajali hatma ya mateka wa kizayuni walioko katika ukanda wa Ghaza. Wakati huo huo, gazeti moja la lugha ya Kiebrania limefichua kwamba jeshi la Israel lilitoa taarifa za uongo kuhusu kuwepo handaki la Hamas chini ya hospitali ya Ulaya au the European Hospital huko Khan Unis, kusini mwa ukanda wa Ghaza, na kwamba hospitali hiyo ililengwa na mashambulizi makubwa ya mabomu mara mbili ndani ya saa 24 bila ya kuwekwa handaki lolote la harakati ya Hamas. Gazeti la kizayuni la Harets limefichua kwamba hakuna handaki la Hamas ndani ya hospitali hiyo kinyume na madai ya jeshi la Israel, na hakuna ushahidi wa kuunga mkono madai kwamba kuna handaki limepita chini ya kituo hicho cha matibabu. Kwa mujibu wa taarifa za wizara ya afya na ulinzi wa raia ya Ghaza, jeshi la Israel lilifanya mauaji ya kutisha Jumanne jioni kwa mashambulizi makali ya anga dhidi ya hospitali ya Ulaya huko kusini mwa Ghaza na kuwa washahidi wa Palestina 34 na na kujeruhi wengine wengi. Baadhi ya vyombo vya habari vya kizayuni viliripoti kwamba lengo la shambulio hilo la kijinai la Israel lilikuwa ni kumuua kigaidi Muhamad Sinwar, kiongozi mashuhuri wa brigedi za Kasam, tawi la kijeshi la Hamas, ambaye ni ndugu wa shujaa maarufu wa mukawama wa Palestina Yahya Sinwar aliuawa washahidi tarehe 16 Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na nne akiwa mstari wa mbele wa mapambano kuthibitisha kwamba hakuwa mtu mwoga wa kujificha nyuma ya raia na kwenye mahandaki kama wanavyofanya makamanda na viongozi wa Israel. Kwa upande mwingine, Hamas imesema kuwa shambulio la utawala huo kwenye hospitali ya Ulaya huko Khan Yunis, kusini mwa Ghaza, ni uhalifu na ni jinai mpya ya kivita ya Wazayuni. Taarifa hiyo habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwengineko, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imesema kuwa inaweza kuweka vikwazo vikali zaidi vya mauzo ya kobalti wakati marufuku yake ya miezi minne itakapomalizika. DRC inachangia karibu robo tatu ya uzalishaji wa madini hayo duniani, lakini tangu mwezi Februari mwaka huu imepitisha sheria ya kusitishwa mauzo ya nje ya madini hayo kwa miezi minne. Kinshasa imesema kuwa hii ni kwa ajili ya kukabiliana na kuuzwa kiholela madini hayo duniani na kusababisha kushuka bei yake kwa kiasi kikubwa. Madini hayo ya adimu hutumika kutengeneza betri za lithium kwa magari ya umeme na simu erevu. Kinshasa ilikuwa na matumaini kwamba marufuku yake ya kuuza bidhaa nje ingeleta utulivu wa soko na kulinda maslahi ya wazalishaji na wawekezaji wa Kongo. Lakini juzi Jumatano, mkuu wa wakala wa serikali wa kudhibiti madini ya kimkakati wa DRC alisema kwamba bei bado haijapanda, kwani shehena za madini hayo yaliyokuwa yameuzwa kwa bei ya kutupa bado haijaisha na kampuni hazijawa bado na shida ya kununua shehena mpya. Patrick Luabea amesema kuwa uamuzi unaofuata kwa serikali ya Kinshasa ni kuweka vizuizi -vizu vikali zaidi vya mauzo ya nje ya madini hayo ya kobalti, ili kuleta mshituko katika soko lake la kufiki na kufikisha bei kwenye kiwango kinachostahiki. Ameongeza kuwa mamlaka ya udhibiti wa masoko ya kimkakati ya bidhaa za madini itashauriana na wadau wa sekta hiyo mwezi ujao wa Juni kuhusu marufuku hiyo na hatua gani kali zaidi zinapaswa kuchukuliwa. Na mahakama ya rufaa ya Mauritania imemhukumu rais wa zamani wa nchi hiyo Muhammad Ould Abdelaziz kifungo cha miaka kumi na mitano jela kwa tuhuma za ubadhirifu, matumizi mabaya ya madaraka na utakatishaji wa fedha. Abdulaziz ambaye aliongoza Mauritania kwanzia Agosti a na tisa hadi Agosti mosi na tisa. Awali alikuwa amehukumiwa kifungo cha miaka mitano jela kabla ya kukata rufaa. Wakili wake Muhamedin Old Ichidu amesema kuwa mteja wake ana nia ya kuwasilisha rufaa mbele ya mahakama ya juu akisema kwamba uamuzi wa mahakama hiyo dhidi yake umechangiwa na matumizi mabaya ya madaraka. Kwa upande wake, Ibrahim Uld Elbeti, wakili wa chama cha kiraia kinachowakilisha serikali, amesifu hukumu hiyo na kusema kwamba ushahidi uliowasilishwa mahakamani ni madhubuti, uliotiwa nguvu na ukweli usiokanushika. Mwezi Januari mwaka 2023 Polisi nchini Mauritania walimtia mbaroni rais huyo wa zamani wa nchi hiyo Mohamed Uld Abdul Aziz kwa tuhuma za matumizi mabaya ya madaraka na kujilimbikizia mali kinyume cha sheria. Abdul Aziz aliye na umri wa miaka 68 awali alitakiwa kuripoti kituo cha polisi, lakini alikataa. Mawakili wanaomtetea walieleza kuwa mwezi Januari mwaka 2023 Polisi walifika nyumbani kwa rais huyu wa zamani wa Mauritania katika mji mkuu Nouakchott wakiwa na waranti wa kumtia nguvuni na kisha wakamkamata. Jenerali huyo mstaafu aliingia madarakani nchini Mauritania kupitia mapinduzi ya kijeshi na alibakia madarakani kwa muda wa miaka kumi na moja. Muhammad Ould Abdul Aziz alijiuzulu mwaka 2019 baada ya kumalizika mihula yake miwili ya urais. Na huu ndo mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa kinachohoji kwa nini utawala wa kizayuni ni utawala wa mauaji ya kizazi. Sisitizo la Israel la kuendeleza vita huko Ghaza katika mwezi wake wa ishirini na kuendelea kuwaua kwa umati wakazi wa ukanda huo hususan wanawake na watoto, si tu kwamba kumeibua mijadala ya upinzani na kulaaniwa kimataifa kitendo hicho bali hata nchi za Ulaya zimekuwa zikiukosoa utawala huo ghasibu kwa hatua zake hizo za kikatili. Kuhusiana na hilo, Pedro Sanchez, waziri mkuu wa Hispania, katika taarifa yake kwenye bunge la nchi hiyo amesema utawala wa kizayuni ni utawala wa mauaji ya kimbari na kuwa nchi hiyo ina haki ya kukata na uhusiano wa kibiashara. Femke Halsema, meya wa Amsterdam, pia awali alitoa mwito kwa serikali ya Uholanzi ichukue msimamo thabiti dhidi ya uharibifu, njaa, yani na mauaji ya kikatili yanayofanywa mauaji ya kikatili yanayofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina huko Ghaza, akisisitiza kwamba Ulaya lazima iwaunge mkono wa Palestina, akinukuu ripoti kutoka taasisi ya taifa, taasisi ya kimataifa au taasisi ya kitaifa ya mafunzo ya usalama usalama wa Uholanzi na mashirika ya kimataifa ya haki za binadamu binadamu, amesema ni jambo la busara kuzungumzia ghasia za mauaji ya halaiki huko Ghaza na ni wakati wa kuweka kando tofauti zetu za kisiasa na kuzingatia kuokoa maisha ya binadamu. Meya huyo wa Amsterdam pia ametoa mwito wa kuchukuliwa hatua za kivitendo kutoka kwa serikali ya Uholanzi kuhusiana na swala hilo, na kuongeza kuwa swala la serikali kutoa tamko tu kuhusu haja ya kusitisha ghasia huko Ghaza, bila kuchukua hatua za kivitendo katika uwanja huo halina maana. Kutokana na mashambulizi ya jeshi la Israel katika ukanda wa Gaza tangu tarehe 7 Oktoba mwaka 2023, takriban watu 53,000 wameuawa kinyama huku idadi ya wale waliojeruhiwa katika mashambulizi hayo ikifikia takriban watu laki moja na 20,000. Maelfu ya wengine bado hawajulikani walipo na wamekwama kwenye visufi au kwenye vifusi vya nyumba zilizoharibiwa katika ukanda huo. Njaa na ukosefu wa dawa na vifaa vingine vya matibabu pia vimeongeza vifo vya Wapalestina, haswa watoto na wajawazito. Kwa upande mwingine, shehena ya misaada ya chakula ya kimataifa inaendelea kuoza nyuma ya mipaka ya Gaza. Tom Fletcher, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika maswala ya kibinadamu na mratibu wa misaada ya dharura amesema, Israel inaweka kwa makusudi mazingira magumu na ya kinyama dhidi ya raia katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu hakuna. Kilichoingia Ghaza kwa zaidi ya wiki kumi, si chakula, si dawa, si maji, si mahema. Mamia ya maelfu ya wa Palestina wamelazimika kuyahama makazi yao kwa mara nyingine tena, wakiwa wamebanwa kwenye maeneo madogo sana, huku asilimia sabini ya eneo la Ghaza likiwa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na askari wa Israel au yaliyo chini ya amri ya kuhamishwa wakazi wake. Amesisitiza zaidi kuwa, amesisitiza kuwa zaidi ya wa wapalestina milioni mbili katika ukanda wa Ghaza wako katika hatari ya kukumbwa na bala njaa. Siasa za utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Ghaza zimeegemezwa kwenye msingi wa mauaji ya kimbari ya makusudi na ya kila siku ya idadi kubwa ya watu wa ukanda huo, hususan wanawake na watoto. Lengo la waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu katika mauaji hayo ni kuwalazimisha watu wa Ghaza waondoke katika eneo hilo na kuendelea kutoa mashinikizo yasiyo na kikomo kwa vitendo vya ukatili na pia kwa kutumia silaha ya njaa na njaa bandia katika ukanda wa Ghaza. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Hivi sasa ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Ni, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, tutumia rafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha na natobaan nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Iran yumahili Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati itakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu watoa wito kwa dunia nzima kupinga uhalifu wa Israeli na Marekani huko Ghaza, waziri wa mambo ya nje wa Iran asema matamshi ya Trump juu ya Iran huko Riadh ni ya udanganyifu na jeshi la IRGC la Iran lajibu vitisho vya Marekani lasema Iran ipo tayari kwa hali yoyote. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei ameutaka ulimwengu wa Kiislamu kutoruhusu suala la Palestina lisahaulike, akisisitiza ulazima wa kukabiliana na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala ghasibu wa Israeli katika ukanda wa Gaza unaozingirwa. Ayatola Khamenei ameyasema hayo Jumaa mosi alipohutubia kundi kubwa la wafanyakazi kutoka kote nchini Iran katika mji mkuu wa Teheran. Amesema sera za upendeleo ambazo zinatekelezwa ulimwenguni hii leo dhidi ya mataifa mbalimbali zinalenga kufanya masuala yanayohusiana na Palestina yasahaulike. Mataifa ya Kiislamu hayapasi kuruhusu jambo hili, hayapasi kuruhusu hili lifanyike, amesema. Kupitia uvumi wa aina mbalimbali, kauli za aina tofauti na kwa kuibua masuala mapya yasiyo na maana, wanajaribu kuondoa akili za watu kwenye suala la Palestina. Amesema fikra za umma hazipaswi kuondolewa kwenye kadhia ya Palestina. Kiongozi mwadhamu ameashiria uungaji mkono wa pande zote wa madola ya magharibi kwa utawala wa Israeli katika ukatili wake Gaza, na na wa wake. Hamesema huko Gaza na kuitaka jamii ya kimataifa kusimama kidete na kukabiliana na utawala huo ghasibu na waungaji mkono wake. Amesema jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni huko Gaza na kwingineko Palestina sio jambo ambalo linaweza kupuuzwa. Amesema ulimwengu wote lazima usimame dhidi ya jinai hizo. Kiongozi mwadhamu amesema kuwa ni wajibu kwa dunia kusimama kidete dhidi ya utawala wa Kizaini wa Israeli na waungaji mkono wake, na ameongeza kuwa Marekani inaunga mkono utawala wa Kizayuni kwa maana halisi ya neno hilo. Ingawa katika siasa kuna matamko yanayotolewa ambayo yanaweza kufasiriwa kwa namna tofauti, lakini ukweli ni kwamba watu wanaodhulumiwa wa Palestina, hasa wa Gaza, hawakabiliani tu na utawala wa Kizayuni, bali pia wanakabiliana na Marekani na Uingereza. Wakati huo huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema lazima Iran isimame dhidi ya tawala zinazoua watoto pamoja na wale wanaowaunga mkono na kusitisha ukandamizaji, na amesema itaendelea kufanya hivyo licha ya uadui unaoibuliwa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Ayatola Said Ali Khamenei, katika hotuba aliotoa kwa wafanyakazi wa kutoa misaada wa Iran siku ya Jumatatu, aliwafananisha wanajeshi wa Israeli kwa Gaza na wanyama wakali waliovaa sura ya binadamu wanaopiga mabomu magari ya wagonjwa, hospitali, wagonjwa na kuwaua watoto wasio na hatia kwa ukatili wa hali ya juu. Ameendelea kuhoji hivi, nani anaweza kudai na kuamini kwa dhati kwamba mbele ya ukatili huu, mbele ya kiu hiki cha damu, mwanadamu hana wajibu wote? Nani anaweza kusema hivyo? Sote tuna jukumu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aidha amesema kuwa tawala hizi za kinyonyaji kwa sasa ndizo zinazotawala dunia na kwamba Iran inazikabili ili kubadilisha hali ya sasa ya mambo duniani. Aidha amesema harakati ya jamhuri ya Kiislamu, kusimama imara kwa jamhuri ya Kiislamu na ustaarabu mpya ambao jamhuri ya Kiislamu imekuwa ikiuashiria mara kwa mara, vyote vinaelekezwa katika kukabiliana na hali hii ya dunia. Akifafanua kuhusu lazima wa kukabiliana na jinai za wazayuni na waitifaki wake, kiongozi mwadhamu amesema Agar unaa, iwapo hamtopinga ukatili huu mkauvumilia, au hata kuupongeza, hawatakuwa na uadui wowote na, wa na nyinyi. Tatizo ni kwamba mnapinga msingi wa ustaarabu huu batili na mpo katika njia sahihi, na insha allah batili haitadumu ni ya mpito tu, na hilo halina shaka. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Araghchi amepuzulia mbali matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump kuhusu ustawi na maendeleo ya Iran na kuyataja matamshi ya rais huyo wa Marekani kuwa ya udanganyifu, akiashiria vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran kwa zaidi ya miongo minne. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya mkutano wa baraza la mawaziri mjini Tehran Jumatano, Araghchi amesema, nilisikia kauli ya rais wa Marekani Jumanne usiku. Kwa masikitiko, mtazamo wa udanganyifu ulitolewa. Akizungumza mjini Riyadh Jumanne, Trump alilinganisha hali ya kiuchumi ya Iran chini ya vikwazo na ile ya Saudi Arabia ambayo alidai imegeuza jangwa kavu kuwa shamba lenye rotuba. Arakchi amesema kile ambacho Trump alisema kuhusu eti uchu wa nchi za eneo wa kufurahia njia ya maendeleo na ustawi, kwa hakika ndio njia ile ile ambayo wananchi wa Iran waliichagua kwa mapinduzi yao na kuipeleka kuwa e, nchi huru ya kidemokrasia na yenye ustawi na iliyoendelea. Amesema ni Marekani ambayo imezuia maendeleo ya taifa la Iran kupitia vikwazo vyake katika kipindi cha miaka arobaini isiyo ya kawaida, kwa mashinikizo yake na vitisho vya kijeshi na kiraia. Amesema mwenye dhima ya matatizo ya kiuchumi ni Marekani na sera zake za kibeberu ambazo zimewekewa e, e, watu wa Iran. Arakchi amegusia tishio jipya la Trump la kuiwekea Iran vikwazo vya kiwango cha juu na kuieleza kuwa Iran ni chanzo cha ukosefu wa usalama, katika hotuba yake huko riadhe e, wakati wa mkutano wa saudia na marekani wa kiuchumi. Arakchi amesema rais wa Marekani anapuuza jinai zote za utawala haramu wa Israeli katika eneo hili la Asia magharibi na anataka kuisawiri Iran kama tishio. Amesema huu ni ujanja mtupu na upotoshaji wa vitisho eh, vilivyopo. Raksi ameendelea kubainisha kwa eh, kuhoji: hivi ni utawala gani ulioua watu elfu sitini huko Gaza? Ni nani anayesababisha uharibifu mkubwa katika eneo la Gaza? Ni utawala upi unaoshambulia maeneo jirani ya Palestina kama Lebanon, Siria na Yemen? Kiwango cha ardhi ya Siria iliyokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni katika miezi ya karibuni ni kikubwa kuliko eneo lote la Gaza. Utawala wa kizayuni wa Israel umezidisha jinai zake za kila siku, umeliwekea taifa zima la Gaza mzingiro mkubwa wa kiuchumi. Masuala haya yote yanapuuzwa na wakati huo huo wanajaribu kuidhihirisha Iran kuwa ni tishio kwa eneo hili, ili tishio halisi lisahaulike, lakini njama hiyo. Na kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya RGC amesema Iran iko tayari kwa hali yote ile, wakati huu ambapo Marekani inatoa vitisho vya kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya nchi hii, na amesisitiza kwamba maadui watafedheheshwa wakijaribu kuingia katika makabiliano na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Meja Jenerali Salami ameyasema hayo katika kikao kilichofanyika kusini mwa mji wa Mashhad, kaskazini mashariki mwa nchi, akizungumzia vitisho vya Marekani kwamba Washington inaweza kuishambulia Iran iwapo mazungumzo yanayoendelea ya kuchukua nafasi ya makubaliano ya nuklia ya mwaka 2015 hayatazaa matunda amesema Tunamjua adui kikamilifu na tunafuatilia mienendo yake. Hata sasa wakati mawasiliano ya wa kisiasa na mazungumzo yanapoendelea, tunasimama kwa iza na uthabiti na yeyote atakayethubutu kukabiliana na Iran ya kiislamu atasambaratishwa. Jenerali Salami ameeleza bayana kuwa nguvu ya Iran imestawi mara nyingi zaidi tangu mwaka jana na kwamba maadui zake pia wanalifahamu hilo. Amebainisha kuwa Iran haitegemei kambi ya Mukawama kwa ajili ya ulinzi, lakini iwapo itakabiliwa na vitisho, mrengo wa Mukawama utachukua hatua madhubuti kulihami taifa hili. Jenerali Salami amekanusha madai kwamba kambi ya Mukawama imedhoofishwa na mashambulizi ya Israeli katika kipindi cha mwaka moja uliopita akisisitiza kwamba operesheni za hivi karibuni zinathibitisha kinyume chake. Amesema maadui waliamini kwamba mrengo wa mkawama ulikuwa umedhoofika, lakini wameona kwamba Ghaza imeimarika zaidi, Yemen sasa inashambulia kwa ufanisi zaidi kwa makombora na Hizbullah imerejesha nguvu zake, ameongeza Jenerali Salami na kubainisha kwamba utawala wa kizayuni umepatwa na mfadhaiko na hamaki kutokana na hali hiyo. Na kituo cha kitaifa cha anga za juu cha Iran kimesema kitachukua hatua za kisheria dhidi ya kampuni ya Google ya Marekani na majukwaa mengine ya kimataifa kutokana na kupotoshwa kwa jina la kihistoria la ghuba ya Uajemi. Hussein Dalirian, msemaji wa kituo hicho, amesema kuwa swala hilo litafuatiliwa kupitia njia za kisheria za kimataifa, akieleza kuwa huu ni upotoshaji wa makusudi wa ukweli uliothibitishwa wa kijiografia na kihistoria. Amesema matumizi ya hivi majuzi ya majina yaliyobuniwa badala ya ghuba ya Uajemi katika baadhi ya majukwaa ikiwemo Google yameibua hisia ya kali kutoka kwa jamii ya Iran na hata baadhi ya shaksia wa kimataifa. Naam, na huo ndio mwisho wa makala yetu hii ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa wameweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Hii ni Redio Teheran. Kabla ya kuangazia machoto magazetini, nisome hapa ujumbe wa Yahya Hasan Muhamad almaarufu Shebe akiwa Mombasa, Kenya. Anasema anavyofanya, anafanya anavyotaka, anaua anavyotaka, anapiga mabomu anavyopenda. Walimwengu ni kimya. Mambo gani haya? Lakini anasema, kwani wazayuni ndio wanaomiliki ulimwengu? Anahoji hapo Shebe akiwa pwani ya Kenya. Nasr Abdullah Umar akiwa Tanzania anatuamkia. Asante sana kwa kufuatilia matangazo. Asante sana pia Bin Toha al Juneid akiwa Bombweni, visiwani Zanzibar, anatuandikia shukran kwa habari. Asante sana kwa kufuatilia matangazo haya. Udondozi wetu wa magazeti ya afrika mashariki unaanzia nchini Kenya, na kama ilivyotarajiwa matoleo ya leo yametanguliza mbele na kuchangamkia habari ya wahuni uh, kuvuruga mkutano wa kuzinduliwa chama kipya cha aliyekuwa naibu wa rais wa Kenya, Rigathi Gachagua. Daily Nation limeipa habari hiyo anwani inayosema fedheha ya ujambazi wa kisiasa. Kwa ufupi, ni kuwa hafla ya uzinduzi wa chama kipya cha Gachagua cha Democracy for the Citizens Party DCP zilivurugwa mapema jana Alhamisi, baada ya kuingiliwa na watu waliotajwa na vyombo vya habari nchini humo kuwa ni wahuni. Wakati wa uzinduzi huo, gashagwa alisema anaahidi kwamba atasikiliza watu wa jamhuri ya Kenya na kutimiza matakwa yao. Gazeti dada la taifa leo limeipa umuhimu wa kwanza habari hiyo chini ya anwani semayo gashagwa afyatuka mwandishi anafafanua kwa kuandika aliyekuwa naibu wa rais Rigathi Gashagwa sasa ameanzisha mikakati rasmi ya kumwondoa afisini rais William Ruto mwaka elfu mbili ishirini na saba kwa kutaja rasmi chama chake cha kisiasa atakachokitumia kufanikisha azma hiyo. Gashagwa anapanga kukitumia chama cha DCP kusuka muungano na vyama vya avya, vyama vingine vya upinzani kudhamini mgombea mmoja wanayemtarajia kumfanya Dkt. Ruto aandike historia kama rais wa kwanza nchini humo kuhudumu muhula mmoja pekee. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la intaneti la The Star zina vichwa vinavyosemeka msanii wa nyimbo za injili Ringtone ashtakiwa kwa kumtapeli mwanamke ardhi ya shilingi milioni 50, operesheni muhimu za polisi kuathiriwa huku NPS ikilazimikia au ikilalamikia kupunguziwa bajeti kwa shilingi bilioni 40, mahakama yaizuia serikali kufunga intaneti na polisi wanachunguza vurugu lililozuka katika uzinduzi wa chama cha Gashagwa. Tuelekeze kurunzia udondozi wetu katika nchi jirani ya Tanzania. Tuanze na gazeti la Mwananchi ambalo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa kilichobeba maneno Chadema katika mtihani mpya muhtasari wa habari hiyo ni kwamba chama hicho kikuu cha upinzani Tanzania kinakabiliwa na mtihani wa kurudi katika uchaguzi kujaza nafasi zilizoachwa wazi na viongozi wake wanaokihama chama hicho kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba. Pia limeandika CCM kutia mguu kila eneo walipopita Chadema wakidai kutenganisha maji na mafuta. Mwanafunzi chuo cha Kichas adaiwa kujiua kisa madeni. Trafiki wawili wafariki dunia kwa kupigwa na radi. Chadema na msajili bado kaa la moto. Daktari Mwinyi ataja anachojutia kutomwambia Charles Hilary. Na katika makala ya afya, kengele ya hatari kwa wanaolala saa chache katika ukumbi wa dini chini anwani semayo, malengo ya ibada ya hija katika Uislamu. Gazeti hilo limemnukuu Sheikh Saif Ruga akieleza kuwa katika ibada ya hija watu hukusanyika kutoka pande zote za dunia wakitofautiana kwa mazingira yao, lugha, jinsia na rangi, wakielekea mahala pamoja. Gazeti la Nipashe pia limepozitwa kwanza habari ya mpasuko ndani ya CHADEMA linaandika Jinamizi la migogoro la iandama CHADEMA, vigogo tisa na wanachama wengine mia mbili wajivua. Habari zake nyingine zinasema: Dkt Mpango ataka wahitimu kufanya utafiti utengenezaji wa dawa asilia. LHRC yasema wanawake na bodaboda waathirika mikopo. Kausha damu na ulengwa akerwa na mkandarasi ujenzi wa barabara mwendokasi. Samia nahimiza kujiandikisha daftari la wapiga kura. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Habari Leo. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la serikali zina vichwa visemavyo: mavunde amwaga machozi akiliacha jimbo la Dodoma, bandari ya Ngara, usafiri wa nje na rais wa Finland, uh, washukuru wa Tanzania. Nalo jamvi la habari limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayosema watetezi wapya watundulisu waibuka wajitambulisha kuwa ni jamii ya watu wanaoshiriki mapenzi ya jinsia moja, mashoga, wasagaji na mabasha. Wasema wanaungana na bunge la Ulaya kutaka Tundu Lissu aachiwe mara moja bila masharti yoyote. Ndio habari kuu pia katika gazeti la Kumekucha, chini ya anwani semayo bunge la Ulaya laibua mapya. Tuna tamatisho dondo zetu nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor limeipa umuhimu wa kwanza habari yenye kichwa kisemacho wangadia ajibu mapigo ya jenerali Muhozi. Pia limeandika mlinzi mwingine wa Bobi Wine atekwa nyara kimabavu, na ICC yaongeza mashtaka mapya dhidi ya Koni, mbabe wa kivita Uganda. Hapa ni Teherana, hii ni idhaa so ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Safari ya miaka elfu kutoka Shirazi hadi Zanzibar. Amani ya Mwenyezi Mungu, rehma na baraka zake ziwe juu yenu, wapenzi wasikilizaji. Leo tena tutaandamana pamoja katika ile safari yetu ndefu ambayo tumesema si safari ya kawaida ni safari ya tangu miaka elfu moja nyuma inayoanzia kwenye kitovu cha ardhi ya michenza na maua ya sumini ya Shirazi hadi kwenye fukwe zing'arazo kwa jua za ardhi ya mbali ya visiwa vya Zanzibar kwenye mwambao wa Afrika Mashariki. Ni simulizi za moja ya visa vya historia vilivyowahi kusikika kwa nadra ni kisa cha kuhajiri wa Shirazi na wa Irani kuelekea barani Afrika. Kila mfululizo mmoja wa simulizi hizi, kama nilivyotangulia kueleza hapo kabla, utatoa mwanga wa kufahamu mengi yasiyojulikana yaliyowahi kujiri huko nyuma. Kuweni pamoja nami basi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa sehemu hii ya nne ya safari hiyo. Katika sehemu ya tatu ya kipindi hiki tulieleza kwamba kuna kundi la watu katika visiwa vya Zanzibar wanaojitambulisha kuwa asili yao inatokana na Washirazi, na kwamba ni watu hao ndio wanaosherehekea sikukuu ya jadi ya Kiirani ya Nuruzi lakini kinyume na Iran ambako sikukuu hiyo husherehekewa wakati unapoanza msimu wa machipuo baada ya kumalizika msimu wa baridi kali, Nuruzi ya Zanzibar inafanyika sambamba na wakati wa msimu wa joto wa hapa nchini Iran japokuwa wakati na namna sherehe za Mwaka Kogwa zinavyofanyika katika eneo la Makunduchi ni tofauti na namna sikukuu ya Nuruzi inavyosherekewa katika nchi zinazozungumza lugha ya Kifarsi, lakini kuna mambo kadhaa yanayofanywa katika sherehe hizo ambayo wenyeji wa huko wanasema ni athari za mambo ambayo yaliletwa huko Makunduchi na mababu zao karibu miaka elfu moja nyuma. Imani hiyo ya watu hao imetiliwa nguvu pia na baadhi ya watafiti. Shughuli kuu ya Nuruzi ya Washirazi wa Makunduchi huwa inaanza kwenye muda na wakati unaoainishwa na washughulikiaji wake ambao kwa kawaida huwa ni kabla ya mchana. Vikundi kadhaa vya vijana huingia kwenye uwanja mkubwa kwa sura ya gwaride, huku wakitoa kauli za hamasa za watu waendao vitani. Kwenye kona moja ya uwanja huo na chini ya kivuli huwepo meza iliyowekwa chetezo juu yake, ambacho ndani yake hutiwa makaa na kuchomwa ubani na udi. Akina mama wenye shida au nadhiri zao huweka mikono yao juu ya chetezo hicho, na huku wakiwa mbele ya mwanamke mwingine anayetambulika kama mama mzee wa hapo, huomba dua na kunuia wayatakayo. Vikundi vya vijana wanaojitosa uwanjani wakitokea kusini na mashariki ya Makunduchi, huku wakiwa wamebeba vipande vya mashina ya mgomba, huanza kufanya mchezo wa kupigana. Wakati huo huo, wasichana nao huingia uwanjani kwa makundi, huku wanatoa kauli mbiu zenye sura ya wimbo. Baada ya kuwadia saa maalumu, kikundi cha watu maalum waliokuwa wameainishwa tokea kabla huanza kujenga kibanda cha makuti kwa kutumia matawi ya mnazi. ndani ya kibanda hicho kinachowekwa ndani yake sinia ya bati iliyotiwa vyombo kadhaa, huwemo pia mwanamume anayejificha. Baada ya ujengaji wa kibanda kukamilika, matawi ya kijani yaliyojaa majani ambayo huwa yameezekewa juu yake huondolewa na kuwekwa kando, kisha kibanda chenyewe huchomwa moto. Wakati kibanda kinaendelea kungua, yale matawi ya kijani huendelea kupungwa juu yake, kuashiria kubaki upya wa kijani kibichi kinachotawala kwa kuchukua nafasi ya hali ya huko nyuma inayogeuka jivu. Wakati kibanda kinaendelea kuwaka, yule mwanamume aliyekuwa amejificha ndani yake hutimua mbio, na wanawake huzunguka moto wa kibanda unaoendelea kuwaka, huku wanaimba nyimbo za mapenzi. Shughuli humalizika baada ya kibanda chote kuungua na kugeuka jivu, na umati wa watu waliokuwa wameshiriki kwenye sherehe hiyo hutawanyika. Huko nyuma, sherehe hiyo ilikuwa inahitimishwa kwa watu kwenda pwani kukoga josho au kuzunguka kwenye eneo hilo, lakini ufanyaji wa mambo hayo siku hizi haupewi uzito sana. Itikadi ambayo watu wa eneo hilo wamekuwa nayo ni kwamba yule mtu anayetoka kibandani ni tofauti na yule aliyekuwa amejificha ndani yake, na hilo linaweza kutafsiriwa kama ishara ya kuzaliwa na kuchomoza hali mpya, baada ya kongwe na ya zamani iliyokuwepo kabla. Kwa kawaida, katika siku ya mwaka kogwa, vyakula vya, vya sikukuu hiyo hupikwa katika nyumba zote. Akina mama wanapika wali wa pilau kwenye majungu makubwa na madogo, jina ambalo linafanana na la wali katika lugha ya Kifarsi, la polo. Katika siku hiyo majamvi hutandikwa kwa wenyeji kuwakirimu wageni kwa chakula hicho cha wali wa pilau na aina zingine za vyakula vinavyopikwa kwa mnasaba wa Mwaka Kogwa. Katika sikukuu ya Mwaka Kogwa ambayo imelipa umaarufu maalum eneo la Makunduchi. Kama tulivyotangulia kueleza, hufanyika aina maalumu ya mchezo wa kupigana. Na kutokana na moshi unaofuka kwenye moto uliowashwa, wenyeji hutabiri namna mwaka mpya ujao utakavyokuwa. Inaelezwa kwamba huko nyuma lengo kuu la sherehe za Mwaka Kogwa lilikuwa ni kuomba dua za msaada na kuwalinda watu wake, na mila na desturi nyingine za sherehe hizo zilikuwa zinahusu imani za watu kuhusiana na shughuli zao za kilimo. Mwaka Kogwa si sherehe ya kuanza mwaka mpya pekee, lakini ni hafla inayofanywa kwa ajili ya kusafisha akili za watu, kujenga upya uhusiano wa kijamii, kuimarisha mshikamano na kuomba dua za kupata kheri na baraka katika mwaka mpya, kwa kutumia vitu vyenye sura ya nembo kama vile moto, maji, maonyesho ya kupigana na nyimbo watu hupata hisia maalumu ya kusafisha hali ya ndani ya nafsi zao. Katika miaka ya karibuni, umuhimu wa sherehe za mwaka kogwa sio tu haujapungua bali umeongezeka zaidi. Sasa hivi kunaandaliwa safari maalumu za kitalii kwa ajili ya kwenda kujionea sherehe hizo, huku kukiwepo na waongozaji wanaowafafanulia watalii na wageni wanaokwenda huko maana ya mila na desturi mbalimbali mbali, zinazofanywa katika sherehe hizo. Washirazi wa Makunduchi wanataja sababu kadhaa zinazowafanya wazinasibishe sherehe za mwaka kogwa na mababu zao waliowasili mashariki mwa Afrika katika karne ya 11 au ya 12. Sababu ya kwanza ni kuwepo moto katika sherehe hizo na kufanyika mwaka kogwa kwa kutumia hesabu za jua za Waswahili, na sababu ya pili ni kuwepo josho maalumu linalofanyika kwenye eneo la pwani, mila ambayo huko nyuma ilikuwepo pia katika baadhi ya maeneo ya Iran wakati wa sikukuu ya Nouruzi. Bila shaka, kadiri zama zinavyopita, utamaduni wa nouruzi ya wa washirazi wa Afrika Mashariki umebadilika sana na kuchukua sura zaidi ya uswahili na uafrika kwa kuchanganywa pia ndani yake mila nyingine mbalimbali mbali za eneo hilo, jambo ambalo ni kawaida kushuhudiwa katika mila, ada na desturi za kila jamii na kaumu, kwa sababu baada ya kupita miaka na miaka hata Nuruzi ya Iran nayo pia imeshuhudia mabadiliko mengi. Mpenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya nne ya kipindi hiki cha Safari ya Miaka elfu moja kutoka Shirazi hadi Zanzibar Umefikia ukingoni, hivyo sina budi kukomea hapa, nikitumai kuwa mtakuja kujiunga nami tena, insha Allah, katika mfululizo mwingine, panapo majaliwa ya Mola. Basi hadi wakati huo, na kuwageni huku nikikutakieni kheri na fanaka maishani. Katika historia leo ni Ijumaa tarehe 18 Dhilqada mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 16 Mei mwaka 2025 Miladia. Katika siku kama hii ya leo miaka 109 iliyopita, Ufaransa na Uingereza ziligawana makoloni yao katika mashariki ya kati na maeneo yaliyokuwa yakidhibitiwa na utawala wa dola la Othmania chini ya mkataba wa Sykes-Picot ambao ulikuwa umetiwa saini wiki moja kabla kutiwa saini kwa mkataba wa kikoloni wa Sykes-Picot Agreement. Baada ya vita vya kwanza vya dunia, kulitayarisha mazingira ya kisiasa ya kugawanywa ardhi ya mashariki ya kati na kusambaratisha dola la Othmania. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, nchi za Uingereza na Ufaransa ziligawana udhibiti wa nchi za Kiarabu ambazo zilikuwa chini ya dola la Othmania. Kwa utaratibu huo, Iraq na Jordan ziliwekwa chini ya udhibiti wa Uingereza, Siria na Lebanon zikawa chini ya mamlaka ya Ufaransa. Maeneo ya kaskazini mwa Iraq na mashariki mwa Uturuki pia yalikabidhiwa kwa Urusi. Miongoni mwa matokeo mabaya sana ya makubaliano ya Sykes-Picot ni kuundwa kwa utawala wa kibaguzi wa Israel katika ardhi ya Palestina, jambo ambalo lilifanyika takriban miongo mitatu baada ya kutiwa saini makubaliano hayo. Siku kama ya leo miaka sabini na mitatu iliyopita alifariki dunia msomi mashuhuri wa Kiislamu Muhammad Hussein Kashiful Ghita. Ayatullah Kashiful Ghita alizaliwa katika mji mtakatifu wa Najaf katika familia ya wasomi na wachamungu na kuanza kutafuta elimu akiwa bado mtoto mdogo. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi, Ayatullah Kashiful Ghita alihudhuria darsa za maulama wakubwa wa zama hizo na kukua daraja za juu za elimu katika kipindi kifupi. Alifanikiwa kulea wasomi na maulama wakubwa na kufanya safari katika nchi nyingi za Kiislamu kwa ajili ya kueneza elimu na maarifa. Mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu pia alikutambua kushiriki katika masuala ya kisiasa na kutilia maanani masuala ya serikali na utawala kuwa ni katika mambo ya wajibu na alikuwa na mchango mkubwa katika kuanzisha harakati ya kitaifa ya Iraq. Siku kama ya leo miaka 37 iliyopita jeshi jekundu la Umoja wa Kisovieti lilianza kuondoka nchini Afghanistan baada ya Nur Muhammad Taraki kupinduliwa. Serikali ya kwanza ya kikomunisti iliyokuwa ikipata himaya ya moja kwa moja ya Urusi ya zamani ilianzishwa nchini Afghanistan. Utawala wa Taraki uliondolewa madarakani mwanzoni mwa mwaka 1979 kupitia mapinduzi mengine yaliongozwa na Hafidhullah Amin mmoja wa watu wake wa karibu. Lakini Warusi hawakumpenda Hafidhullah ambaye alikuwa akitaka kujikurubisha kwa Marekani na kuanzisha uhusiano kati ya Afghanistan na Mashariki na vilevile vile Magharibi, na hivyo wakaipindua serikali yake. Na siku kama ya leo miaka 28 iliyopita, jenerali Mobutu Sese Seko, rais na dikteta wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au Zaire ya zamani aliyekimbia nchi hiyo baada ya vikosi vya majeshi ya, ya waasi vilivyokuwa vikiongozwa na loro kabila kukaribia mji wa kinshasa mobutu alichukua madaraka ya nchi hiyo mnamo mwaka 1965 kupitia mapinduzi ya kijeshi na kisha kutawala kwa muda wa miaka thelathini na miwili licha ya kiongozi huyo kuwa dikteta asiye na huruma lakini alikuwa akiungwa mkono na madola ya magharibi hususan marekani na ufaransa kutokana na congo dr kuwa katika eneo nyeti na muhimu kijiografia katikati mwa bara la Afrika na kuwa una utajiri mkubwa wa madini ikiwemo almasi, imekuwa ikizingatiwa sana na kumezewa mate na nchi za Magharibi. Siku moja baada ya Mobutu kuikimbia nchi hiyo, vikosi vya waasi vilioteka mji wa Kinshasa na kiongozi wao yani Loro Kabila akashika hatamu za uongozi wa nchi hiyo. Ndio historia hiyo, na miongo kadhaa baadaye bado DRC na nchi nyingine za Afrika zinawaniwa na kupiganiwa na wa Magharibi kutokana na ukwasi wake wa maliasili. Hii ni Redio Teheran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam Tanzania anafuatilia matangazo, anasema: ewe mpumbavu Trump jielewe, kuwepo kwenu katika eneo la Mashariki ya Kati ndio uthibitisho wa ugaidi, wizi wizi wa ugaidi wizi na wizi wa kimataifa. Maoni ni mengi, lakini muda ndio hivyo tena umenipa kisogo, nikusomea vichwa vya habari tulizokuwa nazo asubuhi ya leo. DRC yatishia kuweka vikwazo vikali zaidi vya mauzo ya madini adimu ya kobalt. Rais wa zamani wa Mauritania haongeziwa kifungo, sasa ni miaka kumi na mitano jela. Na watoto nusu milioni waingia hatarini kutokana na ghasia mjini Tripoli, Libya. Vichwa hivyo ndivyo vinavyotufungia matangazo haya ya Ijumaa asubuhi. Asante sana kwa muda wako na vilevile kwa maoni yako. Jina langu ni No Husen Hassan, tukutane tena katika matangazo yetu ya mchana na hadi wakati huo, Juma Mubarak. <tik>