Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwingi mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu, hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasia katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw, aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga ya Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Kigoma na Mtwara pamoja na Tabora kupitia Redio Maarifa FM, Telegram na WhatsApp yetu ni plus 989356487 . Imail yetu ni swahili radio iriv ir. Mhandisi sauti wetu usiku huu ni Said Shashahidi Daud Shahidi na mimi ni Ahmed Rashid. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi uh, uh, wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya Iran juma hili. Tutakuwa na podcast ambayo itahusiana na kuundika mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, Karibia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teherani. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Spika Ghalibof asema Iran na Algeria zinahitaji kufanya kazi kusaidia usambazaji wa misaada huko Ghaza. Iran yahimiza kukomeshwa ghasia katika mji mkuu wa Libya Tripoli. Israeli yafanya mauaji mengine ya kutisha Ghaza yaua zaidi ya watu 103 leo Alhamisi pekee. na wakuu wa ujasusi watembelea bwawa la Grand Ethiopian Renaissance. Kulikoni? Habari kamili. Spika wa Majlis ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, Muhammad Baghir Ghalibof amesema iran na algeria zinahitaji kufanya kazi ili kusaidia juhudi za kufikisha misaada ya kibinadamu kwenye ukanda wa ghaza uliokumbwa na vita ghalibov ameasema hayo katika kikao chake cha na spika wa bunge la watu wa algeria ibrahim bughali katika mji mkuu wa indonesia jakarta kando ya mkutano wa 19 wa umoja wa mabunge ya nchi wanachama wa jumuia ya ushirikiano wa kiislamu puic amesisitizia umuhimu wa kuwepo umoja na mshikamano mbele ya mashambulizi yanayoendelea kufanywa na Israel huko Palestina na kurejesha haki za wananchi madhulumu wa Palestina kwenye ukanda wa Gaza. Spika wa bunge la Iran amekosoa ukosefu wa umoja kati ya nchi za Kiislamu katika kuiunga mkono Palestina na kusema hii leo si tu kwamba baadhi ya nchi za Kiislamu haziwasaidii wa Palestina bali pia baadhi ya nchi hizo zinawaunga mkono wa zayuni katika mazingira hayo ya kidhalimu. Ghalibof amezitaka nchi za Kiislamu kutafuta suluhisho la mgogoro huo na kutoa mwito kwa mataifa mengine kuendelea kuifahamu ipasavyo kadhia ya mapambano ya Palestina ili kulisaidia taifa hilo kupata ushindi wa mwisho. Vilevile ametaka mabunge ya nchi za Kiislamu kuwa na misimamo ya wazi kuhusu suala la Palestina. Wapalestina zaidi ya 52 elfu wameshaua washahidi wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wadogo, na wengine laki moja na uh, 19846 wamejeruhiwa katika hujuma na mashambulizi ya kikatili ya jeshi la Israel huko Ghaza tangu Oktoba 7, 2023. Iran imeelezea wasiwasi wake kuhusu wa mapigano makali yanayoendelea kati ya makundi yenye silaha kwenye mji mkuu wa Libya, Tripoli, ikitaka kusitishwa mara moja ghasia na umwagaji wa damu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Baghai amesema hayo leo Alhamisi, huku kukiwa na ripoti za mapigano kati la ya kundi la waasi la Rada na brigedi ya 444 linalomuunga mkono waziri mkuu wa Libya Abdulhamid Beiba mjini Tripoli. Ismail Baghai amezitaka pande zote zinazohusika katika makabiliano hayo kusaidia jitihada za kurejesha utulivu nchini Libya na kufuata njia ya mazungumzo ili kutatua tofauti zao na vilevile vile kutoruhusu uingiliaji haribifu wa kigeni katika masuala ya ndani ya Libya. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran pia ametuma salamu za rambirambi na kuelezea masikitiko yake kwa familia za waliouawa na kujeruhiwa kwenye ghasia hizo. Mapigano hayo yalizuka kwa mara ya kwanza Jumatatu kufuatia kuuawa kiongozi wa kundi moja la wanamgambo Abdul Ghani Al Kikli na kushindwa ghafla kundi lake la stabilization na kushindwa ghafula kundi lake la stabilization support apparatus SSA na makundi yenye mfungamano na Dbeiba. Ingawa siku iliyofuata serikali inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa ilisema imedhibiti hali ya mambo, lakini watu walioshuhudia na vyombo vya habari vya ndani vimeripoti kuanza tena mapigano mjini Tripoli. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, UNSMIL, pia umetoa mwito wa kuweka utulivu na kuonya kwamba hali ya hivi sasa inaweza kutoka nje ya udhibiti. Idadi ya Wapalestina waliouawa washahidi katika mashambulizi ya Israeli kwenye ukanda wa Gaza tangu alfajiri ya Alhamisi ya leo imepindukia mia moja na tatu. Utawala vamizi wa Israeli umezidisha mashambulizi yake ya anga dhidi ya watu wa Ghaza sambamba na ziara ya rais wa Marekani Donald Trump mashariki ya kati iliyoanza Jumanne iliyopita. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imenukuu vyanzo vya matibabu vya Palestina vikisema kwamba takriban watu 60 wakiwemo wanawake, watoto wadogo wameuawa washahidi katika shambulio la Israel huko Khan Yunis kusini mwa ukanda wa, wa Ghaza pekee. Ripoti zinasema kuwa mashahidi na majeruhi wamehamishiwa katika eneo la Nasser Medical Complex lililokuwa limejaa majeruhi na miili ya mashahidi, huku uhaba mkubwa wa vifaa vya matibabu ukiendelea kushuhudiwa katika hospitali za ukanda wa Ghaza. Mashambulizi na mauaji ya jeshi la Israel yameendelea kushuhudiwa tangu mapema leo alfajiri katika maeneo mbalimbali ya ukanda wa Ghaza, na hadi tunaandika habari hii idadi wa wa shahidi ya Wapalestina waliokuwa wameua washahidi ilikuwa imepindukia mia moja na tatu. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imelaani mauaji ya Israel kwenye ukanda wa Gaza na kusema kuwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amezidisha kasi ya mauaji dhidi ya raia wasio na hatia ili kudhoofisha juhudi zinazofanywa hivi sasa na wapatanishi kwa ajili ya kukomesha vita kikamilifu na kubadilishana mateka na mahabusu. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika hatua ya kwanza ya aina yake, wakuu wa mashirika ya ujasusi na usalama kutoka nchi za Afrika Mashariki wametembelea bwawa la Grand Ethiopian Renaissance GERD magharibi mwa Ethiopia. Ziara hiyo ilifanyika jana Jumatano kando ya mkutano wa kikanda mjini Addis Ababa uliowakutanisha pamoja wakuu kumi na tatu wa mashirika ya ujasusi na usalama kutoka nchi za Afrika Mashariki. Maafisa hao walipewa taarifa kuhusiana na maendeleo ya ujenzi na uendeshaji wa bwawa hilo la Nahdam na kusikiliza maelezo ya kina na uwezo wa kiufundi na uzalishaji wa mradi huo. Naibu mkurugenzi wa bwawa la Nahdha mhandisi Efraim Hail Mekel amesema kuwa bwawa hilo sasa limekamilika kimuundo na limeingia katika awamu halisi ya uzalishaji. Kwa sasa linazalisha takriban megawati 1800 za umeme. Amesema anatarajia uwezo wa uzalishaji kuongezeka hadi megawati 2600 ndani ya miezi mitatu ijayo. Amesema kuwa ziwa la bwawa hilo limejaa kabisa na kutengeneza hifadhi ya kimkakati ya maji ambayo ameitaja kuwa ni benki ya maji ambayo inaweza kutegemewa kufidia mapungufu yoyote ya maji wakati wa ukame. Kwa upande wake naibu mkuu wa huduma ya usalama wa taifa Ethiopia Tazere Gebrege Ziyabed amesema kuwa ziara ya wakuu wa vyombo vya usalama na ujasusi barani Afrika kwenye bwawa la Nahdha GERD inakuja kama sehemu ya jitihada za serikali ya Addis Ababa za kuweka wazi ukweli kuhusiana na mradi huo na kukanusha kile alichokiita uvumi na kampeni za kupotosha za vyombo vya habari ameeleza kuwa ziara hiyo imekuja wakati muhimu huku mradi wa bwawa la Grand Ethiopian Renaissance ukikaribia hatua ya mwisho ya kukamilika na kuwa hali halisi jiografia ya kisiasa yenye taathira katika eneo hilo. Amesitiza kuwa mradi huo ni ushahidi wa kivitendo wa uwezo wa nchi za Afrika kutekeleza zenyewe miradi mikubwa ya kimkakati. Ujenzi wa bwawa hilo umezusha mvutano mkubwa wa maji kati ya Ethiopia, Misri na Sudan tangu mwaka elfu mbili kumi na moja hadi hivi sasa. Misri na Sudan zinahofia kwamba bwawa hilo kubwa lililogharimu dola bilioni nne nukta mbili litapunguza kwa kiasi kikubwa sehemu ya maji ya mto Nail wanayopokea na mara kadhaa zimeiomba hadi sababa isitishe kulijaza hadi makubaliano yafikiwe. Hafla ya uzinduzi wa chama kipya cha aliyekuwa naibu rais wa Kenya, Rigathi Gachagua cha Democracy for the Citizen Party DCP, zimevurugwa mapema leo Alhamisi baada ya kuingiliwa na watu waliotajwa na vyombo vya habari nchini humo kuwa ni wahuni. Tukio hilo limetokea asubuhi ya leo Alhamisi muda mfupi baada ya msafara wa Gachagua kuondoka katika ukumbi wa hafla hiyo akiwa na maafisa wengine wakuu wa chama kipya cha DCP. Hata hivyo, maafisa wa usalama walichukua hatua ya haraka na kuzima ghasia, huku wahuni waliokamatwa na wafuasi wa Gachagua wakipigwa hadharani. Maafisa wa usalama wa Kenya walifyatua risasi hewani wakati wa tukio hilo. Nembo ya chama kipya ni sikio linalosikiliza na kauli mbiu yake nisikiza wa Kenya ikiwa na rangi ya kijani kibichi yenye mwangaza nyekundu ya kutu na nyeupe. Bwana Gachagua amejiteua mwenyewe kuwa kiongozi wa chama na amewatangaza kaimu maafisa watakaosimamia chama hicho kipya na kundi lenye mfungamano na Alqaida JNIM limetangaza kuhusika na shambulio lililofanyika katika eneo la kijeshi kwenye jimbo la la Roma kaskazini mwa Burkina Faso, likidai kuwaua wanajeshi sitini. Shirika la kiintelijensia la Marekani Site, ambalo hufuatilia harakati za magenge ya kigaidi mtandaoni, limesema kundi hilo lilichapisha ujumbe siku ya Jumatatu na Jumanne likidai kuhusika na mashambulizi manne nchini Burkina Faso na Mali. Mashambulizi hayo yanaangazia changamoto kubwa za kiusalama zinazozikabili nchi tatu za Sahel: Burkina Faso, Mali na Niger, katika kukabiliana na uwasi na mashambulizi yanayoongezeka kila uchao. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteani uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema umuhimu wa kufanyika kongamano la 31 la nyuklia la Iran. Kongamano la 31 la nyuklia la Iran Linafanyika katika mji mtakatifu wa Mashhad na kuhudhuriwa na wasomi wa kisayansi, sekta binafsi na wasomi vijana wa Iran. Kongamano hilo linalotazamiwa kufungwa rasmi leo Alhamisi lililotazamiwa kufungwa rasmi leo Alhamisi limekuwa likifanyika katika mji huo mtakatifu kuanzia Jumanne Mei kumi na tatu kwa hisani ya jumuiya ya, ya nyuklia na kwa uungaji mkono wa shirika la nishati ya atomiki la Iran. Mada kuu zinazojadiliwa katika kongamano hilo ni pamoja na matumizi ya mionzi na teknolojia mpya mionzi, fizikia na teknolojia ya mchanganyiko ya nyuklia na plasma vinu vya nyuklia na teknolojia ya quantum mzunguko wa nishati na mada za nyuklia, pamoja na udhibiti wa nyuklia na maendeleo endelevu. Tukio hilo muhimu la kisayansi ni fursa ya kubadilishana maoni, kuwasilisha mafanikio mapya na kuendeleza ushirikiano wa kitaifa katika uwanja wa sayansi na teknolojia ya nyuklia. Matanuri ya utafiti duniani na matumizi yake, kuarifishwa mfumo picha, en, wa kupiga picha wa Neutron katika kinu cha Teheran, upimaji wa nishati katika kinu cha Teheran na kuharifishwa matanuri ya utafiti ya Isfahan ni baadhi tu ya anwani za mada zilizojadiliwa katika kongamano hilo. Pambizoni mwa siku ya kwanza ya kongamano la 31 la nyuklia la Iran, jopo la ufuatiliaji wa nyuklia pia lilitambulishwa rasmi. Zaidi ya wahusika elfu moja mia mbili wa sekta ya nyuklia, wakiwemo kutoka vyuo vikuu, wahadhiri na wanachuo, sekta binafsi, na baadhi ya wasimamizi na wanasayansi wa sekta ya nyuklia wamehudhuria kongamano hilo. Javad Karimi Sabet, naibu mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, alisema katika siku ya kwanza ya kongamano hilo kwamba linafanyika kwa mujibu wa ratiba yake ya kawaida na kwamba halihusiani kwa vyovyote vile na mazungumzo ya nyuklia yanayoendelea kati ya Iran na Marekani. Ujumbe unaotolewa ni kwamba wa Magharibi wanapotazama wingi na utofauti wa shughuli za nyuklia nchini Iran, wanatambua kwamba teknolojia hii imekita mizizi kote humu nchini na kwamba haiwezi kufutwa kabisa hapa Iran. Naibu mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran ameongeza kwamba sekta ya nyuklia inazinufaisha pia sekta nyinginezo nyingi. Teknolojia hii inaweza kutumika katika nyanja za anga za mbali, uchukuzi na usafirishaji. Ustawi wa teknolojia hii kwa hakika unaweza kuimarisha mfumo wa ekolojia nzima ya nchi. Kufanyika kwa kongamano la 31 la nyuklia la Iran kuna umuhimu mkubwa katika pande mbalimbali za ndani na za kimataifa. Kongamano hili ni tukio kubwa zaidi la kisayansi nchini Iran na mjumuiko wa kisayansi wa kifahari zaidi katika uwanja wa sayansi na teknolojia ya nyuklia ambao unafanyika kwa kushirikiana mamia ya wataalamu, wahadhiri, wanachuo, watafiti na wawakilishi wa teknolojia ya nyuklia na pia una jukumu muhimu katika kuimarisha ushirikiano wa kisayansi. Zaidi ya makala mia tano ishirini za kisayansi zimewasilishwa katika kongamano hilo. Nam hapa ni Teheran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na mlikuwa mkisikiliza sehemu ya kwanza ya matangazo yetu ambayo imehusiana na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Sasa tunaukaribisheni kusikiliza sehemu yetu ya pili inayohusiana na vipindi vyetu na ya mwisho kwa matangazo yetu ya usiku huu. Sehemu hiyo itakuwa na kipindi cha Iran juma hili ambacho kitafuatiwa na podcast itakayozungumzia kuundika mapinduzi ya Kiislamu ya, ya nchini Iran. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka hapa Teheran. Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati atakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu watoa wito kwa dunia nzima kupinga uhalifu wa Israeli na Marekani huko Ghaza, waziri wa mambo ya nje wa Iran asema matamshi ya Trump juu ya Iran huko Riadh ni ya udanganyifu na jeshi la IRGC la Iran lajibu vitisho vya Marekani, lasema Iran ipo tayari kwa hali yoyote. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei ameutaka ulimwengu wa Kiislamu kutoruhusu suala la Palestina lisahaulike, akisisitiza ulazima wa kukabiliana na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala ghasibu wa Israeli katika ukanda wa Gaza unaozingirwa. Ayatollah Khamenei ameasema hayo Jumaa mosi alipohutubia kundi kubwa la wafanyakazi kutoka kote nchini Iran katika mji mkuu wa Teheran. Amesema sera za upendeleo ambazo zinatekelezwa ulimwenguni hii leo dhidi ya mataifa mbalimbali zinalenga kufanya masuala yanayohusiana na Palestina yasahaulike. Mataifa ya Kiislamu hayapasi kuruhusu jambo hili, hayapasi kuruhusu hili lifanyike. Amesema kupitia uvumi wa aina mbalimbali, kauli za aina tofauti, na kwa kuibua masuala mapya yasiyo na maana, wanajaribu kuondoa akili za watu kwenye suala la Palestina. Amesema fikra za umma hazipaswi kuondolewa kwenye kadhia ya Palestina. Kiongozi mwadhamu ameashiria uungaji mkono wa pande zote wa madola ya magharibi kwa utawala wa Israeli katika ukatili wake huko Gaza, na kuitaka jamii ya kimataifa kusimama kidete na kukabiliana na utawala huo ghasibu na waungaji mkono wake. Amesema jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni huko gaza na kwingineko Palestina sio jambo ambalo linaweza kupuuzwa. Amesema ulimwengu wote lazima usimame dhidi ya jinai hizo. Kiongozi mwadhamu amesema kuwa ni wajibu kwa dunia kusimama kidete dhidi ya utawala wa Kizaini wa Israeli na waungaji mkono wake, na ameongeza kuwa Kalame... Marekani inaunga mkono utawala wa Kizayuni kwa maana halisi ya neno hilo. Ingawa katika siasa kuna matamko yanayotolewa ambayo yanaweza kufasiriwa kwa namna tofauti, lakini ukweli ni kwamba watu wanaodhulumiwa wa Palestina, hasa wa Gaza, hawakabiliani tu na utawala wa Kizayuni, bali pia wanakabiliana na Marekani na Uingereza. Wakati huo huo, kiongozi mwadhamu wa pinduzi ya Kiislamu amesema lazima Iran isimame dhidi ya tawala zinazoua watoto pamoja na wale wanaowaunga mkono na kusitisha ukandamizaji, na amesema itaendelea kufanya hivyo licha ya uadui unaoibuliwa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Ayatollah Said Ali Khamenei katika hotuba aliotoa kwa wafanyakazi wa kutoa misaada wa Iran siku ya Jumatatu aliwafananisha wanajeshi wa Israeli kwa Gaza na wanyama wakali waliovaa sura ya binadamu wanaopiga mabomu magari ya wagonjwa hospitali wagonjwa na kuwaua watoto wasio na hatia kwa ukatili wa hali ya juu. Ameendelea kuhoji hivi, nani anaweza kudai na kuamini kwa dhati kwamba mbele ya ukatili huu, mbele ya kiu hiki cha damu, mwanadamu hana wajibu wote? Nani anaweza kusema hivyo? Sote tuna jukumu. Kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aidha amesema kuwa tawala hizi za kinyonyaji kwa sasa ndizo zinazotawala dunia na kwamba Iran inazikabili ili kubadilisha hali ya sasa ya mambo duniani. Aidha amesema harakati ya jamhuri ya Kiislamu, kusimama imara kwa jamhuri ya Kiislamu na ustaarabu mpya ambao jamhuri ya Kiislamu imekuwa ikiuashiria mara kwa mara, vyote vinaelekezwa katika kukabiliana na hali hii ya dunia. Akifafanua kuhusu lazima wa kukabiliana na jinai za wazayuni na waitifaki wake, kiongozi mwadhamu amesema uno... iwapo hamtopinga ukatili huu mkauvumilia, au hata kuupongeza, hawatakuwa na uadui wowote wa na nyinyi. Tatizo ni kwamba mnapinga msingi wa ustaarabu huu batili, na mpo katika njia sahihi, na insha allah batili haitadumu, ni ya mpito tu, na hilo halina shaka. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi amepuzulia mbali matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump kuhusu ustawi na maendeleo ya Iran na kuyataja matamshi ya rais huyo wa Marekani kuwa ya udanganyifu, akiashiria vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran kwa zaidi ya miongo minne. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya mkutano wa baraza la mawaziri mjini Tehran Jumatano, Arakchi amesema nilisikia kauli ya rais wa Marekani Jumanne usiku. Kwa masikitiko, mtazamo wa udanganyifu ulitolewa Akizungumza mjini Riyadh Jumanne, Trump alilinganisha hali ya kiuchumi ya Iran chini ya vikwazo na ile ya Saudi Arabia ambayo alidai imegeuza jangwa kavu kuwa shamba lenye rotuba. Arakchi amesema kile ambacho Trump alisema kuhusu eti uchu wa nchi za eneo wa kufurahia njia ya maendeleo na ustawi kwa hakika ndio njia ile ile ambayo wananchi wa Iran waliichagua kwa mapinduzi yao na kuipeleka kuwa e, nchi huru ya kidemokrasia na yenye ustawi na iliyoendelea. Amesema ni Marekani ambayo imezuia maendeleo ya taifa la Iran kupitia vikwazo vyake katika kipindi cha miaka arobaini isiyo ya kawaida, kwa mashinikizo yake na vitisho vya kijeshi na kiraia. Amesema mwenye hima ya matatizo ya kiuchumi ni Marekani na sera zake za kibeberu ambazo zimewekewa e, e, watu wa Iran. Arakchi amegusia tishio jipya la Trump la kuiwekea Iran vikwazo vya kiwango cha juu na kuieleza kuwa Iran ni chanzo cha ukosefu wa usalama katika hotuba yake huko Riadh, e, wakati wa mkutano wa Saudia na Marekani wa kiuchumi. Arakchi amesema rais wa Marekani anapuuza jinai zote za utawala haramu wa Israeli katika eneo hili la Asia Magharibi na anataka kuisawiri Iran kama tishio. Amesema, huu ni ujanja mtupu na upotoshaji wa vitisho vilivyopo. Raksi ameendelea kubainisha kwa kuhoji, hivi ni utawala gani ulioua watu 60 huko Gaza? Ni nani anayesababisha uharibifu mkubwa katika eneo la Gaza? Ni utawala upi unaoshambulia maeneo jirani ya Palestina kama Lebanon, Siria na Yemen? Kiwango cha ardhi ya Siria iliyokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni katika miezi ya karibuni ni kikubwa kuliko eneo lote la Gaza. Utawala wa kizayuni wa Israel umezidisha jinai zake za kila siku, umeliwekea taifa zima la Gaza mzingiro mkubwa wa kiuchumi. Masuala haya yote yanapuuzwa na wakati huo huo wanajaribu kuidhihirisha Iran kuwa ni tishio kwa eneo hili, ili tishio halisi lisahaulike, lakini njama hiyo. na kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya IRGC amesema ya Iran iko tayari kwa hali yote ile wakati huu ambapo Marekani inatoa vitisho vya kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya nchi hii, na amesisitiza kwamba maadui watafedheheshwa wakijaribu kuingia katika makabiliano na jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Meja Jenerali Salami ameyasema hayo katika kikao kilichofanyika kusini mwa mji wa Mashhad, kaskazini mashariki mwa nchi, akizungumzia vitisho vya Marekani kwamba Washington inaweza kuishambulia Iran iwapo mazungumzo yanayoendelea ya kuchukua nafasi ya makubaliano ya nuklia ya mwaka 2015 hayatazaa matunda. amesema Tunamjua adui kikamilifu na tunafuatilia mienendo yake, hata sasa, wakati mawasiliano ya wa kisiasa na mazungumzo yanapoendelea, tunasimama kwa iza na uthabiti na yeyote atakayethubutu kukabiliana na Iran ya kiislamu atasambaratishwa. Jenerali Salami ameeleza bayana kuwa nguvu ya Iran imestawi mara nyingi zaidi tangu mwaka jana na kwamba maadui zake pia wanalifahamu hilo. Amebainisha kuwa Iran haitegemei kambi ya Mukawama kwa ajili ya ulinzi, lakini iwapo itakabiliwa na vitisho, mrengo wa Mukawama utachukua hatua madhubuti kulihami taifa hili. Jenerali Salami amekanusha madai kwamba kambi ya Mukawama imedhoofishwa na mashambulizi ya Israeli katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, akisisitiza kwamba operesheni za hivi karibuni zinathibitisha kinyume chake. Amesema maadui waliamini kwamba mrengo wa mkawama ulikuwa umedhoofika, lakini wameona kwamba Ghaza imeimarika zaidi, Yemen sasa inashambulia kwa ufanisi zaidi kwa makombora na Hizbullah imerejesha nguvu zake, ameongeza jenerali Salami na kubainisha kwamba utawala wa kizayuni umepatwa na mfadhaiko na hamaki kutokana na hali hiyo. Na kituo cha kitaifa cha anga za juu cha Iran kimesema kitachukua hatua za kisheria dhidi ya kampuni ya Google ya Marekani na majukwaa mengine ya kimataifa kutokana na kupotoshwa kwa jina la kihistoria la ghuba ya Uajemi. Hussein Dalirian, msemaji wa kituo hicho, amesema kuwa swala hilo litafuatiliwa kupitia njia za kisheria za kimataifa, akieleza kuwa huu ni upotoshaji wa makusudi wa ukweli uliothibitishwa wa kijiografia na kihistoria. Amesema matumizi ya hivi majuzi ya majina yaliobuniwa badala ya ghuba ya Uajemi katika baadhi ya majukwaa ikiwemo Google yameibua hisia ya kali kutoka kwa jamii ya Iran na hata baadhi ya shaksia wa kimataifa. Naam, na huo ndio mwisho wa makala yetu hii ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa wameweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa ya Mola, kwaherini. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Mjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya podcast hii ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea, ambapo leo tunachunguza kipengee muhimu cha nafasi ya wanawake katika ushindi wa mapinduzi hayo. Katika kipindi kilichopita, tulieleza kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 nchini Iran yalikuwa matokeo ya ushirikiano baina ya makundi na matabaka mbalimbali mbali ya jamii dhidi ya utawala kibaraka wa Shah na kwamba tabaka la wafanyakazi lilikuwa na nafasi muhimu katika muungano na ushirikiano huo. Utawala wa Shah ulitambua uwezo mkubwa wa wafanyakazi katika kuanzisha na kuendeleza malalamiko, na hivyo ulifanya jitihada kubwa za kuzima harakati za kisiasa za tabaka la wafanyakazi, ikiwa ni pamoja na kuwapa baadhi ya huduma za kijamii ukijua kwamba ni kundi linalohalalisha mfumo wa kisiasa uliokuwepo madarakani. Hata hivyo, hatua za utawala wa Shah za kutaka kuliridhisha na hatimaye kulinyamazisha tabaka la wafanyakazi hazikufua dafu, na kwa utaratibu huo wafanyakazi walikuwa miongoni mwa makundi muhimu na yenye taathira kubwa katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Pia tulieleza kwamba wafanyakazi walijiunga katika safu za maandamano ya wana mapinduzi kwa sababu ya hali mbaya ya kiuchumi na kisiasa ya nchi. Hata hivyo, hatupasi kusahau sababu nyingine hasa za kitamaduni na kidini zilizokuwa na taathira kubwa katika kuwaunganisha wafanyakazi chini ya uongozi wa Imamu Ruhullah Khomeini katika miaka ya kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Wafanyakazi wa Iran, mbali na kutoridhishwa na hali ya kiuchumi na kisiasa, hawakuridhishwa pia na sera za kitamaduni za utawala wa Shah. Sehemu kubwa au idadi kubwa ya wafanyakazi ambao walihamia mijini wakitokea maeneo ya vijijini kufuatia mpango wa marekebisho ya ardhi, walikuwa wameathiriwa na utamaduni wa jadi wa kijijini, hasa sheria na itikadi za Kiislamu, na waliheshimu sana viongozi wa dini. Kwa hivyo pengo kubwa liliibuka kati ya utamaduni wa tabaka la wafanyakazi na utamaduni uliowakilishwa na mfumo tawala. Katika mpambano huo wa kifikra, kiutambulisho na kisiasa, Imamu Ruhullah Khomeini aliyekuwa marja na kiongozi wa kiroho na kidini aliyekuwa akihubiri uadilifu wa kijamii alihesabiwa kama kito kilichokuwa kikitafutwa na tabaka la wafanyakazi kwa miaka mingi. Imam alizungumzia suala la kueneza uadilifu katika jamii, kugawa mali na utajiri wa nchi kwa usawa na kuhamisha utajiri kutoka kwa matajiri kwenda kwa watu maskini. Aliwaingiza wafanyakazi katika safu ya mamilioni ya Wairani na kwa utaratibu huo wafanyakazi walikuwa na mchango mkubwa katika kusambaratisha utawala wa Shah na katika kupatikana ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Tunaendelea na mjadala huu kwa kueleza nafasi ya wanawake katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Kabla ya kujadili mchango wa wanawake katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na nafasi yao katika utawala wa Kiislamu hapa nchini, kuna haja ya kupewa mazingatio suala la msingi zaidi ambalo ni je, kimsingi kuna uhusiano wowote kati ya jinsia na siasa? Je, kuna tofauti yoyote kati ya wanaume na wanawake katika kushughulikia masuala ya kijamii na kisiasa? Mjadala huu una mizizi mirefu katika fikra za mwanadamu, hasa katika fikra za wasomi wa karne chache zilizopita. Mjadala uliopo duniani kote kuhusu ushiriki wa wanawake katika siasa na kunufaika kwao na haki za kisiasa na kijamii sawa na wanaume, kwa kiasi kikubwa unatokana na suala hilo. Katika karne kadhaa za karibuni zimefanyika juhudi kubwa kuwapa wanawake haki zao na kushirikishwa ipasavyo na kiadilifu katika kujiamulia mustakabali wao na katika masuala yao ya kijamii kwa ujumla, ambapo aghlabu ya juhudi hizo ziliambatana na uchupaji mipaka na kufurutu ada kiujumla. Kwa mtazamo wa kinadharia wanafikra hususan wa kimagharibi wametoa nadharia mbili kuhusiana na ushiriki wa wanawake katika masuala ya siasa. Mtazamo wa kwanza ni ule uliotolewa na wanafikra wa kiliberali, ambao wanaamini kwamba asili na tabia ya wanawake haviendani na siasa na masuala ya uongozi. Kundi hili la wanafikra linaamini kwamba ili kushiriki katika siasa wanawake lazima wapate sifa ya kiume na wakubaliane na hali halisi ya siasa. Hata hivyo, tofauti na mtazamo huu, baadhi ya wanafikra wenye mitazamo ya ufeministi na ujamaa wanaamini kwamba asili na maumbile ya kike hayapatani na mamlaka, hivyo ili kuwa na ushiriki katika masuala ya siasa, wanawake badala ya kubadili tabia na maumbile yao, ni muhimu kubadili muundo wa madaraka na umiliki kwa sababu serikali na siasa zilizopo ni viumbe wa kiume na ni kwa kubadili muundo huo tu ndipo itakapowezekana kutayarisha mazingira yanayofaa ya kushirikishwa wanawake katika masuala ya siasa. Swali linalojitokeza akilini hapa ni kwamba ushiriki wa wanawake katika medani za kisiasa za Iran katika miaka ya kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na baada yake unaowiana zaidi na mtazamo upi? Na kimsingi ushiriki wa wanawake katika siasa nchini umekuwa katika muundo na mfumo gani na kwa kuzingatia itikadi ipi? Kabla ya kuzungumzia nafasi ya wanawake katika matukio ya harakati za mapinduzi ya Kiislamu ni vyema kutathmini mchango na nafasi ya mwanamke katika utamaduni wa Iran ili kuona ushiriki wa wanawake katika matukio ya kisiasa na mapinduzi nchini Iran katika nusu ya pili ya karne ya ishirini ulifanyika kwa lengo la kupinga hali gani na ulikuwa na malengo yepi. Uislamu ukiwa chanzo cha kifikra kiitikadi na cha utambulisho wa wairani unamtambua mwanamke kuwa shahsia mwenye nafasi kuu na heshima ya juu katika jamii. Uislamu ulitokea kwa mara ya kwanza katika jamii ambayo ilikuwa na mtazamo mbaya kuhusu msichana na mwanamke, na ulikuona kuwa na mtoto wa kike kuwa ni aibu na fedheha kwa mwanaume. Katika fikra hiyo ya kijahilia, mababa wengi walikuwa wakiwazika mabinti zao wakiwa hai ili kuondokana na fedheha hiyo, na wasichana wachache walionusurika walinyimwa haki zao za kuwa binadamu. Mabinti hao walikuwa milki na mali za baba zao, na wangewezwa kuozwa na kuolewa na mtu yoyote kwa uamuzi wa baba zao bila ya wao kuwa na haki yoyote ya kuchagua. Walinyimwa haki ya kumiliki mali na walionekana kuwa duni kuliko wanaume. Katika mazingira hayo, dini ya Uislamu ilipaza sauti ya kutetea haki na hadhi ya kibinadamu ya mwanamke. Qurani tukufu ilifuta ada na desturi za kijahilia na kutangaza uchamungu kuwa ndio kigezo pekee cha ubora wa mwanadamu bila kutofautisha baina ya mwanamke na mwanaume. Qurani ilikomesha utamaduni huo wa kijahilia. Uislamu sambamba na kutilia mkazo msingi wa uhuru na kujitawala wanawake, usawa katika haki na wajibu, uwiano wa haki na majukumu ya mwanamke, pia ulitetea utu na hadhi ya kibinadamu ya mwanamke na kuwapa wanawake nafasi ya juu. Mwenendo wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama pia kuhusiana na wake zake na binti yake mtukufu Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam unaonyesha umuhimu wa nafasi na adhama ya wanawake katika utamaduni wa Kiislamu. Jambo la kuvutia zaidi ni kwamba mbali na utamaduni wa Kiislamu, wanawake pia wamekuwa na nafasi na hadhi ya juu katika utamaduni wa Iran ambao ni msingi mwingine wa kifikra na utambulisho wa jamii ya Iran. Dini ya Uzartoshi ilifundisha usawa kati ya wanawake na wanaume, na vigezo vya ukuu na ubora wa mwanaume na mwanamke umetajwa kuwa ni kuwa mwaminifu na kuwa na matendo mema na siyo jinsia ya mtu. Inatosha kulinganisha nafasi kuu ya wanawake katika utamaduni wa kiislamu na kiirani na hali iliyotawala jamii nyingine za zama hizo, ili kuelewa ni nafasi gani walionayo wanawake katika fikra za waislamu wa Iran. Kwa mfano, kabla ya karne ya 16 na katika kipindi cha zama za giza na hata kabla ya hapo, wanawake hawakuwa na nafasi au hadhi katika jamii. Hata huko Roma na Ugiriki, zikiwa jamii zilizoendelea za zama hizo, wanawake walitambuliwa kuwa sehemu ya mali ya mwanaume na nafasi ya juu kabisa ya mwanamke ilitajwa kuwa ni kumhudumia mwanaume. Kwa sababu hiyo, kuanzia karne ya 16 zilijitokeza harakati za kutetea haki za kibinadamu za wanawake katika nchi mbalimbali, hususan katika jamii za Ulaya, na hali hiyo ilishika kasi zaidi baada ya mapinduzi ya Ufaransa. Katika kipindi hicho maandishi mengi yaliandikwa kutetea haki za wanawake na kupitia mapambano mengi wanawake waliweza kupata angalau baadhi ya haki zao za kijamii. Nchini Iran, licha ya historia tajiri ya utamaduni wake, wanawake mara nyingi walinyimwa haki zao za msingi. Harakati za kijamii za wanawake za kupigania haki zao za kisiasa na kijamii na kunufaika na haki za kiraia zilianza na kushika kasi hasa katika kipindi cha harakati za kupigania ufalme wa kikatiba. Wanawake walikuwa wakipigania haki za kupata elimu, kutekelezwa marekebisho katika sheria ya familia na kuwa na haki ya kupiga kura. Hata hivyo, juhudi za wanawake za kufanikisha malengo yao ya kisiasa na kijamii zilikumbana na vizuizi vingi baada ya kufeli mapinduzi ya ufalme wa kikatiba katika kipindi cha pili cha utawala wa kifalme wa Pahlavi wa kwanza na wa pili kulifanyika juhudi za kuimarisha haki za kisiasa na kijamii za wanawake hata hivyo kutokana na ukandamizaji wa kisiasa uliokuwepo katika kipindi cha miaka 57 ya utawala wa ukoo wa Pahlavi nchini Iran kuanzia mwaka 1921 hadi 1978, na vilevile vile sera za kupinga sheria za dini za utawala huo, harakati za kupigania haki za wanawake sio tu hazikuzidisha haki za wanawake katika jamii, lakini pia zilizidisha manunguniko ya sehemu hiyo ya jamii ya ira. Malalamiko ya wananchi dhidi ya sera za utendaji za utawala wa kifalme wa Pahlawi hasa kuhusiana na masuala ya wanawake na vilevile vile anga ya ndani na kimataifa ya Iran kwa ujumla yaliwafanya wanawake kuwa miongoni mwa nguvu muhimu na yenye taathira katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979. Wanawake nchini Iran walitoa mchango na walikuwa na nafasi muhimu katika nyanja mbalimbali, kama vile kusambaza habari na taarifa, kugawa na kusambaza matangazo na maandishi baina ya watu katika jamii, kuwasaidia majeruhi, kuwapa hifadhi wanaharakati wa kisiasa, kushiriki katika maandamano, kuhudhuria vikao vya kisiasa na kuitisha mikutano na vikao vya aina mbalimbali. Na katika uwanja huu walifanya kazi kwa bidii na hamasa kubwa kiasi kwamba kiongozi wa harakati za mapinduzi Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mrehemu aliitaja nafasi ya wanawake katika harakati za mapinduzi kuwa ni kubwa na yenye nguvu zaidi kuliko ya wanaume. Harakati ya Juni mwaka 1963 au tarehe 15 Khordad mwaka 1342 hijiria shamsia ni moja ya matukio yanayodhihirisha mchango mkubwa wa wanawake wa Iran katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Katika tukio hilo, mamia ya wanawake waliingia mitaani wakiwa wamebeba zana kama vile visu, shoka na hata ala za kuchomia mishikaki ya kabab, kumuunga mkono Imamu Ruhullah Khomeini ambaye alikuwa amekamatwa na utawala wa kifalme wa Shah. Mbali na kushiriki kwa wingi katika maandamano, wanawake pia walikuwa wakiwahimiza wanaume kumuunga mkono Imamu Ruhullah na kushiriki kwa wingi katika maandamano hayo. Wanawake waliendelea kuwa na mchango mkubwa katika matukio ya kuelekea kwenye ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu sambamba na wanaume, na walikuwa na nafasi athirifu katika ushindi wa mapinduzi hayo mwaka 1979. Wanawake wa Iran walishiriki pakubwa katika swala ya Idul Fitri mwaka 1978 na katika maandamano makubwa yaliyokuwa yamepangwa kufanywa baada ya swala dhidi ya utawala kibaraka wa Shah. Vilevile, mwanzoni mwa mwezi Muharam mwaka huo maandamano makubwa yaliyoshirikisha wanawake yalitikisa vikali misingi ya utawala wa Shah, kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari. Wakati huo, idadi ya wanawake walioshiriki katika maandamano hayo makubwa ilikuwa mara tatu zaidi ya wale walioshiriki katika maandamano ya awali, na wanane kati ya mashahidi waliouawa katika tukio hilo walikuwa wanawake. Wapenzi wasikilizaji, hekima na kuona mbali kwa Imamu Ruhullah katika kufafanua haki za kisiasa na kijamii za wanawake na kufichua hadaa ya utawala wa Shah ya kuwatumia wanawake kama nyenzo ilikuwa na taathira kubwa katika kuwaunga wanawake kwenye harakati za mapinduzi. Katika vuguvugu vugu hilo Imamu Ruhullah aliulizwa mara kwa mara na waandishi wa habari kwamba wanawake wangekuwa na nafasi gani katika mfumo mpya wa kisiasa kama mapinduzi angefaulu. Imamu alijibu swali kwa kusema, mtazamo wa Uislamu unamheshimu na kumpa hadhi mwanamke. Alifafanua nafasi ya mwanamke katika kurekebisha jamii na ustawi wa mtu binafsi na jamii katika mtazamo wa Kiislamu. Vilevile alikosoa mtazamo wa kumwona mwanamke kama chombo cha kushibisha matamanio ya wanaume katika utawala dhalimu wa Shah na kubainisha kwamba mtazamo huo ni kinyume na hadhi na shahsia ya mwanamke. Alisema kwamba sera za serikali hazipaswi kueneza mtazamo huo, bali zinalazimika kuunga mkono uhuru binafsi na wa kijamii wa mwanamke kwa maana halisi ya neno hilo mtazamo huo ambao uliitukuza shakhsia na nafasi ya mwanamke na kumpa haki ya kushiriki kikamilifu katika nyanja mbalimbali za siasa na jamii uliwaingiza kwa wingi wanawake kwenye medani ya harakati za mapinduzi nchini Iran, kwa namna ambayo imamu Ruhullah Khomeini aliyekuwa kiongozi wa harakati hiyo mwaka 1979 aliutaja ushindi wa mapinduzi hayo kuwa ni matokeo ya ushujaa na kujitolea kwa wanawake. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuasisiwa jamhuri ya Kiislamu, Imamu Khomeini alifanya juhudi kubwa kuhakikisha haki za kiraia na uhuru wa kimsingi wa wanawake unadhaminiwa katika katiba. Alikabiliana vikali na makundi yenye misimamo mikali yaliyopinga ushiriki wa wanawake katika medani za kisiasa na kijamii kushirikishwa pakubwa wanawake katika baadhi ya nyadhifa za juu za uongozi kama uwaziri na unaibu waziri, uwakilishi bungeni, wahadhiri wa vyuo vikuu na kufundisha shuleni. Ushiriki chanya wa wanawake katika nyanja za kijamii na kisiasa na mafanikio yao katika nyanja mbalimbali za michezo viliwezekana kutokana na fikra za Imamu Ruhullah Khomeini na mchakato huo ungali unaendelea hadi hivi sasa. Sehemu ya 14 ya podikasti yetu ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yalivyoanza na yalivyotokea inaishia hapa kwa leo. Tukutane tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa ya Mola. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.