Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Ali Imran aya ya mia moja na thelathini hadi mia moja na thelathini na tatu Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu, na mtiini Mwenyezi Mungu na mtume ili mpate kurehemewa. Na yaendeeni upesi upesi maghufira ya mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa wamchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran na idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo yetu haya, jioni ya leo kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, katika studio zetu za jama Jam, hapa katika jiji la Tehran, ikiwa uh, muda ni magharibi kabisa, wakati hapa jijini Tehran mbali na internet, katika internet na satellite tunasikika pia katika masafa ya FM, huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji ya Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora, Shinyanga na Kahama huko na viunga vyake, mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu katika meza ya matangazo ya Redio Teherani. Usiku wa leo nimekuandalieni taarifa habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji, hekima za Nahjul Balagha na makala leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa jioni ya leo. ni Redio Teherani na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Spika wa bunge la Iran ataka ushirikiano wa vikwazo dhidi ya Israel na kuundwa nchi huru ya Palestina. Iran yasema kuna haja ya kuendelea na mazungumzo iwapo Marekani bado ina tabia ya kutokuwa na ukweli. Amnesty International yaikosoa Rwanda kwa kukubali waliofukuzwa kutoka Marekani. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Spika wa bunge la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezitaka nchi za Kiislamu kuwekea vikwazo vya kisiasa, kiuchumi na kijeshi utawala wa Kizayuni wa Israel ili ukomesha mauaji yake ya kimbari huko katika ukanda wa Gaza. Dr Muhammad Baqir Kalibof amesema hayo katika hotuba yake kwenye mkutano wa 19 wa Umoja wa Mabunge ya Nchi Wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu PUIC na kutoa mwito wa kuanzishwa taifa huru la Palestina mji mkuu wake ukiwa Beitul Muqaddas sambamba na kudhamini haki ya kurejea kwa Wapalestina katika ardhi zao. Spika wa bunge la Iran ameeleza kuwa leo mishipa ya uhai na kiuchumi ya utawala wa Kizayuni inapitia katika baadhi ya nchi za Kiislamu. Hivyo wakati umefika kwa nchi za Kiislamu kuchukua uamuzi wa pamoja wa kukomesha mzingiro wa Gaza. Spika Kalibof amesema, katika wakati huu wetu tunakabiliwa na mrundikano wa changamoto, misukosuko na mashaka, mabadiliko ya haraka, kupanda kwa ushuru wa forodha, mabadiliko ya hali ya hewa na migogoro ya mazingira, kuporomoka kwa biashara ya kimataifa kuenea kwa vita na ukosefu wa usalama na hata mauaji ya kimbari yaliyoratibiwa. Mkutano wa 19 wa, wa, wa bunge wa Umoja wa Ushirikiano wa nchi za Kiislamu PUIC unafanyika mjini Jakarta kuanzia Mei 12 hadi 15 chini ya mada utawala bora na taasisi imara kama nguzo za ustahimilivu. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran Kadhim Gharib Abadi amesisitiza kuwa haki ya jamhuri ya Kiislamu ya kurudubisha madini ya urani ni mstari mwekundu wa taifa hili, akisisitiza kuwa kufikiwa makubaliano na Marekani kuhusu mpango wa amani wa nyuklia wa nchi hii kunategemea kufuata kanuni hizo. Ibrahim Rezai msemaji wa kamati ya usalama wa taifa na sera za kigeni ya bunge la Iran ameashiria kuwa Gharibu Abadia amesema hayo katika mkutano wake na waandishi wa habari kuhusu duru ya nne ya mazungumzo yasiyo ya, ya moja kwa moja ya nyuklia kati ya Tehran na Washington nchini Oman mwishoni mwa jumaa Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran alinukuliwa na Rezai akisema kanuni na mambo jumla yalijadiliwa mwja kwa njia isiyo moja kwa moja katika duru ya nne mazungumzo, na jamhuri ya kiislamu ilisisitiza tena mistari yake miekundu katika mazungumzo hayo. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran katika sheria na masuala ya kimataifa amesema urutubishaji wa urani ni mstari mwekundu wa jamhuri ya kiislamu na kwamba hakuna mazungumzo yaliyofanyika kuhusu masuala ya kikanda au nguvu za ulinzi na makombora ya Iran. Rezai amesema. Gharibu Abadia amenukuliwa akisema Iran pia imekosoa misimamo inayokinzana na Marekani na vikwazo vyao vya hivi majuzi, na akasisitiza kwamba ili kufikia makubaliano ni sharti kuzingatia misimamo myekundu ya Iran. Kwa hivyo ikiwa Marekani hawataki turutubishe urani, hatuoni haja ya kuendelea na mazungumzo. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah amesema Iran iko tayari kwa hali yoyote ile, wakati huu ambapo Marekani inatoa vitisho vya kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya nchi hii ha, akisisitiza kwamba maadui watafedheheshwa wakijaribu kuingia katika makabiliano na jamhuri ya Kiislamu. Meja Jenerali Hussein Salami amesema hayo katika kikao kilichofanyika kusini mwa mji wa Mashhad, kaskazini mashariki mwa nchi, akizungumzia vitisho vya Marekani kwamba Washington inaweza kuishambulia Irani iwapo mazungumzo yanayoendelea ya ya kuchukua nafasi ya makubaliano ya nyuklia mwaka elfu mbili na kumi na tano hayatazaa matunda. Tunamjua adui kikamilifu na tunafuatilia nyendo na mienendo yake hata sasa, wakati wa mawasiliano ya kisiasa na mazungumzo yanayoendelea. Tunasimama kwa aiza na uthabiti na yeyote atakayethubutu kukabiliana na Irani ya kiislamu atasambaratishwa, amesema. Jenerali Salami ameeleza bayana kuwa nguvu ya Iran imestawi mara nyingi zaidi tangu mwaka jana na kwamba maadui zake pia wanalifahamu vyema hilo. Aidha, amebainisha kuwa Iran haitegemei kambi ya Mukawama kwa ajili ya ulinzi, lakini iwapo itakabiliwa na vitisho, mrengo wa Mukawama utachukua hatua madhubuti kulihami taifa hili. Jenerali Salami amekanusha madai kwamba kambi ya mukawama imedhoofishwa na mashambulizi ya Israel katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, akisisitiza kwamba operesheni za hivi karibuni zinathibitisha kinyume chake. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vikosi vya wanajeshi wa Yemen wamefanya mashambulio mapya ya kombora la hypersonic dhidi ya utawala haramu wa Israel na kupelekea kuibuka sauti za ving'ora vya tahadhari na hatari kuhanikiza katika sehemu ya kaskazini ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo wa pandikizi. Msemaji wa jeshi la Yemen, Brigedia Jenerali Yahya Sari amesema vikosi vyao vimevurumisha kombora la balestiki la hypersonic katika uwanja wa ndege wa Ben Gurion karibu na Tel Avivu leo Jumatano, kuonyesha mshikamano na Wapalestina wa Gaza, huku wazayuni wakiendeleza mashambulizi ya wa umwagaji damu kwenye eneo lililozingirwa kombora hilo lilipiga shabaha yake kwa mafanikio na kulazimisha mamilioni ya wa Waisrael kukimbilia kwenye mahandaki na kusimamisha safari za ndege kwenye uwanja huo wa ndege kwa karibu saa moja, ameongeza. Brigedia Jenerali Yahya Sari amesema operesheni za wanajeshi wa Yemen zinalenga kukomesha uchokozi dhidi ya watu wetu wenye misimamo na subra katika ukanda wa Gaza, kumaliza vita vya maangamizi ya umati na kukomesha mauaji yanayoendelea dhidi yao machoni pa walimwengu wote. Vikosi vya ulinzi vya Yemen kwa upande wake, vimetangaza kuwa uwanja wa ndege wa Ben Gurion wa Israel sasa hauko salama kwa usafiri wa anga na utaendelea kuwa hivyo ahadi ya uchokozi wa utawala huu wa kizayuni dhidi ya gaza utakapokomeshwa na vizuizi vya misaada vilivyowekewa eneo hilo la palestina vitakapoondolewa. Hili ni shambulio la tatu la kombora katika muda wa chini ya masaa 24 likilenga uwanja wa ndege wenye shughuli nyingi na muhimu zaidi wa utawala wa Israel wa ben Gurion. Jeshi la Israel limethibitisha kujiri shambulio hilo la kombora, ingawaji linadai kuwa lilitungua kombora hilo la balistiki. Barani Afrika, uamuzi wa serikali ya Rwanda wa kuwakubali waliofurushwa wali kutoka Marekani umekosolewa na shirika la msamaha duniani la Amnesty International, shirika hili ikidai kuwa makubaliano haya yanakiuka mkataba wa wakimbizi. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, shirika hilo la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International kupitia kwa mwanaharakati wake mkuu Christian Rumo, pia limekosoa mchakato wa kupata hifadhi kwa wahamiaji hao kwamba pia una hatari ya kukiuka sheria ya kimataifa ya uhamiaji na kwamba bado hakuna uhakika kuhusu mafanikio yake. Amnesty International limechukulia mfano wa makubaliano kati ya Rwanda na Uingereza ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili wa kuwapa hifadhi maelfu ya wakimbizi, kabla waziri mkuu wa Uingereza aliyochaguliwa Keir Starmer kubatilisha alipoingia madarakani. Rais wa Marekani Donald Trump alianzisha sheria kali punde baada ya kuapishwa kwa muhula wa pili wa kuwafurusha raia wote wa kigeni walio nchini humo bila kuwa na vibali vya kuishi. Rwanda ilisema ina uwezo wa kusaidia kupunguza mateso ya nchi nyingi za Ulaya na Marekani. Hata hivyo, watetezi wa haki za binadamu kwa muda mrefu wameelezea wasiwasi wao kuhusu vifo vya watu wanaoshukiwa kuwa wakosoaji wa serikali nchini Rwanda, pamoja na madai ya mauaji ya watu wengine ambao wametafuta uhamisho katika nchi kama vile Afrika Kusini. Na serikali ya kijeshi ya Mali ya magharibi mwa Afrika inayoongozwa na Jenerali Assimi Goita imetangaza kusitisha shughuli za vyama vyote vya kisiasa na mashirika ya kiraia yenye muundo wa kisiasa katika taifa hilo. Waziri anaohusika na mageuzi ya serikali Mamani Nasire ametangaza uamuzi huo kupitia taarifa iliyotolewa kupitia televisheni ya taifa wakati wa mkutano maalum wa baraza la mawaziri. Katika wiki za hivi karibuni, kumekuwepo na jaribio la mara kwa mara la kupinga kusitishwa kwa shughuli za vyama vya kisiasa nchini humo mwezi uliopita wa Aprili mwaka huu Mwaziri wa Mali walipendekeza kuongezwa muda wa kuhudumu kiongozi wa kijeshi wa nchi hiyo Asimi Goita hadi mwaka elfu mbili na thelathini. Goita ambaye aliingia madarakani kupitia mapinduzi mawili ya kijeshi mwaka elfu mbili na ishirini na elfu mbili na ishirini na moja ameahidi kuandaa uchaguzi, japo mipango hiyo imeakhirishwa kwa sababu za kiufundi bila kutolewa muda maalum wa kufanyika kwa zoezi hilo kwa mujibu wa tangazo hilo la Mamani, watu wanaohudumu katika taasisi za kisiasa na kiutawala za serikali kwa sababu ya kuteuliwa kisiasa wanaweza kuendelea na majukumu yao, lakini bila kudai kuwa ni sehemu ya chama chao. Serikali ya mpito inabainisha kuwa hatua hii inafuatia kufutwa kwa mkataba vyama wa vyama vya siasa. Tuko katika mchakato wa mageuzi, ameeleza Mamani Nasire akibainisha kuwa mchakato huo utaendelea Itabidi sheria mpya itungwe hasa kwa ajili ya usimamizi wa maisha ya kisiasa. Mali, shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeukosoa uamuzi huo likidai kuwa eti ni pigo jingine kwa demokrasia nchini Mali. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu na kabla ya kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa, nakumbusheni tu kwamba mbali na kusikika katika satelaiti na intaneti, mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake huko Tanga, Tanzania, ambapo mba mbali na Tanga tunasikika mubashara kabisa wakati huu katika masafa FM kupitia Maarifa, pia katika miji ya Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga pamoja na viunga vyake. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho malengo ya safari ya rais wa Marekani katika nchi tatu za Kiarabu. Raisi Donald Trump wa Marekani alianza safari ya siku tatu katika nchi tatu za kusini mwa Ghuba wa Jemi, yaani Saudi Arabia, Imarati au Umoja wa Falme za Kiarabu na Qatar, kuanzia Jumanne Mei kumi na tatu. Kama ilivyokuwa katika mhula wa kwanza wa urais wake, Trump ameichagua Saudi Arabia kama kituo cha kwanza katika safari yake hiyo ya kwanza nje nchi Washington imesema kuwa lengo la safari hii ni kuimarisha ushirikiano wa kistratejia na nchi za Kiarabu za ghuba Wajemi. Awali, vyombo vya habari vya Marekani viliripoti kuhusu safari ya Trump katika nchi za ghuba Wajemi kwa kuzingatia matamshi ya maafisa wa sasa na wa zamani wa wa Marekani na maafisa wawili wa Kiarabu kwamba lengo lake ni kuisha makubaliano na ahadi za uwekezaji zenye thamani ya dola trilioni moja. Safari ya Trump katika Ghuba Wajemi ambayo kwa mujibu wa ikulu ya White House ina lengo la kuimarisha uhusiano wa kiuchumi na kiusalama na nchi za kusini mwa Ghuba Wajemi imeibua maswali mengi kuhusu mahusiano Marekani na nchi hizo, mahusiano ambayo yanaonekana kuwa yanalenga zaidi kuinufaisha Marekani kiuchumi na kibiashara kabla ya jambo jingine lolote. Kwa hakika safari hii ambayo Trump ameita kuwa ya kihistoria na baadhi ya vyombo vya habari kukadiria faida zake za kiuchumi kwa Marekani kufikia dola trilioni tatu, inalenga zaidi kudhamini maslahi ya kiuchumi ya upande mmoja ambao ni Marekani. Mtazamo wa Trump kuhusu nchi hizo uko wazi kutokana na matamshi yake ya huko nyuma kuhusu nchi za Kiarabu, hususan Saudi Arabia. Trump amekariri mara kadhaa kauli yake ya kuifananisha Saudi Arabia na, ngo na ng'ombe wa kukamwa. Kauli hizi zenye utata sasa zinafasiriwa na baadhi ya ukosoaji kama ishara ya mtazamo wa udhalilishaji wa Marekani kuhusu nchi hizi. Shirika la habari la Axios limeripoti kwamba safari ya Trump huko Saudi Arabia, Qatar na Umoja wa Falme za Kiarabu inahusiana zaidi na pesa kuliko jambo jingine lolote. Afisa mmoja wa Kiarabu amesema ajenda yake ya kikanda ni biashara, biashara, biashara. Kwa mujibu wa Ikulu wa Marekani, mmoja ya malengo makuu ya safari hii ni kuvutia uwekezaji mkubwa kutoka nchi za ajimkuwa, kusini mwa Ghuba ya Uajemi. Ripoti zinaonyesha kuwa Saudi Arabia imejitolea kuwekeza dola trilioni moja nchini Marekani. Nayo Umoja wa Falme za Kiarabu umewasilisha mpango wa kuwekeza nchini humo dola trilioni moja nukta nne katika kipindi cha miaka kumi. Qatar pia imeahidi kuwekeza dola bilioni mia tatu nchini Marekani. Mikataba hii inajumuisha sekta mbalimbali ikiwa ni pamoja na teknolojia, nishati, miundombinu na ulinzi. Mikataba hii haswa, katika nyanja za kijeshi, teknolojia na miundombinu, inachukuliwa kuwa muhimu kwa ajili ya kubuni nafasi za ajira na kuimarisha uchumi wa Marekani. Trump anataka kudhihirisha mikataba hii kama ishara mafanikio ya sera zake za, za kibiashara. Katika hatua yake ya kwanza akiwa Saudi Arabia, Trump alitia saini mikataba mikubwa na ya faida nono kwa Marekani, akiwa na mwana mfalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman. Viongozi hao wawili wakuu wa Marekani na Saudi Arabia walihudhuria mkutano wa uwekezaji wa nchi hizo siku ya Jumanne, ambapo uliambatana na tangazo la kusainiwa mikataba 145 yenye thamani ya zaidi ya dola bilioni 300. Inatarajiwa pia kwamba Trump atafunga mikataba mingi na mikubwa wakati wa safari yake katika nchi za Umoja wa Falme za Kiarabu na Qatar, ambayo pia bila shaka itaifaidi makampuni ya Marekani kwa mamia ya mabilioni ya dola kwa kuzingatia hali hiyo wamiliki wengi wa makampuni ya marekani hasa elon musk bilionea maarufu na mkurugenzi mtendaji wa tesla na spacex wanazikodolea macho ya tamaa fursa ambazo zimeandaliwa kwa ajili yao nchini saudi arabia na nchi nyingine za ghuba wajemi kuandamana wasimamizi wa makampuni hayo na trump katika safari yake ya ghuba wajemi kunaweza kutathminiwa katika mtazamo huu Suala muhimu ambalo linajadiliwa zaidi sasa kuliko huko nyuma kuhusiana na safari ya Trump katika nchi za eneo la kusini mwa ghuba ya Uajemi ni utegemezi wa kiusalama wa nchi za kiarabu kwa Marekani. Kwa hakika, licha ya utajiri wao mkubwa, nchi hizi zinatafuta dhamana ya usalama kutoka Marekani, zinategemea uungaji un mkono wa kijeshi na kisiasa Marekani, kutokana na changamoto za kiusalama za ndani na nje ikiwemo mivutano ya kikanda na ukosefu wa utulivu wa ndani. Utegemezi huu, wengine wanaamini umebadilisha uwiano wa nguvu kwa maslahi ya Marekani, ambapo nchi hizo zinalazimika kukubali mikataba mikubwa ya kiuchumi pamoja na ununuzi mkubwa wa silaha kutoka Marekani kwa ajili ya kulinda usalama wao. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Baraza Ujambo mpenzi msikilizaji, tuna wingi wa matumaini kwamba umzima wa afya. Tumepokea maoni yako mengi yenye maudhui mbalimbali. Mbali msikilizaji mpendwa, jina langu ni Asmahani Ghanima Mohammed, studioni kusoma maoni yako. Nashirikiana na nahodha na mwenza mtayarishaji wa kipindi Husein Hassan. Tunakusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. nam na moja kwa moja, tunaanza na ujumbe wa mwanabaraza Hamza Gomba akiwa Mwanza, Tanzania. Anaandika kama walivyofanya wengine wasikilizaji wetu wiki hii. Gomba pia ametutumia ujumbe wa kulipongeza jeshi la Yemen kwa kutoa pigo kwa Marekani. Anaanza kwa kuandika, assalamu alaikum, ndugu watangazaji. Tunamjibu wa tuna aleikum wassalamu warahmatullahi wabarakatu Anasema, hongera jeshi la Yemen kwa kuipigisha magoti Marekani na kuilazimisha kukubali kutoishambulia Yemen na waomba kuwa makini. Marekani kamwe haiwezi kukubali kusitisha vita nanyi na kutoiunga mkono Israel bure, kuna jambo analolitafuta katika eneo la mashariki ya kati. Anafafanua zaidi kwa kuandika anaandika, Marekani akipata lake atarudia kuwashambulia na haswa, kapata shinikizo kutoka kwa raia wa Saudia. Wameishinikiza serikali yao ya kifalme kuwa hawamtaki Trump kuingia Saudi Arabia iwapo ataendeleza vita na Yemen na Palestina. Raia wa Saudia wanaokubali msaada wa Yemen kuwasaidia wa Palestina, lakini utawala wao wa kifalme unawabana kwa kuwa ni washirika wa wazayuni wa. Anaendelea kusema wakitoa misimamo bin Salmani anawanyonga Ndiyo maana maishani sijawahi kumpenda mrithi wa ufalme wa Saudia, Muhammad bin Salman, na sitompenda mpaka abadilike, ajue njia ya Allah, ndipo nitampenda aungane na kiongozi mwadhamu kuiokoa mashariki ya kati. Anamalizia kwa kuandika anaandika, dua zangu nyingi huwa naomba apinduliwe, atoke. Anasema, kiongozi gani anayeruhusu makasino wanazuoni wanaomkosoa anawanyonga, ajue atakutana na moto wa Allah kwa kunajisi ardhi takatifu. E, mwana baraza Selemani Rajab wa airport Kigoma, Tanzania, kwa upande wake anaanza kwa kuandika nasikitika, na inasikitisha kusikia eti hao wanaojiita watetezi wa haki za binadamu wanaruhusu shoga na ndoa za watu wa jinsi ya moja. Hao ni wanaafiki bado wameegemea upande wa Marekani na washirika wake. Katika ujumbe wake mwingine anauliza anauliza, hivi vitendo wanavyofanyiwa ndugu zetu wa Palestina, huo si ukiukaji wa haki za binadamu? watoto wadogo wanauliwa? Katika ujumbe wake mwingine Selemani Rajabu akiwa Kigoma anaanza kwa kuhoji e, ndugu zangu, naomba kuuliza hivi hukumu ikitolewa na Mahakama ya Kimataifa ya Jinai, mahakama hiyo ina mamlaka ya kuwakamata na kuwatia hatiani wa Afrika tu, ila watu weupe, mbona hawaguswi? Anaendelea kuuliza, anauliza ni vipi Netanyahu, Marekani, Mwingereza anasema, ambaye wanampa sapoti na kumpa msaada mkubwa, wanashindwa kumkamata kwa nini? Au Trump na washirika wake, wao ndio wapo juu ya sheria? Anaendelea kuhoji Ukiukaji wa haki za binadamu unaofanyika ukanda wa Gaza kweli hawauoni? Je, hawa watoto wadogo na wanawake wanavyofanyiwa huko Palestina hawayaoni matendo hayo? Hiyo mahakama imeshindwa kuchukua uwezo wa kuwakamata Trump na washirika wake kweli? Naomba nifafanuliwe, nam. Asante sana naye mwanabaraza Imam Seif Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Pia anawapongeza wanamkawama wa Yemen kwa kuipigisha magoti Marekani. Hebu tusikilize kwa pamoja ujumbe wake huu hapa wa sauti. Alhamdulilahi, tunamshukuru Allah subhanahu wataala. Awali awali nilikuambieni kwamba Marekani yamekwisha filisika na Marekani ndiyo mwisho wake. Marekani amejidhalilisha mwenyewe, lakini sio Marekani, ni Allah subhanahu wataala kwa dhulma na mambo ambayo anayeyafanya katika ulimwengu huu basi Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anamdhalilisha na atadhalilika zaidi ya hapo. Ongera sana, ongera sana Wahuthi, kwa msimamo wenu na kwa hali yenu na kwa kumtanguliza Allah subhanahu wa taala. Hivi ndivyo inavyotakiwa muislamu kuwa na msimamo kwa Allah subhanahu wataala. Asante sana Imamu Seifu, ukiwa hapo Kigoma, Tanzania. Iwapo muda utaturuhusu, wapendo wasikilizaji, tutarusha hewani maoni yako mengine ya sauti tukielekea ukingoni mwa kipindi chako hichi. <muchilis> Naam, hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kama ndio kwanza unafungulia redio yako, kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji msikilizaji. Mpendwa, kwa habari za kina, chambuzi za kisiasa, vipindi mbalimbali, podcast zetu na hata videocast, usisite kututembelea katika tovuti zetu za pastoday.ir sw na iranradio.ir SW. Naam, msikilizaji mpendwa, tukukumbushe kuwa daima Redio Teheran inakupa fursa ya kushiriki matangazo kwa kukupa jukwaa la kutuma maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako. Kweli kabisa, na wasiana nasi kupitia barua pepe ama email. Anwani yetu ni kiswahili radio at gmail dot com, au tutumie arafa kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama kujumlisha 98 9035065487. Naam, tukiendelea kusoma maoni yako mpenzi msikilizaji, Ismail Saki wa Mandewa huko Singida, Tanzania anasema Marekani kutaka kuichokoza Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na sio jambo zuri, na isitoshe kila mtu ni mkubwa, na hata taifa la Iran ni taifa kubwa na ni taifa ambalo linajiendesha lenyewe kiuchumi na halihitaji kusaidiwa na Marekani hata kwa chembe yoyote. Kimsingi, Marekani ashughulike na vibaraka wake, aachane na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aidha ameandika Rais Trump wa Marekani anapaswa kuangalia sana, kwani kwa muda mchache anataka kuongeza maadui katika taifa lake, kwa sababu anasaidia Israel kuwapiga wa Palestina na isitoshe pia bado anawapiga wa Yemen. Hii sio vizuri hata kidogo, bora abadilike ili kujenga udugu na mataifa yote na sio kutia ubaguzi katika uongozi wake. Katika ujumbe wake mwingine, msikilizaji wetu Ismaili Saki wa Mandewa, Singida, anasema anasema hivi: Umoja wa Mataifa unapaswa kuangalia kwa karibu kile kinachoendelea huko Gaza na kinafanywa na Israel na baadhi ya washirika wake. Naamini Wapalestina watashinda na wanapaswa kusaidiwa na mamlaka ambazo zimewekwa duniani, haswa Umoja wa Mataifa unapaswa kuchukua hatua ya kumaliza vita vya Israel dhidi ya Palestina huko Gaza ili Wapalestina wasiendelee kuteseka kiasi hicho. tunayageukia sasa maoni ya mwana baraza hai Sherali Fadhil wa Dar es Salam, Tanzania, ambaye anaanza kwa kuandika, jamii ya kimataifa, tunasikitishwa na kimya cha Umoja wa Mataifa kuhusu dhuluma wanazofanyiwa Wapalestina. Anasema tunashuhudia kutumika taasisi za kimataifa kunathibitisha pia Umoja wa Mataifa na taasisi zake zote si wa kweli. Anasema taasisi hizo si za kweli. Kazi yao ni kulinda usalama na haki za binadamu, si kwa vitendo, anasisitiza kwa kuandika. Sherali anaandika, jamii ya kimataifa waungwana, tunahitaji kufumuliwa umoja wa mataifa huwa sasa na kufumwe UN mpya, ndiyo amani ya dunia itapatikana na tutawachia vizazi vijavyo, insha allah. Ujumbe mwingine wa Sherali unazungumzia maandamano ya karibuni ya wananchi wa Moroko, wakionyesha mshikamano wao na taifa madhulumu la palestina sherali anaandika enyi wananchi wa moroko muwahimize viongozi wenu wazishinikize nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu oic kujitolea kijeshi kuwasaidia wapalestina hadi uhuru wao akaandika ukimya wa viongozi wa kiarabu umetuthibitishia ujahili wa waarabu naye mwanabaraza Abdul Basit Al Riami wa Zanzibar anazungumzia mazungumzo ya nyuklia yasiyo ya moja kwa moja baina ya Iran na Marekani. Kwa mtazamo wake, anasema Ariami, baada ya kutupeza kwa muda, anaandika nadhani jamhuri ya Kiislamu ya Iran isome tabia za Trump. Anaonyesha ni mtu fulani ambaye hatazami lawama wala maneno ya mtu pale anaporidhika na jambo. Anamalizia kwa kuandika ni wakati sasa kwa Iran kupata mwafaka na Marekani na ikaanza kupaisha uchumi wake. Mwanabaraza hai Imam Seif Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania anarejea hewani. Hebu tumsikilize kwa pamoja anavyosema katika ujumbe wake mwingine wa sauti nam. Asante sana Imam Saif kwa jumbe zako hizo za sauti. Kwa upande wake mwanabaraza Idi Ibrahim Said Stambuli, akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anazungumzia mpango wa rais wa Marekani wa kutaka kulibadilisha jina la Ghuba ya Uajemi. Anasema huyu malun ambaye amefuata sera za Banu Umayya, Allah amwangamize yeye na washirika wake. Anasema Trump aache wendo wazimu wake, Ghuba ya Uajemi itaendelea kuwa Ghuba ya Uajemi, na hilo kamwe halitobadilika. Anaendelea kuandika, anaandika ewe Mola, huyu shetani wa dunia mwangamize, kama ulivyoangamiza maadui wa Ali Muhammad, na uijalie kheri Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, mtetezi wa wanyonge, na uwaangamize maadui zake kwa baraka za Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Naitwa Idi Ibrahim Said Stambuli wa Bujumbura, Burundi, kule uswazi Buyenzi. Lakini anasema makazi yangu ya muda kwa sasa ni Congo DRC kwa ajili ya kuwa mtumwa wa nyumba tukufu ya Nabii Muhammad wa Ali Muhammad. Barabara kabisa. Mwana baraza wa miaka mingi Mohamed Yahya Hassan Shebe wa Mombasa, Kenya, yeye kwa upande wake ameandika, Redio Tehran ndiyo redio yenye habari za uhakika na mantiki, zilizobakia ni kama idhaa za toi za watoto, kwani huwa zinaigiza tu. Heko IRIB namna. Bila shaka tunamshukuru sana Shebe huyo Akiwa Old Town Mombasa, Kenya, kwa kutupa shime na daima kwa kuwa msikilizaji wa kudumu wa Radio Tehran. Naye Kipala MC Bulemela wa Kirumba Mwanza, Tanzania anaandika, Baba Putin Vladimir, rais wetu wa dunia, tuko nawe daima na Afrika inakulili na Afrika inakulilia bila Urusi. Anasema hakuna nchi ya Afrika iliyo huru, anasema Afrika inastahili iwape hata watoto na mitaa majina ya Kirusi kuliko kuwa na majina nyang'ao ya kizungu wa Magharibi. Anasema e, kadhalika MC Bulemela anasema Iran, pongezi kuu kwenu kwa upatanishi kati ya Pakistan na India. Ni vyema nchi mbili hizo zikajizuia na kutoa nafasi kwa mazungumzo yenye kuondoa uhasama baina yao. Anamaliza kwa kuandika Anasema wito wangu ni kwamba Iran, China, Russia, Afrika Kusini na Brazil kwa pamoja tilieni mkazo hili, ili kuondoa mkwamo wa majirani hawa, wawili waweze kukaa kwa usalama na mashirikiano dhidi ya maadui wa nje wanaochochea uhasama baina yao. Naye Yahya hali kutoka Tanga, mtaa wa Msambweni, huko nchini Tanzania, anaandika Marekani inamiliki silaha za nyuklia halafu hataki nchi nyingine zimiliki silaha hizo za nyuklia. Anauliza, anauliza hivi, je, Marekani ilipewa idhini na nani ya kutengeneza silaha za nyuklia? Kila nchi ina haki ya kumiliki silaha za nyuklia, anasema. Iran usikubali kubabaishwa na Marekani. Ujumbe mwingine tunaosoma hii leo ni wa mwanabaraza Hashim Bwire akiwa Kome Kisiwani, Mwanza, Tanzania, ambaye anaanza kwa kuandika assalamu aleikum. Tuna mjibu wa alaikum ssalamu warahmatullahi wabarakatu. Anasema pongezi kwa wasomi wa Iran, Mola mumba awajali uvumbuzi na maarifa zaidi, na kuzidishieni umri mrefu wenye kheri na fanaka. Anamalizia kwa kusema taifa hili nishule kwa watu waadilifu. Naam, bila shaka. Naye mwanabaraza Jumanne Hussein wa Dar es Salaam, Tanzania, na nadhani hundo utakuwa ujumbe mwisho kutokana na kubanwa na muda. Anasema, asante kwa taarifa motomoto, nawapenda kwa ajili ya Allah. Naam, na sisi hapa tunakupenda pia kwa ajili ya Allah. Asante kwa kufuatilia taarifa na matangazo yetu, ndugu Jumanne Hussein, ukiwa hapo da ama. Na muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chako hiki, msikilizaji wetu mpendwa, umemalizika. Hadi juma lijalo, panapo majaaliwa yake Mola Muumba, tunakuageni kwa kusema kwa aherini. ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana tu hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Ingawa hii ni sehemu ya 111 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 100 Na watu walimsifu mbele yake, akasema Imamu Ali alayhi salam: Mola wangu, hakika wewe unanijua zaidi kuliko ninavyojijua mimi, na mimi najijua zaidi kuliko wanavyonijua wao. Mola wangu, nijalie kuwa bora zaidi ya wanavyodhani, na nisamehe kwa yale wasiyoyajua juu yangu. Hikma hii ya mia moja ya Nahjul Balagha inahusiana na wakati baadhi ya watu walipomsifu Imamu Ali alaihi ssalam mbele yake. Aliposikia sifa hizo, alielekea mbinguni na kusema: ewe mola wangu, wewe unanijua zaidi kuliko ninavyoijua nafsi yangu, na mimi najijua zaidi kuliko wanavyonijua watu hawa. Kisha akaongeza kwa kusema: ewe mola wangu, nifanye kuwa bora kuliko wanavyonifikiria wao, na nisamehe kwa wasiyoyajua juu yangu. Bila shaka, kila mtu anajijua vizuri, ni sifa gani nzuri alizonazo na ni katika maeneo gani anafanya vizuri zaidi. Sasa inapotokezea watu wengine kutupongeza, huwa tunazidi kujiamini na tunafanya juhudi tusipoteze sifa hizo. Huwa tunafurahi tunapopongezwa, lakini wakati mtu huyo huyo anapotukosoa na kutuonyesha kasoro zetu wengi wetu hatupendezewi na hilo, na baadhi ya wakati hata tunajenga chuki na uadui na mtu anayetukosoa. Lakini somo analotupa Imamu Ali hapa katika hikma hii ya mia moja na Julbalagha linatupa mwongozo wa kuamiliana vipi na watu wanaotupongeza na wale wanaotukosoa. Kwa kawaida, kuna aina mbili za watu wanaowasifu na kuwapongeza wengine. kila moja kati ya aina hizo mbili inahitaji kuamiliana nayo kwa mbinu yake mahususi. Watu wa aina ya kwanza ni wale wanaopenda kujipendekeza, ambao wanamsifia mtu na huwa wana malengo yao maalumu ya kujinufaisha wao wenyewe binafsi. Mara nyingi huwa si wa kweli katika sifa zao, hata huenda wanafanya hivyo kwa shabaha ya kuangamiza sifa nzuri na hali za mtu anayemsifia. Kuamiliana na watu wa namna hiyo inabidi kuwe kwa sura ambayo itawafanya waelewe kwamba wanachokifanya si kitu kizuri na kwamba anayepambwa kwa sifa hizo ameelewa hila yao. Lakini kundi la pili ni la watu wanaoonyesha mapenzi ya dhati kwa njia ya kumpongeza kwa nia njema mtu anayefanya jambo zuri. Watu wa namna hii inabidi anayesifiwa awashukuru kwa nia yao njema, kwa mapenzi yao na kwa kujali jambo jema alilofanya. Vilevile aombe kwa Mwenyezi Mungu awe bora zaidi ya hivyo wanavyomdhania, na kama kuna nuksani na dosari yoyote amrekebishie. Anapaswa afanye bidii, asiwavunje moyo kwa mtazamo wao mzuri walio nao juu yake, lakini wakati huo huo anapaswa kukumbuka mapungufu yake, kasoro na nuksani zake, ajirekebishe na kujipamba kwa sifa bora zaidi na maadili mema. Kawaida watu huwa wanaangalia dhahiri tu ya mtu mwingine, lakini kwa kweli mtu mwenyewe tu anayejua dhati yake ni yule ambaye anaitambua nafsi yake. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya kumi na nne ya sura ya Alqiama, bali mwanadamu anayejua zaidi nafsi yake. Kwa hivyo yeyote mwenye ufahamu sahihi na kamili juu ya nafsi yake hawezi kupumbazwa na kulemazwa na sifa za watu wengine, bali muda wote kipimo chake ni kutafuta radhi za muumba wake. Ndiyo maana hapa Imamu Ali alaihi ssalam anamwomba Mwenyezi Mungu kwamba penye upungufu apatengeneze, ili aweze kupata radhi za muumba wake. Tusisahau pia kwamba kuomba msamaha na rehema za Mwenyezi Mungu ni dhati ya mawalio wa Mwenyezi Mungu. Ijapokuwa mawalii hao wanawashinda wengine kwa kufanya ibada na kujikurubisha kwa Allah, lakini bado hawaoni matendo yao kuwa yanastahili thawabu na radhi za mola wao. Ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana tunawaona mitume na manabii na mawalii wa Mwenyezi Mungu wanawashinda watu wengine kwa kuomba toba na kuomba maghfira na msamaha kutoka kwa mola wao mlezi. Ni kwa sababu kadiri mja anavyofanya ibada na kadiri anavyotekeleza majukumu yake, hawezi kufikia kiwango hasa anachostahiki Allah kushukuriwa na kuabudiwa. Na mifano ya namna hii iko mingi katika maisha yetu ya kila siku. Kwa mfano, mtu amepata wageni nyumbani, akajitahidi kadiri alivyoweza kuwakirimu wageni wale, lakini hapo hapo, mara nyingi utamwona mtu huyu huyu anawaomba samahani wageni wake, kwa kuwaambia mtanisamehe kwa mapungufu yoyote mliyoyaona kwangu na kutoweza kufanya zaidi ya hapa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. fiha maanin fi qalbi uhkimat lihidayatin kan najmi fi dhalmai Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 16 Dhulqada mwaka 1446 Hijria, sawa na tarehe 14 Mei mwaka 2025 siku kama ya leo, miaka 450 iliyopita, ardhi ya Angola ilikaliwa kwa mabavu na mkoloni Mreno. Kabla ya Wareno kuwasili Angola, ardhi hiyo ilikuwa sehemu ya utawala wa kiafrika Waguine. Baada ya Wareno kuidhibiti nchi hiyo, walianzisha vituo vya biashara katika maeneo yote ya pwani mwa nchi hiyo. Baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia harakati kadhaa zilianzishwa nchini Angola kwa lengo la kupigania uhuru wa nchi hiyo. Hatimaye mwaka 1975, harakati za wapigania uhuru zilizaa matunda baada ya nchi yao kupata uhuru. Siku kama ya leo miaka 229 iliyopita chanjo ya kwanza kabisa ya ugonjwa wa ndui ilitolewa nchini Uingereza. Japokuwa hii leo ugonjwa huo umetoweka katika maeneo mengi ya dunia, hususan katika nchi zilizoendelea, lakini hadi kufikia karne ya 18 maradhi hayo yalienea sana ndani ya mataifa mengi na kusababisha madhara makubwa. mwaka 1717 Mwanamke mmoja wa Uingereza alianzisha utafiti na uchunguzi mkubwa katika suala hilo ambapo juhudi zake zilipunguza sana idadi ya waathiriwa wa, wa maradhi hayo. Hatimaye tarehe 14 Mei mwaka 1796, Daktari Edward Jenner aliifanyia majaribio chanjo ya ndui kupitia mwili wa mtoto mdogo na kutoa majibu mazuri. Katika siku kama hii ya leo miaka 158 na iliyopita alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 74, Joseph Reynald, msomi na mtaalamu wa masuala ya mashariki ya kati wa Ufaransa. Kutokana na kupendelea sana lugha za eneo la mashariki ya kati, alianza kujifunza lugha na fasihi ya Kiarabu. Baada ya muda mfupi, Joseph Reynald alianza kufundisha lugha hiyo katika chuo kikuu nchini Ufaransa. Aliandika vitabu kuhusiana na historia ya Uislamu na miongoni mwa vitabu hivyo ni Alfath Alarab na Alislam Walmuslimin. Na siku kama ya leo miaka 70 iliyopita mkataba wa kisiasa na kijeshi wa Warsaw ulitiwa saini baina ya nchi nane za kikomunisti barani Ulaya. Makubaliano hayo yaliyojulikana kama the Warsaw Pact yalitiwa saini katika mji mkuu wa Poland, lengo lake likiwa ni kukabiliana na mkataba wa shirika la kujihami la nchi za magharibi NATO kwa kifupi, uliotiwa saini na madola ya magharibi wa itifaki wa Marekani. Nchi zilizotia saini makubaliano hayo ziliahidi kutotumia nguvu na mabavu katika ushirikiano wao. Aidha, zilikubaliana kwamba kushambuliwa kijeshi mwanachama mmoja ni sawa na kuchokozwa nchi zote wanachama. Hatimaye, baada ya miaka 36 mkataba huo ulifutwa mwaka 1991 baada ya nchi hizo kukutana huko Budapest, mji mkuu wa Hungary.