Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchae Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio wa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya Uh, mchana wa leo kutoka hapa Tehrani Jame Jam tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anuaniweti ya internet ni, ni parstoday.ir/sw. barua pepe yetu au email ni swahili radio at rib ir. Kwa wasikilizaji wetu wa baadhi ya maeneo ya Tanzania, wanaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, sauti ya umuji, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida na maeneo ya Tabora na Shinyanga. Huko mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu. Ama mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya baraza la wasikilizaji, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya hapa nchini Iran, hekima za Nahjul Balagha na makala ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi hadi tamati ya matangazo haya. Ni Redio Teheran na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Rais wa Iran amjibu Trump, amwambia inaonekana huwajui kabisa wa Irani. Spika wa bunge la Irani asema maendeleo ya ulimwengu wa Kiislamu yanategemea ushirikiano wa Iran na Saudia. Na Ufaransa na Uhispania zajadili kuiwekea vikwazo Israel kwa jinai zake huko Gaza. na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Rais Masuudi Pezeshkiani wa Iran amejibu kauli za rais wa Marekani Donald Trump kuhusu Iran na kusema kuwa inaonekana kiongozi huyo wa Marekani hawafahamu kabisa wananchi wa Iran. Rais Pezeshkiani amesema hayo wakati wa mkutano wake na wasomi wenye vipawa na wanaharakati wa uga wa kiutamaduni katika mkoa wa Kirimansha, na kueleza kwamba alichosema Trump kinaonyesha kuwa hawafahamu watu wa Iran na haelewi chochote kuhusu ghera, uungwana na kujitolea kwao, na anatoa shutuma kwamba Iran ni chanzo cha machafuko na hatari. Aidha, amesema katika hali ambayo zaidi ya raia elfu sitini wasio na hatia wameuawa washahidi huko Gaza, wakiwemo wanawake na watoto. Nani alifunga njia zao za kuwafikia chakula, maji na dawa? Wanasema wana mabomu yasiyofikirika, halafu wanatutuhumu sisi kuwa tunapigia debe vita na umwagaji damu. Je, ni nani anayezipa silaha nchi za eneo hili na kuzisukuma kuelekea kwenye mifarakano? Nani anayepanda mbegu ya fitina? amehoji rais wa Iran. Kadhalika, Daktari Pezeshkian aliendelea kusema madola magharibi yanapigia debe amani mdomoni tu, lakini kwa miaka 47 yamekuwa yakifanya kila wezalo kuwapigisha magoti watu wa Irani na utawala wao na hayajafanikiwa na hayatafanikiwa kamwe. Pezishkiani pia amesema wanadai kuwa walilishinda kundi la kigaidi la Daesh, lakini ni nani aliyemuua shahidi Qasim Suleimani, mtu aliyepambana na Daesh? Ninyi ndio mliowafunza na kuwapa silaha Daesh, Wakati Kasim Suleimani na wenzake ndio waliwaondoa magaidi hawa katika eneo hili. Wakati huo huo, spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza juu ya ulazima wa kuwepo umoja baina ya nchi za Kiislamu na kubainisha kwamba Iran na Saudi Arabia zinapaswa kutumia fursa iliyojitokeza kuendeleza uhusiano wao sambamba na maendeleo ya ulimwengu wa Kiislamu. Muhammad Bakir Kalibov amesema hayo katika mazungumzo yake mjini Jakarta, Indonesia, na spika wa Majlisi Shura, yaani bunge la Saudi Arabia, pambizoni mwa mkutano wa 19 wa Umoja wa Mabunge ya nchi wanachama wa Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu, PUIC, na kusema bayana kwamba maendeleo ya ulimwengu wa Kiislamu yanategemea ushirikiano wa nchi mbili hizi. Spika wa bunge la Iran ameeleza kuwa hii leo mataifa ya Kiislamu yanahitajia umoja na mshikamano kuliko wakati mwingine wote. Halibofu amesema, tuna furaha sana kuona kwamba mawasiliano muhimu yameanzishwa kati ya nchi mbili za Kiislamu katika eneo, yaani Iran na Saudi Arabia, na hivyo tunapaswa kutumia fursa hii kukabiliana na changamoto za umma wa Kiislamu. Kadhalika, spika wa bunge la Iran amesisitiza ushirikiano wa nchi hizo mbili katika kutatua masuala ya kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni na matatizo ya ulimwengu wa Kiislamu, na kueleza matumaini yake kuwa uhusiano huo utastawi na kupanuka zaidi. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetangaza kuwa mashambulizi dhidi ya nyumba za makazi ya watu katika eneo la kaskazini mwa ukanda wa Gaza yanadhihirisha sisitizo la utawala ghasibu wa Israel kuhusu mauaji ya kimbari ya watu wasio na ulinzi. Taarifa ya Hamas imeeleza kuwa jinai hizo katu hazitaletea ushindi wowote kumradhi, hazitamletea ushindi wowote wa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Benjamin Netanyahu na washirika wake. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetoa taarifa na kuongeza kuwa mashambulizi ya kikatili ya utawala wa kizayuni katika nyumba za makazi kaskazini mwa ukanda wa Gaza na kusababisha mauaji ya shahidi zaidi ya watu sabini yanaashiria kuendelea vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wasio na hatia wala ulinzi. Harakati ya Hamasi imeongeza kuwa kushambulia kwa mabomu nyumba za makazi ya raia na kufanya mauaji makubwa dhidi ya wa wakazi wasio na ulinzi ni tabia ya kishenzi na kifasisti ya utawala wa kizayuni. Hamasi imeitaka jamii ya kimataifa na nchi za Kiarabu na Kiislamu kuingilia kati kwa kila mbinu ili kudhibiti utawala wa kizayuni na kusimamisha vita vya mauaji ya halaiki katika ukanda wa Gaza. Zaidi ya raia sabini ambao wengi wao walikuwa wanawake na watoto, waliuawa washahidi na zaidi ya watu mia moja walijeruhiwa na kutoweka katika mauaji mapya ya kikatili ya jeshi la kizayuni katika kambi ya Jabalia, kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Raisi wa Ufaransa Emmanuel Macron na waziri mkuu wa Hispania wamezungumzia haja ya kuiwekea vikwazo utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na kuendesha vita vya mauaji halaiki dhidi ya wa wananchi madhulumu wa Palestina, siku moja baada ya rais wa Ufaransa kukosoa utawala ghasibu wa Israel na kuzungumzia haja ya kuchukua hatua dhidi ya Tel Aviv kwa sababu ya ukatili iliyofanya huko Gaza. Waziri mkuu wa Hispania ameikosoa vikali Israel na kusema Hatutaanzisha biashara na Israel inayofanya mauaji ya kimbari, kulingana na kile kilichoripotiwa na tovuti ya Kiebrania ya Kan. Aidha, duru za habari zimemnukuu Macron akisema suala la kuendeleza majadiliano na mikataba ya Israel, kumradhi, suala la kuendeleza majadiliano na mikataba ya ushirikiano na Israel jinsi ilivyo bado ni swali mbele madola Ulaya. Rais wa Ufaransa amesema hayo katika mahojiano marefu aliyofanyiwa na TF1, ambapo alijadili masuala ya kigeni na ndani. Macron amezungumzia mtazamo wa hivi karibuni wa serikali ya Uholanzi ambaye inataka kuangaliwa upya kwa pamoja uhusiano wa kibiashara kati ya Umoja wa Ulaya na utawala huo unaokalia kwa mabavu Palestina. Na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetoa wito kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuiwekea Sudani Kusini vikwazo vipya vya silaha likisema kwamba kuwepo hivi karibuni kwa wanajeshi wa Uganda ni ukiukaji wazi wa agizo hilo. Sudani Kusini kwa muda mrefu imekuwa ikikabiliwa na ukosefu wa usalama na ukosefu wa utulivu wa kisiasa, na kuongezeka kwa mvutano kati ya Rais Salva Kiir na asimu wake mkuu makamu wa rais Rik Machar kumesababisha mapigano kati ya vikosi vyao Mapigano katika jimbo la Upper Nile mapema mwaka huu yalizua wasiwasi wasi wa kimataifa na kusababisha kutumwa kwa jeshi la ulinzi la wananchi wa Uganda UPDF mwezi Machi. Wakati huo huo, bunge la Uganda limesema kutumwa kwa wanajeshi hao kuliombwa na rais wa nchi hiyo kuepusha janga la usalama linaloweza kutokea. Hata hivyo, shirika la msamaha duniani la Amnesty International limesema Video zilizochunguzwa za kuwasili kwa wanajeshi wa Uganda katika mji mkuu Juba pamoja na magari ya kijeshi yaliyobeba wanajeshi na malori ya kijeshi yaliyobeba vifaru mnamo Machi 17 yalikiuka masharti ya vikwazo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, fuata sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao mchana huu unatupia jicho umuhimu wa kufanyika kongamano la 31 la nyuklia la Iran. Kongamano la 31 la nyuklia la Iran linafanyika katika mji mtakatifu wa Mashhad na kuhudhuriwa na wasomi wa kisayansi, sekta binafsi na wasomi vijana wa Iran. Kongamano hilo linalotazamiwa kufungwa leo rasmi Alhamisi limekuwa likifanyika katika mji wa mtakatifu tangu Jumanne Mei 13 kwa hisani ya jumuiya ya nyuklia na kwa uungaji mkono wa shirika la nishati ya atomiki la Iran. Mada kuu zinazojadiliwa katika kongamano hilo ni pamoja na matumizi ya mionzi na teknolojia mpya mionzi, fizikia na teknolojia ya mchanganyiko wa nyuklia na plasma, vinu vya nyuklia na teknolojia za quantum mzunguko wa nishati na mada za nyuklia pamoja na udhibiti wa nyuklia na maendeleo endelevu. Tukio hili muhimu la kisayansi ni fursa ya kubadilishana maoni, kuwasilisha mafanikio mapya na kuendeleza ushirikiano wa kitaifa katika uwanja wa sayansi na teknolojia ya nyuklia. Matanuri ya utafiti duniani na matumizi yake, kuharifisha mfumo wa kupiga picha na neutron katika kinu cha Tehran, upimaji wa nishati katika kinu cha Teheran, kuharifishwa matanuri ya utafiti ya Isfahan, ni baadhi tu ya anwani za mada zinazojadiliwa katika siku ya kongamano hilo. Pambizoni mwa siku ya kwanza kongamano la 31 la nyuklia la Iran, jopo la ufuatiliaji wa nyuklia pia lilitambulishwa rasmi. Zaidi ya wa wahusika elfu moja mia mbili wa sekta ya nyuklia wakiwemo kutoka vyuo vikuu wahadhiri na wanachuo wa sekta binafsi na baadhi ya wa wasimamizi na wana sayansi wa sekta nyuklia, ya nyuklia wanahudhuria kongamano hilo. Javad Karimi Sabit, naibu mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, amesema katika siku ya kwanza kongamano hilo kwamba linafanyika kwa mujibu wa rapi, ratiba yake ya kawaida na kwamba halihusiani kwa vyovyote vile na mazungumzo ya nyuklia yanayofanyika kati ya Irani na Marekani. Ujumbe unaotolewa ni kwamba wa Magharibi wanapotazama wingi na utofauti wa shughuli za nyuklia nchini Iran wanatambua kwamba teknolojia hii imejikita mizizi kote nchini na kuwa haiwezi kufutwa hapa nchini. Naibu mkuu wa shirika la nishati atomiki la Iran ameongeza kuwa sekta ya nyuklia inazinufaisha pia sekta nyingine nyingi. Teknolojia hii inaweza kutumika katika nyanja za anga za mbali, uchukuzi na usafirishaji. Ustawi wa teknolojia hii kwa hakika unaweza kuimarisha mfumo wa ekolojia nzima ya nchi hii. Ni redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji ujambo mpenzi msikilizaji tuna wingi wa matumaini kwamba umzima wa afya tumepokea maoni yako mengi yenye maudhui mbalimbali mbali msikilizaji mpendwa jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed studioni kusoma maoni yako na nashurikiana na nahodha mwenza mtayarishaji wa kipindi Hussein Hassan Tunakusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya, ya kipindi naam. Na moja kwa moja tunaanza na ujumbe wa mwanabaraza Hamza Gomba akiwa Mwanza, Tanzania. Anaandika kama walivyofanya wengine wasikilizaji wetu wiki hii, Gomba pia ametutumia ujumbe wa kulipongeza jeshi la Yemen kwa kutoa pigo kwa Marekani. Anaanza kwa kuandika, assalamu alaikum, ndugu watangazaji. Tunamjibu aleikum wassalamu warahmatullahi wabarakatu. Anasema hongera jeshi la Yemen kwa kuipigisha magoti Marekani na kuilazimisha kukubali kutoishambulia Yemen, na waomba kuwa makini. Marekani kamwe haiwezi kukubali kusitisha vita nanyi na kutoiunga mkono Israeli bure. Kuna jambo analolitafuta katika eneo la Mashariki ya Kati. Anafafanua zaidi kwa kuandika, anaandika Marekani akipata lake atarudia kuwashambulia, na haswa kapata shinikizo kutoka kwa raia wa Saudia. Wameishinikiza serikali yao ya kifalme kuwa hawamtaki Trump kuingia Saudi Arabia iwapo ataendeleza vita na Yemen na Palestina. Raia wa Saudia wanaokubali msaada wa Yemen kuwasaidia wa Palestina, lakini utawala wao wa kiufalme unawabana kwa kuwa ni washirika wa Wazayuni. Anaendelea kusema wakitoa misimamo Bin Salmani anawanyonga. Ndio maana maishani sijawahi kumpenda mrithi wa ufalme wa Saudia Muhammad bin Salman, na sitompenda mpaka abadilike, ajue njia ya Allah, ndipo nitampenda aungane na kiongozi mwadhamu Mashariki ya Kati. Anamalizia kwa kuandika, anaandika, dua zangu nyingi huwa naomba apinduliwe, atoke. Anasema, kiongozi gani anayeruhusu makasino? wanazuoni wanaomkosoa anawanyonga, ajue atakutana na moto wa Allah kwa kunajisi ardhi takatifu. E, mwana baraza Selemani Rajabu wa airport Kigoma Tanzania kwa upande wake anaanza kwa kuandika, Nasikitika na inasikitisha kusikia eti hao wanaojiita watetezi wa haki za binadamu wanaruhusu shoga na ndoa za watu wa jinsi ya moja. Hao ni wanafiki, bado wameegemea upande wa Marekani na washirika wake. Katika ujumbe wake mwingine anauliza anauliza, hivi vitendo wanavyofanyiwa ndugu zetu wa Palestina, huo si ukiukaji wa haki za binadamu? watoto wadogo wanauliwa. Katika ujumbe wake mwingine, Selemani Rajabu akiwa Kigoma anaanza kwa kuhoji eh, ndugu zangu, naomba kuuliza, hivi hukumu ikitolewa na mahakama ya kimataifa ya jinai, mahakama hiyo ina mamlaka ya kuwakamata na kuwatia hatiani wa Afrika tu, ila watu weupe, mbona hawaguswi? Anaendelea kuuliza, anauliza ni vipi Netanyahu, Marekani, Mwingereza anasema, ambaye wanampa sapoti na kumpa msaada mkubwa, wanashindwa kumkamata kwa nini? Au Trump na washirika wake, wao ndio wapo juu ya sheria? Anaendelea kuhoji, ukiukaji wa haki za binadamu unaofanyika ukanda wa Gaza kweli hawauoni? Je, hawa watoto wadogo na wanawake wanavyofanyiwa huko Palestina hawayaoni matendo hayo? Hiyo mahakama imeshindwa kuchukua uwezo wa kuwakamata Trump na washirika wake, kweli? Naomba nifafanuliwe. Naam, asante sana. Naye mwanabaraza Imam Saif Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, pia anawapongeza wanamkawama wa Yemen kwa kuipigisha magoti Marekani. Hebu tusikilize kwa pamoja, ujumbe wake huu hapa wa sauti. Alhamdulillah tunamshukuru Allah Subhanahu wa ta'ala. Awali awali nilikwambieni kwamba Marekani yamekwisha filisika na Marekani ndiyo mwisho wake. Marekani amejidhalilisha mwenyewe, lakini sio Marekani, ni Allah Subhanahu wa ta'ala kwa dhulma na mambo ambayo anayafanya katika ulimwengu huu, basi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa ta'ala anamdhalilisha na atadhalilika zaidi ya hapo. Hongera sana, hongera sana Wahuthi, kwa msimamo wenu na kwa hali yenu na kwa kumtanguliza Allah subhanahu wa ta'ala. Hivi ndivyo inavyotakiwa muislamu kuwa na msimamo kwa Allah subhanahu wa taala. Asante sana Imamu Saif ukiwa hapo Kigoma Tanzania, iwapo muda utaturuhusu, wapendwa wa wasikilizaji, tutarusha hewani maoni yako mengine ya sauti tukielekea ukingoni mwa kipindi chako hichi. Nam, hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kama ndio kwanza unafungulia redio yako, kipindi hewani ni Baraza la Wasikilizaji. Msikilizaji mpendwa, kwa habari za kina, chambuzi za kisiasa, vipindi mbalimbali, podcast zetu na hata videocast, usisite kututembelea katika tovuti zetu za pas sw na iranradioir. Na msikilizaji mpendwa, tukukumbushe kuwa daima Radio Tehran inakupa fursa ya kushiriki matangazo kwa kukupa jukwaa la kutuma maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako. Kweli kabisa, na wasiana nasi kupitia barua pepe ama email. Anwani yetu ni kiswahili radio at gmail dot com, au tutumie arafa kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama kujumlisha 98 9365487 naam. Tukiendelea kusoma maoni yako mpenzi msikilizaji, Ismail Saki wa mandewa huko Singida, Tanzania anasema Marekani kutaka kuichokoza jamhuri ya kiislamu ya Iran na siyo jambo zuri, na isitoshe kila mtu ni mkubwa, na hata taifa la Iran ni taifa kubwa na ni taifa ambalo linajiendesha lenyewe kiuchumi na halihitaji kusaidiwa na Marekani hata kwa chembe yoyote. Kimsingi, Marekani ashughulike na vibaraka wake aachane na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aidha, ameandika Rais Trump wa Marekani anapaswa kuangalia sana, kwani kwa muda mchache anataka kuongeza maadui katika taifa lake, kwa sababu anasaidia Israel kuwapiga wapiga wa Palestina na isitoshe pia bado anawapiga wa Yemen. Hii sio vizuri hata kidogo, bora abadilike ili kujenga udugu na mataifa yote na sio kutia ubaguzi katika uongozi wake. Katika ujumbe wake mwingine, msikilizaji wetu Ismaili Saki wa Mandewa, Singida, anasema. Anasema hivi, Umoja wa Mataifa unapaswa kuangalia kwa karibu kile kinachoendelea huko Gaza na kinafanywa na Israel na baadhi ya washirika wake. Naamini Wapalestina watashinda na wanapaswa kusaidiwa na mamlaka ambazo zimewekwa duniani. Haswa Umoja wa Mataifa unapaswa kuchukua hatua ya kumaliza vita vya Israel dhidi ya Palestina huko Gaza ili Wapalestina wasiendelee kuteseka kiasi hicho. Tunayageukia sasa maoni ya mwana baraza hai Sherali Fadhil, Dar es Salaam, Tanzania, ambaye anaanza kwa kuandika, jamii ya kimataifa, tunasikitishwa na kimya cha Umoja wa Mataifa kuhusu dhuluma wanazofanyiwa Wapalestina. Anasema, tunashuhudia kutumika taasisi za kimataifa kunathibitisha pia Umoja wa Mataifa na taasisi zake zote si wa kweli. Anasema taasisi hizo si za kweli Kazi yao ni kulinda usalama na haki za binadamu, si kwa vitendo. Anasisitiza kwa kuandika. Sherali anaandika jamii ya kimataifa wa ungwana, tunahitaji kufumuliwa umoja wa mataifa huwa sasa na kufumwe UN mpya, ndio amani ya dunia itapatikana na tutawachia vizazi vijavyo, insha Allah. Ujumbe mwingine wa Sherali unazungumzia maandamano ya karibuni ya wananchi wa Moroko, wakionyesha mshikamano wao na taifa madhulumu la Palestina. Sherali anaandika, enyi wananchi wa Moroko, muwahimize viongozi wenu wazishinikize nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu OIC kujitolea kijeshi kuwasaidia Wapalestina hadi uhuru wao. Akaandika, ukimya wa viongozi wa kiarabu umetuthibitishia ujahili wa Waarabu naye mwanabaraza Abdul Basit Al Riami wa Zanzibar anazungumzia mazungumzo ya nyuklia yasiyo ya moja kwa moja baina ya Iran na Marekani. Kwa mtazamo wake, anasema Ariami baada ya kutupeza kwa muda, anaandika: nadhani jamhuri ya kiislamu ya Iran isome tabia za Trump. Anaonyesha ni mtu fulani ambaye hatazami lawama wala maneno ya mtu pale anaporidhika na jambo. Anamalizia kwa kuandika ni wakati sasa kwa Iran kupata mwafaka na Marekani na ikaanza kupaisha uchumi wake. Mwanabaraza Hai Imam Saif Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania anarejea hewani. Hebu tumsikilize kwa pamoja anavyosema katika ujumbe wake mwingine wa sauti. Naam, asante sana Imam Saif kwa jumbe zako hizo za sauti. Kwa upande wake mwanabaraza Idi Ibrahim Said Stambuli akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anazungumzia mpango wa rais wa Marekani wa kutaka kulibadilisha jina la ghuba ya Uajemi. Anasema huyu Maluun ambaye amefuata sera za Banu Umayya, Allah amwangamize yeye na washirika wake. Anasema Trump aache wenda wazimu wake, ghuba ya Uajemi itaendelea kuwa ghuba ya Uajemi na hilo kamwe halitobadilika. Anaendelea kuandika, anaandika, Ewe Mola, huyu shetani wa dunia mwangamize kama ulivyoangamiza maadui wa Ali Muhammad na uijalie kheri Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, mtetezi wa wanyonge na uwaangamize mawadui zake kwa baraka za Bibi Fatimatu Zahara alaihi ssalaam. Naitwa Idi Ibrahim Said Stambuli wa Bujumbura, Burundi, kule Uswazi Buyenzi. Lakini anasema makazi yangu ya muda kwa sasa ni Congo DRC, kwa ajili ya kuwa mtumwa wa nyumba tukufu ya Nabii Muhammad wa Ali Muhammad. Barabara kabisa. Mwana baraza wa miaka mingi Mohamed Yahya Hassan Shebe wa Mombasa, Kenya, yeye kwa upande wake ameandika Redio Tehran ndio redio yenye habari za uhakika na mantiki. Zilizobakia ni kama idhaa za toi za watoto, kwani huwa zinaigiza tu. Heko IRIB nam, na bila shaka tunamshukuru sana shebe huyo akiwa Old Town Mombasa Kenya, kwa kutupa shime na daima kwa kuwa msikilizaji wa kudumu wa redio Tehran. Naye Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anaandika, Baba Putin Vladimir, rais wetu wa dunia, tuko nawe daima na afrika inakulilia, na afrika inakulilia. bila Urusi anasema hakuna nchi ya afrika iliyo huru, anasema afrika inastahili iwape hata watoto na mitaa majina ya Kirusi kuliko kuwa na majina nyang'ao ya kizungu wa magharibi, anasema e. Kadhalika MC Bulemela anasema Iran, pongezi kuu kwenu kwa upatanishi kati ya Pakistan na India. Ni vyema nchi mbili hizo zikajizuia na kutoa nafasi kwa mazungumzo yenye kuondoa uhasama baina yao. Anamaliza kwa kuandika Anasema, wito wangu ni kwamba Iran, China, Rasia, Afrika Kusini na Brazil kwa pamoja tilieni mkazo hili ili kuondoa mkwamo wa majirani hawa wawili, waweze kukaa kwa usalama na mashirikiano dhidi ya maadui wa nje wanaochochea uhasama baina yao. Naye Yahya hali kutoka Tanga, mtaa wa Msambweni huko nchini Tanzania, anaandika Marekani inamiliki silaha za nyuklia, halafu hataki nchi nyingine zimiliki silaha hizo za nyuklia. Anauliza, anauliza hivi, je, Marekani ilipewa idhini na nani ya kutengeneza silaha za nyuklia? Kila nchi ina haki ya kumiliki silaha za nyuklia, anasema. Iran usikubali kubabaishwa na Marekani. Ujumbe mwingine tunaosoma hii leo ni wa mwanabaraza Hashim Abwire akiwa Kome Kisiwani, Mwanza, Tanzania, ambaye anaanza kwa kuandika assalamu alaikum. Tunamjibu waalaikum ussalamu warahmatullahi wabarakatuh. Anasema pongezi kwa wasomi wa Iran, Mola mumba awajali uvumbuzi na maarifa zaidi na kuzidishieni umri mrefu wenye kheri na fanaka. Anamalizia kwa kusema taifa hili ni shule kwa watu waadilifu. Naam, bila shaka. Naye mwanabaraza Jumanne Hussein wa Dar es Salaam, Tanzania, na nadhani huu ndiyo utakuwa ujumbe mwisho kutokana na kubanwa na muda. Anasema, asante kwa taarifa motomoto, nawapenda kwa ajili ya Allah. Naam, na sisi hapa tunakupenda pia kwa ajili ya Allah. Asante kwa kufuatilia taarifa na matangazo yetu, ndugu Jumanne Husein ukiwa hapo da ama. Na muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chako hiki, msikilizaji wetu mpendwa, umemalizika. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola Mumba, tunakuwageni kwa kusema kwa aherini. Nam, tunasonga mbele na matangazo yetu haya ya mchana wa leo. Fuatao sasa ni udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya hapa nchini Iran. <tune> nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya nchini Iran leo Alhamisi, kwa kuliangazia gazeti la Keihan al-Arabi ambalo katika ukurasa wake wa mbele linadokeza kuwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema lazima Iran isimame dhidi ya tawala zinazoua watoto pamoja na wale wanaowaunga mkono na kusitisha ukandamizaji, na itaendelea kufanya hivyo licha uadui unao ibuliwa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kayhan Al Arabi limeandika kuwa Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, katika hotuba aliyotoa kwa wafanyakazi wa kutoa misaada wa Iran siku ya Jumatatu, aliwafananisha wanajeshi wa Israeli huko Gaza na wanyama wakali waliovaa sura binadamu, wanaopiga mabomu magari ya wagonjwa, hospitali wagonjwa na kuwaua watoto wasio na hatia kwa ukatili wa hali ya juu. Kwa upande wake, gazeti la Alwifaq lina habari isemayo kuwa spika wa bunge la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezitaka nchi za Kiislamu kuwekea vikwazo vya kisiasa, kiuchumi na kijeshi utawala wa kizayuni wa Israel ili ukomeshe mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Dkt. Muhammad Baqir Ghalibaf amesema hayo katika hotuba yake kwenye mkutano wa 19 wa Umoja wa mabunge ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu na kutoa mwito wa kuanzishwa taifa huru la Palestina, mji mkuu wake ukiwa Baitul Muqaddas sambamba na kudhamini haki ya kurejea kwa Wapalestina. Sasa nalitupia jicho gazeti la Teheran Times ambalo katika ukurasa wake wa mbele na kichwa kikuu cha habari kisemacho, miaka 77 ya mapambano dhidi ya Nakba, likifafanua zaidi, limeandika katika muktadha wa mzozo wa muda mrefu kati ya Waarabu na Israel, vita vya mwaka 1948 baadaye vikijulikana kama Nakba vinasimama kama mwanzo wa kusikitisha zaidi na wenye athari kubwa katika historia ya sasa ya mashariki ya kati. Vita hivi vilikuwa wakati wa msingi wa kuanzishwa kwa utawala haramu wa Israel, lakini pia vilileta janga kubwa na endelevu kwa watu wa Palestina na kuacha athari za kimkakati, kisiasa na kijamii ambazo zinaendelea hadi leo. Katika ukurasa wake wa habari za kisiasa gazeti la Tehran Times linadokeza kuwa kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah amesema Iran iko tayari kwa hali yoyote ile wakati huu ambapo Marekani inatoa vitisho vya kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya nchi hii, akisisitiza kwamba maadui watafedheheshwa wakijaribu kuingia katika makabiliano na Jamhuri ya Kiislamu. Naliangazia sasa gazeti la Iran Daily ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari isemayo kuwa waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi amepuuzilia mbali matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump kuhusu ustawi na maendeleo ya Iran kuwa ya udanganyifu, akiashiria vikwazo vya Washington dhidi ya nchi hii kwa zaidi ya miongo minne. Ukurasa wa pili wa gazeti la Iran Daily una habari isemayo kuwa Kituo cha kitaifa cha anga za juu cha Iran kimesema kitachukua hatua za kisheria dhidi ya kampuni ya Google ya Marekani na majukwaa mengine ya kimataifa kutokana na kupotoshwa kwa jina la kihistoria la Ghuba ya Uajemi. Iran Daily lina mnukuu Husein Dalirian, msemaji wa kituo hicho, akisema kuwa suala hilo litafuatiliwa kupitia njia za kisheria za kimataifa Kieleza kuwa huo ni upotoshaji wa makusudi wa ukweli uliothibitishwa wa kijiografia na kisiasa. Sasa naliangazia gazeti la Kayhan International ambalo lina habari isemayo kuwa Iran na nchi za Ulaya zinazoshiriki katika makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili na kumi na tano zitafanya duru ya nne mazungumzo kuhusu kufufua mkataba huo siku ya Ijumaa ya kesho. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai Amesema hiyo jana. Mkutano huo utafanyika kwa ngazi ya wa wakurugenzi wa kisiasa wa wizara za mambo ya nje na utafanyika huko Istanbul, Uturuki. Aliongeza ajenda kuu ya mkutano ni kuendelea na mashauriano na Ujerumani, Uingereza na Ufaransa, hususan kuhusu mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya Irani na Marekani. ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Bismillahi rahmani rahim. <coughs> Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 111 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana tu hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Ingawa hii ni sehemu ya 111 ya mfululizo huu lakini, hikma tunayoichambua ni ya mia moja na mimi najijua zaidi kuliko wanavyonijua wao. Mola wangu nijalie kuwa bora zaidi ya wanavyodhani, na nisamehe kwa yale wasiyoyajua juu yangu. Hikma hii ya mia moja ya Nahjul Balagha inahusiana na wakati baadhi ya watu walipomsifu Imamu Ali alaihi ssalaam mbele yake. Aliposikia sifa hizo, alielekea mbinguni na kusema: ewe mola wangu wewe unanijua zaidi kuliko ninavyojua nafsi yangu, na mimi najijua zaidi kuliko wanavyonijua watu hawa. Kisha akaongeza kwa kusema: ewe mola wangu, nifanye kuwa bora kuliko wanavyonifikiria wao, na nisamehe kwa wasiyoyajua juu yangu. Bila shaka kila mtu anajijua vizuri, ni sifa gani nzuri alizonazo na ni katika maeneo gani anafanya vizuri zaidi. sasa inapotokezea watu wengine kutupongeza huwa tunazidi kujiamini na tunafanya juhudi tusipoteze sifa hizo. Huwa tunafurahi tunapopongezwa, lakini wakati mtu huyo huyo anapotukosoa na kutuonyesha kasoro zetu, wengi wetu hatupendezewi na hilo, na baadhi ya wakati hata tunajenga chuki na uadui na mtu anayetukosoa. Lakini somo analotupa Imamu Ali hapa katika hikma hii ya mia moja na Nahjul Balagha linatupa mwongozo wa kuamiliana vipi na watu wanaotupongeza na wale wanaotukosoa. Kwa kawaida kuna aina mbili za watu wanaowasifu na kuwapongeza wengine. Kila moja kati ya aina hizo mbili inahitaji kuamiliana nayo kwa mbinu yake mahususi. Watu wa aina ya kwanza ni wale wanaopenda kujipendekeza, ambao wanamsifia mtu na huwa wana malengo yao maalumu ya kujinufaisha wao wenyewe binafsi. Mara nyingi huwa si wa kweli katika sifa zao, hata huenda wanafanya hivyo kwa shabaha ya kuangamiza sifa nzuri na hali za mtu anayemsifia tabani. Kuamiliana na watu wa namna hiyo inabidi kuwe kwa sura ambayo itawafanya waelewe kwamba wanachokifanya si kitu kizuri na kwamba anayepambwa kwa sifa hizo ameelewa hila yao lakini kundi la pili ni la watu wanaoonyesha mapenzi ya dhati kwa njia ya kumpongeza kwa nia njema mtu anayefanya jambo zuri. Watu wa namna hii, inabidi anayesifiwa awashukuru kwa nia yao njema, kwa mapenzi yao na kwa kujali jambo jema alilofanya. Vilevile aombe kwa Mwenyezi Mungu awe bora zaidi ya hivyo wanavyomdhania, na kama kuna nuksani na dosari yoyote amrekebishie. Anapaswa afanye bidii, asiwavunje moyo kwa mtazamo wao mzuri walionao juu yake. Lakini wakati huo huo anapaswa kukumbuka mapungufu yake, kasoro na nuksani zake, ajirekebishe na kujipamba kwa sifa bora zaidi na maadili mema. Kawaida watu huwa wanaangalia dhahiri tu ya mtu mwingine lakini, kwa kweli, mtu mwenyewe tu anayejua dhati yake ni yule ambaye anaitambua nafsi yake. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 14 ya sura ya Al-Qiyama, bali mwanadamu anaijua zaidi nafsi yake. Kwa hivyo yeyote mwenye ufahamu sahihi na kamili juu ya nafsi yake hawezi kupumbazwa na kulemazwa na sifa za watu wengine, bali muda wote kipimo chake ni kutafuta radhi za Muumba wake. Ndiyo maana hapa Imamu Ali alaihi ssalam, anamwomba Mwenyezi Mungu kwamba penye upungufu apatengeneze, ili aweze kupata radhi za Muumba wake. Tusisahau pia kwamba kuomba msamaha na rehema za Mwenyezi Mungu ni dhati ya mawali wa Mwenyezi Mungu. Ijapokuwa mawalii hao wanawashinda wengine kwa kufanya ibada na kujikurubisha kwa Allah, lakini bado hawaoni matendo yao kuwa yanastahili thawabu na radhi za mola wao. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana tunawaona mitume na manabii na mawali wa Mwenyezi Mungu wanawashinda watu wengine kwa kuomba toba na kuomba maghfira na msamaha kutoka kwa mola wao mlezi. Ni kwa sababu kadiri mja anavyofanya ibada na kadiri anavyotekeleza majukumu yake hawezi kufikia kiwango hasa anachostahiki Allah kushukuriwa na kuabudiwa. Na mifano ya namna hii iko mingi katika maisha yetu ya kila siku. Kwa mfano mtu amepata wageni nyumbani akajitahidi kadiri alivyoweza kuwakirimu wageni wale, lakini hapo hapo, mara nyingi utamwona mtu huyu huyu anawaomba samahani wageni wake, kwa kuwaambia, mtanisamehe kwa mapungufu yoyote mliyoyaona kwangu na kutoweza kufanya zaidi ya hapa. wassalamu alaikum leo ni Alhamisi tarehe 17 Dhil Qaada mwaka 1446 Hijria, inayosadifiana na tarehe 15 Mei mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1267 iliyopita, Imam Musa Alkadhim alaihi ssalam ambaye ni miongoni mwa Ahlu Beit wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wasallam alibaidishwa kutoka Madina na kupelekwa Iraq kwa amri ya mtawala dhalim Harun Rashid. Mtukufu huyo aliwasili Iraq tarehe 7 Dhul Hija mwaka 179 hijria na kufungwa katika jela mjini humo. Kwa muda Imam aliwekwa katika jela ya Isa bin Jafar aliyekuwa mtawala wa Basra, lakini mtawala huyo alimwandikia barua Harun Rashid akimwomba amkabidhi Imam kwa mtu mwingine kwa sababu hakupata ushahidi wowote dhidi ya mtukufu huyo. Harun Rashid alimpeleka tena uhamishoni imam mjini Baghdad na akamtaka waziri wake Fadhil bin Rabi amuue mjukuu huyo wa mtume mtukufu. Waziri huyo alikataa, na hivyo Harun alimtaka mtu aliyejulikana kwa jina la Yahya bin Khalid Barmaki atekeleze amri hiyo. Hatimaye Imam Kadhim alaihi ssalam aliuawa shahidi na mwovu huyo kwa amri ya mtawala Harun Rashid. Tarehe 15 Mei miaka 249 iliyopita, katika siku kama ya leo, ilitengenezwa meli ya kwanza yenye kutumia mvuke. Meli inayotumia nishati ya mvuke ilitengenezwa miaka sabini baada ya kuvumbuliwa nishati ya mvuke na mhandisi wa Kifaransa Denis Papin. Utumiaji wa nishati ya mvuke katika meli ulileta mabadiliko makubwa katika sekta ya usafiri wa baharini. miaka 85 iliyopita katika siku kama ya leo, yani tarehe 15 Mei mwaka 1940, jeshi la Ujerumani lilivamia na kuikalia kwa mabavu nchi ya Uholanzi baada ya shambulio kubwa lililodumu kwa siku tano. Katika vita vikuu vya pili vya dunia, wanajeshi wa kinazi wa Ujerumani walianza kuzishambulia nchi za Ufaransa, Ubelgiji, Uholanzi na Luxemburg huko magharibi mwa Ujerumani tarehe 10 Mei na kufanikiwa kuzidhibiti nchi zote hizo. Uholanzi ilijipatia uhuru wake mwaka 1945. na siku kama ya leo miaka thelathini na miwili iliyopita baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilitangaza Mei 15 kuwa siku ya kimataifa ya familia. Uamuzi huo ulichukuliwa kutokana na umuhimu wa familia na sisi hii tukufu ambayo inahesabiwa kuwa msingi mkuu wa jamii, na lengo ni kuilinda familia na madhara ya nje na ya ndani na kuifanya iwe na mchango na nafasi bora zaidi. Asasi ya familia ilikuwekwa tangu wakati wa kudhihiri mwanadamu na imeendelea kuwa nguzo kuu ya jamii, mke na mume na watoto, na wakati mwingine bibi na babu ni watu wanaounda familia hii. namna kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Rais Masud Pezeshkiani wa Iran amejibu kauli za rais wa Marekani Donald Trump kuhusu Iran na kusema inaonekana kiongozi huyo wa Marekani hawafahamu vema uh, wananchi wa Iran. Dr Muhammad Bakri Kalibof, spika wa bunge la Iran, amesisitiza juu ya ulazima wa kuwepo umoja baina ya nchi za Kiislamu na kubainisha kwamba Irani na Saudi Arabia zinapaswa kutumia fursa iliyojitokeza kuendeleza uhusiano wao sambamba na maendeleo ya ulimwengu wa Kiislamu. Harakati ya Hamas imetangaza kuwa jinai za Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israel dhidi ya Palestina, katu hazitamletea ushindi na Ufaransa na Uhispania zinajadili suala la kuiwekea vikwazo Israel kutokana na jinai zake katika ukanda wa Gaza. Muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuwa geni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anuani yetu ya internet ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.